A ń bẹ̀rẹ̀ ìṣàgbéyẹ̀wò wa lórí ìran ìkẹyìn Dáníẹ́lì nípa lílo ìlànà tí Álífà àti Òmégà ṣàpẹẹrẹ, èyí tí ó fi hàn pé Òun máa ń so òpin mọ́ ìbẹ̀rẹ̀ nígbà gbogbo. Nítorí náà, Bẹ́lítẹṣásárì, ẹni tí í ṣe Dáníẹ́lì nínú ẹsẹ̀ àkọ́kọ́ gan-an ti ìran ìkẹyìn Dáníẹ́lì, yóò tún jẹ́ aṣojú nínú apá ìkẹyìn ìran kan náà náà. A ti fi ìdánimọ̀ múlẹ̀ pé Bẹ́lítẹṣásárì dúró fún àwọn ènìyàn májẹ̀mú Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, àwọn tí ó lóye “chazon,” ìran ìtàn àsọtẹ́lẹ̀, gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ náà “thing” ṣe ṣojú rẹ̀, nínú ẹsẹ̀ kin-in-ni. Ìran ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ náà ni “àkókò méje,” ti Léfítíkù mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n, tí ó dọ́gba pẹ̀lú ẹgbẹ̀rún méjì, ọgọ́rùn-ún márùn-ún àti ogún ọdún. Bẹ́lítẹṣásárì tún lóye “vision” nínú ẹsẹ̀ kin-in-ni, èyí tí í ṣe ìran “mareh” ti ẹgbẹ̀rún méjì àti ọ̀ọ́dúnrún ọdún, tí ó ṣojú ìfarahàn ojijì ti Kristi.
Nínú orí kẹ̀ẹ́dógún, Dáníẹ́lì dúró fún ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì àkọ́kọ́ àti pẹ̀lú ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì kẹta, nítorí àwọn ìṣísẹ̀ méjèèjì ń mú àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá ṣẹ. Nínú orí kẹ̀ẹ́dógún, ó kéré tán, òtítọ́ márùn-ún wà tí wọ́n jẹ́ apá kan nínú ìṣísẹ̀ àwọn Millerite, tí wọ́n dúró fún àwọn òtítọ́ tí ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì kẹta pẹ̀lú gbọ́dọ̀ ní ìrírí rẹ̀ kí ó sì lóye rẹ̀. Àwọn ìṣísẹ̀ méjèèjì ń mú àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá ṣẹ, a sì béèrè pé kí àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n nínú àwọn ìṣísẹ̀ méjèèjì lóye òtítọ́ àsọtẹ́lẹ̀ yẹn. Àwọn ìṣísẹ̀ méjèèjì gbọ́dọ̀ lóye òtítọ́ àsọtẹ́lẹ̀ àkọ́kọ́ tí a darí Miller láti mọ̀, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú “ìgbà méje” ti Lefitiku mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n. Àwọn ìrírí àti ìmòye míràn mẹ́ta tó bá ara wọn mu ni a rí nínú àwọn ẹsẹ̀ ìkẹyìn díẹ̀ ti orí náà.
Láti àkókò náà tí a ó ti mú ẹbọ àìyẹsẹ ojoojúmọ́ kúrò, tí a ó sì gbé ohun ìríra tí ń mú ìdànùdá sílẹ̀ kalẹ̀, ọjọ́ ẹgbẹ̀rún kan, igba méjì, ó lé ọgọ́rùn-ún mẹ́sàn-án ni yóò wà. Alábùkún fún ẹni tí ó dúró tìkára rẹ̀, tí ó sì dé ọjọ́ ẹgbẹ̀rún kan, ọgọ́rùn-ún mẹ́ta, márùn-ún-dín-lọ́gbọ̀n. Ṣùgbọ́n ìwọ, máa lọ ní ọ̀nà rẹ títí dé òpin: nítorí ìwọ yóò sinmi, ìwọ yóò sì dúró ní ipò tirẹ ní òpin àwọn ọjọ́ náà. Danieli 12:11–13.
Àwọn ènìyàn ìyókù Ọlọ́run nínú ìwé Ìfihàn ní àwùjọ ààmì àsọtẹ́lẹ̀ pàtàkì mẹ́ta. Wọ́n ń pa àwọn òfin Ọlọ́run mọ́, wọ́n ní ìgbàgbọ́ Jésù, wọ́n sì ń gbé Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀ ró.
Ó sì wí fún mi pé, Kọ ọ́ pé, Alábùkún-fún ni àwọn tí a pè sí àsè ìgbéyàwó Ọ̀dọ́-Àgùntàn náà. Ó sì tún wí fún mi pé, Ọ̀rọ̀ tòótọ́ Ọlọ́run ni wọ̀nyí. Mo sì dojúbolẹ̀ ní ẹsẹ̀ rẹ̀ láti jọ́sìn fún un. Ṣùgbọ́n ó wí fún mi pé, Má ṣe bẹ́ẹ̀: ẹlẹ́gbẹ́-ẹrú rẹ ni èmi, àti ti àwọn arákùnrin rẹ tí wọ́n ní ẹ̀rí Jésù: jọ́sìn fún Ọlọ́run: nítorí ẹ̀rí Jésù ni ẹ̀mí àsọtẹ́lẹ̀. Ìfihàn 19:9, 10.
Àwọn ọmọlẹ́yìn Miller ló lóye dáadáa pé “ẹbọ ojoojúmọ́,” nínú ìwé Dáníẹ́lì, dúró fún ẹ̀sìn abọ̀rìṣà, àti pé “àkókò tí a ti mú ẹbọ ojoojúmọ́ náà kúrò,” ni ọdún 508. Láti kọ òtítọ́ yẹn sílẹ̀ ni láti kọ àṣẹ “ẹ̀rí Jésù” sílẹ̀, èyí tí “í ṣe Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀,” nítorí Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀ fi hàn kedere pé àwọn ọmọlẹ́yìn Miller tọ́ nínú ìmòye wọn nípa “ẹbọ ojoojúmọ́.”
“Nígbà náà ni mo rí nípa ‘Ìṣe Ojoojúmọ́,’ pé ọ̀rọ̀ náà ‘ẹbọ’ ni ọgbọ́n ènìyàn fi kún un, kò sì jẹ́ apá kan nínú ọ̀rọ̀ náà; àti pé Olúwa fi ìmọ̀ tòótọ́ rẹ̀ hàn fún àwọn tí wọ́n ké ìkéde wákàtí ìdájọ́ náà. Nígbà tí ìṣọ̀kan wà, kí 1844 tó dé, ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ pé gbogbo wọn wà ní ìṣọ̀kan lórí òye tòótọ́ nípa ‘Ìṣe Ojoojúmọ́;’ ṣùgbọ́n láti ọdún 1844 wá, nínú ìdàrúdàpọ̀ náà, a ti gba àwọn ìwòye mìíràn mọ́ra, òkùnkùn àti ìdàrúdàpọ̀ sì ti tẹ̀ lé e.” Review and Herald, November 1, 1850.
Àwọn ọmọlẹ́yìn Miller mọ̀ pé ìfaradà ẹ̀sìn abọ̀rìṣà sí ìdìde ipá póòpù sí agbára ní ọdún 538, ni a mú kúrò ní ọdún 508. Àwọn ọmọlẹ́yìn Miller tọ́, ṣùgbọ́n òye wọn ní ààlà. Àwọn ènìyàn Ọlọ́run ti ọjọ́ ìkẹyìn, tí a ṣojú wọn nípasẹ̀ Belteshazzar nínú ẹsẹ̀ kìn-ín-ní, yóò rí i pé láti ọdún 508 sí 538 ń ṣàfihàn àkókò àsọtẹ́lẹ̀ kan tí a fi ọgbọ̀n ọdún ìmúrasílẹ̀ nínú ìtàn Kristi ṣe àpẹẹrẹ, tí ó ṣáájú fífi agbára fún Un ní ìrìbọmi Rẹ̀. Wọn yóò rí i pé àkókò àsọtẹ́lẹ̀ náà pẹ̀lú ń ṣojú àkókò àsọtẹ́lẹ̀ láti 1776 títí dé 1798, àti pé gbogbo àkókò mẹ́tẹ̀ẹ̀ta wọ̀nyí ń ṣojú àkókò ìdìdì ẹni ẹgbẹ̀rún mẹ́rìndínlọ́gọ́rin àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rin [ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin] tí ó bẹ̀rẹ̀ ní September 11, 2001, tí ó sì parí ní òfin Sunday tí ń bọ̀ láìpẹ́.
Nínú orí kejìlá, Dáníẹ́lì dúró fún àwọn Míléráìtì àti àwọn òtítọ́ pàtàkì márùn-ún àti àwọn ìrírí tí a ó tún ṣe nínú àwọn tí Bélítẹ́ṣásárì ṣojú fún. Òtítọ́ àti ìrírí kẹta ti àwọn Míléráìtì ni “ìmọ̀ tó péye nípa ‘ojoojúmọ́,’ … Olúwa fi … fún àwọn tí wọ́n ké igbe wákàtí ìdájọ́ náà.” Láti kọ òtítọ́ yẹn sílẹ̀ ni láti kọ àwọn ìkọ̀wé Ellen White sílẹ̀, èyí tí í ṣe Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀. Òtítọ́ àti ìrírí kẹrin ti àwọn Míléráìtì, àti ti àwọn ìránṣẹ́ angẹli kẹta, ni àsọtẹ́lẹ̀ ọdún ẹgbẹ̀rún kan, ọ̀ọ́dúnrún mẹ́ta, àti márùn-ún lé lórí ọgbọ̀n, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọdún tí a mú “ojoojúmọ́” kúrò, ní ọdún 508.
Láti ọdún 508 ni, ẹgbẹ̀rún kan, ọ̀ọ́dúnrún mẹ́tàlélọ́gbọ̀n ọdún márùndínlọ́gbọ̀n mú ọ dé ọdún 1843, ṣùgbọ́n kì í ṣe 1843 nìkan, nítorí àsọtẹ́lẹ̀ náà fi ìdí ọjọ́ ìkẹyìn pátápátá ti 1843 múlẹ̀ gan-an, nítorí ó sọ pé, “Alábùkún ni ẹni tí ó dúró títí, tí ó sì dé ẹgbẹ̀rún kan ọ̀ọ́dúnrún mẹ́ta àti márùndínlọ́gbọ̀n ọjọ́.” Ọ̀rọ̀ Hébérù tí a túmọ̀ sí “dé,” ni “naga,” ìtumọ̀ rẹ̀ sì ni “láti fọwọ́ kàn”, tàbí “gbé ọwọ́ lé”. Nítorí náà, ìtumọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ náà ni pé, “alábùkún ni ẹni tí ó dúró títí, tí ó sì” fọwọ́ kàn tàbí gbé ọwọ́ lé 1843.
Ìbùkún ìdúró nínú ìtàn àwọn Millerite jẹ́ fún àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n wọ̀nyẹn tí wọ́n ní ìrírí ìbànújẹ àkọ́kọ́, ṣùgbọ́n tí wọ́n dúró de ìran tí ó lọ́ra. Bí àwọn Millerite ṣe dúró de “ìran tí ó lọ́ra” nínú ìmúṣẹ àpèjúwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá, àti Habakkuk orí kejì, a bùkún fún wọn. Nínú àkókò ìlọ́ra yẹn ni wọ́n sì rí i pé àwọn ń mú àpèjúwe náà ṣẹ, àti pé ní ìkẹyìn ìran náà yóò “sọ̀rọ̀”. Àkókò ìlọ́ra wọn àti ìbànújẹ wọn dá lórí ìdánimọ̀ tí kò tọ́ pé ẹgbẹ̀rún méjì àti ọ̀ọ́dúnrún ọdún náà yóò parí ní 1843, ṣùgbọ́n ní tòótọ́ ìran náà jẹ́ fún 1844. Ìbànújẹ wọn dá lórí ìrírí wọn tí a ti mú wá nígbà tí ọdún 1843 parí láìsí ìpadàbọ̀ Kristi. Ìbànújẹ wọn, àti ìbùkún tí a kéde lé lórí àwọn tí lẹ́yìn èyí yan láti dúró, gbogbo rẹ̀ dá lórí ọjọ́ ìkẹyìn pátápátá ti ọdún 1843, tí ó “kan” tàbí “dé” 1844.
Ìrírí ìbànújẹ àkọ́kọ́, gẹ́gẹ́ bí ìmúṣẹ òwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá, ni a mọ̀, a sì tún ṣe é nínú àwọn tí a ṣojú fún nípasẹ̀ Belteshazzar. Òtítọ́ àti ìrírí karùn-ún tí àwọn tí Belteshazzar dúró fún yóò mọ̀ ni pé ní “ìparí àwọn ọjọ́”, Dáníẹ́lì yóò “dúró ní ipò rẹ̀”.
“Dáníẹ́lì ti ń dúró ní ipò tirẹ̀ láti ìgbà tí a ti yọ èdìdì náà kúrò, tí ìmọ́lẹ̀ òtítọ́ sì ti ń tàn sórí àwọn ìran rẹ̀. Ó dúró ní ipò tirẹ̀, ó ń ru ẹ̀rí náà tí a óò lóye ní òpin àwọn ọjọ́.” Sermons and Talks, volume 1, 225, 226.
Àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Miller ní ìrírí ìlànà ìwẹ̀nùmọ́ tí a ṣe pẹ̀lú ìbísí ìmọ̀ tí ó ti inú ìwé Dáníẹ́lì wá nígbà tí a tú èdìdì rẹ̀ sílẹ̀ ní ọdún 1798. Àwọn tí Belteshazzar ṣojú fún yóò ní ìrírí ìlànà ìwẹ̀nùmọ́ tí a ṣe pẹ̀lú ìbísí ìmọ̀ tí ó ti inú ìwé Dáníẹ́lì wá nígbà tí a tú èdìdì rẹ̀ sílẹ̀ ní ọdún 1989. Wọn yóò sì tún lóye pé ìwé Dáníẹ́lì ní ète àkànṣe kan nínú fífi èdìdì dì àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún lé mẹ́rìnlélógójì.
“Nígbà tí Ọlọ́run bá fún ènìyàn kan ní iṣẹ́ àkànṣe láti ṣe, ó yẹ kí ó dúró nínú ìpín àti ipò rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Dáníẹ́lì ti ṣe, ní ìmúrasílẹ̀ láti dáhùn ìpè Ọlọ́run, ní ìmúrasílẹ̀ láti mú ète Rẹ̀ ṣẹ.” Manuscript Releases, volume 6, 108.
Gẹ́gẹ́ bí àwọn tí wọ́n ti jẹ́ Laodicea tẹ́lẹ̀, àwọn tí Belteshazzar dúró fún yóò mọ̀ pé nípasẹ̀ ìwé Dáníẹ́lì àti Ìṣípayá, tí ó jẹ́ ìwé kan náà, ni a ti mú ìjíǹde ìkẹyìn ṣẹ.
“Nígbà tí a bá lóye àwọn ìwé Dáníẹ́lì àti Ìfihàn dáadáa sí i, àwọn onígbàgbọ́ yóò ní ìrírí ẹ̀sìn tí ó yàtọ̀ pátápátá... Ohun kan ni a óò dájú pé a ó lóye láti inú ìkẹ́kọ̀ọ́ Ìfihàn—pé ìbáṣepọ̀ láàárín Ọlọ́run àti àwọn ènìyàn Rẹ̀ sún mọ́ra, ó sì dájú.” The Faith I Live By, 345.
Gẹ́gẹ́ bí àwọn tí wọ́n jẹ́ ará Laodicea tẹ́lẹ̀, wọn yóò ti mọ ipò Laodicea wọn, wọ́n yóò sì ti mọ̀ pé nípa ti ẹ̀mí wọn ti kú gẹ́gẹ́ bí àfonífojì egungun gbígbẹ; àti gẹ́gẹ́ bí ìdáhùn sí ẹ̀rí tààrà nípa ipò wọn tí ó ti kú tí ó sì sọnù, wọn yóò mọ àìní wọn láti wà láàyè gẹ́gẹ́ bí àkọ́kọ́ àǹfààní.
“Ìjíǹde ìwà-bí-Ọlọ́run tòótọ́ láàrín wa ni ó tóbi jùlọ, ó sì ṣe pàtàkì jùlọ nínú gbogbo àìní wa. Wíwá èyí gbọ́dọ̀ jẹ́ iṣẹ́ àkọ́kọ́ wa.” Selected Messages, ìwé 1, 121.
Ìlérí Bíbélì ni pé ẹnikẹ́ni tí ó bá wá, yóò rí, àti pé Ẹ̀mí Mímọ́ yóò sì darí wọn láti lóye pé àwọn ìwé Dáníẹ́lì àti Ìfihàn ni ń mú àjíǹde tí ó yẹ wá.
“Nígbà tí àwa gẹ́gẹ́ bí ènìyàn bá lóye ohun tí ìwé yìí túmọ̀ sí fún wa, a ó rí àjíǹde ńlá kan láàárín wa.” Testimonies to Ministers, 113.
Ìparí ìran ìkẹyìn Dáníẹ́lì, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú orí kẹwàá, ń tọ́ka sí ìrírí tí ń mú àwọn ènìyàn májẹ̀mú Ọlọ́run ti ọjọ́ ìkẹyìn jáde, gẹ́gẹ́ bí Belteshazzar ti dúró fún wọn, nínú ẹsẹ̀ àkọ́kọ́ ìran ìkẹyìn náà. Níbẹ̀ ni Dáníẹ́lì, tí a ṣojú rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Belteshazzar, ti lóye ìran inú ti ẹgbẹ̀rún méjìlélógún [2300] ọdún àti ìran òde ti ẹgbẹ̀rún méjìlélógún márùn-ún [2520] ọdún. Ó lóye “ohun náà,” àti “ìran náà.” Ó lóye ìran chazon àti ìran mareh. Ó lóye ìtẹ̀ mọ́lẹ̀ ibi mímọ́ àti ogun, àti ìmúpadàbọ̀sípò ibi mímọ́ àti ogun. Ó lóye ìran Odò Ulai àti Odò Hiddekel, méjèèjì.
A ó máa tẹ̀síwájú nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.
“A nílò ìkẹ́kọ̀ọ́ tímọ́tímọ́ jù bẹ́ẹ̀ lọ nípa ọ̀rọ̀ Ọlọ́run; ní pàtàkì, ó yẹ kí a fi àkíyèsí sí Dáníẹ́lì àti Ìfihàn bí kò tiì ṣe rí rí tẹ́lẹ̀ nínú ìtàn iṣẹ́ wa. A lè ní díẹ̀ kù láti sọ ní àwọn ìlà kan nípa agbára Romu àti ipò pàápàá; ṣùgbọ́n ó yẹ kí a pe àkíyèsí sí ohun tí àwọn wòlíì àti àwọn àpọ́sítélì ti kọ lábẹ́ ìmísí Ẹ̀mí Mímọ́ ti Ọlọ́run. Ẹ̀mí Mímọ́ ti ṣètò ọ̀ràn báyìí, yálà nínú fífúnni ní àsọtẹ́lẹ̀ àti nínú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ṣàpèjúwe, láti kọ́ni pé a gbọdọ̀ fi aṣojú ènìyàn sílẹ̀ kúrò ní ojú, kí a fi í pamọ́ nínú Kristi, àti pé a gbọ́dọ̀ gbé Olúwa Ọlọ́run ọ̀run àti òfin Rẹ̀ ga. Ka ìwé Dáníẹ́lì. Mú ìtàn àwọn ìjọba tí a ṣàfihàn níbẹ̀ wá sókè, kókó dé kókó. Wo àwọn òṣèlú, àwọn ìgbìmọ̀, àwọn ọmọ-ogun alágbára, kí o sì rí bí Ọlọ́run ti ṣiṣẹ́ láti rẹ ìgbéraga ènìyàn sílẹ̀, kí ó sì da ògo ènìyàn lulẹ̀ sínú eruku….”
“Ìmọ́lẹ̀ tí Dáníẹ́lì gbà lọ́wọ́ Ọlọ́run ni a fi fún un ní pàtàkì fún àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí. Àwọn ìran tí ó rí lẹ́bàá Ulai àti Hiddekel, àwọn odò ńlá ilẹ̀ Ṣínárì, ti ń wọ inú ìmúṣẹ báyìí, gbogbo ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ti sọ tẹ́lẹ̀ yóò sì ṣẹ ní kánkán.”
“Kí a ronú lórí ipò orílẹ̀-èdè àwọn Júù nígbà tí a fi àwọn àsọtẹ́lẹ̀ Dáníẹ́lì fún wọn.
“Ẹ jẹ́ kí a fi àkókò púpọ̀ sí i fún ìkẹ́kọ̀ọ́ Bíbélì. A kì í lóye ọ̀rọ̀ náà gẹ́gẹ́ bí ó ti yẹ kí a lóye rẹ̀. Ìwé Ìfihàn ṣí i pẹ̀lú àṣẹ fún wa láti lóye ẹ̀kọ́ tí ó wà nínú rẹ̀. ‘Alábùkún-fún ni ẹni tí ń kà á, àti àwọn tí ń gbọ́ ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ yìí,’ ni Ọlọ́run kéde, ‘tí wọ́n sì pa àwọn nǹkan tí a kọ sínú rẹ̀ mọ́: nítorí àkókò ti sún mọ́lé.’ Nígbà tí àwa gẹ́gẹ́ bí ènìyàn kan bá lóye ohun tí ìwé yìí túmọ̀ sí fún wa, ìjíǹde ńlá kan yóò farahàn láàrín wa. A kò tíì lóye àwọn ẹ̀kọ́ tí ó ń kọ́ ní kíkún, láìka àṣẹ tí a fi fún wa láti ṣàwárí rẹ̀ àti láti kẹ́kọ̀ọ́ rẹ̀ sí.”
“Ní ìgbà tí ó ti kọjá, àwọn olùkọ́ ti kéde Dáníẹ́lì àti Ìfihàn gẹ́gẹ́ bí àwọn ìwé tí a fi èdìdì dì, àwọn ènìyàn sì ti yípadà kúrò lọ́dọ̀ wọn. Ìbòjú náà, tí àṣírí tí ó dàbí ẹni pé ó wà nínú rẹ̀ ti jẹ́ kí ọ̀pọ̀lọpọ̀ má lè gbé e sókè, Ọlọ́run fúnra Rẹ̀ ti yọ ọ́ kúrò lórí àwọn apá wọ̀nyí nínú ọ̀rọ̀ Rẹ̀. Orúkọ náà gan-an, ‘Ìfihàn,’ tako ọ̀rọ̀ pé ìwé tí a fi èdìdì dì ni í ṣe. ‘Ìfihàn’ túmọ̀ sí pé ohun kan tí ó ṣe pàtàkì ni a ṣípayá. Àwọn òtítọ́ inú ìwé yìí ni a fi sọ fún àwọn tí ń gbé ayé ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí. A dúró pẹ̀lú ìbòjú tí a ti yọ kúrò ní ibi mímọ́ ti àwọn ohun mímọ́. Kì í ṣe pé ká dúró níta. A gbọdọ̀ wọlé, kì í ṣe pẹ̀lú àwọn ìrònú àìṣọ́ra, aláìbọ̀wọ̀, tàbí pẹ̀lú àwọn ìgbésẹ̀ ìkánjú, bí kò ṣe pẹ̀lú ọ̀wọ̀ àti ìbẹ̀rù Ọlọ́run. A ń sún mọ́ àkókò náà nígbà tí àwọn àsọtẹ́lẹ̀ inú ìwé Ìfihàn yóò ṣẹ....”
“A ní àwọn òfin Ọlọ́run àti ẹ̀rí Jesu Kristi, èyí tí í ṣe ẹ̀mí àsọtẹ́lẹ̀. Àwọn iyebíye aláìlẹ́gbẹ́ ni a ó rí nínú ọ̀rọ̀ Ọlọ́run. Àwọn tí ń yẹ ọ̀rọ̀ yìí wò gbọ́dọ̀ pa ọkàn mọ́ ní mímọ́. Kò yẹ kí wọ́n máa tẹ̀lé ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ tí ó ti bàjẹ́ nínú jíjẹ tàbí mímu láéláé.
“Bí wọ́n bá ṣe èyí, ọpọlọ yóò dàrú; wọn kì yóò lè fara da ìnira ìwádìí jíjinlẹ̀ láti ṣàwárí ìtumọ̀ àwọn nǹkan wọ̀nyí tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìparí nínú ìtàn ayé yìí.
“Nígbà tí a bá lóye ìwé Dáníẹ́lì àti Ìfihàn dáadáa jùlọ, àwọn onígbàgbọ́ yóò ní ìrírí ẹ̀sìn tí yóò yàtọ̀ pátápátá. A ó fi irú àwọn ìran díẹ̀ hàn wọ́n nípa àwọn ẹnubodè ọ̀run tí a ṣí sílẹ̀, tí yóò mú kí àkúnya ọkàn àti èrò inú gba ìtẹ̀sí lórí ìwà tí gbogbo ènìyàn gbọ́dọ̀ dàgbà sí, kí wọ́n lè mọ ìbùkún ayọ̀ náà tí yóò jẹ́ èrè fún àwọn ẹni mímọ́ ní ọkàn.
“Olúwa yóò bùkún gbogbo àwọn tí yóò fi ìrẹ̀lẹ̀ àti ọ̀wà pẹ̀lẹ́ wá láti lóye ohun tí a ti ṣí payá nínú Ìfihàn. Ìwé yìí ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ nǹkan tí ó kún fún àìkú, tí ó sì kún fún ògo, débi pé gbogbo àwọn tí ó bá kà á tí wọ́n sì fi tọkàntọkàn ṣàwárí inú rẹ̀ ni wọ́n ń gba ìbùkún náà fún àwọn ‘tí ń gbọ́ ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ yìí, tí wọ́n sì ń pa àwọn nǹkan tí a kọ sínú rẹ̀ mọ́.’”
“Ohun kan yóò dájú pé a óò lóye nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ Ìfihàn—pé ìbáṣepọ̀ láàárín Ọlọ́run àti àwọn ènìyàn Rẹ̀ sún mọ́ra, ó sì dájú pátápátá.
“A rí ìbáṣepọ̀ àgbàyanu kan láàárín àgbáyé ọ̀run àti ayé yìí. Àwọn nǹkan tí a ṣípayá fún Dáníẹ́lì ni a tún fi kún un lẹ́yìn náà nípasẹ̀ ìṣípayá tí a ṣe fún Jòhánù lórí Erékùṣù Pátímọ́sì. Ó yẹ kí a fara balẹ̀ kẹ́kọ̀ọ́ àwọn ìwé méjèèjì wọ̀nyí. Lẹ́ẹ̀mejì Dáníẹ́lì béèrè pé, Yóò pé títí di òpin àkókò?”
“‘Mo sì gbọ́, ṣùgbọ́n mi ò yé e: nígbà náà ni mo wí pé, Olúwa mi, kí ni yóò jẹ́ òpin àwọn nǹkan wọ̀nyí? Ó sì wí pé, Máa lọ ní ọ̀nà rẹ, Daniẹli: nítorí a ti pa àwọn ọ̀rọ̀ náà mọ́, a sì ti fi èdìdì dì wọ́n títí di àkókò ìkẹyìn. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ni a ó sọ di mímọ́, a ó sì sọ wọ́n di funfun, a ó sì dán wọn wò; ṣùgbọ́n àwọn ẹni búburú yóò máa hùwà búburú: kò sì sí ẹni búburú kankan tí yóò yé e; ṣùgbọ́n àwọn ọlọ́gbọ́n yóò yé e. Àti láti àkókò tí a ó ti mú ẹbọ àìnípẹ̀kun kúrò, tí a ó sì gbé ìríra tí ń mú ìdahoro kalẹ̀, ẹgbẹ̀rún kan, igba méjì, àti aadọrun ọjọ́ ni yóò wà. Alábùkún ni ẹni tí ń dúró tì, tí ó sì dé ẹgbẹ̀rún kan, igba mẹ́ta, àti márùn-ún-dín-lọ́gbọ̀n ọjọ́. Ṣùgbọ́n ìwọ, máa lọ ní ọ̀nà rẹ títí dé òpin: nítorí ìwọ yóò sinmi, ìwọ yóò sì dúró ní ipò tirẹ ní òpin àwọn ọjọ́.’”
“Kìnnìún ẹ̀yà Júdà ni ó ṣí ìdì ìwé náà, tí ó sì fi ìṣípayá ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí fún Johanu.
“Dáníẹ́lì dúró ní ipò tirẹ̀ láti ru ẹ̀rí rẹ̀ tí a fi èdìdì dì títí di àkókò òpin, nígbà tí a óò kéde ìhìnrere áńgẹ́lì àkọ́kọ́ sí ayé wa. Àwọn nǹkan wọ̀nyí ṣe pàtàkì lọ́nà tí kò ní ààlà ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí; ṣùgbọ́n bí ‘ọ̀pọ̀lọpọ̀ yóò jẹ́ mímọ́, a ó sì sọ wọ́n di funfun, a ó sì dán wọn wò,’ ‘àwọn ènìyàn búburú yóò máa hùwà búburú: kò sì sí ẹni kankan nínú àwọn búburú tí yóò yé e.’ Bó ti jẹ́ òtítọ́ tó nìyẹn! Ẹ̀ṣẹ̀ ni ìrékọjá òfin Ọlọ́run; àwọn tí kò bá sì gba ìmọ́lẹ̀ ní ti òfin Ọlọ́run, wọn kì yóò lóye ìkéde àwọn ìhìnrere áńgẹ́lì àkọ́kọ́, èkejì, àti ẹ̀kẹta. A tú èdìdì kúrò lórí ìwé Dáníẹ́lì nínú ìfihàn sí Jòhánù, ó sì mú wa lọ síwájú dé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìkẹyìn nínú ìtàn ayé yìí.
“Ṣé àwọn ará wa yóò rántí pé àwa ń gbé láàrín àwọn ewu ọjọ́ ìkẹyìn? Kà Ìfihàn ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú Dáníẹ́lì. Kọ́ àwọn nǹkan wọ̀nyí.” Testimonies to Ministers, 112–115.