Nínú ẹsẹ̀ kẹrìndínlógún ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá, a fi ìṣẹ́gun Pómpeì lórí Júdà àti Jérúsálẹ́mù ní ọdún 63 ṣáájú ìbí Kristi hàn. Ó ń ṣàpẹẹrẹ òfin ọjọ́ Àìkú tí yóò tètè dé ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà gẹ́gẹ́ bí ìmúṣẹ ẹsẹ̀ kọkànlélógójì ti orí kan náà. Ìtàn tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ẹsẹ̀ náà ń tọ́ka sí ogun abẹ́lé kan tí ń lọ nígbà tí a gba ìlú náà, nípa bẹ́ẹ̀ ó sì ń fi ìtúnṣe Ogun Abẹ́lé ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, èyí tí ń ṣẹlẹ̀ nísinsin yìí ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, hàn. Bóyá wọ́n ti ta ìbọn tàbí wọn kò tíì ta á, ẹgbẹ́ méjì ti wà nísinsin yìí nínú ìjàkadì fún ìṣàkóso Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Nígbà tí Pómpeì ṣẹ́gun Jérúsálẹ́mù, ó fi hàn pé Jérúsálẹ́mù yóò wà lábẹ́ àṣẹ Róòmù títí di ìgbà tí a pa á run ní ọdún 70 lẹ́yìn ìbí Kristi. Nípa bẹ́ẹ̀, ó jẹ́ àpẹẹrẹ òfin ọjọ́ Àìkú tí yóò tètè dé, èyí tí ó samisi òpin ìjọba kẹfà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì.

Pompey ni ẹni àkọ́kọ́ nínú agbára Romu mẹ́rin tí a dá mọ̀ nínú ẹsẹ̀ náà. Marc Antony, ẹni tí í ṣe ará Romu, ni a tún dá mọ̀ pẹ̀lú, ṣùgbọ́n nínú agbára mẹ́rin náà tí a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí àwọn olórí Romu, Antony dúró fún ìṣàkóso Romu tí ó ti ṣọ̀tẹ̀, tí ó sì dá àjọṣepọ̀ pọ̀ mọ́ Ejibiti lòdì sí Romu. Pompey, Julius Caesar, Augustus Caesar àti Tiberius Caesar ni àwọn ará Romu mẹ́rin tí a fi lò ní ọ̀nà àsọtẹ́lẹ̀ láti ṣojú fún àwọn ìran mẹ́rin ti ìwo Orílẹ̀-èdè olómìnira ti ẹranko ayé.

Pompey, tí ń ṣojú fún ìṣọ̀tẹ̀ Ogun Abẹ́lé ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà nínú ìran ọdún 1863, tún ń ṣàfihàn ìran ìkẹyìn àti “ogun abẹ́lé” lọwọlọwọ tí ó ti bẹ̀rẹ̀ báyìí. Julius Caesar ń ṣojú fún ìran kejì, nígbà tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ti fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ ṣinṣin gẹ́gẹ́ bí orílẹ̀-èdè àkọ́kọ́ láàárín àwọn orílẹ̀-èdè, ṣùgbọ́n a pa á ní ọdún 1913, nígbà tí a fi àṣẹ ọba-alaṣẹ ti ètò ìṣúná lé ètò ilé-ifowopamọ́ alágbáyé lọ́wọ́, tí iṣẹ́ fún ìjọba ayé kan sì bẹ̀rẹ̀. Caesar Augustus ń ṣojú fún àwọn ọdún ògo ti àwọn ogun ayé méjèèjì àkọ́kọ́, nígbà tí, láìka ìtàjẹ̀sílẹ̀ sí, Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà di ohun tí ayé ń jowú sí. Nígbà náà, nínú ìran ìkẹyìn, Tiberius Caesar, ẹni tí a mọ̀ fún mímu ọtí àpọ̀jù rẹ̀ àti kíkàn Kristi mọ́ àgbélébùú, ń ṣojú fún àkókò tí ó bẹ̀rẹ̀ ní pàtàkì pẹ̀lú ìdìbò yíyan John F. Kennedy, ààrẹ Kátólíìkì àkọ́kọ́, nípa bẹ́ẹ̀ mímọ̀ ìran náà tí yóò tẹrí ba fún Róòmù.

Àwọn ọ̀ràn àsọtẹ́lẹ̀ wọ̀nyí tí a so mọ́ Pompey ṣe pàtàkì, ṣùgbọ́n lọ́wọ́lọ́wọ́ yìí a ń fi àkíyèsí wa sí ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ṣáájú Pompey àti ẹsẹ̀ kẹrìndínlógún, ìtàn kan tí ó bẹ̀rẹ̀ nínú ẹsẹ̀ méjì àkọ́kọ́ ti orí náà nípa fífi 1989 hàn gẹ́gẹ́ bí àkókò òpin, lẹ́yìn náà sì ń tọ́ka sí Ààrẹ̀ kẹfà ọlọ́rọ̀ láti ìgbà Reagan, ẹni tí ó ru àwọn globalists sókè, gẹ́gẹ́ bí Trump ti dájúdájú ṣe.

Wọ́n fi Tírómpù hàn gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ nípa ọba kẹrin tí ó tẹ̀lé Sairọsi, ẹni tí a ń pè ní Ṣẹ́ṣì, ọba ọlọ́rọ̀ ti Pérṣíà, ẹni tí a sì tún mọ̀ sí Ahaswerusi nínú ìtàn Ésítérì. Nínú àwọn ẹsẹ̀ náà, ọba tí ó tẹ̀lé Ṣẹ́ṣì lẹ́yìn náà ni Alẹkisándà Ńlá nínú ẹsẹ̀ kẹta. Ní ti ìtàn, àwọn alákòóso mẹ́jọ wà láàrín Ṣẹ́ṣì àti Alẹkisándà Ńlá. Láti ọ̀dọ̀ Tírómpù títí dé ìjọba ayé kan náà tí Alẹkisándà Ńlá dúró fún, a fi àwọn ọba mẹ́wàá hàn; Tírómpù jẹ́ ẹni àkọ́kọ́, Alẹkisándà sì ni ẹni ìkẹyìn.

Àwọn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ náà fi hàn pé gbogbo àwọn ọba ayé yóò ṣe àgbèrè pẹ̀lú ìjọ papacy ní ìparí ayé, àti pé a ṣàfihàn àwọn ọba wọ̀nyí gẹ́gẹ́ bí “ọba mẹ́wàá”. Ahabu, ẹni tí ó jẹ́ orí ìjọba olómẹ́wàá, tí a sì fẹ́ mọ́ Jésébẹ́lì, ń ṣojú òtítọ́ náà pé bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé gbogbo ọba mẹ́wàá náà ń ṣe àgbèrè pẹ̀lú ìjọ papacy, ọba àkọ́kọ́ kan wà tí ó jẹ́ olórí, ẹni tí ó kọ́kọ́ ṣe bẹ́ẹ̀. Ìgbà àkọ́kọ́ tí a fi ìtẹ́ ayé fún ìjọ papacy, ọba olórí náà ni Clovis, ọba àwọn Franks (France) ní ọdún 496 AD. Èyí bá a mu pẹ̀lú bí ìjọ papacy ṣe fi oyè àkọ́bí ti ìjọ Kátólíìkì, àti ọmọbìnrin àgbà ti ìjọ Kátólíìkì fún France.

Iṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ tí Faranse ṣe nípa gbígbé Romu jókòó lórí ìtẹ́ ayé ọ̀làjú, jẹ́ àpẹẹrẹ iṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Òfin Ọjọ́ Àìkú nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì bẹ̀rẹ̀ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, lẹ́yìn náà gbogbo orílẹ̀-èdè lórí ayé sì tẹ̀lé àpẹẹrẹ náà. Lẹ́yìn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ dé ìlà àsọtẹ́lẹ̀, a fi hàn pé ọba àkọ́kọ́ láàárín àwọn ọba mẹ́wàá, ẹni náà tí ó kọ́kọ́ àti jùlọ ṣe àgbèrè pẹ̀lú ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, ni Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Bí kò tilẹ̀ jẹ́ pé a kò ṣàfihàn àwọn ọba kankan láàárín Sásì àkọ́kọ́ ọlọ́rọ̀ náà àti Alẹkisáńdà Ńlá ọba ìkẹyìn nínú ẹsẹ̀ kejì àti ẹ̀kẹta, ìtàn ṣàfihàn àwọn ọba mẹ́wàá. Nọ́mbà mẹ́wàá dúró fún ìdánwò, ó sì tún dúró fún àjọṣepọ̀.

Ìdánwò tí ayé ń dojú kọ ni ìdásílẹ̀ ètò kan káàkiri ayé, tí a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí ère ẹranko náà. Ìdánwò náà bẹ̀rẹ̀ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà pẹ̀lú òfin Ọjọ́ Àìkú tí yóò dé láìpẹ́, ó sì parí nígbà tí gbogbo orílẹ̀-èdè lórí ayé yóò tẹ̀lé àpẹẹrẹ náà. Jésù máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ohun kan ṣàpẹẹrẹ òpin rẹ̀ ní gbogbo ìgbà; nítorí náà, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé a kò darúkọ àwọn ọba kankan láàárín ọba ọlọ́rọ̀ náà àti Alẹkisáńdà nínú ẹsẹ̀ kejì àti ẹsẹ̀ kẹta, ìtàn fihàn ìlànà ìdánwò kan tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ààrẹ ọlọ́rọ̀ jùlọ, ẹni tí ó jẹ́ ọlọ́rọ̀ láti inú àwọn ìsapá rẹ̀ nínú ọ̀ràn òwò, kì í ṣe nítorí pé ó ṣe ọrọ̀ nípa kíkópa nínú ètò ìṣèlú tí ó ti bàjẹ́.

Orúkọ America ni a ti yọ láti inú àtúnṣe èdè Látìnì ti orúkọ “Amerigo,” èyí tí ó ti ọ̀dọ̀ aṣàwárí ará Ítálì, Amerigo Vespucci, ẹni tí ó jẹ́ aṣàwárí àti atukọ̀ ojú omi tí ó ṣe ọ̀pọ̀ ìrìn-àjò lọ sí Ayé Tuntun ní ìparí ọ̀rúndún kẹẹ̀ẹ́dógún àti ní ìbẹ̀rẹ̀ ọ̀rúndún kẹẹ̀ẹ́rìndínlógún. Ní àpapọ̀, àwọn ìṣàwárí Vespucci ṣeé ṣe nípasẹ̀ àtìlẹ́yìn owó àti ìdókòwò olú tí àwọn olùgbéga àti àwọn alábòójútó pèsè, àwọn ẹni tí wọ́n rí àwọn àǹfààní tí ó ṣeé ṣe fún èrè, ìfàgbòòrò, àti ọlá nínú ìṣàwárí Ayé Tuntun. Orúkọ “America” jẹ́ ààmì ìsapá láti mú èrè jáde.

Jésù máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ohun kan ṣàfihàn òpin rẹ̀ nígbà gbogbo, àti pé ìbẹ̀rẹ̀ àwọn ọba mẹ́wàá tí ń ṣojú afárá láti inú ìjọba oníwo-méjì ti Médo-Pérsia lọ sí ìjọba àgbáyé kan ṣoṣo tí Alẹkisáńdà Ńlá ṣojú fún, bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ọba ọlọ́rọ̀ náà, ẹni tí ó jẹ́ ààrẹ ìjọba tí Faranse àti Áhábù jẹ́ àpẹẹrẹ rẹ̀, ẹni tí yóò sì tún di orí náà tí Alẹkisáńdà Ńlá ṣojú fún, nígbà tí gbogbo ayé bá dojú kọ ètò-ọrọ̀ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú agbára Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, bí ó ṣe ń fi ipa mú gbogbo ayé foríbalẹ̀ fún ìjọ Kátólíìkì, bí wọ́n bá fẹ́ lè rà àti tà.

Ìjọba keje nínú Ìfihàn orí kẹtadínlógún ni àwọn ọba mẹ́wàá náà, àti ọ̀kan nínú àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti àwọn ọba mẹ́wàá náà ni pé, wọ́n máa wà pẹ́ fún “ìgbà kúkúrú” nìkan, kí wọ́n tó fara mọ́ ọn láti fi ìjọba keje wọn fún àgbèrè Bábílónì, èyí tí ó wà papọ̀ fún “wákàtí kan” nìkan. Ìdí àsọtẹ́lẹ̀ tí wọ́n fi gba àdéhùn náà ni pé wọ́n ti mutí yó pẹ̀lú wáìnì Bábílónì. Ní ti ìtàn, Alexander the Great jọba fún ìgbà kúkúrú nìkan, nítorí ìyè rẹ̀ parí kánkán bí a ti fi ìjọba rẹ̀ múlẹ̀, nítorí ó mu ara rẹ̀ títí dé ikú, báyìí ni ó ṣe ń ṣàpẹẹrẹ ìgbà kúkúrú àti ìmutípara àwọn ọba mẹ́wàá ti United Nations. Bí Alexander the Great ṣe dìde tán ni a fọ́ ọ, a sì fi ìjọba rẹ̀ fún àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin, tí èyí ń tọ́ka sí ìjàkadì tí ó tẹ̀ lé e láti tún fi ìjọba rẹ̀ àtijọ́ mulẹ̀.

Pẹ̀lú èyí, èmi pẹ̀lú ní ọdún kìnní ti Dáríúsì ará Mídíà, èmi gan-an dúró láti jẹ́ kó dúró ṣinṣin àti láti fún un ní agbára. Àti nísinsin yìí èmi yóò fihàn òtítọ́ fún ọ. Kíyèsi i, àwọn ọba mẹ́ta yóò tún dìde ní Pẹ́síà; ẹni kẹrin yóò sì pọ̀ ní ọrọ̀ ju gbogbo wọn lọ: nípa agbára rẹ̀ nínú ọrọ̀ rẹ̀ yóò ru gbogbo ènìyàn sókè sí ìjọba Gíríìsì. Ọba alágbára kan yóò sì dìde, ẹni tí yóò fi ìṣàkóso ńlá jọba, tí yóò sì ṣe gẹ́gẹ́ bí ìfẹ́ ara rẹ̀. Nígbà tí yóò sì dìde, a ó fọ ìjọba rẹ̀, a ó sì pín í sí ọ̀nà afẹ́fẹ́ mẹ́rin ọ̀run; kì yóò sì jẹ́ ti àwọn ọmọ rẹ̀, bẹ́ẹ̀ ni kì yóò rí gẹ́gẹ́ bí ìṣàkóso rẹ̀ tí ó fi jọba: nítorí a ó fà ìjọba rẹ̀ kúrò, àní fún àwọn ẹlòmíràn yàtọ̀ sí àwọn wọ̀nyí. Dáníẹ́lì 11:1–4.

Ìjọba Aleksándà tú ká kánkán gẹ́gẹ́ bí ó ti yara dọ̀ pọ̀, nítorí ó dúró fún àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, nínú èyí tí a ti fi ìsọtẹ́lẹ̀ hàn gẹ́gẹ́ bí ohun tí ń ṣẹlẹ̀ ní kíákíá.

“Àwọn àjọṣepọ̀ ibi ń darapọ̀ mọ́ ara wọn, wọ́n sì ń mú agbára wọn jọ di ọ̀kan. Wọ́n ń fún ara wọn ní okun fún ìpẹ̀yà ńlá ìkẹyìn. Àwọn ìyípadà ńlá yóò ṣẹlẹ̀ láìpẹ́ nínú ayé wa, àti àwọn ìṣísẹ̀ ìkẹyìn yóò jẹ́ àwọn tí yóò yára gan-an.” Testimonies, ìdìpọ̀ 9, 11.

Ègbé kẹta ti Islam ni a fi ìdí múlẹ̀ lórí àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti ègbé kìíní àti ègbé kejì. Nínú ègbé kìíní, àkókò kan wà tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú dídé Mohammed, tí ó sì tẹ̀síwájú títí dé àkókò tí ó tẹ̀lé e, èyí tí a fi mọ̀ ọ́ gẹ́gẹ́ bí “oṣù márùn-ún” tàbí ọdún ọgọ́rùn-ún àti àádọ́jọ, nínú èyí tí Islam yóò “ṣe ìfarapa” sí àwọn ọmọ-ogun Rome. Òpin àsọtẹ́lẹ̀ àkókò ọdún ọgọ́rùn-ún àti àádọ́jọ náà ní àkókò kan náà ń samisi ìbẹ̀rẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ọdún ọgọ́ta-dín-lọ́ọ́rùn-ún mẹ́ta àti ọjọ́ mẹ́ẹ̀ẹ́dógún, nínú èyí tí Islam ti Ègbé kejì yóò sì “pa” àwọn ọmọ-ogun Rome.

Ọjọ́ Kẹsàn-án, oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001 samisi dídé àkókò tí Mohammed ti ègbé àkọ́kọ́ dúró fún, èyí tí ó ní Ọjọ́ Keje, oṣù Kẹwàá, ọdún 2023 gẹ́gẹ́ bí àmì ìbẹ̀rẹ̀ àkókò náà nígbà tí Islam yóò “ṣe ìpalára” sí “àwọn ọmọ-ogun Romu” nínú “Ilẹ̀ Ológo” gidi ti ìgbà àtijọ́, èyí tí ó jẹ́ aṣojú fún Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà; àti pé láti ọjọ́ Keje, oṣù Kẹwàá, ọdún 2023, àwọn ìkòlù tí Islam ti ń kọlù ọmọ-ogun Romu ti sún mọ́ igba [200] ní àkókò tí a ń kọ àpilẹ̀kọ yìí ní Ọjọ́ Kẹtàdínlógún, oṣù Kejì, ọdún 2024.

Ní ìgbà òfin Sọ́ńdé tí ń bọ̀ láìpẹ́, a “pa” Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà gẹ́gẹ́ bí ìjọba kẹfà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, èyí tí ó bá ọdún ọ̀ọ́dúnrún mẹ́ta àti mọ́kànlélọ́gọ́rin pẹ̀lú ọjọ́ mẹ́ẹ̀ẹ́dógún àwọn ìkọlù Íslámù mu, tí wọ́n fi pa àwọn ọmọ-ogun àtijọ́ ti Róòmù, bí ogun jihadi ńlá kẹta wọn ṣe ń mú agbára rẹ̀ pọ̀ sí i. Nígbà tí Míkáẹ́lì bá dìde, àkókò àánú ènìyàn yóò parí, a ó sì tú àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin sílẹ̀ ní kíkún ní àkókò àwọn àjàkálẹ̀-àrùn méje ìkẹyìn.

“Mo rí i pé ìbínú àwọn orílẹ̀-èdè, ìrunú Ọlọ́run, àti àkókò láti dá àwọn òkú lẹ́jọ́ jẹ́ ohun tí ó yàtọ̀ síra tí a sì fi ìyàtọ̀ hàn gbangba, ọ̀kọ̀ọ̀kan sì ń tẹ̀lé ẹnìkejì rẹ̀; mo tún rí i pé Míkáẹ́lì kò tíì dìde, àti pé àkókò ìpọ́njú, irú èyí tí kò tíì sí rí, kò tíì bẹ̀rẹ̀. Àwọn orílẹ̀-èdè ń bínú báyìí, ṣùgbọ́n nígbà tí Àlùfáà Àgbà wa bá ti parí iṣẹ́ Rẹ̀ nínú ibi mímọ́, Òun yóò dìde, yóò wọ aṣọ ìgbẹ̀san, lẹ́yìn náà ni a ó sì tú àwọn ìyọnu méje ìkẹyìn náà jáde.

“Mo rí i pé àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin náà yóò di afẹ́fẹ́ mẹ́rin náà mú títí iṣẹ́ Jésù yóò fi parí nínú ibi mímọ́, lẹ́yìn náà ni àwọn ìyọnu méje ìkẹyìn yóò sì dé.” Early Writings, 36.

“Ẹ̀fúùfù mẹ́rin” ni Arábìnrin White ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí “ẹṣin ìbínú kan, tí ń wá ọ̀nà láti já sílẹ̀ kí ó sì mú ikú àti ìparun wá ní ipa-ọ̀nà rẹ̀,” a sì tú wọn sílẹ̀ ní kíkún nígbà tí àkókò oore-ọ̀fẹ́ bá parí. A ṣàfihàn wọn gẹ́gẹ́ bí ẹni pé a tú wọn sílẹ̀ nínú ìyọnu kejì gẹ́gẹ́ bí “áńgẹ́lì mẹ́rin”, kì í ṣe ẹ̀fúùfù mẹ́rin.

Wí pé fún angẹli kẹfà tí ó ní ìpè náà pé, Tú àwọn angẹli mẹ́rin náà sílẹ̀, tí a dè ní odò ńlá Yúfírétì. A sì tú àwọn angẹli mẹ́rin náà sílẹ̀, tí a ti pèsè tán fún wákàtí kan, àti ọjọ́ kan, àti oṣù kan, àti ọdún kan, láti pa ìdá mẹ́ta nínú ènìyàn. Ìṣípayá 9:14, 15.

“Àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin”, tàbí “àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin”, jẹ́ àmi méjèèjì fún Ìsílámù gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ inú àyíká tí a ti lò àmi náà ṣe fi hàn. Nígbà tí Alẹkisándà Ńlá dìde, ìjọba rẹ̀, tí ó dúró fún ìjọba keje, ìyẹn ìdá kan nínú mẹ́ta ti ìjọba mẹ́talọ́kan ti dragoni, ẹranko náà, àti wòlíì èké; “when he shall stand up, his kingdom shall be broken, and shall be divided toward the four winds of heaven.” Nígbà tí àkókò ìdánwò ènìyàn bá parí, a ó tú àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin náà sílẹ̀, tàbí àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin náà, wọ́n a sì fọ ìjọba rẹ̀; nítorí pé ìjọba rẹ̀ “shall be broken.” Nígbà náà ni àwọn ọba mẹ́wàá wọ̀nyẹn àti àwọn alábàákẹ́gbẹ́ wọn, àwọn oníṣòwò gílóbàlì, yóò dúró ní òkèèrè, wọn yóò ṣọ̀fọ̀, wọn yóò sì ké.

Nítorí pé, kíyèsi i, àwọn ọba péjọ, wọ́n jọ kọjá lọ. Wọ́n rí i, wọ́n sì yà á lẹ́nu; ìdààmú bà wọ́n, wọ́n sì yára sá lọ. Ìbẹ̀rù mú wọn níbẹ̀, àti ìrora, bí ti obìnrin tí ń bímọ. Ìwọ fi ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn fọ àwọn ọkọ̀ ojú omi Tarṣiṣi. Sáàmù 48:4–7.

Ìlànà ètò-ọrọ̀ ajé ti àwọn ọba mẹ́wàá náà ni “ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn” ti Ìsílámù fọ́.

Àwọn atukọ̀ rẹ ti mú ọ wọ inú omi ńlá: afẹ́fẹ́ ìlà-oòrùn ti fọ́ ọ láàárín òkun. Ọ̀rọ̀ rẹ, àti ọjà títà rẹ, ọjà rẹ, àwọn òkunrin ọkọ̀ ojú omi rẹ, àti àwọn olùdarí ọkọ̀ rẹ, àwọn alágbẹ̀dẹ ìpamọ́ ọkọ̀ rẹ, àti àwọn tí ń ṣe iṣẹ́ ọjà rẹ, àti gbogbo àwọn ọkùnrin ogun rẹ, tí ó wà nínú rẹ, àti nínú gbogbo ẹgbẹ́ rẹ tí ó wà láàárín rẹ, ni yóò ṣubú sínú àárín òkun ní ọjọ́ ìparun rẹ. Hesekieli 27:26, 27.

“Ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn” ti Ísílamù fọ́ ìjọba àwọn ọba mẹ́wàá náà ní “ọjọ́ ìparun wọn,” gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú fífi ìjọba Alẹkisáńdà Ńlá náà “fọ́” kí a sì fi fún ẹ̀fúùfù mẹ́rin. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìtàn tí ó ti ṣẹlẹ̀ nínú Dáníẹ́lì orí kọkànlá ni a ó tún ṣe bí orí kọkànlá ṣe ń dé ìmúṣẹ́ ìkẹyìn rẹ̀. Ìpinnu ibi tí a ti yẹ kí a pín àwọn ìtàn wọ̀nyí ní tòótọ́ jẹ́ iṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ ti àwọn tí a pè láti jẹ́ akẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀. Àwọn ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn ti Dáníẹ́lì orí kọkànlá parí ní ìparí àkókò ìdánwò ènìyàn, nígbà tí Míkáẹ́lì bá dìde. Nígbà tí a bá pín ìjọba Alẹkisáńdà Ńlá sí ẹ̀fúùfù mẹ́rin, ó ń ṣàpẹẹrẹ ìparí àkókò ìdánwò, ó sì ń fi hàn pé ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ tí ó tẹ̀lé e láti ẹsẹ̀ karùn-ún lọ ni a gbọdọ̀ kà sí ìlà àsọtẹ́lẹ̀ tuntun.

Ẹsẹ̀ karùn-ún títí dé ẹsẹ̀ kẹrìndínlógún ń tọ́ka sí ìtàn láti ọdún 538 títí dé òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́. Ẹsẹ̀ karùn-ún títí dé ẹsẹ̀ kẹsàn-án ṣàpẹẹrẹ ìtàn ọdún ẹgbẹ̀rún kan, ọgọ́rùn-ún méjì, àti ọgọ́ta ti ìjọba póòpù, tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 538 tí ó sì parí ní àsìkò òpin ní ọdún 1798. Ẹsẹ̀ kẹwàá ń tọ́ka sí ìtàn tí ó jẹ́ àpẹẹrẹ ẹsẹ̀ ogójì, nígbà tí ìjọ póòpù gbá Soviet Union kúrò ní ọ̀nà ní àsìkò òpin ní ọdún 1989. Ẹsẹ̀ kọkànlá àti kejìlá ń tọ́ka sí ogun aṣojú tí ó wà lọ́wọ́lọ́wọ́ ní Ukraine, tí Putin àti Russia yóò ṣẹ́gun, ṣùgbọ́n àbájáde ìṣẹ́gun Putin yóò bá “ogun Nineveh” mu, àti “ìṣubú Chosroes,” tí ó jẹ́ “kọ́kọ́rọ́ tí ó ṣí kòtò aláìlópin,” tí ó tú Islam sílẹ̀ nínú ìtàn ìbànújẹ àkọ́kọ́.

Lẹ́yìn ìṣẹ́gun kúkúrú Putin, Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, nínú ẹsẹ̀ kẹtàlá sí kẹẹ́ẹ̀dógún, yóò ṣẹ́gun ogun aṣojú náà; èyí ni ìparí ogun aṣojú tí a ti ń bá a lọ láti ìgbà Ogun Àgbáyé Kejì. Àbala náà tọ́ka sí ogun mẹ́ta: ogun àkọ́kọ́ parí ní ọdún 1989, ní ìmúṣẹ ẹsẹ̀ kẹwàá àti ogójì; èkejì, tí í ṣe ogun lọwọlọwọ̀ ní Ukraine, ń ṣàfihàn ẹsẹ̀ kọkànlá àti kejìlá; ogun aṣojú kẹta náà, tí ó ń ṣojú fún ìṣẹ́gun ìkẹyìn ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, ni a ṣàfihàn nínú ẹsẹ̀ kẹtàlá títí dé kẹẹ́ẹ̀dógún.

Ohun tí ó yẹ kí a mọ̀ nípa àkókò mẹ́rin wọ̀nyí tí a ṣàfihàn láti ẹsẹ̀ karùn-ún dé ẹsẹ̀ kẹ́ẹ̀ẹ́dógún ni pé, àwọn àkókò méjì ìkẹyìn, tí wọ́n ṣàpẹẹrẹ ogun tí ń lọ lọ́wọ́lọ́wọ́ ní Ukraine, lẹ́yìn náà sì ni ìdáhùn-ìgbésẹ̀ Amẹ́ríkà, ń ṣẹlẹ̀ ní àkókò ìdìdì. Ẹsẹ̀ kẹrìndínlógún ṣe ìtọ́kasí òfin Ọjọ́ Àìkú tí yóò dé láìpẹ́ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Ẹsẹ̀ karùn-ún dé ẹsẹ̀ kẹwàá ṣàpẹẹrẹ ìtàn láti ọdún 538 títí dé àsìkò òpin ní 1798, lẹ́yìn náà sì tẹ̀ síwájú dé àsìkò òpin ní 1989. Nítorí náà, ogun méjèèjì nínú ogun àṣojú ìkẹyìn, tí a ṣàpẹẹrẹ nínú ẹsẹ̀ kọkànlá sí ẹsẹ̀ kẹ́ẹ̀ẹ́dógún, ni a mú ṣẹ ní àkókò tí Ìwé Ezekiel orí kejìlá ti fi hàn pé èrè gbogbo ìran ni a mú ṣẹ.

A ṣàfihàn àwọn ìran wọ̀nyí fún Ìsíkíẹ́lì gẹ́gẹ́ bí “àwọn àgbá kẹ̀kẹ́ láàárín àwọn àgbá kẹ̀kẹ́,” èyí tí Sister White sọ pé ó jẹ́ “ìfarapamọ́ ara wọn tí ó díjú ti àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ènìyàn.” Ìtàn ogun ní Ukraine, ìṣẹ́gun Putin, lẹ́yìn náà ìparun rẹ̀, tí ìṣẹ́gun Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà sì tẹ̀lé e, jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ìṣípayá tó díjú jùlọ ti ìlà lé lórí ìlà nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run.

Ní ṣíṣe àlàyé lórí “àwọn àgbá kẹ̀kẹ́ láàárín àwọn àgbá kẹ̀kẹ́” ti Ẹsékíẹ́lì, Sister White sọ pé nígbà tí Ẹsékíẹ́lì kọ́kọ́ rí àwọn àgbá kẹ̀kẹ́ wọ̀nyí, ó dà bí ìdàrúdàpọ̀; ṣùgbọ́n ní ìkẹyìn Ẹsékíẹ́lì mọ ìtòlẹ́sẹẹsẹ pípé nínú àwọn àgbá kẹ̀kẹ́ náà, tí wọ́n jẹ́ “ìfọwọ́sowọ́pọ̀ dídiẹ̀dídiẹ̀ tí ó ṣòro ti àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ènìyàn.” Kí a lè pín ìtàn tí a ṣojú rẹ̀ nínú ẹsẹ̀ mọ́kànlá sí mẹ́ẹ̀ẹ́dógún ní ọ̀nà tí ó tọ́, ìbáṣepọ̀ láàárín ìjọ Kátólíìkì àti Násì Jámánì gbọ́dọ̀ jẹ́ ohun tí a lóye, nítorí àwọn olórí Násì ní Ukraine ni àwọn aṣojú ìbáṣepọ̀ náà.

Ó tún ṣe pàtàkì láti lóye ipa ìfarahàn ẹni tí wọ́n ń pè ní wúńdíá Màríà ní Fatima, Portugal, ní ọdún 1918, pẹ̀lú àwọn àṣírí mẹ́ta tí ẹni tí wọ́n ń pè ní wúńdíá Màríà fi sílẹ̀ fún àwọn ọmọ kéékèèké mẹ́tẹ̀ẹ̀ta láti inú ìtàn náà. Ìpìlẹ̀ àwọn ìrántí mẹ́tẹ̀ẹ̀ta wọ̀nyí, tí wọ́n ṣàpèjúwe ìjà láàárín ìjọ Kátólíìkì àti Rọ́ṣíà aláìgbọ́gbọ́n-Ọlọ́run, àti Ogun Àgbáyé Kejì, jẹ́ apá kan nínú ìránṣẹ́ Fatima tí a ṣojú rẹ̀ nínú ogun ní Ukraine.

Ìyíká Faranse, àti ìbáṣepọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ rẹ̀ pẹ̀lú ìjọ Kátólíìkì, àti ní ìparí Napoleon Bonaparte, ẹni tí ó dúró fún Putin, jẹ́ pẹ̀lú ọ̀kan lára “àwọn àgbá kẹ̀kẹ́” tí a ṣàpẹẹrẹ wọn nínú ogun ní Ukraine. Ìbáṣepọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ìyíká Faranse pẹ̀lú Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà náà ni a tún ṣàfihàn nínú ìtàn náà; nítorí gẹ́gẹ́ bí Putin ṣe jẹ́ aṣojú nípasẹ̀ Napoleon bí Faranse ṣe ń ṣubú lọ, bẹ́ẹ̀ ni Ronald Reagan, òṣèré tẹ́lẹ̀ rí, gẹ́gẹ́ bí olórí àwọn ọmọ-ogun ti ẹ̀sìn Kátólíìkì nínú ogun ọdún 1989, ṣe jẹ́ àpẹẹrẹ Zelenskyy, òṣèré tẹ́lẹ̀ rí, bí Ukraine ṣe ń ṣubú lọ. Nínú àwọn àgbá kẹ̀kẹ́ tí ń pàdé ara wọn tí wọ́n sì ń so pọ̀ nínú àwọn ẹsẹ wọ̀nyí, koríko ìkẹyìn fún àwọn olóṣèlú Democrat ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, tí wọ́n ti ń gbé Zelenskyy lárugẹ tí wọ́n sì ṣì ń ṣe bẹ́ẹ̀, ni Putin yóò tú u síta nígbà tí yóò borí.

A ó máa bá ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí lọ nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.

“Lẹ́gbẹ̀ẹ́ etí odò Kébárì, Ìsíkíẹ́lì rí ìjì líle kan tí ó dàbí ẹni pé ó ń bọ láti àríwá, ‘àwọsánmà ńlá kan, àti iná tí ń yí ara rẹ̀ ká, ìmọ́lẹ̀ sì yí i ká, àti láti àárín rẹ̀ ni ohun tí ó dàbí àwọ̀ áńbà.’ Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àgbá kẹ̀kẹ́, tí wọ́n fi ara wọn kọjá ara wọn, ni ẹ̀dá alààyè mẹ́rin ń rìn. Gíga lókè gbogbo wọn ‘ni àwòrán ìtẹ́ kan wà, bí ìrísí òkúta sàfáyà: àti lórí àwòrán ìtẹ́ náà ni àwòrán kan wà bí ìrísí ènìyàn ní òkè lórí rẹ̀.’ ‘A sì rí nínú àwọn kérúbù fọ́ọ̀mù ọwọ́ ènìyàn kan ní abẹ́ ìyẹ́ wọn.’ Ìsíkíẹ́lì 1:4, 26; 10:8. Ìṣètò àwọn àgbá kẹ̀kẹ́ náà díjú gan-an tó bẹ́ẹ̀ tí ní ìwòye àkọ́kọ́ wọ́n dàbí ẹni pé ìdàrúdàpọ̀ ni; ṣùgbọ́n wọ́n ń rìn ní ìbámu pípé. Àwọn ẹ̀dá ọ̀run, tí ọwọ́ tí ó wà ní abẹ́ ìyẹ́ àwọn kérúbù ń gbé ró, tí ó sì ń darí wọn, ni wọ́n ń mú kí àwọn àgbá kẹ̀kẹ́ wọ̀nyí máa rìn; lókè wọn, lórí ìtẹ́ sàfáyà náà, ni Ẹni Aiyé-Ailopin wà; yíká ìtẹ́ náà sì ni òjò àrà, ààmì àánú Ọlọ́run.”

“Gẹ́gẹ́ bí àwọn ìṣòro tí ó dàbí àgbáyékẹ́kẹ́ ṣe wà lábẹ́ ìtọ́sọ́nà ọwọ́ tí ó wà lábẹ́ ìyẹ́ àwọn kerubu, bẹ́ẹ̀ ni ìṣeré ìdíjú ti àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ènìyàn wà lábẹ́ àkóso Ọlọ́run. Láàárín ìjà àti ìrúdurùdu àwọn orílẹ̀-èdè, Ẹni tí ó jókòó lókè àwọn kerubu ṣì ń darí ọ̀ràn ilẹ̀-ayé.

“Itan àwọn orílẹ̀-èdè tí, lẹ́yìn ọ̀kan lẹ́yìn ẹlòmíràn, ti gba àkókò àti ipò tí a pín fún wọn, tí wọ́n sì ń jẹ́rìí láìmọ̀ sí òtítọ́ náà tí àwọn tìkára wọn kò mọ ìtumọ̀ rẹ̀, ń bá wa sọ̀rọ̀. Sí gbogbo orílẹ̀-èdè àti sí gbogbo ẹnì kọ̀ọ̀kan lónìí, Ọlọ́run ti yàn ipò kan nínú ètò ńlá Rẹ̀. Lónìí, a ń fi òjé ìwọ̀n tí ó wà ní ọwọ́ Ẹni tí kì í ṣàṣìṣe wọn ènìyàn àti àwọn orílẹ̀-èdè. Gbogbo wọn, nípasẹ̀ àṣàyàn tiwọn fúnra wọn, ń pinnu ayanmọ́ wọn, Ọlọ́run sì ń darí ohun gbogbo lókè gbogbo rẹ̀ fún ìmúṣẹ ète Rẹ̀.

“Itàn tí ÈMI NÍLÀNÀ NLA náà ti yà sí mímọ̀ nínú ọ̀rọ̀ Rẹ̀, tí ó so ìjápọ̀ kan mọ́ ìjápọ̀ mìíràn nínú ẹ̀wọ̀n àsọtẹ́lẹ̀, láti ayérayé ìgbà àtijọ́ títí dé ayérayé ìgbà ọjọ́ iwájú, ń sọ fún wa ibi tí a dúró lónìí nínú ìtẹ̀síwájú àwọn àkókò-ayé, àti ohun tí a lè retí ní àkókò tí ń bọ̀. Gbogbo ohun tí àsọtẹ́lẹ̀ ti sọ tẹ́lẹ̀ pé yóò ṣẹ, títí dé àkókò ìsinsin yìí, ni a ti tọ́pa rẹ̀ lórí ojú-ewé ìtàn; a sì lè ní ìdánilójú pé gbogbo ohun tí ó ṣì ń bọ̀ yóò ṣẹ ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ rẹ̀.” Education, 178.