Ẹsẹ̀ kẹwàá nínú orí kọkànlá ti Dáníẹ́lì so ìfẹ́sọ̀kan ọ̀rọ̀ inú àti ọ̀rọ̀ òde pọ̀ pẹ̀lú ọ̀rọ̀ náà “àgọ́ olódi.” Ìbáṣepọ̀ tí ó fi múlẹ̀ pẹ̀lú àsọtẹ́lẹ̀ ọdún márùn-ún-dín-lọ́gọ́rin ti Aísáyà, fi “àgọ́ olódi” ti àsọtẹ́lẹ̀ òde hàn gẹ́gẹ́ bí Rọ́ṣíà, àti “àgọ́ olódi” inú ti tẹ́ńpìlì náà, èyí tí Kristi gbé dìde ní àkókò ìtàn kan náà. Àgọ́ olódi òde, èyí tí ó wà ní ẹsẹ̀ kọkànlélọ́gbọ̀n tí a sì dá mọ̀ gẹ́gẹ́ bí “ibi mímọ́ agbára,” dúró fún ọba ayé kan tàbí ìjọba kan. Àgọ́ olódi inú, tàbí ibi mímọ́ agbára inú, ni tẹ́ńpìlì náà tí Òjíṣẹ́ Májẹ̀mú gbé dìde ní ọdún mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n.
Nínú Ibi Mímọ́ Jùlọ ti tẹ́ńpìlì náà (àgọ́ olódi), Ọlọ́run jókòó ní àwọn ibi ọ̀run.
Nínú ìwé Dáníẹ́lì, ọ̀rọ̀ Hébérù méjì ni a túmọ̀ sí “ibi mímọ́.” Ọ̀kan ni “miqdash,” èkejì sì ni “qodesh.” “Miqdash” lè dúró fún ibi mímọ́ àwọn aláìníbọ̀rìṣà, tàbí ibi mímọ́ Ọlọ́run, tàbí àní odi agbára kan. “Qodesh” sì jẹ́ ọ̀rọ̀ tí a lò nìkan láti dúró fún ibi mímọ́ Ọlọ́run nínú Bíbélì. “Ibi mímọ́” (miqdash) ti agbára (odi olódi), nínú ẹsẹ̀ kọkànlélọ́gbọ̀n ti orí kọkànlá Dáníẹ́lì, ni a túmọ̀ sí “ibi mímọ́ ti agbára”, àti pé ọ̀rọ̀ Hébérù tí a túmọ̀ sí ibi mímọ́ níbẹ̀ ni “miqdash,” èyí tí ó dúró fún Ìlú Róòmù, tí í ṣe ààmì agbára Róòmù nínú ìtàn Róòmù aláìníbọ̀rìṣà àti Róòmù páápà. Dáníẹ́lì lo ọ̀rọ̀ Hébérù méjèèjì náà pẹ̀lú ìṣọ́ra púpọ̀. Nínú àwọn ẹsẹ̀ tí ó jẹ́ ọ̀pá àárín gbùngbùn ti Adventism, a rí ọ̀rọ̀ náà “ibi mímọ́.”
Lẹ́yìn náà mo sì gbọ́ ẹni mímọ́ kan ń sọ̀rọ̀, ẹni mímọ́ mìíràn sì wí fún ẹni mímọ́ kan pàtó náà tí ń sọ̀rọ̀ pé, Yóò pẹ́ tó mélòó kan nípa ìran náà ní ti ẹbọ ojoojúmọ́, àti ìrékọjá ìdahoro, láti fi ibi mímọ́ àti ogun náà fún ìtẹ̀mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹsẹ̀? Ó sì wí fún mi pé, Títí di ẹgbẹ̀rún méjì àti ọ̀ọ́dúnrún ọjọ́; nígbà náà ni a óò wẹ ibi mímọ́ náà mọ́. Daniẹli 8:13, 14.
Ọ̀rọ̀ Hébérù tí a túmọ̀ sí “ibi-mímọ́” nínú ẹsẹ̀ méjèèjì ni “qodesh,” a sì máa ń lò ó nìkan láti ṣojú ibi-mímọ́ Ọlọ́run. Nínú ẹsẹ̀ kẹ́rìnlá, níbi tí a ti ń dá Romu aláìgbàgbọ́ mọ̀, ní pàtàkì tẹ́ńpìlì Pantheon ní Ìlú Romu, a rí ọ̀rọ̀ náà “ibi-mímọ́,” ṣùgbọ́n nínú ẹsẹ̀ náà ọ̀rọ̀ Hébérù náà ni “miqdash.”
Bẹ́ẹ̀ ni, ó gbé ara rẹ̀ ga títí dé ọ̀dọ̀ olórí ogun náà, àti pé nípasẹ̀ rẹ̀ ni a ti mú ẹbọ ìgbà gbogbo kúrò, a sì sọ ibi mímọ́ rẹ̀ di ìparun. Danieli 8:11.
“ibi mímọ́ agbára” nínú ẹsẹ̀ kọkànlélọ́gbọ̀n ti Dáníẹ́lì orí kọkànlá ni ọ̀rọ̀ Hébérù náà “miqdash,” ó sì farahàn ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ọ̀rọ̀ Hébérù tí a túmọ̀ sí “àgọ́ olódi” nínú ẹsẹ̀ keje àti ẹsẹ̀ kẹwàá nínú orí kọkànlá. Nínú ẹsẹ̀ keje, ọba gúúsù lọ tààrà sí inú ìlú Róòmù, ó sì mú ọba àríwá ní ìgbèkùn, nítorí ó wọ inú àgọ́ olódi rẹ̀; ṣùgbọ́n nínú ẹsẹ̀ kẹwàá, ọba àríwá gòkè lọ “sí” “àgọ́ olódi” náà nìkan, nítorí ó dúró ní ààlà ìjọba rẹ̀ àti Íjíbítì. Ní ààlà Ráfíà ni ẹsẹ̀ tí ó tẹ̀lé yóò dojú kọ. “ibi mímọ́ agbára” nínú ẹsẹ̀ kọkànlélọ́gbọ̀n ni “miqdash” ti “àgọ́ olódi” náà.
Ìjà ààlà-ìpín ní Raphia jẹ́ àpẹẹrẹ ìjà ààlà-ìpín ní Ukraine. A mọ ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ yẹn nípa ìmọ̀ pé “orí” ni ìjọba tàbí ọba, ó sì jẹ́ ibi-ìdígbò agbára rẹ̀; ṣùgbọ́n àsọtẹ́lẹ̀ náà ń tọ́ka sí òtítọ́ inú àti òtítọ́ òde. “Ibi mímọ́ agbára” fún ìlà òde ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ pẹ̀lú ibi mímọ́ “miqdash”, àti ibi mímọ́ agbára fún ìlà inú ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ pẹ̀lú ibi mímọ́ “qodesh”.
Láti ọdún 1844 sí 1863 ń ṣàfihàn ìlà ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ kan tí ó ń ṣàlàyé fífi èdìdì sí àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún kan lé mẹ́rìnlélógójì. Ẹgbẹ̀rún ọdún ẹgbẹ̀rún márùn-ún ó lé ọgọ́rùn-ún méjìlélógún ti ìtúká sí ilẹ̀ òkèèrè lòdì sí ìjọba àríwá parí ní 1798, àti ìlà ọdún ẹgbẹ̀rún márùn-ún ó lé ọgọ́rùn-ún méjìlélógún kan náà lòdì sí ìjọba gúúsù parí ní 1844. Àwọn ìlà méjèèjì wọ̀nyí dúró fún ìwà ìsàlẹ̀ ẹ̀dá ènìyàn àti ìwà gíga ẹ̀dá ènìyàn. Ìwà ìsàlẹ̀, tí a fi ìjọba àríwá ṣojú fún, ni ara, àti ìwà gíga ni orí. Orí ni olú-ìlú ìjọba náà, àti pé òun ni ọba. Fún àpèjúwe yìí, Kristi yan Júdà, ìjọba gúúsù, láti fi orúkọ Rẹ̀ sí, olú-ìlú náà sì ni Jerúsálẹ́mù. Jerúsálẹ́mù ni ibi tí ibi mímọ́ tòótọ́ ti agbára wà, àti nínú ibi mímọ́ náà ni yàrá ìtẹ́ wà fún ọba, ẹni tí í ṣe orí.
“Ìgbà méje” ti Lefitiku ogún-lẹ́fà ni òtítọ́ ìdìdì ìkẹyìn ní ọdún 1856, èyí tí a pinu láti fi fún àsíá kan ní agbára láti parí iṣẹ́ náà. Láti 1844 sí 1863, Kristi ní ète láti so Ìwà-Ọlọ́run Rẹ̀ pọ̀ mọ́ ẹ̀dá ènìyàn títí láé, ṣùgbọ́n ẹ̀dá ènìyàn ṣọ̀tẹ̀.
Kò lè yí ìwà ìsàlẹ̀ ènìyàn padà ní àkókò náà, nítorí pé èyí ń ṣẹlẹ̀ nígbà ìpadàbọ̀ Rẹ̀ kejì. Nígbà náà ni Yóò yí ìwà gíga ènìyàn padà sí àwòrán Rẹ̀, nípa dídarapọ̀ orí aráyé mọ́ orí Ìwà-Ọlọ́run. Orí ni olú ìjọba náà. Orí ni ọba, àti nígbà tí Kristi bá ṣe ìyípadà yìí tí Ìwà-Ọlọ́run yóò fi darapọ̀ mọ́ ẹ̀dá ènìyàn, Ó ń darapọ̀ orí ẹ̀dá ènìyàn àti ti Ìwà-Ọlọ́run pọ̀ nínú ibi mímọ́ ní Jerusalẹmu, nínú Ibi Mímọ́ Jùlọ, níbi tí Kristi jókòó pọ̀ pẹ̀lú Baba Rẹ̀.
Ẹni tí ó bá ṣẹ́gun, èmi yóò jẹ́ kí ó jókòó pẹ̀lú mi lórí ìtẹ́ mi, gẹ́gẹ́ bí èmi náà ti ṣẹ́gun, tí mo sì jókòó pẹ̀lú Baba mi lórí ìtẹ́ rẹ̀. Ẹni tí ó bá ní etí, jẹ́ kí ó gbọ́ ohun tí Ẹ̀mí ń sọ fún àwọn ìjọ. Ìfihàn 3:21, 22.
Kristi ṣe ìlérí pé àwọn (ara Laodíṣíà) tí wọ́n bá ṣẹ́gun gẹ́gẹ́ bí Òun ti ṣẹ́gun (tí wọ́n sì di ará Filadẹ́lfíà), ni a óò jókòó pẹ̀lú Rẹ̀ ní àwọn ibi ọ̀run.
Èyí tí ó ṣe nínú Kristi, nígbà tí ó jí i dìde kúrò nínú òkú, tí ó sì mú un jókòó ní ọwọ́ ọ̀tún ara rẹ̀ ní àwọn ibi ọ̀run, … Ó sì ti jí wa dìde pọ̀, ó sì mú kí a jókòó pọ̀ ní àwọn ibi ọ̀run nínú Kristi Jesu. Efesu 1:20, 2:6.
Ìṣọ̀kan àwọn ọ̀pá méjèèjì ti Ìsíkíẹ́lì (ẹ̀dá ènìyàn pẹ̀lú Ìwà-Ọlọ́run) ni a mú ṣẹ ní inú ibi mímọ́ agbára Ọlọ́run (qodesh), gan-an ní àkókò tí a fi ilé-olódì agbára náà (miqdash) hàn gẹ́gẹ́ bí kọ́kọ́rọ́ àsọtẹ́lẹ̀ tí ń so àwọn ìlà inú àti ti òde ti àsọtẹ́lẹ̀ náà pọ̀, èyí tí Gébúrẹ́lì wá láti jẹ́ kí Dáníẹ́lì lóye nípa ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àkókò ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì. Kristi fẹ́ láti mú iṣẹ́ yìí ṣẹ ní ìtàn àwọn Millerite, ṣùgbọ́n ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1863 dá iṣẹ́ náà dúró; ṣùgbọ́n ìtàn láti 1844 sí 1863 ṣì dúró gẹ́gẹ́ bí ìlà kan tí ń ṣàfihàn iṣẹ́ tí a gbìyànjú láti ṣe náà.
Ẹsẹ̀ kẹwàá nínú Dáníẹ́lì orí kọkànlá ní kọ́kọ́rọ́ sí ìmòye ìtumọ̀ inú àti ti òde ti ẹsẹ̀ kọkànlá sí kẹẹ́ẹ̀dógún, èyí tí ó wọ inú ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ wa ní ọdún 2014. Ẹsẹ̀ kẹwàá tọ́ka sí 1989, èyí tí í ṣe àkókò ìparí nínú ìṣipopada ìtúnṣe ti ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin, ṣùgbọ́n ó tún ní kọ́kọ́rọ́ náà tí ó jẹ́ kí a mọ 2014 gẹ́gẹ́ bí àmì ọ̀nà kan nínú ìtàn ìdìdì náà.
Ní October 22, 1844, Ojíṣẹ́ Májẹ̀mú náà wá sí tẹ́ńpìlì tí Òun tìkára Rẹ̀ ti kọ́ lójijì. Àmì-ọ̀nà yẹn jẹ́ àpẹẹrẹ September 11, 2001 nígbà tí áńgẹ́lì kẹta tún dé, tí ìpè keje sì tún bẹ̀rẹ̀ sí í dun. Nígbà náà, ìtàn láti 1840 sí 1844 náà pẹ̀lú ní láti tún ara rẹ̀ ṣe, nítorí áńgẹ́lì tí ó sọ̀kalẹ̀ ní August 11, 1840 kì í ṣe ẹni kékeré kan, bí kò ṣe Jésù Kristi, iṣẹ́ Rẹ̀ sì ni láti fi ògo Rẹ̀ tan ayé náà mọ́lẹ̀.
1840 sí 1844 pẹ̀lú dúró fún àkókò láti September 11, 2001 títí dé òfin Sunday tí ó súnmọ́ dé, gẹ́gẹ́ bí 1844 sí 1863 pẹ̀lú ṣe dúró fún September 11, 2001 títí dé òfin Sunday tí ó súnmọ́ dé. Arábìnrin White ṣe ìbámu ìtàn 1844 pẹ̀lú ìtàn àgbélébùú, àgbélébùú náà sì dúró fún ìpín ìtàn méjì, ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn jẹ́ ọdún mẹ́ta àtààbọ̀, tí àwọn méjèèjì sì bá ara wọn mu. Àgbélébùú náà fi ìdí múlẹ̀ pé ìtàn tí ó ṣáájú, tí ó bẹ̀rẹ̀ ní 1840 tí ó sì parí ní 1844, àti ìtàn tí ó tẹ̀ lé e títí dé 1863, jẹ́ ìtàn afiwéra méjì, tí àwọn méjèèjì sì ń ṣojú àkókò ìdìdì.
Ìlà àkọ́kọ́ láti ọdún 1840 sí 1844 ń ṣàpẹẹrẹ ìṣẹ́gun àwọn Adventist Filadelfia, ìlà kejì láti ọdún 1844 sí 1863 sì ń ṣàpẹẹrẹ ìkùnà àwọn Adventist Laodikea. A ṣàpẹẹrẹ àwọn ẹ̀yà méjèèjì nínú orí kẹwàá ìwé Dáníẹ́lì, nítorí Dáníẹ́lì, ẹni tí ń ṣojú àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n tí ó ṣẹ́gun ní àkókò ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún kan lọ́nà mẹ́rìnlélógójì, rí ìran náà, ṣùgbọ́n àwọn tí wọ́n wà pẹ̀lú rẹ̀ sá kúrò níwájú ìran náà.
Ní ọjọ́ kẹrìnlélógún oṣù kìn-ín-ní, bí mo ti wà lẹ́gbẹ̀ẹ́ odò ńlá náà, èyí tí í ṣe Hidékélì; nígbà náà ni mo gbé ojú mi sókè, mo sì wò ó, sì kíyèsí i pé, wò ó, ọkùnrin kan wà ní aṣọ ọ̀gbọ̀ tí a fi aṣọ funfun rọ, ìbàdí rẹ̀ sì ni a fi wúrà dáradára ti Úfásì dì mú: Ara rẹ̀ náà dàbí bérílì, ojú rẹ̀ sì rí bí ìfarahàn mànàmáná, ojú rẹ̀ méjèèjì sì dàbí fitílà iná, apá rẹ̀ àti ẹsẹ̀ rẹ̀ sì dàbí idẹ tí a ti fọ̀ dán, ohùn ọ̀rọ̀ rẹ̀ sì dàbí ohùn ọ̀pọ̀ ènìyàn. Èmi Dáníẹ́lì nìkan ni mo rí ìran náà: nítorí àwọn ọkùnrin tí wọ́n wà pẹ̀lú mi kò rí ìran náà; ṣùgbọ́n ìwarìrì ńlá kan bà wọ́n, tí ó fi jẹ́ pé wọ́n sá lọ láti fi ara wọn pamọ́. Dáníẹ́lì 10:4–7.
Nínú orí kẹje ìwé Dáníẹ́lì, lẹ́yìn tí Dáníẹ́lì ti rí ìran àwọn ẹranko apẹranjẹ, Gábíréli wá láti ṣàlàyé ìran náà.
Èmi Dáníẹ́lì sì bàjẹ́ nínú ẹ̀mí mi láàrín ara mi, àwọn ìran orí mi sì yọ mí lẹ́nu. Mo súnmọ́ ọ̀kan nínú àwọn tí wọ́n dúró níbẹ̀, mo sì béèrè lọ́dọ̀ rẹ̀ òtítọ́ gbogbo èyí. Nígbà náà ni ó sọ fún mi, ó sì jẹ́ kí n mọ ìtumọ̀ àwọn nǹkan náà. Dáníẹ́lì 7:15, 16.
Nínú orí kẹjọ ìwé Dáníẹ́lì, lẹ́yìn tí Dáníẹ́lì ti rí ìran nípa àwọn ẹranko ibi mímọ́, Gébúrẹ́lì wá láti ṣàlàyé ìran náà.
Ó sì ṣẹlẹ̀ pé nígbà tí èmi, àní èmi Dáníẹ́lì, ti rí ìran náà, tí mo sì ń wá ìtumọ̀ rẹ̀, kíyèsi i, ẹni kan dúró níwájú mi tí ìrí rẹ̀ dàbí ti ènìyàn. Mo sì gbọ́ ohùn ènìyàn kan láàrín etí bèbè Ulai, ẹni tí ó ké, tí ó sì wí pé, Gábíriẹ́lì, mú kí ọkùnrin yìí lóye ìran náà. Dáníẹ́lì 8:15, 16.
Nínú orí kẹ́sàn-án ìwé Dáníẹ́lì, lẹ́yìn tí Dáníẹ́lì ti ní òye nípa iye ọdún tí Jeremáyà tọ́ka sí, tí a sì tún ṣàfihàn wọn nínú àwọn ìkọ̀wé Mósè gẹ́gẹ́ bí ègún àti ìbúra Ọlọ́run, Gábíríẹ́lì wá láti ṣàlàyé ìran náà.
Nígbà tí mo sì ń sọ̀rọ̀, tí mo sì ń gbàdúrà, tí mo sì ń jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ mi àti ẹ̀ṣẹ̀ àwọn ènìyàn mi Ísírẹ́lì, tí mo sì ń gbé ẹ̀bẹ̀ mi kalẹ̀ níwájú Olúwa Ọlọ́run mi nítorí òkè mímọ́ ti Ọlọ́run mi; bẹ́ẹ̀ ni, nígbà tí mo ṣì ń sọ̀rọ̀ nínú àdúrà, ọkùnrin náà, Gébírẹ́lì, ẹni tí mo ti rí nínú ìran ní ìbẹ̀rẹ̀, níwọ̀n bí a ti mú un fò wá ní kíákíá, fọwọ́ kàn mí ní àkókò ẹbọ alẹ́. Ó sì jẹ́ kí n mọ̀, ó sì bá mi sọ̀rọ̀, ó sì wí pé, Ìwọ Dáníẹ́lì, nísinsin yìí ni mo jáde wá láti fi ọgbọ́n àti òye fún ọ. Danieli 9:20–22.
Nítorí náà, lórí ẹ̀rí àwọn ẹlẹ́rìí mẹ́ta, gbogbo wọn láti inú ìwé Dáníẹ́lì, nígbà tí Gábírélì sọ fún Dáníẹ́lì ní orí kẹwàá pé òun ti wá láti mú kí Dáníẹ́lì lóye ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, Gábírélì ń túmọ̀ “marah” abo náà, ìran ìfàṣẹ̀yọrí, tí Dáníẹ́lì rí tí ẹgbẹ́ kejì náà sì sá kúrò lọ́dọ̀ rẹ̀.
Nísinsin yìí ni mo wá láti jẹ́ kí o lóye ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ sí àwọn ènìyàn rẹ ní ọjọ́ ìkẹyìn; nítorí ìran náà ṣì jẹ́ ti ọjọ́ púpọ̀. Danieli 10:14.
Ìran tí Dáníẹ́lì ti rí, tí ó mú ìyapa wá láàárín àwọn onígbàgbọ́, ni ìran ìfarahàn Kírístì, ìran ọdún ẹgbẹ̀rún méjì àtàádọ́ta [2,300], ṣùgbọ́n ó jẹ́ ìṣàfihàn abo ti ìran náà. Òye ìran ìfarahàn Kírístì lójijì gẹ́gẹ́ bí Òjíṣẹ́ Májẹ̀mú ni ó yí Dáníẹ́lì padà (àti àwọn tí Dáníẹ́lì dúró fún) sí àwòrán Kírístì. Èyí tí “ó ń ṣẹlẹ̀ sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn” ni a ṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ ìtàn àwọn ọmọ ẹgbẹ́ Míllẹ́rítì láti ọdún 1840 sí 1844, àti pẹ̀lú nípasẹ̀ àwọn Míllẹ́rítì láti 1844 sí 1863. Ẹgbẹ́ kan sá kúrò nínú ìran náà nínú ìṣọ̀tẹ̀, ẹgbẹ́ kejì sì fi ìgbàgbọ́ tẹ̀lé Kírístì wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ, kí a lè mú wọn jókòó pẹ̀lú Rẹ̀ ní àwọn ibi ọ̀run.
Síbẹ̀, nígbà tí Gébúríẹ́lì túmọ̀ ìran náà nínú èyí tí a ti yí àwọn ènìyàn Ọlọ́run ti ọjọ́ ìkẹyìn padà sí àwòrán Kristi, ó gbé ìtàn òde ayé kalẹ̀. Gébúríẹ́lì túmọ̀ ìran Dáníẹ́lì nípa Kristi gẹ́gẹ́ bí ìtàn òde ti àkókò ìdìdì ti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì. Nígbà tí a bá dé sí ìtàn Ọjọ́ Kẹsàn-án, oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001, nínú ìtumọ̀ Gébúríẹ́lì, ìtàn tí a tẹnumọ́ sí gẹ́gẹ́ bí èyí tí ó ṣáájú òfin Ọjọ́ Àìkú ti ẹsẹ̀ kẹrìndínlógún, ni a lè mọ̀ nìkan pẹ̀lú kọ́kọ́rọ́ òye tí a ṣojú rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí “odi-ààbò” nínú ẹsẹ̀ kẹwàá. Ní Ọjọ́ Kẹsàn-án, oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001, ipa gbogbo ìran bẹ̀rẹ̀ sí í ṣípayá bí àgbá kẹ̀kẹ́ láàárín àgbá kẹ̀kẹ́.
Ọ̀rọ̀ Olúwa sì tọ̀ mí wá, ó ní, Ọmọ ènìyàn, òwe wo ni èyí tí ẹ ní ní ilẹ̀ Ísírẹ́lì, tí ń wí pé, Àwọn ọjọ́ ń pẹ́ sí i, gbogbo ìran sì di asán? Nítorí náà, sọ fún wọn pé, Báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí; Èmi yóò mú kí òwe yìí dópin, wọn kì yóò sì tún lò ó gẹ́gẹ́ bí òwe ní Ísírẹ́lì mọ́; ṣùgbọ́n sọ fún wọn pé, Àwọn ọjọ́ ti súnmọ́ tòsí, àti ìmúṣẹ gbogbo ìran. Nítorí kò ní sí ìran asán mọ́ rárá tàbí afọṣẹ ìtẹ́wọ́gbà nínú ilé Ísírẹ́lì. Nítorí èmi ni Olúwa: èmi yóò sọ̀rọ̀, ọ̀rọ̀ tí èmi yóò sì sọ yóò ṣẹ; a kì yóò tún fà á lọ́ra mọ́: nítorí ní ọjọ́ yín, ẹ̀yin ilé ọlọ̀tẹ̀, ni èmi yóò ti sọ ọ̀rọ̀ náà, màá sì ṣe é, ni Olúwa Ọlọ́run wí. Ọ̀rọ̀ Olúwa sì tún tọ̀ mí wá, ó ní, Ọmọ ènìyàn, kíyèsi i, àwọn ilé Ísírẹ́lì ń wí pé, Ìran tí ó rí jẹ́ fún ọ̀pọ̀ ọjọ́ tí ń bọ̀, ó sì ń sọtẹ́lẹ̀ nípa àwọn àkókò tí ó jìnnà réré. Nítorí náà, sọ fún wọn pé, Báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí; Kò sí ọ̀kan nínú ọ̀rọ̀ mi tí a ó tún fà á lọ́ra mọ́, ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ tí mo ti sọ ni yóò ṣẹ, ni Olúwa Ọlọ́run wí. Hesekieli 12:21–28.
Nínú gbogbo àwọn àgbá-kẹ̀kẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ tí ń yí ká nínú àwọn àgbá-kẹ̀kẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ mìíràn nínú ìtàn náà, àgbá-kẹ̀kẹ́ kan wà tí ìmísí ti fi hàn fún àwọn akẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀ ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn pé òun ni àgbá-kẹ̀kẹ́ tí a ó fi pinnu àyànmọ́ ayérayé wọn. Lórí ìlà lórí ìlà, àgbá-kẹ̀kẹ́ náà pẹ̀lú gbọ́dọ̀ jẹ́ ìran tí Dáníẹ́lì rí tí ó yí i padà sí àwòrán Kristi, nítorí pé ìran náà ni ó ń fi ohun tí ó máa ṣẹlẹ̀ sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn hàn.
“Olúwa ti fi hàn mí ní kedere pé a ó dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀ kí àkókò ìdánwò tó parí; nítorí pé èyí ni yóò jẹ́ ìdánwò ńlá fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run, èyí tí a ó fi pinnu ayanmọ wọn títí ayérayé. Ipo yín jẹ́ adalu àìbámu tó burú bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ bí i pé díẹ̀ péré ni a ó tàn jẹ.”
“Nínú Ìfihàn 13 ni a ti gbé ọ̀ràn yìí kalẹ̀ ní kedere; [Ìfihàn 13:11–17, ni a tọ́ka sí].”
“Èyí ni ìdánwò tí àwọn ènìyàn Ọlọ́run gbọ́dọ̀ ní kí a tó fi èdìdì dì wọ́n. Gbogbo àwọn tí ó fi ìṣòtítọ́ wọn hàn sí Ọlọ́run nípa pípa òfin Rẹ̀ mọ́, tí wọ́n sì kọ̀ láti gba ọ̀jọ̀ ìsinmi èké kan, yóò dúró lábẹ́ àsíá Olúwa Ọlọ́run Jèhófà, wọn yóò sì gba èdìdì Ọlọ́run alààyè. Ṣùgbọ́n àwọn tí ó fi òtítọ́ tí ó ní ìpilẹ̀ṣẹ̀ ọ̀run sílẹ̀, tí wọ́n sì gba ọjọ́ ìsinmi Sunday, wọn yóò gba àmì ẹranko náà.” Manuscript Releases, volume 15, 15.
Ìdánwò tí a mọ̀ sí ìdánwò àwòrán ẹranko náà ní apá méjì. Ó jẹ́ ìdánwò tí ó ń béèrè pé kí akẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀ mọ ìdàgbàsókè àwòrán ẹranko náà, èyí tí í ṣe àpapọ̀ ìjọ àti ìpínlẹ̀ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà kí òfin Ọjọ́ Àìkú tó dé. Ó tún jẹ́ ìdánwò tí ń mú jáde yálà àwòrán ẹranko náà tàbí àwòrán Kristi nínú àwọn tí Dáníẹ́lì dúró fún tàbí àwọn tí ó sá lọ. Ìyapa náà dá lórí bóyá àwọn wúńdíá wọ̀nyí “rí ìran ńlá yìí,” gẹ́gẹ́ bí Dáníẹ́lì ti rí i, tàbí bóyá wọ́n sá kúrò níwájú ìran náà. Kókó pàtàkì sí rírí ìran ńlá náà ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ọ̀rọ̀ náà “odi ààbò.”
A ó tẹ̀síwájú nínú ìwádìí yìí nínú àpilẹ̀kọ tí ó tẹ̀lé.
“Áńgẹ́lì alágbára tí ó kọ́ Jòhánù kì í ṣe ẹni kékeré ju Jésù Kristi lọ. Bí Ó ṣe fi ẹsẹ̀ ọ̀tún Rẹ̀ lórí òkun, tí Ó sì fi ti òsì Rẹ̀ lórí ilẹ̀ gbígbẹ, ń fi ipò tí Ó ń ṣe nínú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìparí ìjà ńlá pẹ̀lú Sátánì hàn. Ipò yìí ń tọ́ka sí agbára àti àṣẹ Rẹ̀ tó ga jù lọ lórí gbogbo ayé. Ìjà náà ti ń túbọ̀ lágbára sí i, tí ó sì ti ń di ìpinnu-gbígbé sí i láti ìgbà dé ìgbà, yóò sì máa bá a lọ bẹ́ẹ̀ títí dé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìparí, nígbà tí iṣẹ́ ọgbọ́n àgbàyanu àwọn agbára òkùnkùn yóò dé ibi gíga jù lọ. Sátánì, ní ìṣọ̀kan pẹ̀lú àwọn ènìyàn búburú, yóò tan gbogbo ayé àti àwọn ìjọ tí kò gba ìfẹ́ òtítọ́ jẹ. Ṣùgbọ́n áńgẹ́lì alágbára náà ń béèrè àkíyèsí. Ó ké pẹ̀lú ohùn ńlá. Ó fẹ́ fi agbára àti àṣẹ ohùn Rẹ̀ hàn fún àwọn tí wọ́n ti darapọ̀ mọ́ Sátánì láti tako òtítọ́.
“Lẹ́yìn tí àwọn àrá méje wọ̀nyí ti sọ ohùn wọn jáde, àṣẹ náà wá sí ọ̀dọ̀ Jòhánù gẹ́gẹ́ bí ó ti wá sí ọ̀dọ̀ Dáníẹ́lì ní ti ìwé kékeré náà pé: ‘Di àwọn nǹkan wọ̀nyí tí àwọn àrá méje sọ mọ́lẹ̀.’ Àwọn wọ̀nyí ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ọjọ́ iwájú tí a ó fi hàn ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ wọn. Dáníẹ́lì yóò dúró ní ipò tirẹ̀ ní òpin àwọn ọjọ́. Jòhánù rí i pé a ti tú ìdì ìwé kékeré náà. Nígbà náà ni àwọn àsọtẹ́lẹ̀ Dáníẹ́lì ní ipò tí ó yẹ fún wọn nínú àwọn ìhìnrere áńgẹ́lì kìn-ín-ní, kejì, àti kẹta, tí a ó fi fún ayé. Ìṣíṣi ìdì ìwé kékeré náà ni ìhìnrere náà ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àkókò.”
“Àwọn ìwé Dáníẹ́lì àti Ìṣípayá jẹ́ ọ̀kan. Ọ̀kan jẹ́ àsọtẹ́lẹ̀, èkejì sì jẹ́ ìṣípayá; ọ̀kan jẹ́ ìwé tí a dì mọ́lẹ̀, èkejì sì jẹ́ ìwé tí a ṣí. Jòhánù gbọ́ àwọn àṣírí tí àwọn àrá sọ, ṣùgbọ́n a pàṣẹ fún un pé kí ó má ṣe kọ wọ́n sílẹ̀.
“Ìmọ́lẹ̀ àkànṣe tí a fi fún Jòhánù, tí a sì fihàn nínú àwọn àrá méje náà, jẹ́ àlàyé ìlànà àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí yóò ṣẹlẹ̀ lábẹ́ àwọn ìhìnrere áńgẹ́lì kìíní àti kejì.” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, ìdìpọ̀ 7, 971.