Arábìnrin White sábà máa ń dá àwòrán wúrà tí ó wà lórí pẹ̀tẹ́lẹ̀ Dura mọ́ òfin Ọjọ́ Àìkú.

“A ti dá ìsinmi òrìṣà kalẹ̀, gẹ́gẹ́ bí a ti dá àwòrán wúrà náà kalẹ̀ ní pẹ̀tẹ́lẹ̀ Dura. Gẹ́gẹ́ bí Nebukadinésárì, ọba Bábílónì, ṣe pa àṣẹ jáde pé kí a pa gbogbo àwọn tí kò bá tẹríbalẹ̀ tí wọ́n sì jọ́sìn àwòrán yìí, bẹ́ẹ̀ náà ni a ó kéde pé gbogbo àwọn tí kò ní fi ọ̀wọ̀ fún ìlànà Ọjọ́ Àìkú ni a ó fi ìtẹ́wọ́gbà àti ikú jẹ wọ́n. Báyìí ni a ṣe ń tẹ Ìsinmi Oluwa mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹsẹ̀. Ṣùgbọ́n Oluwa ti sọ pé, ‘Ègbé ni fún àwọn tí ń pa àṣẹ àìṣòdodo jáde, tí wọ́n sì ń kọ ìnira tí wọ́n ti pàṣẹ’ [Isaiah 10:1]. [Zephaniah 1:14–18; 2:1–3, quoted.]” Manuscript Releases, volume 14, 91.

Nínú àyọkà pàtó yìí, Sister White tọ́ka sí ìwé Sefaniah, àti ní ṣíṣe bẹ́ẹ̀ ó fi kún ìṣọ̀kan àsọtẹ́lẹ̀ Daniẹli orí kejì àti orí kẹta. Sefaniah fi hàn pé àwọn ènìyàn Ọlọ́run gbọ́dọ̀ péjọ pa pọ̀ kí ìlànà náà tó jáde. Ó tún fi ìránṣẹ́ ìpè hàn, èyí tí ó jẹ́ àpẹẹrẹ ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ kan tí a darí sí àwọn ìlú ńlá (States) àti àwọn ilé-ìṣọ́ (Àwọn Ìjọ). Ó fi ìpéjọ kan hàn, èyí tí í ṣe ìpínlẹ̀ “àkókò méje,” tí ó ṣẹlẹ̀ nígbà tí a bá gbàdúrà Lefitíkù mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n. Ó fi “orílẹ̀-èdè tí a kò fẹ́” hàn, ní gbogbo ìgbà náà ó ń tẹnu mọ́ dídé ìdájọ́ aláṣẹ Ọlọ́run tí ó bẹ̀rẹ̀ ní òfin Ọjọ́ Àìkú tí ó sì ń le síwájú títí dé Ìpadàbọ̀ Kejì ti Kristi.

Ohun tí ó ṣáájú ìpinnu òfin Ọjọ́ Àìkú ni ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà. Ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà ni ìdánwò ojú tí ó dojú kọ àwọn ènìyàn Ọlọ́run, àwọn tí wọ́n ti kọjá nínú ìdánwò oúnjẹ tẹ́lẹ̀. Ṣáájú ìpinnu náà, èyí tí í ṣe ẹ̀kẹta (ìdánwò litmus), a pe àwọn ènìyàn Ọlọ́run, tí Sefaniah tọ́ka sí gẹ́gẹ́ bí “orílẹ̀-èdè tí a kò fẹ́,” láti péjọ pọ̀. Àsọtẹ́lẹ̀ àkọ́kọ́ ti Esekiẹli ni ìhìn ìpéjọpọ̀, ṣùgbọ́n a kàn mú un ṣẹ fún àwọn tí wọ́n mọ ipò ìtúká wọn, tí wọ́n sì gbàdúrà àdúrà Lefitiku mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n, gẹ́gẹ́ bí Daniẹli ti ṣe, nínú orí kẹsàn-án.

Ọjọ́ ńlá Olúwa súnmọ́, ó súnmọ́, ó sì ń yára dé gidigidi, àní ohùn ọjọ́ Olúwa náà: akọni yóò ké níbẹ̀ ní ìkorò. Ọjọ́ náà jẹ́ ọjọ́ ìbínú, ọjọ́ ìṣòro àti ìpọ́njú, ọjọ́ ìparun àti ìdahoro, ọjọ́ òkùnkùn àti ìṣúra, ọjọ́ àwọsánmọ̀ àti òkùnkùn biribiri, ọjọ́ kàkàkí àti ìkìlọ̀ sí àwọn ìlú olódi, àti sí àwọn ilé-ìṣọ́ gíga. Èmi yóò sì mú ìpọ́njú wá sórí ènìyàn, tí wọn yóò sì máa rìn bí afọ́jú, nítorí wọn ti ṣẹ̀ sí Olúwa: a ó sì tú ẹ̀jẹ̀ wọn jáde bí erùpẹ̀, àti ẹran ara wọn bí ìgbẹ́. Bẹ́ẹ̀ ni fàdákà wọn tàbí wúrà wọn kì yóò lè gbà wọ́n là ní ọjọ́ ìbínú Olúwa; ṣùgbọ́n gbogbo ilẹ̀ ni a ó fi iná ìjowú rẹ̀ run: nítorí yóò pa gbogbo àwọn tí ń gbé ilẹ̀ náà run ní kíákíá pátápátá. Ẹ kó ara yín jọ, bẹ́ẹ̀ ni, ẹ kó ara yín jọ, ẹ̀yin orílẹ̀-èdè tí a kò fẹ́; kí ìpinnu náà tó ṣẹ, kí ọjọ́ náà tó kọjá bí àákà, kí ìbínú gbígbóná Olúwa tó dé sórí yín, kí ọjọ́ ìbínú Olúwa tó dé sórí yín. Ẹ wá Olúwa, gbogbo ẹ̀yin onírẹ̀lẹ̀ ilẹ̀-ayé, tí ẹ̀yin ti ṣe ìdájọ́ rẹ̀; ẹ wá òdodo, ẹ wá ìrẹ̀lẹ̀: bóyá a ó fi yín pamọ́ ní ọjọ́ ìbínú Olúwa. Sefaniah 1:14–2:3.

“Ọkùnrin alágbára” nínú Ìwé Mímọ́ jẹ́ ọkùnrin agbára, ìtọ́kasí àkọ́kọ́ sí “ọkùnrin alágbára” sì ni Gídíónì.

Angẹli Oluwa sì wá, ó sì jókòó lábẹ́ igi ọ̀pẹ kan tí ó wà ní Ofira, tí ó jẹ́ ti Joaṣi, ọmọ Abiẹsri; Gideoni ọmọ rẹ̀ sì ń pa àlìkámà níbi tí a ti ń tẹ wáìnì, kí ó lè fi ara rẹ̀ pamọ́ kúrò lọ́dọ̀ àwọn ará Midiani. Angẹli Oluwa sì farahàn án, ó sì wí fún un pé, Oluwa wà pẹ̀lú rẹ, ìwọ alágbára akíkanjú. Gideoni sì wí fún un pé, Èmi bẹ̀ ọ́, oluwa mi, bí Oluwa bá wà pẹ̀lú wa, èéṣe tí gbogbo èyí fi ṣẹlẹ̀ sí wa? nibo ni gbogbo iṣẹ́ ìyanu rẹ̀ wà tí àwọn baba wa sọ fún wa nípa wọn, wí pé, Ṣé kì í ṣe Oluwa ni ó mú wa gòkè wá láti ilẹ̀ Ejibiti? ṣùgbọ́n nísinsin yìí Oluwa ti kọ̀ wá sílẹ̀, ó sì ti fi wa lé ọwọ́ àwọn ará Midiani. Oluwa sì wo òun, ó sì wí pé, Lọ ní agbára yìí tìrẹ, ìwọ yóò sì gba Israẹli là kúrò ní ọwọ́ àwọn ará Midiani: ṣé èmi kò rán ọ bí? Ó sì wí fún un pé, Èmi bẹ̀ ọ́, oluwa mi, báwo ni èmi yóò ṣe gba Israẹli là? wò ó, ìdílé mi jẹ́ tálákà ní Manasse, èmi sì ni ẹni kékeré jùlọ ní ilé baba mi. Oluwa sì wí fún un pé, Lóòótọ́, èmi yóò wà pẹ̀lú rẹ, ìwọ yóò sì lu àwọn ará Midiani bí ẹni pé ènìyàn kan ṣoṣo ni wọ́n. Onídàájọ́ 6:11–16.

Nínú Sefanáyà, alágbára ọkùnrin náà, ẹni tí ó tún jẹ́ Gídíónì, yóò ké gidigidi ní ìkorò. Ọ̀rọ̀ náà “ké” jẹ́ ààmì ti Igbe Àárín Òru ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, àti ọ̀rọ̀ náà “ìkorò” ń ṣojú ìbínú òdodo. Gídíónì, tàbí “alágbára ọkùnrin” Sefanáyà, jẹ́ ààmì ìhìn iṣẹ́ Élíjà tí ó ní ojúṣe láti fi ẹ̀ṣẹ̀ wọn hàn fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run, àti dájúdájú ẹ̀ṣẹ̀ àwọn baba wọn.

Kígbe sókè, má ṣe dá a sí, gbé ohùn rẹ sókè bí ìpè, kí o sì fi ìrékọjá wọn hàn fún àwọn ènìyàn mi, àti ẹ̀ṣẹ̀ wọn fún ilé Jakọbu. Isaiah 58:1.

Gbogbo àwọn wòlíì bá ara wọn mu ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, nítorí náà ìránṣẹ́ ipè ti Isaiah tún jẹ́ “igbe” ọkùnrin alágbára ti Zephaniah, ẹni tí í ṣe Gideoni, àti pé gbogbo wọn ń tọ́ka sí ojiṣẹ́ Elijah àti iṣẹ́ rẹ̀ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Nínú Isaiah, àwọn ẹsẹ̀ tó tẹ̀ lé e yìí ń fi ẹ̀ṣẹ̀ wọn hàn gẹ́gẹ́ bí ìgbéraga ìfìgboyà, nítorí wọ́n gbà pé ní tòótọ́ àwọn ń jọ́sìn, wọ́n sì ń sin Olúwa.

Síbẹ̀síbẹ̀, wọ́n máa ń wá mi lójoojúmọ́, wọ́n sì ń ní inú-dídùn láti mọ ọ̀nà mi, bí orílẹ̀-èdè kan tí ó ṣe òdodo, tí kò sì kọ ìlànà Ọlọ́run wọn sílẹ̀: wọ́n ń béèrè lọ́wọ́ mi nípa àwọn ìlànà ìdájọ́ òdodo; inú wọn sì ń dùn láti súnmọ́ Ọlọ́run. Isaiah 58:2.

Ẹkún kíkórò ti alágbára ni ìhìnrere Ẹkún Òru Àárín, èyí tí ó ní ìṣípayá pé ọjọ́ kẹtàlá, oṣù Keje, ọdún 2020 jẹ́ ẹ̀ṣẹ̀ ìgbéraga sí Olúwa, èyí tí a gbọ́dọ̀ ronúpìwàdà rẹ̀, tí a sì gbọ́dọ̀ jẹ́wọ́ rẹ̀. Kókó pàtàkì ìhìnrere Ẹkún Òru Àárín ni ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà, àti ìdájọ́ tí Islam mú wá lé Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà lọ́rùn lẹ́yìn náà, àti sí gbogbo ayé pẹ̀lú.

Nígbà tí àdúrà Lefitiku ogún-ún mẹ́fà bá ṣẹ ní òpin aginjù ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀ ti Ìṣípayá mọ́kànlá, a ó ya ohun iyebíye kúrò lọ́dọ̀ ohun ìkà. Àwọn ọlọ́gbọ́n àti aṣiwèrè yóò yálà ní òróró wúrà tàbí wọn kì yóò ní í, àti ní àkókò náà wọn yóò dàbí “ọkùnrin kan” ti Gídíónì. Gẹ́gẹ́ bíi Sefaniah, kí ìlànà òfin Ọjọ́ Àìkú tó jáde, Gídíónì, ẹni tí í ṣe Èlíjà, ẹni tí í ṣe Hesekieli, ẹni tí í ṣe alágbára ọkùnrin náà, yóò gbé ìránṣẹ́ Ẹkún Ọgànjọ́ wá kalẹ̀, ní ìbámu pẹ̀lú ìkorò fífi ẹ̀ṣẹ̀ wọn hàn àwọn ènìyàn Ọlọ́run nínú kíkópa wọn nínú àsọtẹ́lẹ̀ ọjọ́ kejidínlógún, oṣù keje, ọdún 2020, àti ìsapá wọn tí kò ní ìdáláre láti fi dá àsọtẹ́lẹ̀ wọn láre lẹ́yìn tí ó ti kùnà pátápátá.

Sefania tọ́ka sí ìkójọpọ̀ àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn tí ó ṣáájú ìpàṣẹ òfin Ọjọ́ Àìkú. A tún ṣàpẹẹrẹ ìkójọpọ̀ náà nínú àkọ́kọ́ àsọtẹ́lẹ̀ Hesekieli ní orí kẹtàlélógójì.

Nítorí náà mo sọ àsọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí a ti pàṣẹ fún mi: bí mo sì ti ń sọ àsọtẹ́lẹ̀, ariwo kan wáyé, sì kíyèsi i, ìrìgìrì kan sì wà, àwọn egungun náà sì pàdé ara wọn, egungun sí egungun rẹ̀. Nígbà tí mo sì wò ó, kíyèsi i, àwọn iṣan àti ẹran bò wá sórí wọn, awọ-ara sì bò wọ́n lókè: ṣùgbọ́n ẹ̀mí kò sí nínú wọn. Ezekiel 37:7, 8.

Ẹsẹkiẹli sọ àsọtẹ́lẹ̀ sí àwọn egungun gbígbẹ tí ó dubulẹ̀ ní òkú lójú ọ̀nà ìlú náà nínú Ìfihàn orí kọkànlá, níbi tí a sì ti kàn Olúwa wa mọ́ àgbélébùú. Ní ìbẹ̀rẹ̀, a kó wọn jọ.

Àwọn òkú wọn yóò sì dùbúlẹ̀ ní òpópónà ìlú ńlá náà, èyí tí a ń pè ní Sódómù àti Ejibiti ní ti ẹ̀mí, níbi tí a ti kàn Olúwa wa mọ́ àgbélébùú pẹ̀lú. Àwọn ènìyàn láti inú àwọn ẹ̀yà, àti ìdílé, àti ahọ́n, àti orílẹ̀-èdè yóò sì máa wo òkú wọn fún ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀, wọn kì yóò sì jẹ́ kí a fi òkú wọn sínú ibojì. Àwọn tí ń gbé ayé yóò sì yọ̀ lórí wọn, wọn yóò sì máa yọ ayọ̀, wọn yóò sì máa fi ẹ̀bùn ránṣẹ́ sí ara wọn; nítorí àwọn wòlíì méjèèjì wọ̀nyí ń fi ìyà jẹ àwọn tí ń gbé ayé. Ìfihàn 11:8–10.

A ń kó wọn jọ bí ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀ ṣe ń bọ́ sí òpin. Ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀ náà ń ṣojú àkókò ìdádúró ti Mátíù orí kẹ́ẹ̀dógún, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ ìtúká “àkókò méje” ti Léfítíkù mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n. Àwọn tí a kó jọ ti túká tẹ́lẹ̀, Sefania sì sọ wọ́n di “orílẹ̀-èdè tí a kò fẹ́.” Orílẹ̀-èdè tí a kò fẹ́ náà ni àwọn tí wọ́n ti kú ní àwọn òpópónà nígbà tí ayé ń yọ̀ lórí òkú ara wọn, ṣùgbọ́n tí a kó jọ, tí wọ́n sì di orílẹ̀-èdè tí ó jẹ́ ibi-afẹ́de ìkọlù agbára dragoni ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, àwọn tí wọ́n gbé àgbèrè Tírè sókè gẹ́gẹ́ bí orí wọn.

Orin tàbí Sáàmù ti Ásáfù. Má ṣe dákẹ́, Ọlọ́run; má ṣe pa ẹnu rẹ mọ́, kí o má sì ṣe wà ní ìdákẹ́jẹ, Ọlọ́run. Nítorí kíyèsi i, àwọn ọ̀tá rẹ ń dúnrú; àwọn tí ó kórìíra rẹ sì ti gbé orí wọn sókè. Wọ́n ti fi ẹ̀tàn gbìmọ̀ sí àwọn ènìyàn rẹ, wọ́n sì ti ṣètò ìmọ̀ràn sí àwọn ẹni ìpamọ́ rẹ. Wọ́n ti wí pé, Ẹ wá, ẹ jẹ́ kí a gé wọn kúrò kí wọ́n má bàa jẹ́ orílẹ̀-èdè mọ́; kí a má bàa tún rántí orúkọ Ísírẹ́lì mọ́. Nítorí wọ́n ti fi ọkàn kan ṣoṣo gbìmọ̀ pọ̀; wọ́n ti dá àjọṣe sí ọ. Sáàmù 83:1–5.

Èrò wọn ni láti mú Ísírẹ́lì ti ẹ̀mí ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, kí wọ́n sì ju wọ́n sínú iná ààrò Nebukadinésárì. Nígbà tí àwọn egungun òkú bá kọ́kọ́ gbọ́ “ohùn” Isaiah, tí ń kéde ìránṣẹ́ Ẹkún Àárín Òru, wọn ṣì wà nínú aginjù ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀. Nígbà náà ni wọ́n gbọ́dọ̀ yan láti gba tàbí kọ Olùtùnú náà tí Kristi ṣe ìlérí láti rán, ẹni tí ń dá wọn lẹ́bi nípa ẹ̀ṣẹ̀ wọn ti July 18, 2020.

Ẹ tù ú ninu, ẹ tù ú ninu fún àwọn ènìyàn mi, ni Ọlọ́run yín wí. Ẹ máa bá Jerusalẹmu sọ̀rọ̀ ìtùnú, kí ẹ sì ké pe e, pé ogun ìjàkadì rẹ̀ ti parí, pé a ti dárí ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ jì í: nítorí láti ọwọ́ Olúwa ni ó ti gba ìlọ́po méjì fún gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀. Ohùn ẹni tí ń ké ní aginjù pé, Ẹ pèsè ọ̀nà Olúwa, ẹ ṣe ọ̀nà àgbà ní pẹ̀tẹ́lẹ̀ aginjù fún Ọlọ́run wa. Gbogbo àfonífojì ni a ó gbé ga, gbogbo òkè ńlá àti òkè kékeré ni a ó sì rẹ̀ sílẹ̀: a ó sì mú ibi yíyọ di títọ́, àti ibi gẹ̀gẹ̀rẹ̀ di pẹ̀tẹ́lẹ̀: A ó sì fihàn ògo Olúwa, gbogbo ẹran-ara yóò sì rí i pọ̀: nítorí ẹnu Olúwa ni ó ti sọ ọ́. Isaiah 40:1–5.

Abala tí ń fi iṣẹ́ ohùn ẹni tí ń ké ní aginjù hàn ní àwọn ìlànà ìtànná púpọ̀ gan-an. Ìhìnrere rẹ̀ yóò dá lórí ìṣípayá ìwà Kristi, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú òtítọ́ pé “ògo,” èyí tí í ṣe ìwà Kristi, ni a ó fi hàn. Ìṣípayá Jésù Kristi tí a tú sílẹ̀ kété ṣáájú ìparí àkókò àánú jẹ́ ìtúsílẹ̀ ìwà Kristi gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú rẹ̀ nínú apá ìwà Rẹ̀ tí a ṣàpèjúwe gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega. A ó sì tún fi hàn pé ìwà Rẹ̀ ni “òtítọ́.”

Àlàyé mìíràn ni pé nígbà tí ohùn náà bá bẹ̀rẹ̀ sí í ké, ó ṣì wà nínú aginjù ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀, nítorí pé ó ń ké nínú aginjù. Ní ti àsọtẹ́lẹ̀, nígbà tí iṣẹ́ rẹ̀ bá bẹ̀rẹ̀, àwọn ẹlẹ́rìí méjì náà ṣì kú lójú pópó tí ó gba àárín àfonífojì Ezekieli. Òtítọ́ pàtó mìíràn ni pé nígbà tí ohùn náà bá bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ rẹ̀, gbogbo ayé yóò ní ààyè sí ìránṣẹ́ náà. Àkíyèsí mìíràn ni pé a fi ìránṣẹ́ náà fúnni ní àkókò ọjọ́ ìkẹyìn nígbà tí Kristi ń pa ẹ̀ṣẹ̀ àwọn ọgọ́rùn-ún kan, mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún nù, nítorí a ti dárí àìṣòdodo wọn jì wọ́n. Òtítọ́ ìbànújẹ́ tí a tún fi hàn “ìlà lórí ìlà,” ni pé àwọn tí ó bá pèsè àwọn ohun tí ìhìnrere béèrè nìkan ni yóò gba ìdáríjì tí a ń mú ṣẹ ní inú ìtàn náà.

Àwọn tí wọ́n bá dáhùn sí àwọn ìbéèrè tí ó bá àdúrà Lefitiku ogún-mẹ́fà mu nìkan ni a ó pa ẹ̀ṣẹ̀ wọn run pẹ̀lú ẹ̀ṣẹ̀ àwọn baba wọn, nítorí wọ́n yóò ti gba “ìlọ́po méjì fún gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀.” “Ọwọ́” Olúwa tí a so mọ́ ẹ̀ṣẹ̀ wọn àti ẹ̀ṣẹ̀ àwọn baba wọn jẹ́ àmì ìbànújẹ àkọ́kọ́, níbi tí Olúwa ti fi ọwọ́ Rẹ̀ bo àṣìṣe kan tí ó mú ìbànújẹ àkọ́kọ́ wá. Nínú ìtàn àwọn Millerite, ọwọ́ Rẹ̀ dá àwọn ènìyàn Ọlọ́run dúró kó má bà a lè rí òtítọ́ kan tí a fi pamọ́. Ọwọ́ Rẹ̀ nínú ìtàn náà ṣojú ìtọ́jú àtọ̀runwá Rẹ̀. Ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, ọwọ́ Rẹ̀ ṣojú ìkọ̀sílẹ̀ àwọn ènìyàn Ọlọ́run sí òtítọ́ kan tí Ọlọ́run ti ṣípayá fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run, ọwọ́ Rẹ̀ sì tún ṣojú ìdájọ́ àtọ̀runwá Rẹ̀ nígbà náà.

Pẹ̀lú ohùn àsọtẹ́lẹ̀ àkọ́kọ́ Ẹsẹkiẹli, a kó àwọn òkú jọ, ṣùgbọ́n wọn kò tíì dúró gẹ́gẹ́ bí ọmọ-ogun alágbára. Àsọtẹ́lẹ̀ kejì nínú orí kẹtàdínlógójì ti Ẹsẹkiẹli sì mú èyí ṣẹ nípa mímú ẹ̀mí tí ń bọ láti inú afẹ́fẹ́ mẹ́rin wá.

Nígbà náà ni ó sọ fún mi pé, “Sọtẹ́lẹ̀ sí afẹ́fẹ́, sọtẹ́lẹ̀, ọmọ ènìyàn, kí o sì wí fún afẹ́fẹ́ pé, Báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí; Wá láti inú afẹ́fẹ́ mẹ́rin, ìwọ èémí, kí o sì mí sórí àwọn ẹni wọ̀nyí tí a pa, kí wọ́n lè yè.” Nítorí náà mo sọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ó ti pàṣẹ fún mi, èémí sì wọ inú wọn, wọ́n sì yè, wọ́n sì dúró lórí ẹsẹ̀ wọn, ẹgbẹ́ ogun ńlá lọ́pọ̀lọpọ̀ gidigidi. Nígbà náà ni ó sọ fún mi pé, “Ọmọ ènìyàn, gbogbo ilé Israẹli ni àwọn egungun wọ̀nyí jẹ́: kíyèsi i, wọ́n ń wí pé, Egungun wa ti gbẹ, ìrètí wa sì ti sọnù: a ti ya wa kúrò ní tiwa. Nítorí náà sọtẹ́lẹ̀, kí o sì wí fún wọn pé, Báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí; Kíyèsi i, ẹ̀yin ènìyàn mi, èmi yóò ṣí ibojì yín, èmi yóò sì mú yín gòkè jáde láti inú ibojì yín, èmi yóò sì mú yín wá sí ilẹ̀ Israẹli. Ẹ̀yin yóò sì mọ̀ pé èmi ni Olúwa, nígbà tí èmi bá ti ṣí ibojì yín, ẹ̀yin ènìyàn mi, tí èmi sì mú yín gòkè jáde láti inú ibojì yín. Èmi yóò sì fi Ẹ̀mí mi sínú yín, ẹ̀yin yóò sì yè, èmi yóò sì gbé yín kalẹ̀ ní ilẹ̀ yín tìkára yín: nígbà náà ni ẹ̀yin yóò mọ̀ pé èmi Olúwa ni mo ti sọ ọ́, mo sì ti ṣe é, ni Olúwa wí.” Hesekieli 37:9–14.

Ẹ̀mí náà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Ìsíkíẹ́lì ni ìránṣẹ́ ìdìdì, nítorí ó ti inú àwọn afẹ́fẹ́ mẹ́rin wá.

Lẹ́yìn nǹkan wọ̀nyí ni mo sì rí àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin tí wọ́n dúró lórí igun mẹ́rin ayé, wọ́n di afẹ́fẹ́ mẹ́rin ayé mú, kí afẹ́fẹ́ má bàa fẹ́ sórí ayé, tàbí sórí òkun, tàbí sórí igi kankan. Mo sì rí áńgẹ́lì mìíràn tí ó ń gòkè wá láti ìlà-oòrùn, tí ó ní èdìdì Ọlọ́run alààyè; ó sì ké pẹ̀lú ohùn ńlá sí àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin náà, àwọn tí a fi fún láṣẹ láti pa ayé àti òkun lára, pé, Ẹ má ṣe pa ayé lára, bẹ́ẹ̀ ni ẹ má ṣe pa òkun tàbí àwọn igi lára, títí a ó fi fi èdìdì sára àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run wa ní iwájú orí wọn. Ìfihàn 7:1–3.

Àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin náà ń dìde láti ìlà-oòrùn, àti ní ti àsọtẹ́lẹ̀, Íslámù jẹ́ mejeeji “ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn” àti “àwọn ọmọ ìlà-oòrùn.” “Ẹ̀mí” Hesekieli, èyí tí ń yí àwọn ara tí a ti dá sílẹ̀ padà di “ọmọ-ogun ńlá tí ó pọ̀ jù lọ,” ni ìhìn náà tí ń fi èdìdì dì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́ta ó lé mẹ́rìnlélọ́gọ́rin. Ìhìn fífi èdìdì dì ti Ìfihàn orí kẹje ń dìde láti ìlà-oòrùn. Ìhìn náà ni ìhìn Igbe Òru Mẹ́wàá, Zephaniah sì sọ ọ́ di ìkìlọ̀ kàkàkí “sí àwọn ìlú olódi, àti sí àwọn ilé ìṣọ́ gíga.”

Ilé-ìṣọ́ kan jẹ́ àpẹẹrẹ ìjọ.

“Nínú àkàwé náà, olúwa ilé náà ṣàpẹẹrẹ Ọlọ́run, ọgbà àjàrà náà sì ṣàpẹẹrẹ orílẹ̀-èdè Júù, àti ògiri ààbò náà ni òfin àtọ̀runwá tí ó jẹ́ ààbò wọn. Ilé-ìṣọ́ náà jẹ́ àmì àpẹẹrẹ ti tẹ́ńpìlì.” The Desire of Ages, 597.

Ìlú kan jẹ́ ìjọba kan nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Ìjọ Póòpù ni “Bábílónì,” “ìlú ńlá náà.” Faransé àti lẹ́yìn náà Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà jẹ́ “ìlú ńlá náà,” ti “Sódómù àti Ejibiti.” Jerúsálẹ́mù ni “ìlú ńlá náà,” tí ń sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá. Ìránṣẹ́ Sefanáyà tako àwọn ìlú àti àwọn ilé-ìṣọ́, tàbí tako àkópọ̀ ìjọ àti ìjọba, èyí tí ní ìtumọ̀ gẹ́gẹ́ bí àwòrán ẹranko náà. Òun ni ìfiranṣẹ́ “àṣírí” nínú Dáníẹ́lì orí kejì.

Kí ìlànà òfin Ọjọ́ Àìkú tó jáde, èyí ni ìdánwò ère wúrà Nebukadinésárì nínú Dáníẹ́lì orí kẹta, àwọn òkú jí dìde, a sì yí wọn padà sí ogun alágbára láti kéde ìhìnrere tí ń fi ìdásílẹ̀ àpapọ̀ ìjọ àti ìpínlẹ̀ hàn, tí ó sì tún ń tako ọ, nígbà kan náà tí ó ń fi hàn pé Ìsílámù ni irinṣẹ́ ìpèsè Ọlọ́run tí Ó fi ń mú ìdájọ́ Rẹ̀ wá sórí àwọn tí ń fi agbára mú ìjọsìn Ọjọ́ Àìkú ṣẹ, gẹ́gẹ́ bí Ó ti ṣe ní àkókò ìtàn àtijọ́. Ìhìnrere náà fi hàn pé nígbà tí ère náà bá ti pé ní ìdàgbàsókè rẹ̀, tí ó sì fi ààmì ẹranko náà múlò, nígbà náà ni a ó mú ìdájọ́ náà wá.

Kò sí ìtọ́kasí tààrà nínú orí kẹta ìwé Dáníẹ́lì sí àwòrán ẹranko náà tí ó ń yọrí sí, tí ó sì dé ìdagba rẹ̀ ní òfin ọjọ́ Àìkú, ṣùgbọ́n kò lè sí ìhìn-iṣẹ́ kẹta láìsí àkọ́kọ́ àti ẹlẹ́ẹ̀kejì, nítorí orí kejì ìwé Dáníẹ́lì gbọ́dọ̀ wà nínú ìfihàn àwọn òtítọ́ tí a ṣàpẹẹrẹ wọn nínú orí kẹta ìwé Dáníẹ́lì. “Àṣírí” àlá àwòrán tí ó wà nínú orí kejì ń fi ìdánimọ̀ hàn pé àwọn ènìyàn Ọlọ́run ń bẹ̀rẹ̀ sí í mọ àwọn ìtumọ̀ ìyè àti ikú tí ó wà nínú àwòrán ẹranko Nebukadinésárì.

Ìmòye tí a ti sọ́ di mímọ́ béèrè pé, nígbà tí Nebukadnessari pinnu pé òun yóò ṣe ayẹyẹ ìyàsímímọ́ fún òrìṣà wúrà rẹ̀, ó ṣe dandan kí a kọ́ òrìṣà náà kọ́kọ́, àti pé àwọn akọrin yóò nílò láti ṣe àdánwò orin tí wọn yóò kọ ní ayẹyẹ náà. Ó gbọdọ̀ jẹ́ pé ìmúrasílẹ̀ ṣáájú ti iṣẹ́ ìkọ́lé ń lọ ní àkókò kan pẹ̀lú ìwákùsà, fífi ìpìlẹ̀ lélẹ̀, pátákó ìrànlọ́wọ́ ìkọ́lé, àti àwọn òṣìṣẹ́ tí ń bọ̀ tí ń lọ, àti ìmúrasílẹ̀ yẹn ni ìṣèdá àwòrán àlá Nebukadnessari; ṣùgbọ́n ìgbéraga Nebukadnessari pinnu láti dá àwòrán ẹranko kan ṣoṣo ṣe, kì í ṣe ti gbogbo àwọn ìjọba asọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Ìkọ́lé àwòrán náà ni ìdánwò tí àwọn ènìyàn Ọlọ́run gbọ́dọ̀ borí kí àkókò ìdánwò tó parí, àti kí a tó fi èdìdì dì wọ́n, kí orin tó bẹ̀rẹ̀ sí í dun.

Ọgbọ́n ìmímọ́ pẹ̀lú ń fi hàn pé Ṣádírákì, Mẹṣákì àti Àbẹ́dínégò kì í ṣe àwọn ẹrú Hébérù nìkan tí wọ́n rí ìmúrasílẹ̀ ṣáájú ìlòsíwájú fún ìyàsímímọ́ ère wúrà náà. Wọ́n kàn jẹ́ àwọn Hébérù kan ṣoṣo tí wọ́n lóye ìtumọ̀ àwọn ìmúrasílẹ̀ wọ̀nyí gẹ́gẹ́ bí ìkìlọ̀ nípa ìyè àti ikú, tí wọ́n sì ṣe ìmúrasílẹ̀ tiwọn fúnra wọn fún ìṣòro tí ń bọ̀.

Nínú ẹsẹ̀ àyọkà láti ọ̀dọ̀ Sister White ní ìbẹ̀rẹ̀ àpilẹ̀kọ yìí, kì í ṣe pé ó kan so àṣẹ Sefania pọ̀ mọ́ ère wúrà Nebukadnessari àti òfin Ọjọ́ Àìkú nìkan, ṣùgbọ́n ó tún dá àṣẹ àìṣòdodo Isaiah mọ̀.

Ègbé ni fún àwọn tí ń pa àṣẹ àìṣòdodo kalẹ̀, àti àwọn tí ń kọ ìnira tí wọ́n ti pàṣẹ; láti yí aláìní kúrò nínú ìdájọ́, àti láti gba ẹ̀tọ́ àwọn tálákà ènìyàn mi kúrò lọ́wọ́ wọn, kí àwọn opó lè di ẹran ìjẹ wọn, kí wọ́n sì lè kó ti àwọn aláìníbaba! Ṣùgbọ́n kí ni ẹ óo ṣe ní ọjọ́ ìbẹ̀wò, àti nínú ìparun tí yóò ti ọ̀nà jíjìn wá? Ta ni ẹ óo sá lọ sọ́dọ̀ rẹ̀ fún ìrànlọ́wọ́? Àti ibo ni ẹ óo fi ògo yín sí? Isaiah 10:1–3.

“Àṣẹ aláìṣòdodo” ti Isaiah, ni òfin Ọjọ́ Àìkú, ó sì jẹ́ “ọjọ́ àbẹ̀wò” àti “ìdahoro,” fún Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, nítorí “ìpẹ̀yà orílẹ̀-èdè sí Ọlọ́run” ni “ìparun orílẹ̀-èdè” máa ń tẹ̀ lé. Gẹ́gẹ́ bí Isaiah ti sọ, ní àsìkò òfin Ọjọ́ Àìkú, èyí tí ó tún jẹ́ ère wúrà Nebukadnessari, “ìdahoro” náà “yóò wá láti ọ̀nà jíjìn.”

Ẹ rántí èyí, kí ẹ sì fi ara yín hàn gẹ́gẹ́ bí ọkùnrin: ẹ tún un wá sí ọkàn yín, ẹ̀yin aláìlọ́fin. Ẹ rántí ohun àkọ́kọ́ ti ìgbà àtijọ́: nítorí Èmi ni Ọlọ́run, kò sì sí ẹlòmíràn; Èmi ni Ọlọ́run, kò sì sí ẹni tí ó dàbí mi, tí ń kéde òpin láti ìbẹ̀rẹ̀, àti láti ìgbà àtijọ́ àwọn ohun tí a kò tíì ṣe, tí ń wí pé, Ìpinnu mi yóò dúró, èmi yóò sì ṣe gbogbo ìfẹ́ inú mi: tí ń pe ẹyẹ apanirun láti ìlà-oòrùn, ọkùnrin tí ń mú ìpinnu mi ṣẹ láti ilẹ̀ jíjìn réré: nítòótọ́, mo ti sọ ọ́, èmi pẹ̀lú yóò mú un ṣẹ; mo ti pinnu rẹ̀, èmi pẹ̀lú yóò ṣe é. Ẹ fetí sí mi, ẹ̀yin aláyà líle, tí ẹ jìnnà sí òdodo: mo mú òdodo mi súnmọ́; kì yóò jìnnà, ìgbàlà mi kì yóò sì pẹ́: èmi yóò sì fi ìgbàlà sí Sioni fún Ísírẹ́lì, ògo mi. Isaiah 46:8–13.

Aísáyà fi àyọkà yìí sí òpin àkókò ìdádúró náà, nítorí nígbà náà “ìgbàlà rẹ̀ yóò” kì yóò sì “pẹ́” mọ́. Ó wà ní òpin ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀ ti Ìfihàn orí kọkànlá. Òpin àkókò ìdádúró náà ni a fi dámọ̀ nípa dídé ìráńṣẹ́ Ẹkún Òru, nígbà tí ogun ńlá Ìsíkíẹ́lì dìde. Nígbà tí wọ́n dìde, a gbé wọn sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá ní Ìfihàn orí kọkànlá.

Lẹ́yìn ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀, Ẹ̀mí ìyè láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run wọ inú wọn, wọ́n sì dìde dúró lórí ẹsẹ̀ wọn; ẹ̀rù ńlá sì bà àwọn tí ó rí wọn. Wọ́n sì gbọ́ ohùn ńlá kan láti ọ̀run tí ó ń wí fún wọn pé, Ẹ gòkè wá síbí. Wọ́n sì gòkè lọ sí ọ̀run nínú àwọsánmà; àwọn ọ̀tá wọn sì ń wò wọ́n. Ní wákàtí kan náà sì ni ìṣẹ̀lẹ̀ ilẹ̀ ńlá kan wáyé, ìdámẹ́wàá ìlú náà sì wó lulẹ̀, ènìyàn ẹgbẹ̀rún méje sì kú nínú ìṣẹ̀lẹ̀ ilẹ̀ náà: àwọn tí ó ṣẹ́kù sì bẹ̀rù, wọ́n sì fi ògo fún Ọlọ́run ọ̀run. Ègbé kejì ti kọjá; sì kíyèsí i, ègbé kẹta ń bọ̀ kíákíá. Ìfihàn 11:11–14.

Ẹlẹ́rìí méjì ti Ìfihàn orí kọkànlá gòkè lọ sí ọ̀run gẹ́gẹ́ bí àsíá, ní wákàtí kan náà pẹ̀lú ìṣẹ̀lẹ̀ ilẹ̀-rírì, èyí tí í ṣe òfin ọjọ́ Àìkú. Ní àkókò náà, tàbí gẹ́gẹ́ bí Johanu ti wí, “ní wákàtí náà,” gẹ́gẹ́ bí Isaiah, orí mẹ́rìndínlọ́gọ́rin, Ọlọ́run ń pe “ọkùnrin náà” tí ń mú ìpinnu Rẹ ṣẹ, ẹni tí ó sì tún jẹ́ “ẹyẹ ajẹunirun láti ìlà-oòrùn.” Ẹyẹ ajẹunirun náà, ìyẹn “ọkùnrin náà” tí Ọlọ́run lò láti mú ìpinnu Rẹ ṣẹ, wá láti “ilẹ̀ jíjìn.” Nínú Isaiah orí mẹ́wàá, ní àkókò “àṣẹ aláìṣòdodo” tí í ṣe òfin ọjọ́ Àìkú, “ìparun” ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà wá láti “ọ̀nà jíjìn.” “Ìlà-oòrùn” jẹ́ àmì Islam, nítorí nínú àsọtẹ́lẹ̀ a pè wọ́n ní “àwọn ọmọ ìlà-oòrùn,” àti “ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn.” “Ẹyẹ” nínú àsọtẹ́lẹ̀ jẹ́ ẹ̀sìn, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ nípa Bábílónì jíjẹ́ àgò tí ó kún fún àwọn ẹyẹ ìkórìíra àti aláìmọ́. “Ẹyẹ ajẹunirun” tí ń bọ láti ilẹ̀ jíjìn ní ìlà-oòrùn, ni ẹ̀sìn Islam.

Ó sì ké pẹ̀lú ohùn lílágbára, ó ní, Bábílónì ńlá ti ṣubú, ó ti ṣubú, ó sì di ibùgbé àwọn ẹ̀mí èṣù, àti odi ìdìmọ́ gbogbo ẹ̀mí àìmọ́, àti àgò gbogbo ẹyẹ àìmọ́ àti ẹlẹ́gbin. Ìfihàn 18:2.

Ìṣọ̀kan onípele-mẹ́ta ti Bábílónì òde-òní ṣàpẹẹrẹ irú ìjọba mẹ́ta, ó sì tún ṣàpẹẹrẹ irú ẹ̀sìn mẹ́ta. Ẹ̀sìn Ìṣọ̀kan Àwọn Orílẹ̀-Èdè ni ẹ̀mí-ìsìn, ẹ̀sìn Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni Pùròtẹ́sítáǹtì tí ó ti ṣubú kúrò nínú òtítọ́, ẹ̀sìn póòpù sì ni Kátólíìkì. Gbogbo àwọn ìtẹ́sí ẹ̀sìn wọ̀nyí ni a máa ń ṣàpẹẹrẹ nígbà míì gẹ́gẹ́ bí àwọn obìnrin, ṣùgbọ́n pẹ̀lú gẹ́gẹ́ bí àwọn ẹyẹ. Òun ni agbára ẹ̀sìn àti ìṣèlú ti Ìṣọ̀kan Àwọn Orílẹ̀-Èdè, pẹ̀lú Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà gẹ́gẹ́ bí ọba àkọ́kọ́, tí ń fi ipò póòpù lórí ìtẹ́ ayé. Nínú ìwé Sekaráyà, ẹyẹ méjì ni ń fi póòpù náà kalẹ̀, ẹni tí àpọ́sítélì Pọ́ọ̀lù dá mọ̀ gẹ́gẹ́ bí “ẹlẹ́ṣẹ̀” náà nínú Kejì Tẹsalóníkà.

Nígbà náà ni angẹli tí ń bá mi sọ̀rọ̀ jáde lọ, ó sì wí fún mi pé, Gbé ojú rẹ sókè nísinsìnyí, kí o sì wo ohun tí ń jáde yìí. Èmi sì wí pé, Kí ni í ṣe? Ó sì wí pé, Èyí ni efa tí ń jáde. Ó tún wí pé, Èyí ni àwòrán wọn ní gbogbo ilẹ ayé. Sì kíyèsi i, a sì gbé tàálẹ́ńtì òjé sókè: èyí sì ni obìnrin kan tí ó jókòó ní àárín efa náà. Ó sì wí pé, Èyí ni ìwà-buburu. Ó sì sọ ọ sínú àárín efa náà; ó sì ju ìwọ̀n òjé náà lé ẹnu rẹ̀. Nígbà náà ni mo gbé ojú mi sókè, mo sì wò, sì kíyèsi i, obìnrin méjì sì jáde wá, afẹ́fẹ́ sì wà nínú ìyẹ́ wọn; nítorí wọn ní ìyẹ́ bí ìyẹ́ àkàlà: wọ́n sì gbé efa náà sókè láàrín ilẹ̀ àti ọ̀run. Nígbà náà ni mo wí fún angẹli tí ń bá mi sọ̀rọ̀ pé, Níbo ni àwọn wọ̀nyí ń gbé efa náà lọ? Ó sì wí fún mi pé, Láti kọ́ ilé kan fún un ní ilẹ̀ Ṣina; a ó sì fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀, a ó sì gbé e kalẹ̀ níbẹ̀ lórí ìpìlẹ̀ tirẹ̀. Sekariah 5:5–11.

Ẹfà jẹ́ àpótí tí a fi ń díwọ̀n. Àwọn obìnrin méjèèjì tí wọ́n gbé ẹfà náà kalẹ̀, tàbí àpótí tí ìjọ pàápàá jókòó ní àárín rẹ̀, jẹ́ ìjọ méjì. Ẹ̀sìn méjì yóò mú ẹ̀sìn tí a ti ṣàlàyé nínú Bíbélì gẹ́gẹ́ bí “ẹni búburú náà” kí wọ́n sì kọ́ ilé fún un ní ilẹ̀ Ṣinari. Ṣinari jẹ́ orúkọ mìíràn fún Bábílónì, àti pé ìjọ Kátólíìkì ni Bábílónì ńlá ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.

Àwọn obìnrin méjì tí wọ́n “fi múlẹ̀” obìnrin búburú náà ní Babiloni, ní “ẹ̀fúùfù nínú ìyẹ́ wọn.” Àwọn obìnrin wọ̀nyẹn náà jẹ́ ẹyẹ pẹ̀lú, nítorí wọ́n ní “ìyẹ́,” àti ìdáláre wọn fún fífi obìnrin náà sí ibẹ̀ ni “ẹ̀fúùfù” Ìsílámù, nítorí Ìsílámù mú ọwọ́ gbogbo ènìyàn jọ. Obìnrin tí a gbé sókè náà, ti wà ní ìdìtẹ̀ mọ́ nínú ẹ́fà láti ìgbà ọgbẹ́ ikú rẹ̀ ní ọdún 1798, nítorí a ti fi ìdẹ òjé kan lé ẹnu ẹ́fà tí ó wà nínú rẹ̀. Ṣùgbọ́n nígbà tí orin ayẹyẹ ìjọsìn Nebukadnessari bá bẹ̀rẹ̀, àwọn obìnrin méjì ti Pùròtẹ́sítáǹtì aláyídà àti Ẹ̀mí-èlò yóò yọ ìdẹ òjé náà kúrò, wọ́n a sì gbé orí kẹjọ náà sókè, èyí tí ó jẹ́ ti àwọn méje.

“Bí a ti ń sún mọ́ ìdààmú ìkẹyìn, ó ṣe pàtàkì gidigidi kí ìṣọ̀kan àti ìbámu wà láàárín àwọn ohun èlò tí Olúwa ń lò. Ayé kún fún ìjì, ogun, àti ìyapa. Síbẹ̀, lábẹ́ orí kan—agbára pápá—àwọn ènìyàn yóò ṣọ̀kan láti tako Ọlọ́run nínú ẹnìkan àwọn ẹlẹ́rìí Rẹ̀. Ìṣọ̀kan yìí ni apẹ̀yìndà ńlá náà fi múlẹ̀. Bí ó ti ń wá láti ṣọ̀kan àwọn òjíṣẹ́ rẹ̀ nínú ìjà sí òtítọ́, bẹ́ẹ̀ ni yóò ṣiṣẹ́ láti pín àti láti tú àwọn alátìlẹ́yìn rẹ̀ ká. Ìlarí, ìfura búburú, àti ọ̀rọ̀ búburú sí ẹlòmíràn, òun ló ń rú sókè kí ó lè mú àìbámu àti ìforígbárí wá.” Testimonies, volume 7, 182.

Ìṣọ̀kan mẹ́talọ́kan náà gbé ipò póòpù ró gẹ́gẹ́ bí orí, nítorí wọ́n pinnu láti pa orílẹ̀-èdè tí a kò fẹ́ run.

Nítorí pé, wò ó, àwọn ọ̀tá rẹ ń ru ariwo; àwọn tí ó kórìíra rẹ sì ti gbé orí sókè. Wọ́n ti fi ẹ̀tàn gbìmọ̀ sí àwọn ènìyàn rẹ, wọ́n sì ti bá ara wọn rò lòdì sí àwọn ẹni ìpamọ́ rẹ. Wọ́n ti wí pé, Ẹ wá, ẹ jẹ́ kí a pa wọ́n run kí wọ́n má bàa jẹ́ orílẹ̀-èdè mọ́; kí a má sì tún rántí orúkọ Israẹli mọ́. Sáàmù 83:2–4.

Ẹyẹ jẹ́ ẹ̀sìn kan, àti “ẹyẹ ajẹun-kán láti ìlà-oòrùn” tí Ọlọ́run ń pè ní “wákàtí” òfin ọjọ́ Àìkú, nígbà tí a ń kéde ìránṣẹ́ Ẹkún Àárín Ọ̀gànjọ́, ni Ísílámù. Ìdí nìyẹn tí ó fi jẹ́ pé ní wákàtí gan-an náà tí àwọn òkú tí a jí dìde ń gòkè lọ sí ọ̀run gẹ́gẹ́ bí àsíá, “ègbé kẹta” ti Ísílámù ń bọ̀ kíákíá. Ìdí nìyẹn tí Isaiah fi sọ nínú ẹsẹ̀ kìíní ti orí kẹwàá pé, “Ègbé” ni fún àwọn tí ń ṣe àṣẹ àìṣòdodo. “Àwọn Ègbé” inú Ìfihàn ni Ísílámù, àti pé Ísílámù ni ìdájọ́ àbójútó, tàbí irinṣẹ́, tàbí ọ̀pá (Isaiah 10:5) tí Ọlọ́run ń lò láti fìyà jẹ Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà nítorí fífipá mú ìjọsìn ọjọ́ Àìkú.

Nínú Isaiah orí kẹ́rìnlélọ́gọ́rin, a dá “ẹyẹ aláhùkò láti ìlà-oòrùn” mọ̀ gẹ́gẹ́ bí “ọkùnrin tí ń ṣe ìmọ̀ràn mi.” “Ọkùnrin” yẹn ni Islam, a sì pè é ní “láti ilẹ̀ jíjìn réré,” nítorí Ọlọ́run “ti pinnu” láti dá ilé ẹjọ́ sórí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, lẹ́yìn náà sì lórí ayé, nítorí fífi ìbọ̀wọ̀ fún ọjọ́ Àìkú múlẹ̀, gẹ́gẹ́ bí Ó ti ṣe ní àwọn àkókò àtijọ́ pẹ̀lú Romu aláìsìn àti ipè mẹ́rin àkọ́kọ́, lẹ́yìn náà pẹ̀lú Romu papal nínú ipè “Ègbé” karùn-ún àti kẹfà. Ète Rẹ̀ nínú Isaiah orí kẹ́rìnlélọ́gọ́rin ni láti pè “ẹyẹ aláhùkò láti ìlà-oòrùn,” Ó sì jẹ́ kí àwọn ènìyàn Rẹ̀ tí wọ́n fẹ́ lóye ìmọ̀ràn àti ète Rẹ̀ mọ̀ pé, “Ẹ rántí àwọn ohun ìṣáájú ti ọjọ́ ìgbàanì: nítorí Èmi ni Ọlọ́run, kò sì sí ẹlòmíràn; Èmi ni Ọlọ́run, kò sì sí ẹni tí ó dàbí mi, tí ń kéde òpin láti ìbẹ̀rẹ̀, àti láti ìgbà àtijọ́ àwọn ohun tí a kò tíì ṣe, tí ń wí pé, Ìmọ̀ràn mi yóò dúró ṣinṣin, èmi yóò sì ṣe gbogbo ohun tí ó wù mí.”

Nínú ẹsẹ̀ kẹta, Isaiah orí kẹwàá, Isaiah kọ ìbéèrè pàtàkì mẹ́ta sílẹ̀:

Ẹ ó sì ṣe ní ọjọ́ ìbẹ̀wò náà, àti ní ìparun tí yóò ti ọ̀nà jíjìn wá? Ta ni ẹ ó sá tọ̀ fún ìrànlọ́wọ́? Níbo ni ẹ ó sì fi ògo yín sílẹ̀? Isaiah 10:3.

Ìbéèrè ìkẹyìn náà fi hàn pé ilẹ̀ ológo náà pàdánù ògo rẹ̀ nípasẹ̀ ìlànà aláìṣòdodo náà. Ògo Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni Òfin Ìpìlẹ̀ rẹ̀, èyí tí a yí pa dà pátápátá nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú.

“Àti pé Òfin Orílẹ̀-èdè náà fi ẹ̀tọ́ ìṣàkóso ara ẹni lélẹ̀ fún àwọn ènìyàn, nípèsè pé àwọn aṣojú tí a yàn nípasẹ̀ ìdìbò àwọn aráàlú ni yóò ṣe òfin, tí wọn yóò sì máa ṣe àkóso rẹ̀. A tún fi òmìnira ìgbàgbọ́ ẹ̀sìn lélẹ̀, a sì yọ̀ǹda fún olúkúlùkù láti máa jọ́sìn Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí ìtọ́sọ́nà ọkàn ẹ̀rí rẹ̀. Ìṣàkóso olómìnira àti Ìjọ Alátẹ̀ Protestanti di àwọn ìlànà ìpilẹ̀ orílẹ̀-èdè náà. Àwọn ìlànà wọ̀nyí ni àṣírí agbára àti àṣeyọrí rẹ̀.” The Great Controversy, 441.

Ofin Àgbà ni ó ń fi ògo tí a fi sílẹ̀ nínú erùpẹ̀ nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú hàn.

“Nígbà tí orílẹ̀-èdè tí Ọlọ́run ti ṣiṣẹ́ fún ní ọ̀nà àgbàyanu bẹ́ẹ̀, tí Ó sì ti nà àpáàdì Agbára Gbogbo-lágbára Rẹ̀ bò ó, bá kọ àwọn ìlànà Pùròtẹ́sítáǹtì sílẹ̀, tí ó sì fi ojú rere hàn, tí ó sì ṣe àtìlẹ́yìn fún Róòmù nípasẹ̀ ilé ìgbìmọ̀ aṣòfin rẹ̀ nínú fífi òmìnira ẹ̀sìn sí ìdíwọ̀n, nígbà náà ni Ọlọ́run yóò ṣiṣẹ́ ní agbára Tirẹ̀ fún àwọn ènìyàn Rẹ̀ tí wọ́n jẹ́ olóòtítọ́. Ìwà ìkà Róòmù yóò jẹ́ fífi hàn, ṣùgbọ́n Kristi ni ibi ààbò wa.” Testimonies to Ministers, 206.

Ní àkókò “àṣẹ àìṣòdodo” Isaiah, èyí tí í ṣe òfin Ọjọ́ Àìkú, ògo Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ti lọ, ó sì dáhùn ìbéèrè kejì Isaiah lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ bí ó ti ń sá lọ sọ́dọ̀ Àjọ Ìṣọ̀kan Àgbáyé, àjọṣepọ̀ ọba mẹ́wàá ti Ìfihàn orí kẹtàdínlógún, ní ọ̀nà àsọtẹ́lẹ̀ fún ìrànlọ́wọ́ láti koju ìkọlù Islam ti “Ègbé” kẹta. Àkọ́kọ́ nínú àwọn ìbéèrè mẹ́ta náà ń fi ipò ahoro òfin Ọjọ́ Àìkú hàn, èyí tí ó mú kí Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ rẹ̀ tó kàn lẹ́yìn náà, ti fífi agbára mú gbogbo ayé láti gba ìṣọ̀kan ìjọ àti ìpínlẹ̀, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú ìṣọ̀kan Àjọ Ìṣọ̀kan Àgbáyé àti Ìjọ Kátólíìkì, pẹ̀lú póòpù ní ìṣàkóso ìbáṣepọ̀ aláìmọ́ náà. Ó pe ahoro náà ní “ọjọ́ ìbẹ̀wò”. Gbogbo àwọn òtítọ́ àsọtẹ́lẹ̀ wọ̀nyí bá ìsin ìyàsọ́tọ̀ Nebukadnessari fún ère wúrà náà mu.

A ó máa bá orí kẹta ìwé Dáníẹ́lì lọ nínú àpilẹ̀kọ tí ó tẹ̀lé.

“Nínú ìtàn Nebukadinésárì àti Bélṣásárì, Ọlọ́run ń bá àwọn ènìyàn òní sọ̀rọ̀. Ìdájọ́ ẹ̀bi tí yóò bà lé àwọn olùgbé ayé ní ọjọ́ yìí yóò jẹ́ nítorí ìkọ̀sílẹ̀ ìmọ́lẹ̀ tí wọ́n ṣe. Ìdájọ́ wa nínú ìdájọ́ kò ní jẹ́ abajade òtítọ́ pé a ti gbé nínú àṣìṣe, bí kò ṣe nítorí pé a ti ṣàìka àwọn ànfààní tí Ọ̀run rán wá láti ṣàwárí òtítọ́. Àwọn ọ̀nà láti di ẹni tí ó ní ìmọ̀ pẹ̀lú òtítọ́ wà láàárín ìwọ̀n àyè gbogbo ènìyàn; ṣùgbọ́n, gẹ́gẹ́ bí ọba aláfọ̀rìṣà, onímọtara-ẹni-nìkan náà, a ń fi àkíyèsí púpọ̀ síi sí ohun tí ń yọ etí létí, tí ń dùn mọ́ ojú, tí ó sì ń tẹ́ inú ahọ́n lọ́rùn, ju sí àwọn nǹkan tí ń sọ ọkàn di ọlọ́rọ̀, ìṣúra àtọ̀runwá ti òtítọ́. Nípasẹ̀ òtítọ́ ni a fi lè dáhùn ìbéèrè ńlá náà pé, ‘Kí ni èmi gbọdọ̀ ṣe kí a lè gbà mí là?’” Bible Echo, September 17, 1894.