Ìwé náà The Keys of This Blood: The Struggle for World Dominion Between Pope John Paul II, Mikhail Gorbachev, and the Capitalist West, ni Malachi Martin kọ, a sì tẹ̀ é jáde ní àkọ́kọ́ ní ọdún 1990. Martin ṣàyẹ̀wò ipa Pope John Paul II gẹ́gẹ́ bí ẹni ìyípadà nínú òṣèlú àgbáyé àti ọ̀rọ̀ ìbálòpọ̀ orílẹ̀-èdè ní ìdá kejì ọ̀rúndún ogún. Ó sọ̀rọ̀ nípa ipa Pope náà nínú ìwópalẹ̀ Ẹ̀sìn Kọ́múníìsì ní Ìlà Oòrùn Yúróòpù. Ìwé náà gbé ojú-ìwòye Kátólíìkì kalẹ̀ nípa àwọn ìsúnáṣiṣẹ́ tí ó mú ìmúṣẹ ẹsẹ̀ ogójì ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá wá, ní àkókò ìkẹyìn ní ọdún 1989.

Martin ṣe àyẹ̀wò ìṣísẹ̀ agbára inú ti Soviet Union lábẹ́ aṣáájú Mikhail Gorbachev, ní pàtàkì pẹ̀lú fífi ojú sí àwọn ìlànà Gorbachev ti “glasnost” (ìṣípayá) àti “perestroika” (àtúntò). Ó jíròrò àwọn ìpenija tí ó dojú kọ Soviet Union àti àwọn ìsapá Gorbachev láti tún ètò Komunisiti ṣe. Ó ṣàwárí àwọn ìfọ̀kànbalẹ̀ ìṣèlú àgbáyé àti àwọn ìjàkadì agbára láàárín Soviet Union (ọba gúúsù—dragoni), Ṣọ́ọ̀ṣì Kátólíìkì (ọba àríwá—ẹranko náà), àti ohun tí ó pè ní Ìwọ̀ Oòrùn alákọ̀sílẹ̀ (ọmọ-ogun aṣojú ọba àríwá—wòlíì èké). Ó jíròrò àwọn ìjà ìmọ̀ràn-ìgbàgbọ́, iṣẹ́ amí, àti àwọn ìṣe ìkọ̀kọ̀ tí wọ́n jẹ́ àfihàn àkókò Ogun Tútù, ó sì ṣe àyẹ̀wò àwọn ìsapá ti oríṣiríṣi àwọn olùṣeré láti dá ọjọ́ ọ̀la ayé ní ìrísí.

Martin tẹnumọ̀ ìjẹ́pàtàkì ẹ̀sìn Kátólíìkì gẹ́gẹ́ bí agbára kan nínú òṣèlú àti ìbánisọ̀rọ̀ àjọṣepọ̀ àgbáyé. Ó jiyàn pé Ìjọ Kátólíìkì, lábẹ́ àkóso Póòpù John Paul II, kó ipa pàtàkì gidigidi nínú mímú ìtàn gbà ọ̀nà rẹ̀ ní àkókò yìí àti nínú nípa lórí àbájáde Ogun Tútù. Ó fi ipa John Paul sí àyíká ìfarahàn Màríà ní Fatima, Portugal, ó sì tọ́ka sí ipa tí Fatima ní lórí àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ àgbáyé àti ipa Ìjọ Kátólíìkì nínú mímú ìtàn gbà ọ̀nà rẹ̀. Martin daba pé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tó wáyé ní Fatima ní àwọn ìtumọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ àti ti ìṣèlú-ayé tó ṣe pàtàkì, ní pàtàkì nínú àyíká àkókò Ogun Tútù.

Martin ṣe àyẹ̀wò àwọn àṣírí mẹ́ta ti Fatima, tí a ní pé Wúńdíá Màríà fi hàn fún àwọn ọmọ olùṣọ́ àgùntàn kéékèèké mẹ́ta ní Fatima ní ọdún 1917. Ó dábàá pé àṣírí kẹta náà, èyí tí Vatican kọ́kọ́ pa mọ́ ní ìkọ̀kọ̀ tí wọ́n sì ṣẹ̀ṣẹ̀ tú u jáde ní ọdún 2000, ní àwọn ìkìlọ̀ àpókálípítì nípa ọjọ́ iwájú Ìjọ Kátólíìkì àti ayé. Martin jiyàn pé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tó wáyé ní Fatima, títí kan àwọn ìfarahàn àti àwọn ìránṣẹ́ tí Wúńdíá Màríà gbé kalẹ̀, ní àwọn àbájáde pàtàkì fún òṣèlú àgbáyé àti fún ìjàkadì láàárín komunísìmù àti kápítálísìmù ní àsìkò Ogun Tútù.

Martin tẹnumọ ipa Pope John Paul II gẹ́gẹ́ bí àwòrán pàtàkì kan nínú ìmúṣẹ àwọn àsọtẹ́lẹ̀ Fatima. Ó dábàá pé John Paul II rí ara rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí “bíṣọ́ọ̀bù nínú aṣọ funfun” tí a mẹ́nuba nínú àṣírí kẹta ti Fatima, àti pé ó wo ipò póòpù rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́-ìránṣẹ́ kan láti dojú kọ àwọn agbára ibi àti láti gbé ìmúdọ̀tun ẹ̀mí lárugẹ nínú Ṣọ́ọ̀ṣì Kátólíìkì àti nínú àwùjọ lápapọ̀.

Martin dábàá pé àwọn ìfẹ̀ṣẹ̀rọ̀ Fatima tẹnumọ́ pàtàkì ogun ẹ̀mí àti àìní tí ó wà fún Ìjọ Kátólíìkì láti dojú kọ agbára ìbì, yálà nínú Ìjọ tàbí níta rẹ̀. Ó jiyàn pé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ṣẹlẹ̀ ní Fatima pèsè ìlànà ẹ̀mí àti ti ìwà rere fún ìmòye àti fún ìfarahàn sí àwọn ìpenija tí ó dojú kọ aráyé nínú ayé òde òní. Àwọn ìfẹ̀ṣẹ̀rọ̀ Fatima dúró gẹ́gẹ́ bí ìfẹ̀ṣẹ̀rọ̀ Satani tí ń mú Kátólíìsísìmù wà ní ipò láti gba Satani gẹ́gẹ́ bí Kristi, nígbà tí ó bá “ṣe àfarawé” Kristi ní òfin ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́.

“Sátánì yóò ṣe iṣẹ́ ìyanu láti tàn àwọn tí ń gbé ayé jẹ. Ìgbàgbọ́ ẹ̀mí yóò ṣe iṣẹ́ rẹ̀ nípa mímú kí a fi àwọn òkú ṣe àfarawé. Àwọn ẹgbẹ́ ẹ̀sìn wọ̀nyí tí kọ̀ láti fetí sí àwọn ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ Ọlọ́run yóò wà lábẹ́ ẹ̀tàn agbára, wọn yóò sì dara pọ̀ mọ́ agbára ìjọba láti ṣe inúnibíni sí àwọn ènìyàn mímọ́. Àwọn ìjọ Pùrótẹ́sítáǹtì yóò dara pọ̀ mọ́ agbára póòpù láti ṣe inúnibíni sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run tí ń pa àwọn àṣẹ mọ́. Èyí ni agbára náà tí ó dá ètò ńlá inúnibíni náà sílẹ̀, èyí tí yóò lo ìkà ìṣàkóso ẹ̀mí lórí ẹ̀rí ọkàn àwọn ènìyàn.

“‘Ó ní ìwo méjì bí ọ̀dọ́-àgùntàn, ó sì ń sọ̀rọ̀ bí dragoni.’ Bí wọ́n tilẹ̀ jẹ́wọ́ pé àwọn jẹ́ ọmọ-ẹ̀yìn Ọ̀dọ́-àgùntàn Ọlọ́run, àwọn ènìyàn kún fún ẹ̀mí dragoni. Wọ́n jẹ́wọ́ pé àwọn jẹ́ onírẹ̀lẹ̀ àti oníwọ̀ntúnwọ̀nsì, ṣùgbọ́n wọ́n ń sọ̀rọ̀, wọ́n sì ń ṣe òfin pẹ̀lú ẹ̀mí Sátánì, tí wọ́n fi ń fi hàn nípa iṣẹ́ wọn pé wọ́n jẹ́ òdìkejì ohun tí wọ́n ń jẹ́wọ́ pé àwọn jẹ́. Agbára tí ó dàbí ọ̀dọ́-àgùntàn yìí darapọ̀ mọ́ dragoni ní ṣíṣe ogun sí àwọn tí ń pa àwọn àṣẹ Ọlọ́run mọ́ tí wọ́n sì ní ẹ̀rí Jésù Kristi. Sátánì náà sì darapọ̀ mọ́ àwọn Pùròtẹ́sítáǹtì àti àwọn Pápá, ó ń ṣiṣẹ́ pọ̀ pẹ̀lú wọn gẹ́gẹ́ bí ọlọ́run ayé yìí, ó ń pàṣẹ fún àwọn ènìyàn bí ẹni pé àwọn jẹ́ ọmọ abẹ́ ìjọba rẹ̀, kí a lè lò wọ́n, kí a lè ṣàkóso wọn, kí a sì lè darí wọn gẹ́gẹ́ bí ó ṣe wù ú.

“Bí àwọn ènìyàn kò bá faramọ́ láti tẹ àwọn òfin Ọlọ́run mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹsẹ̀, ẹ̀mí dragoni ni a ń fi hàn. Wọ́n a fi wọ́n sẹ́wọ̀n, a mú wọn wá síwájú àwọn ìgbìmọ̀, a sì jẹ wọ́n ní owó ìtanràn. ‘Ó mú gbogbo ènìyàn, kékeré àti ńlá, ọlọ́rọ̀ àti tálákà, òmìnira àti ẹrú, kí wọ́n gba àmì kan sí ọwọ́ ọ̀tún wọn, tàbí sí iwájú orí wọn’ [Ìṣípayá 13:16]. ‘Ó sì ní agbára láti fi ẹ̀mí fún àwòrán ẹranko náà, kí àwòrán ẹranko náà lè sọ̀rọ̀, kí ó sì mú kí a pa gbogbo àwọn tí kò bá foríbalẹ̀ fún àwòrán ẹranko náà’ [ẹsẹ̀ 15]. Báyìí ni Satani ṣe gba ẹ̀tọ́ àṣẹ tí ó jẹ́ ti Jèhófà ní ìkà. Ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀ jókòó ní ipò Ọlọ́run, ó ń kéde ara rẹ̀ pé òun ni Ọlọ́run, ó sì ń hùwà lókè Ọlọ́run.” Manuscript Releases, volume 14, 162.

Kírísítì-àtakò jẹ́ àmì àpẹẹrẹ fún pàápàá Romu àti Sátánì pẹ̀lú, nítorí pé pàápàá Romu ni aṣojú Sátánì lórí ilẹ̀ ayé. “Báyìí ni Sátánì ṣe gba àwọn ànfààní àṣẹ Jehofa lọ́wọ́. Ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀ náà jókòó lórí ìtẹ́ Ọlọ́run, ó ń kéde ara rẹ̀ pé òun jẹ́ Ọlọ́run, ó sì ń hùwà lókè Ọlọ́run.” Èrò Sátánì ni láti ṣàkóso ayé dé bẹ́ẹ̀ nígbà tí ó bá ti gba àkóso, tí yóò fi máa pàṣẹ “fún ènìyàn bí ẹni pé wọ́n jẹ́ ọmọ-abẹ́ ìjọba rẹ̀, kí a lè lò wọ́n, kí a sì máa ṣàkóso wọn, kí a sì máa darí wọn gẹ́gẹ́ bí ó ṣe wù ú.” Kí ó lè ní ìtẹ́ ẹ̀sìn kan láti inú rẹ̀ máa jọba, ó dá Ṣọ́ọ̀ṣì Kátólíìkì sílẹ̀, àti kí ó lè ní ìtẹ́ òṣèlú kan láti inú rẹ̀ máa jọba, ó dá Ìṣọ̀kan Àgbáyé sílẹ̀.

“Àdàpọ̀ yìí láàárín ẹ̀sìn àwọn abọ̀rìṣà àti ẹ̀sìn Kristẹni yọrí sí ìdàgbàsókè ‘ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀’ tí a ti sọ tẹ́lẹ̀ nínú àsọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó ń tako Ọlọ́run, tí ó sì ń gbé ara rẹ̀ ga ju Ọlọ́run lọ. Ètò ńláǹlà yẹn ti ẹ̀sìn èké jẹ́ iṣẹ́ ọnà àgbàyanu ti agbára Sátánì—àpáta ìrántí àwọn ìsapá rẹ̀ láti fi ara rẹ̀ jókòó lórí ìtẹ́ láti jọba lórí ayé gẹ́gẹ́ bí ìfẹ́ tirẹ̀.” The Great Controversy, 50.

Ìyanu Fátímà, àti àsọtẹ́lẹ̀ Sátánì tí ó wà nínú rẹ̀, ni ohun tí Sátánì ti lò láti pèsè àyè àsọtẹ́lẹ̀ kan tí ó jẹ́ kí Ẹ̀sìn Kátólíìkì lè tètè fi ìjọ wọn lé e lọ́wọ́, nígbà tí yóò farahàn, tí yóò sì fara wé Kristi. Ìfara-wé Kristi rẹ̀ bẹ̀rẹ̀ ní òfin Ọjọ́ Àìkú tí yóò dé láìpẹ́, tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú ẹsẹ̀ kẹrìndínlógún, ẹsẹ̀ kejìlélógún, ẹsẹ̀ kọkànlélọ́gbọ̀n, àti ẹsẹ̀ kọkànlélógójì nínú Danieli orí kọkànlá.

“Nípasẹ̀ àṣẹ tí yóò fi mú kí a gbé ìdásílẹ̀ Ìjọ Papacy kalẹ̀ ní ìtakora sí òfin Ọlọ́run, orílẹ̀-èdè wa yóò ya ara rẹ̀ kúrò ní òdodo pátápátá. Nígbà tí Protestanti yóò na ọwọ́ rẹ̀ kọjá àfonífojì láti di ọwọ́ agbára Romu mú, nígbà tí yóò tẹ̀ síwájú kọjá ọ̀gbun láti fi ọwọ́ kan ọwọ́ Ẹ̀mí-èrò, nígbà tí, lábẹ́ agbára ìfọwọ́sowọ́pọ̀ mẹ́ta yìí, orílẹ̀-èdè wa yóò sẹ́ gbogbo ìlànà Ìwé-Òfin rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìjọba Protestanti àti olómìnira, tí yóò sì ṣe àtètò fún ìtankálẹ̀ irọ́ àti ìtànjẹ ti papal, nígbà náà ni a lè mọ̀ pé àkókò ti dé fún iṣẹ́ àgbàyanu Satani, àti pé òpin ti súnmọ́lé.” Testimonies, volume 5, 451.

Ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, “àkókò ti dé fún iṣẹ́ ìyanu ti Satani.” Nínú Ìfihàn orí kẹtàlá, ẹsẹ̀ kọkànlá, Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà “ń sọ̀rọ̀” gẹ́gẹ́ bí dragoni, lẹ́yìn náà nínú ẹsẹ̀ kẹtàlá, tí ó kàn ń tọ́ka sí ohun tí ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà “ń sọ̀rọ̀,” nípa fífi òfin Ọjọ́ Àìkú kalẹ̀, Satani farahàn láti pe iná sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run.

“Àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run, tí ojú wọn yóò tan ìmọ́lẹ̀ tí yóò sì ń ràn pẹ̀lú ìyàsọ́tọ̀ mímọ́, yóò máa yára láti ibì kan sí ibòmíràn láti kéde ìráńṣẹ́ náà láti ọ̀run wá. Nípasẹ̀ ẹgbẹẹgbẹ̀rún ohùn, káàkiri gbogbo ayé, a ó fi ìkìlọ̀ náà hàn. A ó ṣe iṣẹ́ ìyanu, a ó mú àwọn aláìsàn láradá, àwọn àmì àti iṣẹ́ àgbàyanu yóò sì máa tẹ̀lé àwọn onígbàgbọ́. Sátánì pẹ̀lú ń ṣiṣẹ́, pẹ̀lú àwọn iṣẹ́ àgbàyanu èké, àní títí ó fi mú iná sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá ní ojú àwọn ènìyàn. Ìfihàn 13:13. Báyìí ni a ó ṣe mú àwọn olùgbé ayé wá sí ibi tí wọn yóò ti gbé ipò wọn.” The Great Controversy, 611, 612.

Àwọn ìránṣẹ́ Fátímà ni a fi ìyanu kan jẹ́rìí sí, èyí tí àwọn ìwé ìròyìn ìjọba aláìgbàgbọ́ nínú Ọlọ́run, tí wọ́n lọ síbẹ̀ láti tako àwọn ẹ̀sùn tí a ti ṣe nípa bí ẹni tí a ń pè ní Wúńdíá Màríà ṣe ń bẹ àwọn ọmọ mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà wò ní ọjọ́ kẹtàlá oṣù kọ̀ọ̀kan láti May títí di ìyanu náà ní October 13, 1917, jẹ́rìí sí. Gbogbo iléeṣẹ́ ìròyìn aláìgbàgbọ́ nínú Ọlọ́run tí ó wà ní Fátímà ní àkókò ìyanu náà jẹ́rìí sí ìṣẹ̀lẹ̀ náà. Ìyanu tòótọ́ ni (ti Sátánì).

Gẹ́gẹ́ bí Malachi Martin ṣe tọ́ka sí i nínú ìwé rẹ̀, Póòpù John Paul ni a ń darí nípasẹ̀ ìfọkànsìn rẹ̀ sí Màríà ti Fatima. Àsọtẹ́lẹ̀ aṣírí ti Fatima, èyí tí a kò fi hàn títí di ọdún 2000, jẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ ti Sátánì ní tòótọ́, ṣùgbọ́n ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn Jesu ń tún àwọn ọjọ́ ìbẹ̀rẹ̀ ṣe. Ìwé tó jùlọ ní ọjọ́-ori nínú Bíbélì, ìwé àkọ́kọ́ tí Mósè kọ, ni ìwé Jobu, ó sì fi hàn pé Jobu, ẹni tí ó dúró fún ẹgbẹ̀rún kan, ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì, nítorí pé gbogbo àwọn àsọtẹ́lẹ̀ ni a mú ṣẹ ní pípé jùlọ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Sátánì, nínú ìtàn Jobu, ni a jẹ́ kí ó mú ikú àti ìparun wá sórí Jobu, fún ète ìdánwò Jobu. Àwọn iṣẹ́ ìyanu tí a jẹ́ kí Sátánì ṣe ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn jẹ́ iṣẹ́ ìyanu gidi. Wọ́n jẹ́ iṣẹ́ ìyanu ti Sátánì, ṣùgbọ́n Ọlọ́run ti jẹ́ kí Sátánì ṣe ìṣe àṣẹ́gun rẹ̀ tó ga jùlọ, fún ìdí kan náà tí ó fi jẹ́ kí Sátánì dán Jobu wò.

“Ọ̀pọ̀ ènìyàn ń sapá láti ṣàlàyé àwọn ìfarahàn ti ẹ̀mí nípa fífi wọ́n kà pátápátá sí ẹ̀tàn àti ọgbọ́n ọwọ́ alágbàbẹ̀rẹ̀. Ṣùgbọ́n bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé òótọ́ ni pé àwọn àbájáde ìmẹ́tàn ni a ti ń gbé kalẹ̀ ní ọ̀pọ̀ ìgbà gẹ́gẹ́ bí ìfarahàn tòótọ́, síbẹ̀, àwọn ìfihàn agbára àìlèdá ènìyàn tí ó ṣe kedere ti wà pẹ̀lú. Ìkọlù-ìkọlù àdììtú tí ẹ̀mí-ẹ̀sìn òde-òní fi bẹ̀rẹ̀ kì í ṣe àbájáde ẹ̀tàn tàbí ọgbọ́n àrékérekè ènìyàn, bí kò ṣe iṣẹ́ tààràtà àwọn áńgẹ́lì ibi, tí wọ́n fi ṣàgbékalẹ̀ ọ̀kan nínú àwọn ìtànjẹ tí ó ṣàṣeyọrí jùlọ fún ìparun ọkàn. Ọ̀pọ̀ ènìyàn ni a ó dẹkùn mú nípasẹ̀ ìgbàgbọ́ pé ẹ̀mí-ẹ̀sìn jẹ́ ẹ̀tàn ènìyàn lásán; nígbà tí a bá mú wọn dojú kọ àwọn ìfarahàn tí wọn kò lè ṣe bí kò ṣe kà sí ohun àìlèdá ènìyàn, a ó tàn wọ́n jẹ, a ó sì mú wọn gba wọ́n gẹ́gẹ́ bí agbára ńlá ti Ọlọ́run. A ko gbọ́dọ̀ foju kọ ẹ̀rí ti Ìwé Mímọ́ nípa àwọn iṣẹ́ ìyanu ti Sátánì. Nípa ìrànlọ́wọ́ rẹ̀, àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin ni a máa mú lára dá. Iná ni yóò sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run níwájú ènìyàn. A sọ fún wa pé nípasẹ̀ “àwọn iṣẹ́ ìyanu èké” ni yóò fi tàn àwọn olùgbé ayé jẹ. Ju ìyanu lásán lọ ni a sọ tẹ́lẹ̀ níbí. Àwọn ènìyàn yóò jẹ́ ìyàlẹ́nu sí i ju ìfarahàn náà fúnra rẹ̀. Kì í ṣe àwọn ọkùnrin nìkan ni yóò jẹ́ pé wọ́n ń dibọn pé wọ́n ń ṣe iṣẹ́ ìyanu; àwọn ìyanu ní a ó ṣe ní tòótọ́. “Ó sì ń ṣe àwọn iṣẹ́ àgbàyanu ńlá, tó fi jẹ́ pé ó mú iná sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá sórí ilẹ̀ níwájú ènìyàn, ó sì tàn àwọn tí ń gbé ayé jẹ nípasẹ̀ àwọn iṣẹ́ ìyanu wọ̀nyí.” Ifihan 13:13, 14. A kò ṣàpèjúwe ẹ̀tàn lásán níbí. A ó tàn ènìyàn jẹ nípasẹ̀ àwọn iṣẹ́ ìyanu tí àwọn aṣojú Sátánì ní agbára láti ṣe, kì í ṣe nípasẹ̀ àwọn iṣẹ́ ìyanu tí wọ́n kàn dibọn pé wọ́n lè ṣe. Ọba òkùnkùn, ẹni tí ó ti fi gbogbo agbára ọgbọ́n rẹ̀ sí iṣẹ́ ìmẹ́tàn fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀rúndún, máa ń yí ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ àti àìmọ̀kan àwọn ènìyàn padà sí rere fún ète tirẹ̀. Sí àwọn ọlọ́lá àti àwọn olóye ayé, ó sọ pé: “Ẹ má ṣe yọ ara yín lẹ́nu nípa ẹ̀mí-ẹ̀sìn. Ó jẹ́ ìtàn àròsọ atijọ́, tí kò sí irú ohun bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹ̀mí, tàbí àwọn ẹ̀dá ẹ̀mí. Gbogbo irú ohun tí wọ́n ń pe ní ìfarahàn àìmọ̀ yìí jẹ́ ẹ̀tan; kì í ṣe gidi.” Ṣùgbọ́n síwájú àwọn olólùfẹ́ ẹ̀mí-ẹ̀sìn ó tan imọ́lẹ̀ kan tí ó yàtọ̀ pátápátá. Gẹ́gẹ́ bí aṣáájú wọn, ó ti pa ojú wọn mọ́ sí ara rẹ̀, ṣùgbọ́n ó ṣàlérí fún wọn ìlera, ìbùkún, àti ìmọ̀ àti agbára púpọ̀. Nígbà náà ni ó pè wọ́n pé kí wọ́n gbádùn ìfẹ́ ayé àti ìgbádùn ẹlẹ́ṣẹ̀. Nínú ìfẹ́ wọn sí igbadun ni wọ́n gbàgbé Ọlọ́run àti ọ̀run.”

“Àwọn ènìyàn wọ̀nyí kò ka ẹ̀rí Ìwé Mímọ́ sí nípa àwọn iṣẹ́ ìyanu tí Sátánì àti àwọn aṣojú rẹ̀ ń ṣe. Nípa ìrànlọ́wọ́ Sátánì ni wọ́n ṣe jẹ́ kí àwọn onídán Fáráò lè ṣe àfarawé iṣẹ́ Ọlọ́run. Pọ́ọ̀lù jẹ́rìí pé kí ìbọ̀wọ̀ kejì Kristi tó dé, irú àwọn ìfihàn agbára Sátánì bẹ́ẹ̀ yóò wà. Wíwá Olúwa ni a ó ṣáájú rẹ̀ pẹ̀lú ‘iṣiṣẹ́ Sátánì pẹ̀lú gbogbo agbára àti àmì àti iṣẹ́ ìyanu èké, àti pẹ̀lú gbogbo ìtànjẹ àìṣòdodo.’ 2 Thessalonians 2:9,10. Àti pé aposteli Johanu, nígbà tí ó ń ṣàpèjúwe agbára iṣẹ́ ìyanu tí a ó fi hàn ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, ó kéde pé: ‘Ó ń ṣe iṣẹ́ ìyanu ńlá, tóbẹ́ẹ̀ tí ó fi ń sọ iná kalẹ̀ láti ọ̀run wá sórí ilẹ̀ ayé ní ojú àwọn ènìyàn, ó sì ń tan àwọn tí ń gbé lórí ilẹ̀ ayé jẹ́ nípasẹ̀ àwọn iṣẹ́ ìyanu wọ̀nyí tí ó ní agbára láti ṣe.’ Revelation 13:13, 14. Kì í ṣe èké àfarawé lásán ni a ti sọ tẹ́lẹ̀ níbí. Àwọn ènìyàn ni a ń tàn jẹ́ nípasẹ̀ àwọn iṣẹ́ ìyanu tí àwọn aṣojú Sátánì ní agbára láti ṣe, kì í ṣe àwọn èyí tí wọ́n kàn ń sọ pé àwọn lè ṣe.” The Great Controversy, 553.

Àwọn ìfihàn Fatima nínú ìwé Malachi Martin ni a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí ìtòléṣẹẹsẹ àsọtẹ́lẹ̀ ti Ìjọ Kátólíìkì ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìjàkadì inú kan nínú ìjọ náà, èyí tí a lè ṣàpèjúwe bí póòpù rere lòdì sí póòpù búburú, tàbí bí póòpù alábojútó-ìlànà àtẹnudẹ́rùn lòdì sí póòpù onítẹ̀síwájú-òmìnira. Póòpù alábojútó-ìlànà àtẹnudẹ́rùn náà, àti gẹ́gẹ́ bí ìtumọ̀ Martin nípa iṣẹ́ ìyanu náà, póòpù rere náà, dá òye rẹ̀ lórí Ìgbìmọ̀ Fatikani Kìíní, tí a tún mọ̀ sí Vatican I, èyí tí ó wáyé láti ọjọ́ 8 Oṣù Kejìlá, 1869 sí ọjọ́ 20 Oṣù Keje, 1870, tí Póòpù Pius IX pèjọ, tí ó sì dojú kọ́ ní pàtàkì sí ṣíṣe àlàyé dógímà àìṣeṣìṣe póòpù àti sí mímú ọwọ́ sí oríṣìíríṣìí ìṣòro ẹ̀kọ́-ìjọsìn àti ẹ̀kọ́ ìgbàgbọ́ tí ó dojú kọ Ìjọ Kátólíìkì ní àkókò náà. Ìgbìmọ̀ Fatikani Kejì, tí a sábà mọ̀ sí Vatican II, wáyé pẹ́ jù lọ lẹ́yìn náà, láti ọjọ́ 11 Oṣù Kẹwàá, 1962 sí ọjọ́ 8 Oṣù Kejìlá, 1965. Póòpù John XXIII ni ó pè é jọ, Póòpù Paul VI sì tẹ̀síwájú pẹ̀lú rẹ̀ lẹ́yìn ikú John XXIII.

Àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ti Ìjọ Kátólíìkì, gẹ́gẹ́ bí Martin ti sọ ọ́, ń tọ́ka sí ìjàkadì láàárín àìṣeéṣe àṣìṣe àti ipò-àkóso àkọ́kọ́ ti ìjọ Romu gẹ́gẹ́ bí a ti gbé kalẹ̀ nínú Vatican I, ní ìdíkejì pẹ̀lú ìmọ̀ òmìnira tí Francis, póòpù tí wọ́n ti jí, ń fi hàn lọ́wọ́lọ́wọ́, tí a sì ṣojú fún nínú àwọn ìwé Vatican II. Martin dábàá pé nínú ìjàkadì fún àwọn ọ̀nà méjèèjì wọ̀nyí ti iṣàkóso ìjọ, ogun àgbáyé kẹta bẹ̀rẹ̀ sí í rú, Jésù sì padà wá, ó sọ̀kalẹ̀ wá sí ayé, ó sì fi ìbùkún rẹ̀ lé póòpù rere náà lórí, ó sì gba ìtẹ́ Ìjọ Kátólíìkì.

Nínú ẹsẹ̀ kẹtàlá títí dé kẹẹ́dógún, ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá, ìtàn tí ó ṣáájú lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ òfin Ọjọ́ Àìkú ti ẹsẹ̀ kẹrìndínlógún, ń ṣàpèjúwe ogun kẹta àti ti ìkẹyìn nínú àwọn ogun aṣojú. Òun ni ogun tí ó tẹ̀lé ìṣẹ́gun Putin nínú ẹsẹ̀ kọkànlá àti kejìlá, ṣùgbọ́n ní àárín àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta wọ̀nyí, ẹsẹ̀ kẹrìnlá ń tọ́ka sígbà tí Kátólíìkì wọ inú ìtàn àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.

Gẹ́gẹ́ bí Isaiah ti sọ, a gbàgbé aṣẹ́wó Róòmù ní àkókò ìjọba ààmì ọdún àádọ́rin ti ìjọba kẹfà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Ní ìgbà àkọ́kọ́ tí a fi ìjọ pàápàá jókòó lórí ìtẹ́ lórí ayé ní ọdún 538, àmì ọ̀nà tí ó ṣáájú ìjokòó-ìtẹ́ rẹ̀ ni àṣẹ Justinian ní ọdún 533.

Ìtàn tó yí àṣẹ Justinian ká fi hàn pé Justinian wá láti mú ìṣàkóso rẹ̀ lórí ìjọba rẹ̀ dúró ṣinṣin nípa fífi òpin sí àríyànjiyàn ẹ̀sìn tí ó ti ń fa rúkèrúdò nínú ìjọba náà. Àríyànjiyàn náà ni bóyá ìjọ Constantinople ní ìlà-oòrùn, tàbí ìjọ Rome ní ìwọ̀-oòrùn, ni olórí ìjọ tí a ń pè ní ti Kristẹni. Nínú ẹsẹ̀ kẹtàlá, ààrẹ́ ìkẹyìn ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà yóò dojú kọ àríyànjiyàn kan tí yóò fi í mú un bá ìtàn Justinian lọ ní ìbámu, kí ó sì kéde pé ìjọ Kátólíìkì ni olórí àwọn ìjọ, àti olùtúnṣe àwọn aláìgbàgbọ́-òtítọ́, kí ó lè fi ìdásílẹ̀ àtìlẹ́yìn òṣèlú tí ó ṣe pàtàkì mú agbára rẹ̀ dúró ṣinṣin.

A kò gbọ́dọ̀ fi ìgbẹ́kẹ̀lé kankan sínú àwọn àsọtẹ́lẹ̀ Sátánì ti Fatima, ṣùgbọ́n a ní láti rí ohun tí a ti fi hàn nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run. Ní ìbẹ̀rẹ̀ ọ̀rúndún ogún, ìwo méjèèjì ẹranko ayé wọ inú ìran kẹta wọn, èyí tí í ṣe ìran ìfaradàpọ̀. Ìwo Republikani fi ètò owó rẹ̀ lé àwọn oníbánkì ayé lọ́wọ́, àwọn tí wọ́n tọpasẹ̀ ìpilẹ̀ṣẹ̀ wọn padà sí ilé Àpáta Pupa, àwọn Rothschild, àti ìbáṣepọ̀ àdììtú rẹ̀ pẹ̀lú Illuminati, Freemasonry, àwọn àwùjọ àṣírí àti ìlànà Jesuit. Sister White kilọ̀ ní tààrà fún wa nípa àwọn ẹ̀yà wọ̀nyí. Ní àkókò kan náà náà, Adventismu Laodicea, gẹ́gẹ́ bí ìwo Pùrótẹ́sítáǹtì, fi àwọn ilé ẹ̀kọ́ àti àwọn ilé iṣẹ́ ẹ̀sìn rẹ̀ sílẹ̀ fún ìṣàkóso ayé.

Nínú àsìkò yẹn gan-an, ọba gúúsù ti òde-òní bẹ̀rẹ̀ ìtàn rẹ̀ pẹ̀lú Ìyíká Rọ́ṣíà, àti ọba àríwá ti òde-òní bẹ̀rẹ̀ ìtàn rẹ̀ pẹ̀lú iṣẹ́ ìyanu Fátímà. Gẹ́gẹ́ bí Malachi Martin ṣe tẹnu mọ́ ọn nínú ìwé rẹ̀, yàtọ̀ sí ìjà inú láàárín póòpù rere àti póòpù búburú, àwọn ìránṣẹ́ Fátímà ṣàfihàn ìjà ti Kátólíìkìsíìmù ń bá àìgbàgbọ́ nínú Ọlọ́run ní gbogbogbòò, ṣùgbọ́n ní pàtàkì jù lọ lòdì sí àìgbàgbọ́ nínú Ọlọ́run ti Rọ́ṣíà. Àṣírí náà tí póòpù ní ọdún 1917 ní láti fi ṣe ìgbésẹ̀ ní inú ìlérí (ti Sátánì) pé, bí póòpù bá pe ìpàdé conclave kan, tí yóò sì ya Rọ́ṣíà sọ́tọ̀ sí Wúńdíá Màríà, nígbà náà kò ní sí ogun ayé kejì. Ó tún sọ pé bí póòpù bá kọ̀, Rọ́ṣíà yóò tan ìmọ̀ ọgbọ́n rẹ̀ ká jìnà sí gbòòrò, lẹ́yìn náà sì ogun ayé mìíràn yóò wá.

Ogun àgbáyé kejì ní ogun ti Ìjọ Kátólíìkì gbé jagun sí Kọ́múníìsìmu ti Rọ́ṣíà nínú rẹ̀. Ẹgbẹ́ ọmọ-ogun aṣojú Ìjọ Kátólíìkì nínú ogun yẹn ni Jámánì Násì. Ìjọ Páápàá máa ń lo àwọn ọmọ-ogun aṣojú ní gbogbo ìgbà. Ní ọdún 1933, Ìjọ Kátólíìkì, nípasẹ̀ iṣẹ́ Cardinal Pacelli, fọwọ́ sí concordat kan pẹ̀lú Adolph Hitler tó jẹ́ kí Hitler lè gba àkóso Jámánì, àti gẹ́gẹ́ bí ẹ̀rí ti Hitler fúnra rẹ̀, àdéhùn náà (concordat), ni ó jẹ́ kí Hitler lè yanjú ìṣòro àwọn Júù. Àwọn Násì ni ọmọ-ogun aṣojú ìjọ Páápàá lòdì sí Rọ́ṣíà aláìgbàgbọ́ nínú Ogun Àgbáyé Kejì, àti nínú ogun kejì nínú àwọn ogun aṣojú náà, tí a ń mú ṣẹ nísinsìnyí ní Ukraine, a tún ń gbé e ṣẹ nípasẹ̀ ọmọ-ogun aṣojú Násì mìíràn.

A ó máa bá ìwádìí yìí lọ nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.

“Nípasẹ̀ àṣìṣe ńlá méjì náà, ìyẹn àìkú ọkàn àti ìmímọ́ ọjọ́ Àìkú, Satani yóò mú àwọn ènìyàn wá sábẹ́ ẹ̀tàn rẹ̀. Nígbà tí èyí àkọ́kọ́ ń fi ìpìlẹ̀ spiritualism lélẹ̀, èyí ìkẹ́yìn ń dá ìdè ìfọ̀kànsìn pẹ̀lú Rome sílẹ̀. Àwọn Protestant ti United States yóò jẹ́ àkọ́kọ́ nínú fífi ọwọ́ wọn kọjá hàn lórí kòtò ńlá náà láti di ọwọ́ spiritualism mú; wọn yóò na ọwọ́ kọjá orí ọ̀gbun náà láti fi ọwọ́ pàdé agbára Roman; àti lábẹ́ ipa ìṣọ̀kan mẹ́tẹ̀ẹ̀ta yìí, orílẹ̀-èdè yìí yóò tẹ̀lé ìṣísẹ̀ Rome ní fífi ẹsẹ̀ tẹ àwọn ẹ̀tọ́ ọkàn-lẹ́rí mọ́lẹ̀.

“Bí ẹ̀mí-àjẹ́ ṣe ń fara wé ìsìn Kristẹni àforúkọ-sílẹ̀ ti òní pẹkipẹki sí i, bẹ́ẹ̀ ni ó ń ní agbára púpọ̀ sí i láti tàn ènìyàn jẹ, àti láti dẹkùn mú wọn. Sátánì tìkára rẹ̀ ni a yí padà, gẹ́gẹ́ bí ìlànà ayé òde-òní. Yóò farahàn ní ìwà àńgẹ́lì ìmọ́lẹ̀. Nípasẹ̀ iṣẹ́ ẹ̀mí-àjẹ́, a óo ṣe iṣẹ́ ìyanu, a óo mú àwọn aláìsàn láradá, a óo sì ṣe ọ̀pọ̀lọpọ̀ iṣẹ́ àgbàyanu tí a kò lè sẹ́. Àti bí àwọn ẹ̀mí náà yóò ṣe jẹ́wọ́ ìgbàgbọ́ nínú Bíbélì, tí wọn yóò sì fi ọ̀wọ̀ hàn fún àwọn ètò ìjọ, iṣẹ́ wọn ni a óo gbà gẹ́gẹ́ bí ìfihàn agbára Ọlọ́run.”

“Laini ìyàtọ̀ láàárín àwọn tí ń jẹ́wọ́ pé wọ́n jẹ́ Kristianu àti àwọn aláìwà-bí-Ọlọ́run ti fẹ́rẹ̀ẹ́ di ohun tí a kò lè yà mọ́. Àwọn ọmọ ìjọ fẹ́ràn ohun tí ayé fẹ́ràn, wọ́n sì ti múrasílẹ̀ láti darapọ̀ mọ́ wọn, Satani sì pinnu láti sọ wọ́n di ọ̀kan nínú ara kan náà, kí ó sì fi bẹ́ẹ̀ fún iṣẹ́ rẹ̀ lókun nípa kíkó gbogbo wọn wọ inú ipò ẹ̀mí-òkùnkùn. Àwọn Pápísì, tí ń ṣògo nípa àwọn iṣẹ́ ìyanu gẹ́gẹ́ bí àmì dájúdájú ti ìjọ tòótọ́, ni a ó tan jẹ́ ní ìròrùn nípasẹ̀ agbára yìí tí ń ṣiṣẹ́ ìyanu; àwọn Pírótẹ́sítáǹtì náà, níwọ̀n bí wọ́n ti ti sọ apata òtítọ́ nù, a ó sì tún tan wọ́n jẹ́. Àwọn Pápísì, àwọn Pírótẹ́sítáǹtì, àti àwọn ayé yóò fi ọ̀kan ṣoṣo gba àwòrán ìwà-bí-Ọlọ́run láìní agbára rẹ̀, wọn yóò sì rí nínú ìṣọ̀kan yìí ìṣísẹ̀ ńlá kan fún ìyípadà ayé sí Kristi àti fún ìmúlẹ̀ ẹgbẹ̀rún ọdún tí a ti ń retí tipẹ́tipẹ́.”

“Nípasẹ̀ ẹ̀mí òkùnkùn, Sátánì farahàn gẹ́gẹ́ bí olùrànlọ́wọ́ fún ẹ̀yà ènìyàn, ní mímú àrùn àwọn ènìyàn láradá, àti ní ṣíṣe bí ẹni pé òun ń gbé kalẹ̀ ètò ìgbàgbọ́ ẹ̀sìn tuntun kan tí ó ga ju; ṣùgbọ́n ní àkókò kan náà ó ń ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí apanirun. Àwọn ìdánwò rẹ̀ ń darí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn sí ìparun. Àìmójútó ara nínú mímu tàbí nínú ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ àìlódodo ń yọ ìmọ̀ràn kúrò lórí ìtẹ́; ìtẹ̀lọ́rùn ti ara, ìjà, àti ìtàjẹ̀sílẹ̀ sì ń tẹ̀ lé e. Ogun máa ń yọ Sátánì létí, nítorí ó ń ru àwọn ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ búburú jùlọ ti ọkàn sókè, lẹ́yìn náà ó sì ń gbá àwọn tí wọ́n ti di ẹlẹ́gbin nínú ìwà búburú àti ẹ̀jẹ̀ lọ sínú ayérayé. Ète rẹ̀ ni láti ru àwọn orílẹ̀-èdè sókè sí ogun sí ara wọn, nítorí báyìí ni ó ṣe lè yí ọkàn àwọn ènìyàn kúrò nínú iṣẹ́ ìmúrasílẹ̀ láti dúró ní ọjọ́ Ọlọ́run.”

“Sátánì ń ṣiṣẹ́ nípasẹ̀ àwọn èròjà pẹ̀lú láti kó ìkórè rẹ̀ jọ lára àwọn ọkàn tí kò tíì mura sílẹ̀. Ó ti kẹ́kọ̀ọ́ àwọn àṣírí ilé-iṣẹ́ àdánwò ìṣẹ̀dá, ó sì ń lo gbogbo agbára rẹ̀ láti darí àwọn èròjà náà bí Ọlọ́run ti ń jẹ́ kí ó ṣeé ṣe. Nígbà tí a jẹ́ kí ó pọn Jọ́bù lójú, báwo ni kíákíá ni a ṣe gbá àwọn agbo ẹran àti màlúù, àwọn ìránṣẹ́, àwọn ilé, àti àwọn ọmọ kúrò, ìṣòro kan sì ń tẹ̀lé òmíràn bí ẹni pé ní ìṣẹ́jú kan ṣoṣo. Ọlọ́run ni ó ń dáàbò bo àwọn ẹ̀dá Rẹ̀, tí ó sì ń fi odi yí wọn ká kúrò lọ́wọ́ agbára apanirun. Ṣùgbọ́n ayé Kristẹni ti fi ẹ̀gàn hàn sí òfin Jèhófà; Olúwa yóò sì ṣe gẹ́gẹ́ bí Ó ti kéde pé Òun yóò ṣe gan-an—yóò yọ àwọn ìbùkún Rẹ̀ kúrò lórí ayé, yóò sì mú ìtọ́jú ààbò Rẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ àwọn tí ń ṣọ̀tẹ̀ sí òfin Rẹ̀, tí wọ́n sì ń kọ́ni lòdì sí i, tí wọ́n sì ń fi agbára mú àwọn ẹlòmíràn láti ṣe bẹ́ẹ̀ pẹ̀lú. Sátánì ní ìṣàkóso lórí gbogbo àwọn tí Ọlọ́run kò dáàbò bo ní pàtàkì. Yóò ṣe ojú rere, yóò sì mú kí àwọn kan láásìkí láti lè tẹ̀síwájú nínú ète tirẹ̀, yóò sì mú ìṣòro bá àwọn mìíràn, yóò sì mú kí ènìyàn gbà pé Ọlọ́run ni ó ń pọn wọn lójú.” The Great Controversy, 588, 589.