Asọtẹ́lẹ̀ Fatima jẹ́ iṣẹ́ ìmúrasílẹ̀ Satani, ní mímú Ìjọ Kátólíìkì sílẹ̀ láti fi ètò-ìṣètò wọn lé e lọ́wọ́ nígbà tí yóò ya ara rẹ̀ sí Kristi, nítorí pé ó jẹ́ “àṣetan agbára Satani—àpáta ìrántí àwọn ìsapá rẹ̀ láti fi ara rẹ̀ jókòó lórí ìtẹ́ láti jọba lórí ayé gẹ́gẹ́ bí ìfẹ́ tirẹ̀.” Àwọn tí kò ní rí àǹfààní nínú ẹ̀rí àsọtẹ́lẹ̀ tí ń dá ipa Fatima mọ̀ nínú ìtọ́sọ́nà ẹ̀sìn Kátólíìkì, nítorí àìfẹ́ wọn láti gba nínú agbára Satani láti ṣe iṣẹ́ ìyanu, ń pèsè ara wọn sílẹ̀ láti jẹ́ kí a tàn wọ́n jẹ. Asọtẹ́lẹ̀ Fatima dojú kọ ìjàkadì inú ẹ̀sìn Kátólíìkì, àti ogun Kátólíìkì sí ìgbàgbọ́ àìsí Ọlọ́run.
Ogun Ìjọ́ Kátólíìkì pẹ̀lú àìgbàgbọ́ nínú Ọlọ́run ni kókó-ọrọ ẹsẹ̀ ogójì nínú Dáníẹ́lì mọ́kànlá. Àpèjúwe ìjàkadì yẹn bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 1798, nínú ẹsẹ̀ ogójì. Ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ogun náà nínú èyí tí Napoléon, ọba gúúsù, mú póòpù ní ìgbèkùn ní ọdún 1798, àti pé ẹ̀rí tí ó wà nínú ẹsẹ̀ náà sì parí nígbà tí ọba àríwá gbá ọba gúúsù lọ ní ọdún 1989. Nínú ìtàn yẹn (1798 sí 1989), àwọn alatako méjèèjì náà ní ọdún 1917 àti 1918, ni a fi ààmì àsọtẹ́lẹ̀ sàmì sí lọ́kọ̀ọ̀kan, èyí tí ó so ẹ̀rí àwọn méjèèjì pọ̀, nígbà tí ó ṣì pa kókó-ọrọ gbogbo ẹsẹ̀ náà mọ́. Àsọtẹ́lẹ̀ Fátímà kò sí iyèméjì pé ó jẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ ti Sátánì, ṣùgbọ́n ó jẹ́ kókó-ọrọ Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run, nítorí náà ó jẹ́ ìtàn tí a gbọ́dọ̀ lóye dáadáa.
“Ààbò kan ṣoṣo fún ọkàn ní àkókò yìí ni láti máa béèrè ní gbogbo ìgbésẹ̀ pé, Kí ni Olúwa wí fún ìránṣẹ́ rẹ̀? Ọ̀rọ̀ Olúwa dúró títí láé. Bíbélì ni yóò jẹ́ ìwé ìtọ́sọ́nà wa, àti dípò kí a máa tọ́ka sí ọgbọ́n ènìyàn, kí a sì gba àwọn ìtẹnumọ̀ àwọn ẹlẹ́ẹ̀mí tí ó ní òpin gẹ́gẹ́ bí òtítọ́ àtọ̀runwá, a gbọ́dọ̀ yẹ̀wò ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí ó dájú. Ọlọ́run ti sọ̀rọ̀, ọ̀rọ̀ rẹ̀ sì ṣeé gbára lé, a sì gbọ́dọ̀ fi ìgbàgbọ́ wa balẹ̀ lórí “Báyìí ni Olúwa wí.” Ọlọ́run fẹ́ kí a kẹ́kọ̀ọ́ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ń ṣẹlẹ̀ ní àyíká wa, kí a sì fi wọ́n wé àwọn àsọtẹ́lẹ̀ inú ọ̀rọ̀ rẹ̀, kí a lè lóye pé a ń gbé ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. A fẹ́ Bíbélì wa, a sì fẹ́ mọ ohun tí a kọ sínú rẹ̀. Akẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ní ìsapá yóò gba èrè nípa ìfihàn òtítọ́ tí ó ṣe kedere, nítorí Jésù wí pé, “Ọ̀rọ̀ rẹ ni òtítọ́.” Signs of the Times, October 1, 1894.
Nínú ogun aṣojú kẹta, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú ẹsẹ̀ kẹtàlá títí dé kẹ́ẹ̀ẹ́dógún ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá, a mú agbára náà wọlé, èyí tí ń gbé ara rẹ̀ ga láti fi ìran náà múlẹ̀. Ẹsẹ̀ náà ni a mú ṣẹ ní ọdún 200 ṣáájú Kristi, nígbà tí “àwọn ará Róòmù dá sí ọ̀ràn náà ní orúkọ ọba ọmọde ilẹ̀ Ejibiti,” tí wọ́n sì “pinnu pé a gbọdọ̀ dáàbò bo ó kúrò nínú ìparun tí Áńtíókùsì àti Fílípù ti pète sí i.” Ẹsẹ̀ náà pẹ̀lú ìtàn ọdún 200 ṣáájú Kristi, fi hàn pé díẹ̀ ṣáájú òfin Ọjọ́ Àìkú, lórí àfojúsùn ààbò fún àropò Putin tí ó ti rẹ̀wẹ̀sì, ní àkókò tí Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà àti Àjọ Ìṣọ̀kan Àgbáyé (Selukusi àti Fílípù ti Makedóníà) ti pinnu láti gba àwọn agbègbè ilẹ̀ Rọ́ṣíà, kí wọ́n sì pín wọn fún àǹfààní ara wọn, Róòmù póòpù (àgbèrè Taya) yóò bẹ̀rẹ̀ sí í kọ orin rẹ̀, bí ó ti ń bọ̀ síta láti ṣe panṣágà pẹ̀lú àwọn ọba ilẹ̀-ayé.
Ọdún 533, àti pé àṣẹ Justinian ni a ó sì tún un ṣe gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ ní ti àsọtẹ́lẹ̀ nínú Ìfihàn orí kẹtàlá, ẹsẹ̀ kejì, èyí tí ń fi hàn pé dragoni náà (Romu abọ̀rìṣà) yóò pèsè ohun mẹ́ta fún ipápà.
Ẹranko náà tí mo sì rí dàbí ẹkùn; ẹsẹ̀ rẹ̀ sì dàbí ẹsẹ̀ béárì, ẹnu rẹ̀ sì dàbí ẹnu kìnnìún: dragoni náà sì fi agbára rẹ̀, àti ìtẹ́ rẹ̀, àti àṣẹ ńlá fún un. Ìfihàn 13:2.
Dragoni ti Romu keferi fi “àga” rẹ̀, (ìlú Romu) fún ìjọ páápà ní ọdún 330, nígbà tí Kọ́ńsítáńtínù gbé olú-ìlú rẹ̀ lọ sí Kọ́ńsítántínópù. Klófísì fi “agbára” ológun rẹ̀ fún ìjọ páápà láti bẹ̀rẹ̀ ní 496, àti ní 533 Jọ́sítíníánù fi “àṣẹ” ìjọba lé ìjọ páápà lọ́wọ́. Ọdún márùn-ún lẹ́yìn náà, Romu keferi gbé ìjọ páápà jókòó lórí ìtẹ́, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú ẹsẹ̀ kẹrìndínlógún, kọ́kànlélọ́gbọ̀n àti kọ́kànlélógójì ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá. Nígbà tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà bá ṣẹ́gun ogun aṣojú kẹta, ìjọ páápà yóò ti ṣẹ́gun agbára Kọ́múnístì ti Rọ́ṣíà, èyí tí ó jẹ́ kókó-ọrọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Fátímà. Àwọn ogun aṣojú náà ru àmì òtítọ́, nítorí gbogbo ogun mẹ́tẹ̀ẹ̀ta ni a mú ṣẹ nípasẹ̀ ẹgbẹ́ ọmọ-ogun aṣojú ti páápà.
Ẹgbẹ́ ọmọ-ogun aṣojú póòpù àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn ni Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà (Pùròtẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà). Ẹgbẹ́ ọmọ-ogun aṣojú àárín ni àwọn Násì ti Ukrénì, àwọn tí wọ́n tún jẹ́ ẹgbẹ́ ọmọ-ogun aṣojú Kátólíìkì lòdì sí Rọ́ṣíà Kọ́múníìsì ní Ogun Àgbáyé Kejì. Ogun àgbáyé mẹ́ta wà, bẹ́ẹ̀ sì ni ogun aṣojú mẹ́ta wà. Ogun kejì nínú ogun àgbáyé àti ogun aṣojú méjèèjì ni Násísímù. Ogun tí ń lọ nísinsìnyí ní Ukrénì ni ogun ààlà tí ó kọ́kọ́ mú ẹsẹ̀ kọkànlá àti kejìlá ṣẹ ní ogun Raphia. Ogun ní Ukrénì ni a ń mú ṣẹ báyìí ní àkókò ìkọlù kejì nínú ìkọlù mẹ́ta ti Ìsílámù ti ègbé kẹta, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Ìsílámù kò ní ìpín nínú ogun pàtó yẹn.
Ìkọlù àkọ́kọ́ jẹ́ sí ilẹ̀ ológo ti ẹ̀mí ní September 11, 2001, àti ìkẹyìn nínú àwọn ìkọlù mẹ́ta náà wà ní òfin Ọjọ́ Àìkú, ó sì tún jẹ́ sí ilẹ̀ ológo ti ẹ̀mí náà. Ìkọlù kejì nínú àwọn ìkọlù mẹ́ta ti Íslámù ti ègbé kẹta náà jẹ́ sí ilẹ̀ ológo àtijọ́ gidi ní October 7, 2023. Ogun náà ń ṣẹlẹ̀ ní agbègbè kan náà gan-an níbi tí Ptolemy ti ṣẹ́gun nínú ogun Raphia. Jésù sọ pé ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn yóò sí àwọn ogun àti àwọn ìròyìn ogun.
Àwọn ogun tí Jésù tọ́ka sí ń ṣẹlẹ̀ nínú ìtàn náà nígbà tí ipa gbogbo ìran bá ti ṣẹ, àti pé Hesekieli ni ó ṣàkọsílẹ̀ òtítọ́ náà. Nínú ìtàn náà ni a ti ṣojú ìbọ̀wọ̀lé ìbànújẹ kẹta ti Islam, ogun kejì àti ogun kẹta nínú àwọn ogun aṣojú, àtúnbọ̀ Ogun Abẹ́lé ti Amẹ́ríkà, àti àtúnbọ̀ Ogun Ìyíká ti Amẹ́ríkà. Àwọn ogun wọ̀nyí ni a ń mú ṣẹ ní àkókò ìtàn ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rin, àti ní òfin Ọjọ́ Ìsinmi tí ń bọ̀ láìpẹ́ yìí Oluwa yóò gbé ogun Rẹ̀ dìde gẹ́gẹ́ bí àsíá, bí ogun àgbáyé ikẹta àti ìkẹyìn ṣe ń bẹ̀rẹ̀, àti bí Islam ti ìbànújẹ kẹta ṣe ń pọ̀ si i nínú mímú àwọn orílẹ̀-èdè bínú.
Ẹ̀yin yóò sì máa gbọ́ nípa ogun àti ìròyìn ogun; ẹ rí i dájú pé kí a má bà yín nínú; nítorí gbogbo nǹkan wọ̀nyí gbọ́dọ̀ ṣẹlẹ̀, ṣùgbọ́n òpin kò tíì dé. Nítorí orílẹ̀-èdè yóò dìde sí orílẹ̀-èdè, àti ìjọba sí ìjọba; ìyàn yóò sì wà, àti àjàkálẹ̀-àìsàn, àti ìmìtìtì ilẹ̀, ní ibi púpọ̀. Gbogbo nǹkan wọ̀nyí ni ìbẹ̀rẹ̀ ìrora. Matteu 24:6–8.
Ní àkókò fífi èdìdì lé ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000] náà, a túmọ̀ ìpele méjì àwọn ènìyàn Ọlọ́run síta nípa agbára wọn láti rí àti láti gbọ́.
Nítorí náà ni mo ṣe ń bá wọn sọ̀rọ̀ nípa òwe: nítorí pé bí wọ́n tilẹ̀ ń wo, wọn kì í rí; bí wọ́n tilẹ̀ ń gbọ́, wọn kì í gbọ́, bẹ́ẹ̀ ni wọn kì í yé wọn. Àsọtẹ́lẹ̀ Esaias sì ṣẹ ní wọn, èyí tí ó wí pé, Ní gbígbọ́, ẹ ó máa gbọ́, ṣùgbọ́n ẹ kì yóò yé; ní ríran, ẹ ó máa rí, ṣùgbọ́n ẹ kì yóò mòye: nítorí ọkàn àwọn ènìyàn yìí ti di ààyá, etí wọn sì ti di adití sí gbígbọ́, ojú wọn ni wọ́n sì ti pa; kí wọn má bà a fi ojú wọn rí, kí wọn má bà a fi etí wọn gbọ́, kí wọn má bà a fi ọkàn wọn yé, kí wọn sì yípadà, kí n lè wo wọ́n sàn. Ṣùgbọ́n alábùkún ni ojú yín, nítorí pé wọ́n ń rí; àti etí yín, nítorí pé wọ́n ń gbọ́. Matteu 13:13–16.
Ní àkókò yẹn, tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ kẹtàlá oṣù Kẹsán, ọdún 2001, Jésù sọ pé, “ẹ̀yin yóò máa gbọ́ nípa ogun àti ìròhìn ogun.” Nínú ìwé Ìṣípayá, Jòhánù dúró fún àwọn tí ń gbọ́ ohùn Kristi.
Mo wà nínú Ẹ̀mí ní ọjọ́ Olúwa, mo sì gbọ́ lẹ́yìn mi ohùn ńlá kan, bí ti ìpè. Ìfihàn 1:10.
“Ohùn” tí ó gbọ́ dàbí “ipè,” ipè sì jẹ́ àmì ogun, ó sì gbọ́ ohùn náà lẹ́yìn rẹ̀. Nígbà náà ni ó yí padà láti rí ohùn náà.
Mo sì yí padà láti rí ohùn tí ń bá mi sọ̀rọ̀. Nígbà tí mo sì yí padà, mo rí ọ̀pá-àtùpà wúrà méje; àti ní àárín ọ̀pá-àtùpà méje náà, ẹnìkan tí ó dàbí Ọmọ ènìyàn, tí a fi aṣọ gígùn dé ẹsẹ̀ wọ̀, tí a sì fi àmùrè wúrà di ní àyà. Orí rẹ̀ àti irun rẹ̀ funfun bí irun àgùntàn, funfun bí yìnyín; ojú rẹ̀ sì dàbí ọwọ́ iná; ẹsẹ̀ rẹ̀ sì dàbí idẹ dídán, bí ẹni pé a fi iná yo wọn nínú ileru; ohùn rẹ̀ sì dàbí ìró omi púpọ̀. Ó sì ní ìràwọ̀ méje ní ọwọ́ ọ̀tún rẹ̀; idà mímú méjì tó lágbára sì jáde láti ẹnu rẹ̀; ojú rẹ̀ sì dàbí oòrùn tí ń tàn ní agbára rẹ̀. Nígbà tí mo sì rí i, mo ṣubú sí ẹsẹ̀ rẹ̀ bí ẹni pé mo ti kú. Ó sì gbé ọwọ́ ọ̀tún rẹ̀ lé mi lórí, ó ní fún mi pé, Má bẹ̀rù; Èmi ni ẹni àkọ́kọ́ àti ẹni ìkẹyìn. Ifihan 1:12–17.
Ìran Kristi tí Johanu rí nígbà tí ó yí padà láti wo ohùn náà, ni ìran kan náà tí Daniẹli rí nínú orí kẹwàá, ìran kan náà tí Isaiah rí nínú orí kẹfà, àti ìran kan náà tí Paulu rí, nígbà tí ó rí ìtàn àwọn àrá méje náà.
“Ìrẹ̀lẹ̀ kò lè yà sọ́tọ̀ kúrò nínú ìwà mímọ́ ọkàn. Bí ọkàn ṣe ń sún mọ́ Ọlọ́run sí i, bẹ́ẹ̀ ni a túbọ̀ ń rẹ ara rẹ̀ sílẹ̀, a sì ń tẹ̀ ẹ́ mọ́lẹ̀ pátápátá. Nígbà tí Jóbù gbọ́ ohùn Olúwa láti inú ìjì líle, ó ké pé, ‘Mo kórìíra ara mi, mo sì ronúpìwàdà nínú eruku àti eérú.’ Nígbà tí Isaiah rí ògo Olúwa, tí ó sì gbọ́ àwọn kérúbù ń ké pé, ‘Mímọ́, mímọ́, mímọ́ ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun,’ nígbà náà ni ó ké pé, ‘Ègbé ni fún mi, nítorí a ti parun mi!’ Dáníẹ́lì, nígbà tí òjíṣẹ́ mímọ́ náà bẹ ẹ wò, wí pé, ‘Ẹwà mi yí padà nínú mi sí ìbàjẹ́.’ Pọ́ọ̀lù, lẹ́yìn tí a ti gbé e sókè lọ sí ọ̀run kẹta, tí ó sì gbọ́ àwọn ohun tí kò bófin mu fún ènìyàn láti sọ, sọ nípa ara rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó jẹ́ ‘kékeré ju ẹni kékeré jù lọ nínú gbogbo àwọn ènìyàn mímọ́.’ Jòhánù olùfẹ́ náà ni, ẹni tí ó tẹ̀ sí àyà Jésù, tí ó sì wo ògo rẹ̀, tí ó ṣubú níwájú àwọn áńgẹ́lì bí ẹni tí ó ti kú. Bí a bá ṣe ń wo Olùgbàlà wa pẹ̀kípẹ̀kí, láìdáwọ́dúró, ni a ó ṣe máa rí ohun díẹ̀ sí i láti fọwọ́sí nínú ara wa.” Signs of the Times, April 7, 1887.
Nígbà tí Gébúrẹ́lì túmọ̀ ìran náà fún Dáníẹ́lì, ó gbé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ orí kẹ́wàá-dín-lọ́gọ́rin kalẹ̀. Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ wọ̀nyẹn ni àpèjúwe ogun, àti nínú àfihàn àwọn ogun wọ̀nyẹn ni ìran ìdí náà ti “mareh” abo, tí a sọ gẹ́gẹ́ bí “marah,” mú kí a yí Dáníẹ́lì padà sí àwòrán Kristi. Nígbà tí Kristi bá wí pé, ẹ óo gbọ́ nípa ogun, àti ìròyìn ogun, Ó ń tọ́ka sí àwọn ogun tí a gbé kalẹ̀ nínú Dáníẹ́lì orí kẹ́wàá-dín-lọ́gọ́rin. Ó tún fi hàn sí i pé, láti rí ìran tí ó mú kí ẹni tí ó ń wò ó yí padà sí àwòrán Rẹ̀, ó gbọdọ̀ yí ká, nítorí ohùn náà wà lẹ́yìn rẹ. Àwọn ogun tí a ṣàpẹẹrẹ nínú Dáníẹ́lì 11 jẹ́ àpèjúwe àwọn ogun tí ó ti ṣẹlẹ̀ nínú ìtàn àtijọ́. Nípa gbígbọ́ nípa àwọn ogun wọ̀nyẹn ní ìgbà tí ó ti kọjá, a ń kọ́ ènìyàn nípa ìtàn tí ó ń ṣẹlẹ̀ báyìí; ṣùgbọ́n kì í ṣe bí kò ṣe pé ẹni náà ní ojú láti rí àti etí láti gbọ́.
Nígbà tí Ìsíkíẹ́lì kọ pé àkókò kan yóò dé nígbà tí a kì yóò tún fa ìran náà gùn mọ́, ó jẹ́ ní ìbátan pẹ̀lú ìran Ìsíkíẹ́lì nípa ibi mímọ́ ti ọ̀run, níbi tí, láàárín àwọn nǹkan mìíràn, Ìsíkíẹ́lì ti rí “àwọn àgbá kẹ̀kẹ́ láàárín àwọn àgbá kẹ̀kẹ́,” èyí tí Sister White fi hàn gẹ́gẹ́ bí ìṣọ̀kan ìbáṣiṣẹ́ tí ó díjú ti àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ènìyàn.
“Lẹ́gbẹ̀ẹ́ etí odò Kébárì, Ìsíkíẹ́lì rí àjàkálẹ̀ afẹ́fẹ́ kan tí ó dàbí ẹni pé ó ń bọ̀ láti àríwá, ‘ìkùukùu ńlá kan, àti iná tí ń yí ara rẹ̀ ká, ìmọ́lẹ̀ sì wà ní àyíká rẹ̀, àti láti inú àárín rẹ̀ bí àwọ̀ àḿbà.’ Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àgbá kẹ̀kẹ́, tí wọ́n ń gé ara wọn kọjá, ni ẹ̀dá alààyè mẹ́rin ń rìn. Gíga lókè gbogbo àwọn wọ̀nyí ‘ni àwòrán ìtẹ́ kan, bí ìrísí òkúta sàfáyà: àti lórí àwòrán ìtẹ́ náà ni àwòrán bí ìrísí ènìyàn kan lókè rẹ̀.’ ‘Àti nínú àwọn kérúbù ni a rí ìrísí ọwọ́ ènìyàn kan ní abẹ́ ìyẹ́ wọn.’ Ìsíkíẹ́lì 1:4, 26; 10:8. Ìṣètò àwọn kẹ̀kẹ́ náà díjú gan-an tó bẹ́ẹ̀ tí ní ìwòye àkọ́kọ́ wọ́n dàbí ẹni pé wọ́n wà nínú ìdàrúdàpọ̀; ṣùgbọ́n wọ́n ń rìn ní ìṣọ̀kan pípé. Àwọn ẹ̀dá ọ̀run, tí a ń gbé ró, tí a sì ń darí wọn nípasẹ̀ ọwọ́ tí ó wà ní abẹ́ ìyẹ́ àwọn kérúbù, ni wọ́n ń mú kí àwọn kẹ̀kẹ́ wọ̀nyí rìn; lókè wọn, lórí ìtẹ́ sàfáyà, ni Ẹni Ayérayé wà; ní àyíká ìtẹ́ náà sì ni òṣùmàrè wà, ààmì àánú Ọlọ́run.”
“Gẹ́gẹ́ bí àwọn ìṣòro tí ó dàbí àgbá kẹ̀kẹ́ ṣe wà lábẹ́ ìtọ́sọ́nà ọwọ́ tí ó wà ní abẹ́ ìyẹ́ àwọn kérúbù, bẹ́ẹ̀ ni eré ìdààmú tí ó díjú ti àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ènìyàn wà lábẹ́ ìṣàkóso Ọlọ́run. Láàrín ìjà àti ariwo àwọn orílẹ̀-èdè, Ẹni tí ó jókòó lókè àwọn kérúbù ṣì ń darí ọ̀ràn ayé.”
“Itàn àwọn orílẹ̀-èdè tí, lẹ́yìn ara wọn, ti gba àkókò àti ipò tí a yàn fún wọn, tí wọ́n sì ń jẹ́rìí láìmọ̀ọ́mọ̀ sí òtítọ́ náà tí àwọn tìkára wọn kò mọ ìtumọ̀ rẹ̀, ń bá wa sọ̀rọ̀. Sí gbogbo orílẹ̀-èdè àti sí gbogbo ẹnìkọ̀ọ̀kan lónìí ni Ọlọ́run ti yàn ipò kan nínú ètò ńlá Rẹ̀. Lónìí ni a ń fi òjé ìwọ̀n tí ó wà ní ọwọ́ Ẹni tí kì í ṣe àṣìṣe wọn àwọn ènìyàn àti àwọn orílẹ̀-èdè. Gbogbo wọn ni, nípa àṣàyàn tiwọn fúnra wọn, ń pinnu ìpín wọn, Ọlọ́run sì ń darí gbogbo nǹkan lókè-ń-lókè fún ìmúṣẹ ète Rẹ̀.
“Ìtàn tí ÈMI Ń BẸ NÍ, alágbára náà, ti ṣe àfihàn rẹ̀ nínú ọ̀rọ̀ Rẹ̀, ní fífi ìsopọ̀ kan so òmíràn pọ̀ nínú ẹ̀wọ̀n àsọtẹ́lẹ̀, láti ayérayé tí ó ti kọjá títí dé ayérayé tí ń bọ̀, ń sọ fún wa ibi tí a wà lónìí nínú ìtẹ̀síwájú àwọn àkókò, àti ohun tí a lè retí ní àkókò tí ń bọ̀. Gbogbo ohun tí àsọtẹ́lẹ̀ ti sọ tẹ́lẹ̀ pé yóò ṣẹ, títí di àkókò ìsinsin yìí, ni a ti tọpinpin rẹ̀ lórí ojú ewé ìtàn, a sì lè ní ìdánilójú pé gbogbo ohun tí ó ṣì ń bọ̀ yóò ṣẹ ní ìlànà tirẹ̀.”
“Ìṣubú pátápátá ikẹyìn gbogbo àwọn ìjọba ayé ni a ti sọtẹ́lẹ̀ rẹ̀ ní kedere nínú ọ̀rọ̀ òtítọ́. Nínú àsọtẹ́lẹ̀ tí a sọ nígbà tí a fi ìdájọ́ láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run kéde sí ọba ìkẹyìn ti Ísírẹ́lì ni a ti fi ìránṣẹ́ náà hàn.” Education, 178, 179.
Àwọn kẹ̀kẹ́ tí ó díjú tí, ní ìfihàn àkọ́kọ́, wọ́n dà bí ẹni pé wọ́n wà nínú ìdàrúdàpọ̀, ni eré ìṣekúṣe àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ènìyàn tí ó díjú, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú wọn nínú ìjà àti rúdurùdu àwọn orílẹ̀-èdè. Ìtàn tí Kristi ti tọ́ka sí nínú Ọ̀rọ̀ Rẹ̀ sọ fún wa ibi tí a wà, àti pé nípa bẹ́ẹ̀ ó ń fi ìparun ìkẹyìn gbogbo àwọn ìjọba ayé hàn gbangba. Àkókò ìdìdì ti ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì ni ibí tí ipa gbogbo ìran ti ṣẹ ní kíkún, àti nínú ìtàn náà àwọn kẹ̀kẹ́ náà ń ṣojú àwọn ogun àti ìròyìn ogun tí Kristi fi mọ̀ gẹ́gẹ́ bí “ìbẹ̀rẹ̀ ìbànújẹ́”. Ìbẹ̀rẹ̀ ìbànújẹ́ bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ kẹ́rìnlá, oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001, nítorí pé nígbà náà ni àkókò ìdìdì ti ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì bẹ̀rẹ̀, angẹli ìdìdì sì ń fi àmì Rẹ̀ lé àwọn tí ń ṣọ̀fọ̀ tí wọ́n sì ń ké ẹkún nítorí àwọn ìríra tí a ń ṣe láàárín ìjọ àti ilẹ̀ náà.
Àwọn ogun ní ilẹ̀ náà ń mú ìbànújẹ wá fún àwọn tí wọ́n rí, tí wọ́n sì gbọ́ ohun tí àwọn ogun wọ̀nyẹn dúró fún. Ìtàn ìdìdìí náà ń ṣe ìdánimọ̀ ìparun gbólóhùn gbogbo àwọn ìjọba ayé, àti pé a ti tọpasẹ̀ ìwópalẹ̀ àwọn ìjọba wọ̀nyẹn nínú ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ ìgbà àtijọ́. Nígbà tí Isaiah, nínú orí kẹfà, rí ìran kan náà tí John, Daniel, Ezekiel, Job, àti Paul rí, ó fi ara rẹ̀ hàn láti gbé ìránṣẹ́ náà kalẹ̀ fún àkókò náà, ṣùgbọ́n ó béèrè pé, “Yóò pẹ́ tó mélòó ni yóò fi máa gbé ìránṣẹ́ náà kalẹ̀?”
Pẹ̀lú èyí, mo sì gbọ́ ohùn Olúwa, ní wí pé, Ta ni Èmi yóò rán, ta ni yóò sì lọ fún wa? Nígbà náà ni mo wí pé, Èmi nìyí; rán mi. Ó sì wí pé, Lọ, kí o sì sọ fún àwọn ènìyàn wọ̀nyí pé, Ní gbígbọ́, ẹ óò máa gbọ́ nítòótọ́, ṣùgbọ́n ẹ kì yóò yé e; ní rírí, ẹ óò máa rí nítòótọ́, ṣùgbọ́n ẹ kì yóò fojú rí i. Mu ọkàn àwọn ènìyàn wọ̀nyí sanra, sì mú etí wọn le, kí o sì di ojú wọn; kí wọn má bàa fi ojú wọn ríran, kí wọn má bàa fi etí wọn gbọ́, kí wọn má bàa fi ọkàn wọn yé e, kí wọn má bàa yí padà, kí a sì mú wọn láradá. Nígbà náà ni mo wí pé, Olúwa, yóò tó ìgbà wo? Ó sì dáhùn pé, Títí àwọn ìlú yóò fi di ahoro láìsí olùgbé, àti àwọn ilé láìsí ènìyàn, ilẹ̀ náà yóò sì di ahoro pátápátá, tí Olúwa yóò sì ti mú àwọn ènìyàn lọ jìnnà, tí ìkọ̀sílẹ̀ ńlá yóò sì wà láàárín ilẹ̀ náà. Isaiah 6:8–12.
Ìdáhùn tí a fún Isaiah ni pé yóò ní láti máa gbé ọ̀rọ̀ náà kalẹ̀ títí “ilẹ̀ náà yóò fi di ahoro pátápátá.” A ń fi ìhìn ìdìdì náà hàn ní àkókò ogun, a sì ti ṣe ìdánimọ̀ ogun náà ní pàtó gẹ́gẹ́ bí ìtumọ̀ ìran “marah” tí gbogbo àwọn wòlíì rí. A ṣe ìhìn tí ó wà lòde láti mú ìrírí tí ó wà nínú jáde, ṣùgbọ́n fún àwọn nìkan tí “yóò gbọ́”.
Ìbáṣepọ̀ ọmọ-ogun aṣojú ti póòpù ti àwọn Nazi ní Ogun Àgbáyé Kejì, bá a ṣe ń fi ìlà lé ìlà hàn, bá ọmọ-ogun aṣojú kejì mu nínú ogun aṣojú kejì, àti pé Ogun Àgbáyé Kejì fúnra rẹ̀ sì tún bá ogun aṣojú kejì mu. Ìbáṣepọ̀ ogun aṣojú kejì pẹ̀lú ogun ààlà ti Raphia tí a ń tún ṣe báyìí ní Ukraine, jẹ́ èyí tí ó ní ìsopọ̀ nípa ilẹ̀-ayé pẹ̀lú ìkọlù kejì ti Islam ti ègbé kẹta, tí ó bẹ̀rẹ̀ ní October 7, 2023, tí ó sì ṣojú àwọn àgbá kẹ̀kẹ́ nínú àgbá kẹ̀kẹ́ ní ti àsọtẹ́lẹ̀.
Ní ọdún 1999, a tẹ ìwé kan jáde tí John Cornwell kọ. Ní àkókò náà, John Cornwell jẹ́ Senior Research Fellow ní Jesus College, ní Cambridge ní ilẹ̀ England, ó sì jẹ́ akọ̀ròyìn àti òǹkọ̀wé tí wọ́n ti fi ẹ̀bùn ọlá fún. Ìwé náà sọ̀rọ̀ nípa ipa tí póòpù Rome tí ó jọba ní àkókò Ogun Àgbáyé Kejì ṣe. Ìwé náà bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú bàbá àgbà póòpù ọjọ́ iwájú náà, ẹni tí ó jẹ́ apá ọ̀tún Pope Pius IX, ẹni tí a mọ̀ sí Pio Nono. Ní ọdún 1849, ọ̀pọ̀ ènìyàn alátakò olómìnira kan kọlu àgbègbè Vatican, Pope Pius IX sì sá kúrò ní ìlú Rome. Ọkùnrin tí ó mú lọ pẹ̀lú ara rẹ̀ sí ìgbèkùn ni bàbá àgbà Eugenio Pacelli. Eugenio Pacelli jẹ́ ọmọ ọmọ apá ọ̀tún Pope Pius IX, ó sì di Pius XII lẹ́yìn náà, a sì pe ìwé tí a kọ nípa Eugenio Pacelli ní Hitler’s Pope, The Secret History of Pius XII.
Nínú ìwé náà, Cornwell ṣàwárí bí Pope Pius XII, tí ó jẹ́ tẹ́lẹ̀ Cardinal Eugenio Pacelli, ti mọ̀ tó sí i àti bí ó ṣe dáhùn sí inúnibíni tí ìjọba Nazi ṣe sí àwọn Júù ní àsìkò Ogun Àgbáyé Kejì. Ó fi hàn pé ìdákẹ́jẹ rẹ̀ ní gbangba àti àìṣe ìgbésẹ̀ láti dá Holocaust lẹ́bi ṣàfihàn àṣáájú aláìmọ́tótó rẹ̀ ní àsìkò ogun náà.
Cornwell pèsè àyíká ìtàn fún ipò pāpà Pius XII, pẹ̀lú ìpìlẹ̀ rẹ̀ nínú ọ̀ràn ìbánisọ̀rọ̀ àpapọ̀ orílẹ̀-èdè àti ìṣòro gíga tó wà nínú ìṣèlú àsìkò náà. Ó ṣe àyẹ̀wò ọ̀nà tí Vatican gbà bá Nazi Germany lò. Cornwell tọ́ka sí i pé Pius XII kùnà láti sọ̀rọ̀ gbangba lòdì sí Holocaust àti láti dá sí ọ̀ràn fún àwọn Júù tí a ń ṣe inúnibíni sí, nítorí pé òun, gẹ́gẹ́ bí Cardinal ní ọdún 1933, ti mú kí a ṣe concordat kan pẹ̀lú Hitler tí ó ṣe ìlérí ìtẹríba Kátólíìkì sí iṣẹ́ Hitler.
A ó tẹ̀síwájú nínú ìwádìí yìí nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.
Lẹ́yìn Ogun Àgbáyé Kejì, àwọn ọ̀daràn ogun Násì kan ṣàṣeyọrí láti yọ kúrò nínú ìdájọ́ nípa sá lọ sí onírúurú orílẹ̀-èdè, pẹ̀lú púpọ̀ nínú wọn ní Gúúsù Amẹ́ríkà. Àwọn ọ̀nà pàtàkì tí wọ́n lò láti sá bọ́ kí wọ́n sì dé Gúúsù Amẹ́ríkà ní wọ̀nyí:
Ratlines: Ratlines jẹ́ àwọn ọ̀nà àbáyọ ìkọ̀kọ̀ tí àwọn àjọ oríṣìíríṣìí dá sílẹ̀, títí kan Ṣọ́ọ̀ṣì Kátólíìkì àti àwọn ilé iṣẹ́ amí tí wọ́n ní ìfọ̀kànsìn pẹ̀lú wọn, láti ran àwọn Nazi àti àwọn àwákirí mìíràn lọ́wọ́ láti sá kúrò ní Yúróòpù. Àwọn ọ̀nà wọ̀nyí sábà máa ń ní lílo àwọn ìdánimọ̀ èké, àwọn ìwé ẹ̀rí tí a ṣe lọ́nà àrídájú, àti àwọn nẹ́tíwọ́ọ̀kì ìfìkọ̀kọ̀ gbé wọn jáde, láti mú kí ìrìnàjò wọn lọ sí àwọn ibi ààbò, títí kan Gúúsù Amẹ́ríkà, ṣeé ṣe.
Àwọn Ìwé Ìrìnnà Àròké: Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn sá asálà Násì rí àwọn pasipọ́ọ̀tì àròké, fisa, àti àwọn ìwé ìrìnnà mìíràn tí a ṣe ní èké gbà láti fi bo ìdánimọ̀ wọn tòótọ́ mọ́lẹ̀ kí wọ́n sì lè yàgò fún dídìmú wọn. Wọ́n lo àwọn ìwé wọ̀nyí láti rìnrìn àjò gba àwọn orílẹ̀-èdè aláìgbẹ́gbẹ́ tàbí àwọn tí wọ́n ní ìfẹ́ sí wọn kọjá kí wọ́n tó dé Gúúsù Amẹ́ríkà.
Ìfọwọ́sowọ́pọ̀ Àwọn Aláṣẹ: Ní àwọn ipò kan, àwọn òṣìṣẹ́ ìjọba kan ní àwọn orílẹ̀-èdè Gúúsù Amẹ́ríkà, nítorí ìtẹ́wọ́gbà tí wọ́n ní sí wọn, pa ojú mọ́ sí wíwà àwọn asálà Násì tàbí kí wọ́n sì ṣiṣẹ́ takuntakun láti ràn wọ́n lọ́wọ́ láti yẹra fún ìmú. Àwọn ìjọba kan, ní pàtàkì àwọn tí ó wà lábẹ́ àwọn ìṣàkóso aláṣẹ-gíga tí wọ́n ní ìfọ̀kànsìn sí ẹ̀kọ́ ìmọ̀ràn Násì, pèsè ààbò fún àwọn ènìyàn wọ̀nyí.
Àwọn Àyè Ìmúkọjá Òfin: Díẹ̀ lára àwọn ọdaran ogun Nazi lo àwọn àyè ìmúkọjá nínú òfin tàbí àwọn òfin fífi ọdaran padà ránṣẹ́ tí kò le koko ní àwọn orílẹ̀-èdè Gúúsù Amẹ́ríkà láti yẹra fún fífi wọn padà ránṣẹ́ sí Yúróòpù, níbi tí wọ́n yóò ti dojú kọ ìgbẹ́jọ́ fún àwọn ẹ̀ṣẹ̀ wọn.
Ní ìwòye àpapọ̀, ìdarapọ̀ àwọn ratlines, àwọn ìwé ẹ̀rí tí a ṣe èké, ìfọwọ́sowọ́pọ̀ àwọn aláṣẹ, àti àwọn àlàfo nínú òfin jẹ́ kí ó ṣeé ṣe fún àwọn ọ̀daràn ogun Násì láti sá lọ sí Gúúsù Amẹ́ríkà kí wọ́n sì yàgò fún ìdájọ́ fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọdún lẹ́yìn òpin Ogun Àgbáyé Kejì. ChatGPT, March, 2024.