A fọwọ́ kan Dáníẹ́lì lẹ́ẹ̀mẹ́ta nínú orí kẹwàá, ìgbà àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn ni Gébúrẹ́lì fi ọwọ́ kàn án, ìfọwọ́kàn àárín sì jẹ́ ti Kristi. Nínú ìfọwọ́kàn àárín náà ni Dáníẹ́lì ti mọ ìbàjẹ́ rẹ̀ jùlọ ní ìmọ̀lára gíga, nítorí àmì ọ̀nà àárín ti òtítọ́ ń ṣojú ìṣọ̀tẹ̀. Míkáẹ́lì ni ó fọwọ́ kan Dáníẹ́lì ní ìgbà kejì, nítorí Ó ti sọ̀kalẹ̀ wá ní òpin ọjọ́ mọ́kànlélógún.

Ní òpin ọjọ́ àpẹẹrẹ mẹ́ta àtààbọ̀, nínú èyí tí àwọn ẹlẹ́rìí méjì ti Ìfihàn orí kọkànlá wà ní òkú lójú òpópónà, ohùn kan jí àwọn ẹlẹ́rìí méjì náà dìde. Ohùn olórí àwọn áńgẹ́lì ni ń jí wọn dìde. Ìsàlẹ̀kalẹ̀ Míkáẹ́lì nínú Dáníẹ́lì orí kẹwàá, ní ọjọ́ kejìlélógún, bá àjíǹde àwọn ẹlẹ́rìí méjì náà ní ọdún 2023 mu. Nígbà tí àwọn ẹlẹ́rìí méjì náà wà ní òkú lójú òpópónà, a fi àwọn egungun wọn tí a tú ká hàn Ìsíkíẹ́lì, a sì béèrè lọ́wọ́ rẹ̀ bí ó bá rò pé àwọn egungun gbígbẹ òkú wọ̀nyí nínú àfonífojì lè jí dìde, gbogbo ohun tí Ìsíkíẹ́lì sì dáhùn ni pé, “Olúwa, ìwọ mọ̀.”

Nígbà náà ni a sọ fún Ìsíkíẹ́lì pé kí ó sọ àsọtẹ́lẹ̀ sí àwọn egungun náà; ó sì ṣe bẹ́ẹ̀, àti nígbà tí ó ṣe bẹ́ẹ̀, a so wọ́n jọ, ṣùgbọ́n wọ́n kò tíì yè. Àsọtẹ́lẹ̀ àkọ́kọ́ Ìsíkíẹ́lì ni ìkójọ àwọn egungun náà jọ, ṣùgbọ́n yóò nílò àsọtẹ́lẹ̀ kejì láti jí àwọn egungun náà dìde gẹ́gẹ́ bí ogun. Àsọtẹ́lẹ̀ kejì Ìsíkíẹ́lì ni àsọtẹ́lẹ̀ ègbẹ́ kẹta, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú afẹ́fẹ́ mẹ́rin tí ó mú àwọn egungun náà wá sí ìyè. A dá Ádámù àkọ́kọ́ ní pípé, ṣùgbọ́n lẹ́yìn náà ó ṣẹ̀, ó sì fi ikú kàn gbogbo ọmọ-ọmọ rẹ̀. Àjíǹde àwọn egungun òkú Ìsíkíẹ́lì náà bá ẹ̀dá Ádámù nínú pípé rẹ̀ mu, nítorí a kọ́kọ́ dá Ádámù, lẹ́yìn náà ni Olúwa sì mí ẹ̀mí ìyè sínú rẹ̀.

Èyí kì í ṣe láti sọ pé àwọn ẹlẹ́rìí méjèèjì gba ara ògo nígbà tí a jí wọn dìde sí ìyè, nítorí èyí kì í ṣẹlẹ̀ títí di ìpadàbọ̀ kejì, ṣùgbọ́n àjíǹde wọn bá ìran Dáníẹ́lì mu ní ti ìran “marah” tí ń fa ìṣẹ̀lẹ̀ wá, nígbà tí a yí wọn padà sí àwòrán èyí tí wọ́n ń wò nígbà náà. Ìlà lórí ìlà, ẹ̀rí àsọtẹ́lẹ̀ ti fara balẹ̀ fi gbogbo ìlànà ìdìmọ̀ náà lélẹ̀ pẹ̀lú ìṣọ́ra ńlá.

Nínú Ìfihàn orí kọkànlá, “lẹ́yìn ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀ Ẹ̀mí ìyè láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run wọ inú” àwọn ẹlẹ́rìí méjèèjì, “àti pé wọn” lẹ́yìn náà “dúró lórí ẹsẹ̀ wọn; ẹ̀rù ńlá sì bà àwọn tí wọ́n rí wọn,” nígbà náà sì ni “ohùn ńlá kan láti ọ̀run wí fún wọn pé, Ẹ gòkè wá síhìn-ín. Wọ́n sì gòkè lọ sí ọ̀run nínú àwọsánmà; àwọn ọ̀tá wọn sì rí wọn.”

Lákọ̀ọ́kọ́, Ẹ̀mí wọ inú wọn, lẹ́yìn náà wọ́n dúró lórí ẹsẹ̀ wọn; nígbà tí wọ́n sì dúró, ìbẹ̀rù bà àwọn ọ̀tá wọn tí ó ti tẹ́lẹ̀ máa yọ̀ lórí ikú wọn. Lẹ́yìn náà, ohùn kan pè wọ́n sókè, àwọn ọ̀tá wọn sì jẹ́rìí sí ìṣẹ̀lẹ̀ náà. Ní ọ̀dọ̀ Hesekieli, a kọ́kọ́ dá wọn mọ̀ gẹ́gẹ́ bí àwọn tí a tú ká tí wọ́n sì ti kú nínú àfonífojì, lẹ́yìn náà a sọ àsọtẹ́lẹ̀ kan tí ó kó wọn jọ, lẹ́yìn náà àsọtẹ́lẹ̀ kejì mú kí wọ́n dìde dúró gẹ́gẹ́ bí ẹgbẹ́ ọmọ-ogun alágbára. Ní ọ̀dọ̀ Daniẹli, ó kọ́kọ́ rí ìran ńlá náà tí ó mú ìyàtọ̀ sílẹ̀ láàárín ẹgbẹ́ méjì, lẹ́yìn náà a sì fọwọ́ kàn án lẹ́ẹ̀mẹ́ta.

Ìgbà àkọ́kọ́ tí a fi ọwọ́ kàn án, kò ní agbára kankan, ó sì wà nínú oorun jíjin, ojú rẹ̀ sì dojú kọ ilẹ̀. Oorun dúró fún ikú. Síbẹ̀, ó gbọ́ àwọn ọ̀rọ̀ tí a sọ.

Ẹ má ṣe yà á sí ohun ìyanu: nítorí wákàtí náà ń bọ̀, ní èyí tí gbogbo àwọn tí ó wà nínú ibojì yóò gbọ́ ohùn rẹ̀. Johanu 5:28.

Nígbà náà ni Gébúrẹ́lì mú Dáníẹ́lì bọ́ sí orí ọwọ́ àti orí ẽkún rẹ̀, lẹ́yìn náà ó sì pàṣẹ fún un láti dúró, ó sì ṣe bẹ́ẹ̀, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó ń wárìrì. Nígbà náà ni ó gbọ́ àwọn ọ̀rọ̀ Gébúrẹ́lì, ṣùgbọ́n a fi í sílẹ̀ láì lè sọ̀rọ̀. Ìsíkíẹ́lì pẹ̀lú ti rí ìran Kristi, ó sì mú irú àtẹ̀lé ìṣẹ̀lẹ̀ bẹ́ẹ̀ jáde.

Lókè òfurufú tí ó wà lórí wọn sì ni àwòrán ìtẹ́ kan, bí ìrísí òkúta sàfáyà; àti lórí àwòrán ìtẹ́ náà ni àwòrán kan wà bí ìrísí ènìyàn ní òkè lórí rẹ̀. Mo sì rí bí àwọ̀ àḿbà, bí ìrísí iná yí i ká ní inú rẹ̀, láti ìrísí ẹgbẹ́-èdè rẹ̀ lọ sókè; àti láti ìrísí ẹgbẹ́-èdè rẹ̀ lọ sílẹ̀, mo rí bí ẹni pé ìrísí iná ni, ó sì ní ìmólẹ̀ yí i ká. Bí ìrísí òṣùmàrè tí ń bẹ nínú ìkùukùu ní ọjọ́ òjò, bẹ́ẹ̀ ni ìrísí ìmólẹ̀ tí yí i ká rí. Èyí ni ìrísí àwòrán ògo Olúwa. Nígbà tí mo sì rí i, mo dojúbolẹ̀, mo sì gbọ́ ohùn ẹni kan tí ń sọ̀rọ̀. Ó sì wí fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, dìde dúró lórí ẹsẹ̀ rẹ, èmi yóò sì bá ọ sọ̀rọ̀. Ẹ̀mí sì wọ inú mi nígbà tí ó ń bá mi sọ̀rọ̀, ó sì gbé mi dìde lórí ẹsẹ̀ mi, kí n lè gbọ́ ẹni tí ń bá mi sọ̀rọ̀. Esekiẹli 1:26–2:2.

Ìran náà mú kí a rẹ Ẹsẹkiẹli àti Dáníẹli lulẹ̀ sínú erùpẹ̀, níbi tí wọ́n ti dojúbolẹ̀ lórí ilẹ̀. Ní ipò yẹn, àwọn méjèèjì ṣì gbọ́ ọ̀rọ̀ Olúwa, a sì mú àwọn méjèèjì dìde sí ipò ìdúró kí wọ́n lè gbọ́ àwọn ọ̀rọ̀ tí a sọ fún wọn, àti nígbà tí wọ́n gbọ́ àwọn ọ̀rọ̀ náà, “Ẹ̀mí sì wọ inú” wọn. Ìṣọ̀kan ìwà-àtọ̀runwá ni a mú ṣẹ nípa gbígba Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run tí a ń gbé kalẹ̀ nípasẹ̀ Ẹ̀mí Mímọ́. “Ọ̀rọ̀” náà ni ohun tí ń fi ìwà-àtọ̀runwá ránṣẹ́ sínú ẹ̀dá ènìyàn. Ó gbọdọ̀ jẹ́ pé a mọ òtítọ́ yìí, kí a lè lóye ìjẹ́pàtàkì àti ìtumọ̀ jinlẹ̀ ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ tí Gébúrẹ́lì fi fún Dáníẹli nínú orí kọkànlá. Ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ tí a ṣàfihàn nínú orí kọkànlá ni ọ̀nà ìṣàn tí a fi ń gbé òróró mímọ́ lọ sọ́dọ̀ àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n.

Pẹ̀lú Ìsíkíẹ́lì, a kọ́ ọ́ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ pé ó gbọdọ̀ gbé ìránṣẹ́ kan kalẹ̀ fún Àdífẹ́ńtísì Laodicea, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé a ti sọ fún Ìsíkíẹ́lì láti ìbẹ̀rẹ̀ wí pé Àdífẹ́ńtísì Laodicea kì yóò fetí sí ọ̀rọ̀ rẹ̀, nítorí pé wọ́n jẹ́ ilé ọlọ̀tẹ̀. Ìrírí Ìsíkíẹ́lì ni ìrírí Aísáyà ní orí kẹfà, àti nítorí náà lórí ẹlẹ́rìí méjì, nígbà tí Ọlọ́run jí Dáníẹ́lì dìde kúrò nínú oorun, èyí tí ó jẹ́ ààmì ikú, a fi ìránṣẹ́ kan fún Dáníẹ́lì fún ilé ọlọ̀tẹ̀ ti Àdífẹ́ńtísì Laodicea, ṣùgbọ́n wọn kì yóò gbọ́.

Nígbà náà ni a tún fi ọwọ́ kan Dáníẹ́lì lẹ́ẹ̀kejì, láti ọwọ́ Kristi fúnra Rẹ̀, ẹni tí ó fi ọwọ́ kan ètè Dáníẹ́lì, gẹ́gẹ́ bí Ó ti fi ọ̀dà láti orí pẹpẹ fi kan ètè Isaiah. Nígbà náà ni Dáníẹ́lì lè sọ̀rọ̀, ṣùgbọ́n agbára ṣì kù díẹ̀ nínú rẹ̀, kò sì tí ì ní ẹ̀mí. Gẹ́gẹ́ bí Èsíkíẹ́lì ti sọ, ẹ̀mí ń bọ̀ pẹ̀lú ìránṣẹ́ “ẹ̀fúùfù mẹ́rin”, èyí tí í ṣe àsọtẹ́lẹ̀ kejì ti Èsíkíẹ́lì. Àsọtẹ́lẹ̀ Èsíkíẹ́lì nípa ẹ̀fúùfù mẹ́rin bá ìfọwọ́kan kẹta Dáníẹ́lì mu, nítorí nígbà náà ni ẹ̀mí wọ inú àwọn egungun, wọ́n sì dìde gẹ́gẹ́ bí ogun alágbára. Nínú ìfọwọ́kan kẹta Dáníẹ́lì ni a ti fi agbára fún un.

Ní ọjọ́ kẹtàdínlógún oṣù Keje, ọdún 2020, a tú àwọn ènìyàn Ọlọ́run ti ọjọ́ ìkẹyìn ká, wọ́n sì wọ inú àkókò ìdádúró ti òwe náà. A ṣàfihàn ìtàn ìdìdìmọ́ nípasẹ̀ ìtàn Ọjọ́ Kẹrìnlélógún oṣù Kẹwàá, 1844, títí dé ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1863. Lẹ́yìn ìtàn tí a ṣojú fún níbẹ̀ náà bá ara rẹ̀ mu pẹ̀lú láti September 11, 2001, títí dé òfin ọjọ́ Àìkú, ṣùgbọ́n ó tún bá ara rẹ̀ mu pẹ̀lú ìtàn ti July 18, 2020, títí dé òfin ọjọ́ Àìkú. Ìṣẹ̀lẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ yìí dá lórí òtítọ́ pé àwọn ààmì ní ìtumọ̀ ju ọ̀kan lọ, àti pé ìtumọ̀ náà ni a gbọdọ̀ pinnu gẹ́gẹ́ bí àyíká tí a ti lò wọ́n sí.

Nígbà tí a bá ń ronú lórí ìbọ̀wá àti iṣẹ́ èyíkéyìí nínú àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta náà, a máa ń rí i pé àtòlẹ́sẹẹsẹ ìṣẹ̀lẹ̀ kan náà ló ń ṣàkóso wọn. Wọ́n máa ń dé ní àkókò tí a ti ṣí àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú wọn sílẹ̀. Àsọtẹ́lẹ̀ náà sì jẹ́ ètò tí a kọ́ lórí ìgbésẹ̀ mẹ́ta: ìbọ̀wá rẹ̀, ìfúnni ní agbára fún un, àti ilẹ̀kùn tí a ti pa ní ìparí rẹ̀. Àwọn àmì ọ̀nà mìíràn wà nínú ìtàn náà, ṣùgbọ́n àwọn àmì ọ̀nà ìdánwò mẹ́ta ti ìbọ̀wá èyíkéyìí nínú àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta náà bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú àmì ọ̀nà àkọ́kọ́ níbi tí a ti tú àsọtẹ́lẹ̀ kan sílẹ̀. Ifiranṣẹ́ tí a tú sílẹ̀ náà ni a fún ní agbára nípasẹ̀ ìmúdájú kan, ìmúdájú àti ìfúnni ní agbára náà sì ń dán àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin inú ìtàn náà wò. Ìparí ìtàn náà sì ń mú ìdánwò ìyàtọ̀ kan jáde, èyí tí ó ń fi hàn bóyá àwọn tí wọ́n dúró ní ìdánwò kẹta jẹ́ ọlọ́gbọ́n tàbí aṣiwèrè.

Nínú ìtàn September 11, 2001 títí dé òfin Sunday, a lè dá àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta mọ̀. Ẹni àkọ́kọ́ dé ní September 11, 2001, èkejì dé ní July 18, 2020, àti ẹ̀kẹta dé ní òfin Sunday tí ń bọ̀ láìpẹ́ yìí (àdánwò litmus). October 22, 1844 bá September 11, 2001 mu, àti 1856 bá July 18, 2020 mu, àti 1863 bá òfin Sunday mu. Ní ti bẹ́ẹ̀, October 22, 1844 sí 1863 tún bá July 18, 2020 mu títí dé òfin Sunday, nítorí July 18 ni ìbẹ̀rẹ̀ dídé áńgẹ́lì kejì nínú ìtàn ìdìdì. Ìtàn tí ó tẹ̀lé yìí ṣì jẹ́ ohun tí a tọ́ka sí ní òótọ́ gẹ́gẹ́ bí àwọn àmì-ọ̀nà áńgẹ́lì kankan lásán.

Ní ọjọ́ kẹtàdínlógún, oṣù Keje, ọdún 2020, òtítọ́ kan ni a tú ìdì rẹ̀ sílẹ̀ tí ó yẹ kí ó dán ìran náà wò. Ìgbésẹ̀ kejì nínú ìtàn náà nigbà tí a jí àwọn ẹlẹ́rìí méjì dìde. Lẹ́yìn náà ni a ó fi dán wọn wò bóyá wọn yóò gba ìmọ́lẹ̀ tí a fi hàn nígbà náà, èyí tí ń lọ lọ́wọ́lọ́wọ́ yìí. Lẹ́yìn náà, ní àkókò òfin Ọjọ́-Àìkú (àdánwò ìpínni), a ó fi hàn ẹni tí í ṣe, àti ẹni tí kì í ṣe, wúńdíá ọlọ́gbọ́n. Nígbà tí a bá ka ìtàn náà gẹ́gẹ́ bí ìṣètò áńgẹ́lì kan ṣoṣo, lẹ́yìn náà tí a sì fi October 22, 1844, títí dé ìṣọ̀tẹ̀ 1863, bò lórí ìtàn July 18, 2020 títí dé òfin Ọjọ́-Àìkú, a rí i pé ní 1849, Sister White sọ̀rọ̀ ìdánimọ̀ pé Olúwa ti tún na ọwọ́ Rẹ̀ jáde láti kó ìyókù àwọn ènìyàn Rẹ̀ jọ.

Láti October 22, 1844 sí 1849, àwọn ènìyàn Ọlọ́run ti tú ká. Ní ọdún 1850 wọ́n ṣe èkejì nínú àwọn tábìlì méjì ti Hábákúkù. Ní January ọdún 1851 wọ́n ń polówó àtẹ náà tuntun nínú Review. Àwọn ènìyàn Ọlọ́run tú ká, angẹli kẹta sì dé pẹ̀lú ìmọ́lẹ̀. Nígbà náà ni Ọlọ́run bẹ̀rẹ̀ sí í kó wọn jọ padà, lẹ́yìn náà Ó sì pèsè àwòrán àfihàn ìránṣẹ́ náà tí wọ́n ní láti kéde, gẹ́gẹ́ bí Ó ti ṣe ní 1842. Ìmọ́lẹ̀ tí ó dé ní October 22, 1844 jẹ́ ìbísí ìmọ̀, ó sì ń bá a lọ, lábẹ́ ìtọ́sọ́nà Rẹ̀, láti dàgbà sí i, àti ní ọdún 1856 ni òkúta-ìparí ìmọ́lẹ̀ náà ṣe àfihàn. Ìmọ́lẹ̀ náà wà lórí “àkókò méje,” èyí tí ó jẹ́ ìmọ́lẹ̀ àkọ́kọ́ tí William Miller mọ̀, àti èyí tí a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan nínú àwọn àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ṣẹ ní October 22, 1844.

Ìmọ́lẹ̀ “ìgbà méje” náà, ní ọdún 1856, jẹ́ ìmọ́lẹ̀ ìparí ìtẹ̀síwájú ìmọ̀ tí a fi fún Miller, ojiṣẹ́ áńgẹ́lì àkọ́kọ́, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ ìmọ́lẹ̀ ìparí ti áńgẹ́lì kẹta tí a fi fúnni ní October 22, 1844. Ìkọ̀sílẹ̀ ìmọ́lẹ̀ náà ní 1856, jẹ́ ìkọ̀sílẹ̀ ìtẹ̀síwájú ìmọ̀ tí a tú sílẹ̀ ní 1798, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ ìtẹ̀síwájú ìmọ̀ tí a tú sílẹ̀ ní October 22, 1844, a sì kọ̀ ọ́ sílẹ̀ láti ọwọ́ àwọn tí nígbà náà àti níbẹ̀ náà yí padà kúrò nínú ìrírí Philadelphia wọ inú ìrírí Laodicea. Ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1863 jẹ́ ìkẹta, àti àdánwò litmus, tí a fi hàn nípasẹ̀ àtẹ̀ oníjìbìtì kan tí ó yọ ìmọ́lẹ̀ “ìgbà méje” náà kúrò.

Ìdààmú àkọ́kọ́ ti ọjọ́ kẹrìnlá oṣù Kẹrin 1844 ni Ọlọ́run mú wá sórí ìṣísẹ̀ Filadẹlfia ti áńgẹ́lì kìíní nípasẹ̀ dídì ọwọ́ Rẹ̀ lórí àṣìṣe kan nínú díẹ̀ lára àwọn nọ́ńbà lórí àtẹ pioneer ti ọdún 1843. Ìdààmú àkọ́kọ́ ti ọjọ́ kejidínlógún oṣù Keje 2020 ni àwọn ènìyàn mú wá sórí ìṣísẹ̀ Laodísea ti áńgẹ́lì kẹta nípasẹ̀ aibikita sí i pé ní ọjọ́ kejìlélógún oṣù Kẹwàá 1844, Kristi gbé ọwọ́ Rẹ̀ sókè sí ọ̀run, ó sì búra pé àkókò kì yóò sí mọ́. Ní ọjọ́ kejidínlógún oṣù Keje 2020, a tú ìránṣẹ́ kan sílẹ̀ tí ó yẹ kí ó dán ìran àwọn wúńdíá yìí wò. Gẹ́gẹ́ bí ó ti rí ní 1850, Oluwa sì tún na ọwọ́ Rẹ̀ jáde ní 2023 lẹ́ẹ̀kejì láti kó àwọn egungun gbígbẹ Esekieli jọ, àwọn tí wọ́n ti kú ní ojú pópó láti ọjọ́ kejidínlógún oṣù Keje 2020 wá. Ní ọdún 1851, àfihàn ojú kan tuntun wà fún ìránṣẹ́ náà, èyí tí í ṣe ìmúṣẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Hábákúkù orí kejì, nítorí náà ó ń fi hàn pé lẹ́yìn 2023, Oluwa yóò ní àsíá alààyè tuntun kan láti gbé sókè, èyí tí Hábákúkù fi àwọn tábìlì méjì rẹ̀ ṣàpẹẹrẹ.

Àwọn tábìlì méjì ti Hábákúkù ni a ṣàpẹẹrẹ nípasẹ̀ àwọn tábìlì méjì ti Òfin Mẹ́wàá, àti pẹ̀lú nípasẹ̀ àwọn búrẹ́dì ìgbé sókè méjì nínú àjọyọ̀ Pẹ́ńtẹ́kọ́sì. A mọ ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì gẹ́gẹ́ bí ọrẹ èso àkọ́kọ́, wọ́n sì ni àwọn tí ó wà nínú Málákì tí wọ́n dúró fún ọrẹ náà gẹ́gẹ́ bí “ní ọjọ́ àtijọ́, gẹ́gẹ́ bí ní ọdún ìgbà àtẹ́lẹwọ́.” A gbé wọn sókè gẹ́gẹ́ bí ọrẹ ìgbé sókè tí gbogbo ayé yóò rí.

Ìjìnlẹ̀ jíjì ti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìndínlọ́gọ́rin lórí ọgọ́rùn-ún àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìkójọpọ̀ wọn jọ, àti pé ìkójọpọ̀ náà ni a ń ṣe nípa Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, nítorí egungun òkú Hesekieli ni a kó jọ nípa gbígbọ́ Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, nígbà tí wọ́n ṣì kú. Hesekieli dúró fún irinṣẹ́ ènìyàn tí ń kéde ìhìn tí ń kó àwọn egungun náà jọ, nígbà tí Olúwa na ọwọ́ Rẹ̀ jáde lẹ́ẹ̀kejì láti kó iyókù tirẹ̀ jọ. Isaiah, Jeremiah, Daniel, John àti Hesekieli gbogbo wọn ń tọ́ka sí ipa ènìyàn tí ń gbé ìhìn Ọlọ́run lọ sí àwọn egungun gbígbẹ kú.

Lẹ́yìn tí a bá ti kó àwọn egungun jọ, Olúwa ń ṣí ìtẹ̀síwájú ìmọ̀ tí a tú sílẹ̀ díẹ̀ kí àkókò ìdánwò tó parí, ìmọ̀ náà sì ni a ṣojú fún nípa “apá kan nínú àsọtẹ́lẹ̀ Dáníẹ́lì tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.” Nínú àsọtẹ́lẹ̀ kejì ti Ìsẹ́kíẹ́lì, ìmọ́lẹ̀ tí a tú sílẹ̀ ni ìyọnu kẹta, èyí tí í ṣe ìhìnrere afẹ́fẹ́ ìlà-oòrùn tí ń mí ẹ̀mí ìyè sínú àwọn egungun náà, tí ó sì ń mú kí wọ́n dìde, kí wọ́n sì dúró gẹ́gẹ́ bí ọmọ-ogun alágbára. Ìmọ́lẹ̀ tí a fi hàn fún Dáníẹ́lì ni ìmọ́lẹ̀ tí a ṣojú fún nípa ọba àríwá nínú orí kẹ́wàá-dín-lọ́gbọ̀n. Pẹ̀lú ara wọn, Ìsẹ́kíẹ́lì àti Dáníẹ́lì ń ṣojú fún “apá kan nínú àsọtẹ́lẹ̀ Dáníẹ́lì tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ọjọ́ ìkẹyìn,” èyí tí í ṣe ìhìnrere afẹ́fẹ́ (ìlà-oòrùn) àti ti ọba (àríwá).

Ṣùgbọ́n ìròyìn láti ìlà-oòrùn àti láti àríwá yóò dá a lójú rú; nítorí náà, yóò jáde pẹ̀lú ìbínú ńlá láti pa run, àti láti fi ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn ṣègbé pátápátá. Danieli 11:44.

Ní ọdún 1856, Olúwa ti pinnu láti parí iṣẹ́ ìdìdì àwọn ènìyàn Rẹ̀, ṣùgbọ́n wọ́n ṣọ̀tẹ̀. Ìránṣẹ́ tí Ó pinnu láti lò láti mú wọn jáde kúrò nínú ipò Laodicea wọn ni “àwọn ìgbà méje” ti Lefitíkù ogún-dín-lọ́gbọ̀n. Nígbà tí Olúwa bẹ̀rẹ̀ sí í kó àwọn ènìyàn Rẹ̀ jọ ní Oṣù Keje, 2023, Ó tún fi ìránṣẹ́ “àwọn ìgbà méje” náà hàn wọ́n lẹ́ẹ̀kan sí i, ó sì, láàárín àwọn nǹkan mìíràn, fi ìdánimọ̀ hàn pé ní Ọjọ́ Ètùtù àpẹẹrẹ-àìtẹ́lẹ̀, a gbọdọ̀ fún ìpè Jubilee, èyí tí ó jẹ́ àsìkò náà pẹ̀lú tí a tún gbọdọ̀ fún ìpè keje. Ìpè Jubilee jẹ́ àmì “àwọn ìgbà méje,” ìpè keje sì ni ìyà kẹta. Nígbà tí Mikaeli sọ̀kalẹ̀ nínú orí kẹwàá ti Daniẹli, Daniẹli dúró fún àwọn tí wọ́n rí ìrírí àwọn tí ń gbàdúrà àdúrà Lefitíkù ogún-dín-lọ́gbọ̀n, àti àwọn tí ń wá láti lóye àṣírí àsọtẹ́lẹ̀ ti orí kejì ti Daniẹli.

Dáníẹ́lì dúró fún àwọn tí a ti kó jọ nípa ohùn Ọlọ́run, tí wọ́n sì tún dúró lórí ẹsẹ̀ wọn ní agbára láti kéde ìhìnrere ìlà-oòrùn àti àríwá. Wọ́n ń kéde ìhìnrere náà títí di òfin Ọjọ́ Àìkú tí ó ń bọ̀ láìpẹ́. Ìlànà jíjí ogun náà dìde jẹ́ kókó ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí ó kún fún ẹ̀kúnrẹ́rẹ́ púpọ̀, àti àkókò tí Ìwà-Ọlọ́run bẹ̀rẹ̀ sí í darapọ̀ mọ́ ènìyàn gẹ́gẹ́ bí ìmúṣẹ̀ ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [ọgọ́rùn-ún kan àti mẹ́rìndínlógójì ẹgbẹ̀rún] bẹ̀rẹ̀ nínú ìtàn tí a ṣàfihàn nínú ẹsẹ̀ kọkànlá Danieli mọ́kànlá. Ìtàn tí a ṣàfihàn láti ẹsẹ̀ kìn-ín-ní Danieli mọ́kànlá títí dé ẹsẹ̀ kẹrìndínlógún kún ìtàn àṣírí ẹsẹ̀ ogójì, èyíinì ni “apá náà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Danieli tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.”

Bí a ṣe bẹ̀rẹ̀ sí í ronú lórí ẹsẹ̀ kẹtàlá sí kẹẹ́dógún ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá, èyí tí ìmúṣẹ̀ àkọ́kọ́ rẹ̀ ṣẹlẹ̀ ní Ogun Panium ní ọdún 200 ṣáájú ìbí Kristi, ó ṣe pàtàkì gidigidi kí a lóye ìtumọ̀ pàtàkì àwọn ẹsẹ̀ wọ̀nyí. Panium ni ìkẹta nínú àwọn ogun aṣojú mẹ́ta. Ogun àkọ́kọ́ parí pẹ̀lú ìṣẹ́gun fún àga póòpù àti ọmọ-ogun aṣojú rẹ̀, Amẹ́ríkà, ní ọdún 1989. Ogun tí ó tẹ̀lé e, tí ẹsẹ̀ kẹ́wàá àti kejìlá ṣàpẹẹrẹ rẹ̀, tí a sì mú ṣẹ nípasẹ̀ Ogun Raphia, ọba gúúsù (Rọ́ṣíà) yóò ṣẹ́gun ọba àríwá àti ọmọ-ogun aṣojú rẹ̀ ní Ukraine. Ogun kẹta yóò dàbí èkínní, pẹ̀lú pé àga póòpù (ọba àríwá) yóò borí Kọ́múnísì (Àjọ Ìṣọ̀kan Àgbáyé), pẹ̀lú ọmọ-ogun aṣojú rẹ̀ (Amẹ́ríkà). Ṣùgbọ́n ogun aṣojú kẹta náà, èyí tí í ṣe Ogun Panium, yóò tún dá Ogun Àgbáyé Kẹta sílẹ̀.

A ó máa bá ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí lọ nínú àpilẹ̀kọ tí ó tẹ̀lé.

“Gẹ́gẹ́ bí àwọn ìṣòro tó dàbí àgbá kẹ̀kẹ́ ṣe wà lábẹ́ ìtọ́sọ́nà ọwọ́ tí ó wà ní abẹ́ ìyẹ́ àwọn kérúbù, bẹ́ẹ̀ ni ìṣeré ìdíjú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ènìyàn wà lábẹ́ àkóso àtọ̀runwá. Láàárín ìjà àti rògbòdìyàn àwọn orílẹ̀-èdè, Ẹni tí ó jókòó lókè àwọn kérúbù ṣì ń darí ọ̀ràn ayé.”

“Itàn àwọn orílẹ̀-èdè tí, lẹ́yìn ara wọn, ti gba àkókò àti ipò tí a yàn fún wọn, tí wọ́n sì ń jẹ́rìí láìmọ̀ sí òtítọ́ náà, èyí tí àwọn fúnra wọn kò mọ ìtumọ̀ rẹ̀, ń bá wa sọ̀rọ̀. Sí gbogbo orílẹ̀-èdè àti sí gbogbo ẹnìkọ̀ọ̀kan lónìí ni Ọlọ́run ti yàn ipò kan nínú ètò ńlá Rẹ̀. Lónìí, a ń fi òjé ìwọ̀n tó wà ní ọwọ́ Ẹni tí kì í ṣe àṣìṣe wọ́n ènìyàn àti àwọn orílẹ̀-èdè. Gbogbo wọn ni, nípa àṣàyàn tiwọn, ń pinnu àyànmọ́ wọn, Ọlọ́run sì ń darí ohun gbogbo láti mú èròńgbà Rẹ̀ ṣẹ.”

“Itàn náà tí ÈMI-NÍ-NÍLẸ̀ŃLÁ ti fi àmì sí nínú ọ̀rọ̀ Rẹ̀, nípa lílo ọ̀nà asopọ̀ kan lẹ́yìn èkejì nínú ẹ̀wọ̀n àsọtẹ́lẹ̀, láti ayérayé tí ó ti kọjá títí dé ayérayé tí ń bọ̀, ń sọ fún wa ibi tí a wà lónìí nínú ìtẹ̀síwájú àwọn ayé, àti ohun tí a lè retí ní àkókò tí ń bọ̀. Gbogbo ohun tí àsọtẹ́lẹ̀ ti sọ tẹ́lẹ̀ pé yóò ṣẹ, títí dé àsìkò ìsinsin yìí, ni a ti tọpinpin rẹ̀ lórí àwọn ojúewé ìtàn, a sì lè ní ìdánilójú pé gbogbo ohun tí ó ṣì ń bọ̀ yóò ṣẹ ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ rẹ̀.

“Ìparun ìkẹyìn gbogbo àwọn ìjọba ayé ni a ti sọ tẹ́lẹ̀ ní kedere nínú ọ̀rọ̀ òtítọ́. Nínú àsọtẹ́lẹ̀ tí a sọ jáde nígbà tí a kéde ìdájọ́ láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run sórí ọba ìkẹyìn Ísírẹ́lì ni a fi ìránṣẹ́ yìí hàn:

“ ‘Báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí; Yọ adé alufaa náà kúrò, kí o sì mú adé ọba náà kúrò: … gbé ẹni tí ó wà ní ìpò kékèké ga, kí o sì rẹ ẹni tí ó wà ní ipò gíga sílẹ̀. Èmi yóò da a rú, dà á rú, dà á rú: kò sì ní sí mọ́, títí Ẹni tí ó ní ẹ̀tọ́ sí i yóò fi dé; èmi yóò sì fi í fún Un.’ Hesekieli 21:26, 27.

“Adé tí a yọ kúrò lórí Ísráẹ́lì lọ láti ọwọ́ ìjọba kan sí òmíràn lọ́tọ̀ọ̀tọ̀ sí àwọn ìjọba Bábílónì, Médò-Pérṣíà, Gíríìsì, àti Róòmù. Ọlọ́run wí pé, ‘Kì yóò sí mọ́, títí ẹni tí ó ní ẹ̀tọ́ sí i yóò fi dé; èmi yóò sì fi í fún un.’”

“Àkókò náà ti sún mọ́lé. Lónìí àwọn àmì àwọn àkókò ń kéde pé a dúró lórí ẹnu-ọ̀nà àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ńlá àti mímọ́lára. Ohun gbogbo nínú ayé wa wà nínú ìrúkèrúdò. Níwájú ojú wa ni àsọtẹ́lẹ̀ Olùgbàlà nípa àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí yóò ṣáájú ìpadàbọ̀ Rẹ̀ ń ṣẹ ní ìmúṣẹ: ‘Ẹ̀yin yóò máa gbọ́ nípa ogun àti ìròyìn ogun…. Orílẹ̀-èdè yóò dìde sí orílẹ̀-èdè, àti ìjọba sí ìjọba: ìyàn yóò sì wà, àti àjàkálẹ̀-àrùn, àti ìmìtìtì ilẹ̀ ní ibi púpọ̀.’ Matteu 24:6, 7.”

“Àkókò ìsinsin yìí jẹ́ àkókò ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ńlá fún gbogbo àwọn alààyè. Àwọn alákòóso àti àwọn olóṣèlú, àwọn ènìyàn tí wọ́n wà ní ipò ìgbẹ́kẹ̀lé àti àṣẹ, àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin onírònú láti inú gbogbo ìpele, ti dojú àfiyèsí wọn sí àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ń ṣẹlẹ̀ ní àyíká wa. Wọ́n ń wo àwọn ìbáṣepọ̀ tó le gan-an, tí kò sí ìsinmi nínú wọn, tí ó wà láàárín àwọn orílẹ̀-èdè. Wọ́n ń kíyèsí ìmúnibíni agbára tó ń gba gbogbo èròjà ayé lọ́kàn, wọ́n sì mọ̀ pé ohun kan ńlá, tó sì máa jẹ́ ìpinnu gbólóhùn, ti fẹ́ ṣẹlẹ̀—pé ayé ti dé etí ìṣòro ńlá kan tí ó tayọ lọ.”

“Àwọn áńgẹ́lì ń di ẹ̀fúùfù ìjà mú nísinsìnyí, kí wọ́n má bà a fẹ́ títí ayé yóò fi gba ìkìlọ̀ nípa ìparun tí ń bọ̀ sórí rẹ̀; ṣùgbọ́n ìjì kan ń kó jọ, tí ó ti ṣetán láti bú sí orí ilẹ̀-ayé; àti nígbà tí Ọlọ́run yóò pàṣẹ fún àwọn áńgẹ́lì Rẹ̀ láti tú ẹ̀fúùfù náà sílẹ̀, ìran ìjà bẹ́ẹ̀ yóò wáyé tí kò sí gégẹ bí ìkọ̀wé kankan ṣe lè ṣàpèjúwe rẹ̀.”

“Bíbélì, àti Bíbélì nìkan ṣoṣo, ni ó ń fi ìrísí tòótọ́ hàn nípa àwọn nǹkan wọ̀nyí. Níhìn-ín ni a ti ṣí àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ńlá ikẹyìn nínú ìtàn ayé wa payá, àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ti ń ju òjìji wọn síwájú tẹ́lẹ̀, tí ìró ìbọ̀wá wọn sì ń mú kí ayé wárìrì, tí ó sì ń mú ọkàn àwọn ènìyàn rẹ̀wẹ̀sì nítorí ẹ̀rù.”

“ ‘“Wò ó, Olúwa ń sọ ayé di òfo, ó sì ń sọ ọ́ di ahoro, ó ń yi í padà lulẹ̀, ó sì ń tú àwọn olùgbé inú rẹ̀ ká…. Wọ́n ti rú àwọn òfin, wọ́n ti yí ìlànà padà, wọ́n ti fọ́ májẹ̀mú àìnípẹ̀kun náà. Nítorí náà ni ègún ti jẹ ayé run, àwọn tí ń gbé inú rẹ̀ sì di ahoro…. Ayọ̀ ìlù abẹ̀rẹ̀ dáwọ́ dúró, ariwo àwọn tí ń yọ̀ parí, ayọ̀ dùùrù sì dáwọ́ dúró.’ Isaiah 24:1–18.

“‘“Ègbé ni fún ọjọ́ náà! nítorí ọjọ́ Olúwa ti súnmọ́ tán, yóò sì dé bí ìparun láti ọ̀dọ̀ Olódùmarè…. Irúgbìn ti bàjẹ́ lábẹ́ òkìtì ilẹ̀ wọn, àwọn ibi ìkó ọkà ti di ahoro, àwọn àká ọkà ti wó lulẹ̀; nítorí ọkà ti gbẹ. Báwo ni ẹranko ṣe ń kérora! àwọn agbo màlúù wà nínú ìdààmú, nítorí wọn kò ní pápá oko; àní, àwọn agbo àgùntàn náà ti di ahoro.’ ‘Àjàrà ti gbẹ, igi ọ̀pọ̀tọ́ sì rọ̀; igi pómégíránétì, igi ọ̀pẹ pẹ̀lú, àti igi ápù, àní gbogbo igi pápá, ti gbẹ: nítorí ayọ̀ ti rẹ kúrò lọ́dọ̀ àwọn ọmọ ènìyàn.’ Joẹli 1:15–18, 12.

“‘Ọkàn mi ń dun mi gidigidi lójú inú mi; … èmi kò lè dákẹ́, nítorí ìwọ ti gbọ́, ẹ̀mí mi, ohùn kèrèké ogun, ìkìlọ̀ ogun. Ìparun lé ìparun ni a ń kéde; nítorí gbogbo ilẹ̀ náà ti di ahoro.’”

“‘Mo wo ilẹ̀ ayé, sì kíyèsí i, ó sì wà láìní àkópọ̀ àti asán; àti àwọn ọ̀run, wọn kò sì ní ìmọ́lẹ̀. Mo wo àwọn òkè ńlá, sì kíyèsí i, wọ́n sì ń gbọ̀n, àti gbogbo àwọn òkè kéékèèké sì ń mì ní fífẹ́. Mo wo, sì kíyèsí i, kò sì sí ènìyàn kankan, àti gbogbo àwọn ẹyẹ ojú ọ̀run sì ti fò lọ. Mo wo, sì kíyèsí i, ibi ọlọ́ràá náà sì di aginjù, àti gbogbo àwọn ìlú inú rẹ̀ sì wó lulẹ̀.’ Jeremiah 4:19, 20, 23–26.”

“‘Ègbé! nítorí ọjọ́ náà tóbi, bẹ́ẹ̀ ni kò sí èyíkéyìí tí ó dàbí rẹ̀: àní, òun ni àkókò ìpọ́njú Jékọ́bù; ṣùgbọ́n a ó gbà á kúrò nínú rẹ̀.’ Jeremiah 30:7.” Education, 178–181.