Ìmísí fi hàn gbangba pé orí kẹta ìwé Dáníẹ́lì dúró fún òfin Ọjọ́-Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Nínú Isaiah orí kẹtalélógún, àgbèrè Tírè, ẹni tí ó ń ṣe àgbèrè pẹ̀lú àwọn ọba ayé, ni àgbèrè Ìfihàn náà tí ó ń ṣe àgbèrè pẹ̀lú àwọn ọba ayé. Nínú Ìfihàn mẹ́tàdínlógún, àgbèrè náà ní Bábílónì Ńlá tí a kọ sí iwájú orí rẹ̀.
A sì wọ obìnrin náà ní àwọ̀ elésè àlùkò àti pupa, a sì fi wúrà àti òkúta iyebíye àti péálì ṣe é l'ọ́ṣọ́, ó sì ní ife wúrà kan ní ọwọ́ rẹ̀ tí ó kún fún ohun ìríra àti ẹ̀gbin àgbèrè rẹ̀: A sì kọ orúkọ kan sí iwájú orí rẹ̀ pé, ÀSÍRÍ, BABILÓNÌ ŃLÁ, ÌYÁ ÀWỌN ÀGBÈRÈ ÀTI OHUN ÌRÍRA TI AYÉ. Ìfihàn 17:4, 5.
Ṣáájú ọdún 1950, àwọn ìtúmọ̀-ọrọ̀ Gẹ̀ẹ́sì tọ́ka ní òtítọ́ sí obìnrin tí a ṣojú rẹ̀ nínú ẹsẹ̀ méjèèjì wọ̀nyí gẹ́gẹ́ bí ìjọ Roman Catholic. Gbogbo ayé mọ̀ lẹ́yìn Àwọn Àkókò Òkùnkùn nípa àwọn inúnibíni ti Catholic ṣe láti ọdún 538 títí dé 1798; pé ìjọ Roman ni aṣewó náà tí ń bá àwọn ọba ayé ṣe panṣágà. A ṣe Ìkéde Òmìnira náà gẹ́gẹ́ bí ìkọ̀sílẹ̀ sí ìṣàkóso Catholicism àti pẹ̀lú sí ìṣàkóso àwọn ọba ayé tí wọ́n ti dá ìbáṣepọ̀ àìmọ́ sílẹ̀ pẹ̀lú aṣewó náà. Isaiah orí kẹtàlélógún, fi hàn pé a ó gbàgbé aṣewó náà. Iwọ kì yóò rí ìtumọ̀ aṣewó ti Ìfihàn mẹ́tàdínlógún gẹ́gẹ́ bí ìjọ Catholic nínú èyíkéyìí àwọn ẹ̀rọ ìṣàwárí òde-òní, nítorí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run kì í kùnà láéláé, àti pé Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run sọ pé a ó gbàgbé rẹ̀.
Yóò sì ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ náà, a ó sì gbàgbé Tírè fún ọdún àádọ́rin, gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ ọba kan; lẹ́yìn òpin ọdún àádọ́rin, Tírè yóò kọrin bí àgbèrè. Mú háàpù, rìn ká ìlú náà, ìwọ àgbèrè tí a ti gbàgbé; ṣe orin dídùn, kọ orin púpọ̀, kí a lè rántí rẹ. Yóò sì ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn òpin ọdún àádọ́rin, pé Olúwa yóò bẹ Tírè wò, òun yóò sì padà sí owó iṣẹ́ rẹ̀, yóò sì ṣe àgbèrè pẹ̀lú gbogbo àwọn ìjọba ayé lórí ojú ilẹ̀. Ṣùgbọ́n ọjà rẹ̀ àti owó iṣẹ́ rẹ̀ yóò jẹ́ ìwà mímọ́ fún Olúwa: a kì yóò kó ọ́ jọ tàbí fi í pamọ́; nítorí ọjà rẹ̀ yóò jẹ́ fún àwọn tí ń gbé níwájú Olúwa, kí wọ́n lè jẹ dé ìyó, àti fún aṣọ tí yóò pé. Aísáyà 23:15–18.
Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run kì í ṣàṣìṣe láéláé, àti pé láti ọdún 1798, a ti gbàgbé àgbèrè náà, ṣùgbọ́n ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn a óo rántí rẹ̀. A rántí rẹ̀ nígbà tí a bá kọlu Sábáàtì ọjọ́ keje ti Ọlọ́run, àti pé òfin kan náà nínú Òfin Mẹ́wàá ni, èyí tí a ti ní láti máa rántí ní gbogbo ìgbà. A rántí rẹ̀ nígbà tí ó bá mú háàpù rẹ̀, tí ó rìn yíká ìlú, tí ó sì ń ṣe orin dídùn àti ọ̀pọ̀lọpọ̀ orin. Ó kọ orin rẹ̀ ní òpin àádọ́rin ọdún, èyí tí í ṣe ọjọ́ ọba kan. Ọba kan, gẹ́gẹ́ bí Dáníẹ́lì orí kejì ti sọ, jẹ́ ìjọba kan.
Níbi gbogbo ibi tí àwọn ọmọ ènìyàn bá ń gbé, àwọn ẹranko igbó àti àwọn ẹyẹ ojú ọ̀run ni ó ti fi lé ọ lọ́wọ́, ó sì ti mú ọ jẹ alákóso lórí gbogbo wọn. Ìwọ ni orí wúrà yìí. Danieli 2:38.
“Orí,” tàbí “ọba,” jẹ́ àmì àpẹẹrẹ ìjọba kan ní ẹ̀ẹ̀kan náà. Ìjọba tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípa “ọjọ́ ọba kan,” ni Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà bẹ̀rẹ̀ ìṣàkóso àsọtẹ́lẹ̀ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹranko ayé nígbà tí a fi ọgbẹ́ apanirun náà lé aṣẹ́wó Bábílónì ní ọdún 1798. Ó ń bá a lọ gẹ́gẹ́ bí ìjọba kẹfà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì títí dé òfin Ọjọ́-Àìkú. Ìjọba gidi nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì tí ó fi tòótọ́ jọba fún àádọ́rin ọdún ni Bábílónì.
Wò ó, èmi yóò ránṣẹ́, èmi yóò sì mú gbogbo àwọn ìdílé àríwá wá, ni Olúwa wí, àti Nebukadnessari ọba Bábílónì, ìránṣẹ́ mi, èmi yóò sì mú wọn wá sí ilẹ̀ yìí, àti sí àwọn olùgbé inú rẹ̀, àti sí gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè wọ̀nyí tí ó yí i ká, èmi yóò sì pa wọ́n run pátápátá, èmi yóò sì sọ wọ́n di ohun ìyàlẹ́nu, àti ohun ìfìtífì, àti ahoro títí láé. Pẹ̀lú èyí, èmi yóò mú ohùn ayọ̀ kúrò lọ́dọ̀ wọn, àti ohùn ìdùnnú, ohùn ọkọ ìyàwó, àti ohùn ìyàwó, ariwo ọlọ, àti ìmọ́lẹ̀ fìtílà. Gbogbo ilẹ̀ yìí yóò sì di ahoro àti ohun ìyàlẹ́nu; àwọn orílẹ̀-èdè wọ̀nyí yóò sì máa sìn ọba Bábílónì fún ọdún àádọ́rin. Yóò sì ṣe, nígbà tí ọdún àádọ́rin bá pé, pé èmi yóò fi ìyà jẹ ọba Bábílónì, àti orílẹ̀-èdè náà, ni Olúwa wí, nítorí ẹ̀ṣẹ̀ wọn, àti ilẹ̀ àwọn ará Kálídíà; èmi yóò sì sọ ọ́ di ahoro títí láé. Jeremiah 25:9–12.
Bábílónì gidi jọba fún ọdún mẹ́ẹ̀dógún lé lọ́gbọ̀n [àádọ́rin], tí ó ń ṣàpẹẹrẹ ìjọba ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn tí yóò jọba fún ọdún àpẹẹrẹ àádọ́rin. Nebukadinésárì, ọba Bábílónì, kọlù Júdà lẹ́ẹ̀mẹ́ta. Ìkọlù àkọ́kọ́ náà jẹ́ sí Jehóyákímù, nígbà náà ni ọdún àádọ́rin ìsọtẹ́lẹ̀ Jeremáyà bẹ̀rẹ̀. Ó parí pẹ̀lú ikú Bélṣásárì, nígbà tí Ọlọ́run jẹ “ọba Bábílónì” níyà, gẹ́gẹ́ bí Ó ti jẹ ọba Jehóyákímù níyà ní ìbẹ̀rẹ̀ ọdún àádọ́rin náà. Ìjọba ìsọtẹ́lẹ̀ tí a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí “ọjọ́ ọba kan” (ìjọba kan) gẹ́gẹ́ bí “ọdún àádọ́rin” ni Bábílónì, àti ìjọba ìsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì tí ń jọba fún ọdún àádọ́rin àpẹẹrẹ ní àkókò tí a gbàgbé àgbèrè Tírè ni ẹranko ilẹ̀ náà nínú Ìfihàn orí kẹtàlá. Ìyípadà láti ìjọba karùn-ún sí ìjọba kẹfà nínú ìsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ní ọdún 1798, jẹ́ apá kan nínú òtítọ́ tí Jòhánù ń ṣàlàyé nínú Ìfihàn orí kẹtàlá.
Mo dúró lórí iyanrìn Òkun, mo sì rí ẹranko kan tí ń gòkè wá láti inú Òkun, tí ó ní orí méje àti ìwo mẹ́wàá, lórí àwọn ìwo rẹ̀ sì ni adé mẹ́wàá wà, lórí àwọn orí rẹ̀ sì ni orúkọ-òdì sí Ọlọ́run wà.... Mo sì tún rí ẹranko mìíràn tí ń gòkè wá láti inú ilẹ̀; ó sì ní ìwo méjì bíi ti ọdọ-agutan, ó sì ń sọ̀rọ̀ bí dragoni. Ifihan 13:1, 11.
Etíkun òkun tí Jòhánù dúró lé lórí nínú Ìfihàn orí kẹtàlá, dúró fún ọdún 1798.
“Ní àkókò tí a ti gba agbára Pápásì lọ́wọ́ rẹ̀, tí a sì fi ipa mú un dáwọ́ inúnibíni dúró, Jòhánù rí agbára tuntun kan tí ń dìde láti sọ ohùn dírágónì náà padà, kí ó sì tẹ̀síwájú nínú iṣẹ́ ìkà àti ti ọ̀rọ̀-òdì sí Ọlọ́run kan náà. Agbára yìí, èyí tí ó kẹ́yìn láti jagun sí ìjọ àti sí òfin Ọlọ́run, ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ pẹ̀lú ẹranko kan tí ó ní ìwo méjì bí ti ọdọ-agutan. Àwọn ẹranko tí ó ṣáájú rẹ̀ ti inú òkun ni wọ́n ti jáde wá; ṣùgbọ́n èyí jáde wá láti inú ilẹ̀, èyí tí ń ṣojú ìdìde àlàáfíà ti orílẹ̀-èdè tí ó dúró fún—Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà.” Signs of the Times, February 8, 1910.
Ẹranko tí ó ti inú òkun jáde ni a pín nípa iyanrìn òkun kúrò lọ́dọ̀ ẹranko ilẹ̀. Ìjọba karùn-ún nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ní ọdún 1798 (etí òkun) dúró fún ìtàn tí ó ti kọjá, ìjọba kẹfà sì jẹ́ ìtàn ọjọ́ iwájú. Àwọn Míllérìtì kò rí òtítọ́ yìí. A fún William Miller ní ìmọ̀lára sí agbára dragoni ti ẹ̀sìn àwọn aláìmọ̀kan àti ìbáṣepọ̀ rẹ̀ pẹ̀lú ìjọba tí ó tẹ̀lé e tí a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí ẹranko ti Kátólíìkì. Ìfihàn orí kẹtàlá ṣí ìtàn wolii èké payá, èyí tí í ṣe ẹ̀kẹta nínú àwọn agbára mẹ́ta tí ń darí ayé lọ sí Ámágẹdọ́nì. Ìtàn náà bẹ̀rẹ̀ ní etí òkun ti ọdún 1798.
Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà bẹ̀rẹ̀ ìtàn rẹ̀ pẹ̀lú ààmì aṣojú ọ̀dọ́-àgùntàn, ṣùgbọ́n ó parí ìtàn rẹ̀ ní fífọ̀rọ̀ sọ̀rọ̀ bí ejò ńlá. Ìtàn àádọ́rin ọdún àpẹẹrẹ ìjọba ẹranko ilẹ̀ ni a ṣàfihàn nínú ẹsẹ̀ kan ṣoṣo, ní orí kẹtàlá Ìfihàn, nítorí ẹsẹ̀ náà ń tọ́ka sí ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin ẹranko ilẹ̀ papọ̀ nínú gbolohun kan náà.
Mo sì rí ẹranko mìíràn tí ń gòkè wá láti inú ilẹ̀ ayé; ó sì ní ìwo méjì bí ti ọmọ-àgùntàn, ó sì sọ̀rọ̀ bí dragoni. Ìṣípayá 13:11.
Nígbà tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà bá sọ̀rọ̀ bí ejò ńlá, yóò fi òfin Ọjọ́ Àìkú lélẹ̀. Kí ó tó ṣàṣeparí ìfìmọ́lẹ̀ ìjọsìn Ọjọ́ Àìkú, àwọn ìjọ apẹ̀yìndà ti Pírótẹ́sítáǹtì yóò kóra jọ, wọ́n á sì gba àkóso òṣèlú lórí ìjọba apẹ̀yìndà náà, bí wọ́n ṣe ń dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀. Nígbà tí ìmísí bá fi hàn pé (ó sì ń ṣe bẹ́ẹ̀ léraléra), iṣẹ́ ìyàsímímọ́ Nebukadinésárì fún àwòrán wúrà náà ń ṣojú òfin Ọjọ́ Àìkú, ó ń samì sí òpin àádọ́rin ọdún àpẹẹrẹ ti ẹranko ayé. Dáníẹ́lì orí kìíní títí dé kẹta, ń ṣojú àwọn ìránṣẹ́ àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta ti Ìfihàn orí kẹrìnlá. Áńgẹ́lì kẹta di òtítọ́ alààyè ní òfin Ọjọ́ Àìkú.
Ní ti àsọtẹ́lẹ̀, orí kìn-ín-ní sí orí kẹta nínú ìwé Dáníẹ́lì, ń ṣàfihàn àádọ́rin ọdún àpèjúwe ti ẹranko ayé nínú Ìfihàn mẹ́tàlá. Ìdánwò oúnjẹ tí a ṣàfihàn nínú orí kìn-ín-ní, àti àmì-ìṣàpẹẹrẹ ti Jèhóíákímù, fi hàn pé orí kìn-ín-ní, ní ti àsọtẹ́lẹ̀, bẹ̀rẹ̀ nígbà fífi agbára fún áńgẹ́lì kìn-ín-ní, yálà ní August 11, 1840, tàbí ní September 11, 2001, nínú ìtàn áńgẹ́lì kẹta.
Bábílónì ni orílẹ̀-èdè tí ó jọba fún ọdún àádọ́rin, àti pé àwọn ọdún wọ̀nyẹn dúró fún ìtàn Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà. Àwọn ọdún àádọ́rin Bábílónì kò parí títí di ìgbà pípẹ́ lẹ́yìn ìyàsímímọ́ Nebukadinésárì sí ère wúrà náà, ṣùgbọ́n ní ti àsọtẹ́lẹ̀, àwọn ọdún àádọ́rin àfihàn tí Isaiah lò nínú orí kẹtàlélógún, parí ní orí kẹta ìwé Dáníẹ́lì. Nígbà tí ẹgbẹ́ orin Nebukadinésárì bá ń kọrin fún ayẹyẹ ìyàsímímọ́ náà, a fi ààmì ẹranko náà múlẹ̀, àti ní àkókò náà panṣágà Tírè àti ti Bábílónì bẹ̀rẹ̀ sí í kọ orin rẹ̀ sí àwọn ọba ayé, nígbà tí Ísírẹ́lì apẹ̀yìndà bá ń tẹrí ba, tí ó sì ń jó.
Nebukadinésari ọba ṣe ere wúrà kan, gíga rẹ̀ jẹ́ ọgọ́ta igbọ̀nwọ́, ìbú rẹ̀ sì jẹ́ mẹ́fà igbọ̀nwọ́: ó gbé e kalẹ̀ ní pẹ̀tẹ́lẹ̀ Dura, ní agbègbè Bábílónì. Nígbà náà ni Nebukadinésari ọba ránṣẹ́ pé kí a kó àwọn ọmọ-aládé, àwọn gomina, àti àwọn balógun, àwọn onídájọ́, àwọn olùṣúra, àwọn agbani-nímọ̀ràn, àwọn shérífù, àti gbogbo àwọn alákòóso agbègbè jọ, kí wọn lè wá sí ìyàsímímọ́ ere náà tí Nebukadinésari ọba ti gbé kalẹ̀. Nígbà náà ni a kó àwọn ọmọ-aládé, àwọn gomina, àti àwọn balógun, àwọn onídájọ́, àwọn olùṣúra, àwọn agbani-nímọ̀ràn, àwọn shérífù, àti gbogbo àwọn alákòóso agbègbè jọ sí ìyàsímímọ́ ere náà tí Nebukadinésari ọba ti gbé kalẹ̀; wọ́n sì dúró níwájú ere náà tí Nebukadinésari ti gbé kalẹ̀. Nígbà náà ni akígbe kan ké sókè pé, A pa á láṣẹ fún yín, ẹ̀yin ènìyàn, orílẹ̀-èdè, àti àwọn ahọ́n èdè, pé ní àkókò tí ẹ bá gbọ́ ohùn kàkàkí, fèrè, háàpù, sáákíbọ́tì, sáltérì, dọ́síma, àti gbogbo irú orin, kí ẹ foríbalẹ̀ kí ẹ sì jọ́sìn ere wúrà náà tí Nebukadinésari ọba ti gbé kalẹ̀: ẹni tí kò bá sì foríbalẹ̀ kí ó sì jọ́sìn ni a ó sọ sínú àárín ileru iná tí ń jó ní wákàtí kan náà. Nítorí náà ní àkókò náà, nígbà tí gbogbo ènìyàn gbọ́ ohùn kàkàkí, fèrè, háàpù, sáákíbọ́tì, sáltérì, àti gbogbo irú orin, gbogbo ènìyàn, àwọn orílẹ̀-èdè, àti àwọn ahọ́n èdè foríbalẹ̀, wọ́n sì jọ́sìn ere wúrà náà tí Nebukadinésari ọba ti gbé kalẹ̀. Dáníẹ́lì 3:1–7.
Ní “àkókò” náà, tàbí ní “wákàtí” kan náà náà, èyí tí í ṣe òfin ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, ẹnikẹ́ni tí ó bá kọ̀ láti jọ́sìn ère wúrà náà, “a ó sọ ọ́ sínú àárín iná ileru tí ń jó gidigidi.” Ìwé kan ṣoṣo nínú Májẹ̀mú Láéláé tí ó ní ọ̀rọ̀ tí a túmọ̀ sí “wákàtí,” ni ìwé Dáníẹ́lì. Ọ̀rọ̀ “wákàtí” nínú orí kẹta dúró fún dídé àmì ẹranko náà. Ọ̀rọ̀ “wákàtí” náà sì tún dúró fún ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kìn-ín-ní nínú orí kẹrin, nítorí níbẹ̀ ni ó ti ṣe àfihàn ìkìlọ̀ fún Nebukadinésári nípa “wákàtí” ìdájọ́ Ọlọ́run tí ń bọ̀.
Nígbà náà ni Daniẹli, ẹni tí orúkọ rẹ̀ ń jẹ́ Beliteshasari, yà á lẹ́nu fún wákàtí kan, èrò inú rẹ̀ sì dà á láàmú. Ọba sọ̀rọ̀, ó sì ní, Beliteshasari, má ṣe jẹ́ kí àlá náà tàbí ìtumọ̀ rẹ̀ dá ọ láàmú. Beliteshasari dáhùn, ó sì ní, Olúwa mi, kí àlá náà jẹ́ ti àwọn tí ó kórìíra rẹ, àti ìtumọ̀ rẹ̀ sí àwọn ọ̀tá rẹ. Daniẹli 4:19.
Daniẹli gbé ìkìlọ̀ náà kalẹ̀ fún Nebukadinésari nípa wákàtí ìdájọ́ Ọlọ́run rẹ̀ tí ń bọ̀, èyí tí Nebukadinésari kọ̀ lẹ́yìn náà. “Wákàtí” náà nínú orí kẹrin, nígbà tí a tún lò ó nínú orí náà, nígbà náà ń ṣojú “wákàtí” tí ìdájọ́ náà dé. Nínú ìtàn àwọn Millerite, “wákàtí” àkọ́kọ́ nínú orí kẹrin yóò ṣojú dídé áńgẹ́lì àkọ́kọ́ ní ọdún 1798. Ìránṣẹ́ náà ṣẹ nígbà tí ìdájọ́ ìwádìí bẹ̀rẹ̀ ní October 22, 1844. “Wákàtí” nínú orí kẹrin, ní ìbẹ̀rẹ̀, jẹ́ ààmì ìránṣẹ́ ìdájọ́ tí ń bọ̀, lẹ́yìn náà a sì lò ó gẹ́gẹ́ bí ààmì pé ìdájọ́ náà ti dé. Ìlò àkọ́kọ́ ọ̀rọ̀ náà “wákàtí” ń ṣojú ọdún 1798, àti dídé áńgẹ́lì àkọ́kọ́, ìlò kejì sì ń ṣojú October 22, 1844, àti dídé áńgẹ́lì kẹta.
Ní wákàtí kan náà ni ọ̀ràn náà ṣẹ sí Nebukadinésárì; a sì lé e kúrò láàrín ènìyàn, ó sì ń jẹ koríko bí àwọn màlúù, ara rẹ̀ sì tutu pẹ̀lú ìrì ọ̀run, títí irun rẹ̀ fi dàgbà bí ìyẹ́ idì, àti èékánná rẹ̀ bí ìwọ̀n ẹyẹ. Danieli 4:33.
Nítorí náà, “wákàtí” nínú orí kẹrin jẹ́ àmì fún ọdún 1798 àti 1844 pẹ̀lú, èyí tí ó jẹ́ àwọn ibi ìparí fún ègún méjèèjì ti “ìgbà méje,” sí orí ìjọba àríwá (tí ó bẹ̀rẹ̀ ní 723 BC) àti ìjọba gúúsù (tí ó bẹ̀rẹ̀ ní 677 BC) ti Ísírẹ́lì. Àwọn ègún méjèèjì wọ̀nyí, tí ń ṣojú ẹgbẹ̀rún méjì lọ́nà ọgọ́rùn-ún márùn-ún àti ogún ọdún ti ìtúká kiri àti ẹrú, ń ṣojú ìmúṣẹ ìbínú àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn ti Ọlọ́run sí àwọn ènìyàn Rẹ̀ tí wọ́n ti yapa kúrò lọ́dọ̀ Rẹ̀. Wọ́n bẹ̀rẹ̀ méjèèjì pẹ̀lú ìdájọ́ Ọlọ́run, àwọn ìparí tirẹ̀ sì ń ṣojú ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ nípa ìdájọ́ àyẹ̀wò Ọlọ́run tí ń súnmọ́, tàbí dídé ìdájọ́ àyẹ̀wò náà. Àwọn ìdájọ́ méjèèjì tí a ṣojú fún nípasẹ̀ ìparí àwọn ìdájọ́ méjèèjì ti “ìgbà méje” ni a ṣojú fún nípasẹ̀ ọ̀rọ̀ náà “wákàtí,” nínú orí kẹrin ti Dáníẹ́lì.
Nínú ìtàn àwọn Millerite, “wákàtí” dúró fún ìbẹ̀rẹ̀ ìṣísẹ̀ náà ní àkókò òpin ní ọdún 1798, nígbà tí áńgẹ́lì kìn-ín-ní dé, àti “wákàtí” kejì nínú orí kẹrin dúró fún òpin ìṣísẹ̀ náà, nígbà tí áńgẹ́lì kẹta dé ní October 22, 1844. Ìṣísẹ̀ Millerite ti áńgẹ́lì kìn-ín-ní ni a tún ṣe nínú ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì kẹta, nítorí náà lílo “wákàtí” méjèèjì nínú orí kẹrin tún ń samisi àkókò òpin ní 1989, àti pẹ̀lú òfin Sunday tí ń bọ láìpẹ́. Ìṣísẹ̀ Millerite ti áńgẹ́lì kìn-ín-ní kéde ìṣílẹ̀ ìdájọ́ ìwádìí, àti ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì kẹta kéde ìṣílẹ̀ ìdájọ́ ìmúṣẹ́ Ọlọ́run, èyí tí ń lọ ní ìlọsíwájú, tí ó bẹ̀rẹ̀ ní òfin Sunday, tí ó sì ń bá a lọ, tí ó sì ń le sí i títí di Ìpadàbọ̀ Kejì ti Kristi.
A ó máa bá ìkẹ́kọ̀ọ́ wa nínú orí kẹta ti Dáníẹ́lì lọ, a ó sì parí àgbéyẹ̀wò wa lórí ọ̀rọ̀ náà “wákàtí” nínú àpilẹ̀kọ tí ó tẹ̀lé.
Kíyèsí i, èmi ń rán yín jáde bí àgùntàn láàrín àwọn ìkookò: nítorí náà, ẹ jẹ́ ọlọ́gbọ́n bí ejò, kí ẹ sì má ṣe ní àrékérekè bí àdàbà. Ṣùgbọ́n ẹ máa ṣọ́ra fún ènìyàn: nítorí wọn yóò fà yín lé àwọn ìgbìmọ̀ lọ́wọ́, wọn yóò sì nà yín nínú àwọn sínágọ́gù wọn; a ó sì mú yín wá síwájú àwọn gómìnà àti àwọn ọba nítorí mi, fún ẹ̀rí sí wọn àti sí àwọn aláìkọlà. Ṣùgbọ́n nígbà tí wọn bá fà yín lé wọn lọ́wọ́, ẹ má ṣe ṣàníyàn bí tàbí ohun tí ẹ ó sọ: nítorí a ó fi ohun tí ẹ ó sọ fún yín ní wákàtí kan náà. Nítorí kì í ṣe ẹ̀yin ni ń sọ̀rọ̀, bí kò ṣe Ẹ̀mí Baba yín tí ń sọ̀rọ̀ nínú yín. Arákùnrin yóò sì fi arákùnrin rẹ̀ lé ikú lọ́wọ́, bàbá yóò sì fi ọmọ lé ikú lọ́wọ́: àwọn ọmọ yóò sì dìde sí àwọn òbí wọn, wọn yóò sì mú kí a pa wọ́n. Gbogbo ènìyàn yóò sì kórìíra yín nítorí orúkọ mi: ṣùgbọ́n ẹni tí ó bá farada títí dé òpin ni a ó gbàlà. Ṣùgbọ́n nígbà tí wọn bá ṣe inúnibíni sí yín ní ìlú yìí, ẹ sá lọ sí òmíràn: nítorí lóòótọ́ ni mo wí fún yín, ẹ kì yóò tíì lọ ká gbogbo àwọn ìlú Israẹli tán, kí Ọmọ ènìyàn tó dé. Ọmọ-ẹ̀yìn kò ga ju olùkọ́ rẹ̀ lọ, bẹ́ẹ̀ ni ọmọ-ọ̀dọ̀ kò ga ju olúwa rẹ̀ lọ. Ó tó fún ọmọ-ẹ̀yìn kí ó dàbí olùkọ́ rẹ̀, àti fún ọmọ-ọ̀dọ̀ kí ó dàbí olúwa rẹ̀. Bí wọ́n bá ti pe olórí ilé ní Beelsebubu, mélòó kan ni wọn yóò tún máa pe àwọn ara ilé rẹ̀? Nítorí náà, ẹ má bẹ̀rù wọn: nítorí kò sí ohun tí a bò, tí a kì yóò fihàn; tàbí ohun tí a fi pamọ́, tí a kì yóò mọ̀. Ohun tí mo sọ fún yín ní òkùnkùn, ẹ sọ ọ́ ní ìmọ́lẹ̀: ohun tí ẹ sì gbọ́ sí etí, ẹ kéde rẹ̀ lórí òrùlé ilé. Ẹ má sì bẹ̀rù àwọn tí ń pa ara, ṣùgbọ́n tí wọn kò lè pa ọkàn: ṣùgbọ́n kàkà bẹ́ẹ̀ bẹ̀rù ẹni tí ó lè pa ọkàn àti ara run ní ọ̀run àpáàdì. Matteu 10:16–28.