Nínú Dáníẹ́lì orí kọkànlá, ọ̀pọ̀ ìlà àsọtẹ́lẹ̀ wà tí gbogbo wọn bá àwọn ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn orí náà mu. Àbala tí ó bá ìtàn ẹsẹ̀ ogójì mu láti àkókò òpin ní ọdún 1989, títí dé òfin ọjọ́ Àìkú ti ẹsẹ̀ ogójì-ọ̀kan, ni apá àsọtẹ́lẹ̀ náà tí a fi èdìdì dì títí di àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Òun ni àfikún Dáníẹ́lì sí Ìfihàn Jésù Kristi tí a tú sílẹ̀ díẹ̀ kí àkókò oore-ọ̀fẹ́ tó parí. Ẹsẹ̀ kejì ṣàfihàn Trump, ààrẹ́ Republikani ìkẹyìn, Ààrẹ́ ìkẹyìn, Ààrẹ́ tí í ṣe ẹni kẹjọ lára àwọn méje, ó sì jẹ́ ààrẹ́ ọlọ́rọ̀ jùlọ tí ó bẹ̀rẹ̀ sí í ru àwọn globalists sókè nígbà tí ó kéde ìdíje rẹ̀ ní ọdún 2015. Ẹsẹ̀ kẹwàá ń tọ́ka sí 1989, àwọn ẹsẹ̀ kọkànlá àti méjìlá sì ń tọ́ka sí Ogun Ukraine tí ó bẹ̀rẹ̀ ní 2014, pẹ̀lú ìṣẹ́gun Putin àti ìparun rẹ̀ tí ó tẹ̀ lé e.
Ẹsẹ kẹtala sí kẹdogun ṣàpèjúwe ìkẹta nínú àwọn ogun mẹ́ta tí ẹsẹ̀ ogójì sọ, tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìṣubú Soviet Union ní ọdún 1989, lẹ́yìn náà Ogun Ukraine, tí Ogun Panium sì tẹ̀ lé e, èyí tí ó ṣojú ìjà òde ti Pùròtẹ́sítáǹtì alátẹ̀yìnwá ní orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà lòdì sí àwọn globalists ti ayé.
Ìṣọ̀tẹ̀ Pùrótẹ́sítáǹtì tí ó ti ṣubú n borí, ó sì fi ìbáṣepọ̀ àtòjọ-àṣẹ alákóso ti ìṣọ̀kan mẹ́ta náà múlẹ̀, èyí tí a óò mú ṣiṣẹ́ nípasẹ̀ òfin Àìkú Sọ́ńdè tí ń bọ̀ láìpẹ́. Ẹranko náà ni Kátólíìkì, òun sì ni orí àwọn agbára mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà, tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Jésíbẹ́lì àti ọ̀pọ̀lọpọ̀ ààmì mìíràn. Òun ni àgbèrè tí ó ń jọba lórí ẹranko náà, tí ó sì gùn ún.
Wòlíì èké ni Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, tí ọkọ rẹ̀ Ahabu ṣe aṣojú fún un, ẹni tí ó jẹ́ orí ìjọba mẹ́wàá ti dragoni náà. Ogun Panium ní ọdún 200 Ṣ.K. jẹ́ àpẹẹrẹ ìjà òde láàárín àgbáyéṣepọ̀ àti Púrótẹ́sítáǹtì ìpẹ̀yìndà. Ìjà inú ni ìṣọ̀tẹ̀ ní ọdún 167 Ṣ.K. ṣe aṣojú fún, tí ìyàsímímọ́ tẹ́ńpìlì náà tún tẹ̀ lé e gẹ́gẹ́ bí a ṣe ń rántí rẹ̀ nínú Hanukkah ní ọdún 164 Ṣ.K.; èyí sì tún tẹ̀ lé e pẹ̀lú àkókò láti ọdún 161 Ṣ.K. sí 158 Ṣ.K., èyí tí ó jẹ́ àpẹẹrẹ ibi tí Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà gbé àwòrán ìṣọ̀kan ìjọ àti ìjọba ti Kátólíìkì kalẹ̀, gẹ́gẹ́ bí “àdéhùn” náà ṣe aṣojú rẹ̀.
Nínú ẹsẹ̀ kẹtàlá, Uriah Smith sọ fún wa pé ọdún mẹ́rìnlá lẹ́yìn Ogun Raphia, Ptolemy kú nítorí “àìwọ̀ntúnwọ̀nsì àti ìwà ìbàjẹ́, ọmọ rẹ̀ sì ni ó dì í rọ́pò, Ptolemy Epiphanes, ọmọ kékeré kan tí ó jẹ́ ọmọ ọdún mẹ́rin tàbí márùn-ún ní àkókò náà. Ní àsìkò kan náà, Antiochus, lẹ́yìn tí ó ti pa ìṣọ̀tẹ̀ kan rẹ́ nínú ìjọba rẹ̀, tí ó sì ti ṣẹ́gun, tí ó tún ti mú àwọn apá ìlà-oòrùn wá sí abẹ́ ìgbọràn wọn, wà ní àyè láti gbé ìṣẹ̀lẹ̀ èyíkéyìí kalẹ̀ nígbà tí Epiphanes kékeré gún orí ìtẹ́ Ejibiti.” Lẹ́yìn tí ìṣẹ́gun Putin tí kò pẹ́ tán bá parí, Trump yóò ti múra tán láti bá ọba ọmọ-ọwọ́ tuntun ti Ejibiti lò. Kí ó tó ṣe bẹ́ẹ̀, yóò ti “pa ìṣọ̀tẹ̀ kan rẹ́” nínú Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà.
Nígbà tí a bá yan Trump, yóò mú àwọn òfin ṣiṣẹ́ tí a ti ṣàfihàn ní àpẹẹrẹ wọn nínú Alien and Sedition Acts ti ọdún 1798, pẹ̀lú dídádúró “habeas corpus,” gẹ́gẹ́ bí ààrẹ Republikani àkọ́kọ́ ti ṣe ní ìfèsì sí Ogun Abẹ́lé kan. A tún ti ṣàfihàn ìṣe rẹ̀ ní àpẹẹrẹ nínú ìṣe Ààrẹ Grant nígbà tí ó bá Ku Klux Klan lò, àti F. D. Roosevelt nígbà tí ó fi àwọn ará Japan àti àwọn mìíràn sẹ́wọ̀n ní Ogun Àgbáyé Kejì, àti Patriot Act ti George Bush àkẹ́yìn.
Òun náà, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú Seleucus, yóò dín ìṣọ̀tẹ̀kù United States kù, lẹ́yìn náà yóò sì yí ojú rẹ̀ sí “ọba ọmọ” ti Egypt. Ní ṣíṣe bẹ́ẹ̀, yóò dá àjọṣe kan sílẹ̀ pẹ̀lú Philip ti Macedon, nítorí Smith kọ pé, “Ní àkókò kan náà, Philip, ọba Macedon, wọ inú àdéhùn kan pẹ̀lú Antiochus láti pín àwọn ìjọba Ptolemy láàrín wọn, olúkúlùkù wọn sì ń pèsè láti gba àwọn apá tí ó sún mọ́ ọn jùlọ tí ó sì rọrùn jùlọ fún un. Níhìn-ín ni ìdìde kan wà sí ọba gúúsù tí ó tó láti mú àsọtẹ́lẹ̀ náà ṣẹ, àti gan-an ni àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ náà, láìsí iyèméjì, tí àsọtẹ́lẹ̀ náà ní lọ́kàn.”
Tírọ́ọ̀mpù yóò dá ìbáṣepọ̀ alágbára kan sílẹ̀ pẹ̀lú àwọn orílẹ̀-èdè NATO (Ìṣọ̀kan Àwọn Orílẹ̀-Èdè), láti dojú kọ Rọ́ṣíà, àti àwọn ìdíje tí ó wà nínú mímú ìyọ̀rísírí ìṣubú Pútìnì wá sí ojútùú. Ní àkókò náà, gẹ́gẹ́ bí ẹsẹ̀ kẹrìnlá, àti àlàyé Smith, “agbára tuntun kan ni a mú wá síta.” Ẹ̀sìn Pápá yóò ṣe àdúrà àárín láti dáàbò bo Rọ́ṣíà àti àwọn ìpínlẹ̀ alábàákẹ́gbẹ́ rẹ̀ kúrò ní abẹ́ àṣẹ NATO àti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, tàbí gẹ́gẹ́ bí àlàyé Smith ti tọ́ka sí i, “Róòmù sọ̀rọ̀; Síríà àti Makedóníà sì kò pẹ́ rí ara wọn rí i pé ìyípadà kan ń bọ̀ lórí ojú àlá wọn. Àwọn ará Róòmù dá sí ọ̀ràn náà nítorí ọba ọdọ Ejibiti, ní ìpinnu pé a gbọdọ̀ dáàbò bo òun kúrò nínú ìparun tí Áńtíókùsì àti Fílípì ti pète sílẹ̀. Èyí jẹ́ ní 200 ṣáájú Sànmánì Kristi, ó sì jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn ìfarahàn àkóso pàtàkì àkọ́kọ́ ti àwọn ará Róòmù nínú ọ̀ràn ilẹ̀ Síríà àti Ejibiti.”
Nígbà náà ni Róòmù, àgbèrè Tírè, bẹ̀rẹ̀ sí í kọ orin rẹ̀, ó sì ń ṣe àgbèrè pẹ̀lú àwọn ọba ayé, kí àwọn ọba wọ̀nyẹn tó wá sí ìgbọràn pípé sí i, ẹsẹ̀ méjì péré lẹ́yìn náà. Ní àkókò kan náà gan-an, Ogun Panium ṣẹlẹ̀. Ọdún 200 BC fi hàn pé àgbèrè Tírè bẹ̀rẹ̀ sí í kọ orin, ó sì ṣe bẹ́ẹ̀ ní ti ìdáàbòbò Rọ́ṣíà, ẹni tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà àti Àjọ Ìṣọ̀kan Àwọn Orílẹ̀-Èdè ṣẹ̀ṣẹ̀ gbà láti pín fún àǹfààní àpapọ̀ wọn. Àgbèrè náà borí wọn méjèèjì, ṣùgbọ́n “ogun” Panium sì wá ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn náà, Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà sì borí Àjọ Ìṣọ̀kan Àwọn Orílẹ̀-Èdè.
Ní ọ̀nà àpẹẹrẹ, ọdún mẹ́tàlélọ́gbọ̀n lẹ́yìn náà ìṣọ̀tẹ̀ Modein bẹ̀rẹ̀ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Ní ọ̀nà àpẹẹrẹ, ọdún mẹ́ta lẹ́yìn èyí náà, ìtún-yà ara ẹni tí wọ́n ń pè ní Pùròtẹ́sítáǹtì àti Orílẹ̀-èdè Olómìnira t’Ofin Ìpìlẹ̀ fi múlẹ̀ ni a gbé kalẹ̀, gẹ́gẹ́ bí Hanukkah ṣe ṣàpẹẹrẹ rẹ̀. Ní ọ̀nà àpẹẹrẹ, ọdún mẹ́ta lẹ́yìn èyí náà, àkókò tí ìdàpọ̀ àwọn Júù pẹ̀lú Róòmù ń ṣàpẹẹrẹ bẹ̀rẹ̀.
Àwọn ìṣísẹ̀ ìkẹyìn yóò jẹ́ àwọn tí yóò yára, nítorí náà ìtàn tí a ṣojú fún nípasẹ̀ ọdún mẹ́rìnlélógójì nínú àwọn ẹsẹ̀ náà ń ṣàpèjúwe àtẹ̀yìnwá àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí yóò yára, èyí tí àsọtẹ́lẹ̀ ti dá mọ̀ọ́kàn pàtó gẹ́gẹ́ bí ohun tí ó bẹ̀rẹ̀ ní àkókò òpin ní 1989, lẹ́yìn èyí ni ogun kejì ti ẹsẹ̀ kọkànlá àti kejìlá ní 2014, lẹ́yìn náà sì ni 2015, nígbà tí Trump kéde ìdíje rẹ̀ fún ipò ààrẹ, tí ó sì bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ rẹ̀ nípa jíjírì ayé-ìṣọ̀kan sókè. Nígbà tí Trump bá ti bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ dídín Ogun Abẹ́lé tí ó ti ń lọ tẹ́lẹ̀ kù, yóò gbìyànjú ìṣọ̀kan pẹ̀lú Àjọ Ìṣọ̀kan Àgbáyé (NATO—Philip ti Makedóníà), Róòmù yóò sì bẹ̀rẹ̀ sí í kọrin. Ìgbìyànjú ìṣọ̀kan náà di ìjà fún ipò àṣẹ-gíga jùlọ láàárín àwọn agbára méjèèjì, èyí tí Ogun Panium ṣojú fún.
Nítorí náà, Panium ni àmì ọ̀nà ti ẹsẹ̀ kẹtàlá, níbi tí àwọn ìṣípò kánkán ìkẹyìn tí ń ṣáájú òfin Àìkúmọ̀ọ́kà ń bẹ̀rẹ̀. Gbogbo àwọn wòlíì sọ púpọ̀ síi nípa òpin ayé ju àkókò tí wọ́n gbé nínú rẹ̀ lọ, Jesu sì dájú pé òun ni wòlíì tí ó tóbi jùlọ nínú gbogbo wọn. Díẹ̀ ṣáájú àgbélébùú, èyí tí ó jẹ́ àpẹẹrẹ òfin Àìkúmọ̀ọ́kà, tí ẹsẹ̀ kẹrìndínlógún ṣàfihàn, Jesu bá àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ lọ sí Panium. Àkókò Rẹ̀ níbẹ̀, àti àwọn ẹ̀kọ́ tí Ó gbékalẹ̀ níbẹ̀, bá Ogun Panium tí ó súnmọ́ dé mu. Nínú ìtàn gbogbo, Panium ti ní orúkọ púpọ̀, àti ní àkókò Kristi, orúkọ tí a fi ń pe Panium ni Kesaria Filipi.
“Jésù àti àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ ti dé báyìí sí ọ̀kan lára àwọn ìlú tí ó wà ní àgbègbè Kesaréà Filipi. Wọ́n ti kọjá ààlà Gálílì, sí agbègbè kan níbi tí ìbọ̀rìṣà ti gbilẹ̀. Níhìn-ín ni a ti yọ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà kúrò lábẹ́ agbára ìdarí ẹ̀sìn Jù, a sì mú wọn wá sínú ìfarakànra tímọ́tímọ́ pẹ̀lú ìjọsìn àwọn aláìmọ̀ Ọlọ́run. Ní àyíká wọn ni a ti fi oríṣiríṣi àwòrán ìgbàgbọ́ asán hàn, irú àwọn ohun tí ó wà ní gbogbo apá ayé. Jésù fẹ́ kí ìríran àwọn nǹkan wọ̀nyí mú wọn ní ìmọ̀lára ojúṣe wọn sí àwọn aláìmọ̀ Ọlọ́run. Ní àkókò tí Ó fi dúró ní agbègbè yìí, Ó sa gbogbo ipa Rẹ̀ láti yà ara Rẹ̀ kúrò nínú kíkọ́ àwọn ènìyàn, kí Ó sì fi ara Rẹ̀ fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ ní kíkún jù bẹ́ẹ̀ lọ.”
“Ó fẹ́ sọ fún wọn nípa ìjìyà tí ń dúró de Òun. Ṣùgbọ́n ní ìbẹ̀rẹ̀, Ó lọ sí ibì kan nìkan, Ó sì gbàdúrà kí a lè pèsè ọkàn wọn sílẹ̀ láti gba ọ̀rọ̀ Rẹ̀. Nígbà tí Ó tún darapọ̀ mọ́ wọn, kò tètè sọ ohun tí Ó fẹ́ fi hàn wọ́n. Kí Ó tó ṣe èyí, Ó fún wọn ní àǹfààní láti jẹ́wọ́ ìgbàgbọ́ wọn nínú Rẹ̀ kí a lè fún wọn lókun fún ìdánwò tí ń bọ̀. Ó béèrè pé, ‘Ta ni ènìyàn ń wí pé Èmi Ọmọ ènìyàn jẹ́?’”
“Ó ṣeni láàánú pé a fi ipa mú àwọn ọmọ-ẹ̀yìn láti jẹ́wọ́ pé Israẹli ti kùnà láti mọ Mèsáyà wọn. Díẹ̀ nínú wọn gan-an, nígbà tí wọ́n rí àwọn iṣẹ́ ìyanu Rẹ̀, ti kéde pé Òun ni Ọmọ Dafidi. Àwọn ọ̀pọ̀ ènìyàn tí a ti bọ́ ní Bethsaida ti fẹ́ kéde Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọba Israẹli. Ọ̀pọ̀ ni wọ́n ti múra tán láti gbà Á gẹ́gẹ́ bí wòlíì; ṣùgbọ́n wọn kò gbà pé Òun ni Mèsáyà.”
“Nísinsìnyí Jesu béèrè ìbéèrè kejì, tí ó kan àwọn ọmọ-ẹ̀yìn tìkára wọn pé: ‘Ṣùgbọ́n ta ni ẹ̀yin wí pé èmi jẹ́?’ Peteru dáhùn pé, ‘Ìwọ ni Kristi náà, Ọmọ Ọlọ́run alààyè.’”
“Láti ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀, Pétérù ti gbàgbọ́ pé Jésù ni Mèsáyà. Ọ̀pọ̀ míì tí ìwàásù Jòhánù Oníbatisí ti mú ní ìdálẹ́bi, tí wọ́n sì ti gba Kristi, bẹ̀rẹ̀ sí í ṣiyèméjì nípa iṣẹ́ ìránṣẹ́ Jòhánù nígbà tí a fi í sínú ẹ̀wọ̀n tí a sì pa á; wọ́n sì wá ń ṣiyèméjì báyìí pé Jésù ni Mèsáyà náà, ẹni tí wọ́n ti ń retí fún ìgbà pípẹ́ tó bẹ́ẹ̀. Ọ̀pọ̀ nínú àwọn ọmọ-ẹ̀yìn tí wọ́n ti fi gbogbo ọkàn wọn retí gidigidi pé Jésù yóò gba ipò Rẹ̀ lórí ìtẹ́ Dáfídì fi í sílẹ̀ nígbà tí wọ́n rí i pé kò ní irú ète bẹ́ẹ̀. Ṣùgbọ́n Pétérù àti àwọn ẹlẹgbẹ́ rẹ̀ kò yí padà kúrò nínú ìṣòtítọ́ wọn sí I. Ìhùwàsí aláìdúróṣinṣin ti àwọn tí wọ́n yin í lánàá, tí wọ́n sì dá a lẹ́bi lónìí, kò ba ìgbàgbọ́ olùtẹ̀lé Olùgbàlà tòótọ́ jẹ́. Pétérù kéde pé, ‘Ìwọ ni Kristi, Ọmọ Ọlọ́run alààyè.’ Kò dúró de ọlá ọba láti fi dé adé lé Oluwa rẹ̀ lórí, ṣùgbọ́n ó gba a nínú ìrẹ̀wẹ̀sì Rẹ̀.”
“Peteru ti sọ ìgbàgbọ́ àwọn méjìlá náà jáde. Síbẹ̀, àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà ṣì jìnnà sí òye iṣẹ́-ìránṣẹ́ Kristi. Ìtakò àti ìṣàfihàn-àìtótọ́ àwọn àlùfáà àti àwọn olórí, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kò lè yí wọn padà kúrò lọ́dọ̀ Kristi, ṣùgbọ́n ó ṣì fa ìdàrúdàpọ̀ ńlá bá wọn. Wọn kò rí ọ̀nà wọn ní kedere. Ìpa ìkọ́ni ìbẹ̀rẹ̀ ayé wọn, ẹ̀kọ́ àwọn rabbi, agbára àṣà ìbílẹ̀, ṣì ń dá ojú wọn dúró kúrò lórí òtítọ́. Látìgbàdégbà, ìmólẹ̀ iyebíye láti ọ̀dọ̀ Jésù máa ń tàn sórí wọn, síbẹ̀ ní ọ̀pọ̀ ìgbà wọn dàbí àwọn ènìyàn tí ń fi ọwọ́ fọ̀nà láàrín òjìji. Ṣùgbọ́n ní ọjọ́ yìí, kí a tó mú wọn dojú kọ́ ìdánwò ńlá ìgbàgbọ́ wọn, Ẹ̀mí Mímọ́ bà lé wọn lórí pẹ̀lú agbára. Fún ìgbà díẹ̀, a yí ojú wọn kúrò lórí ‘àwọn ohun tí a ń rí,’ kí wọn lè wo ‘àwọn ohun tí a kò rí.’ 2 Korinti 4:18. Ní abẹ́ ìrísí ẹ̀dá ènìyàn wọ́n fi ògo Ọmọ Ọlọ́run hàn.”
“Jesu dá Peteru lóhùn, ó ní, ‘Alábùkún fún ọ ni, Símónì Bárí-Jónà: nítorí ẹran ara àti ẹ̀jẹ̀ kò fi èyí hàn ọ́, bí kò ṣe Baba Mi tí ń bẹ ní ọ̀run.’”
“Òtítọ́ tí Pétérù ti jẹ́wọ́ ni ìpìlẹ̀ ìgbàgbọ́ onígbàgbọ́. Èyí ni Kristi tìkára Rẹ̀ ti sọ pé òun ni ìyè àìnípẹ̀kun. Ṣùgbọ́n jíjẹ́ ẹni tí ó ní ìmọ̀ yìí kò jẹ́ ìdí kankan fún ìyìn ara ẹni. Kì í ṣe nípasẹ̀ ọgbọ́n tàbí ìwà rere tirẹ̀ ni a fi hàn án fún Pétérù. Kò sígbà tí ẹ̀dá ènìyàn lè, nípa ara rẹ̀, dé sí ìmọ̀ ohun ti Ọlọ́run. ‘Ó ga bí ọ̀run; kí ni ìwọ lè ṣe? ó jinlẹ̀ ju ọ̀run àpáàdì lọ; kí ni ìwọ lè mọ̀?’ Job 11:8. Ẹ̀mí ìtẹ́wọ́gbà nìkan ni ó lè fi àwọn ohun jíjinlẹ̀ Ọlọ́run hàn wá, àwọn ohun tí ‘ojú kò tíì rí, tí etí kò sì tíì gbọ́, tí kò sì tíì wọ ọkàn ènìyàn.’ ‘Ṣùgbọ́n Ọlọ́run ti fi wọ́n hàn wá nípasẹ̀ Ẹ̀mí Rẹ̀: nítorí Ẹ̀mí ń wá ohun gbogbo, bẹ́ẹ̀ ni, àwọn ohun jíjinlẹ̀ Ọlọ́run.’ 1 Corinthians 2:9, 10. ‘Àṣírí Olúwa wà lọ́dọ̀ àwọn tí ń bẹ̀rù Rẹ̀;’ àti pé ìdí tí Pétérù fi mọ ògo Kristi jẹ́ ẹ̀rí pé a ti ‘kọ́ ọ́ nípa Ọlọ́run.’ Psalm 25:14; John 6:45. Áà, lóòótọ́, ‘alábùkún ni ìwọ, Símónì Bà-jónà: nítorí ẹran-ara àti ẹ̀jẹ̀ kò fi èyí hàn ọ́.’”
“Jesu bá a lọ síwájú pé: ‘Èmi pẹ̀lú wí fún ọ pé, ìwọ ni Peteru, àti lórí àpáta yìí ni Èmi yóò kọ́ ìjọ Mi; àwọn ẹnubodè ọ̀run àpáàdì kì yóò sì borí rẹ̀.’ Ọ̀rọ̀ náà Peteru túmọ̀ sí òkúta kan,—òkúta tí ń yí ká. Peteru kì í ṣe àpáta tí a fi dá ìjọ lé lórí. Àwọn ẹnubodè ọ̀run àpáàdì borí i nígbà tí ó fi ègún àti ìbúra sẹ́ Oluwa rẹ̀. A kọ́ ìjọ náà lé lórí Ẹni kan tí àwọn ẹnubodè ọ̀run àpáàdì kò lè borí.”
“Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀rúndún kí ìbọ̀wọ̀ Olùgbàlà tó dé, Mósè ti tọ́ka sí Àpáta ìgbàlà Ísírẹ́lì. Onísáàmù ti kọrin nípa ‘Àpáta agbára mi.’ Aísáyà ti kọ pé, ‘Nítorí náà báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí, Wò ó, mo fi òkúta kan lélẹ̀ ní Síónì fún ìpìlẹ̀, òkúta àyẹ̀wò, òkúta igun iyebíye, ìpìlẹ̀ tí ó dájú.’ Deuteronomy 32:4; Psalm 62:7; Isaiah 28:16. Pétérù fúnra rẹ̀, nígbà tí ó fi ìmísí kọ̀wé, lo àsọtẹ́lẹ̀ yìí sí Jesu. Ó ní, ‘Bí ẹ bá ti tọ́ òore Olúwa wò: ẹni tí ẹ̀ ń tọ̀ wá, òkúta alààyè kan, tí ènìyàn kọ̀ sílẹ̀ nítòótọ́, ṣùgbọ́n tí a yàn, tí ó sì ní iyebíye lọ́dọ̀ Ọlọ́run, ẹ̀yin pẹ̀lú, gẹ́gẹ́ bí òkúta alààyè, ni a ń kọ́ yín dìde sí ilé ẹ̀mí.’ 1 Peter 2:3–5, R. V.
“‘Kò sí ìpìlẹ̀ mìíràn tí ẹnikẹ́ni lè fi lélẹ̀ yàtọ̀ sí èyí tí a ti lélẹ̀, èyí tí í ṣe Jésù Kristi.’ 1 Kọ́rinti 3:11. ‘Lórí àpáta yìí,’ ni Jésù wí pé, ‘Èmi yóò kọ ìjọ Mi.’ Níwájú Ọlọ́run, àti gbogbo àwọn ọgbọ́n ọ̀run, níwájú ẹgbẹ́ ọmọ-ogun àìrí ti ọ̀run àpáàdì, Kristi fi ìjọ Rẹ̀ lélẹ̀ lórí Àpáta alààyè. Àpáta náà ni Òun tìkára Rẹ̀—ara tirẹ̀ gan-an, tí a fọ́ tí a sì ṣẹ́ nítorí wa. Sí ìjọ tí a kọ sórí ìpìlẹ̀ yìí, àwọn ẹnu-ọ̀nà ọ̀run àpáàdì kì yóò borí i.”
“Bí ìjọ ṣe dà bí aláìlera tó nígbà tí Kristi sọ àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí! Kì í ṣe ju ìwọ̀nba àwọn onígbàgbọ́ díẹ̀ lọ ni ó wà, tí gbogbo agbára àwọn ẹ̀mí èṣù àti àwọn ènìyàn búburú yóò dojú kọ; ṣùgbọ́n àwọn ọmọlẹ́yìn Kristi kò gbọdọ̀ bẹ̀rù. Níwọ̀n bí a ti kọ́ wọn lé orí Àpáta agbára wọn, a kò lè borí wọn lulẹ̀.
“Fún ẹgbẹ̀rún mẹ́fà ọdún, ìgbàgbọ́ ti kọ́ lé lórí Kristi. Fún ẹgbẹ̀rún mẹ́fà ọdún ni ìkún omi àti ìjì líle ìbínú ti Sátánì ti lu Àpáta ìgbàlà wa; ṣùgbọ́n ó dúró láìṣípò.
“Peteru ti sọ òtítọ́ náà tí í ṣe ìpìlẹ̀ ìgbàgbọ́ ìjọ, Jesu sì yìn ín ní báyìí gẹ́gẹ́ bí aṣojú gbogbo ara àwọn onígbàgbọ́. Ó wí pé, ‘Èmi yóò fi àwọn kọ́kọ́rọ́ ìjọba ọ̀run fún ọ: ohun gbogbo tí ìwọ bá sì dè ní ayé yóò jẹ́ dídè ní ọ̀run: ohun gbogbo tí ìwọ bá sì tú ní ayé yóò jẹ́ títú ní ọ̀run.’”
“‘Àwọn kọ́kọ́rọ́ ìjọba ọ̀run’ ni àwọn ọ̀rọ̀ Kristi. Gbogbo ọ̀rọ̀ Ìwé Mímọ́ ni tirẹ̀, a sì fi wọ́n sínú èyí níhìn-ín. Àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí ní agbára láti ṣí ọ̀run àti láti ti í. Wọ́n ń kéde àwọn ipò lórí èyí tí a fi ń gba ènìyàn wọlé tàbí tí a fi ń kọ̀ wọ́n sílẹ̀. Nítorí náà, iṣẹ́ àwọn tí ń wàásù ọ̀rọ̀ Ọlọ́run jẹ́ òórùn ìyè sí ìyè tàbí ti ikú sí ikú. Tiwọn jẹ́ iṣẹ́-ìránṣẹ́ tí a fi àwọn èsì ayérayé kún un ní ìwọ̀n.”
“Olùgbàlà kò fi iṣẹ́ ìhìnrere lé Pétérù lọ́wọ́ gẹ́gẹ́ bí ẹnì kọ̀ọ̀kan. Ní àkókò kan lẹ́yìn náà, nígbà tí Ó tún àwọn ọ̀rọ̀ tí a ti sọ fún Pétérù náà ṣe, Ó fi wọ́n kan ìjọ ní tààràtà. Bákan náà pẹ̀lú, a tún sọ ohun kan náà ní ìtúmọ̀ rẹ̀ fún àwọn méjìlá gẹ́gẹ́ bí aṣojú ẹgbẹ́ àwọn onígbàgbọ́. Bí Jesu bá ti fi àṣẹ àkànṣe kan lé ọ̀kan nínú àwọn ọmọ-ẹ̀yìn lọ́wọ́ ju àwọn yòókù lọ, a kì yóò rí wọn ní ọ̀pọ̀ ìgbà bẹ́ẹ̀ tí wọ́n fi ń jiyàn nípa ẹni tí yóò tóbi jù lọ. Wọ́n ì bá ti tẹrí ba fún ìfẹ́ Olúwa wọn, wọ́n sì bá ti fi ọlá fún ẹni tí Ó yàn.”
“Dípò kí a yan ẹnìkan láti jẹ́ olórí wọn, Kristi sọ fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà pé, ‘Ẹ má ṣe jẹ́ kí a máa pè yín ní Rábì;’ ‘bẹ́ẹ̀ ni ẹ má ṣe jẹ́ kí a máa pè yín ní olúwa: nítorí ọkan ni Olúwa yín, àní Kristi.’ Matteu 23:8, 10.”
“‘Orí gbogbo ọkùnrin ni Kristi.’ Ọlọ́run, ẹni tí ó ti fi ohun gbogbo sábẹ́ ẹsẹ̀ Olùgbàlà, ‘ó sì fi í ṣe orí lórí ohun gbogbo fún ìjọ, èyí tí í ṣe ara Rẹ̀, ìkúnni Ẹni tí ń kun gbogbo nǹkan nínú gbogbo.’ 1 Corinthians 11:3; Ephesians 1:22, 23. A kọ ìjọ lé Kristi gẹ́gẹ́ bí ìpìlẹ̀ rẹ̀; ó yẹ kí ó gbọ́ràn sí Kristi gẹ́gẹ́ bí orí rẹ̀. Kò yẹ kí ó gbẹ́kẹ̀ lé ènìyàn, tàbí kí ènìyàn ṣàkóso rẹ̀. Ọ̀pọ̀ ènìyàn ń sọ pé ipò ìgbẹ́kẹ̀lé nínú ìjọ ń fún wọn ní àṣẹ láti pàṣẹ ohun tí àwọn ènìyàn mìíràn yóò gbà gbọ́ àti ohun tí wọn yóò ṣe. Ọlọ́run kò fọwọ́ sí ẹ̀tọ́ yìí. Olùgbàlà náà sọ pé, ‘Gbogbo yín jẹ́ arákùnrin.’ Gbogbo ènìyàn ni ìdánwò ń dojú kọ, wọ́n sì lè ṣìṣe. Kò sí ẹ̀dá aláìpé kankan tí a lè gbẹ́kẹ̀ lé fún ìtọ́sọ́nà. Àpáta ìgbàgbọ́ ni ìwàláàyè Kristi nínú ìjọ. Èyí ni aláìlera jùlọ lè gbẹ́kẹ̀ lé, àwọn tí wọ́n sì ń rò pé àwọn ni alágbára jùlọ yóò fi hàn pé àwọn ni aláìlera jùlọ, bí wọn kò bá sọ Kristi di agbára iṣẹ́ wọn. ‘Ègún ni fún ọkùnrin tí ó gbẹ́kẹ̀ lé ènìyàn, tí ó sì fi ẹran-ara ṣe apá rẹ̀.’ Olúwa ‘ni Àpáta, iṣẹ́ Rẹ̀ pé.’ ‘Alábùkún ni gbogbo àwọn tí ó fi ìgbẹ́kẹ̀lé wọn sínú Rẹ̀.’ Jeremiah 17:5; Deuteronomy 32:4; Psalm 2:12.
“Lẹ́yìn ìjẹ́wọ́ Peteru, Jésù pa láṣẹ fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà pé kí wọn má sọ fún ẹnikẹ́ni pé Òun ni Kristi. A fi àṣẹ yìí fún wọn nítorí ìtakò líle tí àwọn akọ̀wé àti àwọn Farisi ti pinnu láti ṣe. Ju bẹ́ẹ̀ lọ, àwọn ènìyàn, àti àní àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà pẹ̀lú, ní ìmọ̀ tí ó ṣìṣe gidigidi nípa Mèsáyà, tí ó fi jẹ́ pé ìkéde rẹ̀ ní gbangba kò ní fi òye tòótọ́ kankan fún wọn nípa ìwà rẹ̀ tàbí iṣẹ́ rẹ̀. Ṣùgbọ́n lójoojúmọ́ ni Ó ń fi ara rẹ̀ hàn fún wọn gẹ́gẹ́ bí Olùgbàlà, báyìí ni Ó sì fẹ́ fún wọn ní ìmọ̀ tòótọ́ nípa Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Mèsáyà.
“Àwọn ọmọ-ẹ̀yìn ṣì ń retí pé Kírísítì yóò jọba gẹ́gẹ́ bí ọmọ-aládé ayé. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó ti pẹ́ tó tí Ó fi ń fi ète Rẹ̀ pa mọ́, wọ́n gbàgbọ́ pé Kò ní máa wà nínú òṣì àti àìmọ̀lára títí láé; àkókò náà ti sún mọ́lé nígbà tí Yóò fi gbé ìjọba Rẹ̀ kalẹ̀. Pé ìkórìíra àwọn àlùfáà àti àwọn rabbi kì yóò borí rẹ̀ rí, pé orílẹ̀-èdè tirẹ̀ yóò kọ Kírísítì sílẹ̀, yóò dá A lẹ́bi gẹ́gẹ́ bí afúnniṣèké, a ó sì kàn Á mọ́ àgbélébùú gẹ́gẹ́ bí aṣebi,—irú èrò bẹ́ẹ̀ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn kò tíì gbà rò rí. Ṣùgbọ́n wákàtí agbára òkùnkùn ń sún bọ̀, Jesu sì gbọ́dọ̀ ṣí ìjà tí ó wà níwájú wọn payá fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀. Ó bàjẹ́ nínú ọkàn bí Ó ti ń retí ìdánwò náà.” The Desire of Ages, 411-415.
Ẹsẹ̀ kẹrìndínlógún ti Danieli mọ́kànlá, ń ṣàpẹẹrẹ òfin Ọjọ́ Àìkú tí yóò tètè dé ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà. Díẹ̀ ṣáájú wákàtí “ìṣẹ̀lẹ̀-ilẹ̀” náà, àwọn olùdíje tí ń wá láti wà láàrín ẹgbẹ̀rún mẹ́rìndínlọ́gọ́rin àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlá [ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin] ni a jí kúrò nínú oorun wọn. Ohun tí ń jí wọn ni ìránṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀. Ní àkókò náà ni a ti fi ẹgbẹ́ méjì hàn, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn nínú òwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá, ẹgbẹ́ kan ní òróró nínú àwọn ìkòkò wọn, ẹgbẹ́ kejì kò ní í. Ẹsẹ̀ kẹtàlá títí dé ẹsẹ̀ kẹẹ́dógún ti Danieli mọ́kànlá kò kàn ṣàpẹẹrẹ ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ṣáájú òfin Ọjọ́ Àìkú nìkan, wọ́n tún ṣàpẹẹrẹ “ìránṣẹ́” náà, èyí tí, ní ìbámu pẹ̀lú àyíká òwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá, jẹ́ “òróró” náà, tí àwọn ọlọ́gbọ́n yóò ní kí wọ́n lè gba èdìdì Ọlọ́run, kí a sì gbé wọn sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá ní wákàtí ìṣẹ̀lẹ̀-ilẹ̀ ńlá náà. Àwọn àpilẹ̀kọ wọ̀nyí ti dé báyìí sí ipò gíga jùlọ nínú gbogbo àwọn àpilẹ̀kọ, nítorí ìránṣẹ́ tí a ṣàpẹẹrẹ nínú àwọn ẹsẹ̀ wọ̀nyí ni òróró wúrà tí a ń tú kalẹ̀ láti inú àwọn paipu wúrà méjì náà.
A ó máa tẹ̀síwájú nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.
“Gẹ́gẹ́ bí ó ti jẹ́ pé àwọn tí wọ́n jẹ́wọ́ òtítọ́ ń sin Satani, ojiji ọ̀run-àpáàdì rẹ̀ yóò ge ìrí wọn kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run àti ọ̀run. Wọn yóò dàbí àwọn tí wọ́n ti pàdánù ìfẹ́ àkọ́kọ́ wọn. Wọn kò lè wo àwọn òtítọ́ ayérayé. Èyí tí Ọlọ́run ti pèsè sílẹ̀ fún wa ni a ṣàfihàn nínú Sekariah, orí 3 àti 4, àti 4:12–14: ‘Mo sì tún dáhùn, mo sì wí fún un pé, Kín ni àwọn ẹ̀ka igi olifi méjèèjì wọ̀nyí tí ńpasẹ̀ àwọn paipu wúrà méjèèjì tú òróró wúrà jáde láti inú ara wọn? Ó sì dáhùn, ó sì wí fún mi pé, Ṣé ìwọ kò mọ ohun tí wọ̀nyí jẹ́ bí? Mo sì wí pé, Rárá, Olúwa mi. Nígbà náà ni ó wí pé, Àwọn wọ̀nyí ni àwọn ẹni àmì òróró méjèèjì, tí ó dúró lẹ́gbẹ̀ẹ́ Olúwa gbogbo ayé.’”
“Olúwa kún fún ìpèsè. Kò ní àìní ohun èlò kankan. Nítorí àìní ìgbàgbọ́ wa, ìfẹ́ ayé wa, ọ̀rọ̀ rírẹ̀jẹ wa, àìgbọ́gbọ́ wa, tí a fi hàn nínú ọ̀rọ̀ ẹnu wa, ni àwọn òjìji òkùnkùn fi ń kóra jọ yí wa ká. A kì í fi Kristi hàn nínú ọ̀rọ̀ tàbí nínú ìwà gẹ́gẹ́ bí Ẹni tí ó lẹ́wà pátápátá, àti Olórí jù lọ láàárín ẹgbẹ̀rún mẹ́wàá. Nígbà tí ọkàn bá tẹ́lọ́rùn láti gbé ara rẹ̀ sókè sí asán, Ẹ̀mí Olúwa lè ṣe díẹ̀ péré fún un. Ìran wa tí kò rí jìnnà ń wo òjìji náà, ṣùgbọ́n kò lè rí ògo tí ó wà lẹ́yìn rẹ̀. Àwọn áńgẹ́lì ń di afẹ́fẹ́ mẹ́rin mú, tí a ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí ẹṣin ibínú tí ń wá láti ya sílẹ̀ kí ó sì sáré kọjá lórí ojú gbogbo ayé, tí ó ń ru ìparun àti ikú ní ipa ọ̀nà rẹ̀.”
“Ṣé a óò máa sùn ní etíkun gan-an ayé àìnípẹ̀kun? Ṣé a óò jẹ́ aláìlágbára nínú ẹ̀mí, tútù, àti òkú? A! ìbá ṣe pé a lè ní Ẹ̀mí àti èémí Ọlọ́run nínú àwọn ìjọ wa, kí a sì mí i sínú àwọn ènìyàn Rẹ̀, kí wọ́n lè dúró lórí ẹsẹ̀ wọn, kí wọ́n sì yè. A nílò láti rí i pé ọ̀nà náà há, àti pé ẹnu-ọ̀nà náà kúrò. Ṣùgbọ́n bí a ṣe ń kọjá nípasẹ̀ ẹnu-ọ̀nà kúrò náà, fífẹ̀ rẹ̀ kò ní ààlà.” Manuscript Releases, volume 20, 217.
“Àwọn ẹni-àmìyànjú tí wọ́n dúró lẹ́gbẹ̀ẹ́ Olúwa gbogbo ayé, ní ipò tí a ti fi fún Sátánì rí gẹ́gẹ́ bí kérúbù tí ń bò. Nípasẹ̀ àwọn ẹ̀dá mímọ́ tí wọ́n yí ìtẹ́ rẹ̀ ká, Olúwa ń pa ìbánisọ̀rọ̀ alákòókòkan mọ́ pẹ̀lú àwọn olùgbé ayé. Oróró wúrà náà dúró fún oore-ọ̀fẹ́ tí Ọlọ́run fi ń pèsè fún àwọn fìtílà àwọn onígbàgbọ́, kí wọ́n má bàa rẹ̀wẹ̀sì kí wọ́n sì má bàa kú. Bí kò bá ṣe pé a ń tú òróró mímọ́ yìí láti ọ̀run wá nínú àwọn ìfìhàn Ẹ̀mí Ọlọ́run, àwọn agbára ibi yóò ní ìṣàkóso pípé lórí àwọn ènìyàn.
“A ń bu Ọlọ́run ní àìyì nígbà tí a kò bá gba àwọn ìfihàn tí ó rán sí wa. Báyìí ni a ṣe kọ́ òróró wúrà náà tí yóò tú sínú ọkàn wa kí a lè fi í pín fún àwọn tí ó wà nínú òkùnkùn. Nígbà tí ìpè náà yóò dé pé, ‘Kíyèsi i, ọkọ ìyàwó ń bọ̀; ẹ jáde lọ pàdé rẹ̀,’ àwọn tí kò tíì gba òróró mímọ́ náà, tí kò sì ti pa oore-ọ̀fẹ́ Kristi mọ́ nínú ọkàn wọn, yóò rí i, gẹ́gẹ́ bí àwọn wúńdíá aṣiwèrè, pé wọn kò tíì múra tán láti pàdé Oluwa wọn. Nínú ara wọn, wọn kò ní agbára láti rí òróró náà gbà, a sì ti ba ìgbésí ayé wọn jẹ́ pátápátá. Ṣùgbọ́n bí a bá béèrè fún Ẹ̀mí Mímọ́ Ọlọ́run, bí a bá sì bẹ̀bẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Mose ṣe ṣe pé, ‘Fi ògo rẹ hàn mí,’ a ó tú ìfẹ́ Ọlọ́run ká sínú ọkàn wa. Nípasẹ̀ àwọn paipu wúrà náà ni a ó fi sọ òróró wúrà náà di mímú bá wa. ‘Kì í ṣe nípa agbára, tàbí nípa ipá, bí kò ṣe nípa Ẹ̀mí mi, ni Oluwa àwọn ọmọ-ogun wí.’ Nípa gbígba àwọn ìmólẹ̀ dídán ti Oòrùn Òdodo, àwọn ọmọ Ọlọ́run ń tàn gẹ́gẹ́ bí ìmọ́lẹ̀ nínú ayé.” Review and Herald, July 20, 1897.