Nígbà tí Jésù bá tú òtítọ́ àsọtẹ́lẹ̀ kan sílẹ̀, a ń ṣojú Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Kìnìún ẹ̀yà Júdà, àti ní Kesarea Filipi, Kìnìún ẹ̀yà Júdà bẹ̀rẹ̀ sí í tú èdìdì yìí sílẹ̀ pé “ó yẹ kí ó lọ sí Jerusalẹmu, kí ó sì jìyà ohun púpọ̀ lọ́wọ́ àwọn àgbà, àti àwọn olórí àlùfáà àti àwọn akọ̀wé, kí a sì pa á, kí a sì jí i dìde ní ọjọ́ kẹta.” Àwọn òtítọ́ wọ̀nyí bá ìhìnrere tí Ó tú èdìdì rẹ̀ sílẹ̀ ní ìbẹ̀rẹ̀ àkókò fífi èdìdì kan-lẹ́gbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì sínú ìbámu, lẹ́yìn náà sì tún rí bẹ́ẹ̀ ní òpin àkókò kan náà pátápátá. Àwọn òtítọ́ wọ̀nyí bá ìhìnrere tí a ṣojú rẹ̀ nínú ẹsẹ̀ kẹtàlá títí dé kẹ́ẹ̀ẹ́dógún ti orí kọkànlá ìwé Dáníẹ́lì mu.
Nígbà tí Ó bá tú ìdìpọ̀ òtítọ́ náà sílẹ̀ fún ẹgbẹ̀rún mọ́kànlá-dín-lọ́gọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì náà, Ó máa ń ṣe é nípasẹ̀ ọ̀nà ìlà lórí ìlà, nítorí pé ibẹ̀ ni a ti rí àwọn “kọ́kọ́rọ́” sí ìjọba Ọlọ́run. A gbọ́dọ̀ jẹ àwọn òtítọ́ wọ̀nyí, nítorí wọ́n ni àwọn kọ́kọ́rọ́ sí ìjọba Ọlọ́run, àti pé ìjọba Ọlọ́run ni láti wà nínú àwọn ènìyàn Rẹ̀.
Nígbà tí àwọn Farisi sì béèrè lọ́wọ́ rẹ̀ pé ìgbà wo ni ìjọba Ọlọ́run yóò dé, ó dá wọn lóhùn, ó sì wí pé, Ìjọba Ọlọ́run kì í fi ìfihàn tí a lè ṣàkíyèsí dé: Bẹ́ẹ̀ ni wọn kì yóò wí pé, Wò ó níhìn-ín! tàbí pé, wò ó níhà! nítorí kíyèsí i, ìjọba Ọlọ́run wà ní inú yín. Luke 17:20, 21.
Àwọn ẹ̀mí èṣù gbàgbọ́, síbẹ̀ wọ́n sì ń wárìrì, nítorí kò tó láti kàn gbàgbọ́ “òtítọ́” nìkan. Ó gbọ́dọ̀ di apá kan nínú rẹ gẹ́gẹ́ bí oúnjẹ ti ara tí a jẹ ṣe di apá ara. Nínú ìtàn ẹsẹ̀ kẹtàlá sí kẹẹ̀ẹ́dógún, Kìnnìún ẹ̀yà Júdà tú àwọn òtítọ́ tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú òfin ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ ní kíákíá sílẹ̀, àwọn òtítọ́ wọ̀nyẹn sì fi èdìdì náà sára iwájú àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n, ṣáájú ìpọ́njú tí ń bọ̀. Kìnnìún ẹ̀yà Júdà mọ ẹ̀rí Matteu orí kẹrìndínlógún dáadáa, ìbẹ̀wò Rẹ̀ sí Kesarea Filipi sì bá ẹ̀rí Daniẹli nípa Panium mu, Ó sì mọ̀ pé òjìji àgbélébùú tí Òun àti ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ dúró lábẹ́ rẹ̀ ní Kesarea Filipi, dúró fún òjìji òfin ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ nínú ìtàn àwọn ènìyàn Rẹ̀ ọjọ́ ìkẹyìn.
Láti ìgbà náà lọ ni Jésù bẹ̀rẹ̀ sí í fi hàn àwọn ọmọ-ẹ̀yìn rẹ̀ bí ó ti yẹ kí ó lọ sí Jerusalẹmu, kí ó sì jìyà ohun púpọ̀ lọ́wọ́ àwọn àgbààgbà, àti àwọn olórí àlùfáà àti àwọn akọ̀wé, kí a sì pa á, kí ó sì jí dìde ní ọjọ́ kẹta. Nígbà náà ni Peteru mú un sọ́tọ̀, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í bá a wí, pé, Kí èyí má ṣẹlẹ̀ sí ọ, Olúwa: èyí kì yóò rí bẹ́ẹ̀ sí ọ. Ṣùgbọ́n ó yí padà, ó sì wí fún Peteru pé, Lọ sẹ́yìn mi, Satani: ìwọ jẹ́ ìkùsẹ̀sín fún mi: nítorí ìwọ kò mọ ohun tí ó jẹ́ ti Ọlọ́run lójú, bí kò ṣe ohun tí ó jẹ́ ti ènìyàn. Nígbà náà ni Jésù wí fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn rẹ̀ pé, Bí ẹnikẹ́ni bá fẹ́ tọ̀ mí lẹ́yìn, kí ó sẹ ara rẹ̀, kí ó sì gbé àgbélébùú rẹ̀, kí ó sì máa tọ̀ mí lẹ́yìn. Nítorí ẹnikẹ́ni tí ó bá fẹ́ gba ẹ̀mí rẹ̀ là ni yóò sọ ọ́ nù: ṣùgbọ́n ẹnikẹ́ni tí ó bá sọ ẹ̀mí rẹ̀ nù nítorí mi ni yóò rí i. Nítorí èrè wo ni yóò jẹ́ fún ènìyàn bí ó bá jèrè gbogbo ayé, tí ó sì pàdánù ọkàn ara rẹ̀? tàbí kí ni ènìyàn yóò fi rà padà fún ọkàn rẹ̀? Nítorí Ọmọ ènìyàn yóò wá nínú ògo Baba rẹ̀ pẹ̀lú àwọn angẹli rẹ̀; nígbà náà ni yóò sì san án fún olúkúlùkù gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ rẹ̀. Lóòótọ́ ni mo wí fún yín, àwọn kan wà nínú àwọn tí wọ́n dúró níhìn-ín yìí, tí wọn kì yóò tọ́ ikú wò rárá, títí wọn ó fi rí Ọmọ ènìyàn tí ń bọ̀ nínú ìjọba rẹ̀. Matteu 16:21–28.
Èkínní, nítorí náà gẹ́gẹ́ bí ìlànà ìkọ́kọ́ ìdarúkọ, ohun tí ó ṣe pàtàkì jùlọ tí Jésù sọ fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ nípa àwọn ìjìyà àgbélébùú ni pé yóò yẹ kí wọ́n gbé àgbélébùú tiwọn sókè, bí wọ́n bá yàn láti tẹ̀lé E. Sister White sọ ní kedere pé àjàgà náà pẹ̀lú ni àgbélébùú. Àjàgà àti àgbélébùú jẹ́ ààmì ìfẹ́ ara ẹni ènìyàn, ó sì gbẹ́kẹ̀ lé pátápátá lórí lílo ìfẹ́-inú náà ní ọ̀nà tí ó tọ́. Agbára tí ń gbé tẹ́ńpìlì Ọlọ́run ró ni Ọ̀dọ́-Àgùntàn kan tí a ti pa tí a sì so mọ́ “òpó” kan. Ọ̀dọ́-Àgùntàn tí a pa náà ṣojú ìkànìyàn ìwà-ara kékeré ti ẹran-ara, “òpó” tí a sì fi ara-ẹran tí ó ti kú náà kọ́ sí ni ìfẹ́-inú. Kristi fi àpẹẹrẹ Rẹ̀ hàn nípa bí a ṣe lè borí nípa mímú ìfẹ́-inú Rẹ̀ wà ní ìtẹríba sí ìfẹ́-inú Baba Rẹ̀ nígbà gbogbo, àti fún pípẹ̀ṣẹ́ iṣẹ́ náà, Ó jókòó lórí ìtẹ́ pẹ̀lú Baba Rẹ̀. Àmì ìborí ni Ọ̀dọ́-Àgùntàn tí a pa tí a so mọ́ òpó. Gbogbo àwọn òtítọ́ wọ̀nyí ní ìbáṣepọ̀ tààrà pẹ̀lú àwọn tí a ṣojú wọn gẹ́gẹ́ bí Peteru.
Sí Filadẹlfia, tí àgọ́ Exeter dúró fún, ni a ti sọ pé:
Ẹni tí ó bá ṣẹ́gun, èmi yóò fi í ṣe ọ̀wọn nínú tẹ́ńpìlì Ọlọ́run mi, kò sì ní jáde mọ́ láéláé; èmi yóò sì kọ orúkọ Ọlọ́run mi lé e lórí, àti orúkọ ìlú Ọlọ́run mi, èyí tí í ṣe Jerúsálẹ́mù tuntun, tí ó ti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run mi sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá; èmi yóò sì kọ orúkọ tuntun mi lé e lórí. Ẹni tí ó bá ní etí, kí ó gbọ́ ohun tí Ẹ̀mí ń sọ fún àwọn ìjọ. Ìfihàn 3:12, 13.
Ẹni tí ó bá ṣẹ́gun gẹ́gẹ́ bí Kristi ti ṣẹ́gun yóò gba orúkọ tuntun, gẹ́gẹ́ bí Simoni Báriónà ti gba, wọn yóò sì di ọ̀pá nínú tẹ́ńpìlì Ọlọ́run, gẹ́gẹ́ bí Kristi ṣe jẹ́ Ọ̀dọ́-Àgùntàn tí a pa tí a sì gbé kọ́ lórí ọ̀pá nínú tẹ́ńpìlì Ọlọ́run. Nígbà tí wọn bá ṣẹ́gun gẹ́gẹ́ bí Kristi ti ṣẹ́gun, wọn yóò tún jókòó lórí ìtẹ́ ní àwọn ibi ọ̀run, gẹ́gẹ́ bí Kristi ti ṣe.
Sí ìjọ Laodicea, tí àgọ́ Watertown ṣojú fún, a sọ pé:
Wò ó, mo dúró ní ẹnu-ọ̀nà, mo sì ń kanilẹ́kùn: bí ẹnikẹ́ni bá gbọ́ ohùn mi, tí ó sì ṣí ẹnu-ọ̀nà, èmi yóò wọlé tọ̀ ọ́ wá, èmi yóò sì bá a jẹun, òun náà yóò sì bá mi jẹun. Ẹni tí ó bá ṣẹ́gun ni èmi yóò fún ní ànfàní láti jókòó pẹ̀lú mi lórí ìtẹ́ mi, gẹ́gẹ́ bí èmi náà ti ṣẹ́gun, tí mo sì jókòó pẹ̀lú Baba mi lórí ìtẹ́ rẹ̀. Ẹni tí ó bá ní etí, kí ó gbọ́ ohun tí Ẹ̀mí ń sọ fún àwọn ìjọ. Ìfihàn 3:20–22.
Òtítọ́ àkọ́kọ́ tí Jésù sọ fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn nígbà tí Ó bẹ̀rẹ̀ sí í ṣí àwọn ìyà ti àgbélébùú hàn ni òtítọ́ pé ènìyàn gbọ́dọ̀ ṣẹ́gun gẹ́gẹ́ bí Òun tìkára Rẹ̀ ti fi àpẹẹrẹ ìṣẹ́gun hàn. Ènìyàn gbọ́dọ̀ kan ara sí àgbélébùú pẹ̀lú àwọn ìfẹ́ inú rẹ̀ àti àwọn ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ rẹ̀. Nígbà tí a bá ti ṣe èyí, a óò mú wọn jókòó ní àwọn ibi ọ̀run.
Àní nígbà tí a ṣì kú nínú ẹ̀ṣẹ̀, ó sì sọ wá di alààyè pọ̀ mọ́ Kristi, (nípa oore-ọ̀fẹ́ ni a fi gbà yín là;) ó sì jí wa dìde pọ̀, ó sì mú kí a jókòó pọ̀ ní àwọn ibi ọ̀run nínú Kristi Jésù. Efesu 2:5, 6.
Lẹ́yìn tí Ó ti gbé òtítọ́ ìkànnìyàn-únró náà kalẹ̀ ní ìbámu pẹ̀lú ojúṣe ara ẹni, Kìnnìún ẹ̀yà Júdà fi òtítọ́ mìíràn kún un, èyí tí ó ń sọ̀rọ̀ nípa àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.
Nítorí èrè kín ni yóò jẹ́ fún ènìyàn bí ó bá jèrè gbogbo ayé, tí ó sì pàdánù ọkàn ara rẹ̀? tàbí kí ni ènìyàn yóò fi ṣe pàṣípààrọ̀ fún ọkàn rẹ̀? Nítorí Ọmọ ènìyàn yóò wá nínú ògo Baba rẹ̀ pẹ̀lú àwọn áńgẹ́lì rẹ̀; nígbà náà ni yóò sì san án fún olúkúlùkù gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ rẹ̀. Lóòótọ́ ni mo wí fún yín, àwọn kan wà nínú àwọn tí ó dúró níhìn-ín yìí, tí kì yóò tọ́ ikú wò rárá, títí wọn ó fi rí Ọmọ ènìyàn tí ń bọ̀ wá nínú ìjọba rẹ̀. Matteu 16:26–28.
Nígbà tí Kìnìún ẹ̀yà Júdà bá tú ìdìmọ̀ ìhìnrere Ẹkún Òru sílẹ̀ ní àkókò ìparí ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì àti ọ̀kẹ́ mẹ́rìnlélógójì, àwọn kan yóò wà tí kì yóò kú. Nígbà náà ni Ó bá àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì sọ̀rọ̀ ní pàtó, àwọn ènìyàn Rẹ̀ ti ọjọ́ ìkẹyìn tí kì í tọ́ ikú wò. Nítorí náà, ọjọ́ mẹ́fà lẹ́yìn ìbẹ̀wò Rẹ̀ sí Kesaréà Filipi, Kìnìún ẹ̀yà Júdà tú òtítọ́ kan sílẹ̀ tí yóò mú àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ lágbára fún ìpẹ̀yà àgbélébùú tí ń bọ̀, ṣùgbọ́n ní pàtàkì jùlọ ó ń sọ̀rọ̀ nípa òfin Ọjọ́-Àìkú tí ó súnmọ́ dé.
Lẹ́yìn ọjọ́ mẹ́fà, Jésù mú Pétérù, Jémsì, àti Jòhánù arákùnrin rẹ̀, ó sì mú wọn gòkè lọ sí orí òkè gíga kan ní ìkọ̀kọ̀. A sì yí i pa dà níwájú wọn: ojú rẹ̀ sì ń tàn bí oòrùn, aṣọ rẹ̀ sì funfun bí ìmọ́lẹ̀. Kíyèsi i, Mósè àti Élíjà sì farahàn fún wọn, wọ́n sì ń bá a sọ̀rọ̀. Nígbà náà ni Pétérù dáhùn, ó sì wí fún Jésù pé, Olúwa, ó dára fún wa láti wà níhìn-ín yìí: bí o bá fẹ́, jẹ́ kí a kọ agọ́ mẹ́ta síhìn-ín yìí; ọ̀kan fún ọ, ọ̀kan fún Mósè, àti ọ̀kan fún Élíjà. Nígbà tí ó ṣì ń sọ̀rọ̀, kíyèsi i, ìkùukùu dídán kan bò wọ́n mọ́lẹ̀: kíyèsi i sì ni ohùn kan láti inú ìkùukùu náà, tí ó wí pé, Èyí ni Ọmọ mi ọ̀fẹ́, ẹni tí inú mi dùn sí gidigidi; ẹ fetí sí i. Nígbà tí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà gbọ́ èyí, wọ́n wólẹ̀ lójú wọn, ẹ̀rù sì bà wọ́n gidigidi. Jésù sì wá, ó fi ọwọ́ kàn wọ́n, ó sì wí pé, Ẹ dìde, ẹ má sì bẹ̀rù. Nígbà tí wọ́n gbé ojú wọn sókè, wọn kò rí ẹnikẹ́ni mọ́, bí kò ṣe Jésù nìkan. Bí wọ́n ṣe ń sọ̀kalẹ̀ láti orí òkè náà, Jésù pàṣẹ fún wọn pé, Ẹ má sọ ìran náà fún ẹnikẹ́ni, títí Ọmọ ènìyàn yóò fi jí dìde kúrò nínú òkú. Àwọn ọmọ-ẹ̀yìn rẹ̀ sì bi í pé, Èéṣe tí àwọn akọ̀wé fi ń wí pé Élíjà gbọdọ̀ kọ́kọ́ dé? Jésù sì dáhùn, ó wí fún wọn pé, Lóòótọ́, Élíjà yóò kọ́kọ́ dé, yóò sì tún ohun gbogbo ṣe. Ṣùgbọ́n mo wí fún yín pé, Élíjà ti dé tẹ́lẹ̀, wọn kò sì mọ̀ ọ́n, ṣùgbọ́n wọ́n ṣe sí i ohunkóhun tí wọ́n fẹ́. Bákan náà ni Ọmọ ènìyàn pẹ̀lú yóò jìyà lọ́wọ́ wọn. Nígbà náà ni àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà mọ̀ pé nípa Jòhánù Oníbatisí ni ó ń sọ fún wọn. Mátíù 17:1–13.
Nínú ìpínrọ̀ náà, Kìnnìún ẹ̀yà Júdà ń tú àwọn òtítọ́ tí ń fi èdìdì dì ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì náà sílẹ̀ ní kété ṣáájú ìparí àkókò ìdánwò, nítorí pé “àkókò ti súnmọ́lé.” Ní ìbẹ̀rẹ̀, Ó kọ́kọ́ fi ìjìyà àgbélébùú hàn, ó sì ṣàfihàn ìrírí náà gẹ́gẹ́ bí ìyàtọ̀ pàtàkì tí ń ṣàlàyé ìyapa láàárín ẹ̀ka kan tí yóò kọ̀ láti lo ìfẹ́ ara wọn nínú kíkàn ara mọ́ àgbélébùú, àti ẹ̀ka kan tí yóò tẹ̀lé àpẹẹrẹ Kristi. Lẹ́yìn náà, Ó fi hàn wọ́n pé wọ́n ń ṣojú ìran ìkẹyìn nínú ìtàn ayé, nígbà tí àwọn ènìyàn yóò wà tí yóò yè láti àkókò ìtúṣílẹ̀ èdìdì tí ó ṣẹlẹ̀ ní September 11, 2001, títí di ìpadàbọ̀ Rẹ̀.
Lẹ́yìn náà, Ó fi ìran ti ìwà-ògo Rẹ̀ hàn, Mósè àti Èlíjà sì wà pẹ̀lú Rẹ̀. Ìhìn iṣẹ́ ìdìdì tí a ti ṣí ni Ìfihàn Jésù Kristi, èyí tí ó ní ìṣọ̀kan pẹ̀lú Mósè àti Èlíjà, ìhìn iṣẹ́ náà sì bẹ̀rẹ̀ sí í ṣí ní oṣù Keje ọdún 2023, nígbà tí a fi àwọn ẹlẹ́rìí méjì ti Ìfihàn orí kọkànlá, tí wọ́n jẹ́ Mósè àti Èlíjà, múlẹ̀, ìlà lórí ìlà, gẹ́gẹ́ bí àwọn àmì tí ó ṣojú fún ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún kan ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì. Nígbà tí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà rí ìran náà, tí wọ́n sì gbọ́ ohùn Ọlọ́run pé, “wọ́n dojúbolẹ̀, ẹ̀rù sì bà wọ́n gidigidi. Jésù sì tọ̀ wọ́n wá, ó fi ọwọ́ kàn wọ́n, ó sì wí pé, Ẹ dìde, ẹ má sì bẹ̀rù.”
Ìran tí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà rí dúró fún ìran ògo Kristi ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, nítorí náà ó sì jẹ́ ìran kan náà tí Dáníẹ́lì rí ní orí kẹwàá.
Èmi Dáníẹ́lì nìkan ni mo rí ìran náà: nítorí àwọn ọkùnrin tí wọ́n wà pẹ̀lú mi kò rí ìran náà; ṣùgbọ́n ìwarìrì ńlá kan bà wọ́n, tó bẹ́ẹ̀ tí wọ́n sá lọ láti fi ara wọn pamọ́. Nítorí náà a fi mí sílẹ̀ nìkan, mo sì rí ìran ńlá yìí, agbára kan kò sì ṣẹ́ kù nínú mi: nítorí ẹwà mi yí padà nínú mi sí ìbàjẹ́, èmi kò sì ní agbára kankan mọ́. Síbẹ̀ mo gbọ́ ohùn ọ̀rọ̀ rẹ̀: nígbà tí mo sì gbọ́ ohùn ọ̀rọ̀ rẹ̀, nígbà náà ni mo wà nínú oorun jíjin lórí ojú mi, ojú mi sì dojúkọ ilẹ̀. Kíyèsi i, ọwọ́ kan sì kàn mí, tí ó gbé mi ró lórí eékún mi àti lórí àtẹ́lẹwọ́ ọwọ́ mi. Ó sì wí fún mi pé, Ìwọ Dáníẹ́lì, ọkùnrin tí a fẹ́ràn gidigidi, mọ̀ ọ̀rọ̀ tí mo ń sọ fún ọ, kí o sì dúró ṣinṣin: nítorí sí ọ ni a ti rán mi wá nísinsìnyí. Nígbà tí ó sì ti sọ ọ̀rọ̀ yìí fún mi, mo dúró ní ìwárìrì. Nígbà náà ni ó wí fún mi pé, Má bẹ̀rù, Dáníẹ́lì: nítorí láti ọjọ́ àkọ́kọ́ tí ìwọ ti fi ọkàn rẹ sí i láti mọ̀ye, àti láti rẹ ara rẹ sílẹ̀ níwájú Ọlọ́run rẹ, a ti gbọ́ ọ̀rọ̀ rẹ, èmi sì wá nítorí ọ̀rọ̀ rẹ. Dáníẹ́lì 10:7–12.
Ìran ìyípadà ògo ní Matteu orí kẹtàlá [17], ni ìran dígí-wíwò ti Daniẹli orí kẹwàá [10], èyí tí ó ṣẹlẹ̀ nígbà tí a jí egungun gbígbẹ tí ó kú ti Hesekieli dìde. Ìran náà, àti ìfiranṣẹ́ tí ó bá a lọ, ń fi irú méjì àwọn olùjọsìn hàn, ọ̀kan nínú àgọ́ Exeter, èkejì sì nínú àgọ́ Watertown, èyí tí í ṣe àpéjọ àwọn ẹlẹ́yà Jeremáyà, àti sínágọ́ọ̀gù Satani ti Johanu. Gẹ́gẹ́ bí ó ti rí nípa ipa ìran náà nínú ẹ̀rí Daniẹli, bẹ́ẹ̀ náà ni “nígbà tí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn gbọ́ ọ́, wọ́n dojúbolẹ̀, wọ́n sì bẹ̀rù gidigidi. Jesu sì tọ̀ wọ́n wá, ó fi ọwọ́ kàn wọ́n, ó sì wí pé, Ẹ dìde, ẹ má sì bẹ̀rù.” Ìran náà jẹ́ ohun tí a gbọ́ tí a sì rí ní ojú ní ọ̀ràn méjèèjì, ó sì mú ìbẹ̀rù wá, nínú àpẹẹrẹ méjèèjì. “Ìfọwọ́kàn” kan ni a nílò láti fún wọn ní agbára nínú ẹ̀rí méjèèjì.
Ìran ìyípadà ògo náà jẹ́ ẹ̀rí, láàrín àwọn nǹkan míì, pé Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run kì í ṣàṣìṣe rárá; nítorí nínú orí kẹrìndínlógún ti Mátíù, ní ẹsẹ̀ ìkẹyìn, Jésù ti sọ pé, “Àwọn kan wà nínú àwọn tí ń dúró níhìn-ín yìí, tí kì yóò tọ́ ikú wò rárá, títí wọn yóò fi rí Ọmọ ènìyàn tí ń bọ̀ nínú ìjọba rẹ̀.” Ìyípadà ògo náà jẹ́ àpèjúwe ìbọ̀ “Ọmọ ènìyàn” nínú ìjọba Rẹ̀.
“Májẹ̀mú Mósè lórí òkè ìyípadà àwòrán jẹ́ ẹlẹ́rìí sí iṣẹ́gun Kristi lórí ẹ̀ṣẹ̀ àti ikú. Ó dúró fún àwọn tí yóò jáde wá láti inú ibojì ní àjíǹde àwọn olódodo. Èlíjà, ẹni tí a gbé lọ sí ọ̀run láìrí ikú, dúró fún àwọn tí yóò wà láàyè lórí ilẹ̀ ayé nígbà ìbọ̀wọ̀ kejì Kristi, àti àwọn tí a óo ‘yí padà, lójijì, ní ìṣẹ́jú kan, ní ìmíjú ojú, ní ìpè ìkẹyìn;’ nígbà tí ‘ẹ̀dá ikú yìí gbọ́dọ̀ wọ àìkú,’ tí ‘ẹ̀dá bàjẹ́ yìí sì gbọ́dọ̀ wọ àìbàjẹ́.’ 1 Kọrinti 15:51–53. A wọ Jésù ní ìmọ́lẹ̀ ọ̀run, gẹ́gẹ́ bí yóò ṣe farahàn nígbà tí yóò wá ‘lẹ́ẹ̀kejì láìsí ẹ̀ṣẹ̀ sí ìgbàlà.’ Nítorí yóò wá ‘ní ògo Baba Rẹ̀ pẹ̀lú àwọn áńgẹ́lì mímọ́.’ Hébérù 9:28; Máàkù 8:38. Ìlérí Olùgbàlà fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà ti ṣẹ báyìí. Lórí òkè náà ni a fi ìjọba ògo ọjọ́ iwájú hàn ní àpẹẹrẹ kékeré,—Kristi Ọba, Mósè gẹ́gẹ́ bí aṣojú àwọn ẹni mímọ́ tí a jí dìde, àti Èlíjà gẹ́gẹ́ bí aṣojú àwọn tí a yí padà.” Ìfẹ́ Ọ̀pọ̀ Àkókò, 421.
Òtítọ́ ìdìdì náà ní ìdánimọ̀ kan pé ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rin náà ni àwọn tí a ṣàpẹẹrẹ wọn nínú Ìfihàn orí kẹjọ, tí wọn kì yóò kú, tí a sì fi Élíjà ṣàpẹẹrẹ wọn; àti pé ọ̀pọ̀ ènìyàn ńlá náà nínú Ìfihàn orí kẹjọ ni àwọn tí a ṣàpẹẹrẹ wọn pẹ̀lú Mósè, tí wọn yóò kú. A pe ẹgbẹ́ kan ní ohùn àkọ́kọ́ Ìfihàn orí kẹtàlá, a sì pe ẹgbẹ́ kejì ní ohùn kejì Ìfihàn orí kẹtàlá.
Lẹ́yìn ìfọwọ́kan náà, Jésù fi ìtọ́nisọ́nà míì kún un fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà nígbà tí Ó wí pé, “Ẹ má ṣe sọ ìran náà fún ẹnikẹ́ni, títí Ọmọ ènìyàn yóò fi jíǹde kúrò nínú òkú.” Ìran ìyípadà ògo náà, tí í ṣe ìran dígí, àti ìran Isaiah ní orí kẹfà, àti ìran Paul nígbà tí ó wà ní ọ̀run kẹta, àti ìran Ezekiel ti àwọn àgbá kẹ̀kẹ́ láàárín àwọn àgbá kẹ̀kẹ́, ni Kìnnìún ẹ̀yà Judah dì mọ́, títí di lẹ́yìn àjíǹde Kristi.
Àjíǹde Kristi ń ṣojú àjíǹde àwọn ẹlẹ́rìí méjì tí wọ́n wà pẹ̀lú Kristi nínú ìran kan náà gan-an, a sì ti yàn pé kí a jí wọn dìde ní oṣù Keje ọdún 2023. Ní àkókò yẹn, a óò ṣí ìránṣẹ́ ìdìmọ̀ náà sílẹ̀ fún àwọn ẹlẹ́rìí méjì ti Ìfihàn mọ́kànlá àti fún ẹgbẹ́ méjì àwọn olóòtítọ́, a ó sì fi í sínú àyíká ìran dígí-ìwòyí ti ògo Kristi ní òpin ayé.
A tún ó fi ìhìnrere ìdìdì náà sínú àyíká àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ ti Ìfihàn orí kìn-ín-ní, níbi tí a ti gbé ẹ̀wọ̀n ìbánisọ̀rọ̀ kalẹ̀, èyí tí ó dúró fún ìṣọ̀kan ìbátan Ọlọ́run pẹ̀lú ẹ̀dá ènìyàn, nínú ìlànà ìgbésẹ̀-nípasẹ̀-ìgbésẹ̀ bí a ṣe ń fi ìhìnrere ìdìdì náà hàn fún àwọn tí wọ́n jẹ́ olùdíje láti wà láàárín ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì náà.
Ìlànà ìgbésẹ̀ nípasẹ̀ ìgbésẹ̀ náà wá láti ọ̀dọ̀ Baba, sí ọ̀dọ̀ Ọmọ, sí ọ̀dọ̀ áńgẹ́lì Gébúrélì, sí ọ̀dọ̀ Jòhánù, sí àwọn ìjọ. Láti ọ̀dọ̀ Baba Àtọ̀runwá, sí ọ̀dọ̀ Ọmọ Àtọ̀runwá àti ènìyàn, sí ọ̀dọ̀ ẹ̀dá tí kò ṣubú (Gébúrélì), sí ọ̀dọ̀ ẹ̀dá tí ó ṣubú (Jòhánù), sí àwọn ìjọ tí ó wà ní Éṣíà (ayé.) A fi àwọn ìgbésẹ̀ márùn-ún náà hàn ní pàtó ní ìgbà ìkínní tí a mẹ́nuba Ìfihàn Jésù Kristi, àti láti sẹ́ ìgbésẹ̀ kankan nínú wọn ni láti sẹ́ gbogbo wọn.
Ní ìbámu pẹ̀lú ìfihàn náà, àwọn ọmọ-ẹ̀yìn sì béèrè lọ́wọ́ Jesu pé, “Èéṣe tí àwọn akọ̀wé fi ń wí pé Elijah gbọ́dọ̀ kọ́kọ́ wá?” Jesu sì dáhùn, ó sì wí fún wọn pé, “Lóòótọ́, Elijah yóò kọ́kọ́ wá, yóò sì tún ohun gbogbo ṣe. Ṣùgbọ́n mo wí fún yín pé, Elijah ti dé tẹ́lẹ̀, wọn kò sì mọ̀ ọ́n, ṣùgbọ́n wọ́n ti ṣe sí i ohunkóhun tí wọ́n fẹ́. Bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ ni Ọmọ ènìyàn náà yóò jìyà lọ́wọ́ wọn pẹ̀lú.” Nígbà náà ni àwọn ọmọ-ẹ̀yìn yé e pé nípa Johanu Oníbatisí ni ó ń sọ fún wọn.
Ipa àsọtẹ́lẹ̀ ti Johanu Onítẹ̀bọmi àti Johanu Olùfihàn jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn èròjà ìránṣẹ́ ìdìdì, àti àwọn tí ó wà nínú àgọ́ Watertown tí wọ́n yan láti kọbi ara sí ìránṣẹ́ Samuel Snow, dúró fún àwọn tí kò fẹ́ jẹ́wọ́ pé Olúwa ni ń yan àwọn ènìyàn tí Ó bá fẹ́ yan. Ohùn tí a yàn ní 1989, tí ó kọ́kọ́ ṣe àtẹ̀jáde ìránṣẹ́ rẹ̀ lẹ́yìn ọdún ẹgbẹ̀rún méjì ó lé ogún lẹ́yìn 1776, ní 1996, ẹni tí ó jẹ́ olùṣọ́ tí ó mọ̀ pé ìyà kẹta ti dé ní September 11, 2001, tí ó gbé ìránṣẹ́ ẹ̀ṣẹ̀ kalẹ̀ ní July 18, 2020, jẹ́ apá kan nínú ìránṣẹ́ ìdìdì, ipa rẹ̀ sì ni Johanu Onítẹ̀bọmi ṣàpẹẹrẹ.
A ó máa tẹ̀síwájú nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.
“Mo rí ẹgbẹ́ kan tí wọ́n dúró ní ìṣọ́ra gíga, tí wọ́n sì dúró ṣinṣin, láì fi ojú rere kankan hàn sí àwọn tí yóò fẹ́ dá ìgbàgbọ́ tí a ti fi múlẹ̀ nínú ara náà rú. Ọlọ́run fi ìtẹ́wọ́gbà wo wọn. A fi ìránṣẹ́ àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta hàn mí—ìhìnrere áńgẹ́lì kìn-ín-ní, èkejì, àti ẹ̀kẹta. Áńgẹ́lì tí ń bá mi lọ wí pé, ‘Ègbé ni fún ẹni tí yóò ṣí àpáta kan kúrò tàbí gbé ìkọ́ kan mì nínú àwọn ìhìnrere wọ̀nyí. Òye tòótọ́ sí àwọn ìhìnrere wọ̀nyí ṣe pàtàkì gidigidi. Àyànmọ́ àwọn ọkàn rọ̀ mọ́ bí a ṣe gbà wọ́n.’ A tún mú mi sọ̀kalẹ̀ nípasẹ̀ àwọn ìhìnrere wọ̀nyí lẹ́ẹ̀kansi, mo sì rí bí àwọn ènìyàn Ọlọ́run ti fi iye ńlá rà ìrírí wọn. A ti rí i gbà nípasẹ̀ ìjìyà púpọ̀ àti ìjà líle. Ọlọ́run ti mú wọn lọ ní ìgbésẹ̀ nípasẹ̀ ìgbésẹ̀, títí Ó fi gbé wọn kalẹ̀ lórí pèpéle tí ó lágbára, tí a kò sì lè yí. Mo rí àwọn ènìyàn kan sún mọ́ pèpéle náà, wọ́n sì yẹ ìpìlẹ̀ rẹ̀ wò. Àwọn kan pẹ̀lú ayọ̀ fi ẹsẹ̀ wọn lé e lórí lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀. Àwọn mìíràn bẹ̀rẹ̀ sí í wá àbùkù sí ìpìlẹ̀ náà. Wọ́n fẹ́ kí a ṣe àtúnṣe sí i, lẹ́yìn náà ni pèpéle náà yóò péye jùlọ, tí àwọn ènìyàn náà yóò sì láyọ̀ gidigidi sí i. Àwọn kan sọ̀kalẹ̀ kúrò lórí pèpéle náà láti yẹ̀ ẹ́ wò, wọ́n sì kéde pé a kọ ọ́ lọ́nà tí kò tọ́. Ṣùgbọ́n mo rí i pé ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ pé gbogbo wọn dúró ṣinṣin lórí pèpéle náà, wọ́n sì ń gba àwọn tí ó ti sọ̀kalẹ̀ kúrò lórí rẹ̀ níyànjú láti dá ẹ̀dùn wọn dúró; nítorí Ọlọ́run ni Amọ̀ṣẹ́ Àgbà, wọ́n sì ń bá a jagun. Wọ́n tún iṣẹ́ iyanu Ọlọ́run sọ, iṣẹ́ tí ó ti mú wọn dé orí pèpéle ṣinṣin náà, wọ́n sì fi ọkàn kan náà gbé ojú wọn sókè sí ọ̀run, wọ́n sì fi ohùn rara yìn Ọlọ́run lógo. Èyí kan àwọn kan lára àwọn tí wọ́n ti ṣe ẹ̀dùn tí wọ́n sì ti fi pèpéle náà sílẹ̀, wọ́n sì tún fi ìríra-ẹni-hàn onírẹ̀lẹ̀ gbé ẹsẹ̀ wọn lé e lórí.”
“Wọ́n tọ́ka mi padà sí ìkéde ìbọ̀wọ̀ àkọ́kọ́ Kristi. A rán Jòhánù ní ẹ̀mí àti agbára Èlíjà láti pèsè ọ̀nà fún Jésù. Àwọn tí ó kọ̀ ẹ̀rí Jòhánù kò rí àǹfààní kankan nínú àwọn ẹ̀kọ́ Jésù. Ìtakò wọn sí ìròyìn tí ó sọ ìbọ̀wọ̀ Rẹ̀ tẹ́lẹ̀ fi wọ́n sí ipò tí wọn kò fi lè tètè gba ẹ̀rí tí ó lágbára jùlọ pé Òun ni Mèsáyà. Satani darí àwọn tí ó kọ ìròyìn Jòhánù lọ síwájú sí i, láti kọ Kristi, kí wọ́n sì kàn án mọ́ àgbélébùú. Nípa ṣíṣe èyí, wọ́n fi ara wọn sí ipò tí wọn kò fi lè gba ìbùkún ọjọ́ Pẹ́ńtẹ́kóstì, èyí tí ì bá ti kọ́ wọn ní ọ̀nà sínú ibi mímọ́ ti ọ̀run. Yíyà aṣọ ìkélé tẹ́ńpìlì náà fi hàn pé a kì yóò tún gba àwọn ẹbọ àti àṣẹ ìsìn àwọn Júù mọ́. A ti rú Ẹbọ ńlá náà, a sì ti tẹ́wọ́ gbà á, àti Ẹ̀mí Mímọ́ tí ó sọ̀kalẹ̀ ní ọjọ́ Pẹ́ńtẹ́kóstì mú èrò àwọn ọmọ-ẹ̀yìn kúrò ní ibi mímọ́ ayé lọ sí ibi mímọ́ ti ọ̀run, níbi tí Jésù ti wọ̀lé pẹ̀lú ẹ̀jẹ̀ Tirẹ̀, láti da àwọn àǹfààní ètùtù Rẹ̀ sí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀. Ṣùgbọ́n a fi àwọn Júù sílẹ̀ nínú òkùnkùn pátápátá. Wọ́n pàdánù gbogbo ìmọ́lẹ̀ tí wọ́n ì bá ní lórí ètò ìgbàlà, wọ́n sì ń bá a lọ láti gbẹ́kẹ̀lé àwọn ẹbọ àti ọrẹ wọn tí kò ní ìlò. Ibi mímọ́ ti ọ̀run ti gba ipò ti ibi mímọ́ ayé, síbẹ̀ wọn kò ní ìmọ̀ nípa ìyípadà náà. Nítorí náà wọn kò lè rí àǹfààní nínú àlàtakò Kristi nínú ibi mímọ́.”
“Ọ̀pọ̀ ènìyàn ń fi ìbẹ̀rù wo ọ̀nà tí àwọn Júù gbà nípa kọ́ Kristi sílẹ̀ àti lílù ú mọ́ àgbélébùú; bí wọ́n sì ṣe ń ka ìtàn ìṣàkóso ìtìjú tí a fi hù ú, wọ́n rò pé wọ́n nífẹ̀ẹ́ Rẹ̀, àti pé wọn kì yóò ti sẹ́ Ẹ gẹ́gẹ́ bí Pétérù ti ṣe, tàbí kí wọ́n lù ú mọ́ àgbélébùú gẹ́gẹ́ bí àwọn Júù ti ṣe. Ṣùgbọ́n Ọlọ́run tí ń ka ọkàn gbogbo ènìyàn, ti mú ìfẹ́ yẹn tí wọ́n sọ pé wọ́n ní sí Jésù wá sí àdánwò. Gbogbo ọ̀run wo bí a ṣe gba ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kìn-ín-ní náà pẹ̀lú ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ tí ó jinlẹ̀ jùlọ. Ṣùgbọ́n ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn tí ń jẹ́wọ́ pé wọ́n nífẹ̀ẹ́ Jésù, tí wọ́n sì ń da omijé sílẹ̀ bí wọ́n ṣe ń ka ìtàn àgbélébùú, fi ẹ̀gàn ṣe ìròyìn ayọ̀ ìbọ̀wá Rẹ̀. Dípò kí wọ́n fi ayọ̀ gbà ìránṣẹ́ náà, wọ́n sọ pé ìtànjẹ ni. Wọ́n kórìíra àwọn tí ó nífẹ̀ẹ́ ìfarahàn Rẹ̀, wọ́n sì ti wọn jáde kúrò nínú àwọn ìjọ. Àwọn tí ó kọ ìránṣẹ́ kìn-ín-ní náà kò lè rí àǹfààní kankan gbà láti inú èkejì; bẹ́ẹ̀ ni wọn kò sì rí àǹfààní gbà láti inú igbe òru-méjìlá náà, èyí tí a fi ń pèsè wọn láti wọ̀ pẹ̀lú Jésù nípa ìgbàgbọ́ sínú ibi mímọ́ jùlọ nínú ibi mímọ́ ọ̀run. Nípa kọ́ àwọn ìránṣẹ́ méjèèjì ìṣáájú náà, wọ́n ti sọ òye wọn di òkùnkùn tó bẹ́ẹ̀ tí wọn kò fi lè rí ìmọ́lẹ̀ kankan nínú ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta, èyí tí ń fi ọ̀nà hàn sínú ibi mímọ́ jùlọ. Mo rí i pé gẹ́gẹ́ bí àwọn Júù ti kàn Jésù mọ́ àgbélébùú, bẹ́ẹ̀ ni àwọn ìjọ aláìní ìyè ti kàn àwọn ìránṣẹ́ wọ̀nyí mọ́ àgbélébùú, nítorí náà wọn kò ní ìmọ̀ nípa ọ̀nà sínú ibi mímọ́ jùlọ, wọn kò sì lè rí àǹfààní gbà láti inú ìpẹ̀yà Jésù níbẹ̀. Bí àwọn Júù, tí wọ́n ń rú àwọn ẹbọ wọn tí kò ní ìlò, ni wọ́n ṣe ń rú àwọn àdúrà wọn tí kò ní ìlò sókè sí iyẹ̀wù tí Jésù ti fi sílẹ̀; Satani sì, ní ìtẹ́lọ́run pẹ̀lú ìtanjẹ náà, ń gba ìwà ẹ̀sìn wọ̀, ó sì ń darí ọkàn àwọn Kristẹni oníjẹ́wọ́ wọ̀nyí sọ́dọ̀ ara rẹ̀, nípa ṣiṣẹ́ pẹ̀lú agbára rẹ̀, àwọn àmì rẹ̀, àti àwọn iṣẹ́ ìyanu èké rẹ̀, láti di wọ́n mú ṣinṣin nínú okùn ìdẹkùn rẹ̀. Díẹ̀ nínú wọn ni ó tan jẹ ní ọ̀nà kan, àwọn mìíràn sì ní ọ̀nà míì. Ó ní oríṣìíríṣìí ìtànjẹ tí a ti pèsè sílẹ̀ láti nípa lórí oríṣìíríṣìí ọkàn. Díẹ̀ nínú wọn ń fi ìbẹ̀rù wo ìtànjẹ kan, nígbà tí wọ́n sì fi tánra gba òmíràn. Satani ń tan àwọn kan jẹ pẹ̀lú Spiritualism. Ó tún wá gẹ́gẹ́ bí áńgẹ́lì ìmọ́lẹ̀, ó sì ń tan ìpa rẹ̀ ká ilẹ̀ náà nípasẹ̀ àwọn àtúnṣe èké. Inú àwọn ìjọ dùn gidigidi, wọ́n sì ro pé Ọlọ́run ń ṣiṣẹ́ lọ́nà àgbàyanu fún wọn, nígbà tí iṣẹ́ ẹ̀mí mìíràn ni. Ìmúnikúnfẹ́ yẹn yóò rọ̀ kúrò, yóò sì fi ayé àti ìjọ sílẹ̀ ní ipò tí ó burú ju ti àtẹ̀yìnwá lọ.”
“Mo rí i pé Ọlọ́run ní àwọn ọmọ tòótọ́ láàárín àwọn Adventistì tí orúkọ nìkan ni, àti nínú àwọn ìjọ tí ó ti ṣubú; kí àwọn àjàkálẹ̀-àrùn náà tó dà jáde, a ó pe àwọn òjíṣẹ́ àti àwọn ènìyàn jáde kúrò nínú àwọn ìjọ wọ̀nyí, wọn yóò sì fi ayọ̀ gba òtítọ́ náà. Sátánì mọ èyí; àti kí igbe ńlá ti angẹli kẹta náà tó fi hàn, ó ń ru ìmísí-sókè kan sókè nínú àwọn ẹ̀gbẹ́ ẹ̀sìn wọ̀nyí, kí àwọn tí wọ́n ti kọ òtítọ́ náà lè rò pé Ọlọ́run wà pẹ̀lú wọn. Ó ní ìrètí láti tan àwọn olóòtítọ́ jẹ, kí ó sì mú wọn rò pé Ọlọ́run ṣì ń ṣiṣẹ́ fún àwọn ìjọ náà. Ṣùgbọ́n ìmọ́lẹ̀ yóò tàn, gbogbo àwọn tí ó jẹ́ olóòtítọ́ yóò sì fi àwọn ìjọ tí ó ti ṣubú sílẹ̀, wọ́n yóò sì dúró pẹ̀lú àwọn ìyókù.” Early Writings, 258–261.