Ní ọjọ́ iwájú tí ó súnmọ́, Rọ́ṣíà yóò parí ogun ní Ukraine pẹ̀lú ìṣẹ́gun, ìṣẹ́gun náà yóò sì fi ara rẹ̀ hàn gẹ́gẹ́ bí ìbẹ̀rẹ̀ òpin fún Putin àti Rọ́ṣíà. Gẹ́gẹ́ bí Gorbachev ṣe tún ìjọba-ọba rẹ̀ ṣe (perestroika) lẹ́yìn náà sì sá lọ sí Àjọ Ìṣọ̀kan Àgbáyé, bẹ́ẹ̀ ni a ó mú Rọ́ṣíà ti ìṣèlú wá sábẹ́ àṣẹ Àjọ Ìṣọ̀kan Àgbáyé, nígbà tí a ó sì mú Rọ́ṣíà ti ẹ̀sìn wá sábẹ́ ìṣàkóso ipò póòpù. A ó dìbò yan Trump ní ọdún 2024, yóò sì borí lórí àwọn Democrat àgbáyé àti àwọn onígbàgbọ́ ara Republikani tí wọ́n jẹ́ alágbáyé, yóò sì dá àjọṣepọ̀ sílẹ̀ pẹ̀lú àwọn alágbáyé ti Àjọ Ìṣọ̀kan Àgbáyé, fún ète yíyanjú àbájáde ìparun Putin àti Rọ́ṣíà. Nígbà náà ni aṣẹ́wó Taya yóò bẹ̀bẹ̀ fún Rọ́ṣíà.

Nínú Ogun Panium, ìtàn ti àkọ́kọ́ nínú àwọn ogun mẹ́ta ti ẹsẹ̀ ogójì ni a tún ṣe. Nínú ogun àkọ́kọ́, tí ìṣubú Soviet Union ní ọdún 1989 ṣàpẹẹrẹ rẹ̀, àkọ́kọ́ nínú àwọn ààrẹ mẹ́jọ ìkẹyìn ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí ọmọ-ogun aṣojú ti ìjọ pàápàá. Ààrẹ àkọ́kọ́ náà jẹ́ ọmọ ẹgbẹ́ Republican, èyí sì ń fi àmì hàn pé ẹni ìkẹyìn náà pẹ̀lú yóò jẹ́ ààrẹ Republican. A mọ̀ ààrẹ àkọ́kọ́ náà fún ọ̀rọ̀-ìpolongo rẹ̀ nípa ògiri aṣọ irin, èyí tí, gẹ́gẹ́ bí àmì ọ̀nà àsọtẹ́lẹ̀, wó lulẹ̀ nígbà tí Ògiri Berlin wó lulẹ̀ ní November 9, 1989. Ààrẹ Republican ìkẹyìn náà ni a ó sì mọ̀ fún ọ̀rọ̀-ìpolongo rẹ̀ nípa ògiri tó wà lórí ààlà gúúsù Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, àti àmì ọ̀nà tí yóò samisi ẹ̀rí Trump nípa kíkó ògiri náà ni yóò jẹ́ òfin Ọjọ́-Àìkú, níbi tí “ògiri ìyàtọ̀ láàárín ìjọ àti ìjọba” àpẹẹrẹ náà ti yóò kúrò.

Ààrẹ àkọ́kọ́ yẹn jẹ́ ìràwọ̀ tẹ́lẹ̀ nínú ilé iṣẹ́ agbóhùnsáfẹ́fẹ́, ẹni tí a mọ̀ fún òye ọ̀rọ̀ rẹ̀ tó múlẹ̀ àti ìmọ̀ràn ìtànràn rẹ̀. Ààrẹ ìkẹyìn jẹ́ ìràwọ̀ tẹ́lẹ̀ nínú ilé iṣẹ́ agbóhùnsáfẹ́fẹ́, ẹni tí a mọ̀ fún òye ọ̀rọ̀ rẹ̀ tó múlẹ̀ àti ìmọ̀ràn ìtànràn rẹ̀. Ọdún 1989 jẹ́ àmì ìtúká ìjọba agbára tí a mọ̀ sí Soviet Union, àti ìkẹyìn nínú àwọn ogun mẹ́ta inú ẹsẹ̀ ogójì dúró fún ìtúká ìjọba agbára tí a mọ̀ sí Russia.

Ìjà Páníọ́mù ni ìjà kẹta àti ìkẹyìn ti ẹsẹ̀ ogójì, a sì ṣe àpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ìjà àkọ́kọ́. Nígbà tí ìjà àkọ́kọ́ parí, gbogbo ayé jẹ́wọ́ pé agbára ńlá kan ṣoṣo tí ó wà ní ayé ni Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Ìṣàkóso àgbáyé yẹn ni a ó tún ṣe ní ìparí ìjà ìkẹyìn, nítorí níbẹ̀ ni, láìka ìfọ̀kànsìn tí Antiochus III àti Philip ti Makedonia dá sílẹ̀, (Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà àti Àwọn Orílẹ̀-Èdè Aṣọ̀kan), Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà (wòlíì èké) yóò jẹ́ ìdásílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọba àkọ́kọ́ lórí àwọn ọba mẹ́wàá (dragoni—Àwọn Orílẹ̀-Èdè Aṣọ̀kan.)

Àwọn ogun mẹ́ta tí ẹsẹ̀ ogójì sọ ní àmì-ìdánimọ̀ “Òtítọ́,” nítorí pé èkínní ń ṣojú fún ìkẹyìn, ogun àárín sì ń ṣojú fún ìṣọ̀tẹ̀. Ẹgbẹ́-ogun àfidípò àkọ́kọ́ àti ti ìkẹyìn tí ó ṣẹ́gun (Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà) borí, ṣùgbọ́n ẹgbẹ́-ogun àfidípò kejì ṣègbé, ẹgbẹ́-ogun àfidípò kejì náà sì ni Násììsìmù, àpẹẹrẹ àgbáyé fún ìṣọ̀tẹ̀.

Àwọn ìpolongo òṣèlú mẹ́ta ti Donald Trump ru ààmì “Òtítọ́,” nítorí ó ṣẹ́gun ìdìbò nínú ìpolongo àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn rẹ̀, ṣùgbọ́n nínú ìpolongo àárín náà, a ṣẹ́gun rẹ̀ nípasẹ̀ ẹranko àìgbàgbọ́ nínú Ọlọ́run, èyí tí í ṣe agbára dragoni, tí ó tún jẹ́ àpẹẹrẹ ìṣọ̀tẹ̀ tí lẹ́tà kẹtàlá nínú alífábẹ́ẹ̀tì Hébérù ń ṣojú, lẹ́tà náà tí, nígbà tí a bá fi í pọ̀ mọ́ lẹ́tà àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn, ń dá ọ̀rọ̀ Hébérù náà “Òtítọ́” sílẹ̀.

Ẹsẹ̀ kẹwàá nínú Danieli mọ́kànlá tọ́ka sí àkókò òpin ní ọdún 1989, ẹsẹ̀ kẹrìndínlógún sì tọ́ka sí òfin Ọjọ́-Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́. Àwọn ẹsẹ̀ kẹwàá sí kẹẹ̀ẹ́dógún ń ṣojú ìtàn ìkọ̀kọ̀ ti ẹsẹ̀ ogójì, èyí tí ó jẹ́ apá ìwé Danieli tí a fi èdìdì dì títí di àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Nígbà tí a bá fi àwọn ẹsẹ̀ kẹwàá sí kẹẹ̀ẹ́dógún sílẹ̀ (ìlà lórí ìlà) sínú ìtàn ìkọ̀kọ̀ ti ẹsẹ̀ ogójì, apá Danieli tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ọjọ́ ìkẹyìn yóò ṣí sílẹ̀. A ó tú èdìdì kúrò lórí apá náà ní kété kí àkókò ìdánwò fún àwọn olùpa Ọjọ́-Ìsinmi tó parí ní òfin Ọjọ́-Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́. Nítorí náà, ó ń ṣojú èdìdì ìkẹyìn tàbí èdìdì keje.

Nígbà tí ó sì ṣí èdìdì keje náà, ìdákẹ́jẹ sì wà ní ọ̀run fún ààbò wákàtí kan bí. Mo sì rí àwọn angẹli méje tí wọ́n dúró níwájú Ọlọ́run; a sì fún wọn ní ìpè méje. Angẹli mìíràn sì wá, ó sì dúró lẹ́gbẹ̀ẹ́ pẹpẹ, ó mú àwo tùràrí wúrà; a sì fi tùràrí púpọ̀ fún un, kí ó lè fi í pẹ̀lú àdúrà gbogbo àwọn ènìyàn mímọ́ lórí pẹpẹ wúrà tí ó wà níwájú ìtẹ́. Èéfín tùràrí náà sì, tí ó bá àdúrà àwọn ènìyàn mímọ́ lọ, gòkè lọ sí iwájú Ọlọ́run láti ọwọ́ angẹli náà. Angẹli náà sì mú àwo tùràrí náà, ó sì fi iná pẹpẹ náà kún un, ó sì ju ú sí ayé: ohùn sì wà, àti àrá, àti mànàmáná, àti ìmìtìtì ilẹ̀. Àwọn angẹli méje tí wọ́n ní ìpè méje náà sì pèsè ara wọn láti fọn wọn. Ìfihàn 8:1–6.

Àwọn áńgẹ́lì méje pẹ̀lú àwọn ipè méje náà ń ṣojú ìdájọ́ ìmúṣẹ tí ó bẹ̀rẹ̀ ní òfin Ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, wọ́n sì tún ń ṣojú ìdájọ́ ìmúṣẹ tí ó bẹ̀rẹ̀ nígbà tí Míkáẹ́lì dìde tí àkókò ìdánwò ènìyàn sì ti parí. Àkókò àkọ́kọ́, láti òfin Ọjọ́ Àìkú títí Míkáẹ́lì yóò fi dìde, àwọn ìdájọ́ Ọlọ́run dà pọ̀ mọ́ àánú, ṣùgbọ́n lẹ́yìn náà àwọn àjàkálẹ̀ àìsàn méje ìkẹyìn ni àwọn ìdájọ́ Ọlọ́run tí a kò dà pọ̀ mọ́ àánú. Ìṣípayá èdìdì keje ni àkókò tí a ti ń pèsè àwọn ìdájọ́ ìmúṣẹ náà, gẹ́gẹ́ bí àwọn áńgẹ́lì méje náà ti ṣojú rẹ̀.

Nínú orí kejì àti kẹsàn-án ìwé Dáníẹ́lì, “àdúrà àwọn ẹni mímọ́” ni a fi hàn gẹ́gẹ́ bí àdúrà láti lóye àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àlá ìkọ̀kọ̀ Nebukadinésárì nípa ère àwọn ẹranko, àti ìrònúpìwàdà àti ìjẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú “àkókò méje,” ti orí kẹrìnlélógún ìwé Léfítíkù. Àwọn àdúrà tí a dà pọ̀ mọ́ tùràrí nínú “àwo tùràrí wúrà” tí ó gòkè lọ síwájú Ọlọ́run, ni àwọn tí a pè láti wà láàárín ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì ẹgbẹ̀rún ni ń gbàdúrà rẹ̀, àwọn tí ní àkókò náà gba èdìdì Ọlọ́run alààyè, bí a ti ju iná láti orí pẹpẹ sínú ayé.

Nínú orí kẹsàn-án ìwé Ẹsẹ́kíẹ́lì, àwọn ènìyàn mímọ́ wọ̀nyẹn náà gan-an ń súfèé, wọ́n sì ń ké nítorí àwọn ìríra tí a ń ṣe ní ilẹ̀ náà àti nínú ìjọ, àti bí wọ́n ṣe ń fihàn ìbànújẹ́ wọn tó jinlẹ̀ fún ẹ̀ṣẹ̀, áńgẹ́lì tí ń ṣe ìdìdì sì ń fi àmì kan lé iwájú orí wọn. Gẹ́gẹ́ bí ó ti rí nínú orí kẹjọ Ìfihàn, àwọn ìdájọ́ tí àwọn áńgẹ́lì apanirun dúró fún wà níbẹ̀ ní ẹ̀yìn, wọ́n ń dúró de àṣẹ pé iṣẹ́ ìdìdì ti parí.

“Pẹ̀lú ìpéye tí kì í ṣìnà, Ẹni Aláìlópin ṣì ń pa àkọsílẹ̀ mọ́ pẹ̀lú gbogbo orílẹ̀-èdè. Nígbà tí a ṣì ń fi àánú Rẹ̀ hàn pẹ̀lú àwọn ìpè sí ìrònúpìwàdà, àkọsílẹ̀ yìí yóò ṣì wà ní ṣíṣí; ṣùgbọ́n nígbà tí àwọn iye náà bá dé ìwọ̀n kan tí Ọlọ́run ti yàn kalẹ̀, iṣẹ́ ìbínú Rẹ̀ yóò bẹ̀rẹ̀. A pa àkọsílẹ̀ náà. Sùúrù àtọ̀runwá dópin. Kò sí ẹ̀bẹ̀ àánú mọ́ fún wọn.”

“Wòlíì náà, bí ó ti ń wo sísàlẹ̀ nípasẹ̀ àwọn ìran, rí àkókò yìí níwájú ìran rẹ̀. Àwọn orílẹ̀-èdè ayé ìgbà yìí ti jẹ́ alábàápín nínú àwọn àánú tí kò ní àfiwé. A ti fi èyí tí ó yàn jù lọ nínú àwọn ìbùkún ọ̀run fún wọn; ṣùgbọ́n ìgbéraga tí ó pọ̀ sí i, ojúkòkòrò, ìbọ̀rìṣà, ìkẹ́gàn Ọlọ́run, àti àìmọrírì kékeré ni a kọ sí wọn lórí. Wọ́n ń tètè pa ìṣírò wọn mọ́ pẹ̀lú Ọlọ́run.”

“Ṣùgbọ́n ohun tí ń mú kí n mi ní ìwarìrì ni òtítọ́ náà pé àwọn tí wọ́n ti ní ìmọ́lẹ̀ àti àwọn ànfààní tí ó tóbi jùlọ ti di aláìmọ́ nípasẹ̀ àìṣòdodo tí ó gbilẹ̀ káàkiri. Nípa ìfàsẹ́yìn àwọn aláìṣòdodo tí ó yí wọn ká, ọ̀pọ̀lọpọ̀, àní nínú àwọn tí ń jẹ́wọ́ òtítọ́ pẹ̀lú, ti di tútù, a sì ti fi agbára ìṣàn búburú tí ó lágbára tẹ wọn ba. Ẹ̀gàn gbogbo ayé tí a ń ju sórí ìwà-bí-Ọlọ́run tòótọ́ àti ìwà mímọ́ ń mú kí àwọn tí kò so ara wọn mọ́ Ọlọ́run pẹkipẹki pàdánù ọ̀wọ̀ tí wọ́n yẹ kí wọ́n ní fún òfin Rẹ̀. Bí wọ́n bá ń tẹ̀lé ìmọ́lẹ̀ náà tí wọ́n sì ń ṣègbọràn sí òtítọ́ láti inú ọkàn, òfin mímọ́ yìí ì bá dà bí ohun tí ó ṣeyebíye jùlọ sí wọn nígbà tí a bá ń kẹ́gàn rẹ̀ báyìí tí a sì ń fi í sí ẹ̀gbẹ́ kan. Bí àìbọ̀wọ̀ fún òfin Ọlọ́run ṣe ń túbọ̀ hàn gbangba sí i, bẹ́ẹ̀ ni ìlà ìyàtọ̀ láàrín àwọn olùṣọ́ rẹ̀ àti ayé ṣe ń túbọ̀ yé kedere sí i. Ìfẹ́ fún àwọn àṣẹ àtọ̀runwá ń pọ̀ sí i lọ́dọ̀ ẹgbẹ́ kan gẹ́gẹ́ bí ẹ̀gàn sí wọn ṣe ń pọ̀ sí i lọ́dọ̀ ẹgbẹ́ kejì.

“Ìṣòro náà ti sún mọ́lé lọ́pọ̀lọpọ̀. Àwọn iye tí ń pọ̀ sí i yára fi hàn pé àkókò ìbẹ̀wò Ọlọ́run ti fẹ́rẹ̀ẹ́ dé. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kò fẹ́ nífẹ̀ẹ́ sí ìjíyà, síbẹ̀ yóò jẹni níyà, yóò sì ṣe é láìpẹ́. Àwọn tí ń rìn nínú ìmọ́lẹ̀ yóò rí àwọn àmì ewu tí ń súnmọ́; ṣùgbọ́n wọn kò gbọdọ̀ jókòó ní ìdákẹ́jẹ, ní ìrètí àìníbànújẹ sí ìparun náà, kí wọ́n máa tu ara wọn nínú pẹ̀lú ìgbàgbọ́ pé Ọlọ́run yóò dá àwọn ènìyàn Rẹ̀ bo ní ọjọ́ ìbẹ̀wò. Rárá o. Wọ́n yẹ kí wọ́n mọ̀ pé ojúṣe wọn ni láti ṣiṣẹ́ takuntakun láti gba àwọn ẹlòmíràn là, ní fífi ìgbàgbọ́ líle wo Ọlọ́run fún ìrànlọ́wọ́. ‘Àdúrà onítara tó lágbára ti olódodo ń ṣe ní ipa púpọ̀.’”

“Iwúkàrà ìwà-bí-Ọlọ́run kò tíì pàdánù agbára rẹ̀ pátápátá. Ní àsìkò tí ewu àti ìrẹ̀wẹ̀sì ìjọ bá pọ̀ jùlọ, ẹgbẹ́ kékeré tí wọ́n dúró nínú ìmọ́lẹ̀ yóò máa kẹ́dùn, wọ́n yóò sì máa ké, nítorí àwọn ìríra tí a ń ṣe ní ilẹ̀ náà. Ṣùgbọ́n ní pàtàkì jùlọ, àdúrà wọn yóò máa gòkè lọ nítorí ìjọ, nítorí àwọn ọmọ ẹgbẹ́ rẹ̀ ń hùwà gẹ́gẹ́ bí àṣà ayé.

“Àwọn àdúrà kíkankíkan ti díẹ̀ nínú àwọn olóòótọ́ wọ̀nyí kì yóò jẹ́ asán. Nígbà tí Olúwa bá jáde wá gẹ́gẹ́ bí olùgbẹ̀san, yóò tún wá gẹ́gẹ́ bí olùdáàbò bo gbogbo àwọn tí wọ́n ti pa ìgbàgbọ́ mọ́ nínú ìwà mímọ́ rẹ̀, tí wọ́n sì ti pa ara wọn mọ́ láìní àbàwọ́n kúrò nínú ayé. Ní àkókò yìí gan-an ni Ọlọ́run ti ṣe ìlérí láti gbẹ̀san fún àwọn àyànfẹ́ tirẹ̀, tí ń ké pè É lọ́sàn-án àti lóru, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Ó faradà pẹ̀lú wọn fún ìgbà pípẹ́.”

“Aṣẹ náà ni pé: ‘Lọ láàrín ìlú náà, láàrín Jerusalẹmu, kí o sì fi ààmì sí iwájú orí àwọn ọkùnrin tí ń kẹ́dùn tí wọ́n sì ń ké nítorí gbogbo àwọn ohun ìríra tí a ń ṣe láàrín rẹ̀.’ Àwọn ẹni tí ń kẹ́dùn tí wọ́n sì ń ké wọ̀nyí ti ń gbé ọ̀rọ̀ ìyè kalẹ̀; wọ́n ti báni wí, wọ́n ti fúnni ní ìmọ̀ràn, wọ́n sì ti bẹ̀bẹ̀. Àwọn kan tí wọ́n ti ń bu Ọlọ́run láìyì bọ́ ronú pìwà dà, wọ́n sì rẹ ara ọkàn wọn sílẹ̀ níwájú Rẹ̀. Ṣùgbọ́n ògo Oluwa ti kúrò lórí Ísírẹ́lì; bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ ṣì ń bá a lọ nínú àwòrán ẹ̀sìn, agbára àti ìwàláàyè Rẹ̀ kò sí.” Testimonies, ìdìpọ̀ 5, 208–210.

Ẹsẹ̀ mẹ́wàá títí dé mẹ́ẹ̀ẹ́dógún ṣí ìtàn ìpamọ́ ti ẹsẹ̀ ogójì sílẹ̀, àti nípa bẹ́ẹ̀ wọ́n sì ń fi hàn ní àkókò kan náà pé fífí èdìdì mọ́ ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin ẹgbẹ̀rún náà ni a ti ń ṣe nísinsin yìí lórí àwọn tí wọ́n ti mú àwọn ohun tí a béèrè nínú àwọn àdúrà tí a ṣàpẹẹrẹ wọn nípasẹ̀ Dáníẹ́lì àti àwọn ọlọ́lá mẹ́ta nínú orí kejì, àti nípasẹ̀ Dáníẹ́lì nínú orí kẹ́sàn-án ṣẹ. Ìyàtọ̀ tó wà láàárín àwọn àdúrà méjèèjì ni a lè mọ̀ gẹ́gẹ́ bí àdúrà fún ìmọ̀ nípa àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ òde ti àsọtẹ́lẹ̀ (Dáníẹ́lì 2), àti àdúrà láti mọ ìrírí inú ti àsọtẹ́lẹ̀ (Dáníẹ́lì 9). Ìyàtọ̀ mìíràn ni pé àwọn ẹni mímọ́, gẹ́gẹ́ bí ẹgbẹ́ kan, ń wá láti lóye ìránṣẹ́ ìdánwò ti ère ẹranko náà (Dáníẹ́lì 2), ṣùgbọ́n wọ́n gbọ́dọ̀, gẹ́gẹ́ bí ẹnìkọ̀ọ̀kan, ṣe iṣẹ́ ìrònúpìwàdà pípé (Dáníẹ́lì 9). Àwọn àdúrà wọn gbọ́dọ̀ wà nínú àyíká Ìsíkíẹ́lì 9, nítorí wọ́n gbọ́dọ̀ kún fún ìbànújẹ́ nítorí àwọn ẹ̀ṣẹ̀ inú ilẹ̀ náà àti inú ìjọ náà.

“Ní àkókò tí ìbínú Rẹ̀ yóò jáde nínú ìdájọ́, àwọn onírẹ̀lẹ̀ wọ̀nyí, àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Kristi tí a yà sí mímọ́, ni a ó fi yàtọ̀ sí gbogbo ayé yòókù nípasẹ̀ ìrora ọkàn wọn, èyí tí a ń fi hàn nínú ẹkún àti ìsọkún, ìbáwí àti ìkìlọ̀. Nígbà tí àwọn ẹlòmíràn ń gbìyànjú láti bo ibi tí ó wà pẹ̀lú aṣọ àpamọ́ra, tí wọ́n sì ń dá ìwà búburú ńlá tí ó gbilẹ̀ ní ibi gbogbo láre, àwọn tí wọ́n ní ìtara fún ọlá Ọlọ́run àti ìfẹ́ fún àwọn ọkàn ènìyàn kì yóò dákẹ́ láti lè rí ojúrere ẹnikẹ́ni gbà. A ń yọ àwọn ọkàn olódodo wọn lẹ́nu lójoojúmọ́ nítorí iṣẹ́ àìmọ́ àti ọ̀rọ̀ àìṣòdodo àwọn aláìṣòdodo. Wọ́n kò ní agbára láti dá ìṣàn àkúnya ẹ̀ṣẹ̀ tí ń sáré náà dúró, nítorí náà ìbànújẹ́ àti ìpayà kún wọn. Wọ́n ń ṣọ̀fọ̀ níwájú Ọlọ́run nígbà tí wọ́n rí i pé a ń gan ẹ̀sìn ní àwọn ilé gan-an ti àwọn tí wọ́n ti ní ìmọ́lẹ̀ ńlá. Wọ́n ń ṣọ̀fọ̀, wọ́n sì ń fi ọkàn wọn jẹ ara nítorí pé ìgbéraga, ìfẹ́-ọkàn fún ọrọ̀, ìmọtara-ẹni-nìkan, àti ẹ̀tàn tó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ ti gbogbo irú wà nínú ìjọ. Ẹ̀mí Ọlọ́run, tí ń rọni sí ìbáwí, ni a tẹ̀ mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹsẹ̀, nígbà tí àwọn ìránṣẹ́ Satani ń yọ̀. A ń bu Ọlọ́run lórúkọ jẹ, a sì ti sọ òtítọ́ di aláìlágbára.”

“Àwọn ènìyàn tí kò ní inú-bíbànújẹ́ nítorí ìsọdàsẹ̀yìn ẹ̀mí tiwọn fúnra wọn, tí wọn kò sì ṣọ̀fọ̀ nítorí ẹ̀ṣẹ̀ àwọn ẹlòmíràn, ni a ó fi sílẹ̀ láìní èdìdì Ọlọ́run. Olúwa pa àwọn ìránṣẹ́ Rẹ̀ láṣẹ, àwọn ọkùnrin tí ohun ìjà ìpànìyàn wà lọ́wọ́ wọn pé: ‘Ẹ máa tọ̀ ọ́ lẹ́yìn káàkiri ìlú náà, kí ẹ sì lu: kí ojú yín má ṣe dáni sí, bẹ́ẹ̀ ni kí ẹ má ṣe ṣàánú: pa àgbàlagbà àti ọ̀dọ́ run pátápátá, àti àwọn wúńdíá, àti àwọn ọmọ kékeré, àti àwọn obìnrin: ṣùgbọ́n ẹ má ṣe súnmọ́ ọkùnrin kankan tí àmì náà wà lára rẹ̀; ẹ sì bẹ̀rẹ̀ ní ibi mímọ́ Mi. Nígbà náà ni wọ́n bẹ̀rẹ̀ lọ́dọ̀ àwọn àgbà tí wọ́n wà níwájú ilé náà.’”

“Níbí ni a ti rí i pé ìjọ—ibi mímọ́ Olúwa—ni ó kọ́kọ́ ní ìfarapa ìlù ìbínú Ọlọ́run. Àwọn àgbàlagbà, àwọn ẹni wọ̀nyẹn tí Ọlọ́run ti fún ní ìmọ́lẹ̀ ńlá tí wọ́n sì dúró gẹ́gẹ́ bí alábojútó àwọn àǹfààní ti ẹ̀mí àwọn ènìyàn, ti ta ìgbẹ́kẹ̀lé tí a fi sí wọn jẹ. Wọ́n ti gba ipò pé kò yẹ kí a retí àwọn iṣẹ́ ìyanu àti ìfarahàn àfihàn agbára Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí ní àwọn ọjọ́ àtijọ́. Àkókò ti yí padà. Ọ̀rọ̀ wọ̀nyí ń mú àìgbàgbọ́ wọn lágbára, wọ́n sì ń wí pé: Olúwa kì yóò ṣe rere, bẹ́ẹ̀ ni Kò ní ṣe búburú. Ó kún fún àánú jù láti bẹ àwọn ènìyàn Rẹ̀ wò nínú ìdájọ́. Ní báyìí ni ‘Àlàáfíà àti ààbò’ ṣe di igbe láti ẹnu àwọn ènìyàn tí kì yóò tún gbé ohùn wọn sókè bí ipè mọ́ láti fi àwọn ìrékọjá wọn hàn fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run àti ẹ̀ṣẹ̀ wọn fún ilé Jékọ́bù. Àwọn ajá adití wọ̀nyí tí kò fẹ́ gbó ni àwọn náà ni yóò ní ìrírí ẹ̀san ìgbẹ̀san òdodo ti Ọlọ́run tí a ti bínú sí. Àwọn ọkùnrin, àwọn omidan, àti àwọn ọmọ kékeré yóò ṣègbé papọ̀.” Testimonies, volume 5, 210, 211.

Ẹsẹ̀ kìíní àti kejì ti Dáníẹ́lì 11 bẹ̀rẹ̀ ní àkókò òpin ní ọdún 1989, gẹ́gẹ́ bí ẹsẹ̀ kẹwàá pẹ̀lú ti ṣe bẹ́ẹ̀. Ẹsẹ̀ kejì mú ìtàn náà lọ sí àkókò ìṣàkóso àkọ́kọ́ Donald Trump, lẹ́yìn náà ó sì fi ìtàn ìkọ̀kọ̀ kan sílẹ̀ láti ọ̀dọ̀ ààrẹ kẹfà tó lówó jùlọ yẹn títí dé ìjọba keje (Àjọ Ìṣọ̀kan Àgbáyé), tí Alẹkisándà Ńlá dúró fún. Láàárín Kṣẹ́ṣì, ọba ọlọ́rọ̀ nínú ẹsẹ̀ kejì, àti Alẹkisándà Ńlá, àwọn ọba Pérsia mẹ́jọ wà. Ìtàn ìkọ̀kọ̀ tí ó wà nínú ẹsẹ̀ kejì títí dé ẹsẹ̀ kẹta dúró fún àwọn ọba mẹ́jọ. Nítorí náà, láti ìparí àkókò ìṣàkóso àkọ́kọ́ Trump títí dé ìjọba keje ti àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, àpapọ̀ àwọn ọba mẹ́wàá ni ó wà, tí wọ́n bo gbogbo ìtàn ìkọ̀kọ̀ láti ẹsẹ̀ kejì sí ẹsẹ̀ kẹta ti Dáníẹ́lì orí 11.

Nọ́mbà mẹ́wàá jẹ́ àmì ìdánwò, àti ìdánwò tí ó ṣẹlẹ̀ nínú ìtàn gan-an náà ni dídá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀. Ààrẹ kẹfà tí ó lọ́rọ̀ jùlọ náà ru àwọn olùgbékalẹ̀ àgbáyé sókè, bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìpolongo àkọ́kọ́ rẹ̀ ní ọdún 2015, àti ní ṣíṣe bẹ́ẹ̀ ó samisi ìbẹ̀rẹ̀ ìjàkadì láàárín àwọn ẹlẹ́rìí méjì ti Ìfihàn orí kọkànlá àti ẹranko dragoni ti àìgbàgbọ́ nínú Ọlọ́run, tí kì í dáwọ́ dúró títí di òfin Ọjọ́-Ìsinmi ti ẹsẹ̀ kẹrìndínlógún àti kọ́kànlélógójì. Nínú ogun náà, Donald Trump ni ààrẹ àkọ́kọ́ tí ó ru dragoni náà sókè, òun náà sì ni ẹni ìkẹyìn. Trump ni ààrẹ ìkẹyìn ti ẹranko ayé, àti Trump yóò di aṣáájú àkọ́kọ́ ti ìjọba keje. Ní ṣíṣe bẹ́ẹ̀, Trump dúró fún àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn nínú àwọn ọba mẹ́wàá, àti mẹ́wàá dúró fún ìdánwò.

1776, 1789 àti 1798 dúró fún ìtàn mẹ́ta tí ó fi ìdí múlẹ̀ pé ààrẹ kẹjọ jẹ́ ẹni tí ó wà lára àwọn méje. 1776 dúró fún ìtẹ̀jáde Ìkéde Òmìnira, àti ìtàn Àpéjọ Àgbáyé Kọ́ńtínẹ́ńtì Kìíní àti Kejì. 1789 dúró fún àkókò kan nínú ìtàn nígbà tí wọ́n ṣe Àwọn Àpilẹ̀kọ Ìṣọ̀kan Àpapọ̀. Àkókò náà bẹ̀rẹ̀ ní 1781, ó sì parí pẹ̀lú ìtẹ̀jáde Òfin Orílẹ̀-èdè ní 1789. 1798 dúró fún ìtẹ̀jáde Àwọn Òfin Ajenjì àti Ìdàsílẹ̀, àti ìbẹ̀rẹ̀ ẹranko ilẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìjọba kẹfà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì.

Àwọn Ìgbìmọ̀ Àgbáyé Àgbègbè ni a pín sí àsìkò àsọtẹ́lẹ̀ méjì: ìgbìmọ̀ àkọ́kọ́ àti ìgbìmọ̀ ìkẹyìn. Ìgbìmọ̀ Àgbáyé Àgbègbè Àkọ́kọ́ ní ààrẹ méjì, Peyton Randolph sì ni ààrẹ àkọ́kọ́. Ìgbìmọ̀ Àgbáyé Àgbègbè Kejì ní ààrẹ mẹ́fà. Peyton Randolph ni ààrẹ àkọ́kọ́ fún ìgbìmọ̀ Àkọ́kọ́, bẹ́ẹ̀ sì ni fún Ìgbìmọ̀ Àgbáyé Àgbègbè Kejì pẹ̀lú. Lapapọ̀, ààrẹ mẹ́jọ ni wọ́n wà ní gbogbo ìtàn Ìgbìmọ̀ Àgbáyé Àgbègbè Àkọ́kọ́ àti Kejì. Peyton Randolph ni ààrẹ àkọ́kọ́ fún Ìgbìmọ̀ Àkọ́kọ́ àti Kejì, nínú àsìkò àsọtẹ́lẹ̀ kan níbi tí ààrẹ mẹ́jọ wà, ṣùgbọ́n ààrẹ àkọ́kọ́ ní ọkọọkan àwọn àsìkò méjèèjì náà jẹ́ ẹni kan náà. Nítorí náà, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àkókò ààrẹ mẹ́jọ wà, ní tòótọ́ ààrẹ méje péré ni wọ́n jẹ́. Ààrẹ àkọ́kọ́ náà jẹ́ lẹ́ẹ̀mejì gẹ́gẹ́ bí ààrẹ àkọ́kọ́ nínú ènìyàn méje tí wọ́n jẹ́ ààrẹ, nítorí náà Randolph dúró fún ẹ̀kẹjọ, ẹni tí ó jẹ́ ti àwọn méje, àti lórí ẹlẹ́rìí méjì ó jẹ́ àpẹẹrẹ àkàwé ti ààrẹ gidi àkọ́kọ́, ẹni tí í ṣe George Washington.

Washington ni a ṣojú fún nípasẹ̀ Randolph, nítorí náà Randolph, gẹ́gẹ́ bí ààmì Washington, ń gbé àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ mejeeji ti Randolph ààrẹ àkọ́kọ́ kalẹ̀, àti pé Randolph ni ẹni kẹjọ, ẹni tí ó jẹ́ ti àwọn méje. Nítorí náà George Washington, gẹ́gẹ́ bí ààrẹ àkọ́kọ́ àti Gómìnà Àgbà àkọ́kọ́, jẹ́ ẹni kẹjọ pẹ̀lú ní ti àsọtẹ́lẹ̀, ó sì jẹ́ ti àwọn méje; Trump, gẹ́gẹ́ bí ààrẹ ìkẹyìn, yóò sì tún jẹ́ ẹni kẹjọ, ìyẹn ẹni tí ó jẹ́ ti àwọn méje.

Ààrẹ kejì ti Ìgbìmọ̀ Àgbáyé Kejì ti Kọ́ńtínẹ́ǹtì ni John Hancock. Ìgbìmọ̀ Àgbáyé Kejì ti Kọ́ńtínẹ́ǹtì parí ní ọdún 1781. Láti ọdún 1781 sí 1789, ni a fi ń tọ́ka sí ìtàn Àwọn Àpilẹ̀kọ Ìṣọ̀kan. Àkókò náà ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ pẹ̀lú ọdún 1789, pẹ̀lú ìtẹ̀jáde Òfin Orílẹ̀-Èdè. Ní àkókò náà, àwọn ààrẹ mẹ́jọ tún wà. Àwọn Àpilẹ̀kọ Ìṣọ̀kan dúró gẹ́gẹ́ bí Òfin Orílẹ̀-Èdè àkọ́kọ́, ṣùgbọ́n àìlera Àwọn Àpilẹ̀kọ Ìṣọ̀kan yọrí sí fífi òmíràn rọ́pò rẹ̀, àti sí ìfọwọ́sí rẹ̀ láti ọwọ́ àwọn àgbègbè mẹ́tàlá sí Òfin Orílẹ̀-Èdè náà ní ọdún 1789.

Ní àkókò yẹn, àwọn ààrẹ mẹ́jọ náà ní àwọn ààrẹ méje tí kì í ṣe ààrẹ nínú ìtàn àkókò tí àwọn Àpéjọ Àgbáyé Kọ́ńtínẹ́ǹtì méjì tí ó ṣáájú dúró fún, àti ẹni kan tí ó jẹ́ ààrẹ ní àkókò wòlíì àkọ́kọ́ yẹn. John Hancock ṣiṣẹ́ nínú Àpéjọ Àgbáyé Kọ́ńtínẹ́ǹtì kejì, bẹ́ẹ̀ sì ni nínú àkókò tí Àwọn Àrọ̀kọ Ìṣọ̀kan dúró fún. Ní ìpele ìsọtẹ́lẹ̀, àwọn ọkùnrin méje péré ni wọ́n jẹ́ ààrẹ ní àsìkò àwọn Àpéjọ Àgbáyé Kọ́ńtínẹ́ǹtì méjèèjì, nítorí náà ní ti ìsọtẹ́lẹ̀ John Hancock jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn mẹ́jọ ní àkókò Àwọn Àrọ̀kọ Ìṣọ̀kan, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn ọkùnrin méje láti inú àkókò tí ó ṣáájú. Nítorí náà, òun ni ẹ̀kẹjọ, ẹni tí ó jẹ́ nínú àwọn méje náà.

Àkókò wòlíì kejì, tí a ṣojú fún nípa ọdún 1781 sí 1789, gẹ́gẹ́ bí àkókò àkọ́kọ́, ní ààrẹ kan (Hancock) tí ó jẹ́ ẹlẹ́ẹ̀kẹjọ, tí ó sì wà lára àwọn méje, gẹ́gẹ́ bí Randolph ti rí ní àkókò wòlíì àkọ́kọ́ tí 1776 ṣojú fún.

Nínú àkókò méjèèjì tí àwọn ààrẹ mẹ́jọ wà, àdììtú ti ẹ̀kẹjọ jẹ́ ẹni tí ó ti inú àwọn méje náà wá ni a ṣojú. Àwọn àkókò méjèèjì wọ̀nyí jẹ́ ẹ̀rí pé ààrẹ àkọ́kọ́ tòótọ́ (Washington) pẹ̀lú ní àdììtú àsọtẹ́lẹ̀ tí a so mọ́ ààmì-ìṣàpẹẹrẹ rẹ̀, nípasẹ̀ àkàwé tí Randolph dúró fún. Àwọn ẹlẹ́rìí mẹ́ta wọ̀nyí ń sọ̀rọ̀ nípa Trump. Trump gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú rẹ̀ nínú ẹsẹ̀ kìíní àti kejì ní orí kọkànlá, ni a ṣàfihàn nípasẹ̀ àkókò ìṣàkóso àkọ́kọ́ rẹ̀ nìkan, èyí tí ó parí nígbà tí a jí ìdìbò kejì náà nípasẹ̀ ẹranko tí ó jáde láti inú hòòhò aláìnísàlẹ̀.

Ìtàn tí ó mú àwọn ẹsẹ̀ wọ̀nyẹn ṣẹ, ní ìtàn àṣírí kan láàárín àkókò ọba ọlọ́rọ̀ jùlọ yẹn (Xerxes) àti ìfarahàn Alexander the Great, tí ń ṣàpẹẹrẹ òfin Ọjọ́-Àìkú, nígbà tí àwọn ọba mẹ́wàá di ìjọba keje fún ìgbà díẹ̀. Láàárín ọba ọlọ́rọ̀ náà àti àwọn ọba mẹ́wàá tí wọ́n fara mọ́ra láti fi ìjọba keje wọn fún ìjọba póòpù, àwọn ọba mẹ́jọ wà. Àwọn ọba mẹ́jọ wọ̀nyẹn tí wọ́n dá ìtàn àṣírí ẹsẹ̀ kejì sí ẹsẹ̀ kẹta pọ̀, rí ẹlẹ́rìí méjì ti àwọn ààrẹ mẹ́jọ nínú ìtàn ọdún 1776, 1789 àti 1798.

Ìtàn náà gbé ààmì ìṣàpẹẹrẹ ọdún méjìlélógún, tí ó fi ń dá a mọ̀ gẹ́gẹ́ bí ìtàn ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún kan àti mẹ́rìnlélógójì nígbà tí Ìwà-Ọlọ́run bá darapọ̀ mọ́ ẹ̀dá ènìyàn. Ó tún gbé ẹ̀rí “Òtítọ́” náà, nítorí ìbẹ̀rẹ̀ ń samisi òmìnira, ìparí sì ń samisi ìyọkúrò òmìnira, nígbà tí ọdún mẹ́tàlá lẹ́yìn 1776, àwọn kólónì mẹ́tàlá fọwọ́ sí Òfin Àgbà. Ó tún ń fi àwọn àkókò méjì ti ọba mẹ́jọ (àwọn ààrẹ) hàn, tí àwọn méjèèjì ní àdììtú pé ẹni kẹjọ jẹ́ nínú àwọn méje.

Trump gẹ́gẹ́ bí ààrẹ kẹfà ní ọdún 2016, àti gẹ́gẹ́ bí aṣáájú ìkẹyìn ti ìjọba kẹfà, tún ń ṣojú ẹni àkọ́kọ́ àti ẹni ìkẹyìn nínú ọba mẹ́wàá tí ń tẹ̀ lé ara wọn. Nọ́mbà mẹ́wàá ń ṣe ìdánimọ̀ ìlànà ìdánwò ìtàn náà, àti ìdánwò tí ó ṣáájú tí ó sì parí ní òfin ọjọ́ Àìkú ni ìmúlẹ̀ àwòrán ẹranko náà. Àwòrán àlá ẹranko Nebukadnessari ń ṣojú ìjọba mẹ́jọ, àti ní ṣíṣe bẹ́ẹ̀ ó ń pèsè ẹ̀rí pé ìdánwò àwòrán ẹranko náà ni a fi nọ́mbà “mẹ́jọ” ṣojú.

Nínú ìtàn ìdánwò ìlà àwọn Maccabees, tí ń ṣojú fún ìlà ìwo Pùrótẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà àti ìlà ìwo Olómìnira apẹ̀yìndà tí Antiochus III ṣojú fún, àwọn ìlà àti àwọn ìwo náà parapọ̀ di ìwo kan ṣoṣo, èyí tí ó jẹ́ àwòrán ipò póòpù. Nínú ìtàn kan náà, àwòrán Ọlọ́run ni a tún hàn ní kíkún àti títí láé nínú àwọn tí a ṣojú wọn gẹ́gẹ́ bí ọgọ́rùn-ún àti mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún.

Ìtàn ìkọ̀kọ̀ ẹsẹ̀ ogójì ni a tú sílẹ̀ nínú ìtàn ìkọ̀kọ̀ ẹsẹ̀ kejì títí dé ẹsẹ̀ kẹta, àti ìtàn ẹsẹ̀ mẹ́wàá títí dé mẹ́ẹ̀ẹ́dógún. Nígbà tí Trump bá di ààrẹ kẹjọ tí ó jẹ́ ti àwọn méje ní ìgbà ìbúra rẹ̀ ní January 20, 2025, àwọn ọba mẹ́jọ láàárín Xerxes àti Alexander the Great yóò sàmì dídé ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà, àti Trump ń ṣojú ẹni àkọ́kọ́ àti ẹni ìkẹyìn nínú àwọn ọba mẹ́wàá tí ń tẹ̀ lé ara wọn.

A ó máa bá ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí lọ nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.

Mo sì rí ìwé kan ní ọwọ́ ọ̀tún Ẹni tí ó jókòó lórí ìtẹ́, tí a kọ sínú rẹ̀ àti lẹ́yìn rẹ̀, tí a sì fi èdìdì méje dì í. Mo sì rí angẹli alágbára kan tí ń kéde pẹ̀lú ohùn ńlá pé, Ta ni ó yẹ láti ṣí ìwé náà, àti láti tú èdìdì rẹ̀? Kò sì sí ẹni kankan ní ọ̀run, tàbí lórí ilẹ̀-ayé, tàbí lábẹ́ ilẹ̀-ayé, tí ó lè ṣí ìwé náà, tàbí kó tilẹ̀ wo inú rẹ̀. Mo sì sunkún gidigidi, nítorí a kò rí ẹni kankan tí ó yẹ láti ṣí ìwé náà àti láti kà á, tàbí kó tilẹ̀ wo inú rẹ̀. Ọ̀kan nínú àwọn àgbàgbà náà sì wí fún mi pé, Má sọkún: wò ó, Kìnnìún ẹ̀yà Juda, Gbòǹgbò Dáfídì, ti ṣẹ́gun láti ṣí ìwé náà, àti láti tú èdìdì méje rẹ̀. Mo sì wò, sì kíyèsi i, ní àárín ìtẹ́ àti àwọn ẹranko mẹ́rin náà, àti ní àárín àwọn àgbàgbà náà, Ọ̀dọ́-Àgùntàn kan dúró bí ẹni pé a ti pa á, ó ní ìwo méje àti ojú méje, èyí tí í ṣe Ẹ̀mí méje ti Ọlọ́run tí a rán jáde lọ sí gbogbo ilẹ̀-ayé. Ó sì wá, ó sì gba ìwé náà láti ọwọ́ ọ̀tún Ẹni tí ó jókòó lórí ìtẹ́. Nígbà tí ó sì ti gba ìwé náà, àwọn ẹranko mẹ́rin náà àti àwọn àgbàgbà mẹ́rìnlélógún náà dojúbolẹ̀ níwájú Ọ̀dọ́-Àgùntàn náà, olúkúlùkù wọn ní duru àti ago wúrà tí ó kún fún tùràrí, èyí tí í ṣe àdúrà àwọn ẹni-mímọ́. Wọ́n sì kọ orin tuntun kan, wí pé, Iwọ yẹ láti gba ìwé náà, àti láti ṣí èdìdì rẹ̀: nítorí a pa Ọ́, o sì ti rà wá padà fún Ọlọ́run nípa ẹ̀jẹ̀ Rẹ láti inú gbogbo ẹ̀yà, àti ahọ́n, àti ènìyàn, àti orílẹ̀-èdè; O sì ti sọ wá di ọba àti àlùfáà fún Ọlọ́run wa: a ó sì jọba lórí ilẹ̀-ayé. Ìfihàn 5:1–10.