Ìlà tí àwọn Maccabee ṣojú fún (tí ń ṣàfihàn Pùrótẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà), bẹ̀rẹ̀ ìṣọ̀tẹ̀ wọn sí ẹ̀sìn Gíríìkì ní Modein, ní ọdún 167 BC. Níbẹ̀, àwọn Maccabee borí àwọn ìsapá Antiochus Epiphanes láti fi ẹ̀sìn Gíríìkì fipá kàn àwọn Júù, wọ́n sì tún pa aṣáájú àwọn Júù tí ó ti ń bá Antiochus ṣiṣẹ́. Báyìí ni a ṣe ṣẹ́gun Biden nínú ìdìbò ọdún 2024, nípasẹ̀ ẹgbẹ́ olùdìbò tí a mọ̀ sí “Religious Right”. Ìtàn náà ṣàpèjúwe ìṣẹ́gun ìdìbò ọdún 2024 gẹ́gẹ́ bí Pùrótẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà ṣe borí kì í ṣe lórí àwọn Republican onífẹ̀ẹ́ àgbáyé nìkan tí a ń pè ní RINO’s, ṣùgbọ́n pẹ̀lú lórí àwọn ìsapá àwọn Democrat aláìgbàgbọ́ nínú Ọlọ́run láti fi ẹ̀sìn woke-ism fipá kàn orílẹ̀-èdè náà.
Ogun ẹ̀mí inú tí ìlà àwọn Maccabees ṣàpẹẹrẹ bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 2015, nígbà tí ààrẹ ọlọ́rọ̀ náà ru agbára dírágónì ti àgbáyékan-sọ́kan sókè, iṣẹ́ dírágónì náà nínú pípa àwọn ẹlẹ́rìí méjì sì ní àwọn Ìgbẹ́jọ́ Pelosi nípa January 6, 2021 nínú. Modein, àti ìṣọ̀tẹ̀ àwọn Maccabees, fi ìṣẹ́gun ọjọ́ iwájú ti Pùròtẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà hàn ní November 5, 2024. Ìbẹ̀rẹ̀-ìjọba ti January 20, 2025 ni a fi 164 BC ṣàpẹẹrẹ, èyí tí ó dúró fún ìyàsímímọ́ tún ti tẹ́ńpìlì kejì, àti ní ọdún náà gan-an (164 BC), Antiochus Epiphanes kú. Antiochus dúró fún ẹgbẹ́ Démokírátì, àti àwọn alájọṣepọ̀ wọn ti àgbáyékan-sọ́kan tí wọ́n ń pe ara wọn ní Republicans, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé wọn kò ju àwọn Republican MAGA lọ bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọmọbìnrin kò ṣe jẹ́ ọmọkùnrin.
Ìjàkadì òṣèlú tí a ṣàfihàn nínú ẹsẹ̀ kẹtàlá sí kẹẹ̀ẹ́dógún, tí ó parí pẹ̀lú Ogun Panium, ń lọ ní ìbámu pẹ̀lú ìjàkadì ẹ̀sìn nínú ìtàn náà láàárín woke-ism àti Pùrótẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà. Lẹ́yìn ìbúra ipò Trump ní ọdún 2025, tí a ṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ ìyàsímímọ́ tẹ́ńpìlì kejì ní ọdún 164 ṣáájú Kristi, yóò sì bẹ̀rẹ̀ ìdásílẹ̀ gidi ti àwòrán ẹranko náà nípa mímú ìjọ Pùrótẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà náà papọ̀ pẹ̀lú ìjọba Répùblíkà apẹ̀yìndà rẹ̀, tí a ṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ àdéhùn Rome àti àwọn Maccabees láti ọdún 161 ṣáájú Kristi títí dé 158 ṣáájú Kristi. Trump yóò mú ìjọ àti ìpínlẹ̀ wá sínú ìṣọ̀kan àdéhùn kan, níbi tí ẹ̀yà ẹ̀sìn yóò ti wà ní ìdarí. Nínú ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ níbi tí ẹranko ilẹ̀-ayé ti dá àwòrán ẹranko ti Kátólíìkì sílẹ̀, ìwo Répùblíkà apẹ̀yìndà àti ìwo Pùrótẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà yóò kún ago àkókò ìdánwò wọn ní apá tí kò tọ́ ti ọ̀ràn ìyè àìnípẹ̀kun.
Láti ìgbà ìṣípayá náà, tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ìwẹ̀nù tẹ́ńpìlì kejì ní ọdún 164 BC, iṣẹ́ ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà bẹ̀rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ àjọṣe àwọn Júù àti Róòmù láti ọdún 161 BC títí dé 158 BC. A ó tún yan Trump ní ọjọ́ kàrùn-ún, oṣù kọkànlá, ọdún 2024 (167 BC), àti ní ìgbà ìṣípayá rẹ̀ (164 BC) yóò di ààrẹ kẹjọ láti àkókò òpin ní 1989. Nípa bẹ́ẹ̀ yóò di ẹni kẹjọ, ìyẹn láti inú àwọn méje, ní fífi ara hàn gẹ́gẹ́ bí ẹranko póòpù tí ń di ìjọba kẹjọ nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì nígbà tí a mú ọgbẹ́ apaniyan rẹ̀ láradá ní òfin Ọjọ́ Àìkú. Ìṣípayá rẹ̀ ni a ṣàpẹẹrẹ nípasẹ̀ ìsòtún-yàtọ̀ tẹ́ńpìlì kejì láti ọwọ́ àwọn Maccabees ní ọdún 164 BC. Ìṣọ̀tẹ̀ àwọn Maccabees bẹ̀rẹ̀ ní ọdún mẹ́ta ṣáájú èyí ní ìlú Modein, èyí tí ìtumọ̀ rẹ̀ jẹ́ “ìfẹ̀hónúhàn,” tí ó sì fi àmì ìṣẹ́gun ìdìbò rẹ̀ ti ọjọ́ karùn-ún, oṣù kọkànlá, ọdún 2024 hàn.
Ní ọdún 164 ṣáájú ìbí Kristi, ìyàsímímọ́ kejì ti tẹ́ńpìlì kejì ṣẹlẹ̀, nípa bẹ́ẹ̀ ń ṣàpẹẹrẹ ìbùrá kejì Trump ní ọjọ́ kẹrìnlélógún oṣù Kínní, ọdún 2025. Ní àkókò náà, ní òfíṣialì ni yóò di ààrẹ kẹjọ tí ó jẹ́ ti àwọn ààrẹ méje tí ó ṣáájú rẹ̀. Ọdún 164 ṣáájú ìbí Kristi ni ẹ̀sìn Júù ń ṣe ìrántí láti samisi ìyàsímímọ́ kejì ti tẹ́ńpìlì kejì.
Ìbẹ̀rẹ̀ ìjọba náà ni ibi tí Trump ti di ẹ̀kẹjọ, ẹni tí ó jẹ́ ti àwọn méje náà, àti láti ìgbà náà lọ àwọn iṣẹ́ ìyanu ti Satani yóò máa ṣẹlẹ̀ láti ṣètìlẹ́yìn fún iṣẹ́ dídá ère náà sílẹ̀ fún ẹranko náà. Mẹ́jọ jẹ́ ààmì ère ẹranko tí a jí dìde padà, àti ní àkókò náà ni ìmúdásílẹ̀ ère náà ti bẹ̀rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí 161 BC ti ṣàfihàn rẹ̀.
Ìdásílẹ̀ ère ẹranko ni a kọ́kọ́ mú ṣẹ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, lẹ́yìn náà ni a sì fi ipa mú gbogbo ayé gba ère ẹranko náà. Ní ìbẹ̀rẹ̀ ìgbà tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà yóò fi ipa mú ayé láti gba ère kan fún ẹranko náà, èyí tí yóò máa sọ̀rọ̀, tí yóò sì mú kí a pa gbogbo ẹni púpọ̀ tó bá kọ̀ láti bọ ère ẹranko náà, Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà yóò ṣẹ̀ṣẹ̀ ti ṣe òfin Ọjọ́ Àìkú kan, tí yóò sì ti dá ìṣọ̀kan mẹ́ta sílẹ̀. Ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú náà, ìṣọ̀kan mẹ́ta náà ti wà ní ipò, àti pé àkókò fún iṣẹ́ àgbàyanu Satani ti dé, bí Satani ṣe yóò ṣe àfarawé Kristi, tí yóò sì ṣe iṣẹ́ ìyanu láti darí ayé sí gbigba ère ẹranko àgbáyé náà àti ìjọsìn Ọjọ́ Àìkú. Ní ìgbà náà ni Trump yóò di aṣáájú àwọn ọba mẹ́wàá náà.
Nítorí náà, ìfìgbékalẹ̀ Trump gẹ́gẹ́ bí ọba àgbà jùlọ lórí àwọn ọba mẹ́wàá, èyí tí a mú ṣẹ nípasẹ̀ ìṣọ̀kan mẹ́ta ní àkókò òfin Ọjọ́-Àìkú tí ó ń bọ̀ láìpẹ́, ni a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ tẹ́lẹ̀ nípasẹ̀ ìfìgbékalẹ̀ Trump gẹ́gẹ́ bí ààrẹ kẹjọ, ìyẹn ẹni tí ó jẹ́ ti àwọn méje, ní January 20, 2025. Ní àkókò òfin Ọjọ́-Àìkú tí ó parí ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, ẹranko póòpù náà pẹ̀lú di ẹ̀kẹjọ tí ó jẹ́ ti àwọn méje. Nítorí náà, àkókò ìdánwò àwòrán ẹranko náà bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú bí Trump ṣe di ẹ̀kẹjọ tí ó jẹ́ ti àwọn méje, àti nígbà tí àkókò náà bá parí, ipò póòpù náà pẹ̀lú di ẹ̀kẹjọ tí ó jẹ́ ti àwọn méje, nítorí Alpha àti Omega ń ṣàfihàn òpin pẹ̀lú ìbẹ̀rẹ̀.
Àwọn iṣẹ́ ìyanu ti Satani bẹ̀rẹ̀ ní ìgbà ìforúkọsílẹ̀ Trump sínú ọ́fíìsì, nígbà tí àkókò ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà bẹ̀rẹ̀, ó sì jẹ́ àmì iṣẹ́ àgbàyanu ti Satani tí ó bẹ̀rẹ̀ ní òpin àkókò ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Ìforúkọsílẹ̀ Trump sínú ọ́fíìsì fi àmì ìbẹ̀rẹ̀ àkókò náà hàn, àti ìforúkọsílẹ̀ rẹ̀ sínú ọ́fíìsì gẹ́gẹ́ bí ọba àkọ́kọ́ lórí àwọn ọba mẹ́wàá ti Ìṣọ̀kan Àwọn Orílẹ̀-Èdè fi àmì òpin àkókò náà hàn. Nínú àwọn ìforúkọsílẹ̀ ìbẹ̀rẹ̀ àti ìparí tí àwọn méjèèjì ń pilẹ̀ṣẹ̀ ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà, ó kọ́kọ́ wà ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, lẹ́yìn náà sì wà ní gbogbo ayé.
Iṣẹ́ àjọṣepọ̀ náà, tàbí ìpapọ̀ pẹ̀lú Rome tí ó ṣẹlẹ̀ láti ọdún 161 ṣáájú Kristi títí dé 158 ṣáájú Kristi, ń ṣàfihàn ìtàn yìí, ó sì parí ní òfin Ọjọ́ Àìkú nínú ẹsẹ̀ kẹrìndínlógún. Iṣẹ́ ìkẹyìn ti mímú ìjọba kan ṣẹ̀ṣẹ̀ kalẹ̀ tí ó jẹ́ àwòrán ètò papacy bẹ̀rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà, Trump sì ń tẹ̀ é lọ bí ó ṣe ń san àwọn ojúrere òṣèlú padà fún àwọn Pùrótẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà tí wọ́n pèsè nínú ìṣẹ́gun òṣèlú rẹ̀.
A gbọ́dọ̀ fi àkópọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ yìí sínú ìtàn ìkọ̀kọ̀ ẹsẹ̀ ogójì. Ìtàn ìkọ̀kọ̀ láti ẹsẹ̀ kejì títí dé ẹsẹ̀ kẹta ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá náà pẹ̀lú ni a gbọ́dọ̀ fi lé orí àkópọ̀ náà. Ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ ti ẹlẹ́rìí méjì ti Ìṣípayá orí mọ́kànlá náà pẹ̀lú ni a gbọ́dọ̀ fi lé orí àkópọ̀ náà. Nípa mímú àwọn ìlà mẹ́ta wọ̀nyí jọ sínú ìtàn ìkọ̀kọ̀ ẹsẹ̀ ogójì, Kìnnìún ẹ̀yà Júdà ń tú èdìdì kúrò lórí apá ìsọtẹ́lẹ̀ Dáníẹ́lì tí a ti dì mọ́lẹ̀ títí di àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.
Ṣé a ó ha fọn kàkàkí ní ìlú, tí àwọn ènìyàn kì yóò sì bẹ̀rù? Ṣé ibi yóò ha wà ní ìlú kan, tí Olúwa kò sì ṣe é? Nítòótọ́, Olúwa Ọlọ́run kì yóò ṣe ohun kan, bí kò ṣe pé ó ti fihàn àṣírí rẹ̀ fún àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀, àwọn wòlíì. Kìnnìún ti ké ramúramù, ta ni kì yóò bẹ̀rù? Olúwa Ọlọ́run ti sọ̀rọ̀, ta ni ó lè ṣe bí kò ṣe láti sọ àsọtẹ́lẹ̀? Ẹ kéde ní àwọn ààfin Áṣídódù, àti ní àwọn ààfin ní ilẹ̀ Ejibiti, kí ẹ sì wí pé, Ẹ pé ara yín jọ sórí àwọn òkè Samáríà, kí ẹ sì wò àwọn rúdurùdu ńlá tí ó wà láàrín rẹ̀, àti àwọn tí a ni í pọ́n lójú láàrín rẹ̀. Ámósì 3:6–9.
Ìhìn tí a tú sílẹ̀, èyí tí a ṣàfihàn nínú ìtàn ìkọ̀kọ̀ ẹsẹ̀ ogójì ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá, ni ìhìn ìdìdì náà; Amọsi sì béèrè ìbéèrè àròsọ nípa pípa ipè ní ìlú kan, àti nípa kìnnìún tí ń ké ramúramù; Amọsi sì fúnni ní ìdáhùn nígbà tí ó sọ pé, Ọlọ́run kò ní ṣe ohunkóhun, bí kò ṣe pé kí Ó kọ́kọ́ fi í hàn fún àwọn ìránṣẹ́ Rẹ̀, àwọn wòlíì. Ó tún fi kún un pé ìhìn ipè náà, tí a ṣe é láti mú ìbẹ̀rù Ọlọ́run jáde, yóò tún fi ibi tó wà nínú ìlú náà hàn, àti pé a ní láti tẹ̀ ẹ́ jáde ní Áṣídódì, Ejibiti àti Samáríà, èyí tí ó dúró fún àkójọpọ̀ ìpín mẹ́ta ti Bábílónì òde òní. A ní láti kéde ìhìn ipè ìdìdì náà fún gbogbo ayé ṣáájú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ṣàpẹẹrẹ wọn nínú ìhìn ìdìdì náà. Ìhìn ipè náà tí í ṣe ìhìn ìdìdì náà gbé ààmì “Òtítọ́” rú, nítorí pé a kọ́ àkókò ìdìdì náà lé ìpè mẹ́ta ti ègbè kẹta.
Ipè àkọ́kọ́ kọ́kọ́ samisi ìbẹ̀rẹ̀ ìdídè àmì náà ní September 11, 2001, àti èyí ìkẹyìn ń ṣojú òpin ìdídè àmì náà ní òfin Sunday tí ń bọ̀ láìpẹ́, nígbà tí nínú ìsẹ̀lẹ̀ ìmìtìtì ilẹ̀ ńlá náà, ìyọnu kẹta yóò dé lójijì. Fífún ipè àárín ṣẹlẹ̀ ní October 7, 2023, nígbà tí ilẹ̀ ògo àtijọ́ náà farapa látọ̀dọ̀ ìkọlù àkúnya láti ọ̀dọ̀ Islam ti ìyọnu kẹta, gẹ́gẹ́ bí ilẹ̀ ògo òde-òní náà ṣe ní ìkọlù àkúnya láti ọ̀dọ̀ Islam ti ìyọnu kẹta ní 2001, àti gẹ́gẹ́ bí yóò rí nígbà ìkẹyìn nínú àwọn fífún ipè mẹ́ta wọ̀nyí ní òfin Sunday tí ń bọ̀ láìpẹ́. Ìkọlù àkúnya àárín náà sí ilẹ̀ ògo àtijọ́ náà jẹ́ sí Israẹli gidi, àmì ìṣọtẹ̀ tí ó kan Mèsáyà mọ́ àgbélébùú.
Ifiranṣẹ ipè Ámósì ni a ó tan káàkiri sí gbogbo ayé, iṣẹ́ ìtẹ̀jáde ifiranṣẹ náà sì bẹ̀rẹ̀ ní ìparí oṣù Keje ọdún 2023. Nígbà náà ni Kìnnìún ẹ̀yà Júdà ké ramúramù, ta ni kì yóò bẹ̀rù, ta sì ni yóò ní ìgboyà tó bẹ́ẹ̀ gẹ́ẹ́ láti sẹ́ pé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí wọ́n ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àkókò ìdìdìgbẹ́ àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì àti ọ̀kẹ́ mẹ́rin náà ti ń tú sílẹ̀ báyìí káàkiri ilẹ̀ ayé? Àwọn àpilẹ̀kọ wọ̀nyí wà báyìí ní orílẹ̀-èdè tó ju ọgọ́rùn-ún àti ogún lọ, ní èdè tó ju ọgọ́ta lọ, a sì lè ka wọ́n tàbí tẹ́tí sí wọn.
Alábùkún ni fún ẹni tí ń ka, àti àwọn tí ń gbọ́ ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ yìí, tí wọ́n sì pa àwọn nǹkan tí a kọ sínú rẹ̀ mọ́: nítorí àkókò náà ti súnmọ́. Ìfihàn 1:3.
Nígbà tí a bá ju iná tí a mú láti orí pẹpẹ, tí a sì ti dàpọ̀ mọ́ àwọn àdúrà àti tùràrí, sí ayé bí a ṣe ń yọ èdìdì keje àti ìkẹyìn kúrò, ohùn wà, àrá sì ń kọ, mọ̀nà-mọ́ná sì ń kọ́, ilẹ̀-ayé-rírì ńlá kan sì wáyé. Ilẹ̀-ayé-rírì ńlá náà ṣẹlẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àbájáde fífọ ìránṣẹ́ Ìkéde Ọ̀gànjọ́ Òru sọ̀kalẹ̀ gẹ́gẹ́ bí iná sórí àwọn ẹni mímọ́ tí ń kẹ́dùn tí wọ́n sì ń ké ní Ìwé Ìsíkíẹ́lì orí kẹsàn-án, gẹ́gẹ́ bí iná náà ti sọ̀kalẹ̀ ní Pẹ́ńtíkọ́sì. Iná náà dúró fún ìránṣẹ́ kan tí a gbé lọ nígbà náà sí gbogbo orílẹ̀-èdè, ìran, ahọ́n, àti ènìyàn, gẹ́gẹ́ bí àwọn àpilẹ̀kọ wọ̀nyí rí. Iná náà dúró fún agbára láti sọ ìránṣẹ́ náà di mímọ̀ ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ èdè, gẹ́gẹ́ bí àwọn àpilẹ̀kọ wọ̀nyí rí. Àwọn àpilẹ̀kọ náà ń tọ́ka ṣáájú sí ohun tí ó fẹ́rẹ̀ẹ́ ṣẹlẹ̀, nítorí Olúwa kì yóò ṣe ohunkóhun bí kò ṣe pé kí Ó kọ́kọ́ fi iṣẹ́ Rẹ̀ hàn nípasẹ̀ Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Rẹ̀.
Ẹ fetí sílẹ̀, ẹ̀yin ọ̀run, èmi yóò sì sọ̀rọ̀; kí ilẹ̀-ayé sì gbọ́ ọ̀rọ̀ ẹnu mi. Ẹ̀kọ́ mi yóò sọ̀kalẹ̀ bí òjò, ọ̀rọ̀ mi yóò rọ̀ bí ìrì, bí ìrì òjò kékeré lórí ewé tútù, àti bí àwon ìjòjò lórí koríko: Nítorí èmi yóò kéde orúkọ Olúwa: ẹ fi ọlá ńlá fún Ọlọ́run wa. Òun ni Àpáta, iṣẹ́ rẹ̀ pé pérépéré: nítorí gbogbo ọ̀nà rẹ̀ ni ìdájọ́: Ọlọ́run òtítọ́ ni, láìsí àìṣòdodo, olódodo àti olóòtítọ́ ni òun. Wọ́n ti bà ara wọn jẹ́, àbàwọ́n wọn kì í ṣe àbàwọ́n àwọn ọmọ rẹ̀: ìran aláìgbọ́ràn àti yíyẹ ni wọ́n. Diutarónómì 32:1–5.
“Ẹ̀kọ́” ti òjò ìkẹyìn ni Olúwa ń tẹ̀ jáde nísinsìnyí, àti àwọn ẹ̀kọ́ tí ó ṣàkópọ̀ ìhìn iṣẹ́ Ìkígbe Òru-Òjò Ìkẹyìn ni a fi lélẹ̀ lórí “orúkọ Olúwa.” Orúkọ Rẹ̀ ni “Òtítọ́,” Òun ni Pálmónì, Olùkà-Ìyanu, àti Òun ni Onímọ̀-Èdè Alágbàyanu, Òun ni Áfà àti Òmégà, Òun ni Ọmọ Ọlọ́run àti Ọmọ Ènìyàn, Òun ni Àlùfáà Àgbà, Òun ni Kìnnìún ẹ̀yà Júdà, àti Òun ni Míkáẹ́lì olórí àwọn áńgẹ́lì. Gbogbo àwọn orúkọ Kristi wọ̀nyí jẹ́ apá pàtàkì tí kò ṣeé yà kúrò nínú Ìṣípayá Jésù Kristi tí a tú ìdì rẹ̀ sílẹ̀ díẹ̀ kí àkókò àánú tó parí, wọ́n sì tún jẹ́ apá pàtàkì tí kò ṣeé yà kúrò nínú àwọn àpilẹ̀kọ tí a ti tẹ̀ jáde káàkiri ayé láti ìparí oṣù Keje, 2023. “Ẹni tí ó bá ní etí, kí ó gbọ́ ohun tí Ẹ̀mí ń sọ fún àwọn ìjọ.”
Kìnnìún Ẹ̀yà Júdà, ẹni tí ó ṣẹ́gun tí ó sì rí ẹ̀tọ́ láti tú ìwé tí a fi èdìdì méje dì náà sílẹ̀, ti ń ké nísinsin yìí, gẹ́gẹ́ bí ó ti ṣe ní October 22, 1844, ta ni kì yóò bẹ̀rù?
Ó sì ké pè pẹ̀lú ohùn ńlá, gẹ́gẹ́ bí kiniún ṣe ń ké ramúramù; àti nígbà tí ó ké, ààrá méje sọ ohùn wọn jáde. Nígbà tí ààrá méje náà sì ti sọ ohùn wọn jáde, mo fẹ́rẹ̀ kọ ọ́ sílẹ̀; mo sì gbọ́ ohùn kan láti ọ̀run wí fún mi pé, Dí ohun tí ààrá méje náà sọ mọ́lẹ̀, má sì ṣe kọ ọ́ sílẹ̀. Ìṣípayá 10:3, 4.
Ìtàn mímọ́ kan tí ó bá ìtàn àṣírí ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá, ẹsẹ̀ ogójì mu, ni ìtàn àwọn Mílàráítì, ní ìmúṣẹ àpèjúwe Mátíù mẹ́ẹ̀ẹ́dógún nípa àwọn wúńdíá mẹ́wàá, àrá méje Ìṣípayá mẹ́wàá, Hábákúkù orí kejì, àti Ìsíkíẹ́lì orí kejìlá, ẹsẹ̀ mọ́kànlélógún títí dé mẹ́ẹ̀ẹ́dógún. Ìtàn wọn bẹ̀rẹ̀ ní àkókò òpin ní ọdún 1798, èyí tí ó bá àkókò òpin ní 1989 mu. Nínú Ìṣípayá orí mẹ́wàá, àrá méje náà sọ ohùn wọn; ṣùgbọ́n a dí Jòhánù lọ́wọ́ láti kọ ohun tí àrá méje náà ti sọ. Àpọ́sítélì Pọ́ọ̀lù rí, ó sì gbọ́ àwọn nǹkan ní ọ̀run kẹta tí kò bófin mu fún ènìyàn láti kọ.
Ní ìbẹ̀rẹ̀ ìrírí rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Kristẹni, a fi àǹfààní àkànṣe fún àpọ́sítélì Pọ́ọ̀lù láti kọ́ ìfẹ́ Ọlọ́run nípa àwọn ọmọlẹ́yìn Jesu. A “gbé e lọ sí ọ̀run kẹta,” “sí Párádísè, ó sì gbọ́ ọ̀rọ̀ àìlèsọ, èyí tí kò bófin mu fún ènìyàn láti sọ jáde.” Òun tìkára rẹ̀ jẹ́wọ́ pé ọ̀pọ̀ “ìran àti ìṣípayá” ni a ti fi fún un “láti ọ̀dọ̀ Olúwa.” Òye rẹ̀ nípa àwọn ìlànà òtítọ́ ìhìnrere dọ́gba pẹ̀lú ti “àwọn àpọ́sítélì tí ó ga jù lọ.” 2 Kọrinti 12:2, 4, 1, 11. Ó ní ìmọ̀ yé kedere, ní kíkún, nípa “ìwọ̀n ìtànràn, àti gígùn, àti jíjìn, àti gíga” ti “ìfẹ́ Kristi, èyí tí ó ju ìmọ̀ lọ.” Éfésù 3:18, 19.” Ìṣe Àwọn Àpọ́sítélì, 469.
Gbogbo àwọn wòlíì ń tọ́ka sí àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, àti ohun tí Jòhánù gbọ́ nígbà tí àwọn àrá méje náà “sọ” ohùn wọn, a kò jẹ́ kí ó kọ ọ́ sílẹ̀. Ohun tí Pọ́ọ̀lù rí nígbà tí ó wà ní ọ̀run kẹta, kò bófin mu fún ènìyàn láti “sọ” ọ́ jáde. Òtítọ́ tí àwọn àrá méje náà dúró fún ni a ní láti fi èdìdì dì í títí di ìgbà tí Kìnnìún ẹ̀yà Júdà yóò yàn láti tú èdìdì òtítọ́ náà.
A ṣí i díẹ̀ sílẹ̀ fún Sister White nítorí ó mọ̀ pé ó ṣàpẹẹrẹ “àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí yóò ṣẹlẹ̀” nínú ìtàn àwọn ìròyìn áńgẹ́lì kìn-ín-ní àti kejì, àti pẹ̀lú pé ó tún ṣàpẹẹrẹ “àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ọjọ́ iwájú tí a óò fi hàn ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ wọn.” Ohun tí a fihàn nígbà náà jẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ kan tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú “àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ọjọ́ iwájú.” A tún kọ́ ọ́ pé fífi èdìdì dì àwọn àrá méje náà ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ fífi èdìdì dì ìwé Dáníẹ́lì.
“Ìmọ́lẹ̀ àkànṣe tí a fi fún Jòhánù, tí a sì sọ̀rọ̀ rẹ̀ nínú àrá méje náà, jẹ́ àfihàn àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí yóò ṣẹlẹ̀ lábẹ́ àwọn ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kìn-ín-ní àti kejì....”
“Lẹ́yìn tí àwọn àrá méje wọ̀nyí ti sọ ohùn wọn jáde, àṣẹ náà dé bá Jòhánù gẹ́gẹ́ bí ó ti dé bá Dáníẹ́lì ní ti ìwé kékeré náà pé: ‘Di àwọn nǹkan tí àwọn àrá méje náà sọ mọ́lẹ̀.’ Ìwọ̀nyí ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ọjọ́ iwájú tí a óò fi hàn ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ wọn.” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, volume 7, 971.
Ìmọ̀ pé ààrá méje jẹ́ àmì ìṣàpẹẹrẹ tí ó fi hàn tí ó sì gbé ọ̀nà ìlànà náà ró ni a mọ̀ ní àkókò òpin tí ó bẹ̀rẹ̀ ní 1989. Lẹ́yìn September 11, 2001, pàtàkì ìtúnrìnwá àwọn ìṣísẹ̀ méjèèjì di òtítọ́ ìdánwò tí ó wà lójú-ọ̀nà.
Ìtúnṣe ìtàn àwọn Millerite nínú ìtàn àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì ni òfin àkọ́kọ́ tí a fi ìdánilójú múlẹ̀ ní ọjọ́ náà, gẹ́gẹ́ bí a ti fi ìdánilójú múlẹ̀ pé òfin àkọ́kọ́ àwọn Millerite wà ní August 11, 1840. Fún àwọn Millerite, òfin àkọ́kọ́ pé ọjọ́ kan ń ṣojú ọdún kan ni a fi ìdánilójú múlẹ̀ ní August 11, 1840, àti òfin àkọ́kọ́ tí ń fi hàn pé gbogbo àwọn ìṣísẹ̀ ìtúnṣe ń ṣe àpẹẹrẹ ara wọn, “line upon line,” ni a fi ìdánilójú múlẹ̀ ní September 11, 2001. Àwọn àrá méje, gẹ́gẹ́ bí ẹlẹ́rìí òtítọ́ náà, ni a tú sílẹ̀ ní àsìkò náà.
Jésù máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ohun kan ṣàpèjúwe òpin rẹ̀ nígbà gbogbo, àti pé Oṣù Kẹsàn-án ọjọ́ kọkànlá, ọdún 2001, níwọ̀n bí ó ti jẹ́ ìbẹ̀rẹ̀ ìlànà ìdìdì, ó ń tọ́ka sí òpin ìlànà ìdìdì náà. Kìnnìún ẹ̀yà Júdà tú apá mìíràn nínú ààrá méje náà sílẹ̀ nígbà tí Ó bẹ̀rẹ̀ sí í jí àwọn egungun gbígbẹ òkú dìde ní Oṣù Keje ọdún 2023, nítorí pé nígbà náà ni Ó fi hàn pé, ní ìbámu pẹ̀lú “Òtítọ́,” ààrá méje náà tún ṣàpẹẹrẹ ní ìṣàpẹẹrẹ ìtàn àwọn Millerite ti ìdààmú àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn, pẹ̀lú ìṣọ̀tẹ̀ Igbe Àárín Òru gẹ́gẹ́ bí àmì ọ̀nà àárín.
Nípa ṣíṣe bẹ́ẹ̀, Ó fi hàn pé àrá méje náà ni a tún ṣe nínú ìtàn ọjọ́ July 18, 2020 títí dé òfin Sunday tí ń bọ̀ láìpẹ́. Ìdààmú ti July 18, 2020 gẹ́gẹ́ bí àmì ọ̀nà àkọ́kọ́, àti ìdààmú òfin Sunday tí ń bọ̀ láìpẹ́ gẹ́gẹ́ bí èyí ìkẹyìn nínú àwọn àmì ọ̀nà mẹ́ta ti “Truth,” tí wọ́n ń dá àrá méje náà mọ̀ ní òpin àkókò ìdìdìmọ́, ni a ṣàfihàn rẹ̀ nípasẹ̀ ìṣọ̀tẹ̀ tí a so mọ́ àwọn wúńdíá aṣiwèrè tí wọ́n kọ ìhìn iṣẹ́ Kìnnìún ẹ̀yà Judah, ẹni tí ń ké ramúramù nísinsin yìí, bí Ó ti ń tú èdìdì sílẹ̀ tí Ó sì ń tẹ ìhìn iṣẹ́ Rẹ̀ jáde káàkiri ayé, nítorí ìhìn iṣẹ́ náà ni ìhìn iṣẹ́ Ẹkún Òru Àárín ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.
Ní ìbẹ̀rẹ̀ àkókò ìdìdì, ní September 11, 2001, áńgẹ́lì Ìṣípayá orí kejìdínlógún sọ̀kalẹ̀, àti nínú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ohun, Ó tú ìdí tí ìtumọ̀ àwòrán ààrá méje fi túbọ̀ kún ojú wa. Ohun tí a sì mọ̀ nígbà náà nípa ààrá méje kì í ṣe pé àwọn ìṣísẹ̀ àtúnṣe nìkan ń bá ara wọn lọ ní ìfaramọ́, ṣùgbọ́n pẹ̀lú pé nígbà tí áńgẹ́lì náà bá sọ̀kalẹ̀ ní àmì ọ̀nà yẹn ti ìṣísẹ̀ àtúnṣe kan, yóò jẹ́rìí sí òfin àkọ́kọ́ ti wòlíì ti ìtàn tirẹ̀.
Ìsọ̀kalẹ̀ áńgẹ́lì Ìfihàn orí kejìdínlógún ní September 11, 2001, fi ọ̀nà ìṣe òjò àfẹ́yinti ti “ìlà lórí ìlà” múlẹ̀, nípa fífi hàn pé ìṣíkiri ìbẹ̀rẹ̀ (tàbí Alfa) ṣe àfihàn ìṣíkiri òpin (tàbí Omega). Ní òpin àkókò ìdìdì, Míkáẹ́lì sọ̀kalẹ̀ láti jí àwọn egungun gbígbẹ tí ó ti kú dìde, tí a ṣe aṣojú wọn nípasẹ̀ àwọn ẹlẹ́rìí méjì tí wọ́n kú ní ojú pópó ìlú ńlá náà ti Sódómù àti Ejibiti, níbi tí a sì ti kàn Olúwa wa mọ́ àgbélébùú. Nígbà tí Míkáẹ́lì pè àwọn òkú padà sí ìyè, Òun, gẹ́gẹ́ bí Kìnnìún ẹ̀yà Júdà, ṣí ìdìdì náà kúrò pé àwọn àrá méje ní ìtàn ìkọ̀kọ̀ kan tí ó wà ju àwọn òtítọ́ tí a ti ṣàfihàn tẹ́lẹ̀ nípa àwọn àrá méje lọ.
Nígbà tí Kìnnìún ẹ̀yà Júdà ṣí òtítọ́ náà sílẹ̀, Ó fi í sínú ètò “Òtítọ́.” Nígbà náà ni a fi hàn pé July 18, 2020 bá April 19, 1844 mu ní ìfarakanra, àti pé ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn àmì-ọ̀nà wọ̀nyí ni yóò tẹ̀lé pẹ̀lú ìṣípayá ìhìnrere Igbe Òru Àárín, èyí tí yóò fi ìṣọ̀tẹ̀ àwọn wúńdíá aṣiwèrè ti ọ̀kọ̀ọ̀kan ìtàn wọn hàn. Ó tún ṣípayá òtítọ́ náà pé ìhìnrere náà yóò rìn bí tsunami káàkiri ayé títí di ìbànújẹ ńlá náà nígbà tí a bá mú òfin Sunday ṣiṣẹ́.
A ó tẹ̀síwájú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tí ó tẹ̀lé.
Ó sì wí fún mi pé, Má ṣe fi èdìdì dì àwọn ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ inú ìwé yìí: nítorí àkókò náà kù sí dẹ̀dẹ̀. Ẹni tí kò ṣe òdodo, jẹ́ kí ó máa ṣe àìṣòdodo sí i: ẹni tí ó jẹ́ ẹlẹ́gbin, jẹ́ kí ó máa jẹ́ ẹlẹ́gbin sí i: ẹni tí ó sì jẹ́ olódodo, jẹ́ kí ó máa ṣe òdodo sí i: ẹni tí ó sì jẹ́ mímọ́, jẹ́ kí ó máa jẹ́ mímọ́ sí i. Kíyèsi i, mo ń bọ̀ kíákíá; èrè mi sì wà lọ́dọ̀ mi, láti san án fún olúkúlùkù gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ rẹ̀ yóò ti rí. Èmi ni Alfa àti Omega, ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin, ẹni àkọ́kọ́ àti ẹni ìkẹyìn. Ìṣípayá 22:10–13.