Mo pinnu láti fi hàn bí “àkókò méje” tí ó wà nínú Lefitiku ogún-ún lé mẹ́fà ṣe jẹ́ “ohun tí a fi pamọ́ síta gbangba” nínú ìwé Dáníẹ́lì, nígbà kan náà mo sì tún ń fi hàn pé a fi í pamọ́ nípasẹ̀ àwọn ohun èlò ènìyàn tí Ọlọ́run lò ní fífi “òkúta náà” tí a ń kọsẹ̀ lé kalẹ̀ nínú ìwé Dáníẹ́lì. Láti tẹ̀lé ìmọ́lẹ̀ ìfihàn yìí nílò “ìdúróṣinṣin.” Ìtumọ̀ ìdúróṣinṣin tí mo ń daba ni pé, a lè túmọ̀ ọ́ sí ìfaradà pẹ̀lú ìbámu nínú ìṣe ènìyàn, àwọn ìyebíye rẹ̀, àwọn ọ̀nà rẹ̀, àti àwọn ìlànà rẹ̀. Yóò béèrè pé kí a faramọ́ ohun tí a ti fi hàn nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, àní nígbà tí kò bá bá àwọn èrò ènìyàn tí ó tako Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run mu.
“Òtítọ́ pípé gbọ́dọ̀ jẹ́ ohun ìṣúra ní ọwọ́ gbogbo akẹ́kọ̀ọ́. Gbogbo ọkàn gbọ́dọ̀ yí padà pẹ̀lú àfiyèsí ìbọ̀wọ̀ sí ọ̀rọ̀ Ọlọ́run tí a ti fi hàn. Imọ́lẹ̀ àti oore-ọ̀fẹ́ ni a ó fi fún àwọn tí wọ́n bá ń ṣègbọràn sí Ọlọ́run báyìí. Wọ́n yóò rí àwọn ohun ìyanu nínú òfin Rẹ̀. Àwọn òtítọ́ ńlá tí wọ́n ti dubulẹ̀ láìsí àkíyèsí àti láìrí láti ọjọ́ Pẹ́ńtíkọ́sítì wá, ni yóò tàn láti inú ọ̀rọ̀ Ọlọ́run nínú mímọ́ ìbílẹ̀ wọn. Sí àwọn tí wọ́n nífẹ̀ẹ́ Ọlọ́run ní tòótọ́, Ẹ̀mí Mímọ́ yóò fi àwọn òtítọ́ tí ó ti rẹ̀ kúrò nínú ọkàn hàn, yóò sì tún fi àwọn òtítọ́ tí ó jẹ́ tuntun pátápátá hàn. Àwọn tí wọ́n ń jẹ ẹran ara tí wọ́n sì ń mu ẹ̀jẹ̀ Ọmọ Ọlọ́run yóò mú òtítọ́ tí Ẹ̀mí Mímọ́ mí sí wá láti inú àwọn ìwé Dáníẹ́lì àti Ìfihàn. Wọ́n yóò mú àwọn agbára bẹ̀rẹ̀ sí í ṣiṣẹ́ tí a kò lè dá mọ́lẹ̀. Ètè àwọn ọmọ kékeré ni a ó là sílẹ̀ láti kéde àwọn àṣírí tí a ti fi pamọ́ kúrò ní ọkàn àwọn ènìyàn. Olúwa ti yan àwọn ohun aṣiwèrè ayé yìí láti dojúti àwọn ọlọ́gbọ́n, àti àwọn ohun aláìlera ayé láti dojúti àwọn alágbára.” The Fundamentals of Christian Education, 474.
Àpẹẹrẹ tí ó rọrùn ti àṣìṣe ènìyàn tí a rí nínú ìwé Dáníẹ́lì, àti ti àìfẹ́ láti faramọ́ Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, ni a lè rí nínú ọ̀rọ̀ tí a túmọ̀ sí “ojoojúmọ́” nínú Dáníẹ́lì orí kẹjọ. Ìwà òtítọ́ yóò béèrè pé bí Ellen White bá ti ṣàlàyé lórí ọ̀rọ̀ náà, gẹ́gẹ́ bí ó ti ṣe, pé gẹ́gẹ́ bí Àwọn Adventist Ọjọ́ Keje tí ń jẹ́wọ́ pé a ń gbé Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀ ga, a yóò fi àlàyé rẹ̀ lórí ọ̀rọ̀ náà ṣe ìtọ́nisọ́nà ìmọ̀ wa láìyọ̀nda.
“Nígbà náà ni mo rí nípa ‘Ojoojúmọ́,’ pé ọ̀rọ̀ náà ‘ẹbọ’ ni ọgbọ́n ènìyàn fi kún un, àti pé kò sí nínú ọ̀rọ̀ náà; àti pé Olúwa fi ìmọ̀ tòótọ́ rẹ̀ hàn fún àwọn tí wọ́n ké ìkéde wákàtí ìdájọ́ náà. Nígbà tí ìṣọ̀kan wà, ṣáájú 1844, ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ pé gbogbo wọn ní ìṣọ̀kan lórí òye tòótọ́ nípa ‘Ojoojúmọ́;’ ṣùgbọ́n láti ọdún 1844 wá, nínú ìdàrúdàpọ̀, àwọn ìrònú mìíràn ni a ti gbà mọ́ra, òkùnkùn àti ìdàrúdàpọ̀ sì ti tẹ̀ lé e.” Review and Herald, November 1, 1850.
A lè lo àkókò púpọ̀ lórí àwọn gbólóhùn méjèèjì wọ̀nyí, nítorí nígbà tí a fi wọ́n sí inú ìwé Early Writings ní ìparí, àwọn olùtúnṣe ènìyàn ti fi ìtumọ̀ àṣìṣe kan sí ohun tí a sọ, ṣùgbọ́n ìyẹn jẹ́ ìtàn mìíràn. Fún ète wa, a kàn fẹ́ tọ́ka sí ojú méjì pàtàkì tí ó bá ọ̀ràn náà mu. Kókó àkọ́kọ́ ni pé Sister White sọ pé, “ọ̀rọ̀ náà ‘sacrifice’ ni ọgbọ́n ènìyàn fi kún un, kò sì ṣe ti ẹsẹ̀ náà.”
Nígbà náà ni mo gbọ́ ẹni mímọ́ kan ń sọ̀rọ̀, ẹni mímọ́ mìíràn sì wí fún ẹni mímọ́ kan náà tí ń sọ̀rọ̀ pé, Yóò pé tó mélòó kan ìran náà nípa ẹbọ ojoojúmọ́, àti ìrékọjá ìsọdahoro, láti fi ibi mímọ́ àti ogun náà jọ fún fífọ̀ mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹsẹ̀? Danieli 8:13.
Ẹsẹ̀ tí ó ṣáájú ni ìbéèrè tí ó mú ìdáhùn ẹsẹ̀ kẹrìnlá jáde, àti pé ìdáhùn náà dúró gẹ́gẹ́ bí ọ̀pá àárín gbùngbùn àti ìpìlẹ̀ Adventism. Àti nínú ìbéèrè gan-an tí ó mú ìmọ̀lẹ̀ ńlá náà wá, tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọ̀pá àárín gbùngbùn Adventism, a jẹ́ kí a mọ̀ pé ọgbọ́n ènìyàn ti ṣe àṣìṣe nípa fífi ọ̀rọ̀ àfikún kan sínú ìtumọ̀ ẹsẹ̀ náà.
Ní ti gidi, ọgọ́rọ̀ọ̀rún àwọn ọ̀rọ̀ tí a fi kún un wà nínú ìtumọ̀ Bíbélì KJV ti ọdún 1611, ṣùgbọ́n ẹ̀ẹ̀kan ṣoṣo ni Ọlọ́run fi tọ́ka sí èyíkéyìí nínú ọgọ́rọ̀ọ̀rún àwọn ọ̀rọ̀ tí a fi kún un wọ̀nyí gẹ́gẹ́ bí àṣìṣe. Ó sì hàn gbangba pé àṣìṣe kan ni, tí apá ènìyàn nínú ìṣọ̀kan ẹ̀dá ènìyàn àti ìwà-àtọ̀runwá tí ó mú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run wá, ni ó ṣe é jáde. Ohun tí ó ṣe pàtàkì jùlọ ni pé kò ní sí ìdí kankan fún àlàyé amísí kankan lórí ọ̀rọ̀ tí a fi kún un náà, “ẹbọ,” bí kò bá jẹ́ ohun tí ó mú òye tí kò tọ́ nípa ẹsẹ náà jáde. Ó hàn gbangba pé ó ṣe bẹ́ẹ̀, nítorí àlàyé amísí náà kì í ṣe pé ó dá ọ̀rọ̀ náà mọ̀ pé kò yẹ kí ó wà níbẹ̀ nìkan, ṣùgbọ́n ó tún fi hàn pé “àwọn tí wọ́n ké igbe wákàtí ìdájọ́ náà,” ni a fi “ìwòye tí ó tọ́” ti “ìgbà gbogbo” fún láti ọ̀dọ̀ Olúwa. Òtítọ́ ọkàn béèrè pé kí a lo àwọn gbolohun méjèèjì wọ̀nyí gẹ́gẹ́ bí wọ́n ti wà ní kíkà.
Àwọn tí wọ́n ké ìkígbe wákàtí ìdájọ́ náà dá “ojoojúmọ́” mọ̀ gẹ́gẹ́ bí àmì tí ń ṣojú fún ẹ̀sìn abọ̀rìṣà tàbí Róòmù abọ̀rìṣà, gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ àyíká ibi tí ó wà ṣe jẹ́. Ọ̀rọ̀ tí a túmọ̀ sí “ojoojúmọ́” farahàn ní ìgbà márùn-ún nínú ìwé Dáníẹ́lì. Gbogbo ìfarahàn márùn-ún náà ni ó jẹ́ orúkọ. Ọ̀rọ̀ náà farahàn ní ìgbà ọgọ́rùn-ún-ún mẹ́rin nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, àti ní ìgbà mọ́kàndínlọ́gọ́rùn-ún a lò ó gẹ́gẹ́ bí ajẹtífù, ṣùgbọ́n nínú ìwé Dáníẹ́lì nìkan ni a ti lò ó gẹ́gẹ́ bí orúkọ. Àwọn ọkùnrin tí wọ́n túmọ̀ Bíbélì King James rí ọ̀rọ̀ náà ní ìgbà mọ́kàndínlọ́gọ́rùn-ún gẹ́gẹ́ bí ajẹtífù, nítorí náà nígbà tí wọ́n dé sí ìwé Dáníẹ́lì, wọ́n gbìyànjú láti mú un jẹ́ ajẹtífù kí ó lè bá gbogbo àwọn ìgbà mìíràn tí ó ti farahàn gẹ́gẹ́ bí ajẹtífù mu. Látàrí láti ṣe bẹ́ẹ̀, wọ́n fi ọ̀rọ̀ náà “ẹbọ” kún un. Ṣùgbọ́n Ọlọ́run, nípasẹ̀ Ellen White, sọ pé a gbọ́dọ̀ yọ “ẹbọ” kúrò, èyí tí yóò túmọ̀ sí pé a gbọdọ̀ lóye “ojoojúmọ́” gẹ́gẹ́ bí orúkọ.
Àwọn tí wọ́n dúró ní ìtakò sí ìmọ̀ràn Ọlọ́run lórí ọ̀rọ̀ yìí nínú Adventism ń túmọ̀ ọ̀rọ̀ náà gẹ́gẹ́ bí àpèjúwe iṣẹ́ ìránṣẹ́ Kristi nínú ibi mímọ́ rẹ̀ ti ọ̀run, ṣùgbọ́n àwọn tí wọ́n ké ìkéde wákàtí ìdájọ́ náà túmọ̀ ọ́n ní òtítọ́ gẹ́gẹ́ bí ẹ̀sìn abọ̀rìṣà. Adventism lónìí ń lo àpèjúwe agbára Satani kan láti ṣojú fún Kristi!
Nípasẹ̀ ọgbọ́n-ìjìnlẹ̀ ènìyàn tí ó ṣìnà, òye tòótọ́ ti ọ̀rọ̀ tí a túmọ̀ sí “ìràbọmi ojoojúmọ́” ni a ti fi pamọ́ kúrò lọ́dọ̀ Adventism. Àwọn Adventist tí wọ́n dá ìkẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀ wọn lórí àwọn kókó-ọrọ̀ tí ń fara hàn láìtẹ̀lé ètò nípasẹ̀ àwọn ọdún nínú àwọn ìdámẹ́rin ìwé Ẹ̀kọ́ Ilé-Ìsinmi wọn, ní ọ̀nà àìṣiṣẹ́ra máa ń mu Kool-Aid tí a ń pín jáde nípasẹ̀ àwọn ìdámẹ́rin náà, tí àwọn olùṣọ́-àgùntàn sì ń fìdí rẹ̀ múlẹ̀, àwọn tí èmi wọn fúnra wọn kò ní ìwà-òtítọ́ tó yẹ láti jẹ́ kí a gba àfikún kankan láti inú àwọn àlàyé lórí kókó náà láti ọ̀dọ̀ Sister White.
Ìtàn àríyànjiyàn nípa “ojoojúmọ́” dé ibi ìyípadà pàtàkì rẹ̀ ní àyíká ọdún 1911, níbi tí Arábìnrin White ti sọ ní tààrà pé àwọn tí wọ́n ti kọ́ òye àwọn aṣáájú-ọ̀nà sílẹ̀ pé “ojoojúmọ́” túmọ̀ sí ẹ̀sìn abọ̀rìṣà, tí wọ́n sì ń kọ́ni pé “ojoojúmọ́” dúró fún iṣẹ́ ìránṣẹ́ Kristi nínú ibi mímọ́, ti gba òye wọn láti ọ̀dọ̀ “àwọn áńgẹ́lì tí a lé kúrò ní ọ̀run” (20 MR 17).
Òtítọ́ “ìrúbọ ojoojúmọ́” ni a ti fi hàn ní kedere pẹ̀lúpasẹ̀ Sister White, ó sì kọ́ni pé “àwọn áńgẹ́lì mímọ́” ni wọ́n darí ọkàn William Miller àti pé “àwọn áńgẹ́lì tí a lé jáde kúrò ní ọ̀run” ni wọ́n ń darí ọkàn àwọn tí ń kọ́ni pé “ìrúbọ ojoojúmọ́” dúró fún iṣẹ́ ìránṣẹ́ Kristi ní ibi mímọ́ rẹ̀ ti ọ̀run. Òtítọ́ “ìrúbọ ojoojúmọ́”, gẹ́gẹ́ bí àwọn tí wọ́n polongo igbe wákàtí ìdájọ́ ti fi hàn án, ni William Miller ṣàwárí.
“Mo kà á síwájú, n kò sì rí àpẹẹrẹ mìíràn kankan nínú èyí tí a ti rí i [ìrúbọ ojoojúmọ́ náà], bí kò ṣe nínú Dáníẹ́lì. Nígbà náà ni mo sì [pẹ̀lú ìrànlọ́wọ́ ìwé ìtọ́kasí ọ̀rọ̀] mú àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí tí ó dúró ní ìbátan pẹ̀lú rẹ̀, ‘mú kúrò;’ yóò mú ìrúbọ ojoojúmọ́ kúrò; ‘láti àkókò tí a óo ti mú ìrúbọ ojoojúmọ́ kúrò,’ àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Mo kà á síwájú, mo sì rò pé èmi kì yóò rí ìmọ́lẹ̀ kankan lórí ọ̀rọ̀ náà; ní ìkẹyìn mo dé 2 Tẹsalóníkà ii, 7, 8. ‘Nítorí àṣírí ìwà búburú ti ń ṣiṣẹ́ tèlẹ̀; ẹni tí ó ń dí i mú nísinsin yìí nìkan ni yóò máa dí i mú, títí a ó fi mú un kúrò lójú ọ̀nà, nígbà náà ni a ó sì fi ẹni búburú náà hàn,’ àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Nígbà tí mo sì dé sí ọ̀rọ̀ náà, ah, bí òtítọ́ náà ti hàn gbangba tó sì ní ògo tó! Ó wà níbẹ̀! Èyí ni ìrúbọ ojoojúmọ́ náà! Dáadáa nísinsin yìí, kí ni Pọ́ọ̀lù túmọ̀ sí nípa ‘ẹni tí ó ń dí i mú nísinsin yìí,’ tàbí ẹni tí ó ń dá a dúró? Nípa ‘ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀,’ àti ‘ẹni búburú náà,’ a túmọ̀ sí Ìjọ Pápá. Dáadáa, kí ni ó jẹ́ ohun tí ń dí Ìjọ Pápá lọ́wọ́ láti fihàn? Kí nìdí, ẹ̀sìn keferi ni; nítorí náà, ‘ìrúbọ ojoojúmọ́ náà’ gbọ́dọ̀ túmọ̀ sí ẹ̀sìn keferi.” Second Advent Manual, 66.
Ohun tí ó jẹ́ kíkankíkan gan-an nínú ìṣàwárí Miller pé “ojoojúmọ́” dúró fún ẹ̀sìn àwọn keferi, ni ibi tí ó ti rí òtítọ́ náà. Ó rí i nínú ẹsẹ̀ kan nínú àwọn ìkọ̀wé apọ́sítélì Pọ́ọ̀lù, níbi tí Pọ́ọ̀lù kò ṣe pé ó ṣàlàyé “ojoojúmọ́” gẹ́gẹ́ bí ẹ̀sìn àwọn keferi nìkan, ṣùgbọ́n tí ó tún jẹ́ ẹsẹ̀ náà pẹ̀lú tí ń fi hàn pé àwọn tí kò gba ìfẹ́ òtítọ́ ni a fi ìtanràn líle fún. Gbigba “ojoojúmọ́” gẹ́gẹ́ bí ààmì iṣẹ́ ìránṣẹ́ Kristi nínú ibi mímọ́ Rẹ̀, ìtumọ̀ tí ó wá láti ọ̀dọ̀ àwọn áńgẹ́lì tí a lé jáde kúrò ní ọ̀run, ni ààmì àwọn tí wọ́n wà nínú Adventism tí kò ní ìwà-pípé tí ó yẹ láti pín ọ̀rọ̀ òtítọ́ dáadáa, nítorí náà a ti pinnu wọn tẹ́lẹ̀ láti gba ìtanràn líle.
Mi ò fẹ́ yí ọ̀ràn pàtàkì tí à ń wá láti mọ̀ yìí kúrò lójú ọ̀nà. Kókó náà ni pé “àkókò méje” tí a sọ̀rọ̀ rẹ̀ nínú ìran kan náà níbi tí “ẹbọ ojoojúmọ́” wà ni a ti fi ọwọ́ ènìyàn bò ó mọ́, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó ṣì wà ní gbangba kedere. Èyí jẹ́ àpẹẹrẹ rọrùn lásán bí àṣìṣe kan nínú ìtumọ̀ ẹ̀dá ènìyàn, tí a ṣe ní ọ̀pọ̀ ọ̀rúndún sẹ́yìn, tí àwọn áńgẹ́lì tí a lé kúrò ní ọ̀run sì tún ń lò láti yí i ká nínú ọkàn ènìyàn, ṣe di ohun èlò tí a fi ń lò lónìí ní àkókò pàtàkì yìí, díẹ̀ ṣáájú ìpèníjà ìkẹyìn ní òpin ayé, láti fọ́ ojú inú ènìyàn mọ́ òtítọ́ tí ó wà ní gbangba kedere gan-an.
Ní àkókò ọdún 1910, ìṣọ̀tẹ̀ ti “ojoojúmọ́” ṣẹ̀ṣẹ̀ ń bẹ̀rẹ̀ sí í lọ, W. W. Prescott àti A. G. Daniells ni wọ́n ń darí iṣẹ́ Sátánì ti ìkọ̀sílẹ̀ òye ìpilẹ̀ nípa “ojoojúmọ́.” Àpilẹ̀kọ tó tẹ̀ lé e yìí jẹ́ lẹ́tà láti inú àkókò náà gan-an, níbi tí Sister White ti ń sọ̀rọ̀ sí ìwòye ti Sátánì pé “ojoojúmọ́” nínú ìwé Dáníẹ́lì dúró fún iṣẹ́ ibi mímọ́ Kristi. Ní àkókò náà, àwọn ọkùnrin méjèèjì náà ń ta ko ero pé kí wọ́n wọ inú àwọn ìwé aṣáájú ìgbàanì, kí wọ́n sì yí òye àwọn aṣáájú náà padà sí ìtumọ̀ tuntun ti Sátánì tiwọn. Ìrètí mi ni pé a lè lo òótọ́-inú bí a ṣe ń ka àpilẹ̀kọ náà.
“Lẹ́yìn ìpele yìí nínú ìrírí wa, a kò gbọdọ̀ jẹ́ kí a fa ọkàn wa kúrò lórí ìmọ́lẹ̀ pàtàkì tí a fi fún wa láti ronú lé lórí ní ìpàdé pàtàkì ti àpéjọ wa. Arákùnrin Daniells sì wà níbẹ̀, ẹni tí ọ̀tá ń ṣiṣẹ́ lórí ọkàn rẹ̀; a sì tún ń ṣiṣẹ́ lórí ọkàn rẹ àti ọkàn Alàgbà Prescott láti ọwọ́ àwọn áńgẹ́lì tí a lé jáde kúrò ní ọ̀run. Iṣẹ́ Satani ni láti yí ọkàn yín padà sí ibòmíràn kí a lè mú àwọn kékèké ohun tí kò tó nǹkan àti àwọn kékèké àlàyé wá sínú ọ̀ràn náà, àwọn ohun tí Olúwa kò mí yín láti mú wá sínú rẹ̀. Wọ́n kì í ṣe ohun pàtàkì. Ṣùgbọ́n èyí ní ìtumọ̀ púpọ̀ fún iṣẹ́ òtítọ́ náà. Àwọn ìròyìn inú ọkàn yín, bí a bá lè fà yín kúrò sí àwọn kékèké ohun tí kò tó nǹkan tàbí àwọn kékèké àlàyé, jẹ́ iṣẹ́ ọgbọ́n ète Satani. Láti ṣàtúnṣe àwọn kékèké nǹkan nínú àwọn ìwé tí a kọ, ẹ̀yin rò pé ẹ̀yin yóò ṣe iṣẹ́ ńlá kan. Ṣùgbọ́n a ti fún mi ní àṣẹ pé, Ìdakẹ́jẹ́ ni èrò ẹnu.”
“Mo ní láti sọ pé, Ẹ dákẹ́ nínú ṣíṣe àṣìṣe wá. Bí ète yìí ti èṣù bá lè ṣẹ ní kíkún nìkan, nígbà náà ó dà bíi pé iṣẹ́ yín ni a óò kà sí ohun tí ó tayọ jùlọ nínú èrò ìdájọ́pọ̀ rẹ̀. Ètò ọ̀tá náà ni láti mú kí gbogbo àwọn ohun tí a ń ka sí àbùkù wà níbi tí gbogbo irú ọkàn ènìyàn kò ti fara mọ́ wọn.”
“Ǹjẹ́ kí ni yóò sì ṣẹlẹ̀ nígbà náà? Iṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí èyí tí ń mú inú èṣù dùn gan-an ni yóò wá sí ìmúṣẹ. A ó fi àfihàn kan hàn fún àwọn ẹni ìta, kì í ṣe ti ìgbàgbọ́ wa, ṣùgbọ́n gẹ́gẹ́ bí ohun tí yóò bá wọn mu, èyí tí yóò mú kí àwọn ìwà kan dàgbà nínú ìwà ẹni, tí yóò sì fa ìdàrúdàpọ̀ ńlá, tí yóò sì gba àwọn àkókò wúrà wọ̀nyí tí ó yẹ kí a fi ìtara ńlá lò láti gbé ìhìn ńlá náà kalẹ̀ níwájú àwọn ènìyàn. Gbogbo àwọn ìfihàn lórí kókó-ọrọ̀ èyíkéyìí tí a ti ṣiṣẹ́ lé lórí rẹ̀ kò ní lè bá ara wọn mu pátápátá, àti pé èsì rẹ̀ yóò jẹ́ láti da ọkàn àwọn onígbàgbọ́ àti àwọn aláìgbàgbọ́ rú. Èyí gan-an ni ohun tí Satani ti pinnu pé kí ó ṣẹlẹ̀—ohunkóhun tí a lè gbéga ga bí àìfohùnṣọ̀kan.”
“Kà Ìwé Ẹsẹkiẹli, orí 28. Ní báyìí, iṣẹ́ ńlá kan wà níbí, nínú èyí tí àwọn ẹ̀mí àjèjì lè kó ipa. Ṣùgbọ́n Olúwa ní iṣẹ́ kan tí ó yẹ kí a ṣe láti gba àwọn ọkàn tí ń ṣègbé là; àti àwọn ipò tí Sátánì, ní ìrísí àṣekúpani, lè wọ̀ sínú wọn, tí yóò sì mú ìdàrúdàpọ̀ wá sínú ipò wa, òun yóò ṣe é ní pípé, àti gbogbo àwọn ìyàtọ̀ kéékèèké wọ̀nyí yóò di ńlá, yóò sì hàn gbangba.”
“A sì fi hàn mí láti ìbẹ̀rẹ̀ wá pé Olúwa kò fi ẹrù iṣẹ́ yìí lé àwọn Alàgbà Daniells tàbí Prescott lọ́wọ́. Ṣé a ó jẹ́ kí àrékérekè Satani wọlé, kí “Ojoojúmọ́” yìí sì di ọ̀ràn ńlá tó bẹ́ẹ̀ tí a ó fi mú un wọlé láti dàrú ọkàn ènìyàn àti láti dá ìlọsíwájú iṣẹ́ náà dúró ní àkókò pàtàkì yìí? Kò yẹ kí ó rí bẹ́ẹ̀, bóyá ohunkóhun lè jẹ́. Kò yẹ kí a mú kókó yìí wọlé, nítorí ẹ̀mí tí a ó mú wọlé yóò jẹ́ ẹ̀mí ìdènà, Lucifa sì ń ṣọ́ gbogbo ìṣísẹ̀. Àwọn agbára Satani yóò bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ rẹ̀, a ó sì mú ìdàrúdàpọ̀ wá sínú ipò wa. Kò sí ìpè kankan fún ọ láti máa wá ìyàtọ̀ èrò tí kì í ṣe ìbéèrè ìdánwò; ṣùgbọ́n ìdakẹ́jẹ́ rẹ jẹ́ ọ̀rọ̀ alágbára. Mo ní gbogbo ọ̀ràn náà níwájú mi ní kedere pátápátá. Bí èṣù bá lè fa ẹnikẹ́ni nínú àwọn ènìyàn tiwa sínú àwọn kókó wọ̀nyí, gẹ́gẹ́ bí ó ti pinnu láti ṣe, ọ̀ràn Satani yóò borí. Ní báyìí, iṣẹ́ náà gbọ́dọ̀ jẹ́ kí a gbé e dìde láìsí ìdádúró, kí a má sì sọ [ìyàtọ̀] èrò kankan jáde.”
“Satani yóò mú kí àwọn ọkùnrin wọ̀nyẹn tí wọ́n ti jáde kúrò láàárín wa darapọ̀ mọ́ àwọn áńgẹ́lì búburú kí wọ́n sì dí iṣẹ́ wa dúró lórí àwọn ìbéèrè tí kò ṣe pàtàkì, ìdùnnú wo ni yóò sì wà ní ibùdó ọ̀tá. Ẹ fara mọ́ ara yín, ẹ fara mọ́ ara yín. Kí gbogbo ìyàtọ̀ sin. Iṣẹ́ wa nísinsìnyí ni láti fi gbogbo agbára ara wa àti gbogbo agbára ọpọlọ àti iṣan-ara ọpọlọ wa sí i láti mú àwọn ìyàtọ̀ wọ̀nyí kúrò lójú ọ̀nà, kí gbogbo ènìyàn sì wà ní ìṣọ̀kan. Bí a bá jẹ́ kí Satani, pẹ̀lú ọgbọ́n ńlá rẹ̀ tí a kò sọ di mímọ́, ní àyè láti di ohun kékeré jù lọ mú, [yóò yọ̀].”
“Nísinsìnyí, nígbà tí mo rí bí ẹ̀yin ṣe ń ṣiṣẹ́, ọkàn mi lóye gbogbo ipò náà àti àbájáde rẹ̀ bí ẹ bá tẹ̀síwájú tí ẹ sì fi àǹfààní kékeré jùlọ fún àwọn ẹgbẹ́ tí ó ti fi wá sílẹ̀ láti mú ìdàrúdàpọ̀ wọ inú ipò wa. Àìní ọgbọ́n yín yóò jẹ́ gẹ́gẹ́ bí ohun tí Sátánì yóò fẹ́ kí ó rí. Ìkéde ńlá yín kò wà lábẹ́ ìmísí Ẹ̀mí Mímọ́. A kọ́ mi láti sọ fún yín pé, pé ẹ̀yin ń wá àbùkù nínú àwọn ìwé àwọn ènìyàn tí Ọlọ́run ti darí kò wá láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run. Tí èyí bá sì jẹ́ ọgbọ́n tí Àgbà Daniells yóò fi fún àwọn ènìyàn, ẹ má ṣe fi ipò àṣẹ kankan fún un rárá, nítorí kò lè ronú láti inú ìdí dé ipa. Ìdákẹ́jẹ́ yín lórí ọ̀ràn yìí ni ọgbọ́n yín. Nísinsìnyí, ohun gbogbo tí ó dàbí wíwá àbùkù nínú àwọn ìtẹ̀jáde àwọn ènìyàn tí kò sí láàyè mọ́ kì í ṣe iṣẹ́ tí Ọlọ́run ti fi fún ẹnikẹ́ni nínú yín láti ṣe. Nítorí bí àwọn ènìyàn wọ̀nyí—Àwọn Àgbà Daniells àti Prescott—bá ti tẹ̀lé àwọn ìtọ́nisọ́nà tí a fi fún wọn nípa iṣẹ́ nínú àwọn ìlú, ọ̀pọ̀lọpọ̀, àní púpọ̀ gan-an, ni a bá ti dá lójú nípa òtítọ́ tí a sì ti yí padà, àwọn ọkùnrin agbára tí [ní báyìí] wà ní ipò tí a kì yóò lè dé ọ̀dọ̀ wọn láé.”
“Gbogbo ayé ni a gbọdọ̀ kà sí ìdílé ńlá kan ṣoṣo. Nígbà tí ẹ sì ní irú orísun ìmọ̀ bẹ́ẹ̀ láti mú jáde, èéṣe tí ẹ fi jẹ́ kí ayé ṣègbé fún ọ̀pọ̀ ọdún pẹ̀lú àwọn ẹ̀rí tí Olúwa wa Jésù Kristi ti fi fún wa? Ẹ̀sìn tòótọ́ ń kọ́ wa láti ka gbogbo ọkùnrin àti obìnrin sí ẹni tí a lè ṣe rere sí.
“Èyí ti wà ní títẹ fún ọ̀pọ̀ ọdún: ‘Ọkàn Tí Ó Ní Ìwọ̀ntúnwọ̀nsì,’ ẹ̀rí sí Alàgbà Andrews. A lè gbin ọkàn kí ó lè di agbára láti mọ ìgbà tí a gbọdọ̀ sọ̀rọ̀ àti àwọn ẹrù wo ni a gbọdọ̀ gbé sókè kí a sì rú, nítorí Kristi ni olùkọ́ yín. Èmi sì bẹ̀rù gidigidi fún yín [nígbà tí mo rí yín] nígbà tí ẹ̀yin ń gbé ọgbọ́n ara yín ga, tí ẹ sì ń tẹ̀lé ọ̀nà kan láti mú àwọn ìyàtọ̀ èrò wọlé. Olúwa ń pe àwọn ọlọ́gbọ́n ènìyàn tí wọ́n lè pa ìdákẹ́jẹ́ mọ́ nígbà tí ó [jẹ́] ọgbọ́n fún wọn láti ṣe bẹ́ẹ̀. Bí ẹ bá fẹ́ jẹ́ ènìyàn pípé, ẹ nílò ìsòmímọ́ nípasẹ̀ Jesu Kristi. Ní báyìí iṣẹ́ kan ṣẹ̀ṣẹ̀ bẹ̀rẹ̀, kí a sì rí ọgbọ́n nínú gbogbo òjíṣẹ́-ìhìnrere, nínú gbogbo ààrẹ ìpàdé àjọ. Ṣùgbọ́n níbí ni iṣẹ́ kan wà fún yín láti dì mú ní ọ̀pọ̀ ọdún sẹ́yìn níbi tí a ti nílò yín láti gbé ohùn yín sókè fún iṣẹ́ yìí gan-an. Kristi fún gbogbo ènìyàn Rẹ̀ ní ìtọ́nisọ́nà pàtàkì nípa ohun tí wọ́n gbọdọ̀ ṣe àti ohun tí wọn kò gbọdọ̀ ṣe. Àkókò kékeré sì kù fún wa láti ṣiṣẹ́ òdodo Olúwa jáde. Ẹ lè lóye ọ̀nà Olúwa. Mo rí ète yín láti máa darí ohun gbogbo gẹ́gẹ́ bí ìlànà tí ẹ̀yin fúnra yín dá lẹ́yìn tí a fi yín sí ipò ààrẹ. Ẹ ti rò pé ẹ ó ṣe àwọn ohun àgbàyanu, èyí tí yóò jẹ́ iṣẹ́ tí Ọlọ́run kò fi lé yín lọ́wọ́ láti ṣe. Ní báyìí, iṣẹ́ yín kì í ṣe láti ni àwọn ènìyàn lára, bí kò ṣe láti tú gbogbo ohun àìní sílẹ̀ ní gbogbo ọ̀nà tí ó ṣeé ṣe bí Olúwa bá ti gbà yín láti ṣe iṣẹ́ ìránṣẹ́. Ṣùgbọ́n ẹ ti fi ẹ̀rí hàn ní kùtùkùtù pé ọgbọ́n àti ìdájọ́ mímọ́ kò tíì hàn nínú yín. Ẹ mú àwọn ọ̀ràn kan jáde ní gbangba tí a kò ní gbà láìjẹ́ pé Olúwa fún ni ní ìmọ́lẹ̀.”
“A ti kọ́ mi pé irú àwọn ìgbésẹ̀ kánkán bẹ́ẹ̀ kò yẹ kí a ti ṣe, bí yíyan rẹ gẹ́gẹ́ bí ààrẹ ìpàdé àgbègbè náà pàápàá fún ọdún mìíràn. Ṣùgbọ́n Olúwa kò jẹ́ kí irú àwọn ìlòpòọ̀mú kánkán bẹ́ẹ̀ tún máa ṣẹlẹ̀ mọ́ títí a ó fi mú ọ̀ràn náà wá síwájú Olúwa nínú àdúrà; àti nítorí pé ìwọ ti gba ìránṣẹ́ náà pé iṣẹ́ Olúwa tí ó wà lórí ààrẹ jẹ́ ojúṣe tí ó ṣe pàtàkì gidigidi, ìwọ kò ní ẹ̀tọ́ ìwà rere kankan láti tú síta gẹ́gẹ́ bí o ti ṣe lórí kókó ọ̀ràn “Daily” náà, kí o sì rò pé agbára ipa rẹ yóò pinnu ìbéèrè náà. Alàgbà Haskell wà níbẹ̀, ẹni tí ó ti ru àwọn ojúṣe wúwo; Alàgbà Irwin sì wà níbẹ̀ pẹ̀lú, àti ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọkùnrin mìíràn tí mo lè darúkọ tí wọ́n ní àwọn ojúṣe wúwo.”
“Nibo ni ìbòwọ̀ yín sí àwọn ọkùnrin àgbà? Àṣẹ wo ni ẹ lè lò láì kó gbogbo àwọn ọkùnrin oníṣe ojúṣe jọ láti fi ọ̀ràn náà wò ó? Ṣùgbọ́n jẹ́ kí a wá ṣàyẹ̀wò ọ̀ràn náà nísinsin yìí. A gbọ́dọ̀ tún ronú lórí bóyá ó jẹ́ ìdájọ́ Olúwa, ní ojú iṣẹ́ tí a ti ṣàìbójútó, láti fi ìtara yín hàn láti mú iṣẹ́ náà lọ síwájú fún ọdún mìíràn pẹ̀lú. Bí ẹ bá yẹ kí ẹ mú iṣẹ́ náà lọ fún ọdún mìíràn pẹ̀lú ìrànlọ́wọ́ tí yóò dara pọ̀ mọ́ yín, ó yẹ kí ìyípadà kan ṣẹlẹ̀ nínú yín àti nínú Alàgbà Prescott. Kí ẹ sì rẹ ara ọkàn yín sílẹ̀ níwájú Ọlọ́run. Olúwa yóò ní láti rí nínú yín àfihàn ìrírí tí ó yàtọ̀, nítorí bí ó bá jẹ́ pé àwọn ènìyàn kan ti nílò láti tún yí padà ní àkókò yìí, Alàgbà Daniells àti Alàgbà Prescott ni.”
“Ó yẹ kí a yan ọkùnrin méje tí í ṣe àwọn ọkùnrin ọgbọ́n, tí ó sì jẹ́ pé nípasẹ̀ iṣẹ́ oore-ọ̀fé Ọlọ́run wọ́n [fúnni ní] ẹ̀rí [ti] ìyípadàpadà. Nítorí pé àwọn ọkùnrin èyíkéyìí tí a ti fọ́jú wọn dé bẹ́ẹ̀ tí wọn kò lè ṣe ìrònú láti inú ìdí dé àbájáde, tí wọn yóò fi kọ̀ láti ka àwọn ọkùnrin tí wọ́n ti ru ojúṣe iṣẹ́ náà àti àwọn ààrẹ ìpàdé àgbègbè wọ̀nyí sí; [pé] a lè ṣe àìbìkítà sí àwọn ọkùnrin [tí] wọ́n ti ń gbé iṣẹ́ náà lọ fún ju ọdún méjì lọ, tí irú àbájáde ìkánjú bẹ́ẹ̀ yóò sì ṣẹlẹ̀ débi pé àwọn ọkùnrin yóò pa ojú mọ́ iṣẹ́ gan-an náà tí a ti ń fi síwájú wọn fún ọ̀pọ̀ ọdún—iṣẹ́ ní àwọn ìlú ńlá—tí a kò sì ní fi, tàbí tí a ó fi kékeré gan-an, àfiyèsí sí àwọn àgbàlagbà fún ìmọ̀ràn, ṣùgbọ́n kí wọ́n máa kéde àwọn nǹkan tí wọ́n fúnra wọn yàn láti fi fún àwọn ènìyàn, èyí ń jẹ́rìí fúnra rẹ̀ nípa àìláàbò àwọn ọkùnrin náà láti fi iṣẹ́ ńlá àti ìyanu bẹ́ẹ̀ lé lọ́wọ́.”
“Kristi kò kú. Kò ní jẹ́ kí a máa tẹ̀síwájú nínú iṣẹ́ Rẹ̀ ní ọ̀nà àjèjì yìí láé. Ẹ fi àwọn ìwé náà sílẹ̀. Bí ìyípadà kan bá ṣe pàtàkì gan-an, Ọlọ́run yóò mú kí ìbámu wà nínú ìyípadà náà gẹ́gẹ́ bí ó ti yẹ, ṣùgbọ́n nígbà tí a bá ti fi ìránṣẹ́ kan lé àwọn ènìyàn lọ́wọ́ pẹ̀lú àwọn ojúṣe ńlá tí ó wà nínú rẹ̀, [Ọlọ́run] ń béèrè fún ìṣòtítọ́ tí yóò ṣiṣẹ́ nípa ìfẹ́, tí yóò sì sọ ọkàn di mímọ́. Àwọn Alàgbà Daniells àti Prescott méjèèjì nílò ìyípadà ọkàn tuntun. Iṣẹ́ àjèjì kan ti wọlé, kò sì bá iṣẹ́ tí Kristi wá sí ayé wa láti ṣe mu; gbogbo àwọn tí a yí padà ní òtítọ́ yóò sì máa ṣe iṣẹ́ Kristi.”
“A jẹ́ gbogbo wa láti ṣiṣẹ́ iṣẹ́ náà tí yóò yin Baba lógo. A ti dé sí ìpẹ̀yà náà—bóyá láti bá ìwà Jésù Krísti mu ní kíkún gan-an nínú àkókò ìmúrasílẹ̀ yìí tàbí kí a má ṣe gbìyànjú [rẹ̀] rárá. Alàgbà Daniells, [ìwọ kò gbọdọ̀] rò pé o ní òmìnira láti jẹ́ kí ohùn rẹ gbọ́ ga bí o ti ṣe lábẹ́ àwọn ipò tó jọra. Kí o sì mọ̀ pé, ààrẹ àpéjọ kan kì í ṣe alákòóso. Ó ń ṣiṣẹ́ ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àwọn ọlọ́gbọ́n ọkùnrin tí wọ́n wà ní ipò gẹ́gẹ́ bí àwọn ààrẹ tí Ọlọ́run ti tẹ́wọ́ gbà. Kò ní òmìnira láti dá sí àwọn ìkọ̀wé inú àwọn ìwé tí a tẹ̀ jáde láti ọ̀dọ̀ àwọn kálámù tí Ọlọ́run ti tẹ́wọ́ gbà. Wọn kò gbọdọ̀ máa jẹ aláṣẹ mọ́ bí kò ṣe pé wọ́n fi agbára àkóso àti ìṣàkóso olórí hàn díẹ̀ kù. Ìpẹ̀yà náà ti dé, nítorí Ọlọ́run yóò jẹ́ aláìlọ́lá.”
“Báwo ni Olúwa ṣe wo àwọn ìlú tí a kò tíì ṣiṣẹ́ nínú wọn? Kristi wà ní ọ̀run. Ní báyìí, ìjẹ́wọ́ rẹ̀ yóò jẹ́ pé, ‘Kò sí ìṣàkóso ọba. Ní báyìí sì ni ìpẹ̀yà ayé yìí. Ní báyìí ni Èmi jẹ́ Agbára láti gbàlà tàbí láti pa run. Ní báyìí ni àkókò tí àyànmọ́ gbogbo ènìyàn wà lọ́wọ́ Mi. Mo ti fi ẹ̀mí Mi lélẹ̀ láti gbà ayé là. Àti pé “Èmi, bí a bá gbé Mi sókè,” oore-ọ̀fẹ́ ìgbàlà tí Èmi yóò fi pín yóò fi hàn pé gbogbo àwọn tí a óò tún dá ní ìrísí àfarawé ìwà-àtọ̀runwá, tí wọn yóò sì jẹ́ ọ̀kan pẹ̀lú Mi, ni yóò ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí Èmi ti ń ṣiṣẹ́ pẹ̀lú agbára oore-ọ̀fẹ́ ìràpadà Mi.’ Ẹnikẹ́ni tí ó bá fẹ́, [kí ó] di mọ́ àwọn arákùnrin rẹ̀ láti ṣe iṣẹ́ tí a fi fún wọn láti ṣe nígbà tí wọn wà ní ipò ojúṣe lábẹ́ ìmọ̀ràn tí Olúwa ń fi fúnni, kí wọ́n sì fi gbogbo tìtaratìtara wá láti ṣiṣẹ́ ní ìbámu pípé pẹ̀lú Ẹni tí ó fẹ́ràn ayé tó bẹ́ẹ̀ gẹ́ẹ́ tí Ó fi ẹ̀mí Rẹ̀ lélẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹbọ pípé fún ìgbàlà ayé. Mo ń bá àwọn òjíṣẹ́ wa sọ̀rọ̀, pé bí wọ́n bá ń wọ iṣẹ́ náà lọ nínú àwọn ìlú wa, kí ìfaradà mímọ́ kan sì máa bá iṣẹ́ ìránṣẹ́ Ọ̀rọ̀ náà lọ. A kò lè fi ìfarahàn tí ó yẹ sílẹ̀ lórí ọkàn àwọn ènìyàn bí a bá... [Ìdá ìsàlẹ̀ ìkẹta ojú-ìwé yìí ni a fi sí òfo.]”
“Mo ń da àkọọlẹ mi nínú Ìròyìn-Ọjọ́ mi kọ. Òtítọ́ gẹ́gẹ́ bí ó ti wà nínú Jésù—ẹ máa sọ ọ́, ẹ máa gbàdúrà rẹ̀, ẹ sì gba gbogbo ọ̀rọ̀ rẹ̀ gbọ́ nínú ìrọ̀rùn rẹ̀. Kí ni ẹ ó jèrè bí a bá mú àwọn àṣìṣe wá síwájú àwọn ọkùnrin tí wọ́n ti yà kúrò nínú ìgbàgbọ́, tí wọ́n sì ti fi etí sí àwọn ẹ̀mí tí ń tan ènìyàn jẹ, àwọn ọkùnrin tí kì í pẹ́ sẹ́yìn ni wọ́n wà pẹ̀lú wa nínú ìgbàgbọ́? Ṣé ẹ ó dúró ní ẹ̀gbẹ́ èṣù? Ẹ fi àkíyèsí yín sí àwọn pápá tí a kò tíì ṣiṣẹ́. Iṣẹ́ kan tí ó gbòòrò káàkiri ayé wà níwájú wa. A fi àwọn àfihàn kan ti John Kellogg hàn mí.”
“Ẹni kan tí ó ní ìrísí tí ń fà áyà gidigidi ni ó ń ṣojú fún àwọn èrò inú àwọn àríyànjiyàn ẹlẹ́tan tí ó ń gbé kalẹ̀, àwọn ìmọ̀lára tí ó yàtọ̀ sí òtítọ́ gidi ti Bíbélì. Àti pé àwọn tí ebi ń pa, tí òǹgbẹ sì ń gbẹ fún ohun tuntun kan, ń mú àwọn èrò [tí ó rẹ́wà tó bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹni pé ó tọ́] síwájú, débi pé Ẹ̀gbọ́n Prescott wà nínú ewu ńlá. Ẹ̀gbọ́n Daniells sì wà nínú ewu ńlá [láti] di mímú sínú ìtanràn kan pé bí a bá lè sọ àwọn ìmọ̀lára wọ̀nyí ní gbogbo ibi, yóò dà bí ayé tuntun kan.”
“Bẹ́ẹ̀ ni, ó ní ṣe bẹ́ẹ̀, ṣùgbọ́n nígbà tí ọkàn wọn ti wà báyìí nínú ìfọkànsìn yẹn, a fihàn mí pé Arákùnrin Daniells àti Arákùnrin Prescott ń hun sínú ìrírí wọn àwọn èrò tí ó ní ìrísí ẹ̀mí[ẹ̀mí-òkú], wọ́n sì ń fa àwọn ènìyàn wa sí àwọn èrò ẹlẹ́wà tí yóò tan, bí ó bá ṣeé ṣe, àní àwọn ayànfẹ́ pàápàá. Mo ní láti fi kálámù mi tọpasẹ̀ [òtítọ́ náà] pé àwọn arákùnrin wọ̀nyí yóò rí àbùkù nínú àwọn èrò ìtanrànjẹ wọn tí yóò fi òtítọ́ sí ipò àìdánilójú; àti [síbẹ̀] wọn [yóò] dúró jáde bí ẹni pé [wọ́n ní] ìmọ̀yàtọ̀ ẹ̀mí ńlá. Ní báyìí, a ní kí n sọ fún wọn [pé] nígbà tí a fihàn mí nípa ọ̀ràn yìí, nígbà tí Alàgbà Daniells ń gbé ohùn rẹ̀ sókè bí ìpè ní fífi agbára gbèjà àwọn èrò rẹ̀ nípa ‘Daily,’ a tún fihàn àwọn àbájáde tó máa tẹ̀ lé e. Àwọn ènìyàn wa ń di aláìlọ́kànbalẹ̀ nínú ìdàrúdàpọ̀. Mo rí àbájáde rẹ̀, lẹ́yìn náà a sì fún mi ní àwọn ìkìlọ̀ pé bí Alàgbà Daniells, láìka àbájáde sí, bá jẹ́ pé ìfaradà yìí gbá a lọ́kàn báyìí tí ó sì jẹ́ kí ara rẹ̀ gbàgbọ́ pé òun wà lábẹ́ ìmísí Ọlọ́run, àníyàn àti iyèméjì yóò jẹ́ kí a tú káàkiri láàárín ipò wa ní gbogbo ibi, a ó sì wà ní ibi tí Satani yóò ti máa gbé àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀ dé. Àìgbọ́ràn àti iyèméjì tí a ti fi múlẹ̀ yóò jẹ́ kí a gbin sínú ọkàn ènìyàn, àwọn èso àjèjì ti ibi yóò sì gba ipò òtítọ́.—Ms 67, 1910, 1–8. Manuscript Release, ìwọ̀n 20, 17–22.”
Àwọn tí wọ́n ké ìhòòhò wákàtí ìdájọ́ ni a fi ìmọ̀ tó tọ́ nípa “ìmọ́júmọ́” nínú ìwé Dáníẹ́lì fún. Nípasẹ̀ ọwọ́ ènìyàn tí wọ́n túmọ̀ ìwé Dáníẹ́lì, lẹ́yìn náà sì nípasẹ̀ àwọn ènìyàn tí àwọn áńgẹ́lì tí a lé kúrò ní ọ̀run ń darí, ìtumọ̀ tòótọ́ ti “ìmọ́júmọ́” ti di ohun tí a fi pamọ́, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó wà ní gbangba kedere. Nínú Dáníẹ́lì, nígbà tí ọ̀rọ̀ tí a túmọ̀ sí “ìmọ́júmọ́” bá farahàn, kì í ṣe láti fi kún un pẹ̀lú ọ̀rọ̀ ènìyàn tí a ṣàfikún náà, “ẹbọ.” Nínú ẹsẹ̀ kẹtàlá Dáníẹ́lì mẹ́jọ a rí ọ̀kan nínú ìgbà márùn-ún tí èyí ti ṣẹlẹ̀ nínú ìwé Dáníẹ́lì. Nínú ẹsẹ̀ náà gan-an, “àkókò méje” ti Léfítíkù mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n ni a tún tọ́ka sí, ṣùgbọ́n nípasẹ̀ irú ìfọwọ́gbà ènìyàn kan náà, a ti fi í pamọ́ ní gbangba kedere.
A ó wo òtítọ́ yìí ní àpilẹ̀kọ tó kàn.