A ń ronú lórí àkókò àsọtẹ́lẹ̀ tí a ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí ìkójọ kejì tí wòlíì Isaiah fi hàn, tí Arábìnrin White sì tún dá mọ̀ lẹ́yìn náà.
Ní ọjọ́ náà ni gbòǹgbò Jésè yóò wà, ẹni tí yóò dúró gẹ́gẹ́ bí àsíá fún àwọn ènìyàn; àwọn Keferi yóò sì wá a; ìsinmi rẹ̀ yóò sì jẹ́ ológo. Yóò sì ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ náà pé, Olúwa yóò tún na ọwọ́ rẹ̀ jáde lẹ́ẹ̀kejì láti gba àjẹkù àwọn ènìyàn rẹ̀ tí yóò ṣẹ́ kù padà, láti Ásíríà, àti láti Ejibiti, àti láti Patírọsi, àti láti Kuṣi, àti láti Élámù, àti láti Ṣínárì, àti láti Hamati, àti láti àwọn erékùṣù òkun. Yóò sì gbé àsíá kalẹ̀ fún àwọn orílẹ̀-èdè, yóò sì kó àwọn ẹni ìtìjú Ísírẹ́lì jọ, yóò sì kó àwọn tí a tú ká ti Júdà jọ láti igun mẹ́rin ilẹ̀ ayé. Ìlara Éfírámù náà yóò kúrò, a ó sì gé àwọn ọ̀tá Júdà kúrò: Éfírámù kì yóò ṣe ilára Júdà mọ́, Júdà kì yóò sì yọ Éfírámù lẹ́nu mọ́. Aísáyà 11:10–13.
Nígbà tí a bá kó àwọn ènìyàn Ọlọ́run ti ọjọ́ ìkẹyìn jọ ní ìgbà kejì, ìṣọ̀kan kan yóò wà láàrín àwọn ọmọ-ẹ̀yìn wọ̀nyẹn, èyí tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ọjọ́ mẹ́wàá tí ó ṣáájú Pẹ́ńtẹ́kọ́sì, tí Isaiah sì tọ́ka sí gẹ́gẹ́ bí àkókò kan nígbà tí, “Ìlara Efraimu pẹ̀lú yóò kúrò, a ó sì gé àwọn ọ̀tá Juda kúrò: Efraimu kì yóò ṣe ilara Juda, bẹ́ẹ̀ ni Juda kì yóò yọ Efraimu lẹ́nu.”
“Àwọn ìdánwò ni yóò dé sórí àwọn ènìyàn Ọlọ́run, a ó sì ya àwọn èpò kúrò nínú alíkámà. Ṣùgbọ́n kí Efraimu má ṣe máa jowú sí Juda mọ́, bẹ́ẹ̀ ni Juda kì yóò tún máa yọ Efraimu lẹ́nu mọ́. Ọ̀rọ̀ inú rere, ọ̀rọ̀ ìfẹ́ọ̀rẹ́, ọ̀rọ̀ kíkún fún àánú yóò máa ṣàn jáde láti inú ọkàn àti ètè tí a ti yà sọ́tọ̀. Ó ṣe pàtàkì gidigidi kí a wà ní ìṣọ̀kan, àti bí gbogbo wa bá ń wá ìwà pẹ̀lẹ́ àti ìrẹ̀lẹ̀ Kristi, a ó ní èrò-inú Kristi, ìṣọ̀kan ẹ̀mí yóò sì wà.” Review and Herald, March 19, 1895.
Ìṣọ̀kan jẹ́ apá kan nínú iṣẹ́ tí Kristi ń ṣẹ nígbà tí Ó bá kó ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000] jọ ní ìgbà kejì. Aṣojú ìṣọ̀kan yẹn ni ọjọ́ mẹ́wàá tí ó ṣáájú Pẹ́ńtẹ́kọ́sítì, àti ọjọ́ mẹ́fà ìpàdé ibùdó Exeter, a sì lè ti mú un ṣẹ láti ọdún 1856 títí dé 1863, bí àwọn tí wọ́n ti ní ìrírí ìdààmú ńlá ti October 22, 1844, kò bá ti ṣìnà ọ̀nà wọn.
“Ṣùgbọ́n ní àkókò iyèméjì àti àìdánilójú tí ó tẹ̀lé ìdààmú náà, ọ̀pọ̀lọpọ̀ nínú àwọn onígbàgbọ́ Advent ni wọ́n fi ìgbàgbọ́ wọn sílẹ̀. Àwọn àríyànjiyàn àti ìpínyà sì wáyé níbẹ̀.... Báyìí ni a ṣe dá iṣẹ́ náà dúró, a sì fi ayé sílẹ̀ nínú òkùnkùn. Bí gbogbo ẹgbẹ́ Adventist ti dúró ṣinṣin pọ̀ lórí àwọn àṣẹ Ọlọ́run àti ìgbàgbọ́ Jésù, ìtàn wa ì bá ti yàtọ̀ gidigidi!”
“Kì í ṣe ìfẹ́ Ọlọ́run pé kí ìbọ̀ wíwá Kristi pẹ́ báyìí. Ọlọ́run kò pinu pé kí àwọn ènìyàn Rẹ̀, Ísírẹ́lì, máa rìn kiri fún ọdún mẹ́rìnlélógójì nínú aṣálẹ̀. Ó ṣe ìlérí láti mú wọn tọ́ sí ilẹ̀ Kenaani ní tààràtà, kí ó sì fi wọn múlẹ̀ níbẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ènìyàn mímọ́, aláìlera, aláyọ̀. Ṣùgbọ́n àwọn tí a kọ́kọ́ wàásù náà fún, wọn kò wọlé ‘nítorí àìgbàgbọ́’ (Heberu 3:19). Ọkàn wọn kún fún ìkùnrá, ìṣọ̀tẹ̀, àti ìkórìíra, kò sì lè mú májẹ̀mú Rẹ̀ ṣẹ pẹ̀lú wọn.
“Fún ogójì ọdún ni àìgbàgbọ́, ìkùnàkùnà, àti ìṣọ̀tẹ̀ ti fi pa Ísírẹ́lì ìgbàanì mọ́ kúrò ní ilẹ̀ Kénáánì. Àwọn ẹ̀ṣẹ̀ wọ̀nyí kan náà ni wọ́n ti fa ìwọlé Ísírẹ́lì òde-òní sínú Kénáánì ọ̀run pẹ́. Ní ọ̀ràn méjèèjì, kì í ṣe nínú àwọn ìlérí Ọlọ́run ni àṣìṣe wà. Àìgbàgbọ́, ìfẹ́-ayé, àìyàsọ́tọ̀ fún Ọlọ́run, àti ìjà láàrín àwọn ènìyàn tí ń jẹ́wọ́ pé àwọn jẹ́ ti Olúwa ni ó ti jẹ́ kí a dúró pẹ́ ní ayé ẹ̀ṣẹ̀ àti ìbànújẹ́ yìí fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọdún.” Selected Messages, ìwé 1, 68, 69.
Ìsàlẹ̀bọ̀ wíwá angẹli kejì náà fi ìtúká kan hàn ní àkókò ìbànújẹ àkọ́kọ́, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ àkókò ìdádúró náà; lẹ́yìn náà sì mú wá sí àkókò ọjọ́ mẹ́fà níbi àpéjọ àgọ́ Exeter, níbi tí ìṣọ̀kan lórí ìhìnrere náà ti jẹ́ ìmúṣẹ ṣáájú ìtújáde Ẹ̀mí Mímọ́ nínú ìhìnrere Ẹkún Àárín Òru ní ìparí àpéjọ náà.
Ìsọ̀kalẹ̀ áńgẹ́lì kẹta ní October 22, 1844, fi ìtúká kan hàn nígbà ìbànújẹ́ ńlá náà, ó sì mú àkókò ẹ̀kọ́ wọlé bí a ti ṣí àwọn òtítọ́ tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú Ibi Mímọ́ Jùlọ sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run. Ní ọdún 1849, Olúwa ń na ọwọ́ Rẹ̀ jáde láti kó àwọn ènìyàn Rẹ̀ jọ ní ìgbà kejì, àti ní 1851, a ń gbé àwòrán 1850 kalẹ̀. Àwòrán náà dúró fún ìhìn iṣẹ́ ìpìlẹ̀, àní ìhìn iṣẹ́ gan-an tí a ó gbé sókè níwájú ayé gẹ́gẹ́ bí àsíá.
Ìkójọpọ̀ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn fún ìgbà kejì láti ọ̀dọ̀ Kristi bẹ̀rẹ̀ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ nígbà ìsọ̀kalẹ̀ Rẹ̀, àti ìkójọpọ̀ àwọn tí ó wà ní Exeter bẹ̀rẹ̀ ní àkókò ìgbà ìdádúró. Nínú ìtàn ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1863, ìkójọpọ̀ fún ìgbà kejì bẹ̀rẹ̀ ní ó kéré tán ọdún márùn-ún sínú ìlànà ẹ̀kọ́ tí ó bẹ̀rẹ̀ nígbà tí a ṣí ìmọ́lẹ̀ ibi mímọ́ sílẹ̀ ní 1844. Ní 1848, Ìslámù wà nígbà náà ń mú àwọn orílẹ̀-èdè bínú. A ṣe àfihàn ìkójọpọ̀ kejì gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ tí ń tẹ̀síwájú tí a ń mú ṣẹ nípasẹ̀ dídé ọjọ́ mẹ́wàá tí ó ṣáájú Pẹ́ńtẹ́kọ́sì, àti pẹ̀lú nípasẹ̀ ọjọ́ mẹ́fà ìpàdé àgọ́ Exeter, ó sì yẹ kí ó ti parí ní ọdún 1856.
Iṣẹ́ ìkójọpọ̀ àwọn ènìyàn Rẹ̀ ní ìgbà kejì ni iṣẹ́ ìparí áńgẹ́lì kẹta, a sì ń ṣe é nípasẹ̀ ọwọ́ Kristi.
Nígbà tí ọjọ́ ìsinmi sì dé, ó bẹ̀rẹ̀ sí í kọ́ni nínú sínágọ́ọ̀gù; ọ̀pọ̀ ẹni tí ó sì ń gbọ́ ọ yà á lẹ́nu, wọ́n ń wí pé, Níbo ni ọkùnrin yìí ti rí nkan wọ̀nyí? ọgbọ́n wo sì ni èyí tí a fi fún un, tí a fi jẹ́ pé irú iṣẹ́ agbára bẹ́ẹ̀ ni a ń ṣe nípa ọwọ́ rẹ̀? Máàkù 6:2.
Ìtúká tí ó ṣẹlẹ̀ nígbà tí àmì àtọrunwá bá sọ̀kalẹ̀, bẹ̀rẹ̀ ìlànà ìdánwò kan tí ní ìkẹyìn ń fi irú ẹlẹ́sìn méjì hàn gbangba, àti nípa báyìí ń sọ tẹ́ńpìlì di mímọ́.
Ẹni tí àfèrí rẹ̀ wà ní ọwọ́ rẹ̀, yóò sì fọ́ ilẹ̀ ìpakà ìtíyẹ̀ rẹ̀ mọ́ pátápátá, yóò sì kó àlìkámà rẹ̀ jọ sínú àká; ṣùgbọ́n ìyàngbò yóò fi iná tí a kò lè pa sun tán. Matteu 3:12.
Ní àkókò yẹn àwọn ènìyàn Ọlọ́run gbọ́dọ̀ gba ìránṣẹ́ náà láti ọwọ́ áńgẹ́lì náà, kí wọ́n sì jẹ ẹ.
Mo sì rí áńgẹ́lì alágbára mìíràn sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá, a fi àwọsánmà wọ̀ ọ́: òṣùmàrè sì wà lórí orí rẹ̀, ojú rẹ̀ sì dàbí oòrùn, ẹsẹ̀ rẹ̀ sì dàbí àwọn ọ̀pá iná: Ó sì ní ìwé kékeré kan tí ó ṣí sílẹ̀ lọ́wọ́ rẹ̀: ó sì gbé ẹsẹ̀ ọ̀tún rẹ̀ lé orí òkun, àti ẹsẹ̀ òsì rẹ̀ lé orí ilẹ̀. Ìfihàn 10:1, 2.
Nígbà ìbọ̀wọ̀ angẹli kejì ní ọjọ́ kẹrìndínlógún, oṣù kẹrin, ọdún 1844, àwọn ènìyàn Ọlọ́run ti fọ́n ká. A ti kọ́kọ́ kó wọn jọ pẹ̀lú ìmúṣẹ àsọtẹ́lẹ̀ Ìfihàn orí kẹsàn-án, ẹsẹ̀ kẹ́ẹ̀ẹ́dógún, ní ọjọ́ kọkànlá, oṣù kẹjọ, ọdún 1840, ṣùgbọ́n Olúwa ti di ọwọ́ Rẹ̀ mú lórí àṣìṣe kan nínú ìṣírò díẹ̀ nínú àwọn nọ́mbà inú àwòrán náà.
“Mo ti rí i pé ọwọ́ Olúwa ló darí àtẹ̀ ìṣirò 1843, àti pé a kò gbọ́dọ̀ yí i padà; pé àwọn nọ́ńbà náà rí gẹ́gẹ́ bí Ó ti fẹ́ kí wọ́n rí; pé ọwọ́ Rẹ̀ wà lórí wọn, ó sì fi àṣìṣe kan sínú díẹ̀ lára àwọn nọ́ńbà náà pamọ́, kí ẹnikẹ́ni má bà a lè rí i, títí di ìgbà tí a yóò yọ ọwọ́ Rẹ̀ kúrò.” Early Writings, 74.
Yíyọ ọwọ́ Rẹ̀ kúrò jẹ́ kí Samuel Snow lè dá ọjọ́ tí ó tọ́ sí mímọ̀ fún ìran tí ó fà á sílẹ̀.
“Àwọn olóòótọ́ wọ̀nyẹn, tí ìrẹ̀wẹ̀sì bá, tí wọn kò sì lè lóye ìdí tí Olúwa wọn kò fi dé, a kò fi wọ́n sílẹ̀ nínú òkùnkùn. Lẹ́ẹ̀kansi ni a darí wọn sí àwọn Bíbélì wọn láti wá àwọn àkókò àsọtẹ́lẹ̀ kiri. A yọ ọwọ́ Olúwa kúrò lórí àwọn nọ́ńbà náà, a sì ṣàlàyé àṣìṣe náà. Wọ́n rí i pé àwọn àkókò àsọtẹ́lẹ̀ náà gùn dé ọdún 1844, àti pé ẹ̀rí kan náà tí wọ́n ti fi hàn pé àwọn àkókò àsọtẹ́lẹ̀ náà parí ní 1843, ni ó fi hàn pé wọn yóò dópin ní 1844.” Early Writings, 237.
Ìtàn àwọn áńgẹ́lì àkọ́kọ́ àti kejì ní ìlà àwọn àmì ọ̀nà tí a so mọ́ ọwọ́ Kristi. Nígbà tí Ó sọ̀kalẹ̀ ní August 11, 1840 àti April 19, 1844, Ó ní ìránṣẹ́ kan ní ọwọ́ Rẹ̀. Ọwọ́ Rẹ̀ ni ó darí ṣíṣe àti ìtẹ̀jáde àtẹ 1843 ní May 1842. Ọwọ́ Rẹ̀ ni ó fi dì àṣìṣe kan mọ́ ní àwọn nọ́mbà tó wà lórí àtẹ náà. Lẹ́yìn ìtúká ìbànújẹ àkọ́kọ́ náà, Jeremiah jókòó ní òun nìkan nítorí ọwọ́ Kristi. Lẹ́yìn náà Ó yọ ọwọ́ Rẹ̀ kúrò, bẹ́ẹ̀ ni Ó sì tú ìdìpọ̀ ìránṣẹ́ Midnight Cry náà sílẹ̀. Ìṣe fífi ọwọ́ Rẹ̀ nà jáde láti kó àwọn ènìyàn Rẹ̀ jọ ní ìgbà kejì ṣẹlẹ̀ láti ìbànújẹ àkọ́kọ́ títí dé ìpàdé àgọ́ Exeter, gẹ́gẹ́ bí a ti kó àwọn ọmọ-ẹ̀yìn jọ ní ìkẹyìn ní Jerusalem fún ọjọ́ mẹ́wàá ṣáájú ìtújáde Ẹ̀mí Mímọ́. Nígbà dídé áńgẹ́lì kẹta ní October 22, 1844, Olúwa gbé ọwọ́ Rẹ̀ sókè.
Angẹli náà tí mo rí tí ó dúró lórí òkun àti lórí ilẹ̀ sì gbé ọwọ́ rẹ̀ sókè sí ọ̀run, ó sì búra ní orúkọ Ẹni tí ń bẹ láàyè títí láé àti láéláé, ẹni tí ó dá ọ̀run àti ohun tí ó wà nínú rẹ̀, àti ilẹ̀ àti ohun tí ó wà nínú rẹ̀, àti òkun àti ohun tí ó wà nínú rẹ̀, pé àkókò kì yóò sí mọ́. Ifihan 10:5, 6.
Láti ìpéjọ àkọ́kọ́ ní August 11, 1840 títí di October 22, 1844, ìtàn àwọn áńgẹ́lì kìíní àti kejì ni ọwọ́ Kristi ti fi ààmì sí. Ní October 22, 1844, áńgẹ́lì kẹta sọ̀kalẹ̀, a sì tú agbo kékeré Millerite ká nípa Ìbànújẹ́ Ńlá náà. Ní ọjọ́ náà, Kristi gbé ọwọ́ Rẹ̀ sókè sí ọ̀run, ó sì búra pé àkókò kì yóò sí mọ́.
Ìkójọpọ̀ kejì nínú ìtàn láti ọdún 1844 títí dé 1863 bẹ̀rẹ̀ nígbà tí Kristi gbé ọwọ́ Rẹ̀ sókè, nígbà kan náà sì ń di ìránṣẹ́ kan mú nínú ọwọ́ Rẹ̀ láti jẹ. Lẹ́yìn náà, ní ọdún 1849, Ó na ọwọ́ Rẹ̀ jáde ní ìgbà kejì láti kó àwọn ènìyàn Rẹ̀ tí wọ́n ti tú ká jọ. A ti kó àwọn ènìyàn wọ̀nyí jọ nípasẹ̀ ìránṣẹ́ Igbe Ààrin Òru, a sì tú wọn ká nígbà tí ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ti sọ tẹ́lẹ̀ kò ṣẹ. Ní ìpàdé àgọ́ Exeter, Kristi kó agbo-ẹran Rẹ̀ jọ, Ó sì sọ wọ́n di ọ̀kan lórí ìránṣẹ́ náà, gẹ́gẹ́ bí Ó ti ṣe ní ọjọ́ mẹ́wàá tí ó ṣáájú Pẹ́ńtíkọ́stì. Àwọn Millerites ará Filadẹlfíà kúrò ní ìpàdé àgọ́ Exeter, wọ́n sì tún Pẹ́ńtíkọ́stì ṣe. Ní ọdún 1856, Kristi wà lóde ìṣísẹ̀ náà tí ó ti yí padà sí Laodicea, nítorí Kristi dúró níta ọkàn ọmọ Laodicea kan, Ó sì ń kànkùn, ní wíwá ọ̀nà àbáwọlé.
Wò ó, mo dúró ní ẹnu-ọ̀nà, mo sì ń kànkùn: bí ẹnikẹ́ni bá gbọ́ ohùn mi, tí ó sì ṣí ẹnu-ọ̀nà, èmi yóò wọlé tọ̀ ọ́ wá, èmi yóò sì bá a jẹun, òun náà yóò sì bá mi jẹun. Ìfihàn 3:20.
Ní ọdún 1856, ọwọ́ Kristi ń lu ilẹ̀kùn ẹgbẹ́ Millerite ti Laodicea, ṣùgbọ́n kò sí èsì rere kankan. Ní ọdún 1849, ọdún méje sẹ́yìn, Ó ti bẹ̀rẹ̀ sí í kó àwọn ènìyàn Rẹ̀ jọ ní ìgbà kejì, ṣùgbọ́n iyèméjì àti àìdánilójú dá ẹgbẹ́ Filadelfia dúró.
“Bí àwọn Adventistì, lẹ́yìn ìdààmú ńlá ti ọdún 1844, bá ti di ìgbàgbọ́ wọn mú ṣinṣin, tí wọ́n sì bá ti tẹ̀síwájú ní ìṣọ̀kan nínú ìtọ́sọ́nà ìpèsè Ọlọ́run tí a ṣí sílẹ̀, nípa gbígba ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta àti nípa agbára Ẹ̀mí Mímọ́ kéde rẹ̀ fún ayé, wọn ì bá ti rí ìgbàlà Ọlọ́run, Olúwa ì bá ti fi agbára ńlá ṣiṣẹ́ pọ̀ mọ́ ìsapá wọn, iṣẹ́ náà ì bá ti parí, Kristi sì ì bá ti ti wá ní ìgbà pípẹ́ yìí láti gba àwọn ènìyàn Rẹ̀ sí èrè wọn. Ṣùgbọ́n ní àkókò iyèméjì àti àìdánilójú tí ó tẹ̀ lé ìdààmú náà, ọ̀pọ̀ nínú àwọn onígbàgbọ́ advent fi ìgbàgbọ́ wọn sílẹ̀.... Báyìí ni a ṣe dí iṣẹ́ náà lọ́wọ́, a sì fi ayé sílẹ̀ nínú òkùnkùn. Bí gbogbo ẹgbẹ́ Adventistì bá ti di ìṣọ̀kan mọ́ àwọn òfin Ọlọ́run àti ìgbàgbọ́ Jésù, ìtàn wa ì bá ti yàtọ̀ tó bẹ́ẹ̀!” Evangelism, 695.
Ní ọjọ́ kẹ́rìnlá, oṣù Kẹsán, ọdún 2001, Kristi kó àwọn ènìyàn ọjọ́ ìkẹyìn Rẹ̀ jọ, àwọn tí a tú ká lẹ́yìn náà ní ọjọ́ kẹtàlá, oṣù Keje, ọdún 2020. Ní ọjọ́ kẹ́rìnlá, oṣù Kẹsán, ọdún 2001, àwọn tí a kó jọ mú ìwé àṣírí náà kúrò ní ọwọ́ Kristi, wọ́n sì jẹ ẹ́. Ní ọjọ́ kẹtàlá, oṣù Keje, ọdún 2020, wọ́n kọ àṣẹ tí ọwọ́ Rẹ̀ tí a gbé sókè dúró fún, èyí tí ó fi hàn pé “àkókò kì yóò sí mọ́.”
Àwọn Míléráítì Fíládélfíà kò fi ìṣọ̀tẹ̀ hàn nínú àsọtẹ́lẹ̀ èké wọn ti ọdún 1843, nítorí wọ́n ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí gbogbo ìmọ́lẹ̀ tí Olúwa ti fi hàn fún wọn; ṣùgbọ́n ní July 18, 2020 àwọn Laodíkíà ti ìgbìmọ̀ áńgẹ́lì kẹta ṣọ̀tẹ̀ sí ìmọ́lẹ̀ tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ọwọ́ Rẹ̀. Lẹ́yìn 1844, ìgbìmọ̀ Fíládélfíà ti áńgẹ́lì àkọ́kọ́ “ní àkókò iyèméjì àti àìdánilójú” “fi ìgbàgbọ́ wọn sílẹ̀,” wọ́n sì di àwọn Laodíkíà.
1856 dúró fún àkókò ìyípadà yẹn, ó sì ń ṣàpẹẹrẹ àkókò ìyípadà kan fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.
Ní ìbìkan láàárín ọdún méje náà, láti 1849 sí 1856, ìṣísẹ̀ Philadelphian Millerite kọ̀ láti tẹ̀ síwájú fún ọwọ́ Olúwa tí ó ń nà jáde láti kó àwọn ènìyàn Rẹ̀ jọ ní ìgbà kejì, ìlérí náà sì ni pé Ó máa ṣe púpọ̀ sí i nígbà náà ju bí Ó ti ṣe ní àtijọ́ lọ.
“Ọjọ́ 23, oṣù Kẹsán, Olúwa fi hàn mí pé ó ti na ọwọ́ rẹ̀ jáde lẹ́ẹ̀kejì láti tún iyókù àwọn ènìyàn rẹ̀ jọ, àti pé a gbọ́dọ̀ fi ìsapá kún ìsapá ní àkókò ìkójọ yìí. Ní àkókò ìtúká, a lù Ísírẹ́lì, a sì ya á ká; ṣùgbọ́n nísinsìnyí, ní àkókò ìkójọ, Ọlọ́run yóò mú àwọn ènìyàn rẹ̀ láradá, yóò sì dì wọ́n pa pọ̀. Ní àkókò ìtúká, àwọn ìsapá tí a ṣe láti tan òtítọ́ kalẹ̀ ní ipa kékeré péré, wọ́n ṣàṣeparí díẹ̀ péré tàbí kò sí nǹkan rárá; ṣùgbọ́n ní àkókò ìkójọ, nígbà tí Ọlọ́run ti na ọwọ́ rẹ̀ jáde láti kó àwọn ènìyàn rẹ̀ jọ, àwọn ìsapá láti tan òtítọ́ kalẹ̀ yóò ní ipa tí a pinnu fún wọn. Gbogbo ènìyàn gbọ́dọ̀ jẹ́ ọ̀kan, kí wọ́n sì ní ìtara nínú iṣẹ́ náà. Mo rí i pé ó jẹ́ ìtìjú fún ẹnikẹ́ni láti máa tọ́ka sí àkókò ìtúká gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ láti darí wa nísinsìnyí ní àkókò ìkójọ; nítorí bí Ọlọ́run kò bá ṣe ju èyí tí ó ṣe nígbà náà lọ fún wa nísinsìnyí, a kì yóò lè tún Ísírẹ́lì kó jọ láé. Ó ṣe pàtàkì gan-an pé kí a tẹ òtítọ́ náà jáde nínú ìwé ìròyìn, gẹ́gẹ́ bí a ti ń wàásù rẹ̀.” Review and Herald, November 1, 1850.
Ó hàn gbangba pé, Olúwa gbìyànjú láti mú iṣẹ́ Rẹ̀ lọ síwájú nínú ìṣọ̀kan, ṣùgbọ́n ó ṣe kedere pé ìṣọ̀kan náà ti fọ́, àti pé “ní àkókò iyèméjì àti àìdánilójú tí ó tẹ̀lé ìdààmú náà, ọ̀pọ̀ nínú àwọn onígbàgbọ́ advent fi ìgbàgbọ́ wọn sílẹ̀.” The Present Truth (nígbà tí ó yá, Review and Herald) bẹ̀rẹ̀ sí í jáde ní ọdún 1849, àti pé ní ọdún 1851 àtẹ 1850 ti wà ní ààyè, ṣùgbọ́n ní ọdún 1856, iṣẹ́ ìhìnrere “àkókò méje” ti Lefitiku ogún-ún àti mẹ́fà ni a fi sílẹ̀ láì parí. Ìhìnrere tí a tú sílẹ̀ ní October 22, 1844 ṣẹlẹ̀ nígbà tí àwọn àsọtẹ́lẹ̀ àkókò ti ẹgbẹ̀rún méjì àti ọ̀ọ́dúnrún mẹ́ta àti ẹgbẹ̀rún méjì, ọgọ́rùn-ún márùn-ún àti ogún ọdún dé òpin wọn.
Ọjọ́ Ìsinmi ni ẹ̀kọ́ tí ó tàn yọ lókè àwọn ẹ̀kọ́ míì ní àkókò náà, àti fún ọdún méjìlá, ìlànà ìdánwò kan ń bá a lọ títí ìdánwò ìkẹyìn fi dé ní ọdún 1856. Ìdánwò náà jẹ́ nípa ìsinmi Ọjọ́ Ìsinmi fún ilẹ̀ náà, ó sì fi àmì sí òpin ìlànà ìdánwò kan tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìsinmi Ọjọ́ Ìsinmi fún ènìyàn. Àkókò ìdánwò náà rú ìbùwọ̀lu Alfa àti Omega. 1856 tún ṣàpẹẹrẹ ìlọsíwájú ìmọ̀ lórí òtítọ́ àkọ́kọ́ tí ó jẹ́ ìpìlẹ̀ tí Miller ṣàwárí, nítorí náà ó ní ìbùwọ̀lu Alfa àti Omega ní ìpele yẹn pẹ̀lú. Òtítọ́ Ọjọ́ Ìsinmi, ní jíjẹ́ àmì àwọn ènìyàn Ọlọ́run tí a sọ di mímọ́, ni a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí ìfọnilẹ́yìn kàkàkí keje, nígbà tí àṣírí Kristi nínú onígbàgbọ́, ìrètí ògo, bá ṣẹ ní kíkún. “Ìgbà méje” ni a ṣàfihàn nípasẹ̀ kàkàkí Jubilee tí a ní láti fún ní Ọjọ́ Ètùtù.
Ọdún méje láti 1856 títí dé 1863 dúró fún ọjọ́ mẹ́wàá ní Jerusalẹmu fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn, àti fún ọjọ́ mẹ́fà ìpàdé àgọ́ Exeter fún àwọn Millerite ti Filadelfia, ṣùgbọ́n, ní ìbànújẹ́, àkókò náà di àpèjúwe àwọn tí ń kọ̀ láti tẹ̀lé Oluwa bí Ó ṣe ń darí wọn kọjá àkókò ìyípadà náà. Ìtàn áńgẹ́lì kìíní àti kejì, èyí tí í ṣe àkókò ìtàn ti ààrá méje náà, fi hàn pé Oluwa na ọwọ́ Rẹ̀ jáde láti kó àwọn ènìyàn Rẹ̀ jọ ní ìgbà kejì láti ọjọ́ 19 Oṣù Kẹrin, 1844, ó sì ṣàfihàn ìdáhùn ìgbọràn bí àwọn ọlọ́gbọ́n ṣe tẹ̀lé Kristi wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ.
Ìtàn Kádéṣi àkọ́kọ́, èyí tí í ṣe ìtàn angẹli kẹta láti ọdún 1844 títí dé 1863, fihàn pé Olúwa tún na ọwọ́ Rẹ̀ jáde láti kó àwọn ènìyàn Rẹ̀ jọ ní ìgbà kejì; ṣùgbọ́n nínú ìtàn náà, ìṣọ̀tẹ̀ ni a fi hàn. Nísinsin yìí, fún ìgbà kẹta, láti ìgbà July 2023 wá, Olúwa tún ń na ọwọ́ Rẹ̀ jáde láti kó àwọn ènìyàn Rẹ̀ jọ ní ìgbà kejì, wọn yóò sì mú Kádéṣi kejì ṣẹ gẹ́gẹ́ bí àwọn Filadelfia onígbọràn, nítorí àmì ìdánimọ̀ òtítọ́ fihàn àwọn ìgbà mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà gẹ́gẹ́ bí ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin tí ń ṣàpẹẹrẹ àwọn Filadelfia onígbọràn, àti àpẹẹrẹ àárín náà gẹ́gẹ́ bí àwọn Laodíṣia aláìgbọràn.
A ó máa bá ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí lọ nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.
“Ṣé àwọn ìjọ yóò fetí sí ìránṣẹ́ Laodíkíà? Ṣé wọn yóò ronú pìwà dà, tàbí, láìka pé a ń kéde ìhìnrere òtítọ́ tí ó ṣe pàtàkì jùlọ—ìránṣẹ́ angẹli kẹta—sí ayé, wọn yóò máa bá a lọ nínú ẹ̀ṣẹ̀? Èyí ni ìránṣẹ́ àánú ìkẹyìn, ìkìlọ̀ ìkẹyìn sí ayé tí ó ṣubú. Bí ìjọ Ọlọ́run bá di ìtutù, kò tún dúró nínú ojú rere Ọlọ́run mọ́ ju àwọn ìjọ tí a ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí ẹni pé wọ́n ti ṣubú tí wọ́n sì di ibùgbé àwọn ẹ̀mí èṣù, àti ibi ìpamọ́ gbogbo ẹ̀mí aláìmọ́, àti àgò gbogbo ẹyẹ aláìmọ́ àti ẹyẹ ìkórìíra. Àwọn tí wọ́n ti ní àǹfààní láti gbọ́ àti láti gba òtítọ́, tí wọ́n sì ti darapọ̀ mọ́ ìjọ Adventist Ọjọ́ Keje, tí wọ́n ń pe ara wọn ní ènìyàn Ọlọ́run tí ń pa àwọn àṣẹ mọ́, síbẹ̀ tí wọn kò ní ìyè àti ìyàsọ́tọ̀ sí Ọlọ́run ju bí àwọn ìjọ orúkọ lásán ṣe ní lọ, wọn yóò gba lára àwọn àjàkálẹ̀-àrùn Ọlọ́run pẹ̀lú gẹ́gẹ́ bí ó ti dájú pé àwọn ìjọ tí ń tako òfin Ọlọ́run yóò gba. Àwọn nìkan tí a ti sọ di mímọ́ nípasẹ̀ òtítọ́ ni yóò jẹ́ ara ìdílé ọba nínú àwọn ilé ọ̀run tí Kristi ti lọ láti pèsè fún àwọn tí ó fẹ́ràn Rẹ̀ tí wọ́n sì ń pa àwọn àṣẹ Rẹ̀ mọ́.
“‘Ẹni tí ó bá ń wí pé, Mo mọ̀ ọ́n, tí kò sì pa àwọn àṣẹ Rẹ̀ mọ́, èké ni, òtítọ́ kì í sì í bẹ nínú rẹ̀’ [1 John 2:4]. Èyí kan gbogbo àwọn tí wọ́n ń sọ pé àwọn ní ìmọ̀ Ọlọ́run, tí wọ́n sì ń pa àwọn àṣẹ Rẹ̀ mọ́, ṣùgbọ́n tí wọn kò fi èyí hàn nípa iṣẹ́ rere. Gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ wọn ni wọn yóò gbà. ‘Ẹnikẹ́ni tí ń gbé inú Rẹ̀ kì í ṣẹ̀ṣẹ̀: ẹnikẹ́ni tí ó bá ń ṣẹ̀ṣẹ̀ kò tíì rí I, bẹ́ẹ̀ ni kò mọ̀ Ọ́’ [1 John 3:6]. A tọ́ ọ sí gbogbo ọmọ ìjọ, pẹ̀lú àwọn ọmọ ẹgbẹ́ àwọn ìjọ Seventh-day Adventist. ‘Àwọn ọmọ kékeré, kí ẹnikẹ́ni má ṣe tàn yín jẹ: ẹni tí ń ṣe òdodo jẹ́ olódodo, gẹ́gẹ́ bí Òun náà ti jẹ́ olódodo. Ẹni tí ń dá ẹ̀ṣẹ̀ ṣe ti Èṣù ni; nítorí Èṣù ti ń ṣẹ̀ṣẹ̀ láti ìbẹ̀rẹ̀ wá. Nítorí ète yìí ni a ṣe fi Ọmọ Ọlọ́run hàn, kí Ó lè pa iṣẹ́ Èṣù run. Ẹnikẹ́ni tí a bí láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run kì í dá ẹ̀ṣẹ̀ ṣe; nítorí irúgbìn Rẹ̀ ń gbé inú rẹ̀: kò sì lè ṣẹ̀ṣẹ̀, nítorí a bí i láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run. Nínú èyí ni a fi ń mọ àwọn ọmọ Ọlọ́run, àti àwọn ọmọ Èṣù: ẹnikẹ́ni tí kò bá ṣe òdodo kì í ṣe ti Ọlọ́run, bẹ́ẹ̀ ni ẹni tí kò fẹ́ràn arákùnrin rẹ̀’ [1 John 3:7–10].”
“Gbogbo àwọn tí ń sọ pé àwọn jẹ́ Adventist tí ń pa ọjọ́ ìsinmi Sábáàtì mọ́, síbẹ̀ tí wọ́n sì ń bá a lọ nínú ẹ̀ṣẹ̀, wọ́n jẹ́ òpùrọ́ ní ojú Ọlọ́run. Ìhùwàsí ẹ̀ṣẹ̀ wọn ń ṣiṣẹ́ lòdì sí iṣẹ́ Ọlọ́run. Wọ́n ń darí àwọn ẹlòmíràn sínú ẹ̀ṣẹ̀. Ọ̀rọ̀ náà wá láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run sí gbogbo ọmọ-ẹ̀yìn nínú àwọn ìjọ wa pé, ‘Ẹ sì ṣe ọ̀nà títọ́ fún ẹsẹ̀ yín, kí èyí tí ó rọ̀ má bà a yà kúrò ní ọ̀nà; ṣùgbọ́n kí a kúkú mú un láradá. Ẹ máa lépa àlàáfíà pẹ̀lú gbogbo ènìyàn, àti ìwà mímọ́, láìsí èyí tí kò sí ẹni tí yóò rí Olúwa: ẹ máa ṣọ́ra gidigidi kí ẹnikẹ́ni má bà a kùnà nínú oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run; kí gbòǹgbò ìkorò kankan má bà a hù sókè kí ó yọ yín lẹ́nu, tí ọ̀pọ̀ ènìyàn yóò sì di aláìmọ́ nítorí rẹ̀; kí àgbèrè kankan tàbí ẹni aláìmọ̀kan, bí Ísọ̀, má ṣe wà, ẹni tí ó fi ogún àkọ́bí rẹ̀ tà fún ìjẹ kan ṣoṣo. Nítorí ẹ mọ bí ó ti rí pé lẹ́yìn náà, nígbà tí ó fẹ́ jogún ìbùkún náà, a kọ̀ ọ́ sílẹ̀; nítorí kò rí ààyè fún ìrònúpìwàdà, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó fi omijé wá a gidigidi’ [Hebrews 12:13–17].”
“Èyí wúlò sí ọ̀pọ̀ ènìyàn tí wọ́n ń sọ pé àwọn gbà òtítọ́ gbọ́. Dípò kí wọ́n fi àwọn ìṣe ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ wọn sílẹ̀, wọ́n ń tẹ̀síwájú nínú ọ̀nà ẹ̀kọ́ tí kò tọ́ lábẹ́ ẹ̀tàn ọgbọ́n àròsọ Sátánì. A kì í mọ ẹ̀ṣẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹ̀ṣẹ̀. Àní ẹ̀rí-ọkàn wọn ti bàjẹ́, ọkàn wọn ti di oníbàjẹ́, àní èrò inú wọn sì ń bàjẹ́ nígbà gbogbo. Sátánì ń lò wọ́n gẹ́gẹ́ bí ìdẹ láti fa àwọn ọkàn ènìyàn sínú àwọn ìṣe àìmọ́ tí ń ba gbogbo ẹ̀dá ènìyàn jẹ́. ‘Ẹni tí ó kẹ́gàn òfin Mósè [èyí tí í ṣe òfin Ọlọ́run] kú láìsí àánú nípasẹ̀ ẹlẹ́rìí méjì tàbí mẹ́ta: ìjẹ̀bi tí ó burú ju bẹ́ẹ̀ lọ tó mélòó ni, ẹ rò pé, ni a ó kà ẹni náà sí ẹni tí ó yẹ sí, ẹni tí ó ti tẹ Ọmọ Ọlọ́run mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹsẹ̀, tí ó sì ka ẹ̀jẹ̀ májẹ̀mú, èyí tí a fi sọ ọ́ di mímọ́, sí ohun àìmọ́, tí ó sì ti hùwà ìkà sí Ẹ̀mí oore-ọ̀fẹ́? Nítorí a mọ Ẹni tí ó ti wí pé, Èmi ni ẹ̀san jẹ́ ti, Èmi yóò san án padà, ni Olúwa wí. Àti pé lẹ́ẹ̀kan sí i, Olúwa yóò ṣe ìdájọ́ àwọn ènìyàn Rẹ̀. Ohun ẹ̀rù ni láti bọ́ sínú ọwọ́ Ọlọ́run alààyè’ [Hebrews 10:28–31].” Manuscript Releases, volume 19, 176, 177.