A ń ṣiṣẹ́ nípasẹ̀ Isaiah orí kẹtàlélógún, nítorí pé ó fi àyíká ọ̀ràn múlẹ̀ fún àwọn orí tí ó tẹ̀lé e nínú Isaiah. Àwọn orí tí ó tẹ̀lé wọ̀nyí ń fi òjò ìkẹyìn hàn gẹ́gẹ́ bí ọ̀nà ìlànà Bíbélì tí ó tọ́. Ọ̀nà ìlànà náà, nígbà tí a bá mọ̀ ọ́ tí a sì lò ó, ń ṣí ìhìn iṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ payá pé bí a bá tẹ́wọ́ gbà á, ó máa mú ìrírí tí ó bá a mu jáde.
Ní ọjọ́ kọkànlá, oṣù Kẹsán, ọdún 2001, orin tí a ó kọ sí àwọn ènìyàn Majẹmu àtijọ́ ti Ọlọ́run, tí í ṣe àwọn ènìyàn Adventist Ọjọ́-Ìsinmi Keje, ni pé a ń kọjá wọn lọ gẹ́gẹ́ bí ènìyàn Ọlọ́run, nítorí wọn kò mú àwọn èso jáde tí Ọlọ́run ti pinnu kí ọgbà àjàrà Rẹ̀ so. A ní kí a fi ìbáṣepọ̀ majẹmu náà ṣe ìpìlẹ̀ orin náà, èyí tí a ṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ ọgbà àjàrà tí Ọlọ́run ti gbìn, àti pẹ̀lú nípasẹ̀ ìkọ̀sílẹ̀ wọn sí òkúta ìkọsẹ̀ ní ọdún 1863. Wọ́n ti di Laodikea ní ọdún 1856, àti fún ọdún méje, tàbí “ìgbà méje,” tàbí ẹgbẹ̀rún méjì, ọ̀ọ́dúnrún méjìdínlọ́gbọ̀n ọjọ́, Ọlọ́run ń wá ọ̀nà wọlé, ṣùgbọ́n wọ́n ti ilẹ̀kùn mọ́ ọn ní ọdún 1863.
Láti ọjọ́ kẹtàlá, oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001 ni a ti ń di wọn pọ̀ sínú ìdì ní ìṣáájú kí a tó tú wọn jáde ní kíkún kúrò ní ẹnu Rẹ̀ nígbà òfin Ọjọ́-Àìkú. Ìránṣẹ́ tí a gbọ́dọ̀ kọ sí Adventism láti ọjọ́ kẹtàlá, oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001 ni ìránṣẹ́ Laodicea, èyí tí í ṣe ìránṣẹ́ ọgbà àjàrà tí ó ní òkúta ìkọsẹ̀ tí ń fọ́ ẹnikẹ́ni tí ó kọ̀ láti “rí” àti “tọ́” òkúta iyebíye náà. Ìlérí sí àwọn ara Laodicea nínú apá ìwé Isaiah ni pé Adventist èyíkéyìí tí ó bá yàn láti gba ìkìlọ̀ ìkẹyìn yìí, ṣì ní àkókò láti “di” “agbára” Kristi “mú, kí” wọn “lè ṣe àlàáfíà pẹ̀lú” Kristi, nítorí Kristi ṣì fẹ́ “ṣe àlàáfíà pẹ̀lú” wọn. Ṣùgbọ́n nígbà igbe ní òru àárín, díẹ̀ kí òfin Ọjọ́-Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́ tó dé, àǹfààní náà yóò parí títí láé.
Ní àkókò tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ kẹtàlá oṣù Kẹsán, ọdún 2001, Ọlọ́run ṣèlérí láti mú àwọn tí “ní àkókò tí ó ti kọjá kì í ṣe ènìyàn kan rí” jẹ́ “gbòǹgbò láti inú ilẹ̀ gbígbẹ,” kí wọ́n “fìdí múlẹ̀,” kí wọ́n “yọ̀ sí ododo, kí wọ́n sì yọ́ ẹ̀ka, kí wọ́n sì fi èso kún ojú ayé.” Ohun tí ó mú gbòǹgbò Jésè yọ̀ sí ododo kí ó sì yọ́ ẹ̀ka ni òjò àkẹ́yìn, nítorí gbòǹgbò tí yóò yọ̀ sí ododo kí ó sì yọ́ ẹ̀ka ni a ti yàn ní ti wòlíì láti jẹ́ àsíá tí a gbé sókè, àti àsíá náà ni gbòǹgbò Jésè.
Ní ọjọ́ náà ni yóò sì wà gbòǹgbò Jésè, èyí tí yóò dúró gẹ́gẹ́ bí àsíá fún àwọn ènìyàn; àwọn aláìkọlà yóò sì wá a; ìsinmi rẹ̀ yóò sì jẹ́ ológo. Isaiah 11:10.
Òjò ìgbẹ̀yìn mú kí gbòǹgbò Jésè yọ òdòdó, kí ó sì hù ní ìbẹ̀rẹ̀ láti ọjọ́ kẹtàlá, oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001; nígbà òfin Ọjọ́-Àìkú tí ó súnmọ́ dé, gbòǹgbò náà yóò sì fi èso kún gbogbo ayé. Òfin Ọjọ́-Àìkú nínú Isaiah orí kẹtàdínlọ́gbọ̀n ni ìtàn ìlọsíwájú náà, èyí tí a tún ṣàfihàn rẹ̀ nínú orí kinni sí kẹta nínú ìwé Danieli. Òjò ìgbẹ̀yìn bẹ̀rẹ̀ sí í rọ́ díẹ̀díẹ̀ nígbà tí inú bí àwọn orílẹ̀-èdè ní ọjọ́ kẹtàlá, oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001, pẹ̀lú ìtúsílẹ̀ àti lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ ìdídènà Islam ti Ègbẹ́ Kẹta.
“‘Ìbẹ̀rẹ̀ àkókò ìpọ́njú yẹn,’ tí a mẹ́nu kàn níbí, kì í tọ́ka sí àkókò tí àwọn àjàkálẹ̀-àrùn yóò bẹ̀rẹ̀ sí í tú jáde, ṣùgbọ́n sí àkókò kúkúrú kan díẹ̀ ṣáájú kí a tó tú wọn jáde, nígbà tí Kristi wà nínú ibùdó mímọ́. Ní àkókò náà, nígbà tí iṣẹ́ ìgbàlà ń bọ sí ìparí, ìpọ́njú yóò ń dé sórí ayé, àwọn orílẹ̀-èdè yóò sì bínú, síbẹ̀ a óò dì wọ́n mọ́ kí wọn má bàa dí iṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta lọ́wọ́. Ní àkókò náà ni ‘òjò ìkẹyìn,’ tàbí ìtùnú láti iwájú Olúwa, yóò dé, láti fi agbára fún ohùn ńlá ti áńgẹ́lì kẹta, kí ó sì pèsè àwọn ẹni mímọ́ láti dúró ṣinṣin ní àkókò tí a óò tú àwọn àjàkálẹ̀-àrùn méje ìkẹyìn jáde.” Early Writings, 85.
Nínú àyọkà náà, Sister White ń ṣàlàyé pé àkókò kúkúrú kan wà nígbà tí ìgbàlà ṣì ṣí sílẹ̀. “Àkókò ìpọ́njú” tí ó ń sọ̀rọ̀ nípa rẹ̀ yàtọ̀ sí àkókò ńlá ti ìpọ́njú, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ nígbà tí àyè ìdánwò bá ti dé sí ìpipade rẹ̀ pátápátá. Nínú Adventism, a máa ń tọ́ka sí i lọ́nà tó tọ́ gẹ́gẹ́ bí “àkókò kékeré ti ìpọ́njú” ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àkókò ńlá ti ìpọ́njú tí ó bẹ̀rẹ̀ nígbà tí Michael bá dìde. “Àkókò kékeré ti ìpọ́njú” ṣojú fún àkókò náà nígbà tí ìparun orílẹ̀-èdè bẹ̀rẹ̀ ní òfin Sunday tí ó sún mọ́lé, tí ó sì ń bá a lọ títí àyè ìdánwò yóò fi dé sí ìpipade.
Nínú ìtàn láti September 11, 2001 títí dé òfin Sunday, a ṣàfihàn ìwẹ̀nùmọ́ àti ìdájọ́ ìkẹyìn ti Adventism gẹ́gẹ́ bí ohun tí ń ṣẹlẹ̀ ní àkókò “ìfọ́nká” òjò àìpẹ́. Àkókò náà ni nígbà tí òjò àìpẹ́, èyí tí ó tún jẹ́ “ìtùnú,” bẹ̀rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí “ìfọ́nká”, ṣùgbọ́n ó ń tẹ̀síwájú sí ìtújáde ní kíkún ní òfin Sunday. Nínú àkókò náà, tí ó bẹ̀rẹ̀ nígbà tí Islam ti Ègbẹ́ Kẹta mú kí àwọn orílẹ̀-èdè bínú, òjò àìpẹ́ bẹ̀rẹ̀ sí í rọ̀, àwọn kan sì mọ òjò àìpẹ́ náà, wọ́n sì gbà á, àwọn kan kò sì mọ òjò àìpẹ́ náà. Àwọn kan mọ̀ pé ohun kan ń ṣẹlẹ̀, ṣùgbọ́n wọn kò lóye ohun tí ó jẹ́, wọ́n sì dìde tako rẹ̀.
“Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ti kùnà ní ìwọ̀n púpọ̀ láti gba òjò àkọ́kọ́. Wọn kò tíì rí gbogbo àǹfààní tí Ọlọ́run ti pèsè báyìí fún wọn. Wọn ń retí pé àìní náà yóò jẹ́ pípèsè nípasẹ̀ òjò ìkẹ́yìn. Nígbà tí a bá tú ọ̀pọ̀lọpọ̀ oore-ọ̀fẹ́ tí ó pọ̀ jùlọ sílẹ̀, wọ́n pinnu láti ṣí ọkàn wọn sílẹ̀ láti gbà á. Wọ́n ń ṣe àṣìṣe búburú gidigidi. Iṣẹ́ tí Ọlọ́run ti bẹ̀rẹ̀ nínú ọkàn ènìyàn nípa fífi ìmọ́lẹ̀ àti ìmọ̀ Rẹ̀ fún un gbọ́dọ̀ máa tẹ̀síwájú láìdákẹ́. Olúkúlùkù gbọdọ̀ mọ ìdí pàtàkì àìní tirẹ̀. A gbọ́dọ̀ sọ ọkàn di òfo kúrò nínú gbogbo àìmọ́, kí a sì wẹ̀ é mọ́ fún gbígbé Ẹ̀mí náà nínú rẹ̀. Nípasẹ̀ jíjẹ́wọ́ àti fífi ẹ̀ṣẹ̀ sílẹ̀, nípasẹ̀ àdúrà tọkàntọkàn àti ìyàsímímọ́ ara wọn fún Ọlọ́run, ni àwọn ọmọ-ẹ̀yìn àkọ́kọ́ ti múra sílẹ̀ fún ìtújáde Ẹ̀mí Mímọ́ ní Ọjọ́ Pẹ́ńtẹ́kọ́sì. Iṣẹ́ kan náà náà, ṣùgbọ́n ní ìwọ̀n tí ó tóbi ju, ni a gbọdọ̀ ṣe báyìí. Nígbà náà, aṣojú ènìyàn kàn ní láti béèrè ìbùkún náà, kí ó sì dúró de Olúwa láti mú iṣẹ́ tí ó kan án pé. Ọlọ́run ni ó bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ náà, Òun yóò sì parí iṣẹ́ Rẹ̀, nípa mímú ènìyàn pé nínú Jésù Kristi. Ṣùgbọ́n a kò gbọdọ̀ ṣàìbikítà sí oore-ọ̀fẹ́ tí òjò àkọ́kọ́ dúró fún. Àwọn tí ń gbé gẹ́gẹ́ bí ìmọ́lẹ̀ tí wọ́n ní nìkan ni yóò gba ìmọ́lẹ̀ tí ó tóbi ju. Bí a kò bá ń tẹ̀síwájú lojoojúmọ́ nínú fífi àwọn ìwà rere Kristẹni alágbára hàn, a kì yóò mọ àwọn ìfarahàn Ẹ̀mí Mímọ́ nínú òjò ìkẹ́yìn. Ó lè jẹ́ pé ó ń rọ̀ sórí àwọn ọkàn ní gbogbo àyíká wa, ṣùgbọ́n a kì yóò mọ̀ ọ́ tàbí gba á.” Testimonies to Ministers, 506, 507.
Òjò àìpẹ́ yìí ti ń rọ̀ báyìí, àwọn kan sì wà tí wọ́n mọ̀ ó, nítorí náà wọ́n sì gbà á; àwọn mìíràn sì wà tí wọn kò mọ̀ ó, nítorí náà wọn kò sì gbà á. A gbọ́dọ̀ mọ Òjò Àìpẹ́ kí a tó lè gbà á. Òjò Àìpẹ́ kì í ṣe ìrírí nìkan ṣoṣo; ó jẹ́ ìrírí tí a mú jáde nípasẹ̀ ìránṣẹ́, ṣùgbọ́n a lè gba ìránṣẹ́ náà nìkan nígbà tí a bá lo ọ̀nà ìlànà tó tọ́ láti fi fi ìránṣẹ́ náà múlẹ̀. Láì mọ ọ̀nà ìlànà tí ń fi ìránṣẹ́ Òjò Àìpẹ́ múlẹ̀, ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ aláìṣeéṣe láti lóye àwọn ẹ̀kọ́ àsọtẹ́lẹ̀ tí a ṣojú fún nínú ìdìde àti ìṣubú àwọn ìjọba tí a gbé kalẹ̀ nínú àwọn ìwé Dáníẹ́lì àti Ìfihàn.
Àmì tí a gbé sókè fún ayé ni Isaiah fi dá mímọ̀ gẹ́gẹ́ bí “gbòǹgbò Jesse,” àti nínú orí kẹtàdínlọ́gbọ̀n, àwọn tí “ó ti ọ̀dọ̀ Jakọbu wá” ni “yóò fi gbòǹgbò múlẹ̀.” Àwọn tí í ṣe “gbòǹgbò Jesse” ni a tún fi dá mímọ̀ níbẹ̀ gẹ́gẹ́ bí “Israẹli,” wọ́n sì ni àwọn tí yóò kọ́kọ́ yọ ìtànná, kí wọ́n sì ru èéfín, àti lẹ́yìn náà kí wọ́n fi èso kún ayé. Òfin ìṣẹ̀dá kò ta ko òfin àsọtẹ́lẹ̀, nítorí Òun kan náà ni Olùfúnni ní Òfin tí ó mú ìṣẹ̀dá àti àsọtẹ́lẹ̀ jáde. Kí ewéko tó lè so èso, ó gbọdọ̀ kọ́kọ́ jáde kúrò nínú ìsùnà rẹ̀, bí a ti rí i nínú ìtànná ewé rẹ̀, àti lẹ́yìn náà nínú òdòdó. Israẹli ti ẹ̀mí, ẹni tí í ṣe “gbòǹgbò Jesse,” ń gba ìtújáde òjò tí ń lọ síwájú díẹ̀díẹ̀. Ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú “ìfọ́nká” kan, ó sì ń pọ̀ sí i títí ó fi di ìtújáde kíkún nígbà tí ayé bá kún fún èso tí àmì náà gbé kalẹ̀.
Nínú Isaiah orí kẹtàlélógún, ìbẹ̀rẹ̀ ìfọ́nká omi òjò náà ni a ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí ohun tí ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí àwọn èémí “bá yọ jáde.” Nígbà tí wọ́n kọ́kọ́ “yọ jáde,” a mọ̀ ojò náà sí èyí tí a ń tú jáde “ní ìwọ̀n.” “Ní ìwọ̀n, nígbà tí ó bá yọ jáde.” Ní September 11, 2001, ìfọ́nká òjò ìkẹyìn bẹ̀rẹ̀ sí í tú jáde “ní ìwọ̀n,” nítorí ní àkókò náà alíkámà àti èpò, tàbí àwọn ọlọ́gbọ́n àti àwọn òmùgọ̀, ṣì dàpọ̀ mọ́ ara wọn.
“Ìtúsílẹ̀ ńlá yẹn ti Ẹ̀mí Ọlọ́run, tí ń tan gbogbo ayé náà mọ́lẹ̀ pẹ̀lú ògo rẹ̀, kì yóò dé títí a ó fi ní àwọn ènìyàn tí a ti mú lójú sílẹ̀, tí wọ́n sì mọ̀ nípasẹ̀ ìrírí ohun tí ó túmọ̀ sí láti jẹ́ alábáṣiṣẹ́pọ̀ pẹ̀lú Ọlọ́run. Nígbà tí a bá ní ìyasọ́tọ̀ pípé, pẹ̀lú gbogbo ọkàn, sí iṣẹ́-ìránṣẹ́ Kristi, Ọlọ́run yóò fi ìtúsílẹ̀ Ẹ̀mí rẹ̀ tí kò ní òṣùwọ̀n jẹ́rìí òtítọ́ náà; ṣùgbọ́n èyí kì yóò ṣẹlẹ̀ bí ìpín tí ó pọ̀jùlọ nínú ìjọ kò bá jẹ́ alábáṣiṣẹ́pọ̀ pẹ̀lú Ọlọ́run. Ọlọ́run kò lè tú Ẹ̀mí rẹ̀ jáde nígbà tí ìmọtara-ẹni-nìkan àti fífi ara ẹni lórí ni a ń fi hàn kedere bẹ́ẹ̀; nígbà tí ẹ̀mí kan bá ń jọba tí, bí a bá fi sí ọ̀rọ̀, yóò sọ ìdáhùn Kaini náà di mímọ̀—‘Èmi ha ni olùṣọ́ arákùnrin mi?’ Bí òtítọ́ fún àkókò yìí, bí àwọn àmì tí ń pọ̀ sí i lójú gbogbo ọ̀nà, tí ń jẹ́rìí pé òpin ohun gbogbo ti sún mọ́ etílé, kò bá tó láti jí agbára tí ó ń sùn nínú àwọn tí ń jẹ́wọ́ pé àwọn mọ òtítọ́, nígbà náà òkùnkùn tí ó bá ìmọ́lẹ̀ tí ó ti ń tàn yóò bá a mu àwọn ọkàn wọ̀nyí. Kò sí àní ìrísí àwáwí kankan fún àìbìkítà wọn tí wọ́n yóò lè gbé kalẹ̀ níwájú Ọlọ́run ní ọjọ́ ńlá ìṣírò ìkẹyìn. Kò ní sí ìdí kankan láti fi hàn nípa ìdí tí wọn kò fi gbé, tí wọn kò sì rìn, tí wọn kò sì ṣiṣẹ́ nínú ìmọ́lẹ̀ òtítọ́ mímọ́ ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, tí wọ́n sì fi hàn báyìí fún ayé tí ẹ̀ṣẹ̀ ti fi òkùnkùn bo, nípasẹ̀ ìwà wọn, ìfẹ̀hónúhàn wọn, àti ìtara wọn, pé agbára àti òtítọ́ ìhìn rere kò lè jẹ́ ohun tí a lè tako.” Review and Herald, July 21, 1896.
Aísáyà orí kẹtàdínlọ́gbọ̀n ń tọ́ka sí ìtàn ìbẹ̀rẹ̀ ìtújáde òjò ìgbẹ̀yìn, nígbà tí gbòǹgbò bá hù jáde láti inú ilẹ̀ gbígbẹ, àti lẹ́yìn náà títí ilẹ̀ yóò fi kún fún èso. Orí náà ń fi hàn pé, “Ní ìwọ̀n, nígbà tí ó bá yọ jáde, ìwọ yóò bá a ṣe àríyànjiyàn.” Nígbà tí a bá ń wọn òjò ìgbẹ̀yìn gẹ́gẹ́ bí “ìfọ́nká”, Sister White sọ pé òjò ìgbẹ̀yìn, “ó lè máa rọ̀ sórí ọkàn àwọn ènìyàn ní gbogbo àyíká wa, ṣùgbọ́n a kì yóò mọ̀ ọ́n tàbí gbà á.”
Nípa bẹ́ẹ̀, ó tọ́ka sí ìjọ kan tí a dà pọ̀ mọ́ àwọn tí ń mọ̀, àti àwọn mìíràn tí kò mọ̀, ìṣubú òjò náà. Nínú àyọkà tí ó ṣáájú, ó fi hàn pé nígbà tí Ọlọ́run bá tú òjò ìkẹyìn jáde láìsí ìwọ̀n, èyí jẹ́ àmì ìgbà tí kò sì ní sí ìdapọ̀ mọ́ láàárín àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n àti àwọn wúńdíá aṣiwèrè mọ́, nípa sísọ pé, “Nígbà tí a bá ní ìyàsọ́tọ̀ pípé, pátápátá, ti gbogbo ọkàn sí iṣẹ́ ìránṣẹ́ Kristi, Ọlọ́run yóò fi ìṣànkalẹ̀ Ẹ̀mí Rẹ̀ láìsí ìwọ̀n jẹ́rìí òtítọ́ náà; ṣùgbọ́n èyí kì yóò ṣẹlẹ̀ nígbà tí apá tí ó tóbi jùlọ nínú ìjọ kò jẹ́ alábàáṣiṣẹ́ pọ̀ pẹ̀lú Ọlọ́run.”
Apá tó pọ̀ jù lọ nínú ìjọ, tàbí ọ̀pọ̀ jù lọ nínú ìjọ, ni a ṣàfihàn nínú Mátíù ogún-ún-dín-lọ́gbọ̀n gẹ́gẹ́ bí àwọn wúńdíá òmùgọ̀, nítorí ní ti Bíbélì “ọ̀pọ̀” ni a pè ṣùgbọ́n “dìẹ̀” ni a yàn. Àwọn ọlọ́gbọ́n àti àwọn òmùgọ̀ ni a yà sọ́tọ̀ nípasẹ̀ ìpèsè Ọlọ́run ní àkókò ìpọnjú ní ọ̀gànjọ́ òru, èyí tí ó ṣáájú òfin ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́. Ìyapa náà dá àwọn ènìyàn kan sílẹ̀ tí wọ́n lè gba ìtújáde kíkún ti Ẹ̀mí nínú òjò ìkẹ́yìn, kí wọ́n sì di “orílẹ̀-èdè tí a bí ní ọjọ́ kan”. Lẹ́yìn náà ni a ó gbé gbòǹgbò Jésè sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá, yóò sì fi èso kún ayé.
Aísáyà orí kẹ́tàlélógún fi hàn pé nígbà tí òjò ìkẹyìn bẹ̀rẹ̀ sí í tú jáde “níwọ̀n”, ní September 11, 2001, “ìwọ yóò bá a jiyàn.” “Níwọ̀n, nígbà tí ó bá yọ jáde, ìwọ yóò bá a jiyàn.” Ìṣẹ̀lẹ̀ September 11, 2001 di àríyànjiyàn lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ nínú ayé àti nínú ìjọ. Títí di ọjọ́ yìí gan-an—léyìn ohun tó ju ogún ọdún lọ—àwọn àríyànjiyàn ṣì wà lòdì sí pípa àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ wọ̀nyí mọ́ gẹ́gẹ́ bí ìṣe ti Islam, dípò irú àdìtẹ àgbáyé kan ti àwọn globalist. Àríyànjiyàn tí ó ní í ṣe pẹ̀lú dídé ìtúká òjò ìkẹyìn bẹ̀rẹ̀ ní September 11, 2001, ṣùgbọ́n àwọn àríyànjiyàn tí a ń bá lọ nínú ayé kì í ṣe “àríyànjiyàn” tí a fi hàn nínú Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run. Àríyànjiyàn náà jẹ́ nípa àwọn àsọtẹ́lẹ̀ bí èyí tí ó tẹ̀ lé e.
“Ní ìgbà kan, nígbà tí mo wà ní Ìlú New York, ní àkókò òru ni a pè mí láti wo àwọn ilé ńlá tí ń dìde, ìtànkálẹ̀ lé ìtànkálẹ̀, sókè sí ọ̀run. Wọ́n fi ìdánilójú pé àwọn ilé wọ̀nyí kò lè jó, a sì kọ́ wọn láti ṣe ògo fún àwọn oní wọn àti àwọn tí wọ́n kọ́ wọn. Gíga sí i, tí ó sì tún ga sí i, ni àwọn ilé wọ̀nyí ń dìde, a sì lò àwọn ohun èlò tí ó ná jùlọ nínú wọn. Àwọn tí àwọn ilé wọ̀nyí jẹ́ tiwọn kò béèrè lọ́kàn ara wọn pé: ‘Báwo ni a ṣe lè fi ọ̀nà tí ó dára jùlọ ṣe ògo fún Ọlọ́run?’ Olúwa kò sí nínú èrò wọn.”
“Mo rò pé: ‘Ìbá ṣe pé àwọn tí wọ́n ń fi ohun ìní wọn sínú irú èyí lè rí ìhùwàsí wọn bí Ọlọ́run ti rí i! Wọ́n ń kó àwọn ilé ológo jọ, ṣùgbọ́n bí ìpinnu àti àgbékalẹ̀ wọn ti jẹ́ òmùgọ̀ tó ní ojú Olùṣàkóso àgbáyé. Wọ́n kò fi gbogbo agbára ọkàn àti ìmọ̀ wọn kẹ́kọ̀ọ́ bí wọ́n ṣe lè yin Ọlọ́run lógo. Wọ́n ti pàdánù ìríran ohun yìí, èyí tí í ṣe ojúṣe àkọ́kọ́ ènìyàn.’”
“Bí a ti ń kọ àwọn ilé gíga wọ̀nyí sókè, ayọ̀ pẹ̀lú ìgbéraga onítara kún inú àwọn olówó wọn pé wọ́n ní owó láti lò nínú mímú ara wọn lọ́rùn àti nínú jíjí owú ọmọnìkejì wọn dìde. Ọ̀pọ̀ nínú owó tí wọ́n fi bẹ́ẹ̀ ná ni wọ́n ti rí gbà nípa ìnínilára, nípa títẹ àwọn tálákà mọ́lẹ̀ gidigidi. Wọ́n gbàgbé pé ní ọ̀run ni a ti ń pa àkọsílẹ̀ gbogbo ìdúnàdúrà ọjà; gbogbo ìpàdé tí kò tọ́, gbogbo ìṣe ẹ̀tàn, ni a ti kọ síbẹ̀. Àkókò ń bọ̀ nígbà tí, nínú ẹ̀tàn àti àfojúdi wọn, àwọn ènìyàn yóò dé ibi kan tí Olúwa kì yóò jẹ́ kí wọ́n kọjá, wọn yóò sì mọ̀ pé ààlà kan wà sí ìfaradà Jèhófà.”
“Ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó tún kọjá níwájú mi lẹ́yìn èyí ni ìkìlọ̀ iná. Àwọn ènìyàn wo àwọn ilé gíga tí a sì rò pé iná kò lè jó, wọ́n sì wí pé: “Wọ́n wà láìléwu pátápátá.” Ṣùgbọ́n iná run àwọn ilé wọ̀nyí bí ẹni pé a fi ọ̀rá ṣe wọ́n. Àwọn ẹ̀rọ ìpàná kò lè ṣe ohunkóhun láti dá ìparun náà dúró. Àwọn onípàná kò lè ṣiṣẹ́ àwọn ẹ̀rọ náà.” Testimonies, ìdìpọ̀ 9, 12, 13.
Lẹ́yìn ìṣẹ̀lẹ̀ Ọjọ́ Kọkànlá Oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001, ìjọ Adventist wá láti fi irú àwọn ẹsẹ̀ bí èyí pamọ́ kúrò lọ́dọ̀ ayé. Báwo ni èyí ṣe lè má jẹ́ nípa Ìlú New York, àti àwọn ilé gíga rẹ̀ lọ́pọ̀lọpọ̀, tí àwọn ọkọ̀ ìpàná kò lè dá àwọn iná tí ó tẹ̀ lé e dúró? Báwo ni a ṣe lè má kéde ẹsẹ̀ bí èyí láti inú àwọn ìkọ̀wé tí ìjọ Adventist jẹ́wọ́ pé wòlíì obìnrin kan ni ó kọ ọ́ láti orí ilé lẹ́yìn ìmúṣẹ̀ bí èyí?
Ìbọ̀wọ̀n ìrán omi àkókò òpin, tí ó ṣe àfihàn dídé “àríyànjiyàn” àsọtẹ́lẹ̀ náà, tún ń fi ìṣọ̀tẹ̀ ikẹyìn ti Adventism hàn pẹ̀lú; nítorí ibẹ̀ ni wọ́n ti kọ àwọn ọ̀rọ̀ tí ó ṣe kedere tí ó sì rọrùn pátápátá sílẹ̀ ní kíkún, ti ẹni tí wọ́n mọ̀ sí wòlíì obìnrin fún ìyókù.
“Satani jẹ́... ní ìgbà gbogbo ń tẹ ohun èké wọlé—láti mú ènìyàn kúrò nínú òtítọ́. Ìtanjẹ ìkẹyìn pátápátá ti Satani yóò jẹ́ láti sọ ẹ̀rí Ẹ̀mí Ọlọ́run di asán. ‘Níbi tí kò bá sí ìran, àwọn ènìyàn a ṣègbé’ (Òwe 29:18). Satani yóò ṣiṣẹ́ pẹ̀lú ọgbọ́n àrékérekè, ní onírúurú ọ̀nà àti nípasẹ̀ onírúurú irinṣẹ́, láti mì ìgbẹ́kẹ̀lé àwọn ènìyàn ìyókù Ọlọ́run nínú ẹ̀rí òtítọ́.”
“Ìkórìíra kan yóò ru sókè sí àwọn Ẹ̀rí náà tí ó jẹ́ ti Sátánì. Ìṣiṣẹ́ Sátánì yóò jẹ́ láti mì ìgbàgbọ́ àwọn ìjọ nínú wọn, nítorí èyí ni: Sátánì kò lè ní ipa-ọ̀nà tí ó mọ́ tó bẹ́ẹ̀ láti mú àwọn ẹ̀tàn rẹ̀ wọlé, àti láti fi àwọn ọkàn dè nínú àwọn ìtanjẹ rẹ̀, bí a bá fetí sí àwọn ìkìlọ̀ àti àtúnibíni àti ìmọ̀ràn ti Ẹ̀mí Ọlọ́run.” Selected Messages, ìwé 1, 48.
Ìdìde àsọtẹ́lẹ̀ ti alikama àti èpò pọ̀ jọ bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ kẹ́wàá-dín-lọ́gbọ̀n, oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001, pẹ̀lú ìṣọ̀tẹ̀ sí Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀, èyí tí ó samisi ìparí ìṣọ̀tẹ̀ onítẹ̀síwájú kan tí ó bẹ̀rẹ̀ sí í dojú kọ Bíbélì ní ọdún 1863.
“Àwa gẹ́gẹ́ bí ènìyàn kan ń jẹ́wọ́ pé a ní òtítọ́ ṣáájú gbogbo àwọn ènìyàn mìíràn lórí ilẹ̀ ayé. Nígbà náà, ìgbésí ayé àti ìwà wa gbọ́dọ̀ bá irú ìgbàgbọ́ bẹ́ẹ̀ mu. Ọjọ́ náà ti fẹ́rẹ̀ dé báyìí nígbà tí a ó di àwọn olódodo pọ̀ bí ọkà iyebíye sínú ìdìpọ̀ fún àká ọ̀run, nígbà tí àwọn ẹni búburú sì jẹ́, bí èpò, a ó kó wọn jọ fún iná ọjọ́ ńlá ìkẹyìn. Ṣùgbọ́n alikama àti èpò ‘ń dàgbà pọ̀ títí di ìkórè.’” Testimonies, volume 5, 100.
Báwo ni Adventismu ṣe lè foju kọ ìpínrọ̀ tó tẹ̀lé eleyii tí ó sọ ní tààrà pé nígbà tí àwọn ilé wọ̀nyí wó lulẹ̀, Ìfihàn orí kejìlá [eighteen], ẹsẹ̀ kan sí mẹ́ta yóò ṣẹ?
“Ǹjẹ́ nísinsin yìí ni ọ̀rọ̀ náà ti dé pé mo ti kéde pé a ó fi ìgbì òkun ńlá gbá New York lọ? Èyí ni èmi kò tíì sọ rí. Mo ti sọ pé, bí mo ṣe ń wo àwọn ilé ńláńlá tí wọ́n ń kọ́ síbẹ̀, orílé lórí orílé, mo wí pé, ‘Irú ìṣẹ̀lẹ̀ búburú wo ni yóò ṣẹlẹ̀ nígbà tí Olúwa yóò dìde láti mì ayé gidigidi! Nígbà náà ni ọ̀rọ̀ inú Ìfihàn 18:1–3 yóò ṣẹ. Gbogbo orí kejìlá-dín-lógún Ìfihàn jẹ́ ìkìlọ̀ nípa ohun tí ń bọ̀ wá sórí ayé. Ṣùgbọ́n èmi kò ní ìmọ́lẹ̀ kankan ní pàtó ní ti ohun tí ń bọ̀ wá sórí New York, bí kò ṣe pé mo mọ̀ pé ní ọjọ́ kan àwọn ilé ńlá níbẹ̀ ni a óò wó lulẹ̀ nípasẹ̀ yíyí àti yíyí padà agbára Ọlọ́run. Láti inú ìmọ́lẹ̀ tí a fi fún mi, mo mọ̀ pé ìparun wà nínú ayé. Ọ̀rọ̀ kan láti ọ̀dọ̀ Olúwa, ìfọwọ́kan kan ti agbára rẹ̀ alágbára, àwọn ilé ńlá wọ̀nyí yóò sì ṣubú. Ìṣẹ̀lẹ̀ yóò ṣẹlẹ̀ tí ìbẹ̀rù wọn kò ṣeé rò inú.” Review and Herald, July 5, 1906.
Ọ̀ràn tí a ń sọ̀rọ̀ rẹ̀ níbí kì í ṣe bóyá àwọn ẹsẹ̀ wọ̀nyí ní ìmúṣẹ ní September 11, 2001, nítorí pé wọ́n ní ìmúṣẹ pátápátá; ṣùgbọ́n ọ̀ràn tí a ń wá láti dojú kọ ni “àríyànjiyàn” tí yóò bẹ̀rẹ̀ ní àkókò náà. Àríyànjiyàn náà jẹ́ nípa ọ̀nà ìtúmọ̀ tó tọ́ tàbí èyí tí kò tọ́. Ìjọ Adventist bẹ̀rẹ̀ sí í kọ àwọn òfin mẹ́rìnlá ti ìtúmọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ti William Miller sílẹ̀ ní ọdún 1863, wọ́n sì ti gòkè dé ipò báyìí níbi tí o kò ti lè rà ìwé ìkẹ́kọ̀ọ́ Bíbélì kan tí àwọn onímọ̀ ẹ̀kọ́ ìsìn Adventist kọ tí kì í ṣe pé àwọn onímọ̀ ẹ̀kọ́ ìsìn ti Pùròtẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà àti Roman Catholicism ti fọwọ́ sí léraléra. Láti 1863 sí 2001, àti títí di òní, ọ̀nà ìtúmọ̀ tí àwọn òfin William Miller fún ìtúmọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ dúró fún ní ìpilẹ̀ṣẹ̀ ni a ti fi sí ẹ̀gbẹ́ fún ọ̀nà ìtúmọ̀ ti Roman Catholicism àti Pùròtẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà. “Àríyànjiyàn” àsọtẹ́lẹ̀ tí ó bẹ̀rẹ̀ nígbà tí Ìfihàn orí kẹtàlá, ẹsẹ̀ kìn-ín-ní sí kẹta, ní ìmúṣẹ, jẹ́ nípa ọ̀nà ìtúmọ̀ tòótọ́ tàbí èké.
A ó máa tẹ̀síwájú nínú àyẹ̀wò wa lórí “àríyànjiyàn” orí kejìdínlọ́gbọ̀n ti Isaiah nínú àpilẹ̀kọ tí ń bọ̀.
“A gbọ́dọ̀ mọ̀ fún ara wa ohun tí ó jẹ́ ìsìn Kristẹni, ohun tí ó jẹ́ òtítọ́, ohun tí ó jẹ́ ìgbàgbọ́ tí a ti gbà, ohun tí ó jẹ́ àwọn òfin Bíbélì—àwọn òfin tí a fi fún wa láti ọ̀dọ̀ àṣẹ tí ó ga jùlọ.” The 1888 Materials, 403.