Àlá kejì Nebukadinésárì fi “àkókò òpin” hàn, nígbà tí a pè àwọn ẹ̀yà olùjọsìn méjì láti wá ṣe ìwádìí “ìmúpọ̀ ìmọ̀” tí a ṣí sílẹ̀ ní ọdún 1798. Lẹ́yìn náà a tún fi Dáníẹ́lì hàn gẹ́gẹ́ bí Belteshazzar, báyìí ni a ṣe ń dá a mọ̀ gẹ́gẹ́ bí ènìyàn májẹ̀mú Ọlọ́run, nítorí pé ìyípadà orúkọ ní ti àsọtẹ́lẹ̀ jẹ́ àmì ìbáṣepọ̀ májẹ̀mú. Nebukadinésárì jẹ́wọ́ pé Dáníẹ́lì ní ìwàláàyè Ẹ̀mí Mímọ́, àti pé lórí ìrírí rẹ̀ tẹ́lẹ̀ pẹ̀lú Dáníẹ́lì, ó rò pé “kò sí àṣírí kankan” tí yóò yọ Dáníẹ́lì lẹ́nu, ṣùgbọ́n àṣírí àlá yìí yọ Dáníẹ́lì lẹ́nu.

Ìwọ̀, Belteshazzar, olórí àwọn amòye òṣó, nítorí mo mọ̀ pé ẹ̀mí àwọn ọlọ́run mímọ́ wà nínú rẹ, kò sì sí àṣírí kankan tí ó nira fún ọ, sọ ìran àlá mi tí mo ti rí fún mi, àti ìtumọ̀ rẹ̀. Báyìí ni àwọn ìran orí mi níbi tí mo wà lórí ibùsùn mi; mo rí, sì kíyèsí i, igi kan wà láàárín ilẹ̀ ayé, gíga rẹ̀ sì tóbi. Igi náà dàgbà, ó sì lágbára, gíga rẹ̀ sì dé ọ̀run, ìríran rẹ̀ sì dé òpin gbogbo ilẹ̀ ayé. Ewé rẹ̀ rẹwà, èso rẹ̀ pọ̀, oúnjẹ sì wà nínú rẹ̀ fún gbogbo ènìyàn; àwọn ẹranko igbó ní ibùji lábẹ́ rẹ̀, àwọn ẹyẹ ojú ọ̀run sì ń gbé nínú àwọn ẹ̀ka rẹ̀, gbogbo ẹ̀dá alààyè sì ń jẹun láti inú rẹ̀. Mo rí nínú ìran orí mi lórí ibùsùn mi, sì kíyèsí i, olùṣọ́ kan àti ẹni mímọ́ kan sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá; ó ké sókè pẹ̀lú ohùn ńlá, ó sì sọ báyìí pé, Gé igi náà lulẹ̀, gé àwọn ẹ̀ka rẹ̀ kúrò, yọ ewé rẹ̀ kúrò, kí o sì tú èso rẹ̀ ká; kí àwọn ẹranko sá kúrò lábẹ́ rẹ̀, àti àwọn ẹyẹ kúrò nínú àwọn ẹ̀ka rẹ̀. Síbẹ̀, fi ìdí gbòǹgbò rẹ̀ sílẹ̀ nínú ilẹ̀, pẹ̀lú òdòdó irin àti idẹ, nínú koríko tútù oko; kí ìrì ọ̀run sì máa tutu ú, kí ìpín rẹ̀ sì wà pẹ̀lú àwọn ẹranko nínú koríko ilẹ̀. Kí ọkàn rẹ̀ yí padà kúrò ní ti ènìyàn, kí a sì fi ọkàn ẹranko fún un; kí àkókò méje sì kọjá lórí rẹ̀. Ọ̀ràn yìí jẹ́ nípa àṣẹ àwọn olùṣọ́, ìbéèrè náà sì jẹ́ nípa ọ̀rọ̀ àwọn ẹni mímọ́; kí àwọn alààyè lè mọ̀ pé Ẹni Ọ̀gá-ògo-jùlọ ń jọba nínú ìjọba ènìyàn, ó sì ń fi í fún ẹnikẹ́ni tí ó bá fẹ́, ó sì ń gbé ẹni tí ó kéré jùlọ nínú ènìyàn kalẹ̀ lórí rẹ̀. Àlá yìí ni èmi, Nebukadinésari ọba, ti rí. Ní báyìí ìwọ, Belteshazzar, sọ ìtumọ̀ rẹ̀, níwọ̀n bí gbogbo àwọn ọlọ́gbọ́n ìjọba mi kò ti lè fi ìtumọ̀ rẹ̀ hàn fún mi; ṣùgbọ́n ìwọ lè ṣe é; nítorí ẹ̀mí àwọn ọlọ́run mímọ́ wà nínú rẹ. Nígbà náà ni ẹnu yà Danieli, ẹni tí orúkọ rẹ̀ ń jẹ́ Belteshazzar, fún wákàtí kan, ìrònú rẹ̀ sì dà á láàmú. Ọba sọ̀rọ̀, ó sì ní, Belteshazzar, má ṣe jẹ́ kí àlá náà tàbí ìtumọ̀ rẹ̀ da ọ láàmú. Belteshazzar dáhùn, ó sì ní, Olúwa mi, kí àlá náà jẹ́ ti àwọn tí ó kórìíra rẹ, àti ìtumọ̀ rẹ̀ sì jẹ́ ti àwọn ọ̀tá rẹ. Danieli 4:9–19.

Ìran náà àti ìtumọ̀ rẹ̀ ń “yọ Dáníẹ́lì lẹ́nu,” nítorí ó lè lóye bí ìtumọ̀ náà ṣe lè mú kí Nebukadinésárì bínú; ṣùgbọ́n nígbà tí Nebukadinésárì bá fún un ní ìgboyà láti sọ̀rọ̀, Dáníẹ́lì sì fi ìkìlọ̀ ìdájọ́ tí ń bọ̀ fún Nebukadinésárì hàn. Ìkìlọ̀ ìdájọ́ tí ń bọ̀ yìí jẹ́ àpẹẹrẹ ìṣàpẹẹrẹ ti ìkìlọ̀ áńgẹ́lì kìn-ín-ní, tí ó dé ní àkókò òpin, ní ọdún 1798.

Nígbà náà ni Daniẹli, ẹni tí orúkọ rẹ̀ ń jẹ́ Belteshatsari, yà á lẹ́nu fún wákàtí kan, ìrònú rẹ̀ sì dà á láàmú. Ọba sì sọ̀rọ̀, ó sì wí pé, Belteshatsari, má ṣe jẹ́ kí àlá náà, tàbí ìtumọ̀ rẹ̀, yọ ọ́ lẹ́nu. Belteshatsari dáhùn, ó sì wí pé, Olúwa mi, kí àlá náà jẹ́ ti àwọn tí ó kórìíra rẹ, àti ìtumọ̀ rẹ̀ fún àwọn ọ̀tá rẹ. Daniẹli 4:19.

Dáníẹ́lì “ya lẹ́nu fún wákàtí kan.” “Wákàtí” náà jẹ́ ọ̀kan nínú ìgbà márùn-ún tí ọ̀rọ̀ náà, “wákàtí,” ti hàn nínú ìwé Dáníẹ́lì, a kò sì rí i ní ibòmíràn nínú Májẹ̀mú Láéláé. Níhìn-ín, ó dúró fún àkókò náà nígbà tí Dáníẹ́lì, tí ó ń ṣojú fún “àwọn ọlọ́gbọ́n” tí wọ́n lóye ìbùkún ìmọ̀ tí ó ń pọ̀ sí i, ń pèsè láti fi ìkìlọ̀ áńgẹ́lì àkọ́kọ́ náà hàn, èyí tí ń kéde ṣíṣí ìdájọ́ ìwádìí ní October 22, 1844. Ìtumọ̀ àlá náà láti ọ̀dọ̀ Dáníẹ́lì kò ní ìkéde ìdájọ́ tí ń bọ̀ nìkan, ṣùgbọ́n ó tún ní ìpè sí Nebukadnessari láti dá ẹ̀ṣẹ̀ dúró, èyí tí ó ń ṣojú fún ìhìnrere àìnípẹ̀kun ti áńgẹ́lì àkọ́kọ́ náà. “Wákàtí” náà yóò wà ní ipò àsọtẹ́lẹ̀ ní àkókò òpin, ní ọdún 1798, nígbà tí áńgẹ́lì àkọ́kọ́ náà wọ inú ìtàn. Áńgẹ́lì àkọ́kọ́ náà wọ inú ìtàn ní ọdún 1798, ní ìparí “àkókò méje” ti ẹ̀san Ọlọ́run tí a mú wá sórí ìjọba àríwá, tí ó bẹ̀rẹ̀ ní 723 BC.

Nítorí ìwọ̀nyí ni ọjọ́ ẹ̀san, kí a lè mú gbogbo ohun tí a ti kọ sí ìmúṣẹ. Ṣùgbọ́n ègbé ni fún àwọn tí ó lóyún, àti fún àwọn tí ń fún ọmọ ní ọmú, ní ọjọ́ wọ̀nyí! nítorí ìpọ́njú ńlá yóò wà ní ilẹ̀ náà, àti ìbínú sórí àwọn ènìyàn yìí. Wọn yóò sì ṣubú nípa ojú idà, a ó sì mú wọn lọ ní ìgbèkùn sí gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè: a ó sì tẹ Jerúsálẹ́mù mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹsẹ̀ àwọn aláìkọlà, títí àkókò àwọn aláìkọlà yóò fi pé. Lúùkù 21:22–24.

Nebukadnessari yóò gbé pẹ̀lú ọkàn ẹranko fún àkókò ìgbẹ̀san Ọlọ́run, tí a mú wá sórí ìjọba àríwá Israeli, nítorí Nebukadnessari ni ọba àríwá. Luku fi àkókò kan náà hàn gẹ́gẹ́ bí “àwọn àkókò” (“àwọn àkókò àwọn Keferi”), ní ọ̀pọ̀, nígbà tí ó tọ́ka sí ibi tí ìtẹ̀mọ́lẹ̀ Jerusalẹmu dé òpin.

Wọ́n yóò sì ṣubú nípasẹ̀ etí idà, a ó sì kó wọn ní ìgbèkùn lọ sí gbogbo orílẹ̀-èdè: a ó sì tẹ Jerúsálẹ́mù mọ́lẹ̀ lábẹ́ àwọn Kèfèrí, títí àkókò àwọn Kèfèrí yóò fi pé. Lúùkù 21:24.

Nínú ìwé Ìfihàn, àkókò tí àwọn aláìkọlà yóò fi tẹ ibi mímọ́ àti ogun náà mọ́lẹ̀ ni a kàn dá mọ̀ gẹ́gẹ́ bí ọdún ẹgbẹ̀rún kan ó lé ọgọ́ta, nítorí pé ó kàn ń tẹnu mọ́ àkókò inúnibíni ti Pópù.

Ṣùgbọ́n àgbàlá tí ó wà níta tẹ́ńpìlì náà, fi sílẹ̀, má sì ṣe wọ̀n ún; nítorí a ti fi í fún àwọn Kèfèrí: wọn yóò sì tẹ ìlú mímọ́ náà mọ́lẹ̀ fún oṣù méjìlélógójì. Èmi yóò sì fún àwọn ẹlẹ́rìí mi méjèèjì ní agbára, wọn yóò sì sọtẹ́lẹ̀ fún ọjọ́ ẹgbẹ̀rún kan ó lé igba méjì ó lé ọgọ́ta, ní ìhùwà aṣọ ọ̀fọ̀. Ifihan 11:2, 3.

Ìkìlọ̀ tí Dáníẹ́lì fún Nebukadinésárì dúró fún ìkìlọ̀ ìdájọ́ tí ń bọ̀. Ìgbọ̀ràn ìkìlọ̀ náà ni a fi àmì hàn ní ọdún 1798, èyí tí áńgẹ́lì kìíní dé láti kìlọ̀ nípa ìdájọ́ ìwádìí tí ń súnmọ́lé. Ìdájọ́ tí a ti sọ tẹ́lẹ̀ lórí Nebukadinésárì ṣẹlẹ̀ ní ìlò kejì ọ̀rọ̀ náà, “wákàtí,” nínú orí kẹrin.

Gbogbo èyí sì dé bá ọba Nebukadinésari. Ní òpin oṣù méjìlá, ó ń rìn nínú ààfin ìjọba Babeli. Ọba sì sọ, ó ní, Ṣé kì í ṣe Babeli ńlá yìí ni èmi tí kọ́ fún ilé ìjọba nípa agbára ipá mi, àti fún ọlá ògo mi? Nígbà tí ọ̀rọ̀ náà ṣì wà lẹ́nu ọba, ohùn kan sì ti ọ̀run wá, ó ń wí pé, Iwọ ọba Nebukadinésari, a sọ ọ́ fún ọ; ìjọba náà ti kúrò lọ́dọ̀ rẹ. Wọn yóò sì lé ọ kúrò láàrín ènìyàn, ibi ìgbé rẹ yóò sì wà pẹ̀lú àwọn ẹranko igbó; wọn yóò mú ọ jẹ koríko bí màlúù, àkókò méje yóò sì kọjá lórí rẹ, títí ìwọ yóò fi mọ̀ pé Olódùmarè Ọ̀gá-ọba ni ó ń ṣàkóso nínú ìjọba ènìyàn, ó sì ń fi í fún ẹni tí ó bá fẹ́. Ní wákàtí kan náà ni ọ̀rọ̀ náà ṣẹ sí Nebukadinésari; a sì lé e kúrò láàrín ènìyàn, ó sì ń jẹ koríko bí màlúù, ara rẹ sì ń tutù nípasẹ̀ ìrì ọ̀run, títí irun rẹ fi dà bí ìyẹ́ idì, àti eékánná rẹ bí ìwọ̀n ẹyẹ. Danieli 4:28–33.

Ìdájọ́ tí a ti sọ tẹ́lẹ̀ dé wá ní “wákàtí” gan-an náà tí Nebukadinésárì gbé ọkàn rẹ̀ sókè sí ìgbéraga. Ìdájọ́ àyẹ̀wò tí a ti sọ tẹ́lẹ̀ dé nígbà tí “wákàtí” ìdájọ́ àyẹ̀wò Ọlọ́run bẹ̀rẹ̀.

“wákàtí” ìdájọ́ Ọlọ́run ní October 22, 1844, ti mú kí àwọn ẹ̀yà olùjọsìn méjì wà, tí a ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí “àwọn ọlọ́gbọ́n” àti “àwọn ènìyàn búburú” nínú orí kejìlá ìwé Dáníẹ́lì, tí a sì tún ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí “ọlọ́gbọ́n” tàbí “aṣiwèrè” nínú àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá, tí a sì tún ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí àwọn tí a dá láre nípa ìgbàgbọ́ nínú orí kejì ìwé Hábákúkù, tí a fi wé àwọn tí wọ́n fi irú ìwà kan náà hàn gẹ́gẹ́ bí Nebukadinésárì ní “wákàtí” tí ìdájọ́ rẹ̀ dé.

Kíyèsí i, ọkàn ẹni tí a gbé ga kò dúró ṣinṣin nínú rẹ̀: ṣùgbọ́n olódodo yóò wà láàyè nípa ìgbàgbọ́ rẹ̀. Habakkuk 2:4.

Àwọn ẹ̀ka méjì inú ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ìlà mẹ́ta náà ni a fihàn nígbà tí “wákàtí” ìdájọ́ rẹ̀ dé ní October 22, 1844, èyí tí “wákàtí” ìdájọ́ Nebukadinésárì ń ṣojú fún. 1798 ni ìparí ìbínú “àkọ́kọ́” ti “ìgbà méje,” nígbà tí ipò póòpù dáwọ̀ ìlọsíwájú dúró, nítorí a fi ọgbẹ́ ikú lù ú.

Ọba náà yóò sì ṣe gẹ́gẹ́ bí ìfẹ́ ara rẹ̀; yóò sì gbé ara rẹ̀ ga, yóò sì fi ara rẹ̀ tóbi ju gbogbo ọlọ́run lọ, yóò sì sọ ohun ìyanu lòdì sí Ọlọ́run àwọn ọlọ́run, yóò sì ṣe àṣeyọrí títí ìbínú náà yóò fi pé: nítorí ohun tí a ti pinnu yóò ṣẹ. Danieli 11:36.

1844, ni òpin ìbínú “ìkẹyìn” náà:

Ó sì wí pé, Wò ó, èmi yóò jẹ́ kí o mọ ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ ní òpin ìkẹyìn ìbínú náà; nítorí ní àkókò tí a ti yàn ni òpin yóò dé. Danieli 8:19.

Ìlò àkọ́kọ́ ti ọ̀rọ̀ náà, “wákàtí,” nínú orí kẹrin ìwé Dáníẹ́lì, dúró fún ọdún 1798; èyí tí ó jẹ́ òpin “àkọ́kọ́” ìbínú Ọlọ́run ti “àkókò méje” sí ìjọba àríwá Ísírẹ́lì; dídé ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kìíní ní àkókò òpin; àti òpin “àkókò méje” Nebukadinésárì ní “òpin ọjọ́ wọ̀nyí.”

Ìlò kejì ti ọ̀rọ̀ náà “wákàtí,” nínú orí kẹrin ìwé Dáníẹ́lì, dúró fún ọdún 1844; èyí tí ó jẹ́ òpin ìbínú “ìkẹyìn” ti “àkókò méje,” sí ìjọba gúúsù Júdà. Ó tún jẹ́ dídé ìdájọ́ ìwádìí, àti ìdájọ́ ara ẹni ti Nebukadinésárì.

Orí kìíní ṣàfihàn ìtàn ìlànà àdánwò ọlọ́tẹ̀ẹ̀ta náà, ó sì tọ́ka sí ìfúnnilára agbára ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kìíní ní August 11, 1840. Orí kẹrin ṣojú dídé ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kìíní ní àkókò òpin ní 1798, a sì gbọdọ̀ fi í lé orí kìíní lórí. Orí kẹrin tẹnumọ́ ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kìíní àti ìkìlọ̀ rẹ̀ nípa ìdájọ́ tí ń bọ̀, ó sì tọ́ka sí October 22, 1844, àti dídé ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta.

Pọ̀ wọn, wọ́n dúró fún ìbẹ̀rẹ̀ kì í ṣe ti Ẹ̀sìn Adventist nìkan, ṣùgbọ́n ti Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà pẹ̀lú. Àwọn orí kìn-ín-ní títí dé kẹta pẹ̀lú ń sọ̀rọ̀ nípa ìtàn ní òpin Ẹ̀sìn Adventist, àti òpin Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà. Orí karùn-ún, àti ẹ̀rí Belshazzar pẹ̀lú, bá àwọn orí mẹ́ta àkọ́kọ́ náà mu.

Orí kìíní, tí a bá fi wé orí kẹrin, ń ṣàfihàn ìṣísẹ̀ angẹli àkọ́kọ́, àti ìtàn nígbà tí a ṣí ìwé Dáníẹ́lì ní àkókò òpin ní ọdún 1798. Ìhìnrere tí a tú sílẹ̀ nígbà náà ni a fi ìran Odò Ulai ṣàpẹẹrẹ, èyí tí ń ṣojú ìbísí ìmọ̀ tí ó wà nínú orí keje, kẹjọ àti kẹsàn-án ti Dáníẹ́lì.

Ní ọdún kẹta ìjọba Bẹliṣásárì ọba, ìran kan fara hàn sí mi, àní sí èmi Dáníẹ́lì, lẹ́yìn èyí tí ó fara hàn sí mi ní àkọ́kọ́. Mo sì rí nínú ìran; ó sì ṣẹlẹ̀ pé nígbà tí mo rí i, mo wà ní Ṣúṣánì ní ààfin, èyí tí ó wà ní agbègbè Élámù; mo sì rí nínú ìran, mo sì wà létí odò Úlái. Dáníẹ́lì 8:1, 2.

Àwọn orí kìíní títí dé kẹta, tí a ti mú bá orí karùn-ún mu, ń ṣàpẹẹrẹ ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì kẹta, àti ìtàn ìgbà tí a tú ìwé Dáníẹ́lì sílẹ̀ ní ọdún 1989. Ìránṣẹ́ náà tí a tú sílẹ̀ nígbà náà ni a fi ìran Odò Hidékelì ṣàpẹẹrẹ, èyí tí ń ṣojú ìlọsíwájú ìmọ̀ tí ó wà nínú àwọn orí kẹwàá, kọkànlá àti kejìlá.

Ní ọjọ́ kẹrìnlélógún oṣù kìn-ín-ní, bí mo ṣe wà lẹ́gbẹ̀ẹ́ odò ńlá náà, tí í ṣe Hídékélì. Danieli 10:4.

A ó máa bá ìrònú wa lórí ìlà Nebukadnessari àti Belṣásárì lọ nínú àpilẹ̀kọ tí ó tẹ̀lé.

“Ó yẹ kí a ní ìmúrasílẹ̀ sí ìkẹ́kọ̀ọ́ Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run tí ó sún mọ́ra púpọ̀ síi. Ní pàtàkì jùlọ, ó yẹ kí Daniẹli àti Ìfihàn gba àkíyèsí bí kò tíì rí rí ṣáájú nínú ìtàn iṣẹ́ wa. A lè ní díẹ̀ kù láti sọ nípa àwọn ọ̀nà kan, ní ti agbára Róòmù àti ìjọ pàápàá, ṣùgbọ́n ó yẹ kí a fa àkíyèsí sí ohun tí àwọn wòlíì àti àwọn àpọ́sítélì ti kọ lábẹ́ ìmísí Ẹ̀mí Ọlọ́run. Ẹ̀mí Mímọ́ ti ṣètò ọ̀ràn báyìí, nínú fífúnni ní àsọtẹ́lẹ̀ náà àti nínú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ṣàpèjúwe, láti kọ́ wa pé a gbọdọ̀ pa ẹlẹ́rọ̀ ènìyàn mọ́ kúrò ní ojú, kí a sì fi í pamọ́ nínú Kristi, kí a sì gbé Olúwa Ọlọ́run ọ̀run ga, àti òfin Rẹ̀ pẹ̀lú.

“Kà ìwé Dáníẹ́lì. Pe ìtàn àwọn ìjọba tí a ṣàfihàn níbẹ̀ wá sí ìrántí, ní kókó lẹ́kùn-ún-rẹ́rẹ́. Kíyèsí àwọn òṣèlú, àwọn àpéjọ ìgbìmọ̀, àwọn ọmọ-ogun alágbára, kí o sì rí bí Ọlọ́run ti ṣiṣẹ́ láti rẹ ìgbéraga ènìyàn sílẹ̀, kí ó sì ju ògo ènìyàn sínú erùpẹ̀. Ọlọ́run nìkan ni a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí Ẹni ńlá. Nínú ìran wolii náà, a rí i pé Ó ń sọ alákòóso alágbára kan di ìsàlẹ̀, Ó sì ń gbé òmíràn dìde. A fi í hàn gẹ́gẹ́ bí Ọba ayé àti ọ̀run gbogbo, Ẹni tí ó fẹ́ fi ìjọba Rẹ̀ àìnípẹ̀kun múlẹ̀—Àgbàlágbà ọjọ́, Ọlọ́run alààyè, Orísun gbogbo ọgbọ́n, Alákòóso ìsinsìnyí, Olùṣípayá ọjọ́ ọ̀la. Kà á kí o sì lóye bí ènìyàn ṣe tálákà, bí ó ṣe rọ̀, bí ayé rẹ̀ ṣe kúkúrú, bí ó ṣe kún fún àṣìṣe, bí ó sì ṣe jẹ̀bi, nígbà tí ó gbé ọkàn rẹ̀ sókè sí asán.”

“Ẹ̀mí Mímọ́ nípasẹ̀ Isaiah ń tọ́ka wa sí Ọlọ́run, Ọlọ́run alààyè, gẹ́gẹ́ bí ohun àkọ́kọ́ tí a gbọ́dọ̀ fi àkíyèsí wa sí—sí Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí a ti fi í hàn nínú Kristi. ‘Nítorí a bí ọmọ kan fún wa, a sì fi ọmọkùnrin kan fún wa: ìjọba yóò sì wà lé èjìká rẹ̀: a ó sì máa pe orúkọ rẹ̀ ní Alágbàyanu, Onímọ̀ràn, Ọlọ́run Alágbára, Baba Ayérayé, Ọba Àlàáfíà’ [Isaiah 9:6].”

“Ìmọ́lẹ̀ tí Dáníẹ́lì gbà taara láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run ni a fi fún un ní pàtàkì fún àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí. Àwọn ìran tí ó rí lẹ́bàá odò Ulai àti Hiddekel, àwọn odò ńlá Shinar, ti bẹ̀rẹ̀ sí í ṣẹ ní báyìí, àti gbogbo àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ti sọ tẹ́lẹ̀ yóò sì ṣẹ ní kánkán.”

“Kí a wo ipò orílẹ̀-èdè Júù nígbà tí a fi àwọn àsọtẹ́lẹ̀ Dáníẹ́lì fún wọn. Àwọn ọmọ Ísírẹ́lì wà ní ìgbèkùn, a sì ti pa tẹ́ńpìlì wọn run, iṣẹ́ ìsìn tẹ́ńpìlì wọn sì ti dáwọ́ dúró. Ẹ̀sìn wọn ti dá lórí àwọn ayẹyẹ ètò ẹbọ. Wọ́n ti sọ àwọn ìrísí òde di ohun pàtàkì jùlọ, nígbà tí wọ́n ti pàdánù ẹ̀mí ìjọsìn tòótọ́. Àwọn iṣẹ́ ìsìn wọn ti bàjẹ́ pẹ̀lú àwọn àṣà àtọwọ́dọ́wọ́ àti ìṣe ẹ̀sìn àwọn aláìmọ́, àti ní ṣíṣe àwọn ààtò ẹbọ, wọn kò wo ju òjìji lọ sí ohun gidi náà. Wọn kò mọ Kristi, ẹbọ tòótọ́ fún ẹ̀ṣẹ̀ àwọn ènìyàn. Olúwa ṣiṣẹ́ láti mú àwọn ènìyàn lọ sí ìgbèkùn, àti láti dá àwọn iṣẹ́ ìsìn tẹ́ńpìlì dúró, kí àwọn ayẹyẹ òde má bàa di àpapọ̀ gbogbo ẹ̀sìn wọn. A gbọ́dọ̀ wẹ àwọn ìlànà àti ìṣe wọn mọ́ kúrò nínú ẹ̀sìn àwọn aláìmọ́. Iṣẹ́ ìsìn ààtò náà dáwọ́ dúró kí iṣẹ́ ìsìn ọkàn lè tún jí dìde. A mú ògo òde kúrò kí a lè fi ohun ti ẹ̀mí hàn.” Manuscript Releases, volume 16, 333, 334.