Nebukadnessari dúró fún ìbẹ̀rẹ̀ Ìjọ Adventist, ìbẹ̀rẹ̀ Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, ìbẹ̀rẹ̀ ìwo Pùròtẹ́sítáǹtì àti ìbẹ̀rẹ̀ ìwo Republikani. Belṣásárì dúró fún òpin gbogbo àwọn ìlà wọ̀nyí.

Nebukadnessari dúró fún ìtàn iṣẹ́ ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kìíní àti kejì láti ọdún 1798 títí dé 1844, àti ìbẹ̀rẹ̀ ìdájọ́ ìwádìí ti Ọlọ́run. Ẹ̀rí rẹ̀ bá Danieli orí kìíní mu. Belṣásárì dúró fún ìtàn iṣẹ́ ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta láti ọdún 1989 títí dé òfin Ọjọ́ Àìkú, àti ìbẹ̀rẹ̀ ìdájọ́ ìmúṣẹ ti Ọlọ́run. Ẹ̀rí rẹ̀ bá Danieli orí kìíní títí dé kẹta mu.

Nebukadinésárì fi òpin “àkókò méje” tí ó dé bá ìjọba àríwá Israẹli hàn ní ọdún 1798, nígbà tí a tún fi ìjọba rẹ̀ padà fún un lẹ́yìn tí ó ti gbé pẹ̀lú ọkàn ẹranko. Ẹ̀rí rẹ̀ ń bá a lọ títí dé ìṣíṣí ìdájọ́ àyẹ̀wò ní òpin “àkókò méje,” tí ó dé bá ìjọba gúúsù Júdà ní 1844. Nínú ẹ̀rí rẹ̀, ọ̀rọ̀ náà “wákàtí” dúró fún ìhìn iṣẹ́ ìdájọ́ wákàtí ti áńgẹ́lì kìíní, lẹ́yìn náà sì tún dúró fún dídé ìhìn iṣẹ́ náà. “Wákàtí” náà nínú ẹ̀rí rẹ̀ fi àmì mejeeji 1798 àti 1844 sílẹ̀, èyí tí àwọn méjèèjì dúró fún ìparí ìbínú àkọ́kọ́ àti ìbínú ìkẹyìn lọ́tọ̀ọ̀tọ̀.

Ìparí Bẹliṣásárì ni a fi àkọsílẹ̀ àràmàǹdà tí a kọ sórí ògiri sàmì sí, èyí tí ó bá ẹgbẹ̀rún méjì lọ́nà ọgọ́rùn-ún márùn-ún àti ogún mu. “Àkókò méje,” bóyá a ṣojú wọn gẹ́gẹ́ bí “wákàtí” kan, “ìtúká,” tàbí “ẹgbẹ̀rún méjì lọ́nà ọgọ́rùn-ún márùn-ún àti ogún,” jẹ́ àmì ìdájọ́. Ìdájọ́ Nimrodu jẹ́ “ìtúká,” ti Nebukadinésárì sì jẹ́ “àkókò méje,” ti Bẹliṣásárì sì jẹ́ ẹgbẹ̀rún méjì lọ́nà ọgọ́rùn-ún márùn-ún àti ogún. Nígbà tí Nebukadinésárì dá àwọn ẹni mímọ́ mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà lẹ́jọ́, ó jẹ́ kí ilé-iná náà gbóná “ìlọ́po méje” ju bí ó ti yẹ lọ.

Ìdájọ́ “àwọn àkókò méje” ni a fi àmì sí nígbà ìbọ̀ wá ìfìròyìn àkọ́kọ́, àti nígbà ìbọ̀ wá ìfìròyìn kẹta. Òpin Adventism ti àwọn Millerite ní ọdún 1863 bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìkọ̀sílẹ̀ ẹ̀kọ́ “àwọn àkókò méje,” àti lẹ́yìn ọdún mẹ́rìndínlọ́gọ́rùn-ún àti mẹ́fàdínlógún [126] ní ọdún 1989, “àkókò òpin” fún ìtàn áńgẹ́lì kẹta dé. Ọgọ́rùn-ún kan àti mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n [126] jẹ́ àmì “àwọn àkókò méje”; nítorí náà, òpin ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì àkọ́kọ́ ní ọdún 1863 títí dé ìbẹ̀rẹ̀ ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì kẹta ní ọdún 1989, ni “àwọn àkókò méje” fi so pọ̀ nípasẹ̀ ọgọ́rùn-ún kan àti mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n [126] tí ó jẹ́ ti àpẹẹrẹ.

Síbẹ̀, ẹ̀rí ìṣubú Belshazzar nínú Dáníẹ́lì orí karùn-ún, kọ́ wa pé kò sí ẹni tí ó lè rí ìdájọ́ àwọn “ìgbà méje,” bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé a ti kọ ọ́ sórí “ògiri”. Fún ìwo ìwòrò Olóṣelu Orílẹ̀-èdè Olómìnira, a ti kọ ìdájọ́ náà sórí “ògiri ìyapa ìjọ àti ìpínlẹ̀” ti Thomas Jefferson, èyí tí a yọ kúrò nínú Dáníẹ́lì orí karùn-ún. Fún ìwòrò Pírótẹ́sítáǹtì tòótọ́, a ti kọ ìdájọ́ náà sórí àwọn àtẹ ìwòye mímọ́ méjì tí a so sórí “ògiri” kí àwọn tí ń kà á lè sáré. Ṣùgbọ́n nínú ìfọ́jú Laodicea, àwọn ọ̀rọ̀ náà kò ṣeé yé. Nínú ọ̀ràn méjèèjì, àwọn ọ̀rọ̀ ìdájọ́ náà fi hàn pé a ti wò ìwòrò Pírótẹ́sítáǹtì tòótọ́ àti ìwòrò Olóṣelu Orílẹ̀-èdè Olómìnira nínú àwọ̀n ìdánwò, a sì rí i pé wọ́n ṣàìpé. Ìtàn Belshazzar ní ìránṣẹ́ kan fún ìwòrò Olóṣelu Orílẹ̀-èdè Olómìnira, tí ó dúró fún àwọn orílẹ̀-èdè ayé.

“Nínú ìtàn Nebukadinésárì àti Bẹliṣásárì, Ọlọ́run ń bá àwọn orílẹ̀-èdè òde òní sọ̀rọ̀.” Signs of the Times, July 20, 1891.

Ìtàn Bélṣásárì pẹ̀lú ní ìfiránṣẹ́ kan fún ìwo Pùrótẹ́sítáǹtì, tí ó dúró fún àwọn ènìyàn ayé.

“Nínú ìtàn Nebukadinésárì àti Bélṣásárì, Ọlọ́run ń sọ̀rọ̀ sí àwọn ènìyàn òde òní.” Bible Echo, September 17, 1894.

Ẹ̀ṣẹ̀ Belṣásárì dúró fún ẹ̀ṣẹ̀ àwọn ìwo méjèèjì ti ẹranko ilẹ̀. Ẹ̀ṣẹ̀ ìwo kọ̀ọ̀kan wà nínú ìkọ̀sílẹ̀ wọn sí àwọn òtítọ́ ìpìlẹ̀ wọn, nígbà tí wọ́n sì ní ìmọ̀ kíkún nípa àwọn òtítọ́ wọ̀nyí. A fi ojúṣe lé ìwo Republikani lórí ìmọ́lẹ̀ Ofin Àgbà, àti ìtàn ìbẹ̀rẹ̀ nígbà tí a ṣe ìwé àtọ̀runwá náà, ṣùgbọ́n láti ìgbà náà ni a ti ń kọ̀ ọ́ sílẹ̀ díẹ̀díẹ̀. Nígbà tí orílẹ̀-èdè náà bá sọ̀rọ̀ bí dragoni, odi ìyapa àpẹẹrẹ láàárín ìjọ àti ìpínlẹ̀ yóò ti di mímú kúrò. Ní ti ìwo Pùròtẹ́sítáǹtì tòótọ́, ìmọ́lẹ̀ láti inú ìtàn àwọn ìhìnrere áńgẹ́lì kìn-ín-ní àti kejì, nígbà tí a fi àwọn ìpìlẹ̀ múlẹ̀, ni a ti ń kọ̀ sílẹ̀ díẹ̀díẹ̀, a ó sì máa ń kọ̀ sílẹ̀ sí i lọ́nà tí ń pọ̀ sí i, títí “odi” òfin Ọlọ́run yóò fi jẹ́ pé ní ìkẹyìn a ó tún kọ̀ ọ́ sílẹ̀.

“Níbí ni wòlíì náà ti ń ṣàpèjúwe àwọn ènìyàn kan tí, ní àkókò ìyapa gbogbogbò kúrò nínú òtítọ́ àti òdodo, wọ́n ń wá ọ̀nà láti mú àwọn ìlànà tí ó jẹ́ ìpìlẹ̀ ìjọba Ọlọ́run padà bọ̀ sípò. Wọ́n jẹ́ àwọn olùtún àfojúdi tí a ti ṣe nínú òfin Ọlọ́run—odi tí Òun ti fi yí àwọn àyànfẹ́ Rẹ̀ ká fún ààbò wọn, àti ìgbọràn sí àwọn òfin ìlànà rẹ̀ ti ìdájọ́ òdodo, òtítọ́, àti mímọ́ ni yóò máa jẹ́ ààbò wọn títí láé.

“Nínú ọ̀rọ̀ tí ìtumọ̀ rẹ̀ kedere tí a kò lè ṣiyèméjì sí, wòlíì náà tọ́ka sí iṣẹ́ pàtó àwọn ènìyàn ìyókù yìí tí wọ́n ń kọ odi náà. ‘Bí ìwọ bá yí ẹsẹ̀ rẹ kúrò lórí ọjọ́ Ìsinmi, kúrò nínú ṣíṣe ìfẹ́ ara rẹ ní ọjọ́ mímọ́ Mi; tí ìwọ yóò sì pe ọjọ́ Ìsinmi ní ìdùnnú, mímọ́ ti Olúwa, ẹni-ọlá; tí ìwọ yóò sì bọ̀wọ̀ fún Un, láì máa tọ ojú ọ̀nà tirẹ lọ, tàbí wíwá ìfẹ́ ara rẹ, tàbí sísọ ọ̀rọ̀ tirẹ: nígbà náà ni ìwọ yóò máa yọ ara rẹ nínú Olúwa; èmi yóò sì mú kí ìwọ gùn lórí ibi gíga ayé, èmi yóò sì fi ogún Jakọbu baba rẹ bọ́ ọ; nítorí ẹnu Olúwa ni ó ti sọ ọ.’ Isaiah 58:13, 14.” Prophets and Kings, 677, 678.

Ọ̀nà ìtúmọ̀ Bíbélì tí àwọn áńgẹ́lì fihàn fún William Miller ń ṣàfihàn àwọn òfin àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run, àti pé, láì dàbí Ísírẹ́lì àtijọ́, Ísírẹ́lì òde-òní ni a yàn láti jẹ́ alábójútó kì í ṣe òfin Ìlànà Mẹ́wàá nìkan, ṣùgbọ́n àti àwọn àsọtẹ́lẹ̀ pẹ̀lú.

“Ọlọ́run ti pe ìjọ Rẹ̀ ní ọjọ́ yìí, gẹ́gẹ́ bí Ó ti pe Ísírẹ́lì ìgbàanì, láti dúró gẹ́gẹ́ bí ìmọ́lẹ̀ ní ayé. Nípa abẹ́rẹ́ alágbára ti òtítọ́, àwọn ìhìn iṣẹ́ áńgẹ́lì kìn-ín-ní, kejì, àti kẹta, Ó ti ya wọ́n sọ́tọ̀ kúrò nínú àwọn ìjọ àti kúrò nínú ayé láti mú wọ́n wá sínú ìsúnmọ́ mímọ́ sí Ọ̀dọ̀ Ara Rẹ̀. Ó ti fi wọ́n ṣe àwọn olùtọ́jú òfin Rẹ̀, Ó sì ti fi àwọn òtítọ́ ńlá ti àsọtẹ́lẹ̀ fún àkókò yìí lé wọn lọ́wọ́. Bí ó ti jẹ́ pé a fi àwọn ọ̀rọ̀ mímọ́ lé Ísírẹ́lì ìgbàanì lọ́wọ́, bẹ́ẹ̀ ni àwọn wọ̀nyí pẹ̀lú jẹ́ ìgbẹ́kẹ̀lé mímọ́ tí a gbọdọ̀ fi ránṣẹ́ sí ayé. Àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta ti Ìfihàn 14 dúró fún àwọn ènìyàn tí wọ́n gba ìmọ́lẹ̀ àwọn ìhìn iṣẹ́ Ọlọ́run, tí wọ́n sì jáde gẹ́gẹ́ bí aṣojú Rẹ̀ láti ké ìkìlọ̀ náà jáde ní gbogbo gígùn àti ìwọ̀n ilẹ̀ ayé. Kristi kéde fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ pé: ‘Ẹ̀yin ni ìmọ́lẹ̀ ayé.’ Sí gbogbo ọkàn tí ó gba Jésù, àgbélébùú Kalfárì ń sọ pé: ‘Wò ó, iye ọkàn tó! “Ẹ lọ sí gbogbo ayé, kí ẹ sì wàásù ìhìnrere fún gbogbo ẹ̀dá.”’ Kò gbọdọ̀ sí ohun kan tí a ó jẹ́ kí ó dí iṣẹ́ yìí lọ́wọ́. Òun ni iṣẹ́ pàtàkì jùlọ fún àkókò yìí; ó gbọdọ̀ ní àgbòòrò tó jìn dé bí ayérayé. Ìfẹ́ tí Jésù fi hàn sí àwọn ọkàn ènìyàn nínú ẹbọ tí Ó rú fún ìràpadà wọn yóò ru gbogbo àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ sókè.” Testimonies, volume 5, 455.

“Àwọn òtítọ́ ńláńlá ti àsọtẹ́lẹ̀,” tí a fi ọwọ́ àwọn áńgẹ́lì ránṣẹ́, tí a sì fi múlẹ̀ nípasẹ̀ iṣẹ́ William Miller, jẹ́ “ìgbẹ́kẹ̀lé mímọ́ kan tí a gbọ́dọ̀ sọ fún ayé.” Òfin Àwọn Òfin Mẹ́wàá, àwọn òfin ìṣẹ̀dá, àwọn òfin ìlera, àti àwọn òfin ìkẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀ ni Ẹlẹ́dàá Òfin Ńlá kan náà fi fúnni, àti láti kọ Òfin kan ṣoṣo ni láti kọ gbogbo wọn. Ìkọ̀sílẹ̀ ọ̀nà ìmúlò tí a fi fún William Miller bẹ̀rẹ̀ ìṣọ̀tẹ̀ tí ó ń lọ síwájú ní ìpele déédéé, èyí tí yóò sì yọrí ní ìkẹyìn sí Adventism tí yóò kọ Sábáàtì ọjọ́ keje.

“Oluwa ní ẹjọ́ kan pẹ̀lú àwọn ènìyàn Rẹ̀ tí wọ́n jẹ́wọ́ pé tiwọn ni ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí. Nínú ẹjọ́ yìí, àwọn ọkùnrin tí wọ́n wà ní ipò ojúṣe yóò gba ọ̀nà kan tí ó tako tààrà sí èyí tí Nehemiah gbà. Kì í ṣe pé àwọn tikára wọn nìkan ni wọn yóò kọ́gbọ́n sí Ìsinmi náà, tí wọn yóò sì kẹ́gàn rẹ̀, ṣùgbọ́n wọn yóò tún gbìyànjú láti dá a dúró kúrò lọ́dọ̀ àwọn ẹlòmíràn nípa pípa a mọ́ lábẹ́ àkúnya àṣà àti ìṣe àtọwọ́dọwọ́. Nínú àwọn ìjọ àti nínú àwọn àpéjọ ńlá ní gbangba, àwọn òjíṣẹ́ yóò fi kún ún lé àwọn ènìyàn lọ́rùn pé ó jẹ́ dandan láti pa ọjọ́ kìíní ọ̀sẹ̀ mọ́. Àwọn àjálù wà ní orí òkun àti lórí ilẹ̀: àwọn àjálù wọ̀nyí yóò sì máa pọ̀ sí i, àjálù kan yóò máa tẹ̀lé òmíràn ní kùtùkùtù; àti ẹgbẹ́ kékeré àwọn tí ń pa Ìsinmi mọ́ ní ìbámu pẹ̀lú ẹ̀rí ọkàn wọn ni a ó tọ́ka sí gẹ́gẹ́ bí àwọn tí ń mú ìbínú Ọlọ́run wá sórí ayé nítorí àìka ọjọ́ Àìkú wọn.”

“Ṣátánì ń gbé irọ́ yìí lárugẹ kí ó lè mú ayé ní ìgbèkùn. Ètò rẹ̀ ni láti fi agbára mú ènìyàn gba àwọn àṣìṣe. Ó ń kó ipa tí ó lágbára nínú ìtànkálẹ̀ gbogbo àwọn ẹ̀sìn èké, kò sì ní dá sí ohunkóhun nínú ìsapá rẹ̀ láti fi agbára mú kí a gba àwọn ẹ̀kọ́ tí ó ṣìnà. Lábẹ́ àṣọ ìtara ẹ̀sìn, àwọn ènìyàn, tí ẹ̀mí rẹ̀ ń darí, ti ṣe àwọn ìyà olóró jùlọ sí àwọn ẹlẹgbẹ́ ènìyàn wọn, wọ́n sì ti mú kí wọ́n jìyà ní ọ̀nà tí ó burú jùlọ. Ṣátánì àti àwọn òjíṣẹ́ rẹ̀ ṣì ní ẹ̀mí kan náà; àti pé ìtàn ti àtijọ́ yóò tún ara rẹ̀ ṣe ní ọjọ́ wa.

“Àwọn ọkùnrin kan wà tí wọ́n ti fi ọkàn àti ìfẹ́ inú wọn lé e lórí láti ṣe búburú; nínú àwọn ibi òkùnkùn jìnàjìnà ọkàn wọn ni wọ́n ti pinnu àwọn ìwà ọ̀daràn tí wọ́n yóò hù. Àwọn ọkùnrin wọ̀nyí ti tan ara wọn jẹ. Wọ́n ti kọ́ òfin ńlá Ọlọ́run ti ìdájọ́ òdodo sílẹ̀, wọ́n sì ti gbé ìwọ̀n tiwọn dìde sí ipò rẹ̀, àti nípa fífi ara wọn wé ìwọ̀n yìí ni wọ́n fi ń kéde ara wọn ní mímọ́. Olúwa yóò jẹ́ kí wọ́n fi ohun tí ó wà nínú ọkàn wọn hàn, kí wọ́n sì ṣe ìṣe ẹ̀mí olúwa tí ń ṣàkóso wọn. Yóò jẹ́ kí wọ́n fi ìkórìíra wọn sí òfin rẹ̀ hàn nínú bí wọ́n ṣe máa hù sí àwọn tí wọ́n jẹ́ olóòótọ́ sí àwọn ohun tí òfin náà béèrè. Ẹ̀mí ìjàǹbá ẹ̀sìn kan náà tí ó ru ìjọ ènìyàn náà sókè láti kàn Kristi mọ́ àgbélébùú ni yóò ru wọ́n. Ìjọ àti Ìpínlẹ̀ yóò ṣọ̀kan nínú ìfọ̀kànsìn búburú kan náà.”

“Ìjọ ti òní ti tọ̀ nínú ìṣísẹ̀ àwọn Júù ìgbà àtijọ́, tí wọ́n fi àwọn àṣẹ Ọlọ́run sí apá kan nítorí àṣà ìbílẹ̀ tiwọn. Ó ti yí ìlànà náà padà, ó ti fọ májẹ̀mú àìnípẹ̀kun náà, àti nísinsìnyí, gẹ́gẹ́ bí ìgbà náà pẹ̀lú, ìgbéraga, àìgbàgbọ́, àti àìṣòtítọ́ ni èso rẹ̀. Ìpò tòótọ́ rẹ̀ ni a fi hàn nínú ọ̀rọ̀ wọ̀nyí láti inú orin Mósè pé: ‘Wọ́n ti bà ara wọn jẹ́, àbàwọ́n wọn kì í ṣe àbàwọ́n àwọn ọmọ rẹ̀; ìran aláìtọ́ àti oníwà-wíwọ ni wọ́n. Ṣé báyìí ni ẹ̀yin yóò ṣe san án fún Olúwa, ẹ̀yin ènìyàn aṣiwèrè àti aláìgbọ́n? Kì í ṣe òun ni Baba rẹ tí ó rà ọ? Kò ha ṣe ọ, tí ó sì fi ẹsẹ̀ rẹ múlẹ̀?’” Review and Herald, March 18, 1884.

Ìkọ̀sílẹ̀ òtítọ́ ní ìparí rẹ̀ láti ọ̀dọ̀ Adventism ṣẹlẹ̀ nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú, bí Adventism ṣe tún ìtàn Ísírẹ́lì ìgbàanì ṣe, nígbà tí “ní fífà ẹ̀mí ìbínú ìsìn kan náà tí ó ru ogunlọ́gọ̀ ènìyàn tí wọ́n kàn Kristi mọ́ àgbélébùú; ìjọ àti ìpínlẹ̀ yóò darapọ̀ ní ìṣọ̀kan ìbàjẹ́ kan náà.” Ìṣọ̀tẹ̀ tí ń tẹ̀síwájú ti Adventism ni a ṣàfihàn nínú Ezekieli orí kẹjọ, pẹ̀lú ìríra mẹ́rin tí ń pọ̀ sí i, tí wọ́n fi àmì wòlíì samisi ìran mẹ́rin Adventism tí ó bẹ̀rẹ̀ ní 1863. Ìríra ìkẹyìn ni nígbà tí àwọn aṣáájú Jerúsálẹ́mù foríbalẹ̀ fún oòrùn.

Ó sì mú mi wọ àgbàlá inú ilé Olúwa; sì kíyèsi i, ní ẹnu ọ̀nà tẹ́ńpìlì Olúwa, láàárín àtẹ́rígbà àti pẹpẹ, ọkùnrin bí ẹ̀ẹ̀dógún lé lórí ogún wà, pẹ̀lú ẹ̀yìn wọn sí tẹ́ńpìlì Olúwa, àti ojú wọn sí ìlà oòrùn; wọ́n sì ń jọ́sìn oòrùn síhà ìlà oòrùn. Nígbà náà ni ó wí fún mi pé, Ǹjẹ́ ìwọ ti rí èyí, ọmọ ènìyàn? Ǹjẹ́ ohun kékeré ni fún ilé Júdàhù pé wọ́n ń ṣe àwọn ohun ìríra tí wọ́n ń ṣe níhìn-ín? nítorí wọ́n ti fi ìwà ipá kún ilẹ̀ náà, wọ́n sì tún padà láti mú mi bínú: sì kíyèsi i, wọ́n fi ẹ̀ka igi kan sí imú wọn. Nítorí náà, èmi pẹ̀lú yóò hùwà ní ìbínú gbígbóná: ojú mi kì yóò dá wọn sí, bẹ́ẹ̀ ni èmi kì yóò ṣàánú: bí wọ́n tilẹ̀ ké sí etí mi pẹ̀lú ohùn ńlá, ṣùgbọ́n èmi kì yóò gbọ́ wọn. Ezekiel 8:16–18.

Ìdájọ́ tí a mú wá ní àkókò náà ni a ṣàfihàn nínú “wákàtí” ìdájọ́ Belshazzar.

Belṣassa ọba ṣe àpéjẹ ńlá kan fún ẹgbẹ̀rún àwọn olórí rẹ̀, ó sì mu wáìnì níwájú ẹgbẹ̀rún náà. Nígbà tí Belṣassa ń tọ́ wáìnì wò, ó pàṣẹ kí wọ́n mú àwọn ohun èlò wúrà àti fàdákà tí Nebukadinésari baba rẹ̀ ti gbé jáde kúrò nínú tẹ́ńpìlì tí ó wà ní Jerusalẹmu wá; kí ọba, àti àwọn ọmọ-aládé rẹ̀, àwọn aya rẹ̀, àti àwọn àlè rẹ̀ lè máa mu nínú wọn. Nígbà náà ni wọ́n mú àwọn ohun èlò wúrà tí a ti gbé jáde kúrò nínú tẹ́ńpìlì ilé Ọlọ́run tí ó wà ní Jerusalẹmu wá; ọba náà, àti àwọn ọmọ-aládé rẹ̀, àwọn aya rẹ̀, àti àwọn àlè rẹ̀ sì mu nínú wọn. Wọ́n mu wáìnì, wọ́n sì yìn àwọn ọlọ́run wúrà, àti ti fàdákà, ti idẹ, ti irin, ti igi, àti ti òkúta. Ní wákàtí kan náà ni àwọn ìka ọwọ́ ènìyàn kan farahàn, wọ́n sì kọ sí ìhà òdì sí ọ̀pá àtùpà lórí pilasita ògiri ààfin ọba: ọba náà sì rí apá ọwọ́ tí ń kọ náà. Nígbà náà ni ojú ọba yí padà, èrò inú rẹ̀ sì da a láàmú, tó bẹ́ẹ̀ tí ìdè ìbàdí rẹ̀ tu, àwọn eékún rẹ̀ sì ń lu ara wọn. Ọba kigbe sókè pé kí wọ́n mú àwọn awòràwọ̀, àwọn ará Kaldea, àti àwọn afọṣẹ wọlé. Ọba náà sọ̀rọ̀, ó sì wí fún àwọn ọlọ́gbọ́n Bábílónì pé, Ẹnikẹ́ni tí yóò ka ìkọ̀wé yìí, tí yóò sì fi ìtumọ̀ rẹ̀ hàn mí, a ó wọ̀ ọ́ ní aṣọ àlùkò, a ó sì fi ẹ̀wọ̀n wúrà sí ọrùn rẹ̀, yóò sì jẹ́ olùṣàkóso kẹta nínú ìjọba. Nígbà náà ni gbogbo àwọn ọlọ́gbọ́n ọba wọlé: ṣùgbọ́n wọn kò lè ka ìkọ̀wé náà, bẹ́ẹ̀ ni wọn kò lè fi ìtumọ̀ rẹ̀ hàn fún ọba. Nígbà náà ni ọba Belṣassa bàjẹ́ gidigidi, ojú rẹ̀ sì tún yí padà nínú rẹ̀, àwọn olórí rẹ̀ sì yà á lẹ́nu. Danieli 5:1–9.

Ní “wákàtí kan náà” tí ìdájọ́ Belshazzar dé, ni a sọ Ṣádíraki, Mẹṣaki àti Abẹdinẹgò sínú iná ileru tí a ti mú gbóná “ìgbà méje” ju bí ó ti máa ń rí lọ.

Nísinsin yìí, bí ẹ bá ti múra tán pé ní àkókò tí ẹ bá gbọ́ ohùn kàkàkí, fèrè, háàpù, sákíbọ́tì, sáàmùtérì, àti dọ́síma, àti gbogbo onírúurú orin, kí ẹ wólẹ̀ kí ẹ sì foríbalẹ̀ fún ère tí mo ti ṣe; ó dára: ṣùgbọ́n bí ẹ kò bá foríbalẹ̀, ní wákàtí kan náà ni a ó sọ yín sínú àárín iná ìléru tí ń jó yọ̀yọ̀; ta ni Ọlọ́run náà tí yóò gbà yín là kúrò lọ́wọ́ mi? Ṣádíraki, Méṣaki, àti Àbẹdínégò dáhùn, wọ́n sì wí fún ọba pé, Ìwọ Nebukadinésari, a kò ní làálàá láti dá ọ lóhùn nínú ọ̀ràn yìí. Bí ó bá rí bẹ́ẹ̀, Ọlọ́run wa tí àwa ń sìn lè gbà wá là kúrò nínú iná ìléru tí ń jó yọ̀yọ̀ náà, yóò sì gbà wá kúrò lọ́wọ́ rẹ, ìwọ ọba. Ṣùgbọ́n bí kò bá rí bẹ́ẹ̀, kí ó yé ọ dájú, ìwọ ọba, pé àwa kì yóò sin àwọn ọlọ́run rẹ, bẹ́ẹ̀ ni a kì yóò foríbalẹ̀ fún ère wúrà tí ìwọ gbé kalẹ̀. Nígbà náà ni ìbínú Nebukadinésari kún dé inú rẹ̀, ìrísí ojú rẹ̀ sì yí padà sí Ṣádíraki, Méṣaki, àti Àbẹdínégò: nítorí náà ó sọ̀rọ̀, ó sì pàṣẹ pé kí wọ́n mú kí iná ìléru náà gbóná ju bí a ti máa ń mú un gbóná lọ ní ìlọ́po méje. Danieli 3:15–19.

“Wákàtí” ìdájọ́ fún Belshazzar náà ni “wákàtí” ìdájọ́ kan náà fún Shadrach, Meshach àti Abednego, àti nínú àwọn ìlà méjèèjì ni a ti ṣàfihàn “ìgbà méje” gẹ́gẹ́ bí àmì ìdájọ́ náà. Àwọn akíkanjú mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà ń ṣojú àwọn ẹlẹ́rìí méjì tí ń gòkè pẹ̀lú àwọsánmà lọ sí ọ̀run gẹ́gẹ́ bí àsíá nínú “wákàtí” ìṣẹ̀lẹ̀ ilẹ̀-rí-rú ńlá nígbà Òfin Ọjọ́-Àìkú, àti Belshazzar ń ṣojú ìdájọ́ ìparun orílẹ̀-èdè tí a mú wá sórí ẹranko ayé ní “wákàtí” kan náà gan-an.

A ó bá a lọ síwájú pẹ̀lú ìkẹ́kọ̀ọ́ wa nípa ìdájọ́ Belṣásárì nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.

“Ọkàn mi kún fún ìbànújẹ gidigidi ní ti ìpele ìwà-bíbọlá tí ó rẹ̀ sílẹ̀ láàárín àwọn ènìyàn wa. Nígbà tí mo sì bá ronú lórí àwọn ìyọnu tí a kéde sórí Kápánáùmù, mo rántí bí ìdálẹ́bi yóò ti wúwo jùlọ lórí àwọn tí wọ́n mọ òtítọ́, tí wọn kò sì rìn gẹ́gẹ́ bí òtítọ́ náà, ṣùgbọ́n nínú iná tí ìtaná ara wọn tàn. Ní àkókò òru ni mo ti ń bá àwọn ènìyàn sọ̀rọ̀ ní ọ̀nà tí ó kún fún ìbòwọ̀ àti ìwúwo, mo sì ń bẹ̀ wọ́n pé kí wọ́n béèrè lọ́wọ́ ẹ̀rí-ọkàn ara wọn pé, Kín ni èmi? Ṣé Kristẹni ni mí, tàbí èmi kì í ṣe Kristẹni? Ṣé a ti sọ ọkàn mi di tuntun? Ṣé oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run tí ń yí ènìyàn padà ti dá ìwà mi sí mímọ́? Ṣé mo ti ronúpìwàdà ẹ̀ṣẹ̀ mi? Ṣé mo ti jẹ́wọ́ wọn? Ṣé a ti dárí jì mí? Ṣé èmi jẹ́ ọ̀kan pẹ̀lú Kristi gẹ́gẹ́ bí òun ṣe jẹ́ ọ̀kan pẹ̀lú Baba? Ṣé mo kórìíra ohun tí mo fẹ́ràn rí tẹ́lẹ̀? Ṣé mo ńfẹ́ nísinsin yìí ohun tí mo kórìíra rí tẹ́lẹ̀? Ṣé mo ka ohun gbogbo sí àdánù nítorí ọlá-ńlá ìmọ̀ Kristi Jésù? Ṣé mo ń mọ̀lára pé èmi ni ohun-ìní tí a rà padà fún Jésù Kristi, àti pé ní wákàtí kọ̀ọ̀kan mo gbọ́dọ̀ yà ara mi sí mímọ́ fún iṣẹ́ ìránṣẹ́ rẹ̀?”

“A dúró lórí ẹnu-ọ̀nà àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ńlá àti ọlọ́lá. Gbogbo ayé ni a ó fi ògo Olúwa tàn mọ́lẹ̀ bí omi ṣe bo àwọn ọ̀nà ibú ńlá. Àwọn àsọtẹ́lẹ̀ ń ṣẹ, àwọn àkókò ìjì líle sì wà níwájú wa. Àwọn àríyànjiyàn àtijọ́ tí ó dà bí ẹni pé a ti mú dákẹ́ fún ìgbà pípẹ́ ni a ó tún jí dìde, àwọn àríyànjiyàn tuntun yóò sì yọ̀ sílẹ̀; tuntun àti àtijọ́ yóò dàpọ̀ mọ́ ara wọn, èyí yóò sì ṣẹlẹ̀ ní kùtùkùtù pátápátá. Àwọn áńgẹ́lì ń di ẹ̀fúùfù mẹ́rin mú, kí wọ́n má bàa fẹ́, títí iṣẹ́ ìkìlọ̀ tí a ti pàtó sí yóò fi jẹ́ fífún ayé; ṣùgbọ́n ìjì náà ń kó jọ, àwọn àwọsánmà sì ń kún fọ́fọ́, wọ́n ti múra tán láti bú sórí ayé, àti fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ yóò dà bí olè ní òru.”

“Ọ̀pọ̀ ènìyàn rẹ́rìn-ín, wọn kò sì fẹ́ gbà gbọ́ nígbà tí a sọ fún wọn, ní ogún àti ọgbọ̀n ọdún sẹ́yìn, pé a óò fi ọjọ́ Àìkú tẹ̀ lé gbogbo ayé, àti pé a óò ṣe òfin láti fi mú kí a máa pa á mọ́, kí a sì fi agbára tẹ ẹ̀rí-ọkàn. A ń rí i bí ó ti ń ṣẹ ní ìmúṣẹ. Gbogbo ohun tí Ọlọ́run ti sọ ní ti ọjọ́ iwájú yóò dájú pé yóò ṣẹ; kò sí ohun kan nínú gbogbo ohun tí ó ti sọ tí yóò ṣubú. Àmọ́tẹ́sítáǹtì ń na ọwọ́ kọjá àfonífojì náà báyìí láti di ọwọ́ pọ̀ mọ́ pápá; a sì ń dá àjọṣepọ̀ kan sílẹ̀ láti tẹ Ọjọ́ Ìsinmi ti òfin kẹrin mọ́lẹ̀ títí yóò fi sọnù lójú; àti ènìyàn ẹ̀ṣẹ̀ náà, ẹni tí, nípasẹ̀ ìmísí Satani, fi ìdásílẹ̀ sábáàtì èké kalẹ̀, ọmọ pápá yìí, ni a óò gbé ga láti gba ipò Ọlọ́run.”

“Gbogbo ọ̀run ni a fihàn mí bí ó ti ń ṣọ́ ìṣípayá àwọn ìṣẹ̀lẹ̀. A ó fi ìpò wàhálà kan hàn nínú ìjàkadì ńlá tí ó ti pẹ́ nínú ìṣàkóso Ọlọ́run lórí ayé. Ohun kan tí ó tóbi tí ó sì jẹ́ ìpinnu ni yóò ṣẹlẹ̀, àti pé láìpẹ́ rárá. Bí ìdádúró kankan bá wà, a ó ba ìwà Ọlọ́run àti ìtẹ́ rẹ jẹ́. Ilé ìpamọ́ ohun ìjà ọ̀run ti ṣí sílẹ̀; gbogbo àgbáyé Ọlọ́run àti gbogbo ohun èlò rẹ ti ṣetán. Ọ̀rọ̀ kan ṣoṣo ni ìdájọ́ òdodo ní láti sọ, àti pé àwòrán ìbẹ̀rù yóò farahàn lórí ayé, ti ìbínú Ọlọ́run. Ohùn, àrá, mànàmáná, ìmìtìtì ilẹ̀, àti ìparun gbogbo-ayé yóò wà. Gbogbo ìṣípòpo nínú àgbáyé ọ̀run ni láti pèsè ayé sílẹ̀ fún ìpò wàhálà ńlá náà.

“Ìgbóná-ọkàn ń gba gbogbo èròjà ayé ní ìní; àti gẹ́gẹ́ bí ènìyàn tí a ti fún ní ìmọ́lẹ̀ ńlá àti ìmọ̀ àgbàyanu, ọ̀pọ̀ nínú wọn ni a ṣàpẹẹrẹ wọn pẹ̀lú àwọn wúńdíá márùn-ún tí ń sùn, pẹ̀lú àwọn fìtílà wọn, ṣùgbọ́n tí kò ní òróró nínú àwọn ìkòkò wọn; tútù, aláìní ìmọ̀lára, pẹ̀lú ìwà-bí-Ọlọ́run tí ó rẹ̀wẹ̀sì tí ó sì ń dín kù. Nígbà tí ìyè tuntun kan ń tàn kálẹ̀, tí ó sì ń rú sókè láti ìsàlẹ̀, tí ó sì ń di mú ṣinṣin lórí gbogbo irinṣẹ́ Sátánì, gẹ́gẹ́ bí ìmúrasílẹ̀ fún ìjà ńlá ìkẹyìn àti ìjàkadì náà, ìmọ́lẹ̀ tuntun kan àti ìyè àti agbára ń sọ̀kalẹ̀ wá láti òkè, tí ó sì ń gba àwọn ènìyàn Ọlọ́run tí kò kú, gẹ́gẹ́ bí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ṣe wà nísinsìnyí, nínú ìrékọjá àti ẹ̀ṣẹ̀, ní ìní. Àwọn ènìyàn tí yóò rí báyìí ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ sí wa láìpẹ́ yìí nípa ohun tí a ń ṣe níwájú wa, kì yóò tún gbẹ́kẹ̀ lé àwọn ìṣètò ẹ̀dá ènìyàn mọ́, wọn yóò sì mọ̀ pé a gbọ́dọ̀ jẹ́ kí a mọ Ẹ̀mí Mímọ́, kí a gba A, kí a sì fi Í hàn níwájú àwọn ènìyàn, kí wọ́n lè jà fún ògo Ọlọ́run, kí wọ́n sì ṣiṣẹ́ ní ibi gbogbo ní àwọn ọ̀nà kéékèèké àti ọ̀nà ńlá ìgbésí ayé, fún ìgbàlà àwọn ọkàn àwọn ẹlẹgbẹ́ ènìyàn wọn. Àpáta kan ṣoṣo tí ó dájú tí ó sì fẹsẹ̀ múlẹ̀ ni Àpáta Àìnípẹ̀kun. Àwọn tí wọ́n kọ́lé lórí Àpáta yìí nìkan ni ó wà láìléwu.”

“Àwọn tí ọkàn wọn ń tọ ohun ti ara nísinsin yìí, láìka àwọn ìkìlọ̀ tí Ọlọ́run ti fi fúnni nínú ọ̀rọ̀ Rẹ̀ àti nípasẹ̀ àwọn ẹ̀rí Ẹ̀mí Rẹ̀ sí, kì yóò láé darapọ̀ mọ́ ìdílé mímọ́ àwọn ẹni ìràpadà. Wọ́n jẹ́ ti ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ara, wọ́n ti bàjẹ́ ní èrò inú, wọ́n sì jẹ́ ohun ìríra lójú Ọlọ́run. Kò tíì sí àkókò kankan tí a fi òtítọ́ sọ wọ́n di mímọ́. Wọ́n kì í ṣe alábápín nínú ìwà àtọrunwá, wọn kò sì tíì borí ara-ẹni àti ayé pẹ̀lú àwọn ìfẹ́ rẹ̀ àti àwọn ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ rẹ̀. Gbogbo irú àwọn ènìyàn bẹ́ẹ̀ wà káàkiri àwọn ìjọ wa, àti gẹ́gẹ́ bí èsì rẹ̀, àwọn ìjọ náà jẹ́ aláìlera, aláìsàn, wọ́n sì ti sún mọ́ ikú. Kò gbọdọ̀ sí ẹ̀rí àìfọkànbalẹ̀ kankan tí a gbé kalẹ̀ nísinsin yìí, bí kò ṣe ẹ̀rí tí ó dájú, tí ó ṣókí, tí ó sì tọ́ka gbangba, tí ń bá gbogbo àìmọ́́ jẹ́, tí ó sì ń gbé Jésù ga. Gẹ́gẹ́ bí ènìyàn kan, a gbọdọ̀ wà nínú ipò ìretí, kí a máa ṣiṣẹ́, kí a máa dúró, kí a máa ṣọ́ra, kí a sì máa gbàdúrà.”

“Ireti alábùkún yìí ti ìfarahàn Kristi ní ìgbà kejì nílò kí a máa gbé e kalẹ̀ níwájú àwọn ènìyàn ní ọ̀pọ̀ ìgbà, pẹ̀lú àwọn òtítọ́ gidi rẹ̀ tí ó kún fún ìbọ̀rìṣà; dídúró ní ìfojúsọ́nà ìfarahàn Olúwa wa Jesu tí ó súnmọ́ láti wá nínú ògo rẹ̀, yóò mú kí a ka àwọn ohun ayé sí asán àti asán pátápátá. Gbogbo ọlá tàbí ipò gíga ayé kò ní iye kankan, nítorí onígbàgbọ́ tòótọ́ ń gbé lókè ayé; ìrìn ẹsẹ̀ rẹ̀ ń lọ sí ọ̀run. Arìnrìn-àjò àti àlejò ni í ṣe. Ilú-ìbílẹ̀ rẹ̀ wà lókè. Ó ń kó ìmólẹ̀ oòrùn òdodo Kristi sínú ọkàn rẹ̀, kí ó lè jẹ́ ìmọ́lẹ̀ tí ń jó tí ó sì ń tàn ní àárín òkùnkùn ìwà tí ó ti bo ayé mọ́ra. Irú ìgbàgbọ́ alágbára wo ni, irú ìrètí alààyè wo ni, irú ìfẹ́ gbígbóná wo ni, irú ìtara mímọ́ tí a ti yà sọ́tọ̀ fún Ọlọ́run wo ni a rí nínú rẹ̀, àti ìyàtọ̀ tí ó ṣe kedere tó bẹ́ẹ̀ láàárín rẹ̀ àti ayé! ‘Ẹ máa ṣọ́nà nítorí náà, kí ẹ sì máa gbàdúrà nígbà gbogbo, kí a lè kà yín sí ẹni tí ó yẹ láti sá fún gbogbo nǹkan wọ̀nyí tí yóò ṣẹlẹ̀, àti láti dúró níwájú Ọmọ ènìyàn.’ ‘Ẹ máa ṣọ́nà nítorí náà, nítorí ẹ kò mọ wákàtí wo ni Olúwa yín yóò dé.’ ‘Nítorí náà, ẹ múra tán pẹ̀lú; nítorí ní wákàtí tí ẹ kò rò, Ọmọ ènìyàn yóò dé.’ ‘Kíyèsi i, mo ń bọ̀ bí olè. Alábùkún ni ẹni tí ń ṣọ́nà, tí ó sì ń pa aṣọ rẹ̀ mọ́.’” Pamphlets, 38–40.