Gbogbo àwọn wòlíì sọ̀rọ̀ nípa òpin ayé, gbogbo àsọtẹ́lẹ̀ sì pàdé, wọ́n sì parí nínú ìwé Ìfihàn. Nínú ìwé Ìfihàn, a tún gbé ìlà kan náà sókè gẹ́gẹ́ bí ó ti rí nínú ìwé Dáníẹ́lì, nítorí pé ìwé kan náà ni wọ́n jẹ́. Gbogbo àwọn ìlànà àsọtẹ́lẹ̀ wọ̀nyí ni a ti kọ sílẹ̀ ní ìdúróṣinṣin nínú àwọn àpilẹ̀kọ tí ó ṣáájú. Nínú ìwé Ìfihàn, a jẹ́ kí a mọ̀ pé díẹ̀ kí àkókò ìdánwò tó parí, àsọtẹ́lẹ̀ kan wà tí a ti dì mọ́ tí a sì tú sílẹ̀. Àwọn àpilẹ̀kọ wọ̀nyí ti ń gbé àwọn èròjà àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ọ̀rọ̀ nínú ìwé Ìfihàn kalẹ̀, èyí tí a ń tú sílẹ̀ báyìí. Ọ̀rọ̀ náà kì í ṣe òtítọ́ àsọtẹ́lẹ̀ kan ṣoṣo, gbogbo èròjà ọ̀rọ̀ náà tí a ń tú sílẹ̀ sì wà lábẹ́ ẹ̀ka Ìfihàn Jésù Kristi.
A tú ìfẹ̀hìntì sílẹ̀ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ kí àkókò àánú tó parí, nígbà tí “àkókò ti súnmọ́.” Àwọn ìwé Dáníẹ́lì àti Ìfihàn, pẹ̀lú àlàyé láti inú àwọn ìkọ̀wé Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀, ṣe pàtó gidigidi nípa ìlànà tí ó ní í ṣe pẹ̀lú yíyọ ìdìmọ́lẹ̀ kúrò lórí ìránṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ kan. Kìnnìún ẹ̀yà Júdà ni ó ń mú yíyọ ìdìmọ́lẹ̀ náà ṣẹ, àti nígbà tí ó bá ṣe bẹ́ẹ̀, ó ń lo ọ̀nà ìtòlẹ́sẹẹsẹ̀ kan fún fífi ìránṣẹ́ náà hàn. Ó gba ìránṣẹ́ náà lọ́wọ́ Baba, ẹni tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó di Bíbélì mú bí a ti fi èdìdì méje dì í. Kìnnìún ẹ̀yà Júdà, ẹni tí ó tún jẹ́ gbòǹgbò Dáfídì àti Ọ̀dọ́-àgùntàn tí a pa, gba ìwé náà lọ́wọ́ Baba ó sì yọ àwọn èdìdì náà kúrò.
Lẹ́yìn náà, Jésù fi ìránṣẹ́ náà fún Gébéríẹlì, ẹni tí pẹ̀lú àwọn áńgẹ́lì mìíràn ń gbé ìránṣẹ́ náà lọ sí ọ̀dọ̀ wòlíì kan, ẹni tí ó kọ ìránṣẹ́ náà sílẹ̀, tí ó sì rán án sí àwọn ìjọ. Nígbà tí àkókò láti tú ìdì tí a fi dì ìránṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ náà bá sún mọ́lé, ìṣípayá ìránṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ náà mú ìlànà ìdánwò onípẹ̀ mẹ́ta jáde, èyí tí ń dán àwọn tí wọ́n wà nínú àwọn ìjọ wò, àwọn tí wọ́n jẹ́ olùgbọ́ tí a dojú kọ nínú ohun tí wòlíì náà kọ; àti pé gẹ́gẹ́ bí ìdáhùn ẹnì kọ̀ọ̀kan lára àwọn ọmọ ìjọ wọ̀nyí ṣe rí, wọ́n pinnu bóyá àwọn wà nínú ọ̀kan lára àwọn ẹ̀ka méjì. Àwọn tí wọ́n bá gba ìkúnrẹ́rẹ́ ìmọ̀ tí ìránṣẹ́ tí a ti tú ìdì rẹ̀ mú wá ni a mọ̀ sí “ọlọ́gbọ́n,” ṣùgbọ́n àwọn tí kò bá gba á ni Dáníẹ́lì fi mọ̀ sí “ẹlẹ́ṣẹ̀,” Matteu sì fi mọ̀ wọ́n sí “àwọn aṣiwèrè”.
Gbogbo àwọn kókó wọ̀nyí tí wọ́n ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ṣíṣí àṣírí àsọtẹ́lẹ̀ ìkẹyìn ni a sọ̀rọ̀ wọn, tí a sì tẹnumọ́ lé wọn, nínú ẹsẹ̀ kẹsàn-án ti Ìfihàn orí kẹtadínlógún, nítorí ó ń tọ́ka sí apá kan nínú Ìfihàn Jésù Kristi tí yóò dán àwọn ẹ̀ka olùjọsìn méjèèjì wò. Ó ṣe bẹ́ẹ̀ nípa fífi hàn pé àwọn “ọlọ́gbọ́n” ni yóò lóye ìránṣẹ́ tí ó tẹ̀ lé àmì ìkìlọ̀ ti ẹsẹ̀ náà.
Èyí sì ni ọkàn tí ó ní ọgbọ́n. Àwọn orí méje náà ni òkè méje, lórí èyí tí obìnrin náà jókòó. Àwọn ọba méje sì wà: márùn-ún ti ṣubú, ọ̀kan sì wà, èkejì kò tíì dé; nígbà tí ó bá sì dé, ó gbọdọ̀ dúró fún ìgbà díẹ̀. Ẹranko náà tí ó ti wà tẹ́lẹ̀, tí kò sì sí nísinsin yìí, àní òun náà ni ẹlẹ́kẹjọ, ó sì jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn méje, ó sì ń lọ sí ìparun. Ìfihàn 17:9–11.
“Ẹ̀mí tí ó ní ọgbọ́n,” ni ẹ̀mí àwọn “ọlọ́gbọ́n.” Àwọn “ọlọ́gbọ́n” lóye ìbísí ìmọ̀, àti ìbísí ìmọ̀ tí a ṣàfihàn lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ lẹ́yìn àmì àsọtẹ́lẹ̀ náà, èyí tí ó ń dá òtítọ́ kan mọ̀ tí àwọn ọlọ́gbọ́n yóò lóye tí àwọn ènìyàn búburú yóò sì kọ̀, ni òtítọ́ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ìjọba inú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì tí a gbé kalẹ̀ nínú àwọn ẹsẹ̀ tí ó tẹ̀lé. Àwọn ẹsẹ̀ wọ̀nyí ṣojú fún àpèjúwe ìkẹyìn ti àwọn ìjọba inú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, àti ohun tí a tú sílẹ̀ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ni pé àwọn ìjọba mẹ́jọ wọ̀nyí ni a tún ti ṣàfihàn nínú àpèjúwe àkọ́kọ́ ti àwọn ìjọba inú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì nínú Danieli orí kejì.
Ìfihàn òtítọ́ náà ń gbé ìwòye ààlà tí ó nípa àwọn ìjọba inú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ga, èyí tí ó jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn iyebíye Miller, ṣùgbọ́n ó tàn ní ìgbà mẹ́wàá síi, nítorí pé ó ní òtítọ́ púpọ̀ síi ju bí àwọn Millerite ti lóye lọ láti inú ipò ààlà wọn nínú ìtàn, ó sì dúró fún ìdánwò gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ nọ́mbà “mẹ́wàá,” àti nípasẹ̀ àmì ìkìlọ̀ ti ìkìlọ̀ ìbẹ̀rẹ̀ pé “níhìn-ín ni ọgbọ́n inú tí ó ní ọgbọ́n wà,” tí a túmọ̀ ní ti àsọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bíi pé, òtítọ́ tí ń bọ̀ yìí yóò dán àwọn ìjọ tí a ránṣẹ́ náà tí a ṣí èdìdì rẹ̀ sí wọn wò díẹ̀ kí àkókò oore-ọ̀fẹ́ tó parí.
Nínú Ìfihàn orí kẹtàdínlógún, a gbé Jòhánù lọ sínú aginjù ọdún ẹgbẹ̀rún kan, ọgọ́rùn-ún méjì àti ọgọ́ta ti òkùnkùn ìjọba póòpù. A fi í sí ní òpin pátápátá àkókò náà ní ọdún 1798, èyí tí ó jẹ́ ìtàn kan náà gẹ́gẹ́ bí a ti fi í sí nínú Ìfihàn orí kẹtàlá.
Mo sì dúró lórí iyanrìn òkun, mo sì rí ẹranko kan tí ń gòkè láti inú òkun wá, tí ó ní orí méje àti ìwo mẹ́wàá; lórí àwọn ìwo rẹ̀ sì ni adé mẹ́wàá wà, lórí àwọn orí rẹ̀ sì ni orúkọ ọ̀rọ̀-òdìsí Ọlọ́run wà. Ìfihàn 13:1.
“Iyanrìn òkun” dúró fún ọdún 1798, nítorí pé ó ṣàpẹẹrẹ ibi ìwòye ìtàn níbi tí a ti fi ipò ìtàn hàn Jòhánù nípa ìjọba póòpù (ẹranko òkun) gẹ́gẹ́ bí ohun tí ó ti ṣẹlẹ̀ tẹ́lẹ̀, àti nípa Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà (ẹranko ilẹ̀) tí ń dìde, tí yóò sì parí nípa sísọ bí dragoni nígbà òfin Ọjọ́-Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́. Lẹ́yìn náà, ẹranko ilẹ̀ náà ń fi agbára mú ayé láti gba “àwòrán ẹranko” náà, èyí tí yóò sọ̀rọ̀, tí yóò sì mú ìlànà Ọjọ́-Àìkú ṣiṣẹ́ lórí gbogbo ayé.
“Ní àkókò tí a gba agbára ìjọ Pápá lọ́wọ́ rẹ̀, tí a sì fi ipá mú un dáwọ́ inúnibíni dúró, Jòhánù rí agbára tuntun kan tí ń dìde láti tún ohùn dírágónì náà sọ, kí ó sì tẹ̀síwájú nínú iṣẹ́ ìkà àti ọ̀rọ̀-òdì sí Ọlọ́run kan náà. Agbára yìí, èyí tí í ṣe èyí ìkẹyìn tí yóò jagun sí ìjọ àti òfin Ọlọ́run, ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ pẹ̀lú ẹranko kan tí ó ní ìwo bí ti ọmọ-àgùntàn. Àwọn ẹranko tí ó ṣáájú rẹ̀ ti inú òkun ni wọ́n ti jáde; ṣùgbọ́n èyí jáde láti inú ilẹ̀, èyí tí ó ń ṣàfihàn ìdìde àlàáfíà ti orílẹ̀-èdè tí ó dúró fún—Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà.” Signs of the Times, February 8, 1910.
A mú Jòhánù lọ sí ipò ìwòye kan náà nínú ìtàn láti gba ìfihàn ìkẹyìn ti àwọn ìjọba àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì nínú orí kẹtàlá-dín-lọ́gbọ̀n. Nígbà tí ó dúró ní ipò ìwòye yẹn ni a ti fi àwọn ìjọba náà hàn án. Ní ìbẹ̀rẹ̀, a jẹ́ kó mọ̀ pé ẹranko náà ń ṣàkóso ìjọ àti ìpínlẹ̀ pẹ̀lú, nítorí pé obìnrin náà jókòó lórí kì í ṣe orí méje nìkan, ṣùgbọ́n lórí òkè méje pẹ̀lú. Ìjókòó àgbèrè ńlá náà ń fi hàn pé òun ni ẹni tí ó gun ẹranko náà, àti ẹni tí ó gun ẹranko náà ni ẹni tí ó ń ṣàkóso ẹranko náà.
Obìnrin tí ìwọ sì rí yẹn ni ìlú ńlá náà, tí ó ń jẹ ọba lórí àwọn ọba ayé. Ìṣípayá 17:18.
Ọ̀rọ̀ náà “jẹ ọba” túmọ̀ sí láti dì mú àti láti ṣàkóso lórí. Ẹlẹ́ṣin máa ń ṣàkóso lórí ẹranko náà nípa dídì mú ìjánu. Ipò póòpù ń ṣàkóso lórí orí méje, ó sì tún ń ṣàkóso lórí òkè méje pẹ̀lú. Nínú Daniẹli orí kejì, Daniẹli sọ fún Nebukadnessari pé òun ni “orí” wúrà. Nínú Isaiah orí keje, “orí” tún jẹ́ ọba, olú-ìlú tàbí ìjọba.
Nítorí olórí Siria ni Damasku, olórí Damasku sì ni Resini; àti pé láàrín ọdún mẹ́tàlélọ́gọ́ta àti márùn-ún ni a ó fi fọ́ Efraimu túútúú, kí ó má bàa jẹ́ ènìyàn mọ́. Olórí Efraimu sì ni Samaria, olórí Samaria sì ni ọmọ Remalia. Bí ẹ̀yin kò bá gbàgbọ́, dájúdájú a kì yóò fi yín múlẹ̀. Isaiah 7:7, 8.
Ìjọ́ Pápà, tí í ṣe obìnrin tí ń gun ẹranko náà, ń ṣàkóso lórí gbogbo àwọn ọba ayé. A ṣàfihàn àwọn ọba wọ̀nyí gẹ́gẹ́ bí “ọba mẹ́wàá,” tí wọ́n jẹ́ agbára-drágónì ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Wọ́n ni àwọn ọba tí àgbèrè Tírè bá ṣe àgbèrè pọ̀. A ti fi agbára mú àwọn “ọba mẹ́wàá” wọ̀nyí láti gba àṣẹ ìjọ́ Pápà, ṣùgbọ́n ọba àkọ́kọ́ lára àwọn ọba mẹ́wàá náà ni Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Nítorí náà, a tún ṣàpẹẹrẹ Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà nípasẹ̀ Áhábù, ọba àwọn ìjọba mẹ́wàá ti àríwá Ísíréélì. Nọ́mbà “méje” ń ṣojú fún “ìpéye,” àti nígbà tí a bá ṣàfihàn ìjọ́ Pápà gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ń jọba lórí àwọn ọba ayé, ó tún ń jọba lórí àwọn ọba mẹ́wàá, ó sì jókòó lórí àwọn orí méje náà.
Èyí ni ọkàn tí ó ní ọgbọ́n, nítorí àwọn ọlọ́gbọ́n ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ń lo ọ̀nà ìlànà “ìlà lórí ìlà,” wọ́n sì mọ̀ pé ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ààmì ìṣàkóso orílẹ̀-èdè tí àgbèrè náà ń ṣàkóso lé lórí ń tọ́ka sí òtítọ́ kan náà. Ó tún ń ṣàkóso lórí àwọn òkè méje, àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Miller sì ṣe ìdánimọ̀ “òkè” nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì gẹ́gẹ́ bí ààmì ìjọba kan, ṣùgbọ́n wọ́n tún ṣe ìdánimọ̀ pé àwọn ààmì ní ìtumọ̀ ju ọ̀kan lọ.
Àwọn òkè-ńlá náà pẹ̀lú jẹ́ àmì ìṣàpẹẹrẹ ìjọ. “Òkè mímọ́ ológo” nínú Ìwé Mímọ́ dúró fún ìjọ Ọlọ́run.
Ọ̀rọ̀ tí Isaiah ọmọ Amoz rí nípa Juda àti Jerusalẹmu. Yóò sì ṣẹlẹ̀ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, pé òkè ilé Olúwa yóò di mímúlẹ̀ lórí orí àwọn òkè, a ó sì gbé e ga ju àwọn òkè kéékèèké lọ; gbogbo orílẹ̀-èdè yóò sì máa ṣàn lọ sí ibẹ̀. Ọ̀pọ̀ ènìyàn yóò sì lọ, wọn yóò sì wí pé, Ẹ wá, ẹ jẹ́ kí a gòkè lọ sí òkè Olúwa, sí ilé Ọlọ́run Jakọbu; yóò sì kọ́ wa nípa ọ̀nà rẹ̀, àwa yóò sì máa rìn ní ipa-ọ̀nà rẹ̀: nítorí láti Sioni ni òfin yóò ti jáde, àti ọ̀rọ̀ Olúwa láti Jerusalẹmu. Isaiah 2:1–3.
“Ile Oluwa” ni ìjọ Rẹ̀, ó sì jẹ́ “òkè.” Aṣẹ́wó ńlá náà jókòó lórí òkè méje, èyí sì fi hàn pé ó ń ṣàkóso lórí gbogbo àwọn ìjọ, gẹ́gẹ́ bí ó ti ń ṣàkóso lórí gbogbo àwọn ọba. Ó ní ìdarí lórí gbogbo àwọn ìjọ àti gbogbo àwọn ìpínlẹ̀ ní gbogbo ayé.
Ìran tí Isaiah ń tọ́ka sí tí ó tọ̀ ọ́ wá “nípa Juda àti Jerusalẹmu,” èyí tí a ṣẹ̀ṣẹ̀ tọ́ka sí, ń bá a lọ, ó sì ṣì jẹ́ àpá kan náà nínú orí kẹrin, àti gẹ́gẹ́ bí Isaiah ti sọ, ó jẹ́ “ọjọ́ kan náà” tí àwọn ènìyàn fi ń wí pé, “Ẹ wá, ẹ jẹ́ kí a gòkè lọ sí orí òkè Olúwa, sí ilé Ọlọ́run Jakọbu.” Ní àkókò kan náà ni a ti dá “obìnrin méje” mọ̀.
Ní ọjọ́ náà ni àwọn obìnrin méje yóò di ọkùnrin kan mú, wọ́n á sì wí pé, Awa yóò máa jẹ oúnjẹ tiwa, a ó sì wọ aṣọ tiwa: kìkì jẹ́ kí a máa jẹ́ ní orúkọ rẹ, kí a lè mú ẹ̀gàn wa kúrò. Ní ọjọ́ náà ni ẹ̀ka Olúwa yóò jẹ́ ẹlẹ́wà àti ológo, àti èso ilẹ̀ yóò jẹ́ títóbi àti ẹlẹ́wà fún àwọn tí ó sá kúrò nínú Ísírẹ́lì. Yóò sì ṣẹlẹ̀ pé, ẹni tí a bá fi sílẹ̀ ní Síónì, àti ẹni tí ó kù ní Jerúsálẹ́mù, ni a ó pè ní mímọ́, àní gbogbo ẹni tí a kọ sílẹ̀ láàrín àwọn alààyè ní Jerúsálẹ́mù: nígbà tí Olúwa bá ti fọ àìmọ́ àwọn ọmọbìnrin Síónì kúrò, tí yóò sì ti fọ ẹ̀jẹ̀ Jerúsálẹ́mù kúrò láàrín rẹ̀ nípa ẹ̀mí ìdájọ́, àti nípa ẹ̀mí ìjóná. Olúwa yóò sì dá lórí gbogbo ibùgbé òkè Síónì, àti lórí àwọn àpéjọ rẹ̀, àwọsánmà àti èéfín ní ọ̀sán, àti ìmọ́lẹ̀ iná tí ń jó ní òru: nítorí lórí gbogbo ògo ni yóò jẹ́ ààbò. Àgọ́ kan yóò sì wà fún òjìji ní ọ̀sán kúrò nínú ooru, àti fún ibi ìsádi, àti fún ibi ìpamó láti ọwọ́ ìjì àti lọ́dọ̀ òjò. Isaiah 4:1–6.
“Ọjọ́” tí ó jẹ́ kókó ìran Isaiah ni “wákàtí” ìṣẹ̀lẹ̀ ìmìtìtì-ayé ńlá náà nínú Ìfihàn orí kẹ́tàlá. Àwọn ọlọ́gbọ́n tí wọ́n ti gba ìkìlọ̀ náà láti “padà” kúrò nínú ìrẹ̀wẹ̀sì ọjọ́ Kejìlá 18, 2020, tí wọ́n sì ti mú àwọn ohun tí Lefitiku mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n béèrè ṣẹ, tí àsọtẹ́lẹ̀ àkọ́kọ́ Ezekiel sì ti kó wọn jọ, ni a fi èdìdì dì nígbà tí wọ́n gba ìránṣẹ́ kejì Ezekiel nípa àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin ti Islam. Lẹ́yìn náà ni a gbé wọn sókè lọ sí ọ̀run gẹ́gẹ́ bí àsíá, àwọn ọmọ mìíràn ti Ọlọ́run ní Babeli sì bẹ̀rẹ̀ sí í dáhùn sí ìpè láti jáde kúrò ní Babeli, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ ní àkókò ìmìtìtì-ayé náà, tí í ṣe òfin Ọjọ́-ìsinmi tó sún mọ́lé. Agbo ẹran mìíràn ti Ọlọ́run gbọ́ ìránṣẹ́ náà láti jáde kúrò ní Babeli, wọ́n sì kéde pé, “Ẹ wá, ẹ jẹ́ kí a gòkè lọ sí òkè Olúwa, sí ilé Ọlọ́run Jakọbu.”
Ní “wákàtí” náà ni àgbèrè ńlá náà bẹ̀rẹ̀ sí í kọ orin rẹ̀, ó sì ń ṣe àgbèrè pẹ̀lú àwọn ọba ayé. Àwọn tí a kò kọ orúkọ wọn sínú ìwé ìyè Ọ̀dọ́-Àgùntàn tẹ̀lé àgbèrè náà, àwọn ìjọ wọn sì wá sí abẹ́ àṣẹ rẹ̀. Àwọn ìjọ wọ̀nyí ni Isaiah ṣàpèjúwe gẹ́gẹ́ bí “àwọn obìnrin méje.” “Àwọn obìnrin méje” wọ̀nyí ni “àwọn òkè méje” tí ipápà yóò jọba lórí wọn, bí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ṣe ń fi ipá mú gbogbo ayé láti gbé ère ẹranko náà kalẹ̀, èyí tí yóò sọ̀rọ̀, tí yóò sì mú kí gbogbo ènìyàn gba àmì àṣẹ ipápà.
“Àwọn obìnrin méje yóò di ọkùnrin kan mú,” àti pé “ọkùnrin” náà ni “ọkùnrin” tí Pọ́ọ̀lù fi hàn gẹ́gẹ́ bí “ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀.” Ní àkókò ìdánwò náà, àwọn tí ó bá kù “ní Jerusalẹmu, a ó máa pè ní mímọ́, àní olúkúlùkù ẹni tí a kọ sí àárín àwọn alààyè ní Jerusalẹmu.” Àwọn ènìyàn Ọlọ́run ni àwọn tí, ní àkókò náà, a kọ orúkọ wọn sínú ìwé ìyè, ìwé Ọ̀dọ́-Àgùntàn tí a pa láti ìpilẹ̀ṣẹ̀ ayé. Ẹgbẹ́ kejì, tí wọ́n di “ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀” náà mú, ni àwọn tí ó wà nínú Ìfihàn orí kẹtàlá tí wọ́n sin ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀ náà.
Gbogbo àwọn tí ń gbé lórí ilẹ̀ ayé yóò sì foríbalẹ̀ fún un, àwọn tí a kò kọ orúkọ wọn sínú ìwé ìyè ti Ọ̀dọ́-Àgùntàn tí a pa láti ìpìlẹ̀ṣẹ̀ ayé. Bí ẹnikẹ́ni bá ní etí, kí ó gbọ́. Ìfihàn 13:8, 9.
“Wákàtí” ìmìtìtì-ayé ńlá náà, èyí tí í ṣe ìpọnjú òfin Àìkú, ni ìparí ìdájọ́ àyẹ̀wò; ìdájọ́ náà sì dá lórí bóyá a rí orúkọ rẹ tí a kọ sínú ìwé ìyè tàbí a kò rí i, nítorí náà ní àkókò náà àwọn ẹgbẹ́ méjì tí ìbáṣepọ̀ wọn pẹ̀lú ìwé ìyè ń ṣojú ń fi àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìparí pátápátá ti ìdájọ́ hàn. Àwọn tí ó di “ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀” mú, ń kéde pé wọn yóò “jẹ” “àkàrà” “tiwọn, wọn ó sì wọ” “aṣọ” “tiwọn,” ṣùgbọ́n ìfẹ́-ọkàn wọn àkọ́kọ́ ni pé “kí a máa pè wọ́n ní orúkọ rẹ.”
Wọn yóò pa gbólóhùn ẹ̀kọ́ ìgbàgbọ́ tiwọn mọ́ (jẹ oúnjẹ ara wọn), wọn yóò sì pa ìjẹ́wọ́ ẹ̀sìn ìjọ-ẹ̀ka tiwọn mọ́ (aṣọ ara wọn), ṣùgbọ́n wọn yóò gba orúkọ “ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀” náà. Orúkọ “ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀” náà ni “kátólíìkì”, èyí tí ó túmọ̀ sí “àgbáyé gbogbo”. Àwọn tí ó di “ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀” náà mú, ń fẹ́ di apá kan nínú “ìjọ àgbáyé gbogbo”, èyí tí í ṣe ìjọ Kátólíìkì. Wọn ń fẹ́ ìbáṣepọ̀ náà kí a lè “mú kúrò” lórí wọn “ẹ̀gàn” wọn.
“Ẹ̀gàn” náà ń tọ́ka sí apá méjì pàtàkì ti ẹranko náà tí ó ń jọba lórí gbogbo àwọn ìjọ àti gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Ní “wákàtí ìṣẹ̀lẹ̀ ńlá ilẹ̀-ríru” nínú Ifihàn mọ́kànlá, “ègbé kẹta ń bọ̀ kíákíá.” “Ègbé kẹta” náà ni Islam. Ní “wákàtí ìṣẹ̀lẹ̀ ńlá ilẹ̀-ríru” nínú Ifihàn mọ́kànlá, Ipè Keje ń dún. Ipè Keje náà ni Islam. Islam ń kọlù ní “wákàtí ìṣẹ̀lẹ̀ ńlá ilẹ̀-ríru,” nítorí gbogbo àwọn Ipè náà ni àwọn irinṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ tí Ọlọ́run ti lò nínú ìdájọ́ lórí ìsìn Ọjọ́ Àìkú àfipámúṣe jálẹ̀ ìtàn ayé.
Nígbà tí “ìparun orílẹ̀-èdè” ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà bá ṣẹlẹ̀, nípasẹ̀ òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́ yìí, “àwọn orílẹ̀-èdè yóò bínú.” Ìsílámù ni ó ń mú kí àwọn orílẹ̀-èdè bínú nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú rẹ̀ nínú àkọ́kọ́ ìtọ́kasí sí Ìsílámù nínú ìwé Jẹ́nẹ́sísì.
Áńgẹ́lì Olúwa sì wí fún un pé, Wò ó, ìwọ lóyún, ìwọ yóò sì bí ọmọkùnrin kan, ìwọ yóò sì sọ orúkọ rẹ̀ ní Íṣímáẹ́lì; nítorí Olúwa ti gbọ́ ìpọ́njú rẹ. Òun yóò sì jẹ́ ọkùnrin igbó; ọwọ́ rẹ̀ yóò sì tako gbogbo ènìyàn, ọwọ́ gbogbo ènìyàn yóò sì tako òun; yóò sì máa gbé ní iwájú gbogbo àwọn arákùnrin rẹ̀. Jẹ́nẹ́sísì 16:11, 12.
“Ẹ̀gàn” àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ni ẹ̀sìn Islam. Àwọn ìjọ àti àwọn orílẹ̀-èdè ayé yóò wá wà lábẹ́ àṣẹ Ètò Ayé Tuntun ti Àjọ Àwọn Orílẹ̀-Èdè Kan, èyí tí ìjọ Kátólíìkì ń ṣàkóso lórí rẹ̀. Póòpù yóò jókòó lórí ètò ayé-kan náà, gẹ́gẹ́ bí Constantine ti fi ìtẹ́ rẹ̀ fún ipò póòpù ní ọdún 330. Àwọn orílẹ̀-èdè yóò pinnu pé agbára wọn láti kojú ogun tí Islam ń mú wá sórí aráyé lè ṣẹ nípasẹ̀ ìsapá àpapọ̀ nìkan, èyí tí yóò béèrè ìtẹríba sí irú àṣẹ ìwà rere kan, èyí tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà yóò tẹnu mọ́ pé ìjọ Romu ni. Gẹ́gẹ́ bí Justinian ti fi àṣẹ ńlá rẹ̀ fún ìjọ Kátólíìkì ní ọdún 533, ìtàn tún ara rẹ̀ ṣe. Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà yóò fi agbára ológun rẹ̀ mú ayé láti ṣègbọràn, gẹ́gẹ́ bí Clovis ti ṣe fún ìjọ Kátólíìkì ní ọdún 496. Ìtàn ẹsẹ̀ kejì ti Ìfihàn orí kẹtàlá yóò tún ara rẹ̀ ṣe.
Ẹranko tí mo sì rí dàbí ẹkùn, ẹsẹ̀ rẹ̀ sì dàbí ẹsẹ̀ béárì, ẹnu rẹ̀ sì dàbí ẹnu kìnnìún: dragoni náà sì fi agbára rẹ̀, àti ìtẹ́ rẹ̀, àti àṣẹ ńlá fún un. Ìfihàn 13:2.
Nígbà tí a bá ti gbé àwòrán náà kalẹ̀, nígbà náà ni àwọn ọba ayé, tí ìbínú ti mú nítorí àwọn ìkọlù ti Islam, yóò mọ̀ pé “ẹ̀gàn” àgbáyé sí Islam tí a ti lò láti mú àwòrán ẹranko náà wá sí ìwàláàyè kárí ayé, kì í ṣe “ẹ̀gàn” tí “ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀” náà (Jésébẹ́lì) ń fiyè sí ní tòótọ́. Ó ti pé jù; ayé yóò ṣàwárí pé Jésébẹ́lì kò bikita rárá nípa Islam, ṣùgbọ́n pé ohun tí ọkàn rẹ̀ ń fẹ́ ni láti pa Èlíjà, gẹ́gẹ́ bí Hẹ́ródíàsì ti pa Johanu Oníbatisí.
“Ọkàn tí ó ní ọgbọ́n,” ni “ọkàn àwọn ọlọ́gbọ́n,” àwọn “ọlọ́gbọ́n” náà sì ni àwọn tí ó lóye “ìmúgbòòrò ìmọ̀” tí a ń mú jáde nígbà tí Kìnnìún ẹ̀yà Júdà bá tú Èdìdì Ìfihàn Jésù Kristi sílẹ̀, díẹ̀ kí àkókò ìdánwò tó parí.
Ó sì wí fún mi pé, Má ṣe dì àwọn ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ inú ìwé yìí mọ́lẹ̀; nítorí àkókò náà ti sún mọ́ etílé. Ẹni tí kò ṣe òdodo, jẹ́ kí ó máa ṣe àìṣòdodo sí i; ẹni tí ó di ẹlẹ́gbin, jẹ́ kí ó máa di ẹlẹ́gbin sí i; ẹni tí ó sì ṣe òdodo, jẹ́ kí ó máa ṣe òdodo sí i; ẹni tí ó sì jẹ́ mímọ́, jẹ́ kí ó máa jẹ́ mímọ́ sí i. Ìfihàn 22:10, 11.
“Àwọn orí méje jẹ́ òkè méje, lórí èyí tí obìnrin náà jókòó sí,” ń ṣàfihàn òtítọ́ náà pé àṣẹ póòpù yóò jọba lórí ìjọ àti ìpínlẹ̀ pẹ̀lú. Àwọn àmì ní ìtumọ̀ tó ju ọ̀kan lọ, a sì gbọ́dọ̀ túmọ̀ wọn, kí a sì lóye wọn nípa àyíká ẹsẹ̀ náà níbi tí a ti gbé àwọn àmì náà kalẹ̀. Àríyànjiyàn náà dìde pé ẹsẹ̀ náà ń fi hàn pé àwọn orí náà ni àwọn òkè náà, nítorí náà, kí ni yóò jẹ́ ìdáláre fún fífi ìyàtọ̀ hàn láàárín àwọn orí (ọgbọ́n ìṣèlú ìpínlẹ̀) àti àwọn òkè (ọgbọ́n ìṣàkóso ẹ̀sìn)? A ti fi ìyàtọ̀ náà múlẹ̀ nínú Danieli orí kẹje àti kẹjọ. Nínú orí kẹje, a fi Romu abọ̀rìṣà àti Romu póòpù hàn pé wọ́n “yàtọ̀,” sí àwọn ẹranko tí ó ṣáájú wọn.
Nígbà tí a bá fi orí kẹje kàn mọ́ orí kẹjọ (ìlà lórí ìlà), a rí nínú orí kẹjọ ìwo kékeré ti Róòmù, tí ń yí padà láàárín ọkùnrin, obìnrin, ọkùnrin, obìnrin. Àmì kan (ìwo kékeré náà) tí ó dúró fún agbára méjì. Nínú àwọn orí wọ̀nyí, ìwo kan jẹ́ ìjọba, ìjọba sì tún jẹ́ orí. Nínú orí kẹjọ, ìwo kékeré náà dúró fún àwọn ìjọba méjì, ìjọba kẹrin àti ìjọba karùn-ún nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Ní ti àmì, ìwo kékeré náà dúró fún àwọn ìjọba méjì, àwọn ìjọba méjì tí ó sì dúró fún jẹ́ àwọn ìjọba tí ń fi ìṣọ̀kan ìṣèlú àti àkóso ìjọ hàn. Àwọn orí méje náà, tí wọ́n sì tún jẹ́ òkè méje, dúró fún àwọn ìjọba méjì, ìjọba kan sì jẹ́ àkóso ìjọ, èkejì sì jẹ́ ìṣèlú.
Nínú Dáníẹ́lì orí kejì, ẹlẹ́rìí mìíràn wà sí àpẹẹrẹ àsọtẹ́lẹ̀ yìí, nítorí pé níbẹ̀ ni ìjọba ìkẹyìn, èyí tí àwọn ọmọ ẹgbẹ́ Millerite lóye pé ó jẹ́ ìjọba kẹrin ti Róòmù, jẹ́ àfihàn nípasẹ̀ irin àti amọ̀. Irin àti amọ̀ náà ni a dà pọ̀, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ní tòótọ́ irin kì í dà pọ̀ mọ́ amọ̀. Síbẹ̀, nígbà tí Sister White bá ṣàlàyé lórí “irin àti amọ̀,” ó fi í hàn gẹ́gẹ́ bí àmì iṣẹ́ ẹ̀sìn àti iṣẹ́ ìjọba, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ìwo kékeré orí kẹjọ, àti àwọn orí Ìfihàn mẹ́tàlá [seventeen] tí wọ́n sì tún jẹ́ àwọn òkè.
“A ti dé àkókò kan níbi tí iṣẹ́ mímọ́ Ọlọ́run ti jẹ́ aṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ ẹsẹ̀ ère náà, nínú èyí tí a fi irin pò mọ́ amọ̀ tí ó rọ̀. Ọlọ́run ní àwọn ènìyàn kan, àwọn ènìyàn àyànfẹ́ kan, tí òye ìmòye wọn gbọ́dọ̀ jẹ́ mímọ́, tí kò sì gbọ́dọ̀ di aláìmọ́ nípa fífi igi, koríko gbígbẹ, àti koríko aláìníyelórí ìpìlẹ̀. Gbogbo ọkàn tí ó jẹ́ olóòtítọ́ sí àwọn òfin Ọlọ́run yóò rí i pé àmì ìyàtọ̀ ìgbàgbọ́ wa ni Sábáàtì ọjọ́ keje. Bí ìjọba bá bu ọlá fún Sábáàtì gẹ́gẹ́ bí Ọlọ́run ti pa á láṣẹ, yóò dúró nínú agbára Ọlọ́run àti nínú ààbò ìgbàgbọ́ tí a ti fi lé àwọn ẹni mímọ́ lọ́wọ́ lẹ́ẹ̀kan ṣoṣo. Ṣùgbọ́n àwọn olóṣèlú yóò gbé sábáàtì èké ró, wọn yóò sì da ìgbàgbọ́ ẹ̀sìn wọn pọ̀ mọ́ ìmúṣẹ ọmọ ẹgbẹ́ póòpù yìí, ní fífi í ga ju Sábáàtì tí Olúwa ti yà sọ́tọ̀, tí ó sì ti bù kún, tí ó sì ti fi í sọ́tọ̀ fún ènìyàn láti pa á mọ́ ní mímọ́, gẹ́gẹ́ bí àmì láàárín Òun àti àwọn ènìyàn Rẹ̀ títí dé ẹgbẹ̀rún ìran. Ìdapọ̀ ọgbọ́n ìjọ àti ọgbọ́n ìjọba ni irin àti amọ̀ náà ń ṣojú fún. Ìṣọ̀kan yìí ń sọ gbogbo agbára àwọn ìjọ di aláìlera. Fífún ìjọ ní agbára ìjọba yìí yóò mú àwọn àbájáde búburú wá. Ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ pé àwọn ènìyàn ti kọjá ipò ìfaradà Ọlọ́run. Wọ́n ti fi agbára wọn sínú ìṣèlú, wọ́n sì ti darapọ̀ mọ́ póòpù. Ṣùgbọ́n àkókò yóò dé nígbà tí Ọlọ́run yóò fi jẹ àwọn tí wọ́n ti sọ òfin Rẹ̀ di asán, iṣẹ́ búburú wọn yóò sì padà bọ́ sórí ara wọn.” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, volume 4, 1168, 1169.
A ó máa bá ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí lọ nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.
“Nínú ìran tí ń ṣàfihàn iṣẹ́ Kristi fún wa, àti ẹ̀sùn líle tí Satani fi ń kàn wá, Jóṣúà dúró gẹ́gẹ́ bí àlùfáà àgbà, ó sì ń bẹ̀bẹ̀ fún àwọn ènìyàn tí ń pa àwọn àṣẹ Ọlọ́run mọ́. Ní àkókò kan náà, Satani ń ṣojú àwọn ènìyàn Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí ẹlẹ́ṣẹ̀ ńlá, ó sì ń gbé àkọsílẹ̀ àwọn ẹ̀ṣẹ̀ tí ó ti dán wọn wò láti ṣe ní gbogbo ìgbésí ayé wọn kalẹ̀ níwájú Ọlọ́run, ó sì ń tẹnu mọ́ ọn pé nítorí àwọn ìrékọjá wọn, kí a fi wọn lé e lọ́wọ́ láti pa run. Ó ń tẹnu mọ́ ọn pé kò yẹ kí àwọn áńgẹ́lì tí ń ṣèrànwọ́ dáàbò bo wọn lòdì sí àjọṣepọ̀ ibi. Ó kún fún ìbínú nítorí pé kò lè di àwọn ènìyàn Ọlọ́run pọ̀ sí ìdìpọ̀ pẹ̀lú ayé, kí ó lè mú kí wọ́n fi ìgbọ́ràn pípé fún un. Àwọn ọba àti àwọn alákòóso àti àwọn gómìnà ti fi àmì aṣodisi-Kristi sára wọn, a sì ń ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí dragoni tí ń lọ láti bá àwọn ẹni mímọ́ jagun—àwọn tí ń pa àwọn àṣẹ Ọlọ́run mọ́ tí wọ́n sì ní ìgbàgbọ́ Jésù. Nínú ìkórìíra wọn sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run, wọ́n fi ara wọn hàn pé wọ́n tún jẹ̀bi yíyan Baraba dípò Kristi.”
“Ọlọ́run ní ẹ̀sùn kan sí ayé. Nígbà tí ìdájọ́ yóò jókòó, tí a ó sì ṣí àwọn ìwé náà, Ó ní ìṣírò ẹ̀rù kan láti yanjú, èyí tí yóò ti mú kí ayé bẹ̀rù, kí ó sì wárìrì báyìí, bí kò ṣe pé a ti fọ́ ojú ènìyàn, a sì ti fi ìtanú àti ẹ̀tàn Sátánì ṣe wọ́n ní amúyẹ. Ọlọ́run yóò pe ayé wá sí ìjẹ́jọ́ nítorí ikú Ọmọ bíbíkan ṣoṣo Rẹ̀, ẹni tí, ní gbogbo ọ̀nà tí a lè gbà wo ọ̀ràn náà, ayé tún kàn mọ́ àgbélébùú lẹ́ẹ̀kansi, tí wọ́n sì ti fi sí ìtìjú gbangba nínú inúnibíni sí àwọn ènìyàn Rẹ̀. Ayé ti kọ Kristi sílẹ̀ nínú ẹnìkan àwọn ẹni mímọ́ Rẹ̀, ó ti kọ àwọn ìránṣẹ́ Rẹ̀ sílẹ̀ nínú ìkọ̀sílẹ̀ àwọn ìránṣẹ́ àwọn wòlíì, àwọn aposteli, àti àwọn aṣojú. Wọ́n ti kọ àwọn tí wọ́n jẹ́ alábàáṣiṣẹ́pọ̀ pẹ̀lú Kristi sílẹ̀, nítorí èyí ni wọn yóò sì ní láti jíròrò ìṣírò.” Testimonies to Ministers, 38, 39.