Kétéá tó di ìparí àsìkò àánú, Kìnìún ẹ̀yà Júdà tú àṣírí àsọtẹ́lẹ̀ ìkẹyìn sílẹ̀, àwọn ọlọ́gbọ́n sì ni wọ́n lóye ìmúgbòòrò ìmọ̀ tí ìtúnsílẹ̀ náà mú jáde. Ẹlẹ́rìí méjì nínú Ìfihàn tan ìmọ́lẹ̀ sí apá kan ohun tí a tú sílẹ̀ ní àkókò náà.

Eyi ni ọgbọ́n. Ẹni tí ó bá ní òye, kí ó ka nọ́mbà ẹranko náà: nítorí pé nọ́mbà ènìyàn ni í ṣe; nọ́mbà rẹ̀ sì ni ẹgbẹ̀ta ó lé mẹ́rìndínlọ́gọ́rin. … Àti pé nísinsin yìí ni ọkàn tí ó ní ọgbọ́n wà. Àwọn orí méje náà ni àwọn òkè méje, lórí èyí tí obìnrin náà jókòó. Ìfihàn 13:18, 17:9.

“Agbára ìkẹyìn tí yóò jagun sí ìjọ àti sí òfin Ọlọ́run, ni a ṣe àpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ẹranko kan tí ó ní ìwo bí ti ọ̀dọ́-àgùntàn,” ni Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà. Ó jẹ́ ìjọba kẹfà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, ìtòlẹ́sẹẹsẹ ìjọba rẹ̀ sì jẹ́ ìtòlẹ́sẹẹsẹ kan náà (àwòrán), gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú ìjọba karùn-ún nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Ó di ìjọba kan níbi tí Ìjọ ti ń ṣàkóso lórí Ìpínlẹ̀, lẹ́yìn náà ó sì fi ipa mú gbogbo ayé láti gba ètò náà gan-an. Àpapọ̀ Ìjọ àti Ìpínlẹ̀ ni a ti mú dàgbà pátápátá ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ní òfin Sọ́ńdé tí ó ti fẹ́rẹ̀ dé.

“‘Àwòrán sí ẹranko náà’ ń ṣojú irú ẹ̀sìn Pùròtẹ́sítáǹtì tí ó ti yapa kúrò nínú òtítọ́, èyí tí a óò mú dàgbà nígbà tí àwọn ìjọ Pùròtẹ́sítáǹtì yóò wá ìrànlọ́wọ́ agbára ìjọba láti fi mú kí àwọn ẹ̀kọ́-ìgbàgbọ́ wọn wà ní ìmúṣẹ. ‘Ààmì ẹranko náà’ ṣì wà láti jẹ́ àlàyé rẹ̀.” The Great Controversy, 445.

Àwòrán ẹranko náà àti àmì ẹranko náà jẹ́ àmi méjì ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀, síbẹ̀ ó jẹ́ ní òfin Ọjọ́ Àìkú ni àwòrán ẹranko náà dé ìdàgbàsókè rẹ̀ ní kíkún.

“Ìfipámúlẹ̀ ìtọ́jú Ọjọ́ Àìkú láti ọwọ́ àwọn ìjọ Pùrótẹ́sítáǹtì jẹ́ ìfipámúlẹ̀ ìjọsìn ti póòpù—ti ẹranko náà. Àwọn tí wọ́n, ní òye àwọn ẹ̀tọ́ ìbéèrè àṣẹ kẹrin, yàn láti pa ìsinmi èké mọ́ dípò Sábáàtì tòótọ́, nípa bẹ́ẹ̀ ń san ọlá fún agbára náà tí ó jẹ́ pé nípasẹ̀ rẹ̀ nìkan ni a ti pàṣẹ rẹ̀. Ṣùgbọ́n nínú ìṣe gan-an ti fífi agbára ayé múlẹ̀ láti fi mú ojúṣe ẹ̀sìn kan ṣẹ, àwọn ìjọ náà fúnra wọn yóò dá àwòrán kan sílẹ̀ fún ẹranko náà; nítorí náà, ìfipámúlẹ̀ ìtọ́jú Ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà yóò jẹ́ ìfipámúlẹ̀ ìjọsìn ti ẹranko náà àti àwòrán rẹ̀.” The Great Controversy, 448, 449.

Nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú, a ti wó Òfin Ìpilẹ̀ Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà lulẹ̀ pátápátá, orílẹ̀-èdè náà sì ti ya ara rẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ òdodo pátápátá. Nígbà náà, lábẹ́ àkóso kíkún Sátánì, Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà fi agbára mú ayé láti gba ẹ̀yà ètò Ìjọ àti Ìpínlẹ̀ kan náà tí a ṣẹ̀ṣẹ̀ dá sílẹ̀ ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà. Ìjọba ayé ni Àjọ Orílẹ̀-èdè Aṣọ̀kan, Ìjọ Róòmù sì ni Ìjọ tí ń ṣàkóso lórí ìbáṣepọ̀ náà.

“Àgbáyé kún fún ìjì àti ogun àti ìyapa. Ṣùgbọ́n lábẹ́ orí kan—agbára póòpù—àwọn ènìyàn yóò ṣọ̀kan láti tako Ọlọ́run nínú ẹni àwọn ẹlẹ́rìí Rẹ̀.” Testimonies, ìdìpọ̀ 7, 182.

Ètò Ìjọ àti Ìpínlẹ̀ tí a ṣe àfihàn rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ère ẹranko náà nínú àsọtẹ́lẹ̀, jẹ́ ìṣọ̀kan mẹ́ta pẹ̀lú ti ejò ńlá, ẹranko náà, àti wòlíì èké. Àwọn ọba mẹ́wàá ti Ìfihàn orí kẹtàlá-dín-lọ́gbọ̀n, tí wọ́n jẹ́ orí keje, ń ṣojú agbára ejò ńlá.

“Àwọn ọba àti àwọn alákòóso àti àwọn gómìnà ti fi àmì aṣòdì sí Kristi lé ara wọn, a sì ń ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí ejò ńlá náà tí ó lọ láti bá àwọn ènìyàn mímọ́ jagun—àwọn tí ń pa àwọn òfin Ọlọ́run mọ́, tí wọ́n sì ní ìgbàgbọ́ Jesu.” Testimonies to Ministers, 38.

“Àwọn ọba mẹ́wàá” ń ṣojú fún Àjọ Àwọn Orílẹ̀-Èdè, èyí tí ẹ̀sìn rẹ̀ jẹ́ ẹ̀mí-àbẹ̀bẹ̀, àti pé ẹ̀sìn wolíì èké náà ni Pùròtẹ́sítáǹtì tí ó ti ṣọ̀tẹ̀ kúrò nínú òtítọ́, àti pé ẹ̀sìn ẹranko náà ni Kátólíìkì, èyí tí kì í ṣe nǹkan míràn bí kò ṣe ẹ̀mí-àbẹ̀bẹ̀ tí a bo mọ́ iṣẹ́-ìjẹ́wọ́ ìgbàgbọ́ Kristẹni.

“Nípa ìlànà àṣẹ tí yóò fi mú kí a gbé ìdásílẹ̀ Ìjọ Pápá kalẹ̀, ní ìtakò sí òfin Ọlọ́run, orílẹ̀-èdè wa yóò ya ara rẹ̀ kúrò pátápátá nínú òdodo. Nígbà tí Pùrótẹ́sítáǹtìsìmù bá na ọwọ́ rẹ̀ kọjá ọ̀gbun náà láti di ọwọ́ agbára Róòmù mú, nígbà tí yóò sì nà á kọjá ihò àìnísàlẹ̀ láti fi ọwọ́ pàdé Ẹ̀mí-ìwòwò, nígbà tí, lábẹ́ àkóso ìṣọ̀kan mẹ́tẹ̀ẹ̀ta yìí, orílẹ̀-èdè wa yóò sẹ gbogbo ìlànà Òfin Orílẹ̀-èdè rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìjọba Pùrótẹ́sítáǹtì àti ti olómìnira, tí yóò sì pèsè ọ̀nà fún ìtànkálẹ̀ irọ́ àti ìtanjẹ Pápá, nígbà náà ni a lè mọ̀ pé àkókò ti dé fún iṣẹ́ ìyanu Satani, àti pé òpin ti súnmọ́.” Testimonies, volume 5, 451.

Ní ìgbà òfin Ọjọ́-Àìkú, ìṣọ̀kan apá mẹ́ta ti dragoni, ẹranko náà, àti wòlíì èké náà ni a mú ṣẹ. Nígbà náà ni Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà yóò fi ipa mú ayé láti gba ìjọba ayé-kan ti Àjọ Ìṣọ̀kan Àgbáyé, nítorí a ó ju ayé sínú ìpẹ̀yà ńlá kan ní ìgbà òfin Ọjọ́-Àìkú, bí Ìsílámù ṣe mú ìdájọ́ wá sórí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà nítorí fífi ipa mú ìjọsìn oòrùn. Nígbà náà ni Satani yóò farahàn láti fara wé Kristi, àti bí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ṣe ń fi ipa mú ayé láti gba àpapọ̀ ayé-kan ti ìjọ àti ìpínlẹ̀, bẹ́ẹ̀ ni yóò tún fi ipa mú ayé láti gba Ọjọ́-Àìkú gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ ìsinmi. Ilana ìdánwò kan náà tí ó ti ṣẹlẹ̀ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni a ó sì mú wá sórí gbogbo ayé.

“Àwọn orílẹ̀-èdè àjèjì yóò tẹ̀lé àpẹẹrẹ Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé òun ni yóò ṣáájú, síbẹ̀ ìṣòro kan náà yóò dé bá àwọn ènìyàn wa ní gbogbo apá ayé.” Testimonies, volume 6, 395.

Ìlànà náà pé ìpẹ̀yà kúrò ní òtítọ́ ní orílẹ̀-èdè yóò máa tẹ̀lé ìparun orílẹ̀-èdè, ń bọ̀ wá sórí orílẹ̀-èdè kọ̀ọ̀kan bí wọ́n ṣe ń gba ọjọ́ oòrùn gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ ìjọsìn. Ìṣòro náà tí ń túbọ̀ le sí i ni “wákàtí kan” náà tí àwọn ọba mẹ́wàá fi ń ṣàkóso pẹ̀lú póòpù, “ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀”. Wọ́n fara mọ́ ọn láti fi ìjọba keje wọn fún àṣẹ póòpù, nítorí a mú kí wọ́n gbàgbọ́ pé àṣẹ ìwà rere ti ìjọ póòpù jẹ́ dandan láti ṣọ̀kan ayé lòdì sí ogun tí ń túbọ̀ le sí i sí Islam. Ní ọdún 1798, Àjọ Ìṣọ̀kan Àgbáyé kò tíì wọ inú ìtàn.

Àwọn ìwo mẹ́wàá tí ìwọ sì rí jẹ́ àwọn ọba mẹ́wàá, tí wọn kò tíì gba ìjọba kankan rí; ṣùgbọ́n wọn yóò gba agbára gẹ́gẹ́ bí ọba fún wákàtí kan pẹ̀lú ẹranko náà. Wọ́n ní inú kan náà, wọn yóò sì fi agbára àti ipá wọn fún ẹranko náà. Wọ́n yóò bá Ọ̀dọ́-Àgùntàn jagun, Ọ̀dọ́-Àgùntàn náà yóò sì ṣẹ́gun wọn: nítorí òun ni Olúwa àwọn olúwa, àti Ọba àwọn ọba: àwọn tí ó sì wà pẹ̀lú rẹ̀ ni a pè, àti a yàn, àti olóòtítọ́. Ìfihàn 17:12–14.

Gẹ́gẹ́ bí ó ti máa ń rí ní ti póòpù láti ìgbà gbogbo, àwọn ọba ni yóò pèsè agbára fún ìjọ póòpù láti mú inúnibíni ṣẹ sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run, àti pé àwọn ọba mẹ́wàá náà ni ń jagun sí Ọ̀dọ́-Àgùntàn, ṣùgbọ́n wọ́n ń ṣe bẹ́ẹ̀ nípasẹ̀ àṣẹ “ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀” náà. “Ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀” náà pẹ̀lú ni “ọkùnrin” tí àwọn ìjọ méje dì mọ́ ní Isaiah orí kẹrin.

Ní ọjọ́ náà, obìnrin méje yóò di ọkùnrin kan mú, wí pé, Àwa yóò máa jẹ oúnjẹ tiwa, a ó sì máa wọ aṣọ tiwa: kí a kàn jẹ́ kí a máa pè wá ní orúkọ rẹ, kí a lè mú ẹ̀gàn wa kúrò. Ní ọjọ́ náà, ẹ̀ka Olúwa yóò rẹwà, yóò sì ní ògo, èso ilẹ̀ yóò sì dára gidigidi, yóò sì lẹ́wà fún àwọn tí ó ti sá bọ́ nínú Ísírẹ́lì. Isaiah 4:1, 2.

“Àwọn obìnrin méje” náà dúró fún pé ipò póòpù (ẹni ẹ̀ṣẹ̀), ní ìṣàkóso lórí gbogbo àwọn ìjọ ayé, gẹ́gẹ́ bí ó ti ní ìṣàkóso lórí gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè. “Ẹ̀gàn” tí àwọn ìjọ náà fẹ́ yẹra fún ni “ẹ̀gàn” ìkọ̀ sí ìbéèrè pé kí wọ́n máa bọ̀wọ̀ fún ọjọ́ Àìkú. A ó ṣe inúnibíni sí àwọn olùtọ́jú Sábáàtì olóòótọ́ nítorí ìṣòtítọ́ wọn, Ìslámù náà yóò sì kọ̀ láti pa ọjọ́ oòrùn mọ́. Àdéhùn tí Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ṣètò láàárín ipò póòpù àti Àjọ Ìṣọ̀kan Àgbáyé ni pé àṣẹ ìwà rere ti ẹni ẹ̀ṣẹ̀ ni ohun tí a nílò láti darí ayé sínú gbígba ogun sí Ìslámù, kí a lè fi ìdàgbàsókè àlàáfíà múlẹ̀ lórí ilẹ̀ ayé.

Ṣùgbọ́n ní ti àwọn àkókò àti àwọn ìgbà náà, ẹ̀yin ará, kò sí ìdí tí èmi fi yẹ kí n kọ̀wé sí yín. Nítorí ẹ̀yin tìkára yín mọ̀ dáadáa pé ọjọ́ Olúwa ń bọ̀ gẹ́gẹ́ bí olè ní òru. Nítorí nígbà tí wọn bá ń wí pé, Àlàáfíà àti ààbò wà; nígbà náà ni ìparun àìròtẹ́lẹ̀ yóò dé bá wọn, gẹ́gẹ́ bí ìrorá lórí obìnrin tí ó lóyún; wọn kì yóò sì lè sá. Ṣùgbọ́n ẹ̀yin, ará, kò sí nínú òkùnkùn, kí ọjọ́ náà lè dé bá yín gẹ́gẹ́ bí olè. Gbogbo yín ni ọmọ ìmọ́lẹ̀, àti ọmọ ọ̀sán: àwa kì í ṣe ti òru, bẹ́ẹ̀ ni kì í ṣe ti òkùnkùn. 1 Thessalonians 5:1–5.

Ifiranṣẹ “àlàáfíà àti ààbò” nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, èyí tí a máa ń ṣàfihàn nígbà gbogbo gẹ́gẹ́ bí ifiranṣẹ èké, jẹ́ ohun tí ó bófin mu nìkan ní àkókò kan nígbà tí àlàáfíà àti ààbò kò sí. Kò sí ìdí kankan láti gbé ifiranṣẹ “àlàáfíà àti ààbò” kalẹ̀ nígbà tí àlàáfíà àti ààbò bá wà. Ìslámù mú gbogbo àlàáfíà àti ààbò kúrò. “Ìparun àìròtẹ́lẹ̀” tí a so mọ́ ifiranṣẹ èké náà jẹ́ ìparun tí ń pọ̀ sí i, nítorí ó dàbí “obìnrin” nínú “ìrọbí.” Ìrora ìbímọ àkọ́kọ́ ti Ègbé kẹta ni September 11, 2001.

Nínú àwọn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ ti Èlíjà àti Jòhánù Oníbatisí ni a ti fi ìtanràn agbára póòpù hàn ní àpèjúwe. Nígbà tí Ahabu padà lọ sí Samaria láti sọ fún Jésébẹ́lì pé Ọlọ́run Èlíjà ni Ọlọ́run tòótọ́, nítorí ó ti sọ iná kalẹ̀ láti ọ̀run wá, nígbà náà ni Ahabu mọ̀ pé Jésébẹ́lì ti tan án jẹ nípa ìkórìíra tí ó ní sí Èlíjà. Ìkórìíra àti ìtanràn kan náà ni a tún fi hàn nígbà tí Hẹrọdu ṣe ìlérí ìdájí ìjọba rẹ̀ ní ayẹyẹ ọjọ́ ìbí rẹ̀ fún Sálómè. Sálómè ni ọmọbìnrin Hẹrọdiásì; nítorí náà Hẹrọdu ni dragoni, Hẹrọdiásì ni agbára póòpù, Sálómè sì ni wòlíì èké.

Nínú ìtàn náà, agbára ìtanpajẹ́ tí ìjó Sálómé ní ni a lò láti mú Hẹrọdu (ọba mẹ́wàá náà) fi ìdajì ìjọba wọn lé ìjọ kan (obìnrin kan) lọ́wọ́. Obìnrin náà (Sálómé) wà lábẹ́ ìtọ́sọ́nà ìyá rẹ̀ (Kátólíìkì), Hẹrọdu sì mọ̀ pẹ́ jù pé ìwà Hẹrọdiásì sí Johanu jẹ́ bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ti Jésíbẹ́lì sí Èlíjàhù. Nínú ọ̀ràn méjèèjì, àwọn olùpa ọjọ́ ìsinmi gbọdọ̀ kú.

Lọ́nà tí ń tẹ̀ síwájú ṣùgbọ́n ní kíákíá, Islam ń mú àlàáfíà àti ààbò kúrò lórí ayé yìí, àti nípa bẹ́ẹ̀ ó ń ko ọmọ ènìyàn jọ láti dojú kọ Islam. Ogun Islam tí ń gòkè lọ ní kíákíá dúró gẹ́gẹ́ bí àríyànjiyàn tí a lò láti fi dá àwòrán ẹranko náà kalẹ̀ káàkiri ayé ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Ìtànjẹ tí a mú wá sórí ayé (ọba mẹ́wàá náà), ni Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà (Salome) mú wá, ó sì mú kí ayé gbà pé wọ́n gbọ́dọ̀ ṣọ̀kan láti dojú kọ Islam, ṣùgbọ́n wọ́n mọ̀ pẹ́ jù pé ètò náà jẹ́ ẹ̀tàn lásán tí a pèsè láti lò fún inúnibíni sí àwọn olùpa ọjọ́ ìsinmi. Ìtànjẹ náà jẹ́ apá kan lára ìdí tí àwọn ọba mẹ́wàá fi kórìíra àgbèrè náà, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé nígbà tí wọ́n wà lábẹ́ ìfipá wọ́n fara mọ́ láti fi ìjọba keje wọn fún un.

Àti àwọn ìwo mẹ́wàá tí o rí lórí ẹranko náà, àwọn wọ̀nyí ni yóò kórìíra àgbèrè náà, wọn yóò sì sọ ọ́ di ahoro àti ìhòòhò, wọn yóò sì jẹ ẹran ara rẹ̀, wọn yóò sì fi iná sun ún. Nítorí Ọlọ́run ti fi sínú ọkàn wọn láti ṣe ìfẹ́ rẹ̀, àti láti jẹ́ ọkàn kan, àti láti fi ìjọba wọn fún ẹranko náà, títí ọ̀rọ̀ Ọlọ́run yóò fi ṣẹ. Ìfihàn 17:16, 17.

Àwọn alákòóso àgbáyé ti Ìṣọ̀kan Àwọn Orílẹ̀-Èdè kì í ṣe “àwọn ọba” ayé nìkan, ṣùgbọ́n a tún ṣàfihàn wọn gẹ́gẹ́ bí “àwọn oníṣòwò”; nítorí náà, àwọn alákòóso àgbáyé náà ní agbára òṣèlú àti agbára ọrọ̀ ajé. Ìdí tí áńgẹ́lì tí ó mú ìran Ìfihàn mẹ́tàlá-dín-lógún àti méjìdínlógún wá fún Johanu fi ṣe bẹ́ẹ̀ ni láti fi ìdájọ́ àgbèrè ńlá Tire hàn án. Àwọn ẹ̀ka méjèèjì wọ̀nyí ti àwọn alákòóso àgbáyé ń ṣọ̀fọ̀ ikú pápásì.

Nítorí náà ni àjàkálẹ̀-àrùn rẹ̀ yóò dé ní ọjọ́ kan ṣoṣo, ikú, àti ọ̀fọ̀, àti ìyàn; a ó sì fi iná sun ún pátápátá: nítorí alágbára ni Olúwa Ọlọ́run tí ń ṣe ìdájọ́ rẹ̀. Àwọn ọba ayé, tí wọ́n bá a ṣe àgbèrè, tí wọ́n sì gbé ayé adùn pẹ̀lú rẹ̀, yóò sunkún nítorí rẹ̀, wọn yóò sì ṣọ̀fọ̀ nítorí rẹ̀, nígbà tí wọ́n bá rí èéfín ìjóná rẹ̀, wọ́n dúró ní òkèèrè nítorí ìbẹ̀rù ìyà rẹ̀, wọ́n ní, Égbé, égbé ni ìlú ńlá náà, Bábílónì, ìlú alágbára náà! nítorí ní wákàtí kan ṣoṣo ni ìdájọ́ rẹ ti dé. Àwọn oníṣòwò ayé yóò sì sọkún, wọn yóò sì ṣọ̀fọ̀ lórí rẹ̀; nítorí kò sí ẹni tí ó tún rà ọjà wọn mọ́. Ìfihàn 18:8–11.

Àwọn oníṣòwò àti àwọn ọba náà dúró ní ọ̀nà jíjìn, wọ́n sì ké pé, “Ègbé, ègbé.” Ọ̀rọ̀ náà “ègbé” nínú èdè Gíríìkì ni a túmọ̀ sí “ègún” nínú orí kẹjọ Ìfihàn.

Mo sì wò ó, mo sì gbọ́ angẹli kan tí ń fò láàrín ọ̀run, tí ó ń sọ pẹ̀lú ohùn ńlá pé, Ègbé, ègbé, ègbé ni fún àwọn olùgbé ayé, nítorí àwọn ohùn ìyókù ti fèrè àwọn angẹli mẹ́tẹ̀ẹ̀ta tí kò tíì fẹ́! Ìfihàn 8:13.

Àwọn Ègbé mẹ́ta náà dúró fún Ìpè Karùn-ún, Ìpè Kẹfà àti Ìpè Keje, wọ́n sì jẹ́ àmì ìṣàpẹẹrẹ Islam. Àwọn ọba, àwọn oníṣòwò àti àwọn olórí ọkọ ojú omi gbogbo wọn ké pé, “égbé, égbé,” lẹ́ẹ̀mẹ́ta nínú orí kejìdínlógún.

Àwọn ọba ayé, tí wọ́n bá a ṣe àgbèrè, tí wọ́n sì bá a gbé ní adùn ayé, yóò ṣọ̀fọ̀ nítorí rẹ̀, wọn yóò sì sunkún ẹkún nítorí rẹ̀, nígbà tí wọ́n bá rí èéfín ìjóná rẹ̀, níwọ̀n bí wọ́n ti dúró ní ọ̀nà jíjìn nítorí ìbẹ̀rù ìyà rẹ̀, tí wọ́n ń wí pé, Ègbé, ègbé fún ìlú ńlá náà, Bábílónì, ìlú alágbára náà! nítorí ní wákàtí kan ṣoṣo ni ìdájọ́ rẹ dé. … Àwọn oníṣòwò àwọn nǹkan wọ̀nyí, tí wọ́n fi ọwọ́ rẹ̀ di ọlọ́rọ̀, yóò dúró ní ọ̀nà jíjìn nítorí ìbẹ̀rù ìyà rẹ̀, wọ́n ń sunkún, wọ́n sì ń ké ẹkún, tí wọ́n ń wí pé, Ègbé, ègbé fún ìlú ńlá náà, tí a fi aṣọ ọ̀gbọ̀ dáradára, àti elése àlùkò, àti elése òdòdó pupa wọ̀; tí a sì fi wúrà, àti òkúta iyebíye, àti péálì ṣe ọṣọ́ fún un! Nítorí ní wákàtí kan ṣoṣo ni ọrọ̀ púpọ̀ bẹ́ẹ̀ ti di asán. Gbogbo olórí ọkọ̀ ojú omi, àti gbogbo ẹgbẹ́ tí ń rìn nínú ọkọ̀, àti àwọn atukọ̀ omi, àti gbogbo àwọn tí ń ṣòwò ní òkun, dúró ní ọ̀nà jíjìn, wọ́n sì ké nígbà tí wọ́n rí èéfín ìjóná rẹ̀, tí wọ́n ń wí pé, Ìlú wo ni ó dàbí ìlú ńlá yìí! Wọ́n sì da eruku sí orí wọn, wọ́n sì ké, wọ́n ń sunkún, wọ́n sì ń ké ẹkún, tí wọ́n ń wí pé, Ègbé, ègbé fún ìlú ńlá náà, nínú èyí tí gbogbo àwọn tí wọ́n ní ọkọ̀ ojú omi ní òkun ti di ọlọ́rọ̀ nítorí ìnáwó ńlá rẹ̀! nítorí ní wákàtí kan ṣoṣo ni a ti sọ ọ́ di ahoro. Ìfihàn 18:9-10, 15–19.

“wákàtí” tí ìdájọ́ pàápàá ti pé, ni “wákàtí” inú Ìfihàn orí kọkànlá, ìyẹn ni “wákàtí ìṣẹ̀lẹ̀ ilẹ̀ ńlá,” ó sì ń ṣàpẹẹrẹ àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú tí ó bẹ̀rẹ̀ nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà tí ó sì ń bá a lọ títí Míkáẹ́lì yóò fi dìde tí àkókò ìdánwò ènìyàn yóò sì parí. Àwọn agbámù-òṣèlú àgbáyé tí wọ́n kórìíra àgbèrè náà, ṣùgbọ́n tí wọ́n ṣì fohùn ṣọ̀kan láti fi ìjọba wọn fún un fún wákàtí kan, kì í ṣe pé wọ́n tún “ègbé, ègbé” (àlàs, àlàs) sọ lẹ́ẹ̀mẹ́ta nìkan, ṣùgbọ́n wọ́n tún béèrè ìbéèrè náà pé, “Ìlú wo ni ó dàbí ìlú ńlá yìí?” Wọ́n tún béèrè ìbéèrè náà nínú ìwé Ìsíkíẹ́lì pẹ̀lú.

Wọ yóò sì mú ohùn wọn gbé sókè sí ọ, wọn yóò sì ké ẹkún kíkorò, wọn yóò sì da erùpẹ̀ sí orí wọn, wọn yóò sì yí ara wọn ká nínú eérú. Wọn yóò sì fá ara wọn pátápátá ní páṣán nítorí rẹ, wọn yóò sì di aṣọ ọ̀fọ̀ mọ́ ara wọn; wọn yóò sì sọkún fún ọ pẹ̀lú ìkorò ọkàn àti pẹ̀lú ẹkún ìbànújẹ́ kíkorò. Nínú ẹkún wọn ni wọn yóò sì gbé orin ìṣòro sókè fún ọ, wọn yóò sì ṣọ̀fọ̀ lórí rẹ, pé, Ìlú wo ni ó dàbí Tírè, gẹ́gẹ́ bí ẹni tí a ti pa run láàrín Òkun? Nígbà tí ọjà rẹ jáde láti inú òkun, o fi ọ̀pọ̀ ènìyàn lọ́rùn; o fi ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọrọ̀ rẹ àti ọjà rẹ sọ àwọn ọba ayé di ọlọ́rọ̀. Ní àkókò tí a bá fọ́ ọ nípa òkun nínú ibú omi, ọjà rẹ àti gbogbo ẹgbẹ́ rẹ tí ń bẹ láàrín rẹ yóò ṣubú. Gbogbo àwọn olùgbé erékùṣù yóò yà á sí ọ, àwọn ọba wọn yóò sì bẹ̀rù gidigidi, ojú wọn yóò sì dàrú. Àwọn oníṣòwò láàrín àwọn ènìyàn yóò fi ẹ̀gàn fọn ọ; ìwọ yóò di ìbẹ̀rù, ìwọ kì yóò sì sí mọ́ láéláé. Hesekieli 27:30–36.

Esekieli ṣe ìdánimọ̀ ìlú náà gẹ́gẹ́ bí “Tírúsì,” ẹni tí “a pa run ní àárín òkun?” Isaia, nígbà tí ó ń sọ̀rọ̀ nípa àgbèrè Tírè (Tírúsì), ẹni tí ó tún jẹ́ àgbèrè ńlá náà nínú Ìfihàn, ẹni tí ó jẹ́ ṣọ́ọ̀ṣì Kátólíìkì, ó sì tún ṣe ìdánimọ̀ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìlú adé.

Ṣé èyí ni ìlú ayọ̀ yín, tí ìpilẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ ti ọjọ́ àtijọ́ púpọ̀? Ẹsẹ̀ ara rẹ̀ ni yóò gbé e lọ sí ọ̀nà jíjìn láti ṣe àtìpó. Ta ni ó ti pète èrò yìí sí Tírè, ìlú adé, tí àwọn oníṣòwò rẹ̀ jẹ́ àwọn ọmọ-aládé, tí àwọn alátàjà rẹ̀ sì jẹ́ àwọn ọlọ́lá ayé? Olúwa àwọn ọmọ-ogun ti pète é, láti sọ ìgbéraga gbogbo ògo di aláìmọ́, àti láti mú gbogbo àwọn ọlọ́lá ayé wá sí ẹ̀gàn. Isaiah 23:7–9.

Ìjọ́pápà ni “ìlú adé,” nítorí pé òun ni ó sọ pé òun jókòó gẹ́gẹ́ bí ayaba lórí ìṣọ̀kan mẹ́ta náà.

Gẹ́gẹ́ bí ó ti yin ara rẹ̀ lógo tó, tí ó sì gbé ayé adùn àti ìtura, bẹ́ẹ̀ ni kí a fún un ní ìyà àti ìbànújẹ tó pọ̀ tó: nítorí ó wí nínú ọkàn rẹ̀ pé, Èmi jókòó gẹ́gẹ́ bí ayaba, èmi kì í ṣe opó, èmi kì yóò sì rí ìbànújẹ kankan. Ìfihàn 18:7.

Hesekieli sọ pé ìdájọ́ àgbèrè náà ti ṣẹ ní “àárín òkun,” nínú ìṣọ̀fọ̀ rẹ̀ fún Tírù.

Ọ̀rọ̀ Olúwa sì tún tọ̀ mí wá, pé, Ní báyìí, ìwọ ọmọ ènìyàn, gbé ẹkún sókè fún Tírù. … Àwọn ọkọ̀ ojú omi Tárṣíṣì ń kọ orin nípa rẹ nínú ọjà rẹ: a sì kún ọ́, a sì mú ọ di ológo gidigidi láàrín òkun. Àwọn ajẹsárà rẹ ti mú ọ wọ inú omi ńlá: ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn ti fọ́ ọ́ ní àárín òkun. Hesekieli 27:1, 2, 25, 26.

“Afẹ́fẹ́ ìlà-oòrùn” ni ó mú ìdájọ́ wá sórí àgbèrè Tírè, ìlú adé, àti pé “afẹ́fẹ́ ìlà-oòrùn” jẹ́ àmì ìṣàpẹẹrẹ ti Íslámù. Ogun tí àwọn ọba mẹ́wàá gbé dìde sí Íslámù ni ó pa ipapá ìjọ pàápàá ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn run. Ìmọ̀lára àwọn ọba mẹ́wàá náà pé a ti tan wọ́n jẹ tún mú ìbẹ̀rù jáde nínú ọkàn wọn.

Ẹlẹ́wà ní ipò rẹ̀, ayọ̀ gbogbo ayé, ni òkè Sioni, ní ẹ̀gbẹ́ àríwá, ìlú Ọba ńlá náà. A mọ Ọlọ́run nínú àwọn ààfin rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ibi ààbò. Nítorí, wò ó, àwọn ọba kó ara wọn jọ, wọ́n kọjá pọ̀. Wọ́n rí i, bẹ́ẹ̀ ni wọ́n sì yà á lẹ́nu; ìdààmú bá wọn, wọ́n sì yára sá lọ. Ìbẹ̀rù mú wọn níbẹ̀, àti ìrora, bí ti obìnrin tí ń bímọ. Ìwọ fi ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn fọ àwọn ọkọ̀ Tarṣíṣi. Gẹ́gẹ́ bí a ti gbọ́, bẹ́ẹ̀ ni a ti rí ní ìlú OLUWA àwọn ọmọ-ogun, ní ìlú Ọlọ́run wa: Ọlọ́run yóò fi í múlẹ̀ títí láé. Sélà. Sáàmù 48:2–8.

Àwọn olùgbéga ìṣàkóso àgbáyé wo ìjọba Ọlọ́run, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípa ìlú Jerusalẹmu, ṣùgbọ́n wọ́n yàn “ìlú ńlá náà,” Babiloni, gẹ́gẹ́ bí orí wọn. Nígbà tí Ọlọ́run bá dá ìlú ńlá náà lẹ́jọ́, wọ́n ké, wọ́n sì ṣọ̀fọ̀ bí wọ́n ti mọ̀ pé wọ́n ti sọnù; nítorí ìlú ńlá tí wọ́n yàn ti fọ́ ní àárín òkun, nípasẹ̀ ogun tí a mú wá sórí wọn láti ọwọ́ Islam (ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn). Ogun náà sì jẹ́ ogun tí ń pọ̀ sí i ní ìgbésẹ̀-ńlá, nítorí ó rí bí obìnrin tí ń rọbí.

Ìjọba Ọlọ́run tí wọ́n ti ṣe inúnibíni sí nítorí ipápà ni a ṣàfihàn nínú Dáníẹ́lì orí kejì, níbi tí a ti jẹ́ kí a mọ̀ pé ní “àwọn ọjọ́ àwọn ọba [àgbáyé-ṣọ̀kan] wọ̀nyí,” Ọlọ́run yóò fi ìjọba Rẹ̀ tí ó wà títí láé kalẹ̀.

Àti ní ọjọ́ àwọn ọba wọ̀nyí ni Ọlọ́run ọ̀run yóò gbé ìjọba kan kalẹ̀, èyí tí a kì yóò run láéláé; a kì yóò sì fi ìjọba náà sílẹ̀ fún àwọn ènìyàn mìíràn; ṣùgbọ́n yóò fọ gbogbo àwọn ìjọba wọ̀nyí túútúú, yóò sì pa wọ́n run, yóò sì dúró títí láé. Danieli 2:44.

Àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Miller gbà pé wọ́n ń gbé nínú “àwọn ọjọ́ àwọn ọba wọ̀nyí,” ṣùgbọ́n àwọn ọba mẹ́wàá ti Ìfihàn mẹ́tàdínlógún kò tíì wọ ìtàn ayé nígbà náà; ní tòótọ́, wọ́n ṣẹ̀ṣẹ̀ ń fara hàn sí ojú wa nísinsin yìí. Àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Miller tọ́, ṣùgbọ́n ìran wọn ní ààlà. Ìjọba Ọlọ́run tí a gbé kalẹ̀ ní ọjọ́ àwọn ọba ti Ìfihàn mẹ́tàdínlógún àti mẹ́tàdínlógún, ni àkókò òjò ìkẹyìn.

“Mo rí i pé gbogbo ohun ń fi ìtara púpọ̀ wo, wọ́n sì ń na ìrònú wọn sí ìdààmú tó ń bọ̀ níwájú wọn. Ó yẹ kí a mú àwọn ẹ̀ṣẹ̀ Ísírẹ́lì lọ sí ìdájọ́ ṣáájú. Gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ gbọ́dọ̀ jẹ́wọ́ ní ibi mímọ́ náà, lẹ́yìn náà ni iṣẹ́ náà yóò máa tẹ̀síwájú. A gbọ́dọ̀ ṣe é nísinsin yìí. Àwọn ìyókù ní àkókò ìpọ́njú yóò ké pé, Ọlọ́run mi, Ọlọ́run mi, èéṣe tí O fi kọ̀ mí sílẹ̀?”

“Òjò ìkẹ́yìn ń bọ̀ sórí àwọn tí ó mọ́—nígbà náà gbogbo wọn yóò sì gbà á gẹ́gẹ́ bí ti ìṣáájú.

“Nígbà tí àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin bá tú ọwọ́ sílẹ̀, Kristi yóò gbé ìjọba Rẹ̀ kalẹ̀. Kò sí ẹni tí yóò gba òjò ìkẹ́yìn bí kò ṣe àwọn tí ń ṣe gbogbo ohun tí wọ́n lè ṣe. Kristi yóò ràn wá lọ́wọ́. Gbogbo ènìyàn lè di ajagunborí nípasẹ̀ oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run, nípa ẹ̀jẹ̀ Jesu. Gbogbo ọ̀run ní ìfẹ́-ọkàn nínú iṣẹ́ náà. Àwọn áńgẹ́lì ní ìfẹ́-ọkàn sí i.” Spalding and Magan, 3.

Ní àkókò òjò ìkẹyìn, nígbà tí àwọn áńgẹ́lì tú àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin sílẹ̀, èyí tí Kristi fi ń gbé ìjọba Rẹ̀ kalẹ̀ “ní ọjọ́ àwọn ọba wọ̀nyí.” Òjò ìkẹyìn náà ń lọ ní ìpele déédéé, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í rọ bí ìtọ́jú ojú omi ní September 11, 2001, nígbà tí Ègbé kẹta wọ inú ìtàn; ṣùgbọ́n ìbínú àwọn orílẹ̀-èdè ni a dá lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ dúró. Ó ń bá a lọ sí í pọ̀ sí i ní agbára, títí di òfin Sunday ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, nígbà tí ó mú ìparun orílẹ̀-èdè wá. Nígbà náà ìdájọ́ tí ń pọ̀ sí i náà sì ń bá a lọ bí gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè mìíràn ṣe tẹ̀lé àpẹẹrẹ Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, nítorí náà wọ́n sì jìyà àwọn ìdájọ́ kan náà. Ó ń pọ̀ sí i títí di ìpipadé àkókò àánú. Ó ń tẹ̀síwájú bí obìnrin tí ó wà ní ìrora ìbímọ.

A ó máa bá ìṣàgbéyẹ̀wò ẹ̀dá kẹjọ nínú méje náà lọ nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.

“Bí ó ti wù kí ó pẹ́ tó, nígbà tí àwọn tí ń jẹ́wọ́ òtítọ́ bá ń sin Sátánì, òjìji ọ̀run-àpáàdì rẹ̀ yóò gé àwọn ìwòye wọn kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run àti ọ̀run. Wọn yóò dà bí àwọn tí ó ti pàdánù ìfẹ́ àkọ́kọ́ wọn. Wọn kò lè wo àwọn òtítọ́ ayérayé. Ohun tí Ọlọ́run ti pèsè sílẹ̀ fún wa ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú Sekaráyà, orí 3 àti 4, àti 4:12–14 pé: ‘Mo sì tún dáhùn, mo sì wí fún un pé, Kí ni àwọn ẹ̀ka olífì méjèèjì wọ̀nyí tí ó ń gba inú àwọn paipu wúrà méjèèjì yọ òróró wúrà jáde kúrò nínú ara wọn? Ó sì dáhùn, ó sì wí fún mi pé, Ṣé ìwọ kò mọ ohun tí àwọn wọ̀nyí jẹ́? Mo sì wí pé, Rárá, Olúwa mi. Nígbà náà ni ó wí pé, Àwọn wọ̀nyí ni àwọn ẹni mímì yìnbọn méjèèjì, tí ń dúró lẹ́gbẹ̀ẹ́ Olúwa gbogbo ayé.’”

“Olúwa kún fún àwọn ohun ìpèsè. Kò ní àìní ohun èlò kankan. Nítorí àìní ìgbàgbọ́ wa, ìwà ayé wa, ọ̀rọ̀ wa tí kò níye lórí, àìgbọ́ wa, tí a fi hàn nínú ọ̀rọ̀ ìbánisọ̀rọ̀ wa, ni àwọn òjìji òkùnkùn fi ń kójọ yí wa ká. A kò fi Kristi hàn nínú ọ̀rọ̀ tàbí nínú ìwà gẹ́gẹ́ bí Ẹni tí ó rẹwà pátápátá, tí ó sì ga ju ẹgbẹ̀rún mẹ́wàá lọ. Nígbà tí ọkàn bá tẹ́lọ́rùn láti gbé ara rẹ̀ sókè sí asán, Ẹ̀mí Olúwa kò lè ṣe púpọ̀ fún un. Ìríran wa tí kò fi bẹ́ẹ̀ rìn jìn ń wo òjìji, ṣùgbọ́n kò lè rí ògo tí ó wà lẹ́yìn rẹ̀. Àwọn áńgẹ́lì ń di ẹ̀fúùfù mẹ́rin mú, èyí tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹṣin bínú kan tí ń wá láti já bọ́ kí ó sì sáré bò bo ojú gbogbo ayé, tí ó ń ru ìparun àti ikú lọ ní ọ̀nà rẹ̀.”

“Ṣé a óò sùn ní etí gan-an ayé àìnípẹ̀kun bí? Ṣé a óò jẹ́ aláìlágbára, tútù, àti òkú? Yà ó, kí a lè ní nínú àwọn ìjọ wa Ẹ̀mí àti ìmí Ọlọ́run tí a mí sínú àwọn ènìyàn Rẹ̀, kí wọ́n lè dúró lórí ẹsẹ̀ wọn, kí wọ́n sì wà láàyè. A nílò láti rí i pé ọ̀nà náà há, àti pé ẹnu-ọ̀nà náà le. Ṣùgbọ́n bí a ṣe ń gba ẹnu-ọ̀nà hàn náà kọjá, fífẹ̀ rẹ̀ kò ní ààlà.” Manuscript Releases, ìdìpọ̀ 20, 217.