Íslámù ti ègbé kẹta dé sínú ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ ní September 11, 2001, a sì fi ìdènà lé e lọ́sẹ̀kẹsẹ̀. Ní àkókò náà ni òjò àgbẹ̀yìn bẹ̀rẹ̀ sí í rọ̀, ṣùgbọ́n a “wọ̀n ún”.

Ní ìwọ̀n, nígbà tí ó bá yọ síwájú, ìwọ yóò bá a jiyàn: ó dá ẹ̀fúùfù líle rẹ̀ dúró ní ọjọ́ ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn. Nítorí èyí ni a ó fi wẹ ẹ̀ṣẹ̀ Jákọ́bù kúrò; èyí sì ni gbogbo èso láti mú ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ kúrò; nígbà tí ó bá sọ gbogbo òkúta pẹpẹ di bí òkúta amọ̀funfun tí a ti fọ́ túútúú, àwọn igbó òrìṣà àti àwọn ère kì yóò dúró mọ́. Ṣùgbọ́n ìlú olódi ni yóò di ahoro, ibùgbé náà yóò sì di fífọ̀sílẹ̀, a ó sì fi í sílẹ̀ bí aginjù: níbẹ̀ ni ọmọ màlúù yóò máa jẹun, níbẹ̀ ni yóò sì dùbúlẹ̀, yóò sì jẹ àwọn ẹ̀ka rẹ̀ run. Nígbà tí àwọn ẹ̀ka rẹ̀ bá ti gbẹ, a ó ṣẹ́ wọn kúrò: àwọn obìnrin yóò wá, wọn yóò sì fi wọ́n síná: nítorí pé ènìyàn aláìlóye ni wọ́n: nítorí náà ẹni tí ó dá wọn kì yóò ṣàánú fún wọn, ẹni tí ó mọ̀ wọ́n nípò kì yóò sì ṣe ojú rere sí wọn. Yóò sì ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ náà, pé Olúwa yóò lu kúrò láti ẹ̀gbẹ́ odò títí dé odò Ejibiti, a ó sì kó yín jọ ní ọ̀kọ̀ọ̀kan, ẹ̀yin ọmọ Israẹli. Yóò sì ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ náà, pé a ó fún ìpè ńlá náà, àwọn tí wọ́n ti fẹ́ ṣègbé ní ilẹ̀ Ásíríà àti àwọn àtìpó ní ilẹ̀ Ejibiti yóò sì wá, wọn yóò sì jọ́sìn fún Olúwa lórí òkè mímọ́ ní Jerusalẹmu. Isaiah 27:6–13.

“ọjọ́ ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn” náà ń tọ́ka sí dídé òjò ìkẹyìn, àti pẹ̀lú sí Ìsílámù ti ìbànújẹ kẹta. Ó sì tún jẹ́ àmì ìbẹ̀rẹ̀ ìtàn níbi tí “a ti wẹ ẹ̀ṣẹ̀ Jékọ́bù kúrò.” Ọjọ́ ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn dé ní ọjọ́ kọkànlá, oṣù Kẹsán, ọdún 2001, àti ní àkókò náà ni ìdájọ́ àwọn alààyè bẹ̀rẹ̀. Ìdájọ́ àwọn alààyè ni iṣẹ́ ìparí angẹli kẹta, níbẹ̀ ni a sì ti bẹ̀rẹ̀ ìyọkúrò àwọn ẹ̀ṣẹ̀ àwọn ọgọ́rùn-ún kan àti mẹ́rìndínláàádọ́rin ẹgbẹ̀rún. Èyí ni ohun tí Aísáyà túmọ̀ sí nígbà tí ó kọ pé, “Nípa èyí.”

Àwọn ọ̀rọ̀ tí ó ṣáájú, “Nípa èyí,” ni wọ̀nyí: “Níwọ̀n ìwọ̀n, nígbà tí ó bá rú jáde, ìwọ yóò bá a jiyàn: ó dá ẹ̀fúùfù líle rẹ̀ dúró ní ọjọ́ ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn.” “Nípa èyí,” ń tọ́ka sí àwọn òtítọ́ ìdánwò pàtó tí ń fọ ẹ̀ṣẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ àwọn tí a ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí Jakọbu. Àwọn òtítọ́ wọ̀nyí ní ìṣẹ̀lẹ̀ náà (9/11), èyí tí ń fi dídé òjò ìkẹyìn hàn. Àwọn òtítọ́ wọ̀nyí ní ìtumọ̀ òjò ìkẹyìn gẹ́gẹ́ bí “ìránṣẹ́,” àti pé “ìránṣẹ́” náà ni Islam. Ó ní òtítọ́ náà pẹ̀lú pé “ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn” ni Islam ìbànújẹ kẹta, ó sì ní àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ìdínà Islam lẹ́yìn náà (ó dá a dúró).

Ìdánwò náà fúnra rẹ̀ ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ “àríyànjiyàn” náà, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ kẹ́tàlá oṣù Kẹ́sán, ọdún 2001. Jeremiah, nígbà tí ó ń ṣojú ìrẹ̀wẹ̀sì àkọ́kọ́, ni a gba níyànjú láti “padà” sọ́dọ̀ Ọlọ́run, kí ó sì ya ohun iyebíye kúrò nínú ohun ẹ̀gàn. “Èso” ìhìnṣẹ́ ìdánwò náà ń mú kí àwọn olùjọsìn pín sí ẹgbẹ́ méjì.

A ṣàpẹẹrẹ ìdájọ́ ẹni aṣiwèrè gẹ́gẹ́ bí “nígbà tí ó bá sọ gbogbo òkúta pẹpẹ náà di bí òkúta ṣọ́ọ̀kì tí a fọ́ túútúú, àwọn àgbèró àti ère kì yóò dúró.” Isaiah ń tọ́ka sí ìkéde ìdájọ́ sí àwọn tí ń yi ohun padà lórí orí rẹ̀ nínú orí ogún-dín-lọ́gbọ̀n àti ogún-mẹ́sàn-án. Wọ́n ni àwọn tí kò lè lóye ìwé tí a fi èdìdì dì. Iṣẹ́ (èso) ẹni búburú ni a gbọdọ̀ kà sí amọ̀ amọ̀kòkò.

Nítorí náà, kíyèsí i, èmi yóò tún ṣe iṣẹ́ àgbàyanu kan láàárín àwọn ènìyàn yìí, àní iṣẹ́ àgbàyanu kan àti ohun ìyanu: nítorí ọgbọ́n àwọn ọlọ́gbọ́n wọn yóò ṣègbé, ìmòye àwọn ọlọ́gbọ́n-ọrọ̀ wọn yóò sì farapamọ́. Ègbé ni fún àwọn tí ń wá ọ̀nà jíjinlẹ̀ láti fi ìmọ̀ràn wọn pamọ́ fún Olúwa, tí iṣẹ́ wọn sì wà nínú òkùnkùn, tí wọ́n sì ń wí pé, Ta ni ó rí wa? ta ni ó sì mọ̀ wá? Lóòótọ́, yíyí tí ẹ̀yin ń yí nǹkan padà sí òdì yóò jẹ́ kà sí bí amọ̀ ọwọ́ amọ̀ṣẹ́: nítorí iṣẹ́ ọwọ́ yóò ha sọ nípa ẹni tí ó dá a pé, Òun kò dá mi? tàbí ohun tí a mọ̀ sọ yóò ha sọ nípa ẹni tí ó mọ̀ ọ́ sọ pé, Òun kò ní ìmòye? Isaiah 29:14–16.

Iṣẹ́ àwọn ènìyàn búburú yóò dà bí amọ̀ amọ̀kòkò, àti nínú orí kẹtàdínlọ́gbọ̀n ni a ti fi iṣẹ́ wọn hàn ní ọ̀nà tí ó jọra, gẹ́gẹ́ bí àwọn òkúta ṣọ́ọ̀kì tí a lù fọ́ túútúú. Ṣọ́ọ̀kì tàbí amọ̀ amọ̀kòkò rọrùn láti lù kí ó di erùpẹ̀, àti ààmì iṣẹ́ tí ń ṣe “gbogbo òkúta pẹpẹ bí òkúta ṣọ́ọ̀kì tí a lù fọ́ sí wẹ́wẹ́,” tí ó sì kà mọ́ iṣẹ́ fífọ́ “àwọn ọgbà òrìṣà àti àwọn ère” lulẹ̀, kí wọ́n “má bàa tún dìde mọ́,” ni iṣẹ́ tí a ṣojú fún nípasẹ̀ àtúnṣe ọba Josiah. Nínú ìjíǹde àti àtúnṣe ìkẹyìn náà, tí àtúnṣe Josiah dúró fún, ètò àjọ Adventist yóò di ahoro, nítorí “ìlú olódi yóò di ahoro, a ó sì kọ ibùgbé náà sílẹ̀, a ó sì fi í sílẹ̀ bí aginjù.” Gbogbo iṣẹ́ wọn, èyí tí ó túmọ̀ sí ẹgbẹẹgbẹ̀rún àwọn ìjọ, ilé-ìwé, kọ́lẹ́ẹ̀jì, yunifásítì, ilé ìwòsàn àti àwọn ilé ọ́fíìsì káàkiri ayé, ni a ó lù fọ́ di erùpẹ̀ aláìlò ní ti àsọtẹ́lẹ̀.

Àwọn ọmọ ìjọ náà pẹ̀lú yóò di ahoro, nítorí àwọn “ènìyàn aláìlóye” wọ̀nyí yóò dà bí “ẹ̀ka” tí “ó ti gbẹ,” tí “a ó sì gé kúrò,” “a ó sì sọ ọ́ sínú iná,” nítorí “ẹni tí ó dá wọn kò ní ṣàánú fún wọn, ẹni tí ó sì mọ̀ wọ́n nínú kò ní fi ojúrere hàn sí wọn.”

Nígbà tí ìyapa tí a fi ọ̀rọ̀ ìdánwò náà ṣe bá pé, ohùn kejì nínú Ìfihàn orí kejìdínlógún yóò pe agbo mìíràn ti Ọlọ́run jáde kúrò ní Babiloni; nítorí ní ọjọ́ náà “yóò sì ṣẹlẹ̀” “pé a ó fọn ìpè ńlá náà, àwọn tí ó ti fẹ́rẹ̀ẹ́ ṣègbé ní ilẹ̀ Ásíríà, àti àwọn aṣálẹ̀ ní ilẹ̀ Ejibiti, yóò sì jọ́sìn Olúwa lórí òkè mímọ́ ní Jerusalẹmu.”

Àyọkà náà (Aísáyà orí méjìdínlọ́gbọ̀n, ẹsẹ̀ kẹjọ títí dé kẹtàlá) tí a ń ronú lórí, ń fi ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ tí ó bẹ̀rẹ̀ ní September 11, 2001, hàn, ó sì ń ṣàfihàn ìdánwò àti ìwẹ̀nùmọ́ àwọn tí yóò nígbẹ̀yìn-ò-pin pe agbo ẹran míràn ti Ọlọ́run jáde kúrò ní Bábílónì. Àwọn ẹsẹ̀ ìbẹ̀rẹ̀ orí kan náà sì ń tọ́ka sí orin kan tí a gbọ́dọ̀ kọ ní àkókò ìtàn náà gan-an.

Ní ọjọ́ náà ẹ kọrin sí i pé, Ọgbà-àjàrà wáìnì pupa. Èmi Olúwa ni mo ń tọ́jú rẹ̀; màá máa bọ omi sí i ní gbogbo ìgbà; kí ẹnikẹ́ni má bà á jẹ́, màá máa ṣọ́ ọ lálẹ́ àti lọ́sàn-án. Ìbínú kò sí nínú mi: ta ni yóò gbé ẹ̀gún àti òṣùṣú dì mí lójú ogun? Èmi yóò kọjá láàrín wọn, èmi yóò fi iná sun wọn pa pọ̀. Tàbí kí ó di agbára mi mú, kí ó lè bá mi ṣe àlàáfíà; yóò sì bá mi ṣe àlàáfíà. Yóò mú kí àwọn tí ó ti ọ̀dọ̀ Jakọbu wá gbòǹgbò: Israẹli yóò yọ̀, yóò sì hu ìyọ̀, yóò sì fi èso kún gbogbo ojú ayé. Ṣé ó ti lù ú gẹ́gẹ́ bí ó ti lu àwọn tí ó lù ú? tàbí a pa á gẹ́gẹ́ bí pípa àwọn tí a pa nípasẹ̀ rẹ̀? Isaiah 27:2–7.

Orin àjàrà náà ni orin tí ó kọ́kọ́ ṣàfihàn àwọn ènìyàn Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí àjàrà kan tí Ó ti fẹ́ràn, tí Ó sì ti tọ́jú. Lẹ́yìn náà, ó gbé ìlérí ìtẹ́wọ́gbà kalẹ̀ fún ẹnikẹ́ni tí yóò fẹ́ di òdodo Kristi mú. Lẹ́yìn náà, ó ṣàfihàn ìlérí ìtàjẹ̀sílẹ̀ Ẹ̀mí Mímọ́, tí a ṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ ìpele méjì ti òjò. Ìpele àkọ́kọ́ ti òjò mú kí ìtànná àti ìrùgbìn ododo yè, ìpele kejì sì kún ayé pẹ̀lú èso.

Orin ọgbà àjàrà ni orin tí ń tọ́ka sí àkókò náà nígbà tí Ọlọ́run ń kọjá lọ sẹ́gbẹ̀ẹ́ àwọn ènìyàn kan tí a ti yàn tẹ́lẹ̀, nígbà kan náà sì ń wọ inú májẹ̀mú pẹ̀lú àwọn ènìyàn tuntun tí a yàn. Àwọn ẹsẹ̀ kẹjọ lọ síwájú jẹ́ àtúnsọ lásán, wọ́n sì ń fẹ̀ sí i lórí àwọn ẹsẹ̀ ìbẹ̀rẹ̀ orí náà. Ẹsẹ̀ àkọ́kọ́ orí náà ń ṣe ìdánimọ̀ ìṣẹ̀lẹ̀ kan náà tí a tún dá mọ̀ gẹ́gẹ́ bí “ọjọ́ ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn” nínú ẹsẹ̀ kẹjọ.

Ní ọjọ́ náà ni Olúwa yóò fi idà rẹ̀ tí ó le, tí ó pọ̀, tí ó sì lágbára, jẹ Leviatani, ejò yíyan náà ní ìyà; àní Leviatani, ejò wíwọ náà; yóò sì pa dragoni tí ó wà nínú Òkun. Isaiah 27:1.

Dírágónì náà ni Sátánì, ṣùgbọ́n ní ìtumọ̀ kejì, ó jẹ́ Róòmù abọ̀rìṣà.

“Nítorí náà, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé dírágónì náà, ní ìpilẹ̀ṣẹ̀, ń ṣàpẹẹrẹ Sátánì, síbẹ̀, ní ìtumọ̀ kejì, ó jẹ́ àmì ìṣàpẹẹrẹ ti Róòmù aláìníbọ̀rìṣà.” The Great Controversy, 439.

Àwọn ọba mẹ́wàá ti Róòmù aláìgbàgbọ́, nínú orí keje Dáníẹ́lì, àti nínú orí kejìlá Ìfihàn, dúró fún àwọn ọba mẹ́wàá ti Ìfihàn mẹ́tàdínlógún—ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.

“Àwọn ọba àti àwọn alákóso àti àwọn gómìnà ti fi àmì aṣòdì sí Kristi lé ara wọn, a sì ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí ejò ńlá náà tí ń lọ láti ba àwọn mímọ́ jagun—àwọn tí ń pa àwọn àṣẹ Ọlọ́run mọ́, tí wọ́n sì ní ìgbàgbọ́ Jesu.” Testimonies to Ministers, 38.

Ẹsẹ̀ kìíní nínú Isaiah 27 ń tọ́ka sí ìbẹ̀rẹ̀ ìdájọ́ ejò ńlá náà, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn, ní September 11, 2001. Ìdájọ́ àwọn ọba ayé, àti àwọn alábàápín oníṣòwò àgbáyé wọn, ni a mú ṣẹ nígbà tí a fi “ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn” run ètò owó ayé ní àárín “àwọn Òkun”.

Nítorí, kíyèsi i, àwọn ọba kó ara wọn jọ, wọ́n kọjá lọ pọ̀. Wọ́n rí i, wọ́n sì yà á lẹ́nu; ìdààmú bà wọ́n, wọ́n sì yára sá lọ. Ìbẹ̀rù dì wọ́n mú níbẹ̀, àti ìrora, gẹ́gẹ́ bí ti obìnrin tí ń bímọ. Ìwọ fi ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn fọ àwọn ọkọ̀ ojú omi Tárṣíṣì. Sáàmù 48:4–7.

A tún sọ Isaiah orí kẹtàdínlọ́gbọ̀n, ẹsẹ̀ kinni títí dé ẹsẹ̀ keje, a sì tún gbòòrò sí i nínú ẹsẹ̀ kẹjọ títí dé mẹ́tàlá. Ó fi hàn pé ní “ọjọ́ ìjì lílà-oòrùn” àwọn ọba àti àwọn oníṣòwò ayé yóò dojú kọ ìbẹ̀rù, ìbẹ̀rù wọn sì ń pọ̀ sí i nínú ìtàn láti ìgbà náà lọ. Ìbẹ̀rù náà ń fi hàn àwọn ìṣípò tí kò bá ọgbọ́n mu àti àwọn ìgbésẹ̀ kánkán ti àwọn alágbáyé onítẹ̀síwájú ilẹ̀ ayé láti ìgbà September 11, 2001 wá, bí wọ́n ṣe ń tẹ ètò wọn síwájú lọ jùlọ, tí wọ́n sì ń ṣe é ní ìfọ̀kànsínú líle ju ohun tí a lè retí ní ti ọgbọ́n lọ. Satani, àti àwọn aṣojú rẹ̀, fún àwọn oníṣòwò àti àwọn ọba ayé (àwọn alágbáyé), gẹ́gẹ́ bí àwòrán dragoni náà, mọ̀ pé àkókò wọn kù díẹ̀.

Nítorí náà, ẹ yọ̀, ẹ̀yin ọ̀run, àti ẹ̀yin tí ń gbé inú wọn. Ègbé ni fún àwọn olùgbé ayé àti ti òkun! nítorí Èṣù ti sọ̀kalẹ̀ tọ̀ yín wá, pẹ̀lú ìbínú ńlá, nítorí ó mọ̀ pé àkókò díẹ̀ péré ni ó kù fún un. Ìfihàn 12:12.

Ọjọ́ afẹ́fẹ́ ìlà-oòrùn, tí ó mú ìṣòro ọrọ̀-ajé jáde ní ọdún 2001, tí ó sì ti ń burú sí i nìkan, láìka ohunkóhun tí àwọn ilé-iṣẹ́ ìròyìn àgbáyé aláfọwọ́sowọ́pọ̀ bá gbìyànjú láti sọ, ni ọ̀ràn tí ó dojú kọ ayé ní àkókò tí dragoni náà mọ̀ pé àkókò rẹ̀ kù díẹ̀. Nígbà náà ni ó túbọ̀ gbé ìṣísẹ̀ rẹ̀ ga fún ìṣàkóso gbogbo ayé, ó sì ṣe bẹ́ẹ̀ nígbà tí a mú “Ègbé” (“Ègbé” kẹta) wá sórí “àwọn olùgbé ilẹ̀ ayé àti òkun.”

Ìbọ̀wọ̀lú Ìslámù ti Ègbé Kẹta (ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn), ní ọjọ́ kẹtàlá oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001, mú àjálù ọrọ̀-ajé kan wá tí ó ti fi ipa mú àwọn agbátẹrù àgbáyé láti yára mú ìsapá wọn pọ̀ sí i láti fi ipa gba ìjọba àgbáyé kan lórí ayé yìí. Síbẹ̀, Ìslámù ṣì ń bá a lọ láti mú ipa rẹ̀ ṣẹ. Bóyá ìfihàn tó ṣe pàtàkì jùlọ nípa Ìslámù gẹ́gẹ́ bí àmì àpẹẹrẹ àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ni a rí nínú ìtọ́kasí àkọ́kọ́ sí Ìslámù.

Áńgẹ́lì Olúwa sì wí fún un pé, Wò ó, o lóyún, ìwọ yóò sì bí ọmọkùnrin kan, ìwọ yóò sì pe orúkọ rẹ̀ ní Iṣímáẹ́lì; nítorí pé Olúwa ti gbọ́ ìpọ́njú rẹ. Yóò sì jẹ́ ènìyàn igbó; ọwọ́ rẹ̀ yóò sì lòdì sí gbogbo ènìyàn, ọwọ́ gbogbo ènìyàn yóò sì lòdì sí i; yóò sì máa gbé níwájú gbogbo àwọn arákùnrin rẹ̀. Jẹ́nẹ́sísì 16:11, 12.

Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run kì í ṣàìṣe láéláé. Bí Íslámù ṣe ń bá a lọ ní mímú ìrora jáde bí obìnrin tí ń rọbí, àwọn kan tí ó lè tilẹ̀ gba pé a ti fi Íslámù hàn nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, kò tíì tí ì fi òye wọn yí ká òtítọ́ gbangba tí ó wà nínú àwọn ẹsẹ̀ méjèèjì náà. Àwọn kan lè mọ̀ pé Íslámù ni ó ń mú gbogbo ènìyàn ọkùnrin lórí ayé yìí jọ láti lè tako ọ̀tá kan tí gbogbo wọn ní papọ̀, èyí sì jẹ́ òtítọ́ nítòótọ́. Síbẹ̀, gbolóhùn ìkẹyìn nínú ẹsẹ̀ náà ni òtítọ́ tí ó ṣe pàtàkì jùlọ. Ayé mì nípasẹ̀ September 11, 2001, ó sì ṣẹ̀ṣẹ̀ tún mì lẹ́ẹ̀kan sí i nípasẹ̀ ìkọlù October 7 ti ọdún yìí tí Hamas gbé kalẹ̀ sí Ísírẹ́lì. Ṣùgbọ́n kò sí ẹni tí ó fẹ́ rí i pé ẹ̀mí ogun àti ìparun òjijì wà “níwájú gbogbo” àwọn arákùnrin Ishmaeli.

Iru ìparun wo ni a óò ṣe nígbà tí ìkọlù àìròtẹ́lẹ̀ bá wá láti ọ̀dọ̀ àwọn orílẹ̀-èdè Ìsílámù bí Saudi Arabia, United Arab Emirates, Qatar, Kuwait, Brunei àti Bahrain? Ẹ̀mí Iṣimaeli wà nínú “gbogbo àwọn arákùnrin rẹ̀,” ogun náà sì tí a ti mú jáde títí di ìsinsin yìí pẹ̀lú Ègbé kẹta láti àwọn orílẹ̀-èdè bí Afghanistan tàbí Iraq, yóò yàtọ̀ gidigidi nígbà tí àsọtẹ́lẹ̀ Iṣimaeli bá ṣẹ ní kíkún. Mélòó ni àwọn bọ́ǹbù ọ̀kálà tí Pakistan ní?

Àmì àsọtẹ́lẹ̀ ogun Ìsìláàmù, gẹ́gẹ́ bí a ti fihàn rẹ̀ nínú Ègbé Ìsìláàmù Kìn-ín-ní àti Èkejì, ni ìkọlù ojijì, ìkọlù àìròtẹ́lẹ̀. Ṣé owó tó pọ̀ tó wà nínú àwọn orílẹ̀-èdè Ìsìláàmù ọlọ́rọ̀ láti fi ní ìkọ̀kọ̀ rí tàbí ṣe ohun ìjà kan tí yóò túbọ̀ ní ìlọsíwájú, tí yóò sì pa ènìyàn jù ọkọ̀ òfurufú tí wọ́n kún fún epo, bọ́ǹbù ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́, táyà tí ń jóná, ìfipábánilòpọ̀, àti ọ̀bẹ lọ? Ṣé a gbọdọ̀ gba Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run gbọ́?

Gbogbo àwọn iyebíye inú àlá Miller di òtítọ́ ìdánwò ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, bí kò bá ṣe nǹkan míràn ju òtítọ́ pé a ti kọ àwọn òtítọ́ wọ̀nyí sílẹ̀ àti pé àsọtẹ́lẹ̀ ń fi hàn pé a óò tún mú wọn padà bọ̀ sípò. Ṣùgbọ́n díẹ̀ nínú àwọn iyebíye wọ̀nyí, bí iṣẹ́ Kristi nínú ibi mímọ́ ọ̀run àti Islamu ti Ègbé kẹta, ń tọ́ka sí àwọn àsọtẹ́lẹ̀ tí a ṣẹ ní ọjọ́ ìkẹyìn pátápátá nìkan. Ọ̀kan ń ṣàpẹẹrẹ iṣẹ́ Kristi nínú Ibi Mímọ́ Jùlọ, èyí tí ó dájú pé jẹ́ òtítọ́ ìdánwò ìsinsin yìí, èkejì sì ń tọ́ka sí ìhìn-iṣẹ́ Ẹkún Àárín Òru, èyí tí ó tún jẹ́ òtítọ́ ìdánwò ìsinsin yìí.

Okùn tí ó hun ìṣọ̀kan àárín ìṣísẹ̀ Millerite àti àkókò òpin ní ọdún 1989, èyí tí ó sì tún ṣí ìṣísẹ̀ ẹgbẹ̀rún kan ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì sílẹ̀, ni “àkókò méje,” èyí tí ó jẹ́ àkọ́kọ́ iyebíye Miller, tí ó sì tún jẹ́ àkọ́kọ́ láti jẹ́ fífi sí apá kan bí Ìjọ Adventist ṣe fi àwọn ọ̀nà àtijọ́ sílẹ̀. Ọgọ́rùn-ún ọdún méjìdínlọ́gbọ̀n àti mẹ́fà láti ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1863 títí dé àkókò òpin ní ọdún 1989, dúró fún “àkókò méje.” A pín ẹgbẹ̀rún méjì ọgọ́rùn-ún márùn-ún àti ogún sí àkókò méjì ti ẹgbẹ̀rún kan ọgọ́rùn-ún méjìlélọ́gọ́ta; ìdámẹ́wàá tàbí ẹ̀wẹ̀ kan nínú ẹgbẹ̀rún kan ọgọ́rùn-ún méjìlélọ́gọ́ta sì ni ọgọ́rùn-ún ọdún méjìdínlọ́gbọ̀n àti mẹ́fà. Òkúta tí àwọn akẹ́kọ̀ọ́ kọ̀ ni ó gùn tó bẹ́ẹ̀ gẹ́ẹ̀ tí ó fi so ìṣísẹ̀ àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn ti àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta pọ̀. Nípa bẹ́ẹ̀ ó fi hàn pé òtítọ́ “àkókò méje” náà pẹ̀lú jẹ́ òtítọ́ àdánwò tí ó wà fún àkókò yìí, àti pé òun ni òtítọ́ tí kò tún jẹ́ kìkì òkúta ìpìlẹ̀ mọ́, bí kò ṣe orí igun.

Ní báyìí, a ó fi ìṣàkíyèsí wa sí ìtẹ̀síwájú ìmọ̀ nínú ìrìnàjò Millerite sílẹ̀, èyí tí a ṣàfihàn nínú ìran Odò Ulai nínú ìwé Dáníẹ́lì, kí a sì yí àkíyèsí wa padà sí ìran Odò Hiddekel, tí ó ń ṣojú ìtẹ̀síwájú ìmọ̀ nínú ìrìnàjò àwọn ẹgbẹ̀rún mọ́kànlá-dín-lógójì.

A ó bẹ̀rẹ̀ lẹ́yìn èyí pẹ̀lú ìṣàgbéyẹ̀wò àwọn ìran mẹ́rin ti Àdífẹnítì tí ó gún kọjá ọdún mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n lé ní ọgọ́rùn-ún kan láti ọdún 1863 sí 1989.

A ó bẹ̀rẹ̀ ìkẹ́kọ̀ọ́ yẹn nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.

Ó sì ṣẹ ní ọdún kẹfà, ní oṣù kẹfà, ní ọjọ́ karùn-ún oṣù náà, bí mo ṣe jókòó nínú ilé mi, tí àwọn àgbàgbà Juda sì jókòó níwájú mi, pé ọwọ́ Olúwa Ọlọ́run bà lé mi níbẹ̀. Nígbà náà ni mo wo, sì kíyèsi i, wò ó, àwòrán kan wà tí ó dàbí ìrí iná: láti ìrísí ìbàdí rẹ̀ lọ sí ìsàlẹ̀, iná; àti láti ìbàdí rẹ̀ lọ sí òkè, bí ìrísí ìmọ́lẹ̀, bí àwọ̀ dídán àḿbà. Ó sì na irú ọwọ́ kan jáde, ó sì mú mi ní ìdìdì irun orí mi; ẹ̀mí sì gbé mi sókè láàárín ilẹ̀ ayé àti ọ̀run, ó sì mú mi wá sí Jerúsálẹ́mù nínú àwọn ìran Ọlọ́run, sí ẹnu-ọ̀nà ibodè inú tí ń wo àríwá; níbi tí ìjókòó àwòrán owú wà, èyí tí ń mú ìwú jà. Àti kíyèsi i, ògo Ọlọ́run Ísírẹ́lì wà níbẹ̀, gẹ́gẹ́ bí ìran tí mo rí ní pẹ̀tẹ́lẹ̀. Nígbà náà ni ó wí fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, gbé ojú rẹ sókè nísinsin yìí sí ọ̀nà àríwá. Nígbà náà ni mo gbé ojú mi sókè sí ọ̀nà àríwá, sì kíyèsi i, ní ìhà àríwá lẹ́gbẹ̀ẹ́ ibodè pẹpẹ ní ẹnu-ọ̀nà ni àwòrán owú yìí wà. Ó tún wí fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, ṣé o rí ohun tí wọ́n ń ṣe bí? àní àwọn ìríra ńlá tí ilé Ísírẹ́lì ń hù níhìn-ín, kí èmi lè jìnnà sí ibi mímọ́ mi? ṣùgbọ́n yí ara rẹ padà sí i lẹ́ẹ̀kansi, ìwọ yóò sì rí ìríra tí ó pọ̀ sí i. Ó sì mú mi wá sí ẹnu-ọ̀nà àgbàlá; nígbà tí mo sì wò, kíyèsi i, ihò kan wà nínú ògiri.

Nígbà náà ni ó wí fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, wá fi ìhò kan kọ odi náà nísinsin yìí: nígbà tí mo sì ti fi ìhò kan kọ odi náà, kíyèsí i, ilẹ̀kùn kan wà. Ó sì wí fún mi pé, Wọlé lọ, kí o sì wo àwọn ohun ìríra búburú tí wọ́n ń ṣe níhìn-ín. Nítorí náà mo wọlé lọ, mo sì rí i; sì kíyèsí i, gbogbo àwòrán ohun afasẹ́yọ, àti ẹranko ìríra, àti gbogbo òrìṣà ilé Israẹli, tí a yà sí odi yíká ká. Àwọn àgbàgbà ilé Israẹli mẹ́tàdínlọ́gọ́rin sì dúró níwájú wọn, Jaasaniah ọmọ Ṣafani sì dúró ní àárín wọn, olúkúlùkù sì mú àwo tùràrí rẹ̀ ní ọwọ́ rẹ̀; ìkùukùu tùràrí tí ó nipọn sì gòkè lọ. Nígbà náà ni ó wí fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, ṣé ìwọ ti rí ohun tí àwọn àgbàgbà ilé Israẹli ń ṣe ní òkùnkùn, olúkúlùkù nínú àwọn yàrá àwòrán rẹ̀ bí? nítorí wọ́n ń wí pé, Olúwa kò rí wa; Olúwa ti kọ ilẹ̀ ayé sílẹ̀. Ó tún wí fún mi pé, Yí padà sí i lẹ́ẹ̀kan sí i, ìwọ yóò sì rí àwọn ohun ìríra tí ó pọ̀ ju wọ̀nyí lọ, tí wọ́n ń ṣe. Nígbà náà ni ó mú mi dé ẹnu-ọ̀nà ibodè ilé Olúwa tí ó dojúkọ àríwá; sì kíyèsí i, àwọn obìnrin jókòó níbẹ̀, wọ́n ń sunkún fún Tamuzi. Nígbà náà ni ó wí fún mi pé, Ṣé ìwọ ti rí èyí, ìwọ ọmọ ènìyàn? yí padà sí i lẹ́ẹ̀kan sí i, ìwọ yóò sì rí àwọn ohun ìríra tí ó pọ̀ ju wọ̀nyí lọ. Ó sì mú mi wọ inú àgbàlá inú ilé Olúwa, sì kíyèsí i, ní ẹnu-ọ̀nà tẹ́ńpìlì Olúwa, láàrín iloro àti pẹpẹ, ọkùnrin bí ẹni mẹ́ẹ̀ẹ́dọ́gbọ̀n wà, tí wọ́n fi ẹ̀yìn wọn sí tẹ́ńpìlì Olúwa, tí ojú wọn sì dojúkọ ìlà-oòrùn; wọ́n sì ń foríbalẹ̀ fún oòrùn níhà ìlà-oòrùn. Nígbà náà ni ó wí fún mi pé, Ṣé ìwọ ti rí èyí, ìwọ ọmọ ènìyàn? Ṣé ohun kékeré ni fún ilé Juda pé wọ́n ń ṣe àwọn ohun ìríra tí wọ́n ń ṣe níhìn-ín? nítorí wọ́n ti fi ìwà ipá kún ilẹ̀ náà, wọ́n sì tún padà láti mú mi bínú: sì kíyèsí i, wọ́n fi ẹ̀ka igi sí imú wọn. Nítorí náà èmi pẹ̀lú yóò hùwà nínú ìbínú gbígbóná: ojú mi kì yóò dá wọn sí, bẹ́ẹ̀ ni èmi kì yóò ṣàánú: bí wọ́n tilẹ̀ kígbe sí etí mi pẹ̀lú ohùn rara, síbẹ̀ èmi kì yóò gbọ́ tiwọn. Hesekieli 8:1–18.