Nígbà tí Olúwa wọ majẹmu pẹ̀lú Ísírẹ́lì ìgbàanì, Ó pèsè wàláà méjì gẹ́gẹ́ bí ìpìlẹ̀ àti ààmì ìbáṣepọ̀ majẹmu náà. Wàláà méjèèjì náà sì tún ṣàfihàn ojúṣe Ísírẹ́lì ìgbàanì láti fi ẹ̀rí alààyè ti wàláà méjèèjì náà hàn sí ayé. Nígbà tí Olúwa wọ majẹmu pẹ̀lú Ísírẹ́lì òde-òní, Ó pèsè wàláà méjì gẹ́gẹ́ bí ìpìlẹ̀ àti ààmì ìbáṣepọ̀ majẹmu náà. Wàláà méjèèjì náà sì tún ṣàfihàn ojúṣe wọn láti fi ẹ̀rí alààyè ti gbogbo wàláà mẹ́rin náà hàn sí ayé.

A fi àwọn wàláà méjèèjì náà fún Ísírẹ́lì àtijọ́ gidi lẹ́yìn kíkankíkan tí Ọlọ́run gbà wọ́n sílẹ̀ kúrò nínú ẹrú gidi ti ìsọdì Íjíbítì, tí ó sì mú wọn kọjá nínú ìdánwò ìbànújẹ́ ìrékọjá Òkun Pupa. Àkókò tí Ísírẹ́lì àtijọ́ gidi wà ní ìsọdì ni a ti sọ di mímọ̀ ní pàtó nínú àsọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọdún ẹgbẹ̀rin ó lé ọgbọ̀n, àti nígbà tí wọ́n wà ní ìsọdì, Ísírẹ́lì àtijọ́ gidi gbàgbé, wọ́n sì dáwọ́ pípa ọjọ́ ìsinmi ọjọ́ keje mọ́.

A fi àwọn wàláà méjèèjì náà fún Ísírẹ́lì òde-òní ti ẹ̀mí lẹ́yìn díẹ̀ tí Ọlọ́run ti gbà wọ́n kúrò nínú ẹrú ti ẹ̀mí lábẹ́ ìdè Kátólíìkì, tí ó sì mú wọn kọjá ìjákulẹ̀ ńlá ti ọdún 1844. Àkókò tí Ísírẹ́lì òde-òní ti ẹ̀mí wà ní ìdè ni a ti fi pàtó dá mọ̀ nínú àsọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹgbẹ̀rún kan, igba méjì, àti ọgọ́ta ọdún, àti nígbà tí Ísírẹ́lì òde-òní ti ẹ̀mí wà ní ìdè, wọ́n gbàgbé Sábáàtì ọjọ́ keje, wọ́n sì dáwọ́ pípa á mọ́ dúró.

Nínú ìtàn gidi náà gan-an nígbà tí Ọlọ́run fi àwọn wàláà méjì náà fún Mósè láti mú lọ sí Ísírẹ́lì àtijọ́, àbúrò rẹ̀ Áárónì ń ṣe àwòrán ọmọ màlúù kan ní wúrà. Àwọn wàláà méjì ti Òfin Méwàá náà fi hàn pé Ọlọ́run jẹ́ Ọlọ́run oníjowú, àti pé jowú Rẹ̀ hàn ní pàtàkì sí ìbọ̀rìṣà; bí Mósè sì ti ń sọ̀kalẹ̀ láti orí òkè, Ísírẹ́lì àtijọ́ ń jó ní ìhòòhò yí ká àwòrán wúrà kan tí ẹni tí a ti yàn gẹ́gẹ́ bí agbẹnusọ Ọlọ́run ti ṣe.

Mósè sì sọ fún Áárónì gbogbo ọ̀rọ̀ Olúwa, ẹni tí ó ti rán án, àti gbogbo àwọn àmì tí ó ti pàṣẹ fún un. Mósè àti Áárónì sì lọ, wọ́n kó gbogbo àwọn àgbààgbà àwọn ọmọ Ísírẹ́lì jọ: Áárónì sì sọ gbogbo ọ̀rọ̀ tí Olúwa ti sọ fún Mósè, ó sì ṣe àwọn àmì náà ní ojú àwọn ènìyàn. Eksodu 4:28–30.

Arákùnrin wòlíì náà tí ó darí Ísírẹ́lì àtijọ́ ní àkókò ìtàn májẹ̀mú nígbà tí a fi àwọn wàláà májẹ̀mú méjì náà fún wọn ni aṣáájú nínú ìṣọ̀tẹ̀ àwòrán owú. Ọkọ wòlíì obìnrin náà tí ó darí Ísírẹ́lì òde-òní ní àkókò ìtàn májẹ̀mú nígbà tí a fi àwọn wàláà májẹ̀mú méjì náà fún wọn ni aṣáájú nínú ìṣọ̀tẹ̀ ti 1863, àti pé 1863 ń samisi ìran àkọ́kọ́ ti Adventism gẹ́gẹ́ bí a ṣe ń ṣojú rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àwòrán owú tí a gbé kalẹ̀ ní ẹnu-ọ̀nà ibodè pẹpẹ.

Nígbà náà ni ó wí fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, gbé ojú rẹ sókè nísinsin yìí sí ọ̀nà àríwá. Nígbà náà ni mo gbé ojú mi sókè sí ọ̀nà àríwá, sí wò ó, ní apá àríwá lẹ́gbẹ̀ẹ́ ẹnu-ọ̀nà pẹpẹ ní ibi ìwọlé wà ère owú yìí. Hesekieli 8:5.

“Pẹpẹ” jẹ́ ààmì Kristi.

“A wà nínú ewu láti darapọ̀ ohun mímọ́ mọ́ ohun àìmọ́. Iná mímọ́ láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run ni a gbọ́dọ̀ lò nínú ìsapá wa. Pẹpẹ tòótọ́ ni Kristi; iná tòótọ́ sì ni Ẹ̀mí Mímọ́. Èyí ni ìmísí wa. Níwọ̀n bí Ẹ̀mí Mímọ́ nìkan ṣe ń darí, tí ó sì ń tọ́ ọkùnrin kan só̩nà, ni ó fi jẹ́ olùgbani-nímọ̀ràn ààbò. Bí a bá yà kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run àti lọ́dọ̀ àwọn ẹni àyànfẹ́ Rẹ̀ láti lọ béèrè níbi àwọn pẹpẹ àjèjì, a óo dá wa lóhùn gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ wa.” Selected Messages, ìwé 3, 300.

“Ẹnubodè” náà ni ìjọ.

“Sí ọkàn onírẹ̀lẹ̀, tí ó sì ní ìgbàgbọ́, ilé Ọlọ́run lórí ayé ni ẹnu-ọ̀nà ọ̀run. Orin ìyìn, àdúrà, ọ̀rọ̀ tí àwọn aṣojú Kristi ń sọ, ni àwọn ọ̀nà tí Ọlọ́run ti yàn láti pèsè àwọn ènìyàn kan sílẹ̀ fún ìjọ tí ó wà lókè, fún ìjọsìn tí ó ga jùlọ náà, èyí tí kò sí ohun aláìmọ́ankan tí ó lè wọ inú rẹ̀.” Testimonies, volume 5, 491.

Ní ọdún 1863, Adventismu ti Laodicea di ìjọ tí a forúkọsílẹ̀ lábẹ́ òfin, ó sì dáwọ́ jíjẹ́ ìṣísẹ̀ kan dúró. Ní àkókò náà ni wọ́n “wọ” inú ìtàn ìjọ. Ní ọdún 1863, ìjọ Kristi wọ inú àjọṣe òfin pẹ̀lú ìjọba Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà. Ní ọdún náà pẹ̀lú ni wọ́n mú àtẹ counterfeit wá láti fi rọ́pò àwọn tábìlì mímọ́ méjì ti Habakkuk. Kété tí a ti pèsè tábìlì kejì, gẹ́gẹ́ bí ìtàn àsọtẹ́lẹ̀, àwọn tí Árónù ṣàpẹẹrẹ wọn ń pèsè àwòrán èké kan.

Àṣẹ kejì ni ìkìlọ̀ tí ó ṣe pàtó jùlọ lòdì sí iṣẹ́ òrìṣà àti ìjọ́sìn ère. Níbẹ̀ pẹ̀lú ni Ọlọ́run ti fi ìwà Rẹ̀ hàn gẹ́gẹ́ bí Ọlọ́run aláìfaradà. Ní ibẹ̀ pẹ̀lú ni Ó ti gbé ìlànà kalẹ̀ pé Ó pa ìdájọ́ mọ́ fún àwọn ènìyàn búburú títí dé ìran kẹta àti ìran kẹrin. Àwọn Òfin Mẹ́wàá jẹ́ àfihàn ìwà Kristi.

“Fún ìkọ̀sílẹ̀ Kristi, pẹ̀lú àwọn àbájáde tí ó tẹ̀lé e, àwọn ni wọ́n jẹ́ ojúṣe rẹ̀. Ẹ̀ṣẹ̀ orílẹ̀-èdè kan àti ìparun orílẹ̀-èdè kan jẹ́ ti àwọn aṣáájú ẹ̀sìn.”

“Ṣé kì í ṣe àwọn ipa kan náà ni ń ṣiṣẹ́ ní ọjọ́ wa pẹ̀lú? Nínú àwọn agbẹ àjàrà Olúwa, ṣé kì í ṣe púpọ̀ nínú wọn ni ń tẹ̀lé ìṣísẹ̀ àwọn aṣáájú àwọn Júù? Ṣé kì í ṣe àwọn olùkọ́ ẹ̀sìn ni ń yí ènìyàn padà kúrò nínú àwọn ìbéèrè gbangba ti ọ̀rọ̀ Ọlọ́run? Dípò kí wọ́n kọ́ wọn nínú ìgbọràn sí òfin Ọlọ́run, ṣé kì í ṣe nínú ìrékọjá ni wọ́n ń kọ́ wọn? Láti ọ̀pọ̀lọpọ̀ pèpéle àwọn ìjọ ni a ti ń kọ́ àwọn ènìyàn pé òfin Ọlọ́run kò dè wọ́n. Àwọn àṣà àtọwọ́dọwọ́ ènìyàn, àwọn ìlànà, àti àwọn ìṣe ni a gbé ga. Ìgbéraga àti ìtẹ́lọ́run ara ẹni nítorí àwọn ẹ̀bùn Ọlọ́run ni a ń mú dàgbà, nígbà tí a kò ka ohun tí Ọlọ́run ń béèrè sí.”

“Nínú fífi òfin Ọlọ́run sílẹ̀, ènìyàn kò mọ ohun tí wọ́n ń ṣe. Òfin Ọlọ́run ni àkópọ̀ àfihàn ìwà rẹ̀. Ó ní nínú ara rẹ̀ àwọn ìlànà ìjọba rẹ̀. Ẹni tí ó kọ̀ láti gba àwọn ìlànà wọ̀nyí ń fi ara rẹ̀ sí òde ọ̀nà tí àwọn ìbùkún Ọlọ́run ti ń ṣàn.” Christ’s Object Lessons, 305.

Ìwà Kristi ni àwòrán Rẹ̀, ó sì kún fún òtítọ́ pé Òun jẹ́ Ọlọ́run oníwà owú. A fi owú Ọlọ́run hàn nínú Kristi nígbà tí Ó sọ tẹ́ńpìlì di mímọ́ lẹ́ẹ̀mejì. Nínú ìsọ tẹ́ńpìlì àkọ́kọ́, nígbà náà ni a mú àwọn ọmọ-ẹ̀yìn tí wọ́n rí iṣẹ́ náà rántí pé Ìwé Mímọ́ tọ́ka sí owú Ọlọ́run.

Àjọ Ìrékọjá àwọn Júù sì sún mọ́lé, Jésù sì gòkè lọ sí Jerúsálẹmu. Ó sì rí nínú tẹ́ńpìlì àwọn tí ń tà màlúù, àti àgùntàn, àti àdàbà, àti àwọn olópààrọ̀ owó tí wọ́n jókòó; nígbà tí ó sì ti fi okùn kéékèèké ṣe pàṣán, ó lé wọn gbogbo jáde kúrò nínú tẹ́ńpìlì, àti àwọn àgùntàn, àti àwọn màlúù; ó sì ta owó àwọn olópààrọ̀ náà sílẹ̀, ó sì dojú tì àwọn tábìlì wọn; ó sì wí fún àwọn tí ń tà àdàbà pé, Ẹ mú nǹkan wọ̀nyí kúrò níhìn-ín; ẹ má ṣe ilé Baba mi ní ilé ọjà. Àwọn ọmọ-ẹ̀yìn rẹ̀ sì rántí pé a ti kọ ọ́ pé, Ìtara ilé rẹ ni yóò jẹ mí run. Johanu 2:13–17.

Nínú Ìwé Mímọ́, nínú èdè Hébérù àti Gíríìkì pẹ̀lú, ọ̀rọ̀ tí a túmọ̀ sí “onítara” tún jẹ́ ọ̀rọ̀ tí a túmọ̀ sí “owú.” Ọ̀rọ̀ kan náà ni wọ́n jẹ́. Nígbà tí Kristi wẹ tẹ́ńpìlì mọ́, Ó ń fi owú Ọlọ́run hàn, èyí tí ó jẹ́ àbùdá kan nínú ìwà Ọlọ́run tí a fi mọ̀ ọ́ nínú òfin kejì, a sì ń rí ìfarahàn rẹ̀ ní pàtàkì sí i lòdì sí ìbọ̀rìṣà. Nígbà tí Mósè sọ̀kalẹ̀ láti orí òkè pẹ̀lú àwọn wàláà méjì náà, tí ó sì mọ ohun tí Áárónì ti ṣe àti ohun tí àwọn ènìyàn náà ń ṣe, ó fọ àwọn wàláà méjì náà. Àwọn wàláà méjì náà ni àwòrán òtítọ́ ti owú, nítorí wọ́n jẹ́ ìṣojú ti ara tí ń fi Ọlọ́run hàn gẹ́gẹ́ bí Ọlọ́run oníowú. Nígbà tí Mósè fọ àwọn wàláà méjì náà, ó ń fi owú gan-an hàn, ìyẹn owú tí a fi mọ̀ nínú òfin kejì.

Nígbà náà ni Mósè yí padà, ó sì sọ̀kalẹ̀ láti orí òkè náà, àwọn wàláà ẹ̀rí méjì sì wà ní ọwọ́ rẹ̀; a kọ àwọn wàláà náà ní ẹ̀gbẹ́ méjèèjì wọn; ní apá kan àti ní apá kejì ni a kọ wọ́n sí. Iṣẹ́ Ọlọ́run ni àwọn wàláà náà jẹ́, ìkọ̀wé náà sì jẹ́ ìkọ̀wé Ọlọ́run, tí a gbẹ́ sára àwọn wàláà náà. Nígbà tí Jóṣúà sì gbọ́ ariwo àwọn ènìyàn bí wọ́n ṣe ń pariwo, ó wí fún Mósè pé, Ariwo ogun ni ó wà nínú ibùdó. Ó sì wí pé, Kì í ṣe ohùn àwọn tí ń ké fún ìṣẹ́gun, bẹ́ẹ̀ ni kì í ṣe ohùn àwọn tí ń sunkún nítorí ìṣẹ́gun lórí wọn; ṣùgbọ́n ariwo àwọn tí ń kọrin ni mo ń gbọ́. Ó sì ṣe, nígbà tí ó súnmọ́ ibùdó náà, tí ó rí ọmọ màlúù náà, àti ijó náà: ìbínú Mósè sì ru gidigidi, ó sì ju àwọn wàláà náà kúrò ní ọwọ́ rẹ̀, ó sì fọ́ wọn ní ìsàlẹ̀ òkè náà. Eksodu 32:15–19.

Àwọn wàláà méjì náà jẹ́ ẹ̀rí ìwà Ọlọ́run. Ìwà Ọlọ́run ni àwòrán tí a gbọdọ̀ dá sílẹ̀ nínú ènìyàn nípasẹ̀ òdodo Kristi. Àwọn wàláà méjì náà ni àwòrán òtítọ́ ti ìlara, Aaroni sì ti dá àwòrán ìlara èké sílẹ̀ ní àkókò gan-an tí a ń fi àwòrán òtítọ́ ti ìlara náà lé Israẹli ìgbàanì lọ́wọ́. Àwọn tí a ti dá Kristi sílẹ̀ nínú wọn ní àwòrán Rẹ̀, àti aṣọ ìwà òdodo Rẹ̀, síbẹ̀ àwọn ayẹyẹ Aaroni ń jó ní ìhòòhò, nítorí wọn jẹ́ ará Laodicea. Ará Laodicea ni “ẹni àánú, àti aláìnídùnnú, àti tálákà, àti afọ́jú, àti ìhòòhò.”

Nígbà tí Mósè sì rí i pé àwọn ènìyàn náà wà ní ìhòhò; (nítorí Árónì ti sọ wọ́n di ìhòhò sí ìtìjú wọn láàrín àwọn ọ̀tá wọn). Eksodu 32:25.

Ní ọdún 1856, ọdún méje kí àtẹ ìtanilẹ́kọ èké náà tó ṣe é, James àti Ellen White méjèèjì ti sọ di mímọ̀ pé ìṣísẹ̀ náà ti yí padà wọ ipò Laodicea. Ní ọdún 1863, Adventism jẹ́ “ìhòòhò” nípa ẹ̀mí gẹ́gẹ́ bí Ísráẹ́lì ìgbàanì ti jẹ́ “ìhòòhò” ní ti gidi bí wọ́n ṣe ń jó yíká àwòrán owú èké náà. Èké tí Aaroni ṣe jẹ́ òrìṣà tí a fi wúrà ṣe, ṣùgbọ́n àwòrán ọmọ màlúù kan ni, èyí tí í ṣe ẹranko. Ó jẹ́ àwòrán ẹranko náà, ó sì tún jẹ́ àwòrán sí ẹranko náà. Ọmọ màlúù wúrà náà jẹ́ àwòrán ẹranko náà, ṣùgbọ́n a tún ti yà á sí mímọ́ fún àwọn ọlọ́run tí Aaroni fi àìṣòdodo kéde pé wọ́n ni wọ́n ti gbà Ísráẹ́lì kúrò nínú ìsègbè Ejibiti.

Ó sì gbà wọ́n lọ́wọ́ wọn, ó sì fi irin ìkọ̀wé ṣe é, lẹ́yìn tí ó ti sọ ọ́ di ọmọ màlúù dídà: wọ́n sì ní, Àwọn wọ̀nyí ni àwọn òrìṣà rẹ, Ísírẹ́lì, tí wọ́n mú ọ gòkè wá jáde kúrò ní ilẹ̀ Ejibiti. Nígbà tí Árónù sì rí i, ó kọ pẹpẹ kan sí iwájú rẹ̀; Árónù sì kéde, ó ní, Ní ọ̀la ni àjọyọ̀ fún Olúwa. Wọ́n sì jí ní kùtùkùtù ní ọjọ́ kejì, wọ́n sì rú ẹbọ sísun, wọ́n sì mú ẹbọ àlàáfíà wá; àwọn ènìyàn sì jókòó láti jẹ àti láti mu, wọ́n sì dìde láti ṣeré. Eksodu 32:4–6.

Ọmọ màlúù wúrà náà jẹ́ àwòrán ẹranko kan, ṣùgbọ́n a yà á sí mímọ́ fún àwọn ọlọ́run èké, nítorí náà ó tún jẹ́ àwòrán (ẹbọ) sí ẹranko náà. Wúrà ni a fi ṣe àwòrán náà, èyí tí í ṣe àmì Bábílónì, ó sì jẹ́ ọmọ màlúù, èyí tí í ṣe ọ̀nà ẹbọ tí ó ga jùlọ nínú iṣẹ́ ìsìn ibi mímọ́. A yà á sí mímọ́ fún àwọn ọlọ́run Ejibiti. Bábílónì Àdììtú (nítorí gbogbo àwọn ẹ̀rí àsọtẹ́lẹ̀ ń tọ́ka sí òpin ayé) ní obìnrin kan tí ó gun orí ẹranko kan. Ẹranko tí obìnrin náà gun lé lórí ni Àjọ Ìṣọ̀kan Àgbáyé (ọba mẹ́wàá), ó sì jẹ́ àmì dragoni, àìgbọ́gbọ́n sí Ọlọ́run àti Ejibiti. Obìnrin náà fúnra rẹ̀ jẹ́ àfàwọ̀ṣe ti ìjọ tòótọ́ ti Ọlọ́run. Ọmọ màlúù wúrà tí Árónì yà sí mímọ́ fún àwọn ọlọ́run Ejibiti jẹ́ àpẹẹrẹ ṣáájú ti àgbèrè ńlá náà nínú Ìfihàn orí kẹtàlá-dín-lọ́gbọ̀n, ẹni tí í ṣe Bábílónì (wúrà), tí ó gun orí ẹranko kan (Ejibiti) àti ìjọ àfàwọ̀ṣe (ọmọ màlúù).

Ní àkókò kan náà, Árónì kọ́ pẹpẹ kan, èyí tí, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàlàyé rẹ̀ tẹ́lẹ̀, ń ṣojú fún Kristi, pẹpẹ tòótọ́. Nígbà náà ni ó fi dá ètò ìjọsìn èké kan sílẹ̀, nítorí ó kéde àjọyọ̀ kan sí Olúwa ní ọjọ́ tí ó tẹ̀lé e. Màlúù wúrà Árónì jẹ́ ère “ti” àti “sí” ẹranko náà, a sì gbé e kalẹ̀ “níwájú” Kristi èké kan, a sì ya ọjọ́ kan sọ́tọ̀ láti ṣe ayẹyẹ ètò ìjọsìn èké rẹ̀.

Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni agbára náà tí ó gbé ère ẹranko náà kalẹ̀, lẹ́yìn náà sì fi agbára mú ayé láti tẹ̀lé àpẹẹrẹ rẹ̀. Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ní agbára láti fi ètò ìjọsìn yẹn lé ayé lórí, ó sì ṣe bẹ́ẹ̀ ní ojú ẹranko náà, “níwájú” rẹ̀.

Mo sì rí ẹranko mìíràn tí ń gòkè wá láti inú ilẹ̀; ó sì ní ìwo méjì bí ti ọmọ-àgùntàn, ó sì ń sọ̀rọ̀ bí dragoni. Ó sì ń lo gbogbo agbára ẹranko àkọ́kọ́ náà níwájú rẹ̀, ó sì mú kí ayé àti àwọn tí ń gbé inú rẹ̀ máa bọ̀wọ̀ fún ẹranko àkọ́kọ́ náà, ẹni tí a mú ọgbẹ́ ikú rẹ̀ láradá. Ìṣípayá 13:11, 12.

Ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀ náà, ẹni tí í ṣe ìṣàkóso póòpù, ni ẹranko òkun tí Ìfihàn orí kẹtàlá sọ̀rọ̀ rẹ̀. Nígbà tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà bá sọ̀rọ̀ bí dragoni, ní òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́, nígbà náà ni yóò bẹ̀rẹ̀ sí í fi agbára mú ayé láti gbé ère kan kalẹ̀ fún ẹranko náà “níwájú” rẹ̀. Ẹranko tí ó wà níwájú Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà (ẹranko ilẹ̀), ni ìṣàkóso póòpù (ẹranko òkun). Ìṣàkóso póòpù jẹ́ Kristi ayédèrú, Aaroni sì ti gbé ère wúrà rẹ̀ kalẹ̀ níwájú Kristi ayédèrú, nítorí Kristi ni pẹpẹ tòótọ́. Aaroni nígbà náà sì dá ètò ìjọsìn èké sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú ìkéde ọjọ́ àjọyọ̀ tí yóò wáyé ní ọjọ́ kejì. Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà pẹ̀lú ń fi agbára mú ètò ìjọsìn èké, ó sì tún ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ọjọ́ ìjọsìn ayédèrú.

Nígbà tí Mósè sọ̀ kalẹ̀ láti orí òkè náà, ìjàǹbá náà wà láàárín àwòrán owú tòótọ́ àti èké—àwòrán Kristi tàbí àwòrán Sátánì. Èké náà ní Kristi èké kan (pẹpẹ náà), ìrírí èké kan (Laodíkíà), ọjọ́ ìjọsìn èké kan (“lọ́la ni àjọ̀dún fún Olúwa”). Ìṣọ̀tẹ ọmọ màlúù wúrà náà ṣàpẹẹrẹ ìṣọ̀tẹ òfin Ọjọ́-Àìkú tí ń bọ̀ lọ́gán, ṣùgbọ́n ó tún ṣàpẹẹrẹ ìṣọ̀tẹ Adventismu ti Laodíkíà ní ọdún 1863.

Ní ọdún 1863, a gbé tábìlì èké kalẹ̀ láti fi bo àwọn iyebíye àlá Miller gẹ́gẹ́ bí a ṣe ṣojú wọn lórí tábìlì méjèèjì Hábákúkù. Tábìlì méjèèjì wọ̀nyí ni a ti fi ṣàpẹẹrẹ tẹ́lẹ̀ nípasẹ̀ tábìlì méjèèjì tí Mósè gbà lórí òkè. Ní ọdún 1863, a ṣe ìsopọ̀ òfin pẹ̀lú ìjọba Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, nípa bẹ́ẹ̀ ni a parí ìṣísẹ̀ Millerite, a sì forúkọsílẹ̀ ìṣísẹ̀ Laodicea ní ìlànà òfin gẹ́gẹ́ bí ìjọ Seventh-day Adventist. Àjọṣe náà ni a ṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ ère Aaroni sí ẹranko náà, èyí tí a túmọ̀ sí ní ìsọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìdapọ̀ Ìjọ àti Ìpínlẹ̀, nípa bẹ́ẹ̀ ni ó ṣe àfihàn Millerites tí wọ́n dá àjọṣe Ìjọ àti Ìpínlẹ̀ sílẹ̀ ní ọdún 1863, ó sì tún ṣe àfihàn Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ní àsìkò òfin ọjọ́ Àìkú tí ó sún mọ́lé.

Àwọn aṣiwèrè ìjóhòóhò Áárónì, tí wọ́n ń ṣàpẹẹrẹ ìrírí èké ti Laodíkéà, dàbí gan-an bí ìṣísẹ̀ Mílàráítì ti di ní ọdún 1856. Ìrírí ẹ̀mí tí àwọn aṣiwèrè ìjóhòóhò Áárónì ṣàpẹẹrẹ ni a fi wé ìrírí Mósè, ẹni tí ó ń fi ìlara ìwà Ọlọ́run hàn sí ìbọ̀rìṣà. “Ìjó” nínú àsọtẹ́lẹ̀ jẹ́ ààmì ìtànjẹ, àti pé àwọn aṣiwèrè ìjóhòóhò Áárónì tún ṣàpẹẹrẹ ìtànjẹ tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà mú wá bí ó ṣe ń fi agbára mú ayé láti “jó” sí ẹgbẹ́ orin Nebukadnessari, nígbà tí àgbèrè Tírè ń kọ orin rẹ̀.

Ní ọdún 1863, ìṣísẹ̀ Millerite ti Laodicea yí padà sí ìjọ Adventist Ọjọ́ Keje ti Laodicea tí a forúkọsílẹ̀ ní òfin. Gẹ́gẹ́ bí a ti fi hàn nínú àwọn àpilẹ̀kọ ṣáájú, ní ọdún 1863, a tún kọ Jeriko, nítorí Jeriko jẹ́ àmì ọ̀rọ̀ àti ọrọ̀-rírẹ̀wà Laodicea, ó sì ń ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí àfàwọ̀ṣe ìtanràn ìlú Jerusalẹmu. Ní ọdún 1863, ìfàgbékalẹ̀ àtẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ àròpò kan ṣojú fún àtúnṣe ìtàn Aaroni, ọmọ màlúù wúrà, àti àwọn aṣiwèrè tí ń jó. Ìtàn ìgbàlà ní Òkun Pupa ni Sister White ti lò léraléra láti ṣàlàyé ìtàn Adventism ìbẹ̀rẹ̀, ìlò yìí sì bá ìtàn Mose àti Aaroni mu pátápátá nínú ìjàmbá lórí ère ìwà owú.

Ní ọdún 1863, ìran àkọ́kọ́ ti Adventismu ti Laodíṣíà bẹ̀rẹ̀ nígbà tí a gbé àwòrán owú sí ẹnu-ọ̀nà (ìjọ), tí ó wà níwájú pẹpẹ (Kristi). Lẹ́yìn náà, ìran àkọ́kọ́ náà “wọlé” sínú ìtàn àwọn ìríra tí ń pọ̀ sí i.

Nígbà náà ni ó wí fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, gbé ojú rẹ sókè ní báyìí sí ọ̀nà àríwá. Bẹ́ẹ̀ ni mo gbé ojú mi sókè sí ọ̀nà àríwá, sì kíyèsi i pé ní ìhà àríwá lẹ́gbẹ̀ẹ́ ẹnu-ọ̀nà pẹpẹ náà ni àwòrán owú yìí wà ní ẹnu-ọ̀nà. Ìsíkíẹ́lì 8:5.

A ó tẹ̀síwájú pẹ̀lú àwọn àkíyèsí wọ̀nyí nínú àpilẹ̀kọ tí ó tẹ̀lé.

“Kí ni ipò wa ní àkókò ẹ̀rù àti ògo yìí? Áà, ìgbéraga wo ni ó ń jọba nínú ìjọ, àgàbàgebè wo, ẹ̀tàn wo, ìfẹ́ sí aṣọ àgbéléwò, sí ìfọ̀rọ̀wérọ̀ asán, àti sí eré ìdárayá, ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ wo fún ipò gíga jùlọ! Gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ wọ̀nyí ti ṣókùnkùn bo ọkàn, títí débi pé a kò mọ̀ọ́kàn àwọn nǹkan ayérayé. Ṣé a kì yóò yẹ ìwé Mímọ́ wò, kí a lè mọ ibi tí a dúró sí nínú ìtàn ayé yìí? Ṣé a kì yóò ní ìmòye nípa iṣẹ́ tí a ń ṣe fún wa ní àkókò yìí, àti ipò tí àwa gẹ́gẹ́ bí ẹlẹ́ṣẹ̀ yẹ kí a gbé nígbà tí iṣẹ́ ètùtù yìí ń lọ lọ́wọ́? Bí a bá ní ìbànújẹ kankan fún ìgbàlà ọkàn wa, a gbọ́dọ̀ ṣe àyípadà gidi. A gbọ́dọ̀ wá Olúwa pẹ̀lú ìrònúpìwàdà tòótọ́; a gbọ́dọ̀ fi ìbànújẹ jinlẹ̀ ọkàn jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ wa, kí a lè pa wọ́n rẹ́ kúrò.”

“A kò gbọ́dọ̀ tún dúró lórí ilẹ̀ àròfọ̀ náà mọ́. A ń sún mọ́ òpin àkókò àyè ìdánwò wa ní kíákíá. Kí gbogbo ọkàn béèrè pé, Báwo ni mo ṣe dúró níwájú Ọlọ́run? A kò mọ bí kò ṣe pẹ́ tí a ó fi mú orúkọ wa wá sí ètè Kristi, tí a ó sì dá ọ̀ràn wa lélẹ̀ ní ìparí. Kí ni, à, kí ni àwọn ìpinnu wọ̀nyí yóò jẹ́? Ṣé a ó ka wa pẹ̀lú àwọn olódodo, tàbí a ó kà wá sí ọ̀kan nínú àwọn ènìyàn búburú?”

“Jẹ́ kí ìjọ dìde, kí ó sì ronúpìwàdà nínú ìyípadàpadà rẹ̀ kúrò lẹ́yìn níwájú Ọlọ́run. Jẹ́ kí àwọn olùṣọ́ jí, kí wọ́n sì fun ìpè ní ìró tí ó dájú. Ìkìlọ̀ mímúlẹ̀ ni a ní láti kéde. Ọlọ́run pàṣẹ fún àwọn ìránṣẹ́ Rẹ̀ pé, ‘Kígbe sókè, má ṣe dáwọ́ dúró, gbé ohùn rẹ sókè bí ìpè, kí o sì fi ìrékọjá wọn hàn fún àwọn ènìyàn mi, àti ẹ̀ṣẹ̀ wọn fún ilé Jakọbu’ (Isaiah 58:1). A gbọ́dọ̀ fa àkíyèsí àwọn ènìyàn; bí a kò bá lè ṣe èyí, gbogbo ìsapá yóò di asán; bí angẹli kan láti ọ̀run tilẹ̀ sọ̀kalẹ̀ wá bá wọn sọ̀rọ̀, ọ̀rọ̀ rẹ̀ kì yóò ṣe rere kankan ju bí ẹni pé ó ń sọ̀rọ̀ sínú etí tútù ikú lọ.”

“Ijọ gbọdọ̀ jí sí ìṣe. Ẹ̀mí Ọlọ́run kò lè wá rárá títí yóò fi pèsè ọ̀nà. Ó yẹ kí àyẹ̀wò ọkàn tí ó jinlẹ̀ wà. Ó yẹ kí àdúrà ìṣọ̀kan tí ń tẹ̀síwájú sì wà, àti nípasẹ̀ ìgbàgbọ́, kíkáwọ̀ lé àwọn ìlérí Ọlọ́run. Ó yẹ kí ó wà, kì í ṣe fífi aṣọ ọ̀fọ̀ bo ara, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí ní àkókò ìgbàanì, bí kò ṣe ìrẹ̀lẹ̀ ọkàn tí ó jinlẹ̀. A kò ní ìdí kankan rárá fún ìyìn ara ẹni àti gbígbé ara ẹni ga. Ó yẹ kí a rẹ ara wa sílẹ̀ lábẹ́ ọwọ́ agbára Ọlọ́run. Yóò farahàn láti tù únú àti láti bùkún àwọn olùwá tòótọ́.” Selected Messages, ìwé 1, 125, 126.