Ìṣọ̀tẹ̀ ti Adventismu ti Laodicea ní ọdún 1863, ni a ti fi hàn gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ nínú ègún tí a kéde sí àtúnkọ́ Jẹ́ríkò.

Ní àkókò náà ni Joṣúà fi bú wọ́n pé, “Ègún ni fún ọkùnrin náà níwájú Olúwa, ẹni tí yóò dìde láti tún ìlú yìí, Jéríkò, kọ́: nínú àkọ́bí rẹ̀ ni yóò fi ìpìlẹ̀ rẹ̀ lélẹ̀, àti nínú ọmọ rẹ̀ àbíkẹ́yìn ni yóò fi gbé àwọn ẹnubodè rẹ̀ ró.” Joṣúà 6:26.

Ìṣọ̀tẹ̀ Àdífẹ́ńtì Láódíṣíà ní ọdún 1863 ni a ti fi hàn gẹ́gẹ́ bí àwọn akólé ṣe kọ òkúta igun náà.

Jésù wí fún wọn pé, Ǹjẹ́ ẹ kò tíì ka nínú ìwé mímọ́ pé, Òkúta tí àwọn akẹ́lé kọ̀ ni a sọ́, èyí kan náà ni a di olórí igun ilé: iṣẹ́ Olúwa ni èyí, ó sì jẹ́ àgbàyanu ní ojú wa? Nítorí náà ni mo ṣe wí fún yín pé, a ó gba ìjọba Ọlọ́run kúrò lọ́dọ̀ yín, a ó sì fi í fún orílẹ̀-èdè kan tí yóò máa so èso rẹ̀ jáde. Matteu 21:42, 43.

Ìṣọ̀tẹ̀ ti Adventismu ti Laodikea ní ọdún 1863, ni a ti fi ẹ̀dá ọmọ màlúù wúrà Áárónù ṣàpẹẹrẹ.

Nítorí wọ́n sọ fún mi pé, Ṣe àwọn ọlọ́run fún wa, tí yóò máa lọ níwájú wa; nítorí pé ní ti Mose yìí, ọkùnrin náà tí ó mú wa gòkè wá kúrò ní ilẹ̀ Ejibiti, a kò mọ ohun tí ó ṣẹlẹ̀ sí i. Mo sì sọ fún wọn pé, Ẹnikẹ́ni tí ó bá ní wúrà kankan, kí wọ́n ya á kúrò. Bẹ́ẹ̀ ni wọ́n fi í fún mi: lẹ́yìn náà mo ju ú sínú iná, ọmọ màlúù yìí sì jáde wá. Nígbà tí Mose sì rí i pé àwọn ènìyàn náà wà ní ìhòòhò; (nítorí Aaroni ti mú wọn wà ní ìhòòhò sí ìtìjú wọn láàrín àwọn ọ̀tá wọn.) Eksodu 32:23–25.

Ìṣọ̀tẹ̀ Adventismu ti Laodicea ní ọdún 1863, ni a ti fi àpẹẹrẹ hàn nínú àwọn ọmọ màlúù wúrà méjì ti Jeroboamu.

Bí àwọn ènìyàn wọ̀nyí bá gòkè lọ láti rú ẹbọ ní ilé Olúwa ní Jerusalẹmu, nígbà náà ni ọkàn àwọn ènìyàn wọ̀nyí yóò tún padà sọ́dọ̀ olúwa wọn, àní sọ́dọ̀ Rehoboamu ọba Juda; wọn yóò sì pa mí, wọn yóò sì tún padà sọ́dọ̀ Rehoboamu ọba Juda. Nítorí náà ọba náà gbìmọ̀, ó sì ṣe àwọn ọmọ màlúù wúrà méjì, ó sì wí fún wọn pé, Ó pọ̀ jù fún yín láti máa gòkè lọ sí Jerusalẹmu: kíyèsi àwọn òrìṣà rẹ, Israẹli, tí ó mú ọ gòkè wá láti ilẹ̀ Ejibiti. Ó sì fi ọ̀kan sí Beteli, èkejì náà ni ó sì fi sí Dani. 1 Ọba 12:27–29.

Ìṣọ̀tẹ̀ ti Ádífẹ́ńtísì Láódíkíà ní ọdún 1863, ni a ti ṣàfihàn rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ nípasẹ̀ wòlíì láti Júdà tí ó kú láàrín kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ àti kìnnìún.

Ó sì ṣẹlẹ̀ pé, lẹ́yìn tí ó ti jẹ àkàrà, àti lẹ́yìn tí ó ti mu, ó di kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà ní gàárì fún un, ìyẹn fún wòlíì náà tí ó ti mú padà wá. Nígbà tí ó sì ti lọ, kìnnìún kan bá a ní ọ̀nà, ó sì pa á; a sì fi òkú rẹ̀ sílẹ̀ ní ojú ọ̀nà, kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sì dúró lẹ́gbẹ̀ẹ́ rẹ̀, kìnnìún náà pẹ̀lú sì dúró lẹ́gbẹ̀ẹ́ òkú náà. 1 Àwọn Ọba 13:23, 24.

Ìṣọ̀tẹ̀ tí Áfẹnítì Ládíókíà ṣe ní ọdún 1863, ni a ti fi ṣe àpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ìdánwò kẹwàá ti Ísírẹ́lì àtijọ́, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ ìrìn-àjò wọn ní aginjù.

Ṣùgbọ́n bí mo ti wà láàyè ní tòótọ́, gbogbo ayé yóò kún fún ògo Olúwa. Nítorí gbogbo àwọn ọkùnrin wọ̀nyí tí wọ́n ti rí ògo mi, àti àwọn iṣẹ́ ìyanu mi, tí mo ṣe ní Ejibiti àti ní aginjù, tí wọ́n sì ti dán mi wò nísinsin yìí ní ìgbà mẹ́wàá, tí wọn kò sì fetí sí ohùn mi; dájúdájú wọn kì yóò rí ilẹ̀ náà tí mo ti búra fún àwọn baba wọn, bẹ́ẹ̀ ni kò sí ẹni kankan nínú àwọn tí ó mú mi bínú tí yóò rí i: Ṣùgbọ́n ìránṣẹ́ mi Kalebu, nítorí tí ó ní ẹ̀mí mìíràn pẹ̀lú rẹ̀, tí ó sì ti tẹ̀lé mi pátápátá, òun ni èmi yóò mú wọ ilẹ̀ náà tí ó ti lọ sí; irú-ọmọ rẹ̀ yóò sì jogún rẹ̀. Númérì 14:21–23.

Àpọ́sítélì Pọ́ọ̀lù kọ́ wa pé:

Nísinsin yìí sì ṣẹlẹ̀ sí wọn gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ: a sì kọ wọ́n sílẹ̀ fún ìkìlọ̀ wa, àwa tí ìkẹyìn ayé ti dé bá. 1 Kọrinti 10:11.

Ní ṣíṣe àlàyé lórí ìlànà àsọtẹ́lẹ̀ yẹn, Sister White sọ pé:

“Olúkúlùkù nínú àwọn wòlíì àtijọ́ kò sọ̀rọ̀ púpọ̀ fún àkókò tiwọn bí kò ṣe fún tiwa, kí ìsọtẹ́lẹ̀ wọn lè wà ní agbára fún wa. ‘Ǹjẹ́ gbogbo nǹkan wọ̀nyí ṣẹlẹ̀ sí wọn gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ: a sì kọ̀ ọ́ sílẹ̀ fún ìkìlọ̀ wa, àwa tí òpin ayé ti dé bá.’ 1 Kọrinti 10:11. ‘Kì í ṣe fún ara wọn, bí kò ṣe fún wa ni wọ́n ń ṣe iṣẹ́ ìránṣẹ́ nínú àwọn nǹkan náà, èyí tí a ti sọ fún yín nísinsin yìí láti ọ̀dọ̀ àwọn tí wọ́n ti fi Ẹ̀mí Mímọ́ tí a rán sọ̀ kalẹ̀ láti ọ̀run wàásù ìhìnrere fún yín; àwọn nǹkan wọ̀nyí ni àwọn áńgẹ́lì ń fẹ́ láti wo inú wọn.’ 1 Peteru 1:12....”

“Bíbélì ti kó jọ, ó sì ti dì mọ́ra pọ̀ àwọn ìṣúra rẹ̀ fún ìran ìkẹyìn yìí. Gbogbo àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ńlá àti àwọn ìṣe pàtàkì tí ó kún fún ìbùkúnrùn nínú ìtàn Májẹ̀mú Láéláe ni a ti tún ṣe, a sì ń tún ṣe wọ́n nínú ìjọ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí.” Selected Messages, ìwé 3, 338, 339.

Gẹ́gẹ́ bí Isaiah ṣe sọ, ìránṣẹ́ òjò ìkẹyìn náà jẹ́ ìránṣẹ́ kan; nítorí ó fi hàn pé àwọn ènìyàn búburú yóò kọ̀ láti gbọ́ ọ, ó sì ṣàpèjúwe ìránṣẹ́ náà gẹ́gẹ́ bí “ìlà lé ìlà”.

Ta ni yóò kọ́ ìmọ̀? ta ni yóò sì mú kí ó lóye ẹ̀kọ́? Àwọn tí a ti gba lẹ́nu ọmú dúró, tí a sì ti yà kúrò lẹ́gbẹ̀ẹ́ ọmú ni. Nítorí àṣẹ gbọ́dọ̀ wà lórí àṣẹ, àṣẹ lórí àṣẹ; ìlà lórí ìlà, ìlà lórí ìlà; díẹ̀ níhìn-ín, díẹ̀ níbẹ̀: Nítorí pẹ̀lú ètè tí ń ṣekè àti ahọ́n mìíràn ni yóò fi sọ̀rọ̀ sí àwọn ènìyàn yìí. Àwọn ẹni tí ó sọ fún pé, Èyí ni ìsinmi tí ẹ fi lè mú ẹni tí ó rẹ̀ sinmi; èyí sì ni ìtura: síbẹ̀ wọn kò fẹ́ gbọ́. Ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ Olúwa jẹ́ fún wọn àṣẹ lórí àṣẹ, àṣẹ lórí àṣẹ; ìlà lórí ìlà, ìlà lórí ìlà; díẹ̀ níhìn-ín, díẹ̀ níbẹ̀; kí wọn lè máa lọ, kí wọn sì ṣubú sẹ́yìn, kí a sì fọ́ wọn, kí a dẹ́kùn mú wọn, kí a sì mú wọn. Isaiah 28:9–13.

Nínú àwọn ìlà mẹ́fà tí a ṣẹ̀ṣẹ̀ dá mọ̀ yìí, tí àwọn mìíràn sì wà dájúdájú tí a kò tíì tọ́ka sí, ọ̀kan ń fi 1863 hàn gẹ́gẹ́ bí òpin ìdánwò ìlọsíwájú kan tí ó yọrí sí ìrìn-àjò ní aginjù. Méjì ń tẹnumọ́ pé a kọjá lórí àwọn ènìyàn májẹ̀mú àtijọ́ kan, a sì rọ́pò wọn pẹ̀lú àwọn ènìyàn àyànfẹ́ tuntun kan. Ọ̀kan ń samisi ègún fún tún kọ́ ohun kan tí a ti pinnu pé kí a fi í sílẹ̀ ní iparun àti ìkọ̀sílẹ̀ lábẹ́ ègún Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí ó ti wà, èkejì sì ń samisi ègún fún padà sí ibi tí a ti kọ ọ́ láti lọ. Méjì ń pèsè àpẹẹrẹ àwọn àròkọṣe ti àwọn wàláà méjì ti Òfin Mẹ́wàá, tí wọ́n ṣojú àwọn wàláà méjì Habakkuk.

Àwọn màlúù wúrà Áárónì àti Jèróbóámù dúró fún àwòrán èké ti owú, èyí tí ó dúró fún àtẹ èké ti ọdún 1863. Nígbà tí a bá mú wọn jọ, àwọn ẹlẹ́rìí méjì ti Áárónì àti Jèróbóámù ń kọ́ni pé àwọn àtẹ méjì Habakúkù dúró fún àtẹ kan ṣoṣo, ní ọ̀nà kan náà gan-an tí àwọn àtẹ méjì Òfin Méwàá dúró fún òfin kan ṣoṣo ti Ọlọ́run. Ní àpapọ̀, wọ́n di àmì kan ṣoṣo, èyí tí ó jẹ́ méjì ní ìṣètò rẹ̀ nígbà tí a bá mú wọn jọ. Ìṣísẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ kan náà ti àwọn àtẹ méjì òfin Ọlọ́run wà nínú àwọn àtẹ méjì Habakúkù, àti ní àpapọ̀, àwọn ẹ̀dà èké Áárónì àti Jèróbóámù ń sọ̀rọ̀ sí ìṣẹ̀lẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ náà.

A ti fi àwòrán owú ṣe àpẹẹrẹ ìran àkọ́kọ́ ti Adventism nínú Ezekieli orí kẹjọ. Ìran tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ karùn-ún, oṣù kẹfà ní ọdún kẹfà nínú Ezekieli orí kẹjọ, tẹ̀síwájú sí orí kẹsàn-án, níbi tí a ti ṣàfihàn sísàmì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rin. Nígbà tí Sister White ń sọ̀rọ̀ nípa àkàwé sísàmì nínú orí kẹsàn-án, ó kó àbùdá ìwà Ọlọ́run tí ó fi hàn pé ní ìran kẹta àti ìran kẹrin ni Ọlọ́run ti ń dá àwọn aláìgbọràn lẹ́jọ́. Nítorí náà, ó fi òtítọ́ tí ó ní ìbáṣepọ̀ tààrà pẹ̀lú àṣẹ kejì kún un, èyí tí í ṣe àṣẹ tí ó fòfin dè ìbọ̀rìṣà, gẹ́gẹ́ bí àwọn ọmọ màlúù wúrà ti Aaroni àti ti Jeroboamu.

“‘Ó sì ké pe ọkùnrin tí a fi aṣọ ọgbọ̀ wọ̀, ẹni tí ìgò-ìkòkọ̀ akọ̀wé wà lẹ́gbẹ̀ẹ́ rẹ̀; Olúwa sì wí fún un pé, Lọ láàrín ìlú náà, àní láàrín Jerúsálẹmu, kí o sì fi àmì sí iwájú orí àwọn ọkùnrin tí ń kerora tí wọ́n sì ń sunkún nítorí gbogbo àwọn ohun ìríra tí a ń ṣe ní àárín rẹ̀. Ó sì wí fún àwọn yòókù ní etí mi pé, Ẹ máa tọ̀ ọ́ lẹ́yìn nípasẹ̀ ìlú náà, kí ẹ sì pa: kí ojú yín má ṣe dá sí wọn, bẹ́ẹ̀ ni kí ẹ má ṣe ṣàánú: pa àwọn àgbàlagbà àti ọdọ, àti àwọn wúńdíá, àti àwọn ọmọ kékeré, àti àwọn obìnrin run pátápátá: ṣùgbọ́n ẹ má ṣe sún mọ́ ẹnikẹ́ni tí àmì náà wà lára rẹ̀; ẹ sì bẹ̀rẹ̀ ní ibi mímọ́ Mi. Nígbà náà ni wọ́n bẹ̀rẹ̀ lọ́dọ̀ àwọn àgbà tí wọ́n wà níwájú ilé náà.’”

“Jésù ti fẹ́ fi àga àánú ti ibi mímọ́ ọ̀run sílẹ̀ láti wọ aṣọ ìgbẹ̀san, kí ó sì tú ìbínú Rẹ̀ jáde nípa ìdájọ́ lórí àwọn tí kò dáhùn sí ìmọ́lẹ̀ tí Ọlọ́run ti fi fún wọn. ‘Nítorí a kò fi ìdájọ́ iṣẹ́ búburú ṣẹ ní kíákíá, nítorí náà ọkàn àwọn ọmọ ènìyàn ti di mímú ṣinṣin nínú wọn láti ṣe búburú.’ Dípò kí a mú wọn rọ̀ pẹ̀lú sùúrù àti ìfaradà pípẹ́ tí Olúwa ti fi hàn sí wọn, àwọn tí kò bẹ̀rù Ọlọ́run, tí wọn kò sì fẹ́ òtítọ́, ń fi ọkàn wọn le sí i nínú ọ̀nà búburú wọn. Ṣùgbọ́n ààlà wà fún ìfaradà Ọlọ́run pẹ̀lú, àti pé ọ̀pọ̀ ènìyàn ti ń kọjá ààlà wọ̀nyí. Wọn ti kọjá òpin oore-ọ̀fẹ́, nítorí náà Ọlọ́run gbọ́dọ̀ dá sí i, kí Ó sì dá ọlá ara Rẹ̀ láre.”

“Nítorí àwọn Ámórì ni Olúwa sọ pé: ‘Ní ìran kẹrin wọn yóò tún padà wá síhín-ín: nítorí àìṣedéédé àwọn Ámórì kò tíì pé.’ Bó tilẹ̀ jẹ́ pé orílẹ̀-èdè yìí jẹ́ èyí tí ó hàn gbangba nítorí ìbọ̀rìṣà àti ìbàjẹ́ rẹ̀, kò tíì kún ife àìṣedéédé rẹ̀, Ọlọ́run kò sì ní fi àṣẹ fún ìparun pátápátá rẹ̀. Àwọn ènìyàn náà yóò rí agbára Ọlọ́run tí a fihàn ní ọ̀nà pàtó, kí wọ́n lè wà láìní àwáwí. Ẹlẹ́dàá aláàánú náà múra tán láti fara da àìṣedéédé wọn títí di ìran kẹrin. Nígbà náà, bí a kò bá rí ìyípadà kankan sí rere, àwọn ìdájọ́ Rẹ̀ yóò sọ̀ kalẹ̀ lórí wọn.”

“Pẹ̀lú ìdájú tí kì í ṣìṣe rárá, Ẹni Aláìlópin ṣì ń pa ìròyìn pẹ̀lú gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè mọ́. Nígbà tí a ń fi àánú Rẹ̀ hàn pẹ̀lú ìpè sí ìrònúpìwàdà, ìròyìn yìí yóò ṣì ṣí sílẹ̀; ṣùgbọ́n nígbà tí àwọn iye náà bá dé àwọ̀n kan tí Ọlọ́run ti pinnu, iṣẹ́-ìránṣẹ́ ìbínú Rẹ̀ á bẹ̀rẹ̀. A ti pa ìròyìn náà dé. Sùúrù àtọ̀runwá dópin. Kò sí ẹ̀bẹ̀ àánú mọ́ ní orúkọ wọn.

“Wòlíì náà, bí ó ti ń wo jìnnà síwájú lórí àwọn ìgbà ayé, ni a fi àkókò yìí hàn níwájú ìran rẹ̀. Àwọn orílẹ̀-èdè ìgbà yìí ti jẹ́ olùgbà àwọn àánú tí a kò tíì rí irú wọn rí. A ti fi àwọn ibùkún ọ̀run tí ó yàn jùlọ fún wọn; ṣùgbọ́n ìgbéraga tí ó pọ̀ sí i, ojúkòkòrò, ìbọ̀rìṣà, àbùkù sí Ọlọ́run, àti àìmọrírì kíkéré ni a kọ sí wọn lórí. Wọ́n ń yára pa ìròyìn wọn mọ́ pẹ̀lú Ọlọ́run.”

“Ṣùgbọ́n ohun tí ń mú mi wárìrì ni òtítọ́ náà pé àwọn tí wọ́n ti ní ìmọ́lẹ̀ àti àǹfààní tí ó pọ̀jùlọ ti di aláìmọ́ nípa àìṣòdodo tí ó gbilẹ̀. Nítorí ipa àwọn aláìṣòdodo tí ó yí wọn ká, ọ̀pọ̀lọpọ̀, àní lára àwọn tí ń jẹ́wọ́ òtítọ́, ti di tútù, a sì ti fi agbára ìṣàn búburú tí ó lágbára tẹ́ wọn lulẹ̀. Ẹ̀gàn gbogbo-ayé tí a fi ń gan ìwà-bí-Ọlọ́run gidi àti ìwà mímọ́ ń mú kí àwọn tí kò fi ara wọn mọ́ Ọlọ́run pẹkipẹki pàdánù ọ̀wọ̀ tí wọ́n yẹ kí wọ́n ní fún òfin Rẹ̀. Bí wọ́n bá ń tẹ̀lé ìmọ́lẹ̀ tí wọ́n sì ń gbọ́ òtítọ́ láti inú ọkàn, òfin mímọ́ yìí ì bá dà bí ohun tí ó ṣeyebíye sí wọn jù bẹ́ẹ̀ lọ nígbà tí a bá ń kẹ́gàn rẹ̀ báyìí tí a sì ń fi í sí apá kan. Bí àìbọ̀wọ̀ fún òfin Ọlọ́run ṣe ń túbọ̀ hàn gbangba sí i, bẹ́ẹ̀ ni ìlà ìyàtọ̀ láàrin àwọn olùṣọ́ rẹ̀ àti ayé ṣe ń túbọ̀ yé kedere sí i. Ìfẹ́ sí àwọn àṣẹ ọ̀run ń pọ̀ sí i nínú ẹ̀ka kan gẹ́gẹ́ bí ìtẹ́gàn sí wọn ṣe ń pọ̀ sí i nínú ẹ̀ka mìíràn.”

“Ìpọnjú náà ti sún mọ́lé gidigidi. Àwọn àkíyèsí tí ń pọ̀ sí i ní kíákíá fi hàn pé àkókò ìbẹ̀wò Ọlọ́run ti fẹ́rẹ̀ dé. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kò fẹ́ láti jẹ̀bi, síbẹ̀ yóò jẹ̀bi, yóò sì ṣe bẹ́ẹ̀ ní kíákíá. Àwọn tí ń rìn nínú ìmọ́lẹ̀ yóò rí àwọn àmì ewu tí ń bọ̀; ṣùgbọ́n wọn kò gbọdọ̀ jókòó ní ìdákẹ́jẹ̀, nínú ìretí àìnífẹ̀ẹ́ sí ohun tí ń bọ̀, ní ti ìparun náà, ní fífi ìgbàgbọ́ yọ ara wọn létí pé Ọlọ́run yóò dá àwọn ènìyàn Rẹ̀ láàbò ní ọjọ́ ìbẹ̀wò. Rárá o. Wọ́n yẹ kí wọ́n mọ̀ pé ojúṣe wọn ni láti ṣiṣẹ́ takuntakun láti gba àwọn ẹlòmíràn là, ní fífi ìgbàgbọ́ líle wo Ọlọ́run fún ìrànlọ́wọ́. ‘Àdúrà onítara tí olódodo bá gbà ń ṣiṣẹ́ púpọ̀ gan-an.’”

“Iwúkàrà ìwà-bí-Ọlọ́run kò tíì pàdánù agbára rẹ̀ pátápátá. Ní àkókò tí ewu àti ìrẹ̀wẹ̀sì ìjọ bá tóbi jùlọ, ẹgbẹ́ kékeré tí wọ́n dúró nínú ìmọ́lẹ̀ yóò máa kẹ́dùn, wọ́n yóò sì máa ké nítorí àwọn ìríra tí a ń ṣe ní ilẹ̀ náà. Ṣùgbọ́n ní pàtàkì jùlọ ni àdúrà wọn yóò gòkè sókè nítorí ìjọ, nítorí àwọn ọmọ ẹgbẹ́ rẹ̀ ń hùwà gẹ́gẹ́ bí àṣà ayé.”

“Àwọn àdúrà onítara ti ìyókù olóòótọ́ yìí kì yóò jẹ́ lásán. Nígbà tí Olúwa bá jáde gẹ́gẹ́ bí olùgbèsan, yóò sì tún wá gẹ́gẹ́ bí olùdábò bo gbogbo àwọn tí wọ́n ti pa ìgbàgbọ́ mọ́ nínú ìwà mímọ́ rẹ̀, tí wọ́n sì ti pa ara wọn mọ́ láìní àbàwọ́n kúrò lọ́dọ̀ ayé. Àkókò yìí gan-an ni Ọlọ́run ti ṣe ìlérí láti gbẹ̀san fún àwọn àyànfẹ́ tirẹ̀ tí ń ké pè é lọ́sàn-án àti lóru, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó fara dawọ́n fún ìgbà pípẹ́.

“Aṣẹ náà ni pé: ‘Lọ láàrín ìlú náà, láàrín Jerusalẹmu, kí o sì fi ààmì sí iwájú orí àwọn ọkùnrin tí ń kẹ́dùn, tí wọ́n sì ń sunkún nítorí gbogbo àwọn ohun ìríra tí a ń ṣe láàárín rẹ̀.’ Àwọn ẹni tí ń kẹ́dùn, tí ń sunkún wọ̀nyí ti ń gbé àwọn ọ̀rọ̀ ìyè kalẹ̀; wọ́n ti báni wí, wọ́n ti gba ni ní ìmọ̀ràn, wọ́n sì ti bẹ̀bẹ̀. Díẹ̀ nínú àwọn tí wọ́n ti ń bu Ọlọ́run láìláṣẹ̀ lórí ronú pìwà dà, wọ́n sì rẹ ara ọkàn wọn sílẹ̀ níwájú Rẹ̀. Ṣùgbọ́n ògo Olúwa ti kúrò lọ́dọ̀ Israẹli; bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ ṣì ń bá a lọ nínú àwọn àṣà ẹ̀sìn, agbára àti ìwàláàyè Rẹ̀ kò sí níbẹ̀.” Testimonies, volume 5, 207–210.

Láti pín ìran ìdìdí náà ní ọ̀nà tó tọ́ gẹ́gẹ́ bí Hesekieli ti fi í hàn, ó ṣe pàtàkì kí a lóye àwọn ìran mẹ́rin ti Adventism. Sister White bẹ̀rẹ̀ àbala tí a yàn nípa tọ́ka taara sí Hesekieli orí kẹ́sàn-án, àti apá tí a yàn náà sì parí pẹ̀lú ìtọ́ka taara sí Hesekieli orí kẹ́sàn-án. Nínú àbala náà ó sọ nípa Hesekieli pé, “Wòlíì náà, nígbà tí ó ń wo ìsàlẹ̀ àwọn ayé, ni a fi àkókò yìí hàn níwájú ìran rẹ̀.” Hesekieli rí àwọn ipò tí ń ṣẹlẹ̀ nígbà ìdìdí àwọn ọgọ́rùn-ún méje-le-lọ́gbọ̀n àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin náà.

Nínú àpilẹ̀kọ tó ṣáájú a fi àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta pàtó láti inú Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀ hàn pé “àwọn ọ̀mùtí Éfúráímù” ti Isaiah, tí a tún sọ̀rọ̀ wọn nínú ẹsẹ̀ yìí gẹ́gẹ́ bí “àwọn àgbàlagbà,” tí wọ́n sì dúró fún aṣáájú-òṣèlú Jerusalẹmu (Adventism) nínú àwọn ẹsẹ̀ méjèèjì, kò lè rí i pé ìfihàn alágbára ti agbára Ọlọ́run yóò wà gẹ́gẹ́ bí ó ti rí ní ọdún ìṣáájú. Nínú ẹsẹ̀ yìí gan-an, ìfihàn agbára Ọlọ́run náà náà tí wọ́n kọ̀ láti rí yóò ṣẹlẹ̀ gẹ́gẹ́ bí apá kan nínú ìdájọ́ àtọ̀runwá tí a mú wá sórí wọn, nítorí a sọ pé, “àwọn ènìyàn náà yóò rí agbára àtọ̀runwá tí a fihàn ní ọ̀nà tí ó ṣe kedere gan-an, kí a lè fi wọn sílẹ̀ láìsí àwáwí.”

Adifentisimu ti Laodikea kọ̀ láti rí ìfihàn òjò ìkẹyìn tí ó bẹ̀rẹ̀ sí í rọ̀ díẹ̀díẹ̀ ní September 11, 2001, ṣùgbọ́n wọn yóò rí ìparí gíga ìròjò náà nígbà tí a ó tún ìrántí ọ̀rọ̀ Ẹkún Lálẹ́ Òru ṣe ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Ìhìnrere náà ni Islam ti Ègbẹ́ kẹta. Ṣé àwọn aṣáájú Ísírẹ́lì àtijọ́, tí wọ́n ṣẹ̀ṣẹ̀ kàn Mèsáyà wọn mọ́ àgbélébùú, kò sì wo bí a ṣe da Ẹ̀mí Mímọ́ sílẹ̀ ní Pentikosti?

Àyọkà náà ń tọ́ka sí ìjọ, èyí tí, gẹ́gẹ́ bí àyíká ọ̀rọ̀ náà ṣe fi hàn, Hesekieli ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Jerúsálẹ́mù; àwọn ọmọ ẹgbẹ́ tó wà nínú ìjọ (Jerúsálẹ́mù) náà sì jẹ́ pé a fi wọ́n wé “ẹgbẹ́ kékeré kan,” àwọn tí a tún mọ̀ sí àwọn “tí ń rìn nínú ìmọ́lẹ̀,” tí wọ́n sì jẹ́ “ẹni díẹ̀ olóòtítọ́.” Bíbélì kọ́ni pé “ọ̀pọ̀lọpọ̀” ni a pè, ṣùgbọ́n “ẹni díẹ̀” ni a yàn. Kókó-ọrọ̀ àyọkà náà ní ìbínú Ọlọ́run tí a mú wá sórí àwọn ènìyàn Rẹ̀. Àwọn ènìyàn náà ti fa ìdájọ́ wọn wá sórí ara wọn, ṣùgbọ́n Ọlọ́run sọ ọ ní kedere nípa fífi tẹnumọ́ ọn pé àwọn áńgẹ́lì Rẹ̀ ni wọ́n ń ṣe iṣẹ́ ìparun náà. Ọlọ́run kì í parọ́ láéláé, ó sì ti ṣèlérí pé Òun ni yóò bẹ àwọn ẹ̀ṣẹ̀ ènìyàn wò dé ìran kẹta àti ìran kẹrin. Láti fi ṣíṣe ìdájọ́ náà kà sí ẹlòmíràn yàtọ̀ sí Ọlọ́run ni láti sẹ́ ìwà Rẹ̀, àti láti dábàá pé òpùrọ́ ni Í ṣe.

Àyọkúrò náà fi hàn pé nígbà tí àwọn angẹli apanirun ti Ìsíkíẹ́lì bá bẹ̀rẹ̀ sí í la Jerúsálẹ́mù kọjá, nígbà náà ni, “iṣẹ́-ìránṣẹ́ ìbínú Rẹ̀ bẹ̀rẹ̀.” Ìbínú Ọlọ́run bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú Jerúsálẹ́mù, èyí tí í ṣe ìjọ Rẹ̀, èyí tí í ṣe Àfẹnukò Ádífẹ́ǹtìsì ti Laodíṣíà.

Nítorí àkókò náà ti dé tí ìdájọ́ gbọ́dọ̀ bẹ̀rẹ̀ ní ilé Ọlọ́run: bí ó bá sì kọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀ lọ́dọ̀ wa, kí ni ìkẹyìn yóò jẹ́ ti àwọn tí kò gbọ́ràn sí ìhìn rere Ọlọ́run? 1 Peteru 4:17.

Ibínú Ọlọ́run ni àwọn áńgẹ́lì Ọlọ́run ń mú ṣẹ, àti nígbà tí iṣẹ́ wọn bá bẹ̀rẹ̀, a pàṣẹ fún wọn pé kí wọ́n “lu,” gbogbo ènìyàn, kí “ojú yín má ṣe dá síni, bẹ́ẹ̀ ni kí ẹ má ṣe ṣàánú: pa àgbà àti ọ̀dọ́ run pátápátá, àti àwọn ọmọbìnrin, àti àwọn ọmọ kéékèèké, àti àwọn obìnrin: ṣùgbọ́n ẹ má ṣe súnmọ́ ẹnikẹ́ni tí ààmì náà wà lára rẹ̀; kí ẹ sì bẹ̀rẹ̀ ní ibi mímọ́ Mi.” Àwọn áńgẹ́lì mímọ́ ni ń ṣe ìmúṣẹ ibínú Ọlọ́run, àti kókó tí a fẹ́ fi hàn níbí ni pé ìbẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ìránṣẹ́ ibínú Ọlọ́run ni a ń mú ṣẹ nínú ìran kẹrin.

A ó máa tẹ̀síwájú nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.

Yóò sì ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ ẹbọ Olúwa, pé èmi yóò fi ìyà jẹ àwọn ọmọ-aládé, àti àwọn ọmọ ọba, àti gbogbo àwọn tí wọ aṣọ àjèjì. Ní ọjọ́ náà pẹ̀lú ni èmi yóò fi ìyà jẹ gbogbo àwọn tí ń fò lórí ẹnu-ọ̀nà ilé, àwọn tí ń fi ìwà ipá àti ẹ̀tàn kún ilé àwọn olúwa wọn. Yóò sì ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ náà, ni Olúwa wí, pé ìró igbe yóò ti ẹnu-ọ̀nà ẹja wá, àti ìkérora láti agbègbè kejì, àti ìparun ńlá láti orí àwọn òkè. Ẹ kígbe, ẹ̀yin olùgbé Maktesh, nítorí a ti gé gbogbo àwọn ènìyàn oníṣòwò kúrò; a sì ti pa gbogbo àwọn tí ń ru fàdákà run. Yóò sì ṣẹlẹ̀ ní àkókò náà, pé èmi yóò fi fìtílà ṣàwárí Jerusalẹmu, kí n sì fi ìyà jẹ àwọn ènìyàn tí ó tẹ̀ lórí ìdàrá wọn; àwọn tí ń sọ nínú ọkàn wọn pé, Olúwa kì yóò ṣe rere, bẹ́ẹ̀ ni kì yóò ṣe ibi. Sefaniah 1:8–12.