A ń lo ìtàn àwọn Ámórì láti ṣàfihàn àkókò tí a óò fi mú ìbínú Ọlọ́run ṣẹ sí Adventismu Laodicea. Sister White fi hàn pé àkókò Ọlọ́run fún mímú ìjìyà Rẹ̀ ṣẹ jẹ́ ohun kan náà ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn nígbà tí a fi èdìdì di ọgọ́rùn-ún kan àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì náà, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí nígbà tí Ọlọ́run mú ìbínú Rẹ̀ wá sórí àwọn Ámórì. Ó sọ pé, “Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé” orílẹ̀-èdè àwọn Ámórì “jẹ́ olókìkí nítorí ìbọ̀rìṣà àti ìbàjẹ́ rẹ̀, síbẹ̀ kò tíì kún ife ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀... Ẹlẹ́dàá aláàánú náà fẹ́ láti fara da ẹ̀ṣẹ̀ wọn títí di ìran kẹrin. Nígbà náà, bí a kò bá rí ìyípadà sí rere, àwọn ìdájọ́ Rẹ̀ yóò bọ́ sórí wọn. Pẹ̀lú ìpéye tí kì í ṣàṣìṣe, Ẹni Aláìlópin ṣì ń pa ìròyìn pẹ̀lú gbogbo orílẹ̀-èdè mọ́. Nígbà tí a ń fi àánú Rẹ̀ hàn pẹ̀lú àwọn ìpè sí ìrònúpìwàdà, àkọsílẹ̀ yìí yóò ṣì ṣí sílẹ̀; ṣùgbọ́n nígbà tí àwọn nọ́mbà bá dé ìwọ̀n kan pàtó tí Ọlọ́run ti pinnu, iṣẹ́ ìránṣẹ́ ìbínú Rẹ̀ yóò bẹ̀rẹ̀. A ti pa àkọsílẹ̀ náà. Sùúrù Ọlọ́run dopin.”
Arábìnrin White fi kedere so iṣẹ́ ìránṣẹ́ ìbínú Ọlọ́run sí Adventismu ti Laodicea pọ̀ mọ́ àkókò àpẹẹrẹ Ìsíkíẹ́lì nípa fífi àmì dì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [ọgọ́rùn-ún] mẹ́rinlélọ́gọ́rin, gẹ́gẹ́ bí ohun tí ó bẹ̀rẹ̀ nígbà tí ife ẹ̀ṣẹ̀ wọn kún, àti pé ife náà dé ìkún rẹ̀ ní ìran kẹrin. Gbogbo ìwífún yìí ni a gbé kalẹ̀ nínú àyíká ìran tí ó bẹ̀rẹ̀ ní orí kẹjọ, èyí tí ó ṣàfihàn ìríra mẹ́rin tí ń pọ̀ sí i.
Nígbà náà ni ó sọ fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, gbé ojú rẹ sókè nísinsin yìí sí ọ̀nà àríwá. Nígbà náà ni mo gbé ojú mi sókè sí ọ̀nà àríwá, sì kíyèsí i pé níhà àríwá lẹ́bà ẹnu-ọ̀nà pẹpẹ, ère owú yìí wà ní ẹnu-ọ̀nà ìwọlé. Ó tún sọ fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, ṣé o rí ohun tí wọ́n ń ṣe bí? àní àwọn ìríra ńlá tí ilé Israẹli ń hù níhìn-ín, kí n lè jìnnà sí ibi mímọ́ mi? ṣùgbọ́n yí ara rẹ padà sí i lẹ́ẹ̀kan sí i, ìwọ yóò sì rí àwọn ìríra tí ó pọ̀ ju wọ̀nyí lọ. Ó sì mú mi wá sí ẹnu-ọ̀nà àgbàlá; nígbà tí mo sì wò ó, kíyèsí i, ihò kan wà ní ojú ògiri. Nígbà náà ni ó sọ fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, walẹ̀ nísinsin yìí sí ojú ògiri: nígbà tí mo sì ti walẹ̀ sí ojú ògiri, kíyèsí i, ilẹ̀kùn kan wà. Ó sì sọ fún mi pé, Wọlé lọ, kí o sì wo àwọn ìríra búburú tí wọ́n ń ṣe níhìn-ín. Nítorí náà mo wọlé lọ mo sì rí i; sì kíyèsí i pé gbogbo onírúurú ohun tí ń rákò, àti àwọn ẹranko ìríra, àti gbogbo àwọn òrìṣà ilé Israẹli, ni a ya sí ojú ògiri káàkiri. Àwọn àgbààgbà ilé Israẹli méje-dín-láàádọ́rin sì dúró níwájú wọn, Jaasaniah ọmọ Ṣafani sì dúró ní àárín wọn, olúkúlùkù pẹ̀lú àwo tùràrí rẹ̀ ní ọwọ́ rẹ̀; ìkùùkuu àwọsánmà tùràrí tí ó nipọn sì gòkè lọ. Nígbà náà ni ó sọ fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, ṣé o rí ohun tí àwọn àgbààgbà ilé Israẹli ń ṣe nínú òkùnkùn, olúkúlùkù nínú àwọn yàrá ère rẹ̀ bí? nítorí wọ́n wí pé, Olúwa kò rí wa; Olúwa ti kọ ilẹ̀ ayé sílẹ̀. Ó tún sọ fún mi pé, Yí ara rẹ padà lẹ́ẹ̀kan sí i, ìwọ yóò sì rí àwọn ìríra tí ó pọ̀ ju wọ̀nyí lọ tí wọ́n ń ṣe. Nígbà náà ni ó mú mi wá sí ẹnu-ọ̀nà ibodè ilé Olúwa tí ó wà níhà àríwá; sì kíyèsí i pé, àwọn obìnrin jókòó níbẹ̀, wọ́n ń sunkún fún Tamuusi.
Nígbà náà ni ó wí fún mi pé, “Ǹjẹ́ o ti rí èyí, ọmọ ènìyàn? Yípadà sí i lẹ́ẹ̀kan sí i, ìwọ yóò sì rí ohun ìríra tí ó tóbi ju wọ̀nyí lọ.” Ó sì mú mi wọ inú àgbàlá inú ilé Olúwa; sì kíyèsi i, ní ẹnu-ọ̀nà tẹ́ńpìlì Olúwa, láàrín ilé ìgbọ̀nsẹ̀ àti pẹpẹ, ọkùnrin bí ẹni méjìdínlógún [márùn-ún lé lórí ogún] wà níbẹ̀, pẹ̀lú ẹ̀yìn wọn sí tẹ́ńpìlì Olúwa, ojú wọn sì dojú kọ ìlà-oòrùn; wọ́n sì ń jọ́sìn oòrùn ní ìhà ìlà-oòrùn. Nígbà náà ni ó wí fún mi pé, “Ǹjẹ́ o ti rí èyí, ọmọ ènìyàn? Ṣé ohun kékeré ni fún ilé Júdà láti máa ṣe àwọn ohun ìríra tí wọ́n ń ṣe níhìn-ín yìí? Nítorí wọ́n ti fi ìwà ipá kún ilẹ̀ náà, wọ́n sì tún padà wá láti mú mi bínú; sì wò ó, wọ́n fi ẹ̀ka igi sí imú wọn. Nítorí náà, èmi pẹ̀lú yóò fi ìbínú ṣe ìṣe; ojú mi kì yóò dá wọn sí, bẹ́ẹ̀ ni èmi kì yóò ṣàánú: bí wọ́n tilẹ̀ ń ké sí etí mi pẹ̀lú ohùn ńlá, èmi kì yóò gbọ́ tiwọn.” Ìsíkíẹ́lì 8:5–18.
Lẹ́yìn tí a fi ìríra àkọ́kọ́ hàn Ìsíkíẹ́lì, ìyẹn ìdásílẹ̀ ère owú ní ẹnu-ọ̀nà ibodè pẹpẹ, a sọ fún un pé a óò tún fi àwọn ìríra tí ó pọ̀ ju ère owú náà lọ hàn án. Aṣojú ìríra kejì ni àwọn yàrá ìkọ̀kọ̀, níbi tí àwọn olórí, tí a ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí àwọn àgbà ọkùnrin, ti ń rú àdúrà sókè, tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ pẹ̀lú tùràrí, tí wọ́n sì ń kéde pé Olúwa ti kọ ayé sílẹ̀, kò sì rí wọn. Ṣùgbọ́n a sọ fún Ìsíkíẹ́lì pé yóò rí àwọn ìríra tí ó pọ̀ ju wọ̀nyí lọ.
Ìríra kẹta ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípa “àwọn obìnrin tí ń sunkún fún Támúsì,” ṣùgbọ́n síbẹ̀ ìríra kan tún wà tí ó pọ̀ ju èyí lọ, nítorí ìríra kẹrin ń fi ìṣàkóso àwọn ọkùnrin mẹ́ẹ̀dógún lélógún hàn tí wọ́n ń bọ̀rìṣà fún oòrùn, tí ẹ̀yìn wọn sì dojú kọ tẹ́ńpìlì.
Nínú ìríra kẹ́rin ni a ti kede pé “àwọn àgbàlagbà,” “ti fi ìwà ipá kún ilẹ̀ náà, wọ́n sì ti padà láti mú mi bínú: sì wò ó, wọ́n fi ẹ̀ka igi náà sí imú wọn.” “Ọjọ́ ìmúnibínú” ni ọjọ́ tí iṣẹ́ ìránṣẹ́ ìbínú Ọlọ́run ti bẹ̀rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú Ísírẹ́lì àtijọ́ nígbà tí wọ́n kọ ọ̀rọ̀ Jọṣúà àti Kálẹ́bù nípa Ilẹ̀ Ìlérí. Ìkọ̀sílẹ̀ sí ìránṣẹ́ èdìdì náà ni ó fi àmì hàn ìgbà tí ago ẹ̀ṣẹ̀ ti kún fún Jerúsálẹ́mù. Jọṣúà àti Kálẹ́bù dúró fún ẹgbẹ́ kékeré náà, ẹni tí wọ́n jẹ́ àwọn olóòótọ́ díẹ̀ tí ń súfèé tí wọ́n sì ń ké nítorí àwọn ìríra inú ìjọ àti ní ilẹ̀ náà.
Nígbà náà ni Mósè àti Áárónì dojúbolẹ̀ níwájú gbogbo ìpéjọ àwùjọ àwọn ọmọ Israẹli. Jóṣúà ọmọ Nuni sì, àti Kálẹ́bù ọmọ Jefúné, àwọn tí ó wà nínú àwọn ẹni tí wọ́n ti yọ ilẹ̀ náà wò, fa aṣọ wọn ya. Wọ́n sì bá gbogbo àjọ àwọn ọmọ Israẹli sọ̀rọ̀ pé, Ilẹ̀ náà tí àwa ti la kọjá láti yọ̀ ọ́ wò, ilẹ̀ rere púpọ̀ gidigidi ni. Bí Olúwa bá ní inú-dídùn sí wa, nígbà náà ni yóò mú wa wọ ilẹ̀ yìí, yóò sì fi í fún wa; ilẹ̀ tí ń ṣàn fún wàrà àti oyin. Kí ẹ má ṣe ṣọ̀tẹ̀ sí Olúwa nìkan, bẹ́ẹ̀ ni kí ẹ má ṣe bẹ̀rù àwọn ènìyàn ilẹ̀ náà; nítorí wọ́n jẹ oúnjẹ fún wa: ààbò wọn ti kúrò lórí wọn, Olúwa sì wà pẹ̀lú wa: ẹ má ṣe bẹ̀rù wọn. Ṣùgbọ́n gbogbo àwùjọ náà ní kí a fi òkúta lù wọ́n. Ògo Olúwa sì fara hàn nínú Àgọ́ Ìpéjọ níwájú gbogbo àwọn ọmọ Israẹli. Olúwa sì wí fún Mósè pé, Yóò ti pẹ́ tó tí àwọn ènìyàn yìí fi máa mú mi bínú? yóò sì ti pẹ́ tó kí wọ́n tó gbà mí gbọ́, ní ti gbogbo àwọn àmì tí mo ti fi hàn láàrín wọn? Èmi yóò fi àjàkálẹ̀-àrùn kọlù wọ́n, èmi yóò sì gba ogún náà kúrò lọ́wọ́ wọn, èmi yóò sì mú ọ di orílẹ̀-èdè tí ó tóbi àti alágbára jù wọ́n lọ. Numeri 14:5–12.
“Ibínú” tí àwọn ọlọ̀tẹ̀ mú wá nínú Ìwé Nọ́ńbà, àti pẹ̀lú nínú Ìwé Ẹsẹ́kíẹ́lì, dá lórí ìkọ̀ àwọn ọlọ̀tẹ̀ láti jẹ́wọ́ àwọn “àmì” tí a ti fihàn. Àwọn “àmì” tí a kọ̀ ní àkókò Mósè, ni àwọn “àmì” tí wọ́n jẹ́ àpẹẹrẹ ìfihàn agbára Ọlọ́run nínú ìtàn àwọn Millerite. Ísírẹ́lì ìgbàanì mú Ọlọ́run bínú nípa kọ̀ àwọn “àmì” ìfihàn agbára rẹ̀ nínú ìtàn ìpilẹ̀ṣẹ̀ wọn. Ní àkókò ìdìdì àwọn ọ̀kẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún, Ísírẹ́lì òde-òní náà sì ń kọ̀ (yí ẹ̀yìn padà sí) ìtàn ìpilẹ̀ṣẹ̀ gan-an tí ó yẹ kí ó jẹ́ “àmì” náà, tí yóò jẹ́ kí wọ́n “mọ̀” àtúnsẹ̀ ìtàn Igbe Àárín Ọ̀gànjọ́ tí a tún ń ṣe ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.
Ọlọ́run jẹ́ kí àwọn ọlọ̀tẹ̀ rí ìtúnríbọmi ìfihàn agbára Ọlọ́run, nítorí pé ìtúnríbọmi ìfihàn agbára Ọlọ́run náà ni kì í ṣe òjò ìkẹ́yìn nìkan, ṣùgbọ́n òtítọ́ tí yóò ti gbà wọ́n là bí wọ́n bá wà láàárín àwọn tí wọ́n fẹ́ràn òtítọ́.
Ìdánimọ̀ àwọn ohun ìríra mẹ́rin ti Ìsíkíẹ́lì orí kẹjọ gẹ́gẹ́ bí àwòrán àwọn ìran mẹ́rin ti Àdífẹ́ńtísì Ládíṣíà jẹ́ apá kan nínú ìfẹ̀rọ̀hìn tí Kìnìún ẹ̀yà Júdà tú ìdì rẹ̀ sílẹ̀ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Ìran àkọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀ ní ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1863, àti ọdún mẹ́ẹ̀dógún lé ní mẹ́wàá lẹ́yìn náà, ní 1888, ìṣọ̀tẹ̀ tí ó samisi ìbẹ̀rẹ̀ ìran kejì pẹ̀lú ààmì àwọn yàrá ìkọ̀kọ̀ dé. Ọdún mọ́kànlélọ́gbọ̀n lẹ́yìn náà, ní 1919, ìtẹ̀jáde ìwé tí W. W. Prescott kọ tí àkọlé rẹ̀ jẹ́, The Doctrine of Christ, samisi ìbẹ̀rẹ̀ ìran kẹta, èyí tí Ìsíkíẹ́lì ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí àwọn obìnrin tí ń sọkún fún Tammusi. Ọdún méjìdínlọ́gbọ̀n lẹ́yìn èyí, ní 1957, pẹ̀lú ìtẹ̀jáde ìwé náà, Questions on Doctrine, ìran kẹrin dé, èyí tí ó ń ṣàfihàn àkókò náà nígbà tí àwọn ọlọ̀tẹ̀ yóò yí padà sí ọ̀tá ìfẹ̀rọ̀hìn ìdìdì tí ń dìde láti ìlà-oòrùn, tí wọn yóò sì foríbalẹ̀ fún oòrùn.
A ó bẹ̀rẹ̀ sí í ronú lórí ìran kejì ìṣọ̀tẹ̀ Adventismu ti Laodicea tí ó dé sí Ìpàdé Gbogbogbò Minneapolis ní ọdún 1888. Ó ṣe pàtàkì láti rántí pé gbogbo àwọn ohun ìríra mẹ́rin ti Ìsíkíẹ́lì ṣẹlẹ̀ ní Jerusalẹmu; bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n ṣàpẹẹrẹ ìtàn ìṣọ̀tẹ̀ tí ń lọ síwájú, ó ṣì jẹ́ pé nígbà gbogbo ni wọ́n ń sọ̀rọ̀ nípa ìṣọ̀tẹ̀ tí ó wáyé nínú ìlú náà tí ó dúró fún Adventismu ti Laodicea ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.
“Gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan nínú àwọn àmì ìparun Jerusalẹmu, Kristi ti wí pé, ‘Ọ̀pọ̀ wòlíì èké yóò dìde, wọn yóò sì tan ọ̀pọ̀ ènìyàn jẹ.’ Àwọn wòlíì èké sì dìde ní tòótọ́, wọ́n tàn àwọn ènìyàn jẹ, wọ́n sì darí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn lọ sínú aginjù. Àwọn aláṣẹ̀ṣe àti àwọn onídán, tí wọ́n ń sọ pé agbára ìyanu wà lọ́wọ́ àwọn, fa àwọn ènìyàn tẹ̀ lé wọn lọ sí àwọn ibi ìdánìkanwà orí òkè. Ṣùgbọ́n a tún sọ àsọtẹ́lẹ̀ yìí fún àwọn ọjọ́ ìkẹyìn pẹ̀lú. A fi àmì yìí fún wa gẹ́gẹ́ bí àmì Ìbọ̀wọ̀ Kejì náà. Àní ní báyìí pẹ̀lú, àwọn Kristi èké àti àwọn wòlíì èké ń fi àwọn àmì àti iṣẹ́ ìyanu hàn láti tan àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ jẹ. Ṣé a kò gbọ́ igbe náà pé, ‘Wò ó, Ó wà ní aginjù’? Ṣé ẹgbẹẹgbẹ̀rún ènìyàn kò ti jáde lọ sí aginjù, ní ìrètí láti rí Kristi? Àti pé láti inú ẹgbẹẹgbẹ̀rún àpéjọ, níbi tí àwọn ènìyàn ti ń jẹ́wọ́ pé àwọn ní ìbáraẹnisọ̀rọ̀ pẹ̀lú àwọn ẹ̀mí àwọn òkú, ṣé a kò ti ń gbọ́ ìkéde náà báyìí pé, ‘Wò ó, Ó wà nínú àwọn yàrá ìkọ̀kọ̀’? Èyí gan-an ni ẹ̀sùn tí ẹ̀kọ́ ẹ̀mí ń gbé kalẹ̀. Ṣùgbọ́n kí ni Kristi wí? ‘Ẹ má ṣe gbà á. Nítorí bí mànàmáná ti ń jáde láti ìlà oòrùn, tí ó sì ń tàn dé ìwọ̀ oòrùn; bẹ́ẹ̀ náà ni ìbọ̀wọ̀ Ọmọ ènìyàn yóò rí.’” The Desire of Ages, 631.
Àwọn yàrá ìkọ̀kọ̀ jẹ́ àmì ẹ̀mí-àrò, àti ìríra kejì nínú orí kẹjọ ìwé Ẹsekíẹli ń ṣẹlẹ̀ nínú tẹ́ńpìlì, níbi tí a ti fi àwọn àwòrán ayé mọ́ sórí àwọn ògiri ní ìkọ̀kọ̀.
Nítorí náà mo wọlé mo sì rí i; síkí, gbogbo onírúurú ohun alàyè tí ń rákò, àti àwọn ẹranko ìríra, àti gbogbo àwọn òrìṣà ilé Israẹli, ni a ya sára ògiri yíká. Àwọn ọkùnrin àgbààgbà ilé Israẹli ãdọ́rin sì dúró níwájú wọn, Jásánáyà ọmọ Ṣáfánì sì dúró láàrín wọn, olúkúlùkù sì mú àwo tùràrí rẹ̀ ní ọwọ́ rẹ̀; ìkùukùu tùràrí tí ó nipọn sì ń gòkè lọ. Nígbà náà ni ó wí fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, ṣé ìwọ ti rí ohun tí àwọn àgbààgbà ilé Israẹli ń ṣe ní òkùnkùn, olúkúlùkù nínú yàrá àwọn àwòrán rẹ̀? nítorí wọn ń wí pé, Olúwa kò rí wa; Olúwa ti kọ ayé sílẹ̀. Hesekieli 8:10–12.
Hesekieli rí “àwọn òrìṣà ilé Israẹli, tí a yà sí ara ògiri” ibi mímọ́ náà, ṣùgbọ́n a sọ fún un ní kedere pé ìṣọ̀tẹ̀ yìí ń ṣẹlẹ̀ pẹ̀lú nínú “àwọn yàrá àwòrán” ti ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn àgbà ọkùnrin náà. Ìṣọ̀tẹ̀ tí ó wà nínú tẹ́ńpìlì gidi ń fi ìṣọ̀tẹ̀ tí ó wà nínú tẹ́ńpìlì ènìyàn hàn.
“Nínú mímọ́ tẹ́ńpìlì kúrò lọ́wọ́ àwọn oníra àti oníta ayé, Jésù kéde iṣẹ́-ìsìn Rẹ̀ láti sọ ọkàn di mímọ́ kúrò nínú ìbàjẹ́ ẹ̀ṣẹ̀,—kúrò nínú àwọn ìfẹ́ ti ayé, àwọn ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ onímọtara-ẹni-nìkan, àwọn àṣà búburú, tí ń ba ọkàn jẹ́. Malaki 3:1–3 ni a fa yọ.” The Desire of Ages, 161.
Ìríra kejì ṣàfihàn ìfarahàn ìwà búburú mejeeji nínú ìjọ, àti nínú ọkàn àwọn àgbà tí ó yẹ kí wọ́n jẹ́ alábòójútó ìjọ. Ìwà búburú tí a fihàn níbẹ̀ ni ìwà búburú ẹ̀mí àbùkù. Ní ọjọ́ Noa, nígbà tí gbogbo èrò inú ọkàn ènìyàn jẹ́ búburú, àwọn ènìyàn ayé ṣáájú ìkún-omi ti kún ife ẹ̀ṣẹ̀ wọn.
Ọlọ́run sì rí i pé ìwà búburú ènìyàn pọ̀ gidigidi lórí ilẹ̀ ayé, àti pé gbogbo èrò inú ọkàn rẹ̀ jẹ́ ibi nìkan nígbà gbogbo. Jẹ́nẹ́sísì 6:5.
Ìran kejì ń tọ́ka sí ìgbà tí ẹ̀mí àròsọ wọ inú àwọn aṣáájú Jerúsálẹmu, àti pẹ̀lú sínú ètò àjọṣe Laodicean Adventism. Ohun tí “àwọn àgbàgbà ilé Ísírẹ́lì” ṣe “nínú òkùnkùn,” “ní” àwọn “iyàrá” “àwòrán” wọn, ń fi hàn pé “gbogbo èrò inú ìrònú” ọkàn wọn “jẹ́ ibi nìkan ṣoṣo.” Sister White ṣe é kedere pé ìparun Jerúsálẹmu dúró fún òpin ayé, àti pé ẹ̀rí ìkún omi ní ọjọ́ Noa náà sì tún dúró fún òpin ayé. Ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, àwọn tí ó kọ̀ láti jẹ́ mímọ́ nípasẹ̀ òtítọ́ ni ẹ̀mí àròsọ yóò bá lójijì, gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ ìríra kejì nínú Ezekiel orí kẹjọ.
Ìríra kejì tí Ìsíkíẹ́lì sọ nípa rẹ̀ dúró fún ìṣọ̀tẹ̀ tí ó dé ní ọdún 1888, ó sì di àmì ìran kejì; ṣùgbọ́n ju èyí lọ, 1888, àti gbogbo ohun tí ó ń ṣojú fún tàbí tí a fi í ṣojú, tún ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ kẹtàlá, oṣù Kẹsán, ọdún 2001. Sister White fi hàn ní pàtó pé ní ọdún 1888, áńgẹ́lì alágbára ti Ìfihàn orí kejìlá [18] sọ̀ kalẹ̀, nítorí náà ìtàn náà ń ṣojú fún àkókò náà nígbà tí a óò wó àwọn ilé ńláńlá ìlú New York lulẹ̀ pẹ̀lú ìfọwọ́kan láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run, àti pé Ìfihàn orí kejìlá [18], ẹsẹ̀ 1 sí 3, yóò ṣẹ.
“Aìfẹ́fẹ́ láti fi àwọn èrò tí a ti ní tẹ́lẹ̀ sílẹ̀, àti láti gba òtítọ́ yìí, ni ó wà ní ìpìlẹ̀ apá ńlá kan nínú ìṣòdì tí a fihàn ní Minneapolis sí ìránṣẹ́ Olúwa nípasẹ̀ àwọn Arákùnrin Waggoner àti Jones. Nípa jíjí ìṣòdì náà sókè, Satani ṣàṣeyọrí láti dí agbára àkànṣe ti Ẹ̀mí Mímọ́ tí Ọlọ́run ń fẹ́ gidigidi láti pín fún àwọn ènìyàn wa kúrò lọ́dọ̀ wọn ní ìwọ̀n púpọ̀. Ọ̀tá náà dá wọn dúró kúrò ní gbigba ìmúṣẹ́ náà tí ó lè ti jẹ́ tiwọn nínú gbígbé òtítọ́ náà lọ sí ayé, gẹ́gẹ́ bí àwọn àpọ́sítélì ti kéde rẹ̀ lẹ́yìn ọjọ́ Pẹ́ńtẹ́kọ́sì. Ìmọ́lẹ̀ náà tí yóò tan gbogbo ilẹ̀ ayé mọ́lẹ̀ pẹ̀lú ògo rẹ̀ ni a kọ̀, àti nípasẹ̀ ìṣe àwọn arákùnrin wa tìkára wa ni a ti pa á mọ́ kúrò lọ́dọ̀ ayé ní ìwọ̀n ńlá.” Selected Messages, ìwé 1, 235.
Ìtàn ọdún 1888 pèsè àpẹẹrẹ ìkọ̀sílẹ̀ ìhìn iṣẹ́ òjò ìkẹyìn tí ó dé ní September 11, 2001. Ọdún 1888 jẹ́ àmì ìran kejì ti Adventismu Laodikea, tí a ṣojú fún nípasẹ̀ ìríra kejì ti Hesekieli, àti pé ìtàn inú rẹ̀ ṣe ìdánimọ̀ ìṣọ̀tẹ̀ kan tí a ti fi àpẹẹrẹ hàn nípasẹ̀ àwọn àgbààgbà méjeleláàádọ́rin nínú Hesekieli. Ìṣọ̀tẹ̀ wọn ṣojú fún ẹ̀mí-àròsọ, ó sì bá ìkúnrẹ́rẹ́ àkókò ìdánwò mu gẹ́gẹ́ bí ó ti ṣẹlẹ̀ ní àkókò Noa. Ìkọ̀sílẹ̀ ìhìn iṣẹ́ náà ṣàfihàn ìkọ̀sílẹ̀ tí ìdarí ṣe sí ìhìn iṣẹ́ òjò ìkẹyìn, èyí tí ó yẹ kí ó ṣe ìdánimọ̀ ìbẹ̀rẹ̀ ìbànújẹ́ kẹta ti Islam.
“Ojò ìkẹyìn yóò rọ̀ sórí àwọn ènìyàn Ọlọ́run. Áńgẹ́lì alágbára kan yóò sì sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá, gbogbo ayé yóò sì tànmọ́lẹ̀ pẹ̀lú ògo rẹ̀.” Review and Herald, April 21, 1891.
Àwọn aṣáájú tí ó kọ ìhìn-rere náà ní 1888, jẹ́ àpẹẹrẹ ìkọ̀sílẹ̀ ìfiranṣẹ́ Islam ní ọjọ́ Kẹsàn-án, Oṣù Kẹsàn, ọdún 2001, ṣùgbọ́n Ọlọ́run ní èrò láti mú ìfihàn agbára kan jáde tí àwọn aṣáájú wọ̀nyí yóò rí gẹ́gẹ́ bí apá kan nínú ìdájọ́ rẹ̀ lórí wọn. Ìfihàn agbára òjò ìkẹyìn náà ṣẹlẹ̀ ní òpin àkókò ìdìmọ̀. Ó bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ Kẹsàn-án, Oṣù Kẹsàn, ọdún 2001, ṣùgbọ́n ó dé ibi gíga jù lọ ní òpin ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀ tí Ìfihàn mọ́kànlá sọ, nígbà tí “ìṣẹ̀lẹ̀ ilẹ̀ ńlá” náà dé.
Ìhìnrere ọdún 1888 jẹ́ ìhìnrere Laodikea, ìpe ìkẹyìn fún àwọn ènìyàn tí a ti yàn tẹ́lẹ̀, tí a sì ń kọjá lórí ní àkókò náà.
“Ìránṣẹ́ tí a fi fún wa nípasẹ̀ A. T. Jones, àti E. J. Waggoner ni ìránṣẹ́ Ọlọ́run sí ìjọ Laodicea, ègbé sì ni fún ẹnikẹ́ni tí ó jẹ́wọ́ pé òun gbà òtítọ́ gbọ́, ṣùgbọ́n tí kò fi àwọn ìtànṣán tí Ọlọ́run fi fún un hàn sí àwọn ẹlòmíràn.” The 1888 Materials, 1053.
Ìhìnrere ọdún 1888 dúró fún ìhìnrere tí ó fi hàn pé nígbà tí a ju àwọn ilé ńláńlá ìlú New York lulẹ̀ ní September 11, 2001, a ní láti fún ìjọ Laodikea ní ẹ̀rí tààrà; ẹ̀rí tààrà náà sì ni ìhìnrere Islam ti Ègbé kẹta pé, nígbà tí a bá mí i sórí àwọn ènìyàn tí wọ́n ti yí sẹ́yìn, ó ní agbára láti mú wọn wá sí ìyè gẹ́gẹ́ bí ogun alágbára.
“A gbọ́dọ̀ fi ẹ̀rí títọ́ hàn fún àwọn ìjọ wa àti àwọn ilé-iṣẹ́ wa, kí a lè jí àwọn tí ń sùn.”
“Nígbà tí a bá gbà tí a sì ṣègbọràn sí ọ̀rọ̀ Olúwa, ìlọsíwájú tí ó dúró ṣinṣin ni a óò máa ṣe. Jẹ́ kí a rí aìní wa ńlá nísinsin yìí. Olúwa kò lè lò wá títí yóò fi mí ìyè sínú àwọn egungun gbígbẹ. Mo gbọ́ àwọn ọ̀rọ̀ tí a sọ pé: ‘Láìsí ìṣísẹ̀ jinlẹ̀ ti Ẹ̀mí Ọlọ́run lórí ọkàn, láìsí ipa rẹ̀ tí ń fúnni ní ìyè, òtítọ́ di lẹ́tà òkú.’” Review and Herald, November 18, 1902.
Ọdún 1888 jẹ́ àmì ìbẹ̀rẹ̀ ìran kejì ti Adventism, ṣùgbọ́n ó tún pèsè ìlà àsọtẹ́lẹ̀ kan tí ó bá àwọn ọjọ́ ìkẹyìn mu. Ní September 11, 2001, Ọlọ́run darí àwọn ènìyàn tí wọ́n yàn láti gba pé ìkọlù Islam sí orí ẹranko ayé náà jẹ́ ìmúṣẹ àsọtẹ́lẹ̀ padà sí àwọn ọ̀nà àtijọ́. Àwọn ènìyàn Ọlọ́run nílò láti padà sí àwọn iyebíye William Miller, kí wọ́n sì di ẹni tí a kọ́ nípa àwọn òtítọ́ ìpìlẹ̀ tí ó ní nínú ìmúṣẹ Ègbé Kìíní àti Ègbé Kejì, tí wọ́n sì tún fi ìbẹ̀rẹ̀ Ègbé Kẹta múlẹ̀ ní àkókò náà. Nígbà tí àwọn ènìyàn wọ̀nyí padà sí àwọn ọ̀nà àtijọ́ wọ̀nyí, a darí wọn láti rí ìmímọ́ àwọn tábìlì méjì Habakkuk.
Ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1863 sí àwọn wàláà méjì Hábákùkù, tí wọ́n jẹ́ àwọn ọ̀ṣọ́ iyebíye Miller, tí wọ́n sì tún jẹ́ ìpìlẹ̀ Adventism, ṣàfihàn ní àpẹẹrẹ ìṣọ̀tẹ̀ kan tí a tún ṣe ní September 11, 2001; nítorí pé lẹ́ẹ̀kan sí i ni a fi àǹfààní fún aṣáájú Adventism ti Laodicea láti gbéga àwọn ọ̀ṣọ́ iyebíye Miller, tàbí láti kọ̀ wọ́n sílẹ̀. Gbogbo ìran mẹ́rin Adventism tí a ṣàfihàn nínú Ezekiel mẹ́jọ, ni wọ́n sì tún ń ṣojú fún ìṣọ̀tẹ̀ Adventism ti Laodicea ní September 11, 2001.
A ó máa bá a lọ láti ṣe ìdánimọ̀ ìran kejì ti Adventismu Laodíṣíà nínú àpilẹ̀kọ tó ń bọ̀.
“Ọlọ́run dá ènìyàn pẹ̀lú àwọn ìfẹ́-inú tí ó lè gbà mọ́ àwọn ohun tòótọ́ ayérayé mọ́ra. A sì ní láti pa àwọn ìfẹ́-inú wọ̀nyí mọ́ ní ìwà mímọ́ àti ní ìjẹ́ mímọ́, kí wọ́n lè wà láìní gbogbo ohun ti ayé. Ṣùgbọ́n àwọn ènìyàn ti yọ ayérayé kúrò nínú ìṣírò wọn. Ọlọ́run, Alfa àti Omega, ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin, Ẹni tí ó di ìpinnu gbogbo ọkàn mọ́ ní àbò Rẹ̀, ni a ti gbàgbé. Ní gbígbà pé àwọn lágbára nínú ìmọ̀, àwọn ènìyàn ti sọ ara wọn kalẹ̀ sí ipò tí ó kéré jùlọ ní ojú Ọlọ́run.
“Ọkàn ènìyàn ti di ti ayé. Ní ipò fífi àwòrán ìtẹ̀ divinity hàn, ó ń fi àwòrán ìtẹ̀ ẹ̀dá ènìyàn hàn. Nínú àwọn yàrá inú rẹ̀ ni a ti rí àwọn àwòrán ayé. Àwọn ìṣe ìrẹ̀wẹ̀sì tí ó gbilẹ̀ ní àwọn ọjọ́ Nóà, tí wọ́n fi mú kí àwọn olùgbé ayé ìgbà náà kọjá ìrètí ìgbàlà, ni a ń rí lónìí.” Signs of the Times, December 18, 1901.