Lẹ́yìn tí a bá ti ṣe àyẹ̀wò ìtàn láti ọdún 1863 títí dé àkókò ìparí ní 1989, nínú àyíká àwọn ìríra mẹ́rin inú Ẹsẹkíẹ́lì orí kẹjọ, tí wọ́n ń ṣojú àwọn ìran mẹ́rin ti Adventism, a ó yí ojú wa sí ìlósókè ìmọ̀ tí a tú ìdìdì rẹ̀ sílẹ̀ ní 1989. Ìlósókè ìmọ̀ náà jẹ́ nípa àwọn ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹ́yìn ti Dáníẹ́lì orí kọkànlá. Ní 1989, àwùjọ kékeré wa tí ń kẹ́kọ̀ọ́ ọjọ́ Sábáàtì ṣe àwárí àwọn ìlà àtúnṣe nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, èyí tí Future for America máa ń tọ́ka sí lọ́pọ̀ ìgbà, àti èyí tí ń fi ìtẹ̀síwájú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ múlẹ̀ nínú gbogbo ìlà àtúnṣe, èyí tí ó sì tún jẹ́ kí akẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀ lè lo ìlànà òjò àìpẹ́ ti “ìlà lé ìlà.”
Lára ọdún díẹ̀ (1992), mo ti kọ ìwé ìwádìí kan tí ó bo ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn Danieli mọ́kànlá. A kọ ìwé ìwádìí náà fún ìtẹ́lọ́run ara mi, nítorí mi ò ní agbára tàbí ète láti pín ìwádìí náà ká ní gbangba. Ní ọdún 1994, ìwé ìwádìí náà ti dé ọ̀dọ̀ iṣẹ́-òjíṣẹ́ Adventist kan tí ń ṣiṣẹ́ ní ìtìlẹ́yìn ara rẹ̀; ní ọdún 1995 sì ni a tẹ àtẹ̀jáde lẹ́sẹẹsẹ̀ àpilẹ̀kọ mọ́kànlá kan, tí ó bo ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn Danieli mọ́kànlá, sínú ìwé ìròyìn oṣooṣù kan tí iṣẹ́-òjíṣẹ́ náà ń ṣe jáde. Àwọn ìtọ́kasí pàtó sí Danieli mọ́kànlá kéré gan-an nínú àwọn ìkọ̀wé Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀, àti pé èyí tí ó ṣe pàtàkì jùlọ nínú gbogbo wọn di àríyànjiyàn àárín gbùngbùn fún ìdánilójú ìlò tí mo gbé kalẹ̀ nípa àwọn ẹsẹ̀ wọ̀nyí.
“A kò ní àkókò kankan láti pàdánù. Àwọn àkókò ìṣòro wà níwájú wa. A ti ru ayé sókè pẹ̀lú ẹ̀mí ogun. Láìpẹ́, àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìṣòro tí a sọ̀rọ̀ nípa wọn nínú àwọn àsọtẹ́lẹ̀ yóò ṣẹlẹ̀. Àsọtẹ́lẹ̀ tí ó wà nínú orí kẹ́kànlá ti Dáníẹ́lì ti fẹ́rẹ̀ dé ìmúṣẹ rẹ̀ pátápátá. Ọ̀pọ̀ nínú ìtàn tí ó ti ṣẹlẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìmúṣẹ àsọtẹ́lẹ̀ yìí ni a ó tún ṣe. Nínú ẹsẹ̀ ọgbọ̀n ni a ti sọ nípa agbára kan tí ‘yóò ní ìbànújẹ́, [Daniel 11:30–36 quoted.]”
“Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó jọra sí àwọn tí a ṣàpèjúwe nínú àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí ni yóò ṣẹlẹ̀.” Manuscript Releases, nọ́mbà 13, 394.
Arábìnrin White fi í hàn gbangba pé ọdún 1798 ni “àkókò òpin.”
“Ṣùgbọ́n ní àkókò òpin, ni wòlíì náà wí, ‘Ọ̀pọ̀lọpọ̀ yóò máa sáré káàkiri, ìmọ̀ yóò sì pọ̀ sí i.’ Dáníẹ́lì 12:4.... Láti ọdún 1798 ni a ti ṣí ìwé Dáníẹ́lì sílẹ̀, ìmọ̀ nípa àwọn àsọtẹ́lẹ̀ ti pọ̀ sí i, ọ̀pọ̀lọpọ̀ sì ti kéde ìránṣẹ́ líle náà nípa ìdájọ́ tí ó súnmọ́ tòsí.” The Great Controversy, 356.
Ẹsẹ̀ ogójì nínú Dáníẹ́lì mọ́kànlá bẹ̀rẹ̀ pé, “Àti ní àkókò ìkẹyìn.”
Ní àkókò ìkẹyìn ni ọba gúúsù yóò kọlu rẹ̀; ọba àríwá yóò sì wá sí i bí ìjì líle, pẹ̀lú àwọn kẹ̀kẹ́ ogun, àti pẹ̀lú àwọn ẹlẹ́ṣin, àti pẹ̀lú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọkọ̀ ojú omi; yóò sì wọ àwọn orílẹ̀-èdè náà, yóò sì ṣàn kọjá, yóò sì rékọjá. Danieli 11:40.
Ó hàn gbangba, àní láìsí ìfọwọ́sí tààrà ti Ẹ̀mí ìsọtẹ́lẹ̀, pé ẹsẹ̀ ogójì ń samisi ìbẹ̀rẹ̀ àtòlẹ́sẹẹsẹ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ kan tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 1798. Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ wọ̀nyí sì ń darí lọ sí ìparí àkókò àánú fún ẹ̀dá ènìyàn, nítorí ẹsẹ̀ àkọ́kọ́ nínú orí kejìlá ìwé Dáníẹ́lì wí pé, “Ní àkókò náà ni Míkáẹ́lì yóò dìde,” àti pé Sister White ti ṣe é kedere pé nígbà tí Míkáẹ́lì bá dìde, àkókò àánú fún ẹ̀dá ènìyàn á parí.
“‘Ní àkókò náà ni Míkáẹ́lì yóò dìde, Ọmọ-ọba ńlá náà tí ó dúró fún àwọn ọmọ àwọn ènìyàn rẹ: yóò sì wà nígbà ìpọ́njú, irú èyí tí kò tíì sí láti ìgbà tí orílẹ̀-èdè ti wà títí dé àkókò kan náà: àti ní àkókò náà ni a ó gbà àwọn ènìyàn rẹ là, olúkúlùkù ẹni tí a bá rí pé a kọ orúkọ rẹ sínú ìwé náà.’ Daniel 12:1.
“Nígbà tí ìhìnrere angẹli kẹta bá parí, àánú kì yóò tún bẹ̀bẹ̀ mọ́ fún àwọn olùgbé ilẹ̀-ayé ẹlẹ́ṣẹ̀. Àwọn ènìyàn Ọlọ́run ti parí iṣẹ́ wọn. Wọ́n ti gba ‘òjò ìkẹyìn,’ ‘ìtùnú láti iwájú Olúwa,’ wọ́n sì ti mura sílẹ̀ fún wákàtí ìdánwò tí ń bẹ níwájú wọn. Àwọn angẹli ń yára lọ síhìn-ín síhìn-ín ní ọ̀run. Angẹli kan tí ń padà wá láti ilẹ̀-ayé kéde pé iṣẹ́ òun ti ṣe tán; a ti mú ìdánwò ìkẹyìn wá sórí ayé, gbogbo àwọn tí ó sì ti fi ara wọn hàn pé wọ́n jẹ́ olóòtítọ́ sí àwọn àṣẹ Ọlọ́run ti gba ‘àmì èdìdì Ọlọ́run alààyè.’ Nígbà náà ni Jésù dá iṣẹ́ ìbẹ̀bẹ̀ Rẹ̀ dúró nínú ibùsùn mímọ́ lókè. Ó gbé ọwọ́ Rẹ̀ sókè, Ó sì fi ohùn ńlá wí pé, ‘Ó ti ṣẹ;’ gbogbo ogun àwọn angẹli sì bọ adé wọn kúrò lórí wọn bí Ó ti ń ṣe ìkéde pàtàkì yìí: ‘Ẹni tí kò ṣe òdodo, jẹ́ kí ó máa ṣe àìṣòdodo sí i: àti ẹni tí ó jẹ́ ẹlẹ́gbin, jẹ́ kí ó máa jẹ́ ẹlẹ́gbin sí i: àti ẹni tí ó jẹ́ olódodo, jẹ́ kí ó máa ṣe òdodo sí i: àti ẹni tí ó jẹ́ mímọ́, jẹ́ kí ó máa jẹ́ mímọ́ sí i.’ Ìfihàn 22:11. A ti pinnu gbogbo ẹjọ́ fún ìyè tàbí ikú.” The Great Controversy, 613.
Ẹsẹ ogójì ti Dáníẹ́lì 11 bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 1798, àti nínú ẹsẹ karùn-ún-dín-lógójì, nígbà tí ọba àríwá (ẹ̀sìn Pápá), bá dé òpin rẹ̀ láìsí ẹnìkan láti ràn án lọ́wọ́, àkókò ìdánwò ènìyàn yóò parí, nítorí ẹsẹ tí ó tẹ̀lé e sọ pé, “Àti ní àkókò náà,” nípa bẹ́ẹ̀ fi “àkókò” tí a ṣojú rẹ̀ nínú ẹsẹ tí ó ṣáájú hàn gbangba, èyí tí í ṣe ẹsẹ karùn-ún-dín-lógójì ti Dáníẹ́lì 11. Ọba àríwá (ẹ̀sìn Pápá), dé òpin rẹ̀ ní ìparí àkókò ìdánwò ènìyàn.
Nítorí náà, ìtàn àwọn ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá, ń tọ́ka sí àtẹ̀lé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ kan tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 1798 tí ó sì parí ní ìpẹ̀yà àkókò ìdánwò ènìyàn. Nígbà tí Sister White wà láàyè, ó ṣe kedere pé ọdún 1798 ti wà nínú ìtàn àtijọ́ rẹ̀. Nígbà tí ó sọ pé “àsọtẹ́lẹ̀ inú orí mọ́kànlá ti Dáníẹ́lì ti fẹ́rẹ̀ẹ́ dé ìmúṣẹ́ rẹ̀ pípé,” ohun kan ṣoṣo tí ó lè ń tọ́ka sí ni ìtàn tí ó ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn 1798, àti kí Michael tó dìde. Lẹ́yìn náà, ó tún sọ ní pàtó pé “púpọ̀ nínú ìtàn tí ó ti ṣẹlẹ̀ ní ìmúṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ yìí ni a ó tún ṣe,” nípa bẹ́ẹ̀ kọ́ ọmọ-ẹ̀kọ́ àsọtẹ́lẹ̀ pé ìtàn ìkẹyìn ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá, tí “ó ti fẹ́rẹ̀ẹ́ dé ìmúṣẹ́ rẹ̀ pípé,” ni a ti fi àpẹẹrẹ hàn nínú àwọn apá ìtàn míràn tí a gbé kalẹ̀ nínú orí mọ́kànlá ti Dáníẹ́lì.
Lẹ́yìn tí ó bá ti tẹnumọ́ kọ́kọ́rọ́ wòlíì tí ó ṣe pàtàkì jùlọ yẹn, nígbà náà ni ó tọ́ka sí ẹsẹ̀ ọgbọ̀n títí dé ọgbọ̀n-ún-lẹ́fà, ó sì sọ pé, “Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó jọ irú àwọn tí a ṣàpèjúwe nínú àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí yóò ṣẹlẹ̀.” Ìmísí pèsè kọ́kọ́rọ́ kan fún àwọn akẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀ wọ̀nyẹn tí wọ́n fẹ́ lóye ìmúṣẹ ìkẹyìn ti Danieli mọ́kànlá. Kọ́kọ́rọ́ náà ni pé ìtàn àwọn ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn ti Danieli mọ́kànlá jẹ́ ìbámu pẹ̀lú ìtàn tí a ṣàfihàn nínú ẹsẹ̀ ọgbọ̀n títí dé ọgbọ̀n-ún-lẹ́fà. Ìmọ́lẹ̀ púpọ̀ gidigidi ni a ti rí gbà láti inú ìṣípayá yìí, ṣùgbọ́n ohun tí ó yẹ kí a gbé yẹ̀ wò níbí ni pé nínú Danieli mọ́kànlá ẹsẹ̀ kọkànlélọ́gbọ̀n, “ẹbọ àìnípin,” ni a mú kúrò.
Láti lóye ìtàn tí ń ṣàfihàn àtòlẹ́sẹẹsẹ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó yọrí sí ìpiparí àkókò ìdánwò ènìyàn ní ọ̀nà tí ó tọ́, akẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀ gbọ́dọ̀ ní òye tí ó péye nípa “ìgbà gbogbo.” Bí ẹsẹ̀ kẹtàlélọ́gbọ̀n bá ń tọ́ka sí pé iṣẹ́ ìránṣẹ́ Kristi nínú ibi mímọ́ Rẹ̀ ni a mú kúrò, tàbí bí ó bá ń tọ́ka sí ìmúkúrò ẹ̀sìn kèfèrí, ó ṣe pàtàkì gidigidi láti lóye rẹ̀, bí o bá fẹ́ lóye ní ọ̀nà tí ó tọ́ ìtàn afiwe náà tí Sister White sọ nípa rẹ̀ nígbà tí ó kọ pé, “Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó jọ àwọn tí a ṣàpèjúwe nínú àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí yóò ṣẹlẹ̀.”
Dájúdájú, Àdífẹnítìsìmù ti Laodíṣíà kò mọ ìmúṣẹ ẹsẹ̀ ogójì ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá gẹ́gẹ́ bí ohun tí ń tọ́ka sí ìwó lulẹ̀ Ìṣọ̀kan Soviet ní ọdún 1989, ṣùgbọ́n ẹsẹ̀ náà gan-an ń dá àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ wọ̀nyẹn mọ̀. Fún àwọn tí wọ́n fẹ́ lóye ní tòótọ́ ìbísí ìmọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí ó dé pẹ̀lú ìmúṣẹ ẹsẹ̀ ogójì ní 1989, ìtumọ̀ tòótọ́ ti “ojoojúmọ́” nígbà náà di òtítọ́ ìsinsin yìí. Ní ìbẹ̀rẹ̀ ọ̀rúndún ogún, ìmọ̀ tó péye náà jẹ́ ohun pàtàkì, nítorí pé ó jẹ́ apá pàtàkì nínú àwọn òtítọ́ ìpìlẹ̀ tí Olúwa lò William Miller láti fi múlẹ̀.
Ṣùgbọ́n ní àkókò ọdún mẹ́wàá àkọ́kọ́ àti ààbọ̀ rẹ̀ ti ọ̀rúndún ogún, ìwòye Pùrótẹ́sítáǹtì ti Sátánì náà tí ó ń sọ pé “ìrùbọ ojoojúmọ́,” dúró fún iṣẹ́ mímọ́ Kristi nínú ibi mímọ́ Rẹ̀, jẹ́ ipò ti díẹ̀ nínú ènìyàn ń gbé, kò sì tọ́ sí fífi àríyànjiyàn kan lórí òtítọ́ náà pé “ìrùbọ ojoojúmọ́,” jẹ́ àmì aṣojú ìbọ̀rìṣà, bẹ̀rẹ̀ rárá. Ìdí nìyí tí ẹ ó fi gbọ́ láti ọ̀dọ̀ àwọn aṣàtúnṣe ìtàn ti Laodíkíà, pé kókó-ọrọ̀ “ìrùbọ ojoojúmọ́,” “kì í ṣe ohun tí a gbọdọ̀ sọ di ìbéèrè ìdánwò,” tàbí pé “a kò gbọdọ̀ ru kókó-ọrọ̀ ‘ìrùbọ ojoojúmọ́’ sókè.” Ohun tí àwọn aṣàtúnṣe ìtàn náà máa ń fi sílẹ̀ ní gbogbo ìgbà nígbà tí wọ́n bá ń darí àwọn aláìmọ̀ọ́kàn nínú ìjíròrò pàtó yìí, ni àfikún ìdíyelé náà tí ìmísí ti máa ń fi lórí kókó-ọrọ̀ náà ní gbogbo ìgbà. Àyọkà tí ó tẹ̀lé yìí ni a tọ́ sí Alàgbà Haskell.
Àgbà Haskell ni ó ń ṣáájú nínú ìdábòbo ìmọ̀ tòótọ́ nípa “ojoojúmọ́,” lòdì sí àwọn ìkólù Prescott àti Daniells ní ọdún mẹ́wàá àkọ́kọ́ àti èkejì ti ọ̀rúndún ogún. Ẹ fiyè sí i gidigidi, nítorí pé Arabìnrin White kò fi ìgbà kan sọ pé òye Haskell nípa “ojoojúmọ́” jẹ́ àìtọ́; ohun tí ó kàn ṣe ni láti pàṣẹ fún un pé kí ó má ṣe jẹ́ kí ìrú ìdàrúdàpọ̀ bẹ́ẹ̀ máa bá a lọ, nítorí Olúwa kò fẹ́ pèsè pèpéle tí yóò máa ṣí sílẹ̀ nígbà gbogbo fún àwọn ọ̀tá òtítọ́ (Prescott àti Daniells), kí wọ́n lè máa tẹ̀síwájú ní títì ẹ̀kọ́ èké wọn. Nínú àyọkà náà a bá Haskell wí nípa “àwòrán ìtẹ̀jáde,” àti àwòrán ìtẹ̀jáde tí a ń tọ́ka sí ni àwòrán ìtẹ̀jáde 1843. Haskell ti tún àwòrán ìtẹ̀jáde 1843 ṣe gẹ́gẹ́ bí ẹlẹ́rìí nínú ìjàǹbá yẹn. Ṣùgbọ́n kò kan tún un ṣe nìkan, ó tún fi àyọkà náà láti ọ̀dọ̀ Arabìnrin White sí ìsàlẹ̀ àwòrán ìtẹ̀jáde náà, níbi tí ó ti sọ pé “àwòrán ìtẹ̀jáde 1843 ni a darí nípasẹ̀ ọwọ́ Olúwa, kò sì yẹ kí a yí i padà.” Bí ẹ ti ń ka àyọkà náà, ẹ ka iye ìgbà tí ó sọ pé, “ní àkókò yìí.”
“‘A ti pàṣẹ fún mi láti sọ fún yín pé, Kí a má ṣe jẹ́ kí àwọn ìbéèrè kankan dìde ní àkókò yìí nínú Review tí yóò máa fa ìyọ̀ǹda ọkàn àwọn ènìyàn.... A kò ní àkókò báyìí láti wọ inú àríyànjiyàn tí kò ṣe pàtàkì, ṣùgbọ́n ó yẹ kí a fi tọkàntọkàn ronú lórí àìní láti wá Olúwa fún ìyípadà tòótọ́ ti ọkàn àti ìgbésí ayé. Ó yẹ kí a ṣe ìsapá pípa pẹ̀lú ìpinnu láti rí ìsọdimímọ́ ọkàn àti èrò inú gbà.’”
“A ti fi ìkìlọ̀ fún mi ní ti àìní náà pé kí a pa ìṣọ̀kan wa mọ́. Èyí jẹ́ ọ̀ràn pàtàkì fún wa ní àkókò yìí. Gẹ́gẹ́ bí ẹnìkọ̀ọ̀kan, a nílò láti hùwà pẹ̀lú ìṣọ́ra tó pọ̀ jùlọ. ”
“Mo kọ̀wé sí Àgbà Prescott, mo sì sọ fún un pé ó gbọ́dọ̀ ṣọ́ra gidigidi kí ó má ṣe mú àwọn kókó-ọrọ̀ wá sínú Review tí yóò dàbí ẹni pé wọ́n ń tọ́ka sí àbùkù nínú ìrírí wa ti ìgbàanì. Mo sọ fún un pé ọ̀ràn yìí, lórí èyí tí ó gbà pé a ti ṣe àṣìṣe kan, kì í ṣe ìbéèrè pàtàkì tí ó jẹ́ amúgbálẹ̀gbẹ́, àti pé bí a bá fún un ní ìfarahàn àkànṣe ní àkókò yìí, àwọn ọ̀tá wa yóò lo àǹfààní rẹ̀, wọ́n yóò sì ṣe òkè ńlá nínú kòtò kékeré.”
“Mo sì sọ fún ọ pẹ̀lú pé a kò gbọ́dọ̀ ru ọ̀ràn yìí sókè ní àkókò yìí [ÌDÁNIMỌ̀ “OJOOJÚMỌ́” TÍ Ó WÀ NÍ DANIELI 8.]. Rárá, arákùnrin mi, mo ní ìmọ̀lára pé ní ìpẹ̀yà yìí nínú ìrírí wa, a kò gbọ́dọ̀ pín káàkiri àtẹ náà tí ẹ ti tún tẹ̀ jáde. Ẹ ti ṣe àṣìṣe nínú ọ̀ràn yìí. Sátánì ń ṣiṣẹ́ pẹ̀lú ìpinnu gíga láti mú àwọn ọ̀ràn wá tí yóò dá ìdàrúdàpọ̀ sílẹ̀. Àwọn kan wà tí inú wọn yóò dùn gidigidi láti rí àwọn ìránṣẹ́ wa wọ ìjàmbá ọ̀ràn lórí ìbéèrè yìí, wọn yóò sì fi ṣe ńlá.”
“Wọ́n ti kọ́ mi pé, ní ti ohun tí a lè sọ ní ẹ̀gbẹ́kùn-ún méjèèjì ti ọ̀ràn yìí, ìdákẹ́jẹ ní àkókò yìí ni ọgbọ́n-ọrọ. Sátánì ń ṣọ́ ojú-ọ̀nà láti rí àǹfààní láti dá ìpínyà sílẹ̀ láàárín àwọn olùwàásù aṣáájú wa. Àṣìṣe ni láti tẹ àtẹ náà jáde títí di ìgbà tí gbogbo yín yóò fi lè péjọ kí ẹ sì fohùn ṣọ̀kan nípa ọ̀ràn náà. Ẹ kò hùwà pẹ̀lú ọgbọ́n ní fífi kókó-ọrọ kan tí ó gbọ́dọ̀ mú ìjíròrò wá àti fífi onírúurú èrò jáde sí iwájú, nítorí pé a óò fà gbogbo kúlẹ̀kúlẹ̀ sí, a ó sì mú un túmọ̀ sí ohun kan tí kì yóò túmọ̀ sí nǹkan mìíràn bí kò ṣe ìpalára fún iṣẹ́ náà. Gbogbo wa ní iṣẹ́ púpọ̀ tó láti ṣe láti kojú àwọn ọ̀rọ̀ èké ti àwọn tí wọ́n ti fi ẹ̀rí hàn pé wọ́n múra tán láti jẹ́rìí èké.” Manuscript Releases, volume 9, 106, 107.
Nínú àpilẹ̀kọ tó ṣáájú, a fi hàn pé Ellen White sọ pé àwọn tí wọ́n ké ìkéde wákàtí ìdájọ́ ní òye tó tọ́ nípa “ìgbà gbogbo,” àti pé ìwòye Prescott àti Daniells pé “ìgbà gbogbo,” dúró fún iṣẹ́ ìránṣẹ́ Kristi nínú ibi mímọ́ rẹ̀ ti ọ̀dọ̀ Sátánì ni. Ó bá Haskell wí nítorí pé ó jẹ́ kí àríyànjiyàn náà máa bá a lọ, ṣùgbọ́n kì í ṣe nítorí ipò rẹ̀ lórí òtítọ́ ohun tí “ìgbà gbogbo,” dúró fún. Ní àkókò náà ọ̀pọ̀ jù lọ ṣì gbà òye àwọn aṣáájú-ọnà nípa “ìgbà gbogbo,”, àti pé èyí tó ṣe pàtàkì jù lọ ni pé ẹsẹ̀ náà nínú Danieli mọ́kànlá, tí a ní láti tú sílẹ̀ ní “àkókò ìkẹyìn” ní 1989, ṣì jẹ́ ọ̀pọ̀ ọdún lọ́jọ́ iwájú nígbà náà. Ní àkókò náà (1989), ìtóbi ìwòye tó tọ́ nípa “ìgbà gbogbo,” yóò jẹ́ ohun tí ó ṣe pàtàkì. Àwọn alátúnṣe máa ń fi àwọn ìdíyelé Ellen White sílẹ̀ nígbà gbogbo—àwọn èyí tí a fi mọ́ àkókò pàtó yẹn nìkan—kúrò nínú àwọn àwo ìtàn àròsọ wọn. Ka ìdíyelé àkókò nínú ẹsẹ̀ tó tẹ̀lé yìí.
“Mo ní ọ̀rọ̀ láti sọ fún Àwọn Arákùnrin Butler, Loughborough, Haskell, Smith, Gilbert, Daniells, Prescott, àti gbogbo àwọn tí ó ti ṣiṣẹ́ takuntakun ní fífi ojúìwòye wọn lélẹ̀ ní ti ìtumọ̀ ‘ìgbà gbogbo’ nínú Dáníẹ́lì 8. Kò yẹ kí a sọ èyí di ọ̀ràn ìdánwò, ìdàrúdàpọ̀ tí ó sì ti yọrí sí láti inú bí a ti ṣe tọ́jú rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí irú bẹ́ẹ̀ ti jẹ́ ohun àbùkù gidigidi. Ìdàrúdàpọ̀ ti yọrí sí i, a sì ti yí ọkàn àwọn kan nínú àwọn ará wa kúrò nínú ìfọ̀kànsìn pẹ̀lú ìmọ̀ràn jinlẹ̀ tí ó yẹ kí a fi fún iṣẹ́ tí Olúwa ti darí pé kí a ṣe ní àkókò yìí nínú àwọn ìlú wa. Èyí ti jẹ́ ohun ìtẹ́lọ́run fún ọ̀tá ńlá iṣẹ́ wa.”
“Ìmọ̀lẹ̀ tí a ti fi fún mi ni pé kò yẹ kí a ṣe ohunkóhun láti mú kí ìdàrúdàpọ̀ lórí ìbéèrè yìí pọ̀ sí i. Ẹ má ṣe mú un wá sínú àwọn ọ̀rọ̀ wa, kí a sì máa gbé e lé lórí gẹ́gẹ́ bí ọ̀ràn tí ó ṣe pàtàkì gidigidi. Iṣẹ́ ńlá kan wà níwájú wa, a kò sì ní wákàtí kan pàápàá láti pàdánù kúrò nínú iṣẹ́ pàtàkì tí a ní láti ṣe. Ẹ jẹ́ kí a fi àwọn ìsapá wa ní gbangba mọ́ fífi àwọn ẹ̀ka òtítọ́ pàtàkì wọ̀nyí hàn, èyí tí a ní ìmọ̀lẹ̀ kedere lórí wọn.
“Èmi yóò fẹ́ kí ẹ kíyèsi àdúrà ikẹyìn ti Kristi, gẹ́gẹ́ bí a ti kọ ọ́ sílẹ̀ nínú Johanu 17. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ kókó-ọrọ̀ ló wà lórí èyí tí a lè sọ̀rọ̀ nípa rẹ̀,—òtítọ́ mímọ́, tí ń dánni wò, tí ó lẹ́wà nínú ìrọ̀rùn wọn. Lórí àwọn wọ̀nyí ni ẹ lè dúró pẹ̀lú ìtara gíga. Ṣùgbọ́n ẹ má ṣe jẹ́ kí ‘ojoojúmọ́,’ tàbí kókó-ọrọ̀ mìíràn kankan tí yóò ru àríyànjiyàn sókè láàárín àwọn ará, wọlé wá ní àkókò yìí; nítorí èyí yóò fa ìdádúró yóò sì dí iṣẹ́ náà lọwọ́, iṣẹ́ tí Olúwa fẹ́ kí ọkàn àwọn ará wa dojú kọ ní báyìí gan-an. Kí a má ṣe ru àwọn ìbéèrè sókè tí yóò fi ìyàtọ̀ gidi nínú èrò hàn, ṣùgbọ́n kàkà bẹ́ẹ̀, jẹ́ kí a mú àwọn òtítọ́ mímọ́ jáde láti inú Ọ̀rọ̀ náà nípa àwọn ẹ̀tọ́ tí ó di dandan ti òfin Ọlọ́run.
“Àwọn òjíṣẹ́ wa gbọ́dọ̀ máa wá bí wọ́n ṣe lè fi òtítọ́ hàn ní ọ̀nà tí ó dára jùlọ. Bí ó ti ṣeé ṣe tó, ẹ jẹ́ kí gbogbo wọn máa sọ ohun kan náà. Kí àwọn ìwàásù náà jẹ́ fífọrùn, kí wọ́n sì dojú kọ àwọn kókó-ọrọ̀ pàtàkì tí a lè lóye ní ìrọ̀rùn. Nígbà tí gbogbo àwọn òjíṣẹ́ wa bá rí ìdí tí ó fi ṣe pàtàkì kí wọ́n rẹ ara wọn sílẹ̀, nígbà náà ni Olúwa yóò lè bá wọn ṣiṣẹ́. A nílò ní báyìí láti tún yí padà, kí àwọn angẹli Ọlọ́run lè fọwọ́ sowọ́ pọ̀ pẹ̀lú wa, kí wọ́n lè mú ìmọ̀lára mímọ́ wá sórí ọkàn àwọn ẹni tí a ń ṣiṣẹ́ fún.
“A gbọ́dọ̀ di ọ̀kan pọ̀ nínú ìdè ìṣọ̀kan tí ó dàbí ti Kristi; nígbà náà iṣẹ́ wa kì yóò ṣe asán. Ẹ fa ní okùn dọ́gba, kí a má sì jẹ́ kí ìjà àti àríyànjiyàn wọlé. Ẹ fi agbára ìṣọ̀kan ti òtítọ́ hàn, èyí yóò sì ṣe ìtẹ̀jáde alágbára lórí ọkàn ènìyàn. Nínú ìṣọ̀kan ni agbára wà.”
“Kì í ṣe àkókò láti fi àwọn kókó kékeré tí kò ṣe pàtàkì nínú ìyàtọ̀ hàn gbangba. Bí àwọn kan tí kò ní ìsopọ̀ alààyè tó lágbára pẹ̀lú Olúwa bá fi àìlera ìrírí ìgbésí ayé Kristẹni wọn hàn sí ayé, àwọn ọ̀tá òtítọ́ tí ń ṣọ́ wa pẹkipẹki yóò lo èyí dé ìwọ̀n tó pọ̀ jùlọ, iṣẹ́ wa yóò sì di ìdènà. Kí gbogbo ènìyàn máa mú ìwà pẹ̀lẹ́ dàgbà, kí wọ́n sì kọ́ ẹ̀kọ́ lọ́dọ̀ Ẹni tí ó jẹ́ onírẹ̀lẹ̀ tí ó sì ní ọkàn ìrẹ̀lẹ̀.”
Kókó-ọrọ̀ “ìrubọ ojoojúmọ́” kò gbọ́dọ̀ mú irú àwọn ìṣísẹ̀ bẹ́ẹ̀ jáde gẹ́gẹ́ bí a ti ṣe. Nítorí ọ̀nà tí àwọn ènìyàn ní ẹgbẹ́ méjèèjì ìbéèrè yìí gbà bójú tó ọ̀ràn náà, àríyànjiyàn ti dìde, ìdàrúdàpọ̀ sì ti yọrí sí i.
“Iṣe tí Arákùnrin Larry Smith ṣe ní fífi ìwé kékeré kan jáde, tí ó ní ìdájọ́ ẹ̀bi sí àwọn ará rẹ̀ àti sí ìgbàgbọ́ wọn, kò ní ìfọwọ́sí Ọlọ́run. Àti sí Alàgbà Prescott, èmi yóò sọ pé, Olúwa kò fi ẹrù kankan lé ọ lórí nípa ọ̀ràn yìí.
“Ó jẹ́ mí ní ìrora láti gbọ́ pé Alàgbà Daniells, níwọ̀n bí ó ti mọ̀ pé ìyàtọ̀ èrò wà nípa ọ̀ràn yìí láàárín àwọn arákùnrin wa aṣáájú, yóò tẹ ọ̀ràn yìí síwájú, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣe é ní àwọn ibìkan.
“Àwọn mìíràn nínú àwọn arákùnrin wa kò tíì jẹ́ kí ọgbọ́n tọ́ wọn sọ́nà, bẹ́ẹ̀ ni wọn kò sì fi ìmọ̀ràn tó yé kedere ronú láti inú ìdí sí ipa nípa àwọn èsì iṣẹ́ wọn láti gbé ojúṣe ìdúró fún èrò wọn ní ti ìtumọ̀ ‘ti ojoojúmọ́.’ Nígbà tí ipò ìyàtọ̀ èrò báyìí nípa kókó-ọrọ̀ yìí ṣì wà, ẹ má ṣe jẹ́ kí a gbé e ga sí iwájú. Kí gbogbo ìjàngbọ̀n dáwọ́ dúró. Ní àkókò bẹ́ẹ̀, ìdakẹ́jẹ ni ọgbọ́n.”
“Iṣẹ́ àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run ní àkókò yìí ni láti wàásù Ọ̀rọ̀ náà ní àwọn ìlú. Kristi wá láti gbà ọkàn là, àti àwa, gẹ́gẹ́ bí àwọn olùpín oore-ọ̀fẹ́ Rẹ̀, nílò láti fi ìmọ̀ òtítọ́ ìgbàlà Rẹ̀ hàn fún àwọn olùgbé àwọn ìlú ńlá.” Àwọn Ìwé Kékèké, nọ́ńbà 20, 11, 12.
Arákùnrin Larry Smith, ẹni tí ó ń tọ́ka sí, bínú gidigidi nípa ipò náà, nítorí pé ìwé bàbá rẹ̀ ni, Daniel and the Revelation, tí Prescott àti Daniells fẹ́ tún kọ láti lè yí ohun tí ó kọ nípa “the daily” padà. Arákùnrin Smith ń dáàbò bo òtítọ́, àti pẹ̀lú bàbá rẹ̀. Ó fi àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí, “at this time,” ṣe àfihàn àríyànjiyàn náà léraléra, àti sí ìparí ó sọ pé, “While the present condition of difference of opinion regarding this subject exists, let it not be made prominent.” Gbogbo àwọn yunifásítì Adventism tí ń kọ́ni nípa “the daily” lónìí, ń kọ́ni ní èrò Sátánì. Ó hàn gbangba pé ipò òde òní kì í ṣe àwọn ipò kan náà bí ó ti rí ní àkókò náà.
Ìran kejì ti Àdífẹ́ntísìmù bẹ̀rẹ̀ ní ìṣọ̀tẹ̀ 1888, a sì fìdí ẹ̀mí-òkùnkùn múlẹ̀ láàárín aṣáájú. Ipò yẹn ṣí ilẹ̀kùn sílẹ̀ fún ìlọsíwájú àwọn ìtanjẹ ẹ̀mí-òkùnkùn tí ó tóbi jùlọ, tí yóò sì mú àyíká àìfaradà àti ìyapa wá, bí àwọn ènìyàn tí wọ́n wà ní ipò ojúṣe ṣe pinnu láti gbé ohunkóhun tí àwọn fúnra wọn kà sí òtítọ́ lárugẹ. Àwọn ènìyàn bíi Daniells, Prescott àti Kellogg di ààmì ìtàn náà níbi tí Ésékíẹ́lì ti ṣàfihàn ohun tí àwọn àgbà mọ́kàndínlógún, “àwọn àgbà ilé Ísírẹ́lì” yóò “máa ṣe ní òkùnkùn, olúkúlùkù ènìyàn nínú àwọn yàrá àwòrán ara rẹ̀? nítorí wọ́n ń wí pé, Olúwa kò rí wa.”
Nínú ìran yẹn, àwọn ìránṣẹ́ ìhìnṣẹ́ ọdún 1888 náà pẹ̀lú, méjèèjì ṣìnà lójú ọ̀nà nínú àwọn àríyànjiyàn, ìdàrúdàpọ̀ àti ẹ̀mí-èṣù tí ó gbá àwọn àgbààgbà Ezekieli àádọ́rin mì, àwọn tí wọ́n ti ya àwọn ère sí ara ògiri tẹ́ńpìlì, àti sí ara ògiri ọkàn wọn. A mú iṣẹ́ ìlera kúrò nítorí ẹ̀mí-èṣù Kellogg, síbẹ̀ àwọn aṣàtúnṣe-ìtàn ti Adventismu Laodicea ń darí àwọn aláìmọ̀ọ́kàn sí ìgbàgbọ́ pé irú iṣẹ́gun kan jáde láti inú rudurudu ìran yẹn. Ìtàn afiwéra kan wà ní àkókò àwọn Onídàájọ́, níbi tí àkótán ìtàn àwọn Onídàájọ́ ti bá àkókò yìí mu pátápátá, nítorí ẹsẹ̀ ìkẹyìn ìwé Onídàájọ́ sọ pé:
Ní ọjọ́ wọ̀nyẹn kò sí ọba kankan ní Israẹli: olúkúlùkù sì ń ṣe èyí tí ó tọ́ ní ojú ara rẹ̀. Onídàájọ́ 21:25.
Bí a ṣe ń tẹ̀síwájú pẹ̀lú àwọn àpilẹ̀kọ wọ̀nyí ni a ó fi hàn ìdí tí ìtàn àwọn Onídàájọ́ fi bá ìtàn ìran kejì ti Àdífẹ́ńtìmu mu; ṣùgbọ́n ó yẹ kí a kíyèsí pé, nígbà tí a bá ń ronú lórí ìtàn Àdífẹ́ńtìmu Laodicea, ìtàn tí ó rọrùn láti rí ni àwọn tí ń ṣe àtúnṣe ìtàn ní ọ̀nà àìtótọ́ ni wọ́n ti pèsè. Dájúdájú, Sister White kò fẹ́ kí ọ̀ràn “the daily” di ohun tí a ń ru sókè lásìkò ìtàn náà, nígbà tí ní ti gidi, kékeré gan-an ni ẹgbẹ́ àwọn ọkùnrin tí òun ti sọ pé “àwọn áńgẹ́lì tí a lé jáde kúrò ní ọ̀run” ni wọ́n ń darí, tí a sì fi pẹpẹ gbangba fún láti gbé àwọn èrò aṣìṣe wọn lárugẹ. Ṣùgbọ́n láti dábàá pé Sister White nígbàkigbà gbé èrò náà ró pé ó tọ́ láti pa àṣìṣe mọ́ jẹ́ ìdákẹ́kọ̀ọ́ pátápátá sí ohun tí ó gbà gbọ́.
“Àwọn ará, gẹ́gẹ́ bí aṣojú Kristi, mo kìlọ̀ fún yín pé kí ẹ ṣọ́ra fún àwọn ọ̀ràn ìhà wọ̀nyí, tí ìtẹ̀sí wọn jẹ́ láti yí ọkàn ènìyàn kúrò nínú òtítọ́. Ìṣìnà kò jẹ́ aláìléwu rárá. Kò mọ́ni di mímọ́ láéláé, ṣùgbọ́n ó máa ń mú ìdàrúdàpọ̀ àti ìyapa wá nígbà gbogbo. Ó jẹ́ ohun eléwu ní gbogbo ìgbà. Ọ̀tá ní agbára ńlá lórí ọkàn àwọn tí a kò fi àdúrà gbé odi ká déédéé, tí a kò sì fi wọ́n múlẹ̀ nínú òtítọ́ Bíbélì.” Testimonies, volume 5, 292.
A ó tẹ̀síwájú nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.
“A kò ní àkókò kankan láti pàdánù. Àwọn àkókò ìpọ́njú wà níwájú wa. A ti rú ayé sókè pẹ̀lú ẹ̀mí ogun. Láìpẹ́, àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìdààmú tí a ti sọ̀rọ̀ nípa wọn nínú àwọn àsọtẹ́lẹ̀ yóò ṣẹlẹ̀. Àsọtẹ́lẹ̀ inú orí kọkànlá ìwé Dáníẹ́lì ti fẹ́rẹ̀ dé ìmúṣẹ pípé rẹ̀. Púpọ̀ nínú ìtàn tí ó ti ṣẹlẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìmúṣẹ àsọtẹ́lẹ̀ yìí ni a ó tún ṣe. Nínú ẹsẹ̀ kẹtàlélọ́gbọ̀n ni a ti sọ nípa agbára kan pé, ‘yóò bàjẹ́ nínú ọkàn, yóò sì padà, yóò sì bínú sí májẹ̀mú mímọ́ náà: báyìí ni yóò ṣe; yóò tilẹ̀ padà, yóò sì ní ìmọ̀ pọ̀ mọ́ àwọn tí ń kọ májẹ̀mú mímọ́ náà sílẹ̀. Àwọn ọmọ-ogun yóò sì dúró níhà rẹ̀, wọn yóò sì sọ ibi mímọ́ agbára di aláìmọ́, wọn yóò sì mú ẹbọ àtìmọ́lẹ̀ kúrò, wọn yóò sì gbé ohun ìríra tí ń mú ìdahoro kalẹ̀. Àwọn tí ń ṣe búburú sí májẹ̀mú náà ni yóò bàjẹ́ pẹ̀lú ọ̀rọ̀ ìtanilẹ́nu: ṣùgbọ́n àwọn ènìyàn tí wọ́n mọ Ọlọ́run wọn yóò lágbára, wọn yóò sì ṣe iṣẹ́ ńlá. Àwọn tí ó ní òye láàrín àwọn ènìyàn yóò kọ́ ọ̀pọ̀lọpọ̀ ní ìtọ́ni: ṣùgbọ́n wọn yóò ṣubú nípasẹ̀ idà, àti nípasẹ̀ iná, àti nípasẹ̀ ìgbèkùn, àti nípasẹ̀ ìkógun, fún ọ̀pọ̀ ọjọ́. Nígbà tí wọn bá sì ń ṣubú, a ó ràn wọ́n lọ́wọ́ pẹ̀lú ìrànlọ́wọ́ díẹ̀: ṣùgbọ́n ọ̀pọ̀ yóò fi ọ̀rọ̀ ìtanilẹ́nu dà mọ́ wọn. Àti pé díẹ̀ nínú àwọn tí ó ní òye yóò ṣubú, láti dán wọn wò, àti láti wẹ̀ wọ́n mọ́, àti láti sọ wọ́n di funfun, àní títí dé àkókò òpin: nítorí ó ṣì jẹ́ fún àkókò tí a yàn. Ọba náà yóò sì ṣe gẹ́gẹ́ bí ìfẹ́ ara rẹ̀; yóò gbé ara rẹ̀ ga, yóò sì sọ ara rẹ̀ di ńlá ju gbogbo ọlọ́run lọ, yóò sì sọ ohun àgbàyanu sí Ọlọ́run àwọn ọlọ́run, yóò sì ṣàṣeyọrí títí ìbínú náà yóò fi pé: nítorí ohun tí a ti pinnu yóò ṣẹ.’ Dáníẹ́lì 11:30–36.”
“Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó jọ èyí tí a ṣàpèjúwe nínú àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí yóò ṣẹlẹ̀. A rí ẹ̀rí pé Sátánì ń yára gba àkóso lórí ọkàn ènìyàn àwọn tí ìbẹ̀rù Ọlọ́run kò sí níwájú wọn. Kí gbogbo ènìyàn ka, kí wọ́n sì lóye àwọn àsọtẹ́lẹ̀ inú ìwé yìí, nítorí pé a ti ń wọ àkókò ìpọ́njú tí a sọ̀rọ̀ rẹ̀ nísinsin yìí:
“‘Ní àkókò náà ni Míkáẹ́lì yóò dìde, ọmọ-aládé ńlá náà tí ó dúró fún àwọn ọmọ ènìyàn rẹ: ìgbà ìpọnjú kan yóò sì wà, irú èyí tí kò tíì sí rí láti ìgbà tí orílẹ̀-èdè ti bẹ̀rẹ̀ títí di àkókò náà gan-an: ní àkókò náà ni a ó sì gbà àwọn ènìyàn rẹ là, olúkúlùkù ẹni tí a bá rí tí a kọ sínú ìwé náà. Ọ̀pọ̀ nínú àwọn tí ń sùn nínú eruku ilẹ̀ yóò jí, díẹ̀ sí ìyè àìnípẹ̀kun, díẹ̀ sì sí ìtìjú àti ẹ̀gàn àìnípẹ̀kun. Àwọn ọlọ́gbọ́n yóò tàn bí ìmólẹ̀ ojú ọ̀run; àwọn tí ń yí ọ̀pọ̀ ènìyàn padà sí òdodo yóò sì dà bí àwọn ìràwọ̀ láé àti láéláé. Ṣùgbọ́n ìwọ, Dáníẹ́lì, ti àwọn ọ̀rọ̀ náà pa, kí o sì fi èdìdì dì íwé náà títí di àkókò òpin: ọ̀pọ̀ yóò máa sáré sókè-sọ̀kalẹ̀, ìmọ̀ yóò sì pọ̀ sí i.’ Dáníẹ́lì 12:1–4.” Manuscript Releases, nọ́mbà 13, 394.