Ìmọ̀ tí a tú ìdì rẹ̀ sílẹ̀ nínú ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì àkọ́kọ́ ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ìran Odò Ulai nínú ìwé Dáníẹ́lì. Ìran náà dúró fún àwọn orí kẹje, kẹjọ, àti kẹsàn-án nínú Dáníẹ́lì, àti ìmọ̀ tí a tú ìdì rẹ̀ sílẹ̀ nínú ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì kẹta ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ìran Odò Hiddekel, èyí tí ó dúró fún àwọn orí kẹwàá, kọkànlá, àti kejìlá. Àwọn ìsopọ̀ láàárín àwọn ìṣísẹ̀ méjèèjì pọ̀ gidigidi. Àwọn ìṣísẹ̀ méjèèjì ni a so pọ̀ mọ́ ara wọn nípasẹ̀ ọdún mẹ́rìndínlọ́gọ́fà lé lórí ọgọ́rùn-ún kan láti ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1863, títí dé àkókò òpin ní ọdún 1989.

Àkókò ìparí méjèèjì, nínú ìgbìmọ̀kúròkọọkan, ni a fi “àkókò méje” ti Lefitiku ogún-ún mẹ́fà samisi. Ìbọ̀rìṣà àti lẹ́yìn náà ìjọpápá ti tẹ ibi mímọ́ àti ẹgbẹ́-ogun náà mọ́lẹ̀ títí di àkókò ìparí ní ọdún 1798. Láti ìṣọ̀tẹ̀ 1863 títí di 1989, ìtẹ̀mọ́lẹ̀ ẹ̀mí kan ti ṣẹlẹ̀ gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú rẹ̀ nínú àwọn ìríra mẹ́rin ti Ìsíkíẹ́lì orí kẹjọ.

Àádọ́rìnlélógójì ọdún láti òpin ìbínú àkọ́kọ́ títí dé òpin ìbínú ìkẹyìn ní ọdún 1844, nínú èyí tí Kristi ti kọ tẹ́ńpìlì ẹ̀mí kan tí Ó sì dé sí ní ìṣàkíyèsí lójijì ní October 22, 1844, jọra pẹ̀lú àkókò ìparí ní 1989, títí dé òfin Sunday tí ń bọ̀ láìpẹ́, nígbà tí Kristi tún ń kọ tẹ́ńpìlì ẹ̀mí kan lẹ́ẹ̀kansi, èyí tí Yóò dé sí lójijì ní wákàtí ìṣẹ̀lẹ̀ ilẹ̀-ríri ńlá ti Ìfihàn orí kọkànlá.

Nígbà tí áńgẹ́lì kẹta dé ní ọdún 1844, Òjíṣẹ́ Májẹ̀mú náà fara hàn lójijì láti sọ àwọn ọmọ Léfì di mímọ́, ṣùgbọ́n ní ọdún 1863, àwọn ọmọ Léfì aláìṣòótọ́ wọ̀nyẹn kọ ìhìnrere Mósè tí Èlíjà fihàn, wọ́n sì yí padà láti rìn kiri nínú aginjù. Nínú ìlànà ìdánwò náà, àwọn “akọ́lé ilé” yóò nígbẹ̀yìn-gbẹ́yìn kọ “òkúta igun” ti “ìgbà méje,” lẹ́yìn náà wọ́n yóò sì yí padà kúrò nínú ìṣipopada Filadẹ́lfíà sí ìjọ Laodíkíà. Ní ọjọ́ ìkẹyìn, nígbà tí Òjíṣẹ́ Májẹ̀mú náà bá fara hàn lójijì sí tẹ́ńpìlì Rẹ̀, ní òfin Sunday tí ń bọ̀ láìpẹ́, yóò lo àwọn ọmọ Léfì olóòótọ́ láti pè agbo ẹran Rẹ̀ mìíràn. Àwọn olóòótọ́ ní ọjọ́ ìkẹyìn yóò ti yí padà kúrò nínú “ìjọ” Laodíkíà sí “ìṣipopada” Filadẹ́lfíà.

Ìṣísẹ̀ angẹli àkọ́kọ́ tẹ ìránṣẹ́ rẹ̀ tí a ti ṣètò ní ìlànà jáde lẹ́yìn ọdún lọ́nà ọ̀ọ́dún méjìlélógún lẹ́yìn tí a ti tẹ Bíbélì King James jáde, àti ìṣísẹ̀ angẹli kẹta tẹ ìránṣẹ́ rẹ̀ tí a ti ṣètò ní ìlànà jáde lẹ́yìn ọdún lọ́nà ọ̀ọ́dún méjìlélógún lẹ́yìn tí a ti tẹ Ìkéde Òmìnira jáde. Ìránṣẹ́ tí a ti ṣètò ní ìlànà ti àwọn ìṣísẹ̀ méjèèjì ni a fi agbára fún nípasẹ̀ ìmúṣẹ àsọtẹ́lẹ̀ kan nípa Íslámù, èyí tí a sàmì sí pẹ̀lú ìsọ̀kalẹ̀ angẹli kan. Ìbẹ̀rẹ̀ angẹli náà fi ìbẹ̀rẹ̀ “àríyànjiyàn” tí Hábákúkù orí kejì hàn, ó sì yọrí sí títẹ àwọn tábìlì Hábákúkù jáde.

Ìránṣẹ́ tí a fi agbára fún un tí àwọn tábìlì Habakkuk dúró fún yọrí sí ìdààmú kan, tí ó mú àsìkò ìdádúró wọlé, tí ó sì yọrí sí ìránṣẹ́ Ẹkún Àárín Òru, tí ó parí pẹ̀lú ìmúṣẹ ìránṣẹ́ Ẹkún Àárín Òru. Àwọn àfíwéra tí ó wà láàárín àwọn ìṣísẹ̀ méjèèjì jẹ́ ẹ̀rí tí ó dájú fún àwọn tí wọ́n yàn láti rí i, pé gbogbo àwọn èròjà ìtàn àwọn Millerite ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú, a sì tún wọn ṣe nínú ìtàn ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún. Àkókò òjò ìkẹyìn ni a ṣe àpẹẹrẹ rẹ̀ nínú ìṣísẹ̀ Millerite, a sì mú un ṣẹ nínú ìṣísẹ̀ Future for America. Léraléra ìmísí ń sọ fún àwọn tí ó nífẹ̀ẹ́ láti gbọ́ pé àwọn nìkan tí wọ́n mọ̀ òjò ìkẹyìn ni yóò gbà á.

Àkókò, ìṣípò, àti ìhìnrere òjò ìkẹyìn ni a ṣàpẹẹrẹ gbogbo wọn nínú ìtàn àwọn Mílẹ́ráìtì, àti ọ̀rọ̀ náà “mọ̀” dúró fún rírí ohun kan tí o ti rí tẹ́lẹ̀ rí. Ọ̀nà kan ṣoṣo láti rí àkókò, ìṣípò, àti ìhìnrere òjò ìkẹyìn ni láti mọ̀ pé a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú ìtàn àwọn Mílẹ́ráìtì. A tún ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú àwọn ìṣípò àtúnṣe mímọ́ mìíràn. Ìṣípò Mílẹ́ráìtì jẹ́ ìṣípò ìbẹ̀rẹ̀ tí ó dúró fún ìṣípò ìparí, nítorí náà ó ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ àfihàn tààrà jù àwọn ìṣípò àtúnṣe ìṣáájú lọ. Ó tún ní àmì ìdánimọ̀ Alfa àti Omega, ẹni tí ó máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ohun kan ṣàpẹẹrẹ ìparí ohun náà nígbà gbogbo.

Nínú ìṣíkiri Mílẹ́ráítì ni a ti fi àwọn ìpìlẹ̀ múlẹ̀, ọ̀pá àárín náà sì ni Dáníẹ́lì orí kẹjọ, ẹsẹ̀ kẹtàlá àti kẹrìnlá. Mo mọ̀ pé Sister White ṣe ìdánimọ̀ ẹsẹ̀ kẹrìnlá gẹ́gẹ́ bí ọ̀pá àárín àti ìpìlẹ̀, ṣùgbọ́n òtítọ́ ibẹ̀ ni pé ẹsẹ̀ kẹrìnlá jẹ́ ìdáhùn sí ìbéèrè inú ẹsẹ̀ kẹtàlá. Ìdáhùn kan ṣofo láìsí ìmòye ìbéèrè tí ó mú kí a fi ìdáhùn náà hàn. Ẹsẹ̀ kẹtàlá ṣe ìdánimọ̀ ìran ìtẹ̀ mọ́lẹ̀, èyí tí agbára ìparun méjì ṣe é, ẹsẹ̀ kẹrìnlá sì ni ìran Kristi tí ń mú tẹ́ńpìlì àti ogun padà bọ̀ sípò, àwọn tí a ti tẹ̀ mọ́lẹ̀. Ìran méjì náà ni a so pọ̀ ní tààrà nípa ọ̀rọ̀ ayélujára, nípa gírámà, àti nípa Palmoni, Oníka-Iyanu.

A lò William Miller láti ṣe ìdánimọ̀ àwọn òtítọ́ ìpìlẹ̀, èyí tí í ṣe Dáníẹ́lì orí kẹjọ, ẹsẹ̀ kẹtàlá àti kẹrìnlá. Òkúta iyebíye àkọ́kọ́ tí ó ṣàwárí ni “àkókò méje” tí ó dúró fún títẹ̀ mọ́lẹ̀ tí ẹsẹ̀ kẹtàlá sọ, àti ìlànà-ìtòlẹ́sẹẹsẹ tí ó fi kọ gbogbo ilé-iṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ rẹ̀ lé lórí ni àwòṣe “agbára méjì tí ń mú ìparun wá” tí a ṣàfihàn nínú ẹsẹ̀ kẹtàlá. Miller ṣe ìdánimọ̀ rẹ̀ dáadáa pé “ojoojúmọ́” ìríra tí ẹsẹ̀ kẹtàlá sọ jẹ́ ìbọ̀rìṣà, àti ìrékọjá agbára tí ń mú ìparun wá jẹ́ ìṣèlú àti ẹ̀sìn Páápà. Ní ìtúmọ̀ yìí, “ìpìlẹ̀” gan-an ti ìlànà-ìtòlẹ́sẹẹsẹ Miller, àti “ìpìlẹ̀” ìpìlẹ̀ náà àti ọ̀pá àárín, ni ìmọ̀ pé “ojoojúmọ́” nínú orí kẹjọ dúró fún ìbọ̀rìṣà. Ìpìlẹ̀ ìbáṣepọ̀ ìmọ̀ tí ó pọ̀ sí i láti inú ìtàn àwọn Millerite ni pé “ojoojúmọ́,” nínú Dáníẹ́lì orí kẹjọ, jẹ́ ìbọ̀rìṣà, àti pé ìmísí ṣọ́ra láti fi hàn pé “àwọn tí wọ́n ké ìró wákàtí ìdájọ́ náà ní ojú ìwòye tó tọ́ nípa ojoojúmọ́.”

Ipìlẹ̀ ìmọ́lẹ̀ tí a ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí “ìbísí ìmọ̀” ní àkókò òpin ní ọdún 1989, jẹ́ pẹ̀lú “ìrúbọ ojoojúmọ́.” Ó jẹ́ ìfarakanra àtọrunwá mìíràn lásán. Kí a lè mọ ìbísí ìmọ̀ tí a ṣàpẹẹrẹ nínú ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn Danieli mọ́kànlá, ó jẹ́ dandan kí a lo àwọn ìkọ̀wé Ellen White. Nínú àwọn ìkọ̀wé rẹ̀, ó fi hàn pé ìtàn ẹsẹ̀ kọkànlá-lélọ́gbọ̀n Danieli mọ́kànlá ni a ó tún ṣe ní àwọn ẹsẹ̀ ìkẹyìn Danieli mọ́kànlá. Láìsí àmì ìtọ́kasí ìmísí yẹn, lílóye ìtàn ìfarakanra tó wà láàárín ẹsẹ̀ kọkànlá-lélọ́gbọ̀n àti ẹsẹ̀ ogójì pẹ̀lú ogójì-ọ̀kan yóò jẹ́ iṣẹ́ tí ó nira púpọ̀ sí i.

“Ìgbà gbogbo” nínú ìwé Dáníẹ́lì dúró fún ẹ̀sìn abọ̀rìṣà, ó sì jẹ́ ìpìlẹ̀ ìpìlẹ̀ fún àwọn Millerite, àti pé ó jẹ́ ìpìlẹ̀ ìròyìn náà fún ìṣísẹ̀ àwọn ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìndínlọ́gọ́rin. Ó tún jẹ́ òtítọ́ náà tí a mọ̀ọ́mọ̀ sọ di àṣìṣe nípasẹ̀ “irọ́” kan tí a mú wá sínú ìran kẹta ti Adventismu Laodíkíà, èyí tí a fi àpẹẹrẹ hàn nípasẹ̀ ìríra kẹta ti “àwọn obìnrin tí ń sunkún fún Tammusi” nínú Ezekieli orí kẹjọ, àti ìfọ̀rọ̀wérọ̀ tí ìjọ kẹta ti Pergamos dúró fún.

Ìtọ́nisọ́nà àtọ̀runwá tí ń darí ipa “ìrúbọ ojoojúmọ́” gẹ́gẹ́ bí ọ̀ràn kan ní àkókò òjò àrọ̀rọ̀ òpin jẹ́ ohun ìyanu pátápátá, ó sì kọjá agbára kí ènìyàn lè dá a pọ̀. A ṣe àfihàn ìran kẹrin Adventismu Laodíkeà gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ń tẹrí ba fún oòrùn, nípa bẹ́ẹ̀ ó dúró fún gbigba ààmì ẹranko náà. Sister White fi hàn pé láti gba ààmì náà ni láti dé sí èrò kan náà pẹ̀lú ẹranko náà, àti pé àwọn tí ó bá dàrú nípa ìtumọ̀ aṣòdì sí Kristi, ní ìkẹyìn yóò parí sí apá ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀ náà. Gbogbo èyí ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ àwọn àgbàlagbà ọkùnrin ní Jerusalẹmu nínú Ezekieli orí kẹjọ.

Ní ìran kẹta àti ìran kẹrin, Ọlọ́run ń dá àwọn tí ó kórìíra Rẹ̀ lẹ́jọ́, a sì ń mú ìdájọ́ náà ṣẹ ní àkókò kan náà tí ẹgbẹ́ kejì ń gba èdìdì ìfọwọ́sí Ọlọ́run. Gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ náà gan-an nínú Ìwé Mímọ́ tí ó fún William Miller ní ìmọ́lẹ̀ tí ó nílò láti mọ̀ pé Romu keferi ni a ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí “ojoojúmọ́” nínú ìwé Dáníẹ́lì, bẹ́ẹ̀ ni òun náà ni ìtọ́kasí tó ṣe kedere jùlọ sí ènìyàn ẹ̀ṣẹ̀ náà, ẹni tí àwọn ọkùnrin àgbà ń foríbalẹ̀ fún nínú orí kẹjọ Ìsíkíẹ́lì. Orí náà ń dá póòpù agbára ìparun kejì mọ̀, nígbà kan náà tí ó sì tún ń dá ìbọ̀rìṣà keferi ti agbára ìparun àkọ́kọ́ mọ̀. Òtítọ́ tí ó jẹ́ kókó-ọrọ̀ ìpínrọ̀ náà sì ni ipa tí Romu keferi ń kó, ẹni tí nínú 2 Tẹsalonika jẹ́ agbára tí ń dí ipò póòpù lọ́wọ́ láti gòkè dé orí ìtẹ́ títí di ọdún 538.

“Ìgbà gbogbo” tí ó jẹ́ òtítọ́ ìpìlẹ̀ Miller, tí ó jẹ́ kí ó lè dá ètò àsọtẹ́lẹ̀ kan kalẹ̀ lórí agbára ìparun méjì tí ń tẹ ibi mímọ́ àti ogun náà mọ́lẹ̀, ni òtítọ́ tí Pọ́ọ̀lù fi dá mọ̀ gẹ́gẹ́ bí òtítọ́ tí a kọ̀ sílẹ̀, tí ó sì mú ìtanràn agbára wá sórí àwọn tí kò nífẹ̀ẹ́ sí òtítọ́ yẹn gan-an ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Ní ìbámu pẹ̀lú àwọn ìtàn tó ń bá ara wọn lọ ní afiwéra, òtítọ́ kan náà gan-an, èyí tí í ṣe òtítọ́ ìpìlẹ̀ náà, jẹ́ kí Future for America lè dá ètò àsọtẹ́lẹ̀ kan kalẹ̀ nípa ìṣọ̀kan mẹ́ta tó gbẹ̀yìn ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.

Kì í ṣe èyí nìkan, ṣùgbọ́n òtítọ́ ìpìlẹ̀ yẹn, tí ó jẹ́ òtítọ́ ìpìlẹ̀ fún àwọn ìtàn méjèèjì tí ó ń lọ ní ìbámu, ni a sọ di “irọ́” tí ó di àṣìṣe àpáta-ìpìlẹ̀ àti ìtanràn líle ti Pọ́ọ̀lù, gẹ́gẹ́ bí ìlànà àkópọ̀ ọ̀rọ̀ “àlàáfíà àti ààbò” ti òjò ìgbẹ̀yìn èké tí àwọn ọkùnrin náà ń kéde, àwọn tí kì yóò tún gbé ohùn wọn sókè mọ́ láti fi ẹ̀ṣẹ̀ àwọn ènìyàn Ọlọ́run hàn wọ́n. “Ohun ojoojúmọ́” dúró fún ìpìlẹ̀ ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì àkọ́kọ́ àti ti ẹ̀kẹta pẹ̀lú, àti nígbà tí àwọn ọlọ̀tẹ̀ Laodikea yí ìtumọ̀ rẹ̀ pa dà pátápátá, nípa fífi àmì Sátánì hàn gẹ́gẹ́ bí àmì Kristi, àmì èké náà di ìpìlẹ̀ ìránṣẹ́ èké ti òjò ìgbẹ̀yìn èké.

Ẹ dúró ní ìdákẹ́jẹ, kí ẹ sì yà á sílẹ̀; ẹ ké, kí ẹ sì ké: wọ́n mutí, ṣùgbọ́n kì í ṣe pẹ̀lú wáìnì; wọ́n ń yíyọ, ṣùgbọ́n kì í ṣe pẹ̀lú ọtí líle. Nítorí Olúwa ti dà ẹ̀mí oorun jíjinlẹ̀ sórí yín, ó sì ti pa ojú yín mọ́: àwọn wòlíì àti àwọn alákóso yín, àwọn aríran, ni ó ti bo. Gbogbo ìran náà sì ti di sí yín bí ọ̀rọ̀ inú ìwé tí a dì, tí àwọn ènìyàn fi fún ẹni tí ó kàwé, wí pé, Kà á, mo bẹ̀ ọ́: ó sì wí pé, Èmi kò lè; nítorí a dì í. A sì fi ìwé náà fún ẹni tí kò kàwé, wí pé, Kà á, mo bẹ̀ ọ́: ó sì wí pé, Èmi kò kàwé. Nítorí náà Olúwa wí pé, Níwọ̀n bí àwọn ènìyàn yìí ti ń fi ẹnu wọn sún mọ́ mi, tí wọ́n sì ń fi ètè wọn bọ̀wọ̀ fún mi, ṣùgbọ́n tí wọ́n ti mú ọkàn wọn jìnnà sí mi, tí ìbẹ̀rù wọn sí mi sì jẹ́ ohun tí a kọ́ wọn nípa àṣẹ ènìyàn: Nítorí náà, kíyèsi i, èmi yóò tún ṣe iṣẹ́ ìyanu kan láàrín àwọn ènìyàn yìí, àní iṣẹ́ ìyanu àti ohun àgbàyanu: nítorí ọgbọ́n àwọn ọlọ́gbọ́n wọn yóò ṣègbé, òye àwọn amòye wọn yóò sì farapamọ́. Ègbé ni fún àwọn tí ń wá ọ̀nà jíjinlẹ̀ láti fi ìmọ̀ràn wọn pamọ́ fún Olúwa, tí iṣẹ́ wọn sì wà nínú òkùnkùn, tí wọ́n sì ń wí pé, Ta ni ó rí wa? ta ni ó sì mọ̀ wa? Dájúdájú yíyí ohun padà yín yóò jẹ́ kíkà sí bí amọ̀ ọ̀dẹ̀dẹ̀: nítorí iṣẹ́ ọwọ́ ha lè wí nípa ẹni tí ó dá a pé, Kò dá mi? tàbí ohun tí a mọ̀ péye ha lè wí nípa ẹni tí ó mọ̀ ọ́ péye pé, Kò ní òye bí? Isaiah 29:9–16.

Gbogbo àwọn wòlíì sọ nípa àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, àti pípa irọ́ ní gbangba kí a lè yi ìtumọ̀ “ìná ojoojúmọ́” padà lórí, ń fara jọ pẹ̀kipẹ̀ki pẹ̀lú ìtumọ̀ ẹ̀ṣẹ̀ àìdáríjì. Láti dá ènìyàn kan lẹ́bi gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó ti sọnù títí láé kọjá agbára, tàbí àṣẹ ìwà rere, tí ènìyàn ní lórí ènìyàn ẹlẹgbẹ́ rẹ̀, ṣùgbọ́n kì í ṣe èyí ni a ń tọ́ka sí níbí.

Àwọn tí ó wà nínú Isaiah tí wọ́n ń yí ohun padà sókè-sàlẹ̀, èyí tí ó jẹ́ ọ̀nà míràn láti sọ ohun tí Isaiah ti mọ̀ sí ibòmíràn gẹ́gẹ́ bí pípe òkùnkùn ní ìmọ́lẹ̀ tàbí ìmọ́lẹ̀ ní òkùnkùn, ni a fi hàn gẹ́gẹ́ bí àwọn ọkùnrin àtijọ́ tí ń ṣàkóso Jerusalemu bí a ti ń ṣàfihàn ìdájọ́ ìkẹyìn wọn.

Ègún ni fún àwọn tí ń pè búburú ní rere, tí wọ́n sì ń pè rere ní búburú; tí wọ́n fi òkùnkùn dípò ìmọ́lẹ̀, tí wọ́n sì fi ìmọ́lẹ̀ dípò òkùnkùn; tí wọ́n fi kíkórò dípò dídùn, tí wọ́n sì fi dídùn dípò kíkórò! Ègún ni fún àwọn tí ó jẹ́ ọlọ́gbọ́n lójú ara wọn, tí ó sì jẹ́ amòye níwájú ara wọn! Ègún ni fún àwọn tí ó jẹ́ alágbára láti mu wáìnì, àti ọkùnrin agbára láti pò ohun mímu líle: àwọn tí ó dá ẹni búburú láre nítorí èrè, tí wọ́n sì gba òdodo ẹni olódodo kúrò lọ́dọ̀ rẹ̀! Nítorí náà, gẹ́gẹ́ bí iná ṣe ń jó ìdígbò, tí ọwọ́ iná sì ń run ìyàngbò, bẹ́ẹ̀ ni gbòǹgbò wọn yóò dà bí ìbàjẹ́, òdòdó wọn yóò sì fò sókè bí erùpẹ̀: nítorí wọ́n ti kọ òfin Olúwa àwọn ọmọ-ogun sílẹ̀, wọ́n sì ti gàn ọ̀rọ̀ Ẹni Mímọ́ Ísírẹ́lì. Nítorí náà ni ìbínú Olúwa fi ru sí àwọn ènìyàn rẹ̀, ó sì na ọwọ́ rẹ̀ sí wọn, ó sì lù wọ́n: àwọn òkè kékeré sì mì, a sì fa òkú wọn ya ní àárín àwọn òpópónà. Pẹ̀lú gbogbo èyí, ìbínú rẹ̀ kò yí padà kúrò, ṣùgbọ́n ọwọ́ rẹ̀ ṣì nà síta. Yóò sì gbé àsíá sókè fún àwọn orílẹ̀-èdè láti ọ̀nà jíjìn, yóò sì súfèé pe wọ́n láti ìkẹyìn ayé: sì kíyèsi i, wọn yóò yára dé kánkán. Isaiah 5:20–26.

Àpèjúwe Ọlọ́run (àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000]) ni a gbé sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá ní àkókò òfin ọjọ́ Àìkú tí ó ti súnmọ́ dé, èyí tí ó jẹ́ ìgbà tí “ìbínú Olúwa jó sí àwọn ènìyàn rẹ̀,” tí Ó sì na “ọwọ́ rẹ̀ sí wọn,” tí Ó sì “lù wọ́n,” àti pé “òkú wọn yóò ya káàkiri láàrín àwọn òpópónà.” Láàrín àwọn òpópónà náà ni àwọn òpópónà Jerusalẹmu nígbà tí a pàṣẹ fún àwọn áńgẹ́lì apanirun ti Ezekieli orí kẹsàn-án láti jáde “kí ẹ sì lù: kí ojú yín má ṣe dá sí wọn, bẹ́ẹ̀ ni kí ẹ má ṣe ṣàánú: ẹ pa àgbàlagbà àti ọmọ ọdọ́ run pátápátá, àti àwọn ọmọbìnrin, àti àwọn ọmọ kékeré, àti àwọn obìnrin: ṣùgbọ́n ẹ má ṣe súnmọ́ ẹnikẹ́ni tí àmì náà bá wà lára rẹ̀; kí ẹ sì bẹ̀rẹ̀ ní ibi mímọ́ mi. Nígbà náà ni wọ́n bẹ̀rẹ̀ lọ́dọ̀ àwọn àgbà ọkùnrin tí wọ́n wà níwájú ilé náà.” “Àwọn àgbà ọkùnrin” ti Ezekieli, tí Sister White sọ pé àwọn ni wọ́n yẹ kí wọ́n jẹ́ alábòójútó àwọn ènìyàn náà, ni “àwọn ọ̀mùtí Ẹ́fúráímù” ti Isaiah, àwọn tí “ń yi ohun padà sí ìdàrú” nínú orí kẹ́tàdínlọ́gbọ̀n àti kẹ́tàdínlọ́gbọ̀n-dín-lọ́gbọ̀n.

Nínú orí kàrùn-ún, àwọn wọ̀nyí ni àwọn tí wọ́n jẹ́ “alagbara láti mu wáìnì, àti ènìyàn agbára láti da ọtí líle pọ̀: tí wọ́n ń dá ẹni búburú láre nítorí ẹ̀bùn.” Pẹ̀lú ìtẹ̀jáde ìwé Questions on Doctrine, àwọn ọkùnrin àtijọ́ náà mu nínú ago Pùròtẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà, wọ́n sì gbé ìhìnrere èké ti ìdáláre kalẹ̀, èyí tí ó sọ pé a kò lè sọ ènìyàn di mímọ́, pé Kristi ni Aropò wa, ṣùgbọ́n kì í ṣe Àpẹẹrẹ wa. Ní ṣíṣe bẹ́ẹ̀, ìwé náà dá ẹni búburú láre, nítorí èrè tí í ṣe pé kí a gba wọ́n láàyè láàrín àwọn ìjọ tí ó ti ṣubú ti Pùròtẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà. Àyọkà náà ń tọ́ka sí ìdájọ́ ìkẹyìn wọn, ìdí tí ìdájọ́ náà sì fi dé ni pé wọ́n “kẹ́gàn ọ̀rọ̀ Ẹni Mímọ́ Ísírẹ́lì.” Wọ́n ṣe èyí nípa kọ́ ìmọ̀ nípa “ojoojúmọ́,” tí àwọn tí wọ́n ké ìkéde wákàtí ìdájọ́ fi hàn, àti nípa mímu nínú ago Pùròtẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà.

Nínú àyọkà náà, wọ́n yí ohun tí ó dùn padà sí kíkórò, àti ohun tí ó kórò padà sí dídùn. Ìránṣẹ́ tí ó wà ní ọwọ́ áńgẹ́lì náà nígbà tí Ó sọ̀kalẹ̀ jẹ́ dídùn, ṣùgbọ́n ìparí ìránṣẹ́ náà jẹ́ kíkórò. Wọ́n jiyàn pé ìránṣẹ́ òjò àìpẹ́ tòótọ́ tí ó bẹ̀rẹ̀ nígbà tí áńgẹ́lì náà sọ̀kalẹ̀ jẹ́ kíkórò, àti ní ìparí wọ́n dá ìránṣẹ́ àlàáfíà àti ààbò èké tí ó dùn mọ̀, nítorí wọn kò lè dá ara wọn dúró kúrò nínú yíyí ohun padà lórí.

Abala tí ẹ̀ṣẹ̀ yìí ti jẹ́ aṣojú rẹ̀ wà ní ìparí àkókò ìdánwò àpapọ̀ wọn. Nítorí náà, ó yẹ kí a rí i pé ìṣe wọn tí wọ́n fi n dá iṣẹ́ Sátánì ti ẹ̀sìn kèfèrí mọ̀ gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ Kristi jẹ́ ìbámu àsọtẹ́lẹ̀ pẹ̀lú ẹ̀ṣẹ̀ àìdáríjì, èyí tí í ṣe fífi iṣẹ́ Ẹ̀mí Mímọ́ mọ̀ gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ Sátánì. Fífi “ìrò” náà sínú ìran kẹta ti Adventism pèsè ọgbọ́n-ìmọ̀ ìpilẹ̀ fún ìránṣẹ́ òjò ìkẹyìn èké wọn, ó sì parí ní mímú ìtanràn líle wá sórí wọn. Gẹ́gẹ́ bí abala kan náà níbi tí Miller ti lóye ìtumọ̀ tó tọ́ ti “the daily” ni a ti ṣàfihàn wọn gẹ́gẹ́ bí ẹni tí a borí.

Ẹ má jẹ́ kí ẹnikẹ́ni tàn yín jẹ́ lọ́nà kankan: nítorí ọjọ́ náà kò ní dé, bí kò ṣe pé ìṣọ̀tẹ̀ náà kọ́kọ́ dé, kí a sì fi ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀ náà hàn, ọmọ ìparun náà; ẹni tí ó ń tako, tí ó sì ń gbé ara rẹ̀ ga ju gbogbo ohun tí a ń pè ní Ọlọ́run lọ, tàbí tí a ń bọ̀; tó bẹ́ẹ̀ tí òun gẹ́gẹ́ bí Ọlọ́run fi jókòó nínú tẹ́ńpìlì Ọlọ́run, tí ó ń fi ara rẹ̀ hàn pé òun ni Ọlọ́run. Ẹ kò ha rántí pé, nígbà tí mo ṣì wà pẹ̀lú yín, mo sọ nǹkan wọ̀nyí fún yín? Ní báyìí sì ni ẹ mọ ohun tí ń dí i mú, kí a lè fi í hàn ní àkókò tirẹ̀. Nítorí àṣírí àìlófin ti bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ rẹ̀ tẹ́lẹ̀: ẹni tí ó ń dí i mú nísinsin yìí nìkan ni yóò máa dí i mú, títí a ó fi mú un kúrò lójú ọ̀nà. Nígbà náà ni a óo sì fi Ẹlẹ́ṣẹ̀ náà hàn, ẹni tí Olúwa yóò fi ẹ̀mí ẹnu rẹ̀ run, tí yóò sì fi ìmọ́lẹ̀ ìfarahàn rẹ̀ pa run: àní ẹni náà, tí ìbọ̀ wíwá rẹ̀ jẹ́ gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ Satani pẹ̀lú gbogbo agbára àti àmì àti iṣẹ́ ìyanu èké, àti pẹ̀lú gbogbo ẹ̀tàn àìṣòdodo nínú àwọn tí ń ṣègbé; nítorí wọn kò gba ìfẹ́ òtítọ́, kí a lè gbà wọ́n là. Nítorí èyí ni Ọlọ́run yóò rán ìṣìnà alágbára sí wọn, kí wọn lè gba irọ́gbọ̀gbọ̀: kí a lè dá gbogbo àwọn tí kò gba òtítọ́ gbọ́ lẹ́bi, ṣùgbọ́n tí inú wọn dùn sí àìṣòdodo. 2 Tẹsalóníkà 2:3–12.

Àwọn wòlíì sọ̀rọ̀ nípa àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ju gbogbo ìtàn mímọ́ tó ṣáájú lọ, èyí sì jẹ́ òtítọ́ nípa ẹsẹ̀ yìí pẹ̀lú. Àpáta ìpilẹ̀ ìmúgbòòrò ìmọ̀ Miller, ni ó tún jẹ́ àpáta ìpilẹ̀ ìmúgbòòrò ìmọ̀ tí ó dé ní 1989, nítorí pé òye tó tọ́ nípa ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú “ojoojúmọ́,” ni ó ṣàlàyé ìtàn àwọn ẹsẹ̀ ogójì àti mọ́kànlélógójì ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá. Ohun tí èyí túmọ̀ sí ni pé bí akẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀ kan kò bá ní òye ipa keferi àti ìbáṣepọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ rẹ̀ pẹ̀lú Róòmù póòpù, nígbà náà akẹ́kọ̀ọ́ náà kò ní lè mọ̀ pé iṣẹ́ ìdènà ìbẹ̀rẹ̀ ìdìde ipò póòpù ní àkọ́kọ́, lẹ́yìn náà iṣẹ́ fífi ipò póòpù jókòó lórí ìtẹ́ ayé, ni keferi ṣe, àti pé iṣẹ́ náà jẹ́ àpẹẹrẹ ipa ẹranko ayé ti Ìṣípayá mẹ́tàlá tí ó kọ́kọ́ dì í mọ́lẹ̀ fún ipò póòpù, ṣùgbọ́n tí ó yí padà lẹ́yìn náà tí ó sì fi í jókòó lórí ìtẹ́ ayé. Ipa ẹranko ayé ti Ìṣípayá mẹ́tàlá ni a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí ọjọ́-ọ́la Amẹ́ríkà.

A ó tẹ̀síwájú nínú àyẹ̀wò wa nípa ṣíṣí ìmọ́lẹ̀ Odò Hiddekel sílẹ̀ nínú àpilẹ̀kọ wa tó kàn.

“Ẹni tí ó rí ohun tí ó wà lábẹ́ ojú ilẹ̀, tí ó ń ka ọkàn gbogbo ènìyàn, sọ nípa àwọn tí wọ́n ti ní ìmọ́lẹ̀ ńlá pé: ‘Wọ́n kò ní ìbànújẹ àti ìyàlẹ́nu nítorí ipò ìwà àti ti ẹ̀mí wọn.’ Bẹ́ẹ̀ ni, wọ́n ti yan ọ̀nà tiwọn, ọkàn wọn sì ń yọ̀ nínú ohun ìríra wọn. Èmi pẹ̀lú yóò yan ìtanjẹ wọn, èmi yóò sì mú ohun tí wọ́n ń bẹ̀rù wá sórí wọn; nítorí nígbà tí mo pè, kò sí ẹni tí ó dáhùn; nígbà tí mo sọ̀rọ̀, wọn kò gbọ́: ṣùgbọ́n wọ́n ṣe búburú níwájú ojú Mi, wọ́n sì yan ohun tí inú Mi kò dùn sí.’ ‘Ọlọ́run yóò rán ìtanjẹ líle sí wọn, kí wọ́n lè gba irọ́ gbọ́,’ nítorí wọ́n kò gba ìfẹ́ òtítọ́, kí a lè gbà wọ́n là,’ ‘ṣùgbọ́n wọ́n ní inú-dídùn nínú àìṣòdodo.’ Isaiah 66:3, 4; 2 Thessalonians 2:11, 10, 12.

“Olùkọ́ni ti ọ̀run béèrè pé: ‘Ìtànjẹ wo ló lè lágbára ju èyí lọ láti tan ọkàn jẹ, ju àfarawé pé ẹ ń kọ́lé lórí ìpìlẹ̀ tòótọ́ àti pé Ọlọ́run ń gba iṣẹ́ yín, nígbà tí ní tòótọ́ ẹ̀yin ń ṣe ọ̀pọ̀lọpọ̀ nǹkan gẹ́gẹ́ bí ìlànà ayé, tí ẹ sì ń ṣẹ̀ sí Jèhófà? Áà, ìtànjẹ ńlá ni, ìrẹ́wẹ̀sì ìmúlòkànjẹ ni, tí ó ń gba ọkàn ènìyàn nígbà tí àwọn tí wọ́n ti mọ òtítọ́ rí tẹ́lẹ̀ bá fi ìrísí ìwà-bí-Ọlọ́run ṣìṣe aṣiṣe dípò ẹ̀mí àti agbára rẹ̀; nígbà tí wọ́n rò pé àwọn jẹ́ ọlọ́rọ̀, tí wọ́n sì ti ní ọrọ̀ púpọ̀, tí wọn kò sì nílò nǹkan kan, nígbà tí ní tòótọ́ wọ́n nílò ohun gbogbo.’”

“Ọlọ́run kò yí padà sí àwọn ìránṣẹ́ Rẹ̀ olóòótọ́ tí ń pa aṣọ wọn mọ́ láìlábùkù. Ṣùgbọ́n ọ̀pọ̀ ènìyàn ń ké pé, ‘Àlàáfíà àti ààbò,’ nígbà tí ìparun ojijì ń bọ̀ wá sórí wọn. Bí kò bá sí ìrònúpìwàdà pípé, bí ènìyàn kò bá rẹ̀ ara wọn sílẹ̀ nínú ọkàn wọn nípasẹ̀ ìjẹ́wọ́, tí wọn kò sì gba òtítọ́ gẹ́gẹ́ bí ó ti wà nínú Jésù, wọn kì yóò wọ ọ̀run láéláé. Nígbà tí ìwẹ̀nùmọ́ bá ti wáyé láàárín wa, a kì yóò tún sinmi ní ìtura, ní fífọ́nnu pé a jẹ́ ọlọ́rọ̀, a sì ní ọrọ̀ pọ̀ sí i, tí a kò nílò ohunkóhun.”

“Ta ni ó lè fi òtítọ́ sọ pé: ‘A ti dán wúrà wa wò nínú iná; aṣọ wa kò ní àbàwọ́n láti ọ̀dọ̀ ayé’? Mo rí Olùkọ́ wa tí ó ń tọ́ka sí aṣọ ohun tí a ń pè ní òdodo. Nígbà tí Ó bọ́ wọn kúrò, Ó fi ìdọ̀tí tí ó wà ní abẹ́ wọn hàn gbangba. Lẹ́yìn náà Ó sọ fún mi pé: ‘Ṣé o kò lè rí bí wọ́n ti fi àgàbàgebè bo ìdọ̀tí wọn àti ìbàjẹ́ ìwà wọn mọ́? “Báwo ni ìlú olóòtítọ́ ṣe di àgbèrè!” A ti sọ ilé Baba Mi di ilé ọjà, ibi kan láti inú èyí tí ìwàláàyè àtọ̀runwá àti ògo ti lọ kúrò! Nítorí èyí ni àìlera fi wà, agbára sì ṣaláìsí.’” Testimonies, volume 8, 249, 250.