Nínú ìṣísẹ̀ Millerite, ìlósókè ìmọ̀ ni a tú sílẹ̀, ó sì dán wò ní pàtàkì jùlọ, ṣùgbọ́n kì í ṣe fún wọn nìkan, àwọn tí ń jẹ́wọ́ ara wọn gẹ́gẹ́ bí Pírótẹ́sítà ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Sardis, ìjọ tí ń jáde kúrò nínú òkùnkùn ipò-gíga papal, ni a ń darí lọ sí ìmọ̀ kíkún síi nípa ìhìnrere tí a ó fi hàn nígbà tí a ṣí ibi mímọ́ ti ọ̀run ní ọ̀run. Nínú ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì kẹta, ìlósókè ìmọ̀ ni a tú sílẹ̀ ní September 11, 2001, ó sì dán Adventism ti Laodicea wò káàkiri ayé. Nítorí èyí, òtítọ́ tí a ṣàpẹẹrẹ nínú ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn Daniel mọ́kànlá, tí í ṣe orísun ìlósókè ìmọ̀ náà, ni Adventism ti Laodicea kọ̀.
“Àwọn akẹ́kọ̀ọ́ ilé díẹ̀ tí wọ́n jẹ́ olóòtítọ́ lórí ìpìlẹ̀ òtítọ́ (1 Kọ́rínítì 3:10, 11) wà nínú ìdàrúdàpọ̀, a sì dá wọn dúró bí àkójọpọ̀ ìdọ̀tí ẹ̀kọ́ èké ṣe di iṣẹ́ náà lọ́wọ́. Gẹ́gẹ́ bí ó ti rí fún àwọn akẹ́kọ̀ọ́ lórí ògiri Jerúsálẹ́mù ní ọjọ́ Nehemáyà, àwọn kan ti ṣètán láti wí pé: ‘Agbára àwọn tí ń ru ẹrù ti rẹ̀, ìdọ̀tí sì pọ̀ gan-an; tó bẹ́ẹ̀ tí a kò fi lè kọ́ ilé náà.’ Nehemáyà 4:10. Níwọ̀n bí wọ́n ti rẹ̀ nítorí ìjàkadì àìdákẹ́jẹ sí inúnibíni, ẹ̀tàn, àìṣòdodo, àti gbogbo ìdènà mìíràn tí Sátánì lè pète láti dí ìlọsíwájú wọn lọ́wọ́, àwọn kan tí wọ́n ti jẹ́ akẹ́kọ̀ọ́ olóòtítọ́ bẹ̀rẹ̀ sí í rẹ̀wẹ̀sì ọkàn; nítorí àlàáfíà àti ààbò ohun ìní wọn àti ẹ̀mí wọn, wọ́n yí padà kúrò lórí ìpìlẹ̀ òtítọ́. Àwọn mìíràn sì, tí ìtakò àwọn ọ̀tá wọn kò lè dẹ́rù bà, fi ìgboyà kéde pé: ‘Ẹ má ṣe bẹ̀rù wọn: ẹ rántí Olúwa, ẹni tí ó tóbi tí ó sì bàjẹ́rù’ (ẹsẹ̀ 14); wọ́n sì tẹ̀síwájú nínú iṣẹ́ náà, olúkúlùkù pẹ̀lú idà rẹ̀ tí a fi di ẹgbẹ̀ rẹ̀. Éfésù 6:17.”
“Ẹ̀mí ìkórìíra àti ìtakò sí òtítọ́ kan náà ni ó ti mú àwọn ọ̀tá Ọlọ́run ṣiṣẹ́ ní gbogbo àkókò, bẹ́ẹ̀ ni ìṣọ́ra àti ìṣòtítọ́ kan náà ni a ti ń béèrè lọ́wọ́ àwọn ìránṣẹ́ Rẹ̀. Ọ̀rọ̀ Kristi sí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn àkọ́kọ́ náà yẹ fún àwọn ọmọlẹ́yìn Rẹ̀ títí dé ìparí àkókò pé: ‘Ohun tí mo ń sọ fún yín, mo ń sọ fún gbogbo ènìyàn pé, Ẹ máa ṣọ́ra.’ Marku 13:37.” The Great Controversy, 56.
Ìfihàn ọ̀rọ̀ àwọn ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn ti Dáníẹ́lì bẹ̀rẹ̀ láàrín àyíká àwọn iṣẹ́-ìránṣẹ́ alátìlẹ́yìn-ara-ẹni ti Adventismu ti Laodíkíà, lẹ́yìn náà sì dojú kọ àwọn gbajúgbajà onímọ̀-ẹ̀sìn (àwọn akẹ́kọ̀ọ́) ti Adventismu ti Laodíkíà bí àkókò ṣe ń lọ. Àwọn ohun ìjà tí a lò nínú ìgbìmọ̀ láti ba ọ̀rọ̀ náà jẹ́ orúkọ, láìkùnà, mú ìmọ́lẹ̀ àti ìṣàlàyé tí ó pọ̀ síi wá lórí àwọn ẹsẹ̀ tí a ń ṣàyẹ̀wò tí a sì ń kọlù. Ní ìparí, àwọn ìkọlù wọ̀nyẹn yọrí sí àwọn òye àsọtẹ́lẹ̀ tí a kò tíì mọ̀ rí tẹ́lẹ̀, ṣùgbọ́n tí a fi múlẹ̀ nígbà náà, tí a sì rí i pé wọ́n jẹ́ ara ìmọ́lẹ̀ tí ń tẹ̀síwájú ti áńgẹ́lì kẹta.
Àwọn Millerite mọ̀ pé ìjọba mẹ́rin péré ni ó wà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, ṣùgbọ́n láìpẹ́ lẹ́yìn ọdún 1844, a lóye pé Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni ẹranko ilẹ̀ náà nínú Ìfihàn orí kẹtàlá, ìmòye náà sì mú un hàn gbangba pé ipò póòpù kì í ṣe apá kan lásán nínú ìjọba Róòmù, ṣùgbọ́n ní tòótọ́ ó jẹ́ ìjọba karùn-ún nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì.
“Lábẹ́ àwọn àmì aṣojú ejò ńlá pupa kan, ẹranko kan tí ó dàbí àmọ̀tẹ́kùn, àti ẹranko kan tí ó ní ìwo bí ti ọ̀dọ́-àgùntàn, ni a ti fi hàn fún Jòhánù àwọn ìjọba ayé tí yóò ṣe pàtàkì jùlọ nínú títẹ òfin Ọlọ́run mọ́lẹ̀ àti nínú inúnibíni sí àwọn ènìyàn Rẹ̀. Ogun náà ń bá a lọ títí dé òpin àkókò. Àwọn ènìyàn Ọlọ́run, tí a fi obìnrin mímọ́ kan àti àwọn ọmọ rẹ̀ ṣe àmì aṣojú wọn, ni a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí ẹni pé wọ́n kéré gan-an ní iye. Ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, ìyókù díẹ̀ nìkan ni ó ṣì wà. Nípa àwọn wọ̀nyí ni Jòhánù sọ pé, ‘àwọn tí ń pa àwọn àṣẹ Ọlọ́run mọ́, tí wọ́n sì ní ẹ̀rí Jésù Kristi.’”
“Nípasẹ̀ ẹ̀sìn abọ̀rìṣà, lẹ́yìn náà sì nípasẹ̀ Ìjọ Pápá, Sátánì lo agbára rẹ̀ fún ọ̀pọ̀ ọ̀rúndún nínú ìsapá láti pa àwọn ẹlẹ́rìí olóòótọ́ Ọlọ́run run kúrò lórí ilẹ̀ ayé. Ẹ̀mí dragoni kan náà ni ó ń sún àwọn abọ̀rìṣà àti àwọn ọmọ ìjọ Pápá. Wọ́n yàtọ̀ síra wọn nìkan nípa pé Ìjọ Pápá, níwọ̀n bí ó ti ń ṣe àṣejù ìránṣẹ́ fún Ọlọ́run, ni ó jẹ́ ọ̀tá tí ó lewu jù, tí ó sì burú jù lọ. Nípasẹ̀ ìmúlò ẹ̀sìn Romu, Sátánì mú ayé ní ìgbèkùn. Ìjọ Ọlọ́run tí wọ́n ń jẹ́wọ́ ni a gbá wọ inú ipò ìtànjẹ yìí, àti fún àkókò tí ó ju ẹgbẹ̀rún ọdún kan lọ ni àwọn ènìyàn Ọlọ́run jìyà lábẹ́ ìbínú dragoni náà. Nígbà náà sì tí a ti gba agbára Ìjọ Pápá kúrò lọ́wọ́ rẹ̀, tí a sì fi ipá mú un dá inúnibíni dúró, Johanu rí agbára tuntun kan tí ń dìde wá láti tún ohùn dragoni náà sọ, kí ó sì tẹ̀síwájú nínú iṣẹ́ ìkà àti ọ̀rọ̀-òdìsí Ọlọ́run kan náà. Agbára yìí, èyí tí ó jẹ́ ẹni ìkẹyìn láti jagun sí ìjọ àti òfin Ọlọ́run, ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ pẹ̀lú ẹranko kan tí ó ní ìwo bí ti àgùntàn.”
“Ṣùgbọ́n ìtẹ̀lé líle ti kálámù àsọtẹ́lẹ̀ fi hàn pé ìyípadà kan yóò wá sí ojú iṣẹ̀lẹ̀ àlàáfíà yìí. Ẹranko tí ó ní ìwo bí ti ọ̀dọ́-àgùntàn ń sọ̀rọ̀ pẹ̀lú ohùn dírágónì, ó sì ‘ń lò gbogbo agbára ẹranko àkọ́kọ́ níwájú rẹ̀.’ Àsọtẹ́lẹ̀ kéde pé yóò sọ fún àwọn tí ń gbé ayé pé kí wọ́n ṣe ère kan fún ẹranko náà, àti pé “ó mú kí gbogbo ènìyàn, kékeré àti ńlá, ọlọ́rọ̀ àti tálákà, òmìnira àti ẹrú, gba ààmì kan sí ọwọ́ ọ̀tún wọn, tàbí sí iwájú orí wọn; àti pé kí ẹnikẹ́ni má lè rà tàbí tà, bí kò ṣe ẹni tí ó ní ààmì náà, tàbí orúkọ ẹranko náà, tàbí nọ́mbà orúkọ rẹ̀.” Báyìí ni Pùròtẹ́sítáǹtì ṣe ń tẹ̀ lé ìṣísẹ̀ Pápásì.” Signs of the Times, November 1, 1899.
Nígbà tí a tú èdìdì kúrò lórí ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá, a mọ̀ pé gbogbo àtẹ̀léṣẹsẹ̀ tí a ṣàfihàn nínú ẹsẹ̀ mẹ́fà wọ̀nyí ń sọ̀rọ̀ nípa ìbáṣepọ̀ àwọn agbára mẹ́ta tí Sister White ṣẹ̀ṣẹ̀ sọ̀rọ̀ wọn gẹ́gẹ́ bí “keferi,” “Ìjọ Pápá,” àti “Pùròtẹ́sítáǹtì.” Ọ̀tá jiyàn pé “ilẹ̀ ọlá” inú ẹsẹ̀ kọ́kànlélógójì jẹ́ àmì ìṣàpẹẹrẹ fún yálà Pùròtẹ́sítáǹtì tàbí ìjọ Adventist Ọjọ́ Keje, ṣùgbọ́n “ilẹ̀ ọlá” náà ni Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, àti nínú ẹsẹ̀ kọ́kànlélógójì ọba àríwá (ìjọ pápá) ṣẹ́gun Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà nígbà òfin Ọjọ́-Àìkú tí yóò dé láìpẹ́. Àṣìṣe Sátánì tí ó ń dá “ilẹ̀ ọlá” mọ̀ gẹ́gẹ́ bí ohunkóhun mìíràn yàtọ̀ sí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni a ṣe láti dí àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin lọ́wọ́ kí wọ́n má bàa mọ̀ pé ìṣẹ̀lẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí ń bọ̀ lẹ́yìn ìṣubú Soviet Union ní ọdún 1989, nínú àkókò tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá, ni òfin Ọjọ́-Àìkú tí yóò dé láìpẹ́.
Fún àwọn Adventist Ọjọ́ Keje, èyí túmọ̀ sí pé ẹsẹ̀ kẹ́rìnlélógójì náà ń tọ́ka sí ìparí àkókò ìdánwò fún ìjọ Ọlọ́run, àti ohun ìkẹyìn tí Adventismu Laodicea fẹ́ gbọ́ ni pé, àkókò ìdánwò wọn ń sún mọ́ òpin! Olúwa darí àríyànjiyàn náà dé ibi tí a ti mọ̀ pé nígbà tí Romu aláìsìn gba àkóso ayé ní Ogun Actium ní ọdún 31 BC, ó ní láti kọ́kọ́ ṣẹ́gun agbára mẹ́ta ti ilẹ̀-ayé gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn wọn nínú Danieli orí kẹjọ.
Láti inú ọ̀kan nínú wọn sì ni ìwo kékeré kan ti jáde wá, èyí tí ó sì di ńlá gidigidi sí ìhà gúúsù, àti sí ìhà ìlà oòrùn, àti sí ilẹ̀ ẹlẹ́wà. Danieli 8:9.
Ó jẹ́ òtítọ́ tí a ti fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé “gúúsù”, “ìlà-oòrùn” àti “ilẹ̀ ẹlẹ́wà” dúró fún àwọn agbègbè ilẹ̀ mẹ́ta tí Romu keferi gba àkóso wọn, bí ó ti gòkè dé orí ìtẹ́ ayé gẹ́gẹ́ bí ìjọba kẹrin nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Ní ìbámu pẹ̀lú òtítọ́ yìí ni pé Romu Pápà pẹ̀lú ní láti borí àwọn agbára ilẹ̀ mẹ́ta, bí ó ti gòkè dé orí ìtẹ́ ayé gẹ́gẹ́ bí ìjọba karùn-ún nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú orí keje Danieli.
Mo ń wo àwọn ìwo náà; sì kíyèsí i, ìwo kékeré mìíràn sì yọ láàrín wọn, níwájú èyí tí a sì fa mẹ́ta nínú àwọn ìwo àkọ́kọ́ tu pẹ̀lú gbòǹgbò wọn: sì kíyèsí i, nínú ìwo yìí ni ojú bí ojú ènìyàn wà, àti ẹnu tí ń sọ ohun ńláńlá. Dáníẹ́lì 7:8.
Nínú àríyànjiyàn tí ó gbóná lórí “ilẹ̀ ògo” ti ẹsẹ̀ kọkànlélógójì, Olúwa fi hàn pé ìfarahàn mẹ́ta ti Róòmù wà nínú àsọtẹ́lẹ̀. Róòmù kèfèrí ni ó kọ́kọ́ wá, èyí tí Róòmù pápà sì tẹ̀ lé, lẹ́yìn náà sì ni Róòmù ti ọjọ́ ìkẹyìn wà, èyí tí a pè ní “Róòmù òde-òní”. Lórí ìpìlẹ̀ òtítọ́ àsọtẹ́lẹ̀ méjì tí ó dájú tí a sì ti fi múlẹ̀, èyí àkọ́kọ́ ni pé Ọlọ́run kì í yí padà láéláé, èkejì sì ni pé a máa fi ẹ̀rí àwọn ẹlẹ́rìí méjì mú òtítọ́lẹ̀, a parí ìpinnu wa láì yèméjì pé àwọn ìdènà mẹ́ta fún ọba àríwá nínú ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn ti orí kọkànlá ìwé Dáníẹ́lì gbọ́dọ̀ dúró fún agbára ilẹ̀-ayé òde-òní mẹ́ta.
Jésù Kristi náà ni lánàá, àti lónìí, àti títí láé. Hébérù 13:8.
A tún ti kọ ọ sinu òfin yín pé, ẹ̀rí ènìyàn méjì jẹ́ òtítọ́. Johanu 8:17.
Ìmúmọ̀ yìí jẹ́rìí sí ohun tí a ti pinnu tẹ́lẹ̀ tẹ́lẹ̀, nítorí pé a ti ń dá “ilẹ̀ ológo” mọ̀ gẹ́gẹ́ bí agbára ilẹ̀-ayé kan nípa àyíká ilẹ̀ rẹ̀ (Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà), a sì kọ èrò aṣiwèrè náà sílẹ̀ pé ó dúró fún ìjọ kan, èyí tí í ṣe agbára ẹ̀mí. A gbé ipò yìí kalẹ̀ lórí ìgbàgbọ́ náà tí a ti máa ń jẹ́rìí sí ní gbogbo ìgbà pé, kò sí ìṣẹ̀lẹ̀ àìròtẹ́lẹ̀ nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run. Ó hàn gbangba nípasẹ̀ ẹlẹ́rìí púpọ̀ pé ìjọ Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn jẹ́ òkè.
Yóò sì ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ ìkẹyìn, pé òkè ilé Olúwa ni a ó fi múlẹ̀ lórí orí àwọn òkè, a ó sì gbé e ga ju àwọn gẹ̀rẹ́gẹ̀rẹ́ òkè lọ; gbogbo orílẹ̀-èdè yóò sì ṣàn wá sọ́dọ̀ rẹ̀. Ọ̀pọ̀ ènìyàn yóò sì máa lọ, wọn yóò sì wí pé, Ẹ wá, kí a sì gòkè lọ sí òkè Olúwa, sí ilé Ọlọ́run Jakọbu; yóò sì kọ́ wa nípa ọ̀nà rẹ̀, a ó sì máa rìn ní ipa ọ̀nà rẹ̀: nítorí láti Sioni ni òfin yóò ti jáde lọ, àti ọ̀rọ̀ Olúwa láti Jerusalẹmu. Isaiah 2:2, 3.
Àwọn tí ó dábàá pé “ilẹ̀ ológo” jẹ́ ìjọ kan, tí wọ́n sì sábà máa ń sọ pé ìjọ Adventist Ọjọ́ Keje ni, ṣe bẹ́ẹ̀ nítorí pé Dáníẹ́lì pe ilẹ̀ náà ní “ológo,” ìdíye kékeré wọn sì parí sí i pé, nítorí “òkè mímọ́ ológo” nínú ẹsẹ̀ kẹ́ẹ̀ẹ́dọ́gbọ̀n [45] dájú pé ìjọ Ọlọ́run ti ọjọ́ ìkẹyìn ni, nítorí náà “ilẹ̀ ológo” náà gbọ́dọ̀ jẹ́ ìjọ pẹ̀lú. Lẹ́yìn gbogbo rẹ̀, wọ́n méjèèjì ní àjẹ́tífù “ológo” nínú wọn.
Kò sí àṣìṣe nínú ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, àti nígbà tí Dáníẹ́lì lo “ilẹ̀,” ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ọ̀rọ̀ náà “olókìkí,” lẹ́yìn ẹsẹ̀ mẹ́rin ó sì tún lo “òkè mímọ́,” ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ọ̀rọ̀ náà “olókìkí,” Dáníẹ́lì ń ṣe ìdánimọ̀ ìyàtọ̀ tí a fi ète ṣe láàárín ilẹ̀ kan àti òkè kan. Ilẹ̀ olókìkí gẹ́gẹ́ bí òtítọ́ gidi ni Júdà, àti pé nínú ìlú Jerúsálẹ́mù ni a ti kọ́ tẹ́ńpìlì Ọlọ́run sí. Jerúsálẹ́mù, tàbí tẹ́ńpìlì náà, lè jẹ́ kí a lóye rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìjọ Ọlọ́run, ṣùgbọ́n agbègbè tí Jerúsálẹ́mù wà sí ni ilẹ̀ Júdà. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ òtítọ́ ni a fi múlẹ̀ bí ìmọ̀ ṣe ń pọ̀ sí i nínú ìmọ́lẹ̀ tí ń tẹ̀ síwájú ti áńgẹ́lì kẹta, ṣùgbọ́n níbí a kàn ń gbé ìpìlẹ̀ àbẹ́lẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ kalẹ̀ tí ń fi ìfarahàn mẹ́ta ti Róòmù hàn.
Nígbà tí a mọ̀ pé Romu aláìsìn-ọba àti Romu papalì pèsè ẹlẹ́rìí méjì tí wọ́n fi mú àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti Romu òde-òní dúró, a mọ ìlànà ìtumọ̀ kan tí mo pè ní “ìlò mẹ́ta ti àsọtẹ́lẹ̀.” Àwọn míì wà tí wọ́n ti lo àwọn èrò tó jọ èyí nípa àtúnyẹ̀wò mẹ́ta ti àwọn àsọtẹ́lẹ̀ kan, ṣùgbọ́n ìtumọ̀ tí a wá mọ̀ ni ìtumọ̀ náà ni a ṣì ń lò títí di òní. Ó ṣe pàtàkì láti lóye pé òfin àsọtẹ́lẹ̀ ti ìlò mẹ́ta ti àsọtẹ́lẹ̀, èyí tí Future for America máa ń lò léraléra, ni a ṣàwárí rẹ̀ nígbà ìjiyàn lórí ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn ti Daniẹli mọ́kànlá, ṣùgbọ́n ohun tí ó tún ṣe pàtàkì bákan náà ni pé ìjiyàn náà yọrí sí ìmúmọ̀ àkọ́kọ́ pé ìlò mẹ́ta ti àsọtẹ́lẹ̀ ní í ṣe pẹ̀lú Romu. Nínú ìtàn àwọn Millerite, ọ̀kan lára àwọn ìjiyàn náà ni bóyá Antiochus Epiphanes ni “àwọn ọlọ́ṣà” àwọn ènìyàn Daniẹli, tàbí bóyá Romu ni “àwọn ọlọ́ṣà” náà, gẹ́gẹ́ bí àwọn Millerite ṣe lóye e. Ìdí tí èyí fi ṣe pàtàkì ni pé Romu, gẹ́gẹ́ bí “àwọn ọlọ́ṣà” àwọn ènìyàn Daniẹli, ni àwọn tí yóò “fi ìran náà múlẹ̀” nínú Daniẹli mọ́kànlá, ẹsẹ̀ kẹrìnlá.
Ní àkókò wọ̀nyẹn, ọ̀pọ̀ ènìyàn yóò dìde sí ọba gúúsù; àwọn ọlọ̀tẹ̀ nínú àwọn ènìyàn rẹ yóò sì gbé ara wọn ga láti fi ìran náà múlẹ̀; ṣùgbọ́n wọn yóò ṣubú. Dáníẹ́lì 11:14.
Ìgbà àkọ́kọ́ tí a lóye ìṣiṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́ta ni a mọ̀ ọ́n nípa òtítọ́ pé ìfarahàn mẹ́ta ti Róòmù wà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Róòmù fi ìran ìmọ́lẹ̀ tí ń tẹ̀síwájú ti áńgẹ́lì kẹta kalẹ̀, gẹ́gẹ́ bí ó ti ṣe ní ìtàn àwọn Millerite. Nínú ìtàn àwọn Millerite, ìmọ̀ pé ẹ̀sìn kèfèrí àti ẹ̀sìn póòpù ni àwọn agbára tí wọ́n tẹ ibi mímọ́ àti ogun náà mọ́lẹ̀ ló di àkójọpọ̀ òtítọ́ tí Miller fi kọ “gbogbo” àwọn òye àsọtẹ́lẹ̀ rẹ̀ lé lórí. Àwọn ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá fi àkójọpọ̀ òtítọ́ kan kalẹ̀ tí Future for America ti fi kọ gbogbo ìṣiṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ rẹ̀ lé lórí. Àkójọpọ̀ náà ni àwọn agbára apanirun mẹ́ta ti dírágónì, ẹranko náà, àti wòlíì èké náà, tí wọ́n ń darí ayé lọ sí Ámágẹ́dónì.
Àkójọ ìlànà yẹn dá lórí ìmúmọ̀ pé Róòmù aláìsìn, tí Róòmù ti póòpù tẹ̀ lé, ń pèsè ẹlẹ́rìí méjì tí ń fi Róòmù òde-òní múlẹ̀, àti pé Róòmù òde-òní ni ìṣọ̀kan mẹ́ta náà ti dírágónì ẹ̀mí-àrò (Àjọ Àwọn Orílẹ̀-Èdè), ẹranko Kátólíìkì (ipò póòpù), àti wòlíì èké ti Pùrótẹ́sítáǹtì tí ó ti ṣubú kúrò nínú ìgbàgbọ́ (Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà). Ìlànà yẹn ni a ń dá mọ̀ gẹ́gẹ́ bí ìlò àsọtẹ́lẹ̀ ní ìgbà mẹ́ta. Nínú àwọn àpilẹ̀kọ tí yóò tẹ̀ lé e, a óò jíròrò onírúurú àwọn ìlò àsọtẹ́lẹ̀ ní ìgbà mẹ́ta tí a ti mọ̀, tí wọ́n sì jẹ́ ohun tí ó dá ìlànà ìmọ́lẹ̀ tí ń bọ̀ síwájú ti àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta náà.
A ó wo ìlò ìmúlò mẹ́ta ti àwọn ìfarahàn mẹ́ta ti Róòmù, èyí tí ń fi àkópọ̀ ètò ìṣèlú àti ètò ẹ̀sìn ti Róòmù òde-òní hàn, èyí tí Sister White pè ní ìṣàkóso ṣọ́ọ̀ṣì àti ìṣàkóso ìpínlẹ̀. A mọ̀ ìlànà náà nípa fífi àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti Róòmù keferi papọ̀ mọ́ àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti Róòmù pàápàá fún ète ìdánimọ̀ àti ìmúdásílẹ̀ àwọn àbùdá náà nínú Róòmù òde-òní.
A ó wo ìlò mẹ́ta ti àfihàn mẹ́ta ti Babiloni gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú wọn nínú Nimrodu, Nebukadnessari àti Bẹliṣatsari, tí wọ́n ń fi ìgbéraga ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀ náà hàn, ẹni tí ó jókòó nínú tẹ́ńpìlì Ọlọ́run, tí ó ń kéde pé òun ni Ọlọ́run, ẹni tí Isaiah fi ìdánimọ̀ sí gẹ́gẹ́ bí “Asiria alágbéraga.” Ìgbéraga Pápá, èyí tí í ṣe kókó-ọrọ àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, ni a mọ̀ nípa mímú àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti Bábẹ́lì jọ pẹ̀lú àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti Babiloni, pẹ̀lú ète láti ṣe ìdánimọ̀ àti láti fi ìdásílẹ̀ múlẹ̀ àwọn àbùdá Babiloni òde-òní.
A ó wo ìlò mẹ́tẹ̀ẹ̀ta ti àwọn ìfarahàn mẹ́ta ti Élíjà bí a ti ṣojú wọn nínú Élíjà àti Johanu Onítẹ̀bọmi, èyí tí ń ṣe ìdánimọ̀ “ohùn ẹni tí ń ké ní aginjù” ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Ohùn ẹni tí ń ké ní aginjù ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn dúró fún olùṣọ́ kan pàtó, èyí tí í ṣe ìṣísẹ̀ kan, ó sì ń ṣe ìdánimọ̀ ẹlẹ́rìí méjì nínú ìṣísẹ̀ kan tí ó ní ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin tó jọ ara wọn. A ti sọ fún wa pé kò lè sí angẹli kẹta láìsí àkọ́kọ́ àti èkejì, nítorí náà ní ìpele kan kò ṣeé ṣe láti ya ìṣísẹ̀ angẹli àkọ́kọ́ kúrò ní ìṣísẹ̀ angẹli kẹta, àwọn ìṣísẹ̀ méjèèjì sì ni a ṣojú wọn pẹ̀lú olùṣọ́ kan tí Élíjà àti Johanu Onítẹ̀bọmi jẹ́ àpẹẹrẹ rẹ̀.
“Pẹ̀lú kálámù àti ohùn ni a gbọ́dọ̀ fi kéde ìpolongo náà, ní fífi ìtòlẹ́sẹẹsẹ wọn hàn, àti ìmúlò àwọn àsọtẹ́lẹ̀ tí ó mú wa dé ìhìnrere áńgẹ́lì kẹta. Kò lè sí ẹ̀kẹta láìsí àkọ́kọ́ àti èkejì. Àwọn ìhìnrere wọ̀nyí ni a gbọ́dọ̀ fi fún ayé nínú àwọn ìtẹ̀jáde, nínú àwọn àsọyé, ní fífi hàn nínú ìlà ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ àwọn ohun tí ó ti ṣẹlẹ̀ àti àwọn ohun tí yóò ṣẹlẹ̀.” Selected Messages, ìwé 2, 105.
A ó wo ìlò mẹ́ta ti ìfarahàn mẹ́ta ojiṣẹ́ tí ń pèsè ọ̀nà fún Ojiṣẹ́ Májẹ̀mú láti wá sí tẹ́ńpìlì rẹ̀ lójijì gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú rẹ̀ nínú Johanu Oníbatisimu àti William Miller. Olùṣọ́ ìkẹyìn jẹ́ kókó-ọrọ àsọtẹ́lẹ̀ kan tí a mọ̀ nípa mímú àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ Johanu Oníbatisimu àti William Miller jọ láti dá ìmúṣẹ̀ ìkẹyìn ti Malaki orí kẹta mọ̀.
Kíyèsí i, èmi yóò rán ojiṣẹ́ mi, yóò sì tún ọ̀nà ṣe níwájú mi: Olúwa náà, ẹni tí ẹ̀yin ń wá, yóò sì yára dé sí tẹ́ńpìlì rẹ̀, àní ojiṣẹ́ májẹ̀mú náà, ẹni tí inú yín dùn sí: kíyèsí i, yóò dé, ni Oluwa àwọn ọmọ-ogun wí. Malaki 3:1.
A ó wo ìlò-mẹ́ta ti àwọn ìfarahàn mẹ́ta ti Islam bí a ti ṣojú wọn nínú àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti Islam nínú ìbànújẹ́ àkọ́kọ́ àti èkejì ti Ìfihàn orí kẹjọ àti kẹsàn-án, èyí tí ń fi hàn àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti Islam ti ìbànújẹ́ kẹta tí a dá mọ̀ nínú Ìfihàn orí kẹwàá àti kọkànlá.
A ó máa tẹ̀síwájú pẹ̀lú àwọn nǹkan wọ̀nyí nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.
“Ẹ má ṣe jẹ́ kí ẹnikẹ́ni jẹ́ ọgbọ́n yín fún yín, ẹ má ṣe jẹ́ kí ẹnikẹ́ni ṣe ìrònú yín, ìwádìí yín, àti àdúrà yín fún yín. Èyí ni ìtọ́ni tí a nílò láti fi sí ọkàn lónìí. Ọ̀pọ̀ nínú yín dájú pé ìṣúra iyebíye ìjọba Ọlọ́run àti ti Jésù Kristi wà nínú Bíbélì tí ẹ di mú ní ọwọ́ yín. Ẹ mọ̀ pé kò sí ìṣúra ayé kankan tí a lè rí gbà láìsí ìsapá àtakòse. Kí ló dé tí ẹ fi yẹ kí ẹ retí láti lóye àwọn ìṣúra ọ̀rọ̀ Ọlọ́run láì fi taratara wá inú Ìwé Mímọ́?”
“Ó yẹ, ó sì tọ́ láti ka Bíbélì; ṣùgbọ́n ojúṣe yín kò parí níbẹ̀; nítorí ẹ gbọ́dọ̀ máa ṣàwárí ojú-ìwé rẹ̀ fúnra yín. Ìmọ̀ nípa Ọlọ́run kì í jẹ́ ohun tí a lè rí gbà láìsí ìsapá inú, láìsí àdúrà fún ọgbọ́n kí ẹ lè ya ìyẹ̀fun kúrò nínú ọkà mímọ́ òtítọ́, ìyẹn èyí tí ènìyàn àti Sátánì ti fi yí ẹ̀kọ́ òtítọ́ pa dà ní àfihàn àìtótọ́. Sátánì àti àjọṣe àwọn aṣojú ènìyàn rẹ̀ ti sapá láti da ìyẹ̀fun ìṣìnà pọ̀ mọ́ àlìkámà òtítọ́. Ó yẹ kí a fi taratara wá ìṣúra tí a fi pamọ́ náà, kí a sì wá ọgbọ́n láti ọ̀run kí a lè ya àwọn ìṣelọpọ ènìyàn kúrò nínú àwọn àṣẹ Ọlọ́run. Ẹ̀mí Mímọ́ yóò ran ẹni tí ń wá òtítọ́ ńlá àti iyebíye lọ́wọ́, àwọn òtítọ́ wọ̀nyí tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ètò ìràpadà. Èmi fẹ́ fi òtítọ́ náà tẹ̀ lé gbogbo ènìyàn lórí pé kíkọ Ìwé Mímọ́ ní àfojúsùn àìfarabalẹ̀ kò tó. A gbọ́dọ̀ ṣàwárí, èyí sì túmọ̀ sí ṣíṣe gbogbo ohun tí ọ̀rọ̀ náà túmọ̀ sí. Gẹ́gẹ́ bí onímọ̀ ìwakùsà ṣe ń fi ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ṣàwárí ilẹ̀ láti rí àwọn iṣan wúrà inú rẹ̀, bẹ́ẹ̀ ni ẹ̀yin náà gbọdọ̀ ṣàwárí ọ̀rọ̀ Ọlọ́run fún ìṣúra tí a fi pamọ́ tí Sátánì ti pẹ́ tó ń wá láti fi pamọ́ kúrò lọ́dọ̀ ènìyàn. Olúwa wí pé, ‘Bí ẹnìkan bá fẹ́ ṣe ìfẹ́ Rẹ̀, yóò mọ̀ nípa ẹ̀kọ́ náà.’ John 7:17.” Fundamentals of Christian Education, 307.