Ìlànà ìtòlẹ́sẹẹsẹ ìrán Wíllíàmù Mílà ni àwọn agbára ìparun méjì, ìyẹn keferi, lẹ́yìn náà papálì, àti ìlànà ìtòlẹ́sẹẹsẹ ìrán Future for America ni àwọn agbára ìparun mẹ́ta, ìyẹn keferi, lẹ́yìn náà papálì, lẹ́yìn náà Pùròtẹ́sítáǹtì tí ó ti ṣọ̀tẹ̀, ṣùgbọ́n gbogbo wọn ń ṣiṣẹ́ pọ̀ ní àkókò kan náà ní òpin. Bọ́tìnì ìrán pàtàkì kan fún òye ìrán Mílà ni pé “ojoojúmọ́” nínú ìwé Dáníẹ́lì jẹ́ àmì ti keferi, nítorí ó fi ìsopọ̀ àwọn agbára ìparun méjì náà múlẹ̀, èyí tí ó di ìlànà ìtòlẹ́sẹẹsẹ òye ìrán rẹ̀. Bọ́tìnì ìrán pàtàkì kan fún òye ìrán Future for America náà ni pé “ojoojúmọ́” nínú ìwé Dáníẹ́lì jẹ́ àmì ti keferi pẹ̀lú, nítorí ìmúṣẹ ìtàn keferi fi àtẹ̀lé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ nínú Dáníẹ́lì mọ́kànlá, ẹsẹ̀ ogójì àti mọ́kànlélógójì, múlẹ̀, èyí tí ó di ìlànà ìtòlẹ́sẹẹsẹ òye ìrán Future for America.

Gẹ́gẹ́ bí ó ti máa ń rí nígbà gbogbo pẹ̀lú ìmọ̀lẹ̀ tuntun, ìlọsíwájú òtítọ́ tí a tú sílẹ̀ ní 1989 nígbà ìṣubú Soviet Union ni ọ̀pọ̀ ohùn onírúurú bá jagun. Ìfaradà tí a mú wá sí òtítọ́ náà máa ń mú ìmọ̀ye òtítọ́ náà di mímọ̀ sí i ní gbogbo ìgbà. Nínú àwọn àríyànjiyàn àkọ́kọ́ wọ̀nyẹn sí òtítọ́ tí a rí nínú ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn ti Danieli mọ́kànlá, a mọ àwọn ìlànà àsọtẹ́lẹ̀ púpọ̀ tí ó wà nínú Bíbélì gẹ́gẹ́ bí ẹ̀rí pàtàkì láti ṣe ìtìlẹ́yìn fún ìbùkún ìmọ̀ tí ó ṣẹlẹ̀ nígbà tí a tú ìwé Danieli sílẹ̀ ní 1989. Lọ́wọ́lọ́wọ́ yìí a ń gbé ọ̀kan nínú àwọn ìlànà wọ̀nyẹn yẹ̀wò, èyí tí a ń pè ní “ìlò àsọtẹ́lẹ̀ ní ìgbà mẹ́ta.”

A bẹ̀rẹ̀ nípa wíwo ìlò mẹ́ta méjì tí, ní ìpele kan, jẹ́ ìlà kan náà, ṣùgbọ́n ní ìpele mìíràn wọ́n yàtọ̀. Àwọn ìfarahàn méjì àkọ́kọ́ ti Róòmù (abọ̀rìṣà àti ti póòpù) fi ìfarahàn kẹta ti Róòmù Òde-Òní múlẹ̀. Àwọn ìfarahàn méjì àkọ́kọ́ ti Bábílónì (Bébélì àti Bábílónì) fi ìfarahàn kẹta ti Bábílónì Òde-Òní múlẹ̀. Róòmù Òde-Òní ni ẹranko náà nínú Ìfihàn orí kẹtadínlógún tí Bábílónì Òde-Òní gùn lé lórí tí ó sì ń jọba lórí. Wọ́n yàtọ̀ sí ara wọn gẹ́gẹ́ bí kàùbòì ṣe yàtọ̀ sí ẹṣin rẹ̀, ṣùgbọ́n wọ́n tún bá ara wọn ṣe àgbèrè ẹ̀mí, nítorí náà ní ìpele yẹn wọ́n jẹ́ ọ̀kan. Àwọn ìlò mẹ́ta mìíràn méjì wà nínú àsọtẹ́lẹ̀ tí wọ́n ní ìbáṣepọ̀ tó jọ èyí.

Àwọn ìfarahàn méjì àkọ́kọ́ ti Èlíjà (Èlíjà àti Jòhánù Oníbatisí), fi Èlíjà kẹta ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn múlẹ̀. Bákan náà, àwọn ojiṣẹ́ méjì àkọ́kọ́ tí wọ́n pèsè ọ̀nà fún Ojiṣẹ́ Májẹ̀mú náà (Jòhánù Oníbatisí àti William Miller), fi ojiṣẹ́ tí ó pèsè ọ̀nà fún Ojiṣẹ́ Májẹ̀mú náà ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn múlẹ̀. Kókó pàtàkì mẹ́ta wà láti mọ̀ nínú àwọn ìlà méjèèjì wọ̀nyí ti àwọn ìlò mẹ́ta ti àsọtẹ́lẹ̀.

Kókó àkọ́kọ́ ni pé àwọn aṣojú ìtàn gidi ti àwọn ìlà méjèèjì ti ìlò mẹ́tẹ̀ẹ̀ta ti àsọtẹ́lẹ̀, ní ìpilẹ̀ṣẹ̀, jẹ́ àwọn ènìyàn ìtàn kan náà gan-an; ṣùgbọ́n ète wọn nínú àwọn aṣojú méjèèjì yìí yàtọ̀ síra ní kedere. Kókó kejì ni mímọ̀ ohun tí ìyàtọ̀ láàárín àwọn ìlò mẹ́tẹ̀ẹ̀ta méjì ti àsọtẹ́lẹ̀ tí ó jọra gidigidi jẹ́. Ìyàtọ̀ náà ni pé Èlíjà dúró fún iṣẹ́ ti òde ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, àti pé ojiṣẹ́ tí ń pèsè ọ̀nà sílẹ̀ fún Ojiṣẹ́ Májẹ̀mú dúró fún iṣẹ́ ti inú ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.

Kókó kẹta tí a gbọ́dọ̀ ṣàkíyèsí ni pé Jésù, gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega, ń fi Élíjà kẹta hàn, àti pẹ̀lú ojiṣẹ́ kẹta tí ń tún ọ̀nà ṣe, gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó ní Élíjà ojiṣẹ́ àkọ́kọ́ àti Élíjà ojiṣẹ́ ìkẹyìn, àti ojiṣẹ́ àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn tí ń tún ọ̀nà ṣe fún Ojiṣẹ́ Májẹ̀mú náà. Élíjà ojiṣẹ́ ti áńgẹ́lì àkọ́kọ́ àti Élíjà ojiṣẹ́ ti áńgẹ́lì kẹta ni wọ́n para pọ̀ jẹ́ ìmúṣẹ́ kẹta ti Élíjà, a sì ṣàfihàn ojiṣẹ́ tí ń tún ọ̀nà ṣe gẹ́gẹ́ bí ojiṣẹ́ àwọn ìṣísẹ̀ ti áńgẹ́lì àkọ́kọ́ àti ti áńgẹ́lì kẹta.

Wòlíì Élijà fi àpẹẹrẹ hàn nípa ìkọlù-ọ̀rọ̀ ọjọ́ ìkẹyìn láàárín àwọn ènìyàn Ọlọ́run àti àjọṣepọ̀ mẹ́ta ti Róòmù Òde-Òní, nínú ìpàdé ìjà náà lórí Òkè Kámẹ́lì.

Òkè Kámẹ́lì wà ní àríwá Ísírẹ́lì, ní etíkun Òkun Mẹditaréníànì. Ó nà ní ìwọ̀-oòrùn-àríwá sí gúúsù-ìlà-oòrùn ní ìwọnba, ó sì dá ìgùngùn òkè gíga kan sílẹ̀ tí ó gùn tó bíi máìlì mẹ́rìndínlógójì [39] (kílómítà mẹ́tàlélọ́gọ́ta [63]). Àfonífojì Mẹgídò, tí a tún mọ̀ sí Àfonífojì Jésírẹ́lì, wà ní gúúsù-ìlà-oòrùn Òkè Kámẹ́lì. Òkè Kámẹ́lì àti Àfonífojì Mẹgídò sún mọ́ ara wọn ní ti ìjìnnà. Ìjìnnà tó wà láàárín wọn ní ìlà tààrà (gẹ́gẹ́ bí ẹyẹ ṣe ń fò) jẹ́ tó máìlì ogún sí márùn-ún-dín-lọ́gbọ̀n [20 sí 25] (kílómítà méjìlélọ́gbọ̀n sí ogójì [32 sí 40]). Ní ìwọ̀-oòrùn Òkè Kámẹ́lì ni Òkun Mẹditaréníànì wà, nígbà tí ní ìlà-oòrùn Àfonífojì Mẹgídò àti Àfonífojì Jésírẹ́lì ni Òkun Gálílì wà, tí a tún mọ̀ sí Adágún Tàbéríà tàbí Adágún Kínérẹ́tì.

Nínú Ìfihàn, ogun Ámágẹdọ́n ń tọ́ka sí Àfonífojì Mẹgídò, àti pé ìmísí kò fẹ́ kí àwọn akẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀ gbà pé ìwé Ìfihàn ń sọ ìròyìn rẹ̀ ní ọ̀nà gidi pátápátá; nítorí náà, nígbà tí ó ṣe àfihàn Ámágẹdọ́n (Mẹgídò) gẹ́gẹ́ bí Ámágẹdọ́n, ó lo ọ̀rọ̀ náà “har,” tí ìtumọ̀ rẹ̀ jẹ́ òkè, láti fi hàn ní kedere pé ogun náà jẹ́ àpẹẹrẹ ti ẹ̀mí ti ogun ìkẹyìn náà, sí èyí tí dragoni, ẹranko náà àti wòlíì èké ń darí ayé.

Nípa dídánimọ̀ Megido gẹ́gẹ́ bíi Amágẹdọni, Johanu dájú pé a kò gbọ́dọ̀ lóye rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ibi gidi kan lórí ilẹ̀-ayé, nítorí Megido jẹ́ àfonífojì, kò sì ní àwọn òkè. Ní tòsí rẹ̀ ni Òkè Kámẹ́lì wà, níbi tí ìpàdé ìjàkadì Elijah̀ pẹ̀lú Ahabu àti àwọn wòlíì Jẹsíbẹ́lì ti ṣẹlẹ̀; nípa bẹ́ẹ̀, Megido àti Òkè Kámẹ́lì jẹ́ àwòrán méjèèjì ti ogun ìkẹyìn ti Amágẹdọni.

Bí o bá ya onígun mẹ́ta kan pẹ̀lú Jerúsálẹ́mù, Òkè Kámẹ́lì, àti Àfonífojì Mẹgídò, Jerúsálẹ́mù yóò wà ní igun gúúsù-ìlà-oòrùn onígun mẹ́ta náà, pẹ̀lú Òkè Kámẹ́lì ní àríwá-ìwọ̀-oòrùn àti Àfonífojì Mẹgídò ní àríwá-ìlà-oòrùn. Àgbègbè tí ó ń ṣojú ogun Ámágẹ́dónì ní ọ̀nà àpẹẹrẹ ni òkun méjì yí ká, ọba àríwá náà sì (àgbèrè Bábílónì Òde-Òní) dé òpin rẹ̀ láàárín àwọn òkun náà àti òkè mímọ́ ológo náà. Ní àkókò náà sì ni àkókò àyẹ̀wò ènìyàn parí.

Ṣùgbọ́n ìròyìn láti ìlà-oòrùn àti láti àríwá yóò dà á láàmú: nítorí náà yóò jáde pẹ̀lú ìbínú ńlá láti pa run, àti láti mú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn kúrò pátápátá. Yóò sì gbé àgọ́ ààfin rẹ̀ kalẹ̀ láàárín àwọn òkun ní orí òkè mímọ́ ológo náà; ṣùgbọ́n yóò dé òpin rẹ̀, kò sì ní sí ẹni tí yóò ràn án lọ́wọ́. Ní àkókò náà ni Mikẹli yóò dìde, ọmọ-aládé ńlá náà tí ń dúró fún àwọn ọmọ ènìyàn rẹ; yóò sì jẹ́ àkókò ìpọ́njú, irú èyí tí kò tíì wà rí láti ìgbà tí orílẹ̀-èdè ti wà títí di àkókò náà gan-an: ní àkókò náà ni a ó sì gbà àwọn ènìyàn rẹ là, olúkúlùkù ẹni tí a bá rí tí a kọ sínú ìwé náà. Danieli 11:44–12:1.

Ìṣàkóso mẹ́ta ti Èlíjà dúró fún ìkọlù òde ti àwọn ènìyàn Ọlọ́run pẹ̀lú ọba àríwá, ẹni tí ó jẹ́ orí ìṣọ̀kan mẹ́ta náà ti dragoni, ẹranko náà, àti wòlíì èké, èyí tí ó ń darí ayé lọ sí Amágẹ́dónì. Àwọn ọ̀tá mẹ́ta ti Èlíjà, tí wọ́n jẹ́ àpẹẹrẹ ìṣọ̀kan mẹ́ta náà, ni Áhábù, ẹni tí ó jẹ́ ọba àwọn ẹ̀yà mẹ́wàá ti àríwá tí ń ṣojú àwọn ọba mẹ́wàá ti Ìfihàn mẹ́tàlá-dín-lógún, àwọn tí ń ṣe àgbèrè pẹ̀lú àgbèrè Bábílónì, tí wọ́n sì fohùn ṣọ̀kan láti fi ìjọba wọn fún àgbèrè náà fún “wákàtí kan,” èyí tí í ṣe “wákàtí náà” ti ìpọnjú òfin Ọjọ́-ìsinmi. Àgbèrè Bábílónì ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ Jésíbélì, àti àwọn wòlíì Báálì ti Jésíbélì àti àwọn àlùfáà igbó náà dúró fún wòlíì èké.

Ìṣòro òfin Ọjọ́-ìsinmi bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú òfin Ọjọ́-ìsinmi tí ń bọ̀ láìpẹ́ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, ó sì parí nígbà tí Mikẹli bá dìde. Nígbà tí òfin Ọjọ́-ìsinmi náà bá dé, ohùn kejì ti Ìfihàn orí kejìlá-dín-lọ́gbọ̀n, ń pe agbo ẹran míràn ti Ọlọ́run jáde kúrò ní Bábílónì. Àkókò láti inú ìpè náà láti jáde kúrò ní Bábílónì títí dé ìpiparí àkókò àánú ni àkókò ìdájọ́ àgbèrè Bábílónì. Òun náà ni àkókò tí a tú Ẹ̀mí Mímọ́ jáde láìsí ìwọ̀n. Òun ni “wákàtí” náà, tí àwọn ọba mẹ́wàá gbà láti jọba pọ̀ pẹ̀lú àgbèrè Tírè, ẹni tí a kò gbàgbé mọ́. Òun ni “wákàtí” náà, ti “ìmìtìtì ilẹ̀” ńlá ti Ìfihàn mọ́kànlá, nígbà tí a gbé ẹgbẹ̀rún kan lé ní mẹ́rìnlélógójì sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá.

Àwọn ọba ayé, tí wọ́n ti bá a ṣe àgbèrè, tí wọ́n sì ti bá a gbé nínú ayò àti ìgbádùn, yóò sọkún rẹ̀, wọn yóò sì ṣọ̀fọ̀ nítorí rẹ̀, nígbà tí wọn yóò rí èéfín ìjóná rẹ̀, tí wọ́n dúró ní ọ̀nà jíjìn nítorí ìbẹ̀rù ìyà rẹ̀, wọ́n ń wí pé, Ègbé, ègbé ni fún ìlú ńlá náà, Bábílónì, ìlú alágbára náà! nítorí ní wákàtí kan ni ìdájọ́ rẹ dé. Ìfihàn 18:9, 10.

Gẹ́gẹ́ bí Jòhánù ti dá Mẹgídò mọ̀ gẹ́gẹ́ bí òkè (“har”) ti Mẹgídò láti fi tọ́ka sí òtítọ́ ti ẹ̀mí, kì í ṣe òtítọ́ gidi tààrà, bẹ́ẹ̀ ni a tún dá ìdájọ́ àgbèrè Bábílónì àti Tírè mọ̀ gẹ́gẹ́ bí ohun tí ń ṣẹlẹ̀ ní “wákàtí” kan, àti pẹ̀lú nínú “ọjọ́” kan.

Nítorí náà, àwọn àjàkálẹ̀ àrùn rẹ̀ yóò dé ní ọjọ́ kan ṣoṣo, ikú, àti ọ̀fọ̀, àti ìyàn; a ó sì fi iná sun un run pátápátá: nítorí Olúwa Ọlọ́run tí ń dá a lẹ́jọ́ lágbára. Ìfihàn 18:8.

Lẹ́yìn October 22, 1844, a kò gbọdọ̀ tún lo àkókò àsọtẹ́lẹ̀ ní ọ̀nà àsọtẹ́lẹ̀ mọ́, nítorí náà ni a fi ṣàfihàn ìdájọ́ agbára póòpù gẹ́gẹ́ bí ohun tí ń ṣẹlẹ̀ nínú “wákàtí” kan, àti pẹ̀lú nínú “ọjọ́” kan. “Wákàtí” ìdájọ́ rẹ̀ ni àkókò àsọtẹ́lẹ̀ láti òfin Sunday ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà títí àkókò oore-ọ̀fẹ́ yóò fi parí. Ó ṣe pàtàkì láti ṣàmì sí àkókò yìí nígbà tí a bá ń wo Elijah ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, nítorí ogun Elijah ní Oke Carmel máa ń tẹ̀ lé ìdánwò inú ti àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, àti pé àkókò ìdánwò fún ìjọ àti fún ayé ni ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin àsọtẹ́lẹ̀ kan náà wà nínú wọn.

Àwọn ohùn méjì ti Ìfihàn orí kẹtàlá-dín-lógún ṣojú fún ìpè méjì ọ̀tọ̀ sí àwọn ìjọ méjì. Ìjọ àkọ́kọ́ ni ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin ẹgbẹ̀rún tí a mẹ́nu kàn nínú Ìfihàn orí keje, ìjọ kejì tí a sì pè ni ọ̀pọ̀ ènìyàn púpọ̀ ti Ìfihàn orí keje. A ń ṣe ìpè sí ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin ẹgbẹ̀rún nígbà tí a ń tú Ẹ̀mí Mímọ́ jáde ní ìwọ̀n, a sì ń ṣe ìpè sí ọ̀pọ̀ ènìyàn púpọ̀ nígbà tí a ń tú Ẹ̀mí Mímọ́ jáde láìsí ìwọ̀n.

“Wòlíì náà wí pé, ‘Mo rí áńgẹ́lì mìíràn sọ̀ kalẹ̀ láti ọ̀run wá, ẹni tí ó ní agbára ńlá; a sì tan ayé mọ́lẹ̀ pẹ̀lú ògo rẹ̀. Ó sì ké pẹ̀lú ohùn líle, ó ní, Babiloni ńlá náà ti ṣubú, ó ti ṣubú, ó sì di ibùgbé àwọn ẹ̀mí èṣù’” (Ìfihàn 18:1, 2). Èyí ni ìhìn iṣẹ́ kan náà tí áńgẹ́lì kejì fihàn. Babiloni ti ṣubú, “nítorí pé ó ti mú kí gbogbo orílẹ̀-èdè mu wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀” (Ìfihàn 14:8). Kí ni wáìnì náà?—Àwọn ẹ̀kọ́ èké rẹ̀ ni. Ó ti fún ayé ní ọjọ́ ìsinmi èké dípò Ọjọ́ Ìsinmi ti òfin kẹrin, ó sì tún irọ́ náà sọ tí Satani kọ́kọ́ bá Éfà sọ ní Édẹni—àìkú àdánidá ti ọkàn. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àṣìṣe mìíràn tó jọ irú wọn ni ó ti tan káàkiri, “ní kíkọ́ àwọn àṣẹ ènìyàn gẹ́gẹ́ bí ẹ̀kọ́” (Mátíù 15:9).

“Nígbà tí Jésù bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ìránṣẹ́ rẹ̀ ní gbangba, Ó wẹ Tẹ́ńpìlì mọ́ kúrò nínú àìmọ́ àbùkù ìbàjẹ́ mímọ́ rẹ̀. Nínú àwọn ìṣe ìkẹyìn iṣẹ́ ìránṣẹ́ rẹ̀ ni ìwẹ̀numọ́ Tẹ́ńpìlì ní ìgbà kejì wà. Bákan náà, nínú iṣẹ́ ìkẹyìn fún ìkìlọ̀ sí ayé, a ṣe ìpè méjì tí ó yàtọ̀ sí àwọn ìjọ. Ìhìnrere áńgẹ́lì kejì ni pé, ‘Bábílónì ti ṣubú, ti ṣubú, ìlú ńlá náà, nítorí pé ó mú kí gbogbo orílẹ̀-èdè mu nínú wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀’ (Ìfihàn 14:8). Àti nínú igbe ńlá ìhìnrere áńgẹ́lì kẹta, a gbọ́ ohùn kan láti ọ̀run tí ń wí pé, ‘Ẹ jáde kúrò nínú rẹ̀, èèyàn mi, kí ẹ má bàa ní ìpín nínú ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, àti kí ẹ má bàa gba nínú àwọn àjàkálẹ̀-àrùn rẹ̀. Nítorí pé ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ ti dé ọ̀run, Ọlọ́run sì ti rántí àìṣòdodo rẹ̀’ (Ìfihàn 18:4, 5).” Selected Messages, ìwé 2, 118.

Angẹli alágbára náà sọ̀kalẹ̀ ní ìmúṣẹ Ìfihàn orí kejìlá-dín-lọ́gbọ̀n, nígbà tí a wó àwọn ilé ńláńlá ti Ìlú New York lulẹ̀ ní September 11, 2001, pẹ̀lú dídé “ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn” ti Islam. Lẹ́yìn náà ó ké “ní agbára pẹ̀lú ohùn líle, ní wí pé, Bábílónì ńlá ti ṣubú, ti ṣubú, ó sì ti di ibùgbé àwọn ẹ̀mí èṣù.” Lẹ́yìn náà, ní ẹsẹ̀ kẹrin, a tún “gbọ́ ohùn mìíràn láti ọ̀run tí ń wí pé, ‘Ẹ jáde kúrò nínú rẹ̀, ẹ̀yin ènìyàn mi.’” Àwọn ohùn méjèèjì wọ̀nyí jẹ́ “ìpé méjì ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ tí a ṣe sí àwọn ìjọ.” Àwọn ìjọ Ọlọ́run méjì ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ni a mọ̀ sí ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún àti ogunlọ́gọ̀ ńlá náà.

Àkókò ìdánwò fún ẹgbẹ̀rún kan àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú Ísílámù ti Ègbé Kẹta, èyí tí Isaiah mọ̀ sí “ọjọ́ afẹ́fẹ́ ìlà-oòrùn.” Àkókò ìdánwò náà sì parí pẹ̀lú òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà àti fífi ààmì ẹranko náà múlẹ̀. Ẹranko náà ni ọba àròpò ti àríwá, orí Bábílónì òde-òní. Bábílónì ni kìnnìún náà nínú Danieli orí keje, àti wòlíì aláìgbọ́ràn láti Júdà, ẹni tí ó dúró fún Adventismu Laodíkéà, tí ó kú nínú àkókò tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú “kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́” Ísílámù (September 11, 2001), tí ó sì parí pẹ̀lú “kìnnìún náà,” (Bábílónì Òde-Òní).

Ní àkókò tí a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí “ibojì” wòlíì aláìgbọ́ràn ti Adventismu Laodíṣíà, a ń fi òjò àkẹ́yìn wọn síwò, bí a ti ń ṣe ìpè pàtó sí ìjọ ti ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì ẹgbẹ̀rún. Nígbà tí àkókò náà bá parí, ní “wákàtí” “ìmìtìtì ilẹ̀ ńlá” náà, tí ó dúró fún òfin Ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà; àkókò ohùn kejì ti Ìfihàn mẹ́tàlá dé, pẹ̀lú mímú àmì ẹranko náà ṣiṣẹ́, èyí tí í ṣe àmì ọba àríwá. Ní àkókò kan náà pẹ̀lú, a ń lò Ísúlámù ìyà kẹta láti mú ìdájọ́ tí ń pọ̀ sí i lórí ayé apẹ̀yìndà wá. Ìránṣẹ́ tí “àsíá” ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì ẹgbẹ̀rún ń kéde ní àkókò ìpè pàtó kejì yẹn sí ìjọ “ọ̀pọ̀ ènìyàn púpọ̀” ń fi “àmì” “ọba àríwá” náà hàn, àti ipa Ísúlámù ìyà kẹta, tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí “àwọn ọmọ ìlà-oòrùn”.

Ìhìn tí ó mú agbára póòpù bínú gidigidi nínú ẹsẹ̀ mẹ́rìnlélógójì ti Danieli orí kọkànlá, àti ìhìn tí ó bẹ̀rẹ̀ ìtàjẹ̀sílẹ̀ póòpù ìkẹyìn, ni a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí “ìròyìn láti ìlà-oòrùn” (Ìsílámù) àti “àríwá” (àmì ẹranko náà). Ní àkókò yẹn, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí ní àkókò tí ó ṣáájú, Ìsílámù ti “ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn” mú ìdájọ́ wá sórí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà láti bẹ̀rẹ̀ àkókò náà, àkókò náà sì parí nígbà tí ọba àríwá bá dé òpin rẹ̀, “láàárín àwọn Òkun àti òkè mímọ́ ológo náà”, ní àfonífojì Megido àti lórí Òkè Kámẹ́lì.

Àkókò ìdájọ́ fún Bábílónì òde-òní tí ó dúró fún ibùsùn ikú rẹ̀ (ibojì), bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ààmì ìlà-oòrùn, ó sì parí pẹ̀lú ààmì àríwá, gẹ́gẹ́ bí ibùsùn ikú fún wòlíì Laodicea aláìgbọ́ràn ṣe parí nínú ìpè àkọ́kọ́ tí ó yàtọ̀ sí àwọn ìjọ. Ibojì náà (ibùsùn ikú) tí a sin wòlíì èké ti Bẹtẹli àti wòlíì Juda aláìgbọ́ràn sínú rẹ̀ ni a ṣojú rẹ̀ láàárín “kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́” àti “kìnnìún”.

Elijah dúró gẹ́gẹ́ bí aṣojú àwọn ènìyàn Ọlọ́run ti ọjọ́ ìkẹyìn, tí wọ́n dojú kọ ọ̀tá mẹ́tẹ̀ẹ̀ta kan tí Ahab, Jezebel, àti àwọn wòlíì Jezebel ṣàpẹẹrẹ rẹ̀. Jezebel jẹ́ ààmì agbára póòpù nínú ìjọ kẹrin ti Thyatira, àwọn wòlíì rẹ̀ sì ní Karmẹli ni àwọn wòlíì Baali àti àwọn àlùfáà igbó ṣàpẹẹrẹ. Baali dúró fún òrìṣà akọ, àwọn àlùfáà igbó sì dúró fún Ashtaroth, òrìṣà abo; nítorí náà, àwọn wòlíì èké Jezebel ni akọ àti abo kà, wọ́n ń ṣàpẹẹrẹ ìṣọ̀kan Ìjọ àti Ìpínlẹ̀ tí àwòrán ẹranko náà nínú ìwé Ìfihàn ń ṣàpẹẹrẹ.

Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ni ó kọ́kọ́ gbé ère ẹranko náà kalẹ̀ ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, lẹ́yìn náà sì ni ayé, àti pé Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ni wòlíì èké ìṣọ̀kan mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà. Ahabi, ọba àwọn ẹ̀yà mẹ́wàá náà, ń ṣojú fún àwọn ọba mẹ́wàá tí Ìfihàn orí kẹtàdínlógún sọ nípa wọn, ìyẹn ni dragoni náà, Jezebeli sì ni ẹranko náà. Elijahà wà nínú ìjàkadì pẹ̀lú ìṣọ̀kan mẹ́tẹ̀ẹ̀ta ti Bábílónì Òde-Òní ní Òkè Kámẹ́lì, níbi tí àgbèrè Bábílónì ti dé òpin rẹ̀ láìsí ẹnikẹ́ni láti ràn án lọ́wọ́. Ìlò mẹ́ta ti Elijahà ń ṣojú fún ìjàkadì ti òde tí a gbé kalẹ̀ sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run ìkẹyìn-ọjọ́, Elijahà sì ń ṣojú fún wòlíì tí ó wà nínú ìjàkadì tààrà pẹ̀lú àwọn agbára mẹ́ta wọ̀nyí.

Ẹ̀ka pàtàkì kan nínú ìtàn Èlíjà ni “ọ̀jò,” tí ó dúró fún òjò ìkẹyìn tí a tú jáde nínú ìtàn ìfàgídí náà. Ní ìṣáájú ìfàgídí náà lórí Òkè Kámẹ́lì, Èlíjà ti sọ ní kedere pé kò ní sí ọ̀jò rárá, bí kò ṣe gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ rẹ̀. Àkókò tí ó ṣáájú “wákàtí” ìdájọ́ Jésébẹ́lì ni àkókò tí a ṣojú rẹ̀ pẹ̀lú “ohùn” àkọ́kọ́ tí ó yàtọ̀ tí a fi fún àwọn ìjọ. “Ohùn” náà dé ní September 11, 2001, àti ní àkókò náà, a kàn “wọ̀n” “ọ̀jò” náà, àti ní àkókò náà, àwọn ìránṣẹ́ òjò ìkẹyìn méjì tí ń bá ara wọn díje wà, tí wọ́n ní í ṣe pẹ̀lú àríyànjiyàn Hábákúkù. Ọ̀kan ni ìránṣẹ́ àròsọ ti ẹkún fún Tammuz, tí ó ṣojú “ìránṣẹ́ àlàáfíà àti ààbò”, èkejì sì ni ìránṣẹ́ tòótọ́ ti Ègbé kẹta ti Islam.

Ifiranṣẹ “òjò àkókò ìkẹyìn” tòótọ́ dá lórí ipa Islam ti Ègbé kẹta. Ifiranṣẹ náà ti ọ̀dọ̀ orísun kan ni ó ti pilẹ̀ṣẹ̀ (èyí tí ó jẹ́ Future for America), àti pé àwọn ifiranṣẹ méjèèjì náà jà fún ipò àṣẹ gíga títí ìtàn fi jẹ́rìí sí ìdánilójú ifiranṣẹ tòótọ́ náà, tí ó sì tún jẹ́rìí sí ìwèrè ti ifiranṣẹ “àlàáfíà àti ààbò” ní irú àkókò bí èyí.

“A gbọ́dọ̀ lóye àwọn àsọtẹ́lẹ̀ Dáníẹ́lì àti ti Jòhánù. Wọ́n ń túmọ̀ ara wọn. Wọ́n ń fi òtítọ́ hàn fún ayé, èyí tí gbogbo ènìyàn gbọ́dọ̀ lóye. Àwọn àsọtẹ́lẹ̀ wọ̀nyí yóò jẹ́ ẹ̀rí ní ayé. Nípa ìmúṣẹ wọn ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí, wọn yóò ṣe àlàyé ara wọn.” Kress Collection, 105.

Ìmúṣẹ àkọ́kọ́ ti Elijah nínú ìlò mẹ́ta ti Elijah, ni a fi ẹ̀rí múlẹ̀ nípasẹ̀ Elijah kejì, ẹni tí Jésù dá mọ̀ gẹ́gẹ́ bí John the Baptist. Ní àpapọ̀, àwọn ẹlẹ́rìí méjèèjì wọ̀nyí fi idi Elijah kẹta múlẹ̀.

Bí wọ́n sì ti ń lọ, Jésù bẹ̀rẹ̀ sí í sọ fún àwọn ọ̀pọ̀ ènìyàn nípa Johanu pé, Kí ni ẹ̀yin jáde lọ sí aginjù láti wò? Ẹ̀gún tí afẹ́fẹ́ ń mì bí? Ṣùgbọ́n kí ni ẹ̀yin jáde lọ láti wò? Ọkùnrin tí a wọ̀ ní aṣọ rírọ bí? Wò ó, àwọn tí ń wọ aṣọ rírọ wà ní ilé àwọn ọba. Ṣùgbọ́n kí ni ẹ̀yin jáde lọ láti wò? Wòlíì bí? Bẹ́ẹ̀ ni, mo sọ fún yín, ó sì ju wòlíì lọ. Nítorí èyí ni ẹni náà, nípa ẹni tí a kọ̀wé rẹ̀ pé, Wò ó, èmi rán ìránṣẹ́ mi ṣáájú ojú rẹ, ẹni tí yóò tún ọ̀nà rẹ ṣe níwájú rẹ. Lóòótọ́ ni mo sọ fún yín, láàrín àwọn tí obìnrin bí, kò sí ẹni tí ó dìde tí ó tóbi ju Johanu Oníbatisimu lọ: ṣùgbọ́n ẹni tí ó kéré jùlọ nínú ìjọba ọ̀run tóbi ju òun lọ. Àti láti ọjọ́ Johanu Oníbatisimu títí di ìsinsin yìí ni ìjọba ọ̀run ti ń jìyà agbára, àwọn alágbára sì fi ipá gbà á. Nítorí gbogbo àwọn wòlíì àti òfin sọtẹ́lẹ̀ títí di àkókò Johanu. Bí ẹ bá sì fẹ́ gbà á, èyí ni Elijah, ẹni tí yóò wá. Ẹni tí ó bá ní etí láti fi gbọ́, jẹ́ kí ó gbọ́. Matteu 11:7–15.

A ó máa tẹ̀síwájú nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.

“Lónìí, nínú ẹ̀mí àti agbára Elijah àti ti Johanu Oníbatisiti, àwọn ojiṣẹ́ tí Ọlọ́run ti yàn ń pe àfiyèsí ayé kan tí a ti dìmọ́ ìdájọ́ mọ́ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ pàtàkì tí kò ní pẹ́ ṣẹlẹ̀ ní ìbátan pẹ̀lú àwọn wákàtí ìkẹyìn àkókò ìdánwò àti ìfarahàn Kristi Jesu gẹ́gẹ́ bí Ọba àwọn ọba àti Olúwa àwọn olúwa. Láìpẹ́, a óò ṣe ìdájọ́ gbogbo ènìyàn gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ tí wọ́n ti ṣe nínú ara. Wákàtí ìdájọ́ Ọlọ́run ti dé, àti lórí àwọn ọmọ ẹgbẹ́ ìjọ Rẹ̀ lórí ilẹ̀-ayé ni ojúṣe pàtàkì náà wà láti fi ìkìlọ̀ fún àwọn tí ó dúró bí ẹni pé lórí etí bèbè ìparun ayérayé gan-an. Fún gbogbo ènìyàn ní gbogbo ayé tí yóò fetí sí i, a gbọ́dọ̀ mú àwọn ìlànà tí ó wà nínú ewu nínú ìjà ńlá tí a ń jagun yìí hàn kedere, àwọn ìlànà tí ayanmọ̀ gbogbo ènìyàn rọ̀ mọ́.”

“Nínú àwọn wákàtí ìkẹyìn wọ̀nyí ti àkókò ìdánwò fún àwọn ọmọ ènìyàn, nígbà tí a óò ṣẹ̀ṣẹ̀ pinnu ayanmọ ọkàn kọ̀ọ̀kan títí láé, Olúwa ọ̀run àti ayé ń retí pé kí ìjọ Rẹ̀ jí dìde sí ìṣe bí kò tíì rí rí tẹ́lẹ̀. Àwọn tí a ti sọ di òmìnira nínú Kristi nípasẹ̀ ìmọ̀ òtítọ́ iyebíye ni Olúwa Jésù ka sí àwọn ẹni àyànfẹ́ tirẹ̀, tí a ṣe ojúrere sí ju gbogbo àwọn ènìyàn mìíràn lọ lórí ilẹ̀ ayé; ó sì ń gbára lé wọn pé kí wọ́n fi ìyìn Ẹni tí ó ti pè wọ́n jáde kúrò nínú òkùnkùn sínú ìmọ́lẹ̀ àgbàyanu hàn. Àwọn ìbùkún tí a fi ń pèsè lọ́pọ̀lọpọ̀ báyìí ni a gbọ́dọ̀ fi ránṣẹ́ sí àwọn ẹlòmíràn. Ìròyìn ayọ̀ ti ìgbàlà gbọ́dọ̀ lọ sí gbogbo orílẹ̀-èdè, ẹ̀yà, ahọ́n, àti àwọn ènìyàn.”

“Nínú àwọn ìran àwọn wòlíì ìgbà àtijọ́, a fi Olúwa ògo hàn gẹ́gẹ́ bí Ẹni tí ń pín ìmọ́lẹ̀ àkànṣe fún ìjọ Rẹ̀ ní àwọn ọjọ́ òkùnkùn àti àìgbàgbọ́ tí ó ṣáájú ìpadàbọ̀ Kejì Rẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí Oòrùn Òdodo, Ó ní láti yọ sórí ìjọ Rẹ̀, ‘pẹ̀lú ìwòsàn ní apá Rẹ̀.’ Malaki 4:2. Àti láti ọ̀dọ̀ gbogbo ọmọ-ẹ̀yìn tòótọ́ ni a ní láti tan agbára ìfọ̀kànsìn kan káàkiri fún ìyè, ìgboyà, ìrànlọ́wọ́, àti ìwòsàn tòótọ́.”

“Ìbọ̀ wá Kristi yóò ṣẹlẹ̀ ní àkókò òkùnkùn jùlọ nínú ìtàn ayé yìí. Àwọn ọjọ́ Noa àti ti Lọ́tì ń fi ipò ayé hàn díẹ̀ ṣáájú ìbọ̀ wá Ọmọ ènìyàn. Ìwé Mímọ́, tí ń tọ́ka sí àkókò yìí níwájú, sọ pé Satani yóò ṣiṣẹ́ pẹ̀lú gbogbo agbára àti ‘pẹ̀lú gbogbo ẹ̀tàn àìṣòdodo.’ 2 Tẹsalóníkà 2:9, 10. Ìṣiṣẹ́ rẹ̀ ni a ti fi hàn ní kedere nínú òkùnkùn tí ń pọ̀ sí i kánkán, ọ̀pọ̀lọpọ̀ àṣìṣe, ẹ̀kọ́ èké, àti ìtanjẹ àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí. Kì í ṣe pé Satani nìkan ló ń darí ayé lọ sí ìgbèkùn, ṣùgbọ́n àwọn ẹ̀tàn rẹ̀ ń kó ìwúkàrà sínú àwọn ìjọ tí wọ́n ń jẹ́wọ́ pé ti Oluwa wa Jesu Kristi ni. Ìpẹ̀yìndà ńlá náà yóò dàgbà sí òkùnkùn tí yóò jin bí àárín òru. Fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run, yóò jẹ́ òru ìdánwò, òru ẹkún, òru inúnibíni nítorí òtítọ́. Ṣùgbọ́n láti inú òru òkùnkùn náà ni ìmọ́lẹ̀ Ọlọ́run yóò tàn.” Prophets and Kings, 716, 717.