“Àwọn ọjọ́ ìkẹyìn” dúró fún ìkéde ìṣípayá ìdájọ́ nínú ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì àkọ́kọ́, àti nínú ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì kẹta, ìparí ìdájọ́ ni a ń kéde. Nínú “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn” àwọn ènìyàn Ọlọ́run ni a gbé dìde tẹ́lẹ̀, tí a sì tún ń gbé dìde, láti kéde ìdájọ́ Ọlọ́run; ṣùgbọ́n kí o lè jẹ́ ojiṣẹ́ ìdájọ́ Ọlọ́run, ó gbọdọ̀ ye ọ ìdájọ́ náà. Àmì pàtàkì kan ti Adventism Laodicea, fún ẹgbẹ́ àwọn akẹ́kọ̀ọ́ àti ẹgbẹ́ àwọn aláìkọ́ọ̀kan pẹ̀lú, ni pé wọn kò mọ ìdájọ́ Ọlọ́run. Gbogbo àwọn wòlíì ń sọ̀rọ̀ ní pàtó sí i nípa àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ju àwọn ọjọ́ tí wọ́n gbé ayé nínú wọn lọ.

“Ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn wòlíì ìgbàanì sọ̀rọ̀ kéré síi fún àkókò tiwọn ju tiwa lọ, nítorí náà àsọtẹ́lẹ̀ wọn ṣì wà ní agbára fún wa. ‘Ní báyìí gbogbo nǹkan wọ̀nyí ṣẹlẹ̀ sí wọn gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ: a sì kọ wọ́n fún ìkìlọ̀ wa, lórí àwọn tí òpin ayé ti dé.’ 1 Kọrinti 10:11.” Selected Messages, ìwé 3, 338.

Gbogbo àwọn wòlíì fara mọ́ ara wọn, nítorí náà gbogbo àsọtẹ́lẹ̀ wọn ń fi àwòrán kan náà hàn, àti pé àwòrán náà jẹ́ ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, èyí tí í ṣe àwọn ọjọ́ ìdájọ́.

Àwọn ẹ̀mí àwọn wòlíì sì wà lábẹ́ àkóso àwọn wòlíì. Nítorí Ọlọ́run kì í ṣe olùdásílẹ̀ ìdàrúdàpọ̀, bí kò ṣe ti àlàáfíà, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí nínú gbogbo àwọn ìjọ àwọn ẹni mímọ́. 1 Kọrinti 14:32, 33.

Jerusalẹmu nínú ìran Ìsíkíẹ́lì tí ó bẹ̀rẹ̀ ní orí kẹjọ, ni ìjọ Ọlọ́run, èyí tí í ṣe ìjọ Seventh-day Adventist ti Laodicea ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Orí kẹjọ àti kẹsàn-án ti Ìsíkíẹ́lì, fi ẹgbẹ́ méjì àwọn olùjọsìn hàn ní ìparí ìdájọ́ ilé Ọlọ́run. Ẹgbẹ́ kan ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ pẹ̀lú àwọn àgbà ọkùnrin márùn-ún-lé-lógún tí ń tẹrí ba fún oòrùn, ṣùgbọ́n àwọn tí ń sú àti ké nítorí àwọn ohun ìríra tí a ṣe nínú ìjọ àti ní ilẹ̀ náà, ni wọ́n gba èdìdì Ọlọ́run. Nínú orí kọkànlá, ìran Ìsíkíẹ́lì ń bá àpèjúwe ìjìyà àwọn ọkùnrin márùn-ún-lé-lógún tí ń tẹrí ba fún oòrùn lọ.

Pẹ̀lúpẹ̀lú, Ẹ̀mí náà gbé mi sókè, ó sì mú mi wá sí ẹnu-ọ̀nà ìlà-oòrùn ilé Olúwa, tí ń wo ìlà-oòrùn: sì kíyèsi i, ní ẹnu-ọ̀nà ibodè náà wà ọkùnrin márùn-ún lé lógún; láàrín wọn ni mo ti rí Jaasaniah ọmọ Asuri, àti Pelatiah ọmọ Benaiah, àwọn ọmọ-aládé àwọn ènìyàn. Nígbà náà ni ó sọ fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, àwọn wọ̀nyí ni àwọn ọkùnrin tí ń pète ìwà-buburu, tí ń sì fúnni ní ìmọ̀ràn búburú ní ìlú yìí: tí ń wí pé, Kò súnmọ́; ẹ jẹ́ kí a kọ́ ilé: ìlú yìí ni àwo ìsè, àwa sì ni ẹran. Nítorí náà sọtẹ́lẹ̀ sí wọn, sọtẹ́lẹ̀, ìwọ ọmọ ènìyàn. Ẹ̀mí Olúwa sì bà lé mi, ó sì wí fún mi pé, Sọ̀rọ̀; Báyìí ni Olúwa wí; Báyìí ni ẹ ti sọ, ilé Ísírẹ́lì: nítorí mo mọ ohun tí ń bọ̀ wá sínú ọkàn yín, ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn. Ẹ ti sọ àwọn òkú yín di púpọ̀ ní ìlú yìí, ẹ sì ti fi àwọn tí a pa kún àwọn òpópónà rẹ̀. Nítorí náà báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí; Àwọn òkú yín tí ẹ ti tẹ́ sí àárín rẹ̀, àwọn ni ẹran, ìlú yìí sì ni àwo ìsè: ṣùgbọ́n èmi yóò mú yín jáde kúrò ní àárín rẹ̀. Ẹ ti bẹ̀rù idà; èmi yóò sì mú idà wá sórí yín, ni Olúwa Ọlọ́run wí. Èmi yóò sì mú yín jáde kúrò ní àárín rẹ̀, èmi yóò sì fi yín lé ọwọ́ àwọn àjèjì, èmi yóò sì mú ìdájọ́ ṣẹ lórí yín. Hesekieli 11:1–9.

A dá Jerusalẹmu mọ̀ gẹ́gẹ́ bí “ìkòkò,” àwọn ènìyàn tí ó wà ní Jerusalẹmu sì ni “ẹran” tí a ń sè nínú ìkòkò náà. Ìdájọ́ àwọn ènìyàn búburú tí àwọn áńgẹ́lì ń mú ṣẹ pẹ̀lú ohun ìjà ìparun ní ọwọ́ wọn, ní àkókò ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì [144,000] (nítorí Sister White sọ pé ìdìdì tí ó wà nínú Ezekieli orí kẹ́sàn-án náà kan náà ni pẹ̀lú ìdìdì tí ó wà nínú Ìfihàn orí keje), ní inú òtítọ́ yìí pé a yọ àwọn ènìyàn búburú kúrò ní Jerusalẹmu. Ní òfin Ọjọ́-Ìsinmi tó ń bọ láìpẹ́, a ó wẹ Jerusalẹmu ti ẹ̀mí mọ́, a ó sì gbé e sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá lókè gbogbo àwọn òkè.

Yóò sì ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ ìkẹyìn, pé òkè ilé Olúwa yóò jẹ́ ìdásílẹ̀ lórí orí àwọn òkè, a ó sì gbé e ga ju àwọn àfonífojì lọ; gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè yóò sì ṣàn lọ sí i. Ọ̀pọ̀ ènìyàn yóò sì lọ, wọn yóò sì wí pé, Ẹ wá, ẹ jẹ́ ká gòkè lọ sí òkè Olúwa, sí ilé Ọlọ́run Jakọbu; yóò sì kọ́ wa nípa ọ̀nà rẹ̀, àwa yóò sì máa rìn ní ojú ọ̀nà rẹ̀: nítorí láti Sioni ni òfin yóò ti jáde wá, àti ọ̀rọ̀ Olúwa láti Jerusalẹmu. Isaiah 2:2, 3.

Ìwẹ̀nùmọ́ tí a ṣe fún Jerúsálẹ́mù ní àkókò òfin ọjọ́ Àìkú, ni yíyọ àwọn Adventist Laodíkea kúrò, níbi tí àwọn Adventist Filadelfia nìkan yóò ti kù. Nígbà náà ni ìlànà àjọ ìjọba lábẹ́ òfin parí, nítorí pé ìjọba Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni ohun amúnisọ̀kan tó ń ṣàkóso nínú ètò òfin tí a dá sílẹ̀ ní ọdún 1863; àti nígbà tí ìjọba Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà bá fi ìmúṣe ìbọ̀wọ̀ ọjọ́ Àìkú lé ilẹ̀ náà lórí, ìlànà àjọ òfin ti ìjọ Seventh-day Adventist yóò jẹ́ pé a tú ú ká ní ti òfin, tàbí bóyá a ó yí orúkọ rẹ̀ padà ní ti òfin sí irú ohun kan gẹ́gẹ́ bí ìjọ Sunday Adventist.

Nígbà tí a bá yọ àwọn ẹni-buburu kúrò ní Jerusalẹmu kúrò nínú àgbada, nípa ọwọ́ àwọn áńgẹ́lì apanirun, ìjọ Adventist ti Laodicea yóò parí, ìṣipopada Filadelfia yóò sì di Jerusalẹmu ti ẹ̀mí tí a gbé sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá. Míkà ń bá àwọn àgbà ọkùnrin sọ̀rọ̀, àwọn tí Isaiah pè ní àwọn ọkùnrin ẹlẹ́yà tí ń pe ìmọ́lẹ̀ ní òkùnkùn, tí wọ́n sì ń pe òkùnkùn ní ìmọ́lẹ̀; ó sì jẹ́ pé nípasẹ̀ ìbéèrè kan, ó fi hàn pé àwọn àgbà ọkùnrin náà yẹ kí wọ́n ti mọ “ìdájọ́.” Wọ́n yẹ kí wọ́n ti mọ àkókò ìbẹ̀wò wọn.

Mo sì wí pé, Ẹ gbọ́, mo bẹ̀ yín, ẹ̀yin olórí Jékọ́bù, àti ẹ̀yin ọmọ-aládé ilé Ísírẹ́lì; ṣé kì í ṣe tiyín ni láti mọ ìdájọ́? Ẹ̀yin tí ń kórìíra ohun rere, tí ẹ sì ń fẹ́ràn ohun búburú; tí ẹ ń bó awọ wọn kúrò lára wọn, àti ẹran wọn kúrò lórí egungun wọn; tí ẹ sì tún ń jẹ ẹran àwọn ènìyàn mi, tí ẹ sì ń yọ awọ wọn kúrò lára wọn; ẹ sì ń fọ egungun wọn, ẹ sì ń gé wọn sí wẹ́wẹ́, bí ẹni pé fún ìkòkò, àti bí ẹran inú àpòndán. Míkà 3:1–3.

Ọlọ́run ti pinnu, ó sì tún ń pinnu pé àwọn ènìyàn Rẹ̀ ti ìkẹyìn ọjọ́ “yóò mọ ìdájọ́,” àti pé ìdájọ́ kì í ṣe èrò kan ṣoṣo. Ó jẹ́ ìtàn ìlọsíwájú, tí ó ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ apá àti àwọn àmì-ọ̀nà pàtó. Ó jẹ́ àkókò wòlíì kan tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 1798, tí ó sì ń bá a lọ títí di òpin ẹgbẹ̀rún ọdún náà. Ó jẹ́ ti ìwádìí àti ti ìmúṣẹ pẹ̀lú. A ń ṣe é lórí gbogbo ènìyàn tí ó ti gbé lórí ayé ayé yìí rí, àti lórí àwọn áńgẹ́lì pẹ̀lú tí a lé kúrò ní ọ̀run. Àwọn àkókò ìdájọ́ jẹ́ òye pàtàkì fún àwọn olóòótọ́ Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, nítorí ìdáhùn sí ìbéèrè Míkà ni pé, “bẹ́ẹ̀ ni, Ísírẹ́lì gbọ́dọ̀ ní òye ìdájọ́.”

Jeremiah fihàn pé àwọn àgbà ọkùnrin ìgbàanì ti Jerusalẹmu ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ń ṣojú ìparí “ìpadàsẹ́yìn títí láé,” gẹ́gẹ́ bí a ti fi hàn nínú àwọn ìran mẹ́rin ti ìṣọ̀tẹ̀ tí ń pọ̀ sí i, tí a sì fi ṣe àpẹẹrẹ rẹ̀ nípa àwọn ìríra mẹ́rin tí ń túbọ̀ le sí i nínú Ìsíkíẹ́lì orí kẹjọ. Jeremiah fihàn pé àwọn àgbà ọkùnrin ìgbàanì náà ti wà ní dìde mọ́ ẹ̀mí àbẹ̀mí, nítorí wọn “bọ̀wọ̀” fún “oòrùn, òṣùpá, àti gbogbo ogun ọ̀run.” Ó fihàn pé wọ́n yóò “ṣubú, kí wọn má sì dìde,” nítorí “wọ́n ti kọ ọ̀rọ̀ Olúwa sílẹ̀.” Pẹ̀lú àwọn ànímọ́ wọ̀nyí Jeremiah fihàn pé “àwọn ènìyàn kò mọ ìdájọ́ Olúwa.”

Ní àkókò náà, ni Olúwa wí, wọn yóò mú egungun àwọn ọba Júdà jáde, àti egungun àwọn ọmọ-aládé rẹ̀, àti egungun àwọn àlùfáà, àti egungun àwọn wòlíì, àti egungun àwọn olùgbé Jérúsálẹ́mù, kúrò nínú ibojì wọn: wọn yóò sì tẹ́ wọn ká síwájú oòrùn, àti òṣùpá, àti gbogbo ogun ọ̀run, àwọn tí wọ́n ti fẹ́ràn, tí wọ́n sì ti sìn, tí wọ́n sì ti tọ̀ lé, tí wọ́n sì ti wá, tí wọ́n sì ti jọ́sìn fún: a kì yóò kó wọn jọ, a kì yóò sì sin wọn; wọn yóò dàbí ìgbẹ lórí ilẹ̀ ayé. Ikú yóò sì jẹ́ ohun tí a yàn dípò ìyè fún gbogbo àṣẹ́kù wọn tí ó ṣẹ́kù nínú ìdílé búburú yìí, àwọn tí ó ṣẹ́kù ní gbogbo ibi tí mo ti lé wọn lọ sí, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí. Pẹ̀lúpẹ̀lú, ìwọ yóò sì sọ fún wọn pé, Bayi ni Olúwa wí; Ṣé wọn yóò ṣubú, tí wọn kì yóò sì dìde? ṣé ẹni tí ó yí padà yóò má padà bọ̀? Èéṣe nígbà náà tí àwọn ènìyàn Jérúsálẹ́mù yìí fi sẹ́yìn pẹ̀lú ìpadàsẹ́yìn tí kò lè tán? wọ́n di ẹ̀tàn mú ṣinṣin, wọ́n kọ̀ láti padà. Mo fetí sílẹ̀, mo sì gbọ́, ṣùgbọ́n wọn kò sọ ohun tí ó tọ́: kò sí ẹnìkan tí ó ronúpìwàdà nínú ìwà búburú rẹ̀, tí ó ní, Kí ni mo ti ṣe? Olúkúlùkù yí padà sí ọ̀nà ara rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí ẹṣin ṣe ń sáré wọ ogun. Nítòótọ́, àkọ̀ ní ojú ọ̀run mọ àkókò tí a yàn fún un; àdàbà, àti kírénì, àti ẹyẹ alápìnlé sì ń pa àkókò ìbọ̀ wọn mọ́; ṣùgbọ́n àwọn ènìyàn mi kò mọ ìdájọ́ Olúwa. Báwo ni ẹ ṣe lè wí pé, A ní ọgbọ́n, òfin Olúwa sì wà lọ́dọ̀ wa? Kíyèsi i, dájúdájú lásán ni ó ṣe é; kálámù àwọn akọ̀wé jẹ́ lásán. Ojú ti àwọn ọlọ́gbọ́n; ìdààmú bá wọn, a sì mú wọn: kíyèsi i, wọ́n ti kọ ọ̀rọ̀ Olúwa sílẹ̀; ọgbọ́n wo sì wà nínú wọn? Jeremiah 8:1–9.

Nínú orí karùn-ún, Jeremiah pè àwọn tí kò mọ ìdájọ́ Olúwa ní “aláìmọ̀kan.”

Ẹ sáré ká kiri ní àwọn òpópónà Jerusalẹmu, kí ẹ sì wò nísinsin yìí, kí ẹ mọ̀, kí ẹ sì wá kiri ní àwọn pápá gbangba rẹ̀, bí ẹ bá lè rí ènìyàn kan, bí ó bá sì wà ẹnikẹ́ni tí ń ṣe ìdájọ́ òdodo, tí ń wá òtítọ́; èmi yóò sì dárí ji í. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n ń wí pé, “Olúwa wà láàyè”; nítòótọ́, èké ni wọ́n fi ń búra. Olúwa, ṣé ojú rẹ kò ha wà lórí òtítọ́ bí? ìwọ ti lù wọ́n, ṣùgbọ́n kò bà wọ́n nínú jẹ́; ìwọ ti run wọ́n tan, ṣùgbọ́n wọ́n kọ̀ láti gba ìtọ́nisọ́nà: wọ́n ti ṣe ojú wọn le ju àpáta lọ; wọ́n kọ̀ láti padà. Nítorí náà mo wí pé, Dájúdájú tálákà ni àwọn wọ̀nyí; aṣiwèrè ni wọ́n: nítorí wọn kò mọ ọ̀nà Olúwa, tàbí ìdájọ́ Ọlọ́run wọn. Jeremiah 5:1–4.

Ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ìjọ Adventism ti Laodicea, àwọn tí a ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí àwọn wúńdíá aṣiwèrè nínú àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá, èyí tí Sister White sọ pé ó ń ṣojú fún “ìrírí àwọn ènìyàn Adventist,” “wọn kò mọ ọ̀nà Olúwa, tàbí ìdájọ́ Ọlọ́run wọn.” Nínú orí tí ó tẹ̀lé e, Jeremiah fi hàn pé “ọ̀nà” Olúwa ni “àwọn ọ̀nà àtijọ́,” ṣùgbọ́n àwọn Adventist aṣiwèrè ti Laodicea kọ̀ láti rìn nínú rẹ̀, tàbí láti fetí sí ohun ìpè. “Ìpè” náà jẹ́ àmì ìdájọ́, èyí tí, dájúdájú, àwọn Adventist aṣiwèrè ti Laodicea kò mọ.

Báyìí ni Olúwa wí, Ẹ dúró ní ojú ọ̀nà, kí ẹ sì wo, kí ẹ sì béèrè fún àwọn ọ̀nà àtijọ́, níbi tí ọ̀nà rere wà, kí ẹ sì máa rìn nínú rẹ̀, ẹ ó sì rí ìsinmi fún ọkàn yín. Ṣùgbọ́n wọ́n wí pé, A kì yóò rìn nínú rẹ̀. Pẹ̀lúpẹ̀lú, mo fi àwọn olùṣọ́ lé yín lórí, ní wíwí pé, Ẹ fetí sí ìró ipè. Ṣùgbọ́n wọ́n wí pé, A kì yóò fetí sí i. Nítorí náà, ẹ gbọ́, ẹ̀yin orílẹ̀-èdè, kí ẹ sì mọ̀, ìwọ àpéjọ, ohun tí ó wà láàárín wọn. Gbọ́, ìwọ ayé: wò ó, èmi yóò mú ibi wá sórí àwọn ènìyàn yìí, àní èso èrò wọn, nítorí pé wọn kò fetí sí ọ̀rọ̀ mi, tàbí sí òfin mi, ṣùgbọ́n wọ́n kọ̀ ọ́ sílẹ̀. Jeremiah 6:16–19.

“Ìwà búburú” tí a mú wá sórí “ìjọ” tí ó kọ̀ láti “fetí sí ohùn ipè,” kí ó sì “rìn” nínú “àwọn ọ̀nà àtijọ́,” níbi tí “ìsinmi” òjò ìkẹ́yìn yóò ti wà, máa ṣẹlẹ̀ nígbà tí “ìjọ” bá “kọ òfin Rẹ̀ sílẹ̀” ní òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́.

Ìlò mẹ́ta ti Élíjà ń fi iṣẹ́ ojiṣẹ́ kan àti ìgbìmọ̀ kan hàn ní àkókò ìdájọ́ ìmúṣẹ, èyí tí ń bẹ̀rẹ̀ ní òfin Sọ́ńdè tí ń bọ̀ láìpẹ́. Ní ìbáṣepọ̀ tímọ́tímọ́ pẹ̀lú ìlò mẹ́ta ti Élíjà ni ìlò mẹ́ta ti ojiṣẹ́ tí ń pèsè ọ̀nà sílẹ̀ fún Ojiṣẹ́ Májẹ̀mú náà. Ìlò mẹ́ta ti ojiṣẹ́ tí ń pèsè ọ̀nà sílẹ̀ ń tọ́ka sí iṣẹ́ kan tí ojiṣẹ́ kan àti ìgbìmọ̀ kan ń ṣe ní àkókò ìdájọ́ ìwádìí. Ojiṣẹ́ tí ń pèsè ọ̀nà sílẹ̀, àti Élíjà, jẹ́ àwọn ìlò mẹ́ta tí ó ní ìbáṣepọ̀ tímọ́tímọ́, gẹ́gẹ́ bí ìlò mẹ́ta ti Róòmù ṣe ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìlò mẹ́ta ti ìṣubú Bábílónì, ṣùgbọ́n wọ́n ní àwọn ìyàtọ̀ pàtàkì tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìdájọ́ Ọlọ́run.

Àwọn ìlò mẹ́tẹ̀ẹ̀ta ti Èlíjà àti ìlò mẹ́tẹ̀ẹ̀ta ti ońṣẹ́ tí ń pèsè ọ̀nà sílẹ̀ fún Ońṣẹ́ Májẹ̀mú ni wọ́n ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú iṣẹ́ ìdájọ́ méjì ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ tí Ọlọ́run ń ṣe nípasẹ̀ ońṣẹ́ tí Ó yàn àti ẹgbẹ́ ìṣipopada tí ó darapọ̀ mọ́ ìhìnrere ońṣẹ́ náà. Àwọn iṣẹ́ méjèèjì wọ̀nyí ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àkókò ìdájọ́ méjì ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìfaradàpọ̀ wà láàárín àwọn àmì náà.

Iṣẹ́ Èlíjà kẹta àti ìkẹyìn ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìdájọ́ ìmúṣẹ́ lórí ìṣọ̀kan ìlọ́pò-mẹ́ta ti Bábílónì òde-òní, àti iṣẹ́ ońṣẹ́ tí ń ṣètò ọ̀nà sì ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìdájọ́ ìwádìí àti ìwẹ̀nùmọ́ àwọn ènìyàn Ọlọ́run. A ṣe àkóónú orí kẹta Málákì nípasẹ̀ ẹsẹ̀ ìkẹyìn orí kejì.

Ẹ ti fi ọ̀rọ̀ yín rẹ Olúwa rẹ̀; síbẹ̀ ẹ ń wí pé, Níbo ni a ti fi rẹ̀ ẹ? Nígbà tí ẹ bá ń wí pé, Olúkúlùkù ẹni tí ń ṣe búburú dára lójú Olúwa, inú sì ń dùn sí wọn; tàbí pé, Níbo ni Ọlọ́run ìdájọ́ wà? Kíyèsí i, èmi yóò rán ìránṣẹ́ mi, yóò sì tún ọ̀nà ṣe níwájú mi: Olúwa náà, ẹni tí ẹ ń wá, yóò sì wá sí tẹ́ńpìlì rẹ̀ lójijì, àní ìránṣẹ́ májẹ̀mú náà, ẹni tí inú yín ń dùn sí: kíyèsí i, yóò wá, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí. Ṣùgbọ́n ta ni yóò lè farada ọjọ́ ìbọ̀ wíwá rẹ̀? ta ni yóò sì dúró nígbà tí yóò farahàn? nítorí ó dàbí iná amúnisọ̀mọ́, ó sì dàbí ọṣẹ àwọn afọ̀: Yóò sì jókòó bí ẹni tí ń tún fàdákà yọ, tí ń sọ ọ́ di mímọ́: yóò sì sọ àwọn ọmọ Lefi di mímọ́, yóò sì wẹ̀ wọ́n mọ́ bí wúrà àti fàdákà, kí wọ́n lè rú ẹbọ sí Olúwa nínú òdodo. Nígbà náà ni ẹbọ Juda àti ti Jerusalẹmu yóò jẹ́ ohun ìtẹ́wọ́gbà fún Olúwa, gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ ayérayé, àti gẹ́gẹ́ bí àwọn ọdún àtijọ́. Malaki 2:17–3:4.

Ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, gẹ́gẹ́ bí ẹ̀rí Malaki ti sọ, Ọlọ́run ti rẹ̀ ẹ́ nítorí Àdífẹ́ńtìsì Ládíṣeà tí wọ́n dì mọ́ ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1888. Ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1888 ni a fi ìṣọ̀tẹ̀ Kora, Datani àti Abiramu ṣàpẹẹrẹ rẹ̀, ìjìyàn ẹ̀kọ́ ìsìn inú ìṣọ̀tẹ̀ Kora sì ni bóyá àwọn tí ń ṣe búburú ṣì jẹ́ olódodo ní ojú Olúwa.

Nísinsin yìí ni Kóra, ọmọ Ísáà, ọmọ Kéhátì, ọmọ Léfì, àti Dátánì àti Ábírámù, àwọn ọmọ Èlíábù, àti Ónì, ọmọ Pélétì, àwọn ọmọ Rúbẹ́nì, mú àwọn ènìyàn: Wọ́n sì dìde níwájú Mósè, pẹ̀lú díẹ̀ nínú àwọn ọmọ Ísírẹ́lì, ọmọ-aládé ìjọ ènìyàn ẹgbẹ̀rún márùn-ún-ún-dín-lọ́gbọ̀n, àwọn ẹni olókìkí nínú ìjọ, àwọn ọkùnrin olórúkọ: Wọ́n sì péjọ ara wọn jọ sí Mósè àti sí Áárónì, wọ́n sì wí fún wọn pé, Ẹ ti gbé púpọ̀ ju yín lọ; nítorí pé gbogbo ìjọ ènìyàn náà jẹ́ mímọ́, olúkúlùkù wọn, Olúwa sì wà láàrín wọn: èéṣe tí ẹ fi gbé ara yín ga ju ìjọ Olúwa lọ? Númérì 16:1–3.

Ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, Ọlọ́run ti rẹ̀ nípa Adventismu Laodikea tí wọ́n dì mọ́ ìṣọ̀tẹ̀ 1957, èyí tí ó jẹ́ ìfarahàn ìṣọ̀tẹ̀ 1888 lásán, tí a fi sínú ìkéde òṣìṣẹ́. Ìwé náà, Questions on Doctrine, fi ìṣọ̀tẹ̀ 1888 múlẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ohun mímọ́, èyí tí ó jẹ́ àtúnsẹ̀ ìṣọ̀tẹ̀ Kora, Datani àti Abiramu, gẹ́gẹ́ bí ẹ̀rí angẹli náà tí ó kọ́ Sister White pé ó gbọdọ̀ dúró ní àpéjọ 1888, kí ó lè ṣe àkọsílẹ̀ àtúnsẹ̀ ìtàn ìṣọ̀tẹ̀ Kora. Àwọn ọkùnrin olókìkí lọ́ọ̀dúnrún mẹ́ẹ̀ẹ́dọ́gbọ̀n kó ara wọn jọ pẹ̀lú Kora, Datani àti Abiramu, lòdì sí Mose, aṣojú Ọlọ́run, nínú ìṣọ̀tẹ̀ náà.

Àwọn ọkùnrin mẹ́ẹ̀ẹ́dógún-lé-logún tí wọ́n tẹrí ba fún oòrùn ní inú ìwé Ìsíkíẹ́lì orí kẹjọ, dúró fún ìdámẹ́wàá, tàbí ìdá kan nínú mẹ́wàá, nínú àwọn ọkùnrin igba àti àádọ́ta tí wọ́n rú tùràrí nínú ìṣọ̀tẹ̀ Kórà, Dátánì àti Ábírámù, àwọn tí wọ́n jẹ́ àpẹẹrẹ àwọn aṣáájú ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1888, tí a fi ìtẹ̀jáde ìwé Questions on Doctrine mú ìṣọ̀tẹ̀ ẹ̀kọ́ wọn di ètò ìlànà ní ọdún 1957.

Ìṣọ̀tẹ̀ Kọ́rà, Dátánì àti Ábírámù kọ “ìdájọ́” tí Ọlọ́run ti dá kalẹ̀, ní fífi wọ́n lẹ́jọ́ pé kí wọ́n máa rìn káàkiri nínú aginjù fún ọdún mẹ́rìnlélógójì. Adventismu Laodíṣíà bẹ̀rẹ̀ sí í rìn káàkiri nínú aginjù Laodíṣíà ní ọdún 1863, lẹ́yìn tí wọ́n kọ ìránṣẹ́ Laodíṣíà tí a gbé kalẹ̀ ní 1856, èyí tí ó mú ìdájọ́ ríré kiri nínú aginjù wá fún ọ̀pọ̀ ọdún míì, nítorí àìní ìgbàgbọ́ wọn. Nínú ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1888, wọn ṣì kò fẹ́ gba ìránṣẹ́ Laodíṣíà tí Àwọn Alàgbà Jones àti Waggoner mú wá.

Àwọn tí wọ́n ṣọ̀tẹ̀ ní ọdún 1888, kì í ṣe pé wọ́n kọ àṣẹ ẹ̀mí àwọn Alàgbà Jones àti Waggoner nìkan, ṣùgbọ́n wọ́n tún kọ àṣẹ wòlíì obìnrin náà Ellen White àti àṣẹ Ẹ̀mí Mímọ́ pẹ̀lú, nítorí wọ́n fi ìṣe hàn gẹ́gẹ́ bí èrò náà pé gbogbo ìjọ lápapọ̀ jẹ́ mímọ́ ní dọ́gba.

Ní ọdún 1863, wọ́n ti padà lọ jẹun pẹ̀lú wòlíì èké ti Bẹ́tẹ́lì, àti ní ṣíṣe bẹ́ẹ̀, ní ìkẹyìn wọ́n gba ìtumọ̀ ìgbàlà tí ìṣọ̀tẹ̀ Kórà ń ṣàpẹẹrẹ, lẹ́yìn náà sì fi ẹ̀kọ́ èké náà múlẹ̀ ní òfin nínú ìwé náà, Questions on Doctrine. Ẹ̀kọ́ náà jẹ́ ìtumọ̀ èké ti “ìdáláre nípa ìgbàgbọ́.”

Ìṣọ̀tẹ̀ 1863 ni ìbẹ̀rẹ̀ ìkọ̀sílẹ̀ àwọn iyebíye Miller tí a ti fi hàn lórí àwọn tábìlì méjì Habakúkù. Nínú Habakúkù orí kejì, “àríyànjiyàn” ẹsẹ̀ kìn-ín-ní ní ìkẹyìn mú kí ẹgbẹ́ méjì àwọn olùjọsìn hàn gbangba nípasẹ̀ àìfohùnṣọ̀kan wọn lórí ọ̀rọ̀ náà tí ó pẹ́jú.

Kíyèsí i, ọkàn rẹ̀ tí a gbé sókè kò dúró ṣinṣin nínú rẹ̀: ṣùgbọ́n olódodo yóò yè nípa ìgbàgbọ́ rẹ̀. Habakkuk 2:4.

“Ìgbàgbọ́” àwọn “olódodo” nínú “àríyànjiyàn” Habakuku orí kejì, dá lé “ìran” tí a ti kọ ní kedere sórí àwọn àkójọ òkúta. Nínú ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1863, ìgbésẹ̀ àkọ́kọ́ láti mú ohun tí a kọ sórí àwọn àkójọ òkúta kúrò ni àwọn tí kò ní ìgbàgbọ́ àwọn “olódodo” mọ́ ṣe. Ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1863 jẹ́ irúgbìn àkọ́kọ́ ìṣọ̀tẹ̀ náà tí yóò wá fi ìtumọ̀ èké sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹ̀kọ́ ìdáláre nípa ìgbàgbọ́ ní ọdún 1957.

A ó máa bá ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí lọ nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.

“Nínú àánú ńlá Rẹ̀, Olúwa rán ọ̀rọ̀ ìkìlọ̀ kan tí ó ṣeyebíye gidigidi sí àwọn ènìyàn Rẹ̀ nípasẹ̀ Àwọn Àgbà Waggoner àti Jones. A fi ọ̀rọ̀ yìí ránṣẹ́ láti mú Olùgbàlà tí a gbé sókè wá sí iwájú ayé ní kedere jù bẹ́ẹ̀ lọ, ẹni tí ó jẹ́ ẹbọ fún ẹ̀ṣẹ̀ gbogbo ayé. Ó gbé ìdáláre kalẹ̀ nípasẹ̀ ìgbàgbọ́ nínú Onídúró; ó pe àwọn ènìyàn láti gba òdodo Kristi, èyí tí a fihàn nínú ìgbọràn sí gbogbo àwọn àṣẹ Ọlọ́run. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ti pàdánù ìríran Jésù. Wọ́n nílò kí a tọ́ ojú wọn sí Ẹni àtọ̀runwá Rẹ̀, sí àwọn ẹ̀tọ́ Rẹ̀, àti sí ìfẹ́ Rẹ̀ tí kò yí padà sí ìdílé ènìyàn. A ti fi gbogbo agbára lé ọwọ́ Rẹ̀, kí Ó lè pín àwọn ẹ̀bùn ọlọ́rọ̀ fún àwọn ènìyàn, ní fífi ẹ̀bùn aláìlówóye ti òdodo tirẹ̀ fún aṣojú ènìyàn aláìrànlọ́wọ́. Èyí ni ọ̀rọ̀ náà tí Ọlọ́run pàṣẹ pé kí a fi fún ayé. Òun ni ìhìnrere angẹli kẹta, èyí tí a gbọdọ̀ kéde pẹ̀lú ohùn rara, tí ìtújáde Ẹ̀mí Rẹ̀ yóò sì bá lọ ní ìwọ̀n púpọ̀.” Testimonies to Ministers, 91.

“Òtítọ́ fún àkókò yìí, ìyẹn ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta, ni a gbọ́dọ̀ kéde pẹ̀lú ohùn rara, èyí tí ó túmọ̀ sí pẹ̀lú agbára tí ń pọ̀ sí i, bí a ṣe ń sún mọ́ ìdánwò ńlá ìkẹyìn náà.” The 1888 Materials, 1710.

“Àkókò ìdánwò ti fẹ́rẹ̀ẹ́ dé bá wa, nítorí igbe ńlá angẹli kẹta ti ti bẹ̀rẹ̀ nínú ìfihàn òdodo Kristi, Olùdàgbàlà tí ń dárí ẹ̀ṣẹ̀ jì. Èyí ni ìbẹ̀rẹ̀ ìmọ́lẹ̀ angẹli náà, ẹni tí ògo rẹ̀ yóò kún gbogbo ayé.” Selected Messages, ìwé 1, 362.

“Òjò ìkẹyìn yóò rọ̀ sórí àwọn ènìyàn Ọlọ́run. Áńgẹ́lì alágbára kan yóò sì sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá, gbogbo ayé yóò sì tànmọ́lẹ̀ pẹ̀lú ògo rẹ̀.” Review and Herald, April 21, 1891.