Ìṣọ̀tẹ̀ ọmọ màlúù wúrà Áárónì ní ìbẹ̀rẹ̀ Ísírẹ́lì ìgbàanì, ní ìbámu àsọtẹ́lẹ̀, bá ìṣọ̀tẹ̀ Jeroboamu mu ní ìbẹ̀rẹ̀ àwọn ẹ̀yà mẹ́wàá ti ìjọba àríwá Éfúràímù. Àwọn ìtàn mímọ́ wọ̀nyí jẹ́ àpẹẹrẹ ìṣọ̀tẹ̀ Adventism ní ọdún 1863.
Dájúdájú àwọn ẹlẹ́rìí mìíràn wà sí ọdún 1863, ṣùgbọ́n Áárónì àti ọba Jeroboamu ń pèsè àwọn ẹlẹ́rìí tí ó bò lórí ìtàn ọdún 1863, àti gbogbo àwọn ìtàn wọ̀nyí ń ṣàfihàn ìṣísẹ̀ àwọn ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì, èyí tí í ṣe ìwo Pùrótẹ́sítáǹtì, kì í ṣe ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ìjọba kẹfà nìkan nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, ṣùgbọ́n títí dé ìparí àkókò àánú. Àwọn ìtàn wọ̀nyí pẹ̀lú ń tọ́ka sí ìtàn afiwe ti ìwo Republikani nínú ìjọba kẹfà.
Ní gbogbo ìgbà, òtítọ́ tí ó ṣòro gidigidi fún àwọn tí ó gbàgbọ́ ni pé ìjọ Seventh-day Adventist ni àwọn ènìyàn ìyókù Ọlọ́run ní ìparí ayé. Ìgbàgbọ́ yẹn ni àṣìṣe wa àkọ́kọ́. Kò sí ẹ̀rí kankan nínú Bíbélì pé ìjọ Laodicea dúró fún àwọn ènìyàn tí a gbé sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá ní àsìkò ìṣòro òfin Ọjọ́ Àìkú. Àṣìṣe wa àkọ́kọ́ ni pé a gba ìpilẹ̀ èké náà pé ó rí bẹ́ẹ̀. Àsíá náà ní ìparí ayé ni a kó jọ lára àwọn tí àwọn ọmọ ẹgbẹ́ sinagọ́gù Sátánì lé jáde.
Yóò sì gbé àsíá kalẹ̀ fún àwọn orílẹ̀-èdè, yóò sì kó àwọn ẹni-ìtìjú Ísírẹ́lì jọ, yóò sì kó àwọn tí a fọ́n ká ní ilẹ̀ Júdà jọ láti igun mẹ́rin ayé. Isaiah 11:12.
Àwọn Adventistì ti Laodíkéà ni wọ́n ń lé àwọn tí yóò jẹ́ àsíá náà jáde.
Ẹ gbọ́ ọ̀rọ̀ Olúwa, ẹ̀yin tí ń wárìrì níwájú ọ̀rọ̀ rẹ̀; Àwọn arákùnrin yín tí ó kórìíra yín, tí ó lé yín jáde nítorí orúkọ mi, wí pé, Kí a yin Olúwa lógo: ṣùgbọ́n òun yóò farahàn sí ayọ̀ yín, a ó sì fi wọ́n sí ìtìjú. Isaiah 66:5.
Àwọn tí ó jẹ́ àsíá ni a máa lé jáde nítorí “orúkọ” Kristi. Orúkọ tí ń mú ìkórìíra jáde ni Alfa àti Omega, nítorí pé ìlànà Alfa àti Omega ni ó ń fi hàn ní kedere ẹni tí ìjọ Adventist Ọjọ́ Keje dúró fún nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Òwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá ń ṣàpẹẹrẹ Adventism.
“Àpèjúwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá nínú Mátíù 25 náà pẹ̀lú ń ṣàfihàn ìrírí àwọn ènìyàn Adventist.” The Great Controversy, 393.
Àkàwé náà ṣẹ ní ìbẹ̀rẹ̀ Ẹ̀sìn Adventism, ó sì tún ṣẹ lẹ́ẹ̀kansi ní òpin déédé gẹ́gẹ́ bí a ti kọ ọ́.
“A máa ń tọ́ka mi lọ́pọ̀ ìgbà sí àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá, márùn-ún nínú wọn jẹ́ ọlọ́gbọ́n, márùn-ún sì jẹ́ aṣiwèrè. Àkàwé yìí ti ṣẹ ní kíkún gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ rẹ̀ gan-an, yóò sì tún ṣẹ, nítorí pé ó ní ìlò àkànṣe fún àkókò yìí, àti pé, gẹ́gẹ́ bí ìhìn iṣẹ́ angẹli kẹta, a ti mú un ṣẹ, yóò sì máa jẹ́ òtítọ́ ìsinsin yìí títí di òpin àkókò.” Review and Herald, August 19, 1890.
Àwọn wúńdíá aṣiwèrè tí wọ́n jí, tí wọ́n sì mọ̀ pé àwọn kò ní òróró, ni àwọn ará Laodicea.
“Ipo Ìjọ tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ àwọn wúńdíá aṣiwèrè, ni a tún sọ̀rọ̀ nípa rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ipò Laodicea.” Review and Herald, August 19, 1890.
Ìjàkadì àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n, tí a tún ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí ìjọ Filadẹ́lfíà, wà pẹ̀lú ìjọ kan tí ó sọ pé àwọn jẹ́ Júù, ṣùgbọ́n wọn kì í ṣe bẹ́ẹ̀.
Wò ó, èmi yóò mú àwọn tí í ṣe ti sínágọ́gù Sátánì, tí wọ́n ń sọ pé àwọn jẹ́ Júù, tí wọn kì í sì í ṣe bẹ́ẹ̀, ṣùgbọ́n tí wọ́n ń purọ́; wò ó, èmi yóò mú wọn wá kí wọ́n sì foríbalẹ̀ níwájú ẹsẹ̀ rẹ, kí wọ́n sì mọ̀ pé mo ti fẹ́ràn rẹ. Ìfihàn 3:9.
Arábìnrin White sọ̀rọ̀ nípa ẹsẹ̀ yìí nínú ìtẹ̀jáde àkọ́kọ́ gan-an lẹ́yìn ìdààmú ńlá náà.
“Ìwọ rò pé, àwọn tí ń bọ́ síwájú ẹsẹ̀ àwọn ẹni mímọ́, (Ìfihàn 3:9), ni a óò gbà níkẹyìn. Níhìn-ín ni mo gbọ́dọ̀ yàtọ̀ sí ọ; nítorí Ọlọ́run fi hàn mí pé ẹgbẹ́ yìí jẹ́ àwọn Adventist tí wọ́n jẹ́ olùjẹ́wọ́, tí wọ́n sì ti ṣubú kúrò, tí wọ́n ti ‘kan Ọmọ Ọlọ́run mọ́ àgbélébùú fún ara wọn ní tuntun, tí wọ́n sì ti fi í sí ìtìjú gbangba.’ Àti pé ní ‘wákàtí ìdánwò,’ tí ó ṣì ń bọ̀, láti fi ìwà gidi olúkúlùkù hàn, wọn yóò mọ̀ pé wọ́n ti sọnù títí láé; tí ìrora ọkàn sì bò wọ́n mọ́lẹ̀, wọn yóò tẹrí ba níwájú ẹsẹ̀ àwọn ẹni mímọ́.” Ọ̀rọ̀ sí Agbo Kékeré, 12.
Nínú Isaiah orí karùn-ún ni a ti mẹ́nuba orin ọgbà àjàrà náà fún ìgbà àkọ́kọ́, èyí tí Kristi lo nígbà mìíràn lẹ́yìn náà.
Nísinsin yóò kọ orin fún Olùfẹ́ mi, orin ti Olùfẹ́ mi nípa ọgbà àjàrà rẹ̀. Olùfẹ́ mi ní ọgbà àjàrà kan lórí òkè ọlọ́ràá gidigidi: Ó sì fi ògiri yí i ká, ó sì yọ àwọn òkúta inú rẹ̀ kúrò, ó sì gbin ín pẹ̀lú àjàrà tí ó dára jùlọ, ó sì kọ́ ilé-ìṣọ́ kan sí àárín rẹ̀, ó sì tún ṣe ibi ìfúnni wáìnì kan nínú rẹ̀: ó sì retí pé kí ó so àjàrà, ṣùgbọ́n ó so àjàrà igbó. Ǹjẹ́ nísinsin yìí, ẹ̀yin ará Jerusalẹmu, àti ẹ̀yin ènìyàn Júdà, ẹ jọ̀wọ́, ẹ dájọ́ láàárín èmi àti ọgbà àjàrà mi. Kí ni ó kù tí a ì báà ṣe sí ọgbà àjàrà mi, tí èmi kò ṣe nínú rẹ̀? Nítorí náà, nígbà tí mo retí pé kí ó so àjàrà, èéṣe tí ó fi so àjàrà igbó? Isaiah 5:1–4.
Òwe náà, yálà nínú Májẹ̀mú Láéláé tàbí nínú Májẹ̀mú Titun, ń fi ìjọ Ọlọ́run hàn gẹ́gẹ́ bí ẹni tí Ọlọ́run kọ̀ sílẹ̀ nítorí pé wọ́n kọ̀ láti so èso tí a gbé wọn dìde láti mú jáde. Nínú Isaiah márùn-ún, ní ìparí òwe náà, a fi ìjìyà ọgbà àjàrà náà hàn, nígbà kan náà a sì ṣe ìlérí láti gbé àsíá kan sókè fún àwọn orílẹ̀-èdè. Ó hàn gbangba pé ọgbà àjàrà náà kì í ṣe àsíá náà.
Nítorí náà ni ìbínú Olúwa ṣe ru sí àwọn ènìyàn rẹ̀, ó sì na ọwọ́ rẹ̀ jáde sí wọn, ó sì lù wọ́n; àwọn òkè kékeré sì mì, a sì fà òkú wọn ya ní àárín àwọn òpópónà. Ní ti gbogbo èyí, ìbínú rẹ̀ kò yí padà kúrò, ṣùgbọ́n ọwọ́ rẹ̀ ṣì na síta. Yóò sì gbé àsíá sókè fún àwọn orílẹ̀-èdè láti ọ̀nà jínnà, yóò sì fọn sí wọn láti ìkẹyìn ilẹ̀-ayé; sì wò ó, wọn yóò sì dé pẹ̀lú ìyára kánkán. Aísáyà 5:25, 26.
Nígbà tí Jésù sì tún kọ orin náà gẹ́gẹ́ bí àkàwé lẹ́yìn náà, ìparí rẹ̀ sì dájú gan-an bákan náà.
Ẹ gbọ́ òwe mìíràn: Ọkùnrin kan tí í ṣe olúlé gbìn ọgbà àjàrà kan, ó sì fi ògiri ká a yíká, ó gbẹ inú rẹ̀ níbi ìtẹ̀rẹ̀ ọtí-àjàrà, ó sì kọ ilé-ìṣọ́ kan, ó fi í lò fún àwọn àgbẹ̀, ó sì lọ sí ilẹ̀ jíjìn. Nígbà tí àkókò èso sì sún mọ́lé, ó rán àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀ sí ọ̀dọ̀ àwọn àgbẹ̀, kí wọn lè gbà èso rẹ̀. Àwọn àgbẹ̀ náà sì mú àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀, wọ́n nà ọ̀kan, wọ́n pa ẹlòmíràn, wọ́n sì fi òkúta sọ ẹlòmíràn. Lẹ́ẹ̀kan sí i, ó tún rán àwọn ìránṣẹ́ mìíràn tí wọ́n pọ̀ ju àwọn àkọ́kọ́ lọ; wọ́n sì ṣe bákan náà sí wọn. Ṣùgbọ́n ní ìkẹyìn gbogbo rẹ̀ ó rán ọmọ rẹ̀ sí wọn, ó ní, Wọn yóò bọ̀wọ̀ fún ọmọ mi. Ṣùgbọ́n nígbà tí àwọn àgbẹ̀ rí ọmọ náà, wọ́n wí láàrín ara wọn pé, Èyí ni arole; ẹ wá, ẹ jẹ́ kí a pa á, kí a sì gba ogún rẹ̀. Wọ́n sì mú un, wọ́n ju ú jáde kúrò nínú ọgbà àjàrà náà, wọ́n sì pa á. Nítorí náà, nígbà tí olúwa ọgbà àjàrà náà bá dé, kí ni yóò ṣe sí àwọn àgbẹ̀ wọ̀nyí? Wọ́n wí fún un pé, Yóò pa àwọn ènìyàn búburú wọ̀nyí run lọ́nà ìbànújẹ gidigidi, yóò sì fi ọgbà àjàrà rẹ̀ lò fún àwọn àgbẹ̀ mìíràn, tí yóò máa fi èso rẹ̀ fún un ní àkókò wọn. Jésù wí fún wọn pé, Ẹ kò tíì ka nínú Ìwé Mímọ́ rí pé, Òkúta tí àwọn akólé kọ̀ sílẹ̀, èyí kan náà ni a ti sọ di orí igun ilé: iṣẹ́ Olúwa ni èyí, ó sì jẹ́ ohun ìyanu ní ojú wa? Nítorí náà ni mo ṣe wí fún yín pé, a ó gba ìjọba Ọlọ́run kúrò lọ́dọ̀ yín, a ó sì fi í fún orílẹ̀-èdè kan tí yóò máa so èso rẹ̀ jáde. Ẹnikẹ́ni tí yóò ṣubú sórí òkúta yìí ni a ó fọ́; ṣùgbọ́n ẹni tí òun bá ṣubú lé lórí, yóò lọ ọ́ di erùpẹ̀. Nígbà tí àwọn olórí àlùfáà àti àwọn Farisi gbọ́ àwọn òwe rẹ̀, wọ́n mọ̀ pé nípa wọn ni ó ń sọ. Mátíù 21:33–45.
Ìjọ Àdífẹnítì Ọjọ́ Keje ti Laodikea kì í ṣe àsíá tí a gbé sókè. Ọgbà àjàrà ní ọjọ́ ìkẹyìn tí a ti fi Ísírẹ́lì ìgbàanì ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ ni Ìjọ Àdífẹnítì Ọjọ́ Keje ti Laodikea, ṣùgbọ́n orílẹ̀-èdè kan yóò wà tí yóò so èso jáde tí ó yẹ gẹ́gẹ́ bí àkọ́so, èyí tí ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì ni.
Àwọn wọ̀nyí ni àwọn tí a kò fi àwọn obìnrin bàjẹ́; nítorí wúń jẹ́ wúńdíá. Àwọn wọ̀nyí ni àwọn tí ń tẹ̀lé Ọdọ́-Àgùntàn náà níbikíbi tí ó bá lọ. A rà wọ́n padà láàrín àwọn ènìyàn, gẹ́gẹ́ bí àkọ́so fún Ọlọ́run àti fún Ọdọ́-Àgùntàn náà. Ìfihàn 14:4.
Gẹ́gẹ́ bí ààmì, a óò lò wọ́n lọ́wọ́ Olúwa ilé láti mú ìkórè ìkẹyìn wá sínúlé. Ìjọ Laodicea ti Àwọn Adventist Ọjọ́ Keje ni ọgbà àjàrà tí ó kọ òkúta ìpìlẹ̀ àkókò méje ti Mose. Láti ìgbà náà lọ, ìsọ̀kalẹ̀ sí òkùnkùn tí ó pọ̀ sí i ní kíkankíkan ni ó ń bá a lọ ní ìlọsíwájú. Ààmì náà yóò jẹ́ “gbòǹgbò Jese.” Gbòǹgbò Jese, tàbí Dafidi, dúró fún òtítọ́ ìkẹyìn pátápátá tí Jesu fi hàn fún àwọn Júù olùjàngbọ̀n ní ìtàn Rẹ̀. Ó jẹ́ àpẹẹrẹ ìlànà Alfa àti Omega, èyí tí àwọn agbẹ àìṣòótọ́ ti Ísírẹ́lì àtijọ́ àti ti òde òní kọ̀ láti lóye.
Ní ọjọ́ náà ni yóò sì wà gbòǹgbò Jésè, tí yóò dúró gẹ́gẹ́ bí àsíá fún àwọn ènìyàn; sí i ni àwọn orílẹ̀-èdè yóò wá: ìsinmi rẹ̀ yóò sì ní ògo. Isaiah 11:10.
Arábìnrin White àti James White fi hàn ní kedere pé ní ọdún 1856 ẹgbẹ́ náà ti di Laodicea; nítorí náà, ìgbà wo ni ó fi tọ́ka sí i pé ó ti gba ìránṣẹ́ sí àwọn ará Laodicea? Kò ṣe bẹ́ẹ̀ rárá. Àṣìṣe wa àkọ́kọ́ ni pé a gba ẹ̀tọ́ náà pé ìjọ Seventh-day Adventist ti jẹ́ ìjọ iṣẹ́gun bí ó ti ń kọjá láti inú ìtàn rẹ̀. Òtítọ́ rẹ̀ sì jẹ́ ìdákẹ́jì pátápátá. Bí a bá gba ìpìlẹ̀ àṣìṣe àkọ́kọ́ yẹn, ojú wa yóò dì sí àwọn òtítọ́ àsọtẹ́lẹ̀ tí ń kọ́ni ní òmíràn. Fún àpẹẹrẹ, Arábìnrin White máa ń fi hàn léraléra pé ìtàn Ísírẹ́lì àtijọ́ gidi ń ṣàpẹẹrẹ ìrírí àti ìtàn Ísírẹ́lì ẹ̀mí òde òní. Ní ọ̀pọ̀ ìgbà, nígbà tí ó bá tọ́ka sí Ísírẹ́lì àtijọ́ gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ fún Ísírẹ́lì òde òní, ní àkókò kan náà ni ó tún máa ń yọ ọ̀rọ̀ olókìkí aposteli Paulu jáde nípa òtítọ́ kan náà.
Ṣùgbọ́n gbogbo nǹkan wọ̀nyí ṣẹlẹ̀ sí wọn gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ; a sì kọ ọ́ sílẹ̀ fún ìkìlọ̀ wa, àwa tí òpin ayé ti dé bá. 1 Kọrinti 10:11.
Apọsítélì Pọ́ọ̀lù nínú ẹsẹ̀ kẹ́ẹ̀ẹ́dógún ń ṣàkójọ àkótán àwọn ẹsẹ̀ mẹ́wàá tó ṣáájú.
Pẹ̀lúpẹ̀lú, ẹ̀yin ará, èmi kò fẹ́ kí ẹ má mọ̀, bí gbogbo àwọn baba wa ṣe wà lábẹ́ àwọsánmọ̀, tí gbogbo wọn sì gba àárín òkun kọjá; a sì ṣe ìbatisí gbogbo wọn sọ́dọ̀ Mose nínú àwọsánmọ̀ àti nínú òkun; gbogbo wọn sì jẹ oúnjẹ ẹ̀mí kan náà; gbogbo wọn sì mu ohun mímu ẹ̀mí kan náà: nítorí wọ́n mu láti inú Àpáta ẹ̀mí tí ń tọ̀ wọ́n lẹ́yìn: Àpáta náà sì ni Kristi. Ṣùgbọ́n inú Ọlọ́run kò dùn sí ọ̀pọ̀ nínú wọn: nítorí a ṣubú wọn sínú aginjù. Ní báyìí, àwọn nǹkan wọ̀nyí jẹ́ àpẹẹrẹ fún wa, kí a má bàa fẹ́ àwọn ohun búburú, gẹ́gẹ́ bí àwọn náà ti fẹ́ wọn. Kí ẹ má sì ṣe abọ̀rìṣà, gẹ́gẹ́ bí àwọn kan nínú wọn ti ṣe; gẹ́gẹ́ bí a ti kọ ọ́ pé, Àwọn ènìyàn náà jókòó láti jẹ àti láti mu, wọ́n sì dìde láti ṣeré. Kí a má sì ṣe panṣágà, gẹ́gẹ́ bí àwọn kan nínú wọn ti ṣe panṣágà, tí ẹgbẹ̀rún mẹ́tàlélógún sì ṣubú ní ọjọ́ kan. Kí a má sì dán Kristi wò, gẹ́gẹ́ bí àwọn kan nínú wọn náà ti dán án wò, tí ejò sì pa wọ́n run. Kí ẹ má sì kùn-ún, gẹ́gẹ́ bí àwọn kan nínú wọn náà ti kùn-ún, tí apanirun sì pa wọ́n run. 1 Kọrinti 10:1–10.
Paulu àti Arábìnrin White kò lo Ísráẹ́lì ìgbàanì gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ àwọn ènìyàn tí wọ́n jẹ́ olùṣẹ́gun tí wọ́n sì jẹ́ olódodo. Kàkà bẹ́ẹ̀, ó lòdì pátápátá. Paulu ṣàkópọ̀ àwọn ẹsẹ̀ mẹ́wàá àkọ́kọ́ wọ̀nyẹn nínú ẹsẹ̀ kọkànlá, lẹ́yìn náà nínú ẹsẹ̀ tí ó tẹ̀lé e, ó sọ ẹ̀kọ́ tí ìtàn Ísráẹ́lì ìgbàanì yẹ kí ó gbé kalẹ̀ fún àwọn tí yóò rí i.
Nítorí náà, ẹni tí ó rò pé òun dúró, kí ó kíyèsára kí ó má bà á ṣubú. 1 Kọrinti 10:12.
Israeli ìgbàanì fi àpẹẹrẹ ènìyàn kan hàn tí Ọlọ́run pè, tí Ọlọ́run darí, tí wọ́n mú àwọn àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run ṣẹ, tí wọ́n sì ṣọ̀tẹ̀ sí Ọlọ́run ní gbogbo ìgbésẹ̀ ọ̀nà; ní ìkẹyìn, wọ́n kàn Ẹlẹ́dàá ọ̀run àti ayé mọ́ àgbélébùú! Àwọn Adventist kò ní ìṣòro kankan láti jẹ́wọ́ àwọn òtítọ́ wọ̀nyí nípa Israeli ìgbàanì, ṣùgbọ́n kì í ṣeé rí pé wọ́n máa jẹ́ kí ìkìlọ̀ tí a pinnu yìí já ìfọ́jú Laodicea wọn kọjá. Wọ́n lè máa tọ́ka sí àwọn ẹsẹ̀ ibẹ̀ tí Sister White ti fi ìjọ hàn gẹ́gẹ́ bí ọmọ ojú Ọlọ́run, bẹ́ẹ̀ sì ni ó rí; ṣùgbọ́n ìfẹ́ Ọlọ́run sí àwọn ènìyàn Rẹ̀ kò fi aṣọ bò ipò gidi wọn. Àwọn tí Ó fẹ́ ni Ó ń bá wí, tí Ó sì ń bá kọ́ ní ìyà. Bí ó ti wù kí ìjọ Ọlọ́run jẹ́ ọmọ ojú Ọlọ́run tó, Jesu ṣàkótán ìbáṣepọ̀ Rẹ̀ pẹ̀lú ọmọ ojú náà, ọmọ ojú Tirẹ̀, ní ọ̀nà tí ó ṣe kedere gan-an.
Jerusalẹmu, Jerusalẹmu, ìwọ tí ń pa àwọn wòlíì, tí o sì ń sọ àwọn tí a rán sí ọ ní òkúta; mélòó mélòó ni èmi ìbá fẹ́ kó àwọn ọmọ rẹ jọ, gẹ́gẹ́ bí àgbọ̀nrín ṣe ń ko àwọn ọmọ rẹ̀ jọ sábẹ́ ìyẹ́ rẹ̀, ṣùgbọ́n ẹ kò fẹ́! Kíyèsi i, a fi ilé yín sílẹ̀ fún yín ní ahoro; nítòótọ́ mo sì wí fún yín pé, ẹ̀yin kì yóò rí mi mọ́, títí àkókò náà yóò fi dé tí ẹ̀yin yóò fi wí pé, Alábùkún fún ni ẹni tí ń bọ̀ wá ní orúkọ Olúwa. Luku 13:34, 35.
Ó yẹ kí a bi àwọn ìbéèrè wọ̀nyí pé, “Ǹjẹ́ Jésù fi òpin hàn nípa ìbẹ̀rẹ̀ lójú òótọ́? Ǹjẹ́ Ísírẹ́lì àtijọ́ ṣàpẹẹrẹ Ísírẹ́lì òde-òní ní tòótọ́?” Ìṣòro tí Ísírẹ́lì àtijọ́ ní jálẹ̀ ìtàn wọn ni pé wọ́n gbà pé ogún ìbílẹ̀ wọn jẹ́ ẹ̀rí pé àwọn ni ènìyàn Ọlọ́run, nítorí náà pé wọn kò lè jẹ́ ohun mìíràn bí kò ṣe ènìyàn Ọlọ́run. Ìdí nìyẹn tí ní ọjọ́ Jeremáyà wọ́n fi jẹ́wọ́ pé tẹ́ńpìlì Olúwa ni wọ́n.
Ọ̀rọ̀ tí ó tọ Jeremáyà wá láti ọ̀dọ̀ Olúwa pé, Dúró ní ẹnu-ọ̀nà ilé Olúwa, kí o sì kéde ọ̀rọ̀ yìí níbẹ̀, kí o sì wí pé, Ẹ gbọ́ ọ̀rọ̀ Olúwa, gbogbo yín ti Júdà, tí ń wọ àwọn ẹnu-ọ̀nà wọ̀nyí láti jọ́sìn Olúwa. Báyìí ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun, Ọlọ́run Ísírẹ́lì, wí pé, Ẹ tún ọ̀nà yín àti iṣẹ́ yín ṣe, èmi yóò sì jẹ́ kí ẹ máa gbé ní ibi yìí. Ẹ má ṣe gbẹ́kẹ̀lé ọ̀rọ̀ èké, ní wí pé, Tẹ́ńpìlì Olúwa, Tẹ́ńpìlì Olúwa, Tẹ́ńpìlì Olúwa, ni wọ̀nyí. Jeremáyà 7:1–4.
Ìtanjẹ yìí gan-an ni Johanu Oníbatisí pẹ̀lú tẹnumọ́.
A sì ń ṣe ìbatisí wọn lọ́wọ́ rẹ̀ ní Jọ́dánì, wọ́n sì ń jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ wọn. Ṣùgbọ́n nígbà tí ó rí ọ̀pọ̀ àwọn Farisi àti Sadusi tí wọ́n ń bọ̀ wá sí ìbatisí rẹ̀, ó wí fún wọn pé, Ẹ̀yin ìran paramọ́lẹ̀, ta ni ó kìlọ̀ fún yín láti sá kúrò nínú ìbínú tí ń bọ̀? Nítorí náà, ẹ so èso tí ó yẹ fún ìrònúpìwàdà jáde. Kí ẹ má sì ṣe ronú láti máa sọ nínú ara yín pé, Ábúráhámu ni baba wa: nítorí mo wí fún yín pé, Ọlọ́run lè mú àwọn ọmọ dìde fún Ábúráhámu láti inú àwọn òkúta wọ̀nyí. Àti nísinsin yìí pẹ̀lú, a ti gbé àáké kalẹ̀ sí gbòǹgbò àwọn igi: nítorí náà, gbogbo igi tí kò bá so èso rere jáde ni a ó gé lulẹ̀, a ó sì sọ ọ́ sínú iná. Mátíù 3:6–10.
Ìmọ̀ tí ó ti ṣìnà gan-an náà nínú ẹ̀sìn Adventist tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ọ̀rọ̀ náà pé, “Tẹ́ńpìlì Olúwa ni àwa,” àti pé àwa ni “irú-ọmọ” Abraham ní ti ẹ̀mí, ni ìfarahàn pàtàkì jùlọ ti ìfọ́jú Laodicea.
“Ọlọ́run a máa rán àwọn ìránṣẹ́ láti sọ fún àwọn ènìyàn Rẹ̀ ohun tí wọ́n gbọ́dọ̀ jẹ́ àti ohun tí wọ́n gbọ́dọ̀ ṣe kí wọ́n lè ṣègbọràn sí àwọn òfin òdodo Rẹ̀, èyí tí bí ènìyàn bá ṣe é, yóò sì yè nínú wọn pẹ̀lú. Wọ́n gbọ́dọ̀ fẹ́ Ọlọ́run ju ohun gbogbo lọ, kí wọn má sì ní ọlọ́run mìíràn níwájú Rẹ̀; wọ́n sì gbọ́dọ̀ fẹ́ aládùúgbò wọn bí ara wọn, kí wọ́n sì máa ṣe sí i gẹ́gẹ́ bí wọ́n ti fẹ́ kí òun náà ṣe sí wọn.
“Kò sí ẹyọ kan ṣoṣo nínú òfin mímọ́ Ọlọ́run tí a gbọ́dọ̀ fi ọwọ́ yẹpẹrẹ mú tàbí tí a gbọ́dọ̀ fi àìbọ̀wọ̀ hàn sí. Àwọn tí ń rú ‘Báyìí ni Olúwa wí,’ dúró lábẹ́ àsíá ọmọ-aládé òkùnkùn, nínú ìṣọ̀tẹ̀ sí Ẹlẹ́dàá wọn àti Olùdárapadà wọn. Wọ́n ń pe ara wọn ní olùnípín nínú àwọn ìlérí tí a fi fún àwọn onígbọràn, ní wí pé, Tẹ́ńpìlì Olúwa, tẹ́ńpìlì Olúwa ni àwa, nígbà tí wọ́n ń bu Ọlọ́run lábùkù nípa ṣíṣe àfihàn àìtó ti ìwà rẹ̀, nípa ṣíṣe àwọn nǹkan kan náà tí Ó ti sọ fún wọn pé kí wọ́n má ṣe. Wọ́n gbé àṣẹ̀dá kan kalẹ̀ tí Ọlọ́run kò fi fún wọn. Àpẹẹrẹ wọn ń tan ènìyàn jẹ, ipa wọn sì ń ba ni jẹ. Wọ́n kì í ṣe ìmọ́lẹ̀ ní ayé, nítorí wọn kò tẹ̀lé àwọn ìlànà òdodo.”
“Àwọn ènìyàn kò lè fi àìṣòótọ́ tó pọ̀ jù bá Ọlọ́run hàn ju nípa ṣíṣàìkànsí ìmọ́lẹ̀ tí Ó rán sí wọn. Àwọn tí ń ṣe èyí ń mú àwọn aláìmọ̀ ṣìnà, nítorí wọ́n ń gbé àwọn àmì-ọ̀nà èké kalẹ̀. Wọ́n sì ń yí àwọn ìlànà mímọ́ padà nígbà gbogbo....”
“Nínú ọ̀rọ̀ Ìwé Mímọ́ mímọ́ ni a ti sọ fún wa ní kedere ìdí tí ìparun fi dé bá orílẹ̀-èdè àwọn Júù. Wọ́n ní ìmọ́lẹ̀ ńlá, àwọn ìbùkún ọlọ́rọ̀, àti àlàáfíà àgbàyanu. Ṣùgbọ́n wọ́n fi hàn pé wọn kò ṣe olóòtítọ́ sí ìgbẹ́kẹ̀lé tí a fi lé wọn lọ́wọ́. Wọn kò bójú tó ọgbà àjàrà Olúwa ní òtítọ́, bẹ́ẹ̀ ni wọn kò sì mú èso rẹ̀ wá fún un. Wọ́n hùwà bí ẹni pé kò sí Ọlọ́run, nítorí náà ni àjálù fi dé bá wọn.” Manuscript Releases, volume 14, 343–345.
Israeli gbàgbọ́ pé nítorí a ti yàn wọ́n láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run ní ìbẹ̀rẹ̀ ìtàn wọn, wọn yóò máa jẹ́ àwọn ènìyàn àyànfẹ́ Rẹ̀ ní gbogbo ìgbà. Kí ó burú sí i, wọn tún gbàgbọ́ pé nítorí wọn jẹ́ àwọn ènìyàn àyànfẹ́ Rẹ̀, Òun yóò bọlá fún wọn, láìka òtítọ́ náà sí pé wọn kọ̀ láti bọlá fún Un. Ní ti àsọtẹ́lẹ̀, wọn jẹ́ àwọn ènìyàn àyànfẹ́ Rẹ̀ títí di ìgbà tí a kọ̀ wọ́n sílẹ̀, ṣùgbọ́n wọn kò jẹ́ irú àwọn ènìyàn tí Ọlọ́run ti fẹ́ kí wọ́n jẹ́ rí. Òdodo àwọn ènìyàn àyànfẹ́ náà kì í ṣe ohun tí a ń pinnu lórí ẹni tí wọ́n lè rò pé àwọn jẹ́. Israeli ìgbàanì ni àpẹẹrẹ àkọ́kọ́ ti ìjọ Adventist Ọjọ́ Keje, ṣùgbọ́n nígbà tí a bá gba ìpilẹ̀ èrò èké náà pé wọ́n dúró fún ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [ọgọ́rùn-ún] ènìyàn ní òpin ayé, ìfọ́jú Laodicea ni a ń fi hàn, gẹ́gẹ́ bí ti Israeli ìgbàanì pẹ̀lú rí. Ẹ̀sìn Adventism gbàgbọ́, ó sì kọ́ni pé àwọn ni àwọn ènìyàn ìyókù ti Ọlọ́run ní òpin ayé, láìka ẹ̀rí tí ó hàn gbangba sí i pé kò rí bẹ́ẹ̀.
Bí a ṣe ń sún mọ́ ìparí àkókò àánú, bẹ́ẹ̀ ni ìfìròyìn sí àwọn ènìyàn Laodíkea gbọ́dọ̀ túbọ̀ di ohun tó ṣe pàtàkì gidigidi, tó sì ní ìtẹ́síwájú gígé àti títọ́. Bí a kò bá fi ìpìlẹ̀ èké náà sílẹ̀ nítorí òtítọ́, nígbà náà ni àwọn àpẹẹrẹ Aaroni, Jeroboamu, àti 1863 yóò wà ní ìpamọ́ lábẹ́ aṣọ ìbòjí àṣà àti ìṣe. Ó ti sún mọ́ ìparí àkókò àánú jù bẹ́ẹ̀ lọ, láti máa fi ara pamọ́ sí lábẹ́ aṣọ ìbòjí náà mọ́.
Èyí sì ni ìdálẹ́bi náà, pé ìmọ́lẹ̀ ti wá sí ayé, àwọn ènìyàn sì fẹ́ òkùnkùn ju ìmọ́lẹ̀ lọ, nítorí iṣẹ́ wọn jẹ́ búburú. Nítorí gbogbo ẹni tí ń ṣe búburú ni ó kórìíra ìmọ́lẹ̀, bẹ́ẹ̀ ni kò sì í tọ̀ sí ìmọ́lẹ̀, kí iṣẹ́ rẹ̀ má bàa hàn ní ẹ̀bi. Johanu 3:19, 20.
Ìtàn ìpadàsẹ́yìn Adventism ni a ti tọpinpin nínú Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run. Ó jẹ́ òtítọ́ àsọtẹ́lẹ̀. Ẹ̀rí àkọ́kọ́ fún èyí ni Ísírẹ́lì àtijọ́. Ísírẹ́lì àtijọ́ jẹ́ ìtàn ìpadàsẹ́yìn tí ó tẹ̀síwájú tí ó sì ń burú sí i, síbẹ̀ Bíbélì àti Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀ kọ́ni pé Ísírẹ́lì àtijọ́ jẹ́ àpẹẹrẹ Ísírẹ́lì òde-òní. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé èyí ń bani nínú jẹ́, kò tíì ṣe pàtàkì ju báyìí lọ rí láti lóye òtítọ́ yìí gẹ́gẹ́ bí àkókò ìsinsin yìí. Ohun tí a ń tú sílẹ̀ pẹ̀lú Ìṣípayá Jésù Kristi ni òtítọ́ náà pé ìtàn Adventism gẹ́gẹ́ bí ìwo Pùrótẹ́sítáǹtì ń lọ ní ìlà kan náà pẹ̀lú ìtàn ìwo Republican. Àwọn ìwo méjèèjì ń pèsè ẹlẹ́rìí kejì fún ara wọn, àti láti kọ̀ láti rí ọ̀kan nínú àwọn ẹlẹ́rìí náà lọ́nà tí ó tọ́, ní àkókò kan náà ń dí kí a mọ ẹlẹ́rìí kejì náà.
Àwọn ìran Aaroni, Jeroboamu àti 1863 ń tọ́ka sí ìbẹ̀rẹ̀ Ísráẹ́lì ti ẹ̀mí òde-òní, àti ní ṣíṣe bẹ́ẹ̀ wọ́n tún ń tọ́ka sí ìbẹ̀rẹ̀ ìwo Republikani. Ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta jẹ́ ìkìlọ̀ lòdì sí gbígba àmì ẹranko náà. Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni ó kọ́kọ́ ṣe òfin Ọjọ́ Àìkú, lẹ́yìn náà sì fi ipá mú gbogbo ayé láti ṣe bẹ́ẹ̀ pẹ̀lú.
“Àwọn orílẹ̀-èdè àjèjì yóò tẹ̀lé àpẹẹrẹ Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé òun ni ó kọ́kọ́ ṣáájú, síbẹ̀ ìpọnjú kan náà yóò dé bá àwọn ènìyàn wa ní gbogbo apá ayé.” Testimonies, volume 6, 395.
Àwọn òtítọ́ àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìpẹ̀yà òfin Ọjọ́ Àìkú kò le yà kúrò nínú iṣẹ́ Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Ẹranko ayé tí a sọ̀rọ̀ rẹ̀ nínú Ìfihàn orí kẹtàlá ni ìjọba kẹfà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, èyí tí ó jọba fún àádọ́rin ọdún àsọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Isaiah mẹ́tàlélógún. Ẹranko ayé ni èyí tí ó ní ìwo méjì. Àwọn òtítọ́ tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìbáṣepọ̀ àwọn ìwo méjèèjì wọ̀nyẹn ni a ń tú sílẹ̀ nísinsìnyí, ṣùgbọ́n fún àwọn nìkan tí wọ́n yàn láti lóye pé Jésù ń mú ìtúsílẹ̀ Ìfihàn Jésù Krísti ṣẹ nípa lílo ìbẹ̀rẹ̀ ohun kan láti ṣàfihàn òpin ohun kan.
Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà bẹ̀rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìjọba kẹfà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ní ọdún 1798, àti nípasẹ̀ ọdún mẹ́rìnlélọ́gọ́ta tí ó tẹ̀lé e, a fi ìwo méjèèjì tí yóò bá ara wọn lọ nípasẹ̀ ìtàn sí ipò kan tí a lè mọ̀, ṣùgbọ́n àwọn tí ó ní ìfẹ́ láti rí nìkan ni yóò lè mọ̀ ọ́. Ọdún mẹ́rìnlélọ́gọ́ta tí a gbé kalẹ̀ nínú Isaiah orí keje, bẹ̀rẹ̀ ní 742 BC ó sì parí ní 677 BC. Láti 1798 títí di 1863 ni a tún àwọn ọdún wọ̀nyẹn ṣe. Ọdún mẹ́rìnlélọ́gọ́ta wọ̀nyẹn ń ṣe ìdánimọ̀ ìlànà ìpọnjú nínú ìwo méjèèjì.
Ní ọdún 1863, àkókò ìbẹ̀rẹ̀ ti “ọjọ́ ọba kan” àsọtẹ́lẹ̀ ti Isaiah ogún-mẹ́ta ti dé òpin, àti nípa bẹ́ẹ̀ ó fi àwọn àmì-ọ̀nà àsọtẹ́lẹ̀ ti àkókò ìparí “ọjọ́ ọba kan” múlẹ̀. Ìparí àádọ́rin àpẹẹrẹ Isaiah ogún-mẹ́ta ni a fihàn nípasẹ̀ àkọ́kọ́ ọdún mẹ́rìnlélọ́gọ́ta. Láti 1863 títí dé àkókò òpin ní 1989 ni àkókò ìjọ Adventist ti Laodicea, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ láti inú ìṣísẹ̀ Millerite tí ó sì parí ní ìṣísẹ̀ ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì ẹgbẹ̀rún. Kí a lè lóye àkókò ní ìparí, a gbọ́dọ̀ lóye àkókò ní ìbẹ̀rẹ̀. Adventism kò lè ṣe èyí, nítorí ìbẹ̀rẹ̀ rẹ̀ ni a fi àmì sí nípa ìkọ̀sílẹ̀ rẹ̀ fún ìbúra Mose, èyí tí ó ń tọ́ka sí ọdún mẹ́rìnlélọ́gọ́ta gan-an náà tí ó ṣojú fún ìbẹ̀rẹ̀ àti ìparí Adventism àti ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà.
Nítorí ìdí yìí, àti pé èyí jẹ́ ìdí kan tí ó ní ìjẹ́pàtàkì gíga, àpilẹ̀kọ yìí ti gbìyànjú láti fi òtítọ́ àsọtẹ́lẹ̀ kan mulẹ̀ tí Kìnnìún ẹ̀yà Júdà ń tú sílẹ̀ nísinsìnyí. Òtítọ́ náà ni pé bí o kò bá fẹ́ jẹ́wọ́ pé ìjọ Seventh-day Adventist ti wà ní ipò Laodicea ní gbogbo ìgbà, nígbà náà ní ti ọgbọ́n inú ìṣírò ìwọ kò lè pín ìtàn Adventism ní òtítọ́, àti láì pín ìtàn Adventism ní òtítọ́, ìwọ kò lè fi ọ̀nà tó tọ́ dá ìwo ti Republicanism mọ̀.
Nítorí bí wọ́n bá ti sá kúrò nínú àwọn ìdọ̀tí ayé nípasẹ̀ ìmọ̀ Olúwa àti Olùgbàlà wa Jésù Kristi, tí a sì tún dì wọ́n mọ́ ọn nínú rẹ̀, tí a sì borí wọn, ìpẹ̀yà ìkẹyìn wọn burú ju ìbẹ̀rẹ̀ lọ. Nítorí ó bá sàn fún wọn kí wọn má ṣe mọ ọ̀nà òdodo, ju pé lẹ́yìn tí wọ́n ti mọ̀ ọ́n, kí wọ́n yí padà kúrò nínú àṣẹ mímọ́ tí a fi lé wọn lọ́wọ́. Ṣùgbọ́n ó ṣẹlẹ̀ sí wọn gẹ́gẹ́ bí òwe òtítọ́ náà ti wí pé, Ajá padà sí ìgbín ara rẹ̀; àti ẹlẹ́dẹ̀ tí a wẹ̀ padà sí yíyí ara rẹ̀ nínú ẹrẹ̀. 2 Peteru 2:20–22.