A ṣì ń sọ̀rọ̀ nípa Elijah gẹ́gẹ́ bí àmì àsọtẹ́lẹ̀. Elijah kéde fún Ahab pé òjò kì yóò rọ̀, bí kò ṣe nípa ọ̀rọ̀ rẹ̀, fún ọdún mẹ́ta.
Èlájà ọmọ Tíṣíbì, ẹni tí ó wà lára àwọn olùgbé Gílíádì, sì wí fún Áhábù pé, Bí Olúwa Ọlọ́run Ísírẹ́lì ti ń bẹ láàyè, níwájú ẹni tí mo dúró, ìrì kì yóò sí, bẹ́ẹ̀ ni òjò kì yóò rọ ní àwọn ọdún wọ̀nyí, bí kò ṣe gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ mi. 1 Kings 17:1.
Kristi sọ fún wa nínú ìwé Luku pé ọdún mẹ́ta náà jẹ́ ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ ní ti gidi.
Ó sì wí pé, Lóòótọ́ ni mo wí fún yín, kò sí wòlíì tí a ń gbà ní ilẹ̀ ìbílẹ̀ rẹ̀. Ṣùgbọ́n mo sọ òtítọ́ fún yín, ọ̀pọ̀ opó ni ó wà ní Israẹli ní ọjọ́ Eliya, nígbà tí a ti ilẹ̀kùn ọ̀run pa fún ọdún mẹ́ta àti oṣù mẹ́fà, nígbà tí ìyàn ńlá wà ní gbogbo ilẹ̀ náà; Ṣùgbọ́n a kò rán Eliya sí ọ̀dọ̀ ẹnikẹ́ni nínú wọn, bí kò ṣe sí Sarepta, ìlú kan ní Sidoni, sí ọ̀dọ̀ obìnrin kan tí í ṣe opó. Luku 4:24–26.
Ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ náà ṣẹlẹ̀ ní àkókò Ahabu àti Jésíbẹ́lì, nípa bẹ́ẹ̀ ń ṣe ìdánimọ̀ ọdún àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́ta àtààbọ̀ láti 538 títí di 1798, nígbà tí ipò pàápàá, tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Jésíbẹ́lì nínú ìjọ Tiatira, jọba ní àkókò Àwọn Ọjọ́ Òkùnkùn.
Ṣùgbọ́n mo ní ohun díẹ̀ lòdì sí ọ, nítorí pé o fi ààyè gba obìnrin náà, Jesebeli, ẹni tí ń pe ara rẹ̀ ní wòlíì obìnrin, láti kọ́ni àti láti tàn àwọn ọmọ-ọ̀dọ̀ mi jẹ kí wọ́n máa ṣe àgbèrè, kí wọ́n sì máa jẹ ohun tí a fi rúbọ sí àwọn òrìṣà. Mo sì fi àkókò fún un láti ronúpìwàdà kúrò nínú àgbèrè rẹ̀; ṣùgbọ́n kò ronúpìwàdà. Kíyèsi i, èmi yóò sọ ọ́ sínú ibùsùn, àti àwọn tí wọ́n ń bá a ṣe panṣágà sínú ìpọ́njú ńlá, bí kò ṣe pé wọ́n ronúpìwàdà kúrò nínú iṣẹ́ wọn. Èmi yóò sì fi ikú pa àwọn ọmọ rẹ̀; gbogbo àwọn ìjọ yóò sì mọ̀ pé èmi ni ẹni tí ń yẹ́ àyà àti ọkàn wò: èmi yóò sì san án fún olúkúlùkù yín gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ yín. Ìfihàn 2:20–23.
“Ààyè láti ronúpìwàdà” tí a fi fún Jésébẹ́lì jẹ́ ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ ní ọjọ́ Elijá, àti ọdún àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́ta àtààbọ̀ láti ọdún 538 títí di 1798 ní Àkókò Òkùnkùn ìnúnibíni póòpù. Ìjìyà Jésébẹ́lì àti àwọn ọba Yúróòpù tí wọ́n bá a ṣe panṣágà, ni pé kí a ju wọ́n sínú ibùsùn ìpọ́njú, àti ikú àwọn ọmọ rẹ̀. Àwọn ọkàn olóòtítọ́ wà ní Àkókò Òkùnkùn pẹ̀lú, tí a ti ju sínú ibùsùn ìpọ́njú pẹ̀lú, ṣùgbọ́n wọn yóò yè. Nígbà tí a bá ju wọn sínú ibùsùn ìpọ́njú, àbájáde ìyè fún àwọn olóòtítọ́ tàbí ikú fún àwọn aláìṣòótọ́ dá lórí “iṣẹ́” wọn. Ibùsùn ìpọ́njú àwọn olóòtítọ́ mú sùúrù àti ìyè jáde. Ibùsùn ìpọ́njú wọn yóò dópin sí ìparí ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ náà, díẹ̀ ṣáájú kí Elijá kúrò ní Sáréptà láti pàṣẹ fún Áhábù kí ó pe gbogbo Ísráẹ́lì sí Òkè Kámẹ́lì.
“Inúnibíni tí a ṣe sí ìjọ kò tẹ̀síwájú jálẹ̀ gbogbo àkókò ọdún 1260 náà. Ọlọ́run, nínú àánú Rẹ̀ sí àwọn ènìyàn Rẹ̀, gé àkókò ìdánwò iná wọn kúrú. Nígbà tí Olùgbàlà sọ tẹ́lẹ̀ nípa ‘ìpọ́njú ńlá’ tí yóò dé bá ìjọ, Ó ní pé: ‘Bí a kò bá ti gé àwọn ọjọ́ wọ̀nyí kúrú, kò sí ẹran-ara kankan tí a óò gbà là: ṣùgbọ́n nítorí àwọn ayànfẹ́ ni a óò gé àwọn ọjọ́ wọ̀nyí kúrú.’ Mátíù 24:22. Nípasẹ̀ agbára Ìṣètún náà ni inúnibíni náà fi wá sí òpin kí ọdún 1798 tó dé.” The Great Controversy, 266, 267.
Ìdájọ́ “ibusùn ìyà ńlá” fún ipò póòpù yóò “fi ikú pa àwọn ọmọ rẹ̀,” ṣùgbọ́n ìdájọ́ “ibusùn ìyà ńlá” náà ní ìlérí ìyè fún àwọn tí iṣẹ́ wọn fi ìṣòtítọ́ wọn hàn, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn nínú ikú ọmọ opó Sáréptà.
Ó sì ṣẹ lẹ́yìn nǹkan wọ̀nyí pé ọmọ obìnrin náà, ẹni tí ó jẹ olùwà ilé náà, ṣàìsàn; àìsàn rẹ̀ sì le tó bẹ́ẹ̀ tí ẹ̀mí kò fi ṣẹ́ kù nínú rẹ̀ mọ́. Ó sì wí fún Elijah pé, Kí ni mo ní ṣe pẹ̀lú rẹ, ìwọ ènìyàn Ọlọ́run? Ṣé ìwọ wá sọ́dọ̀ mi láti mú ẹ̀ṣẹ̀ mi wá sí ìrántí, àti láti pa ọmọ mi bí? Ó sì wí fún un pé, Fi ọmọ rẹ fún mi. Ó sì gbà á kúrò ní àyà rẹ̀, ó sì gbé e lọ sókè sí yàrá òkè, níbi tí òun gbé ń gbé, ó sì tẹ́ ẹ lórí ibùsùn tirẹ̀. Ó sì ké pe Olúwa, ó sì ní, Olúwa Ọlọ́run mi, ṣé ìwọ náà ti mú ibi wá sórí opó náà pẹ̀lú, ẹni tí mo ń gbé lọ́dọ̀ rẹ̀, nípa pípa ọmọ rẹ̀? Ó sì nà ara rẹ̀ lé ọmọ náà ní ẹ̀ẹ̀mẹ́ta, ó sì ké pe Olúwa, ó sì ní, Olúwa Ọlọ́run mi, mo bẹ̀ ọ́, jẹ́ kí ọkàn ọmọ yìí padà wọ inú rẹ̀ lẹ́ẹ̀kansi. Olúwa sì gbọ́ ohùn Elijah; ọkàn ọmọ náà sì padà wọ inú rẹ̀ lẹ́ẹ̀kansi, ó sì sọ jí. Elijah sì mú ọmọ náà, ó sì mú un sọ̀kalẹ̀ láti inú yàrá náà wá sínú ilé, ó sì fi í fún ìyá rẹ̀: Elijah sì ní, Wò ó, ọmọ rẹ ń yè. Obìnrin náà sì wí fún Elijah pé, Ní báyìí ni mo fi mọ̀ pé ènìyàn Ọlọ́run ni ìwọ jẹ́, àti pé ọ̀rọ̀ Olúwa tí ó wà ní ẹnu rẹ jẹ́ òtítọ́. 1 Àwọn Ọba 17:17–24.
Opó náà mọ̀ pé Èlíjà jẹ́ “ẹni Ọlọ́run,” nítorí pé “ọ̀rọ̀ Olúwa” tí ó mú ọmọ rẹ̀ padà sí ìyè, jẹ́ ọ̀rọ̀ “òtítọ́.” Ìlànà ìgbésẹ̀ mẹ́ta tí Èlíjà fi na ara rẹ̀ lé ọmọ opó náà lórí, ni opó náà lóye gẹ́gẹ́ bí “ọ̀rọ̀” tí ó wà ní ẹnu Èlíjà gẹ́gẹ́ bí “òtítọ́.” Ọ̀rọ̀ Heberu náà, ‘emeth,’ ni a túmọ̀ nínú ẹsẹ̀ náà sí “òtítọ́,” ó sì ṣàfihàn agbára ẹlẹ́dàá Alfa àti Omega. Ó jẹ́ ọ̀rọ̀ Heberu tí a fi lẹ́tà àkọ́kọ́, ẹ̀ẹ̀kẹtàlá, àti ìkẹyìn nínú àlìfábẹ́ẹ̀tì Heberu dá sílẹ̀, ó sì ń ṣojú fún Agbára tí ó lè mú òkú padà sí ìyè.
Àwọn olóòótọ́, gẹ́gẹ́ bí àwọn aláìṣòótọ́ náà nínú “ààyè” àkókò ìdánwò tí ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ náà ṣàpẹẹrẹ, gba ìdájọ́ “ibusùn ìpọnjú.” Ikú ni ó jẹ́ àbájáde fún àwọn ọmọ ẹgbẹ́ náà tí wọ́n tẹ̀lé àgbèrè tí ó ṣe panṣágà tí ó sì kọ́ àwọn ẹ̀kọ́ ìjọsìn àwọn aláìní Ọlọ́run. Ìyè ni a fi fún ẹgbẹ́ kejì tí wọ́n tẹ̀lé ìtọ́nisọ́nà Èlíjà, tí wọ́n sì gbà Ọ̀rọ̀ “òtítọ́” gbọ́.
Opó náà ti tẹ̀ lé àṣẹ Elijah láti lọ gbé omi díẹ̀ wá fún un kí ó sì fún un ní búrẹ́dì díẹ̀, ìgbọràn rẹ̀ sí ọ̀rọ̀ wòlíì náà sì ń ṣàpẹẹrẹ àwọn olóòtítọ́ ní Àwọn Àkókò Òkùnkùn ti Thyatira. (Ó yẹ kí a ṣàkíyèsí pé nígbà tí Elijah pàṣẹ fún opó náà pé kí ó kọ́kọ́ bọ́ òun lẹ́ẹ̀kan ṣáájú, lẹ́yìn náà kí ó bọ ọmọ rẹ̀ àti ara rẹ̀, ohun tí a ń ṣàpẹẹrẹ ni pé Elijah ni ẹni àkọ́kọ́ láti gba oúnjẹ náà láti jẹ. Òun ni àkọ́kọ́ láti gba ìránṣẹ́ náà, lẹ́yìn náà ni ìjọ.) A sọ fún wa pé iṣẹ́ àwọn olóòtítọ́ pọ̀ ju ní òpin lọ bí kò ṣe ní ìbẹ̀rẹ̀.
Sí angẹli ìjọ tí ó wà ní Tiatira ni kí o kọ̀wé sí pé; Báyìí ni Ọmọ Ọlọ́run sọ, ẹni tí ó ní ojú bí ọwọ́ná iná, tí ẹsẹ̀ rẹ̀ sì dàbí idẹ dídán; Mo mọ iṣẹ́ rẹ, àti ìfẹ́, àti ìránṣẹ́, àti ìgbàgbọ́, àti sùúrù rẹ, àti iṣẹ́ rẹ; àti pé àwọn iṣẹ́ ìkẹyìn ju àwọn ti ìbẹ̀rẹ̀ lọ. Ìfihàn 2:18, 19.
Àwọn olóòtítọ́ fi “iṣẹ́” rere hàn nígbà “àyè” tí a fi fún ipò pápá láti ronúpìwàdà, ṣùgbọ́n iṣẹ́ wọn ní ìkẹyìn jẹ́ “jù ti ìbẹ̀rẹ̀ lọ.” Bí “àyè” náà ṣe ń bọ sí òpin, Kristi rán ìràwọ̀ òwúrọ̀ ti Ìtúnṣe wá, ẹni tí ó bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ pé kí a má ṣe farada ipò pápá mọ́, ẹni tí ó kọ́ ìjọ láti “ṣe àgbèrè, kí wọ́n sì máa jẹ ohun tí a fi rúbọ sí àwọn òrìṣà.”
Àti ẹni tí ó bá ṣẹ́gun, tí ó sì pa iṣẹ́ mi mọ́ títí dé òpin, ẹni náà ni èmi yóò fún ní àṣẹ lórí àwọn orílẹ̀-èdè: Òun yóò sì fi ọ̀pá irin ṣàkóso wọn; a ó sì fọ́ wọn túútúú bí ìkòkò amọ̀kòkò: gẹ́gẹ́ bí èmi pẹ̀lú ti gbà lọ́dọ̀ Baba mi. Èmi yóò sì fún un ní ìràwọ̀ òwúrọ̀. Ẹni tí ó bá ní etí, kí ó gbọ́ ohun tí Ẹ̀mí ń sọ fún àwọn ìjọ. Ìfihàn 2:26–29.
Kristi ní “àwọn nǹkan díẹ̀ lòdì sí” àwọn olóòótọ́ ní ìbẹ̀rẹ̀ “àkókò” tí a fi fún ìjọba póòpù láti ronúpìwàdà, nítorí wọ́n ti jẹ́ kí Jésábẹ́lì, “ẹni tí ó ń pè ara rẹ̀ ní wòlíì obìnrin, láti kọ́ni, àti láti tàn àwọn ọmọ-ọdọ́ mi jẹ kí wọ́n máa ṣe àgbèrè, àti kí wọ́n máa jẹ ohun tí a ti rúbọ sí àwọn òrìṣà.” Ṣùgbọ́n ní òpin “àkókò” náà, àwọn olóòótọ́ yóò dáwọ́ jíjẹ́ kí ìjọba póòpù máa bá a lọ nínú àwọn ìtànjẹ rẹ̀.
“Ní ọ̀rúndún kẹrìnlá ni ó dìde ní ilẹ̀ Gẹ̀ẹ́sì ‘ìràwọ̀ òwúrọ̀ ti Àtúnṣe Ìjọ.’ John Wycliffe ni aṣáájú ìkéde àtúnṣe, kì í ṣe fún ilẹ̀ Gẹ̀ẹ́sì nìkan, ṣùgbọ́n fún gbogbo ayé Kristẹni. Ìfìhàn-ìkọ̀là ńlá sí Róòmù tí a jẹ́ kí ó sọ kò ní ṣeé mú dákẹ́ láéláé. Ìfìhàn-ìkọ̀là náà ni ó ṣí ìjàkadì náà sílẹ̀, èyí tí yóò yọrí sí ìtúsílẹ̀ àwọn ènìyàn kọ̀ọ̀kan, ti àwọn ìjọ, àti ti àwọn orílẹ̀-èdè.” The Great Controversy, 80.
Oúnjẹ tí àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run ń jẹ ni ẹ̀kọ́ ìtọ́́nisọ́nà tàbí ìránṣẹ́ tí wọ́n ń gbà. Àgbèrè ni ìjọ tí ń lo agbára ìjọba láti mú ìfipámúlẹ̀ àwọn ẹ̀kọ́ ìbọ̀rìṣà rẹ̀ ṣẹ. Ní àkókò “ààyè” tí a fi fún Jésébẹ́lì láti ronúpìwàdà, ìjọ sá lọ sí aginjù fún ààbò.
Obìnrin náà sì sá lọ sínú aginjù, níbi tí ó ní ibùgbé tí Ọlọ́run ti pèsè sílẹ̀ fún un, kí wọ́n lè máa bọ́ ọ níbẹ̀ fún ẹgbẹ̀rún kan, ọ̀ọ́dúnrún méjì àti ọgọ́ta ọjọ́…. A sì fi ìyẹ́ méjì ti idì ńlá kan fún obìnrin náà, kí ó lè fò lọ sínú aginjù, sí ibi tirẹ̀, níbi tí a ti ń tọ́jú rẹ̀ fún àkókò kan, àti àwọn àkókò, àti ìdajì àkókò kan, kúrò níwájú ejò náà. Ejò náà sì ta omi jáde láti ẹnu rẹ̀ bí ìkún omi lẹ́yìn obìnrin náà, kí ó lè mú kí ìkún omi náà gbé e lọ. Ilẹ̀ sì ràn obìnrin náà lọ́wọ́, ilẹ̀ náà sì yà ẹnu rẹ̀ sílẹ̀, ó sì gbe ìkún omi náà mì tí dragoni náà ta jáde láti ẹnu rẹ̀. Ìfihàn 12:6, 14–16.
Ní àkókò inúnibíni Jezébẹ́lì àti Áhábù, Ọbádíà dúró gẹ́gẹ́ bí àfihàn ààbò tí aginjù pèsè ní àkókò ìṣàkóso póòpù.
Ahabu sì pe Obadiah, ẹni tí ó jẹ́ olórí ilé rẹ̀. (Ní báyìí, Obadiah bẹ̀rù Olúwa gidigidi; nítorí ó rí bẹ́ẹ̀ pé, nígbà tí Jesebeli pa àwọn wòlíì Olúwa run, Obadiah mú ọgọ́rùn-ún wòlíì, ó sì fi wọn pamọ́ ní àádọ́ta-àádọ́ta sínú ihò àpáta kan, ó sì fi búrẹ́dì àti omi bọ́ wọn.) 1 Ọba 18:3, 4.
Iṣẹ́ Obadiah ní fífi àwọn wòlíì pa mọ́ ní àádọ́ta-áádọ́ta nínú àwọn ihò ni ààmì ibi tí a pèsè sílẹ̀ nínú aginjù láti ọwọ́ Ọlọ́run láti bọ́ àwọn olùṣòtítọ́, àwọn tí ó kọ̀ láti jẹ ẹ̀kọ́ ìsìn ti papacy, tí wọ́n sì tún kọ̀ láti gba ìbáṣepọ̀ aláìmọ́ tí àgbèrè rẹ̀ pẹ̀lú àwọn ọba Europe dúró fún. Àkókò tí a ti darí Elijah lọ sọ́dọ̀ opó obìnrin Sarepta fún oúnjẹ àti ààbò kúrò lọ́dọ̀ Jezebel àti Ahabu, ni àkókò tí ìjọ sá lọ sínú aginjù, àti ibi tí Ọlọ́run pèsè sílẹ̀ fún wọn ni a ṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ iṣẹ́ Obadiah.
Ibi ìfarapamọ́ Elijah ní Sarepta, tí a ń pè ní “Zarephath” nínú èdè Heberu, túmọ̀ sí ìwẹ̀nùmọ́. Nígbà tí àkókò tí a fi fún Jezebel láti ronú pìwà dà tán, Elijah lọ sọ́dọ̀ Obadiah, ó sì pe Ahab láti kó gbogbo Israẹli jọ sí Karmeli.
Nígbà tí Obadiah sì wà lójú ọ̀nà, kíyèsi i, Elijah pàdé rẹ̀; ó sì mọ̀ ọ́n, ó sì dojúbolẹ̀, ó wí pé, Ṣé ìwọ ni Elijah olúwa mi? Ó sì dá a lóhùn pé, Èmi ni: lọ, sọ fún olúwa rẹ pé, Kíyèsi i, Elijah wà níhìn-ín. 1 Kings 18:17, 18.
Àkókò tí Élíjà gbé pẹ̀lú opó arábìnrin Ṣáréfátì jẹ́ ààmì àwọn Ọjọ́ Òkùnkùn. Nínú ìtàn Élíjà àti opó náà, ó ń kó igi kéékèèké méjì jọ, nítorí ó ti fẹ́ kú. Opó nínú àsọtẹ́lẹ̀ jẹ́ ìjọ, ó sì dúró fún ìjọ tí ń bẹ ní aginjù tí ó ti fẹ́ kú.
Kọ̀wé sí áńgẹ́lì ìjọ tí ó wà ní Sárdísì pé; Báyìí ni ẹni tí ó ní Ẹ̀mí méje Ọlọ́run, àti ìràwọ̀ méje náà wí; Mo mọ iṣẹ́ rẹ, pé o ní orúkọ pé ìwọ wà láàyè, ṣùgbọ́n o ti kú. Máa ṣọ́ra, kí o sì fún àwọn nǹkan tí ó ṣẹ́kù ní agbára, àwọn tí ó ti múra sí ikú: nítorí èmi kò rí iṣẹ́ rẹ pé ó pé níwájú Ọlọ́run. Ìfihàn 3:1, 2.
Ó ń “kó igi méjì jọ”, ó sì ń pèsè ara rẹ̀ fún ikú rẹ̀ nígbà tí Elijah dá a dúró.
Ọ̀rọ̀ Olúwa sì tọ̀ ọ́ wá, ó ní, “Dìde, lọ sí Sarefati, tí í ṣe ti Sidoni, kí o sì máa gbé níbẹ̀: wò ó, mo ti paṣẹ fún opó obìnrin kan níbẹ̀ láti tọ́ ọ bọ́.” Nítorí náà ó dìde, ó sì lọ sí Sarefati. Nígbà tí ó sì dé ẹnu-ọ̀nà ìlú náà, wò ó, opó obìnrin náà wà níbẹ̀, ó ń kó igi jọ: ó sì pè é, ó ní, “Jọ̀wọ́, mú omi díẹ̀ wá fún mi nínú ohun èlò kan, kí n lè mu.” Bí obìnrin náà sì ṣe ń lọ láti mú un wá, ó tún pè é, ó ní, “Jọ̀wọ́, mú ìyẹ̀fun búrẹ́dì díẹ̀ wá fún mi ní ọwọ́ rẹ.” Ó sì dáhùn pé, “Bí Olúwa Ọlọ́run rẹ ti wà láàyè, èmi kò ní àkàrà kankan, bí kò ṣe ìwọ̀n ìkúnwọ́ ìyẹ̀fun kan nínú ìkòkò, àti òróró díẹ̀ nínú ìgò: sì wò ó, èmi ń kó igi méjì jọ, kí n lè wọlé lọ ṣe é fún èmi àti ọmọ mi, kí a lè jẹ ẹ́, kí a sì kú.” 1 Àwọn Ọba 17:8–12.
Opóbìnrin opó ti Sarepta ń kó “igi méjì” jọ. Opó náà dúró fún àwọn olóòótọ́ ní àkókò Jesebeli. Ọmọkùnrin rẹ̀ dúró fún àwọn ẹni wọ̀nyẹn nínú ìtàn Tiatira tí wọ́n kú pẹ̀lú ìlérí pé a óò jí wọn dìde nínú àjíǹde àkọ́kọ́.
Mo sì rí àwọn ìtẹ́, wọ́n sì jókòó lórí wọn, a sì fi ìdájọ́ lé wọn lọ́wọ́: mo sì rí ọkàn àwọn tí a gé orí wọn nítorí ẹ̀rí Jésù, àti nítorí ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, àti àwọn tí kò jọ́sìn ẹranko náà, tàbí àwòrán rẹ̀, tí wọn kò sì gba àmì rẹ̀ sí iwájú orí wọn, tàbí sí ọwọ́ wọn; wọ́n sì yè, wọ́n sì jọba pẹ̀lú Kristi ẹgbẹ̀rún ọdún. Ṣùgbọ́n ìyókù àwọn òkú kò tún yè títí ẹgbẹ̀rún ọdún náà fi parí. Èyí ni àjíǹde àkọ́kọ́. Alábùkún àti mímọ́ ni ẹni tí ó ní ipa nínú àjíǹde àkọ́kọ́: ikú keji kò ní agbára lórí irú àwọn bẹ́ẹ̀; ṣùgbọ́n wọn yóò jẹ́ àlùfáà Ọlọ́run àti ti Kristi, wọn yóò sì jọba pẹ̀lú rẹ̀ ẹgbẹ̀rún ọdún. Ìfihàn 20:4–6.
Opó náà pẹ̀lú ṣàpẹẹrẹ àwọn díẹ̀ ní Sárdísì, tí wọ́n yẹ, tí a sì fi aṣọ funfun wọ̀ wọ́n.
O ní díẹ̀ nínú àwọn orúkọ ní Sádísì pàápàá tí wọn kò tíì bà aṣọ wọn jẹ́; wọn ó sì bá mi rìn ní aṣọ funfun: nítorí wọ́n yẹ. Ẹni tí ó bá ṣẹ́gun, òun náà ni a ó fi aṣọ funfun wọ̀; èmi kì yóò sì pa orúkọ rẹ̀ rẹ́ kúrò nínú ìwé ìyè, ṣùgbọ́n èmi yóò jẹ́wọ́ orúkọ rẹ̀ níwájú Baba mi, àti níwájú àwọn áńgẹ́lì rẹ̀. Ìfihàn 3:4, 5.
Àwọn tí ó wà nínú ìjọ kẹrin ti Tiatira, tí wọ́n fi ìṣòtítọ́ kú, tí a sì ṣojú wọn nípasẹ̀ ọmọ opó, ni a fi aṣọ funfun fún ní èdìdì karùn-ún.
Nígbà tí ó sì ṣí èdìdì karùn-ún, mo rí lábẹ́ pẹpẹ àwọn ọkàn àwọn tí a pa nítorí ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, àti nítorí ẹ̀rí tí wọ́n dì mú: Wọ́n sì ké pẹ̀lú ohùn ńlá, wí pé, Yóò ti pẹ́ tó, Olúwa, ẹni mímọ́ àti olódodo, tí ìwọ kò fi ṣe ìdájọ́, tí o kò sì fi gbẹ̀san ẹ̀jẹ̀ wa lára àwọn tí ń gbé ayé? A sì fi aṣọ funfun fún olúkúlùkù wọn; a sì sọ fún wọn pé kí wọ́n sinmi díẹ̀ sí i fún ìgbà kúkúrú kan, títí àwọn ẹlẹgbẹ́-ọdọ wọn pẹ̀lú àti àwọn arákùnrin wọn, tí a ó pa gẹ́gẹ́ bí a ti pa wọ́n, yóò fi pé. Ìfihàn 6:9–11.
Àwọn ajẹ́rìíkú ti Àwọn Àkókò Òkùnkùn ni a fi aṣọ funfun wọ̀, a sì sọ fún wọn pé kí wọ́n sinmi nínú ibojì wọn, títí ẹgbẹ́ mìíràn ti àwọn ajẹ́rìíkú papacy yóò fi kú, gẹ́gẹ́ bí a ti pa àwọn náà. Papacy ti pa wọ́n ní àkókò ọdún mẹ́ta àtààbọ̀, a sì ṣe ìlérí fún wọn pé ní ìkẹyìn a óò dá papacy lẹ́jọ́, ṣùgbọ́n kì í ṣe títí ẹgbẹ́ kejì ti àwọn ajẹ́rìíkú papacy yóò fi jẹ́ pípa, ní àkókò ìdààmú òfin Sunday tí ń bọ̀ láìpẹ́. Sister White so ìbẹ̀bẹ̀ àwọn ajẹ́rìíkú fún ìdájọ́ lórí papacy pọ̀ mọ́ ẹsẹ méjì nínú ìwé Ìfihàn.
“Nígbà tí a ṣí èdìdì karùn-ún, Jòhánù Olùṣípayá nínú ìran rí lábẹ́ pẹpẹ ẹgbẹ́ àwọn tí a pa nítorí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run àti ẹ̀rí Jésù Kristi. Lẹ́yìn èyí ni àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ṣàpèjúwe nínú ìwé Ìṣípayá orí kẹrìnlélógún wá, nígbà tí a pe àwọn tí ó jẹ́ olóòótọ́ àti òtítọ́ jáde kúrò ní Babiloni. [Ìṣípayá 18:1–5, tí a fa ọ̀rọ̀ rẹ̀ yọ.]” Manuscript Releases, volume 20, 14.
Ìfihàn orí kejìdínlógún ẹsẹ̀ kìn-ín-ní títí dé ẹsẹ̀ karùn-ún ṣàpẹẹrẹ àwọn ohùn méjì ti ẹsẹ̀ kìn-ín-ní àti ẹsẹ̀ kẹrin. Ohùn kejì ni ìpè láti jáde kúrò ní Bábílónì, ó sì ń fi àkọ́kọ́ ìbẹ̀rẹ̀ inúnibíni òfin Ọjọ́ Àìkú hàn, nígbà tí ìṣísẹ̀ alágbára ti áńgẹ́lì kẹta ń pe agbo ẹran Ọlọ́run yòókù jáde kúrò ní Bábílónì. Ó tún fi ẹsẹ̀ náà láti inú èdìdì karùn-ún sí ìbẹ̀rẹ̀ èdìdì keje.
“[Ìfihàn 6:9–11 bí a ti tọ́ka sí i]. Níhìn-ín ni a fi àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ hàn fún Jòhánù tí kì í ṣe ní òtítọ́ ní àkókò náà, bí kò ṣe àwọn ohun tí yóò wà ní àsìkò kan ní ọjọ́ iwájú.
“Ìfihàn 8:1–4 ni a fa yọ.” Manuscript Releases, ìdìpọ̀ 20, 197.
Nínú Ìfihàn orí kẹjọ, ẹsẹ̀ kan títí dé mẹ́rin, a ṣí èdìdì keje.
Nígbà tí ó sì ṣí èdìdì keje náà, ìdákẹ́jẹ sì wà ní ọ̀run fún bí ìwọ̀n ìdajì wákàtí kan. Mo sì rí àwọn áńgẹ́lì méje tí ń dúró níwájú Ọlọ́run; a sì fi kàkàkí méje fún wọn. Áńgẹ́lì mìíràn sì wá, ó dúró lẹ́gbẹ̀ẹ́ pẹpẹ, ó ní àwo tùràrí wúrà; a sì fi ọ̀pọ̀lọpọ̀ tùràrí fún un, kí ó lè fi í rúbọ pọ̀ mọ́ àdúrà gbogbo àwọn ẹni mímọ́ lórí pẹpẹ wúrà tí ó wà níwájú ìtẹ́ náà. Èéfín tùràrí náà sì, tí ó bá àdúrà àwọn ẹni mímọ́ wá, gòkè lọ síwájú Ọlọ́run láti ọwọ́ áńgẹ́lì náà. Ìfihàn 8:1–4.
Àdúrà àwọn ajẹ́rìíkú ti Àwọn Àkókò Òkùnkùn, tí wọ́n wà lábẹ́ èdìdì karùn-ún tí wọ́n sì ń bẹ Ọlọ́run pé kí ó mú ìdájọ́ wá sórí àgbèrè náà tí ń ṣe panṣágà pẹ̀lú àwọn ọba ayé, ń gòkè “sókè lọ níwájú Ọlọ́run,” nígbà tí a ṣí èdìdì keje. Ìmísí so ṣíṣí èdìdì keje pọ̀ mọ́ ohùn kejì ti Ìfihàn orí kejìdínlógún, nítorí pé ní ìgbà ohùn kejì náà ni Ọlọ́run rántí àìṣedéédéé rẹ̀, lẹ́yìn náà ó sì ṣe ìdájọ́ rẹ̀ ní ìlọ́po méjì. Ẹ̀ẹ̀kan nítorí àwọn ajẹ́rìíkú ti Àwọn Àkókò Òkùnkùn, àti ẹ̀ẹ̀kan nítorí ìwẹ̀ ẹ̀jẹ̀ ti ìpọnjú òfin Ọjọ́ Àìkú.
Mo sì gbọ́ ohùn mìíràn láti ọ̀run wá, tí ń wí pé, Ẹ jáde kúrò nínú rẹ̀, ẹ̀yin ènìyàn mi, kí ẹ má bàa ní ipin nínú ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, àti kí ẹ má bàa gba nínú àwọn ìyọnu rẹ̀. Nítorí ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ ti dé ọ̀run, Ọlọ́run sì ti rántí àìṣedéédéé rẹ̀. Ẹ san án gẹ́gẹ́ bí ó ti san fún yín, kí ẹ sì fi ìlọ́po méjì san án gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ rẹ̀: nínú ago tí ó ti kún, ẹ fi ìlọ́po méjì kún un fún un. Ifihàn 18:4–6.
Àwọn díẹ̀ ní Sárdísì tí wọn kò tíì bà aṣọ wọn jẹ́, dúró fún àwọn tí wọ́n jáde láti inú ìtàn Tiatírà tí ó parí ní 1798. Opó Sáréfátì ni ó ṣojú wọn, opó kan tí ó ń lọ sí ìgbéyàwó ní 1844.
“Wíwá Kristi gẹ́gẹ́ bí Olórí Àlùfáà wa sí Ibi Mímọ́ Jù Lọ, fún ìwẹ̀nùmọ́ ibi mímọ́ náà, gẹ́gẹ́ bí a ti fi hàn ní Danieli 8:14; wíwá Ọmọ ènìyàn sí ọ̀dọ̀ Àgbẹ̀yìn Ọjọ́, gẹ́gẹ́ bí a ti gbé kalẹ̀ ní Danieli 7:13; àti wíwá Oluwa sí tẹ́ńpìlì Rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí Malaki ti sọ tẹ́lẹ̀, jẹ́ àpejúwe iṣẹ̀lẹ̀ kan náà; èyí sì tún jẹ́ aṣojú nípa wíwá ọkọ ìyàwó sí ìgbéyàwó, gẹ́gẹ́ bí Kristi ti ṣàpèjúwe rẹ̀ nínú àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá, nínú Matteu 25.” The Great Controversy, 426.
Opó náà ń pèsè oúnjẹ ìkẹyìn rẹ̀ kí ikú tó dé bá a, nígbà tí Élíjà pàṣẹ fún un láti sìn ín. Ó ṣàpẹẹrẹ àwọn díẹ̀ olóòtítọ́ ní Tiatira, tí wọ́n ń yí padà sí àwọn díẹ̀ olóòtítọ́ ní Sardi tí wọ́n ń kó “ọ̀pá méjì” jọ fún “iná”.
“Ọ̀pá méjì” náà dúró fún ilé méjèèjì ti Ísráẹ́lì àtijọ́, tí ẹ̀sìn àwọn aláìnígbọ́ràn sí Ọlọ́run ti tẹ̀ mọ́lẹ̀, lẹ́yìn náà sì ni ẹ̀sìn Pápà tẹ̀ mọ́lẹ̀, ṣùgbọ́n tí a ní láti kó wọn jọ kí a sì so wọ́n pọ̀ gẹ́gẹ́ bí “ọ̀pá kan ṣoṣo,” nínú ìtàn ọdún 1798 sí 1844.
Ọ̀rọ̀ Olúwa sì tún tọ̀ mí wá pé, “Pẹ̀lú èyí, ìwọ ọmọ ènìyàn, mú ọ̀pá kan fún ara rẹ, kí o sì kọ sára rẹ̀ pé, Fún Juda, àti fún àwọn ọmọ Israeli ẹlẹgbẹ́ rẹ̀: lẹ́yìn náà mú ọ̀pá mìíràn, kí o sì kọ sára rẹ̀ pé, Fún Josefu, ọ̀pá Efraimu, àti fún gbogbo ilé Israeli ẹlẹgbẹ́ rẹ̀: kí o sì so wọ́n pọ̀, ọ̀kan sí òmíràn, di ọ̀pá kan; wọ́n yóò sì di ọ̀kan ní ọwọ́ rẹ. Nígbà tí àwọn ọmọ ènìyàn rẹ yóò bá sọ fún ọ pé, ‘Ìwọ kì yóò ha fi hàn wá bí ohun wọ̀nyí ṣe túmọ̀ sí?’ sọ fún wọn pé, ‘Báyìí ni Oluwa Ọlọrun wí; Kíyè sí i, èmi yóò mú ọ̀pá Josefu, tí ó wà ní ọwọ́ Efraimu, àti àwọn ẹ̀yà Israeli ẹlẹgbẹ́ rẹ̀, èmi yóò sì fi wọn kún un, àní pẹ̀lú ọ̀pá Juda, èmi yóò sì sọ wọ́n di ọ̀pá kan, wọ́n yóò sì di ọ̀kan ní ọwọ́ mi.’ Àwọn ọ̀pá tí o bá sì kọ sí ni yóò wà ní ọwọ́ rẹ níwájú ojú wọn. Kí o sì sọ fún wọn pé, ‘Báyìí ni Oluwa Ọlọrun wí; Kíyè sí i, èmi yóò mú àwọn ọmọ Israeli kúrò láàrín àwọn orílẹ̀-èdè, níbi tí wọ́n ti lọ, èmi yóò sì kó wọn jọ láti gbogbo ìhà, èmi yóò sì mú wọn wọ ilẹ̀ ara wọn: èmi yóò sì sọ wọ́n di orílẹ̀-èdè kan ní ilẹ̀ náà lórí àwọn òkè Israeli; ọba kan ṣoṣo yóò sì jẹ ọba lórí wọn gbogbo: wọn kì yóò sì jẹ orílẹ̀-èdè méjì mọ́, bẹ́ẹ̀ ni a kì yóò pín wọn sí ìjọba méjì mọ́ rárá: wọn kì yóò sì tún fi òrìṣà wọn ba ara wọn jẹ mọ́, tàbí pẹ̀lú ohun ìríra wọn, tàbí pẹ̀lú èyíkéyìí nínú àwọn ìrékọjá wọn: ṣùgbọ́n èmi yóò gbà wọ́n là kúrò nínú gbogbo ibùgbé wọn, níbi tí wọ́n ti ṣẹ̀, èmi yóò sì wẹ̀ wọ́n mọ́: bẹ́ẹ̀ ni wọn yóò jẹ́ ènìyàn mi, èmi yóò sì jẹ́ Ọlọrun wọn. “Dafidi ìránṣẹ́ mi yóò sì jẹ ọba lórí wọn; gbogbo wọn yóò sì ní olùṣọ́-àgùntàn kan; wọn yóò sì máa rìn nínú ìdájọ́ mi, wọn yóò sì pa ìlànà mi mọ́, wọn yóò sì ṣe wọ́n. Wọn yóò sì máa gbé ní ilẹ̀ tí mo fi fún Jakọbu ìránṣẹ́ mi, nínú èyí tí àwọn baba yín ti gbé; wọn yóò sì máa gbé níbẹ̀, àní wọn, àti àwọn ọmọ wọn, àti àwọn ọmọ ọmọ wọn títí láé: Dafidi ìránṣẹ́ mi yóò sì jẹ́ ọmọ-aládé wọn títí láé. Pẹ̀lú èyí, èmi yóò bá wọn dá májẹ̀mú àlàáfíà; yóò jẹ́ májẹ̀mú ayérayé fún wọn: èmi yóò sì fi wọ́n sí ipò wọn, èmi yóò sì sọ wọ́n di púpọ̀, èmi yóò sì gbé ibi mímọ́ mi kalẹ̀ láàrín wọn títí láé. Àgọ́ mi pẹ̀lú yóò wà pẹ̀lú wọn: bẹ́ẹ̀ ni, èmi yóò jẹ́ Ọlọrun wọn, wọn yóò sì jẹ́ ènìyàn mi. Àwọn orílẹ̀-èdè yóò sì mọ̀ pé èmi Olúwa ni ń sọ Israeli di mímọ́, nígbà tí ibi mímọ́ mi yóò wà láàrín wọn títí láé.” Esekiẹli 37:15–28.
Nígbà tí Èlíjà fi Sarepta sílẹ̀ láti pe Áhábù àti gbogbo Ísírẹ́lì sí Òkè Kámẹ́lì, ìjọ opó tí ó ti sá lọ sínú aginjù ń kó igi méjì jọ fún iná tí ń sọ opó náà di mímọ́ ṣáájú ìgbéyàwó ní October 22, 1844. Ìkójọ àwọn igi méjèèjì náà ni ìkójọpọ̀ ìṣípò Millerite tí a mú ṣẹ ní àkókò ọdún mẹ́rìndínlọ́gọ́rin tó gbẹ̀yìn tí a tọ́ka sí nínú Isaiah seven. Ìjọba àríwá jìyà ègún Mósè láti 723 BC títí dé 1798, ìjọba gúúsù sì jìyà ègún kan náà láti 677 BC títí dé 1844. Ní 1844, àwọn ọmọ ìran nípa ẹ̀mí ti àwọn orílẹ̀-èdè méjèèjì gidi wọ̀nyẹn ni a kó jọ gẹ́gẹ́ bí igi kan, tàbí orílẹ̀-èdè kan.
Bí kò bá sí ohun mìíràn, Ẹsẹkiẹli fi àwọn ọ̀pá méjì náà hàn gẹ́gẹ́ bí orílẹ̀-èdè méjì, tí wọ́n di orílẹ̀-èdè kan.
Nítorí orí Síria ni Damásíkù, orí Damásíkù sì ni Resini; ní ọdún márùndínlọ́gọ́ta sì ni a óo fọ́ Éfúráímù pátápátá, kí ó má bàa jẹ́ ènìyàn mọ́. Orí Éfúráímù sì ni Samáríà, orí Samáríà sì ni ọmọ Remalíà. Bí ẹ kò bá gbàgbọ́, dájúdájú a kì yóò fi yín múlẹ̀. Isaiah 7:8, 9.
Bí a kò bá gba àsọtẹ́lẹ̀ ọdún márùndínláàádọ́ta gbọ́, a kì yóò fìdí múlẹ̀.
A ó tẹ̀síwájú láti ṣàfihàn àmì-ìṣàpẹẹrẹ Elijah nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.