Ó sì ṣẹ̀ ní àkókò tí a ń rú ẹbọ ìrúbọ alẹ́, pé wòlíì Élíjà sún mọ́lé, ó sì wí pé, Olúwa Ọlọ́run Abrahamu, Isaaki, àti ti Israẹli, jẹ́ kí a mọ̀ lónìí pé ìwọ ni Ọlọ́run ní Israẹli, àti pé èmi ni ìránṣẹ́ rẹ, àti pé mo ti ṣe gbogbo nǹkan wọ̀nyí gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ rẹ. 1 Ọba 18:36.

A ti ń ṣe ìdánimọ̀ àwọn àbùdá Elijah gẹ́gẹ́ bí àmì. Ọ̀kan nínú àwọn àbùdá wọ̀nyí ni pé iṣẹ́-ìránṣẹ́ àti ìhìn-iṣẹ́ Elijah, Johanu Oníbatisí, àti William Miller jẹ́ irinṣẹ́ ìdájọ́. Olúwa lò ìhìn-iṣẹ́ wọn láti dán àwọn ìtàn wọn tí ó bá yẹ wò. Jesu sọ pé bí Òun kò bá ti wá, àwọn Júù aláríyànjiyàn náà kì yóò ní ẹ̀ṣẹ̀.

Bí èmi kò bá ti wá sọ̀rọ̀ fún wọn, wọn kì bá ní ẹ̀ṣẹ̀: ṣùgbọ́n nísinsin yìí wọn kò ní àwáwí kankan fún ẹ̀ṣẹ̀ wọn. Johanu 15:22.

Ẹsẹkiẹli fi ìlànà kan náà hàn fún àwọn Júù oníjàmbá nínú ìtàn rẹ̀.

Nítorí wọ́n jẹ́ ọmọ aláìtẹ́wọ́gbà àti aláìlẹ́yà ọkàn. Èmi sì rán ọ sí ọ̀dọ̀ wọn; ìwọ yóò sì wí fún wọn pé, Báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí. Àwọn náà, bóyá wọ́n yóò gbọ́, tàbí bóyá wọ́n yóò kọ̀ láti gbọ́, (nítorí ilé ọlọ̀tẹ̀ ni wọ́n,) ṣùgbọ́n wọn yóò mọ̀ pé wòlíì kan ti wà láàárín wọn. Ezekieli 2:4, 5.

Àmì ìṣàpẹẹrẹ Elijah ní ipa rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí irinṣẹ́ ìdájọ́.

“Àwọn tí wọ́n ń kópa nínú ìkéde ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta ń ṣàwárí Ìwé Mímọ́ gẹ́gẹ́ bí ètò kan náà tí Bàbá Miller gbà. Nínú ìwé kékeré tí a pe ní Views of the Prophecies and Prophetic Chronology, Bàbá Miller fi àwọn òfin wọ̀nyí hàn, tí ó rọrùn ṣùgbọ́n tí ó ní ìmọ̀, tí ó sì ṣe pàtàkì fún ìkẹ́kọ̀ọ́ àti ìtumọ̀ Bíbélì:”

“‘1. Gbogbo ọ̀rọ̀ gbọ́dọ̀ ní ìtọ́kasí rẹ̀ tó yẹ sí kókó-ọrọ̀ tí a gbé kalẹ̀ nínú Bíbélì; 2. Gbogbo Ìwé Mímọ́ jẹ́ dandan, a sì lè lóye rẹ̀ nípasẹ̀ ìfaradà nínú lílo ara ẹni àti ẹ̀kọ́ pẹ̀lú ìmúrasílẹ̀; 3. Kò sí ohun kankan tí a ti fihàn nínú Ìwé Mímọ́ tí a lè tàbí tí a ó fi pamọ́ kúrò lọ́dọ̀ àwọn tí ń béèrè ní ìgbàgbọ́, láìṣe iyèméjì; 4. Látí lóye ẹ̀kọ́ ìgbàgbọ́, kó gbogbo àwọn ẹsẹ Ìwé Mímọ́ jọ lórí kókó-ọrọ̀ tí o fẹ́ mọ̀, lẹ́yìn náà sì jẹ́ kí gbogbo ọ̀rọ̀ ní agbára rẹ̀ tó yẹ; bí o bá sì lè dá èrò ìtúmọ̀ rẹ kalẹ̀ láìsí àtakò kankan, ìwọ kò lè wà nínú àṣìṣe; 5. Ìwé Mímọ́ gbọ́dọ̀ jẹ́ olùṣàlàyé ara rẹ̀ fúnra rẹ̀, nítorí pé òun ni òfin fún ara rẹ̀. Bí mo bá gbára lé olùkọ́ kan láti túmọ̀ ọ́ fún mi, tí ó sì bá ń fojúfura lórí ìtumọ̀ rẹ̀, tàbí tí ó fẹ́ kí ó rí bẹ́ẹ̀ nítorí ẹ̀kọ́ ìsìn ìpínlẹ̀ ẹgbẹ́ rẹ̀, tàbí kí a lè ka a sí ọlọ́gbọ́n, nígbà náà ìfojúfura rẹ̀, ìfẹ́ rẹ̀, ẹ̀kọ́ ìgbàgbọ́ rẹ̀, tàbí ọgbọ́n rẹ̀ ni yóò jẹ́ òfin fún mi, kì í ṣe Bíbélì.’”

“Èyí tó wà lókè jẹ́ apá kan nínú àwọn òfin wọ̀nyí; àti nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ wa ti Bíbélì, gbogbo wa yóò ṣe rere bí a bá fetí sí àwọn ìlànà tí a gbé kalẹ̀.

“Igbàgbọ́ tòótọ́ ni a fi Ìwé Mímọ́ kalẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìpìlẹ̀; ṣùgbọ́n Sátánì ń lo ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọgbọ́n àti ọ̀nà láti yí Ìwé Mímọ́ padà kúrò nínú ìtumọ̀ rẹ̀, kí ó sì mú àṣìṣe wọlé, nítorí náà a nílò ìṣọ́ra ńlá bí ẹnikẹ́ni bá fẹ́ mọ ohun tí wọ́n ń kọ́ lóòótọ́. Ọ̀kan lára àwọn ẹ̀tàn ńlá ti àkókò yìí ni láti fi ara púpọ̀ sí ìmọ̀lára, àti láti pe ara ẹni ní olóòótọ́ nígbà tí a ń foju kọ àwọn gbólóhùn tí ó ṣe kedere nínú ọ̀rọ̀ Ọlọ́run nítorí pé ọ̀rọ̀ náà kò bá ìmọ̀lára mu. Ọ̀pọ̀ ènìyàn kò ní ìpìlẹ̀ kankan fún ìgbàgbọ́ wọn bí kò ṣe ìmọ̀lára. Ẹ̀sìn wọn wà nínú ìbínúkún ọkàn; nígbà tí èyí bá dópin, ìgbàgbọ́ wọn á lọ. Ìmọ̀lára lè jẹ́ ìyàngbò, ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ni àlìkámà. Àti pé, ‘kí ni,’ ni wòlíì náà wí, ‘ìyàngbò sí àlìkámà?’”

“A kì yóò dá ẹnikẹ́ni lẹ́bi nítorí pé kò fetí sí ìmọ́lẹ̀ àti ìmọ̀ tí kò ní rí, tí kò sì lè rí gbà. Ṣùgbọ́n ọ̀pọ̀ ènìyàn kọ̀ láti gbọ́ràn sí òtítọ́ tí a fi hàn wọ́n láti ọ̀dọ̀ àwọn aṣojú Kristi, nítorí pé wọ́n fẹ́ bá ìwọ̀n ayé mu; òtítọ́ náà tí ó ti dé ìmọ̀ye wọn, ìmọ́lẹ̀ náà tí ó ti tàn sínú ọkàn wọn, ni yóò dá wọn lẹ́bi ní Ìdájọ́. Ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí a ní ìkójọpọ̀ ìmọ́lẹ̀ tí ó ti ń tàn jákèjádò gbogbo àwọn ìgbà, a ó sì mú wa ní ojúṣe gẹ́gẹ́ bí èyí náà. Ọ̀nà ìwà-mímọ́ kò dọ́gba pẹ̀lú ayé; ọ̀nà tí a gbé sókè ni. Bí a bá ń rìn ní ọ̀nà yìí, bí a bá sì ń sáré ní ọ̀nà àwọn òfin Olúwa, a ó rí i pé ‘ọ̀nà àwọn olódodo dàbí ìmọ́lẹ̀ tí ń tàn, tí ń túbọ̀ mọ́ sí i títí di ọjọ́ pípé.’” Review and Herald, November 25, 1884.

A kì í ṣe pé “a dá wa lẹ́bi nítorí àìfetísílẹ̀ sí ìmọ́lẹ̀ àti ìmọ̀ tí” a “kò ní rí gbà rí, tí” a sì “kò lè rí gbà.” Apá pàtàkì nínú ọ̀rọ̀ yìí ni ìfihàn náà pé “kò lè rí gbà.” Èlíjà, Jòhánù àti Miller dúró gẹ́gẹ́ bí ìmọ́lẹ̀ fún àwọn ìran tirẹ̀-tirẹ̀, ìyẹn ìmọ́lẹ̀ tí a lè rí gbà. Ìwàláàyè ìránṣẹ́ wọn mú aṣọ ìbòjú ohun tí a mọ̀ lọ́nà òfin ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà sí “plausible deniability” kúrò. Ìránṣẹ́ Èlíjà nínú ìran èyíkéyìí níbi tí a bá ti fihàn án yọ gbogbo “plausible deniability” kúrò, nípa bẹ́ẹ̀ ó di gbogbo ìran náà mú ní ojúṣe fún ìmọ́lẹ̀ tí a ń gbé kalẹ̀ nígbà náà.

“Ẹ̀gbọ́n mi ọkùnrin sọ nígbà kan pé òun kì yóò gbọ́ ohunkóhun nípa ẹ̀kọ́ tí àwa di mú, nítorí ìbẹ̀rù pé kí a lè dá a lójú. Kò ní wá sí àwọn ìpàdé, tàbí kí ó tẹ́tí sí àwọn ìwàásù; ṣùgbọ́n lẹ́yìn náà ó jẹ́wọ́ pé ó rí i pé òun jẹ̀bi gẹ́gẹ́ bí ẹni pé òun ti gbọ́ wọn. Ọlọ́run ti fún un ní ànfàní láti mọ òtítọ́, Òun yóò sì dì í mú gẹ́gẹ́ bí onídájọ́ nítorí ànfàní yìí. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ wà láàárín wa tí wọ́n ní ìkànsí sí àwọn ẹ̀kọ́ tí a ń jíròrò báyìí. Wọn kì í wá láti gbọ́, wọn kì í fi ìfarabalẹ̀ yẹ̀wò, ṣùgbọ́n wọ́n ń gbé àwọn àtakò wọn kalẹ̀ nínú òkùnkùn. Inú wọn dùn pátápátá pẹ̀lú ipò wọn. ‘Ìwọ wí pé, Èmi ọlọ́rọ̀ ni, mo sì ní ọrọ̀ pọ̀, mi ò sì nílò ohunkóhun; ìwọ kò sì mọ̀ pé ìwọ ni aláìláàánú, àti akúnlékún ìbànújẹ́, àti talakà, àti afọ́jú, àti ìhòòhò: mo gba ọ ní ìmọ̀ràn láti rà wúrà lọ́dọ̀ mi tí a ti dán nínú iná wò, kí ìwọ lè jẹ́ ọlọ́rọ̀; àti aṣọ funfun, kí a lè fi wọ ọ, kí ojú tì ìhòòhò rẹ má bàa hàn; kí o sì fi oogun ojú yà ojú rẹ, kí ìwọ lè ríran. Gbogbo àwọn tí mo fẹ́ràn, èmi máa ń bá wí, mo sì máa ń tọ́ wọn sọ́nà pẹ̀lú ìbáwí: nítorí náà, ní ìtara, kí o sì ronúpìwàdà’ (Ìfihàn 3:17–19).”

“Ìwé Mímọ́ yìí kan àwọn tí ń gbé lábẹ́ ìró ìhìnrere náà, ṣùgbọ́n tí wọn kò ní wá láti gbọ́ ọ. Báwo ni ẹ̀yin ṣe mọ̀ pé Olúwa kò fi àwọn ẹ̀rí tuntun ti òtítọ́ Rẹ̀ hàn, ní fífi í sí ipò tuntun kan, kí ọ̀nà Olúwa lè jẹ́ àtúnṣe? Ètò wo ni ẹ ti ń pète kí ìmọ́lẹ̀ tuntun lè wọ inú àwọn ipò àwọn ènìyàn Ọlọ́run? Ẹ̀rí wo ni ẹ ní pé Ọlọ́run kò fi ìmọ́lẹ̀ ránṣẹ́ sí àwọn ọmọ Rẹ̀? Gbogbo ìgbẹ́kẹ̀lé ara ẹni, ìgbéraga ara ẹni, àti ìgbéraga èrò gbọdọ̀ jẹ́ kíkúrò. A gbọdọ̀ wá sí ẹsẹ̀ Jésù, kí a sì kọ́ láti ọ̀dọ̀ Rẹ̀, Ẹni tí ó jẹ́ onírẹ̀lẹ̀ àti oníwọ̀ntúnwọ̀nsì ní ọkàn. Jésù kò kọ́ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ bí àwọn rábì ṣe kọ́ tiwọn. Ọ̀pọ̀ nínú àwọn Júù wá, wọ́n sì fetí sílẹ̀ bí Kristi ti ń ṣí àwọn àṣírí ìgbàlà payá, ṣùgbọ́n wọn kò wá láti kọ́ ẹ̀kọ́; wọn wá láti ṣàríwísí, láti mú Un ní àìbámu kan, kí wọn lè ní ohun kan tí wọn yóò fi mú kí àwọn ènìyàn ní ìfarapa sí i. Wọ́n tẹ́lọ́rùn pẹ̀lú ìmọ̀ wọn, ṣùgbọ́n àwọn ọmọ Ọlọ́run gbọdọ̀ mọ ohùn Olùṣọ́-àgùntàn Tòótọ́. Ṣé kì í ṣe àkókò báyìí tí yóò yẹ gan-an kí a gbààwẹ̀, kí a sì gbàdúrà níwájú Ọlọ́run? A wà nínú ewu ìyàtọ̀, a wà nínú ewu gbígba ẹ̀gbẹ́ lórí ọ̀ràn kan tí a ń jiyàn lé lórí; ṣé kò yẹ kí a fi tọkàntọkàn wá Ọlọ́run, pẹ̀lú ìrẹ̀lẹ̀ ọkàn, kí a lè mọ ohun tí í ṣe òtítọ́?” Selected Messages, ìwé 1, 413.

Àwọn tí ń ṣojú fún ìrántí Elijah jẹ́ irinṣẹ́ ìdájọ́ nínú ìlànà ìwẹ̀nùmọ́ kan tí ń pèsè ọ̀nà fún ojiṣẹ́ májẹ̀mú láti wẹ tẹ́ńpìlì mọ́. Nígbà tí a bá ń ṣe iṣẹ́ ìwẹ̀nùmọ́ tẹ́ńpìlì, ìmọ́lẹ̀ òtítọ́ ìsinsin yìí ni a ń fi hàn. Bí a kò bá fi í hàn, àwọn tí Kristi wà, tí ó sì tún wà, láti wẹ̀ mọ́, yóò máa pa aṣọ àwọ̀n-ara Laodicea wọn mọ́ra nínú ìtan ara ẹni. Elijah jẹ́ ààmì iṣẹ́-ìránṣẹ́ kan tí ń gbé òtítọ́ kalẹ̀ gẹ́gẹ́ bí irinṣẹ́ ìdájọ́. Ìdí nìyẹn tí a fi jẹ́ kó yé wa pé àwọn tí wọ́n kọ ìrántí Johanu Oníbatisimu kò lè rí èrè kankan gbà láti inú ẹ̀kọ́ Jesu.

“A tọ́ka mi padà sí ìkéde ìbọ̀ wá àkọ́kọ́ Kristi. A rán Johanu ní ẹ̀mí àti agbára Elijah láti pèsè ọ̀nà fún Jesu. Àwọn tí wọ́n kọ ẹ̀rí Johanu kò rí àǹfààní kankan nínú àwọn ẹ̀kọ́ Jesu.” Early Writings, 258.

Nínú àwọn ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ tí ń fi ìwẹ̀nùmọ́ àwọn ènìyàn Ọlọ́run hàn gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ, a ti tú ìránṣẹ́ òtítọ́ ìsinsin yìí sílẹ̀, èyí tí ń di ìran náà lójúṣe fún yíyan òkùnkùn tàbí ìmọ́lẹ̀.

Ṣùgbọ́n ìwọ, Dáníẹ́lì, pa ọ̀rọ̀ náà mọ́, kí o sì dì ìwé náà lédè, títí di àkókò òpin: ọ̀pọ̀ yóò máa sáré lọ síhìn-ín-sọ́hùn-ún, ìmọ̀ yóò sì pọ̀ sí i…. Ó sì wí pé, Máa lọ ní ọ̀nà rẹ, Dáníẹ́lì: nítorí a ti pa ọ̀rọ̀ náà mọ́, a sì ti dì í lédè títí di àkókò òpin. Ọ̀pọ̀ yóò di mímọ́, a ó sì sọ wọ́n di funfun, a ó sì dán wọn wò; ṣùgbọ́n àwọn ènìyàn búburú yóò máa hùwà búburú: kò sì sí ẹni kankan nínú àwọn ènìyàn búburú tí yóò yé e; ṣùgbọ́n àwọn ọlọ́gbọ́n yóò yé e. Dáníẹ́lì 12:4, 9, 10.

Àwọn tí ń ṣojú ìránṣẹ́ Élíjà fún ìran tirẹ̀ kọ̀ọ̀kan ni Kristi fi dá mọ̀ gẹ́gẹ́ bí aṣojú Rẹ̀, kí Ó lè lò wọ́n gẹ́gẹ́ bí irinṣẹ́ ìdájọ́. Èyí ni Élíjà ń fi hàn nígbà tí ó wí pé, “kí a lè mọ̀ lónìí pé ìwọ ni Ọlọ́run ní Israẹli, àti pé èmi ni ìránṣẹ́ rẹ, àti pé mo ti ṣe gbogbo nǹkan wọ̀nyí gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ rẹ.”

A tún fi òtítọ́ yìí hàn pẹ̀lú láti ọ̀dọ̀ Jésù nípa Johanu Oníbatisítì.

Nígbà tí wọ́n sì ń lọ, Jésù bẹ̀rẹ̀ sí í sọ fún àwọn ọ̀pọ̀ ènìyàn nípa Jòhánù pé, Kí ni ẹ̀yin jáde lọ sí aginjù láti wò? Ẹ̀gún tí afẹ́fẹ́ ń mì bí? Ṣùgbọ́n kí ni ẹ̀yin jáde lọ láti wò? Ọkùnrin kan tí wọ aṣọ rírọ? Kíyèsi i, àwọn tí ń wọ aṣọ rírọ wà ní ilé àwọn ọba. Ṣùgbọ́n kí ni ẹ̀yin jáde lọ láti wò? Wòlíì kan bí? Béẹ ni, mo sọ fún yín, àti ẹni tí ó ju wòlíì lọ. Nítorí èyí ni ẹni náà, nípa ẹni tí a ti kọ ọ́ pé, Wò ó, mo ń rán ìránṣẹ́ mi ṣáájú ojú rẹ, ẹni tí yóò tún ọ̀nà rẹ ṣe níwájú rẹ. Mátíù 11:7–10.

Johanu ju wòlíì ju wolíì lọ, ó sì jẹ́ irinṣẹ́ ìdájọ́; a sì fi iṣẹ́-ìránṣẹ́ rẹ̀ hàn gbangba fún ìran rẹ̀, nítorí wọ́n ti jáde lọ sí aginjù láti rí i, gẹ́gẹ́ bí ó ti dájú pé gbogbo Ísírẹ́lì wá sí Kámẹ́lì nípasẹ̀ àṣẹ Áhábù. William Miller lóye ìbísí ìmọ̀ tí a ṣí sílẹ̀ ní ọdún 1798. Ó ṣàpẹẹrẹ àwọn tí ń sáré kiri nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run bí ìmọ̀ náà ṣe ń pọ̀ sí i. Ìhìnrere rẹ̀ dá lórí àkókò àsọtẹ́lẹ̀, àti ní ọdún 1840 a fi ìhìnrere àti iṣẹ́-ìránṣẹ́ rẹ̀ síwájú ìran rẹ̀ ní ọ̀nà bẹ́ẹ̀ tí gbogbo ayé Pùròtẹ́sítáǹtì ń wo láti rí i bóyá ọ̀nà iṣẹ́ rẹ̀ yóò ṣiṣẹ́. Nígbà tí a fi í múlẹ̀, a gbé ìhìnrere rẹ̀ káàkiri ayé.

“Ní ọdún 1840, ìmúṣẹ àsọtẹ́lẹ̀ mìíràn tí ó ṣe pàtàkì gan-an mú ìfẹ́-inú tí ó tàn kálẹ̀ gbòòrò wá. Ní ọdún méjì ṣáájú èyí, Josiah Litch, ọ̀kan lára àwọn olùjẹ́rìí aṣáájú tí ń wàásù ìpadàbọ̀ kejì, tẹ ìtúmọ̀ Ìfihàn 9 jáde, níbi tí ó ti sọ tẹ́lẹ̀ ìṣubú Ìjọba Ottoman. Gẹ́gẹ́ bí ìṣírò rẹ̀, agbára yìí ni a ó bì ṣubú... ní ọjọ́ 11 Oṣù Kẹjọ, 1840, nígbà tí a lè retí pé agbára Ottoman ní Constantinople yóò fọ́. Èmi sì gbà pé a ó rí i pé bẹ́ẹ̀ ni yóò rí.”

“Ní àkókò gangan tí a ti sọ tẹ́lẹ̀, Tọ́kì, nípasẹ̀ àwọn aṣojú rẹ̀, gba ààbò lábẹ́ agbára àwọn orílẹ̀-èdè alájọṣepọ̀ Yúróòpù, báyìí sì ni ó fi ara rẹ̀ sí abẹ́ ìṣàkóso àwọn orílẹ̀-èdè Kristẹni. Ìṣẹ̀lẹ̀ náà mú àsọtẹ́lẹ̀ náà ṣẹ ní pípé. Nígbà tí a mọ̀ ọ́, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn ní ìdánilójú nípa òtítọ́ àwọn ìlànà ìtumọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí Miller àti àwọn alábàákẹ́gbẹ́ rẹ̀ ti gbà, a sì fi ìsúná alágbayanu kún ìṣísẹ̀ adventi náà. Àwọn ọkùnrin onímọ̀ àti ipò gíga darapọ̀ mọ́ Miller, ní ìwàásù àti ní títẹ àwọn èrò rẹ̀ jáde, àti láti ọdún 1840 sí 1844 iṣẹ́ náà gbòòrò kánkán.” The Great Controversy, 334, 335.

Látọ̀dún “1840 títí dé 1844” ń ṣàpẹẹrẹ ìtàn àwọn “àrá méje” inú Ìfihàn orí kẹwàá. Nínú ìtàn náà ni a ti bẹ̀rẹ̀ ìlànà ìwẹ̀nùmọ́ kan tí a ṣojú rẹ̀ nínú Málákì orí kẹta, àti nínú ìwẹ̀nùmọ́ tẹ́ńpìlì méjèèjì ti Kristi. Ìlànà ìwẹ̀nùmọ́ náà jẹ́ ìlànà ìdánwò tí ń lọ síwájú díẹ̀díẹ̀, tí a dá lórí òye Miller nípa ìlànà ọjọ́ kan fún ọdún kan. Àwọn tí ń ṣojú iṣẹ́ ìránṣẹ́ Èlíjà ń pèsè ọ̀nà sílẹ̀ fún ojiṣẹ́ májẹ̀mú láti wá sí tẹ́ńpìlì Rẹ̀ lójijì, wọ́n sì jẹ́ àmì irinṣẹ́ ìdájọ́ kan tí ojiṣẹ́ májẹ̀mú ń lò láti gba àwọn tí wọ́n yàn òkùnkùn dípò ìmọ́lẹ̀ kúrò.

Èmi nítòótọ́ fi omi ṣe ìrìbọmi fún yín sí ìrònúpìwàdà: ṣùgbọ́n ẹni tí ń bọ̀ lẹ́yìn mi lágbára ju mí lọ, ẹni tí èmi kò yẹ láti gbé bàtà rẹ̀: òun yóò fi Ẹ̀mí Mímọ́ àti iná ṣe ìrìbọmi fún yín: Ẹni tí àfẹ́rẹ́ wà ní ọwọ́ rẹ̀, yóò sì fọ́ ilẹ̀ ìpakà rẹ̀ mọ́ tán pátápátá, yóò sì ko àlìkámà rẹ̀ jọ sínú àká; ṣùgbọ́n yóò fi iná tí a kò lè pa sun ìyàngbò run. Matteu 3:11, 12.

Ní ọjọ́ Kristi tí a ṣàfihàn nínú Jòhánù 6:66, ó pàdánù ọmọ-ẹ̀yìn púpọ̀ ju nígbà mìíràn lọ. Nínú Ìfẹ́ Ọ̀pọ̀lọpọ̀ Àwọn Àkókò, níbi tí a ti ṣàlàyé ìpínrọ̀ yìí nínú Jòhánù, ọ̀nà ìlò àfihàn àsọtẹ́lẹ̀ ni gan-an jẹ́ ìdí tí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn fi kúrò. Wọn kò lè lóye pé ohun gidi ń ṣojú ohun ti ẹ̀mí; gẹ́gẹ́ bí aposteli Pọ́ọ̀lù sì ti sọ, ohun gidi ni ó kọ́kọ́ wá ṣáájú ohun ti ẹ̀mí.

Nítorí náà ni a ti kọ ọ pé, A dá Ádámù ènìyàn àkọ́kọ́ di ọkàn alààyè; Ádámù ìkẹyìn sì di ẹ̀mí amúniyè. Ṣùgbọ́n kì í ṣe èyí tí í ṣe ti ẹ̀mí ni ó kọ́kọ́ wà, bí kò ṣe èyí tí í ṣe ti ẹ̀dá; lẹ́yìn náà ni èyí tí í ṣe ti ẹ̀mí. 1 Kọrinti 15:45, 46.

Ní àìfẹ́, àti nítorí náà ní àìlágbára, àwọn Júù kọ̀ láti lóye Kristi nígbà tí Ó fi hàn pé Òun ni búrẹ́dì ọ̀run tí ó yẹ kí a jẹ. Àṣà àti ìṣe àtọwọ́dọwọ́ gba agbára lórí ọ̀nà ìṣe tí Kristi fúnra Rẹ̀ gbé kalẹ̀. Ní ti ìtàn yìí, Sister White kọ ọ́ sílẹ̀ pé:

“Nípa ìbáwí gbangba ti àìgbàgbọ́ wọn, a tún mú kí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn wọ̀nyí jìnnà sí Jesu sí i. Inú wọn bàjẹ́ gidigidi, wọ́n sì fẹ́ pa Olùgbàlà náà lára, kí wọ́n sì tẹ́ ìkà àwọn Farisi lọ́rùn; wọ́n yí ẹ̀yìn wọn sí i, wọ́n sì fi ìkórìíra sílẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ rẹ̀. Wọ́n ti ṣe yíyàn wọn, wọ́n ti mú ìrísí láìní ẹ̀mí, ìkórè láìní ẹ̀gbọ́n inú rẹ̀. A kò tún yí ìpinnu wọn padà láéláé lẹ́yìn náà; nítorí wọn kò tún bá Jesu rìn mọ́.”

“‘Afẹ́fẹ́ ìfọ́ka Rẹ̀ wà ní ọwọ́ Rẹ̀, yóò sì fọ ilẹ̀ ìpakà Rẹ̀ mọ́ pátápátá, yóò sì kó àlìkámà Rẹ̀ sínú àká.’ Mátíù 3:12. Èyí jẹ́ ọ̀kan lára àwọn àkókò ìwẹ̀nùmọ́. Nípa ọ̀rọ̀ òtítọ́, a ń ya ìyàngbò kúrò lọ́dọ̀ àlìkámà. Nítorí pé wọ́n kún fún asán ju, wọ́n sì kún fún ìdáláre ara-ẹni ju láti gba ìbáwí, wọ́n sì ní ìfẹ́ sí ayé ju láti gba ìgbésí-ayé ìrẹ̀lẹ̀, ọ̀pọ̀lọpọ̀ yí padà kúrò lọ́dọ̀ Jesu. Ọ̀pọ̀ ènìyàn ṣì ń ṣe ohun kan náà. A ń dán àwọn ọkàn wò lónìí gẹ́gẹ́ bí a ti dán àwọn ọmọ-ẹ̀yìn wọ̀nyẹn wò nínú sínágọ́gù ní Kapernaumu. Nígbà tí a bá mú òtítọ́ dé inú ọkàn, wọ́n rí i pé ìgbésí-ayé wọn kò bá ìfẹ́ Ọlọ́run mu. Wọ́n rí àìní ìyípadà pátápátá nínú ara wọn; ṣùgbọ́n wọn kò fẹ́ gbé iṣẹ́ ìkó-sílẹ̀ ara náà ró. Nítorí náà, inú bí wọn nígbà tí a bá tú ẹ̀ṣẹ̀ wọn síta. Wọ́n fi ìbínú àti ìkùnsínú lọ, gẹ́gẹ́ bí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà ti fi Jesu sílẹ̀, tí wọ́n ń ráhùn pé, ‘Ọ̀rọ̀ líle ni èyí; ta ni ó lè gbọ́ ọ?’” The Desire of Ages, 392.

Òjíṣẹ́ májẹ̀mú ti Málákì ni ó fi iná wẹ àwọn ọmọ Léfì kúrò nínú àìmọ́. Ó ń fọ ilẹ̀ ìpakà rẹ̀ mọ́ pátápátá, ní fífi àlìkámà yà kúrò lọ́dọ̀ ìyàngbò. Pẹ̀lú àfẹ́fẹ́ ni ó fi ń ṣe iṣẹ́ yìí. Àfẹ́fẹ́ náà ni ó ń mú ìyapa náà ṣẹ, àti pé àfẹ́fẹ́ náà ni ìhìnrere òtítọ́ ìsinsin yìí fún ìtàn kálukú níbi tí Ó ti ń wẹ àwọn ọmọ Léfì kúrò nínú àìmọ́. Àfẹ́fẹ́ náà ni ìhìnrere àti àwọn ojíṣẹ́ Èlíjà, àwọn tí wọ́n dúró gẹ́gẹ́ bí irinṣẹ́ ìdájọ́.

Wò ó, èmi yóò rán ìránṣẹ́ mi, yóò sì tún ọ̀nà ṣe níwájú mi: Olúwa náà, ẹni tí ẹ̀yin ń wá, yóò sì wá sí tẹ́ńpìlì rẹ̀ lójijì, àní ìránṣẹ́ májẹ̀mú náà, ẹni tí inú yín dùn sí: wò ó, yóò wá, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí. Ṣùgbọ́n ta ni ó lè fara da ọjọ́ ìbọ̀wọ̀ rẹ̀? ta ni yóò sì dúró nígbà tí yóò farahàn? nítorí ó dàbí iná amúnísọ̀dọ̀mọwúrà, ó sì dàbí ọṣẹ alágbà-fọ̀: Yóò sì jókòó gẹ́gẹ́ bí amúnísọ̀dọ̀mọwúrà àti amọ́tótó fàdákà: yóò sì wẹ àwọn ọmọ Lefi mọ́, yóò sì yọ wọ́n mọ́ bí wúrà àti fàdákà, kí wọ́n lè mú ọrẹ wá fún Olúwa nínú òdodo. Nígbà náà ni ọrẹ Juda àti Jerusalẹmu yóò dùn mọ́ Olúwa, gẹ́gẹ́ bí ti ọjọ́ ìgbàanì, àti gẹ́gẹ́ bí ti ọdún àtijọ́. Malachi 3:1–4.

Ẹni tí ń bọ̀ lẹ́yìn Johanu Onítẹ̀bọmi ni Ẹni náà tí ń fi àfẹ́fẹ́ ìyẹ́fúùfù sọ ilẹ̀ ìpakà rẹ̀ di mímọ́, tí ó sì dàbí iná amúnáwá. Ilana ìwẹ̀nùmọ́ náà ni a mú ṣẹ nípasẹ̀ ojiṣẹ́ májẹ̀mú, nítorí náà ó ń tọ́ka sí ìtàn kan nínú èyí tí Olúwa ti ń wọ inú májẹ̀mú pẹ̀lú àwọn ènìyàn májẹ̀mú tuntun tí a yàn. Nígbà tí a gbà Ísírẹ́lì ìgbàanì kúrò nínú ẹrú Íjíbítì, ọ̀kan lára àwọn àkòrí ìtàn mímọ́ náà ni ọ̀ràn “àkọ́bí.” Yálà ikú àwọn àkọ́bí Íjíbítì ni, tàbí bí Ọlọ́run ṣe fi Ísírẹ́lì hàn gẹ́gẹ́ bí àkọ́bí Rẹ̀.

Ìwọ yóò sì sọ fún Fáráò pé, Báyìí ni Olúwa wí, Ísráẹ́lì ni ọmọ mi, àní àkọ́bí mi. Èmi sì wí fún ọ pé, Jẹ́ kí ọmọ mi lọ, kí ó lè sìn mí; ṣùgbọ́n bí ìwọ bá kọ̀ láti jẹ́ kí ó lọ, kíyèsi i, èmi yóò pa ọmọ rẹ, àní àkọ́bí rẹ. Exodus 4:22, 23.

Nígbà tí Ọlọ́run dá májẹ̀mú pọ̀ mọ́ Ísírẹ́lì nínú ìtúsílẹ̀ kúrò ní Ejibiti, ètò ọ̀run ni pé kí gbogbo ọmọkùnrin àkọ́bí nínú ẹ̀yà kọ̀ọ̀kan jẹ́ ẹni tí a yà sí mímọ́ fún iṣẹ́ àlùfáà. Ṣùgbọ́n nígbà ìṣọ̀tẹ̀ ọmọ màlúù wúrà, ẹ̀yà Léfì nìkan ni ó dúró ti Mósè ní àárín ìṣọ̀tẹ̀ náà. Nítorí ìṣòtítọ́ wọn, Ọlọ́run tú ètò Rẹ̀ tí ó ti pinnu pé kí àkọ́bí láti inú gbogbo ẹ̀yà jẹ́ ẹni tí a yà sí mímọ́ fún iṣẹ́ àlùfáà, ó sì kọjá àwọn ẹ̀yà yòókù, ó fún ẹ̀yà Léfì ní ẹ̀tọ́ àkànṣe iṣẹ́ àlùfáà náà. Nígbà tí ojiṣẹ́ májẹ̀mú bá sọ àwọn ọmọ Léfì di mímọ́, ó ń ṣàpẹẹrẹ ìtàn kan nínú èyí tí a ti ń fi àwọn ènìyàn májẹ̀mú àtijọ́ sílẹ̀ nítorí àwọn ènìyàn májẹ̀mú tuntun. Báyìí ni ó rí pẹ̀lú Jòhánù Oníbatisí, àwọn Mílàráítì, yóò sì rí bẹ́ẹ̀ pẹ̀lú ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì àti ọ̀kẹ́ mẹ́rin náà. Láti ọdún 1840 sí 1844, a bẹ̀rẹ̀ ìlànà ìwẹ̀nùmọ́ kan nípasẹ̀ ọ̀ràn ìdánwò ti ìránṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ tí a ti fi fún William Miller. Ó yọrí sí kí Olúwa dé sí tẹ́ńpìlì Rẹ̀ lójijì ní October 22, 1844, ṣùgbọ́n ìlànà ìwẹ̀nùmọ́ náà kò parí títí di 1863.

“Àsọtẹ́lẹ̀ Dáníẹ́lì 8:14 pé, ‘Títí yóò fi di ẹgbẹ̀rún méjì àti ọ̀ọ́dúnrún ọjọ́; lẹ́yìn náà ni a ó sọ ibi mímọ́ di mímọ́,’ àti ìránṣẹ́ áńgẹ́lì àkọ́kọ́ pé, ‘Ẹ bẹ̀rù Ọlọ́run, kí ẹ sì fi ògo fún un; nítorí wákàtí ìdájọ́ rẹ̀ dé,’ méjèèjì ń tọ́ka sí iṣẹ́ ìránṣẹ́ Kristi ní ibi mímọ́ jùlọ, sí ìdájọ́ ìwádìí, kì í sì í ṣe sí ìbọ̀ wá Kristi fún ìràpadà àwọn ènìyàn rẹ̀ àti fún ìparun àwọn ẹni búburú. Àṣìṣe náà kò sí nínú ìṣírò àwọn àkókò àsọtẹ́lẹ̀, bí kò ṣe nínú ìṣẹ̀lẹ̀ tí yóò ṣẹlẹ̀ ní òpin ọjọ́ ẹgbẹ̀rún méjì àti ọ̀ọ́dúnrún náà. Nítorí àṣìṣe yìí ni àwọn onígbàgbọ́ jìyà ìrẹ̀wẹ̀sì, síbẹ̀ gbogbo ohun tí a ti sọ tẹ́lẹ̀ nínú àsọtẹ́lẹ̀ náà, àti gbogbo ohun tí wọ́n ní ìdánilójú Ìwé Mímọ́ láti retí, ni a ti mú ṣẹ. Ní àkókò gan-an tí wọ́n ń ṣọ̀fọ̀ ìkùnà ìrètí wọn, ìṣẹ̀lẹ̀ tí ìránṣẹ́ náà ti sọ tẹ́lẹ̀ ti ṣẹlẹ̀, èyí tí ó sì gbọ́dọ̀ ṣẹ kí Olúwa tó lè farahàn láti san èrè fún àwọn ọmọ-ọ̀dọ̀ rẹ̀.”

“Kristi ti wá, kì í ṣe sí ayé, gẹ́gẹ́ bí wọ́n ti retí, ṣùgbọ́n, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ tẹ́lẹ̀ nínú àpẹẹrẹ náà, sí ibi mímọ́ jùlọ nínú tẹ́ńpìlì Ọlọ́run ní ọ̀run. Wòlíì Dáníẹ́lì ṣàpèjúwe Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Ẹni tí ń bọ̀ ní àkókò yìí sọ́dọ̀ Àgbàjọ Ọjọ́: ‘Mo rí i nínú ìran òru, sì kíyèsi i, ẹni kan tí ó dàbí Ọmọ ènìyàn ń bọ̀ pẹ̀lú àwọsánmà ọ̀run, ó sì wá’—kì í ṣe sí ayé, ṣùgbọ́n—‘sọ́dọ̀ Àgbàjọ Ọjọ́, wọ́n sì mú Un súnmọ́ iwájú Rẹ̀.’ Dáníẹ́lì 7:13.”

“A tún sọ ìbọ̀wá yìí tẹ́lẹ̀ pẹ̀lú nípasẹ̀ wòlíì Malaki pé: ‘Olúwa, ẹni tí ẹ̀yin ń wá, yóò sì tètè wá sí tẹ́ńpìlì Rẹ̀, àní Angẹli májẹ̀mú náà, ẹni tí inú yín dùn sí: kíyèsí i, yóò wá, ni Oluwa àwọn ọmọ-ogun wí.’ Malaki 3:1. Ìbọ̀wá Olúwa sí tẹ́ńpìlì Rẹ̀ jẹ́ ohun àkíyèsíjì, ohun àìròtẹ́lẹ̀, fún àwọn ènìyàn Rẹ̀. Wọn kò retí Rẹ̀ níbẹ̀. Wọn ń retí pé kí Ó wá sí ayé, ‘nínú iná tí ń jó, tí yóò gbẹ̀san lórí àwọn tí kò mọ Ọlọrun, àti lórí àwọn tí kò sì gbọ́ràn sí ìhìnrere.’ 2 Tẹsalonika 1:8.”

“Ṣùgbọ́n àwọn ènìyàn náà kò tíì múra tán láti pàdé Olúwa wọn. Iṣẹ́ ìmúrasílẹ̀ kan ṣì wà tí a ní láti ṣe fún wọn. A ní láti fi ìmọ́lẹ̀ fún wọn, kí ó lè darí ọkàn wọn sí tẹ́ńpìlì Ọlọ́run ní ọ̀run; àti bí wọn yóò ṣe máa tẹ̀lé Àlùfáà Àgbà wọn nípa ìgbàgbọ́ nínú iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀ níbẹ̀, a ó fi àwọn ojúṣe tuntun hàn wọ́n. Ifiranṣẹ́ ìkìlọ̀ àti ìtọ́ni mìíràn sì ní láti fi fún ìjọ.”

“Wòlíì náà wí pé: ‘Ta ni yóò lè fara da ọjọ́ ìbọ̀wọ̀ rẹ̀? ta sì ni yóò lè dúró nígbà tí yóò farahàn? nítorí Ó dàbí iná aláwò wúrà, ó sì dàbí ọṣẹ àwọn afọ̀ aṣọ: yóò sì jókòó gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ń yọ fàdákà mọ́, tí ó sì ń wẹ̀ é kúrò ní àìmọ́: yóò sì wẹ àwọn ọmọ Léfì mọ́, yóò sì sọ wọ́n di mímọ́ bí wúrà àti fàdákà, kí wọ́n lè mú ọrẹ wá fún Olúwa ní òdodo.’ Malaki 3:2, 3. Àwọn tí ń gbé lórí ilẹ̀ ayé nígbà tí ìdálẹ́kọ̀ọ́ Kristi yóò dáwọ́ dúró nínú ibi mímọ́ lókè gbọdọ̀ dúró níwájú Ọlọ́run mímọ́ láìsí alárinà. Aṣọ wọn gbọdọ̀ jẹ́ aláìlábàwọ́n, ìwà wọn gbọdọ̀ jẹ́ mímọ́ kúrò nínú ẹ̀ṣẹ̀ nípasẹ̀ ẹ̀jẹ̀ ìfọ́nká. Nípasẹ̀ oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run àti ìsapá títẹ̀sí ara wọn, wọn gbọdọ̀ jẹ́ àwọn ajagunborí nínú ogun sí ibi. Nígbà tí ìdájọ́ ìwádìí ń lọ síwájú ní ọ̀run, nígbà tí a ń yọ ẹ̀ṣẹ̀ àwọn onígbàgbọ́ tí wọ́n ronúpìwàdà kúrò nínú ibi mímọ́, iṣẹ́ àkànṣe ìwẹ̀nùmọ́, ti fífi ẹ̀ṣẹ̀ sí apá kan, gbọ́dọ̀ wà láàrín àwọn ènìyàn Ọlọ́run lórí ilẹ̀ ayé. Iṣẹ́ yìí ni a túbọ̀ fi hàn kedere nínú àwọn ìrántí Ìfihàn 14.

“Nígbà tí iṣẹ́ yìí bá ti ṣẹ, àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Kristi yóò ti múra tán fún ìfarahàn Rẹ̀. ‘Nígbà náà ni ọrẹ ẹbọ Júdà àti Jerúsálẹ́mù yóò dùn mọ́ Olúwa, gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ ìgbàanì, àti gẹ́gẹ́ bí ọdún ìṣáájú.’ Malachi 3:4. Nígbà náà ni ìjọ náà tí Oluwa wa yóò gba sí ara Rẹ̀ nígbà ìbọ̀ wá Rẹ̀ yóò jẹ́ ‘ìjọ ológo, tí kò ní àbàwọ́n, tàbí ìwú, tàbí irú nǹkan bẹ́ẹ̀.’ Ephesians 5:27. Nígbà náà ni yóò yọ̀ ‘jáde bí òwúrọ̀, lẹ́wà bí òṣùpá, mọ́ bí oòrùn, tí ó sì ní ìbẹ̀rù bí ogun tí a gbé àsíá kalẹ̀.’ Song of Solomon 6:10.”

“Yàtọ̀ sí wíwá Olúwa sí tẹ́ńpìlì Rẹ̀, Málákì tún sọ tẹ́lẹ̀ nípa ìpadàbọ̀ Rẹ̀ kejì, ìyẹn wíwá Rẹ̀ láti mú ìdájọ́ ṣẹ, nínú ọ̀rọ̀ wọ̀nyí pé: ‘Èmi yóò sì súnmọ́ yín fún ìdájọ́; Èmi yóò sì jẹ́ ẹlẹ́rìí kíákíá sí àwọn ajẹ́, àti sí àwọn panṣágà, àti sí àwọn tí ń búra èké, àti sí àwọn tí ń ni alágbàṣe ní ìnira nínú owó iṣẹ́ rẹ̀, àti opó, àti aláìníbaba, àti àwọn tí ń yí àjèjì kúrò nínú ẹ̀tọ́ rẹ̀, tí wọn kò sì bẹ̀rù Mi, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí.’ Málákì 3:5. Júdà tọ́ka sí ìṣẹ̀lẹ̀ kan náà nígbà tí ó sọ pé, ‘Wò ó, Olúwa ń bọ̀ pẹ̀lú ẹgbẹ̀rún mẹ́wàá àwọn ẹni mímọ́ Rẹ̀, láti ṣe ìdájọ́ lórí gbogbo ènìyàn, àti láti dá gbogbo àwọn aláìwà-bí-Ọlọ́run lẹ́bi láàrín wọn nítorí gbogbo iṣẹ́ aláìwà-bí-Ọlọ́run wọn.’ Júdà 14, 15. Wíwá yìí, àti wíwá Olúwa sí tẹ́ńpìlì Rẹ̀, jẹ́ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ méjì tí ó yàtọ̀, tí wọ́n sì pín sọ́tọ̀.”

“Ìbọ̀ wá Kristi gẹ́gẹ́ bí Àlùfáà Àgbà wa sí Ibi Mímọ́ Jùlọ, fún ìwẹ̀nùmọ́ ibi mímọ́, tí a fi hàn nínú Dáníẹ́lì 8:14; ìbọ̀ wá Ọmọ ènìyàn sí ọ̀dọ̀ Àgbàjọ Ọjọ́, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú Dáníẹ́lì 7:13; àti ìbọ̀ wá Olúwa sí tẹ́ńpìlì Rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí Málákì ti sọ tẹ́lẹ̀, jẹ́ àpèjúwe ìṣẹ̀lẹ̀ kan náà náà; èyí sì ni a tún ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípa ìbọ̀ wá ọkọ ìyàwó sí ìgbéyàwó, gẹ́gẹ́ bí Kristi ti ṣàlàyé rẹ̀ nínú àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá, nínú Mátíù 25.” The Great Controversy, 424–426.

A tọ́ka sí “wíwá” mẹ́rin nínú ìpínrọ̀ tó kẹ́yìn, gbogbo wọn sì jẹ́ wíwá kan náà tí a fi àpẹẹrẹ hàn ní ọ̀nà mẹ́rin ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀. Ọ̀kan lára àwọn “wíwá” wọ̀nyí ni òwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá.

“Lóorekọore ni a máa tọ́ka sí àpèjúwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá fún mi, márùn-ún nínú wọn jẹ́ ọlọ́gbọ́n, márùn-ún sì jẹ́ aṣiwèrè. A ti mú àpèjúwe yìí ṣẹ, a ó sì tún máa mú un ṣẹ dénú dénú gẹ́gẹ́ bí ó ti wà ní ọ̀rọ̀ rẹ̀ gan-an, nítorí pé ó ní ìlò pàtàkì fún àkókò yìí, àti pé, bí ìhìnrere áńgẹ́lì kẹta, a ti mú un ṣẹ, yóò sì máa bá a lọ ní jíjẹ́ òtítọ́ ìsinsin yìí títí di ìparí àkókò.” Review and Herald, August 19, 1890.

Bí àwọn “wíwá” mẹ́rin náà bá jẹ́ “àwọn àpèjúwe iṣẹ̀lẹ̀ kan náà,” nígbà náà àwọn “wíwá” mẹ́rin wọ̀nyẹn tí ó ṣẹ ní ìbẹ̀rẹ̀ Adventism nínú ìrìnàjò Millerite, “a ó tún mú ṣẹ” lẹ́ẹ̀kansi “ní ti ọ̀rọ̀ sí ọ̀rọ̀ gan-an” nínú ìrìnàjò Elijah ní òpin Adventism.

William Miller àti àwọn Millerites jẹ́ aṣojú ìhìn iṣẹ́ áńgẹ́lì kìn-ín-ní, àti nínú àyọkà kan náà láti inú Early Writings tí a ṣẹ̀ṣẹ̀ tọ́ka sí, ìhìn iṣẹ́ áńgẹ́lì kìn-ín-ní ní àwọn àbùdá kan náà pátápátá gẹ́gẹ́ bí ti Johanu Oníbatisiti. A tọ́ka sí àyọkà náà tí ó sọ pé àwọn tí wọ́n kọ ìhìn iṣẹ́ Johanu Oníbatisiti kò lè rí àǹfààní gbà láti inú ẹ̀kọ́ Jésù. Nínú paragirafi tí ó tẹ̀lé, ó sọ pé, “Àwọn tí wọ́n kọ ìhìn iṣẹ́ àkọ́kọ́ kò lè rí àǹfààní gbà láti inú èkejì; bẹ́ẹ̀ ni wọn kò rí àǹfààní gbà láti inú igbe ọ̀gànjọ́, èyí tí ó yẹ kí ó pèsè wọn sílẹ̀ láti wọ̀ pẹ̀lú Jésù nípa ìgbàgbọ́ sínú ibi mímọ́ jùlọ ti ibi mímọ́ ọ̀run.” William Miller àti Johanu Oníbatisiti, àwọn méjèèjì, dúró gẹ́gẹ́ bí irinṣẹ́ ìdájọ́.

Bí kò sí èyíkéyìí nínú wọn tí ó farahàn, a kì yóò ka ìran kọ̀ọ̀kan wọn sí ẹni tí ó ní ẹ̀sùn fún kọ̀ láti gba ìmọ́lẹ̀. Ọlọ́run lo àwọn ojiṣẹ́ méjèèjì wọ̀nyí láti yọ aṣọ-ìborí ẹ̀ṣẹ̀ ti Laodicea kúrò, ó sì fi bẹ́ẹ̀ hàn ìhòhò Laodicea ti àwọn ènìyàn tí a ti yàn tẹ́lẹ̀, nípa mímú ọ̀rọ̀ kan wá tí, bóyá a gba á tàbí a kọ̀ ọ́, a óò lò ó nínú ìdájọ́ gẹ́gẹ́ bí àmì pé wòlíì kan ti wà láàárín wọn. Ìtàn ọdún 1840 sí 1844 ni a fi ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípa iná tí ó sọ̀ kalẹ̀ sórí ẹbọ Elijah lórí Òkè Karmeli. A ti fi wòlíì òtítọ́ yàtọ̀ kúrò lọ́dọ̀ àwọn wòlíì èké.

A ti dé ibi tí ó yẹ kí a ṣàlàyé ìlànà ìwẹ̀nùmọ́ tí ó tẹ̀síwájú lẹ́yìn October 22, 1844. Sister White sọ pé lẹ́yìn October 22, 1844, “àwọn ènìyàn kò tíì múra tán láti pàdé Oluwa wọn. Iṣẹ́ ìmúrasílẹ̀ kan ṣì wà tí a ní láti ṣe fún wọn. A ní láti fi ìmọ́lẹ̀ fún wọn, kí ó lè tọ́ ọkàn wọn sí tẹ́ńpìlì Ọlọ́run ní ọ̀run; bí wọ́n sì ti máa tẹ̀lé Àlùfáà Àgbà wọn nípa ìgbàgbọ́ nínú iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀ níbẹ̀, àwọn ojúṣe tuntun yóò hàn sí wọn. Ifiranṣẹ́ ìkìlọ̀ àti ẹ̀kọ́ mìíràn ni a tún ní láti fi fún ìjọ.”

Nígbà tí Àdífẹnítìsì kọ̀ láti gba “àwọn ìgbà méje” ti Lefitiku mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n tí Dáníẹ́lì pè ní “ìbúra” Mósè, wọ́n pàdánù agbára wọn láti mọ̀ pé ìlànà ìwẹ̀nùmọ́ ń bá a lọ lẹ́yìn iṣẹ́ àkọ́kọ́ wọn ti ìmọ̀ òtítọ́ tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ṣíṣí ìdájọ́ náà.

A ó bá ìmímọ́kúrò tí ń bá a lọ yìí sọ̀rọ̀ nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn, a ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í mú ìwo Pùròtẹ́sítáǹtì tòótọ́, tí Adventismu Millerite gbà ní àwọn ọdún 1840, bá ìwo ti Republicanism mu.