A parí àpilẹ̀kọ tó kọjá pẹ̀lú ẹsẹ kan tó sọ̀rọ̀ nípa “ẹ̀mí èké.” Èyí tó tẹ̀lé yìí jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ìpínrọ̀ inú ẹsẹ náà.
“Àwọn òjíṣẹ́ tí a kò yà sí mímọ́ ń tò ara wọn jọ láti dojú kọ Ọlọ́run. Wọ́n ń yin Kristi àti ọlọ́run ayé yìí lẹ́ẹ̀kan náà pẹ̀lú ẹ̀mí kan náà. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ní ìjẹ́wọ́ wọn wọ́n gba Kristi, wọ́n gbá Barabbasi mọ́ra, wọ́n sì ń fi ìṣe wọn sọ pé, ‘Kì í ṣe Ọkùnrin yìí, bí kò ṣe Barabbasi.’ Kí gbogbo àwọn tí ó bá ka àwọn ìlà wọ̀nyí kí wọ́n kíyè sára. Satani ti ṣògo ohun tí ó lè ṣe. Ó rò pé òun yóò tú ìṣọ̀kan tí Kristi gbàdúrà pé kí ó wà nínú ìjọ Rẹ̀ ká. Ó wí pé, ‘Èmi yóò jáde lọ, èmi yóò sì di ẹ̀mí èké láti tan àwọn tí mo bá lè tàn jẹ, láti máa ṣàríwísí, àti dá lẹ́bi, àti sọ èké.’ Kí ọmọ ẹ̀tàn àti ẹlẹ́rìí èké jẹ́ ẹni tí a gbà lálejò nínú ìjọ kan tí ó ti ní ìmọ́lẹ̀ púpọ̀, ẹ̀rí púpọ̀, ìjọ náà yóò sì kọ ìráńṣẹ́ tí Olúwa ti rán, yóò sì gba àwọn ìdánilójú tí kò ní ìdí rárá, àti àwọn ìfojúsùn èké àti àwọn ẹ̀kọ́ èké. Satani ń rẹ́rìn-ín sí òmùgọ̀ wọn, nítorí ó mọ ohun tí òtítọ́ jẹ́.” Testimonies to Ministers, 409.
Jẹ́ kí “ọmọ ẹ̀tàn àti ẹlẹ́rìí èké ni a gbà lálejò nípasẹ̀ ìjọ kan tí ó ti ní ìmọ́lẹ̀ ńlá, ẹ̀rí ńlá, ìjọ náà yóò sì kọ ìrántí tí Olúwa ti rán, yóò sì gba àwọn ìdáhùn tí kò lẹ́tọ̀ọ́, àti àwọn àbá èké, àti àwọn ìmọ̀ràn èké jùlọ.” Ní ọdún 1863, Adventismu Millerite ‘padà’ sí ọ̀nà ìṣàlàyé tí kò lẹ́tọ̀ọ́ tí ìsìn Pírótẹ́sítántì apẹ̀yìndà ń lò, ó sì kọ ìdánimọ̀ William Miller nípa àwọn àkókò méje ti Lefitiku ogún-ùn-ún. Kókó-ọrọ̀ ‘padà’ ni a ṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ àwọn ọlọ̀tẹ̀ nínú Númérì mẹ́rìnlá, nígbà tí wọ́n pinnu láti yan balógun kan kí wọ́n sì padà sí Ejibiti.
Wọ́n sì sọ fún ara wọn pé, Ẹ jẹ́ kí a yan olórí kan, kí a sì padà lọ sí Ejibiti. Nọ́mbà 14:4.
Kókó ọ̀ràn “ìpadàbọ̀” sí ẹ̀sìn Pùròtẹ́sítánì tó ti ṣọ̀tẹ̀ ni Jeremáyà pẹ̀lú ṣàfihàn, nígbà tí a sọ fún un nínú orí kẹ́ẹ̀ẹ́dógún pé àwọn Pùròtẹ́sítánì tí ó ti ṣubú lè padà wá sọ́dọ̀ rẹ̀, ṣùgbọ́n kò gbọ́dọ̀ “padà” sí ọ̀dọ̀ wọn.
Emi kò jókòó nínú àpéjọ àwọn ẹlẹ́yà, bẹ́ẹ̀ ni n kò yọ̀; mo jókòó nìkan nítorí ọwọ́ rẹ: nítorí ìwọ ti fi ìbínú kún mi. Èéṣe tí ìrora mi fi jẹ́ àìdúró, tí ọgbẹ́ mi sì jẹ́ èyí tí kò ṣeé wo sàn, tí ó kọ̀ láti wò sàn? Ṣé ìwọ yóò ha jẹ́ sí mi gẹ́gẹ́ bí ẹni èké pátápátá, àti bí omi tí ń tànjẹ? Nítorí náà báyìí ni Olúwa wí, Bí ìwọ bá padà, nígbà náà ni èmi yóò mú ọ padà wá, ìwọ yóò sì dúró níwájú mi: bí ìwọ bá yọ ohun iyebíye kúrò nínú ohun ìríra, ìwọ yóò dàbí ẹnu mi: kí wọn padà sọ́dọ̀ rẹ; ṣùgbọ́n ìwọ má ṣe padà sọ́dọ̀ wọn. Èmi yóò sì sọ ọ́ di odi idẹ olódi fún àwọn ènìyàn yìí: wọn yóò sì jagun sí ọ, ṣùgbọ́n wọn kì yóò borí rẹ: nítorí èmi wà pẹ̀lú rẹ láti gbà ọ́ là àti láti tú ọ́ sílẹ̀, ni Olúwa wí. Jeremiah 15:17–20.
Bóyá àpẹẹrẹ àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ṣe kedere jùlọ nípa ìlànà pé a kò gbọ́dọ̀ padà sí Pùrótẹ́sítáǹtì tí ó ti ṣubú kúrò nínú òtítọ́ ni a rí nínú ìtàn wòlíì aláìgbọ́ràn náà, ẹni tí ó fi ìránṣẹ́ ìbáwí ránṣẹ́ sí Jeroboamu, ọba àkọ́kọ́ àwọn ẹ̀yà mẹ́wàá àríwá.
Ọba sì wí fún ọkùnrin Ọlọrun náà pé, Wá sí ilé pẹ̀lú mi, kí o sì tún ara rẹ ṣe, èmi yóò sì fún ọ ní ẹ̀bùn. Ṣùgbọ́n ọkùnrin Ọlọrun náà wí fún ọba pé, Bí ìwọ bá fi ààbọ̀ ilé rẹ fún mi, èmi kì yóò bá ọ wọlé, bẹ́ẹ̀ ni èmi kì yóò jẹ búrẹ́dì tàbí mu omi ní ibi yìí: nítorí bẹ́ẹ̀ ni a ti pàṣẹ fún mi nípa ọ̀rọ̀ Oluwa, pé, Má ṣe jẹ búrẹ́dì, má sì ṣe mu omi, bẹ́ẹ̀ ni kí o má ṣe padà ní ọ̀nà kan náà tí o gbà wá. Nígbà náà ni ó gba ọ̀nà mìíràn lọ, kò sì padà ní ọ̀nà tí ó gbà wá sí Beteli. 1 Àwọn Ọba 13:7–10.
A ti sọ fún wòlíì aláìgbọ́ràn láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run pé kí ó má ṣe padà ní ọ̀nà tí ó fi wá. Adventismi Millerite ti jáde kúrò nínú Pùrótẹ́sítáǹtì tí Sardi ṣojú fún, wọn kò sì gbọ́dọ̀ padà. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé wòlíì aláìgbọ́ràn náà mọ̀ dáadáa pé kò gbọdọ̀ padà ní ọ̀nà tí ó fi wá, wòlíì èké kan nínú ìjọba Jeroboamu sọ fún un pé Ọlọ́run ti wí pé kí wòlíì aláìgbọ́ràn náà padà sí ilé wòlíì èké náà kí ó sì jẹun pẹ̀lú rẹ̀. Láìka ìtọ́sọ́nà Ọlọ́run sí, ó ṣe nǹkan náà gan-an. Nígbà tí ó ti bẹ̀rẹ̀ sí í jẹ oúnjẹ wòlíì èké náà, Bíbélì sọ ní kedere pé wòlíì Samaria ti purọ́.
Wòlíì àgbà kan sì ń gbé ní Bẹ́tẹ́lì; àwọn ọmọ rẹ̀ sì wá sọ fún un nípa gbogbo iṣẹ́ tí ọkùnrin Ọlọ́run náà ṣe ní ọjọ́ náà ní Bẹ́tẹ́lì: àwọn ọ̀rọ̀ tí ó sọ fún ọba, àwọn náà ni wọ́n sì sọ fún baba wọn pẹ̀lú. Baba wọn sì wí fún wọn pé, Òpópónà wo ni ó gbà lọ? Nítorí àwọn ọmọ rẹ̀ ti rí òpópónà tí ọkùnrin Ọlọ́run náà, ẹni tí ó ti Júdà wá, gbà lọ. Ó sì wí fún àwọn ọmọ rẹ̀ pé, Ẹ dí ìkẹ́tẹ́ fún mi. Bẹ́ẹ̀ ni wọ́n dí ìkẹ́tẹ́ náà fún un: ó sì gùn ún, Ó sì tọ ọkùnrin Ọlọ́run náà lẹ́yìn, ó sì bá a níbi tí ó jókòó lábẹ́ igi ọ̀pẹ̀ kan: ó sì wí fún un pé, Ṣé ìwọ ni ọkùnrin Ọlọ́run tí ó ti Júdà wá? Ó sì ní, Èmi ni. Nígbà náà ni ó wí fún un pé, Bá mi lọ sí ilé, kí o sì jẹun. Ó sì ní, Èmi kò lè padà lọ pẹ̀lú rẹ, bẹ́ẹ̀ ni èmi kì yóò wọlé tọ̀ ọ́ lọ: bẹ́ẹ̀ ni èmi kì yóò jẹun tàbí mu omi pẹ̀lú rẹ ní ibi yìí: Nítorí a ti sọ fún mi nípa ọ̀rọ̀ Oluwa pé, Ìwọ kì yóò jẹun, bẹ́ẹ̀ ni ìwọ kì yóò mu omi níbẹ̀, bẹ́ẹ̀ ni ìwọ kì yóò tún padà lọ nípa ọ̀nà tí o gbà wá. Ó sì wí fún un pé, Wòlíì ni èmi náà gẹ́gẹ́ bí ìwọ; angẹli kan sì bá mi sọ̀rọ̀ nípa ọ̀rọ̀ Oluwa, pé, Mú un padà bá ọ lọ sí ilé rẹ, kí ó lè jẹun, kí ó sì mu omi. Ṣùgbọ́n ó purọ́ fún un. Nígbà náà ni ó padà lọ pẹ̀lú rẹ̀, ó sì jẹun ní ilé rẹ̀, ó sì mu omi. 1 Àwọn Ọba 13:11–19.
Wòlíì aláìgbọràn náà jẹ, ó sì mu pẹ̀lú wòlíì èké ti Samáríà, èyí tí ó túmọ̀ sí pé ó gba ìhìnrere wòlíì apẹ̀yìndà kan, ó sì kọ ìhìnrere Olúwa. Ìhìnrere náà gan-an ni ó ti fi òtítọ́ sọ ní ọjọ́ kan náà. Ó mọ̀ dáadáa pé kò yẹ kí ó padà, ṣùgbọ́n ó ṣe bẹ́ẹ̀ síbẹ̀. Arábìnrin White sọ fún wa pé bí a bá gba “ọmọ ẹ̀tàn àti ẹlẹ́rìí èké” sílẹ̀ nínú ìjọ kan tí ó ti ní ìmọ́lẹ̀ ńlá, ẹ̀rí ńlá, ìjọ náà yóò sì kọ ìhìnrere tí Olúwa ti rán. Nínú ìtàn àwọn Millerite, angẹli kìíní ti tan ayé mọ́lẹ̀ pẹ̀lú ògo rẹ̀. Ní ọdún 1840, a gbé ìhìnrere angẹli kìíní lọ sí gbogbo ibùdó iṣẹ́ ìránṣẹ́ ní ayé.
“Ìròyìn ìbọ̀wọ̀ Olúwa wa láìpẹ́ nínú agbára àti ògo ńlá sí ayé wa jẹ́ òtítọ́, àti ní ọdún 1840 ọ̀pọ̀ ohùn ni a gbé sókè nínú ìkéde rẹ̀.” Manuscript Releases, volume 9, 134.
Kò pẹ́ lẹ́yìn náà, Adventism ti àwọn Millerite padà sí “irọ́” ọ̀nà ìṣe ti Protestantism tí ó ti ṣubú kúrò nínú òtítọ́, wọ́n sì sọ “ìhìn iṣẹ́ Olúwa” tí Ọlọ́run ti rán nípasẹ̀ William Miller nù. Wọ́n sọ ìhìn iṣẹ́ Mose tí a fi hàn nípasẹ̀ Elijah nù, àti “irọ́” tí a gba ní ìbẹ̀rẹ̀ nínú ìtàn àwọn Millerite, ni ó dúró fún “irọ́” tí a gbàgbọ́ ní òpin; “irọ́” náà tí ó mú ìtanràn líle wá sórí Adventism ti Laodicea.
Àti pẹ̀lú gbogbo ẹ̀tàn àìṣòdodo nínú àwọn tí ń ṣègbé; nítorí wọn kò gba ìfẹ́ òtítọ́, kí a lè gbà wọ́n là. Àti nítorí èyí ni Ọlọ́run yóò rán ìtanràn líle sí wọn, kí wọn lè gba irọ́ gbọ́: Kí a lè dá gbogbo àwọn tí kò gba òtítọ́ gbọ́ lẹ́bi, ṣùgbọ́n tí wọ́n ní inú-dídùn nínú àìṣòdodo. 2 Tẹsalóníkà 2:10–12.
A ń gbìyànjú láti fi ipa Elijah hàn gẹ́gẹ́ bí ààmì ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àwọn ìtàn aláfíwéra ti ìwo Protestantism àti ìwo Republicanism ní àkókò tí ìjọba kẹfà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ń ṣàkóso. Ìṣòro tí ó wà nínú pípa gbogbo àwọn ọ̀ràn ọdún 1863 jọ ní ọ̀nà àsọtẹ́lẹ̀, ó kéré tán fún mi, ni àwọn ìlà onírúurú tí wọ́n ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ara wọn tí wọ́n sì sún mọ́ èrò “ìmọ̀ràn oníká.” Ìmọ̀ràn tààrà jẹ́ ọ̀nà tí ó dára jùlọ ní gbogbo ìgbà, ṣùgbọ́n ìdámọ̀ àwọn òtítọ́ àtọ̀runwá àti àwọn ìbáṣepọ̀ àwọn òtítọ́ wọ̀nyí sí ara wọn jẹ́ iṣẹ́ líle, nítorí a rí wọn nínú Bíbélì “níhìn-ín díẹ̀, níbẹ̀ díẹ̀.”
Ta ni yóò kọ́ ní ìmọ̀? Ta ni yóò sì jẹ́ kí ó lóye ẹ̀kọ́? Àwọn tí a ti gba ọmú kúrò lẹ́nu wọn, tí a sì ti yà kúrò lẹ́gbẹ̀ ọmú. Nítorí òfin lórí òfin ni yóò máa wà, òfin lórí òfin; ìlà lórí ìlà, ìlà lórí ìlà; díẹ̀ níhìn-ín, díẹ̀ níbẹ̀. Isaiah 28:9, 10.
Ó tún jẹ́ iṣẹ́ tí ó ṣòro nígbà tí àwọn tí o ń tọ́ ọ̀rọ̀ sí jẹ́ àwọn tí ó ti mọ àwọn òtítọ́ àkọ́kọ́ tí o ń sọ̀rọ̀ nípa wọn, ṣùgbọ́n tí àwọn mìíràn jẹ́ tuntun sí gbogbo rẹ̀. Fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ pé gbogbo àwọn òtítọ́ tí mo pinnu láti fi àkótán wọn hàn nínú àpilẹ̀kọ yìí, ni a lè rí nínú Àwọn Tábìlì Hábákúkù. Nítorí ìbẹ̀rù kí n má bàa dà bí ẹni pé mo ń lò “ìrònú tí ń yí ká,” èmi yóò sọ fún yín ní ìṣáájú ibi tí a ń lọ, kí a tó dé ibẹ̀ ní tòótọ́.
Ní ọdún 1863, Ìjọ Adventist Millerite ti Laodicea gbé àwòrán owú kalẹ̀. Àwòrán owú náà ṣojú ìran àkọ́kọ́ nínú àwọn ìran mẹ́rin ti Adventism Laodicea.
Nígbà náà ni ó sọ fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, gbé ojú rẹ sókè báyìí sí ọ̀nà àríwá. Nítorí náà mo gbé ojú mi sókè sí ọ̀nà àríwá, sì kíyèsi i pé ní apá àríwá lẹ́bàá ẹnu-ọ̀nà pẹpẹ ni àwòrán owú yìí wà ní ìbọ̀wọ̀lé. Ezekieli 8:5.
Àwọn ìran mẹ́rin ìjọ Seventh-day Adventist ni a ṣàfihàn nínú onírúurú ẹsẹ Ìwé Mímọ́, ṣùgbọ́n mo ń lo Ìsíkíẹ́lì mẹ́jọ gẹ́gẹ́ bí ibi ìtọ́kasí àkọ́kọ́. Ìdí fún èyí ni pé orí kẹjọ ń darí wọ orí kẹ́sàn-án. Nínú Ìsíkíẹ́lì mẹ́sàn-án, ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún kan ọgọ́rin lẹ́ẹ̀ẹ́dógún ni a ṣàpèjúwe, àti nínú Testimonies, ìdìpọ̀ karùn-ún, Sister White fi òtítọ́ yìí hàn kedere. Nínú àwọn àsọyé Sister White, ó fi kedere sọ̀rọ̀ nípa ẹ̀ka méjì àwọn olùjọsìn ní Jerusalẹmu nígbà tí ìdìdì náà bá ń ṣẹlẹ̀. Ìsíkíẹ́lì náà ṣe ohun kan náà, àti pé ẹ̀ka tí kò gba èdìdì ni a ṣàfihàn nínú orí kẹjọ.
“Ẹ̀ka àwọn ènìyàn tí kò ní ìbànújẹ́ nítorí ìsọdẹ̀kùn ẹ̀mí tiwọn, tí wọn kò sì ṣọ̀fọ̀ nítorí àwọn ẹ̀ṣẹ̀ àwọn ẹlòmíràn, ni a ó fi sílẹ̀ láìní èdìdì Ọlọ́run. Olúwa pàṣẹ fún àwọn ìránṣẹ́ Rẹ̀, àwọn ọkùnrin tí ó mú ohun ìjà ìpakúpa lọ́wọ́ wọn pé: ‘Ẹ máa tọ̀ ọ́ lẹ́yìn ní gbogbo ìlú náà, kí ẹ sì pa á: kí ojú yín má ṣe dá sí, bẹ́ẹ̀ ni kí ẹ má ṣe ṣàánú: ẹ pa àgbàlagbà àti ọmọ, àwọn wúńdíá àti àwọn ọmọdé kéékèèké, àti àwọn obìnrin run pátápátá: ṣùgbọ́n ẹ má ṣe súnmọ́ ọkùnrin kankan tí àmì náà wà lára rẹ̀; kí ẹ sì bẹ̀rẹ̀ ní ibi mímọ́ Mi. Nígbà náà ni wọ́n bẹ̀rẹ̀ lọ́dọ̀ àwọn àgbà ọkùnrin tí wọ́n wà níwájú ilé náà.’”
“Níhìn-ín ni a ti rí i pé ìjọ—ibi mímọ́ Olúwa—ni ó kọ́kọ́ ní láti ní ìfarapa ìbínú Ọlọ́run. Àwọn àgbàlagbà, àwọn ẹni wọ̀nyí tí Ọlọ́run ti fi ìmọ́lẹ̀ ńlá fún, tí wọ́n sì ti dúró gẹ́gẹ́ bí àwọn olùṣọ́ àwọn ohun èlò ẹ̀mí àwọn ènìyàn, ni wọ́n ti ta ìgbẹ́kẹ̀lé tí a fi lé wọn lọ́wọ́. Wọ́n ti gba ipò pé kò yẹ kí a máa retí àwọn iṣẹ́ ìyanu àti ìfarahàn àfihàn agbára Ọlọ́run ní kedere bí ti ọjọ́ ìṣáájú. Àwọn àkókò ti yí padà. Ọ̀rọ̀ wọ̀nyí ń fún àìgbàgbọ́ wọn lókun, wọ́n sì ń wí pé: Olúwa kì yóò ṣe rere, bẹ́ẹ̀ ni kì yóò ṣe búburú. Ó kún fún àánú jù láti bẹ àwọn ènìyàn Rẹ̀ wò nínú ìdájọ́. Báyìí ni ‘Àlàáfíà àti ààbò’ ṣe jẹ́ igbe láti ẹnu àwọn ènìyàn tí kì yóò tún gbé ohùn wọn sókè bí ipè mọ́ láti fi hàn àwọn ènìyàn Ọlọ́run ìrékọjá wọn àti ilé Jékọ́bù ẹ̀ṣẹ̀ wọn. Àwọn ajá adití wọ̀nyí tí kò fẹ́ hó ni àwọn náà ni yóò ní láti ní ìrírí ẹ̀san ododo ti Ọlọ́run tí a ti mú bínú. Àwọn ọkùnrin, àwọn ọmọbìnrin, àti àwọn ọmọdé kékeré gbogbo wọn jọ ń ṣègbé.” Testimonies, ìdì 5, 211.
Orí kẹjọ ń ṣàpèjúwe àwọn tí ń bẹ ní Jerusalẹmu—“ìjọ” náà tí ó wà nínú ìran kẹrin nínú àwọn ìran mẹ́rin—tí a fi hàn gẹ́gẹ́ bí ẹni pé wọ́n ń foríbalẹ̀ fún oòrùn.
Ó sì mú mi wọ àgbàlá inú ilé Olúwa; sì kíyèsi i, ní ẹnu-ọ̀nà tẹ́ńpìlì Olúwa, láàárín ìloro àti pẹpẹ, àwọn ọkùnrin bí ẹni méjìdínlọ́gbọ̀n wà níbẹ̀, pẹ̀lú ẹ̀yìn wọn sí tẹ́ńpìlì Olúwa, àti ojú wọn sí ìlà-oòrùn; wọ́n sì ń bọ̀rìṣà fún oòrùn sí ìhà ìlà-oòrùn. Nígbà náà ni ó wí fún mi pé, “Ìwọ ha ti rí èyí, ọmọ ènìyàn? Ṣé ohun kékeré ni fún ilé Júdà pé wọ́n ń ṣe àwọn ìríra tí wọ́n ń ṣe níhìn-ín? Nítorí wọ́n ti fi ìwà ipá kún ilẹ̀ náà, wọ́n sì tún padà láti mú mi bínú: sì kíyèsi i, wọ́n fi ẹ̀ka igi náà sí imú wọn. Nítorí náà, èmi pẹ̀lú yóò hùwà ní ìbínú gbígbóná: ojú mi kì yóò dá wọn sí, bẹ́ẹ̀ ni èmi kì yóò ṣàánú: àti bí wọ́n tilẹ̀ ké sí etí mi ní ohùn rara, síbẹ̀ èmi kì yóò gbọ́ wọn.” Ẹsekíẹli 8:16–18.
Gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú ìròyìn búburú àwọn amí mẹ́wàá náà, bẹ́ẹ̀ ni àwọn aṣáájú mẹ́ẹ̀ẹ́dógún [25] ìṣọ̀tẹ̀ tí wọ́n ń jọsìn fún oòrùn ti “mú” Olúwa bínú. Òfin Ọjọ́ Àìkú ni “ọjọ́ ìmúnibínú” tí àwọn wòlíì tọ́ka sí níwájú. Orí kẹ́sàn-án ṣe àpèjúwe àwọn tí ń gba èdìdì Ọlọ́run ní àkókò kan náà pẹ̀lú, nítorí pé ó kàn ń tún orí kẹ́jọ ṣe, ó sì ń fẹ̀ sí i.
“Ìdìdì èdìdì yìí ti àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run [Ìfihàn keje] ni èyí kan náà tí a fihàn sí Ìsíkíẹ́lì nínú ìran.” Testimonies to Ministers, 445.
Ní ọdún 1863, ìran àkọ́kọ́ ti Adventismu ti Laodíṣíà bẹ̀rẹ̀ ìrìn àjò ìṣìnàkiri rẹ̀ ní aginjù. Ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ tí ó fi àwòrán owú hàn ní ọdún 1863, ni màlúù wúrà ti Áárónì. Àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti màlúù wúrà náà ni pé ó jẹ́ àwòrán ẹranko, ó sì jẹ́ wúrà. Wúrà jẹ́ àmì Bábílónì, nítorí náà màlúù wúrà Áárónì ni àwòrán ẹranko Bábílónì. Àwòrán ẹranko náà ni a fi mọ̀ nìkan gẹ́gẹ́ bí ìṣọ̀kan ìjọ àti ìjọba, pẹ̀lú pé ìjọ ni ó ń ṣàkóso àjọṣe náà.
“Ṣùgbọ́n kí ni ‘àwòrán sí ẹranko náà’? báwo ni a ó sì ṣe dá a sílẹ̀? Ẹranko olókèjì méjì ni ó ṣe àwòrán náà, ó sì jẹ́ àwòrán sí ẹranko náà. A tún ń pè é ní àwòrán ẹranko náà. Nígbà náà, láti mọ irú àwòrán náà àti bí a ó ṣe dá a sílẹ̀, a gbọ́dọ̀ kẹ́kọ̀ọ́ àwọn àbùdá ẹranko náà fúnra rẹ̀—ìyẹn, ìjọ Pápá.”
“Nígbà tí ìjọ àkọ́kọ́ di èyí tí a ti bàjẹ́ nípa yíyà kúrò nínú ìrọ̀rùn ìhìnrere àti nípa gbígba àwọn àṣà àti ìṣe àwọn aláìnígbàgbọ́, ó pàdánù Ẹ̀mí àti agbára Ọlọ́run; àti láti lè ṣàkóso ẹ̀rí-ọkàn àwọn ènìyàn, ó wá ìtìlẹ́yìn agbára ayé. Àbájáde rẹ̀ ni ipò póòpù, ìjọ kan tí ó ṣàkóso agbára ìpínlẹ̀ tí ó sì lò ó láti mú àwọn ète tirẹ̀ ṣẹ, ní pàtàkì fún ìjìyà “ẹ̀kọ́ àṣìṣe.” Kí Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà lè dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀, agbára ẹ̀sìn gbọ́dọ̀ ṣàkóso ìjọba aládàáni dé bẹ́ẹ̀ tí ìjọ náà pẹ̀lú yóò fi lo àṣẹ ìpínlẹ̀ láti ṣe àṣeyọrí àwọn ète tirẹ̀.” The Great Controversy, 443.
Ọmọ-màlúù tí Áárónì ṣe ni a ṣe nígbà tí Mósè ń gba Òfin Mẹ́wàá. Òfin kejì kọ ìjọsìn àwọn òrìṣà èké, ó sì ní àpèjúwe apá kan ti ìwà Ọlọ́run nínú, nígbà tí ó sọ Ọlọ́run di Ọlọ́run oníwùúre.
Iwọ kì yóò ṣe ère kankan tí a gbé fín fún ara rẹ, tàbí àwòrán ìríra ohunkóhun tí ó wà ní ọ̀run lókè, tàbí tí ó wà lórí ilẹ̀ ní ìsàlẹ̀, tàbí tí ó wà nínú omi ní abẹ́ ilẹ̀: Iwọ kì yóò foríbalẹ̀ fún wọn, bẹ́ẹ̀ ni iwọ kì yóò sìn wọ́n: nítorí èmi Olúwa Ọlọ́run rẹ jẹ́ Ọlọ́run oníwà owú, tí ń bẹ ìwà-ẹ̀ṣẹ̀ àwọn baba lé àwọn ọmọ títí dé ìran kẹta àti ìran kẹrin àwọn tí ó kórìíra mi; àti fífi àánú hàn fún ẹgbẹ̀rún àwọn tí ó fẹ́ràn mi, tí wọ́n sì pa àwọn àṣẹ mi mọ́. Eksodu 20:4–6.
Àwòrán màlúù wúrà ti Áárónì, níwọ̀n bí ó ti jẹ́ òrìṣà, ṣojú fún àwòrán ìfẹ́-ọkàn, nítorí pé ó mú ìbínú òdodo jáde tí ó fi ipa mú Mósè ju àwọn wàláà méjì àkọ́kọ́ ti Òfin Mẹ́wàá sílẹ̀, tí ó sì fọ́ wọn. A pinnu láti fi hàn pé àwòrán àtẹ̀jáde èké ti ọdún 1863, ni a ṣojú rẹ̀ nípa màlúù wúrà ti Áárónì. A fi ìfẹ́-ọkàn Ọlọ́run hàn sí màlúù wúrà ti Áárónì, nítorí màlúù wúrà náà ṣojú fún ọlọ́run èké kan. Màlúù náà jẹ́ àṣojú àfarawé èké ti Ọlọ́run. Áárónì kéde pé ó ṣojú fún àwọn ọlọ́run tí wọ́n ti gbà wọ́n là kúrò nínú ìgbèkùn Íjíbítì. Àwọn wàláà méjì tí Mósè fọ́ nínú ìtàn náà gan-an, jẹ́ “ẹ̀dà àkọsílẹ̀” ìwà Ọlọ́run tòótọ́, Ọlọ́run tí ó ti mú wọn jáde ní ti gidi kúrò ní Íjíbítì. Àtẹ̀jáde àwòrán èké tí a ṣe ní ọdún 1863, jẹ́ àwòrán ìfẹ́-ọkàn, nítorí pé ó fọ àwọn wàláà méjì ti Hábákúkù orí kejì nípa yíyọ àwọn ìgbà méje ti ìbúra Mósè kúrò.
“Mo ti rí i pé àtẹ̀ 1843 ni ọwọ́ Olúwa darí, àti pé a kò gbọ́dọ̀ yí i padà; pé àwọn nọ́ńbà náà rí gẹ́gẹ́ bí Ó ti fẹ́ kí wọ́n rí; pé ọwọ́ Rẹ̀ wà lórí rẹ̀, ó sì bò àṣìṣe kan mọ́ nínú díẹ̀ lára àwọn nọ́ńbà náà, kí ẹnikẹ́ni má bàa lè rí i, títí di ìgbà tí a yọ ọwọ́ Rẹ̀ kúrò.” Early Writings, 74, 75.
Níwájú sí i, Ellen White fi kún àṣẹ náà pé kí a má ṣe yí àtẹ 1843 padà, pẹ̀lú àfikún ìpèníjà yìí pé “àyàfi nípasẹ̀ ìmísí.”
“Mo rí i pé Olúwa ló darí àtẹ̀ àtijọ́ náà, àti pé kò sí àwòrán kankan nínú rẹ̀ tí a gbọ́dọ̀ yí padà bí kò ṣe nípasẹ̀ ìmísí. Mo rí i pé àwọn àwòrán inú àtẹ̀ náà rí gẹ́gẹ́ bí Ọlọ́run ṣe fẹ́ kí wọ́n rí, àti pé ọwọ́ Rẹ̀ wà lórí, ó sì bo àṣìṣe kan nínú díẹ̀ lára àwọn àwòrán náà, kí ẹnikẹ́ni má bàa rí i títí ọwọ́ Rẹ̀ yóò fi kúrò.” Spalding and Magan, 2.
Jakọbu àti Ellen White ń gbé pẹ̀lú ìdílé Otis Nichol, nígbà tí àwọn Nichol ṣe ìmúrasílẹ̀ tí wọ́n sì ṣe àgbéjáde àtẹ náà ní 1850. Ohun kan ṣoṣo tí a “yí padà” lórí àtẹ 1850 náà ni pé, ọdún ‘1844’ ni a lò láti fi rọ́pò ọdún ‘1843,’ tí a ti fi hàn lórí àtẹ 1843. Ohun kan ṣoṣo tí a “yí padà” ni àtúnṣe “àṣìṣe” náà tí Ọlọ́run ti di ọwọ́ Rẹ̀ bò. Ìmísí wòlíì obìnrin náà wà nínú ilé gan-an náà níbi tí a ti “yí” àtẹ 1843 náà padà sí àtẹ 1850, àti pé àwọn ìgbà méje ti Lefitiku mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n ṣì wà ní ìtẹ́wọ́gbà lórí àtẹ náà, gẹ́gẹ́ bí ó ti wà lórí àtẹ 1843.
Àṣẹ kejì ní ẹ̀ka mìíràn nínú àdàpọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ yìí, nítorí ó fihàn pé Ọlọ́run máa ń ka àwọn ìran títí digbà tí Yóò bẹ̀ wò ẹ̀ṣẹ̀ búburú tí a ti hù. Ọdún 1863 ni ó bẹ̀rẹ̀ ìran àkọ́kọ́ nínú àwọn ìran mẹ́rin ti ìjọ Seventh-day Adventist, nítorí ìṣísẹ̀ Millerite parí ní àkókò yẹn.
Àwọn wàláà méjì ti Òfin Mẹ́wàá jẹ́ àpẹẹrẹ àsọtẹ́lẹ̀ ti àwọn wàláà méjì ti Hábákúkù, ṣùgbọ́n wọ́n tún jẹ́ àpẹẹrẹ àsọtẹ́lẹ̀ ti àwọn búrẹ́dì fífì méjì ti Pẹ́ńtíkọ́sì, èyí tí ó jẹ́ ọrẹ kan ṣoṣo nínú iṣẹ́ ìsìn ibi mímọ́ tí ó ní ẹ̀ṣẹ̀ kún inú rẹ̀. Ìfarahàn agbára Ọlọ́run nínú fífi Òfin Mẹ́wàá náà hàn, ìfarahàn agbára Ọlọ́run nígbà ìtújáde Pẹ́ńtíkọ́sì, àti ìfarahàn agbára Ọlọ́run nínú ìtàn àwọn àwòrán méjì ti àwọn Míllẹ́ráìtì, gbogbo wọn jẹ́ àpẹẹrẹ àsọtẹ́lẹ̀ ti ìfarahàn ìkẹyìn ti ìtújáde Ẹ̀mí Mímọ́ nínú òjò ìkẹyìn. Àwọn búrẹ́dì fífì méjì ti Pẹ́ńtíkọ́sì dúró fún ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì tí a gbé sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá nígbà òjò ìkẹyìn.
Àwọn búrẹ́dì ìgbì Pẹ́ńtẹ́kọ́sítì ni a ní láti fi “ìwúkàrà” pèsè, èyí tí ó dúró fún ẹ̀ṣẹ̀, ṣùgbọ́n ìwúkàrà náà ni a pa run nípasẹ̀ ìlànà sísùn náà.
Ní àkókò náà, nígbà tí àìlóǹkà ẹgbẹẹgbẹ̀rún ènìyàn péjọ pọ̀ débi pé wọ́n ń tẹ ara wọn mọ́lẹ̀, ó bẹ̀rẹ̀ sí í sọ fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn rẹ̀ ní àkọ́kọ́ pé, Ẹ máa ṣọ́ra fún ìwúkàrà àwọn Farisí, èyí tí í ṣe àgàbàgebè. Lúùkù 12:1.
Àwọn búrẹ́dì ìfìyàjẹ sókè jẹ́ ọrẹ èso àkọ́kọ́.
“Kí ẹ mú àkàrà ìgbé méjì jáde láti inú ibùgbé yín, ti ìdá mẹ́wàá méjì; kí a fi ìyẹ̀fun dáradára ṣe wọ́n; kí a fi ìwúkàrà yan wọ́n; àwọn ni àkọ́so sí Olúwa.” Lefitiku 23:17.
Ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin náà ni ọrẹ èso àkọ́kọ́ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.
Mo sì wò, kíyè sí i, Ọ̀dọ́-Àgùntàn kan sì dúró lórí òkè Síónì, àti pẹ̀lú rẹ̀ ni ọgọ́rùn-ún kan lé mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún, tí wọ́n ní orúkọ Baba rẹ̀ tí a kọ sí iwájú orí wọn. Mo sì gbọ́ ohùn kan láti ọ̀run, bí ohùn omi púpọ̀, àti bí ohùn àrá ńlá: mo sì gbọ́ ohùn àwọn tó ń lu háàpù, tí wọ́n fi háàpù wọn ń lu orin. Wọ́n sì kọ orin kan bí ẹni pé orin tuntun ni níwájú ìtẹ́, àti níwájú àwọn ẹ̀dá alààyè mẹ́rin, àti àwọn àgbà: kò sì sí ẹni tí ó lè kọ́ orin náà bí kò ṣe ọgọ́rùn-ún kan lé mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún náà, àwọn tí a rà padà kúrò ní ayé. Àwọn wọ̀nyí ni àwọn tí a kò fi obìnrin sọ di aláìmọ́; nítorí wúńdíá ni wọ́n. Àwọn wọ̀nyí ni àwọn tí ń tẹ̀lé Ọ̀dọ́-Àgùntàn náà ní ibikíbi tí ó bá lọ. Àwọn wọ̀nyí ni a rà padà láàrín ènìyàn, gẹ́gẹ́ bí àkọ́so fún Ọlọ́run àti fún Ọ̀dọ́-Àgùntàn náà. A kò sì rí ẹ̀tàn kankan nínú ẹnu wọn: nítorí wọn jẹ́ aláìlábùkù níwájú ìtẹ́ Ọlọ́run. Ìṣípayá 14:1–5.
Ẹgbẹ́ àwọn olùjọsìn ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn tí kì yóò kú láé, tí Èlíjà ṣojú fún, yóò ti ṣẹ́gun ẹ̀ṣẹ̀ pátápátá; nítorí iná ìwẹ̀nùmọ́ tí Ańgẹ́lì Májẹ̀mú mú wá sórí wọn yóò sun ún dáadáa, yóò sì mú ìwúkàrà kúrò pátápátá lára àwọn ọmọ Léfì.
Wò ó, èmi yóò rán ìránṣẹ́ mi, òun yóò sì tún ọ̀nà ṣe níwájú mi: Olúwa náà, ẹni tí ẹ̀yin ń wá, yóò sì yára dé sí tẹ́ńpìlì rẹ̀, àní ìránṣẹ́ májẹ̀mú náà, ẹni tí inú yín ń dùn sí: wò ó, yóò dé, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí. Ṣùgbọ́n ta ni yóò lè fara da ọjọ́ ìbẹ̀wò rẹ̀? ta ni yóò sì dúró nígbà tí ó bá farahàn? nítorí ó dàbí iná amúnáwó, ó sì dàbí ọṣẹ àwọn afọ̀nà: Yóò sì jókòó gẹ́gẹ́ bí amúnáwó àti amọ́wẹ̀ fàdákà: yóò sì wẹ àwọn ọmọ Lefi mọ́, yóò sì yọ wọn mọ́ bí wúrà àti fàdákà, kí wọn lè rú ẹbọ sí Olúwa nínú òdodo. Nígbà náà ni ẹbọ Júdà àti Jerúsálẹ́mù yóò dùn mọ́ Olúwa, gẹ́gẹ́ bí ti ọjọ́ ayérayé, àti gẹ́gẹ́ bí ti ọdún ìgbà àtijọ́. Malaki 3:1–4.
Ẹbọ tí ó jẹ́ “gẹ́gẹ́ bí àwọn ọjọ́ àtijọ́” ni ẹbọ ìgbé sókè ti Pẹ́ńtẹ́kọ́sì ti búrẹ́dì méjì. A gbé e sókè gẹ́gẹ́ bí ẹbọ, ní fífi àwọn wòlíì méjèèjì tí a pa ní àwọn òpópónà hàn, tí a sì tún gbé sókè lọ sí ọ̀run gẹ́gẹ́ bí àsíá, ní ìbẹ̀rẹ̀ ìṣòro òfin ọjọ́ Àìkú.
Nígbà tí Áárónì ṣe màlúù wúrà rẹ̀, ó kéde pé màlúù náà ni àwọn ọlọ́run tí ó mú wọn jáde kúrò ní Ejibiti, lẹ́yìn náà sì polongo àsè fún Olúwa.
Ó sì gbà á lọ́wọ́ wọn, ó sì fi irin iṣẹ́ ọnà gbé e, lẹ́yìn tí ó ti ṣe é ní ọmọ màlúù dídà: wọ́n sì wí pé, Àwọn wọ̀nyí ni àwọn òrìṣà rẹ, Ìsráẹ́lì, tí wọ́n mú ọ gòkè wá kúrò ní ilẹ̀ Íjíbítì. Nígbà tí Árónì rí i, ó kọ pẹpẹ kan sí iwájú rẹ̀; Árónì sì kéde, ó ní, Ní ọ̀la ni àjọ̀dún fún Olúwa. Eksodu 32:4, 5.
Nígbà tí ìjọba àríwá Israẹli ya ara rẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ ìjọba gúúsù Juda, Jeroboamu, ọba àkọ́kọ́ Israẹli, mọ̀ọ́mọ̀ dá ìsìn èké sílẹ̀ ní ìlú méjì, ó sì ṣe ìkéde kan náà gẹ́gẹ́ bí Aaroni, ní fífi ẹ̀sùn pé àwọn ọmọ màlúù wúrà rẹ̀ méjèèjì ni àwọn ọlọ́run tí ó mú wọn jáde kúrò ní Ejibiti, ó sì yàn àjọyọ̀ èké gẹ́gẹ́ bí Aaroni ti ṣe.
Jeroboamu sì sọ nínú ọkàn rẹ̀ pé, Ní báyìí ni ìjọba yóò padà sí ilé Dáfídì: bí àwọn ènìyàn wọ̀nyí bá gòkè lọ láti rú ẹbọ nínú ilé Olúwa ní Jérúsálẹ́mù, nígbà náà ni ọkàn àwọn ènìyàn wọ̀nyí yóò tún padà sí olúwa wọn, àní sí Rehoboamu ọba Júdà; wọn yóò sì pa mí, wọn yóò sì tún padà lọ sí ọ̀dọ̀ Rehoboamu ọba Júdà. Nítorí náà ọba náà gbìmọ̀, ó sì ṣe màlúù wúrà méjì, ó sì wí fún wọn pé, Ó ti pọ̀ jù fún yín láti máa gòkè lọ sí Jérúsálẹ́mù: ẹ wò ó, àwọn ọlọ́run rẹ, Ísírẹ́lì, tí ó mú ọ gòkè wá láti ilẹ̀ Ejibiti. Ó sì gbé ọ̀kan kalẹ̀ ní Bẹ́tẹ́lì, èkejì sì ni ó fi sí Dánì. Nǹkan yìí sì di ẹ̀ṣẹ̀: nítorí àwọn ènìyàn lọ láti foríbalẹ̀ níwájú ọ̀kan náà, àní títí dé Dánì. Ó sì ṣe ilé àwọn ibi gíga, ó sì yan àlùfáà nínú àwọn ẹni-kẹ̀hìn nínú àwọn ènìyàn, àwọn tí kì í ṣe nínú àwọn ọmọ Léfì. Jeroboamu sì pàṣẹ àjọyọ̀ kan ní oṣù kẹjọ, ní ọjọ́ kẹ́ẹ̀ẹ́dógún oṣù náà, tí ó dàbí àjọyọ̀ tí ó wà ní Júdà, ó sì rú ẹbọ lórí pẹpẹ. Báyìí ni ó ṣe ní Bẹ́tẹ́lì, ní fífi ẹbọ rú sí àwọn màlúù tí ó ti ṣe: ó sì fi àwọn àlùfáà àwọn ibi gíga tí ó ti ṣe sílẹ̀ ní Bẹ́tẹ́lì. Nítorí náà ó rú ẹbọ lórí pẹpẹ tí ó ti ṣe ní Bẹ́tẹ́lì ní ọjọ́ kẹ́ẹ̀ẹ́dógún oṣù kẹjọ, àní nínú oṣù tí ó ti pète nínú ọkàn ara rẹ̀; ó sì pàṣẹ àjọyọ̀ fún àwọn ọmọ Ísírẹ́lì: ó sì rú ẹbọ lórí pẹpẹ, ó sì sun tùràrí. 1 Àwọn Ọba 12:26–33.
Dan túmọ̀ sí ìdájọ́, ó sì ṣojú ìpínlẹ̀ kan; Bẹtẹli túmọ̀ sí ilé Ọlọ́run. Pẹ̀lú ìṣọ̀tẹ́ Áárónì gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú ti ọba Jeroboamu, àwọn ààmì náà ń fi ìṣọ̀kan ìjọ àti ìpínlẹ̀ tí yóò ṣẹlẹ̀ ní ìkẹyìn hàn ní òfin Ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà.
Òfin Àìkú Sátidé máa ṣẹlẹ̀ ní òpin Adventism, àti ní ìbẹ̀rẹ̀ Adventism náà, ìgbésẹ̀ náà, èyí tí a ti dá mọ̀ gẹ́gẹ́ bí ìwo Pùròtẹ́sítáǹtì ní ìgbà òoru ọdún 1844, darapọ̀ ní ọ̀nà òfin pẹ̀lú ìwo Republican. Ní ọ̀nà bẹ́ẹ̀, ìṣọ̀tẹ̀ Aaroni àti Jeroboamu dúró fún ọdún 1863 méjèèjì, àti Òfin Àìkú Sátidé tí ó sún mọ́lé.
Ìdí tí ojiṣẹ́ májẹ̀mú fi ń wẹ “àwọn ọmọ Léfì” mọ́, kì í sì í ṣe ẹyà kankan míràn nínú àwọn ẹ̀yà náà, ni pé nígbà ìṣọ̀tẹ̀ ti ọmọ màlúù wúrà Aaroni, àwọn ọmọ Léfì ni wọ́n dúró pẹ̀lú Mósè. Nítorí òtítọ́ wọn, nígbà náà ni a fi wọn ṣe ẹ̀yà tí ń ṣojú iṣẹ́ àlùfáà, ọlá kan tí a ti pète tẹ́lẹ̀ pé kí ó jẹ́ ti àwọn àkọ́bí nínú ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ẹ̀yà náà. Èyí ni ìdí tí Jèróbóámù fi rí i dájú pé iṣẹ́ àlùfáà àròpọ̀ rẹ̀ kì yóò jẹ́ ti àwọn ọmọ Léfì, ṣùgbọ́n dipo bẹ́ẹ̀ ó ṣe iṣẹ́ àlùfáà rẹ̀ “láti inú àwọn ẹni-kékeré jùlọ nínú àwọn ènìyàn, àwọn tí kì í ṣe ti àwọn ọmọ Léfì.”
Àwọn ọmọ Lefi ni àwọn tí a fi iná sọ di mímọ́ gẹ́gẹ́ bí àsíá, tàbí ọrẹ tí a ń fi gbé sókè nígbà ìpọnjú òfin ọjọ́ Àìkú. Ìtàn ìpọnjú òfin ọjọ́ Àìkú ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ìpọnjú ọdún 1863, nígbà tí a fi ìwo Pírótẹ́sítáǹtì tí a ṣẹ̀ṣẹ̀ dá mọ̀ ní òfin mọ́ ìwo Republikani. A ní ìlà ìtàn kan síi láti sọ̀rọ̀ lé lórí kí a tó bẹ̀rẹ̀ sí í ṣiṣẹ́ lórí àwọn ẹsẹ Ìwé Mímọ́ tí a ṣẹ̀ṣẹ̀ tọ́ka sí.
Laini yẹn ni ọdún 1856, a ó sì sọ̀rọ̀ nípa rẹ̀ nínú àpilẹ̀kọ wa tó kàn.
“Bíbọ̀ Kristi gẹ́gẹ́ bí Àlùfáà Àgbà wa sí Ibi Mímọ́ Jùlọ, fún ìwẹ̀nùmọ́ ibi mímọ́, gẹ́gẹ́ bí a ti fi hàn nínú Dáníẹ́lì 8:14; bíbọ̀ Ọmọ ènìyàn sí ọ̀dọ̀ Àtijọ́ Ọjọ́, gẹ́gẹ́ bí a ti gbé kalẹ̀ nínú Dáníẹ́lì 7:13; àti bíbọ̀ Olúwa sí tẹ́ńpìlì Rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí Málákì ti sọ tẹ́lẹ̀, jẹ́ àpèjúwe ìṣẹ̀lẹ̀ kan náà; àti pé èyí pẹ̀lú ni a tún ṣàfihàn rẹ̀ nípasẹ̀ bíbọ̀ ọkọ ìyàwó sí ìgbéyàwó, gẹ́gẹ́ bí Kristi ti ṣàpèjúwe rẹ̀ nínú òwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá, nínú Mátíù 25.” The Great Controversy, 426.