Gbogbo ẹ̀yin olùgbé ayé, àti ará ilẹ̀, ẹ wo, nígbà tí ó bá gbé àsíá sókè lórí àwọn òkè ńlá; àti nígbà tí ó bá fún fèrè, ẹ gbọ́. Isaiah 18:3.

Ojiṣẹ́ tí a fi Élìjà ṣàpẹẹrẹ, tí ń kéde ìhìnrere tí a fi Mósè ṣàpẹẹrẹ, ni a pa ní ojú pópó nípasẹ̀ ẹranko kan tí ó gòkè láti inú kòtò àìnísàlẹ̀. Lẹ́yìn tí a ti tẹ̀ wọ́n mọ́lẹ̀ fún àkókò kan tí “èpè” Mósè ṣàpẹẹrẹ, èyí tí í ṣe “ìtúká” Lefitiku ogún-ún àti mẹ́fà, Ẹ̀mí Mímọ́ wọ inú ara wọn tí ó ti kú nípasẹ̀ Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run. Nígbà náà ni wọ́n dìde; lẹ́yìn èyí sì ni wọ́n gòkè lọ sí ọ̀run. Ìhìnrere kan tí a ṣàpẹẹrẹ bí ẹni pé ó wà ní ọ̀run ni ìhìnrere àìnípẹ̀kun ti àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta.

Mo sì rí angẹli mìíràn tí ń fò ní àárín ọ̀run, tí ó ní ìhìnrere àìnípẹ̀kun láti wàásù fún àwọn tí ń gbé lórí ilẹ̀ ayé, àti sí gbogbo orílẹ̀-èdè, àti ẹ̀yà, àti ahọ́n, àti ènìyàn. Ìfihàn 14:6.

Kí Èlíjàhù àti Mósè tó gòkè lọ sí ọ̀run, wọ́n yóò kọ́kọ́ dúró lórí ẹsẹ̀ wọn.

Lẹ́yìn ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀, Ẹ̀mí ìyè láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run wọ inú wọn, wọ́n sì dúró lórí ẹsẹ̀ wọn; ìbẹ̀rù ńlá sì bà àwọn tí ó rí wọn. Wọ́n sì gbọ́ ohùn ńlá kan láti ọ̀run wí fún wọn pé, Ẹ gòkè wá síhìn-ín. Wọ́n sì gòkè lọ sí ọ̀run nínú àwọsánmà; àwọn ọ̀tá wọn sì rí wọn. Ìfihàn 11:11, 12.

Gbogbo wòlíì fara mọ́ àwọn wòlíì yòókù, gbogbo wọn sì pàdé pọ̀ nínú ìwé Ìfihàn. Ìwé Ẹ́sékíẹ́lì kọ́ni pé nígbà tí Ẹ̀mí bá wọ inú ènìyàn, wọ́n á dúró lórí ẹsẹ̀ wọn.

Ó sì wí fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, dúró lórí ẹsẹ̀ rẹ, èmi yóò sì bá ọ sọ̀rọ̀. Ẹ̀mí sì wọ inú mi nígbà tí ó bá mi sọ̀rọ̀, ó sì mú mi dúró lórí ẹsẹ̀ mi, kí n lè gbọ́ ẹni tí ń bá mi sọ̀rọ̀. Ezekieli 2:1, 2.

Esekiẹli ṣojú àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn” tí wọ́n ti kú, ṣùgbọ́n tí wọ́n gbọ́ Ọlọ́run sọ̀rọ̀, àti ìgbàgbọ́ tí wọ́n gba Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run mú wá níwájú Ẹ̀mí Mímọ́, lẹ́yìn náà wọ́n sì dúró lórí ẹsẹ̀ wọn. Àwọn tí a ti pa nínú Ìfihàn tí a sì fi sílẹ̀ ní ojú pópó kí a lè tẹ̀ wọ́n mọ́lẹ̀ fún ẹgbẹ̀rún kan, ọgọ́ta, àti ọgọ́rin ọjọ́ ààmì náà pẹ̀lú, wọ́n gbọ́ Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, èyí tí ó ń gbé Ẹ̀mí Mímọ́ wọ inú ọkàn àti inú èrò wọn, wọ́n sì dúró lórí ẹsẹ̀ wọn. Esekiẹli sọ fún wa ohun tí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run náà jẹ́ tí wọ́n gbọ́, èyí tí ó sì tún mú gbogbo ìṣísẹ̀ tí Mósè àti Élíjà ṣojú fún, tí ó ti kú ní ojú pópó, padà wá sí ìyè, tí ó sì mú kí wọ́n dúró.

Ọwọ́ Olúwa sì wà lára mi, ó sì mú mi jáde nípa Ẹ̀mí Olúwa, ó sì gbé mi kalẹ̀ sí àárín àfonífojì tí ó kún fún egungun. Ó sì mú kí n rìn yí wọn ká; sì kíyèsí i, wọn pọ̀ gidigidi ní ojú àfonífojì náà; sì wò ó, wọ́n sì ti gbẹ rárá. Ó sì wí fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, egungun wọ̀nyí lè yè bí? Mo sì dáhùn pé, Olúwa Ọlọ́run, ìwọ ni ó mọ̀. Ó tún wí fún mi pé, Ṣe àsọtẹ́lẹ̀ sí àwọn egungun wọ̀nyí, kí o sì sọ fún wọn pé, Ẹ̀yin egungun gbígbẹ, ẹ gbọ́ ọ̀rọ̀ Olúwa. Báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí fún àwọn egungun wọ̀nyí pé; Kíyèsí i, èmi yóò mú ẹ̀mí wọ inú yín, ẹ̀yin yóò sì yè. Èmi yóò sì fi iṣan lé yín lórí, èmi yóò mú ẹran dàgbà sí yín, èmi yóò bo yín pẹ̀lú awọ ara, èmi yóò sì fi ẹ̀mí sínú yín, ẹ̀yin yóò sì yè; ẹ̀yin yóò sì mọ̀ pé èmi ni Olúwa. Nítorí náà mo ṣe àsọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí a ti pàṣẹ fún mi; bí mo sì ti ń ṣe àsọtẹ́lẹ̀, ariwo kan wà, sì kíyèsí i, ìwárìrì kan sì wà, àwọn egungun sì jọ pọ̀, egungun sí egungun rẹ̀. Nígbà tí mo sì wò ó, kíyèsí i, iṣan àti ẹran dàgbà sí wọn, awọ ara sì bo wọ́n lókè: ṣùgbọ́n ẹ̀mí kò sí nínú wọn. Nígbà náà ni ó wí fún mi pé, Ṣe àsọtẹ́lẹ̀ sí afẹ́fẹ́, ṣe àsọtẹ́lẹ̀, ọmọ ènìyàn, kí o sì sọ fún afẹ́fẹ́ pé, Báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí; Wá láti inú afẹ́fẹ́ mẹ́rin, ìwọ ẹ̀mí, kí o sì mí sí àwọn ẹni wọ̀nyí tí a pa, kí wọ́n lè yè. Nítorí náà mo ṣe àsọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ó ti pàṣẹ fún mi, ẹ̀mí sì wọ inú wọn, wọ́n sì yè, wọ́n sì dúró lórí ẹsẹ̀ wọn, ogun ńlá gidigidi. Nígbà náà ni ó wí fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, àwọn egungun wọ̀nyí ni gbogbo ilé Israẹli: kíyèsí i, wọ́n ń wí pé, Egungun wa ti gbẹ, ìrètí wa sì ti sọnù: a ti gé wa kúrò ní apá wa. Nítorí náà ṣe àsọtẹ́lẹ̀, kí o sì sọ fún wọn pé, Báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí; Kíyèsí i, ẹ̀yin ènìyàn mi, èmi yóò ṣí ibojì yín, èmi yóò sì mú yín gòkè jáde kúrò nínú ibojì yín, èmi yóò sì mú yín wá sínú ilẹ̀ Israẹli. Ẹ̀yin yóò sì mọ̀ pé èmi ni Olúwa, nígbà tí èmi bá ti ṣí ibojì yín, ẹ̀yin ènìyàn mi, tí mo sì mú yín gòkè jáde kúrò nínú ibojì yín, tí èmi yóò sì fi Ẹ̀mí mi sínú yín, ẹ̀yin yóò sì yè, èmi yóò sì gbé yín kalẹ̀ sí ilẹ̀ yín tìkára yín: nígbà náà ni ẹ̀yin yóò mọ̀ pé èmi Olúwa ni mo ti sọ ọ́, mo sì ti ṣe é, ni Olúwa wí. Hesekieli 37:1–14.

Dáníẹ́lì àti Jòhánù dúró fún ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ti Ọlọ́run ní “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn” tí a ti pa ní ọ̀nà àpẹẹrẹ, tí a sì tún jí dìde. Jòhánù nínú òróró tí ń jó, Dáníẹ́lì nínú ihò kìnnìún. Ìṣísẹ̀ náà, tí ó jẹ́ ọmọ tí a bí láti ara ìyá rẹ̀ ti Laodikia, ni a pa ní ọ̀nà àpẹẹrẹ, lẹ́yìn náà a sì tún jí i dìde; báyìí ni ó fi di ẹ̀kẹjọ tí ó ti inú àwọn méje wá. Òun ni àjíǹde ìjọ kẹfà, èyí tí í ṣe Filadẹlfia, tí ó di ẹ̀kẹjọ, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kì í ṣe ìjọ bíkòṣe ìṣísẹ̀ kan. Ní òpin àkókò kan níbi tí wọ́n ti wà láìsí ìsìnkú, kí a lè tẹ̀ wọ́n mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹsẹ̀ láti ọwọ́ àwọn tí ń yọ̀ ayọ̀ nítorí ikú wọn, wọ́n dúró sórí ẹsẹ̀ wọn gẹ́gẹ́ bí ogun alágbára. Wọ́n dìde nítorí wọ́n gbọ́ ọ̀rọ̀ kan láti inú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run. Eyikeyi òkú tí ó ti dubulẹ̀ lójú pópó fún ju ọdún mẹ́ta lọ yóò ti bàjẹ́ tán dé ibi pé gbogbo ohun tí yóò ṣẹ́kù ni egungun.

“Awọn egungun gbígbẹ náà nílò kí Ẹ̀mí Mímọ́ Ọlọ́run mí sí wọn, kí wọ́n lè bẹ̀rẹ̀ sí í ṣiṣẹ́, bí ẹni pé nípasẹ̀ àjíǹde kúrò nínú òkú.” Bible Training School, December 1, 1903.

A ní láti kópa nínú iṣẹ́ jíjí ara wa dìde. A ń ṣe èyí nípa kíka, gbígbọ́, àti mímú àwọn nǹkan tí a kọ sílẹ̀ mọ́.

“Ìjídìde ìbẹ̀rù Ọlọ́run tòótọ́ láàárín wa ni èyí tí ó tóbi jùlọ, tí ó sì kánjú jùlọ nínú gbogbo àìní wa. Wíwá èyí gbọ́dọ̀ jẹ́ iṣẹ́ àkọ́kọ́ wa.” Selected Messages, ìwé 1, 121.

“Ọ̀rọ̀” àsọtẹ́lẹ̀ tí ń mú àjíǹde yìí jáde kúrò nínú ìrírí Laodicea sí ìrírí Filadelfia wá láti inú ìhìn-iṣẹ́ kan tí a rí nínú àwọn ìwé Danieli àti Ìfihàn.

“Nígbà tí a bá lóye àwọn ìwé Dáníẹ́lì àti Ìfihàn dáadáa jùlọ, àwọn onígbàgbọ́ yóò ní ìrírí ẹ̀sìn tí ó yàtọ̀ pátápátá.” Testimonies to Ministers, 112–114.

Ìrírí ẹ̀sìn òfin ti Laodicea ni a yí padà nípasẹ̀ ìhìnrere tí ń fúnni ní ìyè. Ìhìnrere Ìfihàn Jésù Kristi ni ìhìnrere agbára ẹ̀dá Rẹ̀, èyí tí ó dájúdájú jẹ́ agbára Ọlọ́run sí ìgbàlà fún gbogbo ẹni tí ó bá gbàgbọ́.

“Agbára wo ni a kò gbọdọ̀ ní láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run kí àwọn ọkàn tutù bí yìnyín, tí wọ́n ní ẹ̀sìn òfin nìkan, lè rí àwọn ohun tí ó dára jù tí a pèsè sílẹ̀ fún wọn—Kristi àti òdodo Rẹ̀! A nílò ìfẹ̀sẹ̀yípadà ìyè láti fi ìyè fún àwọn egungun gbígbẹ.” Manuscript Releases, volume 12, 205.

Ẹ̀sìn òfin jẹ́ ẹ̀sìn ìpadàsẹ́yìn gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú ìyapa Adventism kúrò lórí àwọn ìpìlẹ̀ rẹ̀ láti ọdún 1863 lọ.

“Mo fi kálámù mi sílẹ̀, mo sì gbé ọkàn mi sókè nínú àdúrà, kí Olúwa lè mí sí orí àwọn ènìyàn Rẹ̀ tí wọ́n ti yí sẹ́yìn, tí wọ́n dàbí egungun gbígbẹ, kí wọ́n lè yè.” General Conference Bulletin, February 4, 1893.

Jesu ni “ẹlẹ́rìí olóòtítọ́” nínú Ìfihàn.

Kọ èyí sí angẹli ìjọ ti àwọn Laodicea; Báyìí ni Amini náà, ẹlẹ́rìí olóòtítọ́ àti òtítọ́, ìbẹ̀rẹ̀ ìṣẹ̀dá Ọlọ́run, wí. Ìfihàn 3:14.

Arábìnrin White sọ fún wa pé Jésù ni “ẹlẹ́rìí olóòtítọ́” náà tí ó ń gbé “ẹ̀rí tààrà” kalẹ̀ fún àwọn ará Laodicea tí wọ́n ti kú nínú àwọn ìrékọjá àti ẹ̀ṣẹ̀, àti pé gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú ìhìn-iṣẹ́ sí àfonífojì àwọn egungun gbígbẹ tí ó ti kú, ìhìn-iṣẹ́ náà ń fa ìmìtìtì kan.

“Mo béèrè ìtumọ̀ ìmìtìtì tí mo ti rí, a sì fi hàn mí pé ẹ̀rí tààrà tí ìmọ̀ràn Ẹlẹ́rìí Òtítọ́ sí àwọn ará Laodicea ti mú jáde ni yóò fa a. Èyí yóò ní ipa rẹ̀ lórí ọkàn ẹni tí ó bá gbà á, yóò sì mú un gbé òṣùwọ̀n sókè, kí ó sì tú òtítọ́ tààrà jáde. Àwọn kan kì yóò fara da ẹ̀rí tààrà yìí. Wọ́n yóò dìde sí i, èyí sì ni yóò fa ìmìtìtì láàárín àwọn ènìyàn Ọlọ́run.

“Mo rí i pé a kò ti fetí sí ẹ̀rí Ẹlẹ́rìí Òtítọ́ bí ó ti yẹ, kódà kì í ṣe ìdajì rẹ̀. Ẹ̀rí pàtàkì náà, lórí èyí tí ayànmọ́ ìjọ fi rọ̀ mọ́, ni a ti ka sí ohun kékeré, bí a kò bá tilẹ̀ ti pa á tì pátápátá. Ẹ̀rí yìí gbọ́dọ̀ mú ìrònúpìwàdà jíjinlẹ̀ ṣẹ; gbogbo àwọn tí ó bá gbà á ní òtítọ́ yóò ṣègbọràn sí i, a ó sì sọ wọ́n di mímọ́.

“Áńgẹ́lì náà wí pé, ‘Ẹ fetí sílẹ̀ yín!’ Láìpẹ́ mo gbọ́ ohùn kan bí ti ohun èlò orin púpọ̀ tí gbogbo wọn ń dún pọ̀ ní ìbámu pípé, dídùn àti ìrẹ́pọ̀. Ó ga ju gbogbo orin tí mo ti gbọ́ rí lọ, ó sì dàbí ẹni pé ó kún fún àánú, ìyọ́nú, àti ayọ̀ mímọ́ tí ń gbé ẹni sókè. Ó ru gbogbo ẹ̀dá mi sókè. Áńgẹ́lì náà wí pé, ‘Ẹ wò ó yín!’ Nígbà náà ni a yí àfiyèsí mi sí àwùjọ tí mo ti rí, àwọn tí a mì gidigidi. A fi àwọn tí mo ti rí tẹ́lẹ̀ tí wọn ń sunkún tí wọn sì ń gbàdúrà nínú ìrora ọkàn hàn mí. Àwùjọ àwọn áńgẹ́lì olùṣọ́ tó yí wọn ká ni a ti mú pọ̀ sí i ní ìlọ́po méjì, a sì fi ihamọ́ra wọ̀ wọ́n láti orí dé ẹsẹ̀. Wọ́n ń rìn ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ pípé, bí ẹgbẹ́ ọmọ-ogun kan. Ìrí ojú wọn fi ìjà líle tí wọ́n ti farada hàn, ìjàkadì ìrora náà tí wọ́n ti la kọjá. Síbẹ̀, ojú wọn, tí ìrora inú líle ti fi ààmì sí, ń tàn báyìí pẹ̀lú ìmọ́lẹ̀ àti ògo ọ̀run. Wọ́n ti gba ìṣẹ́gun, èyí sì mú kí ọpẹ́ jíjinlẹ̀ jùlọ àti ayọ̀ mímọ́, mímọ́ gidigidi, yọ láti inú wọn.

“Nọ́ńbà àwọn ènìyàn ẹgbẹ́ yìí ti dín kù. A ti mì díẹ̀ nínú wọn jáde, wọ́n sì ti fi wọ́n sílẹ̀ lójú ọ̀nà. Àwọn aláìbìkítà àti aláìnífẹ̀ẹ́, tí kò darapọ̀ mọ́ àwọn tí wọ́n ka ìṣẹ́gun àti ìgbàlà sí ohun tí ó níyelórí tó bẹ́ẹ̀ tí wọ́n fi ń bẹ̀bẹ̀ fún un, tí wọ́n sì ń jìyà ìrora ọkàn nítorí rẹ̀ pẹ̀lú ìfaradà, kò rí i gbà; wọ́n sì fi wọ́n sílẹ̀ nínú òkùnkùn, ibùdó wọn sì kún lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ pẹ̀lú àwọn mìíràn tí wọ́n di òtítọ́ mú tí wọ́n sì wọ inú àwọn ipò náà. Àwọn áńgẹ́lì búburú ṣì ń tẹ̀síwájú láti yí wọn ká, ṣùgbọ́n wọn kò lè ní agbára kankan lórí wọn.

“Mo gbọ́ àwọn tí a wọ̀ ní ìhámọ́ra ń sọ òtítọ́ jáde pẹ̀lú agbára ńlá. Ó ní ipa. A ti dè ọ̀pọ̀lọpọ̀; àwọn aya kan nípasẹ̀ àwọn ọkọ wọn, àti àwọn ọmọ kan nípasẹ̀ àwọn òbí wọn. Àwọn olóòtítọ́ tí a ti dí lọ́wọ́ láti gbọ́ òtítọ́ tẹ́lẹ̀, nísinsìnyí fi ìtara mú un. Gbogbo ìbẹ̀rù àwọn ìbátan wọn ti lọ, òtítọ́ nìkan sì ni a gbé ga níwájú wọn. Ebi àti òùngbẹ òtítọ́ ni wọ́n ti ń ní; ó ṣe iyebíye sí wọn, ó sì ṣe ọlọ́wọ̀ ju ìyè lọ. Mo béèrè ohun tí ó fa ìyípadà ńlá yìí. Áńgẹ́lì kan dáhùn pé, ‘Òun ni òjò ìkẹ́yìn, ìtùnú láti iwájú Olúwa, igbe rara ti áńgẹ́lì kẹta.’” Early Writings, 270, 271.

Ẹ̀rí tààrà sí Laodicea tí ó ń jí ẹgbẹ́ ọmọ-ogun dìde lẹ́yìn ìmìtìtì líle ni ìráńṣẹ́ sí àfonífojì àwọn egungun gbígbẹ tí ó ti kú, àti àwọn egungun wọ̀nyẹn dúró fún ìráńṣẹ́ Mósè àti ojiṣẹ́ Élíjà tí a pa lójú pópó ní ọjọ́ kẹtàlá oṣù Keje, ọdún 2020, nípasẹ̀ ẹranko kan láti inú ọ̀gbun àìnísàlẹ̀.

“A gbọ́dọ̀ jẹ́rìí títọ́ fún àwọn ìjọ àti àwọn ilé-iṣẹ́ wa, kí a lè jí àwọn tí ó ń sùn.”

“Nígbà tí a bá gbà tí a sì tẹ̀lé ọ̀rọ̀ Oluwa gbọ́, ìlọsíwájú àìyẹsẹ̀ ni a ó máa ṣe. Ẹ jẹ́ kí a rí ìní wa ńlá báyìí. Oluwa kò lè lò wá títí yóò fi mí ẹ̀mí sínú àwọn egungun gbígbẹ. Mo gbọ́ àwọn ọ̀rọ̀ tí a sọ pé: ‘Láìsí ìrìn-ín jinlẹ̀ ti Ẹ̀mí Ọlọ́run lórí ọkàn, láìsí agbára rẹ̀ tí ń fi ìyè fúnni, òtítọ́ di lẹ́tà òkú.’” Review and Herald, November 18, 1902.

A ti fi hàn pé àwọn àmì ọ̀nà mẹ́rin tí ó dúró fún ìtàn àwọn àrá méje ni a fi hàn nínú gbogbo ìlà àtúnṣe. Ní ìbámu pẹ̀lú èyí ni òtítọ́ náà wà pé nínú ìlà àtúnṣe kọ̀ọ̀kan, ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn àmì ọ̀nà mẹ́rin náà ń ṣojú kókó-ọrọ àsọtẹ́lẹ̀ kan náà. Ní ti Mósè, kókó-ọrọ náà ní ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn àmì ọ̀nà mẹ́rin tí ń ṣàpẹẹrẹ àwọn àrá méje ni májẹ̀mú pẹ̀lú àwọn ènìyàn àyànfẹ́. Ní ti Dafidi, ó jẹ́ àpótí ẹ̀rí Ọlọ́run. Ní ti Kristi, ó jẹ́ ikú àti àjíǹde. Ní ti àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Miller, ó jẹ́ ìlànà ọjọ́ kan fún ọdún kan.

Pẹ̀lú Future for America, Islam ni í ṣe é. Islam ni ní September 11, 2001. Ó tún jẹ́ Islam ní July 18, 2020 pẹ̀lú àsọtẹ́lẹ̀ tí ó kùnà, ìdàmú àkọ́kọ́, àti ìbẹ̀rẹ̀ àkókò ìdádúró. Ọ̀nà àmì kẹta tí ń mú ọmọ-ogun alágbára kan jáde tí ó dúró ni ìfẹ̀sẹ̀rọ̀ àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin, èyí tí ó dúró fún Islam, “ẹṣin bínú” ti àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì.

“Àwọn áńgẹ́lì ń di àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin mú, tí a fi ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí ẹṣin ìbínú kan tí ń wá ọ̀nà láti ya ara rẹ̀ sílẹ̀ kí ó sì sáré kọjá lórí ojú gbogbo ayé, tí ó mú ìparun àti ikú tọ́ sí ipa ọ̀nà rẹ̀.

“Ṣé a óò sùn ní etí pátápátá ayé àìnípẹ̀kun bí? Ṣé a óò jẹ́ aláìtara, tútù, tí a sì ti kú? A! ìbá ṣe pé nínú àwọn ìjọ wa a ní Ẹ̀mí àti ẹ̀mí ìmísí Ọlọ́run tí a mí sínú àwọn ènìyàn Rẹ̀, kí wọ́n lè dúró lórí ẹsẹ̀ wọn kí wọ́n sì wà láàyè. A nílò láti rí i pé ọ̀nà náà há, àti pé ẹnu-ọ̀nà náà rọ. Ṣùgbọ́n bí a ti ń gba ẹnu-ọ̀nà rọ náà kọjá, fífẹ̀ rẹ̀ kò ní ààlà.” Manuscript Releases, ìdìpọ̀ 20, 216, 217.

Lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ lẹ́yìn tí Èlíjà àti Mósè bá dìde dúró, a gbé wọn sókè lọ sí ọ̀run gẹ́gẹ́ bí àsíá.

Wọ́n sì gbọ́ ohùn ńlá kan láti ọ̀run wí fún wọn pé, Ẹ gòkè wá síbí. Wọ́n sì gòkè lọ sí ọ̀run nínú awọsanma; àwọn ọ̀tá wọn sì rí wọn. Ìfihàn 11:12.

A ó sọ nípa àsíá tí Mósè àti Élíjà dúró fún nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.