Lẹ́yìn ọjọ́ mẹ́ta àti ààbọ̀, Ẹ̀mí ìyè láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run wọ inú wọn, wọ́n sì dúró lórí ẹsẹ̀ wọn; ìbẹ̀rù ńlá sì bà àwọn tí ó rí wọn. Wọ́n sì gbọ́ ohùn ńlá kan láti ọ̀run wí fún wọn pé, Ẹ gòkè wá síhìn-ín. Wọ́n sì gòkè lọ sí ọ̀run nínú àwọsànmà kan; àwọn ọ̀tá wọn sì rí wọn. Ìfihàn 11:11, 12.
Lẹ́yìn tí a ti tẹ Eliijah àti Mose mọ́lẹ̀ ní òpópónà, wọ́n gba Olùtùnú, lẹ́yìn náà wọ́n sì dúró lórí ẹsẹ̀ wọn. Àfonífojì àwọn egungun ní inú ìran Esekiẹli kọ́kọ́ gbọ́ ariwo, lẹ́yìn náà wọ́n ní ìrírí ìmìtìtì, ṣùgbọ́n wọ́n ṣì wà láìní ẹ̀mí.
Nítorí náà mo sọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí a ti pa á láṣẹ fún mi; bí mo sì ti ń sọtẹ́lẹ̀, ariwo kan wà, sì kíyèsi i, ìgbọǹrìn kan sì wà, àwọn egungun náà sì kóra wọn jọ, egungun sí egungun tirẹ̀. Nígbà tí mo sì wò, kíyèsi i, àwọn iṣan àti ẹran wá sórí wọn, awọ ara sì bò wọ́n lókè: ṣùgbọ́n ẹ̀mí kò sí nínú wọn. Esekiẹli 37:7, 8.
Nígbà tí a bá ti tún àwọn ara náà ṣe, wọ́n yóò gbọ́ ìhìn iṣẹ́ àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin náà.
Nígbà náà ni ó sọ fún mi pé, Sọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ sí afẹ́fẹ́, sọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀, ọmọ ènìyàn, kí o sì wí fún afẹ́fẹ́ pé, Báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí; Wá láti inú afẹ́fẹ́ mẹ́rin, ìwọ èémí, kí o sì mí sórí àwọn ẹni wọ̀nyí tí a pa, kí wọ́n lè yè. Nítorí náà mo sọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ó ti pàṣẹ fún mi, èémí náà sì wọ inú wọn, wọ́n sì yè, wọ́n sì dúró lórí ẹsẹ̀ wọn, gẹ́gẹ́ bí ogun ńlá tí ó pọ̀ gidigidi. Esekiẹli 37:9, 10.
Gbogbo àwọn wòlíì ń tọ́ka sí òpin ayé, nítorí náà ìpínrọ̀ láti inú Ìsíkíẹ́lì mú ìṣòro kan wá fún àwọn tí ó fẹ́ yẹra fún ìhìn àwọn wòlíì méjì ti Ìṣípayá orí kọkànlá. Dájúdájú, fún àwọn tí ó fẹ́ kọ ìhìn náà, irọ̀ tí ó rọrùn jùlọ tí wọ́n lè sọ fún ara wọn ni pé Ìṣípayá orí kọkànlá jẹ́ ìtàn lásán tí ó ṣojú Ìyíká Faranse, àti pé kò ní ìlò kankan sí òpin ayé. Ṣùgbọ́n bí o bá gba ìpìlẹ̀ yìí pé àní Ìṣípayá orí kọkànlá náà ń tọ́ka sí òpin ayé, nígbà náà o gbọdọ̀ mú un bá ara rẹ̀ mu pé ẹgbẹ́ ọmọ-ogun alágbára náà ní òpin ayé, tí ó ń gbé ìhìn áńgẹ́lì kẹta kalẹ̀ nínú igbe ńlá, ni a fi hàn gẹ́gẹ́ bí ẹni pé wọ́n ti kú tí a sì jí wọn dìde kí wọ́n tó dìde gẹ́gẹ́ bí ọmọ-ogun Ọlọ́run.
Nígbà náà ni ó sọ fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, àwọn egungun wọ̀nyí ni gbogbo ilé Israẹli: kíyèsí i, wọ́n ń wí pé, Egungun wa ti gbẹ, ìrètí wa sì ti ṣègbé: a ti gé wa kúrò ní ti apá wa. Nítorí náà, sọtẹ́lẹ̀, kí o sì wí fún wọn pé, Báyìí ni Oluwa Ọlọ́run wí; Kíyèsí i, ẹ̀yin ènìyàn mi, èmi yóò ṣí ibojì yín, èmi yóò sì mú yín gòkè wá jáde nínú ibojì yín, èmi yóò sì mú yín wọ ilẹ̀ Israẹli. Ẹ ó sì mọ̀ pé èmi ni Oluwa, nígbà tí mo bá ti ṣí ibojì yín, ẹ̀yin ènìyàn mi, tí mo sì mú yín gòkè wá jáde nínú ibojì yín, tí èmi yóò sì fi Ẹ̀mí mi sínú yín, ẹ ó sì yè, èmi yóò sì gbé yín kalẹ̀ sí ilẹ̀ yín tìkára yín: nígbà náà ni ẹ ó mọ̀ pé èmi Oluwa ni mo ti sọ ọ́, tí mo sì ti ṣe é, ni Oluwa wí. Hesekieli 37:11–14.
Kristi gòkè lọ sí ọ̀run pẹ̀lú àwọsánmà, yóò sì padà wá pẹ̀lú àwọsánmà; àwọn àwọsánmà náà sì dúró fún àwọn angẹli. Mósè àti Élíjà gòkè lọ sí ọ̀run nínú àwọsánmà kan tí ó dúró fún ìhìn iṣẹ́ angẹli kẹta tí ń fò ní àárín ọ̀run ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Mósè àti Élíjà gòkè lọ sí ọ̀run ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìhìn iṣẹ́ kan nípa Íslámù.
Aísáyà ṣàfihàn púpọ̀ nínú àwọn òtítọ́ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ìtàn yìí, àti nínú gbolóhùn kan náà gan-an tí Jésù tọ́ka sí láti fi dá iṣẹ́ Rẹ̀ mọ̀. Ó lo àwọn wòlíì Élíjà àti Élíṣà gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ ìránṣẹ́ wòlíì kan tí àwọn ènìyàn orílẹ̀-èdè tirẹ̀ kò gbà, èyí sì mú kí àwọn ti ìjọ ní Násárẹ́tì bínú lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, wọ́n sì wá ọ̀nà láti pa á.
Ẹ̀mí Olúwa Ọlọ́run wà lórí mi; nítorí Olúwa ti fi òróró yàn mí láti wàásù ìròyìn ayọ̀ fún àwọn onírẹ̀lẹ̀; ó ti rán mi láti di ọkàn àwọn oníbàjẹ́ mọ́ra, láti kéde òmìnira fún àwọn ìgbèkùn, àti ìṣípayá ilé ẹ̀wọ̀n fún àwọn tí a dè; Láti kéde ọdún ìtẹ́wọ́gbà Olúwa, àti ọjọ́ ẹ̀san Ọlọ́run wa; láti tù gbogbo àwọn tí ń ṣọ̀fọ̀ nínú; Láti pèsè fún àwọn tí ń ṣọ̀fọ̀ ní Síónì, láti fi ẹwà rọ́pò eérú fún wọn, òróró ayọ̀ rọ́pò ṣọ̀fọ̀, aṣọ ìyìn rọ́pò ẹ̀mí ìrẹ̀wẹ̀sì; kí a lè máa pè wọ́n ní igi òdodo, ohun ìgbín Olúwa, kí a lè yìn ín lógo. Wọ́n yóò sì tún àwọn ahoro ìgbàanì kọ́, wọ́n yóò gbé àwọn ibi ìdahoro àtijọ́ dìde, wọ́n yóò sì tún àwọn ìlú tí a ti pa run ṣe, àwọn ìdahoro ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìran. Àwọn àjèjì yóò dúró, wọ́n yóò sì máa bọ́ agbo yín; àwọn ọmọ àjèjì yóò sì jẹ́ alágbẹ̀dẹ oko yín àti àwọn olùtọ́jú ọgbà àjàrà yín. Ṣùgbọ́n ẹ̀yin ni a ó pè ní Àwọn Àlùfáà Olúwa: àwọn ènìyàn yóò máa pè yín ní Àwọn Òjíṣẹ́ Ọlọ́run wa: ẹ̀yin yóò jẹ ọlọ́rọ̀ àwọn orílẹ̀-èdè, ẹ̀yin yóò sì máa ṣe ìgbéraga nínú ògo wọn. Dípò ìtìjú yín ẹ̀yin yóò ní ìlọ́po méjì; dípò ìdàrúdàpọ̀ wọ́n yóò yọ̀ nínú ìpín wọn: nítorí náà ní ilẹ̀ wọn ni wọ́n yóò jogún ìlọ́po méjì: ayọ̀ àìnípẹ̀kun yóò jẹ́ tiwọn. Nítorí Èmi Olúwa fẹ́ ìdájọ́, mo kórìíra olè fún ọrẹ ẹbọ sísun; èmi yóò sì tọ́ iṣẹ́ wọn sójú òtítọ́, èmi yóò sì dá májẹ̀mú àìnípẹ̀kun pẹ̀lú wọn. Irú-ọmọ wọn yóò sì jẹ́ mímọ̀ láàárín àwọn orílẹ̀-èdè, àti àwọn ọmọ wọn láàárín àwọn ènìyàn: gbogbo àwọn tí ó bá rí wọn yóò mọ̀ wọ́n, pé wọ́n ni irú-ọmọ tí Olúwa ti súre fún. Èmi yóò yọ̀ gidigidi nínú Olúwa, ọkàn mi yóò yọ̀ nínú Ọlọ́run mi; nítorí ó ti fi aṣọ ìgbàlà wọ̀ mí, ó ti fi àwòlékè òdodo bò mí, gẹ́gẹ́ bí ọkọ ìyàwó ti ń ṣe ara rẹ̀ ní ọ̀ṣọ́, àti gẹ́gẹ́ bí ìyàwó ti ń fi ohun ọ̀ṣọ́ rẹ̀ ṣe ara rẹ̀ ní ọ̀ṣọ́. Nítorí gẹ́gẹ́ bí ilẹ̀ ti ń mú èso rẹ̀ jáde, àti gẹ́gẹ́ bí ọgbà ṣe ń mú ohun tí a gbìn sínú rẹ̀ hù jáde; bẹ́ẹ̀ ni Olúwa Ọlọ́run yóò mú òdodo àti ìyìn hù jáde níwájú gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè.
Nítorí Síónì, èmi kì yóò dakẹ́, àti nítorí Jerúsálẹ́mù èmi kì yóò sinmi, títí òdodo rẹ̀ yóò fi jáde bí ìmọ́lẹ̀, àti ìgbàlà rẹ̀ bí fìtílà tí ń jóná. Àwọn orílẹ̀-èdè yóò sì rí òdodo rẹ, àti gbogbo àwọn ọba yóò rí ògo rẹ: a ó sì fi orúkọ tuntun pè ọ, èyí tí ẹnu Olúwa yóò sọ. Ìwọ náà yóò jẹ́ adé ògo ní ọwọ́ Olúwa, àti adé ọba ní ọwọ́ Ọlọ́run rẹ. A kì yóò tún máa pè ọ ní Ẹni Tí A Kọ̀ Sílẹ̀ mọ́; bẹ́ẹ̀ ni a kì yóò tún máa pè ilẹ̀ rẹ ní Ahoro mọ́: ṣùgbọ́n a ó pè ọ ní Héfísíbà, àti ilẹ̀ rẹ ní Bẹúlà: nítorí Olúwa ní inú-dídùn sí ọ, a ó sì fi ilẹ̀ rẹ fún ọkọ. Nítorí gẹ́gẹ́ bí ọ̀dọ́kùnrin ṣe fẹ́ wúńdíá, bẹ́ẹ̀ ni àwọn ọmọ rẹ yóò fẹ́ ọ: àti gẹ́gẹ́ bí ọkọ-ìyàwó ṣe yọ̀ lórí aya, bẹ́ẹ̀ ni Ọlọ́run rẹ yóò yọ̀ lórí rẹ. Mo ti fi àwọn olùṣọ́ sí orí ògiri rẹ, ìwọ Jerúsálẹ́mù, àwọn tí kì yóò dakẹ́ rárá ní ọ̀sán tàbí ní òru: ẹ̀yin tí ń rántí Olúwa, ẹ má ṣe dákẹ́. Ẹ má sì ṣe jẹ́ kí ó sinmi, títí yóò fi mú un dúró ṣinṣin, àti títí yóò fi sọ Jerúsálẹ́mù di ìyìn lórí ilẹ̀ ayé. Olúwa ti fi ọwọ́ ọ̀tún rẹ búra, àti nípa apá agbára rẹ, Dájúdájú èmi kì yóò tún fi ọkà rẹ fún àwọn ọ̀tá rẹ láti jẹ mọ́; bẹ́ẹ̀ ni àwọn ọmọ àjèjì kì yóò mu wáìnì rẹ mọ́, èyí tí ìwọ ti ṣiṣẹ́ fún: ṣùgbọ́n àwọn tí ó kó o jọ ni yóò jẹ ẹ, wọn yóò sì yin Olúwa; àti àwọn tí ó kó o pọ̀ ni yóò mu un ní àwọn àgbàlá ìmímọ́ mi. Ẹ la kọjá, ẹ la kọjá ní ẹnubodè; ẹ pèsè ọ̀nà fún àwọn ènìyàn; ẹ gbé òpópónà gíga náà ró, ẹ gbé e ró; ẹ yọ àwọn òkúta kúrò; ẹ gbé àsíá sókè fún àwọn ènìyàn. Kíyèsi i, Olúwa ti kéde dé òpin ayé, Ẹ sọ fún ọmọbìnrin Síónì pé, Kíyèsi i, ìgbàlà rẹ ń bọ̀; kíyèsi i, èrè rẹ wà pẹ̀lú rẹ̀, àti iṣẹ́ rẹ sì wà níwájú rẹ̀. A ó sì máa pè wọn ní, Àwọn ènìyàn mímọ́, Àwọn tí Olúwa rà padà: ìwọ sì ni a ó máa pè ní, Ẹni Tí A Wá Rí, Ìlú Tí A Kò Kọ̀ Sílẹ̀. Isaiah 61:1–62:12.
Olúwa ń wọ inú “májẹ̀mú àìnípẹ̀kun” pẹ̀lú ẹgbẹ̀rún méjìlélógójì [144,000] tí a ti “kọ̀ sílẹ̀” tẹ́lẹ̀, ṣùgbọ́n tí wọ́n sì di “ìlú” lẹ́yìn náà, tí í ṣe “èyi tí a kò kọ̀ sílẹ̀.” Wọ́n ti jẹ́ “ahoro,” wọ́n sì kú ní òpópónà. Aísáyà dá wọ́n mọ̀ gẹ́gẹ́ bí “Àwọn Àlùfáà Olúwa,” “àwọn ìránṣẹ́” Olúwa, “àwọn ènìyàn mímọ́” àti “àwọn olùṣọ́” lórí ògiri Síónì.
Ní ìyàtọ̀ sí àwọn tí wọ́n yọ̀ lórí òkú ara wọn, nígbà náà ni Ọlọ́run yóò sì yọ̀ lórí wọn “gẹ́gẹ́ bí ọkọ-ìyàwó ti ń yọ̀ lórí ìyàwó.” Nígbà náà ni a ti mú ìyàwó náà ṣetán. Gẹ́gẹ́ bí ó ti rí nínú ìlérí sí Philadelphia, Olúwa fún wọn ní “orúkọ tuntun,” ó sì sọ pé orúkọ wọn ni “Hephzibah” àti “Beulah.” Itumọ̀ Hephzibah ni pé ìfẹ́ inú mi wà nínú rẹ̀, àti itumọ̀ Beulah ni láti fẹ́. Olúwa fẹ́ àwọn tí Elijah àti Mose ṣojú fún.
Iṣẹ́ tí a fi lé wọn lọ́wọ́ ni láti pèsè ọ̀nà fún Ìbọ̀ Wíwá Kejì ti Kristi nípa wíwàásù “ìròyìn ayọ̀” ti Kristi àti òdodo Rẹ̀ “títí dé òpin ayé.” A ti fi Òtùnú náà yàn wọ́n nípasẹ̀ ìtújáde Ẹ̀mí, lẹ́yìn náà a ó sì gbé wọn “sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá,” gẹ́gẹ́ bí “ohùn ńlá láti ọ̀run” ṣe wí “sí wọn pé, Ẹ gòkè wá síhìn-ín.” Nígbà náà wọn yóò dà bí “adé ògo” àti “adé ọba” ní ọwọ́ Olúwa. Sekariah ṣàfihàn pé adé kan náà náà ni àsíá, nígbà kan náà ó sì tún fi ìṣẹ̀lẹ̀ náà sí àkókò òjò ìkẹyìn.
Olúwa Ọlọ́run wọn yóò sì gbà wọ́n ní ọjọ́ náà là gẹ́gẹ́ bí agbo ẹran àwọn ènìyàn rẹ̀; nítorí wọn yóò dàbí àwọn òkúta adé, tí a gbé sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá lórí ilẹ̀ rẹ̀. Nítorí rere rẹ̀ ti pọ̀ tó bẹ́ẹ̀, ẹwà rẹ̀ sì ti pọ̀ tó bẹ́ẹ̀! Ọkà yóò mú kí àwọn ọdọmọkùnrin yọ̀, wáìnì tuntun yóò sì mú kí àwọn ọmọbìnrin yọ̀. Ẹ béèrè lọ́dọ̀ Olúwa fún òjò ní àkókò òjò ìkẹyìn; bẹ́ẹ̀ ni Olúwa yóò ṣe àwọsánmà mànàmáná, yóò sì fún wọn ní ìrọ̀ òjò, fún olúkúlùkù koríko ní pápá. Sekariah 9:16–10:1.
Wọ́n yóò jẹ́ “àgùntàn àwọn ènìyàn Rẹ̀,” ṣùgbọ́n Olúwa ní agbo ẹlẹ́ẹ̀kejì tí ó ṣì wà ní Babiloni nígbà náà, tí Yóò sì pè pẹ̀lú. Iṣẹ́ wọn yóò jẹ́ láti tún àwọn ibi ahoro “àtijọ́” kọ́, àti àwọn “ìparun” ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìran. Wọ́n yóò jẹ́ àwọn tí yóò padà bọ̀, tí yóò sì tún àwọn ọ̀nà àtijọ́ tí a ti kọ̀ sílẹ̀ tí a sì ti bò mọ́lẹ̀ nínú Adventism àti lẹ́yìn Adventism múlẹ̀. Wọ́n yóò padà sí àwọn òtítọ́ ìpilẹ̀ Millerite, wọ́n yóò sì fi wọ́n hàn nínú ìwà mímọ́ wọn fún Adventism ti Laodicea; wọn yóò sì tún fi ìránṣẹ́ kan hàn fún àwọn tí wọ́n wà lẹ́yìn Adventism nípa àwọn òtítọ́ “àtijọ́” tí ó ní í ṣe pẹ̀lú òfin Ọlọ́run, pàápàá jùlọ ọjọ́ Ìsinmi. Nípa ṣíṣe bẹ́ẹ̀ wọn yóò lo àwọn ìtàn ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìran láti ṣàlàyé ìtàn tuntun náà. Iṣẹ́ wọn yóò ṣẹlẹ̀ ní àkókò òjò ìkẹ́yìn, nígbà tí àwọn ìdájọ́ Ọlọ́run wà lórí ilẹ̀. Nígbà tí Olúwa pẹ̀lú ọwọ́ ọ̀tún Rẹ̀ bá gbé wọn sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá, gbogbo ayé tí ó ti ṣáájú yìí ti ń yọ̀ lórí òkú wọn tí ó dùbúlẹ̀ ní òpópónà yóò rí àsíá náà, yóò sì gbọ́ ipè ìkìlọ̀ láti ẹnu àwọn olùṣọ́.
Gbogbo ẹ̀yin olùgbé ayé, àti ẹ̀yin tí ń gbé lórí ilẹ̀ ayé, ẹ máa wò ó, nígbà tí ó bá gbé àsíá sókè lórí àwọn òkè; àti nígbà tí ó bá fún ìpè, ẹ máa gbọ́. Isaiah 18:3.
Nínú orí kejìlá ìwé Ìfihàn, nígbà tí àwọn tí wọ́n ti ń yọ̀ lórí òkú wọn rí wọn dúró sórí ẹsẹ̀ wọn, “ẹ̀rù ńlá sì bà wọ́n tí wọ́n rí wọn.”
Nígbà náà ni ará Ásíríà yóò ṣubú nípa idà, kì í ṣe ti ọkùnrin alágbára; idà náà, kì í ṣe ti ọkùnrin kékeré, yóò sì pa á run: ṣùgbọ́n yóò sá kúrò lọ́dọ̀ idà náà, àwọn ọ̀dọ́kùnrin rẹ̀ yóò sì rẹ̀wẹ̀sì. Yóò sì kọjá lọ sí ibi agbára rẹ̀ nítorí ìbẹ̀rù, àwọn ọmọ-aládé rẹ̀ yóò sì bẹ̀rù àsíá náà, ni Oluwa wí, ẹni tí iná rẹ̀ wà ní Síónì, àti ilé ìná rẹ̀ ní Jerusalẹmu. Isaiah 31:8, 9.
Gbogbo ẹ̀rí àwọn wòlíì náà ni wọ́n ṣàpapọ̀ sínú ìwé Ìfihàn. Ará Asiria dúró fún ọba àríwá nínú Dáníẹ́lì orí kọkànlá, ẹsẹ̀ ogójì sí mẹ́rìnlélógójì, ẹni tí yóò dé òpin rẹ̀ láìsí ẹni kankan láti ràn án lọ́wọ́. Nígbà tí ọgọ́rùn-ún kan àti mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún náà, tí wọ́n jẹ́ àwọn olùṣọ́ Ọlọ́run, bá fọn ìpè, gbogbo ayé yóò gbọ́, ìbẹ̀rù yóò sì bà á. Àwọn tí a ṣàpẹẹrẹ wọn nípasẹ̀ àwọn wòlíì méjì náà ni a ó “fi àmì òróró yàn” nípasẹ̀ Olùtùnú “láti wàásù ìròyìn ayọ̀” tí í ṣe “ìròyìn láti ìlà-oòrùn àti láti àríwá” tí ó “máa yọ ọba àríwá lẹ́nu” nínú Dáníẹ́lì orí kọkànlá ẹsẹ̀ mẹ́rìnlélógójì, èyí sì ni yóò samisi ìbẹ̀rẹ̀ inúnibíni ìdààmú òfin Ọjọ́ Àìkú. Ní àkókò náà àwọn Kèfèrí yóò dáhùn sí ìhìn náà pé kí wọ́n jáde kúrò ní Bábílónì, kí wọ́n sì wá darapọ̀ mọ́ àwọn àlùfáà Olúwa, ẹni tí a tún ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí “gbòǹgbò Jésè,” báyìí ni a ṣe ń fi ìlànà ìmúlò Bíbélì tí wọ́n yóò lò láti gbé ìhìn ìkìlọ̀ náà kalẹ̀ fún àwọn Kèfèrí hàn.
Ní ọjọ́ náà, gbòǹgbò Jésè yóò wà, ẹni tí yóò dúró gẹ́gẹ́ bí àmi fún àwọn ènìyàn; àwọn Kèfèrí yóò sì wá a; ìsinmi rẹ̀ yóò sì ní ògo. Yóò sì ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ náà pé, Olúwa yóò tún na ọwọ́ rẹ̀ jáde ní ìgbà kejì láti gba àjẹkù àwọn ènìyàn rẹ̀ tí yóò ṣẹ́kù kúrò ní Ásíríà, àti ní Ejibiti, àti ní Pathrosi, àti ní Kúṣì, àti ní Élámù, àti ní Ṣínárì, àti ní Hámátì, àti ní àwọn erékùṣù òkun. Òun yóò sì gbé àmi sókè fún àwọn orílẹ̀-èdè, yóò sì kó àwọn ẹni-ìtìjú Ísírẹ́lì jọ, yóò sì kó àwọn tí a fọ́n ká ti Júdà jọ láti igun mẹ́rin ayé. Isaiah 11:10–12.
Ní ọjọ́ kọkànlá, oṣù kẹ́sàn-án, ọdún 2001, Olúwa kó àwọn ènìyàn Rẹ̀ jọ pẹ̀lú ìránṣẹ́ tí ó fi ìkọlù Islam hàn gẹ́gẹ́ bí dídé ègbé kẹta. Olúwa tún kó àwọn ènìyàn Rẹ̀ jọ ní ìgbà kejì lẹ́yìn tí wọ́n ti kú ní òpópónà. Nígbà tí Ó bá ṣe bẹ́ẹ̀, àwọn tí a kó jọ náà ni a dá mọ̀ gẹ́gẹ́ bí “àwọn àdáìnú Israẹli,” àti “àwọn tí a tú ká ti Juda.” A lé wọn jáde sí òpópónà ní ọjọ́ kẹtàlá, oṣù keje, ọdún 2020, ṣùgbọ́n a tún kó wọn jọ ní ìgbà kejì kí wọ́n lè jẹ́ àsíá tí yóò kó agbo Ọlọ́run mìíràn jọ, àwọn tí wọ́n ṣì wà ní Babeli. Ìkójọpọ̀ àwọn tí wọ́n ṣì wà ní Babeli bẹ̀rẹ̀ ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, èyí tí í ṣe èkejì nínú ohùn méjì ní Ìfihàn orí kejìdínlógún.
Ìpéjọ àkọ́kọ́ ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ kẹtàlá oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001, nígbà tí Íslámù kọlu Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Gẹ́gẹ́ bí àsíá tí a óò kó jọ ní ìgbà kejì, a ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí gbòǹgbò Jésè, èyí tí í ṣe àmì àpẹẹrẹ tí ó dúró fún iṣẹ́ Alfa àti Omega, tí ń fi òpin ohun kan hàn pẹ̀lú ìbẹ̀rẹ̀ ohun kan. Ìpéjọ àkọ́kọ́ ni a fi àmì sí pẹ̀lú ìkọlù Íslámù sí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, ó sì ń ṣàfihàn, ó sì ń dá ìkọlù Íslámù sí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà mọ̀ gẹ́gẹ́ bí ìpéjọ kejì. Nígbà tí gbòǹgbò Jésè dúró gẹ́gẹ́ bí àsíá fún àwọn Kèfèrí, “ìsinmi” rẹ yóò jẹ́ ológo, nítorí àsíá náà yóò darí àwọn tí ó ṣì wà ní Babiloni padà sí ọ̀nà àtijọ́ ti Bíbélì ti Sábáàtì ọjọ́ keje, báyìí ni yóò sì fi dídìde àsíá náà fún àwọn Kèfèrí hàn ní àkókò ìpẹ̀yà òfin Ọjọ́ Àìkú.
“Àmì” náà kọ́kọ́ ní ìrírí ìlànà ìwẹ̀nùmọ́ kan tí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú Malaki orí kẹta, àwọn ìwẹ̀nùmọ́ tẹ́ńpìlì méjèèjì ti Kírísítì, àti dájúdájú òwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá ní òpin ìṣíkiri Millerite. Ìlànà ìwẹ̀nùmọ́ ní ìbẹ̀rẹ̀ ni a tún ṣe dédé gẹ́gẹ́ bí ó ti rí ní òpin, a sì ṣe aṣojú rẹ̀ láti ọ̀dọ̀ Isaiah ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú tábìlì kan ṣoṣo tí a ti ṣàkíyèsí nínú ìwé kan. Ìṣọ̀tẹ̀ Adventism ni tábìlì àròfín tí a ṣe jáde ní 1863 láti kọ̀, kí ó sì rọ́pò àwọn tábìlì méjì tí a ṣe àkíyèsí nínú ìwé Habakkuk orí kejì.
Nísinsin yìí, lọ, kọ ọ́ síwájú wọn lórí àkójọ, kí o sì ṣe àkọsílẹ̀ rẹ̀ sínú ìwé, kí ó lè wà fún àkókò tí ń bọ̀ títí láé àti láéláé: Nítorí pé ènìyàn ọlọ̀tẹ̀ ni wọ̀nyí, àwọn ọmọ irọ́, àwọn ọmọ tí kò fẹ́ gbọ́ òfin Olúwa: tí ń wí fún àwọn aríran pé, Ẹ má ṣe ríran; àti fún àwọn wòlíì pé, Ẹ má ṣe sọ ohun tí ó tọ́ fún wa ní àsọtẹ́lẹ̀, ẹ sọ ohun dídán fún wa, ẹ sọ ẹ̀tàn ní àsọtẹ́lẹ̀: Ẹ yọ kúrò lójú ọ̀nà, ẹ yà kúrò ní ipa ọ̀nà, ẹ mú kí Ẹni Mímọ́ Israẹli kúrò níwájú wa. Nítorí náà báyìí ni Ẹni Mímọ́ Israẹli wí pé, Nítorí tí ẹ̀yin kọ ọ̀rọ̀ yìí sílẹ̀, tí ẹ sì gbẹ́kẹ̀lé ìnira àti ìwà ìbàjẹ́, tí ẹ sì fi ara tì í: nítorí náà ẹ̀ṣẹ̀ yìí yóò rí sí yín gẹ́gẹ́ bí ìhò tí ó ti ṣetán láti wó, tí ó yọ síta nínú ògiri gíga, tí ìwópalẹ̀ rẹ̀ yóò dé lójijì ní ìṣẹ́jú kan. Yóò sì fọ́ ọ́ bí a ti ń fọ ohun èlò amọ̀kòkò tí a fọ́ túútúú; kì yóò dá a sí: bẹ́ẹ̀ ni a kì yóò rí àjákù kan nínú ìfọ́palẹ̀ rẹ̀ láti fi gbé iná láti inú ààrò, tàbí láti fi bu omi jáde nínú kòtò. Nítorí báyìí ni Olúwa Ọlọ́run, Ẹni Mímọ́ Israẹli, wí; Nínú yíyípadà àti ìsinmi ni a ó fi gbà yín là; nínú ìdakẹ́jẹ àti ìgbẹ́kẹ̀lé ni agbára yín yóò wà: ṣùgbọ́n ẹ kò fẹ́. Ṣùgbọ́n ẹ wí pé, Rárá; nítorí lórí ẹṣin ni àwa yóò sá; nítorí náà ẹ ó sá: àti pé, Lórí àwọn ẹṣin yíyára ni àwa yóò gùn; nítorí náà àwọn tí ń lépa yín yóò yára. Ẹgbẹ̀rún kan yóò sá ní ìbáwí ọ̀kan; ní ìbáwí márùn-ún ni ẹ ó sá: títí a ó fi fi yín sílẹ̀ bí igi ààmì lórí òkè àpáta, àti bí àsíá lórí gíga. Nítorí náà Olúwa yóò dúró, kí ó lè ṣàánú fún yín, nítorí náà a ó sì gbé e ga, kí ó lè ṣàánú yín: nítorí Olúwa jẹ́ Ọlọ́run ìdájọ́: alábùkún ni gbogbo àwọn tí ń dúró de i. Nítorí àwọn ènìyàn yóò máa gbé ní Síónì ní Jerusalẹmu: ìwọ kì yóò sunkún mọ́: yóò ṣe oore-ọ̀fẹ́ púpọ̀ fún ọ ní ohùn ẹkún rẹ; nígbà tí yóò gbọ́ ọ́, yóò dá ọ lóhùn. Isaiah 30:8–19.
Ní ọdún 1863, Àdífẹ́ńtìsìmù bẹ̀rẹ̀ ìlànà ìkọ̀sílẹ̀ iṣẹ́ ìsọtẹ́lẹ̀ William Miller gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ lórí àwọn tábìlì mímọ́ méjì ti Hábákúkù. Jésù fi ìbẹ̀rẹ̀ ṣàpẹẹrẹ òpin. Nínú ẹsẹ̀ yìí, àwọn ọlọ̀tẹ̀ ní ìbẹ̀rẹ̀ Àdífẹ́ńtìsìmù tún dúró fún àwọn ọlọ̀tẹ̀ ní òpin Àdífẹ́ńtìsìmù. Nínú ọ̀ràn méjèèjì, ìṣọ̀tẹ̀ náà dúró fún ìkọ̀sílẹ̀ iṣẹ́ ìsọtẹ́lẹ̀ àti ọ̀nà ìṣe ti ìtàn kọ̀ọ̀kan, nígbà tí wọ́n ń ké sí àwọn “aríran,” pé, “Ẹ má ṣe ríran; àti sí àwọn wòlíì, Ẹ má ṣe sọ ohun tí ó tọ́ fún wa, ẹ máa bá wa sọ ohun dídùn, ẹ máa sọ ìtànjẹ.”
Wọ́n sì tún pinnu láti kúrò lójú ọ̀nà nígbà tí wọ́n bá kéde pé, “Ẹ yà kúrò lójú ọ̀nà, ẹ tẹ̀ sí apá kan kúrò lójú ọ̀nà, ẹ mú kí Ẹni Mímọ́ Ísírẹ́lì kúrò níwájú wa.” Ọ̀nà àwọn olódodo ni “àwọn ọ̀nà àtijọ́” tí a sọ ní Jeremáyà orí kẹfà, ẹsẹ̀ kẹrìndínlógún àti kẹtadínlógún. Àwọn ọlọ̀tẹ̀ pinnu pé àwọn kì yóò rìn nínú àwọn òtítọ́ ìpìlẹ̀ tàbí kí wọ́n fetí sí ohùn ìpè tí a fi ipè ń kéde rẹ̀ láti ọwọ́ àwọn olùṣọ́ tí a gbé sókè, tí ń ṣojú fún ìṣísẹ̀ Millerite àti ìṣísẹ̀ Future for America.
Báyìí ni Olúwa wí pé, Ẹ dúró ní ojú ọ̀nà, kí ẹ sì wò ó, kí ẹ sì béèrè fún àwọn ọ̀nà àtijọ́, níbi tí ọ̀nà rere wà, kí ẹ sì máa rìn níbẹ̀; ẹ ó sì rí ìsinmi fún ọkàn yín. Ṣùgbọ́n wọ́n wí pé, Àwa kì yóò rìn níbẹ̀. Pẹ̀lú èyí, mo fi àwọn aṣọ́ọ̀ṣọ́ kalẹ̀ lórí yín, mo ní, Ẹ fetí sí ohun ìpè. Ṣùgbọ́n wọ́n wí pé, Àwa kì yóò fetí sí i. Nítorí náà, ẹ gbọ́, ẹ̀yin orílẹ̀-èdè, kí ẹ sì mọ̀, ìwọ ìjọ, ohun tí ó wà láàárín wọn. Gbọ́, ìwọ ilẹ̀ ayé: kíyèsi i, èmi yóò mú ibi wá sórí àwọn ènìyàn yìí, àní èso ìrònú wọn, nítorí pé wọn kò fetí sí ọ̀rọ̀ mi, bẹ́ẹ̀ ni sí òfin mi, ṣùgbọ́n wọ́n kọ̀ ọ́. Jeremiah 6:16–19.
Ìkọ̀tẹ̀ àwọn ọlọ̀tẹ̀ láti rìn ní àwọn ọ̀nà àtijọ́ ni a tún fi hàn gẹ́gẹ́ bí ìfẹ́ wọn láti “mú kí Ẹni Mímọ́ Ísírẹ́lì kúrò níwájú wọn,” ó sì ṣàpẹẹrẹ ìkọ̀sílẹ̀ ìhìn iṣẹ́ Ẹkún Lárin Òru, èyí tí a fi dá lórí pé Alifa àti Omega ń ṣàfihàn òpin Adventism pẹ̀lú ìbẹ̀rẹ̀ rẹ̀.
“Wọ́n ní ìmọ́lẹ̀ didán kan tí a gbé kalẹ̀ lẹ́yìn wọn ní ìbẹ̀rẹ̀ ọ̀nà náà, èyí tí áńgẹ́lì kan sọ fún mi pé ni ‘igbe ọ̀gànjọ́.’ Ìmọ́lẹ̀ yìí ń tàn ká gbogbo ọ̀nà náà, ó sì ń tan ìmọ́lẹ̀ fún ẹsẹ̀ wọn, kí wọ́n má bàa kọsẹ̀.
“Bí wọ́n bá fi ojú wọn mọ́ Jésù ṣinṣin, ẹni tí ó wà ní iwájú wọn gan-an, tí ń darí wọn lọ sí ìlú náà, wọ́n wà ní àìléwu. Ṣùgbọ́n láìpé, àwọn kan bẹ̀rẹ̀ sí í rẹ̀, wọ́n sì sọ pé ìlú náà jìnnà púpọ̀, àti pé wọ́n ti retí láti ti wọ inú rẹ̀ tẹ́lẹ̀. Nígbà náà ni Jésù máa ń fún wọn ní ìyànjú nípa gbígbé apá ọ̀tún rẹ̀ ológo sókè, àti láti apá rẹ̀ ni ìmọ́lẹ̀ kan ti ń jáde, tí ń yí lórí ẹgbẹ́ àwọn Advent, wọ́n sì ké pé, ‘Allẹluya!’ Àwọn mìíràn sì fi àìrònú kọ ìmọ́lẹ̀ tó wà lẹ́yìn wọn, wọ́n sì sọ pé kì í ṣe Ọlọ́run ni ó ti darí wọn jáde dé bí wọ́n ti jìn tó yìí. Ìmọ́lẹ̀ tó wà lẹ́yìn wọn sì kú, ó fi ẹsẹ̀ wọn sílẹ̀ nínú òkùnkùn pípé, wọ́n sì kọsẹ̀, wọ́n pàdánù ìrí àmì náà àti ti Jésù, wọ́n sì bọ kúrò lójú ọ̀nà náà, wọ́n sọ̀ kalẹ̀ sínú ayé òkùnkùn àti búburú tí ó wà ní ìsàlẹ̀.” Christian Experience and Teachings of Ellen G. White, 57.
Ilana ìwẹ̀nùmọ́ tí Ẹkún Ọ̀ganjọ́ ṣàpẹẹrẹ ń mú kí irú olùjọsìn méjì wà, àti pé Isaiah orí ọgbọ̀n ṣàfihàn àìní òróró àwọn wúńdíá aṣiwèrè gẹ́gẹ́ bí àìlera láti kó omi tàbí iná jọ, èyí tí àwọn méjèèjì jẹ́ àmì Olùtùnú, nígbà tí Isaiah kọ pé, “whose breaking cometh suddenly at an instant. And he shall break it as the breaking of the potters’ vessel that is broken in pieces; he shall not spare: so that there shall not be found in the bursting of it a sherd to take fire from the hearth, or to take water withal out of the pit.” Ìdájọ́ wọn dé “ní òjijì, lójú kan náà” gẹ́gẹ́ bí Ẹkún ní ọ̀ganjọ́ ṣe ṣàpẹẹrẹ rẹ̀, nígbà náà ni wọ́n sì rí i pé ó ti pẹ́ jù láti gba òróró náà. Iná àti omi nínú ẹ̀rí Isaiah jẹ́ àfihàn mìíràn lásán ti òróró nínú àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá. Òróró, omi àti iná ń ṣàpẹẹrẹ ìwà; wọ́n ń ṣàpẹẹrẹ ìhìn náà, wọ́n sì tún ń ṣàpẹẹrẹ ìwàláàyè Olùtùnú. Kò sí ọ̀kan nínú àwọn àmì wọ̀nyí tí a lè rí gbà nígbà tí ìdájọ́ àwọn wúńdíá mẹ́wàá “cometh suddenly at an instant.” Nígbà náà ni ó ti pẹ́ jù.
Ààbò kan ṣoṣo wà nínú “ìpadàbọ̀,” èyí tí ó jẹ́ ìlérí tí a ṣe fún Jeremiah nígbà tí ó dúró fún àwọn tí ìbànújẹ́ àkọ́kọ́ jẹ́ kí wọ́n kùnà ní ìbànújẹ́ àkọ́kọ́ náà. Bí àwọn ènìyàn Ọlọ́run bá padà sọ́dọ̀ Rẹ̀, Òun yóò padà sọ́dọ̀ wọn, ṣùgbọ́n àwọn ọlọ̀tẹ̀ kọ̀, ìmọ́lẹ̀ tí ń tan ipa ọ̀nà náà sì kú. Ìmọ́lẹ̀ ní ìbẹ̀rẹ̀ ni Ìkéde Àárín Òru, a sì fi apá ọ̀tún ológo Kristi tan ipa ọ̀nà tó wà níwájú ní gbogbo ọ̀nà títí wọ inú ayérayé. Kristi wà ní iwájú àwọn tí ó wà lórí ipa ọ̀nà náà, ìmọ́lẹ̀ tí ó sì wà lẹ́yìn gbọ́dọ̀ jẹ́ ìmọ́lẹ̀ kan náà, nítorí Kristi ń fi òpin ipa ọ̀nà náà hàn pẹ̀lú ìbẹ̀rẹ̀ ipa ọ̀nà náà. Ìkéde Àárín Òru ni, ó sì ṣì jẹ́, òtítọ́ ìsinsin yìí.
“Ó máa ń ṣẹlẹ̀ lọ́pọ̀ ìgbà pé a máa ń tọ́ka sí àpèjúwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá fún mi, márùn-ún nínú wọn jẹ́ ọlọ́gbọ́n, márùn-ún sì jẹ́ aṣiwèrè. Àpèjúwe yìí ti ṣẹ, yóò sì ṣẹ déédéé gẹ́gẹ́ bí a ti kọ ọ́, nítorí ó ní ìlò àkànṣe fún àkókò yìí, àti pé, bíi ìrántí áńgẹ́lì kẹta, ó ti ṣẹ, yóò sì máa jẹ́ òtítọ́ ìsinsin yìí títí di òpin àkókò.” Review and Herald, August 19, 1890.
Ìfẹ́ láti mú kí Ẹni Mímọ́ dáwọ́ dúró níwájú wọn jẹ́ ìkọ̀sílẹ̀ kì í ṣe ti Kristi nìkan, ṣùgbọ́n ti Kristi gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega. Ó jẹ́ ìkọ̀sílẹ̀ ìránṣẹ́ Ìkéde Àárín Òru. Ìránṣẹ́ Ìkéde Àárín Òru ní ìbẹ̀rẹ̀ Adventism jẹ́ ìtúnṣe ìsọtẹ́lẹ̀ tí ó kùnà.
Àwọn ọlọ̀tẹ̀ tí wọ́n kọ̀ “àwọn ọ̀nà àtijọ́” sílẹ̀ ni wọ́n sì dá “tábìlì” èké kan sílẹ̀ ní ìyàtọ̀ kúrò lọ́dọ̀ àwọn olódodo, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú ìmúṣẹ Ìkígbe Àárín Òru nínú ìṣísẹ̀ Millerite. Lẹ́yìn náà “ẹgbẹ̀rún kan” sá “nípa ìbáwí ẹnìkan,” ìṣísẹ̀ náà sì yí padà lójijì láti ẹgbẹ̀rún mẹ́ẹ̀ẹ̀dógún sí àádọ́ta. Wọ́n sá nítorí “ìbáwí” tí ó wá láti ọ̀dọ̀ àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n “márùn-ún” tí wọ́n sọ fún wọn pé wọn kò ní òróró láti pín, àti pé wọ́n gbọ́dọ̀ lọ rà òróró tiwọn fúnra wọn. Ìyàtọ̀ àwọn aṣiwèrè kúrò lọ́dọ̀ àwọn ọlọ́gbọ́n fi àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n sílẹ̀ “gẹ́gẹ́ bí ààmì ìmọ́lẹ̀ lórí orí òkè, àti bí àsíá lórí gíga.” Ìṣọ̀tẹ̀ àwọn wúńdíá aṣiwèrè ní October 22, 1844 ṣàpẹẹrẹ ìṣọ̀tẹ̀ ti 1863, nítorí October 22, 1844 ni ìbẹ̀rẹ̀ ọdún mọ́kàndínlógún tí ó ṣojú òpin “àkókò méje” ti Lefitiku ogún-mẹ́fà. A ní ohun púpọ̀ síi láti sọ nípa kókó yìí, ṣùgbọ́n ìṣọ̀tẹ̀ ní 1844 jẹ́ àpẹẹrẹ ìṣọ̀tẹ̀ ti 1863, ó sì fi àmì sí ibi tí a ti dá tábìlì èké náà sílẹ̀.
Ìbẹ̀rù tí àwọn wúńdíá aṣiwèrè nírìírí rẹ̀, ni ìbẹ̀rù tí a ṣàpẹẹrẹ nígbà tí a mú àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n padà wá sí ìyè tí wọ́n sì dúró lórí ẹsẹ̀ wọn. Nígbà náà ni ó ti pẹ́ jù láti padà kúrò nínú ìdààmú ti July 18, 2020, àti ohun tí ó kàn lè tẹ̀lé e ni ìgòkè lọ sí ọ̀run tí ó ń ṣẹlẹ̀ ní àkókò òfin Sunday. Nígbà náà ni ìṣẹ̀lẹ̀ ìmìtìtì-ayé ńlá kan ti wáyé.
Ní wákàtí kan náà sì ni ìṣẹ̀lẹ̀-ilẹ̀ ńlá kan wáyé, ìdá mẹ́wàá ìlú náà sì wó lulẹ̀, nínú ìṣẹ̀lẹ̀-ilẹ̀ náà sì ni a pa ènìyàn ẹgbẹ̀rún méje: àwọn tí ó ṣẹ́kù sì bẹ̀rù gidigidi, wọ́n sì fi ògo fún Ọlọ́run ọ̀run. Ègbé kejì ti kọjá; sì wò ó, ègbé kẹta ń bọ̀ kíákíá. Ifihan 11:13, 14.
Ìfihàn orí kọkànlá fi hàn pé ní àsìkò Ìyíká Faranse, ìdámẹ́wàá ìlú náà ṣubú, àti nínú ìtàn náà orílẹ̀-èdè Faranse, orílẹ̀-èdè kan tí ó ní ìwo àsọtẹ́lẹ̀ méjì tí a ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí Sódómù àti Ejibiti, ni a bì ṣubú. Ìwo méjì Faranse jẹ́ àpẹẹrẹ ìwo méjì ti Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà.
Ní ti àsọtẹ́lẹ̀, Faranse jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn ìjọba mẹ́wàá tí ń ṣojú Róòmù abọ̀rìṣà nínú Dáníẹ́lì orí keje, nítorí náà ìdá mẹ́wàá kan nínú ìjọba náà (ìlú náà) ṣubú. Ní tòótọ́, nínú àwọn ìwo mẹ́wàá wọ̀nyí ti Dáníẹ́lì orí keje tí ní ìkẹyìn gbé ipò pápá sí orí ìtẹ́ ayé ní ọdún 538, Faranse ni ìjọba àkọ́kọ́ tí ó fi ìdí ipò pápá múlẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan nínú àwọn agbára mẹ́wàá ti Dáníẹ́lì orí keje, Faranse ṣàpẹẹrẹ ipa ẹranko ilẹ̀ tí ó ní ìwo méjì nínú Ìfihàn orí kẹtàlá. Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ń ṣe iṣẹ́ kan náà fún ipò pápá ní ìkẹyìn gẹ́gẹ́ bí Faranse ti ṣe ní ìbẹ̀rẹ̀. Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni agbára aṣáájú nínú àwọn ọba mẹ́wàá tí ń ṣojú Àjọ Ìṣọ̀kan Àgbáyé, ó sì ṣubú ní ìṣẹ̀lẹ̀ ilẹ̀-rírì ti òfin Ọjọ́-Àìkú. A óò túbọ̀ ṣàlàyé àwọn ẹsẹ̀ wọ̀nyí ní kíkún nínú àpilẹ̀kọ tí ó tẹ̀lé.
Ọ̀kan nínú àwọn kókó pàtàkì ìwé yìí ni pé, ó jẹ́ ìránṣẹ́ ọ̀rọ̀ kan tí ń mú àwọn ènìyàn Ọlọ́run dìde lórí ẹsẹ̀ wọn, nítorí Olùtùnú tí ń mú wọn dìde lórí ẹsẹ̀ wọn dúró fún òróró, èyí tí kì í ṣe pé ó dúró fún Ẹ̀mí Mímọ́ nìkan, ṣùgbọ́n fún àwọn ìbánisọ̀rọ̀ pẹ̀lú tí Ọlọ́run ń rán sí àwọn ènìyàn Rẹ̀. Ìránṣẹ́ ọ̀rọ̀ Ìfihàn mọ́kànlá tí ń mú Mose àti Elijah dìde lórí ẹsẹ̀ wọn ni a tún dúró fún pẹ̀lú ìlérí tí a fi fún Jeremiah.
Nítorí náà báyìí ni Olúwa wí pé, Bí ìwọ bá padà, nígbà náà ni èmi yóò tún mú ọ padà, ìwọ yóò sì dúró níwájú mi: bí ìwọ bá yà ohun iyebíye kúrò nínú ohun ẹlẹ́gbin, ìwọ yóò dàbí ẹnu mi: jẹ́ kí wọ́n padà sọ́dọ̀ rẹ; ṣùgbọ́n ìwọ má ṣe padà sọ́dọ̀ wọn. Èmi yóò sì fi ọ́ ṣe odi idẹ tí a fi olódi yí ká fún àwọn ènìyàn yìí: wọn yóò sì jà sí ọ, ṣùgbọ́n wọn kì yóò borí rẹ: nítorí èmi wà pẹ̀lú rẹ láti gbà ọ́ là àti láti tú ọ́ sílẹ̀, ni Olúwa wí. Èmi yóò sì gbà ọ́ kúrò lọ́wọ́ àwọn ẹni búburú, èmi yóò sì rà ọ padà kúrò lọ́wọ́ àwọn ẹni ẹ̀rù. Jeremiah 15:19–21.
Aisaya ti ṣe ìpè kan náà nígbà tí ó wí pé, “Nítorí báyìí ni Olúwa Ọlọ́run, Ẹni Mímọ́ Ísírẹ́lì, wí; Nínú ìpadàbọ̀ àti ìsinmi ni a óo fi gbà yín là.” Aisaya sì fi kún un pé “ìpadàbọ̀” náà ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àkókò ìdádúró nínú àkàwé náà, nítorí ó kọ pé, “Nítorí náà ni Olúwa yóò dúró, kí ó lè ṣàánú fún yín, àti nítorí náà ni a ó gbé e ga, kí ó lè ṣàánú fún yín: nítorí Olúwa jẹ́ Ọlọ́run ìdájọ́: alábùkún ni gbogbo àwọn tí ń dúró dè é.”
Ànfàní jíjẹ́ “ẹnu” Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí Jeremiah ṣe ṣàpèjúwe rẹ̀ ni ànfàní láti sọ̀rọ̀ fún Ọlọ́run ní àkókò tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà “ń sọ̀rọ̀ bí dragoni.” Ọ̀rọ̀ tí àwọn ènìyàn Ọlọ́run yóò sì máa sọ nígbà náà ni ìkìlọ̀ lòdì sí àmì ẹranko ìjọ papacy. Láti ní ìpín nínú ìṣísẹ̀ ológo náà, ó yẹ kí a padà.
“Bí o bá fẹ́ padà, Ísráẹ́lì, ni Olúwa wí, padà sí ọ̀dọ̀ mi: bí o bá sì mú àwọn ohun ìríra rẹ kúrò níwájú mi, nígbà náà ni ìwọ kì yóò ṣí kiri. Ìwọ yóò sì búra pé, ‘Olúwa wà láàyè,’ nínú òtítọ́, nínú ìdájọ́, àti nínú òdodo; àwọn orílẹ̀-èdè yóò sì bùkún ara wọn nínú rẹ̀, nínú rẹ̀ ni wọn yóò sì máa ṣògo. Nítorí báyìí ni Olúwa wí fún àwọn ọkùnrin Júdà àti Jerúsálẹ́mù, Ẹ fọ ilẹ̀ yín tí a fi sílẹ̀ láìgbẹ́, ẹ má sì ṣe fún irúgbìn láàárín ẹ̀gún. Ẹ kọ ara yín ní ilà fún Olúwa, ẹ sì mú ìkọlà ọkàn yín kúrò, ẹ̀yin ọkùnrin Júdà àti àwọn olùgbé Jerúsálẹ́mù: kí ìbínú mi má bàa jáde bí iná, kí ó sì jó títí tí kò sí ẹni tí yóò lè pa á, nítorí ìburúkú iṣẹ́ yín. Ẹ kéde ní Júdà, ẹ sì polongo ní Jerúsálẹ́mù; kí ẹ sì wí pé, Ẹ fún ìpè ní ilẹ̀ náà: ké sókè, ẹ kó ara yín jọ, kí ẹ sì wí pé, Ẹ péjọ, kí a sì lọ sínú àwọn ìlú olódi. Ẹ gbé àsíá sókè sí Síónì: ẹ sẹ́yìn, ẹ má ṣe dúró: nítorí èmi yóò mú ibi wá láti àríwá, àti ìparun ńlá. Kìnnìún ti gòkè wá láti inú igbó rẹ̀, apanirun àwọn orílẹ̀-èdè sì wà lójú ọ̀nà rẹ̀; ó ti jáde kúrò ní ipò rẹ̀ láti sọ ilẹ̀ rẹ di ahoro; àwọn ìlú rẹ yóò sì di ahoro, láìsí olùgbé. Jeremiah 4:1–7.”
Ṣùgbọ́n Ẹ̀mí Olúwa bà lé Gídíónu, ó sì fẹ́ ìpè; a sì kó Ábíésérì jọ lẹ́yìn rẹ̀. Ó sì rán àwọn ìránṣẹ́ káàkiri gbogbo Mánásè; a sì kó òun náà jọ lẹ́yìn rẹ̀ pẹ̀lú: ó sì rán àwọn ìránṣẹ́ sí Áṣérì, àti sí Ṣébúlúnì, àti sí Náfútálì; wọ́n sì gòkè wá láti pàdé wọn. Onídàájọ́ 6:34, 35.