Ìlà àsọtẹ́lẹ̀ tí ń ṣàfihàn ìdánwò tí a ṣojú fún nípa dídá ère ẹranko náà sílẹ̀ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ń lọ ní ìbámu pẹ̀lú àwọn àmì-ọ̀nà mẹ́ta tí ń ṣojú fún ìlà Òfin Ìpìlẹ̀. Wọ́n ń bá ara wọn lọ ní ìbámu, wọ́n sì ń pèsè ìmọ̀ pàtó tí ń sọ̀rọ̀ sí ìlà kejì. Báwo ni ó ṣe rí pé àwọn tí yóò borí ìdánwò ère ẹranko náà yóò sì ti mura tán láti rìn nínú ìmọ́lẹ̀ tí ń jáde láti yàrá ìtẹ́ Ọlọ́run, ní àsìkò inúnibíni tí ó bẹ̀rẹ̀ ní òfin ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà? Kí ni ó wà nínú ìdánwò dídá ère ẹranko náà sílẹ̀ tí ń fi èdìdì dì àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n sínú ìrírí kan tí ń jẹ́ kí wọ́n lè la àkókò inúnibíni tí ó bẹ̀rẹ̀ ní òfin ọjọ́ Àìkú kọjá, nígbà tí ìpẹ̀yìndà orílẹ̀-èdè bá tẹ̀lé ìparun orílẹ̀-èdè, tí Sátánì sì bẹ̀rẹ̀ àwọn iṣẹ́ àgbàyanu rẹ̀?
“Kò ṣeé ṣe láti fi èrò kankan hàn nípa ìrírí àwọn ènìyàn Ọlọ́run tí yóò wà láàyè lórí ilẹ̀ ayé nígbà tí ògo ọ̀run àti àtúnbọ̀ inúnibíni ìgbà àtijọ́ bá dàpọ̀. Wọn yóò máa rìn nínú ìmọ́lẹ̀ tí ń jáde láti ọ̀dọ̀ ìtẹ́ Ọlọ́run. Nípasẹ̀ àwọn áńgẹ́lì, ìbánisọ̀rọ̀ àìdákẹ́jẹ yóò wà láàárín ọ̀run àti ayé. Àti pé Satani, tí àwọn áńgẹ́lì búburú yí ká, tí ó sì ń sọ ara rẹ̀ di Ọlọ́run, yóò ṣe iṣẹ́ ìyanu onírúurú, láti tàn, bí ó bá ṣeé ṣe, àní àwọn àyànfẹ́ gan-an.” Testimonies, ìwọ̀n 9, 16.
Arábìnrin White ṣàlàyé lórí ìhìn tí Kristi gbékalẹ̀ nínú sínágọ́gù ní Kapernaumu tí a kọ sílẹ̀ nínú Johanu orí kẹfà. Àwọn àlàyé rẹ̀ wà nínú Ìfẹ́ Ọ̀pọ̀lọpọ̀ Ìgbà, nínú orí tí a pè ní Ìṣòro ńlá ní Galili. Níbẹ̀ ni ó ti tẹnu mọ́ ọn pé Kristi kò ṣe ìsapá kankan láti dá ìṣọ̀tẹ̀ tí ó ṣẹlẹ̀ nínú Johanu 6 dúró, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Ó mọ̀ dáadáa pé Ó máa pàdánù àwọn ọmọ-ẹ̀yìn púpọ̀ sí i nígbà náà ju ní àkókò mìíràn kankan lọ nínú iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀ láàárín àwọn ènìyàn.
“Nígbà tí Jésù gbé òtítọ́ ìdánwò tí ó mú kí ọ̀pọ̀ nínú àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ yí padà sẹ́yìn kalẹ̀, Ó mọ ohun tí yóò jẹ́ àbájáde ọ̀rọ̀ Rẹ̀; ṣùgbọ́n Ó ní ète àánú kan láti mú ṣẹ. Ó ti rí tẹ́lẹ̀ pé ní wákàtí ìdánwò, olúkúlùkù àwọn ọmọ-ẹ̀yìn ayọkà Rẹ̀ ni a óò dán wò gidigidi. Ìrora ọkàn Rẹ̀ ní Gẹtisémánì, ìtànpadà Rẹ̀ àti kíkàn Á mọ́ àgbélébùú, yóò jẹ́ fún wọn ìrírí ìdánwò tí ó le jùlọ. Bí a kò bá ti fi ìdánwò kankan ṣáájú fún wọn, ọ̀pọ̀ ènìyàn tí ìwúrí ìfẹ́ ara nìkan ni ń darí wọn ni ì bá ti darapọ̀ mọ́ wọn. Nígbà tí a dá Olúwa wọn lẹ́bi nínú gbọ̀ngàn ìdájọ́; nígbà tí ìjọ ènìyàn tí wọ́n ti ké pe É gẹ́gẹ́ bí ọba wọn bẹrẹ sí í fi ìkẹ́gàn hàn sí I tí wọ́n sì ń sọ̀rọ̀-òdì sí I; nígbà tí ogunlọ́gọ̀ aláfìòyà ké pé, ‘Kàn Á mọ́ àgbélébùú!’—nígbà tí àwọn ìfẹ́kufẹ̀ ayé wọn bá bàjẹ́, àwọn ẹni-ìfẹ́-ara wọ̀nyí, nípa kọ́ ìṣòtítọ́ wọn sí Jésù sílẹ̀, ì bá ti mú ìbànújẹ́ kíkoro tí ó wu ọkàn lé àwọn ọmọ-ẹ̀yìn lọ́rùn, ní àfikún sí ìbànújẹ́ àti ìdààmú wọn nítorí ìparun àwọn ìrètí wọn tí wọ́n fẹ́ràn jùlọ. Ní wákàtí òkùnkùn náà, àpẹẹrẹ àwọn tí ó yí kúrò lọ́dọ̀ Rẹ̀ lè ti fa àwọn mìíràn lọ pẹ̀lú wọn. Ṣùgbọ́n Jésù mú kí ìpẹ̀yà yìí ṣẹlẹ̀ nígbà tí, nípasẹ̀ ìwàláàyè ara Rẹ̀ pẹ̀lú wọn, Ó ṣì lè fún ìgbàgbọ́ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn otitọ Rẹ̀ ní agbára.”
“Olùdárapadà Aláánú, ẹni tí, ní ìmọ̀ pípé nípa ìparun tí ó ń dúró de Òun, fi ìfẹ́ pẹ̀lẹ́pẹ̀lẹ́ ṣe títọ́ ọ̀nà fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn, tí ó pèsè wọn sílẹ̀ fún àdánwò gíga jùlọ tí yóò dé bá wọn, tí ó sì fún wọn ní agbára fún ìdánwò ìkẹyìn!” The Desire of Ages, 394.
Ofin Ọjọ́ Àìkú ni ìdánwò ìkẹyìn níbi tí àkópọ̀ ìwà ti hàn gbangba. Ṣáájú ìdánwò ìkẹyìn náà, Kristi, ẹni tí kì í yí padà láéláé, jẹ́ kí ìdánwò kan wáyé nípasẹ̀ èyí tí a ó fi pinnu ayanmọ́ ayérayé àwọn ènìyàn Rẹ̀. Òun ni ìdánwò tí wọ́n gbọ́dọ̀ kọjá kí a tó dì wọ́n lédè, àti kí àkókò àánú wọn tó parí nígbà Ofin Ọjọ́ Àìkú. Òun ni ìdánwò àsọtẹ́lẹ̀ tí ń pèsè àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n “fún ìdánwò gíga jùlọ wọn, tí ó sì ń fún wọn ní agbára fún ìdánwò ìkẹyìn!” “Ìdánwò gíga jùlọ” wọn ni ìdánwò adé wọn, nítorí àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n ni àwọn tí a “wẹ̀ mọ́, tí a sọ di funfun, tí a sì dán wò.” Ìdánwò ìkẹyìn ni ìdánwò gíga jùlọ wọn, àti ní àkókò ìdánwò náà, àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n “yóò máa rìn nínú ìmọ́lẹ̀ tí ń jáde láti ọ̀dọ̀ ìtẹ́ Ọlọ́run.” Kí ni ó wà nínú ìlànà ìdánwò náà, tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí “ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà,” tí ń pèsè àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n sílẹ̀ fún ìdánwò gíga jùlọ, tí ó sì jẹ́ kí wọ́n lè rìn nínú ìmọ́lẹ̀ tí ń jáde láti ọ̀dọ̀ ìtẹ́ Ọlọ́run? Kí ni ìmọ́lẹ̀ tí ń jáde láti ọ̀dọ̀ ìtẹ́ Ọlọ́run?
Nígbà tí ó sì ṣí èdìdì keje náà, ìdákẹ́jẹ̀ sì wà ní ọ̀run fún àkókò bí ìdajì wákàtí kan. Mo sì rí àwọn áńgẹ́lì méje tí wọ́n dúró níwájú Ọlọ́run; a sì fi ìpè méje fún wọn. Áńgẹ́lì mìíràn sì wá, ó sì dúró lẹ́gbẹ̀ẹ́ pẹpẹ, ó mú àwo tùràrí wúrà kan; a sì fi tùràrí púpọ̀ fún un, kí ó lè fi í rúbọ pẹ̀lú àdúrà gbogbo àwọn ẹni mímọ́ lórí pẹpẹ wúrà tí ó wà níwájú ìtẹ́ náà. Èéfín tùràrí náà sì gòkè lọ síwájú Ọlọ́run láti ọwọ́ áńgẹ́lì náà, pẹ̀lú àdúrà àwọn ẹni mímọ́. Áńgẹ́lì náà sì mú àwo tùràrí náà, ó sì fi iná pẹpẹ náà kún un, ó sì ju ú sórí ilẹ̀ ayé: ohùn sì wà, àti àrá, àti mọ̀nàmọ́ná, àti ìsẹ̀lẹ̀ ilẹ̀-ayé. Ìfihàn 8:1–5.
Ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, ní àkókò tí àpèjúwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá ń ṣẹ ní ìmúṣẹ rẹ̀, tí a sì ń fi èdìdì di ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [àti] ọ̀kẹ́ mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [144,000], a tú èdìdì keje sílẹ̀, ó sì ń fi hàn pé a ń ju iná sọ́dò ayé gẹ́gẹ́ bí ìdáhùn sí àdúrà àwọn ẹni-mímọ́. Iná tí a sọ kalẹ̀ nínú ìmúṣẹ ìkẹyìn àti pípéye ti àpèjúwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá ni ìránṣẹ́ igbe ọ̀gànjọ́ òru, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú ìtújáde Ẹ̀mí Mímọ́ ní àpéjọ àgọ́ Exeter, àti ìtújáde Ẹ̀mí Mímọ́ ní Pentikosti, èyí tí a ṣàfihàn níbẹ̀ gẹ́gẹ́ bí iná. Kíyèsi àlàyé Sister White lórí ìránṣẹ́ igbe ọ̀gànjọ́ òru.
“Àwọn tí ó kọ ìhìn àkọ́kọ́ náà kò lè jèrè èrè kankan láti inú èkejì; bẹ́ẹ̀ ni wọn kò sì jèrè èrè láti inú igbe ọ̀gànjọ́, èyí tí a fi yẹ kí ó pèsè wọn sílẹ̀ láti fi ìgbàgbọ́ wọlé pẹ̀lú Jésù sínú ibi mímọ́ jùlọ ti ibi mímọ́ ọ̀run. Nípa kíkọ àwọn ìhìn méjèèjì tí ó ṣáájú náà, wọn ti sọ òye wọn di òkùnkùn tó bẹ́ẹ̀ gẹ́ẹ́ tí wọn kò fi lè rí ìmọ́lẹ̀ kankan nínú ìhìn áńgẹ́lì kẹta, èyí tí ń fi ọ̀nà hàn sínú ibi mímọ́ jùlọ. Mo rí i pé gẹ́gẹ́ bí àwọn Júù ṣe kan Jésù mọ́ àgbélébùú, bẹ́ẹ̀ náà ni àwọn ìjọ tí orúkọ nìkan jẹ́ ti kan àwọn ìhìn wọ̀nyí mọ́ àgbélébùú; nítorí náà wọn kò ní ìmọ̀ nípa ọ̀nà sínú ibi mímọ́ jùlọ, wọn kò sì lè jèrè èrè láti inú iṣẹ́ ìbẹ̀bẹ̀ Jésù níbẹ̀. Bí àwọn Júù, tí wọ́n ń rú àwọn ẹbọ wọn asán, bẹ́ẹ̀ ni àwọn wọ̀nyí ń rú àwọn àdúrà wọn asán sí yàrá mímọ́ tí Jésù ti kúrò sílẹ̀; Satani sì, ní inú-dídùn nítorí ìtanjẹ náà, ń gba ìrísí ẹ̀sìn, ó sì ń darí ọkàn àwọn tí wọ́n jẹ́ Kristẹni ní ẹnu wọ̀nyí sọ́dọ̀ ara rẹ̀, ní fífi agbára rẹ̀, àwọn àmì rẹ̀, àti àwọn iṣẹ́ ìyanu èké rẹ̀ ṣiṣẹ́, láti dì wọ́n mú ṣinṣin sínú okùn ẹ̀kùn rẹ̀.” Early Writings, 259.
Nínú ìtàn àwọn Millerite, ìdánwò ìhìnrere igbe àárín òru náà “ni láti pèsè wọn sílẹ̀ láti wọ̀ pẹ̀lú Jésù nípa ìgbàgbọ́ sínú ibi mímọ́ jùlọ ti ibi mímọ́ ọ̀run.” Ìhìnrere igbe àárín òru tí a ń túbọ̀ ṣàgbékalẹ̀ báyìí ni a tún ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìdánwò ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà. Wọ́n jẹ́ ìdánwò méjèèjì tí ń yọrí sí ìpèkun àkókò oore-ọ̀fẹ́ níbi tí a ti ń fi ìwà hàn. Nígbà tí àwọn Millerite wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ náà nípa ìgbàgbọ́, a tún dán ìgbàgbọ́ wọn wò lẹ́ẹ̀kan síi. Ìgbàgbọ́ àwọn ọgọ́rùn-ún kan àti mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún náà ni a óò dán wò ní òfin Ọjọ́-Àìkú, ṣùgbọ́n a ti ṣèlérí fún wọn pé wọn yóò wà láìléwu, nítorí wọn yóò rìn “ní ìmọ́lẹ̀ tí ń jáde láti” èdìdì keje, tí a ṣí nígbà tí a bẹ̀rẹ̀ sí í tú ìhìnrere igbe àárín òru náà sílẹ̀ ní oṣù Keje ọdún 2023.
Ìránṣẹ́ tí a tú èdìdì rẹ̀ ní àkókò náà ni a fi ìlànà ìlà lórí ìlà múlẹ̀, èyí tí í ṣe ìlànà òjò ìkẹyìn. Òjò ìkẹyìn bẹ̀rẹ̀ sí í rọ̀ díẹ̀díẹ̀ ní ọdún 2001, ìdánwò ìkẹyìn ti Ẹ̀sìn Adventist sì bẹ̀rẹ̀. Ní oṣù Keje ọdún 2023, àkókò ìkẹyìn nínú ìlànà ìdánwò náà, tí ó parí ní òfin ọjọ́ Àìkú, bẹ̀rẹ̀ nígbà tí ìránṣẹ́ igbe ọ̀gànjọ́ òru, tí í ṣe òjò ìkẹyìn pẹ̀lú, tí í ṣe ìlọsíwájú ìmọ̀ náà pẹ̀lú tí a ń mú jáde nígbà tí a yọ èdìdì keje kúrò, tí ó sì tún jẹ́ tútù èdìdì ààrá méje pẹ̀lú àti Ìfihàn Jésù Kristi. Gbogbo àwọn ìlà tí ń ṣojú fún tútù ìmọ́lẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ni a fi mọ̀ pé a ti tú wọn ní ìtàn aṣínà ẹsẹ̀ ogójì nínú Danieli orí kọkànlá.
Nínú ìtàn ìkọ̀kọ̀ yẹn ni a ti ṣojú ìlà àwọn àmì-ọ̀nà pàtàkì mẹ́ta ti Òfin Orílẹ̀-Èdè. Òun ni ìlà nígbà tí ìjọ àti ìjọba bá darapọ̀ láti dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀. Ó ní inú rẹ̀ ìlà àsọtẹ́lẹ̀ kan tí ń tọ́ka sí àwọn Ààrẹ ilẹ̀ Amẹ́ríkà, tí wọ́n ń ṣàfihàn ìṣísẹ̀ agbára àwọn ìjàkadì olóṣèlú tí ń ṣẹlẹ̀ nínú ìtàn ìwo Republikani ti ẹranko-ayé náà. Ìlà náà ní inú rẹ̀ àwọn ìtàn tó jọra ti ẹgbẹ́ òṣèlú pàtàkì méjèèjì ilẹ̀ Amẹ́ríkà. Ìlà náà sì ní ìbátan tímọ́tímọ́ pẹ̀lú ìwo Pùròtẹ́sítántì apẹ̀yìndà láti ìbẹ̀rẹ̀ rẹ̀ ní 1844, títí yóò fi gba ìṣàkóso ìjọba aládùúgbò ní àkókò òfin ọjọ́ Àìkú.
Ipò àsọtẹ́lẹ̀ Pùròtẹ́sítáǹtì alásẹ̀yìnwá ní ẹ̀rí Ìdílé Ọba Hasmonaean gẹ́gẹ́ bí àmì aṣojú Pùròtẹ́sítáǹtì alásẹ̀yìnwá. Ní abẹ́lẹ̀ ìlà ìwo ti Pùròtẹ́sítáǹtì alásẹ̀yìnwá, ìwọ náà ní ìlà ìjọ Adventist Ọjọ́ Keje ti Laodicea. Láti inú ìlà Adventismu ti Laodicea ni ìlà ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [144,000] ti wá. Ìtàn ìkọ̀kọ̀ yẹn pẹ̀lú ní ìlà Islamu ti ègbé kẹta. Rọ́ṣíà ní ìlà kan, Àwọn Orílẹ̀-Èdè Aṣọ̀kan ní ìlà kan, àti pé dájúdájú, agbára póòpù náà ní ìlà kan.
Bí akẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀ bá fi ara rẹ̀ sí iṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí ará Bèríà tí ń gbé ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, yóò máa jẹun lórí àwọn ìlà tí a ti dá mọ̀ nínú ìtàn ìkọ̀kọ̀ ẹsẹ̀ ogójì. Akẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀ náà yóò gba ìwé náà kúrò lọ́wọ́ áńgẹ́lì náà, yóò sì jẹ ẹ́. Nígbà náà, nígbà tí ìdánwò ìkẹyìn ti òfin Ọjọ́ Àìkú bá dé, kì yóò kàn ti lóye ìránṣẹ́ igbe ọ̀gànjọ́ tí a ti ṣí ìdìmọ̀ rẹ̀ nìkan, ṣùgbọ́n yóò lóye pátápátá bí a ṣe dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà.
Ìmọ́lẹ̀ èdìdì kẹje ń bọ láti ọ̀dọ̀ ìtẹ́, àti nínú àyíká àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá, òun ni ìhìnrere igbe ọ̀gànjọ́. Ìhìnrere igbe ọ̀gànjọ́ ni ohun tí ń pèsè àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n sílẹ̀ fún àkókò nígbà tí a tún ṣe inúnibíni ìgbà àtijọ́.
“Nínú àyẹ̀wò ìtàn wa tí ó ti kọjá, níwọ̀n bí mo ti rìn kọjá lórí gbogbo ìgbésẹ̀ ìlọsíwájú títí dé ipò tí a wà nísinsin yìí, mo lè wí pé, Ẹ fi ìyìn fún Ọlọ́run! Bí mo ṣe ń rí ohun tí Ọlọ́run ti ṣe, ẹnu yà mí gidigidi, mo sì kún fún ìgbẹ́kẹ̀lé nínú Kristi gẹ́gẹ́ bí Olórí. Kò sí ohun kan tí a ní láti bẹ̀rù nípa ọjọ́ iwájú, àfi bí a bá gbàgbé ọ̀nà tí Olúwa ti darí wa, àti ẹ̀kọ́ Rẹ̀ nínú ìtàn wa tí ó ti kọjá.” Testimonies to Ministers, 31.
Olúwa ń darí àwọn ènìyàn Rẹ̀ nínú ìlànà ìdánwò tí ó bẹ̀rẹ̀ ní July 2023. Ìdarí Rẹ̀ náà ní ṣíṣí Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ sílẹ̀ ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìtàn àṣírí ẹsẹ̀ ogójì. Ìtàn náà fi hàn bí a ṣe ń dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀ ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, àti pé dájúdájú ó ju èròjà yẹn nìkan lọ nínú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ àkókò òpin. Nígbà tí a bá rí ara wa nínú ìdánwò ìkẹyìn tí ń dé oríṣìíríṣìí ní òfin Ọjọ́ Àìkú, nígbà tí àwọn inúnibíni ti àtijọ́ bá ń bẹ̀rẹ̀ sí í tún ara wọn ṣe, “a kò ní ohun kankan láti bẹ̀rù fún ọjọ́ iwájú bí kò ṣe bí a bá gbàgbé ọ̀nà tí Olúwa ti gbà darí wa, àti ẹ̀kọ́ Rẹ̀ nínú ìtàn wa ti ìgbà àtijọ́.”
Ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú, “ìtàn ìgbà àtijọ́” yóò tún ṣẹlẹ̀ ní àkókò ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Kìnnìún ẹ̀yà Júdà ti ṣí ìdìdì ìhìn-iṣẹ́ ìkẹyìn náà sílẹ̀, ó sì ti darí àwọn ènìyàn Rẹ̀ sí ìtàn tí a fi pamọ́ nínú ẹsẹ̀ ogójì. Níbẹ̀ ni Ó ti kọ́ àwọn ènìyàn Rẹ̀ pé kí wọn má ṣe ní òye sí Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Rẹ̀ nìkan, ṣùgbọ́n kí wọn tún lóye àǹfààní àti ojúṣe láti dé ìrírí kan tí yóò mú wọn yẹ láti wà láàárín àwọn ènìyàn Rẹ̀ tí yóò jẹ́ aṣojú Rẹ̀ nínú ìpọnjú ìkẹyìn.
Ọ̀kan lára àwọn àbùdá wòlíì ti àwọn ènìyàn wọ̀nyẹn ni pé wọ́n mọ bí a ṣe ń rìn nípasẹ̀ ìmọ́lẹ̀ tí ń jáde láti ọ̀dọ̀ ìtẹ́. Ìmọ́lẹ̀ náà ni ìmọ́lẹ̀ ìtàn ìkọ̀kọ̀ ti ẹsẹ̀ ogójì, èyí tí ó ń ṣàlàyé ní kíkún déédéé àwọn ìṣísẹ̀ ẹ̀sìn, òṣèlú, àwùjọ àti ètò ajé tí ó wà nínú gbígbé àwòrán ẹranko náà dìde ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Ìmọ́lẹ̀ tí a mọ̀ nípa ìtàn mímọ́ yìí ni a ń mú jáde nípasẹ̀ lílo ìlà lórí ìlà, níhìn-ín díẹ̀ àti níbẹ̀ díẹ̀, àti pé òun ni ìmọ́lẹ̀ tí ó ń ṣàpèjúwe ìtàn náà nígbà tí a tún bẹ̀rẹ̀ àwọn inúnibíni ti ìgbà àtijọ́ lẹ́ẹ̀kan sí i.
Àwọn tí wọ́n lóye ìtósílẹ̀ ìmọ̀ ni àwọn ọlọ́gbọ́n, ìtósílẹ̀ ìmọ̀ náà sì wà lórí ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà; àwọn ọlọ́gbọ́n yóò sì lóye ìtàn ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà nínú ayé kí ìtàn náà tó dé. Jésù, gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega, máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ohun kan ṣàpèjúwe òpin ohun kan ní gbogbo ìgbà.
Ó yẹ kí a ṣe àkíyèsí pé àyọkà náà níbi tí Sister White ti tọ́ka sí i pé àwọn ènìyàn Ọlọ́run yóò máa rìn nínú ìmọ́lẹ̀ tí ń jáde láti ọ̀dọ̀ ìtẹ́ náà ni ìparí orí kìnní nínú Testimonies, ìdìpọ̀ kẹ́sàn-án. Orí náà bẹ̀rẹ̀ ní ojú-ìwé kọkànlá, nítorí náà orí náà bẹ̀rẹ̀ ní mẹ́sàn-án-mọ́kànlá, ó sì parí pẹ̀lú àpejuwe òfin Ọjọ́ Àìkú. Ó ṣàpèjúwe àkókò tí a dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀, tí a sì fi ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì hàn, ṣùgbọ́n bí kò ṣe pé o ní ìgbàgbọ́ láti rí orí náà ní irú ọ̀nà bẹ́ẹ̀.
Níwọ̀n bí ó ti jẹ́ apá àkọ́kọ́ ti ìdìpọ̀ kẹ́sàn-án, ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìdámọ̀ yẹn, ó sì lò àkọlé náà pé, Fún Ìbọ̀ Wíwá Ọba. Ó hàn gbangba pé kò ń tọ́ka sí Ìpadàbọ̀ Kejì ti Kristi nìkan, ṣùgbọ́n sí àpèjúwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá pẹ̀lú, nítorí àkọlé apá náà lẹ́yìn náà ń fa ọ̀rọ̀ yọ láti ọ̀dọ̀ Paulu.
“Abala 1—Fún Ìbọ̀ Wá Ọba náà”
“‘Ní ìgbà díẹ̀ sí i, Ẹni tí yóò wá yóò sì wá, kò sì ní ṣe ìdádúró.’ Heberu 10:37.”
Àwọn ẹsẹ̀ méjì wọ̀nyí tí ó tẹ̀lé ni a fi sílẹ̀, ṣùgbọ́n wọ́n ń ṣàfikún sí ìmọ́lẹ̀ inú ẹsẹ̀ náà.
Nítorí pé ní ìgbà díẹ̀ sí i, ẹni tí yóò wá yóò sì wá, kò sì ní pẹ́. Ṣùgbọ́n olódodo yóò yè nípa ìgbàgbọ́; ṣùgbọ́n bí ẹnikẹ́ni bá sẹ́yìn, ọkàn mi kì yóò ní inú-dídùn sí i. Ṣùgbọ́n awa kì í ṣe ti àwọn tí ń sẹ́yìn sí ìparun; bíkòṣe ti àwọn tí ń gbàgbọ́ sí ìgbàlà ọkàn. Heberu 10:37–39.
Paulu ń tọ́ka sí Habakuku, níbi tí a ti fi àwọn wúńdíá ọgbọ́n olóòótọ́ wé àwọn tí Paulu sọ pé “ń yí padà sẹ́yìn sí ìparun.” Habakuku sọ ọ́ báyìí:
Kíyèsí i, ọkàn rẹ̀ tí a gbé sókè kò dúró ṣinṣin nínú rẹ̀: ṣùgbọ́n olódodo yóò yè nípa ìgbàgbọ́ rẹ̀. Hábákùkù 2:4.
Àkókò ìdádúró Hábákúkù ni àkókò ìdádúró àwọn wúńdíá mẹ́wàá, àti pé orí náà nípa Ọba tí ń bọ̀, ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ọ̀rọ̀ Pọ́ọ̀lù láti inú Hébérù, ń ṣàfihàn ìmúṣẹ pípé àti ìlò orí yìí ní àkókò fífi àmìdìí lé ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì. Àkókò náà bẹ̀rẹ̀ ní September 11, 2001, ó sì parí ní òfin Ọjọ́ Àìkú, èyí tí í ṣe ìpèníjà ìkẹyìn ti Adventismu Laodíṣíà, èyí tí, nínú òwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá, jẹ́ ìfarahàn ìwà ní òfin Ọjọ́ Àìkú. Àwọn ìpínrọ̀ ìkẹyìn orí náà ń tọ́ka sí òfin Ọjọ́ Àìkú, orí náà sì bẹ̀rẹ̀ nípa sísọ nípa September 11, 2001.
“Ìṣòro Ìkẹyìn”
“A ń gbé ní àkókò ìkẹyìn. Àwọn àmì àkókò tí ń yára ṣẹ ní mímúṣẹ ń kéde pé ìbọ̀wá Kristi ti sún mọ́ etílé. Àwọn ọjọ́ tí a ń gbé yìí jẹ́ ọ̀wọ̀n àti pàtàkì gidigidi. Ẹ̀mí Ọlọ́run ń fi díẹ̀díẹ̀ ṣùgbọ́n dájúdájú yọ kúrò lórí ayé. Àwọn àjàkálẹ̀-àrùn àti ìdájọ́ ti bẹ̀rẹ̀ sí í ṣubú lórí àwọn tí ń gan oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run. Àwọn àjálù lórí ilẹ̀ àti lórí òkun, ipò àwùjọ tí kò ní ìdúróṣinṣin, àwọn ìkìlọ̀ ogun, jẹ́ ohun àmì tó kún fún ìṣàfihàn. Wọ́n ń sọ tẹ́lẹ̀ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ń bọ̀ tí ó tóbi jù lọ ní ìwọ̀n.”
“Àwọn agbára ibi ń darapọ̀ mọ́ ara wọn, wọ́n sì ń fi ara wọn jọ sọ̀kan. Wọ́n ń fún ara wọn ní agbára fún ìpẹ̀yà ńlá ìkẹyìn. Àwọn ìyípadà ńlá yóò ṣẹlẹ̀ láìpẹ́ nínú ayé wa, àwọn ìṣísẹ̀ ìkẹyìn náà yóò sì jẹ́ kíákíá.”
“Ipo ohun gbogbo ní ayé fi hàn pé àkókò ìpọ́njú ti sún mọ́ wa gan-an. Àwọn ìwé ìròyìn ojoojúmọ́ kún fún àfihàn ìjà ńlá kan tó burú gidigidi ní ọjọ́ iwájú tó sún mọ́. Ìjìyà àti olè gbangba ń ṣẹlẹ̀ léraléra. Ìdádúró iṣẹ́ wọ́pọ̀. Ìjínigbé àti ìpànìyàn ń ṣẹlẹ̀ ní gbogbo ibi. Àwọn ọkùnrin tí àwọn ẹ̀mí èṣù gbà wọlé ń pa ọkùnrin, obìnrin, àti àwọn ọmọdé kékeré. Àwọn ènìyàn ti di afẹ́fẹ́ sí ìwà búburú, gbogbo irú ibi sì ń jọba.”
“Ọ̀tá ti ṣàṣeyọrí nínú yíyí ìdájọ́ òdodo padà, ó sì ti kún ọkàn ènìyàn ní ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ fún èrè ìmọ̀tara-ẹni-nìkan. ‘Ìdájọ́ dúró lókèèrè: nítorí òtítọ́ ṣubú ní òpópónà, òdodo kò sì lè wọlé.’ Isaiah 59:14. Nínú àwọn ìlú ńlá, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn wà tí wọ́n ń gbé nínú òṣì àti ìpónjú, tí wọ́n fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ aláìní oúnjẹ, ààbò, àti aṣọ; nígbà tí nínú àwọn ìlú kan náà wà àwọn tí wọ́n ní ju bí ọkàn ṣe lè fẹ́ lọ, tí wọ́n ń gbé ayé ọ̀rọ̀, tí wọ́n ń na owó wọn lórí ilé tí a fi ohun ọ̀ṣọ́ olówó iyebíye ṣe, lórí ọ̀ṣọ́ ara ẹni, tàbí ohun tí ó burú jù bẹ́ẹ̀ lọ, lórí ìtẹ́lọ́rùn ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ti ara, lórí ọtí líle, tábà, àti àwọn nǹkan mìíràn tí ń pa agbára ọpọlọ run, tí ń dá ọkàn rú, tí ó sì ń rẹ ẹ̀mí sílẹ̀. Ẹkún ará ènìyàn tí ebi ń pa ń gòkè lọ síwájú Ọlọ́run, nígbà tí nípasẹ̀ gbogbo onírúurú ìnilára àti ìjàjẹ̀, ènìyàn ń kójọ ọrọ̀ ńláńlá.”
“Lọ́jọ́ kan, nígbà tí mo wà ní Ìlú New York, a pè mí ní àkókò òru láti wo àwọn ilé tí ń dìde, ìtàn lé ìtàn, sí ọ̀run. A fi ẹ̀rí múlẹ̀ pé àwọn ilé wọ̀nyí kò lè jóná, a sì kọ́ wọn láti fi yin àwọn oní wọn àti àwọn tí wọ́n kọ́ wọn. Gíga sí i, gíga sí i ni àwọn ilé wọ̀nyí ń gòkè lọ, a sì lo àwọn ohun èlò tí ó ná jùlọ nínú wọn. Àwọn tí àwọn ilé wọ̀nyí jẹ́ tiwọn kò béèrè lọ́kàn ara wọn pé: ‘Báwo ni a ṣe lè yin Ọlọ́run lógo jùlọ?’ Olúwa kò sí nínú èrò wọn.
“Mo rò pé: ‘Ìbá ṣe pé àwọn tí ń fi ọrọ̀ wọn wọ̀nyí sínú ìdókòwò bá lè rí ipa-ọ̀nà wọn gẹ́gẹ́ bí Ọlọ́run ti ń rí i! Wọ́n ń kó àwọn ilé ológo ńláńlá jọ, ṣùgbọ́n ó ha jẹ́ òmùgọ̀ tó bẹ́ẹ̀ ní ojú Alákòóso àgbáyé ní bí wọ́n ṣe ń gbero, tí wọ́n sì ń pète. Wọ́n kò fi gbogbo agbára ọkàn àti èrò inú wọn kẹ́kọ̀ọ́ bí wọ́n ṣe lè yin Ọlọ́run lógo. Wọ́n ti pàdánù ojú sí èyí, èyí tí í ṣe iṣẹ́ àkọ́kọ́ ènìyàn.’”
“Bí a ti ń kọ́ àwọn ilé gíga wọ̀nyí sókè, inú àwọn olówó wọn dùn pẹ̀lú ìgbéraga onítara, pé wọ́n ní owó láti lò fún ìtẹ́lọ́rùn ara wọn àti láti ru ìlara àwọn aládùúgbò wọn sókè. Ọ̀pọ̀ nínú owó tí wọ́n fi ná sí i báyìí ni a ti rí nípasẹ̀ ìpàṣẹkù, nípasẹ̀ fífi òṣìṣẹ́ àti tálákà jẹ ní líle. Wọ́n gbàgbé pé ní ọ̀run ni a ti ń pa ìròyìn gbogbo ìdúnàdúrà ọjà mọ́; gbogbo ìdúnàdúrà àìṣòdodo, gbogbo ìṣe ẹ̀tan, ni a kọ sílẹ̀ níbẹ̀. Àkókò ń bọ̀ nígbà tí nínú ẹ̀tan àti ìwà ìgbéraga wọn, ènìyàn yóò dé ibi kan tí Olúwa kì yóò jẹ́ kí wọ́n kọjá, wọn yóò sì mọ̀ pé ààlà kan wà sí ìfaradà Jèhófà.
“Iran tí ó tún tẹ̀lé e tí a fi hàn mí jẹ́ ìkìlọ̀ iná. Àwọn ènìyàn wo àwọn ilé gíga tí a sì gbà pé iná kò lè jó wọn, wọ́n sì wí pé: ‘Wọ́n wà ní ààbò pípé.’ Ṣùgbọ́n iná run àwọn ilé wọ̀nyí bí ẹni pé pẹ́ẹ̀kì ni a fi ṣe wọ́n. Àwọn ẹ̀rọ paná-iná kò lè ṣe ohunkóhun láti dá ìparun náà dúró. Àwọn paná-iná kò lè ṣiṣẹ́ àwọn ẹ̀rọ náà.
“A ti kọ́ mi pé nígbà tí àkókò Olúwa bá dé, bí kò bá sí ìyípadà kankan tí ó ti ṣẹlẹ̀ nínú ọkàn àwọn ènìyàn onírera, onífẹ̀ẹ́-ọlá, ènìyàn yóò rí i pé ọwọ́ tí ó ti lágbára láti gbàlà yóò lágbára láti pa run. Kò sí agbára ayé kankan tí ó lè dá ọwọ́ Ọlọ́run dúró. Kò sí ohun èlò kankan tí a lè lò nínú kíkọ́ àwọn ilé tí yóò pa wọ́n mọ́ kúrò ní ìparun nígbà tí àkókò tí Ọlọ́run ti yàn bá dé láti rán èrè ìgbẹ̀san sórí ènìyàn nítorí àìka òfin Rẹ̀ sí àti nítorí ìfẹ́-ọkàn amotaraeninikan wọn.
“Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn kò sí, àní láàárín àwọn olùkọ́ni àti àwọn olóṣèlú orílẹ̀-èdè, tí wọ́n ń lóye àwọn ìdí tí ó wà ní ìsàlẹ̀ ipò àwùjọ lọ́wọ́lọ́wọ́. Àwọn tí wọ́n di okùn ìdarí ìjọba mú kò lè yanjú ìṣòro ìbàjẹ́ ìwà, òṣì, ipò àìní, àti ìbísí ẹ̀ṣẹ̀. Wọ́n ń làkàkà lásán láti fi àwọn iṣẹ́ ìṣòwò lélẹ̀ lórí ìpìlẹ̀ tí ó dáàbò bò ó sí i. Bí ènìyàn bá fi etí sí ẹ̀kọ́ ọ̀rọ̀ Ọlọ́run sí i, wọn yóò rí ojútùú àwọn ìṣòro tí ń da wọ́n láàmú.”
“Ìwé Mímọ́ ṣàpèjúwe ipò ayé díẹ̀ ṣáájú ìgbà ìbọ̀wọ̀ kejì Kristi. Nípa àwọn ènìyàn tí ń ko ọrọ̀ púpọ̀ jọ nípasẹ̀ ìjìyà àti ìfàlà, a kọ ọ pé: ‘Ẹ ti kó ìṣúra jọ fún àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Wò ó, owó iṣẹ́ àwọn òṣìṣẹ́ tí wọ́n ká oko yín, èyí tí ẹ fi ẹ̀tàn dá mọ́ra, ń ké: àti igbe àwọn tí wọ́n ká a ti wọ etí Olúwa Sabaoth. Ẹ ti gbé ní inú ayọ̀ lórí ilẹ̀ ayé, ẹ sì ti ṣe ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́; ẹ ti mú ọkàn yín sanra, bí i ní ọjọ́ pípa. Ẹ ti dá olódodo lẹ́bi, ẹ sì ti pa á; kò sì kọ̀ yín lórí.’ Jakọbu 5:3–6.”
“Ṣùgbọ́n ta ni ń ka àwọn ìkìlọ̀ tí a fi fúnni nípasẹ̀ àwọn àmì àkókò tí ń ṣẹ ní kíákíá? Èwo ni ìmúlò tí a fi sí ọkàn àwọn ayéfẹ́? Ìyípadà wo ni a rí nínú ìwà wọn? Kò ju bí a ti rí i nínú ìwà àwọn olùgbé ayé ìgbà Nóà lọ. Ní jíjẹ mímú wọn ṣòfò nínú ọ̀ràn ayé àti ìgbádùn, àwọn ènìyàn ṣáájú ìkún-omi náà ‘kò mọ̀ títí tí Ìkún-omi fi dé, tí ó sì gbá wọn gbogbo lọ.’ Mátíù 24:39. Wọ́n ní àwọn ìkìlọ̀ tí a rán láti ọ̀dọ̀ ọ̀run, ṣùgbọ́n wọ́n kọ̀ láti fetí sí wọn. Àti lónìí, ayé, ní jíjẹ aláìka ohùn ìkìlọ̀ Ọlọ́run pátápátá, ń yára lọ sí ìparun àìnípẹ̀kun.”
“Àgbáyé ti ru sókè pẹ̀lú ẹ̀mí ogun. Àsọtẹ́lẹ̀ orí kẹ́rìnlá [ẹ̀ẹ̀kanlá] ìwé Dáníẹ́lì ti fẹ́rẹ̀ẹ́ dé ìmúṣẹ́ pípé rẹ̀. Láìpẹ́, àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìdààmú tí a ti sọ nípa wọn nínú àwọn àsọtẹ́lẹ̀ yóò ṣẹlẹ̀.
“ ‘“Wò ó, Olúwa ń sọ ayé di òfo, ó sì ń sọ ọ́ di ahoro, ó ń yí i padà sí ìsàlẹ̀, ó sì ń tú àwọn olùgbé inú rẹ̀ ká.... Nítorí wọ́n ti rú àwọn òfin, wọ́n ti yí ìlànà padà, wọ́n ti fọ májẹ̀mú àìnípẹ̀kun náà. Nítorí náà ègún ti run ayé, àwọn tí ń gbé inú rẹ̀ sì di ahoro.... Ayọ̀ tamborine ti dópin, ariwo àwọn tí ń yọ̀ ayọ̀ ti tán, ayọ̀ háàpù ti dáwọ́ dúró.’ Isaiah 24:1–8.
“‘Ègbé ni fún ọjọ́ náà! nítorí ọjọ́ Olúwa kù sí dídé, yóò sì dé bí ìparun láti ọ̀dọ̀ Olódùmarè…. Irúgbìn ti bàjẹ́ lábẹ́ òkìtì ilẹ̀ wọn, àwọn ilé ìpamọ́ ọkà ti di ahoro, àwọn abà ni a wó lulẹ̀, nítorí ọkà ti gbẹ. Báwo ni àwọn ẹranko ṣe ń rọ̀! àwọn agbo màlúù dààmú, nítorí wọn kò ní pápá ìjẹun; bẹ́ẹ̀ ni a ti sọ àwọn agbo àgùntàn di ahoro.’ ‘Àjàrà ti gbẹ, igi ọ̀pọ̀tọ́ sì rẹ̀; igi pómégíránétì, igi ọ̀pẹ pẹ̀lú, àti igi ápù, àní gbogbo igi inú pápá, ti gbẹ: nítorí ayọ̀ ti gbẹ kúrò lọ́dọ̀ àwọn ọmọ ènìyàn.” Joẹli 1:15–18, 12.
“‘Ọkàn mi bà mí nínú gan-an; … èmi kò lè dákẹ́, nítorí ìwọ ti gbọ́, ìwọ ọkàn mi, ohùn kàkàkí, ìkéde ogun. Ìparun lé ìparun ni a ń kéde; nítorí gbogbo ilẹ̀ náà ti bàjẹ́.’ Jeremiah 4:19, 20.
“‘Mo wo ayé, sì kíyèsí i, ó sì wà láìsí ìrísí, ó sì ṣófo; àti àwọn ọ̀run, wọn kò sì ní ìmọ́lẹ̀. Mo wo àwọn òkè-nlá, sì kíyèsí i, wọ́n sì ń mì, gbogbo àwọn òkè kéékèèké sì ń rì gírígírí. Mo wo, sì kíyèsí i, kò sì sí ènìyàn kan, gbogbo àwọn ẹyẹ ojú ọ̀run sì ti sá lọ. Mo wo, sì kíyèsí i, ibi eléso náà ti di aginjù, gbogbo àwọn ìlú inú rẹ̀ sì ti wó lulẹ̀.’ Ẹsẹ̀ 23–26.
“‘“Égbé! nítorí ọjọ́ náà tóbi, bẹ́ẹ̀ ni kò sí èyíkéyìí tí ó dàbí rẹ̀: àní, òun ni àkókò ìpọ́njú Jakọbu; ṣùgbọ́n a ó gbà á kúrò nínú rẹ̀.” Jeremiah 30:7.
“Kì í ṣe gbogbo ènìyàn nínú ayé yìí ni wọ́n ti gba ipò pẹ̀lú ọ̀tá lòdì sí Ọlọ́run. Kì í ṣe gbogbo wọn ni wọ́n ti di aláìṣòótọ́. Díẹ̀ nínú wọn ṣì jẹ́ olóòótọ́ tí ó dúró ṣinṣin fún Ọlọ́run; nítorí Johanu kọ pé: ‘Àwọn ni wọ̀nyí tí ń pa àwọn òfin Ọlọ́run mọ́, àti ìgbàgbọ́ Jesu.’ Ìfihàn 14:12. Láìpẹ́, ogun náà yóò ru gidigidi láàárín àwọn tí ń sin Ọlọ́run àti àwọn tí kò sin ín. Láìpẹ́, ohun gbogbo tí a lè mì yóò mì, kí àwọn ohun tí a kò lè mì lè dúró ṣinṣin.”
“Satani jẹ́ akẹ́kọ̀ọ́ Bíbélì aláìsùn. Ó mọ̀ pé àkókò rẹ̀ kù díẹ̀, ó sì ń wá ní gbogbo ọ̀nà láti dojúkọ iṣẹ́ Oluwa lórí ayé yìí. Kò ṣeé ṣe láti fi àwòrán kankan tó lè péye hàn nípa ìrírí àwọn ènìyàn Ọlọ́run tí yóò wà láàyè lórí ayé nígbà tí ògo ọ̀run àti àtúnbọ̀ inúnibíni ti ìgbà àtijọ́ yóò dapọ̀. Wọ́n yóò máa rìn nínú ìmọ́lẹ̀ tí ń jáde láti orí ìtẹ́ Ọlọ́run. Nípasẹ̀ àwọn áńgẹ́lì, ìbánisọ̀rọ̀ àìdáàró yóò wà láàárín ọ̀run àti ayé. Satani sì, tí àwọn áńgẹ́lì búburú yí ká, tí ó sì ń pe ara rẹ̀ ní Ọlọ́run, yóò ṣe iṣẹ́ ìyanu onírúurú, láti tan, bí ó bá ṣeé ṣe, àní àwọn àyànfẹ́ gan-an jẹ. Àwọn ènìyàn Ọlọ́run kì yóò rí ààbò wọn nínú ṣíṣe iṣẹ́ ìyanu, nítorí Satani yóò ṣe àfarawé àwọn iṣẹ́ ìyanu tí a ó ṣe. Àwọn ènìyàn Ọlọ́run tí a ti dán wò tí a sì ti fi ìdánwò jẹ́rìí yóò rí agbára wọn nínú àmì tí a sọ nípa rẹ̀ nínú Exodus 31:12–18. Wọ́n gbọdọ̀ dúró lórí Ọ̀rọ̀ alààyè náà pé: ‘A ti kọ ọ́.’ Èyí nìkan ni ìpìlẹ̀ tí wọ́n lè dúró lórí rẹ̀ ní ìdánilójú pípé. Àwọn tí wọ́n ti ba májẹ̀mú wọn pẹ̀lú Ọlọ́run jẹ́ yóò wà ní ọjọ́ náà láìsí Ọlọ́run, láìsí ìrètí.”
“Àwọn olùjọsìn Ọlọ́run yóò jẹ́ ẹni tí a ó fi ìyàtọ̀ hàn ní pàtàkì nípasẹ̀ ìbìkíbi wọn sí òfin kẹrin, nítorí èyí ni àmì agbára ẹ̀dá Ọlọ́run, àti ẹ̀rí ẹ̀tọ́ tí Ó ní lórí ìbọ̀wọ̀ àti ìforíbalẹ̀ ènìyàn. A ó sì fi àwọn ènìyàn búburú yàtọ̀ síta nípasẹ̀ ìsapá wọn láti wó ìrántí Ẹlẹ́dàá lulẹ̀, àti láti gbé ètò Róòmù ga. Nínú ọ̀ràn ìjàkadì náà, gbogbo ayé Kristẹni yóò pín sí ẹgbẹ́ ńlá méjì, àwọn tí ń pa àwọn òfin Ọlọ́run mọ́ àti ìgbàgbọ́ Jésù, àti àwọn tí ń bọ ẹranko náà àti àwòrán rẹ̀, tí wọ́n sì ń gba ààmì rẹ̀. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìjọ àti ìpínlẹ̀ yóò so agbára wọn pọ̀ láti fi ipa mú gbogbo ènìyàn, ‘àwọn kékeré àti àwọn ńlá, ọlọ́rọ̀ àti tálákà, òmìnira àti ẹrú,’ láti gba ààmì ẹranko náà, ṣùgbọ́n àwọn ènìyàn Ọlọ́run kì yóò gba á. Ìfihàn 13:16. Wòlíì ti Pátímọ̀ rí ‘àwọn tí wọ́n ti ṣẹ́gun ẹranko náà, àti àwòrán rẹ̀, àti ààmì rẹ̀, àti nọ́ńbà orúkọ rẹ̀, wọ́n dúró lórí Òkun Dígí, wọ́n ní àwọn hàpù Ọlọ́run,’ wọ́n sì ń kọ orin Mósè àti ti Ọ̀dọ́-Àgùntàn. Ìfihàn 15:2.”
“Àwọn àdánwò àti ìdánwò tí ń bani lẹ́rù ń dúró de àwọn ènìyàn Ọlọ́run. Ẹ̀mí ogun ń ru àwọn orílẹ̀-èdè sókè láti òpin kan ayé dé òpin kejì. Ṣùgbọ́n láàárín àkókò ìpọ́njú tí ń bọ̀ wá,—àkókò ìpọ́njú irú èyí tí kò tíì sí láti ìgbà tí orílẹ̀-èdè bá ti wà,—àwọn ènìyàn àyànfẹ́ Ọlọ́run yóò dúró láìṣíbìkan. Sátánì àti ogun rẹ̀ kò le pa wọ́n run, nítorí àwọn áńgẹ́lì tí ó lágbára jùlọ yóò dáàbò bo wọ́n.” Testimonies, ìdìpọ̀ 9, 11–17.
Ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [144,000] náà, tí wọ́n jẹ́ “àwọn ènìyàn Ọlọ́run tí a ti dán wò tí a sì ti fi ìdánwò múlẹ̀” àwọn “àwọn ènìyàn àyànfẹ́” Rẹ̀, “yóò dúró láìyẹ̀” nígbà tí “àwọn inúnibíni ìgbà àtijọ́” bá tún ṣẹlẹ̀. Ìmọ́lẹ̀ tí wọ́n yóò “rìn nínú rẹ̀” ni ìmọ́lẹ̀ ìhìnrere èdìdì keje, èyí tí í ṣe igbe ọ̀gànjọ́ òru, èyí tí í ṣe ìmọ́lẹ̀ tó ń fi ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà hàn.