A ń ṣàlàyé apá kan nínú ìran Isaiah tí ó bẹ̀rẹ̀ ní orí keje tí ó sì ń bá a lọ títí dé òpin orí kejìlá. A ń ṣe bẹ́ẹ̀ nítorí pé ní ọdún 1850 “Olúwa na ọwọ́ rẹ̀ jáde ní ìgbà kejì, láti kó” àwọn ènìyàn ìyókù Rẹ̀ jọ. A ń fi àwọn àmì ọ̀nà ọdún 1844 sí 1863 sí ipò wọn. ‘1850’ àti ìkójọpọ̀ kejì jẹ́ ọ̀kan lára àwọn àmì ọ̀nà wọ̀nyí.

Lẹ́yìn tí ìran Isaiah bá ti bẹ̀rẹ̀ ní ẹsẹ̀ kìíní ti orí kẹje, nígbàkígbà tí ọ̀rọ̀ kan tí ó jọ “ní ọjọ́ náà” bá hàn gẹ́gẹ́ bí ìtọ́kasí, a gbọ́dọ̀ fi í sí inú àyè àsọtẹ́lẹ̀ tí a ti fi múlẹ̀ ní orí kẹje. Ọ̀kan pàtàkì lára àwọn kọ́kọ́rọ́ láti pín ìran náà lọ́nà tí ó tọ́ ni láti lóye pé àsọtẹ́lẹ̀ ń ṣiṣẹ́ lórí àwọn ìlànà ìtúnwí àti ìfàgbòòrò, àti pé òfin yìí ń ṣiṣẹ́ nínú ìran náà.

Oríṣìíríṣìí òtítọ́ àsọtẹ́lẹ̀ tí a fi hàn nínú ìran Isaiah, tí ó bẹ̀rẹ̀ ní orí kẹfà, ni a gbọdọ̀ sún mọ́ láti ojú ìwòye pé “ní àkọ́kọ́ àti ju gbogbo rẹ̀ lọ”, Isaiah ń ṣàfihàn ọkàn kan tí a ti fi òróró yàn ní 9/11 láti kéde pé òjò ìgbẹ̀yìn ti dé. Nínú àyíká mímọ́ yẹn, orí keje ti Isaiah ń ṣàpèjúwe gan-an ìbẹ̀rù náà tí wolíì náà ṣojú fún nínú orí kẹfà nígbà tí ó béèrè ìbéèrè náà pé, ‘“títí di ìgbà wo” ni yóò nílò láti fi ìhìnṣẹ́ 9/11 náà fún ìjọ apẹ̀yìndà kan tí “ó ní ojú ṣùgbọ́n tí ó kọ̀ láti rí, tí ó sì ní etí ṣùgbọ́n tí ó kọ̀ láti gbọ́”’?

Nínú ìran náà, Ahasi ọba búburú àti aṣiwèrè jẹ́ àpẹẹrẹ ọmọ Laodíkea kan tí kì yóò gba ìkìlọ̀ ìhìn iṣẹ́ òjò àkẹ́yìn gẹ́gẹ́ bí a ti fi í hàn láti ọ̀dọ̀ àwọn olùṣọ́ tí wọ́n dojú kọ Ahasi búburú àti aṣiwèrè náà, ẹni tí Isaiah àti àwọn ọmọ rẹ̀ dúró fún.

Ìṣẹ̀lẹ̀ 9/11 dé sínú ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ Daniẹli mọ́kànlá ẹsẹ̀ ogójì, nítorí náà nígbà tí a bá fi Isaiah sí 9/11 nínú orí kẹfà, a ti fi í sí ibẹ̀ ní ti àsọtẹ́lẹ̀ nínú ẹsẹ̀ ogójì ti Daniẹli mọ́kànlá, ṣùgbọ́n ní ìtumọ̀ tí ó ṣe pàtàkì jùlọ, a fi í sí inú “ìtàn ìkọ̀kọ̀ ti ẹsẹ̀ ogójì.” Ìtàn ìkọ̀kọ̀ ti ẹsẹ̀ ogójì bẹ̀rẹ̀ nígbà tí ẹsẹ̀ náà ṣẹ ní ọdún 1989 pẹ̀lú ìṣubú Soviet Union. Láti 1989 títí dé òfin Ọjọ́-Àìkú ti ẹsẹ̀ mọ́kànlélógójì ni “ìtàn ìkọ̀kọ̀ ti ẹsẹ̀ ogójì” tí Kìnnìún ẹ̀yà Júdà tú sílẹ̀ nínú “ìtàn ìkọ̀kọ̀” náà gan-an. Ohun tí èyí ń fi hàn nínú àkíyèsí wa nípa Isaiah tí ó dúró gẹ́gẹ́ bí oníṣẹ́-ìránṣẹ́ òjò ìkẹyìn lẹ́yìn 9/11 ni pé, apá kan nínú ìránṣẹ́ òjò ìkẹyìn tí Isaiah ń kéde ni—Daniẹli mọ́kànlá, ẹsẹ̀ mọ́kànlélógójì títí dé márùndínláàádọ́ta.

Ní dídúró ní ipò àsọtẹ́lẹ̀ ní 9/11, Isaiah nínú orí kẹwàá ń gbé ìkìlọ̀ kalẹ̀ pé ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó kàn tẹ̀lé láti ṣẹlẹ̀ ni “àṣẹ aláìṣòdodo,” èyí tí í ṣe òfin Ọjọ́ Àìkú, tí a sì ṣàfihàn rẹ̀ nínú ẹsẹ̀ kọkànlélógójì Danieli mọ́kànlá. Àpèjúwe Isaiah nípa ìránṣẹ́ òjò ìkẹyìn ni a fi sí àárín “ìtàn àṣírí” ẹsẹ̀ ogójì lẹ́yìn 9/11. Ìmúṣẹ ẹsẹ̀ ogójì ní 1989 fi Isaiah sí ipò lẹ́yìn 1989, ní 9/11, níbi tí a ti fi ẹyín iná láti orí pẹpẹ yàn án. Isaiah ṣojú fún ojiṣẹ kan tí ìránṣẹ́ rẹ̀ ní àwọn ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn Danieli mọ́kànlá.

Aísáyà sọ ní tààrà pé òun àti àwọn ọmọ rẹ̀ jẹ́ fún ààmì àti iṣẹ́ ìyanu. Nínú orí keje ẹsẹ̀ kẹta, Aísáyà àti ọmọ rẹ̀ wà lẹ́gbẹ̀ẹ́ ìkànnì adágún òkè, lójú ọ̀nà ńlá lẹ́gbẹ̀ẹ́ pápá alágbàfọ. Aísáyà ń gbé ìránṣẹ́ òjò àjẹyó ìkẹyìn kalẹ̀, èyí tí a fi òróró yàn án láti kéde nínú orí kẹfa, ó sì dúró níbi àmì mẹ́ta ti òjò àjẹyó ìkẹyìn, pẹ̀lú ọmọ rẹ̀ Ṣeáríáṣúbù. Ìkànnì adágún òkè náà jẹ́ ìtọ́kasí àsọtẹ́lẹ̀ sí àwọn paipu méjì tí ó kún fún òróró wúrà, èyí tí Sekaráyà tọ́ka sí tí Sister White sì ti ṣàlàyé léraléra; wọ́n ń fi ìránṣẹ́ tí ń bọ láti inú ìkànnì adágún òkè hàn nínú ìránṣẹ́ òjò àjẹyó ìkẹyìn.

Òpó omi Ísáyà so mọ́ àwọn pípù méjì ti Sakaraya, ìtúmọ̀ Ellen White sì fi Sakaraya so pọ̀ mọ́ àpèjúwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá. A rẹ Ísáyà sílẹ̀ dé inú erùpẹ̀ ní orí kẹfà nígbà tí ó rí ògo Olúwa. Ó fara mọ́ láti ru ìhìn tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú ẹsẹ̀ kẹta gẹ́gẹ́ bí ìhìn tí ń tan ìmọ́lẹ̀ ògo Ọlọ́run ká ayé. A sì fi ẹyín iná láti orí pẹpẹ wẹ̀ é mọ́, lẹ́yìn náà ó dúró lẹ́gbẹ̀ẹ́ adágún tí a dá sílẹ̀ nípasẹ̀ omi láti adágún òkè. Nínú orí kẹtàdínlọ́gbọ̀n, Ísáyà ṣàlàyé ìhìn òjò ìkẹyìn gẹ́gẹ́ bí “ìlà lé ìlà,” àti nínú ẹsẹ̀ kẹta adágún òkè dúró fún ọ̀pọ̀ ìlà àsọtẹ́lẹ̀.

Isaiah, gẹ́gẹ́ bí aṣojú ọkàn kan ní 9/11, yóò dúró nìkan ní ibi tí òróró wúrà ti ń sọ̀ kalẹ̀ láti adágún òkè bí kò ṣe pé ọkàn náà ti béèrè fún ọ̀nà rere tí ń tọ́ sí ipa àtijọ́ Jeremiah, èyí tí í ṣe “ọ̀nà ńlá (ipa) lẹ́gbẹ̀ẹ́ pápá aláfọ̀” ti Isaiah, níbi tí “ìsinmi” Jeremiah wà. Ìhìnrere òjò ìkẹyìn Isaiah kò dá lórí ìlà àwọn wúńdíá mẹ́wàá nìkan, tàbí ìlà àwọn paipu wúrà méjì ti Zechariah, tàbí ìlà ipa àtijọ́ ti Jeremiah nìkan, bí kò ṣe pé Isaiah náà dúró ní “pápá aláfọ̀” níbi tí Ojíṣẹ́ Májẹ̀mú ti ń wẹ̀ mọ́, tí ó sì ń fọ àwọn ọmọ Lefi mọ́ gẹ́gẹ́ bí fàdákà àti wúrà.

Ó jẹ́ iṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ tí ó rọrùn gidigidi láti mú àwọn ìlà míràn wá sínú ẹsẹ̀ kẹta ti orí kẹje. Oróró Sekariah àti àwọn wúńdíá mẹ́wàá ní ìsopọ̀ pẹ̀lú àkàbà Jakọbu àti àwọn ẹsẹ̀ méjì àkọ́kọ́ ti Ìfihàn, nítorí pé gbogbo wọn ń sọ̀rọ̀ nípa ìlànà ìbánisọ̀rọ̀ láàárín Ọlọ́run àti ènìyàn. Ọ̀nà àtijọ́ ti Jeremiah ní “olùṣọ́” tí ń fún ìpè ní fèrè, èyí tí Ahasi, ọba búburú àti aṣiwèrè, kọ̀ láti gbọ́. Fèrè náà ń fa gbogbo àwọn fèrè àsọtẹ́lẹ̀, pẹ̀lú àwọn olùṣọ́ àsọtẹ́lẹ̀, wọ inú “ọ̀nà gíga” Isaiah, níbi tí Isaiah àti ọmọ rẹ̀ dúró láti fi ìránṣẹ́ kan hàn fún aṣáájú Laodicea.

Aísáyà àti ọmọ rẹ̀ Ṣéárí-jàṣúbù, tí ìtumọ̀ orúkọ rẹ̀ jẹ́ pé “àkùkù yóò padà,” dúró pọ̀, wọ́n sì ń ṣàfihàn ìkéde ọ̀rọ̀ ìròyìn òjò ìgbẹ̀yìn tí ó dé ní 9/11. Wọ́n lọ láti pàdé ọba búburú Áhásì, àti gẹ́gẹ́ bí bàbá àti ọmọ, wọ́n dúró gẹ́gẹ́ bí àmì Alfa àti Omega, ìyẹn òfin àkọ́kọ́ ti ìlànà “ìlà lórí ìlà.” “Ìlà lórí ìlà” ni òfin tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú ìlànà “ọjọ́/ọdún” ti àwọn Míléráítì.

Ní ọjọ́ kọkànlá, oṣù Kẹjọ, ọdún 1840, àsọtẹ́lẹ̀ kan nípa Islamu ti ègbé kejì nínú Ìfihàn orí kẹsàn-án ṣẹ, a sì fi ìlànà “ọjọ́/ọdún” ti àwọn Millerite múlẹ̀; nítorí náà, èyí fún àsọtẹ́lẹ̀ Miller nípa ọdún 1843, tí a dá lórí ìlànà ọjọ́/ọdún náà, ní agbára. Ní ọjọ́ kọkànlá, oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001, àsọtẹ́lẹ̀ kan nípa Islamu ti ègbé kẹta nínú Ìfihàn orí kẹsàn-án, mẹ́wàá àti mọ́kànlá ṣẹ, a sì fi ìlànà alpha (8-11-1840) àti omega (9/11) múlẹ̀ bí áńgẹ́lì alágbára ti Ìfihàn orí kejìdínlógún ṣe sọ̀kalẹ̀ nígbà tí àwọn ilé ńlá New York wó lulẹ̀—gẹ́gẹ́ bí áńgẹ́lì alágbára ti Ìfihàn orí kẹwàá ti sọ̀kalẹ̀ ní ọjọ́ kọkànlá, oṣù Kẹjọ, ọdún 1840, nígbà tí alpha tí ó ṣàpẹẹrẹ omega ṣẹ.

Kì í ṣe pé Isaiah àti ọmọkùnrin rẹ̀ nìkan ni wọ́n ṣojú ìlànà àkọ́kọ́ ti “ìlà lórí ìlà,” ṣùgbọ́n wọ́n tún ṣojú ìhìnrere Elijah, èyí tí ó ṣojú ìhìnrere kan tí a fi àjọṣe baba kan àti àwọn ọmọ rẹ̀ hàn. Ìhìnrere Elijah, èyí tí a ń kéde ní kété ṣáájú ọjọ́ ńlá àti ẹlẹ́rù ti Olúwa, ń tọ́ka sí ìhìnrere kan tí ó dé ní kété ṣáájú kí ìdájọ́ ìṣe-ọba Ọlọ́run bẹ̀rẹ̀. Àwọn ìdájọ́ ìṣe-ọba Ọlọ́run ṣojú àkókò kan tí ó jẹ́ “ọjọ́ ńlá àti ẹlẹ́rù ti Olúwa.” Àkókò náà bẹ̀rẹ̀ ní òfin Sunday, ó sì ń bá a lọ títí dé àwọn àjàkálẹ̀-àrùn méje ìkẹyìn. Àkókò náà bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú òfin Sunday, ó sì parí pẹ̀lú àwọn àjàkálẹ̀-àrùn méje ìkẹyìn. Nítorí náà, ìhìnrere Elijah dá lórí ìlànà alpha àti omega, tí a so pọ̀ mọ́ ìkìlọ̀ nípa ìsúnmọ́ ti ìparí àkókò àánú. Pẹ̀lú ìhìnrere Elijah náà ni oríṣiríṣi àwọn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ tí a fi Elijah ṣe ìpìlẹ̀ wọn, nítorí Elijah, gẹ́gẹ́ bí Jesu ti sọ, ṣojú John the Baptist, àti Elijah àti John méjèèjì, gẹ́gẹ́ bí Sister White ti sọ, ṣojú William Miller, àti papọ̀ Elijah àti John the Baptist ṣojú àwọn ẹgbẹ̀rún mọ́kànlá-dín-lẹ́ẹ̀dẹ́gbẹ̀ta àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì (Elijah), àti ọ̀pọ̀ ènìyàn ńlá náà nínú Ìṣípayá méje (John).

Isaiah àti ọmọ rẹ̀ dúró lórí àwọn ọ̀nà àtijọ́, èyí tí í ṣe àwọn ìpìlẹ̀, wọ́n sì ń gba òróró wúrà, nítorí wọ́n jẹ́ àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n tí wọ́n ń gba inú ìlànà ìwẹ̀nùmọ́ ti aláfọ̀ tí a mú ṣẹ ní October 22, 1844, tí ó ń ṣàpẹẹrẹ òfin Sunday. Isaiah àti ìyókù tí ń padà bọ̀, (nítorí èyí ni ìtumọ̀ orúkọ ọmọ rẹ̀, Shearjashub), dúró fún ìyókù tí “ń padà bọ̀” sí àwọn ọ̀nà àtijọ́ ní 9/11. Ìbáṣepọ̀ bàbá àti ìyókù náà, èyí tí ó tún jẹ́ ìbáṣepọ̀ alpha àti omega, tí ó tún jẹ́ ìbáṣepọ̀ Elijah ti “ọkàn àwọn bàbá àti àwọn ọmọ,” ń fi hàn pé Father Miller àti ìbáṣepọ̀ rẹ̀ sí ìṣísẹ̀ ìyókù kan ti áńgẹ́lì àkọ́kọ́ ni ìṣísẹ̀ alpha ti Philadelphia. Nínú ìṣísẹ̀ alpha, a dá Father Miller mọ̀ gẹ́gẹ́ bí Elijah àti John the Baptist, ẹni tí Jesu dá mọ̀ gẹ́gẹ́ bí òjíṣẹ́ tí ó pèsè ọ̀nà sílẹ̀ fún Òjíṣẹ́ Májẹ̀mú náà. Gbogbo àwọn ìmúṣẹ àsọtẹ́lẹ̀ wọ̀nyí nínú ìtàn alpha ti áńgẹ́lì àkọ́kọ́ àti èkejì ni a tún ṣe nínú ìtàn omega ti áńgẹ́lì kẹta.

Àwọn òtítọ́ mìíràn tí ó ṣe pàtàkì jù lọ wà nípa àpèjúwe Isaiah nínú ìran náà, ṣùgbọ́n níbí a kàn ń fi hàn pé Isaiah ń tọ́ka ní pàtó sí oríṣiríṣi òtítọ́ tí ó para pọ̀ di ọkàn ìhìnrere òjò ìkẹyìn ti 9/11. Gbogbo àwọn ìlà wọ̀nyí tí a ṣẹ̀ṣẹ̀ sọ̀rọ̀ nípa wọn, àti pé dájúdájú ọ̀pọ̀ mìíràn pẹ̀lú, ni a rí nínú ẹsẹ̀ kẹta ti orí kẹje.

Nínú ẹsẹ̀ kẹjọ, òtítọ́ àsọtẹ́lẹ̀ túbọ̀ ń lágbára bí ó ti ń ṣàfihàn kọ́kọ́rọ́ tí ń ṣí “ìtàn ìkọ̀kọ̀ ti ẹsẹ̀ ogójì,” àti pé ní ọ̀nà àgbàyanu, a dá kọ́kọ́rọ́ náà mọ̀ nínú ẹsẹ̀ kan náà gan-an níbi tí ìbẹ̀rẹ̀ àwọn àsọtẹ́lẹ̀ àkókò ọdún 2520 méjèèjì ti jẹ́ àmì sí.

Nítorí orí Síríà ni Damásíkù, orí Damásíkù sì ni Résínì; àti pé láàárín ọdún mẹ́rìnlélọ́gọ́ta àti márùn-ún ni a ó fọ́ Éfúráímù lulẹ̀, kí ó má bàa jẹ́ ènìyàn mọ́. Orí Éfúráímù sì ni Samáríà, orí Samáríà sì ni ọmọ Rémálíà.

Bí ẹ̀yin kò bá gbàgbọ́, dájúdájú a kì yóò fi ẹsẹ̀ yín múlẹ̀. Isaiah 7:8, 9.

Àpèjúwe Isaiah nípa ìhìnrere òjò ìkẹ́yìn ní “àkókò méje” ti Mose wà nínú rẹ̀, nítorí àsọtẹ́lẹ̀ ọdún márùndínlọ́gọ́rin nínú ẹsẹ̀ kẹjọ ń fi ibi ìbẹ̀rẹ̀ hàn fún ìtúká ọdún 2520 ti ìjọba àríwá àti ìjọba gúúsù Israẹli pẹ̀lú. Nínú ẹsẹ̀ kan náà gan-an ni kọ́kọ́rọ́ náà wà, èyí tí ń yi àwọn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́ta náà padà: ìparun Soviet Union ní ọdún 1989 nínú Danieli mọ́kànlá ẹsẹ̀ ogójì, pẹ̀lú ẹsẹ̀ kẹwàá ti Danieli mọ́kànlá, àti pẹ̀lú ẹsẹ̀ kẹjọ ti Isaiah mẹ́jọ. Pẹ̀lú àwọn ìlà mẹ́ta wọ̀nyí (Isaiah 8:8, Daniel 11:10, 40), kọ́kọ́rọ́ náà ni “àwọn orí” inú ẹsẹ̀ kẹjọ àti kẹsàn-án. Nígbà tí a bá fi kọ́kọ́rọ́ “àwọn orí” náà kàn sí àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta wọ̀nyí tí wọ́n jọ ń lọ ní ìlà kan náà, a máa ṣí ilẹ̀kùn sí ìtàn Ogun Ukraine àti Ogun Àgbáyé Kẹta tí ó súnmọ́ dé. Nígbà tí ilẹ̀kùn àsọtẹ́lẹ̀ náà bá ṣí, nígbà náà ni a ó rí ẹsẹ̀ kọkànlá títí dé mẹ́rìndínlógún ti Danieli mọ́kànlá gẹ́gẹ́ bí ìtàn tí ó jọra pẹ̀lú ẹsẹ̀ ogójì ti Danieli mọ́kànlá lẹ́yìn ìparun Soviet Union ní ọdún 1989. Ìṣípayá “ìtàn ìkọ̀kọ̀ ti ẹsẹ̀ ogójì” jẹ́ òtítọ́ kan tí ó jẹ́ ọ̀kan lára díẹ̀ nínú àwọn òtítọ́ àyànfẹ́ tí a dá mọ̀ pé a ó tú sílẹ̀ ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìtúnsílẹ̀ Ìfihàn Jesu Kristi díẹ̀ ṣáájú kí àkókò ìdánwò tó parí.

Ẹsẹ̀ kìíní ti orí kẹjọ nínú Isaiah bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ọ̀rọ̀ náà pé, “Síwájú sí i,” tí ó fi hàn pé orí kẹjọ yóò lọ lórí orí keje. Yàtọ̀ sí pé ọ̀rọ̀ àkọ́kọ́ náà jẹ́ “síwájú sí i,” ẹsẹ̀ kẹta ti orí kẹjọ ni a so pọ̀ mọ́ ẹsẹ̀ kẹta ti orí keje gẹ́gẹ́ bí ẹlẹ́rìí kejì pé a gbọdọ̀ fi ìlà kún ìlà lò àwọn orí méjèèjì wọ̀nyí. Àwọn ẹsẹ̀ “kẹta” méjèèjì tọ́ka sí ọ̀kan lára àwọn ọmọ Isaiah, tí orúkọ wọn méjèèjì ń sọ nípa ìránṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ tí ó wà nínú ìtàn náà. Shearjashub túmọ̀ sí pé, “àwọn ìyókù kan yóò padà,” Mahershalalhashbaz sì túmọ̀ sí pé, “yára sí ìkógun.” Shearjashub ni a kọ́kọ́ mẹ́nuba, lẹ́yìn náà ni Mahershalalhashbaz (èyí tí ó jẹ́ orúkọ tó gùn jùlọ nínú Bíbélì). Alfa tí “1” ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ kéré sí i, àti nínú ọ̀ràn yìí a tilẹ̀ dá a mọ̀ gẹ́gẹ́ bí “àwọn ìyókù,” omega tí “22” ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ sì tóbi sí i, a sì fi orúkọ tó tóbi jùlọ nínú Bíbélì ṣàpẹẹrẹ rẹ̀, nígbà tí ó tún ń ṣàfihàn àwọn ìṣísẹ̀ kíákíá ti òfin Ọjọ́-ìsinmi.

Ìyókù alfa náà, tí Ṣear‑Jashub ṣojú fún, wà pẹ̀lú bàbá rẹ̀ Isaiah ní ẹsẹ̀ kẹta. Pọ̀, wọ́n jẹ́ alfa àti omega, wọ́n sì dúró ní ibi kan tí a fi ìtọ́kasí mẹ́ta ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ sí òjò ìkẹyìn kó jọ.

Nígbà náà ni Olúwa wí fún Isaiah pé, “Jáde nísinsin yìí láti lọ pàdé Ahaz, ìwọ àti Shearjashub ọmọ rẹ, ní òpin odò amúnisọ omi adágún òkè, lójú ọ̀nà pápá aláfọ̀.” Isaiah 7:3.

Isaiah jẹ́ àpẹẹrẹ àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin àti ọ̀kẹ́ mẹ́rìndínlọ́gọ́rin náà, àti nígbà tí ó ń ṣojú ìpè 9/11, Isaiah tún ń ṣojú ìpè Oṣù Keje 2023 pẹ̀lú. Ní 9/11, Isaiah jẹ́ ọmọ Laodicea kan tí a fi Jakọbu, aṣekúpani, ṣàpẹẹrẹ rẹ̀, ẹni tí yóò gba àbíkẹ́yìn Esau, bí a ṣe ń tu Adventism jáde kúrò ní ẹnu Olúwa; ṣùgbọ́n ní 2023 Isaiah ń ṣojú Israeli, ẹni tí ó ṣẹ́gun. Isaiah ń ṣojú ẹni kan tí ó ń gbé iṣẹ́ ìránṣẹ́ Ọlọ́run kalẹ̀, tí a jí sí òtítọ́ pé òun jẹ́ ọmọ Laodicea, lẹ́yìn náà iná ẹyín kan sì wẹ̀ é mọ́ di ọmọ Filadelfia.

“Aísáyà ní ìran àgbàyanu kan nípa ògo Ọlọ́run. Ó rí ìfarahàn agbára Ọlọ́run, lẹ́yìn tí ó sì ti wo ọlá ńlá Rẹ̀, ìránṣẹ́ kan wá sọ́dọ̀ rẹ̀ pé kí ó lọ ṣe iṣẹ́ kan pàtó. Ó nímọ̀lára pé kò yẹ rárá fún iṣẹ́ náà. Kí ni ó mú kí ó ka ara rẹ̀ sí ẹni tí kò yẹ? Ṣé ó ti ka ara rẹ̀ sí ẹni tí kò yẹ kí ó tó rí ògo Ọlọ́run?—Rárá; ó rò pé ara òun wà ní ipò òdodo níwájú Ọlọ́run; ṣùgbọ́n nígbà tí a fi ògo Oluwa àwọn ọmọ-ogun hàn án, nígbà tí ó wo ọlá ńlá Ọlọ́run tí a kò lè sọ jáde, ó wí pé, ‘Èmi ṣègbé; nítorí pé èmi jẹ́ ọkùnrin tí ètè rẹ̀ jẹ́ aláìmọ́, mo sì ń gbé láàrín àwọn ènìyàn tí ètè wọn jẹ́ aláìmọ́; nítorí ojú mi ti rí Ọba, Oluwa àwọn ọmọ-ogun. Nígbà náà ni ọ̀kan nínú àwọn séráfù fò tọ̀ mí wá, ó sì ní ẹyín iná alààyè ní ọwọ́ rẹ̀, èyí tí ó fi ẹ̀ṣin iná mú láti orí pẹpẹ, ó sì fi í kàn ẹnu mi, ó sì wí pé, Wò ó, èyí ti fi ọwọ́ kan ètè rẹ; a sì mú àìṣòdodo rẹ kúrò, a sì wẹ ẹ̀ṣẹ̀ rẹ nù.’ Èyí ni iṣẹ́ tí àwa gẹ́gẹ́ bí ẹnìkọ̀ọ̀kan nílò kí a ṣe fún wa. A fẹ́ kí ẹyín iná alààyè láti orí pẹpẹ náà wà lórí ètè wa. A fẹ́ gbọ́ ọ̀rọ̀ tí a sọ pé, ‘A mú àìṣòdodo rẹ kúrò, a sì wẹ ẹ̀ṣẹ̀ rẹ nù’” Review and Herald, June 4, 1889.

“Yóò pẹ́ tó” nínú Isaiah orí kẹfà jẹ́ àpẹẹrẹ 9/11 títí dé òfin Ọjọ́-Ìsinmi, àti pé orí kẹfà jẹ́ ìṣàfihàn 9/11. Àwọn orí kẹje títí dé kẹsàn-án gbé ìránṣẹ́ náà kalẹ̀ tí Isaiah fi fún aṣáájú apẹ̀yìndà Juda, pẹ̀lú àpèjúwe tí ó ṣẹlẹ̀ ní àkókò fífi èdìdì lé àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000] nígbà tí àwọn ọ̀mùtí Éfúráímù ń kọsẹ̀. Nínú ìran kan náà Isaiah tún kọ sílẹ̀ pé:

Wò ó, èmi àti àwọn ọmọ tí Olúwa ti fi fún mi jẹ́ fún àmì àti fún iṣẹ́ ìyanu ní Ísírẹ́lì láti ọ̀dọ̀ Olúwa àwọn ọmọ-ogun, ẹni tí ń gbé lórí òkè Síónì. Isaiah 8:18.

Aísáyà àti àwọn ọmọ rẹ̀ jẹ́ àmì nínú àwọn àdììtú tí a rí nínú orí kẹ́je títí dé kẹ́sàn-án. Orí kẹ́je títí dé kẹ́sàn-án ni ibi ìtọ́kasí gbogbo ìran náà, ní ti gbogbo ìtọ́kasí sí “ọjọ́ náà” tàbí “àkókò náà.” Ẹsẹ̀ kẹrìnlélógún fi hàn pé Aísáyà àti àwọn ọmọkùnrin rẹ̀ jẹ́ àmì, àwọn ẹsẹ̀ tí wọ́n yí ẹsẹ̀ kẹrìnlélógún ká sì ń tọ́ka sí àkókò tí a ó fi mọ̀ àwọn àmì náà.

Àti ọ̀pọ̀ nínú wọn yóò kọsẹ̀, wọn yóò sì ṣubú, a ó sì fọ́ wọn, a ó sì dẹkùn mú wọn, a ó sì gbà wọ́n. Di ẹ̀rí náà pọ̀, fi èdìdì dì òfin náà láàrín àwọn ọmọ-ẹ̀yìn mi. Èmi yóò sì dúró de Olúwa, ẹni tí ó fi ojú rẹ̀ pamọ́ kúrò lọ́dọ̀ ilé Jákọ́bù, èmi yóò sì retí i.

Wò ó, èmi àti àwọn ọmọ tí Olúwa ti fi fún mi jẹ́ fún àmì àti fún iṣẹ́ ìyanu ní Ísírẹ́lì láti ọ̀dọ̀ Olúwa àwọn ọmọ-ogun, ẹni tí ń gbé lórí òkè Síónì. Isaiah 8:15–18.

Àwọn tí “ń dúró de Olúwa” ni Isaiah àti àwọn ọmọkùnrin rẹ̀ méjèèjì ṣàpẹẹrẹ. Àwọn wọ̀nyí ni àwọn tí Olúwa ti fi “ojú rẹ̀ pamọ́” kúrò lọ́dọ̀ wọn, èyí tí ó jẹ́ àbùdá àwọn tí ó jí sí ìbéèrè àdúrà Lefitiku ogún-ún-lé-mẹ́fà, lẹ́yìn July 2023. Wọ́n jí sí òtítọ́ náà pé ìjẹ́wọ́ wọn gbọ́dọ̀ ní pẹ̀lú pé Olúwa ti rìn ní ìtakò sí wọn, ìyẹn ni pé, ó ti fi ojú rẹ̀ pamọ́ kúrò lọ́dọ̀ wọn.

Láti “dì í ẹ̀rí náà pọ̀, kí o sì dì Òfin náà mọ́” ni ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún kan ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì náà, tí a fi wé “ọ̀pọ̀.” A pè “ọ̀pọ̀” sípè, ṣùgbọ́n díẹ̀ ni a yàn. A fi ọ̀pọ̀ wé Aísáyà àti àwọn ọmọkùnrin rẹ̀ méjì, tí wọ́n dúró gẹ́gẹ́ bí díẹ̀. “Ọ̀pọ̀” náà ni àwọn wúńdíá aṣiwèrè márùn-ún, àti nítorí èyí ni ohun márùn-ún fi ṣẹlẹ̀ sí wọn; wọ́n “sẹ̀sẹ̀, wọ́n sì ṣubú, wọ́n fọ́, wọ́n dẹkùn mú, wọ́n sì gbé lọ.” Wọ́n sẹ̀sẹ̀ nítorí pé wọ́n ti kọ ìhìnrere òjò ìkẹyìn.

Nítorí pẹ̀lú ètè tí ń ta ahọ́n yálà àti pẹ̀lú ahọ́n mìíràn ni yóò fi bá àwọn ènìyàn yìí sọ̀rọ̀. Àwọn ẹni tí ó sọ fún pé, Èyí ni ìsinmi tí ẹ̀yin fi lè mú ẹni àárẹ̀ sinmi; èyí sì ni ìtùnú: ṣùgbọ́n wọn kò fẹ́ gbọ́. Ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ Olúwa jẹ́ fún wọn àṣẹ lórí àṣẹ, àṣẹ lórí àṣẹ; ìlà lórí ìlà, ìlà lórí ìlà; díẹ̀ níhìn-ín, díẹ̀ níbẹ̀; kí wọn lè lọ, kí wọn sì ṣubú sẹ́yìn, kí a sì fọ́ wọn, kí a sì dẹkùn mú wọn, kí a sì dì wọ́n mú. Isaiah 28:11–13.

Ní àkókò ìdìdìmọ́ ti orí kẹjọ, Isaiah ṣàpèjúwe ìṣubú àwọn ènìyàn búburú, tí Ahasi jẹ́ àpẹẹrẹ wọn, ó sì tún dá ẹgbẹ́ kan náà mọ̀ ní ẹsẹ̀ kẹtàlá ti orí kejìlélógún. Ìdí tí wọ́n fi “ṣubú” ni pé wọ́n kọ ìhìnrere òjò ìkẹyìn, èyí tí ó jẹ́ sí wọn “ìlà lórí ìlà,” tí a sì fi hàn fún wọn nípasẹ̀ àwọn tí a ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó ní ètè àtẹ̀gùn. Àwọn Júù oníjàm̀bá ní Pẹ́ńtíkọ́sì fi ẹ̀sùn ọtí mímu kàn àwọn ọmọ-ẹ̀yìn, nítorí wọn kò lè lóye ìhìnrere náà. Nínú ọkàn wọn, a ń fi í hàn nípasẹ̀ ètè àtẹ̀gùn.

Nínú ẹsẹ̀ kẹta ti orí keje, Isaiah ni Alfa asọtẹ́lẹ̀ sí ọmọ rẹ̀ Shearjashub, ẹni tí ó sì jẹ́ ní tirẹ̀ Omega ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú baba rẹ̀, ṣùgbọ́n tí ó tún jẹ́ Alfa ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú arákùnrin rẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí àwọn aṣojú Alfa àti Omega, wọ́n dúró ní ibi tí àwọn ọ̀pá wúrà méjì láti inú ibi mímọ́ ọ̀run ti ń dá adágún kan sílẹ̀, gan-an ní ẹ̀gbẹ́ ọ̀nà ńlá ọ̀nà àtijọ́ Jeremiah nínú pápá níbi tí a ti ń yí aṣọ ọ̀gbọ̀ padà kúrò nínú àbàwọ́n sí funfun mímọ́ bí Ojísẹ́ Májẹ̀mú ti ń wẹ àwọn ọmọ Lefi mọ́, bẹ́ẹ̀ náà Isaiah àti Shearjashub pẹ̀lú. Nígbà tí ó bá dé ibẹ̀, ó gbé ọba búburú àti aṣiwèrè Ahaz kalẹ̀ níwájú ìránṣẹ́ ọ̀nà àtijọ́ Mose ti “ìgbà méje” ti Lefitiku mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n, èyí tí ó fi múlẹ̀ nínú ẹsẹ̀ kan náà pé “orí” jẹ́ ọba, tàbí ìjọba ọba náà, tàbí ìlú olú-ìlú ìjọba kan.

Bọ́tìnì náà ṣí ìmọ́lẹ̀ Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run sílẹ̀ kí Ogun Ukraine tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 2014 lè hàn gẹ́gẹ́ bí kókó-ọrọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì kan tí a ṣe àfihàn rẹ̀ bí ẹni pé ó ń ṣẹlẹ̀ ní àkókò ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì àti ọgọ́rùn-ún mẹ́rin náà, àti nínú ìtàn àwọn ààrẹ mẹ́ta ìkẹyìn ti Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà. Ìhìnrere òjò àkẹ́yìn ni Isaiah ṣe àfihàn rẹ̀ nínú orí kẹwàá àti kọkànlá, ó sì ń ṣàpèjúwe ìtàn inú àti ti òde ti ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn ti Danieli kọkànlá. Ẹsẹ̀ àkọ́kọ́, ẹsẹ̀ ogójì, ni Isaiah ṣàpèjúwe rẹ̀ nínú orí kẹfà títí dé kẹsàn-án, lẹ́yìn náà nínú orí kẹwàá àti kọkànlá ni a gbé ìhìnrere tí a ṣí i sílẹ̀ ní ọdún 1989 kalẹ̀ nínú àwọn ìtàn inú àti ti òde rẹ̀. Gbogbo ẹ̀ka pàtàkì ti ìhìnrere òjò àkẹ́yìn ni a ṣe àfihàn nínú ìran náà.

Àwọn ẹsẹ ìkẹyìn ti orí kẹwàá ń tọ́ka sí ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ kan náà tí àwọn ẹsẹ ìkẹyìn ti orí kọkànlá ń ṣàfihàn. Orí kẹwàá jẹ́ ti òde, orí kọkànlá sì jẹ́ ti inú. Nínú ìwé Ìfihàn, àwọn ìjọ méje ni ti inú, àwọn èdìdì sì ni ti òde. Nínú àwọn ẹsẹ ìkẹyìn orí kẹwàá, agbára póòpù ń mì ọwọ́ rẹ̀ sí Jerusalẹmu nínú ẹsẹ àfíwéra kan pẹ̀lú agbára póòpù tí ń dé òpin rẹ̀ láìsí ẹni kankan láti ràn án lọ́wọ́ nínú ẹsẹ kọkàndínláàádọ́rin ti Danieli kọkànlá.

Síbẹ̀, yóò ṣì dúró ní Nob ní ọjọ́ náà: yóò mi ọwọ́ rẹ̀ sí òkè ọmọbìnrin Sioni, òkè Jerúsálẹ́mù. Kíyèsí i, Olúwa, Olúwa àwọn ọmọ-ogun, yóò fi ẹ̀rù gé ẹ̀ka igi náà kúrò: àwọn tí gíga wọn ga ni a ó sì gé lulẹ̀, a ó sì rẹ àwọn onígbéraga sílẹ̀. Yóò sì fi irin gé àwọn ìgbé igbó lulẹ̀, Lebanoni yóò sì ṣubú nípasẹ̀ alágbára kan. Isaiah 10:32–34.

Ìparí orí kẹwàá ni ìparí àkókò ìdánwò ènìyàn, ibẹ̀ ni ìparí Danieli mọ́kànlá pẹ̀lú sì dá.

Yóò sì gbìn àwọn àgọ́ ààfin rẹ̀ sí àárín àwọn òkun lórí òkè mímọ́ ológo; ṣùgbọ́n yóò dé òpin rẹ̀, kò sì ní sí ẹni tí yóò ràn án lọ́wọ́. Ní àkókò náà ni Míkáẹ́lì yóò dìde, ọmọ-aládé ńlá náà tí ń dúró fún àwọn ọmọ ènìyàn rẹ; ìgbà ìpọ́njú kan yóò sì wà, irú èyí tí kò tíì sí rí láti ìgbà tí orílẹ̀-èdè ti bẹ̀rẹ̀ títí di àkókò náà gan-an: ní àkókò náà ni a ó gba àwọn ènìyàn rẹ là, olúkúlùkù ẹni tí a bá rí pé a kọ orúkọ rẹ sínú ìwé náà. Danieli 11:45, 12:1.

Orí kẹwàá bẹ̀rẹ̀ ní ẹsẹ̀ kìíní pẹ̀lú “àṣẹ àìṣòdodo” náà, èyí tí Sister White ṣe ìdánimọ̀ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí òfin Ọjọ́ Àìkú.

Ègbé ni fún àwọn tí ń pa òfin àìṣòdodo kalẹ̀, àti fún àwọn tí ń kọ ìnira tí wọ́n ti pàṣẹ. Isaiah 10:1.

Orí kẹwàá bẹ̀rẹ̀ ní ofin Ọjọ́ Àìkú, èyí tí ó bá ẹsẹ̀ kọkànlélógójì mu nínú Daniẹli orí kọkànlá, ó sì parí pẹ̀lú ìfarakanra kan sí Míkáẹ́lì dídìde nínú ìtàn ẹsẹ̀ kọkànlélógójì àti márùndínláàádọ́ta nínú Daniẹli orí kọkànlá.

“A ti gbé sábàtì òrìṣà kalẹ̀, gẹ́gẹ́ bí a ti gbé ère wúrà náà kalẹ̀ ní pẹ̀tẹ́lẹ̀ Dura. Gẹ́gẹ́ bí Nebukadinésárì, ọba Bábílónì, ṣe pa àṣẹ jáde pé kí a pa gbogbo àwọn tí kò bá tẹrí ba, tí wọn kò sì bá sin ère yìí, bẹ́ẹ̀ náà ni a ó ṣe ìkéde pé gbogbo àwọn tí kò bá bọ̀wọ̀ fún ìdásílẹ̀ ọjọ́ Àìkú ni a ó fi ìwọ̀n àti ikú jẹ wọ́n níyà. Báyìí ni a ṣe ń tẹ sábàtì Oluwa mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹsẹ̀. Ṣùgbọ́n Oluwa ti kéde pé, ‘Ègbé ni fún àwọn tí ń pa àṣẹ àìṣòdodo jáde, tí wọ́n sì ń kọ ìnira tí wọ́n ti pàṣẹ’ [Isaiah 10:1]. [Zephaniah 1:14–18; 2:1–3, quoted.]” Manuscript Releases, volume 14, 91.

Nínú “ìṣẹ̀lẹ̀ ilẹ̀-ayé ńlá” ti Ìfihàn orí kọkànlá, tó dúró fún òfin Ọjọ́ Àìkú nínú ẹsẹ̀ kẹtàlá, àwọn àmì mẹ́ta ti Islam wà tí wọ́n ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú “ìṣẹ̀lẹ̀ ilẹ̀-ayé” náà tó mi ẹranko ilẹ̀ ayé ti Ìfihàn orí kẹtàlá, nígbà tí ó bá sọ̀rọ̀ bí dragoni. Nínú Isaiah orí kẹwàá, a ṣe aṣojú òfin Ọjọ́ Àìkú gẹ́gẹ́ bí “àṣẹ aláìṣòdodo” tí a ti kéde “ègbé” sí lórí. Nínú “ìṣẹ̀lẹ̀ ilẹ̀-ayé ńlá” ti Ìfihàn orí kọkànlá láti ẹsẹ̀ kẹtàlá títí dé ẹsẹ̀ kejìdínlógún, a fi Islam ti ègbé kẹta hàn pẹ̀lú àmì mẹ́rin ti Islam àti ìkọlù tí ó gbá sí orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú; “Ní wákàtí kan náà sì ni ìṣẹ̀lẹ̀ ilẹ̀-ayé ńlá kan wáyé,” àti “ègbé kejì ti kọjá; sì kíyèsi i, ègbé kẹta ń bọ́ lójijì. Angẹli keje sì fọn ìpè” “àwọn orílẹ̀-èdè sì bínú.”

Orí kẹwàá ń ṣe àfihàn agbára ìjọba póòpù láti ẹsẹ̀ kẹ́rìnlélógójì nínú Dáníẹ́lì mọ́kànlá títí dé ẹsẹ̀ kàrùnlélógójì, nígbà tí ìjọba póòpù yóò dé òpin rẹ̀. Ẹsẹ̀ kẹ́rìnlélógójì kì í ṣe apá kan nínú ìtàn àkọsílẹ̀ inú orí kẹwàá, nítorí Aísáyà ń ṣàfihàn “ìtàn ìkọ̀kọ̀” ti ẹsẹ̀ kẹ́rìnlélógójì nígbà tí a bá gbé ìránṣẹ́ òjò ìkẹyìn kalẹ̀ fún ìjọ apẹ̀yìndà tí Áhásì dúró fún. Ìparí orí mọ́kànlá sì ń fi ìgbàlà kúrò lọ́wọ́ agbára ìjọba póòpù hàn nínú ìtàn kan náà.

Olúwa yóò sì run ahọ́n Òkun Ejibiti pátápátá; àti pẹ̀lú ẹ̀fúùfù agbára rẹ̀ yóò mì ọwọ́ rẹ̀ lórí odò náà, yóò sì lù ú sí odò méje, yóò sì mú kí ènìyàn kọjá ní ẹsẹ̀ gbígbẹ. Òpópónà ńlá kan yóò sì wà fún ìyókù àwọn ènìyàn rẹ̀, tí a óo fi sílẹ̀, láti Asiria; gẹ́gẹ́ bí ó ti rí fún Ísírẹ́lì ní ọjọ́ tí ó jáde kúrò ní ilẹ̀ Ejibiti. Isaiah 11:15, 16.

Orí kẹwàá nínú Isaiah ni ti òde, orí kọkànlá sì ni ti inú nínú ìtàn kan náà. Ìbámu ti òde àti ti inú pọ̀ gidigidi nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, àwọn orí méjèèjì wọ̀nyí tí ń bá ara wọn lọ sì ń ṣojú ìkìlọ̀ áńgẹ́lì kẹta gẹ́gẹ́ bí Isaiah ti fi hàn. A ti ṣàkópọ̀ ìkìlọ̀ áńgẹ́lì kẹta ní ọ̀nà púpọ̀ nípasẹ̀ ìmísí, ṣùgbọ́n pínpín ìkìlọ̀ áńgẹ́lì kẹta tí ó ràn lọ́́wọ́ gidigidi ni pé ó ń ṣojú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìpipade àkókò oore-ọ̀fẹ́, ó sì tún tẹnumọ́ ìnílọ́wọ́ ìmúrasílẹ̀ ara ẹni. Isaiah kẹwàá ni àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ náà, orí kọkànlá sì ni ìmúrasílẹ̀ náà.

“Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìpẹ̀yà àánú àti iṣẹ́ ìmúrasílẹ̀ fún àkókò ìpọ́njú, ni a ti fihàn ní kedere. Ṣùgbọ́n ọ̀pọ̀ ènìyàn kò ní òye sí àwọn òtítọ́ pàtàkì wọ̀nyí ju bí ẹni pé a kò tíì ṣí wọn payá rí. Sátánì ń ṣọ́ láti gba gbogbo ìfaradàkànsí kúrò tí yóò mú wọn gbọ́n fún ìgbàlà, àkókò ìpọ́njú yóò sì bá wọn láìsí ìmúrasílẹ̀.”

“Nígbà tí Ọlọ́run bá rán ìkìlọ̀ sí àwọn ènìyàn tí ó ṣe pàtàkì tó bẹ́ẹ̀ tí a fi ṣàfihàn wọn gẹ́gẹ́ bí a ti ń kéde wọn láti ọ̀dọ̀ àwọn áńgẹ́lì mímọ́ tí ń fò ní àárín ọ̀run, Ó béèrè pé kí gbogbo ènìyàn tí a fi agbára ìrònú bù kún fetí sí ìhìn náà. Àwọn ìdájọ́ ẹlẹ́rùjẹ̀jẹ̀ tí a kede sí ìjọsìn ẹranko náà àti àwòrán rẹ̀ (Ìfihàn 14:9–11), yẹ kí ó mú gbogbo ènìyàn sí ìkẹ́kọ̀ọ́ pẹkipẹki ti àwọn àsọtẹ́lẹ̀ kí wọ́n lè mọ ohun tí àmì ẹranko náà jẹ́, àti bí wọ́n ṣe lè yẹra fún gbígba a. Ṣùgbọ́n ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ènìyàn yí etí wọn kúrò ní gbígbọ́ òtítọ́, a sì yí wọn padà sí àwọn ìtàn asán. Aposteli Paulu sọ, nígbà tí ó ń wo ìkẹyìn ọjọ́ pé: ‘Àkókò yóò dé nígbà tí wọn kì yóò farada ẹ̀kọ́ tí ó pé.’ 2 Timotiu 4:3. Àkókò náà ti dé ní kíkún. Ọ̀pọ̀ ènìyàn kò fẹ́ òtítọ́ Bibeli, nítorí pé ó ń dá sí ohun tí ọkàn ẹlẹ́ṣẹ̀ tí ó fẹ́ ayé ń fẹ́; Satani sì ń pèsè àwọn ìtanjẹ tí wọ́n fẹ́ràn.”

“Ṣùgbọ́n Ọlọ́run yóò ní àwọn ènìyàn kan lórí ayé láti di Bíbélì mú ṣinṣin, Bíbélì nìkan péré, gẹ́gẹ́ bí ìwọ̀n gbogbo ẹ̀kọ́, àti gẹ́gẹ́ bí ìpìlẹ̀ gbogbo àtúnṣe. Èrò àwọn ọlọ́gbọ́n, àbájáde tí ìmọ̀ sáyẹ́ǹsì mú jáde, àwọn ìgbàgbọ́-ìlànà tàbí àwọn ìpinnu àwọn ìgbìmọ̀ alufaa, bí wọ́n ti pọ̀ tó, tí wọ́n sì máa ń tako ara wọn tó, gẹ́gẹ́ bí àwọn ìjọ tí wọ́n dúró fún, ohùn ọ̀pọ̀ ènìyàn—kì í ṣe ọ̀kan nínú àwọn nǹkan wọ̀nyí tàbí gbogbo wọn papọ̀ ni a yẹ kí a ka sí ẹ̀rí fún tàbí lòdì sí kókó kan kankan ti ìgbàgbọ́ ẹ̀sìn. Kí a tó gba ẹ̀kọ́ tàbí àṣẹ kan, a yẹ kí a béèrè fún ‘Báyìí ni Olúwa wí’ tó ṣe kedere gẹ́gẹ́ bí ìtìlẹ́yìn rẹ̀.”

“Satani ń tiraka lọ́pọ̀ ìgbà láti fa àkíyèsí sí ènìyàn dípò Ọlọ́run. Ó ń darí àwọn ènìyàn láti máa wo àwọn bíṣọ́ọ̀bù, sí àwọn pásítọ̀, sí àwọn olùkọ́ ẹ̀kọ́ ìmọ̀ ẹ̀sìn gẹ́gẹ́ bí àwọn amọ̀nà wọn, dípò kí wọ́n máa yẹ Ìwé Mímọ́ wò láti kọ́ ojúṣe wọn fún ara wọn. Nígbà náà, nípa ṣíṣàkóso ọkàn àwọn aṣáájú wọ̀nyí, ó lè ni ipa lórí ọ̀pọ̀ ènìyàn gẹ́gẹ́ bí ìfẹ́ ara rẹ̀.” The Great Controversy, 594, 595.

A ó tẹ̀síwájú nínú ìwádìí yìí nínú àpilẹ̀kọ tí ó tẹ̀lé.