Ìhìnrere òjò ìkẹyìn jẹ́ ìkìlọ̀ nípa ìsúnmọ́ ìparí àkókò ìdánwò pẹ̀lú ìpè sí ìmúrasílẹ̀ ara ẹni. Àwọn èrò méjèèjì wọ̀nyí ni a ṣàfihàn nínú orí kẹwàá àti kọkànlá ìran Isaiah, a sì ṣe bẹ́ẹ̀ nínú àyíká ìhìnrere Danieli kọkànlá tí a tú sílẹ̀ ní ọdún 1989, àti èyí tí ìtàn rẹ̀ tí a fi pamọ́ ti ń tú sílẹ̀ ní àkókò ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì, tí Isaiah àti àwọn ọmọ rẹ̀ ṣojú fún nínú ìran náà. Àwọn ìlà méjèèjì náà papọ̀ dúró gẹ́gẹ́ bí ìkìlọ̀ fún Ahasi, ẹni tí ó ń ṣojú fún àwọn Laodicea tí kò ní “ìmọ̀” nípa àwọn ìlà inú àti ìlà òde méjèèjì wọ̀nyí tí ó gba àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ká.
Dáníẹ́lì 11:11 àti Ìfihàn 11:11 ṣàfihàn àwòrán kan náà ní apá inú àti apá òde, pẹ̀lú Dáníẹ́lì tí ó ń ṣojú fún apá òde, àti Ìfihàn fún apá inú. Àwọn “orí àti ẹsẹ̀” méjèèjì wọ̀nyí ní apá inú àti apá òde so pọ̀ tààrà pẹ̀lú àwọn ìránṣẹ́ apá òde àti apá inú ti orí kẹwàá àti kọkànlá, wọ́n sì ṣe bẹ́ẹ̀ nínú Isaiah 11:11.
Aisaya mẹ́fà ni 9/11, ó sì ń fi ìwẹ̀nùmọ́ àti ìfiòróró Aisaya hàn gẹ́gẹ́ bí òjíṣẹ́ ní 9/11. Láti orí keje lọ ni àkójọ ìlànà ìránṣẹ́ náà wà, èyí tí ó dé ní 9/11. Orí kẹwàá ń ṣe ìdánimọ̀ ipa àwọn ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn ti Dáníẹli mọ́kànlá, nítorí pé ìyẹn ni ìránṣẹ́ tí a tú èdìdì rẹ̀ ní àkókò òpin ní 1989.
Orí kọkànlá nínú Isaiah ṣàfihàn 9/11 àti ìyànú Isaiah pẹ̀lú ìránṣẹ́ rẹ̀. Ẹsẹ̀ kìíní ni a so pọ̀ mọ́ ẹsẹ̀ kẹwàá nípasẹ̀ “Jessie,” ẹsẹ̀ kẹwàá sì wí pé, “Àti ní ọjọ́ náà,” ẹsẹ̀ kọkànlá sì tẹ̀síwájú nípa wí pé, “Yóò sì ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ náà pé Olúwa yóò tún na ọwọ́ rẹ̀ jáde ní ìgbà kejì láti gba ìyókù àwọn ènìyàn rẹ̀ padà.”
Ọjọ́ náà ni ọdún 1850.
Ọ̀pá kan yóò sì jáde láti inú kùkùté Jésè, ẹ̀ka kan yóò sì hù jáde láti inú gbòǹgbò rẹ̀. Ẹ̀mí Olúwa yóò sì bà lé e lórí, ẹ̀mí ọgbọ́n àti òye, ẹ̀mí ìmọ̀ràn àti agbára, ẹ̀mí ìmọ̀ àti ìbẹ̀rù Olúwa. Yóò sì mú un yára ní òye nínú ìbẹ̀rù Olúwa; kì yóò sì dájọ́ gẹ́gẹ́ bí ojú rẹ̀ ti rí, bẹ́ẹ̀ ni kì yóò ṣe ìtẹ́numọ́ gẹ́gẹ́ bí etí rẹ̀ ti gbọ́. Ṣùgbọ́n pẹ̀lú òdodo ni yóò fi dá àwọn tálákà lẹ́jọ́, yóò sì fi ìdájọ́ títọ́ ṣe ìtẹ́numọ́ fún àwọn onírẹ̀lẹ̀ ayé; yóò sì fi ọ̀pá ẹnu rẹ̀ lu ayé, yóò sì fi ẹ̀mí ètè rẹ̀ pa ẹni búburú. Òdodo yóò sì jẹ́ àmùrè ìbàdí rẹ̀, òtítọ́-inú sì ni àmùrè ẹgbẹ́-ọwọ́ rẹ̀. Ikookò pẹ̀lú yóò máa gbé pẹ̀lú ọ̀dọ́-àgùntàn, ẹkùn yóò sì máa dùbúlẹ̀ pẹ̀lú ọmọ ewúrẹ́; ọmọ màlúù àti kìnnìún kékeré àti ẹran tí a tọ́ra pọ̀, wọn yóò sì wà papọ̀; ọmọ kékeré kan yóò sì máa darí wọn. Màlúù àti béárì yóò sì máa jẹun pa pọ̀; àwọn ọmọ wọn yóò sì máa dùbúlẹ̀ papọ̀; kìnnìún yóò sì máa jẹ koríko bí akọ màlúù. Ọmọdé tí ń mú ọmú yóò sì máa ṣeré lórí ihò paramọ́lẹ̀, ọmọ tí a gba lẹ́nu ọmú yóò sì na ọwọ́ rẹ̀ sí ihò ejò olóró. Wọn kì yóò ṣe ìpalára tàbí ìparun ní gbogbo òkè mímọ́ mi; nítorí ayé yóò kún fún ìmọ̀ Olúwa, gẹ́gẹ́ bí omi ti bo òkun.
11:10 Ní ọjọ́ náà yóò sì jẹ́ pé, gbòǹgbò Jésè yóò wà, ẹni tí yóò dúró gẹ́gẹ́ bí àsíá fún àwọn ènìyàn; sọ́dọ̀ rẹ̀ ni àwọn Kèfèrí yóò wá: ìsinmi rẹ̀ yóò sì jẹ́ ológo.
11:11 Yóò sì ṣẹ ní ọjọ́ náà, pé Olúwa yóò tún ọwọ́ rẹ̀ na jáde ní ìgbà kejì láti gba àwọn ìyókù àwọn ènìyàn rẹ̀ tí yóò ṣẹ́ kù padà, láti Ásíríà, àti láti Ejibiti, àti láti Pátírósì, àti láti Kúṣì, àti láti Élámù, àti láti Ṣínárì, àti láti Hámátì, àti láti àwọn erékùṣù Òkun.
11:12 Yóò sì gbé àsíá kalẹ̀ fún àwọn orílẹ̀-èdè, yóò sì kó àwọn ẹni-ìtìjú Ísírẹ́lì jọ, yóò sì kó àwọn tí a fọ́n ká ti Júdà jọ láti igun mẹ́rin ayé.
Ìlara Éfúrámù yóò sì kúrò, a ó sì ké àwọn ọ̀tá Júdà kúrò: Éfúrámù kì yóò ṣe ilára Júdà mọ́, Júdà kì yóò sì yọ Éfúrámù lẹ́nu. Ṣùgbọ́n wọn yóò fò lé èjìká àwọn Fílístínì síhà ìwọ̀-oòrùn; wọn yóò sì kó ìkógun àwọn ènìyàn ìlà-oòrùn jọ; wọn yóò fi ọwọ́ wọn lé Édómù àti Móábù; àwọn ọmọ Ámónì yóò sì gbọ́ tiwọn.
Olúwa yóò sì run ahọ́n òkun Ejibiti pátápátá; yóò sì fi ẹ̀fúùfù agbára rẹ̀ mì ọwọ́ rẹ̀ lórí odò náà, yóò sì lù ú sí ọ̀nà méje, yóò sì mú kí ènìyàn kọjá ní ẹsẹ̀ gbígbẹ. Òpópónà ńlá kan yóò sì wà fún ìyókù àwọn ènìyàn rẹ̀, àwọn tí a óo fi sílẹ̀, láti Asiria; gẹ́gẹ́ bí ó ti rí fún Israẹli ní ọjọ́ tí ó ti ilẹ̀ Ejibiti jáde wá. Isaiah 11:1–16.
Ẹsẹ̀ kìíní sọ pé, “Ọ̀pá kan yóò sì yọ láti inú èèkàn Jésè, ẹ̀ka kan yóò sì hù jáde láti inú gbòǹgbò rẹ̀: Ẹ̀mí Olúwa yóò sì bà lé e.” Àpèjúwe agbára ti Kristi ń bá a lọ, ṢÙGBỌ́N àpèjúwe náà kan sí àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ju ọjọ́ Isaiah tàbí àní ọjọ́ tí Kristi rìn láàárín ènìyàn lọ.
Ìkà pẹ̀lú ìṣọ́ra fi hàn pé ẹsẹ̀ kìíní títí dé ẹsẹ̀ kẹ́sàn-án jẹ́ gbogbo wọn àwòkọ́ṣe ìdánimọ̀ Kristi; àti nínú ẹsẹ̀ kẹwàá ni ó sọ pé, “Ọ̀pá kan yóò sì yọ.” Kò sí ìdásílẹ̀ kankan nínú ìṣàn ìrònú láti ẹsẹ̀ kìíní lọ títí dé ẹsẹ̀ kẹwàá. Ẹsẹ̀ kẹwàá sọ pé, “àti ní ọjọ́ náà,” èyí tí ó gbọ́dọ̀ ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ kan náà gẹ́gẹ́ bí ẹsẹ̀ kìíní. Ẹsẹ̀ kẹwàá àti ẹsẹ̀ kìíní méjèèjì ń tọ́ka sí “gbòǹgbò,” àti nípa bẹ́ẹ̀, wọ́n so ẹsẹ̀ méjèèjì pọ̀, ìlà lórí ìlà.
Ní ìpapọ̀, ẹsẹ̀ kìíní àti ẹsẹ̀ mẹ́wàá sọ pé, “Yóò sì jáde ọ̀pá kan láti inú èèkàn Jésè, Ẹ̀ka kan yóò sì hù jáde láti inú gbòǹgbò rẹ̀: Ní ọjọ́ náà yóò sì wà gbòǹgbò Jésè, èyí tí yóò dúró gẹ́gẹ́ bí àsíá fún àwọn ènìyàn; àwọn Keferi yóò sì wá a; ìsinmi rẹ̀ yóò sì jẹ́ ọlọlá.”
“Ọ̀pá” jẹ́ ààmì àṣẹ.
Ó sì bí ọmọkùnrin kan, ẹni tí yóò fi ọ̀pá irin jọba lórí gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè: a sì gbé ọmọ rẹ̀ sókè lọ sí ọ̀dọ̀ Ọlọ́run, àti sí itẹ́ rẹ̀. Ìfihàn 12:5.
“Ọ̀pá” jẹ́ àmì ìyàn, ìpín, àti ìyàtọ̀.
Mósè sì fi àwọn ọ̀pá náà sílẹ̀ níwájú Olúwa nínú àgọ́ ẹ̀rí. Ó sì ṣe, ní ọjọ́ kejì, Mósè wọ inú àgọ́ ẹ̀rí; sì kíyèsí i pé ọ̀pá Áárónì fún ilé Léfì ti rú ewé, ó sì hù ìyọ̀, ó sì yọ òdòdó, ó sì so èso álímọ́ńdì. Mósè sì mú gbogbo àwọn ọ̀pá náà jáde láti iwájú Olúwa wá sọ́dọ̀ gbogbo àwọn ọmọ Ísírẹ́lì: wọ́n sì wo wọn, olúkúlùkù sì gba ọ̀pá tirẹ̀. Olúwa sì sọ fún Mósè pé, “Mú ọ̀pá Áárónì padà sí iwájú ẹ̀rí, kí a lè pa á mọ́ fún àmì sí àwọn ọlọ̀tẹ̀; ìwọ yóò sì mú ìkùnrá wọn kúrò lọ́dọ̀ mi pátápátá, kí wọn má baà kú.” Mósè sì ṣe bẹ́ẹ̀: gẹ́gẹ́ bí Olúwa ti pa á láṣẹ fún un, bẹ́ẹ̀ ni ó ṣe. Nọ́ńbà 17:7–11.
Ọ̀pá Áárónì tí hù jáde ń fi “ọ̀pá” kan hàn ní àkókò òjò ìkẹyìn, nítorí ti Áárónì nìkan ṣoṣo ni “ọ̀pá” tí hù lára àwọn “ọ̀pá” mẹ́tàlá náà. Ìhùhù náà jẹ́ àmì àpẹẹrẹ ti àkókò òjò ìkẹyìn nígbà tí Ọlọ́run yóò fi ìyàtọ̀ hàn láàárín àwọn “ọ̀pá” ọlọ̀tẹ̀ méjìlá tí wọ́n ń sọ pé àwọn ní ìhìn iṣẹ́ òjò ìkẹyìn, gẹ́gẹ́ bí a ti tún fi hàn nínú ìfihàn Èlíjàh nípa iná tí ó samisi ìyàtọ̀ láàárín òtítọ́ àti èké. “Ọ̀pá” tún jẹ́ àmì àpẹẹrẹ ìwọ̀n àti ìdájọ́.
A sì fi koríko ìwònnì kan fún mi, tó dàbí ọ̀pá: angẹli náà sì dúró, ó ní, Dìde, kí o sì wọn tẹ́ńpìlì Ọlọ́run, àti pẹpẹ, àti àwọn tí ń jọ́sìn nínú rẹ̀. Ìfihàn 11:1.
“Ọ̀pá” náà jáde láti inú èèpo Jésì, àti “Jésì” túmọ̀ sí ‘láti farahàn gbangba,’ gẹ́gẹ́ bí àwọn àmì ọ̀nà ṣe rí nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Fárésì ni “gbòǹgbò” gidi Jésì, àti Fárésì túmọ̀ sí “ìfohùnṣọ̀kan kan, láti ya jáde tàbí túká.” Fárésì ni gbòǹgbò tàbí ìbẹ̀rẹ̀ ìlà ẹ̀jẹ̀ Jésì. “Gbòǹgbò Jésì” nítorí náà jẹ́ àmì ìṣàpẹẹrẹ ti alfa, Fárésì, àti omega ni Jésì, ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin. Gbòǹgbò Jésì bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìtúkálẹ̀ kan (Fárésì) ó sì parí ní àmì ọ̀nà ọkùnrin kan tí ó dúró. Àwọn ọkùnrin tí wọ́n dìde dúró, ní ti àsọtẹ́lẹ̀, ń samisi ìjọba kan. Nínú Bíbélì, Fárésì bẹ̀rẹ̀ ìlà ẹ̀jẹ̀ kan, láìsí ìsopọ̀ kankan ṣáájú ìfarahàn rẹ̀, orúkọ rẹ̀ sì túmọ̀ sí ìyapa; nítorí náà àkọsílẹ̀ ìran rẹ̀ àti orúkọ rẹ̀ ń fi Fárésì hàn gẹ́gẹ́ bí ìbẹ̀rẹ̀, tí ó ń sọ Jésì di òpin. Mẹlikisẹdẹki pẹ̀lú jẹ́ àwòrán Bíbélì kan tí a fi hàn gẹ́gẹ́ bí ẹni tí kò ní ìran ìdílé kankan ṣáájú, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú Fárésì. Gbòǹgbò Fárésì ní òtítọ́ náà nínú pé ó dúró fún iṣẹ́ àlùfáà Mẹlikisẹdẹki, ẹni tí Ábúráhámù san ìdámẹ́wàá fún.
Ètò Mẹlikisẹdẹki ni ètò àlùfáà ti Kristi.
Níbi tí aṣáájú-ọ̀nà ti wọ̀ fún wa, àní Jesu, ẹni tí a ti sọ di Àlùfáà Àgbà títí láé gẹ́gẹ́ bí àṣẹ Melkisedeki. Heberu 6:20.
Gbùngbùn Jessi ni oyè àlùfáà Melkisedeki, ìbẹ̀rẹ̀ sì gbọ́dọ̀ fi òpin hàn. Jessi dúró fún ẹgbẹ́ ìkẹyìn nínú oyè àlùfáà Melkisedeki tí yóò dìde, tí gẹ́gẹ́ bí Isaiah ṣe sọ, jẹ́ àsíá fún àwọn orílẹ̀-èdè.
“Ìtù” túmọ̀ sí ‘láti gé (igi) lulẹ̀; àpò tàbí kùkùté igi kan (gẹ́gẹ́ bí a ti gé e lulẹ̀ tàbí bí a ti gbin ín),’ “ìtù” náà sì ń hù jáde láti inú ìjọba kan tí a ti fi sílẹ̀ sẹ́yìn gẹ́gẹ́ bí Nebukadinesari ní orí kẹrin ìwé Dáníẹ́lì. Igi jẹ́ ìjọba ní ti àsọtẹ́lẹ̀, nígbà tí ìjọba kan bá sì dópin, a ti gé igi náà lulẹ̀.
“Gbòǹgbò” nínú ẹsẹ̀ náà yọ jáde láti inú kùkùté—kì í ṣe láti ẹ̀ka òkè. Láti inú ìjọba àtẹ̀yìnwá tí kùkùté náà dúró fún un, “ọ̀pá” kan—ààmì àṣẹ—yọ jáde, àti pé àṣẹ náà dá lórí bóyá “ọ̀pá” náà ń mú “èèbù àti ìtútùdòdó” ìránṣẹ́ òjò ìkẹyìn jáde. Àṣẹ náà sì wá láti inú ìjọba kan ṣáájú, tí a ti gé lulẹ̀.
“Gbòǹgbò” náà ni “gbòǹgbò Jésè,” “ẹ̀ka” tí ń jáde láti inú “kùkùté” náà sì ń bọ̀ láti inú “kùkùté” tí gbòǹgbò rẹ̀ jẹ́ gbòǹgbò Jésè. Ẹ̀ka tí ń mú àṣẹ jáde wá láti inú kùkùté náà, ṣùgbọ́n Ẹ̀ka náà jáde láti inú gbòǹgbò—gbòǹgbò náà sì ni àsíá. Gbòǹgbò náà ni ìbẹ̀rẹ̀, òpin náà sì ni Ẹ̀ka náà.
Ọ̀rọ̀ náà “branch” túmọ̀ sí olùṣọ́ tàbí àmì ọ̀nà. Isaiah sọ fún wa pé Ẹ̀ka náà ń bọ̀ ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú.
Ní ọjọ́ náà, obìnrin méje yóò dì mọ́ ọkùnrin kan, wọ́n á sì wí pé, A ó máa jẹ àkàrà tiwa, a ó sì máa wọ aṣọ tiwa: kí a kàn jẹ́ kí a máa jẹ orúkọ rẹ ni, kí a lè mú ẹ̀gàn wa kúrò. Ní ọjọ́ náà ẹ̀ka Oluwa yóò jẹ́ ẹlẹ́wà àti ológo, èso ilẹ̀ yóò sì jẹ́ ohun ìtayọ̀ àti ohun ẹlẹ́wà fún àwọn tí ó ti sá bọ lára Israẹli. Yóò sì ṣẹlẹ̀ pé, ẹni tí a bá fi sílẹ̀ ní Síónì, àti ẹni tí ó kù sí Jerusalẹmu, a ó pè ní mímọ́, àní olúkúlùkù ẹni tí a kọ sílẹ̀ láàárín àwọn alààyè ní Jerusalẹmu: nígbà tí Oluwa bá ti wẹ ẹgbin àwọn ọmọbìnrin Síónì kúrò, tí yóò sì ti wẹ ẹ̀jẹ̀ Jerusalẹmu kúrò láàrín rẹ̀ nípa ẹ̀mí ìdájọ́ àti nípa ẹ̀mí iná jíjẹ. Isaiah 4:1–4.
“Ọkùnrin kan” tí àwọn obìnrin méje dì mú ni póòpù, ẹni tí ó di ẹni kẹjọ tí ó jẹ́ nínú àwọn méje náà ní òfin Ọjọ́ Àìkú, ní fífi ẹ̀tan dàbí ọkàn mẹ́jọ tí ó wà lórí ọkọ̀ náà. Ní òfin Ọjọ́ Àìkú, “ní ọjọ́ náà” “ẹ̀ka Olúwa yóò lẹ́wà, yóò sì ní ògo” “nígbà tí Olúwa bá ti fọ ẹ̀gbin àwọn ọmọbìnrin Síónì kúrò, tí yóò sì ti wẹ ẹ̀jẹ̀ Jérúsálẹ́mù kúrò láàrín rẹ̀ pẹ̀lú ẹ̀mí ìdájọ́, àti pẹ̀lú ẹ̀mí iná jíjò.” Ìwẹ̀nùmọ́ pẹ̀lú ẹ̀mí ìdájọ́ àti iná jíjò ni a mú ṣẹ nípasẹ̀ Ojiṣẹ Majẹmu nínú Malaki mẹ́ta ní òfin Ọjọ́ Àìkú. “Ẹ̀ka ẹlẹ́wà” náà ni ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000] tí kò ti inú kùkùté jáde wá, bí kò ṣe láti inú gbòǹgbò Jessi, èyí tí í ṣe àsíá náà.
A ń ṣàfihàn àṣẹ wọn nípasẹ̀ ọ̀pá tí ó jáde láti inú ẹ̀ka ìjọba kan tí ó ti ṣubú. Ìjọba Philadelphia ṣubú láti ọdún 1856 títí dé 1863, àti àṣẹ tí a fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ nínú ìjọba tí ó ti ṣubú náà ni a tún fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ ní òfin Ọjọ́ Àìkú. Nígbà tí a gbé ẹ̀ka náà sókè, èyí tí í ṣe àsíá, ìṣísẹ̀ Laodicea ti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìndínlọ́gọ́rin àti ọgọ́rin [144,000] yí padà sí ìṣísẹ̀ Philadelphia ti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìndínlọ́gọ́rin àti ọgọ́rin [144,000]. Nígbà náà ni a ti ń ṣàfihàn àṣẹ tàbí ọ̀pá tí ó jáde láti inú ìjọba Millerite tàbí Philadelphia nípasẹ̀ kọ́kọ́rọ́ kan tí a gbé lé Eliakimu lórí nínú Isaiah 22:22.
Èmi yóò sì fi kọ́kọ́rọ́ ilé Dáfídì lé ejika rẹ̀; yóò sì ṣí, kò sì sí ẹni tí yóò ti i; yóò sì ti, kò sì sí ẹni tí yóò ṣí i. Isaiah 22:22.
Ẹsẹ náà ń samisi October 22, 1844, ó sì ń fi hàn pé Eliakim ń gba “kọ́kọ́rọ́” kan. Nínú àwọn ẹsẹ méjì tó ṣáájú, a gba àṣẹ Laodicea kúrò lọ́wọ́ Ṣebna, a sì fi í fún Eliakim. Ní òfin Ọjọ́-ìsinmi, àṣẹ tí a ti fi fún àwọn ènìyàn májẹ̀mú àyànfẹ́ ní ìbẹ̀rẹ̀ ni a yóò gba kúrò nínú ìjọba Adventism Ọjọ́ Keje ti Laodicea, a ó sì fi í fún ìjọba ìṣipopada Filadelfia ti ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì—èyí tí í ṣe ìjọba ògo.
Ó sì wí fún wọn pé, Ṣùgbọ́n èyin ńkọ́, ta ni ẹ̀yin wí pé èmi jẹ́? Símónì Pétérù sì dáhùn, ó sì wí pé, Ìwọ ni Kristi náà, Ọmọ Ọlọ́run alààyè. Jésù sì dáhùn, ó sì wí fún un pé, Alábùkún ni ìwọ, Símónì Báríjónà; nítorí ẹran ara àti ẹ̀jẹ̀ kì í ṣe ẹni tí ó fi èyí hàn ọ́, bí kò ṣe Baba mi tí ń bẹ ní ọ̀run. Èmi náà sì wí fún ọ pé, ìwọ ni Pétérù, àti lórí àpáta yìí ni èmi yóò kọ ìjọ mi; àwọn ilẹ̀kùn ọ̀run àpáàdì kò sì ní borí rẹ̀. Èmi yóò sì fi àwọn kọ́kọ́rọ́ ìjọba ọ̀run fún ọ; ohunkóhun tí ìwọ bá dè ní ayé yóò jẹ́ èyí tí a dè ní ọ̀run; ohunkóhun tí ìwọ bá tú ní ayé yóò jẹ́ èyí tí a tú ní ọ̀run. Mátíù 16:16–19.
Ọ̀pá àṣẹ, tí a ṣojú rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí kọ́kọ́rọ́ tí a fi fún Peteru, ni a fi lé ejika Eliakimu ní Isaiah 22:22. Peteru ṣojú ẹ̀ka àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún mẹ́rìndínlọ́gọ́rin tí wọ́n wọ inú májẹ̀mú pẹ̀lú Kristi díẹ̀ ṣáájú òfin Ọjọ́ Àìkú. Nínú ẹsẹ̀ náà Peteru wà ní Kesarea Filipi, èyí tí í ṣe Paniu ti ẹsẹ̀ kẹtàlá sí kẹẹ̀ẹ́dógún ti Danieli mọ́kànlá. A yí orúkọ rẹ̀ padà, ní fífi hàn ìbáṣepọ̀ májẹ̀mú, àti pé orúkọ Peteru, nígbà tí a bá gbà á nípa fífi àwọn ipò nọ́mbà ti lẹ́tà kọ̀ọ̀kan rẹ̀ sọ̀pọ̀, dọ́gba sí 144,000. Àṣẹ náà, tàbí ọ̀pá náà, tàbí kọ́kọ́rọ́ náà, tí a fi lé Eliakimu nígbà tí a ju Ṣebna sínú pápá bí bọ́ọ̀lù, ni “ọ̀pá” náà tí ó jáde láti inú kùkùté Adventisimu Millerite ti Filadelfia tí a gé lulẹ̀ láti 1856 títí dé 1863.
Peteru ń gba àṣẹ àwọn ènìyàn májẹ̀mú Ọlọ́run ní ìpínya àlìkámà àti èpò búburú, nítorí a óò gbé àlìkámà sókè gẹ́gẹ́ bí ọrẹ ìrú búrẹ́dì ìgbé sókè ti Pẹ́ńtẹ́kọ́sì. A kọ́kọ́ ya èpò búburú sọ́tọ̀, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nípa ìwúkàrà tí ó wà nínú àwọn búrẹ́dì ìgbé sókè ti Pẹ́ńtẹ́kọ́sì tí a yọ kúrò nípasẹ̀ ìlànà sísun. Àṣẹ ọ̀pá tàbí kọ́kọ́rọ́ wá láti inú kùkùté ìjọba kan tí ó ti ṣubú, ẹ̀ka náà sì tí í ṣe àsíá jáde láti inú gbòǹgbò Jessi, ó sì jẹ́ gbòǹgbò Jessi, nítorí Jésù fi ìbẹ̀rẹ̀ ohun kan ṣàpèjúwe òpin ohun kan. Gbòǹgbò ni ìbẹ̀rẹ̀, ẹ̀ka sì ni òpin. Ìlò àsọtẹ́lẹ̀ yìí kò lè yé àwọn Júù oníjàgídíjàgan ti àkókò Kristi tàbí ti òní, nítorí ó jẹ́ ìlànà àkọ́kọ́ nínú ọ̀nà ìṣiṣẹ́ òjò àìpẹ́, a sì tún ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí kọ́kọ́rọ́ ilé Dafidi. Kọ́kọ́rọ́ náà ń ṣí ilẹ̀kùn sí ilé Dafidi tí a ti pa. Kọ́kọ́rọ́ náà ń ṣí ilẹ̀kùn sí ibi mímọ́ ọ̀run, ilé Dafidi. Áfà ti October 22, 1844 tún ń ṣe àtúnṣe ara rẹ̀ nínú òmégà òfin Ọjọ́-Àìkú.
Dafidi, ọmọ Jésè, kọ àdììtú kan sílẹ̀ tí ó fi àmì sí òpin gbogbo ìjíròrò mìíràn pẹ̀lú àwọn Júù aláríyànjiyàn ní ọjọ́ Kristi, bẹ́ẹ̀ sì ni ó fi àmì sí òpin ẹ̀rí Rẹ̀ fún àwọn Júù.
Orin Dáfídì. OLÚWA wí fún Olúwa mi pé, Jókòó ní ọwọ́ ọ̀tún mi, títí èmi yóò fi sọ àwọn ọ̀tá rẹ di àpótí-ẹsẹ̀ rẹ. OLÚWA yóò rán ọ̀pá agbára rẹ jáde láti Síónì: ṣe ìjọba láàárín àwọn ọ̀tá rẹ. Àwọn ènìyàn rẹ yóò fi inú-títọ́ hàn ní ọjọ́ agbára rẹ, nínú ẹwà ìwà-mímọ́ láti inú oyún àfẹ̀mọ́júmọ́: ìwọ ní ìrì ìgbà-ọ̀dọ́ rẹ. OLÚWA ti búra, kò sì ní yí padà, Ìwọ ni àlùfáà títí láé gẹ́gẹ́ bí àṣẹ Melkísédékì. Sáàmù 110:1–4.
Palmoni pinnu láti fi ẹsẹ̀ ọ̀rọ̀ yìí sí inú Sáàmù 110, èyí tí, dájúdájú, jẹ́ nọ́mbà mìíràn nínú ayé ìṣirò tí a mọ̀ gẹ́gẹ́ bí nọ́mbà àkànṣe. Ìdajì “220” àti ìlọ́po mẹ́wàá “11” yóò mú ọkàn kan retí pé nọ́mbà “110” ní ìtumọ̀ pàtàkì kan, ó sì ní í—gẹ́gẹ́ bí ẹsẹ̀ ọ̀rọ̀ náà fúnra rẹ̀ náà ti ní í. Orin Dafidi ni, Dafidi sì jẹ́ àpẹẹrẹ àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [ọgọ́rùn-ún àti mẹ́rìnlélógójì] [144,000], nítorí náà ó jẹ́ ẹsẹ̀ kan láti inú orin ọgbà àjàrà, èyí tí í ṣe orin Mose àti Ọdọ-Àgùntàn náà. Ó ń tọ́ka sí ìgbà tí a bá ré àwọn àgbẹ̀ àkọ́kọ́ ti ọgbà àjàrà náà kọjá, tí a sì fi ọgbà àjàrà náà fún àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [ọgọ́rùn-ún àti mẹ́rìnlélógójì] [144,000]. Nígbà tí èyí bá ṣẹlẹ̀, ó jẹ́ “ọjọ́ agbára rẹ” tí ó bá agbára Pẹntikosti mu ní ìpele àṣekára gíga jùlọ ti àkókò Pẹntikosti.
Àwọn ènìyàn Ọlọ́run yóò jẹ́ “olùfẹ́fẹ́” ní ọjọ́ tí wọ́n yóò ti jáde láti “inu oyún òwúrọ̀,” pẹ̀lú “ìrì ìgbà èwe rẹ.” Ìbí tuntun jẹ́ àpèjúwe ìyípadà-ọkàn àti ìyè. A gbà ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì náà jáde láti inú oyún ní Oṣù Keje ọdún 2023, a sì bí wọn pẹ̀lú ìrì ìgbà èwe wọn, nítorí a bí wọn sínú ìhìnrere Ẹkún Àárín Òru, èyí tí ó tún ṣẹlẹ̀ pẹ̀lú àwọn Millerite ní ìbẹ̀rẹ̀, tàbí ní “ìgbà èwe” wọn. Òun náà ni ìrì kan náà, nítorí pé ó jẹ́ àtúnsẹ̀ ìtàn alpha nínú ìtàn omega. Ní “ọjọ́ ti” ‘ìfúnni ní agbára’ wọn, nígbà tí a lé Ṣebna “kúrò ní” “ipò” rẹ̀, àti “kúrò ní” “ìpínlẹ̀” rẹ̀, tí a sì fà á “sọ̀kalẹ̀,” a sọ ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì di àwọn àlùfáà omega, nítorí a ṣe wọn gẹ́gẹ́ bí ètò Melkisedeki, nítorí ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì náà kì yóò tọ́ ikú wò, tàbí bí ó ti rí pẹ̀lú Melkisedeki, wọ́n jẹ́ àlùfáà títí láé.
Ní “ọjọ́ agbára Rẹ̀,” Olúwa yóò rán “ọ̀pá agbára Rẹ̀ jáde láti Síónì.” Aṣẹ àwọn ìjọba Rẹ̀ méjèèjì—oore-ọ̀fẹ́ (ìdáláre) àti ògo (ìwẹ̀nùmọ́)—ni a ti fi lé àwọn tí wọ adé ògo Rẹ̀ lórí, nítorí wọ́n jẹ́ aṣojú ìjọba Rẹ̀. A rán wọn jáde láti Síónì, nítorí ìtumọ̀ Síónì ń ṣojú àsíá àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìndínlọ́gọ́rin [ọgọ́rùn-ún] lé ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì.
Nígbà tí àwọn Farisi péjọ jọ, Jesu bi wọ́n pé, Ó ní, Kí ni ẹ̀yin rò nípa Kristi? ọmọ ta ni í ṣe? Wọ́n wí fún un pé, Ọmọ Dafidi ni.
Ó wí fún wọn pé, Báwo ni Dáfídì nípa Ẹ̀mí ṣe ń pè é ní Olúwa, nígbà tí ó wí pé, Olúwa sọ fún Olúwa mi pé, Jókòó ní ọwọ́ ọ̀tún mi, títí èmi yóò fi sọ àwọn ọ̀tá rẹ di àpótí-ẹsẹ̀ rẹ? Nítorí náà, bí Dáfídì bá pè é ní Olúwa, báwo ni ó ṣe jẹ́ ọmọ rẹ?
Kò sí ẹni tí ó lè dá a lóhùn ní ọ̀rọ̀ kan; bẹ́ẹ̀ ni kò sí ẹni tí ó tún láyà láti béèrè ìbéèrè kankan lọ́wọ́ rẹ̀ mọ́ láti ọjọ́ náà lọ. Matteu 24:41–46.
Ìbáṣepọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ti Dáfídì pẹ̀lú Kristi ní ìbámu pẹ̀lú alifa àti omega—ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin—ni òfin àkọ́kọ́ ti ọ̀nà iṣẹ́ “ìlà lórí ìlà”, òfin náà sì kò ṣeé lóye fún àwọn Júù aláríyànjiyàn náà mọ́ ju bí ọmọ ẹgbẹ́ Adventist Ọjọ́ Keje ti Laodíkíà kan ṣe lè lóye pé ìtàn àwọn Millerite ní àkókò ìhìnrere Ẹkún Ààrin Òru ni ibi tí ìrì ọ̀run ti tú sílẹ̀ ní ọjọ́ ọ̀dọ́ Adventism. “Ìrì” ìgbà èwe rẹ wà lórí ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í rọ́ pẹ̀lẹ́pẹ̀lẹ́ ní 9/11, àti òfin Ọjọ́ Àìkú ni “ọjọ́ agbára,” nígbà tí a fi òróró yàn ìyókù gẹ́gẹ́ bí àwọn àlùfáà gẹ́gẹ́ bí ètò Melkísédékì.
Láti inú kùkùté Ìjọ Adventist Ọjọ́ Keje ti Laodicea (ìjọ oníjà), ẹ̀ka náà (ìjọ ajagunmólú) ń yọ jáde, nígbà tí láti inú gbòǹgbò Jésè, ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún náà—ni ẹ̀ka èso ológo tí a gbé sókè gẹ́gẹ́ bí ọrẹ ìgbíyà ní ọjọ́ agbára rẹ̀.
A ó tẹ̀síwájú pẹ̀lú àwọn èrò wọ̀nyí nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.
“Òwe Ọlọ́gbọ́n Ọ̀kan”
“Ọjọ́ kìn-ín-ní, oṣù Kẹrin, ọdún 1850 Sí ‘Agbo Kékeré.’”
“Ẹ̀yin Ará Olùgbọ́gbọ́ Ọ̀wọ́n.—Olúwa fi ìran kan hàn mí ní ọjọ́ 26 Oṣù Kínní, èyí tí èmi yóò sọ. Mo rí i pé àwọn kan nínú àwọn ènìyàn Ọlọ́run jẹ́ aṣiwèrè, wọ́n sì wà ní ipò ìsunra; wọn sì jí ní ìdajì nìkan, wọn kò sì mọ àkókò tí àwa ń gbé yìí; àti pé ‘ọkùnrin’ tí ó ní ‘búrúùṣì eruku’ ti wọlé, àti pé àwọn kan wà nínú ewu kí a máa gbá wọn lọ. Mo bẹ Jésù pé kí ó gbà wọ́n là, kí ó dá wọn sí, kí ó sì fi àkókò díẹ̀ sí wọn mọ́, kí wọn lè rí ewu búburú wọn, kí wọn lè múra tán kí ó tó di pé ó pẹ́ jù títí láé. Áńgẹ́lì náà wí pé, ‘Ìparun ń bọ̀ wá bí ìjì líle agbára.’ Mo bẹ áńgẹ́lì náà pé kí ó ṣàánú, kí ó sì gba àwọn tí wọ́n fẹ́ ayé yìí, tí wọ́n sì so ara wọn mọ́ ọrọ̀ wọn, tí wọn kò sì fẹ́ ya ara wọn kúrò lọ́dọ̀ wọn, kí wọ́n sì rúbọ wọn láti jẹ́ kí àwọn ojiṣẹ́ yara lórí ọ̀nà wọn láti bọ́ àwọn àgùntàn tí ebi ń pa, tí wọ́n sì ń ṣègbé nítorí àìní oúnjẹ ẹ̀mí.
“Bí mo ṣe ń wo àwọn ọkàn tálákà tí ń kú nítorí àìní òtítọ́ ìsinsin yìí, àti díẹ̀ nínú àwọn tí ń jẹ́wọ́ pé àwọn gbà òtítọ́ gbọ́, ṣùgbọ́n tí wọ́n ń jẹ́ kí wọ́n kú, nípa dídá àwọn ohun èlò tí ó yẹ dúró láti mú iṣẹ́ Ọlọ́run lọ síwájú, ìran náà dun mi jù láti farada, mo sì bẹ́ angẹli náà pé kí ó mú un kúrò lójú mi. Mo rí i pé nígbà tí ìdí iṣẹ́ Ọlọ́run béèrè fún apá kan nínú ohun ìní wọn, gẹ́gẹ́ bí ọ̀dọ́kùnrin tí ó tọ Jesu wá, [Matthew 19:16–22.] wọ́n lọ kúrò níbẹ̀ pẹ̀lú ìbànújẹ́; àti pé láìpẹ́ àjàkálẹ̀ ìjà tí ń kún àkúnya yóò kọjá lórí wọn, yóò sì gbá gbogbo ohun ìní wọn lọ pátápátá, nígbà náà yóò sì ti pẹ́ jù láti rúbọ ohun ayé, kí wọ́n sì kó ìṣúra pamọ́ sínú ọ̀run.
“Lẹ́yìn náà mo rí Olùdàgbàlà ọlọ́lá náà, ẹlẹ́wà tí ó sì jẹ́ onífẹ̀ẹ́, pé ó fi àwọn àgbègbè ògo sílẹ̀, ó sì wá sí ayé òkùnkùn àti àdáni yìí, láti fi ìyè iyebíye rẹ̀ fúnni, kí ó sì kú, olódodo nítorí àwọn aláìṣòdodo. Ó fara da ẹ̀gàn ìkà àti lílù pẹ̀lú paṣán, ó sì wọ adé ẹ̀gún tí a hun, ó sì rẹ̀wẹ̀sì ẹ̀jẹ̀ bí ìṣùpọ̀ ńlá-nlá nínú ọgbà náà; nígbà tí ẹrù ẹ̀ṣẹ̀ gbogbo ayé wà lórí rẹ̀. Áńgẹ́lì náà béèrè pé, ‘Nítorí kí ni?’ À! mo rí i, mo sì mọ̀ pé nítorí wa ni; nítorí ẹ̀ṣẹ̀ wa ni ó fi jìyà gbogbo èyí, kí ó lè fi ẹ̀jẹ̀ iyebíye rẹ̀ rà wá padà sọ́dọ̀ Ọlọ́run.
“Lẹ́yìn èyí, a tún fi àwọn tí kò fẹ́ fi ohun ìní ayé yìí sílẹ̀ láti gba àwọn ọkàn tí ń ṣègbé là hàn mí, nípa fífi òtítọ́ ránṣẹ́ sí wọn, nígbà tí Jésù dúró níwájú Baba, tí ó ń bẹ̀bẹ̀ ẹ̀jẹ̀ rẹ̀, ìjìyà rẹ̀ àti ikú rẹ̀ nítorí wọn; àti nígbà tí àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run dúró de, tí wọ́n ti ṣetán láti mú òtítọ́ ìgbàlà náà lọ sí ọdọ wọn kí a lè fi èdìdì Ọlọ́run alààyè dì wọ́n. Ó ṣòro fún àwọn kan tí wọ́n jẹ́wọ́ pé wọ́n gbà òtítọ́ ìsinsin yìí gbọ́, láti ṣe kódà kékeré tó bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ bí fífi owó Ọlọ́run fúnra rẹ̀ lé àwọn ìránṣẹ́ náà lọ́wọ́, èyí tí ó ti yá wọn láti jẹ́ ìríjú lórí rẹ̀.”
“Nígbà náà ni a tún gbé Jésù tí ó jìyà, ìrúbọ rẹ̀ àti ìfẹ́ rẹ̀ tí ó jinlẹ̀ tó bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó fi ẹ̀mí rẹ̀ lélẹ̀ fún wọn, kalẹ̀ níwájú mi; lẹ́yìn náà sì ni a fi ìgbésí ayé àwọn tí wọ́n jẹ́wọ́ pé àwọn jẹ́ ọmọ-ẹ̀yìn rẹ̀ hàn mí, àwọn tí wọ́n ní ọrọ̀ ayé yìí, tí wọ́n sì ka á sí ohun ńlá gidigidi láti ran iṣẹ́ ìgbàlà lọ́wọ́. Áńgẹ́lì náà wí pé, ‘Ṣé irú àwọn bẹ́ẹ̀ lè wọ ọ̀run?’ Áńgẹ́lì mìíràn dáhùn pé, ‘Rárá, láéláé, láéláé, láéláé. Àwọn tí kò ní ìfẹ́ sí iṣẹ́ Ọlọ́run lórí ilẹ̀ ayé, kò lè kọ orin ìfẹ́ ìràpadà lókè láéláé.’”
“Mo rí i pé iṣẹ́ kánkán tí Ọlọ́run ń ṣe lórí ilẹ̀ ayé yóò laipẹ́ ni a gé kúrú nínú òdodo, àti pé àwọn ìránṣẹ́ aláfẹ́sẹ̀gbára gbọ́dọ̀ máa yára lójú ọ̀nà wọn láti wá agbo ẹran tí ó tú ká. Áńgẹ́lì kan wí pé, ‘Ṣé gbogbo wọn ni ìránṣẹ́? Rárá, rárá, àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run ní ìhìn-iṣẹ́ kan.’”
“Mo rí i pé ọ̀ràn Ọlọ́run ti ní ìdènà, a sì ti bu ọlá rẹ̀ jẹ́ nípasẹ̀ díẹ̀ lára àwọn tí ń rìn kiri tí kò ní ìránṣẹ́ kankan láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run. Irú àwọn bẹ́ẹ̀ yóò ní láti jíhìn fún Ọlọ́run nípa gbogbo dọ́là tí wọ́n ti lò nínú ìrìnàjò sí ibi tí kì í ṣe ojúṣe wọn láti lọ; nítorí owó náà lè ti ran iṣẹ́ Ọlọ́run lọ́wọ́, àti nítorí àìní rẹ̀, àwọn ọkàn ti pa ebi, wọ́n sì kú nítorí àìní oúnjẹ ẹ̀mí, èyí tí Ọlọ́run ì bá ti fi fún wọn nípasẹ̀ àwọn ojiṣẹ́ rẹ̀ tí a pè tí a sì yàn, bí wọ́n bá ti ní ohun ìní náà.
“Ìwárìrì alágbára náà ti bẹ̀rẹ̀, yóò sì máa bá a lọ, a ó sì mì gbogbo àwọn tí kò fẹ́ di òtítọ́ mú ṣinṣin kí wọ́n sì dúró láìyẹ̀ fún òtítọ́, kí wọ́n sì rúbọ fún Ọlọ́run àti fún iṣẹ́ rẹ̀. Áńgẹ́lì náà sọ pé, ‘Ẹ rò pé a ó fi tipátipá mú ẹnikẹ́ni rúbọ bí? Rárá, rárá. Ó gbọ́dọ̀ jẹ́ ọrẹ àtinúwá. Yóò gba ohun gbogbo láti rà pápá náà.’—Mo ké pe Ọlọ́run kí ó dá àwọn ènìyàn rẹ̀ sí, díẹ̀ lára wọn sì ń rẹ̀wẹ̀sì, wọ́n sì ń kú.”
“Mo rí i pé àwọn tí wọ́n ní agbára láti fi ọwọ́ wọn ṣiṣẹ́, kí wọ́n sì ràn án lọ́wọ́ láti gbé iṣẹ́ náà ró, ni a ka sí ẹni tí yóò jíhìn fún agbára náà, gẹ́gẹ́ bí a ti ka àwọn mìíràn sí ẹni tí yóò jíhìn fún ohun-ìní wọn.
“Nígbà náà ni mo rí i pé àwọn ìdájọ́ Ọlọ́run Olódùmarè ń bọ̀ kíákíá. Mo bẹ̀ áńgẹ́lì náà pé kí ó bá àwọn ènìyàn sọ̀rọ̀ ní èdè rẹ̀. Ó ní, ‘Gbogbo ààrá àti mànàmáná Òkè Sínáì kì yóò lè mú àwọn tí kò ní jẹ́ kí a mú wọn yí padà nípasẹ̀ àwọn òtítọ́ tí ó hàn gbangba nínú ọ̀rọ̀ Ọlọ́run; bẹ́ẹ̀ ni ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kan kì yóò jí wọn lójú.’” Review and Herald, April 1, 1850.