Nínú àpilẹ̀kọ kejìlélógún, mo kọ pé, “Lẹ́yìn náà nínú orí kọkànlá, ìtàn ìdílé àwọn ènìyàn àyànfẹ́ ni a fi orúkọ mẹ́wàá ṣàfihàn láti ọ̀dọ̀ Ṣẹmu títí dé Abramu. Orí kọkànlá ni ìtàn ilé-ìṣọ́ Bábélì, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ ìtàn ìdílé àwọn ènìyàn àyànfẹ́, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn wọn nínú Ábúráhámù. Orí kọkànlá ṣe àfihàn àwọn ènìyàn àyànfẹ́ kan tí wọ́n yóò wọ inú májẹ̀mú mẹ́ta pẹ̀lú Ọlọ́run. Ìgbésẹ̀ kẹta àti ìkẹyìn ni ẹbọ Ísákì nínú orí kejìlélógún. Orí “kọkànlá” ni ìbẹ̀rẹ̀ alfa, orí “kejìlélógún” sì ni òpin omega. Ìgbàgbọ́ tí a nílò láti gbọ́ ohùn Ọlọ́run nínú ìtumọ̀ àwọn orúkọ, kì í yàtọ̀ sí ìgbàgbọ́ tí a nílò láti gbọ́ ohùn Rẹ̀ nínú ìkà àwọn nọ́mbà Ọ̀rọ̀ Rẹ̀.”
Orí kọkànlá ṣàfihàn májẹ̀mú Kéènì, àti májẹ̀mú Ábẹ́lì. A ti fi hàn léraléra nípasẹ̀ àwọn ọdún pé àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti ilé-ìṣọ́ Bábélì dúró fún májẹ̀mú àròpọ̀. Lẹ́yìn ìkún-omi, ìyípadà ìṣètò àkókò wáyé kúrò nínú ìjọsìn ní ẹnu-ọ̀nà Édẹ́nì ṣáájú ìkún-omi; lẹ́yìn ìkún-omi, ìjọsìn sì ní láti wà lórí pẹpẹ. Pẹpẹ náà ní àwọn ìbéèrè pàtó ti Bibeli. Ó ní láti jẹ́ kí a kọ ọ́ pẹ̀lú òkúta àdánidá, láìsí fífọ tàbí fífin òkúta náà pẹ̀lú irinṣẹ́ ọwọ́ ènìyàn. Ó ní láti jẹ́ òkúta lé orí òkúta, láìsí amọ̀.
Ète ilé ìṣọ́ náà ni láti ṣe orúkọ fún àwọn ẹlẹgbẹ́ Nimrodu, èyí tí ó dúró fún ìwà. Nínú ilé ìṣọ́ náà a rí ènìyàn tí ń gbìyànjú láti gbà ara wọn là, tí wọ́n sì ń gbé ara wọn ga bí àwọn ọlọ́run ọ̀run. Ilé ìṣọ́ náà jẹ́ àmì ìṣàpẹẹrẹ ìjọ kan tí ó rò pé òun lè gbà ara rẹ̀ là, tí ó sì rò pé a yẹ kí a gbé òun ga, gẹ́gẹ́ bí àwọn ọba mẹ́wàá ti ṣe nínú Psalm 83, nígbà tí wọ́n gbé orí póòpù ga nínú àjọṣepọ̀ búburú ti àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, èyí tí ó ṣẹlẹ̀ ní òfin Ọjọ́ Àìkú.
Orin tàbí Sáàmù ti Ásáfù. Má dákẹ́, Ọlọ́run; má ṣe pa ẹnu rẹ mọ́, má sì ṣe dúró láláìṣiṣẹ́, Ọlọ́run. Nítorí, kíyèsi i, àwọn ọ̀tá rẹ ń da rúdurùdu sílẹ̀; àwọn tí ó sì kórìíra rẹ ti gbé orí sókè. Sáàmù 83:1, 2.
Ayé ṣẹ̀ṣẹ̀ ni a ti pa run nípasẹ̀ ìkún omi Noa, àti ìdí tí Ọlọ́run fi tọ́ka sí ìpèníjà àánú tí ó ti dé òpin lórí ayé ṣáájú ìkún omi ni pé èrò inú ènìyàn ti di búburú nígbà gbogbo. Bíbélì sọ̀rọ̀ nípa ìṣọ̀kan ní ọ̀nà oríṣìíríṣìí, ọ̀kan nínú wọn ni láti rí “ojú sí ojú.” Ṣé méjì lè máa rìn pọ̀, bí kò ṣe pé wọ́n ti fara mọ́ra?
Nísinsin yìí, mo bẹ̀ yín, ará, nípa orúkọ Olúwa wa Jésù Kristi, kí gbogbo yín máa sọ ohun kan náà, kí ìpínyà kankan má sì wà láàárín yín; ṣùgbọ́n kí a lè so yín pọ̀ mọ́ra pípé ní inú ọkàn kan náà àti ní ìdájọ́ kan náà. 1 Kọrinti 1:10.
Nígbà tí Ọlọ́run dá ìdàrúdàpọ̀ sí èdè ní ìdájọ́ lórí ìjọba Nimrodu, ó fi hàn pé ṣáájú ìdàrúdàpọ̀ náà, gbogbo wọn wà ní ìṣọ̀kan, nítorí náà gbogbo wọn sì jẹ́ ti ìwà kan náà, ìwà náà sì jẹ́ ẹ̀sìn tí ó dá lórí iṣẹ́ ènìyàn—ní ìyàtọ̀ sí àwọn tí a ṣàpẹẹrẹ wọn nípasẹ̀ Ábúráhámù nínú orí kan náà gan-an. Ṣẹmu jẹ́ ọkàn olóòtítọ́ ní àkókò Nimrodu. Àwọn akọ̀wé-ìtàn tọ́ka sí Ṣẹmu gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó pa Nimrodu, ọlọ́tẹ̀ alágbára níwájú Olúwa. Kókó ọ̀rọ̀ náà dúró láìsí èrò àwọn akọ̀wé-ìtàn, nítorí Ṣẹmu jẹ́ ọkùnrin májẹ̀mú, ẹni tí ó tọpasẹ̀ ẹ̀jẹ̀ rẹ̀ dé ọ̀dọ̀ Nóà, ọkùnrin májẹ̀mú, ẹni tí ó tọpasẹ̀ ẹ̀jẹ̀ rẹ̀ padà dé ọ̀dọ̀ Ṣẹti, ọkùnrin májẹ̀mú mìíràn, ẹni tí ó wọ inú ìtàn májẹ̀mú láti rọ́pò arákùnrin rẹ̀ Ábẹ́lì, ẹni tí í ṣe ọkùnrin májẹ̀mú mìíràn tí ó jẹ́ àtọmọdọ́mọ tààrà láti ọ̀dọ̀ Ádámù.
Jẹ́nẹ́sísì orí kọkànlá jẹ́ ìjà ńlá láàárín Kristi àti Satani, nínú àyíká májẹ̀mú ìyè àti májẹ̀mú ikú. Nimrodu dúró fún akọ̀dẹ ńlá níwájú Olúwa, nítorí ó ṣàpẹẹrẹ ìjọ kan tí ó ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ olùfọkànsìn. Ábúrámù, nípasẹ̀ Ṣẹmu, dúró fún ìjọ kan tí kò ní ju díẹ̀ lọ nínú àwọn olùfọkànsìn. Ṣẹmu ni ọkùnrin májẹ̀mú nígbà tí Nimrodu ń kọ́ ilé-ìṣọ́ rẹ̀, ṣùgbọ́n àwọn májẹ̀mú méjì nínú orí kọkànlá ni a kò ṣàpẹẹrẹ wọn nípasẹ̀ Ṣẹmu àti Nimrodu, bí kò ṣe nípasẹ̀ Nimrodu àti Ábúráhámù. Pọ́ọ̀lù fi òfin àsọtẹ́lẹ̀ yìí hàn gbangba.
Nítorí Mẹ́kísédékì yìí, ọba Ṣálẹ́mù, àlùfáà Ọlọ́run Ọ̀gá-ògo-jùlọ, ẹni tí ó pàdé Ábúráhámù nígbà tí ó ń padà bọ̀ láti ibi pípani àwọn ọba, tí ó sì súre fún un; ẹni tí Ábúráhámù pẹ̀lú fi ìdámẹ́wàá gbogbo ohun fún; ní ìtumọ̀ àkọ́kọ́, Ọba òdodo, lẹ́yìn náà pẹ̀lú, Ọba Ṣálẹ́mù, èyí tí í ṣe, Ọba àlàáfíà; láìní baba, láìní ìyá, láìní ìtàn ìran, tí kò ní ìbẹ̀rẹ̀ ọjọ́, bẹ́ẹ̀ ni kò ní òpin ìyè; ṣùgbọ́n a ṣe é bí Ọmọ Ọlọ́run; ó ń dúró gẹ́gẹ́ bí àlùfáà títí láé. Nísinsin yìí, ẹ ronú bí ọkùnrin yìí ti tóbi tó, ẹni tí pàápàá Ábúráhámù bàbá ńlá fi ìdámẹ́wàá ohun ìkógun fún.
Lóòótọ́, àwọn tí ó jẹ́ nínú àwọn ọmọ Lefi, tí wọ́n gba ipò iṣẹ́ àlùfáà, ní àṣẹ láti gba ìdámẹ́wàá lọ́wọ́ àwọn ènìyàn gẹ́gẹ́ bí òfin, èyíinì ni, lọ́wọ́ àwọn arákùnrin wọn, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n ti inú ẹgbẹ́-èdè Abrahamu jáde:
Ṣùgbọ́n ẹni tí a kò ka ìran rẹ̀ sí láti ọ̀dọ̀ wọn gba ìdámẹ́wàá lọ́wọ́ Ábúráhámù, ó sì bùkún ẹni tí ó ní àwọn ìlérí náà. Kò sì sí àríyànjiyàn kankan pé ẹni kékeré ni ẹni tí ẹni tí ó ga jù bùkún. Níhìn-ín sì ni àwọn ènìyàn tí ń kú ti ń gba ìdámẹ́wàá; ṣùgbọ́n níbẹ̀, ẹni tí ó ń gbà á ni ẹni tí a jẹ́rìí nípa rẹ̀ pé ó wà láàyè. Bí mo bá sì lè sọ ọ́ bẹ́ẹ̀, Léfì pẹ̀lú, ẹni tí ń gba ìdámẹ́wàá, san ìdámẹ́wàá nínú Ábúráhámù. Nítorí ó ṣì wà nínú ẹgbẹ́-ìdí bàbá rẹ̀ nígbà tí Mẹ́kísédékì pàdé rẹ̀. Heberu 7:1–10.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ òtítọ́ ìsinsin yìí wà nínú kókó-ọrọ̀ Mẹlikisẹdẹki, ṣùgbọ́n ohun tí mo ń ṣe nìkan ni láti tọ́ka sí i pé Pọ́ọ̀lù kọ́ wa ní tààràtà pé àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti àwọn ènìyàn májẹ̀mú—àti nípa èyí, mo túmọ̀ sí, àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin nínú ẹ̀rí amísí tí ẹ̀rí Ìwé Mímọ́ wọn ń fi àmì-ọ̀nà kan hàn nínú ìlà àsọtẹ́lẹ̀ májẹ̀mú Ọlọ́run pẹ̀lú aráyé. Pọ́ọ̀lù kọ́ni pé Mẹlikisẹdẹki, ẹni tí ó gbé ayé kí iṣẹ́-àlùfáà ti Léfì tó dá sílẹ̀ ní Sinai, tí ó sì jẹ́ pé ó ti lé ní ọ̀ọ́dúnrún mẹ́rin ṣáájú kí iṣẹ́-àlùfáà ti Léfì tó wà, ti gba ìdámẹ́wàá lọ́wọ́ Léfì. Kí ènìyàn lè wà nínú iṣẹ́-àlùfáà ti Léfì, ó ní láti jẹ́ ọmọ Léfì tí ó lè fi ẹ̀rí hàn pé ìran ẹ̀jẹ̀ rẹ̀ wá láti ọ̀dọ̀ Léfì. Mẹlikisẹdẹki kò lè fi hàn pé ìran rẹ̀ wá láti ìdílé Léfì, nítorí Léfì kò tíì bí nígbà náà.
Ìlà àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ṣàpẹẹrẹ májẹ̀mú Ọlọ́run pẹ̀lú Adamu àti Eefa ní tòótọ́ jẹ́ májẹ̀mú méjì. Àkọ́kọ́ ni májẹ̀mú ìyè pẹ̀lú àdánwò tí ó rọrùn. Lẹ́yìn ìṣubú àti àdánwò tí ó kùnà náà, májẹ̀mú tí ó tẹ̀lé ní ẹ̀jẹ̀ ọdọ-àgùntàn kan nínú kí a lè pèsè aṣọ. Lẹ́yìn náà ni májẹ̀mú Ọlọ́run pẹ̀lú aráyé, tí òjò àwọ̀, Noa, àti ìjọsìn pẹpẹ ṣàpẹẹrẹ rẹ̀. Lẹ́yìn náà sì ni Jẹ́nẹ́sísì mọ́kànlá, níbi tí májẹ̀mú Ọlọ́run pẹ̀lú àwọn ènìyàn àyànfẹ́, tí a óò máa pè ní Hébérù, ti bẹ̀rẹ̀. Nínú ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ìtàn wọ̀nyí, àwọn àwòkọ́ṣe inú Bíbélì jẹ́ ọkùnrin tàbí obìnrin májẹ̀mú.
Nínú Jẹ́nẹ́sísì orí kọkànlá, a fi ìbẹ̀rẹ̀ májẹ̀mú ìyè pẹ̀lú àwọn ènìyàn àyànfẹ́ hàn, a sì fi í hàn ní ibi gan-an tí Nimrodu ti dá májẹ̀mú ikú sílẹ̀, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ bíríkì àti amọ̀, tí wọ́n jẹ́ èké ìfarawé àwọn òkúta àìgbọ́nà àti àìsí amọ̀ tí pẹpẹ náà ṣojú fún. Sister White jẹ́ kí a mọ̀ pé pẹpẹ náà ṣojú fún Kristi; nítorí náà ẹ̀sìn Nimrodu, tí í ṣe ẹ̀sìn èké ìfarawé, ṣojú fún Kristi èké ìfarawé.
Wọ́n sì wí fún ara wọn pé, Ẹ wá, ẹ jẹ́ kí a mọ́ bíríkì, kí a sì sun wọn dáradára. Bíríkì ni wọ́n fi dípò òkúta, amọ̀ ìlẹ̀ sì ni wọ́n fi dípò amọ̀ líle. Jẹ́nẹ́sísì 11:3.
Bí o bá sì ṣe pẹpẹ òkúta fún mi, ìwọ kì yóò fi òkúta tí a ti gbẹ́ kọ́ ọ: nítorí bí ìwọ bá gbé irinṣẹ́ rẹ sókè lé e lórí, ìwọ ti sọ ọ́ di aláìmọ́. Eksodu 20:25.
“A wà nínú ewu fífi ohun mímọ́ dà pọ̀ mọ́ ohun àṣà. Iná mímọ́ láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run ni a gbọ́dọ̀ lò nínú ìsapá wa. Pẹpẹ tòótọ́ ni Kristi; iná tòótọ́ ni Ẹ̀mí Mímọ́. Èyí ni ìmísí wa. Kì í ṣe bí kò ṣe bí Ẹ̀mí Mímọ́ ṣe ń darí àti tọ́ ọkùnrin kan sóna ni yóò fi jẹ́ agbani-nímọ̀ràn àìléwu. Bí a bá yà kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run àti lọ́dọ̀ àwọn ẹni àyànfẹ́ Rẹ̀ láti lọ béèrè níbi àwọn pẹpẹ àjèjì, a ó dá wa lóhùn gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ wa.” Selected Messages, ìwé 3, 300.
Lára àwọn òtítọ́ mìíràn, ọ̀kan nínú àwọn ẹ̀kọ́ tí a ti yọ jáde ní ọ̀nà àsọtẹ́lẹ̀ láti inú Genesisi mọ́kànlá ni pé ó ń ṣàpẹẹrẹ ìbẹ̀rẹ̀ ìlà àsọtẹ́lẹ̀ kan. Ìkún-omi Noa fi ìyàtọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ kan sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àmì. Nígbà tí Noa jáde kúrò nínú ọkọ̀-òkun náà, ọ̀nà ìjọsìn tuntun kan ní láti wà, àti pé ọ̀nà ìjọsìn náà máa ń mú kí irú ẹlẹ́sìn méjì hàn, gẹ́gẹ́ bí a ti fi hàn nínú ìtàn Kaini àti Abeli. Genesisi mọ́kànlá jẹ́ ayé tuntun kan, pẹ̀lú ìtàn ìbẹ̀rẹ̀ kan tí ó di ìtàn ìpìlẹ̀ fún ìtàn ìkẹyìn, nígbà tí àwọn ènìyàn májẹ̀mú ọjọ́ ìkẹyìn ti Ọlọ́run ń pe àwọn òṣìṣẹ́ wákàtí kọkànlá jáde kúrò ní Babiloni ní àkókò ìpọnjú òfin Ọjọ́-ìsinmi. Nimrodu ni ènìyàn ẹ̀ṣẹ̀ ní àkókò ìpọnjú òfin Ọjọ́-ìsinmi, àti Ṣẹmu, ẹni tí í ṣe Ábúráhámù, ni ènìyàn Ọlọ́run nínú ìpọnjú yẹn gan-an náà. Ìtúká àti ìdàrúdàpọ̀ àwọn èdè nínú Genesisi mọ́kànlá bẹ̀rẹ̀ láìpẹ́ lẹ́yìn tí Noa jáde kúrò nínú ọkọ̀-òkun. Kókó-ọrọ̀ orí mọ́kànlá ni àwọn májẹ̀mú méjì, ìtàn náà sì dé ìparí rẹ̀ nígbà tí a fi ìgbésẹ̀ kẹta ti májẹ̀mú Ábúráhámù hàn nínú orí kejìlélógún.
Orí kẹ́wàá jẹ́ ìtàn alfà ti ìlà Ábúráhámù tí ó dé sí ìtàn òmégà nínú orí kejìlélógún. Ìtàn ìbẹ̀rẹ̀ ti Bábélì Nimródu àti ìtàn ìparí ti ẹbọ Ísákì, àwọn méjèèjì ń ṣàpẹẹrẹ ìdájọ́ ìkẹyìn lórí aráyé. Ìlà náà bẹ̀rẹ̀ ní ilé-ìṣọ́ Nimródu, ó sì tẹ̀ síwájú dé sí ẹbọ Ísákì, ìlà náà sì parí ní àwọn ẹbọ méjì tí ó tako ara wọn pátápátá. Ẹbọ Nimródu gba ìdájọ́ ìmúṣẹ Ọlọ́run, ìdájọ́ Ábúráhámù sì gba ìbùkún Ọlọ́run. Nimródu ni alfà ti orí kẹ́wàá, Ábúráhámù sì ni òmégà ti orí kejìlélógún. Òmégà máa ń tóbi ju nígbà gbogbo, ní ó kéré tán ní ìlọ́po méjìlélógún gẹ́gẹ́ bí alífábẹ́ẹ̀tì Hébérù, agbára tí a fi hàn nínú dídàrúdàpọ̀ àwọn èdè àti fífọ́n àwọn orílẹ̀-èdè ká sí òkèèrè sì ti rẹ̀wẹ̀sì jù lọ níwájú agbára àgbélébùú. Ilé-ìṣọ́ Nimródu ń ṣàpẹẹrẹ Twin Towers ti 9/11, ẹbọ Ísákì sì ń ṣàpẹẹrẹ òfin Ọjọ́ Àìkú.
Ìlà májẹ̀mú pẹ̀lú àwọn ènìyàn àyànfẹ́ bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú àmì nọ́mbà mọ́kànlá, ó sì parí pẹ̀lú àmì méjìlélógún. Ìlà náà parí ní ìpèkun àkókò ìdánwò nínú ìtàn alfa ti Nimrodu àti pẹ̀lú nínú ìtàn omega ti Ábúráhámù. Ìtàn gidi Nimrodu àti Ábúráhámù ni a gbé kalẹ̀ nínú ìwé àkọ́kọ́ Bíbélì, a sì fi í sílẹ̀ láàárín ọ̀rọ̀ àkópọ̀ àwọn àjákù lẹ́yìn ìparun ìkún omi Nọ́à tó ṣẹ̀ṣẹ̀ ṣẹlẹ̀. Nínú ìwé àkọ́kọ́ Bíbélì, àpèjúwe àwọn májẹ̀mú méjì náà pèsè àwọn ẹlẹ́rìí méjì tí ń ṣàfihàn ìpèkun àkókò ìdánwò nínú ìlà láti orí kẹ́wàá-dín-lọ́gbọ̀n títí dé orí méjìlélógún.
Ẹni tí kò ṣe ìdájọ́ òdodo, jẹ́ kí ó máa ṣe àìdájọ́ sí i: ẹni tí ó jẹ́ aláìmọ́, jẹ́ kí ó máa di aláìmọ́ sí i: ẹni tí ó jẹ́ olódodo, jẹ́ kí ó máa ṣe òdodo sí i: ẹni tí ó sì jẹ́ mímọ́, jẹ́ kí ó máa di mímọ́ sí i. Ìfihàn 22:11.
Nímródù ṣì jẹ́ aláìṣòdodo àti aláìmọ́, Abraham sì ṣì jẹ́ olódodo àti mímọ́, gẹ́gẹ́ bí a ti dá wọn mọ̀ nínú alfà ti Jẹ́nẹ́sísì 11–22, àti pẹ̀lú nínú òmégà ti Ìfihàn 22:11. Kí àkókò ìdánwò tó parí pátápátá, a ṣe ìkéde kan ní ẹsẹ̀ 10 pé kí a má ṣe dì ìtúmọ̀ àwọn ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ìwé yìí. Kí àkókò ìdánwò tó parí pátápátá nínú ẹsẹ̀ tó kàn lẹ́yìn náà gan-an, àsọtẹ́lẹ̀ kan yóò wà nínú Ìfihàn tí a gbọdọ̀ tú sílẹ̀. Ẹsẹ̀ méjì lẹ́yìn ẹsẹ̀ kọkànlá, Kristi pèsè kọ́kọ́rọ́ láti tú àsọtẹ́lẹ̀ náà sílẹ̀.
Ó sì wí fún mi pé, Má ṣe èdìdì sí àwọn ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ inú ìwé yìí: nítorí àkókò náà ti sún mọ́lé. Ẹni tí kò ṣe olódodo, jẹ́ kí ó máa ṣe àìṣòdodo sí i: àti ẹni tí ó jẹ́ aláìmọ́, jẹ́ kí ó máa jẹ́ aláìmọ́ sí i: àti ẹni tí ó jẹ́ olódodo, jẹ́ kí ó máa ṣe òdodo sí i: àti ẹni tí ó jẹ́ mímọ́, jẹ́ kí ó máa jẹ́ mímọ́ sí i. Kíyèsi i, mo ń bọ̀ kíákíá; èrè mi sì wà pẹ̀lú mi, láti san án fún olúkúlùkù gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ rẹ̀ yóò ti rí.
Èmi ni Alfa àti Omega, ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin, àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn. Ìfihàn 22:10–13.
Orí kejìlélógún ni orí ìkẹyìn pátápátá ti gbogbo Bíbélì, ó sì jẹ́ kọ́kọ́rọ́ sí ṣíṣí àsọtẹ́lẹ̀ inú Ìfihàn tí a ti fi èdìdì dì, èyí tí í ṣe ìlànà náà gan-an tí Kristi dá mọ̀ gẹ́gẹ́ bí èyí tí ó ga ju gbogbo àwọn mìíràn lọ ní orí kìn-ín-ní ti Ìfihàn. Orí kìn-ín-ní ni lẹ́tà àkọ́kọ́ nínú alífábẹ́ẹ̀tì Hébérù, orí kejìlélógún sì ni èyí ìkẹyìn. Nínú ẹsẹ̀ kẹsàn-án dé kọkànlá ti orí kìn-ín-ní, Johanu fi ara rẹ̀ hàn, ó sì sọ Kristi di mímọ̀ gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega.
Èmi Jòhánù, ẹni tí èmi náà jẹ́ arákùnrin yín, àti alábápín pẹ̀lú yín nínú ìpọ́njú, àti nínú ìjọba àti sùúrù Jésù Kristi, wà ní erékùṣù tí a ń pè ní Pátímọ̀, nítorí ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, àti nítorí ẹ̀rí Jésù Kristi. Mo wà nínú Ẹ̀mí ní ọjọ́ Oluwa, mo sì gbọ́ lẹ́yìn mi ohùn ńlá kan, bí ti ìpè; tí ó ń wí pé, Èmi ni Alfa àti Omega, ẹni àkọ́kọ́ àti ẹni ìkẹyìn: àti pé, Ohun tí ìwọ bá rí, kọ ọ sínú ìwé kan, kí o sì rán an sí àwọn ìjọ méje tí ó wà ní Ásíà; sí Éfésù, àti sí Simírínà, àti sí Págámù, àti sí Tiatírà, àti sí Sádísì, àti sí Filadẹlfíà, àti sí Laodíṣíà. Ìfihàn 1:9-11.
Nínú ẹsẹ̀ kọkànlá, Jòhánù wà ní Pátímọ́sì, ṣùgbọ́n ó yípadà ní ẹsẹ̀ kejìlá, àti láti ibẹ̀ lọ, ó wà nínú ibi mímọ́ ọ̀run. Nítorí náà, nínú ẹsẹ̀ 9/11, a rí ẹ̀rí Jòhánù, èyí tí ó fi Jesu hàn gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega, ohun kan náà tí Jesu ti fi ara Rẹ̀ hàn tẹ́lẹ̀ nínú ẹsẹ̀ 8:
Èmi ni Alfa àti Òmégà, ìpilẹ̀ àti òpin, ni Olúwa wí, ẹni tí ó wà, àti ẹni tí ó ti wà, àti ẹni tí ń bọ̀, Olódùmarè. Ìfihàn 1:8.
Nínú ẹsẹ̀ kẹjọ, Johanu ń kọ ohun tí ó gbọ́ pé Kristi sọ nípa ara Rẹ̀. Nínú ẹsẹ̀ kẹsàn-án sí kọkànlá, Johanu ni ó ń sọ nípa ara rẹ̀. Èyí dúró fún ẹlẹ́rìí méjì nínú ẹsẹ̀ kọ́kànlá àkọ́kọ́ tí ó fi Kristi hàn gẹ́gẹ́ bí Alifa àti Omega. Ẹsẹ̀ kẹsàn-án sí kọkànlá jẹ́ ìpín èrò tirẹ̀. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó ní ìsopọ̀ pẹ̀lú gbogbo orí náà, nínú àwọn ẹsẹ̀ wọ̀nyí Johanu ń sọ nípa ara rẹ̀, nígbà tí; nínú ẹsẹ̀ kẹrin sí kẹjọ, Johanu ń sọ fún ìjọ Rẹ̀ fún Ẹ̀dá Mẹ́talọ́kan. Ẹsẹ̀ kẹrin bẹ̀rẹ̀ ìpín èrò kan, tí ó sì parí ní ẹsẹ̀ kẹjọ. A mọ èyí nípasẹ̀ àwòrán ìṣípayá Kristi ní ìbẹ̀rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Ẹni tí ó ti wà, tí ó sì wà, tí yóò sì tún bò wá, tí a sì tún fi í hàn ní ẹsẹ̀ kẹrin, lẹ́yìn náà lẹ́ẹ̀kansi ní ẹsẹ̀ kẹjọ.
Johanu sí àwọn ìjọ méje tí ó wà ní Éṣíà: Kí oore-ọ̀fẹ́ wà fún yín, àti àlàáfíà, láti ọ̀dọ̀ ẹni tí ó wà, àti tí ó ti wà, àti tí ń bọ̀ wá; àti láti ọ̀dọ̀ àwọn Ẹ̀mí méje tí ó wà níwájú ìtẹ́ rẹ̀; àti láti ọ̀dọ̀ Jesu Kristi, ẹni tí í ṣe ẹlẹ́rìí olóòtítọ́, àti akọ́bí nínú àwọn òkú, àti olórí àwọn ọba ayé. Fún ẹni tí ó fẹ́ràn wa, tí ó sì fi ẹ̀jẹ̀ ara rẹ̀ wẹ̀ wá kúrò nínú ẹ̀ṣẹ̀ wa, tí ó sì ti sọ wá di ọba àti àlùfáà fún Ọlọ́run àti Baba rẹ̀; ògo àti àṣẹ ní jẹ́ tirẹ̀ láéláé àti láéláé. Àmín. Kíyèsi i, ó ń bọ̀ pẹ̀lú àwọsánmà; gbogbo ojú yóò sì rí i, àti àwọn náà pẹ̀lú tí wọ́n gún un: gbogbo àwọn ẹ̀yà ayé yóò sì ṣọ̀fọ̀ nítorí rẹ̀. Bẹ́ẹ̀ ni, Àmín.
Èmi ni Alfa àti Omega, ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin, ni Olúwa wí, ẹni tí ó wà, àti ẹni tí ó ti wà, àti ẹni tí yóò wá, Olódùmarè. Ìfihàn 1:4–8.
Àwọn ẹsẹ mẹ́ta àkọ́kọ́ ti orí kinni fi ìṣípayá Jesu Kristi hàn, èyí tí a tú èdìdì rẹ̀ sílẹ̀ díẹ̀ ṣáájú kí àkókò àǹfààní ìdánwò tó parí, nítorí ẹsẹ kẹta wí pé, “àkókò náà kù sí dẹ́gbẹ̀ẹ́.” “Àkókò náà kù sí dẹ́gbẹ̀ẹ́” ni ọ̀rọ̀ kan náà pátápátá tí ẹsẹ mẹ́wàá, ti orí méjìlélógún, sọ, tí ó ní, “má ṣe di ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ìwé yìí mọ́, nítorí àkókò náà kù sí dẹ́gbẹ̀ẹ́.” Àsọtẹ́lẹ̀ tí a tú èdìdì rẹ̀ sílẹ̀ ni Ìṣípayá Jesu Kristi.
Ẹsẹ̀ kẹrin bẹ̀rẹ̀ sí í tú èdìdì náà, ẹsẹ̀ kẹrin náà sì bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ẹ̀rí Jòhánù pé, “Èmi Jòhánù,” lẹ́yìn náà ní ẹsẹ̀ kẹjọ Kristi fúnra Rẹ̀ ni ó fi ara Rẹ̀ hàn. Ẹlẹ́rìí ènìyàn wà ní àkọ́kọ́ nínú àwọn ẹsẹ̀ márùn-ún náà, ẹlẹ́rìí àtọ̀runwá sì wà ní ìparí. Ẹsẹ̀ kẹrin fi Baba Ọ̀run hàn gẹ́gẹ́ bí Ẹni tí “ó wà, tí ó sì ti wà, tí ó sì ń bò wá.” Ẹsẹ̀ kẹjọ fi Kristi hàn gẹ́gẹ́ bí Ẹni tí “ó wà, tí ó sì ti wà, tí ó sì ń bò wá.”
Kókó síṣí Ìfihàn Jésù Kristi ni ìlànà alfa àti omega. Gẹ́gẹ́ bí Àkọ́kọ́ àti Òpin, Kristi sì wà ní àkókò ìsinsin yìí pẹ̀lú, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Ó wà ní ìgbà tí ó kọjá, yóò sì wà ní ọjọ́ iwájú. Òtítọ́ náà pé Jésù àti Baba jẹ́ Ọlọ́run kan náà tí ó ti wà, tí ó sì wà, tí yóò sì tún bọ̀ wá, jẹ́ àfihàn mìíràn ti Kristi gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega. Òun ni Alfa àti Omega, Àkọ́kọ́ àti Òpin, Ìbẹ̀rẹ̀ àti Ìparí, Ó sì wà ní ìbẹ̀rẹ̀, yóò sì wà ní ìparí. “Àwọn kọ́kọ́rọ́” ìjọba tí a fi fún ìjọ ní Kesarea Filipi, ni “kọ́kọ́rọ́” náà pẹ̀lú tí a gbé lé èjìká Eliakimu ní Isaiah 22:22. Alfa ìwé Ìfihàn ni orí kìn-ín-ní, omega sì ni orí kejìlélógún, nítorí náà a rí gbogbo alfabeti Heberu nínú àwọn orí Ìfihàn. Orí kẹtàlá ṣàpẹẹrẹ ìṣọ̀tẹ̀ ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà àti lẹ́yìn náà ti ayé. Orí kìn-ín-ní gbé Kristi kalẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega, orí kejìlélógún sì fi òtítọ́ kan náà hàn, ṣùgbọ́n ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú síṣí tí a mẹ́nu kàn nínú orí kìn-ín-ní. Àwọn orí kìn-ín-ní, kẹtàlá, àti kejìlélógún ṣàpẹẹrẹ àwọn lẹ́tà Heberu mẹ́ta tí ó para pọ̀ di ọ̀rọ̀ náà “òtítọ́.”
Nínú orí ogún-lé-mẹ́ta ti Mátíù, Jésù kéde ègún mẹ́jọ sí àwọn Farisí àti àwọn Sadusí. Nínú ẹsẹ̀ ìkẹyìn orí ogún-lé-méjì, ìbáṣepọ̀ Kristi pẹ̀lú àwọn Júù oníjàm̀bá parí pẹ̀lú àdììtú Dafidi, àdììtú kan tí a lè yanjú nìkan bí o bá lóye ìlànà alfa àti omega.
Nígbà tí àwọn Farisi péjọ pọ̀, Jésù béèrè lọ́wọ́ wọn, wí pé, Kí ni èrò yín nípa Kristi? ọmọ ta ni í ṣe?
Wọ́n sọ fún un pé, Ọmọ Dáfídì.
Ó sì wí fún wọn pé, Báwo ní Dáfídì, nípa Ẹ̀mí, ṣe ń pè é ní Olúwa, nígbà tí ó wí pé, Olúwa sọ fún Olúwa mi pé, Jókòó ní ọwọ́ ọ̀tún mi, títí èmi yóò fi sọ àwọn ọ̀tá rẹ di àpótí-ẹsẹ̀ rẹ? Nítorí náà bí Dáfídì bá pè é ní Olúwa, báwo ni ó ṣe jẹ́ ọmọ rẹ?
Kò sí ẹni tí ó lè dá a lóhùn ní ọ̀rọ̀ kan; bẹ́ẹ̀ ni kò sí ẹni tí ó tún gbójúgbóyà láti béèrè ìbéèrè kankan sí i mọ́ láti ọjọ́ náà lọ. Mátíù 22:41–46.
Ìparí orí kejìlélógún ń ṣe àmì-ọ̀nà kan nínú ìtàn májẹ̀mú. Jeremiah náà ń tọ́ka sí ìlà òtítọ́ yìí pẹ̀lú:
Ọ̀rọ̀ tí ó tọ Jeremáyà wá láti ọ̀dọ̀ Olúwa, tí ó ní, Dúró ní ẹnu-ọ̀nà ilé Olúwa, kí o sì kéde ọ̀rọ̀ yìí níbẹ̀, kí o sì wí pé, Ẹ gbọ́ ọ̀rọ̀ Olúwa, gbogbo yín ti Júdà, tí ń wọlé nípasẹ̀ àwọn ẹnu-ọ̀nà wọ̀nyí láti jọ́sìn Olúwa. Báyìí ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun, Ọlọ́run Ísírẹ́lì, wí, Ṣàtúnṣe ọ̀nà yín àti iṣẹ́ yín, èmi yóò sì mú kí ẹ máa gbé ní ibi yìí. Ẹ má ṣe gbẹ́kẹ̀lé ọ̀rọ̀ èké, ní wí pé, Tẹ́ńpìlì Olúwa, Tẹ́ńpìlì Olúwa, Tẹ́ńpìlì Olúwa, wọ̀nyí ni.
Nítorí bí ẹ̀yin bá tún ọ̀nà yín àti iṣẹ́ yín ṣe pátápátá; bí ẹ̀yin bá ṣe ìdájọ́ òdodo lásánlásán láàárín ènìyàn kan àti aládùúgbò rẹ̀; bí ẹ̀yin kò bá ni í pọ́n àjèjì, aláìní baba, àti opó, tí ẹ̀yin kò sì ta ẹ̀jẹ̀ aláìṣẹ̀ sílẹ̀ ní ibi yìí, bẹ́ẹ̀ ni ẹ̀yin kò sì máa tọ àwọn ọlọ́run mìíràn lẹ́yìn fún ìpalára ara yín: Nígbà náà ni èmi yóò mú yín gbé ní ibi yìí, ní ilẹ̀ tí mo fi fún àwọn baba yín, láé àti láéláé. Kíyèsi i, ẹ̀yin ń gbẹ́kẹ̀ lé ọ̀rọ̀ èké, èyí tí kò lè ṣe èrè kankan. Ṣé ẹ̀yin yóò máa jíjà, kí ẹ sì máa pani, kí ẹ sì máa ṣe panṣágà, kí ẹ sì máa búra èké, kí ẹ sì máa sun tùràrí sí Baali, kí ẹ sì máa tọ àwọn ọlọ́run mìíràn lẹ́yìn tí ẹ kò mọ̀; Kí ẹ sì wá dúró níwájú mi nínú ilé yìí, tí a fi orúkọ mi pè, kí ẹ sì wí pé, A ti gbà wá là kí a lè ṣe gbogbo àwọn ohun ìríra wọ̀nyí?
Njẹ́ ilé yìí, tí a fi orúkọ mi pè, ti di ihò àwọn ọlọ́ṣà ní ojú yín bí? Kíyèsí i, èmi pàápàá ti rí i, ni Olúwa wí. Ṣùgbọ́n nísinsìnyí ẹ lọ sí ibi mi tí ó wà ní Ṣílò, níbi tí mo ti fi orúkọ mi sí ní àkọ́kọ́, kí ẹ sì wo ohun tí mo ṣe sí i nítorí ìwà búburú àwọn ènìyàn mi Ísírẹ́lì.
Ní báyìí, nítorí pé ẹ ti ṣe gbogbo iṣẹ́ wọ̀nyí, ni Olúwa wí, mo sì bá yín sọ̀rọ̀, mo jí ní kùtùkùtù mo sì ń sọ̀rọ̀, ṣùgbọ́n ẹ kò gbọ́; mo sì pè yín, ṣùgbọ́n ẹ kò dáhùn. Nítorí náà èmi yóò ṣe sí ilé yìí, tí a fi orúkọ mi pè, nínú èyí tí ẹ gbẹ́kẹ̀lé, àti sí ibi tí mo fi fún yín àti fún àwọn baba yín, gẹ́gẹ́ bí mo ti ṣe sí Ṣílò. Èmi yóò sì lé yín kúrò níwájú mi, gẹ́gẹ́ bí mo ti lé gbogbo àwọn arákùnrin yín jáde, àní gbogbo irú-ọmọ Éfíràímù. Nítorí náà má ṣe gbàdúrà fún àwọn ènìyàn yìí, bẹ́ẹ̀ ni má ṣe gbé igbe tàbí àdúrà sókè fún wọn, bẹ́ẹ̀ ni má ṣe bẹ̀ mí fún wọn: nítorí èmi kì yóò gbọ́ tirẹ. Jeremiah 7:1–16.
A sọ fún Jeremiah pé kí ó má ṣe gbàdúrà fún Ísírẹ́lì ìgbà àtijọ́, nítorí wọ́n ti dé ibi tí kò sí ìpadà mọ́, gẹ́gẹ́ bí àwọn Júù aláríyànjiyàn náà ṣe rí ní òpin orí kẹtàlélógún. Nígbà tí Mósè, (ọkùnrin májẹ̀mú kan) dojú kọ ìpinnu Ọlọ́run láti pa àwọn ènìyàn májẹ̀mú tí a yàn run, Mósè bẹ̀bẹ̀ pẹ̀lú àdúrà. Nínú orí keje, a sọ fún Jeremiah pé kí ó má ṣe gbàdúrà fún àwọn ènìyàn májẹ̀mú kan náà gan-an. Ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ nípa Ṣílò ni a fi mọ̀ sí ẹ̀rí lórí ẹ̀rí pé Ọlọ́run ń kọ àwọn ènìyàn májẹ̀mú tí a yàn sílẹ̀ nígbà tí ẹ̀ṣẹ̀ wọn bá dé ipò tí a kò lè rà padà, gẹ́gẹ́ bí a ti sọ ọ́ nínú ẹsẹ kan.
Éfúrámù ti darapọ̀ mọ́ àwọn òrìṣà: ẹ fi í sílẹ̀. Hóséà 4:17.
Nínú ìtàn májẹ̀mú, ibi tí Ọlọ́run ti dá ìbáṣepọ̀ májẹ̀mú Rẹ̀ dúró jẹ́ àmì-ọ̀nà pàtó kan. Ìkọ̀sílẹ̀ ìròyìn Jóṣúà àti Kálẹ́bù, tí ó samisi ìdánwò kẹwàá, jẹ́ àpẹẹrẹ mìíràn. A tún sọ fún Jeremiah ní orí díẹ̀ lẹ́yìn náà pé kí ó má ṣe gbàdúrà fún àwọn ènìyàn yìí.
Nítorí náà, má ṣe gbàdúrà fún àwọn ènìyàn yìí, bẹ́ẹ̀ ni má ṣe gbé igbe tàbí àdúrà sókè fún wọn: nítorí èmi kì yóò gbọ́ wọn ní àkókò tí wọn bá ké pe mí nítorí ìpọnjú wọn. Jeremiah 11:14.
Nínú orí keje, píparẹ àwọn Laodicea jáde ní àkókò òfin Ọjọ́-ìsinmi, gẹ́gẹ́ bí àfihàn tí àpẹẹrẹ Shiloah dúró fún un, ń fi hàn ohun tí Òun “yóò ṣe” ní ọjọ́ iwájú tí ó súnmọ́.
Nítorí náà, èmi yóò ṣe sí ilé yìí, tí a ń fi orúkọ mi pè, nínú èyí tí ẹ̀yin gbẹ́kẹ̀ lé, àti sí ibi tí mo fi fún yín àti àwọn baba yín, gẹ́gẹ́ bí mo ti ṣe sí Ṣílò. Èmi yóò sì lé yín kúrò níwájú mi, gẹ́gẹ́ bí mo ti lé gbogbo àwọn arákùnrin yín jáde, àní gbogbo irú-ọmọ Éfúráímù. Nítorí náà, má ṣe gbàdúrà fún àwọn ènìyàn yìí, bẹ́ẹ̀ ni má ṣe gbé ẹkún tàbí àdúrà sókè fún wọn, bẹ́ẹ̀ ni má ṣe bẹ̀ mí fún wọn: nítorí èmi kì yóò gbọ́ tirẹ. Jeremiah 7:14–16.
Nínú orí kọkànlá, àṣẹ pé kí a má ṣe gbàdúrà jẹ́ nípa ìbẹ̀rù tí yóò ba àwọn Laodicea nígbà tí wọ́n bá rí ara wọn nínú àkókò ìpọ́njú tí ó tẹ̀lé òfin Ọjọ́ Àìkú. Ìbẹ̀rù tí wọ́n nírìírí rẹ̀ ni a fi sílẹ̀ nínú ìtàn ìkọ̀sílẹ̀ májẹ̀mú náà láti ọ̀dọ̀ wọn.
Ẹ gbọ́ ọ̀rọ̀ májẹ̀mú yìí, kí ẹ sì sọ wọ́n fún àwọn ọkùnrin Júdà àti fún àwọn olùgbé Jérúsálẹ́mù; kí o sì wí fún wọn,
Báyìí ni Olúwa Ọlọrun Ísírẹ́lì wí;
Ègún ni fún ọkùnrin tí kò bá gbọ́ ọ̀rọ̀ májẹ̀mú yìí, èyí tí mo pa láṣẹ fún àwọn baba yín ní ọjọ́ tí mo mú wọn jáde kúrò ní ilẹ̀ Ejibiti, láti inú ilé ìná irin, ní wí pé, Ẹ gbọ́ ohùn mi, kí ẹ sì ṣe wọn, gẹ́gẹ́ bí gbogbo ohun tí mo pàṣẹ fún yín; bẹ́ẹ̀ ni ẹ ó sì jẹ́ ènìyàn mi, èmi yóò sì jẹ́ Ọlọ́run yín: kí n lè mú ìbúra tí mo ti bú fún àwọn baba yín ṣẹ, láti fi ilẹ̀ tí ń ṣàn fún wàrà àti oyin fún wọn, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí lónìí.
Nígbà náà ni mo dáhùn, mo sì wí pé, Béẹ ni, Olúwa. Nígbà náà ni Olúwa sọ fún mi pé,
Kéde gbogbo ọ̀rọ̀ wọ̀nyí ní àwọn ìlú Júdà, àti ní àwọn òpópónà Jerúsálẹ́mù, pé, Ẹ gbọ́ ọ̀rọ̀ májẹ̀mú yìí, kí ẹ sì ṣe wọn. Nítorí mo fi ìtara gidigidi kìlọ̀ fún àwọn baba yín ní ọjọ́ tí mo mú wọn gòkè wá láti ilẹ̀ Ejibiti, títí di òní yìí, mo ń jí ní kùtùkùtù, mo sì ń kìlọ̀ pé, Ẹ gbọ́ ohùn mi. Ṣùgbọ́n wọn kò gbọ́ràn, bẹ́ẹ̀ ni wọn kò tẹ́ etí sí i, ṣùgbọ́n olúkúlùkù wọn rìn nínú èrò inú ọkàn búburú rẹ̀: nítorí náà èmi yóò mú gbogbo ọ̀rọ̀ májẹ̀mú yìí wá sórí wọn, èyí tí mo pàṣẹ fún wọn láti ṣe; ṣùgbọ́n wọn kò ṣe wọn.
Oluwa sì wí fún mi pé, A rí ìdìtẹ̀ kan láàrín àwọn ọkùnrin Juda, àti láàrín àwọn olùgbé Jerusalẹmu. Wọ́n ti padà sí àwọn àìṣòdodo àwọn baba ńlá wọn, tí wọ́n kọ̀ láti gbọ́ ọ̀rọ̀ mi; wọ́n sì tọ àwọn ọlọ́run mìíràn lẹ́yìn láti sìn wọ́n: ilé Israẹli àti ilé Juda ti ṣẹ́ majẹmu mi tí mo dá pẹ̀lú àwọn baba wọn.
Nítorí náà, báyìí ni Olúwa wí pé, Wò ó, èmi yóò mú ibi wá sórí wọn, èyí tí wọn kì yóò lè bọ́ kúrò nínú rẹ̀; bí wọ́n tilẹ̀ yóò ké pe mí, èmi kì yóò fetí sí wọn. Nígbà náà ni àwọn ìlú Juda àti àwọn olùgbé Jerusalẹmu yóò lọ, wọ́n yóò sì ké pe àwọn ọlọ́run tí wọ́n ń rú tùràrí sí; ṣùgbọ́n wọn kì yóò gbà wọ́n rárá ní àkókò ìpọ́njú wọn. Nítorí gẹ́gẹ́ bí iye àwọn ìlú rẹ ni àwọn ọlọ́run rẹ rí, ìwọ Juda; àti gẹ́gẹ́ bí iye àwọn òpópónà Jerusalẹmu ni ẹ̀yin ti gbé àwọn pẹpẹ kalẹ̀ fún ohun ìtìjú náà, àní àwọn pẹpẹ láti sun tùràrí sí Baali.
Nítorí náà, má ṣe gbàdúrà fún àwọn ènìyàn yìí, bẹ́ẹ̀ ni má ṣe gbé igbe tàbí àdúrà sókè fún wọn; nítorí èmi kì yóò gbọ́ wọn ní àkókò tí wọn yóò ké pe mí nítorí ìpọ́njú wọn. Jeremiah 11:1–14.
Àjíǹde àwọn olùdíje náà, láti wà láàárín ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún náà, ni a dá mọ̀ nínú Ìfihàn 11:11; àti ìkójọ wọn ìkẹyìn ni a dá mọ̀ nínú Aísáyà 11:11; àti ìlà ìta ti ejò ńlá náà, ẹranko náà, àti wòlíì èké náà ni a dá mọ̀ nínú Dáníẹ́lì 11:11; Ìdájọ́ òfin Ọjọ́ Àìkú ti àwọn èpò ni a dá mọ̀ nínú Ẹsẹkiẹli 11:11, àti ìjìyà àti ìbẹ̀rù tí ó dé sórí àwọn wúńdíá aṣiwèrè ni a dá mọ̀ nínú Jeremáyà 11:11.
Àṣẹ pé kí a má ṣe gbàdúrà fún àwọn ènìyàn yìí ni àmì ọ̀nà náà nínú àwọn ẹsẹ̀ ìkẹyìn ti Mátíù orí kejìlélógún, àti pé orí kẹtàlélógún ṣe ìdánimọ̀ ẹ̀bẹ̀ mẹ́jọ sí Adventism. Orí kẹtàlélógún jẹ́ bóyá October 22, 1844, tàbí òfin Ọjọ́ Àìkú. Méjèèjì nínú àwọn àmì ọ̀nà wọ̀nyí jẹ́ ìmúṣẹ ìgbéyàwó náà, ìgbéyàwó náà sì wà láàárín ìyàwó àti ọkọ, tí wọ́n sì para pọ̀ di ara kan. Ìparí ìmúṣẹ ìgbéyàwó náà dúró fún ètùtù, tàbí “di-ọ̀kan.” A dá ènìyàn ní àwòrán Ọlọ́run, Ó sì dá akọ àti abo. Àwọn ọmọ wọn ni a ṣojú fún nípasẹ̀ kromosomu mẹ́tàlélógún láti ọ̀dọ̀ ọkùnrin àti mẹ́tàlélógún láti ọ̀dọ̀ obìnrin. Ní ìpapọ̀, kromosomu mẹ́rìndínláàádọ́rin wọn ni ó dá tẹ́ńpìlì náà. Olúkúlùkù ènìyàn jẹ́ tẹ́ńpìlì, nítorí ṣé ẹ kò mọ̀ pé tẹ́ńpìlì Olúwa ni yín?
Ìmúdájú ìgbéyàwó náà, nígbà tí àwọn méjèèjì di ara kan, ni ìṣọ̀kan àwọn tẹ́ńpìlì méjì ti mẹ́tàlélógún, láti dá tẹ́ńpìlì kan ti mẹ́rìndínlọ́gọ́rin sílẹ̀. Kristi ni Ẹni tí ń kọ tẹ́ńpìlì náà, ó sì ń kọ ìjọ Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí tẹ́ńpìlì obìnrin tí yóò darapọ̀ mọ́ tẹ́ńpìlì akọ Rẹ̀. Ìsopọ̀ náà ni nígbà tí tẹ́ńpìlì ènìyàn bá darapọ̀ mọ́ ti Ọlọ́run nínú Ibi Mímọ́ Jùlọ ti tẹ́ńpìlì Ọlọ́run. “Mẹ́tàlélógún” jẹ́ àmì ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì, iṣẹ́ náà sì bẹ̀rẹ̀ ní òpin àsọtẹ́lẹ̀ ọdún ẹgbẹ̀rún méjì ó lé ọ̀ọ́dúnrún. Mátíù mẹ́tàlélógún ni ìkéde ìdájọ́ sí àwọn Adventisti Ọjọ́ Keje ti Laodikia, tí wọ́n jẹ́ ẹ̀dà-àròpọ̀ àwọn ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì.
Ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000] náà ni ẹni kẹjọ tí ó ti inú àwọn méje jáde, wọ́n sì ni àwọn tí a jí dìde ní ọjọ́ kẹjọ; wọ́n ni àwọn ọkàn mẹ́jọ tí ó wà nínú ọkọ̀ Noa; wọ́n ni àwọn ọmọ-ọ̀hún mẹ́jọ ti Sẹti; èdìdì tí ó wà lórí iwájú orí wọn sì ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ìkọlà, tí a ṣe ní ọjọ́ kẹjọ. Wọ́n ni àwọn àlùfáà tí a fi òróró yàn fún iṣẹ́ ní ọjọ́ kẹjọ; ìkéde ègbé mẹ́jọ sí Adventism ní orí kẹtàlélógún sì jẹ́ ìkéde lòdì sí kẹjọ èké náà.
Ìkéde ègbé lórí àwọn wúńdíá aṣiwèrè ni ààmì ìdìdì àwọn ènìyàn Ọlọ́run ṣáájú nínú ẹsẹ̀ ìkẹyìn orí kẹ́rìnlélógún. Orí kẹ́rìnlélógún bá orí kẹ́rìnlélógún mu nínú Genesisi, nítorí ìwé àkọ́kọ́ ti Májẹ̀mú Láéláé jẹ́ àpẹẹrẹ ìwé àkọ́kọ́ ti Májẹ̀mú Titun. Ní àárín ìlà àsọtẹ́lẹ̀ Matteu mọ́kànlá títí dé orí kẹ́rìnlélógún, tí ó dúró fún orí méjìlá, orí kẹfà nínú àwọn orí méjìlá wọ̀nyẹn ni orí kẹrìndínlógún, níbi tí a ti yí orúkọ Simoni Báriónà padà sí Peteru.
Èmi náà sì wí fún ọ pé, Pétérù ni ìwọ; lórí àpáta yìí ni èmi yóò kọ ìjọ mi, àwọn ẹnu-bọ̀nà ọ̀run àpáàdì kì yóò sì borí rẹ̀. Mátíù 16:18.
Àwọn ẹsẹ̀ ìwé 459 wà nínú Mátíù orí kọkànlá sí ogún-dín-lọ́gbọ̀n. Ẹsẹ̀ àárín ni ẹsẹ̀ kẹtadínlógún, nínú orí kẹrìndínlógún, ṣùgbọ́n a kò lè ya ẹsẹ̀ náà kúrò lọ́dọ̀ ẹsẹ̀ kẹtàdínlógún àti kẹrìnlógún, nítorí pé ọ̀rọ̀ kan náà ni wọ́n jẹ́.
Jesu sì dá a lóhùn pé, Alábùkún ni ìwọ, Símónì Báríjónà: nítorí ẹran ara àti ẹ̀jẹ̀ kì í ṣe ẹni tí ó fi èyí hàn fún ọ, bí kò ṣe Baba mi tí ń bẹ ní ọ̀run. Èmi náà sì wí fún ọ pé, ìwọ ni Pétérù, àti lórí àpáta yìí ni èmi yóò kọ́ ìjọ mi; àwọn ẹnubodè ọ̀run àpáàdì kì yóò sì borí rẹ̀. Èmi yóò sì fún ọ ní àwọn kọ́kọ́rọ́ ìjọba ọ̀run: ohunkóhun tí ìwọ bá dè lórí ilẹ̀ ayé yóò ti di dídè ní ọ̀run: ohunkóhun tí ìwọ bá tú lórí ilẹ̀ ayé yóò sì ti jẹ́ títú ní ọ̀run. Mátíù 16:17–19.
Aárín gbùngbùn àwọn orí kẹ́ẹ̀ẹ́dógún sí méjìlélógún ni ìpèníjà májẹ̀mú ìpìlẹ̀ fún ẹ̀sìn Kristẹni. Nínú ìpèníjà náà ni a ti yí orúkọ Simon padà sí Peteru, èyí tí, nígbà tí o bá lo ipò nọ́ńbà tí lẹ́tà kọ̀ọ̀kan nínú èdè Gẹ̀ẹ́sì ní—gẹ́gẹ́ bí “a” ṣe jẹ́ ọ̀kan, àti “z” jẹ́ mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n—ìwọ yóò rí i pé “p” jẹ́ 16, “e” jẹ́ 5, “t” sì jẹ́ 20, àti “e” mìíràn jẹ́ 5, “r” sì jẹ́ 18. Nígbà tí o bá sọ 16 X 5 X 20 X 5 X 18 di ọ̀kan, ó dọ́gba sí 144,000, àti àtọ́ka sí ìyípadà orúkọ Peteru, àmì ìbáṣepọ̀ májẹ̀mú, wà nínú orí 16 ẹsẹ̀ 18, lẹ́tà àkọ́kọ́ Peteru sì ni nọ́ńbà 16, lẹ́tà ìkẹyìn rẹ̀ sì ni nọ́ńbà 18. Gbogbo èyí wà ní àárín àwọn orí méjìlá tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú àmì mọ́kànlá tí ó sì parí pẹ̀lú àmì méjìlélógún.
A tún rí ìlà náà nínú Jẹ́nẹ́sísì orí kẹ́wàá sí orí kejìlélógún, àti nínú ìlà náà, ẹsẹ̀ mẹ́ta ọgọ́rùn-ún márùn-ún wà, èyí tí ó fi hàn pé orí kẹtàdínlógún ẹsẹ̀ kọkànlá ni àárín ìlà náà. Ìlà orí méjìlá yẹn nínú ìwé àkọ́kọ́ ti Májẹ̀mú Láíláí ń tọ́ka sí májẹ̀mú pẹ̀lú Ábúráhámù, ó sì ṣàpẹẹrẹ ìlà alfa tí ó pàdé ìlà omega nínú àwọn orí kan náà nínú ìwé àkọ́kọ́ ti Májẹ̀mú Titun. Ẹsẹ̀ àárín ìlà omega nínú Mátíù ni gíga jùlọ nínú ìbáṣepọ̀ májẹ̀mú ti ẹgbẹ̀rún lọ́nà ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì, ẹni tí wọ́n jẹ́ àmì májẹ̀mú tí a gbé sókè ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú. Ẹsẹ̀ àárín ìlà Jẹ́nẹ́sísì kì í ṣe pé ó ń tọ́ka sí ẹsẹ̀ àárín nìkan, ṣùgbọ́n sí ìgbésẹ̀ kejì tàbí ti àárín nínú májẹ̀mú onípín mẹ́ta pẹ̀lú Ábúráhámù, àti pẹ̀lú ìtúmọ̀ pàtàkì kan náà, àmì májẹ̀mú náà.
Ẹ ó sì kọ ilé-ayé awọ ìkọ̀kọ̀ yín; yóò sì jẹ́ àmì májẹ̀mú láàárín èmi àti yín. Jẹ́nẹ́sísì 17:11.
A ó máa bá àwọn nǹkan wọ̀nyí lọ nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.
“Nígbà náà, bí ó ti ń fẹ́ erùpẹ̀ àti ìdọ̀tí, àwọn iyebíye èké àti owó àdàkọ, gbogbo wọn dìde, wọ́n sì jáde nípasẹ̀ fèrèsé bí àwọsánmà, afẹ́fẹ́ sì gbé wọn lọ. Nínú ìrúkèrúdò náà mo pa ojú mi díẹ̀; nígbà tí mo tún ṣí wọn, gbogbo ìdọ̀tí náà ti lọ pátápátá. Àwọn iyebíye tòótọ́, àwọn díámọ́ńdì, àwọn owó wúrà àti fàdákà, wà ní ìtànkálẹ̀ púpọ̀ káàkiri gbogbo yàrá náà.
“Lẹ́yìn náà ó gbé àpótí ìṣúra kan lé orí tábìlì, tí ó tóbi púpọ̀, tí ó sì lẹ́wà ju ti ìṣáájú lọ, ó sì kó àwọn ohun ọ̀ṣọ́ iyebíye, àwọn dáyámọ́ńdì, àti àwọn owó pọ̀ ní ọ̀wọ́ ọ̀wọ́, ó sì ju wọ́n sínú àpótí ìṣúra náà, títí kò fi sí ọ̀kan ṣoṣo tí ó kù, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé díẹ̀ nínú àwọn dáyámọ́ńdì náà kò tóbi ju orí abẹ́rẹ́ lọ.”
“Lẹ́yìn náà, ó pè mí pé kí n ‘wá kí o sì wò ó.’”
“Mo wo inú àpótí náà, ṣùgbọ́n ìran náà da ojú mi lójú. Wọ́n ń tàn pẹ̀lú ògo tí ó ju ti iṣáájú wọn lọ ní ìlọ́po mẹ́wàá. Mo rò pé a ti fi wọ́n fọ́ ní iyanrìn lábẹ́ ẹsẹ̀ àwọn ẹni búburú wọ̀nyẹn tí wọ́n ti tú wọn ká tí wọ́n sì tẹ̀ wọ́n sínú eruku. A sì tò wọ́n ní ètò ẹlẹ́wà nínú àpótí náà, olúkúlùkù sí wà ní ipò tirẹ̀, láìsí àfihàn kankan ti làálàá ẹni tí ó ju wọ́n sínú rẹ̀. Mo ké nítorí ayọ̀ púpọ̀, ìkígbe náà sì jí mi.” Early Writings, 83.
“Ẹ̀yin ń fi ìbọ̀wọ̀ Oluwa sún jìnnà ju. Mo rí i pé òjò ìkẹyìn ń bọ̀ wá bí [lọ́jijì bí] igbe ọ̀gànjọ́ òru, pẹ̀lú agbára tí ó pọ̀ sí i ní ìlọ́po mẹ́wàá.” Spalding and Magan, 5.
Nínú gbogbo ọ̀ràn ọgbọ́n àti ìmòye tí ọba béèrè lọ́wọ́ wọn, ó rí wọn pé wọ́n dára ju gbogbo àwọn oṣó àti àwọn awòràwọ̀ tí ń bẹ ní gbogbo ìjọba rẹ̀ lọ ní ìlọ́po mẹ́wàá. Danieli 1:20.