A parí àpilẹ̀kọ wa tó kọjá nípa kíkàn díẹ̀ lórí àwọn ìlà mẹ́ta tí ó bá ara wọn lọ ti ẹ̀rí àsọtẹ́lẹ̀, tí a ṣàfihàn nínú orí kẹ́tàlá dé ogún-méjì nínú Gẹ́nẹ́sísì, ìwé àkọ́kọ́ ti Májẹ̀mú Láéláe, Mátíù ìwé àkọ́kọ́ ti Májẹ̀mú Titun, àti Ìfihàn ìwé ìkẹyìn ti Májẹ̀mú Titun àti ti Bíbélì. Ìlà Gẹ́nẹ́sísì ń fi májẹ̀mú pẹ̀lú Ábúrámù hàn; ìlà Mátíù sì ń fi májẹ̀mú pẹ̀lú ìjọ Kristẹni hàn, pẹ̀lú Pétérù gẹ́gẹ́ bí àmì ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin Ísírẹ́lì ti ẹ̀mí ti òde-òní. Àwọn ẹsẹ̀ àárín nínú àwọn ìlà méjèèjì ń fi èdìdì Ọlọ́run hàn; ní ti Ábúrámù, ó jẹ́ “ìkọlà,” ní ti Pétérù sì, ó jẹ́ ìyípadà orúkọ rẹ̀. Ẹsẹ̀ àárín ìlà nínú Ìfihàn ni orí kẹtàdínlógún, ẹsẹ̀ kejìlá.

Àwọn ìwo mẹ́wàá tí ìwọ sì rí ni ọba mẹ́wàá, tí wọn kò tíì gba ìjọba kankan rí; ṣùgbọ́n wọn gba agbára gẹ́gẹ́ bí ọba fún wákàtí kan pẹ̀lú ẹranko náà. Ìfihàn 17:12.

Jẹ́nẹ́sísì àti Mátíù dá ìgbéyàwó Ìwà-Ọlọ́run pẹ̀lú ẹ̀dá ènìyàn mọ̀, Ìfihàn sì dá ìgbéyàwó ẹranko náà àti dragoni náà mọ̀ ní àsìkò òfin Ọjọ́-Àìkú. Gbogbo ìlà mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà ń tọ́ka sí òfin Ọjọ́-Àìkú, níbi tí ìpín kan ti fi àmì ẹranko náà hàn, tí ìkejì sì fi èdìdì Ọlọ́run hàn. Àròpò ẹranko náà àti dragoni náà nínú ẹsẹ̀ kejìlá ni ìtọ́kasí omega sí ilé-ìṣọ́ Nímíródì nínú Jẹ́nẹ́sísì orí kọkànlá. Níbẹ̀ ni ìsìn májẹ̀mú àròpò pàdé ìdájọ́ rẹ̀, àti nínú Ìfihàn orí kẹtadínlógún a ṣe ìdájọ́ àgbèrè náà—ẹni tí í ṣe Bábílónì ńlá. Nímíródì ni alpha sí omega Fátíkànì, àti nítorí ìdí yìí ni papacy fi jẹ́ Bábílónì ńlá, omega sí Bébélì Nímíródì, alpha.

Ohun tí ó yẹ kí a fi àkíyèsí sí nínú àwọn ẹsẹ̀ àárín mẹ́ta wọ̀nyí ni pé, ẹ̀rí tí ó wà nínú àárín kọọkan lórí ìlà náà jẹ́ ẹsẹ̀ mẹ́ta ní tòótọ́.

Èyí ni májẹ̀mú mi, tí ẹ̀yin yóò pa mọ́, láàrín èmi àti yín àti irú-ọmọ rẹ lẹ́yìn rẹ: gbogbo ọmọkùnrin láàrín yín ni kí a kọ ọ ní ilà. Ẹ ó sì kọ ẹran awọ àkọ́ rẹ ní ilà; yóò sì jẹ́ àmì májẹ̀mú láàrín èmi àti yín. Ẹni tí ó bá jẹ́ ọmọ ọjọ́ mẹ́jọ ni kí a kọ ní ilà láàrín yín, gbogbo ọmọkùnrin ní gbogbo ìran yín, ẹni tí a bí nínú ilé, tàbí ẹni tí a fi owó rà lọ́wọ́ àjèjì kan, ẹni tí kì í ṣe ti irú-ọmọ rẹ. Genesisi 17:10–12.

Jesu sì dá a lóhùn pé, Alábùkún fún ọ ni, Simoni Barjona: nítorí ẹran ara àti ẹ̀jẹ̀ kò fi èyí hàn ọ́, bí kò ṣe Baba mi tí ń bẹ ní ọ̀run. Èmi náà sì wí fún ọ pé, ìwọ ni Peteru, àti lórí àpáta yìí ni èmi yóò kọ́ ìjọ mi; àwọn ẹnubodè ọ̀run àpáàdì kì yóò sì borí rẹ̀. Èmi yóò sì fi àwọn kọ́kọ́rọ́ ìjọba ọ̀run fún ọ: ohunkóhun tí ìwọ bá dè ní ayé yóò di dídè ní ọ̀run: ohunkóhun tí ìwọ bá tú ní ayé yóò sì di títú ní ọ̀run. Matteu 16:17–19.

Ẹranko náà tí ó ti wà, tí kò sì sí mọ́, àní òun ni ẹ̀kẹjọ, ó sì jẹ́ ara àwọn méje, ó sì ń lọ sí ìparun. Àwọn ìwo mẹ́wàá tí ìwọ rí náà jẹ́ ọba mẹ́wàá, tí wọn kò tíì gba ìjọba kan rí; ṣùgbọ́n wọn yóò gba agbára gẹ́gẹ́ bí ọba fún wákàtí kan pẹ̀lú ẹranko náà. Èrò kan ni wọ́n ní, wọn yóò sì fi agbára àti okun wọn fún ẹranko náà. Ìṣípayá 17:11–13.

Ìtàn májẹ̀mú èké tí a ṣàfihàn nípasẹ̀ bíríkì àti amọ̀ ìdáná Nimrodu, àti ètò èké rẹ̀ ti ìjọ àti ìjọba, tí a ṣàfihàn nípasẹ̀ ilé-ìṣọ́ àti ìlú náà, jẹ́ àpẹẹrẹ ètò èké àwòrán ẹranko náà tí a ṣàfihàn nínú omega ìtàn Nimrodu. Ìlà mẹ́ta, pẹ̀lú àárín mẹ́ta tí ẹsẹ̀ mẹ́ta, tí gbogbo wọn ń jẹ́rìí sí májẹ̀mú ìyè àti májẹ̀mú ikú. Ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì ni kẹjọ tòótọ́ tí ó jẹ́ ti méje náà, àti pé ìjọ pàápàá ni èké nìkan. Ẹgbẹ́ Nimrodu ní ìṣọ̀kan ọkàn ní ìgbéyàwó wọn, èyí tí í ṣe èké sí ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì, àwọn tí a sọ̀kan pẹ̀lú ọkàn Kristi. Ẹranko èké náà tí “ó wà, tí kò sì sí,” jẹ́ èké Kristi, ẹni tí ó wà tẹ́lẹ̀, tí ó sì wà, tí yóò sì tún wá. Nínú ẹsẹ̀ kẹjọ ni a ti sọ ìfihàn kíkún ti èké tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ìjọ pàápàá.

Ẹranko náà tí ìwọ rí ti wà tẹ́lẹ̀, kò sì sí mọ́; yóò sì gòkè wá láti inú ọ̀gbun àìlópin, yóò sì lọ sínú ìparun: àwọn tí ń gbé ayé yóò sì yà á lẹ́nu, àwọn tí a kò kọ orúkọ wọn sínú ìwé ìyè láti ìpìlẹ̀ ayé, nígbà tí wọn bá wo ẹranko náà tí ó ti wà tẹ́lẹ̀, tí kò sì sí mọ́, ṣùgbọ́n tí ó sì wà. Ìfihàn 17:8.

Jésù ni Ẹni tí ó ti wà, tí ó sì wà, tí yóò sì tún bò wá; àti pé ipò póòpù, ẹ̀kẹjọ tí í ṣe ti àwọn méje, ni ẹranko náà tí “ó ti wà, kò sì sí mọ́, ṣùgbọ́n ó sì wà.” “Wákàtí kan” náà tí ìgbéyàwó dragoni àti ẹranko náà ń ṣàpẹẹrẹ ni ìtàn náà láti òfin Ọjọ́ Àìkú, níbi tí ọgọ́rùn-ún ẹgbẹ̀rún tí Peteru àti Ábúrámù ṣàpẹẹrẹ, ti ń gòkè lọ sí ọ̀run gẹ́gẹ́ bí àsíá, ní àkókò gan-an náà tí ipò póòpù náà ń gòkè lọ.

A ti ń wá láti tọ́ka sí ìwé Joẹli láti ojú-ìwòye pé Pétérù, ní Pẹ́ńtíkọ́sìtì, dá ìránṣẹ́ ìhìnrere Pẹ́ńtíkọ́sìtì rẹ̀ mọ̀ gẹ́gẹ́ bí ìmúṣẹ Joẹli. Nínú àwọn ìlà májẹ̀mú mẹ́ta tí ọkọọkan wọn ní orí méjìlá, àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta àárín ti ìlà kọ̀ọ̀kan ń sọ ìtàn kan náà gan-an, a sì ṣe aṣojú Pétérù nínú ìtàn náà gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó wà pẹ̀lú Jésù ní Kesaréà Fílípì, èyí tí í ṣe Panium, èyí sì ni ibi tí ayé wà nísinsin yìí lórí ẹ̀kúnrẹ́rẹ́ ìrírí rẹ̀. Ní Panium, Pétérù tún wà ní Jerusalẹmu ní ìtújáde Pẹ́ńtíkọ́sìtì. Àwọn ìlà mẹ́ta ti orí méjìlá náà para pọ̀ sí Panium àti Pẹ́ńtíkọ́sìtì nígbà tí a fi èdìdì Ọlọ́run kàn mọ́ ìyàwó Kristi, tí a sì fi àmì ẹranko náà kàn mọ́ ìyàwó Sátánì. Ìwé Joẹli ń tọ́ka sí ìpè jíjí nínú òwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá, nígbà tí ìjọ Adventist Ọjọ́ Keje ti Laodikea jí sí òtítọ́ náà pé wọ́n ti sọnù.

Ìwé Jóẹli ni a gbé kalẹ̀ láàárín àyíká ìran mẹ́rin.

Ọ̀rọ̀ Olúwa tí ó tọ̀ Jọẹli ọmọ Pẹtuẹli wá.

Ẹ gbọ́ èyí, ẹ̀yin àgbàlagbà; kí gbogbo yín ará ilẹ̀ náà sì tẹ́tí sí i.

Ǹjẹ́ irú èyí ti wà ní ọjọ́ yín bí, tàbí ní ọjọ́ àwọn baba yín pàápàá? Ẹ sọ ọ́ fún àwọn ọmọ yín, kí àwọn ọmọ yín sì sọ ọ́ fún àwọn ọmọ wọn, kí àwọn ọmọ wọn sì sọ ọ́ fún ìran mìíràn. Èyí tí ìṣú kòkòrò fi sílẹ̀ ni eṣú jẹ tan; èyí tí eṣú sì fi sílẹ̀ ni kòkòrò apanirun jẹ tan; èyí tí kòkòrò apanirun sì fi sílẹ̀ ni kòkòrò ajẹnirun jẹ tan. Joẹli 1:1–4.

“Àwọn àgbàlagbà” ni àwọn olórí ìjọ Seventh-day Adventist ti Laodicea ní àkókò ìdìdìgbẹ́ àwọn ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì, a sì ń ṣe ìdìdìgbẹ́ náà nígbà ìtújáde Ẹ̀mí Mímọ́. “Àwọn àgbàlagbà” ni Hesekieli ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí “àwọn ọkùnrin àtijọ́.”

Nígbà náà ni ó wí fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, ìwọ ha ti rí ohun tí àwọn àgbà ilé Israẹli ń ṣe ní òkùnkùn, olúkúlùkù nínú àwọn yàrá àwòrán rẹ̀? Nítorí wọ́n ń wí pé, Olúwa kò rí wa; Olúwa ti fi ayé sílẹ̀. Hesekieli 8:12.

Ìmísí fi hàn ní kedere pé ìdìdì ìdánimọ̀ ti Ezekiel orí kẹ́sàn-án jẹ́ ìdìdì kan náà pẹ̀lú ti Ìfihàn orí keje. Ó tún hàn gbangba pé àwọn “àgbàlagbà ọkùnrin” nínú àwọn ìríra mẹ́rin tí ń pọ̀ sí i ní orí kẹjọ ni a ṣojú wọn pẹ̀lú nọ́mbà 25. Àwọn “àgbàlagbà ọkùnrin” mẹ́ẹ̀ẹ́dógún [25], tí ó yẹ kí wọ́n jẹ́ olùṣọ́ agbo Ọlọ́run, ni àwọn ọkùnrin tí ń foríbalẹ̀ fún oòrùn. Àwọn ni a kọ́kọ́ dá lẹ́jọ́. Ní àyíká ibi mímọ́ náà tí wọ́n yí padà kúrò lọ́dọ̀ rẹ̀, wọ́n ṣojú ipa-ọ̀nà méjì ti àlùfáà méjìlá àti olórí àlùfáà. Ní ìgbà òfin Ọjọ́ Àìkú, wọ́n foríbalẹ̀ fún oòrùn, wọ́n sì gba àmì ẹranko náà, ní fífi ìfọwọ́sí wọn hàn sí dragoni náà, ẹranko náà, àti wòlíì èké náà. Àwọn mẹ́ẹ̀ẹ́dógún [25] ni a fi àpẹẹrẹ hàn nínú àwọn igba márùndínlọ́gọ́rin [250] nínú ìṣọ̀tẹ̀ Kora, Datani, àti Abiramu, tí wọ́n ṣojú ìṣọ̀kan alámẹ́ta náà tí àwọn ọkùnrin igba márùndínlọ́gọ́rin [250] tí ń rú tùràrí darapọ̀ mọ́. Àwọn olórí mẹ́ta wọ̀nyí nínú ìpẹ̀yìndà sẹ́yìn kú nígbà tí ilẹ̀ là ẹnu rẹ̀ sílẹ̀, tí ó sì gbe wọ́n mì.

Mósè sì wí pé, Nípa èyí ni ẹ ó fi mọ̀ pé Olúwa ni ó rán mi láti ṣe gbogbo iṣẹ́ wọ̀nyí; nítorí èmi kò ṣe wọ́n láti inú èrò ọkàn ara mi. Bí àwọn ọkùnrin wọ̀nyí bá kú ikú tí ó wọ́pọ̀ fún gbogbo ènìyàn, tàbí bí a bá bẹ wọn wò gẹ́gẹ́ bí a ti ń bẹ gbogbo ènìyàn wò; nígbà náà ni Olúwa kò rán mi. Ṣùgbọ́n bí Olúwa bá ṣe ohun tuntun, tí ilẹ̀ yóò sì há ẹnu rẹ̀, tí yóò sì gbé wọn mì, pẹ̀lú gbogbo ohun tí ó jẹ́ tiwọn, tí wọ́n yóò sì sọ̀kalẹ̀ láàyè sínú ihò; nígbà náà ni ẹ ó mọ̀ pé àwọn ọkùnrin wọ̀nyí ti mú Olúwa bínú.

Ó sì ṣẹlẹ̀ pé, bí ó ti parí sísọ gbogbo ọ̀rọ̀ wọ̀nyí, ilẹ̀ tí ó wà lábẹ́ wọn ya sí méjì: ilẹ̀ sì la ẹnu rẹ̀, ó sì gbé wọn mì, àti ilé wọn, àti gbogbo àwọn ènìyàn tí ó jẹ́ ti Kóra, àti gbogbo ohun ìní wọn. Wọ́n, àti gbogbo ohun gbogbo tí ó jẹ́ tiwọn, sọ̀kalẹ̀ láàyè sínú ihò; ilẹ̀ sì dì mọ́ wọn: wọ́n sì ṣègbé kúrò láàárín ìjọ náà.

Gbogbo Israẹli tí ó wà yíká wọn sì sá nígbà tí wọ́n gbọ́ igbe wọn; nítorí wọ́n wí pé, Kí ilẹ̀ má bàa gbé àwa náà mì pẹ̀lú. Iná sì jáde láti ọ̀dọ̀ Olúwa, ó sì run àwọn ọkùnrin ẹgbẹ̀rún méjì ó lé àádọ́ta tí wọ́n rú tùràrí. Númérì 16:28–35.

Ìṣọ̀tẹ̀ ti ọdún 1888 ni a ṣe àfihàn rẹ̀ nípasẹ̀ ìṣọ̀tẹ̀ Kora, Dátani, Ábírámù àti àwọn ọkùnrin igba méjìdínlọ́gọ́ta tí wọ́n rú tùràrí. Àwọn ọkùnrin igba méjìdínlọ́gọ́ta náà ti dá ìfẹ́sowọ́pọ̀ pọ̀ mọ́ àjọṣepọ̀ mẹ́ta kan tí ó dé sí òfin ọjọ́ Àìkú nígbà tí Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, ẹranko ayé, ṣí ẹnu rẹ̀ tí ó sì sọ̀rọ̀ bí dragoni. Ní àkókò náà ni a tú òjò àgbẹ̀yìn jáde láìsí ìwọ̀n, gẹ́gẹ́ bí wọ́n ṣe pa àwọn ọkùnrin igba méjìdínlọ́gọ́ta tí wọ́n rú tùràrí run pẹ̀lú iná tí ó sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run. Àwọn ọkùnrin igba méjìdínlọ́gọ́ta náà dúró fún ètò ẹ̀sìn èké kan tí a pa run nígbà ìtúsílẹ̀ òjò àgbẹ̀yìn ní òfin ọjọ́ Àìkú. Ilẹ̀ ayé tí ó há sórí Kora àti àwọn alábàákẹ́gbẹ́ rẹ̀ ni ìmìtìtì-ilẹ̀ Ìṣípayá mọ́kànlá, tí ó fi hàn pé Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ṣí ẹnu rẹ̀ tí ó sì sọ̀rọ̀ bí dragoni. Nígbà tí iná sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run sórí àwọn ọkùnrin igba méjìdínlọ́gọ́ta náà, ó jẹ́ àpẹẹrẹ iná Èlíjà ní Òkè Kámẹ́lì, nígbà tí a pa àwọn wòlíì èké wọ̀nyẹn. Iná Èlíjà ní Òkè Kámẹ́lì bá òfin ọjọ́ Àìkú mu, nítorí náà iná lórí àwọn ọkùnrin igba méjìdínlọ́gọ́ta náà ni iná òfin ọjọ́ Àìkú ti òjò àgbẹ̀yìn.

Ìpínrọ̀ nínú Númbà tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ìṣọ̀tẹ̀ Kóra, jẹ́ ohun tí ó bá ara rẹ̀ mu ní ti wòlíì pẹ̀lú ìṣọ̀tẹ̀ sí ìhìn ilẹ̀ Ìlérí, gẹ́gẹ́ bí Jóṣúà àti Kálẹ́bù ti gbé e kalẹ̀. Ìṣọ̀tẹ̀ náà dúró fún “ọjọ́ ìbínú” ti Bíbélì. Ìpínrọ̀ ìṣọ̀tẹ̀ Kóra sọ pé, “ẹ ó sì mọ̀ pé àwọn ọkùnrin wọ̀nyí ti mú Olúwa bínú.”

Àwọn ọlọ́gbọ́n ni ó ń yé e, àti pé àwọn ọlọ́gbọ́n gbọ́dọ̀ mọ̀ pé ìtàn ìṣọ̀tẹ̀ Kora ni a gbọ́dọ̀ fi lé ìṣọ̀tẹ̀ sí ìhìn iṣẹ́ Joshua nípa Ilẹ̀ Ìlérí. Ìṣọ̀tẹ̀ náà ṣẹlẹ̀ ní Kadesh, àti pé Kadesh pẹ̀lú ìṣọ̀tẹ̀ Kora jẹ́ ìṣọ̀tẹ̀ Ẹgbẹ́ Adventist Ọjọ́ Keje nígbà òfin ọjọ́ Àìkú. Kora àti àwọn ọkùnrin ẹgbẹ̀rún méjìlélọ́gọ́rin [250] tí wọ́n rú tùràrí ṣàpẹẹrẹ àwọn ọkùnrin márùndínlọ́gbọ̀n [25] tí wọ́n ń foríbalẹ̀ fún oòrùn nínú Esekiẹli 8. Àwọn ọkùnrin àgbà ìgbà àtijọ́ nínú Esekiẹli mẹ́jọ dúró fún ẹ̀kẹrin nínú àwọn ìríra mẹ́rin tí ń pọ̀ sí i, tí a ń ṣe ní Jerusalẹmu, ààmì ìjọ Ọlọ́run.

Ìríra àkọ́kọ́ ni ère owú; èkejì ni àwọn yàrá ìkọ̀kọ̀; ẹ̀kẹta sì ni ẹkún fún Tammuz, lẹ́yìn náà ni àwọn ọkùnrin mẹ́ẹ̀ẹ́dógún [25] tẹríbalẹ̀ fún oòrùn. Nígbà náà ni orí kẹsàn-án ṣe ìdánimọ̀ àwọn tí ń mí ìrora tí wọ́n sì ń sunkún nítorí àwọn ohun ìríra náà, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpèjúwe wọn ní orí kẹjọ. Àwọn tí ń mí ìrora tí wọ́n sì ń sunkún ni a fi èdìdì dì mọ́ra nípasẹ̀ áńgẹ́lì tí ń gòkè wá láti ìlà-oòrùn. Áńgẹ́lì jẹ́ ojiṣẹ́, ó sì ṣojú fún ìhìn-iṣẹ́ kan.

Ìhìn èdìdì láti ìlà-oòrùn, ni ìhìn ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn, èyí tí í ṣe ìhìn Íslámù. Nígbà tí a bá ti dì mọ́ ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì [one hundred and forty-four thousand], àwọn áńgẹ́lì apanirun yóò bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ wọn, gan-an ní ibi tí ìlà òde ti àsọtẹ́lẹ̀ ti kọ́ni pé “ìpẹ̀yìndà orílẹ̀-èdè ni ìparun orílẹ̀-èdè ń tẹ̀ lé.” Kí ìdájọ́ tó parí lórí àwọn tí Kora dúró fún, a mú àwọn ọlọ̀tẹ̀ jáde kúrò ní Jerusalẹmu. A yọ àwọn ènìyàn búburú kúrò ní Jerusalẹmu, nítorí kì í ṣe àwọn olódodo ni wọ́n sá kúrò ní Jerusalẹmu.

Pẹ̀lúpẹ̀lù, Ẹ̀mí náà gbé mi sókè, ó sì mú mi wá sí ẹnu-bodè ìlà-oòrùn ilé Olúwa, èyí tí ó dojúkọ ìlà-oòrùn; sì kíyèsí i, ní ẹnu-ọ̀nà-bodè náà ni àwọn ọkùnrin mẹ́ẹ̀ẹ́dógún-dín-lọ́gbọ̀n wà; láàárín wọn ni mo ti rí Jaazaniah ọmọ Azur, àti Pelatiah ọmọ Benaiah, àwọn ọmọ-aládé àwọn ènìyàn.

Nígbà náà ni ó sọ fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, àwọn wọ̀nyí ni àwọn ọkùnrin tí ń gbèrò ìwà búburú, tí wọ́n sì ń fúnni ní ìmọ̀ràn búburú ní ìlú yìí; àwọn tí ń wí pé, Àkókò náà kò súnmọ́; ẹ jẹ́ kí a kọ ilé: ìlú yìí ni ìkòkò, àwa sì ni ẹran náà.

Nítorí náà, sọtẹ́lẹ̀ sí wọn, sọtẹ́lẹ̀, ìwọ ọmọ ènìyàn. Ẹ̀mí Olúwa sì bà lé mi, ó sì wí fún mi pé, Sọ̀rọ̀; báyìí ni Olúwa wí;

Báyìí ni ẹ ti sọ, ẹ̀yin ilé Ísírẹ́lì: nítorí mo mọ ohun tí ń wọ inú ọkàn yín, gbogbo rẹ̀, kọ̀ọ̀kan wọn. Ẹ ti sọ àwọn tí a pa yín di púpọ̀ nínú ìlú yìí, ẹ sì ti fi àwọn òkú kún àwọn òpópónà rẹ̀. Nítorí náà, báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí; Àwọn tí a pa yín tí ẹ ti tẹ́ sí àárín rẹ̀, àwọn ni ẹran, ìlú yìí sì ni ìkòkò: ṣùgbọ́n èmi yóò mú yín jáde kúrò ní àárín rẹ̀. Ẹ ti bẹ̀rù idà; èmi yóò sì mú idà wá sórí yín, ni Olúwa Ọlọ́run wí. Èmi yóò sì mú yín jáde kúrò ní àárín rẹ̀, èmi yóò sì fi yín lé ọwọ́ àjèjì, èmi yóò sì mú ìdájọ́ ṣẹ lórí yín. Ẹ̀yin yóò ṣubú nípa idà; èmi yóò dá yín lẹ́jọ́ ní ààlà Ísírẹ́lì; ẹ sì yóò mọ̀ pé èmi ni Olúwa. Ìlú yìí kì yóò jẹ́ ìkòkò yín, bẹ́ẹ̀ ni ẹ̀yin kì yóò jẹ́ ẹran ní àárín rẹ̀; ṣùgbọ́n èmi yóò dá yín lẹ́jọ́ ní ààlà Ísírẹ́lì: ẹ sì yóò mọ̀ pé èmi ni Olúwa: nítorí ẹ kò rìn nínú àwọn òfin mi, bẹ́ẹ̀ ni ẹ kò ṣe àwọn ìdájọ́ mi, ṣùgbọ́n ẹ ti hùwà gẹ́gẹ́ bí ìṣe àwọn aláìnígbàgbọ́ tí ó yí yín ká.

Ó sì ṣẹlẹ̀ pé, nígbà tí mo ń sọ àsọtẹ́lẹ̀, Pelatiah ọmọ Benaiah kú. Nígbà náà ni mo dojú bolẹ̀, mo sì kígbe ní ohùn rara, mo sì wí pé, Áà, Olúwa Ọlọ́run! Ṣé ìwọ yóò pa ìyókù Israẹli run pátápátá bí? Ezekieli 11:1–13.

A wẹ Jerusalẹmu mọ́ ní àkókò òfin Ọjọ́-ìsinmi, nígbà tí a yà alíkámà kúrò nínú èpò. Àwọn ọkùnrin tí 25 ṣàpẹẹrẹ, tàbí 250 ti Kóra, ni a mú jáde lọ sí “ààlà” Jerusalẹmu láti kú. 25 ni iye àwọn àlùfáà tí ń sìn fún ọ̀sẹ̀ kan, àti nígbà tí a bá fi nọ́mbà ìlọ́po-mẹ́wàá 250 ṣàpẹẹrẹ rẹ̀, ó ń ṣojú ìjọ àgbáyé, nítorí mẹ́wàá jẹ́ àmì àgbáyé. A túmọ̀ sí ìjọ ológun gẹ́gẹ́ bí ìjọ tí alíkámà àti èpò kó jọ, ìjọ ológo sì ń ṣojú ìjọ tí ó jẹ́ alíkámà nìkan.

“Ṣé Ọlọ́run kò ní ìjọ alààyè kan bí? Ó ní ìjọ kan, ṣùgbọ́n ìjọ náà ni ìjọ ọmọ-ogun, kì í ṣe ìjọ àwọn ajagunmolu. Ó bà wá nínú jẹ́ pé àwọn ọmọ ẹgbẹ́ aláìpé wà, pé àwọn èpò wà láàárín àlìkámà. Jésù wí pé: ‘A fi ìjọba ọ̀run wé ọkùnrin kan tí ó gbin irúgbìn rere sínú oko rẹ̀: ṣùgbọ́n nígbà tí àwọn ènìyàn sùn, ọ̀tá rẹ̀ wá, ó sì fún àwọn èpò sí láàárín àlìkámà, ó sì lọ ní ọ̀nà rẹ̀…. Nígbà náà ni àwọn ọmọ-ọdọ́ onílé wá, wọ́n sì wí fún un pé, Sir, ṣé ìwọ kò gbin irúgbìn rere sínú oko rẹ? níbo ni ó ti rí àwọn èpò wọ̀nyí? Ó wí fún wọn pé, Ọ̀tá kan ni ó ṣe èyí. Àwọn ọmọ-ọdọ́ náà wí fún un pé, Ṣé ìwọ fẹ́ kí a lọ kó wọn jọ bí? Ṣùgbọ́n ó wí pé, Rárá; kí ó má baà jẹ́ pé bí ẹ̀yin bá ń kó àwọn èpò jọ, ẹ ó fa àlìkámà tu pẹ̀lú wọn. Ẹ jẹ́ kí àwọn méjèèjì dagba pọ̀ títí di àkókò ìkórè: àti ní àkókò ìkórè èmi yóò wí fún àwọn akórè, Ẹ kọ́kọ́ kó àwọn èpò jọ, kí ẹ sì dì wọ́n sí ìdìpọ̀ láti sun wọ́n: ṣùgbọ́n ẹ kó àlìkámà sínú àká mi.’”

“Nínú àkàwé àlìkámà àti èpò àìtọ́, a rí ìdí tí kò fi yẹ kí a fà èpò àìtọ́ náà yọ; kí a má bàa fà àlìkámà náà tu pẹ̀lú èpò àìtọ́. Èrò àti ìdájọ́ ènìyàn yóò ṣe àṣìṣe líle. Ṣùgbọ́n dípò kí a ṣe àṣìṣe kan, kí a sì fà àpá kan ṣoṣo nínú àlìkámà tu, Olúwa wí pé, ‘Ẹ jẹ́ kí àwọn méjèèjì máa dàgbà pọ̀ títí di ìkórè;’ lẹ́yìn náà àwọn áńgẹ́lì yóò kó èpò àìtọ́ náà jáde, èyí tí a ó yàn sí ìparun. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé nínú àwọn ìjọ wa, tí wọ́n sọ pé wọ́n gba òtítọ́ tí ó ti ni ìlọsíwájú gbọ́, àwọn kan wà tí wọ́n ní àbùkù tí wọ́n sì ń ṣìnà, bí èpò àìtọ́ láàárín àlìkámà, Ọlọ́run ní ìfaradà pípẹ́, ó sì ní sùúrù. Ó bá ẹni tí ń ṣìnà wí, ó sì ń kìlọ̀ fún un, ṣùgbọ́n kì í pa àwọn tí ó pẹ́ nínú kíkẹ́kọ̀ọ́ ẹ̀kọ́ tí Ó fẹ́ kọ́ wọn run; kì í sì í fà èpò àìtọ́ kúrò nínú àlìkámà. Èpò àìtọ́ àti àlìkámà ni kí wọ́n máa dàgbà pọ̀ títí di ìkórè; nígbà tí àlìkámà bá dé ìdàgbàsókè àti ìmúgbòòrò rẹ̀ pípé, àti nítorí ìwà rẹ̀ nígbà tí ó bá ti pọ́n, yóò yàtọ̀ pátápátá kúrò ní èpò àìtọ́.”

“Ìjọ Kristi lórí ayé yóò máa ní àìpé, ṣùgbọ́n Ọlọ́run kì í pa ìjọ Rẹ̀ run nítorí àìpé rẹ̀. Àwọn kan ti wà, àti pé yóò sì tún wà, tí wọ́n kún fún ìtara tí kì í ṣe gẹ́gẹ́ bí ìmọ̀, tí wọ́n á fẹ́ sọ ìjọ di mímọ́, kí wọ́n sì fà àwọn èpò kúrò láàárín àlìkámà. Ṣùgbọ́n Kristi ti fi ìmọ́lẹ̀ pàtàkì hàn nípa bí a ṣe yẹ kí a bá àwọn tí ń ṣìnà lò, àti àwọn tí kò tíì yí padà nínú ìjọ. Kò yẹ kí àwọn ọmọ ìjọ gbé ìṣe àìlérò, onítara, àti ìkánjú kalẹ̀ ní gígé àwọn tí wọ́n lè rò pé wọ́n ní àbùkù nínú ìwà kúrò. Èpò yóò hàn láàárín àlìkámà; ṣùgbọ́n yóò ṣe ìpalára púpọ̀ sí i láti yọ èpò náà, bí kò ṣe ní ọ̀nà tí Ọlọ́run ti yàn, ju kí a fi wọ́n sílẹ̀ lọ. Bí Olúwa ṣe ń mú àwọn tí wọ́n yí padà ní tòótọ́ wá sínú ìjọ, bẹ́ẹ̀ ni Sátánì ní àkókò kan náà ń mú àwọn ẹni tí kò yí padà wá sínú àjọṣe rẹ̀. Bí Kristi ṣe ń fún irúgbìn rere, bẹ́ẹ̀ ni Sátánì ń fún èpò. Àwọn agbára méjì tí ń tako ara wọn wà tí wọ́n ń ṣiṣẹ́ lórí àwọn ọmọ ìjọ láìdákẹ́. Agbára kan ń ṣiṣẹ́ fún ìwẹ̀nùmọ́ ìjọ, agbára kejì sì ń ṣiṣẹ́ fún ìbàjẹ́ àwọn ènìyàn Ọlọ́run.” Testimonies to Ministers, 45, 46.

A mú àwọn ẹni búburú jáde kúrò níta Jerusalẹmu kí a lè pa wọ́n run. A yọ wọ́n kúrò ní àsìkò ìkórè, èyí tí ó sì tún jẹ́ àsìkò tí àlìkámà ti dàgbà tán, nítorí nígbà náà ni a kó àlìkámà jọ gẹ́gẹ́ bí ọrẹ ìgbéga àkọ́so eso àkọ́kọ́ nínú àwọn búrẹ́dì ìgbéga Pẹ́ńtíkọ́sì méjì. Ìkórè eso àkọ́kọ́ ti àlìkámà jẹ́ kókó-ọrọ pàtó kan nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Ìyàtọ̀ àárín àlìkámà àti èpò búburú ń sọ̀rọ̀ lórí kókó-ọrọ yìí gan-an, àti pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ àkàwé Kristi ń tọ́ka sí àmì-ọ̀nà àsọtẹ́lẹ̀ pàtàkì gidigidi yìí.

“Lẹ́ẹ̀kansi, àwọn àkàwé wọ̀nyí ń kọ́ni pé kò ní sí àkókò ìdánwò kankan lẹ́yìn ìdájọ́. Nígbà tí iṣẹ́ iṣẹ́ ìhìnrere bá parí, ìyàtọ̀ láàárín ẹni rere àti ẹni búburú yóò tẹ̀ lé e lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, àti pé ipò àyànmọ́ ti ẹgbẹ́ kọ̀ọ̀kan yóò wà ní ìdúróṣinṣin títí láé.” Christ’s Object Lessons, 123.

Ẹbọ alikama ni ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún náà, angẹli kẹta sì ya alikama kúrò lọ́dọ̀ èpò.

“Lẹ́yìn náà mo rí áńgẹ́lì kẹta. Áńgẹ́lì tó ń bá mi lọ wí pé, ‘Ọ̀rọ̀ rẹ̀ ń mú ìbẹ̀rù wá, iṣẹ́-ìránṣẹ́ rẹ̀ sì burú ní fífi ìbẹ̀rù báni. Òun ni áńgẹ́lì tí yóò ya àlìkámà kúrò nínú èpò, tí yóò sì di tàbí fi èdìdì lé àlìkámà náà fún àká ọ̀run.’ Àwọn nǹkan wọ̀nyí yẹ kí wọ́n gba gbogbo ọkàn, gbogbo àfiyèsí. A tún fi hàn mí ìdí tí ó fi ṣe dandan pé àwọn tí ó gbàgbọ́ pé a ń ní ìhìn-iṣẹ́ àánú ìkẹyìn, kí wọ́n yà ara wọn sọ́tọ̀ kúrò lọ́dọ̀ àwọn tí ń gba tàbí ń mu àṣìṣe tuntun sínú wọn lójoojúmọ́. Mo rí i pé kì í ṣe àwọn ọdọ̀ nìkan tàbí àwọn àgbàlagbà nìkan, kò sí ẹni kankan nínú wọn tí ó yẹ kí ó máa lọ sí àwọn àpéjọ àwọn tí ó wà nínú àṣìṣe àti òkùnkùn. Áńgẹ́lì náà wí pé, ‘Kí ọkàn dáwọ́ gbígbé lórí àwọn nǹkan tí kò ní èrè dúró.’” Manuscript Releases, volume 5, 425.

Áńgẹ́lì kẹta fi èdìdì dì alíkámà, ó sì tún ya alíkámà kúrò lára èpò. Áńgẹ́lì kẹta dúró fún òfin ọjọ́ Àìkú, níbi tí a ti mú àwọn ọkùnrin mẹ́ẹ̀dógún-lé-lógún náà, tí wọ́n ń ṣojú ìṣáájú ìjọ Laodicea ti Seventh-day Adventist, jáde kúrò ní Jerusalẹmu, tí a sì ṣe ìdájọ́ wọn. Ní àkókò náà ni a yí ìjọ ajagun padà sí ìjọ iṣẹ́gun.

“Iṣẹ́ náà ti fẹ́rẹ̀ẹ́ parí. Àwọn ọmọ ẹgbẹ́ ìjọ oníjà tí wọ́n ti fi ara wọn hàn pé wọ́n jẹ́ olóòótọ́ yóò di ìjọ ajagunmólè. Nígbà tí mo ń tún ìtàn wa ti ìgbà àtijọ́ wò, lẹ́yìn tí mo ti rìn kọjá lórí gbogbo ìgbésẹ̀ ìlọsíwájú dé ipò wa lọ́wọ́lọ́wọ́ yìí, mo lè wí pé, Ẹ máa yìn Ọlọ́run! Bí mo ṣe rí ohun tí Ọlọ́run ti ṣe, ẹnu yà mí, a sì kún ọkàn mi fún ìgbẹ́kẹ̀lé nínú Kristi gẹ́gẹ́ bí Olórí. Kò sí ohun kan tí a ní láti bẹ̀rù fún ọjọ́ ọ̀la, bí kò ṣe pé a lè gbàgbé ọ̀nà tí Olúwa ti gbà darí wa, àti ẹ̀kọ́ rẹ̀ nínú ìtàn wa ti ìgbà àtijọ́.” General Conference Bulletin, January 29, 1893.

Kókó-ọrọ àsọtẹ́lẹ̀ nípa ìyàtọ̀ àyàrá kúrò nínú àlìkámà jẹ́ kókó-ọrọ pàtàkì kan nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Kristi tí ó ń wẹ tẹ́ńpìlì mọ́ jẹ́ àpẹẹrẹ iṣẹ́ yìí, ìparí gíga rẹ̀ sì wáyé ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú, nítorí a rí àwọn tí a yóò ṣe ìdájọ́ wọn ni a mú lọ sí etí ilẹ̀ Jerúsálẹ́mù láti kú.

“Nígbà tí Jésù bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀ ní gbangba, Ó wẹ́ Tẹ́ńpìlì náà mọ́ kúrò nínú ìbàjẹ́ àìmọ́ ọ̀ràn mímọ́ rẹ̀. Láàárín àwọn iṣẹ́ ìkẹyìn iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀ ni ìwẹ̀nùmọ́ Tẹ́ńpìlì náà ní ìgbà kejì. Bákan náà, nínú iṣẹ́ ìkẹyìn fún ìkìlọ̀ ayé, a ṣe ìpè méjì tí ó yàtọ̀ sí àwọn ìjọ. Ìrántí áńgẹ́lì kejì ni pé, ‘Bábílónì ti ṣubú, ti ṣubú, ìlú ńlá yẹn, nítorí pé ó mú kí gbogbo orílẹ̀-èdè mu nínú ọtí wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀’ (Ìfihàn 14:8). Àti nínú igbe ńlá ìrántí áńgẹ́lì kẹta ni a gbọ́ ohùn kan láti ọ̀run tí ń wí pé, ‘Ẹ jáde kúrò nínú rẹ̀, ẹ̀yin ènìyàn mi, kí ẹ má bàa jẹ́ alábápín nínú ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, àti kí ẹ má bàa gba nínú àwọn àjàkálẹ̀ àrùn rẹ̀. Nítorí ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ ti dé ọ̀run, Ọlọ́run sì ti rántí àìṣedéédéé rẹ̀’ (Ìfihàn 18:4, 5).” Selected Messages, ìwé 2, 118.

Ìjọ alíkámà àti èpò-búburú wà títí di àkókò ìṣòro òfin Ọjọ́ Àìkú nígbà tí a ó yọ èpò-búburú kúrò, kì í ṣe nípa agbára ènìyàn, bí kò ṣe nípa angẹli kẹta—èyí tí ó dúró fún òfin Ọjọ́ Àìkú, ṣùgbọ́n pẹ̀lú fún ìránṣẹ́ òjò àrọ̀ tí yóò sì nígbà náà pọ̀ sí i di igbe ńlá. Èpò-búburú jẹ́ apá kan nínú ẹ̀rí àsọtẹ́lẹ̀, gẹ́gẹ́ bí alíkámà náà ṣe rí. Ìpèsè Ọlọ́run dé òfin Ọjọ́ Àìkú, angẹli kẹta sì wẹ tẹ́ńpìlì náà mọ́ ní ìgbà kejì. Ó wẹ̀ ẹ́ mọ́ ní October 22, 1844, ìwẹ̀nùmọ́ tẹ́ńpìlì kejì sì ni òfin Ọjọ́ Àìkú.

Àwọn àkópọ̀ ohun tó hàn lójú òde nínú ìtàn tí ń ṣamọ̀nà sí òfin Ọjọ́-Àìkú jẹ́ apá pàtàkì nínú ẹ̀rí ìjọ tí ó ṣẹ́gun, gẹ́gẹ́ bí èpò búburú, alíkámà, àti ìdìpọ̀ àwọn ìpele méjèèjì náà ṣe rí. Àwọn ìránṣẹ́ ìparí nínú Ìfihàn ni ìránṣẹ́ àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta, wọ́n sì ń ya àwọn ìpele méjèèjì náà sọ́tọ̀, wọ́n sì ń dì wọ́n pọ̀; ṣùgbọ́n ó ṣe pàtàkì láti rí i pé Sister White fi hàn pé àwọn “ìránṣẹ́ ìparí” wọ̀nyí “ń mú ìkórè náà pọ̀n dán.” Ìránṣẹ́ ìparí tí ń mú ìkórè náà pọ̀n dán ni òjò ìkẹyìn, àti pé iná náà ni ó ń dì àwọn ọkùnrin 250 náà “gẹ́gẹ́ bí ìtí igi fún iná ìparun.”

“Sí Jòhánù ni a ṣí àwọn ìran tí ó jinlẹ̀ tí ó sì kún fún ìmúnikúnfẹ́ nípa ìrírí ìjọ. Ó rí ipò, àwọn ewu, àwọn ìjàkadì, àti ìgbàlà ìkẹyìn ti àwọn ènìyàn Ọlọ́run. Ó kọ àwọn ìfẹ́ṣẹ̀rọ̀ ìkẹyìn tí yóò mú ikórè ayé dàgbà tán, bóyá gẹ́gẹ́ bí àwọn ìtí-ẹ̀ka fún àká ọ̀run tàbí gẹ́gẹ́ bí àwọn ìdìpọ̀ igi fún iná ìparun. A fi àwọn kókó ọ̀rọ̀ tí ó ṣe pàtàkì gidigidi hàn án, ní pàtàkì fún ìjọ ìkẹyìn, kí àwọn tí yóò yí padà kúrò nínú àṣìṣe wá sí òtítọ́ lè gba ẹ̀kọ́ nípa àwọn ewu àti àwọn ìjàkadì tí ń bẹ níwájú wọn. Kò sí ẹni tí ó nílò láti wà nínú òkùnkùn nípa ohun tí ń bọ̀ sórí ayé.” The Great Controversy, 341.

Ìwẹ̀nùmọ́ tẹ́ńpìlì náà pẹ̀lú ni a ṣàpèjúwe nípasẹ̀ iṣẹ́ ọkùnrin Bírọ́ọ̀ṣì Erùkèrùkè tí Johanu Oníbatisi fi hàn gẹ́gẹ́ bí Ẹni tí ó tẹ̀lé iṣẹ́-òjíṣẹ́ rẹ̀. Òun ni Ẹni tí ó ń gbá ìdọ̀tí jáde nínú àlá Miller.

“Oluwa fẹ́rẹ̀ẹ́ fi ìyàtọ̀ hàn láàárín olódodo àti ẹni búburú; nítorí pé ‘afẹ́fẹ́ ìfọ́ rẹ̀ wà ní ọwọ́ rẹ̀, yóò sì fọ ilẹ̀ ìpakà rẹ̀ mọ́ tán pátápátá, yóò sì kó alíkámà rẹ̀ jọ sínú àká rẹ̀; ṣùgbọ́n yóò fi iná tí a kò lè pa sun ìyàngbò náà run.’” Review and Herald, November 8, 1892.

A tọ́ka sí Isaiah nípasẹ̀ Sister White, nígbà tí ó fi hàn pé ní ọdún 1849 Oluwa ti na ọwọ́ Rẹ̀ jáde ní ìgbà kejì láti kó àṣẹ́kù àwọn ènìyàn Rẹ̀ jọ, àti pé Isaiah àti Sister White ń tọ́ka sí ìkójọ àìpinlẹ̀yìn ti ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún náà. Ìlànà ìkójọ náà ní ìtúká àti ìkójọ nínú, tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìrẹ̀wẹ̀sì àkọ́kọ́, èyí tí ó yọrí sí ìkójọ ní òpin àkókò ìdádúró kan. Ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn èròjà wọ̀nyí nínú ìdìdì ẹ̀gbẹ́rún ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì náà jẹ́ kókó pàtó kan nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bibeli. Ìtàn òde tí Oluwa ń lò gẹ́gẹ́ bí irinṣẹ́ Rẹ̀ láti mú ẹ̀ṣẹ̀ dé ibi ìparí rẹ̀ ni a ṣàfihàn nínú Daniel 11:11; a sì rí ìkójọ àìpinlẹ̀yìn náà nínú Isaiah 11:11; a sì rí òpin àkókò ìdádúró náà nínú Revelation 11:11; àti ìyapa àlìkámà àti èpò ní àkókò òfin Sunday wà ní Ezekiel 11:11:

Ìlú yìí kì yóò jẹ́ àwo ìsá rẹ yín, bẹ́ẹ̀ ni ẹ̀yin kì yóò jẹ́ ẹran inú rẹ̀; ṣùgbọ́n èmi yóò dá yín lẹ́jọ́ ní ààlà Ísírẹ́lì. Hesekieli 11:11.

Nínú Jóẹli, a gé “ọtí-wáìnì tuntun” kúrò lọ́dọ̀ àwọn àgbàlagbà ìgbàanì tí ó yẹ kí wọ́n jẹ́ alábojútó ibi mímọ́. Ìhìn Ẹkún Àárín Òru ni ọtí-wáìnì tuntun ti Jóẹli, àti iná tí ó sọ̀kalẹ̀ ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú ni a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ iná Pẹ́ńtẹ́kọ́sì. Iná náà dúró fún ìhìn kan, èyí tí í ṣe ọtí-wáìnì tuntun, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ ìhìn náà tí ó pa àwọn ọkùnrin 250 tí wọ́n rú tùràrí. Ìjọ Seventh-day Adventist ti Laodicea dópin ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú, nítorí nígbà náà ni a tú iná náà jáde láìsí ìwọ̀n, ó sì pa àwọn ọkùnrin 250 tí wọ́n rú tùràrí; nítorí náà, ó pa ètò ìjọsìn wọn run.

Bí Ìjọ Ọjọ́ Keje Adventist bá jẹ́ olóòtítọ́ nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú, agbára àti ọláńlá ìjọba Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà yóò ti i pa á run. Bí kò bá sì jẹ́ olóòtítọ́, yóò kan yí orúkọ rẹ̀ padà sí Ìjọ Ọjọ́ Kìíní Adventist tàbí irú àfarawe míràn tó sún mọ́ ọn. Olódodo tàbí aláìṣòdodo, Ìjọ Ọjọ́ Keje Adventist kò kọjá òfin Ọjọ́ Àìkú. Ẹ̀rí àsọtẹ́lẹ̀ fi hàn pé Adventism ti kọ ìránṣẹ́ ọ̀nà àtijọ́ ní 9/11, àwọn ọ̀nà àtijọ́ wọ̀nyẹn sì ń darí sí ilẹ̀kùn títí pa nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú. A ṣojú àwọn ọkùnrin mẹ́ẹ̀dọ́gbọ̀n náà nínú ẹsẹ̀ Ìsíkíẹ́lì nípa “Jaazaniah ọmọ Azur, àti Pelatiah ọmọ Benaiah, àwọn ọmọ-aládé àwọn ènìyàn.”

Orúkọ wọn ń jẹ́wọ́ àbùdá àwọn ènìyàn Ọlọ́run, ṣùgbọ́n ìjẹ́wọ́ lásán ni. Jaazaniah túmọ̀ sí pé Ọlọ́run ń gbọ́, ó sì jẹ́ ọmọ Azur, èyí tí ó túmọ̀ sí ràn lọ́wọ́ àti dáàbò bo. Sister White sọ pé àwọn ọkùnrin méjìdínlọ́gbọ̀n náà ni yóò jẹ́ àwọn olùṣọ́, gẹ́gẹ́ bí “Azur” ṣe ṣàpẹẹrẹ. Ọmọ rẹ̀ ń jẹ́wọ́ pé òun “ń gbọ́” Ọlọ́run, ṣùgbọ́n òun ni apá kan nínú ẹgbẹ́ náà tí, bí wọ́n tilẹ̀ ń rí, wọn kì í rí; bí wọ́n tilẹ̀ ń gbọ́, wọn kì í gbọ́. Pelatiah túmọ̀ sí ẹni tí Ọlọ́run gbàlà, baba rẹ̀ sì, “Benaiah,” túmọ̀ sí pé Ọlọ́run ti kọ́. Nígbà tí Ezekiel parí ìhìnrere ìkìlọ̀ rẹ̀, Pelatiah kú.

Ìlú yìí kì yóò jẹ́ àkùkò yín, bẹ́ẹ̀ ni ẹ̀yin kì yóò jẹ́ ẹran inú rẹ̀; ṣùgbọ́n èmi yóò dá yín lẹ́jọ́ ní ààlà Israẹli: Ẹ̀yin yóò sì mọ̀ pé èmi ni Olúwa: nítorí pé ẹ kò rìn nínú àwọn ìlànà mi, bẹ́ẹ̀ ni ẹ kò ṣe àwọn ìdájọ́ mi, ṣùgbọ́n ẹ ti hùwà gẹ́gẹ́ bí ìṣe àwọn kèfèrí tí ń bẹ yínyín ká. Ó sì ṣe, nígbà tí mo ń sọ àsọtẹ́lẹ̀, Pélaṭáyà ọmọ Bẹnáyà kú. Nígbà náà ni mo dojúbolẹ̀, mo sì ké pẹ̀lú ohùn ńlá, mo sì wí pé, Áà, Olúwa Ọlọ́run! ṣé ìwọ yóò pa àjẹkù Israẹli run pátápátá bí? Hesekieli 11:11–13.

Pelatiah kú nígbà igbe gíga Ẹsẹkiẹli. Alikama kú ní òpópónà ní July 18, 2020 gẹ́gẹ́ bí ìmúṣẹ Ìfihàn mọ́kànlá. Alikama náà ni Mósè àti Élíjà, akọ̀wé àkọ́kọ́ ti Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, àti ìlérí Élíjà tí yóò wá, ni ìkéde ìkẹyìn nínú Májẹ̀mú Láéláé. Alfa àti Omega ni a pa ní òpópónà Sódómù àti Ejibiti, ṣùgbọ́n a jí wọn dìde ní 2024, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú Ìfihàn 11:11. Nígbà tí wọ́n wà nípò òkú, Sódómù àti Ejibiti yọ̀. Ẹsẹkiẹli fi ikú Pelatiah sí àsìkò ìyókù nígbà tí ó wí pé, “Áà, Olúwa Ọlọ́run! ìwọ yóò ha pa gbogbo ìyókù Ísírẹ́lì run?” Sódómù ni ìjọ Seventh-day Adventist ní àsìkò ìyókù, gẹ́gẹ́ bí Isaiah.

Ẹ gbọ́, ẹ̀yin ọ̀run, kí o sì fetí sílẹ̀, ìwọ ilẹ̀ ayé: nítorí Olúwa ti sọ̀rọ̀, Mo ti tọ́ àwọn ọmọ dàgbà, mo sì ti gbé wọn sókè; ṣùgbọ́n wọ́n ti ṣọ̀tẹ̀ sí mi. Máàlúù mọ ẹni tí í ṣe olúwa rẹ̀, kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ sì mọ ibùjẹ olúwa rẹ̀: ṣùgbọ́n Ísráẹ́lì kò mọ̀, àwọn ènìyàn mi kò ronú.

Ègbé orílẹ̀-èdè ẹlẹ́ṣẹ̀, àwọn ènìyàn tí a kó ẹ̀ṣẹ̀-ìwà búburú lé lórí, irú-ọmọ àwọn olùṣe-buburu, àwọn ọmọ tí ń ba ara wọn jẹ́: wọ́n ti kọ OLúWA sílẹ̀, wọ́n ti mú kí Ẹni Mímọ́ Ísírẹ́lì bínú, wọ́n sì yí padà sẹ́yìn. Èéṣe tí a ó fi tún lù yín mọ́? Ẹ̀yin yóò máa ṣọ̀tẹ̀ sí i sí i: gbogbo orí ti ṣàìsàn, gbogbo ọkàn sì ti rẹ̀wẹ̀sì. Láti àtẹlẹsẹ̀ títí dé orí, kò sí ààyè tí ó yè nínú rẹ̀; bí kò ṣe ọgbẹ́, àti àbàwọ́n, àti ọgbẹ́ tí ń jẹrà: a kò tíì pa wọ́n dé, bẹ́ẹ̀ ni a kò tíì dì wọ́n pọ̀, bẹ́ẹ̀ ni a kò tíì fi òróró rọ̀ wọ́n. Ilẹ̀ yín ti di ahoro, iná sì ti jó àwọn ìlú yín run: ilẹ̀ yín, àwọn àjèjì ń jẹ ẹ ní iwájú yín, ó sì di ahoro, bí ẹni pé àwọn àjèjì ti pa á run. A sì fi ọmọbìnrin Síónì sílẹ̀ bí ahéré nínú ọgbà àjàrà, bí ilé ìṣọ́ nínú ọgbà kukumba, bí ìlú tí a dó tì.

Bí Olúwa àwọn ọmọ-ogun kò bá ti fi ìyókù kékeré kan sílẹ̀ fún wa, àwa ìbá dàbí Sódómù, a sì ìbá jọ Gòmórà. Ẹ gbọ́ ọ̀rọ̀ Olúwa, ẹ̀yin alákòóso Sódómù; ẹ tẹ́tí sí òfin Ọlọ́run wa, ẹ̀yin ènìyàn Gòmórà. Isaiah 1:2–10.

A pa Mósè àti Èlíjà ní Ṣọ́dọ́mù àti ní Ejibiti ní àkókò ìyókù náà. Ejibiti jẹ́ àpẹẹrẹ ìṣèlú ìjọba tí ó ti bàjẹ́, Ṣọ́dọ́mù sì jẹ́ àpẹẹrẹ ìṣàkóso ìjọ tí ó ti bàjẹ́. Pelaṭáyà ọmọ Benáyà kú ní àkókò òfin Ọjọ́-Àìkú, èyí tí Isaiah fi bá ọjọ́ ìbínú inú Bíbélì mu, tí ó lè jẹ́ ọdún 1863, tàbí òfin Ọjọ́-Àìkú. Pelaṭáyà ọmọ Benáyà dúró fún àfọwọ́ṣe èké àwọn tí wọ́n ń gbọ́ Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ní tòótọ́. Ní àkókò ìyókù náà, a pa àwọn tí Mósè àti Èlíjà dúró fún, lẹ́yìn náà a sì jí wọn dìde. Àjíǹde yẹn bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ohùn kan ní aginjù ní oṣù Keje ọdún 2023. Láti ọdún 2024 ni ìyapa ìkẹyìn láàárín alikama àti èpò ti ń lọ lọ́wọ́.

Ní ìgbà òfin Ọjọ́ Àìkú bá dé, ìjọ Seventh-day Adventist yóò mọ̀ pé wọ́n ti sọnù.

Ìlú yìí kì yóò jẹ́ àwo yín, bẹ́ẹ̀ ni ẹ̀yin kì yóò jẹ́ ẹran inú rẹ̀; ṣùgbọ́n èmi yóò ṣe ìdájọ́ yín ní ààlà Ísírẹ́lì: Ẹ ó sì mọ̀ pé èmi ni Olúwa; nítorí ẹ kò rìn nínú ìlànà mi, bẹ́ẹ̀ ni ẹ kò ṣe ìdájọ́ mi, ṣùgbọ́n ẹ ti hùwà gẹ́gẹ́ bí ìṣe àwọn aláìnífẹ̀ẹ́ Ọlọ́run tí wọ́n yí yín ká. Ó sì ṣe, bí mo ti ń sọtẹ́lẹ̀, Pelatiah ọmọ Benaiah kú. Hesekieli 11:11–13.

Ikú Pelatiah, ẹni tí orúkọ rẹ̀ túmọ̀ sí ìgbàlà láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run, túmọ̀ sí ní inú ọ̀rọ̀ ayélujára yìí pé, fífi sí ikú lẹ́́yìn ìgbàlà, ní ìgbà kan náà tí a gbà àwọn òṣìṣẹ́ wákàtí kẹ́yìn sílẹ̀ kúrò lọ́wọ́ ọba àríwá ní ẹsẹ̀ kọkànlélógójì ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá. A fi Pelatiah lé ọwọ́ ọba àríwá ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú. Pelatiah, ọmọ Benaiah, èyí tí ó túmọ̀ sí, “ohun tí Ọlọ́run ti kọ́.” Ní kókó gangan náà níbi tí Ọlọ́run ti tún kọ́ tẹ́ńpìlì kan lẹ́ẹ̀kan sí i, láti gbé e sókè gẹ́gẹ́ bí ìjọ ajagunmólú ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú, àwọn tí Pelatiah dúró fún ni a fi sí ikú, nítorí dípò kí wọ́n kópa nínú iṣẹ́ títún àwọn ibi ahoro àtijọ́ ṣe, àwọn ń kọ́ ibojì Tobiah tiwọn fún ara wọn. Pelatiah dúró fún orí dé ìka ẹsẹ̀ ti Isaiah, ara kan tí ó kún pátápátá fún ẹ̀ṣẹ̀. Ara náà ni ìjọ Laodicea Seventh-day Adventist ní òpin ìran mẹ́rin ti ìṣọ̀tẹ̀ onítẹ̀síwájú, èyí tí Isaiah sọ gẹ́gẹ́ bí ìṣọ̀tẹ̀ tí ń pọ̀ sí i nígbà tí ó wí pé, “ẹ ń ṣọ̀tẹ̀ sí i sí i.” Nínú ìlànà ìdánwò ìkẹyìn, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 2024, alíkama kú fún ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀, lẹ́yìn náà a jí wọn dìde, ní àkókò èyí tí wọn yóò mọ̀ pé Olúwa ni Ọlọ́run.

Nítorí náà, sọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀, kí o sì wí fún wọn pé, Báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí; Kíyèsi i, ẹ̀yin ènìyàn mi, èmi yóò ṣí ibojì yín, èmi yóò sì mú yín gòkè wá kúrò nínú ibojì yín, èmi yóò sì mú yín wọ ilẹ̀ Ísírẹ́lì. Ẹ ó sì mọ̀ pé èmi ni Olúwa, nígbà tí èmi bá ti ṣí ibojì yín, ẹ̀yin ènìyàn mi, tí mo sì mú yín gòkè wá kúrò nínú ibojì yín, èmi yóò sì fi Ẹ̀mí mi sínú yín, ẹ ó sì yè, èmi yóò sì gbé yín kalẹ̀ ní ilẹ̀ tiyín fúnra yín: nígbà náà ni ẹ ó mọ̀ pé èmi Olúwa ni mo ti sọ ọ́, tí mo sì ti ṣe é, ni Olúwa wí. Hesekieli 37:12–14.

Alufaa èké tí a fi 25 dúró fún ní òfin Ọjọ́ Àìkú, yóò sì mọ̀ nígbà náà pé Olúwa ni Ọlọ́run. Alikama mọ̀ pé Olúwa ni Ọlọ́run ní ọdún 2024, àwọn èpò sì jí sí ìmọ̀ yẹn ní òfin Ọjọ́ Àìkú, nígbà tí ó ti pẹ́ jù. Àkókò náà bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ibojì àti àjíǹde, ó sì parí pẹ̀lú ibojì àti àìsí àjíǹde. Alikama ní ìbẹ̀rẹ̀ mọ Ọlọ́run, nígbà tí Ó mú àjíǹde Ìfihàn mọ́kànlá ṣẹ, àwọn èpò sì mọ̀ ọ́n ní ìṣẹ̀lẹ̀ ilẹ̀-rírì òfin Ọjọ́ Àìkú nínú orí kan náà. Láàárín àwọn àmì ọ̀nà méjèèjì wọ̀nyí, ìlànà ìdánwò òjò ìkẹyìn mú àwọn ẹgbẹ́ méjèèjì dé ipò ìdagba pípé fún ìkórè.

Ìhìn-iṣẹ́ Joẹli ni orin ọgbà àjàrà, ṣùgbọ́n ọ̀ràn àkọ́kọ́ tí ó gbé dìde ni bóyá ènìyàn lè mọ ọjọ́ ìkẹyìn nípasẹ̀ ọjọ́ àtẹ̀yìnwá. Àwọn “àgbà” inú Joẹli kò lè ṣe bẹ́ẹ̀, nítorí pé nígbà tí ìpè jíjìde bá dé láàárín òru, a gé wọn kúrò—à fi wọn tú jáde kúrò ní ẹnu Olúwa, ní ibìkan náà gan-an tí ẹranko ayé ti ń ṣí ẹnu rẹ̀ láti sọ̀rọ̀, èyí tí ó sì tún jẹ́ ibìkan tí kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ Báláámù ti sọ̀rọ̀, àti níbi tí baba Johanu Oníbatisí ti sọ̀rọ̀.

Ìdájọ́ lórí “àwọn ọkùnrin àtijọ́ àtẹ̀yìnwá” dá lórí ìbéèrè náà pé, ṣé èyí ti ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ àwọn baba ńlá yín bí? Ìpínrọ̀ náà bẹ̀rẹ̀ nípa pípa wí pé, “ẹ gbọ́ èyí.” Lẹ́yìn náà, ó gbé àwọn ẹlẹ́rìí méjì kalẹ̀, ọ̀kan jẹ́ ti ìran mẹ́rin àwọn ènìyàn, èkejì sì jẹ́ ti irú kòkòrò mẹ́rin. Nígbà náà ni a jí wọn ní Ẹkún Àárín Òru, kí wọ́n lè rí i pé a ti kọjá wọn gẹ́gẹ́ bí ènìyàn májẹ̀mú àyànfẹ́ Ọlọ́run. Kì í ṣe nítorí pé wọn kò ní wáìnì ni a fi kọjá wọn, bí kò ṣe nítorí pé wáìnì tí wọ́n ní kò tọ́. Nínú àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá, wáìnì tuntun Joẹli ni òróró.

A fi ìgbàlà wọn sílẹ̀ lórí ìpinnu bóyá wọ́n yóò gba “ọtí wáìnì tuntun” ti ìràwọ̀ òjò ìkẹ́yìn náà. A tún ṣàfihàn “àwọn àgbàlagbà àti àwọn ènìyàn àtijọ́” gẹ́gẹ́ bí “àwọn ọ̀mùtí Efraimu” láti ọwọ́ Isaiah, a kò sì ṣojú fún Efraimu láàárín àwọn tí a fi èdìdì dì ní Ìfihàn orí keje. Arákùnrin rẹ̀, Manase, ló rọ́pò rẹ̀. Ó ṣòro láti rí ọba kan tí ó burú ju Manase lọ, ṣùgbọ́n òun ni ó rọ́pò àwọn ọ̀mùtí Efraimu.

“Ẹgbẹ́ àwọn ènìyàn tí kò ní ìmọ̀lára ìbànújẹ́ nítorí ìrẹ̀wẹ̀sì ẹ̀mí tiwọn fúnra wọn, tí wọn kò sì ṣọ̀fọ̀ nítorí àwọn ẹ̀ṣẹ̀ ẹlòmíràn, ni a ó fi sílẹ̀ láìní èdìdì Ọlọ́run. Olúwa paṣẹ fún àwọn ìránṣẹ́ Rẹ̀, àwọn ọkùnrin tí ohun ìjà ìpànìyàn wà ní ọwọ́ wọn pé: ‘Ẹ máa tọ̀ ọ́ lẹ́yìn gbàá ní gbogbo ìlú náà, kí ẹ sì lu: kí ojú yín má ṣe dá wọn sí, bẹ́ẹ̀ ni kí ẹ má ṣe ṣàánú: pa àgbàlagbà àti ọ̀dọ́ run pátápátá, àti àwọn ọmọbìnrin, àti àwọn ọmọ kékeré, àti àwọn obìnrin: ṣùgbọ́n ẹ má ṣe súnmọ́ ẹnikẹ́ni tí ààmì náà wà lára rẹ̀; kí ẹ sì bẹ̀rẹ̀ ní ibi mímọ́ Mi. Nígbà náà ni wọ́n bẹ̀rẹ̀ lọ́dọ̀ àwọn àgbà ọkùnrin tí wọ́n wà níwájú ilé náà.’”

“Níbí ni a ti rí i pé ìjọ—ibi mímọ́ Olúwa—ni ó kọ́kọ́ ní ìfarapa ìlù ìbínú Ọlọ́run. Àwọn àgbàlagbà, àwọn ẹni tí Ọlọ́run ti fi ìmọ́lẹ̀ ńlá fún, tí wọ́n sì dúró gẹ́gẹ́ bí olùṣọ́ àwọn ire ẹ̀mí ti àwọn ènìyàn, ti ta ìgbẹ́kẹ̀lé tí a fi lé wọn lọ́wọ́. Wọ́n ti gba ipò náà pé kò yẹ kí a retí àwọn iṣẹ́ ìyanu àti ìfihàn àfihàn agbára Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí ní àwọn ọjọ́ àtijọ́. Àwọn àkókò ti yí padà. Àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí ń fún àìgbàgbọ́ wọn ní agbára, wọ́n sì ń wí pé: Olúwa kì yóò ṣe rere, bẹ́ẹ̀ ni Kò ní ṣe ibi. Ó kún fún àánú jù láti ṣe ìbẹ̀wò ìdájọ́ sórí àwọn ènìyàn Rẹ̀. Báyìí ni ‘Àlàáfíà àti ààbò’ ṣe jẹ́ igbe láti ẹnu àwọn ènìyàn tí kì yóò tún gbé ohùn wọn sókè bí ipè láti fi hàn àwọn ènìyàn Ọlọ́run àwọn ìrékọjá wọn àti ilé Jakọbu àwọn ẹ̀ṣẹ̀ wọn. Àwọn ajá adití wọ̀nyí tí kò fẹ́ gbó ni àwọn náà ni yóò ní ìrírí ẹ̀san òdodo Ọlọ́run tí a ti mú bínú. Àwọn ọkùnrin, àwọn ọmọbìnrin, àti àwọn ọmọ kékeré, gbogbo wọn ni yóò ṣègbé pọ̀.”

“Àwọn ìríra tí àwọn olóòótọ́ ń kẹ́dùn tí wọ́n sì ń ké nítorí wọn ni gbogbo ohun tí ojú ẹlẹ́gbẹ́ ènìyàn lè fi mọ̀; ṣùgbọ́n ní jíjìnà púpọ̀, àwọn ẹ̀ṣẹ̀ tí ó burú jùlọ, àwọn tí wọ́n mú kí owú mímọ́ Ọlọ́run pípé àti mímọ́ ru, ni a kò tíì ṣí payá. Olùṣàwárí ọkàn ńlá náà mọ gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ tí a ń hù ní ìkọ̀kọ̀ láti ọwọ́ àwọn aṣelọpọ ìwà búburú. Àwọn ènìyàn wọ̀nyí ń bẹ̀rẹ̀ sí í ní ìmọ̀lára ààbò nínú àwọn ẹ̀tàn wọn, àti nítorí ìfaradà pípẹ́ Rẹ̀, wọ́n ń wí pé Olúwa kì í ríran; lẹ́yìn náà, wọ́n sì ń hùwà bí ẹni pé Ó ti kọ ayé sílẹ̀. Ṣùgbọ́n Yóò ṣí àgàbàgebè wọn payá, Yóò sì ṣí àwọn ẹ̀ṣẹ̀ wọ̀nyí síwájú àwọn ẹlòmíràn, àwọn tí wọ́n ti ṣọ́ra gidigidi láti fi pamọ́.”

“Kò sí gíga ipò, iyì, tàbí ọgbọ́n ayé kankan, kò sì sí ipò kankan nínú iṣẹ́ mímọ́, tí yóò dá ènìyàn là kúrò nínú fífi ìlànà rúbọ nígbà tí a bá fi wọ́n sílẹ̀ fún ọkàn ẹ̀tàn tiwọn fúnra wọn. Àwọn tí a ti kà sí ẹni tí ó yẹ àti olódodo fi hàn pé àwọn ni olórí nínú ìpẹ̀yìndà, àti àpẹẹrẹ nínú àìbìkítà àti nínú lílo àánú Ọlọ́run lò ní ìkà. Ọ̀nà búburú wọn kì yóò farada mọ́, àti nínú ìbínú Rẹ̀ ni Ó fi ń bá wọn lò láìsí àánú.

“Pẹ̀lú àìfẹ́ ni Olúwa fi ń yọ wíwàníhìn-ín Rẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ àwọn tí a ti bù kún pẹ̀lú ìmọ́lẹ̀ ńlá, tí wọ́n sì ti ní ìrírí agbára ọ̀rọ̀ náà nínú iṣẹ́ ìránṣẹ́ fún àwọn ẹlòmíràn. Nígbà kan rí, wọ́n jẹ́ ìránṣẹ́ olóòtítọ́ Rẹ̀, tí a ti fi wíwàníhìn-ín àti ìtọ́sọ́nà Rẹ̀ ṣàánú fún; ṣùgbọ́n wọ́n kúrò lọ́dọ̀ Rẹ̀, wọ́n sì mú àwọn ẹlòmíràn ṣìnà, nítorí náà ni a fi mú wọn wà lábẹ́ àìfẹ́ ọ̀run.” Testimonies, ìdìpọ̀ 5, 211, 212.

Joẹli ń bá ìṣáájú ìjọ Adventist Ọjọ́ keje ti Laodikia sọ̀rọ̀ nígbà tí ó ṣe àfihàn “àwọn àgbà,” ṣùgbọ́n Joẹli pẹ̀lú ń bá àwọn aláìkọ́ni sọ̀rọ̀, gẹ́gẹ́ bí Aísáyà ṣe pe àwọn tí a fi wé àwọn onímọ̀. Joẹli ń bá àwọn ọkùnrin ìgbàanì sọ̀rọ̀ tí wọ́n ń tẹrí ba fún oòrùn nínú Ìṣeékíẹ́lì orí kẹjọ, àti àwọn tí a kọ́kọ́ dá lẹ́jọ́ nínú orí kẹsàn-án. Ó tún ń bá àwọn ọmọ ìjọ lásán nínú ìjọ Adventist Ọjọ́ keje ti Laodikia sọ̀rọ̀ nígbà tí ó wí pé, “Ẹ gbọ́ èyí, ẹ̀yin àgbà, kí gbogbo yín tí ń gbé ilẹ̀ náà sì fetí sílẹ̀.”

Àwọn ọkùnrin mẹ́ẹ̀ẹ́dógún [25] inú orí kẹjọ wà níbi òfin Ọjọ́ Àìkú, níbi tí wọ́n ti ń tẹrí ba fún oòrùn pẹ̀lú ẹ̀yìn wọn sí ibùjọ́sìn náà. Wọ́n jẹ́ “ìdá mẹ́wàá” ìṣọ̀tẹ̀ ti àwọn 250, tí wọ́n dúró pẹ̀lú Kóra, Datani àti Abírámù. Àwọn ọkùnrin mẹ́ẹ̀ẹ́dógún [25] náà jẹ́ ààmì ìṣọ̀tẹ̀ tí a tún ṣe, gẹ́gẹ́ bí ìmísí ṣe fi hàn ní ọdún 1888, èyí tí ó jẹ́ àpẹẹrẹ ìṣọ̀tẹ̀ àwọn aṣáájú ìjọ Adventist Ọjọ́ Keje ti Laodíkea ní 9/11, títí lọ dé òfin Ọjọ́ Àìkú. Wọ́n ṣàpẹẹrẹ “ìdá mẹ́wàá” ìṣọ̀tẹ̀ ní àkókò kan náà gan-an tí Isaiahínú orí kẹfà fi dá àwọn ọlọ́gbọ́n mọ̀ gẹ́gẹ́ bí “ìdá mẹ́wàá,” tí ó ní èròjà inú rẹ̀.

Joẹli ni ìkéde sí Ìjọ Adventist pé àkókò ìdánwò wọn ti pé, nítorí wọn ti fi ẹ̀ṣẹ̀ kún ife àkókò ìdánwò wọn, a sì fi ìkún rẹ̀ hàn gẹ́gẹ́ bí àìsàn láti orí wọn títí dé ìka ẹsẹ̀ wọn, èyí tí ń tọ́ka sí i pé a ti gé ìránṣẹ́ ìròyìn òjò àìpé kẹ́yìn kúrò ní ẹnu wọn. Isaiah ṣàpèjúwe òtítọ́ kan náà nínú orí kẹtàdínlọ́gbọ̀n.

Ẹ dúró sílẹ̀, kí ẹ sì yà á; ẹ ké, kí ẹ sì ké: wọ́n ti mutí, ṣùgbọ́n kì í ṣe pẹ̀lú wáìnì; wọ́n ń yíyọ, ṣùgbọ́n kì í ṣe pẹ̀lú ọtí líle. Nítorí OLúWA ti tú ẹ̀mí oorun jíjinlẹ̀ sórí yín, ó sì ti pa ojú yín mọ́: àwọn wòlíì àti àwọn alákòóso yín, àwọn aríran, ni ó ti bò. Gbogbo ìran náà sì ti di fún yín bí ọ̀rọ̀ ìwé tí a fi èdìdì dì, tí àwọn ènìyàn fi fún ẹni tí ó mọ ìwé, wí pé, Ka èyí, mo bẹ̀ ọ́; òun sì wí pé, Èmi kò lè; nítorí a fi èdìdì dì í: A sì fi ìwé náà fún ẹni tí kò mọ ìwé, wí pé, Ka èyí, mo bẹ̀ ọ́; òun sì wí pé, Èmi kò mọ ìwé.

Nítorí náà, Olúwa wí pé, Níwọ̀n bí àwọn ènìyàn yìí ṣe fi ẹnu wọn súnmọ́ mi, tí wọ́n sì fi ètè wọn bọ̀wọ̀ fún mi, ṣùgbọ́n tí wọ́n ti mú ọkàn wọn jìnnà sí mi, tí ìbẹ̀rù wọn sí mi sì jẹ́ ohun tí a kọ́ wọn nípasẹ̀ àṣẹ àwọn ènìyàn: Nítorí náà, kíyèsí i, èmi yóò tún ṣe iṣẹ́ ìyanu kan láàárín àwọn ènìyàn yìí, àní iṣẹ́ ìyanu àti ohun àgbàyanu: nítorí ọgbọ́n àwọn ọlọ́gbọ́n wọn yóò ṣègbé, ìmọ̀lára àwọn amòye wọn yóò sì farapamọ́. Ègbé ni fún àwọn tí ń wá ọ̀nà jíjìn láti fi ìmọ̀ràn wọn pamọ́ fún Olúwa, tí iṣẹ́ wọn sì wà nínú òkùnkùn, tí wọ́n sì ń wí pé, Ta ni ń rí wa? ta ni sì mọ̀ wá? Lóòótọ́, yíyí ohun padà lórí yín ni a ó kà sí bí amọ̀ ọwọ́ amọ̀kòkò: nítorí ṣé iṣẹ́ ọwọ́ lè sọ nípa ẹni tí ó dá a pé, Òun kò dá mi? tàbí ṣé ohun tí a mọ̀ lè sọ nípa ẹni tí ó mọ̀ ọ́ pé, Òun kò ní òye? Isaiah 29:9–16.

“Ìmòye” àwọn ọlọ́gbọ́n dá lórí ìṣípayá Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run. Àwọn tí a ti kọ́ nínú àwọn ilé-ẹ̀kọ́ àbàjẹ́ ti Adventism kò lè ka ìwé àsọtẹ́lẹ̀ náà, wọ́n sì fi ẹ̀sùn kàn Ọlọ́run pé kò ní ìmòye. Nígbà tí a bá ṣí àsọtẹ́lẹ̀ náà payá, wọn kò lè lóye rẹ̀, nítorí náà wọ́n fi ẹ̀sùn kàn Ọlọ́run pé òun ni ẹni tí kò ní ìmòye, àti nípa ṣíṣe bẹ́ẹ̀ wọn ń yi nǹkan padà sí òdìkejì. Àwọn akẹ́kọ̀ọ́ àti àwọn aláìkọ́ọ̀kan nínú Adventism kò lè lóye àsọtẹ́lẹ̀ tí a ṣí payá ní kété ṣáájú kí àkókò ìdánwò tó parí, ìwé Joẹli sì pa á láṣẹ fún “àwọn àgbàlagbà” láti gbọ́, ṣùgbọ́n wọ́n jẹ́ ẹgbẹ́ kan tí, bí wọ́n tilẹ̀ ń gbọ́, wọn kì í gbọ́, tí wọ́n sì ń ríran, wọn kì í rí.

Òkàn gidi ìṣọ̀tẹ̀ wọn ni a fi hàn nínú àìlera wọn láti mọ Kristi gẹ́gẹ́ bí Àkọ́kọ́ àti Ẹ̀yìn. Èyí ni àyíká orí náà níbi tí a ti bi ìbéèrè náà pé, “Ǹjẹ́ èyí ti ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ yín, tàbí àní ní ọjọ́ àwọn baba yín?”

Ṣé ó ti wà rí ní àkókò kan nínú ìtàn àwọn baba yín níbi tí àwọn ènìyàn kan ti jí ní igbe Àárín Ọ̀ganjọ́, kí wọ́n tó sì rí i pé wúń jẹ́ wúńdíá aṣiwèrè? A pa àṣẹ fún “àwọn àgbà” pé kí wọ́n “jí,” gẹ́gẹ́ bí ó ti rí fún àwọn ọmọ ẹgbẹ́ Miller ní àpéjọ àgọ́ Exeter ní ọdún 1844. Òwe àpẹẹrẹ àwọn wúńdíá mẹ́wàá ni òwe àpẹẹrẹ nípa ìrírí àwọn ènìyàn Adventist, èyí tí a mú ṣẹ ní pátápátá gẹ́gẹ́ bí a ti kọ ọ́ nínú ìtàn àwọn ọmọ ẹgbẹ́ Miller, tí a ó sì tún mú ṣẹ ní pátápátá gẹ́gẹ́ bí a ti kọ ọ́ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Àìlera Laodicean Seventh-day Adventism láti mọ̀ pé ìtàn ìpilẹ̀ṣẹ̀ ìjọ wọn ni a tún ń ṣe ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, ń fi ìlànà àsọtẹ́lẹ̀ náà hàn gbangba, èyí tí ó jẹ́ kọ́kọ́rọ́ tí ń ṣí ìhìnrere àsọtẹ́lẹ̀ sílẹ̀. Kì í ṣe òfin Bíbélì nìkan, ṣùgbọ́n pẹ̀lú ọkàn-àyà ìfihàn ìwà Jesu Kristi ni a ṣí sílẹ̀ díẹ̀ kí àkókò ìdánwò tó parí.

Joẹli béèrè pé, “Ǹjẹ́ èyí ti ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ yín, tàbí àní ní ọjọ́ àwọn baba yín?” Tàbí a lè béèrè pé, “Ní ọjọ́ àwọn baba yín, ǹjẹ́ ìlànà ìdánwò kan wà tí ó ya àwọn ènìyàn májẹ̀mú tuntun sọ́tọ̀ kúrò lọ́dọ̀ àwọn ènìyàn májẹ̀mú àtijọ́?” Ó wà, a sì ṣe ìyapa náà nípasẹ̀ iṣẹ́ ìránṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí òróró nínú òwe náà. “Ǹjẹ́ èyí ti ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ yín tàbí ní ọjọ́ àwọn baba yín” fi í hàn lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ pé ohun tí ó ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ àwọn baba wọn jẹ́ jíjí lẹ́yìn ìran mẹ́rin ti ìparun tí ń pọ̀ sí i, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú àṣẹ láti rán ìṣẹ́ náà jáde kọjá ìran mẹ́rin, àti pẹ̀lú àwọn kòkòrò mẹ́rin ti ìparun tí ń pọ̀ sí i. Joẹli jẹ́ ìkéde ìdájọ́ sí ìjọ kan tí ó ti yí padà sẹ́yìn tí ó sì ti di apẹ̀yìndà ní Àrò Kékeré Òru. Kò sí ìjọ kankan nínú ìtàn mímọ́ tí ó ti dúró lòdì sí ìmọ́lẹ̀ tí ó tóbi ju bí ìjọ Seventh-day Adventist ṣe dúró lọ. Àmì irú ìṣọ̀tẹ́ bẹ́ẹ̀ sí òtítọ́ ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ pẹ̀lú “Kapernaumu.”

A ó tẹ̀síwájú nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.

“Ní Kápáníọmu ni Jésù máa ń gbé láàárín àkókò àwọn ìrìn-àjò Rẹ̀ síhìn-ín-sọ́hùn, ó sì wá di mímọ̀ sí i gẹ́gẹ́ bí ‘ìlú tirẹ̀ gan-an.’ Ó wà ní etí Òkun Gálílì, ó sì sún mọ́ ààlà pẹ̀tẹ́lẹ̀ ẹlẹ́wà Gẹ́nẹ́sárẹ́tì, bí kò ṣe pé ó wà lórí rẹ̀ gan-an.” The Desire of Ages, 252.

“Nínú àwọn tí wọ́n ń jẹ́wọ́ ara wọn gẹ́gẹ́ bí ọmọ Ọlọ́run, sùúrù díẹ̀ gan-an ni a ti fihàn, ọ̀rọ̀ kíkórò mélòó kan ni a ti sọ, ìdálẹ́bi mélòó kan ni a sì ti kéde sí àwọn tí kì í ṣe ti ìgbàgbọ́ wa. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ti wo àwọn tí wọ́n jẹ́ ti àwọn ìjọ mìíràn gẹ́gẹ́ bí ẹlẹ́ṣẹ̀ ńlá, nígbà tí Olúwa kò rí wọn bẹ́ẹ̀. Àwọn tí ń wo àwọn ọmọ ẹgbẹ́ ìjọ mìíràn ní irú ọ̀nà bẹ́ẹ̀, nílò láti rẹ ara wọn sílẹ̀ lábẹ́ ọwọ́ agbára Ọlọ́run. Àwọn tí wọ́n ń dá lẹ́bi lè jẹ́ pé ìmọ́lẹ̀ díẹ̀ ni wọ́n ní, àǹfààní àti ọ̀pọ̀ àwọn ẹ̀tọ́ díẹ̀ ni wọ́n sì ní. Bí wọ́n bá ti ní ìmọ́lẹ̀ tí ọ̀pọ̀ àwọn ọmọ ẹgbẹ́ ìjọ wa ti ní, wọ́n lè ti tẹ̀síwájú ní ìwọ̀n tí ó ga jù lọ, wọ́n sì lè ti ṣojú ìgbàgbọ́ wọn dáadáa sí ayé. Nípa àwọn tí wọ́n ń ṣògo nínú ìmọ́lẹ̀ wọn, síbẹ̀ tí wọ́n kùnà láti rìn nínú rẹ̀, Kristi wí pé, ‘Ṣùgbọ́n mo wí fún yín, Yóò rọrùn jù fún Tírè àti Sídónì ní ọjọ́ ìdájọ́ lọ ju ti yín. Ìwọ náà, Kapernaumu [Àwọn Adventist Ọjọ́ Keje, tí wọ́n ti ní ìmọ́lẹ̀ ńlá], tí a gbé ga dé ọ̀run [ní ti àǹfààní], a ó sọ ọ kalẹ̀ sí ọ̀run àpáàdì: nítorí bí a bá ti ṣe àwọn iṣẹ́ agbára tí a ṣe nínú rẹ nínú Sódómù, ìbá ti dúró títí di òní yìí. Ṣùgbọ́n mo wí fún ọ, pé yóò rọrùn jù fún ilẹ̀ Sódómù ní ọjọ́ ìdájọ́ lọ ju ti ìwọ lọ.’ Ní àkókò náà Jesu dáhùn, ó sì wí pé, ‘Mo dúpẹ́ lọwọ rẹ, Baba, Olúwa ọ̀run àti ayé, nítorí pé o ti fi àwọn nǹkan wọ̀nyí pamọ́ fún àwọn ọlọ́gbọ́n àti àwọn amòye [ní ìfòye ara wọn], o sì ti fi wọ́n hàn fún àwọn ọmọ kékeré.’”

“ ‘Àti nísinsin yìí, nítorí ẹ ti ṣe gbogbo iṣẹ́ wọ̀nyí, ni Olúwa wí, mo sì bá yín sọ̀rọ̀, mo ń dìde ní kùtùkùtù, mo sì ń sọ̀rọ̀, ṣùgbọ́n ẹ kò gbọ́; mo sì pè yín, ṣùgbọ́n ẹ kò dáhùn; nítorí náà èmi yóò ṣe sí ilé yìí, tí a fi orúkọ mi pè, nínú èyí tí ẹ gbẹ́kẹ̀lé, àti sí ibi tí mo fi fún yín àti fún àwọn baba yín, gẹ́gẹ́ bí mo ti ṣe sí Ṣílò. Èmi yóò sì lé yín kúrò níwájú mi, gẹ́gẹ́ bí mo ti lé gbogbo àwọn arákùnrin yín jáde, àní gbogbo irú-ọmọ Éfúráímù.’”

“Olúwa ti fi àwọn ilé-iṣẹ́ tí ó ṣe pàtàkì gidigidi kalẹ̀ láàárín wa, a sì gbọ́dọ̀ máa darí wọn, kì í ṣe gẹ́gẹ́ bí a ti ń darí àwọn ilé-iṣẹ́ ayé, ṣùgbọ́n gẹ́gẹ́ bí ètò Ọlọ́run. A gbọ́dọ̀ máa darí wọn pẹ̀lú ojú kan ṣoṣo sí ògo rẹ̀, kí a lè, ní gbogbo ọ̀nà, gba àwọn ọkàn tí ń ṣègbé là. Sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run ni àwọn ẹ̀rí ti Ẹ̀mí ti dé, síbẹ̀ ọ̀pọ̀ ènìyàn kò tíì fetí sí ìbáwí, ìkìlọ̀, àti ìmọ̀ràn.”

“‘Ẹ gbọ́ èyí nísinsin yìí, ẹ̀yin ènìyàn aṣiwèrè, tí kò ní òye; tí ẹ ní ojú, ṣùgbọ́n tí ẹ kò rí; tí ẹ ní etí, ṣùgbọ́n tí ẹ kò gbọ́: ẹ kò ha ní bẹ̀rù mi ni? ni Olúwa wí; ẹ kò ha ní wárìrì níwájú mi, ẹni tí ó fi iyanrìn ṣe ààlà fún òkun nípasẹ̀ òfin àìnípẹ̀kun, kí ó má bàa kọjá a: bí ìgbì rẹ̀ tilẹ̀ ń ru ara wọn sókè, síbẹ̀ wọn kò lè borí; bí wọ́n tilẹ̀ ń ké ramúramù, síbẹ̀ wọn kò lè kọjá a? Ṣùgbọ́n àwọn ènìyàn yìí ní ọkàn ọlọ̀tẹ̀ àti ọkàn aláìgbọràn; wọ́n ti ṣọ̀tẹ̀, wọ́n sì ti lọ. Bẹ́ẹ̀ ni wọn kò wí nínú ọkàn wọn pé, Jẹ́ kí a bẹ̀rù Olúwa Ọlọ́run wa nísinsin yìí, ẹni tí ń fún wa ní òjò, àkọ́kọ́ àti ẹ̀hìn, ní àkókò rẹ̀: ó pa ọ̀sẹ̀ tí a yàn sílẹ̀ fún ìkórè mọ́ fún wa. Ẹ̀ṣẹ̀ àìṣòdodo yín ti yi nǹkan wọ̀nyí padà kúrò, ẹ̀ṣẹ̀ yín sì ti dá ohun rere dúró kúrò lọ́dọ̀ yín.... Wọn kò ṣe ìdájọ́ ẹjọ́, ẹjọ́ ọmọ aláìníbaba, síbẹ̀ wọn ń ṣe rere; ẹ̀tọ́ àwọn aláìní ni wọn kò sì ṣe ìdájọ́ rẹ̀. Èmi kì yóò ha bẹ wọn wò nítorí nǹkan wọ̀nyí? ni Olúwa wí; ọkàn mi kì yóò ha gbẹ̀san lórí irú orílẹ̀-èdè bẹ́ẹ̀ bí èyí?’”

“Ṣé a ó fi ipa mú Olúwa láti wí pé, ‘Má ṣe gbàdúrà fún àwọn ènìyàn yìí, bẹ́ẹ̀ ni má ṣe gbé ẹkún tàbí àdúrà sókè fún wọn, bẹ́ẹ̀ ni má ṣe bẹ̀ mí fún wọn: nítorí èmi kì yóò gbọ́ tirẹ’? ‘Nítorí náà ni a ti dá àwọn ìrì omi dúró, kò sì sí òjò àkókò ìkẹyìn.... Ṣé láti ìgbà yìí lọ ìwọ kì yóò ké pe mí pé, Baba mi, ìwọ ni olùdarí ìgbà èwe mi?’” Review and Herald, August 1, 1893.