A ń ṣe àfihàn àwọn ìmúṣẹ Mèsáyà méjìlá nínú ìwé Mátíù, a sì ń bá wọn mu pẹ̀lú àwọn àmì ọ̀nà ti ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì. A ti fi ìbí Kristi hàn gẹ́gẹ́ bí àmì ọ̀nà àsìkò òpin, èyí tí ó ń bẹ̀rẹ̀ gbogbo ìṣísẹ̀ àtúnṣe. Ìbí Kristi bá ọdún 1989 mu, gẹ́gẹ́ bí àsìkò òpin fún ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì. Àmì ọ̀nà náà ni àmì ọ̀nà mìíràn máa ń tẹ̀lé nígbà gbogbo, níbi tí a ti ń gbé ìhìn iṣẹ́ náà kalẹ̀ sínú gbangba, kí a lè di gbogbo ará ìlú ní ẹni-ṣe-jẹ́bi lẹ́yìn náà.
Ìmúṣẹ Mèsáyà kejì ni ẹ̀kọ́ àròsọ Kristi, èyí tí ó ń ṣàlàyé ọ̀nà ìṣe tí a fi ń gbé ìròyìn náà kalẹ̀, tí a sì fi mú un di ọ̀rọ̀ àṣẹ lẹ́yìn àkókò òpin, nígbà tí ìlọsíwájú ìmọ̀ yóò yọrí sí ìròyìn kan fún ìran àkànṣe náà. Ó jẹ́ ọdún 1831 fún àwọn Millerites àti 1996 fún ìṣipopada ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [one hundred and forty-four thousand]. Lẹ́yìn tí a bá ti gbé ìròyìn náà wọ ojú-òpó gbogbo ènìyàn, nígbà náà ni a máa fi agbára fún un nípasẹ̀ ìmúṣẹ àsọtẹ́lẹ̀ kan tí ó samisi ìbẹ̀rẹ̀ ìlànà ìdánwò náà. Ìfúnnilágbara náà ni August 11, 1840 fún àwọn Millerites àti 9/11 fún ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin náà.
Àmì Kẹta ti Mèsáyà ni Àwọn Òjíṣẹ́ 9/11
Ó sì wá gbé inú ìlú kan tí a ń pè ní Násárẹ́tì: kí a lè mú ohun tí àwọn wòlíì ti sọ ṣẹ, pé, A ó máa pè é ní ọmọ Násárẹ́tì. Mátíù 2:23.
Asọtẹlẹ
Ọ̀pá kan yóò sì yọ láti inú gbòǹgbò Jésè, Ẹ̀ka kan yóò sì hù jáde láti inú gbòǹgbò rẹ̀. Isaiah 11:1, Judges 13.
Gbòǹgbò ọ̀rọ̀ Hébérù tí a túmọ̀ sí “Ẹ̀ka” ni Netzer, èyí tí ó sì tún jẹ́ gbòǹgbò Nasarẹti. Ẹ̀ka náà ti inú àwọn àgọ́ òtòṣì Nasarẹti wá.
“Oluwa yóò pe àwọn ọ̀dọ́kùnrin láti inú àwọn ipa-ọ̀nà ìgbé ayé onírẹ̀lẹ̀ sínú iṣẹ́ rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí ó ti ṣe nígbà tí ó wà láàyè ní ti ara lórí ilẹ̀ ayé yìí. Ó kọjá àwọn rabbi ọlọ́mọ̀wé, láti yan àwọn akẹ́kọ̀ọ́ rẹ̀ àkọ́kọ́ gẹ́gẹ́ bí àwọn apẹja onírẹ̀lẹ̀ tí kò ní ẹ̀kọ́. Ó ní àwọn òṣìṣẹ́ tí yóò pè jáde láti inú òṣì àti àìmọ̀sí. Nígbà tí wọ́n ń ṣe àwọn ojúṣe àkànṣe ìgbé ayé, tí wọ́n sì wọ aṣọ líle tí kò rẹwà, ènìyàn máa ń wo wọ́n pé iye wọn kéré. Ṣùgbọ́n wọn yóò di àwọn iyebíye olówó ńlá, láti tàn yòò fún Oluwa. ‘Tèmi ni wọn yóò jẹ́, ni Oluwa àwọn ọmọ-ogun wí, ní ọjọ́ náà tí èmi ó kó àwọn iyebíye mi jọ.’” Review and Herald, May 5, 1903.
A kọ àṣẹ Ẹ̀mí Mímọ́, àṣẹ Sister White, àti ìfọwọ́sowọ́pọ̀ tí a mí sí fún Jones àti Waggoner sílẹ̀ ní ọdún 1888, gẹ́gẹ́ bí Kora ti ṣe kọ àṣẹ Mósè.
“Báyìí ni a óo kéde ìrántí angẹli kẹta. Bí àkókò náà ṣe ń dé tí a ó fi fi í hàn pẹ̀lú agbára tó pọ̀ jùlọ, Olúwa yóò ṣiṣẹ́ nípasẹ̀ àwọn irinṣẹ́ onírẹ̀lẹ̀, yóò sì darí èrò inú àwọn tí wọ́n ya ara wọn sí mímọ́ fún iṣẹ́ Rẹ̀. Àwọn òṣìṣẹ́ náà kì yóò péye nípa ìkẹ́kọ̀ọ́ àwọn ilé ẹ̀kọ́ ìwé ju bí wọ́n ṣe máa péye nípa àfúnni Ẹ̀mí Rẹ̀. Àwọn ènìyàn ìgbàgbọ́ àti àdúrà ni a ó fi ipá mú láti jáde lọ pẹ̀lú ìtara mímọ́, ní kéde àwọn ọ̀rọ̀ tí Ọlọ́run fi fún wọn. A ó tú ẹ̀ṣẹ̀ Bábílónì síta gbangba. Àwọn àbájáde ẹ̀rù tí ń bẹ nínú fífi agbára ìjọ mú kí a pa àwọn àṣà ìsìn rẹ̀ mọ́ nípasẹ̀ àṣẹ aláṣẹ ìjọba, ìwólé ẹ̀mí-àrà, ìlọsíwájú agbára póòpù ní ìkọ̀kọ̀ ṣùgbọ́n ní kíákíá—gbogbo wọn ni a ó bó láṣọ. Nípasẹ̀ àwọn ìkìlọ̀ pàtàkì wọ̀nyí ni a ó fi ru àwọn ènìyàn sókè. Ẹgbẹẹgbẹ̀rún lórí ẹgbẹẹgbẹ̀rún yóò fetí sílẹ̀ tí wọn kò tíì gbọ́ irú ọ̀rọ̀ wọ̀nyí rí. Ní ìyàlẹ́nu ni wọ́n ó gbọ́ ẹ̀rí náà pé Bábílónì ni ìjọ náà, tí ó ti ṣubú nítorí àwọn àṣìṣe àti ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, nítorí ìkọ̀sílẹ̀ òtítọ́ tí a rán sí i láti ọ̀run. Bí àwọn ènìyàn náà ṣe ń lọ sí ọ̀dọ̀ àwọn olùkọ́ wọn tẹ́lẹ̀ pẹ̀lú ìbéèrè kíkún fún ìtẹ́wọ́gbà pé, Ṣé àwọn nǹkan wọ̀nyí rí bẹ́ẹ̀ ni? àwọn òjíṣẹ́ ìhìnrere yóò sọ àlọ́, yóò sọ àsọtẹ́lẹ̀ ohun dídùn, láti tu ìbẹ̀rù wọn nínú àti láti mú ẹ̀rí ọkàn tí a ti jí dìde balẹ̀. Ṣùgbọ́n níwọ̀n bí ọ̀pọ̀ ṣe kọ̀ láti tẹ́lọ́run pẹ̀lú àṣẹ àwọn ènìyàn nìkan, tí wọ́n sì béèrè fún ‘Báyìí ni Olúwa wí’ tí ó yé kedere, iṣẹ́ ìránṣẹ́ olókìkí, gẹ́gẹ́ bí àwọn Farisi ìgbà àtijọ́, tí ìbínú kún inú wọn bí a ti ń bi àṣẹ wọn léèrè, yóò bu ìrántí náà gẹ́gẹ́ bí ohun tí ó ti ọ̀dọ̀ Satani wá, wọn yóò sì ru àwọn ọ̀pọ̀ ènìyàn olùfẹ́ ẹ̀ṣẹ̀ sókè láti fi ọ̀rọ̀ búburú sọ̀rọ̀ sí àwọn tí ń kéde rẹ̀, kí wọ́n sì ṣe inúnibíni sí wọn.” The Great Controversy, 606.
Ètè tí ń ta láti ìlú òtòṣì Násárẹ́tì dé sí “àròyé” ti Isaiah mẹ́tàdínlógún.
Ní ìwọ̀n, nígbà tí ó bá yọ síwájú, ìwọ yóò bá a jiyàn: ó dín ìjì líle rẹ̀ kù ní ọjọ́ ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn. Isaiah 27:8.
“Ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn” ti Ìslámù, tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí “ègbé kẹta,” àti pẹ̀lú gẹ́gẹ́ bí “ìbínú àwọn orílẹ̀-èdè,” ni a tú sílẹ̀, a sì dí i mọ́lẹ̀ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ ní ọjọ́ 9/11.
“Ní àkókò náà, nígbà tí iṣẹ́ ìgbàlà yóò ń parí, ìpọ́njú yóò máa dé sórí ayé, àwọn orílẹ̀-èdè yóò sì bínú, ṣùgbọ́n a óò di wọ́n mú kí wọ́n má bà a jẹ́ iṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta. Ní àkókò náà ‘òjò ìkẹ́yìn,’ tàbí ìtútù láti iwájú Olúwa, yóò dé, láti fi agbára fún ohùn gíga ti áńgẹ́lì kẹta, àti láti pèsè àwọn ẹni mímọ́ sílẹ̀ láti dúró ní àkókò tí a óò dà àwọn àjàkálẹ̀-àrùn méje ìkẹ́yìn náà jáde.” Early Writings, 85.
Nígbà náà, Mose, Ellen White, A. T. Jones àti E. J. Waggoner gba ipò wọn ní 9/11 gẹ́gẹ́ bí àwọn olùṣọ́ ti Habakkuk orí kejì, tí wọ́n bi ohun tí wọn yóò sọ nígbà “àròyé” Isaiah, tí ó bẹ̀rẹ̀ nígbà tí ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn dé. Isaiah sọ pé “àròyé” náà ni ó ń wẹ àwọn ẹ̀ṣẹ̀ kúrò lára àwọn ènìyàn Ọlọ́run.
Ní ìwọ̀n, nígbà tí ó bá hù jáde, ìwọ yóò bá a jiyàn: ó dì afẹ́fẹ́ líle rẹ̀ dúró ní ọjọ́ afẹ́fẹ́ ìlà-oòrùn. Nítorí èyí ni a ó fi wẹ ẹ̀ṣẹ̀ búburú Jakọbu nù; èyí sì ni gbogbo èso rẹ̀, láti mú ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ kúrò; nígbà tí ó bá sọ gbogbo àwọn òkúta pẹpẹ di bí òkúta ṣọ́ọ̀kì tí a fọ́ túútúú, àwọn ojúbọ igi àti àwọn àwòrán kì yóò dúró. Isaiah 27:8, 9.
“Àríyànjiyàn” nípa pé a wọn òjò ìkẹyìn ní 9/11, nígbà tí a tú Ìslamù sílẹ̀ lẹ́yìn náà tí a sì dá a lẹ́kun, ni bí a ṣe mú àwọn àìṣòdodo Jakọbu kúrò, tí ó sì tipa bẹ́ẹ̀ sọ Jakọbu di Ísírẹ́lì. Ìyípadà Bíbélì ti Jakọbu, ọkùnrin aṣojú májẹ̀mú kan, sí Ísírẹ́lì, ń fi ọdún 1856 hàn, nígbà tí ìṣísẹ̀ Mílẹ́ráìtì ti Filadẹlfia di ìṣísẹ̀ Mílẹ́ráìtì ti Laodíṣíà, èyí tí yóò di ìjọ Adventist Ọjọ́ Keje ti Laodíṣíà ní ọdún méje lẹ́yìn náà. Ìyípadà náà nínú ìtàn Mílẹ́ráìtì ń tọ́ka sí àmì ọ̀nà kan nínú ìtàn àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì nígbà tí ìṣísẹ̀ Laodíṣíà ti àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì yí padà sí ìṣísẹ̀ Filadẹlfia ti àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì. Ibi ìyípadà náà ni nígbà tí Jakọbu, tí ìtumọ̀ rẹ̀ jẹ́ afipò-jọni, yí padà sí Ísírẹ́lì, tí ìtumọ̀ rẹ̀ jẹ́ ẹni tí ó ṣẹ́gun.
“Ìjiyàn” náà ń wẹ àìṣòdodo Jékọ́bù kúrò, ó sì di Ísírẹ́lì, ẹni tí ó ṣẹ́gun. Àwọn tí a ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí Ísírẹ́lì ń ṣẹ́gun nípa ẹ̀jẹ̀ Ọ̀rọ̀ náà àti nípa ọ̀rọ̀ ẹ̀rí wọn.
Wọ́n sì ṣẹ́gun rẹ̀ nípasẹ̀ ẹ̀jẹ̀ Ọ̀dọ́-àgùntàn náà, àti nípasẹ̀ ọ̀rọ̀ ẹ̀rí wọn; wọn kò sì fẹ́ ẹ̀mí ara wọn títí dé ikú. Ìfihàn 12:11.
“Ọ̀rọ̀ ẹ̀rí wọn” ni ìhìnrere tí olùṣọ́ Habakúkù béèrè láti lóye. Ó dúró fún ìsọdímímọ́ wọn àti ẹ̀jẹ̀ Ọ̀dọ́-àgùntàn, ìdáláre wọn.
Èmi yóò dúró lórí ibi ìṣọ́ mi, èmi yóò sì gbé ara mi kalẹ̀ lórí ilé-ìṣọ́, èmi yóò sì máa ṣọ́ láti rí ohun tí yóò sọ fún mi, àti ohun tí èmi yóò dáhùn nígbà tí a bá bá mi wí. Hábákúkù 2:1.
Ọ̀rọ̀ náà “reproved” túmọ̀ sí “jiyàn pẹ̀lú,” ó sì ń ṣojú fún “àríyànjiyàn” Isaiah tí ó mú àwọn ẹ̀ṣẹ̀ Jakọbu kúrò. Olùṣọ́ ní Habakkuk fẹ́ mọ ohun tí ẹ̀rí rẹ̀ yóò jẹ́, a sì sọ fún un pé àwọn tábìlì Habakkuk ni ìṣẹ̀ṣẹ̀ náà tí yóò jẹ́ kí àwọn tí ó bá fẹ́ kà á lè sáré lọ láti inú Ìwé Mímọ́, kí wọ́n sì rí ìṣẹ̀ṣẹ̀ ìdáláre nípa ìgbàgbọ́. Habakkuk orí kejì fi hàn gbangba pé olùṣọ́ náà, ní òpin àwọn ẹsẹ̀ mẹ́rin àkọ́kọ́, wà nínú ẹgbẹ́ àwọn tí a dá láre nípa ìgbàgbọ́.
Wò ó, ọkàn rẹ̀ tí a gbé sókè kò dúró ṣinṣin nínú rẹ̀: ṣùgbọ́n olódodo yóò yè nípa ìgbàgbọ́ rẹ̀. Hábákúkù 2:4.
Ìhìn tí ó wà lórí àwọn àkàrà òkúta méjèèjì wọ̀nyí ni àwọn ọ̀nà àtijọ́ tí Jeremiah sọ. Ṣùgbọ́n nígbà tí olùṣọ́ Jeremiah fún ìpè pẹ̀lú kàkàkí, ẹgbẹ́ àwọn ọlọ̀tẹ̀ náà, àwọn tí a gbé ọkàn wọn sókè, kọ̀ láti fetí sí i. Wọ́n jẹ́ ẹgbẹ́ kan náà tí a mẹ́nu kàn nínú ẹsẹ̀ tí ó ṣáájú, tí ó kọ̀ láti rìn nínú àwọn ọ̀nà àtijọ́ kí wọ́n lè rí ìsinmi àti ìtura.
Báyìí ni Olúwa wí, Ẹ dúró ní àwọn ọ̀nà, kí ẹ sì wo, kí ẹ sì béèrè nípa àwọn ọ̀nà àtijọ́, níbi tí ọ̀nà rere wà, kí ẹ sì rìn nínú rẹ̀, ẹ ó sì rí ìsinmi fún ọkàn yín. Ṣùgbọ́n wọ́n ní, Àwa kì yóò rìn nínú rẹ̀. Pẹ̀lú èyí, mo fi àwọn aláṣọ́nà kalẹ̀ lórí yín, ní wí pé, Ẹ fetí sí ohùn ìpè. Ṣùgbọ́n wọ́n ní, Àwa kì yóò fetí sí i. Jeremiah 6:16, 17.
Àwọn olùṣọ́ tí a fi ṣe alábòójútó lórí àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní 9/11 ni Mósè, Ellen White, Jones àti Waggoner, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ wọn nípasẹ̀ ètè ìsọ̀rọ̀ Mósè, èyí tí a sì tún ṣàpẹẹrẹ nípasẹ̀ ìbẹ̀rù rẹ̀ láti sọ èdè ará Ejibiti, èdè kan tí kò lò fún ogójì ọdún. Ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú gbogbo àwọn Hébérù àti ọ̀pọ̀ ènìyàn aládàpọ̀ tí wọ́n bá Mósè kọjá Òkun Pupa, Mósè ni ẹni náà tí ó ní ìró ohùn àjèjì. Ìró ohùn rẹ̀ ni ìró ohùn ará Násárétì. A tún dá ìró ohùn Peteru mọ̀ ní pàtó.
Lẹ́yìn ìgbà díẹ̀, àwọn tí wọ́n dúró lẹ́gbẹ̀ẹ́ rẹ̀ wá sọ fún Peteru pé, Lójúkan náà ìwọ pẹ̀lú jẹ́ ọ̀kan nínú wọn; nítorí ọ̀rọ̀ ẹnu rẹ ń fi ọ hàn. Mátíù 26:73.
Nínú ìjíròrò ìtàn Peter, ó purọ́ lẹ́ẹ̀mẹ́ta, a sì fi ìró ohùn rẹ̀, tàbí ahọ́n títọ̀ rẹ̀, yà á sí mímọ̀ nínú ìjíròrò náà. Ẹgbẹ́ kan nínú ìjíròrò náà béèrè lọ́wọ́ Ọlọ́run pé, “kí ni èmi yóò sọ nínú ìjíròrò náà.” Wọ́n “rí” àwọn ọ̀nà àtijọ́, wọ́n sì “gbọ́” ohun ìpè. Wọ́n rí, wọ́n sì gbọ́, àti nígbà tí wọ́n bá “jíròrò” nígbẹ̀yìn-gbẹ́yín, wọ́n ṣẹ́gun. Ìránṣẹ́ láti ṣẹ́gun ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìránṣẹ́ Laodicea. Kì í ṣe bí ìjọ Laodicea, ìjọ Filadẹlfia kò ní ìdálẹ́bi.
Ẹni tí ó bá ṣẹ́gun, èmi yóò sọ ọ́ di ọ̀wọn nínú tẹ́ńpìlì Ọlọ́run mi, kò sì ní jáde kúrò níbẹ̀ mọ́: èmi yóò sì kọ orúkọ Ọlọ́run mi lé e lórí, àti orúkọ ìlú Ọlọ́run mi, èyí tí í ṣe Jerúsálẹmu tuntun, tí ń sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá, láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run mi: èmi yóò sì kọ orúkọ tuntun mi lé e lórí. Ẹni tí ó bá ní etí, kí ó gbọ́ ohun tí Ẹ̀mí ń sọ fún àwọn ìjọ. Ìṣípayá 3:12, 13.
Láìka pé kò sí ìdálẹ́bi kankan, ìlérí fún Fíládélífíà jẹ́ fún àwọn “tí ń ṣẹ́gun” nìkan. A fi ìjọ Fíládélífíà wé ìjọ Laodíkíà, a sì fi í yàtọ̀ sí i nípa ẹ̀ka kan tí ó nílò láti ṣẹ́gun, àti ẹ̀ka kan tí ó ti ṣẹ́gun. A fi ìjọ Fíládélífíà wé ìjọ Laodíkíà, ìjọ Laodíkíà sì ni àwọn wúńdíá aṣiwèrè tí Mátíù 25 sọ nípa wọn.
“Ipò Ìjọ tí àwọn wúńdíá aṣiwèrè dúró fún ni a tún ń sọ̀rọ̀ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ipò Laodíkea.” Review and Herald, August 19, 1890.
Ní 9/11, nígbà tí áńgẹ́lì sọ̀kalẹ̀ nígbà ìwópalẹ̀ àwọn Ilé-Ìṣọ Mẹ́jì, Jones àti Waggoner bẹ̀rẹ̀ ìfihàn ìránṣẹ́ Laodicea, ìjiyàn nípa òjò àkẹ́yìn sì bẹ̀rẹ̀. Ìránṣẹ́ kàkàkí Jeremiah ni kàkàkí keje, èyí tí í ṣe ìyọnu kẹta, èyí tí í ṣe Islam gẹ́gẹ́ bí a ti dá a mọ̀ nínú àwọn ọ̀nà àtijọ́ tí a ṣojú fún nípasẹ̀ àwọn òtítọ́, GBOGBO àwọn òtítọ́ náà, tí a ṣojú fún lórí àwọn tábìlì Habakkuk ti 1843 àti 1850. Ìránṣẹ́ Laodicea nìkan ni ìrètí ìgbàlà, ọ̀rọ̀ náà ìgbàlà sì túmọ̀ sí ìwòsàn. Bóyá Kristi ń fi ara Rẹ̀ hàn gẹ́gẹ́ bí Ẹni tí ń kan ilẹ̀kùn ọkàn ọmọ Laodicea, tàbí bí Ẹni tí ń ṣe ìlérí fún ọmọ Laodicea pé bí wọ́n bá ṣe àlàáfíà pẹ̀lú Òun, Òun yóò sì ṣe àlàáfíà pẹ̀lú wọn, ìránṣẹ́ ìwòsàn nìkan ni a ń fi rúbọ fún Adventist Ọjọ́ Keje ti Laodicea.
Àmì ìtọ́ka Mèsáyà kẹrin ni ìhìn iṣẹ́ Laodíṣíà ti 9/11
Kí a lè mú un ṣẹ, èyí tí a ti ọwọ́ Aísáyà wòlíì sọ pé, Òun tìkára Rẹ̀ gba àìlera wa, Ó sì ru àrùn wa. Mátíù 8:17.
Asọtẹ́lẹ̀
Nítòótọ́, òun ni ó ru àwọn ìbànújẹ́ wa, ó sì gbé àwọn ìrora wa: ṣùgbọ́n àwa ka a sí ẹni tí a lù, ẹni tí Ọlọ́run kọlù, tí a sì pọ́n ún lójú. Isaiah 53:4.
Sí angẹli ìjọ ti àwọn ará Laodicea kọ̀wé sí pé; Báyìí ni Àmín, ẹlẹ́rìí olóòtítọ́ àti òdodo, ìbẹ̀rẹ̀ ẹ̀dá Ọlọ́run, wí; Mo mọ iṣẹ́ rẹ, pé ìwọ kì í ṣe tútù tàbí gbígbóná: ìbá ṣe pé ìwọ jẹ́ tútù tàbí gbígbóná. Nítorí náà, nítorí pé ìwọ jẹ́ pẹlẹ́pẹlẹ́, tí ìwọ kì í sì í ṣe tútù tàbí gbígbóná, èmi yóò tú ọ jáde kúrò ní ẹnu mi.
Nítorí ìwọ wí pé, Èmi jẹ́ ọlọ́rọ̀, mo sì ti ní ọrọ̀ pọ̀ sí i, èmi kò sì nílò ohunkóhun; ṣùgbọ́n ìwọ kò mọ̀ pé ìwọ ni aláìnírẹ̀lẹ̀, àti aláìláàánú, àti tálákà, àti afọ́jú, àti ìhòòhò:
Mo gba ọ ni ìmọ̀ràn pé kí o rà wúrà lọ́dọ̀ mi tí a ti dán nínú iná wò, kí o lè di ọlọ́rọ̀; àti aṣọ funfun, kí a lè fi wọ̀ ọ́, kí ojú má bà á tì ọ́ nítorí ìhòòhò rẹ kò sì hàn; kí o sì fi oogun ojú kun ojú rẹ, kí o lè ríran.
Gbogbo àwọn tí mo bá fẹ́ràn ni mo ń bá wí, tí mo sì ń bá kọ́ ní ìyà; nítorí náà, jẹ́ onítara, kí o sì ronúpìwàdà. Wò ó, mo dúró ní ẹnu-ọ̀nà, mo sì ń kanlẹ̀kùn: bí ẹnìkan bá gbọ́ ohùn mi, tí ó sì ṣí ilẹ̀kùn, èmi yóò wọlé tọ̀ ọ́ wá, èmi yóò sì bá a jẹun alẹ́, òun náà yóò sì bá mi jẹun. Ẹni tí ó bá ṣẹ́gun ni èmi yóò fún láṣẹ láti bá mi jókòó lórí ìtẹ́ mi, gẹ́gẹ́ bí èmi náà ti ṣẹ́gun, tí mo sì ti jókòó pẹ̀lú Baba mi lórí ìtẹ́ rẹ̀. Ẹni tí ó bá ní etí, kí ó gbọ́ ohun tí Ẹ̀mí ń sọ fún àwọn ìjọ. Ìfihàn 3:14–22.
Ìmọ̀ràn láti rà wúrà àti aṣọ funfun, àti láti fi òróró yàn ojú, ni a sọ di òògùn fún ipò kan tí ó ń parí ní ikú àìnípẹ̀kun, kì í ṣe ikú lásán. Ohunkóhun àwọn ìṣòro tí wúrà, aṣọ, àti ìyàn-ojú lè ṣe àtúnṣe fún, àwọn ìṣòro wọ̀nyẹn bá a mu ní rọrùn pẹ̀lú bí Kristi ṣe gbé àìlera wa, tí ó sì ru ìbànújẹ wa. A fi Jòhánù sínú ẹ̀wọ̀n ní Patmos nítorí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run àti ẹ̀rí Jésù, èyí tí í ṣe Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀. Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀ ni òògùn fún Laodikea, àti àwọn àbùdá ìwòsàn ti Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀ ni a fi hàn ní àpẹẹrẹ nípa bí Kristi ṣe gbé àìlera wa, tí ó sì ru ìbànújẹ wa.
Ọ̀nà kan ṣoṣo tí Kristi lè gbà mú àìlera wa ni pé kí a ṣí ilẹ̀kùn ọkàn wa, kí a sì jẹ́ kí ìdapọ̀ Ìwà-Ọlọ́run Rẹ̀ pẹ̀lú ẹ̀dá ènìyàn wa ṣẹlẹ̀. Ó máa ń gba àìlera wa nígbà tí Ó bá wọ inú ayé wa nípasẹ̀ ìwàláàyè Ẹ̀mí Mímọ́. A ń ṣí ilẹ̀kùn náà nípa mímú ìtọ́jú náà ṣẹ. Ìtọ́jú tí ń ṣí ọkàn ni wúrà, aṣọ funfun, àti òògùn ojú. Òògùn ojú náà ni ìmólẹ̀ Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, èyí tí a kì í lè ṣe àṣeparí rẹ̀ bí kò ṣe nípasẹ̀ Ẹ̀mí Mímọ́ nìkan. Bíbélì jẹ́ fìtílà fún ẹsẹ̀ wa, ìmọ́lẹ̀ tí ń tan ipa ọ̀nà náà sì ni ìmọ́lẹ̀ Ẹkún Ọ̀ganjọ́.
Ọ̀rọ̀ rẹ jẹ́ fitílà fún ẹsẹ̀ mi, ó sì jẹ́ ìmọ́lẹ̀ sí ọ̀nà mi. Sáàmù 119:105.
Nígbà tí a bá gba ará Laodikea ní ìmọ̀ràn láti fi òróró yàn ojú rẹ̀, ó yẹ kí ó ṣe bẹ́ẹ̀ pẹ̀lú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, èyí tí í ṣe fìtílà; ṣùgbọ́n gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá, fìtílà jẹ́ aláìlò láìsí òróró. Àwọn ará Laodikea ní àwọn Bíbélì wọn, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kì í sábà jẹ́ ìtúmọ̀ King James Version, ṣùgbọ́n wọn kò ní òróró Ẹ̀mí Mímọ́. Ìyàn ojú àwọn ará Laodikea ni a ń mú ṣẹ pẹ̀lú ìránṣẹ́ kan tí ó ní ìwàláàyè Ẹ̀mí Mímọ́ nínú rẹ̀.
Wúrà tí a gba Laodikia ní ìmọ̀ràn láti rà kì í ṣe ìgbàgbọ́ lásán, bí kò ṣe ìgbàgbọ́ tí ń ṣiṣẹ́ nípasẹ̀ ìfẹ́ tí ó sì ń sọ ọkàn di mímọ́. Gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú ìtura ojú, wúrà náà pẹ̀lú ní ìjẹ́wọ́ èké ti ìṣe Laodikia. Laodikia ń jẹ́wọ́, gẹ́gẹ́ bí gbogbo Kristẹndọmu náà ṣe ń jẹ́wọ́, pé wọn ní “ìgbàgbọ́.” Irú ìgbàgbọ́ bẹ́ẹ̀ kì í ṣe ohun mìíràn bí kò ṣe ìgbàgbọ́ ènìyàn lásán, àti àròkọ èké ti ìgbàgbọ́ tí a ṣojú rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí wúrà, nítorí ìgbàgbọ́ náà ń sọ ọkàn di mímọ́. Ó jẹ́ ìgbàgbọ́ tí ń sọ ni di mímọ́, àti àwọn tí ó ní ìgbàgbọ́ mímọ́ tòótọ́ jẹ́ mímọ́, nítorí mímọ́ sí ni pé kí a sọ di mímọ́. Àwọn ará Laodikia kò ní ìgbàgbọ́ náà, nítorí bí wọ́n bá ní í, Kristi kì yóò wà níta, tí ó ń wá ọ̀nà àbáwọlé.
“Kò sí ọ̀nà àárín sí Párádísè tí a mú padà bọ̀ sípò. Ìhìnrere tí a fi fún ènìyàn fún àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí kì í ṣe láti dà pọ̀ mọ́ àgbékalẹ̀ ènìyàn. Kì í ṣe pé ká gbẹ́kẹ̀ lé ìlànà àwọn amòfin ayé. A gbọ́dọ̀ jẹ́ àwọn ènìyàn onírẹ̀lẹ̀ ti àdúrà, kí a má ṣe hùwà bí àwọn tí ìṣẹ̀dá Satani ti fọ́jú wọn.”
“Ọ̀pọ̀ ènìyàn ní ìgbàgbọ́, ṣùgbọ́n kì í ṣe ìgbàgbọ́ tí ń ṣiṣẹ́ nípa ìfẹ́, tí ó sì ń wẹ ọkàn mọ́. Ìgbàgbọ́ tí ń gbà là kì í ṣe ìjẹ́wọ́ òtítọ́ lásán. ‘Àwọn ẹ̀mí èṣù náà pẹ̀lú gbàgbọ́, wọ́n sì ń wárìrì.’ Ìmísí Ẹ̀mí Ọlọ́run ń fi ìgbàgbọ́ fún ènìyàn tí ó jẹ́ agbára amúnisún, tí ń mọ́ ìwà, tí ó sì ń darí ènìyàn sókè ju ìṣe àṣà lásán lọ. Ọ̀rọ̀ wa, ìṣe wa, àti ẹ̀mí wa gbọ́dọ̀ jẹ́rìí sí òtítọ́ pé àwọn ọmọlẹ́yìn Kristi ni wá.”
“Ìmọ̀lẹ̀ àti ìbùkún tí ó tóbi jùlọ tí Ọlọ́run ti fi fúnni kì í ṣe ààbò kúrò nínú ìrékọjá àti ìyàsẹ́yà ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí. Àwọn tí Ọlọ́run ti gbé ga sí ipò gíga ti ìgbẹ́kẹ̀lé lè yí padà kúrò nínú ìmọ̀lẹ̀ ọ̀run sí ọgbọ́n ènìyàn. Nígbà náà ni ìmọ̀lẹ̀ wọn yóò di òkùnkùn, agbára tí Ọlọ́run fi lé wọn lọ́wọ́ yóò di ìdẹkùn, ìwà wọn yóò sì di ohun ìkórìíra sí Ọlọ́run. A kò lè fi Ọlọ́run ṣe ẹlẹ́yà. Ìyapa kúrò lọ́dọ̀ Rẹ̀ ti ní àwọn àbájáde rẹ̀ tí ó dájú rí, yóò sì máa ní wọn nígbà gbogbo. Ṣíṣe àwọn iṣẹ́ tí kò dùn mọ́ Ọlọ́run, bí a kò bá ronúpìwàdà ní kíkún kúrò nínú wọn tí a sì kọ̀ wọ́n sílẹ̀ pátápátá, dípò kí ènìyàn máa wá ọ̀nà láti dá wọn láre, yóò máa darí aṣebi lọ ní ìgbésẹ̀ dé ìgbésẹ̀ sínú ẹ̀tàn títí tí a ó fi ṣe ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹ̀ṣẹ̀ láìjẹ̀yà. Gbogbo àwọn tí yóò ní ìwà tí yóò mú kí wọ́n jẹ́ alábàáṣiṣẹ́ pọ̀ pẹ̀lú Ọlọ́run tí wọ́n sì gba ìyìn Ọlọ́run, gbọ́dọ̀ ya ara wọn sọ́tọ̀ kúrò lọ́dọ̀ àwọn ọ̀tá Ọlọ́run, kí wọ́n sì di òtítọ́ náà mú ṣinṣin, èyí tí Kristi fi fún Johanu láti fi fún ayé.” Manuscript Releases, ìdìpọ̀ 18, 30–36.
“Aṣọ funfun” náà ni òdodo Kristi.
Ẹ jẹ́ kí a yọ̀, kí a sì kún fún ayọ̀, kí a sì fi ọlá fún un: nítorí ìgbéyàwó Ọ̀dọ́-Àgùntàn dé, aya rẹ̀ sì ti múra tán. A sì fi àǹfààní fún un pé kí a wọ̀ ọ́ ní aṣọ ọ̀gbọ̀ dáradára, mímọ́ àti funfun: nítorí aṣọ ọ̀gbọ̀ náà ni òdodo àwọn ènìyàn mímọ́. Ó sì wí fún mi pé, Kọ ọ́ sílẹ̀ pé, Alábùkún ni àwọn tí a pè sí àsè ìgbéyàwó Ọ̀dọ́-Àgùntàn. Ó sì tún wí fún mi pé, Òtítọ́ ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ni wọ̀nyí. Ìfihàn 19:7–9.
Ìyàwó náà mú ara rẹ̀ tán nípa fífi ìwòsàn mẹ́ta-ìlọ́po tí a fi rúbọ fún Laodicea lò, àti ní ṣíṣe bẹ́ẹ̀, ó yí ara rẹ̀ padà sí ìyàwó Philadelphia. Àwọn ẹsẹ̀ náà ń sọ̀rọ̀ ní tààràtà sí Adventism, èyí tí a ṣojú rẹ̀ nínú àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá. Àwọn wúńdíá náà ni àwọn tí ń dúró de lílọ sí ìgbéyàwó tí a ti pè wọ́n sí. Ìyàwó náà mú ara rẹ̀ tán, nítorí a fún un ní ìyẹn nínú Sakaraya orí kẹta, pẹ̀lú Joṣua àti angẹli náà. Níbẹ̀ ni a ti yọ aṣọ ẹlẹ́gbin Laodicea rẹ̀ kúrò, a sì fi aṣọ ìgbéyàwó aṣọ ọ̀gbọ̀ funfun rọ́pò rẹ̀. Ìwòsàn náà tún ní ẹlẹ́rìí kejì nínú orúkọ Ellen Gould White. Ellen túmọ̀ sí ìmọ́lẹ̀ tí ó ràn àti tí ó ń tàn, ó sì dúró fún oogun ojú. Gould ni ọ̀rọ̀ Gẹ̀ẹ́sì àtijọ́ fún wúrà, ó sì túmọ̀ sí wúrà. White dúró fún òdodo, a kò sì fi orúkọ náà fún un títí di ọdún 1846, nígbà tí ó fẹ́ James. Nígbà náà ni orúkọ rẹ̀ yí padà sí White. Ìyípadà orúkọ àti ìgbéyàwó jẹ́ ààmì méjèèjì ti ìbáṣepọ̀ májẹ̀mú. Kí ìgbéyàwó tó wáyé, orúkọ rẹ̀ jẹ́ Harmon, èyí tí ó túmọ̀ sí ọmọ-ogun àlàáfíà, bí ó ti rí nígbà náà. Ellen White ni ìránṣẹ́ Laodicea, àti láti kọ̀ ọ́ ni láti kọ ìgbàlà!
A ó máa bá a lọ láti tún wo àwọn àsọtẹ́lẹ̀ Mèsáyà méjìlá inú ìwé Mátíù nínú àpilẹ̀kọ tí ó tẹ̀lé e.
“Ayọ̀ 3:14–18 ni a tọ́ka sí.”
“Ò, ìtúmọ̀ àpèjúwe wo nìyí! Mélòó kan ni ó wà nínú ipò ẹ̀rù yìí. Mo fi gbogbo ọkàn bẹ gbogbo òjíṣẹ́ iṣẹ́ ìjọ kí ó fi taratara kẹ́kọ̀ọ́ orí kẹta Ìfihàn, nítorí nínú rẹ̀ ni a ti ṣàfihàn ipò àwọn nǹkan tí ó wà ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Ẹ fara balẹ̀ kẹ́kọ̀ọ́ gbogbo ẹsẹ̀ inú orí yìí, nítorí nípasẹ̀ àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí ni Jésù ń bá yín sọ̀rọ̀.
“Bí ó bá jẹ́ pé a ṣojú àwọn ènìyàn kan rí nípasẹ̀ ọ̀rọ̀ sí Laodicea, àwọn náà ni àwọn ènìyàn tí wọ́n ti ní ìmọ́lẹ̀ ńlá, ìṣípayá Ìwé Mímọ́, tí àwọn Adventist Ọjọ́ Keje ti gbà.” Manuscript Releases, ìdìpọ̀ 18, 193.
“Àwọn ènìyàn Ọlọ́run tòótọ́ tí ń pa àwọn òfin mọ́ fi ìwà àìlábàwọ́n nínú òtítọ́ hàn sí ayé, wọ́n sì ń jẹ́rìí nípasẹ̀ ìlànà ìgbésí ayé tiwọn pé òfin Olúwa pé, ó ń yí ọkàn padà. Ní báyìí ni Olúwa Jésù, Ọmọ Ọlọ́run, nípasẹ̀ ìgbọ́ràn Rẹ̀ sí òfin Ọlọ́run, ṣe gbé òfin náà ga, tí Ó sì mú un ní ọlá. Dájúdájú, Ọlọ́run yóò dá gbogbo ọmọ ẹgbẹ́ gbogbo ìjọ tí ń pè ara rẹ̀ ní Seventh-day Adventist lẹ́bi, ẹni tí kì í ṣe iṣẹ́ ìránṣẹ́ fún Un, ṣùgbọ́n tí, nípasẹ̀ ìgbéraga, ìmọtara-ẹni-nìkan, àti ìfẹ́ ayé, ń fi hàn pé òtítọ́ tí ó ti ọ̀run wá kò ṣiṣẹ́ ìtúnṣe kan nínú ìwà rẹ̀.”
“Ẹ jọ̀wọ́, ẹ fara balẹ̀ ka Ìfihàn 3:15–18. Ohùn Jésù Kristi ni a gbọ́. ‘Gbogbo àwọn tí Mo fẹ́ràn ni Mo ń bá wí, tí Mo sì ń bá kọ́ni lẹ́kọ̀ọ́: nítorí náà, ẹ ní ìtara [kì í ṣe pẹ̀lẹ́pẹ̀lẹ́], kí ẹ sì ronúpìwàdà. Kíyèsi i, Èmi [Olùgbàlà yín] dúró lẹ́nu ọ̀nà, Mo sì ń kan ilẹ̀kùn: bí ẹnikẹ́ni bá gbọ́ ohùn Mi, tí yóò sì ṣí ilẹ̀kùn sílẹ̀, Èmi yóò wọlé tọ̀ ọ́ wá, Èmi yóò sì bá a jẹun alẹ́, òun náà yóò sì bá Mi jẹun. Ẹni tí ó bá ṣẹ́gun ni Èmi yóò jẹ́ kí ó jókòó pẹ̀lú Mi lórí ìtẹ́ Mi, gẹ́gẹ́ bí Èmi pẹ̀lú ti ṣẹ́gun, tí Mo sì ti jókòó pẹ̀lú Baba Mi lórí ìtẹ́ Rẹ̀’ [Ìfihàn 3:19–21].”
“Ṣé àwọn ìjọ yóò fetí sí ìránṣẹ́ Laodíkea? Ṣé wọn yóò ronúpìwàdà, tàbí wọn yóò, láìka sí i pé a ń kéde ìránṣẹ́ òtítọ́ tí ó ṣe pàtàkì jùlọ—ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta náà—fún ayé, máa bá a lọ nínú ẹ̀ṣẹ̀? Èyí ni ìránṣẹ́ àánú ìkẹyìn, ìkìlọ̀ ìkẹyìn sí ayé tí ó ṣubú. Bí ìjọ Ọlọ́run bá di onítutùú, kò tún dúró nínú ojú rere Ọlọ́run mọ́ ju àwọn ìjọ tí a ṣàpèjúwe pé wọ́n ti ṣubú, tí wọ́n sì di ibùgbé àwọn ẹ̀mí èṣù, àti ibi ìpamọ́ gbogbo ẹ̀mí àìmọ́, àti àgò gbogbo ẹyẹ àìmọ́ àti ìríra. Àwọn tí wọ́n ti ní àǹfààní láti gbọ́ àti láti gba òtítọ́, tí wọ́n sì ti darapọ̀ mọ́ ìjọ Adventist Ọjọ́ Keje, tí wọ́n ń pe ara wọn ní àwọn ènìyàn Ọlọ́run tí ń pa àwọn àṣẹ mọ́, ṣùgbọ́n tí wọn kò ní agbára ìyè àti ìyàsímímọ́ sí Ọlọ́run ju bí àwọn ìjọ orúkọ lásán ṣe ní lọ, wọn yóò gba nínú àwọn àjàkálẹ̀-àrùn Ọlọ́run ní dájú gẹ́gẹ́ bí àwọn ìjọ tí ń tako òfin Ọlọ́run. Àwọn tí a sọ di mímọ́ nípasẹ̀ òtítọ́ nìkan ni yóò para pọ̀ jẹ́ ìdílé ọba nínú àwọn ilé ńlá ọ̀run tí Kristi ti lọ láti pèsè sílẹ̀ fún àwọn tí ó nífẹ̀ẹ́ Rẹ̀ tí wọ́n sì ń pa àwọn àṣẹ Rẹ̀ mọ́.
“‘Ẹni tí ó bá wí pé, Èmi mọ̀ ọ́, tí kò sì pa àwọn òfin Rẹ̀ mọ́, èké ni í ṣe, òtítọ́ kò sì sí nínú rẹ̀’ [1 John 2:4]. Èyí kàn sí gbogbo àwọn tí ń jẹ́wọ́ pé wọn ní ìmọ̀ nípa Ọlọ́run, àti pé wọn ń pa àwọn òfin Rẹ̀ mọ́, ṣùgbọ́n tí wọn kò fi èyí hàn nípasẹ̀ iṣẹ́ rere. Gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ wọn ni wọn yóò gbà. ‘Ẹnikẹ́ni tí ó bá ń gbé inú Rẹ̀ kì í dẹ́ṣẹ̀: ẹnikẹ́ni tí ó bá ń dẹ́ṣẹ̀ kò tíì rí i, bẹ́ẹ̀ ni kò tíì mọ̀ ọ́’ [1 John 3:6]. A tọ́ ọ̀rọ̀ yìí sí gbogbo àwọn ọmọ ìjọ, pẹ̀lú àwọn ọmọ ẹgbẹ́ àwọn ìjọ Seventh-day Adventist. ‘Ẹ̀yin ọmọ kékeré, kí ẹ má ṣe jẹ́ kí ẹnikẹ́ni tàn yín jẹ: ẹni tí ń ṣe òdodo jẹ́ olódodo, gẹ́gẹ́ bí Òun náà ti jẹ́ olódodo. Ẹni tí ń dá ẹ̀ṣẹ̀ ni ti èṣù; nítorí èṣù ti ń dẹ́ṣẹ̀ láti ìbẹ̀rẹ̀ wá. Nítorí ète yìí ni a ṣe fihàn Ọmọ Ọlọ́run, kí ó lè pa iṣẹ́ èṣù run. Ẹnikẹ́ni tí a bí láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run kì í dá ẹ̀ṣẹ̀; nítorí irúgbìn Rẹ̀ ń gbé inú rẹ̀: kò sì lè dẹ́ṣẹ̀, nítorí a bí i láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run. Nínú èyí ni a fi ń fi àwọn ọmọ Ọlọ́run hàn gbangba, àti àwọn ọmọ èṣù: ẹnikẹ́ni tí kò bá ṣe òdodo kì í ṣe ti Ọlọ́run, bẹ́ẹ̀ ni ẹni tí kò nífẹ̀ẹ́ arákùnrin rẹ̀’ [1 John 3:7–10].”
“Gbogbo àwọn tí ń jẹ́wọ́ pé àwọn jẹ́ Adventist tí ń pa Sábáàtì mọ́, ṣùgbọ́n tí wọ́n sì ń bá a lọ nínú ẹ̀ṣẹ̀, èké ni wọ́n ní ojú Ọlọ́run. Ọ̀nà ẹ̀ṣẹ̀ wọn ń ṣiṣẹ́ lòdì sí iṣẹ́ Ọlọ́run. Wọ́n ń darí àwọn ẹlòmíràn sínú ẹ̀ṣẹ̀. Ọ̀rọ̀ náà wá láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run sí gbogbo ọmọ ẹgbẹ́ àwọn ìjọ wa pé, ‘Ẹ sì ṣe ọ̀nà títọ́ fún ẹsẹ̀ yín, kí èyí tí ó rọ̀ má bàa yí kúrò lójú ọ̀nà; ṣùgbọ́n kí a kúkú mú un láradá. Ẹ máa lépa àlàáfíà pẹ̀lú gbogbo ènìyàn, àti ìwà mímọ́, láìsí èyí tí kò sí ẹni tí yóò rí Olúwa: ẹ máa ṣọ́ra gidigidi kí ẹnikẹ́ni má bàa kùnà nípa oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run; kí gbòǹgbò ìkorò kankan má bàa hù sókè kí ó yọ yín lẹ́nu, tí ọ̀pọ̀lọpọ̀ yóò sì di aláìmọ́ nípasẹ̀ rẹ̀; Kí àgbèrè kankan tàbí ẹni aláìbòwọ̀ fún ohun mímọ́ má bàa wà, bí Ísọ̀, ẹni tí ó fi ẹ̀tọ́ àkọ́bí rẹ̀ tà fún ìjẹ kan ṣoṣo. Nítorí ẹ mọ bí ó ṣe jẹ́ pé lẹ́yìn náà, nígbà tí ó fẹ́ jogún ìbùkún náà, a kọ̀ ọ́ sílẹ̀; nítorí kò rí àyè fún ìrònúpìwàdà, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó fi omijé wá a gidigidi’ [Hebrews 12:13–17].”
“Èyí wúlò sí ọ̀pọ̀ ènìyàn tí wọ́n ń sọ pé àwọn gbà òtítọ́ gbọ́. Dípò kí wọ́n kọ àwọn ìṣe ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́kúfẹ̀ẹ́ wọn sílẹ̀, wọ́n ń tẹ̀síwájú nínú ọ̀nà ẹ̀kọ́ tí kò tọ́ lábẹ́ àròsọ ìtanràn Ṣátánì. A kò mọ ẹ̀ṣẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹ̀ṣẹ̀. Àní ẹ̀rí ọkàn wọn gan-an ti bàjẹ́, ọkàn wọn ti di oníbàjẹ́, àní àwọn ìrònú wọn náà sì ń bàjẹ́ nígbà gbogbo. Ṣátánì ń lò wọ́n gẹ́gẹ́ bí ìdẹ láti fà àwọn ọkàn sí àwọn ìṣe àìmọ́ tí ń ba gbogbo ẹ̀dá ènìyàn jẹ́. ‘Ẹni tí ó kẹ́gàn òfin Mose [èyí tí í ṣe òfin Ọlọ́run] kú láìsí àánú lábẹ́ ẹlẹ́rìí méjì tàbí mẹ́ta: ìyà tí ó le jù bẹ́ẹ̀ lọ mélòó ni ẹ̀yin rò pé ẹni náà yóò yẹ sí, ẹni tí ó ti tẹ Ọmọ Ọlọ́run mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹsẹ̀, tí ó sì ka ẹ̀jẹ̀ májẹ̀mú, èyí tí a fi yà á sọ́tọ̀ di mímọ́, sí ohun àìmọ́, tí ó sì ti ṣe ẹ̀gàn sí Ẹ̀mí oore-ọ̀fẹ́? Nítorí a mọ̀ Ọ̀kan náà tí ó ti sọ pé, Èmi ni ẹ̀san í ṣe; Èmi yóò san án padà, ni Olúwa wí. Àti lẹ́ẹ̀kansi, Olúwa yóò dá àwọn ènìyàn Rẹ̀ lẹ́jọ́. Ohun ìbẹ̀rù ni láti ṣubú sínú ọwọ́ Ọlọ́run alààyè’ [Heberu 10:28–31].” Manuscript Releases, ìwọ̀n 19, 175–177.