Àsọtẹ́lẹ̀ Mèsáyà karùn-ún nínú ìwé Mátíù ni àmì ọ̀nà ìbànújẹ́ àti ikú. Ní ọjọ́ kẹtàlá oṣù Keje, ọdún 2020, àsọtẹ́lẹ̀ èké nípa ìparun Nashville pa Èlíjà àti Mósè.
Ààmì Karùn-ún ti Mèsáyà ni Ìrẹ̀wẹ̀sì ti July 18, 2020
Nígbà náà ni a mú ohun tí a ti sọ nípasẹ̀ Jeremiah wòlíì ṣẹ, tí ó ní, A gbọ́ ohùn kan ní Rama, ẹkún, àti ìsọkún, àti ọ̀fọ̀ ńlá, Rakeli ń sunkún fún àwọn ọmọ rẹ̀, kò sì jẹ́ kí a tù ú nínú, nítorí wọn kò sí. Matthew 2:17, 18.
Àsọtẹ́lẹ̀
Báyìí ni Olúwa wí; A gbọ́ ohùn kan ní Rámà, ẹkún, àti ẹ̀dùn-ọkàn kíkorò; Ráhẹli ń sunkún fún àwọn ọmọ rẹ̀, ó kọ̀ láti jẹ́ kí a tù ú nínú fún àwọn ọmọ rẹ̀, nítorí wọn kò sí. Jeremiah 31:15.
Wọ́n pa Mósè àti Élíjà ní àwọn òpópónà Sódómù àti Ejibiti. Gbólóhùn ìkẹyìn nínú Májẹ̀mú Láéláé fi hàn pé Élíjà yóò wá ṣáájú ọjọ́ ńlá àti ẹ̀rù ti Olúwa. Ọjọ́ ẹ̀rù náà bẹ̀rẹ̀ nígbà tí Míkáẹ́lì dìde nínú Dáníẹ́lì orí kejìlá, tí ó sì kéde nínú Ìfihàn orí kejìlélógún pé, “ẹni tí ó jẹ́ olódodo àti ẹni tí ó jẹ́ aláìṣòdodo” yóò dúró nínú ipò náà títí ayérayé.
Àti ní àkókò náà ni Míkáẹ́lì yóò dìde, ọmọ-aládé ńlá náà tí ń dúró fún àwọn ọmọ ènìyàn rẹ: yóò sì jẹ́ àkókò ìpọ́njú, irú èyí tí kò tíì wà rí láti ìgbà tí orílẹ̀-èdè kan ti wà títí dé àkókò náà gan-an: àti ní àkókò náà ni a óo gbà àwọn ènìyàn rẹ là, olúkúlùkù ẹni tí a bá rí pé a kọ orúkọ rẹ sínú ìwé náà. Dáníẹ́lì 12:1.
Ẹni tí ó jẹ́ aláìṣòdodo, kí ó máa jẹ́ aláìṣòdodo sí i: àti ẹni tí ó jẹ́ aláìmọ́, kí ó máa jẹ́ aláìmọ́ sí i: àti ẹni tí ó jẹ́ olódodo, kí ó máa ṣe òdodo sí i: àti ẹni tí ó jẹ́ mímọ́, kí ó máa jẹ́ mímọ́ sí i. Ìfihàn 22:11.
Èlíjà gbọ́dọ̀ farahàn kí àkókò àánú tó parí, a sì pa á, a sì tún jí i dìde nínú Ìfihàn orí kọkànlá, díẹ̀ ṣáájú kí àkókò àánú parí. A jí i dìde, ó sì ń gbé ìránṣẹ́ rẹ̀ kalẹ̀ títí àkókò àánú yóò fi parí, níbi tí àjíǹde mìíràn yóò sì ti wáyé, ti àwọn olódodo àti àwọn ènìyàn búburú.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ nínú àwọn tí wọ́n sùn nínú erùpẹ̀ ilẹ̀ ayé yóò jí, díẹ̀ sí ìyè ayérayé, àwọn mìíràn sì sí ìtìjú àti sí ẹ̀gàn ayérayé. Danieli 12:2.
Àjíǹde pàtàkì yẹn ni Ìjíde Kejì Kristi ń tẹ̀lé, níbi tí a ó ti jí àwọn olódodo òkú dìde, lẹ́yìn náà sì ni ẹgbẹ̀rún ọdún kan tí àwọn ẹni mímọ́ yóò fi ṣe ìdájọ́ àwọn ẹni tí ó sọnù. Ní òpin ẹgbẹ̀rún ọdún náà, àjíǹde mìíràn wà àti ìbọ̀wá kẹta Kristi. Ìlà àwọn àjíǹde àsọtẹ́lẹ̀ ní àjíǹde ẹranko papal náà pẹ̀lú, ṣùgbọ́n kọ̀ọ̀kan àwọn àjíǹde wọ̀nyí jẹ́ kókó-ọrọ pàtó nínú Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run. Ní ọjọ́ kejidínlógún, oṣù keje, ọdún 2020, ìṣípò Laodicea ti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìndínlọ́gọ́rin [144,000] pa ara rẹ̀ nípa ṣíṣe ìṣọ̀tẹ̀ sí àṣẹ Kristi tí ó fi èèwọ̀ lé lílo àkókò sí i ju 1844 lọ.
Nígbà náà ni a gbọ́ ohùn kan ní Ráma, èyí túmọ̀ sí ìgbéraga àti gbígbé ara ẹni ga. Rákélì, tí orúkọ rẹ̀ túmọ̀ sí arìnrìn-àjò rere, wà nínú ọ̀fọ̀ nítorí pé Mósè àti Èlíjà kò sí, àti pé, èyí tí ó ṣe pàtàkì jùlọ, a kò sì lè tu wọ́n nínú. Wọ́n kò ní ìtùnú, àti pé Ẹ̀mí Mímọ́ ni Olùtùnú, ẹni tí a ó rán nígbà tí ohùn ní aginjù bẹ̀rẹ̀ ní oṣù Keje ọdún 2023.
Àwọn nǹkan wọ̀nyí ṣẹlẹ̀ díẹ̀ kí àkókò ìdánwò tó parí, àti gẹ́gẹ́ bí Ìfihàn ti sọ, díẹ̀ kí àkókò ìdánwò tó parí ni a tú Ìfihàn Jésù Kristi sílẹ̀. Ìtútú-sílẹ̀ náà ni ó jí Mósè àti Élíjà dìde, àwọn tí wọ́n sì tún jẹ́ Rákélì, arìnrìn-àjò rere náà, ẹni tí ó ti ń sọkún, tí ó sì ń ṣọ̀fọ̀ nítorí àwọn ọmọ rẹ̀, tí a kò sì lè tù nínú. Ìṣọ̀fọ̀ rẹ̀ yí padà sí ayọ̀ nígbà tí a jí àwọn ọmọ náà dìde.
Ó sì wí fún mi pé, Má ṣe dí òrò ìsọtẹ́lẹ̀ ìwé yìí mọ́: nítorí àkókò náà ti sún mọ́lé. Ìṣípayá 22:10.
Mósè àti Élíjàhù ti kú ní àwọn òpópónà Sódómù àti Ejibiti, àti gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú Kristi, a óò pe àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000] jáde kúrò ní Ejibiti, nígbà tí ìkójọpọ̀ náà bẹ̀rẹ̀ ní oṣù Keje ọdún 2023.
Àmi Kẹfà ti Ọ̀nà Mèsáyà ni pípe jáde kúrò ní Ejibiti ní oṣù Keje ọdún 2023.
Ó sì wà níbẹ̀ títí di ikú Hẹrọdu: kí a lè mú èyí tí Olúwa ti sọ nípasẹ̀ wòlíì ṣẹ, pé, Láti Ejibiti ni mo ti pè ọmọ mi. Mátíù 2:15.
Asọtẹlẹ
Nígbà tí Ísírẹ́lì jẹ́ ọmọdé, nígbà náà ni mo fẹ́ràn rẹ̀, mo sì pe ọmọ mi jáde láti Ejibiti. Hosea 11:1.
Ní òkúta òpópónà Ejibiti, ohùn ọ̀run kan láti aginjù ń pe àfonífojì egungun gbígbẹ Ẹ́sékíẹ́lì sí ìyè. Ohùn náà bẹ̀rẹ̀ sí í dún ní Oṣù Keje ọdún 2023.
Lẹ́yìn ọjọ́ mẹ́ta àti ààbọ̀, Ẹ̀mí ìyè láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run wọ inú wọn, wọ́n sì dúró lórí ẹsẹ̀ wọn; ẹ̀rù ńlá sì bà àwọn tí ó rí wọn. Wọ́n sì gbọ́ ohùn ńlá kan láti ọ̀run wí fún wọn pé, Ẹ gòkè wá síhìn-ín. Wọ́n sì gòkè lọ sí ọ̀run nínú àwọsánmà; àwọn ọ̀tá wọn sì rí wọn. Ìṣípayá 11:11, 12.
Ọlọrun pe Ọmọ Rẹ̀ jáde kúrò ní Ejibiti, ó sì tún pe Mose jáde kúrò ní Ejibiti, nítorí Mose gẹ́gẹ́ bí alpha àti Jesu gẹ́gẹ́ bí omega ń ṣojú ìrírí àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin àti ọgọ́rùn-ún mẹ́rin-dín-lógójì, tí wọ́n kọ orin Mose àti ti Ọ̀dọ́-Àgùntàn. Orin náà ní ìpè jíjade kúrò ní Ejibiti nínú. Nínú Ezekieli a ṣàfihàn ìgbésẹ̀ méjì, tí a ti ṣàpẹẹrẹ wọn tẹ́lẹ̀ nípasẹ̀ ìgbésẹ̀ méjì nínú ẹ̀dá Adamu. Ní ìbẹ̀rẹ̀, a dá ara náà, lẹ́yìn náà ni a mí ẹ̀mí ìyè sínú ara náà, ó sì wá yè. Nínú Ifihan mọ́kànlá, ìgbésẹ̀ àkọ́kọ́ ni ìwọlé Ẹ̀mí Ọlọrun sínú àwọn tí a pa, wọ́n sì wá dúró lórí ẹsẹ̀ wọn. Nígbà tí wọ́n bá dúró, wọ́n di ọmọ-ogun Ọlọrun. Ohun tí ń gbé Ẹ̀mí kalẹ̀ ní orí kẹtàlá yẹn ni a ṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ àkọ́kọ́ Ezekieli. Ohùn tí ń ké ní aginjù ni ìránṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ tí Ẹ̀mí Mímọ́ bá rìn pọ̀.
Ìwé Mátíù ní àwọn orí méjìlá tí í ṣe omega sí àwọn orí méjìlá inú Jẹ́nẹ́sísì tí ń pèsè ẹlẹ́rìí méjì, èyí tí ń ṣojú májẹ̀mú pẹ̀lú ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [144,000]. Àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin wọ̀nyẹn ni a fi èdìdì dì fún ayérayé nínú ìbáṣepọ̀ kan ti Ìwà-Ọlọ́run tí a so pọ̀ mọ́ ẹ̀dá ènìyàn wọn. Wọ́n di àmì fún àwọn òṣìṣẹ́ wákàtí kọkànlá.
“Iṣẹ́ Ẹ̀mí Mímọ́ ni láti dá ayé lójú ní ti ẹ̀ṣẹ̀, ní ti òdodo àti ní ti ìdájọ́. Ayé lè gba ìkìlọ̀ nìkan nípa rírí àwọn tí wọ́n gbà òtítọ́ gbọ́ tí a sọ di mímọ́ nípasẹ̀ òtítọ́, tí wọ́n ń hùwà gẹ́gẹ́ bí ìlànà gíga àti mímọ́, tí wọ́n ń fi hàn ní ìtumọ̀ gíga àti ọlọ́lá, ìlà ìyàtọ̀ tó wà láàárín àwọn tí ń pa àwọn àṣẹ Ọlọ́run mọ́, àti àwọn tí ń tẹ wọ́n mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹsẹ̀ wọn. Ìsọdimímọ́ ti Ẹ̀mí ń tọ́ka sí ìyàtọ̀ tó wà láàárín àwọn tí wọ́n ní èdìdì Ọlọ́run, àti àwọn tí wọ́n ń pa ọjọ́ ìsinmi èké mọ́. Nígbà tí ìdánwò bá dé, a ó fi hàn kedere ohun tí ààmì ẹranko náà jẹ́. Ìyẹn ni pípa ọjọ́ Àìkú mọ́. Àwọn tí, lẹ́yìn tí wọ́n ti gbọ́ òtítọ́, tí wọ́n sì ń bá a lọ láti ka ọjọ́ yìí sí mímọ́, ń ru ààmì ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀ náà, ẹni tí ó rò láti yí àkókò àti àwọn òfin padà.” Bible Training School, December 1, 1903.
Àmì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [144,000] nígbà tí a bá pè wọ́n sókè lọ sí ọ̀run nínú orí kọkànlá ti Ìfihàn, a kọ́kọ́ pè wọ́n jáde kúrò ní Ejibiti, ibẹ̀ ni a sì ti pa wọ́n. Ohùn kan láti aginjù ń pè wọ́n jáde kúrò ní Ejibiti, kí wọ́n lè jẹ́ àmì fún àwọn òṣìṣẹ́ wákàtí kọkànlá. Àjíǹde wọn ní ọdún 2024 ni a tún ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí ìbí, àti jíjí, gẹ́gẹ́ bí àpèjúwe tí a ń tọ́ka sí. Ní ti ìbí, wọ́n ni àwọn tí ó mú òwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá ṣẹ, àti ní ìtumọ̀ yìí, ìbí wọn jẹ́ ìbí wúńdíá, wọ́n sì ni àmì náà.
Àmì Keje ti Mèsáyà ni 2024
Nísinsin yìí gbogbo rẹ̀ ṣẹlẹ̀, kí a lè mú ohun tí Olúwa ti sọ nípasẹ̀ wòlíì ṣẹ, nígbà tí ó wí pé, Kíyèsí i, wúńdíá kan yóò lóyún, yóò sì bí ọmọkùnrin kan, wọn yóò sì pe orúkọ rẹ̀ ní Emmanueli, èyí tí ìtumọ̀ rẹ̀ jẹ́, Ọlọ́run wà pẹ̀lú wa. Mátíù 1:22, 23.
Àsọtẹ́lẹ̀
Nítorí náà, Olúwa fúnra rẹ̀ yóò fún yín ní àmì kan; wò ó, wúńdíá kan yóò lóyún, yóò sì bí ọmọkùnrin kan, yóò sì pe orúkọ rẹ̀ ní Immanuẹli. Isaiah 7:14.
Àwọn àmì wà nínú ìtàn Mósè àti ti Kristi, gẹ́gẹ́ bí wọ́n ti wà nínú ìtàn àwọn Millerite. Ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, Adventismu Laodíṣíà yóò máa wá àmì kan, àti àmì kan ṣoṣo tí wọ́n ní ni àmì Jónà. Àmì kan sì tún wà fún àwọn tí a jí dìde ní ọdún 2024. Àmì wọn ni “ìgbà méje” ti Lefitiku mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n.
Àti èyí yóò jẹ́ àmì fún ọ: ní ọdún yìí ẹ ó jẹ ohun tí ó hù láìgbìn fúnra rẹ̀; ní ọdún kejì, èyí tí ó rú jáde láti inú èyí kan náà; ṣùgbọ́n ní ọdún kẹta, ẹ gbìn, kí ẹ sì kórè, kí ẹ sì gbin ọgbà àjàrà, kí ẹ sì jẹ èso wọn. Àwọn ìyókù tí ó ti bọ́ nínú ilé Juda yóò tún gbé gbòǹgbò sọ̀kalẹ̀, yóò sì so èso sókè. Nítorí láti Jerusalẹmu ni ìyókù kan yóò ti jáde, àti àwọn tí ó bọ́ kúrò lórí òkè Sioni: ìtara Oluwa àwọn ọmọ-ogun ni yóò ṣe èyí. 2 Àwọn Ọba 19:29–31.
Bí ẹ bá sì wí pé, Kí ni àwa yóò jẹ ní ọdún keje? wò ó, àwa kì yóò fúnrúgbìn, bẹ́ẹ̀ ni àwa kì yóò kó èso ìkórè wa jọ: Nígbà náà ni èmi yóò pàṣẹ ìbùkún mi sórí yín ní ọdún kẹfà, yóò sì mú èso jáde fún ọdún mẹ́ta. Ẹ̀yin yóò sì fúnrúgbìn ní ọdún kẹjọ, ẹ ó sì máa jẹ nínú èso àtijọ́ títí di ọdún kẹsàn-án; títí tí èso rẹ̀ yóò fi dé ni ẹ ó máa jẹ nínú àkójọ àtijọ́. Lefitiku 25:20–22.
Àwọn tí ó sá yè ni a tún fi hàn gẹ́gẹ́ bí àwọn àyálù Ísírẹ́lì, àwọn tí àwọn arákùnrin wọn lé jáde, nítorí pé wọ́n kórìíra wọn. Àwọn arákùnrin wọn lé wọn jáde, nítorí wọ́n kórìíra wọn, nítorí wọn kò lè tako òtítọ́ ọjọ́ ìsinmi tí “ìgbà méje” ti Mósè ṣàpẹẹrẹ rẹ̀.
Olúwa ń kọ Jerusalẹmu sókè: ó ń kó àwọn ẹni ìtúká Ísírẹ́lì jọ. Sáàmù 147:2.
Oluwa bẹ̀rẹ̀ sí í kó ìyókù jọ ní Oṣù Keje ọdún 2023, àti pé ìyókù náà ni “àwọn ẹni tí a lé jáde” ní Ísírẹ́lì. Ní Oṣù Keje ọdún 2023, Ó tún na ọwọ́ Rẹ̀ jáde ní ìgbà kejì láti kó àwọn ẹni tí a lé jáde tirẹ̀ jọ. Ó ti na ọwọ́ Rẹ̀ jáde ní 1849 ní ìgbà kejì, ṣáájú ìmọ́lẹ̀ omega ti Mósè ní ìlọ́po méje ní 1856. Ìmọ́lẹ̀ alpha ni a ṣàpẹẹrẹ nípasẹ̀ àwárí àkọ́kọ́ ti ìsọtẹ́lẹ̀ Miller—ìlọ́po méje ti Mósè.
Ní ọjọ́ náà ni yóò sì jẹ́ pé gbòǹgbò Jésè yóò dúró gẹ́gẹ́ bí àsíá fún àwọn ènìyàn; àwọn orílẹ̀-èdè aláìkọlà yóò wá a; ìsinmi rẹ̀ yóò sì ní ògo. Yóò sì ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ náà pé, Olúwa yóò tún na ọwọ́ rẹ̀ jáde lẹ́ẹ̀kejì láti gba iyókù àwọn ènìyàn rẹ̀ padà, àwọn tí ó ṣẹ́ kù, láti Ásíríà, àti láti Ejibiti, àti láti Patrosi, àti láti Kúṣì, àti láti Élámù, àti láti Ṣínárì, àti láti Hámátì, àti láti àwọn erékùṣù òkun. Yóò sì gbé àsíá sókè fún àwọn orílẹ̀-èdè, yóò sì kó àwọn ẹni-ìtìjú Ísírẹ́lì jọ, yóò sì kó àwọn tí a tú ká ti Júdà jọ láti igun mẹ́rin ayé. Isaiah 11:10–12.
Nígbà tí a bá gbé àwọn ẹni-ìtìlẹ́yìn sókè gẹ́gẹ́ bí àmì náà, nígbà náà ni wọn yóò kó àwọn òṣìṣẹ́ wákàtí kọkànlá jọ, àwọn tí a lè “kilọ̀ fún nìkan nípa rírí” “ìyàtọ̀ láàárín àwọn tí ó ní èdìdì Ọlọ́run, àti àwọn tí ń pa ọjọ́ ìsinmi àròpọ̀ mọ́.” Àmì náà fún àwọn òṣìṣẹ́ wákàtí kọkànlá ni àwọn ẹni-ìtìlẹ́yìn, àti àmì TI àwọn ẹni-ìtìlẹ́yìn náà, ni àdììtú ti jíjẹ “ní ọdún yìí irú ohun tí ó hù láìgbìn, àti ní ọdún kejì èyí tí ó hù láti inú ohun kan náà; àti ní ọdún kẹta ẹ fún irúgbìn, kí ẹ sì ká, kí ẹ sì gbin ọgbà àjàrà, kí ẹ sì jẹ èso rẹ̀.”
Àdììtú ọ̀rọ̀ náà ni pé ó dúró fún “àkókò méje” ti Lefitiku orí karùn-ún-dín-lógún àti kẹfà-dín-lógún. Sábáàtì ìsinmi ilẹ̀ jẹ́ apá kan nínú májẹ̀mú tí ó ń fi ìbùkún tàbí ègún hàn, yálà nípa pípa tàbí kọ̀ fífi ìsinmi ọdún keje mọ́ fún ilẹ̀ ìlérí. Àmì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì] jẹ́ apá kan nínú ìlérí mẹ́ta-mẹ́ta ti májẹ̀mú tí Sábáàtì ọdún keje ilẹ̀ ń ṣàpẹẹrẹ. Òtítọ́ ìpìlẹ̀ ti “àkókò méje” ń ṣàfihàn ọ̀kan nínú àwọn èròjà mẹ́ta ti májẹ̀mú tí ó ṣe ìlérí ọkàn àti èrò inú tuntun, ara tuntun pẹ̀lú, àti ilẹ̀ kan láti máa gbé.
Sábá ọjọ́ keje ni àmì láàárín Ọlọ́run àti àwọn ènìyàn Rẹ̀, ṣùgbọ́n Sábá ọjọ́ keje náà pẹ̀lú dúró fún ojúṣe májẹ̀mú tí a fi lé Ísírẹ́lì ìgbàanì lọ́wọ́. Wọ́n ní láti jẹ́ àwọn olùṣọ́, àwọn alábojútó Ìlànà Mẹ́wàá. Arábìnrin White sọ ní kedere pé Ísírẹ́lì òde òní ní ọdún 1844, ní ìbámu pẹ̀lú Ísírẹ́lì ìgbàanì, ni a ṣe ní àwọn alábojútó kì í ṣe Ìlànà Mẹ́wàá nìkan, ṣùgbọ́n pẹ̀lú Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run.
“Ọlọ́run ti pe ìjọ Rẹ̀ ní ọjọ́ yìí, gẹ́gẹ́ bí Ó ti pe Ísírẹ́lì ìgbàanì, láti dúró gẹ́gẹ́ bí ìmọ́lẹ̀ ní ayé. Nípa adá alágbára ti òtítọ́, àwọn ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kìn-ín-ní, kejì, àti kẹta, Ó ti yà wọ́n kúrò nínú àwọn ìjọ àti kúrò nínú ayé, láti mú wọn wá sínú ìsúnmọ́ mímọ́ sí ara Rẹ̀. Ó ti sọ wọ́n di olùtọ́jú òfin Rẹ̀, ó sì ti fi àwọn òtítọ́ ńlá ti àsọtẹ́lẹ̀ fún àkókò yìí lé wọn lọ́wọ́. Gẹ́gẹ́ bí àwọn ọ̀rọ̀ mímọ́ tí a fi lé Ísírẹ́lì ìgbàanì lọ́wọ́, bẹ́ẹ̀ náà ni àwọn wọ̀nyí jẹ́ ìgbẹ́kẹ̀lé mímọ́ kan tí a gbọdọ̀ sọ fún ayé. Àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta ti Ìfihàn 14 dúró fún àwọn ènìyàn tí wọ́n gba ìmọ́lẹ̀ àwọn ìrántí Ọlọ́run wọlé, tí wọ́n sì jáde gẹ́gẹ́ bí aṣojú Rẹ̀ láti ké ìkìlọ̀ náà kárí gígùn àti fífẹ̀ ilẹ̀ ayé.” Testimonies, volume 5, 455.
Aṣojú Àṣẹ Mẹ́wàá ni àmì Sábá ọjọ́ keje ń ṣàfihàn, àti pé àwọn òfin àsọtẹ́lẹ̀ ni Sábá ọdún keje ń ṣàfihàn. Adventism ti Ọjọ́-Ìsinmi Keje ti Laodicea yóò di ẹni tí a ó ṣe ní ìtìjú gidigidi nígbà tí wọ́n bá fi ọkọ̀ sílẹ̀ tí wọ́n sì bẹ̀rẹ̀ sí í jọ́sìn oòrùn, ṣùgbọ́n àṣẹ Sábá tí wọ́n kọ́kọ́ kọ̀ ni “àkókò méje” ti Mósè.
Láti jogún ilẹ̀ ìlérí, àwọn ènìyàn Ọlọ́run gbọ́dọ̀ lóye, kí wọ́n sì mú ṣinṣin, kì í ṣe Sábá ọjọ́ keje nìkan, ṣùgbọ́n pẹ̀lú Sábá ọdún méje náà. Àdífẹ́ńtísìmù Laodikea kò lè tako òtítọ́ Bíbélì yìí, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n fi irọ́ bo ó. Èyí ni gbòǹgbò ìkórìíra wọn tí ó mú wọn lé àwọn tí yóò jẹ́ àsíá jáde.
“Púpọ̀ jùlọ nínú ìdílé bàbá mi jẹ́ onígbàgbọ́ pípé nínú ìpadàbọ̀ náà, àti nítorí jíjẹ́rìí sí ẹ̀kọ́ ògo yìí, a lé méje nínú wa jáde ní ìgbà kan kúrò nínú Ìjọ Methodist. Ní àsìkò yẹn, ọ̀rọ̀ wòlíì náà ṣe iyebíye gidigidi fún wa pé: ‘Àwọn arákùnrin yín tí wọ́n kórìíra yín, tí wọ́n sì lé yín jáde nítorí orúkọ Mi, wí pé, Jẹ́ kí a yin Olúwa lógo: ṣùgbọ́n Òun yóò farahàn sí ayọ̀ yín, àwọn náà yóò sì tijú.’ Isaiah 66:5.”
“Láti àkókò yìí títí di December, 1844, ayọ̀ mi, àwọn ìdánwò mi, àti àwọn ìbànújẹ ìrẹ̀wẹ̀sì mi dàbí ti àwọn ọ̀rẹ́ mi olólùfẹ́ nínú Advent tí wọ́n yí mi ká. Ní àkókò yìí ni mo ṣèbẹ̀wò sí ọ̀kan lára àwọn arábìnrin wa nínú Advent, àti ní òwúrọ̀ a tẹrí ba pọ̀ yí pẹpẹ ìdílé náà ká. Kì í ṣe àkókò ìmísí tó ru sókè, àwọn márùn-ún péré sì ni ó wà níbẹ̀, gbogbo wa sì jẹ́ obìnrin. Bí mo ṣe ń gbàdúrà, agbára Ọlọ́run bà lé mi lórí bí n kò tíì rí lára rẹ̀ rí tẹ́lẹ̀. A fi ìran ògo Ọlọ́run bò mí, ó sì dàbí ẹni pé mo ń gòkè lọ sókè àti sókè kúrò lórí ayé, a sì fi díẹ̀ hàn mí nípa ìrìnàjò àwọn ènìyàn Advent lọ sí Ìlú Mímọ́, gẹ́gẹ́ bí a ṣe sọ ọ́ ní ìsàlẹ̀.” Early Writings, 13.
Ìran àkọ́kọ́ Ellen White ni a fi fún un nígbà tí àwọn obìnrin márùn-ún, (tí ń ṣojú àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n márùn-ún) péjọ pọ̀ lẹ́yìn tí àwọn arákùnrin wọn tí ó kórìíra wọn ti lé wọn jáde. Wọ́n kórìíra wọn nítorí ẹ̀kọ́ nípa Ìpadàbọ̀ Kejì, báyìí ni wọ́n ṣe di àpẹẹrẹ àwọn ẹni ìkọ̀sílẹ̀ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.
“Mo rí i pé ìjọ àṣà lásán àti àwọn Adventist àṣà lásán, bíi Judasi, yóò fi wá hàn fún àwọn Kátólíìkì láti rí ipa wọn gbà láti dìde sí òtítọ́. Àwọn ẹni-mímọ́ nígbà náà yóò jẹ́ ènìyàn tí a kò mọ̀ sí gbangba, tí àwọn Kátólíìkì kò sì mọ̀ dáadáa; ṣùgbọ́n àwọn ìjọ àti àwọn Adventist àṣà lásán tí wọ́n mọ̀ nípa ìgbàgbọ́ àti àṣà wa (nítorí wọ́n kórìíra wa nítorí ọjọ́ ìsinmi, nítorí wọn kò lè tako rẹ̀) yóò fi àwọn ẹni-mímọ́ hàn, wọn yóò sì ròyìn wọn fún àwọn Kátólíìkì gẹ́gẹ́ bí àwọn tí kò ka àwọn ètò àwọn ènìyàn sí; èyí ni pé, wọ́n pa ọjọ́ ìsinmi mọ́, wọ́n sì kọ ọjọ́ Àìkú sílẹ̀.
“Nígbà náà ni àwọn Kátólíìkì yóò pàṣẹ fún àwọn Pírótẹ́sítáǹtì láti tẹ̀síwájú, wọ́n yóò sì ṣe àṣẹ pé gbogbo ẹni tí kì yóò pa ọjọ́ kìn-ín-ní ọ̀sẹ̀ mọ́ dípò ọjọ́ keje ni kí a pa. Àti pé àwọn Kátólíìkì, tí iye wọn pọ̀, yóò dúró ti àwọn Pírótẹ́sítáǹtì. Àwọn Kátólíìkì yóò fi agbára wọn fún àwòrán ẹranko náà. Àwọn Pírótẹ́sítáǹtì yóò sì ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí ìyá wọn ti ṣiṣẹ́ ṣáájú wọn láti run àwọn ẹni mímọ́. Ṣùgbọ́n kí àṣẹ wọn tó mú tàbí so èso, a óo gbà àwọn ẹni mímọ́ náà nípasẹ̀ Ohùn Ọlọ́run.” Spalding and Magan, 1, 2.
Àwọn “Adventists” “lọ́rọ̀ orúkọ lásán” (èyí tí ìtumọ̀ rẹ̀ jẹ́ pé ní orúkọ nìkan), “gẹ́gẹ́ bí Júdásì, yóò fi wá hàn fún àwọn Kátólíìkì.” Wọ́n ṣe bẹ́ẹ̀ nítorí pé “wọ́n kórìíra” àwọn ẹni ìtìlẹ́yìn “nítorí ọjọ́ ìsinmi náà.” Àwọn Adventists lọ́rọ̀ orúkọ lásán jẹ́wọ́ pé àwọn ń pa ọjọ́ ìsinmi ọjọ́ keje mọ́, nítorí náà èyí kò lè jẹ́ ọjọ́ ìsinmi tí a tọ́ka sí. Wọ́n kórìíra àwọn ẹni ìtìlẹ́yìn náà, nítorí wọ́n mọ̀ pé àwọn kò lè ṣàtakò sí òtítọ́ ìpìlẹ̀ ti àkókò méje ti Mósè, èyí tí ó jẹ́ òye alpha ti Èlíjà nínú ẹni William Miller.
“Ọlọ́run kò fi ìhìn-iṣẹ́ tuntun fún wa. A ní láti kéde ìhìn-iṣẹ́ náà tí ó mú wa jáde kúrò nínú àwọn ìjọ mìíràn ní ọdún 1843 àti 1844.” Review and Herald, January 19, 1905.
“Gbogbo àwọn ìránṣẹ́ tí a fi fúnni láti ọdún 1840 sí 1844 ni a gbọ́dọ̀ mú kí wọ́n ní agbára báyìí, nítorí ọ̀pọ̀ ènìyàn ti pàdánù ìtọ́sọ́nà wọn. Àwọn ìránṣẹ́ náà gbọdọ̀ lọ sí gbogbo àwọn ìjọ.” Manuscript Releases, volume 21, 437.
“Àwọn òtítọ́ tí a gbà ní 1841, ‘42, ‘43, àti ‘44 ni a ní láti máa kẹ́kọ̀ọ́ nísinsìnyí kí a sì máa kéde wọn.” Manuscript Releases, volume 15, 371.
“A ti mú ìkìlọ̀ wá pé: A kò gbọ́dọ̀ jẹ́ kí ohun kankan wọlé tí yóò da ìpìlẹ̀ ìgbàgbọ́ rú, èyí tí a ti ń kọ́ lé lórí láti ìgbà tí ìhìn náà ti dé ní 1842, 1843, àti 1844. Èmi wà nínú ìhìn yìí, àti láti ìgbà náà ni mo ti dúró níwájú ayé, ní òtítọ́ sí ìmọ́lẹ̀ tí Ọlọ́run ti fi fún wa. A kò ní láti mú ẹsẹ̀ wa kúrò lórí pèpéle tí a fi wọ́n lé, bí a ti ń wá Olúwa lójoojúmọ́ pẹ̀lú àdúrà àtọkànwá, ní wíwá ìmọ́lẹ̀. Ṣé ẹ rò pé èmi lè fi ìmọ́lẹ̀ tí Ọlọ́run ti fi fún mi sílẹ̀? Yóò dàbí Àpáta Àìnípẹ̀kun. Ó ti ń darí mi láti ìgbà tí a ti fi í fún mi.” Review and Herald, April 14, 1903.
Júdà kì í ṣe àmì Sànhẹ́dírìnì tí ó jẹ́ àkójọpọ̀ àwọn Sadusi àti Farisi; Júdà jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn ọmọ-ẹ̀yìn méjìlá. Ó jẹ́ ọ̀kan nínú aya àdéhùn, ẹni tí Kristi fẹ́ fẹ́ ní Pẹ́ńtíkọ́sì. Ìtanràn sí àwọn ẹni ìtìjú jáde wá láti ọ̀dọ̀ Júdà, ìjọ Láódíṣíà, Seventh-day Adventist. Wọ́n jẹ́ aṣojú pẹ̀lú ọ̀pọ̀lọpọ̀ àmì, bíi àwọn Lefi tí Ańgẹ́lì Àdéhùn kọ̀ sílẹ̀ nínú Malaki orí kẹta. A ya àwọn Lefi sọ́tọ̀ nínú ìwẹ̀nùmọ́ yẹn, iye wọn sì jẹ́ 25, bóyá olóòótọ́ tàbí aláìṣòótọ́. A ń wẹ àwọn Lefi mọ́ ṣáájú kí a gbé wọn sókè gẹ́gẹ́ bí ẹbọ, gẹ́gẹ́ bí i ní àwọn ọdún àtijọ́.
Yóò sì jókòó gẹ́gẹ́ bí amúnísún àti amímọ́ fàdákà; yóò sì wẹ àwọn ọmọ Lefi mọ́, yóò sì sọ wọ́n di mímọ́ bí wúrà àti fàdákà, kí wọ́n lè mú ọrẹ òdodo wá fún Olúwa. Nígbà náà ni ọrẹ Juda àti Jerusalẹmu yóò dùn mọ́ Olúwa, gẹ́gẹ́ bí i ti ọjọ́ àtijọ́, àti gẹ́gẹ́ bí i ti àwọn ọdún ìṣáájú. Malaki 3:3, 4.
Àwọn ọmọ Léfì ni ẹbọ náà, nítorí wọ́n ń fi ìwà Kristi hàn ní pípé, ẹni tí í ṣe ẹbọ ńlá náà. Nígbà tí a bá gbé àwọn ọmọ Léfì mẹ́ẹ̀ẹ́dógún wọ̀nyí sókè gẹ́gẹ́ bí ẹbọ, àwọn ọmọ Léfì èké mẹ́ẹ̀ẹ́dógún náà ń tẹrí bá fún oòrùn nínú Ìsíkíẹ́lì 8.
Judasi kì í ṣe àpẹẹrẹ ọmọ Léfì búburú nìkan, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ àlùfáà búburú tí a ti múra sílẹ̀ fún ọdún mẹ́tadínlọ́gbọ̀n, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú ọgbọ̀n owó fàdákà Judasi.
Nígbà náà ni Júdásì, ẹni tí ó ti fi í hàn, nígbà tí ó rí i pé a ti dá a lẹ́bi, ó ronúpìwàdà, ó sì mú àwọn ẹyọ fàdákà ọgbọ̀n náà padà wá fún àwọn olórí àlùfáà àti àwọn àgbà, ní wí pé, Mo ṣẹ̀, nítorí mo ti fi ẹ̀jẹ̀ aláìlẹ́bi hàn. Wọ́n sì wí pé, Kí ni èyí ṣe sí wa? Wo ìwọ fúnra rẹ sí i. Ó sì ju àwọn ẹyọ fàdákà náà sílẹ̀ nínú tẹ́ńpìlì, ó sì lọ, ó sì lọ so ara rẹ̀. Mátíù 27:3–5.
Ọgbọ̀n ẹyọ fàdákà tí Judasi sọ jáde dúró fún Òjíṣẹ́ Májẹ̀mú tí ń ju ìdọ̀tí irin jáde (tí ń wẹ̀ mí) — ìyẹn fàdákà èké — nínú Malaki orí kẹta. Ìṣèjọba àlùfáà búburú náà ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípa ìṣọ̀tẹ̀ Kora, Datani àti Abiramu, àti àwọn ọlọ̀tẹ̀ ti ọdún 1888. A gbé ìṣèjọba àlùfáà búburú mì nígbà tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, ẹranko-ayé, ṣí ẹnu rẹ̀ sílẹ̀. Lẹ́yìn náà iná pa àwọn ọmọ-ẹ̀yìn wọn run, nígbà ìtújáde kíkún ti òjò àfẹ́yinti, tí ó bẹ̀rẹ̀ ní òfin Ọjọ́ Àìkú.
Ìbí láti ọ̀dọ̀ wúńdíá gẹ́gẹ́ bí àmì ní ọjọ́ Kristi, ń ṣojú àmì àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Ní àkókò náà, Sànhẹ́dírìnì, ìjọ Laodíkíà ti Seventh-day Adventist, yóò wá àmì kan, ṣùgbọ́n wọn kì yóò lè rí àmì kan ṣoṣo tí a fi fún Laodíkíà. Àmì fún ogunlọ́gọ̀ ńlá náà, àwọn òṣìṣẹ́ wákàtí kọkànlá, ni ríran àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin tí ń pa Sábá ọjọ́ keje mọ́ ní àkókò ìdánwò òfin Ọjọ́ Àìkú. Àmì àwọn iyókù nínú ìjà wọn pẹ̀lú àwọn ènìyàn májẹ̀mú àtijọ́ ni Sábá ọdún keje, tí ó ń ṣojú àwọn ìpìlẹ̀ Adventism gẹ́gẹ́ bí a ti dá wọn mọ̀ gẹ́gẹ́ bí ọ̀pá àárín ti àwọn tábìlì mímọ́ mejeeji ti Hábákùkù. Àmì tí a fi fún Adventism ti Laodíkíà ni àmì Jónà, èyí tí a sọ̀rọ̀ lórí rẹ̀ nínú ìjíròrò láàárín Kristi àti Peteru.
Nígbà tí Jésù dé agbègbè Kesaréà Fílípì, ó bi àwọn ọmọ-ẹ̀yìn rẹ̀ pé, “Ta ni àwọn ènìyàn wí pé èmi Ọmọ ènìyàn jẹ́?” Wọ́n sì wí pé, “Àwọn kan ní ìwọ ni Johanu Oníbatisí; àwọn mìíràn ní Élíjà; àwọn mìíràn sì ní Jeremáyà, tàbí ọ̀kan nínú àwọn wòlíì.” Ó wí fún wọn pé, “Ṣùgbọ́n ta ni ẹ̀yin wí pé èmi jẹ́?”
Símónì Pétérù sì dáhùn, ó sì wí pé, Ìwọ ni Kristi, Ọmọ Ọlọ́run alààyè. Jésù sì dáhùn, ó sì wí fún un pé, Alábùkún ni ìwọ, Símónì Bári-Jónà: nítorí ẹran ara àti ẹ̀jẹ̀ kì í ṣe ẹni tí ó fi èyí hàn ọ́, bí kò ṣe Baba mi tí ń bẹ ní ọ̀run. Èmi náà sì wí fún ọ pé, Pétérù ni ìwọ, àti lórí àpáta yìí ni èmi yóò kọ ìjọ mi; àwọn ẹnu-ọ̀nà ọ̀run àpáàdì kì yóò sì borí rẹ̀. Èmi yóò sì fi àwọn kọ́kọ́rọ́ ìjọba ọ̀run fún ọ: ohunkóhun tí ìwọ bá dè ní ayé ni a ó dè ní ọ̀run: ohunkóhun tí ìwọ bá tú ní ayé ni a ó tú ní ọ̀run.
Nígbà náà ni ó pàṣẹ fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn rẹ̀ pé kí wọ́n má ṣe sọ fún ẹnìkan pé òun ni Jésù Kristi. Matteu 16:13–20.
Àmì fún Sànhẹ́dírìnì, nítorí náà Àdífẹ́ntísì ni àmì Jónà. Wọ́n mú Símónì Bájónà wá sínú ẹsẹ̀ náà gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ ènìyàn májẹ̀mú, nítorí orúkọ rẹ̀ ti fẹ́ yí padà. A yí orúkọ Ábírámù padà nígbà májẹ̀mú. A yí orúkọ Sọ́ọ̀lù padà sí Pọ́ọ̀lù. A yí orúkọ Jékọ́bù padà sí Ísírẹ́lì. Àwọn ẹlẹ́rìí mẹ́ta wọ̀nyí fi idi rẹ̀ múlẹ̀ pé nígbà tí a bá yí orúkọ ìwà-bíbélì kan padà, ẹni náà ń ṣàpẹẹrẹ ènìyàn májẹ̀mú, nítorí náà ó sì ń ṣe àkàwé àwọn ènìyàn májẹ̀mú ìkẹyìn, àwọn tí wọ́n jẹ́ ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì. Àwọn ẹlẹ́rìí mẹ́ta wọ̀nyí tún fi idi rẹ̀ múlẹ̀ pé orúkọ ènìyàn májẹ̀mú ń ṣojú àpẹẹrẹ àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ẹni tí a yí orúkọ rẹ̀ padà. Sọ́ọ̀lù túmọ̀ sí “ẹni tí a yàn,” nítorí a yàn án láti gbé ìhìnrere lọ sí ọ̀dọ̀ àwọn Kèfèrí. A yí orúkọ rẹ̀ padà sí Pọ́ọ̀lù, tí ìtumọ̀ rẹ̀ jẹ́ kékeré, nítorí ní ojú ara rẹ̀ òun fúnra rẹ̀ ni ẹni kékeré jùlọ nínú àwọn àpọ́sítélì, nítorí ó ti ṣe inúnibíni sí ìjọ Ọlọ́run. Jékọ́bù, ẹni tí ń gba ipò ẹlòmíràn, ni a yí padà ní orúkọ àti ní ìrírí pẹ̀lú sí ẹni tí ó ṣẹ́gun, gẹ́gẹ́ bí ìtumọ̀ Ísírẹ́lì. Orúkọ Pétérù ni Símónì, èyí tí ó túmọ̀ sí ẹni tí ń gbọ́; àti Bájónà, èyí tí ó túmọ̀ sí ọmọ Jónà.
Peteri ń ṣojú fún ìran ìkẹyìn ti Jona, nítorí ó jẹ́ ọmọ Jona. Jona túmọ̀ sí “àdàbà,” Simoni sì ni ẹni tí ó gbọ́ ìhìnrere àdàbà náà, àti Simoni Barjona ti gbọ́ ìhìnrere ìfọwọ́sórí Jesu, nígbà tí a ṣe ìrìbọmi fún Un, tí Ó sì di Jesu Kristi, tí Ẹ̀mí Mímọ́ sì sọ̀kalẹ̀ wá ní ìrísí àdàbà. Ìhìnrere Jona ni ìhìnrere àdàbà náà, èyí tí ó dúró fún ìfọwọ́sórí Jesu pẹ̀lú agbára ní ìgbà ìrìbọmi Rẹ̀. A ṣàfihàn ìhìnrere Jona gẹ́gẹ́ bí Jona ṣe wà ní ọjọ́ mẹ́ta nínú inú ẹja ńlá. Àwọn ọjọ́ mẹ́ta wọ̀nyí ni ọjọ́ mẹ́ta Lájà Kọjá sí àjọ̀dún àkọ́so èso, èyí tí a fi ìrìbọmi Kristi àti àkókò Jona nínú inú ẹja ńlá ṣe àpẹẹrẹ.
Àmì Jónà ni àmì ìfóróró Kristi nígbà ìrìbọmi Rẹ̀, èyí tí ó jẹ́ àpẹẹrẹ ìsọ̀kalẹ̀ áńgẹ́lì Ìfihàn orí kejìdínlógún ní ọjọ́ 9/11. Ọjọ́ 9/11 bẹ̀rẹ̀ ìlànà ìdánwò ọlọ́pọ̀ ìgbésẹ̀ mẹ́ta gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú ọjọ́ mẹ́ta Jónà. Àwọn ìgbésẹ̀ mẹ́ta wọ̀nyí ni a tún ṣàlàyé nínú ìtàn àwọn Millerite. August 11, 1840 samisi ìdánwò áńgẹ́lì àkọ́kọ́, April 19, 1844 ìdánwò áńgẹ́lì kejì, àti October 22, 1844 ìdánwò kẹta. Àwọn ìgbésẹ̀ mẹ́ta wọ̀nyí ṣojú fún 9/11, July 18, 2020 àti òfin Ọjọ́ Àìkú.
Ní òfin Ọjọ́ Àìkú, a tu Jónà jáde láti ẹnu ẹja kan, gan-an níbi tí Kristi ti ń tu Laodikea jáde kúrò ní ẹnu Rẹ̀, èyí sì ni gan-an níbi tí kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ Báláámù ti la ẹnu rẹ̀, tí ó sì sọ̀rọ̀, èyí sì ni gan-an níbi tí Sekaráyà, baba Johanu Oníbatisiti, ti sọ̀rọ̀, èyí sì tún jẹ́ ibi tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ti ń sọ̀rọ̀ gẹ́gẹ́ bí dragoni. Jónà sì tún fi ìkìlọ̀ ìkẹyìn náà fún ayé gẹ́gẹ́ bí ààmì àwọn tí a jí dìde pẹ̀lú Mósè àti Élíjà ní ọdún 2024. Àwọn ọkàn wọ̀nyí kú ní ojú pópó Sódómù àti Íjíbítì, lẹ́yìn náà a sì jí wọn dìde gẹ́gẹ́ bí ẹgbẹ́ ọmọ-ogun alágbára Hesekieli. Ní àjíǹde wọn, wọ́n di ààmì Jónà, nítorí pé òun dúró fún àwọn tí ó ti kú tí a sì tún jí wọn dìde láti fi ìfiranṣẹ́ ìkẹyìn náà fún Nínéfè. Jónà nínú ikùn ẹja ńlá, Dáníẹ́lì nínú ihò kìnnìún, Johanu nínú ìkòkò òróró tí ń hó jòjòló, dúró fún ẹgbẹ̀rún kan lé ní mẹ́rìnlélógójì tí ó ti nírìírí ikú àti àjíǹde àpẹẹrẹ. Ìyàsímímọ́ ní 9/11 títí dé àjíǹde ẹgbẹ́ ọmọ-ogun alágbára Hesekieli dúró fún ìrìbọmi Kristi títí dé àjíǹde Rẹ̀.
Àwọn Farisi pẹ̀lú àwọn Sadusi sì wá, wọ́n sì ń dán án wò, wọ́n bẹ̀ ẹ́ pé kí ó fi àmì kan láti ọ̀run hàn wọ́n. Ṣùgbọ́n ó dáhùn, ó sì wí fún wọn pé, Nígbà tí ó bá di alẹ́, ẹ máa ń wí pé, Ojú ọjọ́ yóò dára: nítorí ọ̀run pupa. Ní àárọ̀ sì, ẹ máa ń wí pé, Ojú ọjọ́ yóò buru lónìí: nítorí ọ̀run pupa, ó sì ṣú dúdú. Ẹ̀yin àgàbàgebè, ẹ lè mọ ojú ọ̀run; ṣùgbọ́n ẹ kò lè mọ àwọn àmì àkókò bí? Ìran búburú àti alágbèrè ń wá àmì; a kì yóò sì fi àmì kankan fún un, bí kò ṣe àmì wòlíì Jona. Ó sì fi wọ́n sílẹ̀, ó lọ. Mátíù 16:1–4.
Ìyanu tí ó ga jùlọ ni àjíǹde Lásárù.
“Nínú ìdádúró Rẹ̀ láti tọ̀ Lásárù wá, Kristi ní ète àánú kan sí àwọn tí kò tíì gbà Á. Ó dúró pé, nípa jíjí Lásárù dìde kúrò nínú òkú, kí Ó lè fi ẹ̀rí mìíràn fún àwọn ènìyàn Rẹ̀ alágbèéká tí kò gbàgbọ́ pé lójú òtítọ́ Òun ni ‘àjíǹde, àti ìyè.’ Ó ṣòro fún Un láti fi gbogbo ìrètí àwọn ènìyàn náà sílẹ̀, àwọn àgùntàn ilé Ísírẹ́lì tálákà, tí ń rìn káàkiri. Ọkàn Rẹ̀ ń bàjẹ́ nítorí àìrònúpìwàdà wọn. Nínú àánú Rẹ̀ Ó pinnu láti fi ẹ̀rí kan sí i fún wọn pé Òun ni Olùmúpadàbọ̀sípò, Ẹni tí Ó nìkan ṣoṣo lè mú ìyè àti àìkú wá sí ìmọ́lẹ̀. Èyí yóò jẹ́ ẹ̀rí tí àwọn àlùfáà kò lè túmọ̀ ní ọ̀nà tí kò tọ́. Èyí ni ìdí ìdádúró Rẹ̀ ní lílọ sí Bẹ́tánì. Ìyanu gíga jùlọ yìí, jíjí Lásárù dìde, ni yóò fi èdìdì Ọlọ́run le iṣẹ́ Rẹ̀ lórí àti lórí ìbéèrè Rẹ̀ sí ìwà-Ọlọ́run.” The Desire of Ages, 528, 529.
Kristi dúró ṣáájú kí Ó tó jí Lásárù dìde, Lásárù sì kì í ṣe “ìyanu àtàtà jùlọ” nìkan, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ “èdìdì” lórí iṣẹ́ Ọlọ́run. Nínú àyọkà náà, àmì Jónà ni àmì kan ṣoṣo fún ìran panṣágà àti búburú náà. Ó ṣe pàtàkì láti rí i pé àkókò ìlànà fífi èdìdì náà jẹ́ pàtó gidigidi. Nínú àyọkà tí a ń tọ́ka sí nínú rẹ̀ níbi tí a ti yí orúkọ Pétérù padà, ó fi hàn fún wa pé láti àkókò náà lọ Jésù bẹ̀rẹ̀ sí í ṣí i payá pé a ó fi í lé ikú lọ́wọ́; síbẹ̀, nínú ẹsẹ̀ ìkẹyìn náà, Mátíù kọ pé, “Nigbana li o palaṣẹ fun awọn ọmọ-ẹhin rẹ̀ pe ki nwọn máṣe sọ fun ẹnikẹni pe on ni Jesu Kristi.” Lẹ́yìn náà, nínú ẹsẹ̀ tó kàn náà, ó tún kọ pé, “Lati ìgbà náà lọ Jesu bẹ̀rẹ̀ si fi hàn fun awọn ọmọ-ẹhin rẹ̀, bi o ti yẹ ki o lọ si Jerusalemu, ki o si jiya ohun pupọ lọdọ awọn àgba ati awọn olórí alufaa ati awọn akọwe, ki a si pa a, ki o si jinde li ọjọ kẹta.”
Ìpínrọ̀ náà bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú bí Jésù ṣe béèrè pé ta ni àwọn ènìyàn rò pé Òun jẹ́, lẹ́yìn náà sì tún béèrè ìbéèrè kan sí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn pé ta ni àwọn rò pé Òun jẹ́.
Nígbà tí Jésù dé agbègbè Kesaréà Filipi, ó bi àwọn ọmọ-ẹ̀yìn rẹ̀ pé, “Ta ni àwọn ènìyàn ń wí pé èmi Ọmọ ènìyàn jẹ́?” Wọ́n sì wí pé, “Àwọn kan ń wí pé ìwọ ni Johanu Oníbatisí; àwọn mìíràn, Elijah; àwọn mìíràn sì ni Jeremiah, tàbí ọ̀kan nínú àwọn wòlíì.” Ó wí fún wọn pé, “Ṣùgbọ́n èmi nìwọ̀n ti ẹ̀yin, ta ni ẹ̀yin ń wí pé èmi jẹ́?” Matteu 16:13–15.
Nígbà tí Pétérù dáhùn, ó fi hàn pé Jésù ni Kristi àti Ọmọ Ọlọ́run alààyè. Ọ̀rọ̀ náà, Kristi, ni ọ̀rọ̀ Gíríìkì fún ọ̀rọ̀ Hébérù náà, Mèsáyà. Jésù gbé ìbéèrè náà kalẹ̀ nípa ẹni tí Òun jẹ́, ó sì mú àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà dé òtítọ́ náà pé Òun ni Mèsáyà, ṣùgbọ́n lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ ó sọ fún wọn pé kí wọ́n má ṣe sọ fún ẹnikẹ́ni. Láti ìgbà náà lọ, ó bẹ̀rẹ̀ sí í kọ́ni pé Òun yóò mú àwọn àmì ọ̀nà mẹ́tàlélógún náà ṣẹ ní àwọn orí mẹ́ta ìkẹyìn ti Matteu, ṣùgbọ́n ó jẹ́ dandan pé kí àwọn òtítọ́ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú Kristi ni a ṣí wọn payá ní ọ̀nà ìgbésẹ̀-nípa-ìgbésẹ̀.
A ó máa tẹ̀síwájú pẹ̀lú àwọn àmì ọ̀nà Mèsáyà wọ̀nyí nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.
Ìmọ́lẹ̀ Alfa ti áńgẹ́lì kẹta
“Nínú ìgbà ìrẹ̀danu ọdún 1846 ni a bẹ̀rẹ̀ sí í pa Sábá Bíbélì mọ́, àti láti kọ́ni nípa rẹ̀, àti láti dáàbò bò ó. Àkọ́kọ́ ìgbà tí a ti fà àkíyèsí mi sí Sábá náà ni nígbà tí mo lọ bẹ̀wò sí New Bedford, Massachusetts, ní ìbẹ̀rẹ̀ ọdún kan náà. Níbẹ̀ ni mo ti mọ̀ọ́mọ̀ Elder Joseph Bates, ẹni tí ó ti tètè gba ìgbàgbọ́ Advent, tí ó sì jẹ́ òṣìṣẹ́ aláṣekára nínú iṣẹ́ náà. Elder B. ń pa Sábá mọ́, ó sì ń tẹnu mọ́ ìjẹ́pàtàkì rẹ̀. N kò mọ ìjẹ́pàtàkì rẹ̀, mo sì ro pé Elder B. ṣìṣe ni nípa fífi ọkàn lé òfin kẹrin ju àwọn mẹ́sàn-án yòókù lọ. Ṣùgbọ́n Olúwa fi ìran ilé-mímọ́ ọ̀run hàn mí. A ṣí tẹ́ńpìlì Ọlọ́run sílẹ̀ ní ọ̀run, a sì fi àpótí ẹ̀rí Ọlọ́run tí a fi àga àánú bò hàn mí. Áńgẹ́lì méjì dúró, ọ̀kan ní òpin kọ̀ọ̀kan àpótí náà, pẹ̀lú ìyẹ́ wọn tí a nà sórí àga àánú, ojú wọn sì dojú kọ ọ. Áńgẹ́lì tí ó bá mi lọ sọ fún mi pé àwọn wọ̀nyí ṣàpẹẹrẹ gbogbo ogun ọ̀run tí ń wo sí òfin mímọ́ náà pẹ̀lú ẹ̀rù àti ọ̀wọ̀ ìbọ̀wọ̀, òfin náà tí a fi ìka Ọlọ́run kọ. Jésù gbé ìbòrí àpótí náà sókè, mo sì rí àwọn àpáta òkúta tí a kọ Òfin Mẹ́wàá sí. Ẹnu yà mí bí mo ṣe rí òfin kẹrin ní àárín gan-an àwọn ìlànà mẹ́wàá náà, pẹ̀lú ìmọ́lẹ̀ tútù kan tí ó yí i ká. Áńgẹ́lì náà wí pé: ‘Òun nìkan ni nínú mẹ́wàá náà tí ó ṣàlàyé Ọlọ́run alààyè tí ó dá ọ̀run àti ayé àti gbogbo ohun tí ó wà nínú wọn. Nígbà tí a fi ìpìlẹ̀ ayé lélẹ̀, nígbà náà pẹ̀lú ni a fi ìpìlẹ̀ Sábá lélẹ̀.’” Testimonies, volume 1, 75.
Ìmọ́lẹ̀ Omega ti áńgẹ́lì kẹta
“Àwọn tí ń bá Ọlọ́run ní ìbáṣepọ̀ ń rìn nínú ìmọ́lẹ̀ Oòrùn Òdodo. Wọ́n kì í bu Olùdá wọn l’ẹ́gàn nípa bàjẹ́ ọ̀nà wọn níwájú Ọlọ́run. Ìmọ́lẹ̀ ọ̀run ń tàn sórí wọn. Bí wọ́n ṣe ń sún mọ́ òpin ìtàn ayé yìí, ìmọ̀ wọn nípa Kristi, àti nípa àwọn àsọtẹ́lẹ̀ tí ó jọmọ rẹ̀, ń pọ̀ sí i gidigidi. Wọ́n ní iyebíye àìlópin ní ojú Ọlọ́run; nítorí wọ́n wà ní ìṣọ̀kan pẹ̀lú Ọmọ rẹ̀. Fún wọn, ọ̀rọ̀ Ọlọ́run kún fún ẹwà àti ìfẹ́ni tí ó ju gbogbo lọ. Wọ́n rí ìpataki rẹ̀. A ń ṣí òtítọ́ payá fún wọn. A fi ìmọ́lẹ̀ pípa tútù kan wọ ẹ̀kọ́ nípa ìwà ara Ọmọ Ọlọ́run. Wọ́n rí i pé Ìwé Mímọ́ ni kọ́kọ́rọ́ tí ń ṣí gbogbo àṣírí sílẹ̀ tí ó sì ń yanjú gbogbo ìṣòro. Àwọn tí kò fẹ́ gba ìmọ́lẹ̀ kí wọ́n sì rìn nínú ìmọ́lẹ̀ kì yóò lè lóye àṣírí ìwà-bí-Ọlọ́run, ṣùgbọ́n àwọn tí kò ti i ṣiyèméjì láti gbé àgbélébùú wọn sókè kí wọ́n sì máa tẹ̀lé Jesu, yóò rí ìmọ́lẹ̀ nínú ìmọ́lẹ̀ Ọlọ́run.” The Southern Watchman, April 4, 1905.