A parí àpilẹ̀kọ tó ṣáájú pẹ̀lú ìbéèrè yìí pé, “Pẹ̀lú àwọn ìmọ̀ràn wọ̀nyí tí a ti fi lélẹ̀, a lè béèrè bí ó ṣe rí tí ní 9/11 ìwé Joẹli fi di ọ̀rọ̀ tí Peteru dá mọ̀ ní Pentikosti?”
Peteru ń tọ́ka sí i pé ohun tí Jóẹli sọ ni a ń mú ṣẹ ní ọjọ́ Pẹ́ńtẹ́kọ́sítì, èyí tí í ṣe àkókò kan tí ó ń fi òpin àkókò Pẹ́ńtẹ́kọ́sítì hàn. Nínú àkókò Pẹ́ńtẹ́kọ́sítì, ìfarahàn Ẹ̀mí Mímọ́ wà ní ìbẹ̀rẹ̀, lẹ́yìn náà sì ni ìfarahàn tí ó tóbi jùlọ ti Ẹ̀mí Mímọ́ wáyé ní òpin. Nípa ìgbàgbọ́, ní mímọ̀ pé Bíbélì àti Ẹ̀mí Ìsọtẹ́lẹ̀ méjèèjì ń lo Jóẹli sí àkókò òjò ìkẹyìn, a lè mọ̀ pé ìwé Jóẹli di òtítọ́ ìsinsin yìí ní 9/11; àti pé gbogbo apá inú ìwé náà yóò sọ̀rọ̀ ní tààrà nípa ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ tí ó bẹ̀rẹ̀ ní 9/11, tí ó sì ń bá a lọ títí dé, tí ó sì kà mọ́, àwọn àjàkálẹ̀ méje ìkẹyìn, èyí tí Jóẹli ń pè ní “ọjọ́ Oluwa.”
Gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ ní 1888, ní ọjọ́ 9/11 ìfihàn ìránṣẹ́ Laodicea di òtítọ́ ìdánwò fún àkókò náà. Isaiah ṣàpẹẹrẹ ìránṣẹ́ yẹn kan náà nínú orí kẹ́tàdínlọ́gọ́ta pẹ̀lú ohùn ìpè tí ń fi àwọn àìṣedéédé àwọn ènìyàn Ọlọ́run hàn wọ́n. “Ọjọ́” tí Isaiah bẹ̀rẹ̀ sí í gbé ohùn rẹ̀ sókè bí ìpè ni ọjọ́ kan náà tí ó kọ orin ọgbà àjàrà náà.
Ní ọjọ́ náà ẹ máa kọrin sí i pé, Ọgbà àjàrà ti wáìnì pupa. Èmi Olúwa ni ń ṣọ́ ọ; èmi yóò máa bomi rin í ní gbogbo ìgbà: kí ẹnikẹ́ni má bà á jẹ́, èmi yóò máa ṣọ́ ọ ní òru àti ní ọ̀sán. Ìbínú kò sí nínú mi: ta ni yóò gbé ẹ̀gún àti òṣùṣú dìde sí mi ní ogun? Èmi yóò la àárín wọn kọjá, èmi yóò fi iná sun wọn pa pọ̀. Tàbí kí ó di agbára mi mú, kí ó lè bá mi ṣe àlàáfíà; yóò sì bá mi ṣe àlàáfíà. Yóò mú kí àwọn tí ó ti ọ̀dọ̀ Jakọbu wá gbòǹgbò: Israẹli yóò yọ òdòdó, yóò sì rú èso, yóò sì fi èso kún ojú ayé. Aísáyà 27:2–6.
“Israeli” ẹ̀mí òde-òní yóò yọ̀, yóò sì hù, yóò sì fi èso kún ojú ayé ní àkókò òjò ìkẹyìn, nítorí òjò àkọ́kọ́ ni ń mú kí ewéko yọ̀, kí ó sì hù, òjò ìkẹyìn sì ni ń mú èso jáde. Nígbà tí àwọn ilé ńlá New York wó lulẹ̀ ní ọjọ́ 9/11, áńgẹ́lì alágbára ti Ìfihàn orí kẹtàdínlógún sọ̀kalẹ̀, òjò ìkẹyìn sì bẹ̀rẹ̀ sí í rọ̀ díẹ̀díẹ̀. Ní àkókò náà ni àwọn olùṣọ́ Ọlọ́run yẹ kí wọ́n fún ìpè ní fèrè sí ìjọ Laodicea. Ìránṣẹ́ Isaiah tó ń fi ẹ̀ṣẹ̀ àwọn ènìyàn Ọlọ́run hàn náà ni orin ọgbà àjàrà wáìnì pupa. Orí kìn-ín-ní Joel ni ìránṣẹ́ náà gan-an.
Ọ̀rọ̀ Olúwa tí ó tọ Joẹli ọmọ Petuẹli wá.
Ẹ gbọ́ èyí, ẹ̀yin àgbàlagbà, kí ẹ sì tẹ́tí sí i, gbogbo ẹ̀yin olùgbé ilẹ̀ náà. Ǹjẹ́ irú èyí ti ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ yín bí, tàbí ní ọjọ́ àwọn baba yín? Ẹ sọ ọ́ fún àwọn ọmọ yín, kí àwọn ọmọ yín sì sọ ọ́ fún àwọn ọmọ wọn, àti àwọn ọmọ wọn fún ìran mìíràn.
Ohun tí palmerworm fi sílẹ̀ ni eṣú jẹ; ohun tí eṣú sì fi sílẹ̀ ni cankerworm jẹ; ohun tí cankerworm sì fi sílẹ̀ ni caterpiller jẹ.
Ẹ jí, ẹ̀yin ọ̀mùtí, kí ẹ sì sọkún; kí ẹ sì hu, gbogbo ẹ̀yin olùmú wáìnì, nítorí ọtí tuntun náà; nítorí a ti gé e kúrò ní ẹnu yín.
Nítorí orílẹ̀-èdè kan ti gòkè wá sí ilẹ̀ mi, alágbára, àti aláìníye; eyín rẹ̀ ni eyín kìnnìún, ó sì ní eyín òkè ẹ̀rẹ̀kẹ́ kìnnìún ńlá. Ó ti sọ àjàrà mi di ahoro, ó sì ti bó igi ọ̀pọ̀tọ́ mi; ó ti sọ ọ́ di pípa láláì, ó sì ti sọ ọ́ nù; àwọn ẹ̀ka rẹ̀ ti di funfun. Kígbe ẹkún bí wúńdíá tí ó fi aṣọ ọ̀fọ̀ dì ara rẹ̀ nítorí ọkọ ìgbà èwe rẹ̀. Ẹbọ oúnjẹ àti ẹbọ mímu ni a ti ké kúrò nínú ilé Olúwa; àwọn àlùfáà, àwọn ìránṣẹ́ Olúwa, ń ṣọ̀fọ̀. Oko ti di ahoro, ilẹ̀ sì ń ṣọ̀fọ̀; nítorí ọkà ti bàjẹ́: ọtí wáìnì tuntun ti gbẹ, òróró sì rẹ̀.
Ẹ̀yin àgbẹ̀, ẹ kó ìtìjú; ẹ̀yin alábójútó ọgbà àjàrà, ẹ ké, nítorí alikama àti ọkà barle; nítorí ìkórè pápá ti bàjẹ́. Àjàrà ti gbẹ, igi ọ̀pọ̀tọ́ sì rẹ̀wẹ̀sì; igi pómégíránétì, àti igi ọ̀pẹ pẹ̀lú, àti igi ápù, àní gbogbo igi inú pápá, ti rẹ; nítorí ayọ̀ ti rẹ kúrò lọ́dọ̀ àwọn ọmọ ènìyàn.
Ẹ di àmùrè, kí ẹ sì ṣọ̀fọ̀, ẹ̀yin àlùfáà: ẹ hu igbe, ẹ̀yin ìránṣẹ́ pẹpẹ́: ẹ wá, ẹ sùn ní aṣọ ọ̀fọ̀ ní gbogbo òru, ẹ̀yin ìránṣẹ́ Ọlọ́run mi: nítorí a ti dá ọrẹ oúnjẹ àti ọrẹ mímu dúró kúrò ní ilé Ọlọ́run yín. Ẹ ya àwẹ̀ sí mímọ́, ẹ kéde àpéjọ mímọ́, ẹ kó àwọn àgbàgbà àti gbogbo àwọn olùgbé ilẹ̀ náà jọ sínú ilé Olúwa Ọlọ́run yín, kí ẹ sì ké pe Olúwa pé, Ègbé ọjọ́ náà! nítorí ọjọ́ Olúwa ti súnmọ́, yóò sì dé bí ìparun láti ọ̀dọ̀ Olódùmarè. Kì í ha ṣe pé a ti gé oúnjẹ kúrò níwájú ojú wa, bẹ́ẹ̀ ni ayọ̀ àti ìdùnnú kúrò ní ilé Ọlọ́run wa? Irúgbìn ti bàjẹ́ lábẹ́ ẹ̀gbin ilẹ̀ wọn, a ti sọ àwọn ilé ìpamọ́ di ahoro, a ti wó àwọn àká; nítorí ọkà ti rọ. Báwo ni àwọn ẹranko ṣe ń kerora! àwọn agbo màlúù dààmú, nítorí wọn kò ní pápá ìjẹko; bẹ́ẹ̀ ni a ti sọ àwọn agbo àgùntàn di ahoro.
Olúwa, èmi yóò ké pè ọ́; nítorí iná ti jó gbogbo pápá ìjẹko aginjù run, ọwọ́ iná sì ti sun gbogbo igi pápá tan. Àwọn ẹranko inú igbó pẹ̀lú ń ké pè ọ́; nítorí àwọn odò omi ti gbẹ, iná sì ti jó gbogbo pápá ìjẹko aginjù run. Joẹli 1:1–20.
Orí kìn-ín-ní ti Joẹli ń sọ̀rọ̀ nípa ìparun ọgbà àjàrà Ọlọ́run. Isaiah fi “ọjọ́ náà” múlẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ tí òjò ìkẹyìn ti bẹ̀rẹ̀, nítorí ní ọjọ́ náà ni àwọn ewéko ti bẹ̀rẹ̀ sí í yọ̀, tí wọ́n sì ń rú ẹ̀fúùfù. Òtítọ́ náà pé Isaiah sọ fún wa pé àwọn ènìyàn Ọlọ́run yóò “gbé gbọ̀ǹgbò,” “yọ̀, kí wọ́n sì rú ẹ̀fúùfù,” àti pé wọn yóò fi “èso” kún ayé, ń fi ìtàn ìlọsíwájú kan tí ó ní ìgbésẹ̀ mẹ́ta hàn. Ewéko kan máa ń “gbé gbọ̀ǹgbò” sínú ilẹ̀. Nítorí náà, “gbígbé gbọ̀ǹgbò” túmọ̀ sí dídúró lórí ilẹ̀, èyí tí í ṣe àtẹ́lẹwọ́ ilẹ̀ tàbí ìpìlẹ̀. Àwọn tí wọ́n “jáde láti inú Jakobu” “gbé gbọ̀ǹgbò,” lẹ́yìn náà ni a sì ń pè wọ́n ní “Israeli.” Àwọn tí wọ́n jáde kúrò nínú ìrírí Laodicea ni a sì ń pè ní àwọn ará Filadelfia, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé láti pa ìrírí náà mọ́ nílò ìṣẹ́gun nínú ìlànà ìdánwò kan tí ó parí ní òfin Ọjọ́-Àìkú.
Ìbáṣepọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ti Jakọbu, (ẹni tí ń gba ipò ẹlòmíràn) àti Israẹli, (ẹni tí ó ṣẹ́gun) ń fi hàn pé ní 9/11 àwọn tí wọ́n “gbé gbòǹgbò” nípa padà sí àwọn ìpìlẹ̀, níbẹ̀ àti nígbà náà wọ inú ìbáṣepọ̀ májẹ̀mú. Ní ti àsọtẹ́lẹ̀, ìyípadà orúkọ jẹ́ àmì májẹ̀mú, gẹ́gẹ́ bí a ti rí i nínú Abramu sí Abrahamu, Sarai sí Sara, Jakọbu sí Israẹli, àti àwọn mìíràn. Nínú ẹsẹ náà, àwọn tí wọ́n padà sí àwọn òtítọ́ ìpìlẹ̀ àtijọ́ ní 9/11 wọ inú ìbáṣepọ̀ májẹ̀mú bí òjò ti bẹ̀rẹ̀ sí í mú ìtànná àti èso òdòdó jáde. Ní òfin Ọjọ́-Àìkú gbogbo ayé yóò kún fún “èso” bí a ó ti tú òjò náà jáde ní àìlódiwọ̀n.
Isaiah gbọ́dọ̀ bá Isaiah mu, àti pé dájúdájú gbogbo àwọn wòlíì yòókù pẹ̀lú, ṣùgbọ́n Isaiah ni láti gbé ohùn rẹ̀ sókè bí ipè, kí ó sì fi ẹ̀ṣẹ̀ àwọn Adventist Ọjọ́ Keje ti Laodicea hàn wọ́n nínú àyíká orin ọgbà àjàrà náà. Orin náà ni Jésù kọ nínú òwe ọgbà àjàrà. Ọgbà àjàrà náà mú kí ó sunkún bí Ó ti wo Jérúsálẹ́mù láti òkè ní ìgbà ìkẹyìn ṣáájú àgbélébùú; ní mímọ̀ pé Ísírẹ́lì àtijọ́ ti dé òpin àkókò àyẹ̀wò wọn, a sì ń kọjá wọn lọ gẹ́gẹ́ bí àwọn ènìyàn májẹ̀mú Ọlọ́run. Ní àkókò kan náà, Kristi ń wọ májẹ̀mú pẹ̀lú àwọn ènìyàn kan tí yóò mú èso tí ó yẹ jáde láti inú ọgbà àjàrà Ọlọ́run. Yálà ìtàn ọgbà àjàrà ti Joshua ní ìbẹ̀rẹ̀ tàbí ti Jésù ní òpin, àwọn tí wọ́n di àwọn ènìyàn májẹ̀mú tuntun náà jẹ́ àpẹẹrẹ ti ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì ẹgbẹ̀rún náà.
Kristi sọ̀rọ̀ nípa àsọtẹ́lẹ̀ ọgbà àjàrà Isaiah, gẹ́gẹ́ bí Sister White náà ṣe ṣe.
“Òwe àkàrà àjàrà náà kì í ṣe ti orílẹ̀-èdè Júù nìkan. Ó ní ẹ̀kọ́ kan fún wa. Ọlọ́run ti fi àwọn àǹfààní àti ìbùkún ńlá bù kún ìjọ ní ìran yìí, ó sì ń retí èso tí ó bá a mu.” Christ Object Lessons, 296.
Ó jẹ́ ohun ìkọ́ni láti ka ẹsẹ̀ náà tí ó ṣamọ̀nà sí ìtẹ̀síwájú gbólóhùn ìkẹyìn láti ọ̀dọ̀ Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀.
“Orí 23—Ọgbà Àjàrà Oluwa
“Orílẹ̀-èdè Júù”
“Àkàwé àwọn ọmọkùnrin méjì ni àkàwé ọgbà àjàrà tẹ̀ lé. Nínú èyí kan, Kristi ti fi pàtàkì ìgbọràn hàn níwájú àwọn olùkọ́ àwọn Júù. Nínú èkejì, Ó tọ́ka sí àwọn ìbùkún ọlọ́rọ̀ tí a ti fi fún Ísírẹ́lì, àti nínú wọ̀nyí Ó fi ohun tí Ọlọ́run ń béèrè gẹ́gẹ́ bí ẹ̀tọ́ Rẹ̀ sí ìgbọràn wọn hàn. Ó fi ògo ète Ọlọ́run hàn níwájú wọn, èyí tí nípasẹ̀ ìgbọràn wọn ìbá ti lè mú ṣẹ. Nípa yíyọ ìborí kúrò lórí ọjọ́ iwájú, Ó fi hàn bí, nípasẹ̀ àìkùnà láti mú ète Rẹ̀ ṣẹ, gbogbo orílẹ̀-èdè náà ṣe ń pàdánù ìbùkún Rẹ̀, tí wọ́n sì ń mú ìparun wá sórí ara wọn.”
“‘Olúwa ilé kan wà,’ ni Kristi sọ, ‘ẹni tí ó gbin ọgbà àjàrà kan, tí ó sì yí i ká pẹ̀lú ògiri ààbò, tí ó wa ibi ìtẹ̀ wáìnì sínú rẹ̀, tí ó kọ́ ilé-ìṣọ́ kan, tí ó yá a fún àwọn àgbẹ̀, tí ó sì lọ sí ilẹ̀ jíjìnnà.’”
“Àlàyé nípa ọgbà àjàrà yìí ni wòlíì Isaiah fi hàn pé: ‘Nísinsin yìí èmi yóò kọ orin fún olùfẹ́ mi àtàtà nípa ọgbà àjàrà Rẹ̀. Olùfẹ́ mi àtàtà ní ọgbà àjàrà kan lórí òkè ọlọ́ràá gan-an; Ó sì ṣe ààbò yí i ká, Ó sì kó àwọn òkúta inú rẹ̀ jáde, Ó sì fi àjàrà tí ó dára jùlọ gbìn ín, Ó sì kọ ilé-ìṣọ́ kan sí àárín rẹ̀, Ó sì tún ṣe ibi ìtẹ̀ àjàrà kan sínú rẹ̀ pẹ̀lú; Ó sì retí pé kí ó so àjàrà.’ Isaiah 5:1, 2.
“Agbẹ́ máa yan ilẹ̀ kan nínú aginjù; ó máa fi ọgbà yí i ká, ó máa fọ ọ́ mọ́, ó sì máa ro ilẹ̀ náà, ó sì máa gbin àjàrà àyànfẹ́ sínú rẹ̀, ní ìrètí ikórè púpọ̀. Pápá ilẹ̀ yìí, nínú bí ó ti ga ju ahoro tí a kò tíì lò lọ, ó retí pé yóò mú ọlá wá fún un nípa fífi àbájáde ìtọ́jú àti iṣẹ́ àṣekára rẹ̀ hàn nínú bí a ti gbin ín. Bákan náà ni Ọlọ́run ti yan àwọn ènìyàn kan láti inú ayé kí a lè tọ́ wọn dàgbà, kí a sì kọ́ wọn nípasẹ̀ Kristi. Wòlíì náà wí pé, ‘Ajara ọgbà OLUWA àwọn ọmọ-ogun ni ilé Ísírẹ́lì, àti àwọn ènìyàn Júdà ni ewéko inú-dídùn Rẹ̀.’ Isaiah 5:7. Lórí àwọn ènìyàn wọ̀nyí ni Ọlọ́run ti fi àwọn àǹfààní ńlá lé, ní fífi ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìbùkún bù kún wọn láti inú oore Rẹ̀ tí ó pọ̀. Ó ń retí pé kí wọ́n bu ọlá fún Un nípa jíjẹ́so èso. Wọ́n ní láti fi àwọn ìlànà ìjọba Rẹ̀ hàn. Ní àárín ayé tí ó ti ṣubú, tí ó sì kún fún ìwà búburú, wọ́n ní láti ṣojú ìwà Ọlọ́run.”
“Gẹ́gẹ́ bí wọ́n ti jẹ́ ọgbà àjàrà Oluwa, wọ́n ní láti so èso tí ó yàtọ̀ pátápátá sí ti àwọn orílẹ̀-èdè aláìmọ̀kan. Àwọn ènìyàn oníṣèbọ wọ̀nyí ti fi ara wọn jìnà sí rere láti máa ṣiṣẹ́ ìwà búburú. Ìwà ipá àti ẹ̀ṣẹ̀, ìwọra, ìnilára, àti àwọn ìṣe tí ó bàjẹ́ jùlọ, ni wọ́n ń ṣe láìsí ìdènà kankan. Àìṣòdodo, ìbàjẹ́, àti ìpọ́njú ni àwọn èso igi búburú náà. Ní ìyàtọ̀ tí ó hàn gbangba, irú èso tí ó yẹ kí ó wà lórí àjàrà tí Ọlọ́run gbìn ni èyí.”
“Àǹfààní orílẹ̀-èdè àwọn Júù ni láti ṣojú ìwà Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí a ti fi hàn án fún Mósè. Ní ìdáhùn sí àdúrà Mósè pé, ‘Fi ògo Rẹ hàn mí,’ Olúwa ṣèlérí pé, ‘Èmi yóò jẹ́ kí gbogbo oore Mi kọjá níwájú rẹ.’ Eksodu 33:18, 19. ‘Olúwa sì kọjá níwájú rẹ̀, Ó sì kéde pé, Olúwa, Olúwa Ọlọ́run, aláàánú àti olóore-ọ̀fẹ́, aláìníkánjú sí ìbínú, ọlọ́pọ̀lọpọ̀ ní oore àti òtítọ́, tí ń pa àánú mọ́ fún ẹgbẹẹgbẹ̀rún, tí ń dárí àìṣedéédé, ìrékọjá, àti ẹ̀ṣẹ̀ jì.’ Eksodu 34:6, 7. Èyí ni èso tí Ọlọ́run fẹ́ láti ọ̀dọ̀ àwọn ènìyàn Rẹ̀. Nínú mímọ́ ìwà wọn, nínú ìwà mímọ́ ayé wọn, nínú àánú wọn àti inú-rere ìfẹ́ wọn àti ìyọ́nú, wọn ní láti fi hàn pé ‘ofin Olúwa pé, ó ń yí ọkàn padà.’ Sáàmù 19:7.”
“Nípasẹ̀ orílẹ̀-èdè àwọn Júù ni ète Ọlọ́run jẹ́ láti fi àwọn ìbùkún ọlọ́rọ̀ pín fún gbogbo àwọn ènìyàn. Nípasẹ̀ Ísírẹ́lì ni a ó ti pèsè ọ̀nà sílẹ̀ fún ìtànkálẹ̀ ìmọ́lẹ̀ Rẹ̀ ká gbogbo ayé. Àwọn orílẹ̀-èdè ayé, nípasẹ̀ títẹ̀lé àwọn ìṣe ìbàjẹ́, ti pàdánù ìmọ̀ Ọlọ́run. Síbẹ̀, nínú àánú Rẹ̀, Ọlọ́run kò pa wọ́n run kúrò ní ayé. Ó pinnu láti fún wọn ní àǹfààní láti mọ̀ Ọ nípasẹ̀ ìjọ Rẹ̀. Ó dá a lójú pé àwọn ìlànà tí a ti fihàn nípasẹ̀ àwọn ènìyàn Rẹ̀ yóò jẹ́ ọ̀nà láti mú àwòrán ìwà rere Ọlọ́run padà bọ̀ sínú ènìyàn.”
“Ó jẹ́ fún ìmúṣẹ ète yìí ni Ọlọ́run fi pe Ábírámù jáde kúrò láàárín àwọn ìbátan rẹ̀ tí wọ́n jẹ́ abọ̀rìṣà, tí Ó sì pàṣẹ fún un láti máa gbé ní ilẹ̀ Kénáánì. ‘Èmi yóò sọ ọ́ di orílẹ̀-èdè ńlá kan,’ ni Ó wí, ‘Èmi yóò sì bù kún ọ́, kí n sì sọ orúkọ rẹ di ńlá; ìwọ yóò sì jẹ́ ìbùkún.’ Jẹ́nẹ́sísì 12:2.”
“A mú àwọn ọmọ-ọ́mọnìyàn Ábúráhámù, Jékọ́bù àti àwọn ìran rẹ̀ sọ̀kalẹ̀ sí Íjíbítì kí wọ́n lè fi àwọn ìlànà ìjọba Ọlọ́run hàn ní àárín orílẹ̀-èdè ńlá àti búburú náà. Ìwà òtítọ́ Jósẹ́fù àti iṣẹ́ àgbàyanu rẹ̀ ní fífi ẹ̀mí gbogbo ará Íjíbítì pamọ́ jẹ́ àpèjúwe ìyè Kristi. Mósè àti ọ̀pọ̀lọpọ̀ mìíràn jẹ́ ẹlẹ́rìí fún Ọlọ́run.
“Nínú mímú Israeli jáde kúrò ní Ejibiti, Olúwa tún fi agbára Rẹ̀ àti àánú Rẹ̀ hàn lẹ́ẹ̀kan sí i. Àwọn iṣẹ́ ìyanu Rẹ̀ nínú ìdá wọn sílẹ̀ kúrò ní ẹrú àti ìbáṣe Rẹ̀ pẹ̀lú wọn nínú ìrìnàjò wọn ní aginjù, kì í ṣe fún àǹfààní wọn nìkan. Wọ́n jẹ́ kí wọ́n di ẹ̀kọ́ àfihàn fún àwọn orílẹ̀-èdè tí ó yí wọn ká. Olúwa fi ara Rẹ̀ hàn gẹ́gẹ́ bí Ọlọ́run tí ó ga ju gbogbo àṣẹ àti ọlá ńlá ènìyàn lọ. Àwọn àmì àti iṣẹ́ ìyanu tí Ó ṣe nítorí àwọn ènìyàn Rẹ̀ fi agbára Rẹ̀ hàn lórí ẹ̀dá àti lórí àwọn tí ó tóbi jùlọ nínú àwọn tí ń bọ ẹ̀dá. Ọlọ́run la ilẹ̀ gíga-má-gbéraga Ejibiti kọjá gẹ́gẹ́ bí Yóò ṣe la ayé kọjá ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Pẹ̀lú iná àti ìjì líle, ìmìtìtì ilẹ̀ àti ikú, ÈMI Ń BẸ tí ó tóbi rà àwọn ènìyàn Rẹ̀ padà. Ó mú wọn jáde kúrò ní ilẹ̀ ẹrú. Ó darí wọn gba ‘aginjù ńlá àti ẹ̀rù, níbi tí ejò amúná, àti àkekèé, àti òǹgbẹ wà.’ Deuteronomy 8:15. Ó mú omi jáde wá fún wọn láti inú ‘àpáta líle,’ ó sì fi ‘ọkà ọ̀run’ bọ́ wọn. Psalm 78:24. ‘Nítorí,’ ni Mose sọ, ‘ìpín Olúwa ni àwọn ènìyàn Rẹ̀; Jakọbu ni ààlà ogún Rẹ̀. Ó rí i ní ilẹ̀ aṣálẹ̀, àti ní aginjù ahoro tí ń hu; Ó yí i ká, Ó kọ́ ọ́, Ó pa á mọ́ bí ọmọ ojú Rẹ̀. Bí idì ti ń ru ìtẹ́ rẹ̀ sókè, tí ń fò lórí àwọn ọmọ rẹ̀, tí ń na ìyẹ́ rẹ̀ ká, tí ń gbé wọn, tí ń ru wọn lórí ìyẹ́ rẹ̀: bẹ́ẹ̀ ni Olúwa nìkan ni ó darí i, kò sì sí ọlọ́run àjèjì kankan pẹ̀lú rẹ̀.’ Deuteronomy 32:9–12. Báyìí ni Ó ṣe mú wọn wá sọ́dọ̀ ara Rẹ̀, kí wọ́n lè máa gbé bí ẹni pé wọ́n wà lábẹ́ òjìji Ọ̀gá-ògo-jùlọ.”
“Kristi ni olórí àwọn ọmọ Israẹli ní ìrìn-àjò wọn nínú aginjù. Ní ìbòrí ọ̀wọ̀n àwọsánmà ní ọ̀sán àti ọ̀wọ̀n iná ní alẹ́, Ó ṣamọ̀nà wọn, Ó sì tọ́ wọn sọ́nà. Ó pa wọ́n mọ́ kúrò nínú àwọn ewu aginjù, Ó mú wọ́n wọ ilẹ̀ ìlérí, àti ní ojú gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè tí kò jẹ́wọ́ Ọlọ́run, Ó fi Israẹli múlẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìní àyànfẹ́ tirẹ̀, ọgbà àjàrà Oluwa.
“Àwọn ènìyàn wọ̀nyí ni a fi àwọn ọ̀rọ̀ ìfihàn Ọlọ́run lé lọ́wọ́. A fi àwọn àṣẹ òfin Rẹ̀ yí wọn ká, àwọn ìlànà àìnípẹ̀kun ti òtítọ́, ìdájọ́ òdodo, àti ìwà mímọ́. Ìgbọràn sí àwọn ìlànà wọ̀nyí ni yóò jẹ́ ààbò wọn, nítorí yóò gbà wọ́n là kúrò nínú píparun ara wọn nípasẹ̀ àṣà ẹ̀ṣẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí ilé ìṣọ́ nínú ọgbà àjàrà, Ọlọ́run sì gbé tẹ́ńpìlì mímọ́ Rẹ̀ kalẹ̀ láàrín ilẹ̀ náà.”
“Kristi ni Olùkọ́ wọn. Gẹ́gẹ́ bí Ó ti wà pẹ̀lú wọn ní aginjù, bẹ́ẹ̀ náà ni Ó ṣì máa jẹ́ Olùkọ́ àti Amọ̀nà wọn. Nínú àgọ́ ìpàdé àti tẹ́ńpìlì, ògo Rẹ̀ ń gbé inú ṣékínà mímọ́ lórí àpótí àánú. Nítorí wọn, Ó ń fi ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọrọ̀ ìfẹ́ àti sùúrù Rẹ̀ hàn nígbà gbogbo.”
“Ọlọ́run fẹ́ sọ àwọn ènìyàn Rẹ̀, Ísírẹ́lì, di ìyìn àti ògo. Gbogbo àǹfààní ẹ̀mí ni a fi fún wọn. Ọlọ́run kò fà sẹ́yìn fún wọn ní ohunkóhun rere tí yóò ràn wọ́n lọ́wọ́ nínú ìdásílẹ̀ ìwà tí yóò mú kí wọ́n jẹ́ aṣojú ara Rẹ̀.
“Ìgbọràn wọn sí òfin Ọlọ́run yóò sọ wọ́n di ohun ìyanu ìlọsíwájú níwájú àwọn orílẹ̀-èdè ayé. Ẹni tí ó lè fún wọn ní ọgbọ́n àti òye nínú gbogbo iṣẹ́ ọnà ọlọ́gbọ́n yóò máa bá a lọ láti jẹ́ Olùkọ́ wọn, yóò sì fi ìgbọràn sí òfin Rẹ̀ gbé wọn ga, kí ó sì ṣe wọ́n ní ọlá. Bí wọ́n bá jẹ́ onígbọràn, a ó pa wọ́n mọ́ kúrò lọ́wọ́ àwọn àrùn tí ń pọ́n àwọn orílẹ̀-èdè mìíràn lójú, a ó sì fi agbára ọpọlọ bù kún wọn. Ògo Ọlọ́run, ọláńlá àti agbára Rẹ̀, ni a ó fi hàn nínú gbogbo ìlọsíwájú wọn. Wọ́n ní láti jẹ́ ìjọba àwọn àlùfáà àti àwọn ọmọ-aládé. Ọlọ́run pèsè fún wọn ní gbogbo ohun èlò àti àǹfààní fún dídí orílẹ̀-èdè tí ó tóbi jùlọ lórí ilẹ̀ ayé.”
“Ní ọ̀nà tí ó ṣe kedere jùlọ, Kristi ti ipa ọwọ́ Mósè ti gbé ète Ọlọ́run kalẹ̀ níwájú wọn, ó sì ti mú àwọn ìpínlẹ̀ àǹfààní wọn hàn gbangba. Ó ní pé, ‘Ìwọ jẹ́ ènìyàn mímọ́ fún Olúwa Ọlọ́run rẹ; Olúwa Ọlọ́run rẹ ti yàn ọ́ láti jẹ́ ènìyàn àkànṣe fún ara Rẹ̀, ju gbogbo àwọn ènìyàn tí ó wà lórí ilẹ̀ ayé lọ.... Nítorí náà, mọ̀ pé Olúwa Ọlọ́run rẹ, Òun ni Ọlọ́run, Ọlọ́run olóòtítọ́, ẹni tí ń pa májẹ̀mú àti àánú mọ́ fún àwọn tí ó nífẹ̀ẹ́ Rẹ̀ tí wọ́n sì ń pa àwọn àṣẹ Rẹ̀ mọ́ títí dé ẹgbẹ̀rún ìran.... Nítorí náà, ìwọ yóò pa àwọn àṣẹ, àti àwọn ìlànà, àti àwọn ìdájọ́ tí mo pa láṣẹ fún ọ lónìí, kí o lè máa ṣe wọ́n. Nítorí náà yóò sì ṣẹlẹ̀ pé, bí ẹ bá fetí sí àwọn ìdájọ́ wọ̀nyí, tí ẹ sì pa wọ́n mọ́, tí ẹ sì ṣe wọ́n, Olúwa Ọlọ́run rẹ yóò pa májẹ̀mú àti àánú tí Ó búra fún àwọn baba rẹ mọ́ fún ọ; yóò sì nífẹ̀ẹ́ rẹ, yóò sì bù kún ọ, yóò sì sọ ọ di púpọ̀: yóò tún bù kún èso inú rẹ, àti èso ilẹ̀ rẹ, àlìkámà rẹ, àti wáìnì rẹ, àti òróró rẹ, ìbísí màlúù rẹ, àti agbo ẹran àgùntàn rẹ, ní ilẹ̀ tí Ó búra fún àwọn baba rẹ pé Òun yóò fi fún ọ. A ó bù kún ọ ju gbogbo àwọn ènìyàn lọ.... Olúwa yóò sì mú gbogbo àìsàn kúrò lọ́dọ̀ rẹ, kì yóò sì fi kan ọ lára nínú gbogbo àrùn búburú ilẹ̀ Ejibiti, tí ìwọ mọ̀.’ Diutarónómì 7:6, 9, 11–15.”
“Bí wọ́n bá pa àwọn àṣẹ Rẹ̀ mọ́, Ọlọ́run ṣèlérí láti fún wọn ní àgbàyanu alikama, àti láti mú oyin jáde wá fún wọn nínú àpáta. Yóò fi ẹ̀mí gígùn tẹ́ wọn lọ́rùn, yóò sì fi ìgbàlà Rẹ̀ hàn wọ́n.
“Nípasẹ̀ àìgbọràn sí Ọlọ́run, Ádámù àti Éfà ti pàdánù Édẹni, àti nítorí ẹ̀ṣẹ̀ ni a ti fi ègún bá gbogbo ayé. Ṣùgbọ́n bí àwọn ènìyàn Ọlọ́run bá tẹ̀lé ìtọ́ni Rẹ̀, ilẹ̀ wọn yóò tún jẹ́ mímú padà sí ìrísí ọlọ́ràá àti ẹwà. Ọlọ́run fúnra Rẹ̀ ni ó fún wọn ní ìtọ́sọ́nà nípa iṣẹ́ àgbẹ̀ ilẹ̀, wọn sì ní láti bá a ṣiṣẹ́ pọ̀ nínú ìmúpadàbọ̀sípò rẹ̀. Báyìí ni gbogbo ilẹ̀ náà, lábẹ́ ìṣàkóso Ọlọ́run, yóò di ẹ̀kọ́ àfihàn nípa òtítọ́ ẹ̀mí. Gẹ́gẹ́ bí ilẹ̀ ṣe yẹ kí ó mú àwọn ìṣúra rẹ̀ jáde nípasẹ̀ ìgbọràn sí àwọn òfin àdánidá Rẹ̀, bẹ́ẹ̀ ni nípasẹ̀ ìgbọràn sí òfin ìwà Rẹ̀ ni ọkàn àwọn ènìyàn náà yẹ kí ó fi àwọn ìwà inú ìhùwàsí Rẹ̀ hàn. Àní àwọn aláìnígbàgbọ́ pàápàá yóò mọ̀ pé àwọn tí ń sin tí wọ́n sì ń jọ́sìn Ọlọ́run alààyè ga jù lọ.”
“‘Kíyèsi i,’ ni Mósè wí pé, ‘èmi ti kọ́ yín ní ìlànà àti ìdájọ́, gẹ́gẹ́ bí Olúwa Ọlọ́run mi ti pàṣẹ fún mi, kí ẹ lè máa ṣe bẹ́ẹ̀ ní ilẹ̀ tí ẹ ń lọ láti gba á ní ìní. Nítorí náà, ẹ pa wọ́n mọ́, kí ẹ sì ṣe wọ́n; nítorí èyí ni ọgbọ́n yín àti òye yín ní ojú àwọn orílẹ̀-èdè, àwọn tí yóò gbọ́ gbogbo àwọn ìlànà wọ̀nyí, tí wọn yóò sì wí pé, Lójúkan náà, orílẹ̀-èdè ńlá yìí jẹ́ ènìyàn ọlọ́gbọ́n àti olóye. Nítorí orílẹ̀-èdè ńlá wo ni ó wà, tí ó ní Ọlọ́run tí ó súnmọ́ wọn tó bẹ́ẹ̀, gẹ́gẹ́ bí Olúwa Ọlọ́run wa ṣe wà nínú ohun gbogbo tí a bá ké pe Énìyàn sí? Àti orílẹ̀-èdè ńlá wo ni ó wà, tí ó ní àwọn ìlànà àti àwọn ìdájọ́ tí ó ṣe òdodo tó bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ bí gbogbo òfin yìí, tí mo gbé kalẹ̀ níwájú yín lónìí?’ Deuteronomi 4:5–8.”
“Àwọn ọmọ Israẹli yóò gba gbogbo ilẹ̀ tí Ọlọ́run ti yàn fún wọn. Àwọn orílẹ̀-èdè náà tí ó kọ ìjọsìn àti iṣẹ́ ìsìn fún Ọlọ́run tòótọ́ ni a ó lé kúrò ní ilẹ̀ wọn. Ṣùgbọ́n ète Ọlọ́run ni pé nípasẹ̀ ìṣípayá ìwà Rẹ̀ nípasẹ̀ Israẹli ni a ó fi fa ènìyàn wá sọ́dọ̀ Rẹ̀. Sí gbogbo ayé ni a ó fi ìpè ìhìnrere náà hàn. Nípasẹ̀ ẹ̀kọ́ iṣẹ́ ẹbọ ni a ó gbé Kristi ga níwájú àwọn orílẹ̀-èdè, àti gbogbo àwọn tí yóò wo Ọ ni yóò yè. Gbogbo àwọn tí, gẹ́gẹ́ bí Rahabu ará Kenaani, àti Rutu ará Moabu, tí wọ́n yí padà kúrò nínú ìbọ̀rìṣà sí ìjọsìn Ọlọ́run tòótọ́, ni yóò so ara wọn pọ̀ mọ́ àwọn ènìyàn àyànfẹ́ Rẹ̀. Bí iye Israẹli ṣe ń pọ̀ sí i, bẹ́ẹ̀ ni wọ́n yóò fẹ ààlà wọn sí i, títí ìjọba wọn yóò fi gba gbogbo ayé mọ́ra.”
“Ọlọ́run fẹ́ mú gbogbo àwọn ènìyàn wá lábẹ́ ìṣàkóso àánú Rẹ̀. Ó fẹ́ kí ayé kún fún ayọ̀ àti àlàáfíà. Ó dá ènìyàn fún ayọ̀, ó sì ń fẹ́ gidigidi láti fi àlàáfíà ọ̀run kún ọkàn ènìyàn. Ó fẹ́ kí àwọn ìdílé níhìn-ín ayé jẹ́ àpẹẹrẹ ìdílé ńlá tí ó wà lókè ọ̀run.”
“Ṣùgbọ́n Israẹli kò mú ète Ọlọ́run ṣẹ. Olúwa kéde pé, ‘Èmi ti gbin ọ́ bí àjàrà ọlọ́lá, pátápátá bí irúgbìn títọ́: báwo ni ìwọ ṣe yí padà sí igi àjàrà àjèjì tí ó ti bàjẹ́ fún Mi?’ Jeremiah 2:21. ‘Israẹli jẹ́ àjàrà òfo, ó ń so èso fún ara rẹ̀.’ Hosea 10:1. ‘Àti nísinsìnyí, ẹ̀yin olùgbé Jerusalẹmu, àti ẹ̀yin ọkùnrin Juda, ẹ jọ̀wọ́, ẹ ṣe ìdájọ́ láàrín Èmi àti ọgbà àjàrà Mi. Kí ni a lè ṣe síi fún ọgbà àjàrà Mi tí Èmi kò ṣe nínú rẹ̀? Èéṣe tí, nígbà tí Mo retí pé kí ó so àjàrà, ó sì so àjàrà igbó? Àti nísinsìnyí ẹ wá; Èmi yóò sọ fún un yín ohun tí Èmi yóò ṣe sí ọgbà àjàrà Mi: Èmi yóò mú ọgbà rẹ̀ kúrò, a ó sì jẹ ẹ tan; Èmi yóò wó ògiri rẹ̀ lulẹ̀, a ó sì tẹ̀ ẹ́ mọ́lẹ̀: Èmi yóò sì sọ ọ́ di ahoro; a kì yóò gé e tàbí fọ ilẹ̀ rẹ̀; ṣùgbọ́n ẹ̀gún àti òṣùṣú ni yóò hù nínú rẹ̀: Èmi yóò sì pa àṣẹ fún àwọsánmà pé kí wọn má ṣe rọ òjò sórí rẹ̀. Nítorí … Ó retí ìdájọ́, ṣùgbọ́n wò ó, ìnira; ó retí òdodo, ṣùgbọ́n wò ó, ẹkún.’ Isaiah 5:3–7.
“Nípasẹ̀ Mósè ni Olúwa ti fi èsì àìṣòtítọ́ hàn níwájú àwọn ènìyàn Rẹ̀. Nípa kíkọ̀ láti pa májẹ̀mú Rẹ̀ mọ́, wọn yóò ya ara wọn kúrò nínú ìyè Ọlọ́run, ìbùkún Rẹ̀ kò sì lè dé bá wọn. ‘Ẹ ṣọ́ra,’ ni Mósè wí, ‘kí ìwọ má ṣe gbàgbé Olúwa Ọlọ́run rẹ, nípa àìpa àwọn àṣẹ Rẹ̀ mọ́, àti àwọn ìdájọ́ Rẹ̀, àti àwọn òfin Rẹ̀, tí mo pa láṣẹ fún ọ lónìí: kí ó má bàa ṣẹlẹ̀ pé nígbà tí ìwọ bá ti jẹ, tí o sì yó, tí o sì ti kọ́ ilé rere, tí o sì ń gbé inú wọn; àti nígbà tí àwọn agbo màlúù rẹ àti àwọn agbo àgùntàn rẹ bá pọ̀ sí i, tí fàdákà rẹ àti wúrà rẹ bá sì pọ̀ sí i, tí gbogbo ohun tí ìwọ ní bá sì pọ̀ sí i; nígbà náà ni ọkàn rẹ yóò gbéraga, tí ìwọ yóò sì gbàgbé Olúwa Ọlọ́run rẹ…. Tí ìwọ yóò sì wí ní ọkàn rẹ pé, Agbára mi àti ipá ọwọ́ mi ni ó rí ọrọ̀ yìí fún mi…. Yóò sì ṣẹlẹ̀ pé, bí ìwọ bá gbàgbé Olúwa Ọlọ́run rẹ pátápátá, tí o sì tọ àwọn ọlọ́run mìíràn lẹ́yìn, tí o sì sìn wọ́n, tí o sì foríbalẹ̀ fún wọn, mo jẹ́rìí sí yín lónìí pé ẹ̀yin yóò dájúdájú ṣègbé. Gẹ́gẹ́ bí àwọn orílẹ̀-èdè tí Olúwa ń pa run níwájú yín, bẹ́ẹ̀ ni ẹ̀yin yóò ṣègbé; nítorí pé ẹ kò fẹ́gbọ́ràn sí ohùn Olúwa Ọlọ́run yín.’ Deuteronomy 8:11–14, 17, 19, 20.”
Àwọn ènìyàn Júù kò fetí sí ìkìlọ̀ náà. Wọ́n gbàgbé Ọlọ́run, wọ́n sì pàdánù ìrírí ojú rere wọn gíga gẹ́gẹ́ bí aṣojú Rẹ̀. Ìbùkún tí wọ́n ti gbà kò mú ìbùkún wá fún ayé. Gbogbo àǹfààní wọn ni wọ́n fi sọ di ti ìyìn ara wọn. Wọ́n jí Ọlọ́run lólè nípa iṣẹ́ ìránṣẹ́ tí Ó béèrè lọ́wọ́ wọn, wọ́n sì tún jí àwọn ẹlẹgbẹ́ ènìyàn wọn lólè nípa ìtọ́sọ́nà ẹ̀sìn àti àpẹẹrẹ mímọ́. Gẹ́gẹ́ bí àwọn olùgbé ayé ìgbà àtijọ́ kí ìkún omi tó dé, wọ́n tẹ̀lé gbogbo èrò inú ọkàn búburú wọn. Báyìí ni wọ́n ṣe mú kí àwọn ohun mímọ́ dà bí ohun ẹlẹ́yà, nípa wí pé, “Tẹ́ńpìlì Olúwa, tẹ́ńpìlì Olúwa, wọ̀nyí ni” (Jeremiah 7:4), nígbà kan náà tí wọ́n ń ṣàfihàn ìwà Ọlọ́run ní ọ̀nà tí kò tọ́, tí wọ́n ń bu orúkọ Rẹ̀ ní ọlá kù, tí wọ́n sì ń ba ibùjẹ́ mímọ́ Rẹ̀ jẹ́.
“Àwọn àgbẹ̀ tí a ti fi ṣọ ọgbà àjàrà Olúwa lé lórí kò ṣe òótọ́ sí ìgbẹ́kẹ̀lé tí a fi lé wọn lọ́wọ́. Àwọn àlùfáà àti àwọn olùkọ́ni kì í ṣe olùtọ́ni olóòtítọ́ fún àwọn ènìyàn. Wọ́n kò mú oore àti àánú Ọlọ́run àti ẹ̀tọ́ tí Ó ní sí ìfẹ́ àti iṣẹ́ ìránṣẹ́ wọn wà níwájú wọn. Àwọn àgbẹ̀ wọ̀nyí ń wá ògo ara wọn. Wọ́n fẹ́ gba èso ọgbà àjàrà náà jẹ fún ara wọn. Ohun tí wọ́n fi ara balẹ̀ sí ni láti fa àkíyèsí àti ọlá ìbọ̀wọ̀ sí ara wọn.”
“Ẹ̀bi àwọn olórí wọ̀nyí ní Ísírẹ́lì kò rí bí ẹ̀bi ẹlẹ́ṣẹ̀ àkànṣe. Àwọn ọkùnrin wọ̀nyí dúró lábẹ́ ìdè tí ó ṣe pàtàkì jù lọ sí Ọlọ́run. Wọ́n ti fi ara wọn jẹ́wọ́ láti kọ́ni ní ‘Báyìí ni Olúwa wí’ àti láti mú ìgbọràn pípé wá sínú ìgbésí-ayé ìṣe wọn. Dípò kí wọ́n ṣe èyí, wọ́n ń yi Ìwé Mímọ́ padà lọ́nà tí kò tọ́. Wọ́n kó ẹrù wúwo lé àwọn ènìyàn lórí, wọ́n ń fi agbára tẹ àwọn ayẹyẹ-ìṣe tí ó kan gbogbo ìgbésẹ̀ ìgbésí-ayé. Àwọn ènìyàn ń gbé nínú àìlèmi lemọlemọ́, nítorí wọn kò lè mú àwọn ohun tí àwọn rábì gbé kalẹ̀ ṣẹ. Bí wọ́n ṣe rí i pé kò ṣeé ṣe láti pa àwọn àṣẹ tí ènìyàn dá mọ́, wọ́n di aláìbìkítà ní ti àwọn àṣẹ Ọlọ́run.”
“Oluwa ti kọ́ àwọn ènìyàn Rẹ̀ pé Òun ni olúwa ọgbà àjàrà náà, àti pé gbogbo ohun-ìní wọn ni a fi lé wọn lọ́wọ́ gẹ́gẹ́ bí ìgbẹ́kẹ̀lé kí wọ́n lè lò ó fún Un. Ṣùgbọ́n àwọn àlùfáà àti àwọn olùkọ́ni kò ṣe iṣẹ́ ipò mímọ́ wọn bí ẹni pé wọ́n ń bójú tó ohun-ìní Ọlọ́run. Wọ́n ń fi ètò jí I lólè nípa àwọn ohun èlò àti àwọn àǹfààní tí a fi lé wọn lọ́wọ́ fún ìlọsíwájú iṣẹ́ Rẹ̀. Ìwọra àti ojúkòkòrò wọn mú kí a kẹ́gàn wọn àní láàárín àwọn aláìkọlà pàápàá. Báyìí ni a ṣe fún ayé àwọn Kèfèrí ní àǹfààní láti túmọ̀ ìwà Ọlọ́run àti àwọn òfin ìjọba Rẹ̀ ní ọ̀nà tí kò tọ́.”
“Pẹ̀lú ọkàn baba, Ọlọ́run fara da àwọn ènìyàn Rẹ̀. Ó fi àwọn àánú tí a fi fún wọn àti àwọn àánú tí a kó kúrò lọ́dọ̀ wọn bẹ̀ wọ́n. Pẹ̀lú sùúrù ni Ó gbé ẹ̀ṣẹ̀ wọn kalẹ̀ níwájú wọn, Ó sì fi ìfaradà dúró de kí wọ́n jẹ́wọ́ wọn. A rán àwọn wòlíì àti àwọn ojiṣẹ́ láti fi ta ko ètó Ọlọ́run lórí àwọn àgbẹ̀ ọgbà àjàrà; ṣùgbọ́n dípò kí a fi inú rere gbà wọ́n, wọ́n hùwà sí wọn bí ọ̀tá. Àwọn àgbẹ̀ ọgbà àjàrà náà ṣe inúnibíni sí wọn, wọ́n sì pa wọ́n. Ọlọ́run tún rán àwọn ojiṣẹ́ míì; ṣùgbọ́n wọ́n gba ìtọ́jú kan náà tí àwọn àkọ́kọ́ gba, àfi pé àwọn àgbẹ̀ ọgbà àjàrà fi ìkórìíra tí ó túbọ̀ lágbára hàn.”
“Gẹ́gẹ́ bí ọ̀nà ìkẹyìn, Ọlọ́run rán Ọmọ Rẹ̀, ó ní, ‘Wọ́n yóò bọ̀wọ̀ fún Ọmọ Mi.’ Ṣùgbọ́n ìfaradà wọn sí i ti mú wọn di aláìkànsí, wọ́n sì wí láàárín ara wọn pé, ‘Èyí ni ajogún; ẹ wá, ẹ jẹ́ kí a pa Á, kí a sì gba ogún Rẹ̀.’ Nígbà náà ni a óò fi sílẹ̀ láti máa gbádùn ọgbà àjàrà náà, àti láti ṣe pẹ̀lú èso rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ó ti wù wá.”
“Àwọn olórí àwọn Júù kò fẹ́ Ọlọ́run; nítorí náà wọ́n ya ara wọn kúrò lọ́dọ̀ Rẹ̀, wọ́n sì kọ gbogbo ìpèsè Rẹ̀ fún àtúnṣe òdodo. Kristi, Ẹni Ìfẹ́ Ọlọ́run, wá láti fi ẹ̀tọ́ Olúwa ọgbà àjàrà náà múlẹ̀; ṣùgbọ́n àwọn agbẹ náà fi ìkànsí tí ó hàn gbangba hù ín, ní wí pé, A kò ní jẹ́ kí ọkùnrin yìí jẹ ọba lórí wa. Wọ́n ṣe ìlara ẹwà ìwà Kristi. Ọ̀nà tí Ó gbà kọ́ni ga ju tiwọn lọ ní òtítọ́, wọ́n sì bẹ̀rù àṣeyọrí Rẹ̀. Ó bá wọn wí ní ìdálẹ́kọ̀ọ́, Ó sì tú agabagebe wọn síta, Ó fi àbájáde dájúdájú ipa-ọ̀nà ìṣe wọn hàn fún wọn. Èyí mú wọn ru sókè dé ìwèrè. Wọ́n ní ìrora lábẹ́ ìbáwí tí wọn kò lè pa mọ́. Wọ́n kórìíra ìwọ̀n gíga òdodo tí Kristi ń fi hàn nígbà gbogbo. Wọ́n rí i pé ẹ̀kọ́ Rẹ̀ ń fi wọn sí ipò tí a ó ti yọ ìmọtara-ẹni-nìkan wọn lásán, wọ́n sì pinnu láti pa Á. Wọ́n kórìíra àpẹẹrẹ Rẹ̀ ti òtítọ́ àti ìwà-bi-Ọlọ́run, àti ẹ̀mí gíga tó farahàn nínú gbogbo ohun tí Ó ṣe. Gbogbo ìgbésí ayé Rẹ̀ jẹ́ ìbáwí sí ìmọtara-ẹni-nìkan wọn, àti nígbà tí ìdánwò ìkẹyìn dé, ìdánwò tí ó túmọ̀ sí ìgbọràn títí dé ìyè àìnípẹ̀kun tàbí àìgbọràn títí dé ikú àìnípẹ̀kun, wọ́n kọ Ẹni Mímọ́ Ísírẹ́lì. Nígbà tí a béèrè pé kí wọ́n yan láàárín Kristi àti Bárábásì, wọ́n kígbe pé, ‘Tu Bárábásì sílẹ̀ fún wa!’ Luku 23:18. Nígbà tí Pilatu sì béèrè pé, ‘Kí ni màá ṣe pẹ̀lú Jésù nígbà náà?’ wọ́n fi ìbínú kígbe pé, ‘Ẹ jẹ́ kí a kàn Á mọ́ àgbélébùú.’ Mátíù 27:22. ‘Ṣé kí n kàn Ọba yín mọ́ àgbélébùú?’ ni Pilatu béèrè, láti ọ̀dọ̀ àwọn àlùfáà àti àwọn olórí sì ni ìdáhùn ti wá pé, ‘A kò ní ọba kan bí kò ṣe Késárì.’ Jòhánù 19:15. Nígbà tí Pilatu fọ ọwọ́ rẹ̀, ó ní, ‘Èmi kò lẹ́bi ẹ̀jẹ̀ olódodo yìí,’ àwọn àlùfáà bá ogunlọ́gọ̀ aláìmọ̀ náà darapọ̀ láti kéde pẹ̀lú ìtara pé, ‘Kí ẹ̀jẹ̀ Rẹ̀ wà lórí wa, àti lórí àwọn ọmọ wa.’ Mátíù 27:24, 25.”
“Nítorí náà àwọn olórí àwọn Júù ṣe yíyàn wọn. A forúkọ ìpinnu wọn sílẹ̀ nínú ìwé tí Jòhánù rí ní ọwọ́ Ẹni tí ó jókòó lórí ìtẹ́, ìwé tí kò sí ènìyàn kankan tí ó lè ṣí. Pẹ̀lú gbogbo ìkà-èro ìgbẹ̀san rẹ̀, ìpinnu yìí yóò farahàn níwájú wọn ní ọjọ́ náà nígbà tí Kìnnìún ẹ̀yà Júdà yóò tú èdìdì ìwé yìí.”
“Àwọn Júù mọ̀rírì èrò náà pé àwọn ni ọ̀wọ́n ọ̀run fẹ́ràn jùlọ, àti pé a ó sì máa gbé wọn ga nígbà gbogbo gẹ́gẹ́ bí ìjọ Ọlọ́run. Wọ́n jẹ́ ọmọ Ábúráhámù, ni wọ́n sọ, ìpìlẹ̀ àlàáfíà wọn sì dà bí ohun tí ó dúró ṣinṣin tó bẹ́ẹ̀ tí wọ́n fi pe ilẹ̀ àti ọ̀run níjà láti gba ẹ̀tọ́ wọn kúrò lọ́wọ́ wọn. Ṣùgbọ́n nípa ìgbésí ayé àìṣòótọ́ wọn, wọ́n ń pèsè ara wọn fún ìdájọ́ ọ̀run àti fún ìyapa kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run.
“Nínú àkàwé ọgbà àjàrà náà, lẹ́yìn tí Kristi ti fi iṣẹ́ àṣekúpani ìwà búburú wọn hàn níwájú àwọn àlùfáà, ó béèrè ìbéèrè yìí lọ́wọ́ wọn pé, ‘Nígbà náà, nígbà tí Olúwa ọgbà àjàrà náà bá dé, kí ni yóò ṣe sí àwọn àgbẹ̀ wọ̀nyẹn?’ Àwọn àlùfáà náà ti ń tẹ̀lé ìtàn náà pẹ̀lú ìfẹ́-inú jíjinlẹ̀, wọn kò sì ronú nípa ìbáṣepọ̀ ọ̀ràn náà pẹ̀lú ara wọn, wọn sì darapọ̀ mọ́ àwọn ènìyàn ní fífèsì pé, ‘Yóò pa àwọn ènìyàn búburú wọ̀nyẹn run ní ìparun búburú, yóò sì fi ọgbà àjàrà Rẹ̀ lé àwọn àgbẹ̀ mìíràn lọ́wọ́, àwọn tí yóò máa fi èso rẹ̀ fún Un ní àkókò wọn.’”
“Láìmọ̀ọ́mọ̀ ni wọ́n ti kéde ìdájọ́ ìparun ara wọn. Jesu wo wọn, àti lábẹ́ ìwòye Rẹ̀ tí ń yẹ wò jinlẹ̀, wọ́n mọ̀ pé Ó ka àwọn àṣírí ọkàn wọn. Ìwà-Ọlọ́run Rẹ̀ tàn hàn níwájú wọn pẹ̀lú agbára tí kò ṣeé ṣàníyàn. Wọ́n rí àwòrán ara wọn nínú àwọn àgbẹ̀ àjàrà náà, wọ́n sì ké pe láìfẹ́, ‘Kí Ọlọ́run má ṣe jẹ́ bẹ́ẹ̀!’”
Pẹ̀lú ìwọ̀nà àti pẹ̀lú ìbànújẹ́ ni Kristi béèrè pé, “Ṣé ẹ kò tíì ka nínú Ìwé Mímọ́ rí pé, Òkúta tí àwọn ọmọlé kọ̀, òun náà ni a di orí igun; iṣẹ́ Olúwa ni èyí, ó sì jẹ́ ohun ìyanu ní ojú wa? Nítorí náà ni mo ṣe wí fún yín pé, a ó gba ìjọba Ọlọ́run kúrò lọ́dọ̀ yín, a ó sì fi í fún orílẹ̀-èdè kan tí yóò máa so èso rẹ̀ jáde. Ẹnikẹ́ni tí yóò ṣubú lórí òkúta yìí ni a ó fọ́; ṣùgbọ́n ẹni tí òkúta náà bá ṣubú lé lórí, yóò lọ ọ́ di eérú.”
“Kristi ì bá ti yí ìparun orílẹ̀-èdè àwọn Júù kúrò, bí àwọn ènìyàn náà bá ti gba Á. Ṣùgbọ́n ìlara àti owú mú wọn di aláìtẹ́ríba. Wọ́n pinnu pé àwọn kì yóò gba Jésù ti Násárẹ́tì gẹ́gẹ́ bí Mèsáyà. Wọ́n kọ Ìmọ́lẹ̀ ayé sílẹ̀, àti láti ìgbà náà lọ, òkùnkùn bo ìgbésí ayé wọn ká bí òkùnkùn àárín ọ̀gànjọ́. Ìparun tí a ti sọ tẹ́lẹ̀ dé bá orílẹ̀-èdè àwọn Júù. Ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ wọn tí ń jó bí iná, tí a kò ṣàkóso, ló ṣiṣẹ́ ìparun wọn. Nínú ìbínú afọ́jú wọn, wọ́n pa ara wọn run. Ìṣọ̀tẹ̀ wọn àti ìgbéraga líle-orí wọn mú ìbínú àwọn arígbógun ilẹ̀ Róòmù wọn wá sórí wọn. A pa Jerúsálẹ́mù run, a sọ tẹ́ńpìlì di ahoro, a sì tulẹ̀ ibùdó rẹ̀ bí oko. Àwọn ọmọ Júdà ṣègbé nípasẹ̀ irú ikú tí ó burú jùlọ. A tà àràádọ́ta ọ̀kẹ́ ènìyàn sí ẹrú, láti máa ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí ẹrú ní àwọn ilẹ̀ àwọn aláìgbọ́ràn sí Ọlọ́run.”
“Gẹ́gẹ́ bí ènìyàn kan, àwọn Júù ti kùnà láti mú ète Ọlọ́run ṣẹ, a sì gba ọgbà àjàrà náà lọ́wọ́ wọn. Àwọn àǹfààní tí wọ́n ti lò lọ́nà àìtọ́, iṣẹ́ tí wọ́n ti fi sílẹ̀ lọ́kàn, ni a fi lé àwọn ẹlòmíràn lọ́wọ́.”
“Òwe àjàrà náà kàn kì í ṣe orílẹ̀-èdè Júù nìkan. Ó ní ẹ̀kọ́ kan fún wa. A ti fi àwọn ànfààní àti ìbùkún ńlá bù ú fún ìjọ ní ìran yìí látọwọ́ Ọlọ́run, ó sì ń retí èso tí ó bá a mu.” Christ’s Object Lessons. 284–296.
Ìwé Joẹli ṣe ìdánimọ̀ ìtàn òjò ìkẹyìn ní òpin ayé. Òjò ìkẹyìn ni ìfẹ̀sẹ̀mulẹ̀ ìkìlọ̀ ìkẹyìn ti Ọlọ́run, ìyẹn ìhìnrere áńgẹ́lì kẹta ti Ìfihàn orí kẹrìnlá. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé òjò ìkẹyìn ń ṣojú ìhìnrere áńgẹ́lì kẹta, ó tún ń ṣojú ìlànà ìbánisọ̀rọ̀ láàárín Ẹ̀dá Ọlọ́run àti ẹ̀dá ènìyàn gẹ́gẹ́ bí a ti fi òróró wúrà Sekaráyà, òjò àkọ́kọ́ àti òjò ìkẹyìn, iná láti orí pẹpẹ, àti àwọn àfihàn mìíràn ṣàpẹẹrẹ rẹ̀. Òjò ìkẹyìn kì í ṣe ìhìnrere nìkan, àti ìlànà ìbánisọ̀rọ̀ láàárín Ọlọ́run àti ènìyàn, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ “ọ̀nà ìmúlò” kan ṣoṣo tí a ti yà sọ́tọ̀ mímọ́ fún ìkẹ́kọ̀ọ́ Bíbélì tí a fi ìdúróṣinṣin mú nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run. Ọ̀nà ìmúlò náà ni “ìlà lórí ìlà” ti Isaiah, tí a rí ní orí kẹtàdínlọ́gbọ̀n.
Ní ìbẹ̀rẹ̀ Ísírẹ́lì àtijọ́ àti pẹ̀lú ti òde-òní, Ọlọ́run, “àgbẹ̀,” mú Ísírẹ́lì wá “láti inú aginjù.” Yálà ìgbèkùn ọdún ẹ̀ẹ́dẹ́gbẹ̀rin [430] ní Íjíbítì, tàbí ìgbèkùn Àwọn Àkókò Òkùnkùn láti ọdún 538 títí dé 1798, a mú Ísírẹ́lì jáde kúrò nínú “aginjù,” nítorí “aginjù” jẹ́ ààmì ẹrú àti ìgbèkùn. Yálà Ísírẹ́lì gidi ti àtijọ́ tàbí Ísírẹ́lì ti ẹ̀mí ti òde-òní, Ọlọ́run dá wọn sílẹ̀ kúrò nínú ìgbèkùn aginjù, ó sì “fi ìdí wọn múlẹ̀” gẹ́gẹ́ bí “ìní àyànfẹ́ tirẹ̀, ọgbà àjàrà Oluwa” tí a pè láti jẹ́ àlùfáà àti ọmọ-aládé, àwọn tí “a fi lé lọ́wọ́” àǹfààní láti ṣojú fún “àwọn àsọyé Ọlọ́run.” “Àwọn àsọyé” náà fún Ísírẹ́lì àtijọ́ ni Òfin, ṣùgbọ́n fún Ísírẹ́lì òde-òní ni Òfin àti àwọn àsọtẹ́lẹ̀ pẹ̀lú.
“Ọlọ́run ti pe ìjọ Rẹ̀ ní ọjọ́ yìí, gẹ́gẹ́ bí Ó ti pe Ísírẹ́lì ìgbàanì, kí wọ́n dúró gẹ́gẹ́ bí ìmọ́lẹ̀ ní ayé. Nípasẹ̀ adá alágbára òtítọ́, àwọn ìhìn iṣẹ́ áńgẹ́lì kìn-ín-ní, kejì, àti kẹta, Ó ti ya wọ́n sọ́tọ̀ kúrò lọ́dọ̀ àwọn ìjọ àti kúrò nínú ayé, kí Ó lè mú wọn wá sínú ìsúnmọ́ mímọ́ sí ara Rẹ̀. Ó ti fi wọ́n ṣe olùtọ́jú òfin Rẹ̀, ó sì ti fi àwọn òtítọ́ ńlá ti àsọtẹ́lẹ̀ fún àkókò yìí lé wọn lọ́wọ́. Gẹ́gẹ́ bí a ti fi àwọn ọ̀rọ̀ mímọ́ lé Ísírẹ́lì ìgbàanì lọ́wọ́, bẹ́ẹ̀ ni àwọn wọ̀nyí jẹ́ ìgbẹ́kẹ̀lé mímọ́ tí a gbọdọ̀ sọ fún ayé. Àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta ti Ìfihàn 14 dúró fún àwọn ènìyàn tí wọ́n gba ìmọ́lẹ̀ àwọn ìhìn iṣẹ́ Ọlọ́run, tí wọ́n sì jáde lọ gẹ́gẹ́ bí aṣojú Rẹ̀ láti ké ìkìlọ̀ náà káàkiri gbogbo gígùn àti fífẹ̀ ilẹ̀ ayé.” Testimonies, volume 5, 455.
A yàn Israẹli òde-òní láti ké ìkéde ńlá ti áńgẹ́lì kẹta jáde lábẹ́ agbára òjò ìgbẹ̀yìn, nígbà tí wọ́n ń fi ìwà Kristi hàn nínú ìrírí ara wọn lábẹ́ agbára Ẹ̀mí Mímọ́. Ìkéde ńlá ti áńgẹ́lì kẹta ni a ń mú ṣẹ ní àkókò ìtújáde òjò ìgbẹ̀yìn, ní àsìkò kan tí ẹ̀kọ́ òjò ìgbẹ̀yìn ìrò ti àlàáfíà àti ààbò ni a ń gbéga kalẹ̀ láti ọwọ́ ẹ̀yà ènìyàn kan tí wọ́n ti mutí yó pẹ̀lú wáìnì Bábílónì. Àwọn wọ̀nyí ni àwọn ọ̀mùtí-mútí Éfúráímù ti Isaiah àti àwọn olùmu wáìnì ti Joẹli tí a ti gé wáìnì tuntun kúrò ní ẹnu wọn. Àwọn tí ń gba ìhìn òjò ìgbẹ̀yìn tòótọ́ ni a ṣàpẹẹrẹ wọn nípasẹ̀ Daniẹli, Mishaeli, Hananiah àti Asariah, ẹni tí wọ́n kọ oúnjẹ Bábílónì sílẹ̀ nítorí oúnjẹ ọ̀run. Àwọn wọ̀nyí ni ọgọ́rùn-ún kan lé mẹ́rìnlélógójì [144,000] tí wọ́n kọ orin Mósè àti ti Ọ̀dọ́-Àgùntàn, ṣùgbọ́n pẹ̀lú ti ọgbà àjàrà náà, nítorí àpèjúwe ọgbà àjàrà náà ni a mú ṣẹ nínú ìtàn Mósè ní ìbẹ̀rẹ̀ ìbáṣepọ̀ májẹ̀mú Israẹli àtijọ́, a sì tún mú un ṣẹ ní òpin ìbáṣepọ̀ májẹ̀mú Israẹli àtijọ́ nínú ìtàn Ọ̀dọ́-Àgùntàn.
Orin ọgbà àjàrà náà parí pẹ̀lú bí a ṣe kọjá àwọn ènìyàn májẹ̀mú àtijọ́ kan nígbà tí a ń fẹ́ àwọn ènìyàn májẹ̀mú tuntun kan fún Olúwa. Olúwa kọjá àwọn tí wọ́n kú nínú ìrìn-àjò ogójì ọdún ní aginjù, ó sì wọ májẹ̀mú pẹ̀lú Joṣúà ní àkókò kan náà gan-an tí Ó ń kọ̀ sílẹ̀ fún àwọn tí yóò kú. Olúwa ń kọ̀ sílẹ̀ fún Ísírẹ́lì àtijọ́ ní àkókò kan náà gan-an tí Ó ń fẹ́ ìjọ Kristiani. Alfa tàbí ìbẹ̀rẹ̀ ìtàn ni a ṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ Mósè, omega sì ni a ṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ Ọ̀dọ́-Àgùntàn náà. Ìtàn tí àwọn méjèèjì ń ṣojú ni ìtàn òwe ọgbà àjàrà náà; nítorí náà, orin ọgbà àjàrà Isaiah ni orin Mósè àti ti Ọ̀dọ́-Àgùntàn ti Johanu Olùfihàn náà.
A ó máa tẹ̀síwájú nínú àwọn ìrònú wọ̀nyí nínú àpilẹ̀kọ tí ó tẹ̀lé.
“Àwọn wọ̀nyí kì í ṣe ọ̀rọ̀ Sister White, bí kò ṣe ọ̀rọ̀ Olúwa, àti pé òjíṣẹ́ Rẹ̀ ti fi wọ́n fún mi kí n lè fi wọ́n fún yín. Ọlọ́run ń pè yín pé kí ẹ má ṣe bá a ṣiṣẹ́ ní ìfojúsọ́nà tó tako ti Tirẹ̀ mọ́. A fi ọ̀pọ̀ ìtọ́ni lélẹ̀ nípa àwọn ọkùnrin tí ń pe ara wọn ní Kristẹni nígbà tí wọ́n ń fi àbùdá Satani hàn, tí wọ́n sì ń tako ìlọsíwájú òtítọ́ nípa ẹ̀mí, ọ̀rọ̀, àti ìṣe, tí ó dájú pé wọ́n ń tẹ̀ lé ọ̀nà tí Satani ń darí wọn sí. Nínú líle ọkàn wọn wọ́n ti gba àṣẹ tí kì í ṣe tiwọn rárá, tí kò sì yẹ kí wọ́n lò. Olùkọ́ ńlá náà wí pé, ‘Èmi yóò yí i palẹ̀, yí i palẹ̀, yí i palẹ̀.’ Àwọn ènìyàn ń sọ ní Battle Creek pé, ‘Tẹmpili Olúwa, tẹmpili Olúwa ni àwa,’ ṣùgbọ́n wọ́n ń lo iná àìmọ́. Ọkàn wọn kò rọ̀, kò sì tẹ́ríba lábẹ́ oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run.” Manuscript Releases, volume 13, 222.
“Sùúrù Ọlọ́run ní ohun tí ó ń lépa, ṣùgbọ́n ẹ̀yin ń ba a jẹ́. Ó ń jẹ́ kí ipò ọ̀ràn kan dé, èyí tí ẹ̀yin ì bá fẹ́ kí a túnṣe lẹ́yìn-àyé, ṣùgbọ́n nígbà náà yóò ti pẹ́ jù. Ọlọ́run pàṣẹ fún Elijah láti fi òróró yàn Hazael, ẹni ìkà àti aláyàjẹ́, sí ọba lórí Syria, kí ó lè jẹ́ ìnira sí Israẹli abọ̀rìṣà. Ta ni ó mọ̀ bóyá Ọlọ́run kì yóò fi yín sílẹ̀ fún àwọn ẹ̀tàn tí ẹ nífẹ̀ẹ́ sí? Ta ni ó mọ̀ bóyá àwọn oníwàásù tí wọ́n jẹ́ olóòótọ́, aláìlẹ́yìn, tí ó sì jẹ́ òtítọ́, kì í ṣe àwọn ẹni ìkẹyìn tí yóò tún fi ìhìn rere àlàáfíà rúbọ fún àwọn ìjọ wa aláìmoore? Ó lè jẹ́ pé àwọn apanirun ti ń gba ìkẹ́kọ̀ọ́ lábẹ́ ọwọ́ Satani tẹ́lẹ̀, wọ́n sì ń dúró de ìkúrò díẹ̀ sí i nínú àwọn agbérí-àsíá kí wọ́n lè gba ipò wọn, kí wọ́n sì fi ohùn wòlíì èké ké pé, ‘Àlàáfíà, àlàáfíà,’ nígbà tí Olúwa kò tíì sọ àlàáfíà. Kò sábà máa jẹ́ kí n sunkún, ṣùgbọ́n nísinsin yìí mo rí i pé omijé ti bo ojú mi; wọ́n ń ṣubú sórí ìwé mi bí mo ṣe ń kọ̀wé. Ó lè jẹ́ pé láìpẹ́ gbogbo àsọtẹ́lẹ̀ láàárín wa yóò dópin, àti pé ohùn náà tí ó ti ru àwọn ènìyàn sókè kì yóò tún dààmú oorun ti ara wọn mọ́.”
“Nígbà tí Ọlọ́run yóò ṣe iṣẹ́ àjèjì Rẹ̀ lórí ilẹ̀ ayé, nígbà tí ọwọ́ mímọ́ kò bá rú àpótí májẹ̀mú mọ́, ègbé yóò wà lórí àwọn ènìyàn. Ìwọ̀nba ni pé ìwọ ì bá ti mọ̀, àní ìwọ pẹ̀lú, ní ọjọ́ rẹ yìí, àwọn nǹkan tí í ṣe ti àlàáfíà rẹ! Ìwọ̀nba ni pé àwọn ènìyàn wa lè, gẹ́gẹ́ bí Nínéfè ti ṣe, ronúpìwàdà pẹ̀lú gbogbo agbára wọn, kí wọ́n sì gbàgbọ́ pẹ̀lú gbogbo ọkàn wọn, kí Ọlọ́run lè yí ìbínú líle Rẹ̀ padà kúrò lára wọn.” Testimonies, volume 5, 77.
“Bí o bá tẹ̀síwájú nínú àgídí ọkàn, tí o sì nípasẹ̀ ìgbéraga àti ìdáláre ara rẹ kò jẹ́wọ́ àwọn àṣìṣe rẹ, a ó fi ọ́ sílẹ̀ lábẹ́ àwọn ìdẹwò Satani. Bí Olúwa bá fi àwọn àṣìṣe rẹ hàn ọ́ tí o kò sì ronúpìwàdà tàbí ṣe ìjẹ́wọ́, ìtọ́jú àtọrunwá rẹ yóò mú ọ kọjá lórí ilẹ̀ náà léraléra. A ó fi ọ́ sílẹ̀ láti ṣe àwọn àṣìṣe irú kan náà, ìwọ yóò máa bá a lọ ní àìní ọgbọ́n, ìwọ yóò sì máa pe ẹ̀ṣẹ̀ ní òdodo, àti òdodo ní ẹ̀ṣẹ̀. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ẹ̀tàn tí yóò gbilẹ̀ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí yóò yí ọ ká, ìwọ yóò sì yí àwọn aṣáájú padà, ìwọ kì yóò sì mọ̀ pé o ti ṣe bẹ́ẹ̀.” Review and Herald, December 16, 1890.