Àwọn ìmúṣẹ Mèsáyà mẹ́ta ìkẹyìn tí a rí nínú Ìwé Mátíù ń tọ́ka sí ohun èlò mẹ́ta ti àmì ọ̀nà òfin Ọjọ́ Àìkú; ìtúká àwọn ènìyàn Ọlọ́run nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú, gẹ́gẹ́ bí a ti fi hàn nínú ìtúká agbo kékeré náà ní October 22, 1844 àti ìtúká àwọn ọmọ-ẹ̀yìn ní agbelebu. Àwọn ìtúká méjèèjì náà bá òfin Ọjọ́ Àìkú mu. Ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú Galili, èyí tí ó jẹ́ àpẹẹrẹ ààmì ìyípadà àsọtẹ́lẹ̀, àwọn ènìyàn tí wọ́n ti wà nínú òkùnkùn títí di òfin Ọjọ́ Àìkú yóò jẹ́ pípe jáde kúrò nínú òkùnkùn. Àwọn ẹni wọ̀nyẹn ni agbo mìíràn ti Ọlọ́run, àwọn òṣìṣẹ́ wákàtí kọkànlá tí a jí sí ọ̀ràn àríyànjiyàn Ọjọ́ Ìsinmi bí a ṣe ń pè wọ́n jáde kúrò ní Babiloni. Ìpè wọn láti jáde kúrò ní Babiloni ni ìpele kejì ìdájọ́, tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ilé Ọlọ́run, lẹ́yìn náà sì dojú kọ àwọn tí ó wà lóde Jerusalẹmu nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú.

Ààmì Àmìsíà Kẹwàá ni Ìtúká Òfin Ọjọ́ Àìkú.

Ṣùgbọ́n gbogbo èyí ni a ṣe, kí a lè mú kí Ìwé Mímọ́ àwọn wòlíì ṣẹ. Nígbà náà ni gbogbo àwọn ọmọ-ẹ̀yìn sì fi í sílẹ̀, wọ́n sì sá lọ. Mátíù 26:56.

Àsọtẹ́lẹ̀

Jí, ìwọ idà, sí olùṣọ́-àgùntàn mi, àti sí ọkùnrin tí í ṣe ẹlẹgbẹ́ mi, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí: lu olùṣọ́-àgùntàn náà, àwọn àgùntàn yóò sì túká: èmi yóò sì yí ọwọ́ mi sí àwọn kékeré náà. Sekariah 13:7.

“A ó tú wa káàkiri gidigidi láìpẹ́ yìí, ohun tí a sì gbọdọ̀ ṣe gbọ́dọ̀ ṣe ní kíákíá.” Fundamentals of Christian Education, 535.

“Àkókò ń bọ̀ tí a ó yà wá sọ́tọ̀ tí a ó sì fọ́n ká, àti pé olúkúlùkù wa yóò ní láti dúró láìní ànfààní ìbánisọ̀rọ̀pọ̀ pẹ̀lú àwọn tí wọ́n ní ìgbàgbọ́ iyebíye kan náà; ǹjẹ́ báwo ni ìwọ yóò ṣe lè dúró bí kò ṣe pé Ọlọ́run wà lẹ́gbẹ̀ẹ́ rẹ, tí ìwọ sì mọ̀ pé òun ni ń darí àti ìtọ́sọ́nà fún ọ?” Review and Herald, March 25, 1890.

Àmì Ìtọ́kasí Mèsáyà Kọkànlá ni Ìpè àwọn Kèfèrí

Kí a lè mú ohun tí a ti sọ nípasẹ̀ wòlíì Esaia ṣẹ, pé, Ilẹ̀ Sebuluni, àti ilẹ̀ Naftali, lẹ́bàá ọ̀nà òkun, ní ìhà kejì Jordani, Galili àwọn Kèfèrí; àwọn ènìyàn tí wọ́n jókòó ní òkùnkùn rí ìmọ́lẹ̀ ńlá; àti fún àwọn tí wọ́n jókòó ní agbègbè àti ojiji ikú, ìmọ́lẹ̀ ti yọ sí wọn. Matteu 4:14–16.

Asọtẹ́lẹ̀

Síbẹ̀, òkùnkùn náà kì yóò rí bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ó ti rí ní ìgbà ìpọ́njú rẹ̀, nígbà tí ó tẹ́lẹ̀ fi ìyà díẹ̀ kan ilẹ̀ Sebulu àti ilẹ̀ Naftali, tí ó sì tún lẹ́yìn náà fi ìyà tí ó le ju bẹ́ẹ̀ lọ kan án ní ọ̀nà òkun, ní apá kejì Jọ́dánì, ní Galili ti àwọn orílẹ̀-èdè. Àwọn ènìyàn tí ń rìn nínú òkùnkùn ti rí ìmọ́lẹ̀ ńlá kan; àwọn tí ń gbé ní ilẹ̀ òjìji ikú, ìmọ́lẹ̀ ti mọ́lẹ̀ sórí wọn. Aisaya 9:1, 2.

Nígbà òfin ọjọ́ Àìkú ni a ó tú òjò ìkẹyìn jáde láìsí ìwọ̀n, àwọn orílẹ̀-èdè yóò sì rí ìmọ́lẹ̀ ńlá. Inúnibíni yóò tú àwọn olóòtítọ́ ká, yóò sì tan ìhìn náà ká.

“‘Wọn yóò fà yín lé àwọn ìgbìmọ̀ lọ́wọ́, … bẹ́ẹ̀ ni a ó sì mú yín wá níwájú àwọn gomina àti àwọn ọba nítorí Èmi, kí ó lè jẹ́ ẹ̀rí fún wọn àti fún àwọn aláìkọlà.’ Matteu 10:17, 18, R. V. Inúnibíni yóò tan ìmọ́lẹ̀ ká. A ó mú àwọn ìránṣẹ́ Kristi wá níwájú àwọn ọ̀gá ńlá ayé, àwọn tí, bí kò ṣe nítorí èyí, bóyá wọn kì yóò gbọ́ ìhìnrere rárá. A ti ṣàfihàn òtítọ́ náà ní ọ̀nà tí kò tọ́ sí àwọn ènìyàn wọ̀nyí. Wọn ti fetí sí àwọn ẹ̀sùn èké nípa ìgbàgbọ́ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Kristi. Ní ọ̀pọ̀ ìgbà, ọ̀nà kan ṣoṣo tí wọ́n ní láti mọ ìwà gidi rẹ̀ ni ẹ̀rí àwọn tí a mú wá sí ìdájọ́ nítorí ìgbàgbọ́ wọn. Nígbà ìfọ̀rọ̀wánilẹ́nuwò, a máa béèrè pé kí àwọn wọ̀nyí dáhùn, àwọn adájọ́ wọn sì máa fetí sí ẹ̀rí tí wọ́n jẹ́. A ó pín oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run fún àwọn ìránṣẹ́ Rẹ̀ láti kojú àkókò àìní náà. ‘A ó fi fún yín,’ ni Jesu wí, ‘ní wákàtí kan náà ohun tí ẹ̀yin yóò sọ. Nítorí kì í ṣe ẹ̀yin ni ń sọ̀rọ̀, bí kò ṣe Ẹ̀mí Baba yín tí ń sọ̀rọ̀ nínú yín.’ Bí Ẹ̀mí Ọlọ́run ṣe ń tan ìmọ́lẹ̀ sí ọkàn àwọn ìránṣẹ́ Rẹ̀, bẹ́ẹ̀ ni a ó fi òtítọ́ náà hàn nínú agbára àti iyebíye àtọ̀runwá rẹ̀. Àwọn tí ó kọ òtítọ́ náà yóò dìde láti fẹ̀sùn kàn àti láti ni àwọn ọmọ-ẹ̀yìn lára. Ṣùgbọ́n lábẹ́ ìpàdánù àti ìjìyà, àní títí dé ikú, àwọn ọmọ Oluwa yóò fi ìrẹ̀lẹ̀ Àpẹẹrẹ àtọ̀runwá wọn hàn. Báyìí ni a ó fi rí ìyàtọ̀ tó wà láàárín àwọn irinṣẹ́ Satani àti àwọn aṣojú Kristi. A ó gbé Olùgbàlà sókè níwájú àwọn alákóso àti àwọn ènìyàn.”

“A kò fi ìgboyà àti ìfaradà àwọn márítìrì bùkún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn títí di ìgbà tí irú oore-ọ̀fẹ́ bẹ́ẹ̀ fi di dandan. Nígbà náà ni ìlérí Olùgbàlà náà ṣẹ. Nígbà tí Peteru àti Johanu jẹ́rìí níwájú ìgbìmọ̀ Sànhẹ́dírìnì, àwọn ènìyàn ‘yà á sí; wọ́n sì mọ̀ pé wọ́n ti bá Jesu wà.’ Ìṣe 4:13. Nípa Stéfánù ni a kọ pé, ‘gbogbo àwọn tí wọ́n jókòó nínú ìgbìmọ̀ náà, tí wọ́n ń wò ó fínnífínní, rí ojú rẹ̀ bí ojú áńgẹ́lì.’ Àwọn ènìyàn ‘kò sì lè dojú kọ ọgbọ́n àti ẹ̀mí tí ó fi ń sọ̀rọ̀.’ Ìṣe 6:15, 10. Pọ́ọ̀lù náà sì, nígbà tí ó ń kọ̀wé nípa ìdánwò ara rẹ̀ ní ilé ẹjọ́ àwọn Késárì, wí pé, ‘Ní ìgbà àkọ́kọ́ tí mo dáhùn fún ara mi, kò sí ẹni tí ó dúró tì mí, ṣùgbọ́n gbogbo wọn kọ mí sílẹ̀…. Ṣùgbọ́n Olúwa dúró tì mí, ó sì fún mi ní agbára; kí a lè fi ẹnu mi kéde ọ̀rọ̀ náà ní kíkún, kí gbogbo àwọn aláìkọlà sì lè gbọ́: a sì gbà mí kúrò nínú ẹnu kìnnìún.’ 2 Timotiu 4:16, 17, R. V.”

“Àwọn ìránṣẹ́ Kristi kò gbọ́dọ̀ pèsè ọ̀rọ̀ tí a ti ṣètò tẹ́lẹ̀ láti sọ nígbà tí a bá mú wọn wá sí ilé ẹjọ́. Ìmúrasílẹ̀ wọn ní láti máa wáyé lójoojúmọ́ nípa fífi àwọn òtítọ́ iyebíye inú ọ̀rọ̀ Ọlọ́run pamọ́ sínú ọkàn, àti nípa mímú ìgbàgbọ́ wọn lágbára nípasẹ̀ àdúrà. Nígbà tí a bá sì mú wọn wọ inú ìdánwò, Ẹ̀mí Mímọ́ yóò mú kí wọ́n rántí gan-an àwọn òtítọ́ tí yóò jẹ́ èyí tí a nílò.” The Desire of Ages, 354, 355.

Ìdájọ́ bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ilé Ọlọ́run ní 9/11, ó sì parí ní òfin Ọjọ́ Àìkú, nígbà tí ìdájọ́ náà yóò sì lọ sí agbo ẹran Ọlọ́run yòókù tí ó wà ní òde ilé Ọlọ́run.

Àmì Kejìlá ti Mèsáyà ni Ìdájọ́ sí àwọn Kèfèrí

Kí a lè mú ohun tí a ti sọ nípasẹ̀ wòlíì Ísáyà ṣẹ, pé, Wò ó, Ọmọ-ọdọ mi tí mo yàn; Olùfẹ́ mi, nínú ẹni tí ọkàn mi ní inú-dídùn gidigidi: Èmi yóò fi Ẹ̀mí mi lé e lórí, yóò sì mú ìdájọ́ wá fún àwọn orílẹ̀-èdè. Kì yóò báni jà, bẹ́ẹ̀ ni kì yóò ké; bẹ́ẹ̀ ni ẹnikẹ́ni kì yóò gbọ́ ohùn rẹ̀ ní ìgboro. Esùsú tí a ti fọ́, kì yóò fọ́ pátápátá, àti òwúfitilà tí ń mú èéfín, kì yóò pa, títí yóò fi mú ìdájọ́ jáde sí ìṣẹ́gun. Àwọn orílẹ̀-èdè yóò sì ní ìgbẹ́kẹ̀lé nínú orúkọ rẹ̀. Mátíù 12:17–21.

Àsọtẹ́lẹ̀

Kíyèsi i, ìránṣẹ́ mi, ẹni tí mo gbé ró; àyànfẹ́ mi, ẹni tí ọkàn mi ń ní inú-dídùn sí; mo ti fi Ẹ̀mí mi lé e lórí: yóò mú ìdájọ́ jáde fún àwọn Kèfèrí. Kì yóò ké, bẹ́ẹ̀ ni kì yóò gbé ohùn rẹ̀ sókè, bẹ́ẹ̀ ni kì yóò jẹ́ kí a gbọ́ ohùn rẹ̀ ní òpópónà. Kò ní fọ esùsú tí a ti pa lára, bẹ́ẹ̀ ni kì yóò pa òwú fitílà tí ń mú sì; yóò mú ìdájọ́ jáde sí òtítọ́. Kì yóò rẹ̀, bẹ́ẹ̀ ni kì yóò sọ̀rètí nù, títí yóò fi fi ìdájọ́ múlẹ̀ ní ayé: àwọn erékùṣù yóò sì dúró de òfin rẹ̀. Isaiah 42:1–4.

Ìparí ìdájọ́ fún ilé Ọlọ́run bẹ̀rẹ̀ ní oṣù Keje ọdún 2023, nígbà tí a gbọ́ ohùn kan ní àwọn òpópónà níbi tí Mósè àti Élíjà gbé dubulẹ̀ ní òkú nínú àfonífojì àwọn egungun gbígbẹ tí ó ti kú. Nígbà tí a gbọ́ ohùn náà, ìdájọ́ bẹ̀rẹ̀ sí í parí fún ilé Ọlọ́run, ó sì tẹ̀síwájú sí ìdájọ́ àwọn Kèfèrí. Ìmúṣẹ Mèsáyà méjìlá wà nínú ìwé Mátíù tí ń dá àwọn àmì ọ̀nà pàtàkì nínú ìṣipopada àtúnṣe ti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rinlélọ́gọ́rin náà mọ̀. Mèsáyà ni ó ṣe àpẹẹrẹ àwọn àmì ọ̀nà méjìlá wọ̀nyí. 1989; 1996; 9/11, 2001; July 18, 2020; July 2023; 2024; Ẹkún Ọ̀gànjọ́ Òru, ìyapa àwọn àlùfáà àti òfin Ọjọ́ Àìkú—gbogbo wọn ni a ti dá mọ̀, pẹ̀lú 9/11 tí ó ní ẹlẹ́rìí inú àti ẹlẹ́rìí òde, àti òfin Ọjọ́ Àìkú tí ó ní ẹlẹ́rìí inú ti ìtúká, lẹ́yìn náà ẹlẹ́rìí méjì ti àsìkò ìdájọ́ àwọn òṣìṣẹ́ wákàtí kọkànlá. Àwọn àmì ọ̀nà mẹ́sàn-án ti ìṣipopada àtúnṣe ti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rinlélọ́gọ́rin ni a sọ ní tààrà nínú ìwé Mátíù.

Mátíù ni alfa Majẹmu Titun, Ìṣípayá sì ni omega. Mátíù jẹ́ aṣetan-àsọtẹ́lẹ̀ kan, tí a fi ìtumọ̀-ńlá rẹ̀ dì mọ́lẹ̀ títí di àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Ó ní àwọn orí mẹ́wàá-lélọ́gbọ̀n omega, tí wọ́n bá alfa ti Jẹ́nẹ́sísì orí kọkànlá sí méjìlélógún mu. Gẹ́gẹ́ bí alfa sí Ìṣípayá, ó ń bá ìbáṣepọ̀ amísí ti Dáníẹ́lì àti Ìṣípayá dọ́gba. Ohun tí a ti ṣípayá nínú àwọn ìwé Dáníẹ́lì àti Ìṣípayá nípa ìbáṣepọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ wọn, yóò jẹ́ òtítọ́ pẹ̀lú nípa ìbáṣepọ̀ Mátíù àti Ìṣípayá. Ohun tí a ti jẹ́ kí a mọ̀ nípa ọ̀nà wọ̀nyẹn yóò dọ́gba pẹ̀lú:

Nínú ìwé Mátíù, a tún gbé ìlà àsọtẹ́lẹ̀ kan náà sókè gẹ́gẹ́ bí ó ti rí nínú ìwé Ìfihàn.

“Ìfihàn jẹ́ ìwé tí a fi èdìdì dì, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ ìwé tí a ṣí. Ó ṣe àkọsílẹ̀ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ àgbàyanu tí yóò ṣẹlẹ̀ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn nínú ìtàn ayé yìí. Àwọn ẹ̀kọ́ inú ìwé yìí dájú, kì í sì í ṣe ohun àdììtú àti ohun tí a kò lè lóye. Nínú rẹ̀ ni a tún gbé ìlà àsọtẹ́lẹ̀ kan náà kalẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ó ti rí nínú Dáníẹ́lì. Ọlọ́run ti tún àwọn àsọtẹ́lẹ̀ kan sọ, bẹ́ẹ̀ ni ó fi hàn pé a gbọ́dọ̀ fi ìtóbi sí wọn. Olúwa kì í tún àwọn ohun tí kò ní ìtẹ́síwájú ńlá sọ.” Manuscript Releases, ìdìpọ̀ 9, 8.

Ìwé Mátíù gbé “ìlà àsọtẹ́lẹ̀ kan náà” sókè gẹ́gẹ́ bí Ìfihàn àti Dáníẹ́lì, a sì mú un dé ìpípé nínú ìwé Ìfihàn, nítorí ọ̀rọ̀ náà “àfikún” túmọ̀ sí ìpípé.

“Nínú Ìṣípayá gbogbo àwọn ìwé Bíbélì pàdé, wọ́n sì parí. Níhìn-ín ni àfikún ìwé Dáníẹ́lì wà. Ọ̀kan jẹ́ àsọtẹ́lẹ̀; èkejì sì jẹ́ ìṣípayá. Ìwé tí a fi èdìdì dì kì í ṣe Ìṣípayá, bí kò ṣe apá kan nínú àsọtẹ́lẹ̀ Dáníẹ́lì tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Áńgẹ́lì náà pàṣẹ pé, ‘Ṣùgbọ́n ìwọ, Dáníẹ́lì, pa àwọn ọ̀rọ̀ náà mọ́, kí o sì fi èdìdì dì ìwé náà, àní títí dé àkókò òpin.’ Daniel 12:4.” Acts of the Apostles, 585.

Mátíù, Dáníẹ́lì àti Ìfihàn jẹ́ ìwé kan náà.

“Àwọn ìwé Dáníẹ́lì àti Ìfihàn jẹ́ ọ̀kan. Ọ̀kan jẹ́ àsọtẹ́lẹ̀, èkejì sì jẹ́ ìfihàn; ọ̀kan jẹ́ ìwé tí a fi èdìdì dì, èkejì sì jẹ́ ìwé tí a ṣí. Jòhánù gbọ́ àwọn àṣírí tí àwọn àrá náà sọ, ṣùgbọ́n a pàṣẹ fún un pé kí ó má ṣe kọ wọ́n sílẹ̀.” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, volume 7, 971.

Ó dàbí ẹni pé ó ṣe pàtàkì láti gba àkókò láti fi ìwé Mátíù sí àyè-òye rẹ̀, èyí tí ó lè tẹnumọ́ ìtumọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí ó jinlẹ̀ nínú bí Pétérù ṣe wà ní Kesaréà Fílípì kí n tó dá ìkẹ́kọ̀ọ́ náà padà sí ìwé Jóẹ́lì. Èmi yóò gbìyànjú láti ṣe àkótán àwọn àkíyèsí mi lórí ìwé Mátíù, nínú ìsapá láti fi hàn ìtumọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí ó pọ̀ gidigidi ti Pétérù ní Kesaréà Fílípì, èyí tí í ṣe Panium nínú Dáníẹ́lì 11:13–15.

Ìwé Mátíù ni a túnṣe lórí ìlà àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́ta tí ó yàtọ̀ sí ara wọn. Ìlà àkọ́kọ́ ni orí mẹ́wàá àkọ́kọ́; ìlà kejì ni orí méjìlá tí ń tẹ̀lé wọn, tí ìlà kẹta sì tẹ̀lé e, èyí tí a dá pọ̀ mọ́ orí mẹ́fà. Orí mẹ́wàá àkọ́kọ́ náà ṣojú fún áńgẹ́lì àkọ́kọ́ ti Ìfihàn orí kẹrìnlá, orí méjìlá tí ń tẹ̀lé wọn ṣojú fún áńgẹ́lì kejì ti Ìfihàn orí kẹrìnlá, àwọn orí mẹ́fà ìkẹyìn sì ṣojú fún áńgẹ́lì kẹta ti Ìfihàn orí kẹrìnlá. N kò tíì fi ẹ̀rí hàn ní kedere láti fi mú àkíyèsí yìí dájú, ṣùgbọ́n ó lè ṣeé ṣe ní ìròrùn. Kí a tó ṣe bẹ́ẹ̀, mo fẹ́ bá a lọ ní fífi díẹ̀ nínú àwọn ìlà àgbàyanu tó túbọ̀ gbòòrò sí i kún lórí àwòrán ìtàgé tí í ṣe ìwé Mátíù.

Ìlà kejì ti orí kọkànlá títí dé ogún-dín-lógún ni a fi aṣojú áńgẹ́lì kejì hàn, àti pé áńgẹ́lì kejì máa ń tọ́ka sí ìlọ́po méjì ní gbogbo ìgbà, nítorí “Bábílónì ti ṣubú, ti ṣubú.” Orí kọkànlá títí dé ogún-dín-lógún nínú Jẹ́nẹ́sísì fi ìlérí náà hàn, lẹ́yìn náà ni májẹ̀mú Ọlọ́run onípẹ̀lẹ mẹ́ta pẹ̀lú ènìyàn àyànfẹ́ kan nípasẹ̀ baba ńlá Abramu. Ẹsẹ̀ gangan tó wà ní àárín àwọn orí méjìlá wọ̀nyí dá “ilà” mọ̀ gẹ́gẹ́ bí àmì májẹ̀mú náà, a sì fi í múlẹ̀ ní ìgbésẹ̀ kejì nínú mẹ́ta. Ẹsẹ̀ gangan tó wà ní àárín ìlà májẹ̀mú afiwe ti Mátíù ni ìgbà tí a yí orúkọ Símónì Bájónà padà sí Pétérù.

Èmi sì wí fún ọ pẹ̀lú pé, ìwọ ni Pétérù, àti lórí àpáta yìí ni èmi yóò kọ́ ìjọ mi; àwọn ẹnu-ọ̀nà ọ̀run àpáàdì kì yóò borí rẹ̀. Mátíù 16:18.

Orúkọ Peteru dúró fún ẹgbẹ́rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [ọkẹ́ mẹ́rìnlélọ́gọ́rin] àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin, ó sì ń ṣojú fún ẹgbẹ́ àwọn tí wọ́n fi ìgbàgbọ́ wọn lé gbígbọ́ ìhìnrere Kristi lórí. Kì í ṣe ìhìnrere nípa Jésù nìkan, ṣùgbọ́n ìhìnrere tí Jésù fúnra rẹ̀ sọ pé Olúwa tikára Rẹ̀ ni ó fi fún Peteru.

Ó wí fún wọn pé, Ṣùgbọ́n èmi ta ni ẹ̀yin ń wí pé mo jẹ́?

Nígbà náà ni Símónì Pétérù dáhùn, ó sì wí pé, Ìwọ ni Kristi náà, Ọmọ Ọlọ́run alààyè. Jesu sì dáhùn, ó sì wí fún un,

Alábùkún fún ọ ni, Símónì Báríjónà: nítorí ẹran ara àti ẹ̀jẹ̀ kò fi í hàn fún ọ, bí kò ṣe Baba mi tí ń bẹ ní ọ̀run. Mátíù 16:15–17.

Ìgbàgbọ́ Peter dá lórí pé Jésù ti di Kristi—Mèsáyà. Orúkọ Peter ni a yí padà, gẹ́gẹ́ bí a ṣe yí ti Ábrámù padà láti fi samisi ìbáṣepọ̀ májẹ̀mú, orúkọ rẹ̀ sì dọ́gba pẹ̀lú 144,000; àti nínú ẹsẹ̀ náà gan-an, a ṣe ìdánimọ̀ àríyànjiyàn ńlá náà gẹ́gẹ́ bí Àpáta kan tí í ṣe ìpìlẹ̀ ìjọ kan, tí yóò borí àwọn ìjọ ọ̀run àpáàdì. Ọ̀kẹ́ mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [ọ̀kẹ́ kan] àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì jẹ́ ìfihàn ìkẹyìn ti àwọn ènìyàn májẹ̀mú tí a yàn, Peter sì ṣojú ẹgbẹ́ náà.

Peteri pẹ̀lú ní àkókò kan náà dúró fún ìjọ Kristẹni àkọ́kọ́, ìjọ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn, nítorí pé ìtàn náà ni ibi tí Kristi ti fi ìpìlẹ̀ Ìjọ Rẹ̀ lélẹ̀. Kristi ni ìpìlẹ̀ náà, Ó sì tún jẹ́ òkúta ìparí, Peteri sì jẹ́ àmì aṣojú ìyàwó Kristẹni àkọ́kọ́ àti ìyàwó Kristẹni ìkẹyìn. Nítorí náà, Peteri jẹ́ àmì aṣojú alpha àti omega pọ̀ nínú ẹsẹ kan náà.

Ẹsẹ kan náà ni ẹsẹ àárín nínú orí méjìlá tí ń ṣojú ìránṣẹ́ angẹli kejì, Peteru sì “ṣe ipa méjì” gẹ́gẹ́ bí ìyàwó àkọ́kọ́ àti ìyàwó ìkẹyìn. Ìyàwó ìkẹyìn yóò wà nínú ogun pẹ̀lú sínágọ́gì Sátánì, a ó sì dá ìyàwó ìkẹyìn náà pọ̀ láti inú ẹgbẹ́ méjì. Ẹgbẹ́ kan ni ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún, ẹgbẹ́ kejì sì ni ogunlọ́gọ̀ ńlá náà. Smírínà ni ń ṣojú ogunlọ́gọ̀ ńlá náà, Filadelfia sì ni ń ṣojú ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún náà.

Ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì [144,000] náà ni àwọn ara Filadelfia, àti ìyípadà orúkọ Peteru ní ẹsẹ̀ kejìdínlógún jẹ́ aṣojú fífi àmì èdìdì sórí ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì náà. Òun ni àmì àwọn tí a fi èdìdì dì, àti nínú ẹsẹ̀ náà, ìyẹn gan-an ni ẹsẹ̀ àárín gbùngbùn nínú orí méjìlá ti májẹ̀mú, ó bá ẹsẹ̀ àárín gbùngbùn gan-an mu nínú orí méjìlá ìwé Genesisi, níbi tí a ti fi ìkọlà hàn gẹ́gẹ́ bí àmì náà. Ìfihàn orí kọkànlá títí dé méjìlélógún pèsè ìlà kẹta fún orí méjìlá ti ẹ̀rí májẹ̀mú náà, àti ẹsẹ̀ àárín gbùngbùn àwọn orí méjìlá wọ̀nyí ṣe àfihàn ìgbéyàwó àgbèrè obìnrin ti Ìfihàn orí kẹtàdínlógún pẹ̀lú àwọn ọba ayé.

Ẹranko tí ó ti wà rí, tí kò sì sí mọ́, àní òun náà ni ẹ̀kẹjọ, ó sì jẹ́ ti àwọn méje náà, ó sì ń lọ sí ìparun. Ìfihàn 17:11.

Ẹsẹ̀ yìí ní í ṣe pẹ̀lú ìdánimọ̀ ìṣubú ìkẹyìn ti Bábílónì ńlá, àti ìṣubú àkọ́kọ́ ti Bábẹ́lì wà nínú orí kìn-ín-ní ti ìlà májẹ̀mú orí méjìlá ti Jẹ́nẹ́sísì. Pétérù ń ṣàpẹẹrẹ àwọn ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì ní ẹsẹ̀ àárín, èyí tí ó bá ẹsẹ̀ àárín Jẹ́nẹ́sísì mu. Nínú ẹsẹ̀ àárín Ìfihàn, ìṣubú Bábílónì ńlá mú ìtàn Nímíródù, ọdẹ ńlá ti Bábẹ́lì, dé ìparí.

Àwọn ẹsẹ àárín gbùngbùn nínú ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́tẹ̀ẹ̀ta wọ̀nyí ń tọ́ka yálà sí èdìdì Ọlọ́run tàbí sí àmì ẹranko náà. Májẹ̀mú ikú ti Bábílónì ní ìbẹ̀rẹ̀ nínú Jẹ́nẹ́sísì dé òpin rẹ̀ nínú Ìfihàn. Nípa bẹ́ẹ̀, ó fi ìbẹ̀rẹ̀ kan àti òpin kan lélẹ̀ lórí gbogbo àwọn ìlà mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà, nígbà tí a bá mú wọn jọ, ìlà lórí ìlà. Ibí tí a ti lo Peteru gẹ́gẹ́ bí àmì àpẹẹrẹ ìjà ńlá láàárín Àpáta náà àti àwọn ẹnu-ọ̀nà ọ̀run àpáàdì ni ìròyìn angẹli kejì, nítorí ìròyìn angẹli kejì ni pé Bábílónì ti ṣubú (Nímíródu), ti ṣubú (àgbèrè ti Róòmù). Ìlà kejì nínú àwọn ìlà mẹ́ta ti Mátíù ni ìròyìn angẹli kejì, nítorí ó ń ṣàfihàn ìṣubú Bábílónì méjì. Ó mú ìgbéyàwó àròpọ̀ wá kalẹ̀ gan-an ní ibi tí ìgbéyàwó tòótọ́ ti pé ní ìmúṣẹ, ní òfin ọjọ́ Àìkú. Ó ń ṣojú nọ́mbà “8” gẹ́gẹ́ bí àròpọ̀ àwọn ènìyàn Ọlọ́run tí wọ́n jẹ́ mẹ́jọ tòótọ́. A tún fi ipò póòpù hàn gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ń fara wé Ọlọ́run, nítorí ó wà, síbẹ̀ sì wà, yóò sì gòkè wá. Ó gòkè wá gan-an ní ibi tí àsíá náà ti gòkè—ní òfin ọjọ́ Àìkú.

Nínú Máttéù, ìmúṣẹ Mèsáyà méjìlá wà, àti pé láàárín ọ̀ọ́dúnrún mẹ́ta sí ọ̀ọ́dúnrún márùn-ún àwọn àsọtẹ́lẹ̀ nípa Mèsáyà wà nínú Májẹ̀mú Láéláé. Máttéù ní ìmúṣẹ méjìlá tí a dá mọ̀ ní tààràtà, ju èyíkéyìí lọ nínú àwọn ìhìnrere mẹ́ta yókù. Àwọn ìmúṣẹ méjìlá wọ̀nyẹn bá àwọn àmì-ọ̀nà ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ mẹ́sàn-án mu nínú ìṣísẹ̀ àtúnṣe ti ẹgbẹ̀rún lọ́nà mẹ́rìnlélógójì náà. Mẹ́sàn-án ń ṣàpẹẹrẹ ìpéye, nítorí kò sí nọ́mbà kankan lẹ́yìn “mẹ́sàn-án,” nítorí gbogbo iye mìíràn tí ó bá tẹ̀ lé “mẹ́sàn-án,” ń lò àwọn díjítì mẹ́sàn-án nìkan láti ọ̀kan títí dé mẹ́sàn-án, àti òdo. Mẹ́sàn-án jẹ́ kíkún. Nínú àwọn àmì-ọ̀nà mẹ́sàn-án wọ̀nyẹn, méjì ní ju ọ̀kan lọ nínú àwọn ìmúṣẹ Máttéù. 9/11 ní méjì, àti òfin Ọjọ́ Àìkú ní mẹ́ta.

Àkókò òpin ní ọdún 1989, ìmúlẹ̀-ọ̀nà ìfìròyìn náà ní ọdún 1996, lẹ́yìn èyí ni 9/11, lẹ́yìn náà ni ìdààmú-ọkàn ọjọ́ kẹrìnlá oṣù Keje, 2020, lẹ́yìn náà ni ohùn nínú aginjù ní oṣù Keje ọdún 2023, èyí tí ó yọrí sí àjíǹde 2024, èyí tí ó ń yọrí sí Igbe Àárín Òru, lẹ́yìn náà ni ìyàtọ̀ àwọn àlùfáà, èyí tí ó parí ní òfin Ọjọ́-Àìkú. Àwọn àmì-ọ̀nà mẹ́sàn-án, ọ̀kan nínú wọn ní ẹlẹ́rìí méjì, ọ̀kan sì ní ẹlẹ́rìí mẹ́ta; 9/11 ní méjì, òfin Ọjọ́-Àìkú sì ní mẹ́ta. Èyí túmọ̀ sí i pé nínú ìlà àtúnṣe ti ẹgbẹ̀rún kan ọgọ́rùn-ún mẹ́rìndínlógójì, ẹlẹ́rìí méjì ti 9/11 títí dé ẹlẹ́rìí mẹ́ta ti òfin Ọjọ́-Àìkú—ni ó sàmì sí àkókò ìdìdì ti ẹgbẹ̀rún kan ọgọ́rùn-ún mẹ́rìndínlógójì. Àwọn àmì-ọ̀nà méjìlá bá gbogbo ìṣísẹ̀ àtúnṣe mu, nípa ṣíṣe bẹ́ẹ̀ wọ́n sì tẹnumọ́, wọ́n sì dá àkókò ìdìdì ti ẹgbẹ̀rún kan ọgọ́rùn-ún mẹ́rìndínlógójì mọ̀ láti 9/11 títí dé òfin Ọjọ́-Àìkú.

Nípa ṣíṣe bẹ́ẹ̀, ó ń fi ẹlẹ́rìí méjì hàn ní 9/11, àti ẹlẹ́rìí mẹ́ta ní òfin Ọjọ́ Àìkú. Àwọn ẹlẹ́rìí méjì ní 9/11 ni ìhìnrere áńgẹ́lì kejì, àwọn ẹlẹ́rìí mẹ́ta ní òfin Ọjọ́ Àìkú sì ni ìhìnrere áńgẹ́lì kẹta. Nítorí náà, ìlà tí a ṣe jáde pẹ̀lú àwọn ìmúṣẹ àsọtẹ́lẹ̀ Mèsáyà nínú Mátíù ń ya àkókò ìdìdì sọ́tọ̀, ó sì ń gbé e ga, nígbà tí ó tún ń fi áńgẹ́lì kejì hàn gẹ́gẹ́ bí alpha sí ìtàn àkókò ìdìdì, àti áńgẹ́lì kẹta gẹ́gẹ́ bí omega. Èyí túmọ̀ sí pé àkókò ìdìdì wà láàrín nọ́ńbà méjì àti nọ́ńbà mẹ́ta gẹ́gẹ́ bí ìbẹ̀rẹ̀ àti ìparí rẹ̀; báyìí ni a ṣe fi méjìlélógún, àmì ètùtù—sórí gbogbo ìtàn ìdìdì náà.

Nínú ìwé Mátíù, àwọn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́ta wà, tí wọ́n ń ṣojú fún áńgẹ́lì kìíní, kejì, àti kẹta lẹ́sẹ̀sẹ̀; àti pé àwọn orí méjìlá inú ìlà kejì ti Mátíù ń ṣojú fún májẹ̀mú pẹ̀lú ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [one hundred and forty-four thousand], nítorí pé ó jẹ́ omega sí májẹ̀mú alpha ti Jẹ́nẹ́sísì pẹ̀lú Ábúrámù. Èyí sì tún túmọ̀ sí i pé gẹ́gẹ́ bí áńgẹ́lì kejì, nígbà tí Pétérù ń ṣojú fún àfẹ́sọ́nà Kristẹni àkọ́kọ́ àti ti ìkẹyìn pẹ̀lú, ìméjì Pétérù fi ìdí ìbéèrè àsọtẹ́lẹ̀ mulẹ̀ fún ìméjì kan nínú áńgẹ́lì kejì. Nípasẹ̀ ẹlẹ́rìí mẹ́ta, nọ́mbà méjìlá ni okùn tí ó so àwọn ìlà mẹ́ta ti orí méjìlá pọ̀ mọ́ ara wọn; nítorí náà, nígbà tí a bá rí àfihàn mìíràn ti nọ́mbà méjìlá nínú ìwé Mátíù, ó gbọ́dọ̀ bá méjìlá yòókù inú ìwé Mátíù mu.

Àwọn orí méjìlá nínú Mátíù, tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú nọ́mbà àpẹẹrẹ mọ́kànlá tí ó sì parí pẹ̀lú ẹlẹgbẹ́ àpẹẹrẹ rẹ̀, nọ́mbà méjìlélógún, bá ìlà àtúnṣe ti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì tí a ṣàfihàn nípasẹ̀ àwọn ìmúṣẹ Mèsáyà méjìlá mu, bẹ́ẹ̀ ni wọ́n ṣe ń fi “ìmẹ́jì” kejì hàn nínú ìlà áńgẹ́lì kejì. Àwọn ìmúṣẹ Mèsáyà méjìlá, pọ̀ mọ́ àwọn orí méjìlá náà, ni “ìmẹ́jì” ti áńgẹ́lì kejì, ṣùgbọ́n nígbà tí a bá ṣe ìlọ́po wọn, wọ́n dúró fún 144,000. A ṣe Pétérù ní ìmẹ́jì, bẹ́ẹ̀ sì ni nọ́mbà méjìlá náà tún wà ní ìmẹ́jì. Àwọn ìmẹ́jì wọ̀nyí mú ìmẹ́jì ti Bábílónì ṣíṣubú lẹ́ẹ̀mejì ṣẹ.

Àwọn orí kẹ́wàá sí kejìlélógún dúró fún áńgẹ́lì kejì ti Ìfihàn mẹ́rìnlá. Mẹ́wàá jẹ́ àmì ìdánwò, àti àkọ́kọ́ nínú àwọn ìdánwò mẹ́ta ni àwọn orí mẹ́wàá àkọ́kọ́ ti Mátíù. “Mẹ́wàá” ń ṣàpẹẹrẹ ìdánwò. Nítorí Mátíù jẹ́ álífà sí òmégà Ìfihàn, orí kìn-ín-ní nínú ìwé èyíkéyìí bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìfihàn Jésù Kristi. Nínú orí kìn-ín-ní, a dán Jósẹ́fù wò lórí bóyá yóò gba ọ̀rọ̀ áńgẹ́lì gbọ́ tàbí bẹ́ẹ̀ kọ́. Ẹlẹ́gbẹ́ rẹ̀ ni Sekaráyà, baba Jòhánù Oníbatisí, ẹni tí kò gbàgbọ́, tí ó sì ṣubú nínú ìdánwò kan náà. Ọ̀kan gba ìbí tí Ọlọ́run pèsè; èkejì ṣiyèméjì.

Nínú orí kejì, Hẹrọdu bẹ̀rù ìbí ọba tuntun kan, Jóṣẹfu àti Màríà sì sá lọ sí Ejibiti. Johanu Oníbatisiti mú ìdánwò àkọ́kọ́ wá nínú orí kẹta, ìdánwò àkọ́kọ́ kan tí Sister White fi hàn gẹ́gẹ́ bí ìdánwò ìyè tàbí ikú, nítorí ó kọ̀wé pé “àwọn tí wọ́n kọ ìhìn-iṣẹ́ Johanu kò lè jèrè àǹfààní lọ́wọ́ Jésù.” Áńgẹ́lì àkọ́kọ́ jẹ́ ìhìn-iṣẹ́ ìdánwò kan tí ń pe ènìyàn, gẹ́gẹ́ bí Johanu ṣe ṣe, láti bẹ̀rù Ọlọ́run, nítorí wákàtí ìdájọ́ Ọlọ́run ń bọ̀. Èyí ni a ṣàfihàn nínú Johanu nígbà tí ó béèrè pé, “ta ni ti kìlọ̀ fún yín láti sá kúrò nínú ìbínú tí ń bọ̀?”

Lẹ́yìn náà ní orí kẹrin, Jésù ń gbààwẹ̀ fún ọjọ́ ogójì, èyí tí ó parí pẹ̀lú ìdánwò mẹ́ta ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀, nítorí pé àwọn ìdánwò mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà ni a máa ń ṣojú nígbà gbogbo nínú ìránṣẹ́ áńgẹ́lì àkọ́kọ́. Lẹ́yìn náà Jésù bẹ̀rẹ̀ sí í kọ àwọn ìpìlẹ̀ nípa yíyan àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀, nítorí pé pẹ̀lú Esra àti Nehemiah ni a fi àwọn ìpìlẹ̀ tẹ́ńpìlì lélẹ̀ nínú ìtàn àṣẹ àkọ́kọ́, àti pé pẹ̀lú àwọn Millerite, ni a fi àwọn ìpìlẹ̀ lélẹ̀ nínú ìtàn áńgẹ́lì àkọ́kọ́. Àwọn ìpìlẹ̀ náà ni àwọn ìbùkún, lẹ́yìn náà ni àwọn iṣẹ́ ìyanu Rẹ̀ tí wọ́n ṣamọ̀nà sí ìránṣẹ́ Rẹ̀ tí Ó fi rán àwọn ọmọ-ẹ̀yìn méjìlá náà jáde títí di òpin orí kẹwàá. Nígbà náà ni àwọn ọmọ-ẹ̀yìn méjìlá náà ti wà ní ipò, ìmísí sì fi hàn pé àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà ni ìpìlẹ̀ ìjọ Kristẹni. Ní orí kọkànlá, àwọn ìpìlẹ̀ náà ti parí.

Nínú orí kẹ́wàá lẹ́yìn-ọ̀kan, àwọn ọmọ-ẹ̀yìn ń ṣe iṣẹ́ ìránṣẹ́ lórí tiwọn, Jésù sì wà ní òun nìkan, èyí tí ń fi ìyapa pàtó hàn láàárín orí kẹ́wàá àti kẹ́wàá lẹ́yìn-ọ̀kan. Orí kìíní títí dé kẹ́wàá ni ìhìn iṣẹ́ áńgẹ́lì àkọ́kọ́, èyí tí ó parí nígbà ìbẹ̀rẹ̀ ti ìkejì. Áńgẹ́lì kejì mú ìpínya wá, ìyàtọ̀ kan, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú àwọn Millerite àti àwọn Protestant. Orí kẹ́wàá parí pẹ̀lú bí Jésù ṣe yà ara rẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn, àti nínú orí kẹ́wàá lẹ́yìn-ọ̀kan Ó wà ní òun nìkan.

Orí kẹ́wàá sí ogún-dín-lógún ń ṣojú angẹli kejì, tí ó sì ń darí sí orí ogún-lé-lọ́gbọ̀n títí dé méjìdínlọ́gbọ̀n, gẹ́gẹ́ bí ìlà kẹta ti angẹli kẹta. Dájúdájú angẹli kẹta dé sí òfin Ọjọ́-Àìkú, èyí tí Ìrékọjá ti orí mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n sí méjìdínlọ́gbọ̀n ń ṣojú. “23” ni ààmì ètùtù, àti pé àkọ́kọ́ nínú àwọn orí mẹ́fà wọ̀nyí ń ṣojú ìhìnrere angẹli àkọ́kọ́, àwọn orí mẹ́ta ìkẹyìn sì ń ṣojú ìhìnrere angẹli kẹta. Àwọn orí méjì tí ó wà láàrín (24 & 25) ń ṣojú angẹli kejì. Àwọn orí mẹ́ta ìkẹyìn ní àwọn àmì-ọ̀nà pàtó “23” tí ń bá orí “23” mu, gẹ́gẹ́ bí angẹli àkọ́kọ́ tàbí ìbẹ̀rẹ̀, àti orí mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n sí méjìdínlọ́gbọ̀n gẹ́gẹ́ bí ẹni kẹta, pẹ̀lú àwọn àmì-ọ̀nà “23”. Orí 23 ni angẹli àkọ́kọ́, àwọn orí méjì tí ó tẹ̀lé e sì ni angẹli kejì, àwọn orí mẹ́ta ìkẹyìn sì ni angẹli kẹta.

Ìlà kẹta nínú Mátíù ṣàpẹẹrẹ áńgẹ́lì kẹta, a sì pín í sí ìgbésẹ̀ mẹ́ta. Orí 23 ni ìgbésẹ̀ àkọ́kọ́, àti áńgẹ́lì àkọ́kọ́. Orí 24 àti 25 ni ìgbésẹ̀ kejì, àti áńgẹ́lì kejì. Orí 26, 27, àti 28 ni ìgbésẹ̀ kẹta àti áńgẹ́lì kẹta. Orí kan fún áńgẹ́lì àkọ́kọ́, orí méjì fún áńgẹ́lì kejì, àti orí mẹ́ta fún áńgẹ́lì kẹta. Ẹ̀kẹta, èyí tí í ṣe Ìrékọjá, tí ó ṣàpẹẹrẹ àgbélébùú, tí ó sì bá òfin Ọjọ́ Àìkú mu ní ìbámu, ni a tún fi Pẹ́ńtíkọ́sì ṣàpẹẹrẹ.

Pẹntikọst ni nọ́mbà 50, àti pé 50 ni àmì ìṣàpẹẹrẹ ti Jùbílì. Jùbílì ní ọdún kọkàndínlọ́gọ́rin, ìyẹn òpin àyíká keje ti ọdún méje-méje. Nọ́mbà 49 ṣáájú nọ́mbà 50, ṣùgbọ́n ó ní ìsopọ̀ tààrà pẹ̀lú rẹ̀. Láinì kẹta nínú Mátíù bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú orí 23, lẹ́yìn náà ni àwọn orí méjì (24, 25) tẹ̀lé e, tí apapọ̀ wọn jẹ́ 49, kí á tó dé angẹli kẹta tí ó dúró fún nọ́mbà 50.

Ìbẹ̀rẹ̀ ìlà àwọn orí mẹ́fà náà jẹ́ àmì ọ̀nà “23” àti òpin rẹ̀ sì jẹ́ àwọn àmì ọ̀nà “23”; iye tí a sì rí gbà nípa fífikún orí 26 pẹ̀lú 27 àti 28 jẹ́ “81,” èyí tí ó jẹ́ ààmì àwọn àlùfáà tí a fi sínú gan-an nínú àwọn ẹsẹ̀ tí ń tọ́ka sí sísun ẹ̀jẹ̀ náà, èyí tí Àlùfáà Àgbà Ọ̀run yóò lò nínú iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Àlùfáà Àgbà. Nítorí èyí, àkọlé orí “81” nínú The Desire of Ages dá lórí Mátíù 28.

“Ori 81— ‘Oluwa Ti Ji Dide’”

“Ori yìí dá lórí Mátíù 28:2–4, 11–15.” Ìfẹ́ni Àwọn Ìran, 780.

Nọ́ńbà “81” ń ṣojú iṣẹ́ àlùfáà, àti nínú Lefitiku 8 ni a ti gbé ọjọ́ méje ìyàsímímọ́ àwọn àlùfáà kalẹ̀. Nínú Númérì orí 8, ni a ti gbé ìwẹ̀nùmọ́ àwọn ọmọ Lefi kalẹ̀. Nínú 2 Kíróníkà, àwọn àlùfáà “81” dojú kọ ọba Ussiah, àti pé ẹsẹ̀ náà ń kópa tààrà ní fífi ìhìn ìdìdì àwọn ọgọ́rùn-ún kan lẹ́ẹ̀ẹ́dógójì ẹgbẹ̀rún múlẹ̀.

Ṣùgbọ́n nígbà tí ó di alágbára, ọkàn rẹ̀ gbéraga títí dé ìparun ara rẹ̀; nítorí ó ṣẹ̀ sí Olúwa Ọlọ́run rẹ̀, ó sì wọ inú tẹ́ńpìlì Olúwa láti sun tùràrí lórí pẹpẹ tùràrí. Àsáríà àlùfáà sì wọlé tẹ̀ lé e, àti pẹ̀lú rẹ̀ ni ọgọ́rin àlùfáà Olúwa, àwọn tí í ṣe akọni ènìyàn. Wọ́n sì dojú kọ Usiah ọba, wọ́n sì wí fún un pé, Kì í ṣe tirẹ, Usiah, láti sun tùràrí sí Olúwa, bí kò ṣe ti àwọn àlùfáà, àwọn ọmọ Aaroni, tí a ti yà sí mímọ́ láti máa sun tùràrí: jáde kúrò ní ibi mímọ́; nítorí ìwọ ti ṣẹ̀; bẹ́ẹ̀ ni kì yóò jẹ́ fún ọ ní ọlá láti ọ̀dọ̀ Olúwa Ọlọ́run.

Nígbà náà ni ìbínú mú Ussiah, ó sì ní àwo tùràrí ní ọwọ́ rẹ̀ láti sun tùràrí: nígbà tí ó sì ń bínú sí àwọn àlùfáà, ẹ̀tẹ̀ pàápàá yọ sí iwájú orí rẹ̀ níwájú àwọn àlùfáà nínú ilé Olúwa, lẹ́gbẹ̀ẹ́ pẹpẹ tùràrí. Asariah olórí àlùfáà, àti gbogbo àwọn àlùfáà, sì wo ó, kíyèsí i, ẹ̀tẹ̀ ti yọ sí iwájú orí rẹ̀, wọ́n sì lé e jáde kúrò níbẹ̀; bẹ́ẹ̀ ni òun tìkára rẹ̀ náà yára láti jáde, nítorí Olúwa ti lù ú. Ussiah ọba sì jẹ́ adẹ́tẹ̀ títí di ọjọ́ ikú rẹ̀, ó sì ń gbé nínú ilé àdádó, nítorí pé adẹ́tẹ̀ ni; nítorí a ya a kúrò nínú ilé Olúwa: Jotamu ọmọ rẹ̀ sì ń ṣàkóso ilé ọba, ó sì ń ṣe ìdájọ́ àwọn ènìyàn ilẹ̀ náà. 2 Kronika 26:16–21.

Ọgọ́rùn-ún mọ́kànlélọ́gọ́rin gẹ́gẹ́ bí àmì ni a so mọ́ àwọn àlùfáà tí wọ́n tako ìsapá Ussiah láti rú ẹbọ nínú ibi mímọ́. Ìtòlẹ́sẹẹsẹ àsọtẹ́lẹ̀ ti àyọkà Ussiah bá ìtòlẹ́sẹẹsẹ àsọtẹ́lẹ̀ ti Dáníẹ́lì orí kọkànlá, ẹsẹ̀ kọkànlá àti kejìlá mu. Àwọn àyọkà méjèèjì tọ́ka sí ọba gúúsù kan, tí ọkàn rẹ̀ gbéga nítorí àwọn ìṣẹ́gun ogun, pàápàá jùlọ ìṣẹ́gun tí ó ṣẹ̀ṣẹ̀ ṣẹlẹ̀ lórí ọba àríwá kan. Nígbà tí ẹsẹ̀ kọkànlá Dáníẹ́lì orí kọkànlá ṣẹ nípasẹ̀ Ptolemy ní ogun Raphia, òun, gẹ́gẹ́ bí Ussiah náà ti ṣe, wá láti rú ẹbọ nínú ibi mímọ́ ní Jerúsálẹ́mù, ṣùgbọ́n àwọn àlùfáà kọ̀ ọ́ dúró. Ìlà lórí ìlà ni àwọn ẹlẹ́rìí méjèèjì fi ń tọ́ka sí ogun Ukraine tí ó ti fẹ́rẹ̀ẹ́ parí.

Orí kẹ́rìnlélọ́gọ́rin nínú ìwé The Desire of Ages, dá lórí Mátíù 28, ó sì fi Kristi hàn gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ń gòkè lọ láti bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Àlùfáà Àgbà ti Ọ̀run.

Nísinsin yìí ni àkótán ohun tí a ti sọ: Àwa ní irú Olórí Àlùfáà bẹ́ẹ̀, ẹni tí ó jókòó ní ọwọ́ ọ̀tún ìtẹ́ Ọlá ńlá ní àwọn ọ̀run. Heberu 8:1.

Nọ́ńbà “81” jẹ́ àmì àwọn àlùfáà, àti àwọn orí 26, 27, 28; ìgbésẹ̀ kẹta ti ìlà kẹta nínú Mátíù ń jẹ́ àpapọ̀ 81. Ìgbésẹ̀ kejì jẹ́ àpapọ̀ 49, ìgbésẹ̀ àkọ́kọ́ sì jẹ́ 23. Mọ́kànlélọ́gọ́rin dúró fún àlùfáà 80 àti àlùfáà àgbà kan nínú ẹ̀rí Ussiah. Ní ìpele yìí àwọn àlùfáà 80 jẹ́ ènìyàn, àlùfáà àgbà sì jẹ́ Ti Ọlọ́run. Nọ́ńbà 81 dúró fún ìṣọ̀kan Ìwà-Ọlọ́run pẹ̀lú ẹ̀dá ènìyàn. Nọ́ńbà kan nínú nọ́ńbà mọ́kànlélọ́gọ́rin dúró fún Ìwà-Ọlọ́run.

Nọ́mbà ọ̀kan nínú mọ́kànlá ń ṣàfihàn ẹ̀dá ènìyàn, ó sì tún ń ṣàfihàn Ìwà-Ọlọ́run. Nọ́mbà ọ̀kan nínú nọ́mbà mọ́kànlélógún ń ṣàfihàn Ìwà-Ọlọ́run, ogún sì ń ṣàfihàn ẹ̀dá ènìyàn. Àpapọ̀ méjì àti ọ̀kan ni a lè rí nínú àwọn ọmọ-ẹ̀yìn lójú ọ̀nà sí Emáùsì.

Àpapọ̀ mẹ́ta àti ọ̀kan náà ni ẹ̀dá ènìyàn àti Ìjẹ́mímọ́ Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú ileru iná ti Ṣadraki, Mẹṣaki àti Abẹdínégò.

Ìṣọ̀kan mẹ́rin àti ọ̀kan náà fi hàn pé ìṣọ̀kan Ìwà Ọlọ́run pẹ̀lú ẹ̀dá ènìyàn ni a ń mú ṣẹ ní ìran kẹrin.

Àkójọpọ̀ márùn-ún àti ọ̀kan náà ń tọ́ka sí àwọn wúńdíá márùn-ún tí ń dúró de ọkọ ìyàwó.

Àpapọ̀ mẹ́fà àti ọ̀kan ń ṣàpẹẹrẹ ìbáṣepọ̀ ènìyàn pẹ̀lú Sábá ọjọ́ keje, èyí tí Ọlọ́run jẹ́ Olúwa rẹ̀. Nọ́ńbà “mẹ́fà” jẹ́ àmì ènìyàn, àti ọ̀kan ni Kristi.

Àpapọ̀ méje àti ọ̀kan ń ṣàpẹẹrẹ ìyípadà ìjọ keje ti Laodicea sí inú ìrírí Filadẹlfia.

81 jẹ́ ààmì àwọn àlùfáà àti ìbáṣepọ̀ wọn pẹ̀lú Àlùfáà Àgbà.

Àpapọ̀ mẹ́sàn-án àti ọ̀kan ń ṣàfihàn ìmúṣẹ́ pípé. Ìyún máa ń pé oṣù mẹ́sàn-án. Ìran mẹ́sàn-án wà tí ó ṣáájú Noa, àti ìran mẹ́sàn-án lẹ́yìn náà tí ó yọrí sí májẹ̀mú náà. Jesu fi ẹ̀mí rẹ̀ sílẹ̀ ní wákàtí kẹsàn-án. Àpapọ̀ mẹ́sàn-án àti ọ̀kan ń ṣàfihàn ìparí iṣẹ́ fífi èdìdì dì àwọn ènìyàn Rẹ̀.

Nínú àyíká yìí, ọ̀kan jẹ́ àpapọ̀ ènìyàn àti Ẹ̀dá Ọlọ́run; nọ́ńbà méjì ni Olùkọ́ni Àtọ̀runwá, tí ń kọ́ ènìyàn. Nọ́ńbà mẹ́ta ni ìránṣẹ́ àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta, èyí tí í ṣe ìránṣẹ́ tí wọ́n kọ́ wọn ní nọ́ńbà méjì. Nọ́ńbà mẹ́rin ń tọ́ka sí ìran kẹ́rin, báyìí ni ó sì ń dá ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ náà mọ̀ nígbà tí a fi àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n márùn-ún hàn, tí a sì tún dá wọn ṣẹ̀ gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú wọn nípasẹ̀ ọjọ́ kẹfà ìṣẹ̀dá. Nígbà náà ni ìgbésẹ̀ keje fi ń sọ ìyípadà sí Filadẹ́lfíà àti àdììtú ti mẹ́jọ jíjẹ́ ti méje di mímọ̀. Níbi náà ni a ti mú májẹ̀mú náà ṣẹ, a sì gbé iṣẹ́ àlùfáà “81” sókè láti parí iṣẹ́ náà tí nọ́ńbà mẹ́sàn-án ń ṣojú. Ní gbogbo ìgbésẹ̀, nọ́ńbà ọ̀kan ni Kìnnìún ẹ̀yà Júdà, ẹni tí í ṣe Palmoni pẹ̀lú, Olùka Nọ́ńbà Ìyanu náà. 81 jẹ́ àmì àwọn àlùfáà. Palmoni ni ó dá gbogbo àwọn nọ́ńbà.

Nọ́mbà mọ́kànlá dúró fún ìdajì méjìlélógún, àwọn méjèèjì sì dúró fún ìṣọ̀kan Ìwà-Ọlọ́run pẹ̀lú ẹ̀dá ènìyàn. Nínú àpilẹ̀kọ kan láìpẹ́ yìí, mo fi gbólóhùn méjì kún un tí wọ́n tọ́ka sí ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin.

Àlàyé àkọ́kọ́ náà fi hàn pé nígbà tí Ellen White ní àwọn ìran àkọ́kọ́ rẹ̀ nípa ibi mímọ́, a fi hàn án pé òfin ọjọ́ ìsinmi náà ń tàn yọ sí i ju àwọn òfin mìíràn lọ. A tún fi hàn án pé ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, “ẹ̀kọ́ nípa ìwà-ẹni-láyé” ni a fi ìmọ́lẹ̀ pẹ̀lẹ́pẹ̀lẹ́ bo. Ọjọ́ ìsinmi jẹ́ ìmọ́lẹ̀ ní ìbẹ̀rẹ̀ tí ó ṣàpẹẹrẹ ẹ̀kọ́ ìwà-ẹni-láyé ní òpin. Àpapọ̀ Ìwà-Ọlọ́run pẹ̀lú ènìyàn ni ẹ̀kọ́ ìwà-ẹni-láyé, nítorí pé òun ni ẹ̀kọ́ nípa bí Kristi ṣe gba ara ènìyàn wọ ara Rẹ̀, tí ó sì fi bẹ́ẹ̀ gbé àpẹẹrẹ kalẹ̀ pé Ìwà-Ọlọ́run tí a darapọ̀ mọ́ ènìyàn kì í dẹ́ṣẹ̀.

Mọ́kànlá pẹ̀lú mọ́kànlá dọ́gba méjìlélógún, àti pé nọ́mbà mọ́kànlá ni ó bẹ̀rẹ̀ ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ìlà májẹ̀mú orí méjìlá náà, àti pé ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn parí pẹ̀lú méjìlélógún. Àwọn orí kọkànlá àti ẹsẹ̀ kọkànlá nínú Ìwé Mímọ́ dúró gẹ́gẹ́ bí àwọn àmì ọ̀nà ti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin ó lé ẹgbẹ̀rún mẹ́rin náà.

2014

Ogun Ukraine bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 2014, ó sì jẹ́ ìlà òde ti àkókò dídìmọ́ ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin ẹgbẹ̀rún náà.

Ọba gúúsù yóò sì ru sókè nínú ìbínú gbígbóná, yóò sì jáde lọ bá a jà, àní pẹ̀lú ọba àríwá; yóò sì kó ogun púpọ̀lọpọ̀ jọ; ṣùgbọ́n a ó fi ọ̀pọ̀ ènìyàn náà lé e lọ́wọ́. Dáníẹ́lì 11:11.

Oṣù Keje ọjọ́ 18, 2020

Ìbànújẹ àkọ́kọ́ ni ìdádúró Jesu láti lọ jí Lásárù dìde, ìyanu àṣekára jùlọ àti èdìdì Ọlọ́run. Jesu dúró ọjọ́ mẹ́rin kí ó tó jí Lásárù dìde. Ẹsẹ̀ inú Jòhánù náà ń tọ́ka sí èyí tí ó jẹ́ ìkẹyìn nínú àwọn ìyanu méje tí a dá mọ̀ ní tààrà nínú ìhìnrere Jòhánù. Èkínní ni yíyí omi padà sí ọtí wáìnì. Ìmọ̀lẹ̀ púpọ̀ wà nínú ríronú lórí àwọn ìyanu méje tí wọ́n parí pẹ̀lú Jòhánù 11:11, gbogbo àwọn onímọ̀-ìsìn sì fara mọ́ ọn pé ìyanu méje péré ni ó wà nínú Jòhánù, ní ìbámu pẹ̀lú bí a ti dá àwọn ìyanu wọ̀nyí mọ̀ ní tààrà. Nítorí ìdí yìí, wọn kò ka àjíǹde Kristi sí àmì kẹjọ, ṣùgbọ́n ó jẹ́ ìyanu, àjíǹde Rẹ̀ sì ni àmì májẹ̀mú náà; nítorí náà, àjíǹde nínú ìwé Jòhánù ni ìyanu kẹjọ, èyí tí ó jẹ́ ti àwọn méje náà, nítorí ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ìyanu méje tí ó ṣáájú ni a ṣe nípasẹ̀ agbára àjíǹde Rẹ̀.

Àwọn nǹkan wọ̀nyí ni ó sọ; lẹ́yìn èyí, ó sì wí fún wọn pé, Lásárù, ọ̀rẹ́ wa, ń sùn; ṣùgbọ́n èmi ń lọ, kí n lè jí i dìde kúrò nínú oorun. Johanu 11:11.

Oṣù Keje, 2023

Ní oṣù Keje ọdún 2023, ohùn tí ń ké ní aginjù bẹ̀rẹ̀ sí í kéde ìránṣẹ́ kan tí ó ní Ẹ̀mí ìyè.

Lẹ́yìn ọjọ́ mẹ́ta àtààbò sì ni Ẹ̀mí ìyè láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run wọ inú wọn, wọ́n sì dúró lórí ẹsẹ̀ wọn; ẹ̀rù ńlá sì bà àwọn tí wọ́n rí wọn. Ìfihàn 11:11.

A bí Johanu ní ọjọ́ mẹ́jọ kí òfin ọjọ́ Àìkú tó dé, nítorí pé ní òfin ọjọ́ Àìkú ni baba rẹ̀, Sekaráyà, ti sọ̀rọ̀. A yí orúkọ Johanu padà kúrò ní Sekaráyà sí Johanu ní òfin ọjọ́ Àìkú, nígbà tí ìyípadà orúkọ rẹ̀ fi ń dá ìbáṣepọ̀ májẹ̀mú mọ̀. Ìbí náà jẹ́ àpẹẹrẹ jíjíǹde àwọn tí a pa lójú pópó ní July 18, 2020.

Lóòótọ́ ni mo wí fún yín pé, láàárín àwọn tí obìnrin bí, kò sí ẹni tí ó ti dìde tí ó tóbi ju Johanu Oníbatisí lọ; ṣùgbọ́n ẹni tí ó kéré jùlọ nínú ìjọba ọ̀run tóbi ju òun lọ. Mátíù 11:11.

2024

Aísáyà tọ́ka sí ìkójọpọ̀ kejì tí ó ṣẹ ní ọdún 1849. Ìkójọpọ̀ kejì náà bẹ̀rẹ̀ ní oṣù Keje ọdún 2023, ó sì parí nígbà tí a fi èdìdì dì àwọn ènìyàn Ọlọ́run.

Yóò sì ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ náà, pé Olúwa yóò tún ọwọ́ rẹ̀ gbé sókè ní ìgbà kejì láti gba ìyókù àwọn ènìyàn rẹ̀ padà, àwọn tí a ó fi sílẹ̀, láti Ásíríà, àti láti Ejibiti, àti láti Patrosi, àti láti Kuṣi, àti láti Élámù, àti láti Ṣina, àti láti Hámáti, àti láti àwọn erékùṣù òkun. Isaiah 11:11.

Ní Kété Tó Ṣáájú Òfin Àìkú Ọjọ́ Àìkú

Jésù ṣẹ̀ṣẹ̀ parí ìwọlé ìṣẹ́gun náà, nípa bẹ́ẹ̀ ó ń fi ìyípadà láti inú Ẹkún Òru Àárín sí òfin Ọjọ́-Àìkú hàn; ó sì ní àwọn ọmọ-ẹ̀yìn méjìlá náà pẹ̀lú Rẹ̀, nítorí wọ́n ti yan wọn tẹ́lẹ̀ kí òfin Ọjọ́-Àìkú tó dé.

Jesu sì wọ Jerusalẹmu, ó sì wọ inú tẹ́ńpìlì: lẹ́yìn tí ó sì ti wo ohun gbogbo ká, nígbà tí alẹ́ sì ti fẹ́rẹ̀ dé, ó jáde lọ sí Betani pẹ̀lú àwọn méjìlá náà. Máàkù 11:11.

Nígbà tí ìdìdì bá ti parí lórí àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún kan lé mẹ́rìnlélógójì, díẹ̀ kí òfin Ọjọ́ Àìkú tó dé, ìsopọ̀ ọkọ Ìwà-Ọlọ́run pẹ̀lú aya ẹ̀dá ènìyàn á ti parí, àwọn méjèèjì sì jẹ́ ọ̀kan títí láé, nítorí ètùtù ìrékọjá ti parí.

Síbẹ̀síbẹ̀, nínú Olúwa, ọkùnrin kì í wà láìsí obìnrin, bẹ́ẹ̀ ni obìnrin kì í wà láìsí ọkùnrin. 1 Kọrinti 11:11.

Ìbí iṣẹ́-ìyanu ti Sára, ìbí tí ó ti pẹ́ jù láti ìgbà ìṣọ̀tẹ̀ ti 1863, ni a mú ṣẹ nígbà tí obìnrin ti Ìṣípayá orí kejìlá bí ìbejì. Ọmọ àkọ́kọ́ dé ní Igbe Àárín Òru, ọmọ kejì sì dé ní òfin Ọjọ́-Àìkú. Ọmọ tí ó jáde ní ẹ̀ẹ̀kejì ní òwú pupa, èyí tí ó ṣàpẹẹrẹ àmì Ráhábù ní Jéríkò.

Nípa ìgbàgbọ́ pẹ̀lú, Sára tìkára rẹ̀ sì gba agbára láti lóyún, a sì bí ọmọ fún un nígbà tí ó ti rékọjá ọjọ́ orí ìbímọ, nítorí pé ó kà Ẹni tí ó ṣe ìlérí sí olóòtítọ́. Heberu 11:11.

Ofin Ọjọ́ Àìkú fún Laodicea

Jeremiah ṣàfihàn ìdájọ́ ìjọ Adventist Ọjọ́ Keje ti Laodicea.

Nítorí náà, báyìí ni Olúwa wí pé, Wò ó, èmi yóò mú ibi wá sórí wọn, èyí tí wọn kì yóò lè bọ́ nínú rẹ̀; bí wọ́n tilẹ̀ ké pe mí, èmi kì yóò fetí sí wọn. Jeremiah 11:11.

Esekiẹli fara mọ́ ìdájọ́ Jeremiah lórí Adventism.

Ìlú yìí kì yóò jẹ́ ìkòkò yín, bẹ́ẹ̀ ni ẹ̀yin kì yóò jẹ́ ẹran nínú àárín rẹ̀; ṣùgbọ́n èmi yóò dá yín lẹ́jọ́ ní ààlà Ísírẹ́lì. Ezekiel 11:11.

Ìkọjá Ísírẹ́lì àtijọ́ gẹ́gẹ́ bí ènìyàn májẹ̀mú Ọlọ́run ní nínú pé Ọlọ́run mú kí àwọn ènìyàn májẹ̀mú àtijọ́ náà jowú nítorí ohun tí wọ́n sọ nù. A tún ṣe èyí sí Adventism nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú.

Nítorí náà, mo wí pé, Ǹjẹ́ wọ́n ti kọsẹ̀ kí wọ́n lè ṣubú pátápátá bí? Kí Ọlọ́run má jẹ́! Ṣùgbọ́n dípò bẹ́ẹ̀, nípasẹ̀ ìṣubú wọn ni ìgbàlà ti dé bá àwọn Kèfèrí, kí a lè mú wọn jowú. Róòmù 11:11.

Àdífẹ́ǹtísìmù, tí ó dá lórí iṣẹ́ William Miller, ẹni tí wọ́n kọ̀ sílẹ̀, ṣì ni ìṣísẹ̀ náà tí ó kọ tẹ́ńpìlì náà; ṣùgbọ́n gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú Sólómọ́nì, ẹni tí ó tún kọ tẹ́ńpìlì náà, wọ́n ti fọ májẹ̀mú náà, a ó sì gba ìjọba wọn kúrò lọ́wọ́ wọn, a ó sì fi fún àwọn ènìyàn kan tí yóò máa ṣàkóso ọgbà àjàrà Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí Ó ti pàṣẹ.

Nítorí náà Olúwa sọ fún Sólómónì pé, Níwọ̀n bí ìwọ ti ṣe èyí, tí ìwọ kò sì pa májẹ̀mú mi àti àwọn òfin mi mọ́, tí mo ti pàṣẹ fún ọ, dájúdájú èmi yóò ya ìjọba náà kúrò lọ́dọ̀ rẹ, èmi yóò sì fi í fún ọmọ-ọ̀dọ̀ rẹ. 1 Kings 11:11.

Òfin Ọjọ́ Àìkú fún Filadẹlfia

Ní àsìkò òfin Ọjọ́-ìsinmi, a fi ìjọ tó ṣẹ́gun sí ilẹ̀ tirẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àwọn wòlíì ti sọ, ilẹ̀ náà sì jẹ́ ilẹ̀ tí ó kún lọ́pọ̀lọpọ̀ pẹ̀lú ìhìn iṣẹ́ òjò ìkẹ́yìn. A tún kọ́ Jẹ́ríkò ní ọdún 1863, àti ní àsìkò òfin Ọjọ́-ìsinmi Jẹ́ríkò wó lulẹ̀.

Ṣùgbọ́n ilẹ̀ tí ẹ̀yin ń lọ láti jogún ni ilẹ̀ àwọn òkè àti àfonífojì, ó sì ń mu omi òjò ọ̀run. Deuteronomi 11:11.

Ìlú kan jẹ́ ìjọba, ìjọ ajagunmólè sì dúró fún ìjọba ògo Kristi. Ìjọba yẹn ti ìjọ ajagunmólè bẹ̀rẹ̀ ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú, nígbà tí a gbé ìjọ Rẹ̀ ga, tí a sì gbé e ró lókè gbogbo àwọn òkè ńlá àti àwọn òkè kéékèèké.

Nípa ìbùkún àwọn olódodo ni a gbé ìlú ga; ṣùgbọ́n nípa ẹnu àwọn ènìyàn búburú ni a fi wó ọ́ lulẹ̀. Òwe 11:11.

Ní wákàtí kẹ́sàn-án ni áńgẹ́lì wá sọ́dọ̀ Kọ̀nílíọ̀sì, ó sì pàṣẹ fún un láti ránṣẹ́ pe Pétérù, báyìí ni ó fi ń tọ́ka sí àkókò tí ìhìnrere yóò lọ sí ọ̀dọ̀ àwọn Kèfèrí nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú. Nígbà tí Ọlọ́run pàṣẹ fún Pétérù láti lọ, ó wà nínú àyíká ìran kan nípa jíjẹ ẹranko aláìmọ́. Èyí ni a mú ṣẹ nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú. Wákàtí kẹ́sàn-án bá wákàtí kẹ́sàn-án mu, nígbà tí Kírísítì kú. Wákàtí kẹ́sàn-án dúró fún òpin àsìkò kan tí ó bẹ̀rẹ̀ ní wákàtí kẹta, nígbà tí a kàn Jésù mọ́ àgbélébùú, tí ó sì kú lẹ́yìn wákàtí mẹ́fà. Òun náà ni àsìkò kan náà ti Pétérù, ẹni tí ó wà nínú yàrá òkè ní wákàtí kẹta, lẹ́yìn náà sì wà nínú tẹ́ńpìlì ní wákàtí kẹ́sàn-án. Wákàtí kẹ́sàn-án kan parí ní ikú Kírísítì; ní wákàtí kẹ́sàn-án tó tẹ̀lé e, Pétérù wà nínú tẹ́ńpìlì ń kéde ìránṣẹ́ Joẹli. Ikú Kírísítì parí ìbáṣepọ̀ májẹ̀mú pẹ̀lú Ísírẹ́lì, ó sì ṣí ilẹ̀kùn sílẹ̀ fún àwọn Kèfèrí, tí Kọ̀nílíọ̀sì dúró fún.

Kíyèsí i, lójijì, ọkùnrin mẹ́ta sì ti dé sí ilé tí mo wà, tí a rán láti Kesarea sí ọ̀dọ̀ mi. Ìṣe 11:11.

Wọn yóò sì jẹ́ ohun ìríra fún yín; ẹ kò gbọ́dọ̀ jẹ nínú ẹran wọn, ṣùgbọ́n ẹ óò kà òkú wọn sí ohun ìríra. Lefitiku 11:11.

A ó bá a lọ pẹ̀lú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tí ó tẹ̀lé.

“Mo lá àlá pé Ọlọ́run, nípasẹ̀ ọwọ́ àìrí kan, rán àpótí kékeré kan tí a fi iṣẹ́ ọnà àgbàyanu ṣe sí mi, tó gùn níwọ̀n bí ìnṣì mẹ́wàá, tí ó sì tó ìwọ̀n mẹ́fà ní onígún mẹ́rin, tí a fi igi ẹbónì àti perli ṣe pẹ̀lú ìṣàkópa ẹlẹ́wà gan-an. A so kọ́kọ́rọ́ kan mọ́ àpótí náà. Lójúkan náà ni mo mú kọ́kọ́rọ́ náà, mo sì ṣí àpótí náà, nígbà náà, sí ìyanu àti ìdùnnú ìyàlẹ́nu mi, mo rí i pé ó kún fún gbogbo irú àti gbogbo ìwọ̀n àwọn ohun ọ̀ṣọ́ iyebíye, dáyámọ́ńdì, okúta iyebíye, àti owó wúrà àti fàdákà ti gbogbo ìwọ̀n àti iye, tí a sì tò wọn ní ẹwà sí ipò wọn kọ̀ọ̀kan nínú àpótí náà; àti pé bí a ti tò wọ́n báyìí, wọ́n ń ta ìmọ́lẹ̀ àti ògo kan jáde tí kò sí ohun tí ó lè bá a dọ́gba bí kò ṣe oòrùn nìkan. …”

“Mo wo inu apoti náà, ṣùgbọ́n ìmọ́lẹ̀ ìran náà dá ojú mi lójú. Wọ́n ń tàn pẹ̀lú ògo tí ó pọ̀ ní ìgbà mẹ́wàá ju ti tẹ́lẹ̀ wọn lọ. Mo rò pé a ti fi wọ́n fọ́ nínú iyanrìn nípasẹ̀ ẹsẹ̀ àwọn ẹni búburú wọ̀nyí tí wọ́n ti tú wọn ká, tí wọ́n sì tẹ̀ wọ́n sínú eruku. A sì ti tò wọ́n ní ètò ẹlẹ́wà nínú apoti náà, olúkúlùkù ní ipò tirẹ̀, láìsí àfihàn iṣẹ́ àṣekára kankan ti ọkùnrin tí ó da wọ́n sínú un. Mo ké pé gidigidi nítorí ayọ̀, ìkígbe náà sì jí mi.” Early Writings, 81–83.

“Ẹ ń fi bíbọ Olúwa sún jìnnà ju. Mo rí i pé òjò ìkẹyìn ń bọ̀ wá gẹ́gẹ́ bí [lọ́jíjì bí] igbe ọ̀gànjọ́ alẹ́, pẹ̀lú agbára tí ó lé ní ìgbà mẹ́wàá.” Spalding and Magan, 5.

Nínú gbogbo ọ̀ràn ọgbọ́n àti ìmòye tí ọba béèrè lọ́wọ́ wọn, ó rí i pé wọ́n dára ju gbogbo àwọn onídán àti àwọn awòràwọ̀ nínú gbogbo ìjọba rẹ̀ lọ ní ìlọ́po mẹ́wàá. Dáníẹ́lì 1:18–20.