Kí ohùn lè wà ní aginjù, ó gbọdọ̀ jẹ́ pé aginjù wà. Ní oṣù Keje ọdún 2023, ohùn kan bẹ̀rẹ̀ sí í dún, tí ń fi hàn pé Kìnìún ẹ̀yà Juda ní àkókò náà ń tú ìṣípayá ìfihàn ara Rẹ̀ sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí a ti gbé kalẹ̀ ní orí kìn-ín-ní ìwé Ìṣípayá. Ìdààmú ọjọ́ Ìsinmi, Oṣù Keje ọjọ́ 18, 2020, bẹ̀rẹ̀ ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀ ti Ìṣípayá mọ́kànlá, èyí tí ó parí ní ọjọ́ Ìsinmi, Oṣù Kejìlá ọjọ́ 30, 2023. Ní ọjọ́ Ìsinmi náà, fún ìgbà àkọ́kọ́ láti oṣù Keje 2020, Future for America sọ̀rọ̀ ní gbangba lórí ìpàdé zoom kan.
Láti ìgbà náà lọ, Ìṣípayá Jésù Krísti ti ń ṣí sílẹ̀ díẹ̀díẹ̀. Ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìṣípayá ọ̀rọ̀ náà “òtítọ́,” èyí tí a sì rí lẹ́yìn náà pé ó ń ṣojú àtẹ̀lé ìgbésẹ̀ mẹ́ta tí a ṣàlàyé nípasẹ̀ lẹ́tà àkọ́kọ́, lẹ́tà kẹtàlá, àti lẹ́tà kejìlélógún nínú álífábẹ́ẹ̀tì Hébérù, tí, nígbà tí a bá mú wọn papọ̀, ń dá ọ̀rọ̀ náà “òtítọ́” sílẹ̀. Àwọn ìgbésẹ̀ mẹ́ta tí a ṣojú nínú àtẹ̀lé ọ̀rọ̀ náà “òtítọ́” jẹ́ òtítọ́ àtijọ́ kan, tí a gbé kalẹ̀ sínú àgbékalẹ̀ tuntun.
Fún ọ̀pọ̀ ọdún ni a ti ń fi hàn pé àwọn ìgbésẹ̀ mẹ́ta ti àgbàlá, ibi mímọ́, àti Ibi Mímọ́ Jùlọ, jọ̀ọ́ra pẹ̀lú àwọn iṣẹ́ mẹ́ta ti Ẹ̀mí Mímọ́ bí Ó ṣe ń dá ènìyàn lẹ́bi ẹ̀ṣẹ̀ ní àgbàlá, tí Ó ń fi òdodo hàn ní ibi mímọ́, tí Ó sì ń ṣe ìdájọ́ ní Ibi Mímọ́ Jùlọ. A ti fi ìdánimọ̀ hàn pé àwọn ìgbésẹ̀ mẹ́ta wọ̀nyí ni a ń fi hàn káàkiri Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, ṣùgbọ́n gbogbo àwọn òye wọ̀nyí ni a gbéga sí i pẹ̀lú ètò “òtítọ́,” bí ti ọdún 2023. Gbigbé òtítọ́ àtijọ́ kan sínú ètò tuntun ti òtítọ́ ni ohun tí Kristi ń ṣe bí Ó ti ń tú èdìdì Ọ̀rọ̀ Rẹ̀ sílẹ̀ díẹ̀díẹ̀. “Aginjù” tí ó parí ní 2023, ṣàpẹẹrẹ “àkókò ìkẹyìn” ní ti àsọtẹ́lẹ̀, nígbà tí a tú àsọtẹ́lẹ̀ kan sílẹ̀. Àsọtẹ́lẹ̀ náà ni ìṣípayá Jesu Kristi, ẹni tí í ṣe “Òtítọ́.”
“Ní àkókò Olùgbàlà, àwọn Júù ti bo àwọn iyebíye òtítọ́ tó ṣeyebíye mọ́lẹ̀ débi pé pẹ̀lú àhoro àṣà ìbílẹ̀ àti ìtàn asán, kò ṣeé ṣe láti yà òtítọ́ kúrò nínú èké. Olùgbàlà wá láti kó àhoro ìgbàgbọ́ asán àti àwọn àṣìṣe tí a ti pẹ́ tí a sì ti fẹ́ràn kúrò, àti láti fi àwọn iyebíye ọ̀rọ̀ Ọlọ́run sínú àgbékalẹ̀ òtítọ́. Kí ni Olùgbàlà yóò ṣe bí ó bá wá sọ́dọ̀ wa nísinsin yìí gẹ́gẹ́ bí ó ti wá sọ́dọ̀ àwọn Júù? Yóò ní láti ṣe irú iṣẹ́ kan náà nípa kíkó àhoro àṣà ìbílẹ̀ àti ayẹyẹ ẹ̀sìn kúrò. Inú àwọn Júù bàjẹ́ gidigidi nígbà tí ó ṣe iṣẹ́ yìí. Wọ́n ti pàdánù ìríran òtítọ́ àkọ́kọ́ ti Ọlọ́run, ṣùgbọ́n Kristi mú un wá sí ìwòye lẹ́ẹ̀kan sí i. Iṣẹ́ wa ni láti tu àwọn òtítọ́ iyebíye ti Ọlọ́run sílẹ̀ kúrò lọ́wọ́ ìgbàgbọ́ asán àti àṣìṣe. Iṣẹ́ ńlá wo ni a fi lé wa lọ́wọ́ nínú ìhìnrere!” Review and Herald, June 4, 1889.
Ó “jẹ́ iṣẹ́ wa láti tú àwọn òtítọ́ iyebíye Ọlọ́run sílẹ̀ kúrò nínú ìgbàgbọ́ asán àti àṣìṣe,” kí a sì “fi àwọn iyebíye Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run sínú ètò òtítọ́.” Ní ọdún 2023 Olúwa ṣe àfihàn ètò òtítọ́ náà, nínú ìṣètò tí a ṣojú fún nípasẹ̀ ọ̀rọ̀ náà “òtítọ́.” Ètò náà mú “àwọn” òtítọ́ “àkọ́kọ́” “ti Ọlọ́run” wá sí ìwòye.
“Eruku ati àwókù aṣìṣe ti sin àwọn iyebíye òtítọ́ tó ṣeyebíye mọ́lẹ̀, ṣùgbọ́n àwọn òṣìṣẹ́ Oluwa lè ṣí àwọn ìṣúra wọ̀nyí payá, kí ẹgbẹẹgbẹ̀rún lè wo wọn pẹ̀lú ìdùnnú àti ìyàlẹ́nu. Àwọn áńgẹ́lì Ọlọ́run yóò wà lẹ́gbẹ̀ẹ́ òṣìṣẹ́ onírẹ̀lẹ̀, tí wọ́n yóò sì fi oore-ọ̀fẹ́ àti ìmọ́lẹ̀ àtọ̀runwá fún un, a ó sì darí ẹgbẹẹgbẹ̀rún láti gbàdúrà pẹ̀lú Dáfídì pé, ‘Ṣí ojú mi, kí emi lè rí ohun ìyanu nínú òfin rẹ.’ Àwọn òtítọ́ tí a kò tíì rí, tí a sì kò tíì fiyè sí fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ayé, yóò tàn yọ láti inú àwọn ojúewé tí a ti fi ìmọ́lẹ̀ kún nínú ọ̀rọ̀ mímọ́ Ọlọ́run. Àwọn ìjọ ní gbogbogbòò tí wọ́n ti gbọ́ òtítọ́, tí wọ́n sì kọ̀ ọ́, tí wọ́n sì tẹ̀ ẹ́ mọ́lẹ̀, yóò hùwà búburú sí i; ṣùgbọ́n ‘àwọn ọlọ́gbọ́n,’ àwọn tí ó jẹ́ olóòótọ́, yóò yé e. Ìwé náà ṣí sílẹ̀, àwọn ọ̀rọ̀ Ọlọ́run sì ń dé ọkàn àwọn tí wọ́n fẹ́ mọ ìfẹ́ rẹ̀. Nígbà igbe ńlá ti áńgẹ́lì láti ọ̀run tí ó darapọ̀ mọ́ áńgẹ́lì kẹta, ẹgbẹẹgbẹ̀rún yóò jí láti inú òrùn àìmọ̀kan tí ó ti dì ayé mú fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ayé, wọn yóò sì rí ẹwà àti iye òtítọ́ náà.” Review and Herald, December 15, 1885.
“Àwọn òṣìṣẹ́ Oluwa” tí wọ́n jẹ́ “ọlọ́gbọ́n” tí wọ́n sì jẹ́ “olóòótọ́” “yóò lóye,” wọ́n yóò sì “ṣí” “àwọn ìṣúra, kí ẹgbẹẹgbẹ̀rún ènìyàn lè máa wo wọ́n pẹ̀lú inú-dídùn àti ìbẹ̀rù-ọlá.” Lábẹ́ àánú, fún Adventismu ti Laodicea, kì í ṣe àwọn wọ̀nyí ni yóò jí kúrò nínú “àìmọ́ra” wọn nígbà igbe-gbè-nlá angẹli kẹta, nítorí pé èyí ni òfin Ọjọ́ Àìkú, àti pé èyí ti pẹ́ jù fún Adventismu láti jí. Àwọn òṣìṣẹ́ wákàtí kọkànlá jí kúrò nínú “àìmọ́ra” wọn “nígbà igbe-gbè-nlá angẹli tí ó darapọ̀ mọ́ angẹli kẹta” ní àsìkò òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ lọ́tẹ̀. Láti ọdún 2024 wá, “Àwọn òtítọ́ tí a kò tíì rí, tí a sì ti kọ̀ tì fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ayé,” ti ń tàn “jáde láti inú àwọn ojúewé tí a ti tan ìmọ́lẹ̀ sí ti ọ̀rọ̀ mímọ́ Ọlọ́run.”
Nínú Isaiah 22:22 ni a fi kọ́kọ́ fún Eliakim ní kọ́kọ́rọ́ kan, àti nínú Matthew 16 ni a fi fún Peter ní àwọn kọ́kọ́rọ́ ìjọba náà.
Èmi yóò sì fi kọ́kọ́rọ́ ilé Dáfídì lé èjìká rẹ̀; bẹ́ẹ̀ ni yóò máa ṣí, kò sì ní sí ẹni tí yóò ti í; yóò sì máa ti, kò sì ní sí ẹni tí yóò ṣí i. Isaiah 22:22.
A fún Filadẹlfia ní “kókó náà,” nítorí ibẹ̀ nìkan ni ibòmíràn nínú Ìwé Mímọ́ tí a ti tọ́ka sí kókó ṣíṣí àti títì.
Sí angẹli ìjọ tí ó wà ní Filadelfia kọ̀wé sí pé; Báyìí ni ẹni mímọ́ náà wí, ẹni òtítọ́ náà, ẹni tí ó ní kọ́kọ́rọ́ Dáfídì, ẹni tí ń ṣí, tí kò sì sí ẹni tí yóò ti í; àti tí ń tì, tí kò sì sí ẹni tí yóò ṣí i; Mo mọ iṣẹ́ rẹ: wò ó, mo ti gbé ilẹ̀kùn tí ó ṣí sílẹ̀ níwájú rẹ, tí kò sì sí ẹni tí ó lè tì í: nítorí pé o ní agbára díẹ̀, o sì pa ọ̀rọ̀ mi mọ́, o kò sì sẹ́ orúkọ mi. Ifihan 3:7, 8.
Ní ìbáṣepọ̀ ìkẹyìn pẹ̀lú àwọn Júù oníjàmbá wọ̀nyí, Kristi gbé ìbéèrè kan dìde tí àwọn Júù kò lè dáhùn.
Nígbà tí àwọn Farisi sì péjọ pọ̀, Jésù béèrè lọ́wọ́ wọn, wí pé, Kí ni ẹ̀yin rò nípa Kristi? ọmọ ta ni í ṣe? Wọ́n wí fún un pé, Ọmọ Dafidi. Ó ní fún wọn pé, Báwo ni ó ṣe jẹ́ pé Dafidi nípa Ẹ̀mí pè é ní Olúwa, nígbà tí ó wí pé, Olúwa sọ fún Olúwa mi pé, Jókòó ní ọwọ́ ọ̀tún mi, títí èmi yóò fi sọ àwọn ọ̀tá rẹ di àpótí-ẹsẹ̀ rẹ? Nítorí náà bí Dafidi bá pè é ní Olúwa, báwo ni ó ṣe jẹ́ ọmọ rẹ?
Kò sí ẹni tí ó lè dá a lóhùn ọ̀rọ̀ kan; bẹ́ẹ̀ ni kò sí ẹni tí ó tún gbójúgbóyà láti ìgbà ọjọ́ náà lọ láti béèrè ìbéèrè kankan lọ́wọ́ rẹ̀ mọ́. Matteu 22:41–46.
Àwọn Júù kò lè lóye ìbáṣepọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tó wà láàárín Dáfídì àti Kristi, nítorí wọ́n kò ní àwọn kọ́kọ́rọ́ àsọtẹ́lẹ̀ láti lóye èdè Bíbélì ti ìlà lórí ìlà. Kristi parí ìbáṣepọ̀ Rẹ̀ pẹ̀lú àwọn Júù nípa fífi hàn pé ìfọ́jú wọn dá lórí àìlera wọn láti pín Ọ̀rọ̀ òtítọ́ ní ọ̀nà tó tọ́. Ó ti fi hàn pé bí ẹ bá lóye Mósè, ẹ yóò lóye Kristi, ṣùgbọ́n wọn kò lóye Ìwé Mímọ́ tí wọ́n ń sọ pé àwọn ń gbéga fún, tí wọ́n sì ń dáàbò bò.
A fi “kókó” “ilé Dáfídì” lé àwọn Míléráítì lọ́wọ́, àwọn tí í ṣe ìjọ Fíládélfíà. “Kókó” náà jẹ́ ìṣísẹ̀ àtúnṣe kan tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ pẹ̀lú àwọn ilẹ̀kùn tí a ṣí àti tí a ti. Láti ọdún 1798 títí dé 1863 ìṣísẹ̀ Míléráítì lọ láti inú ìrírí Fíládélfíà sí inú ìrírí Laodíkíà, nígbà tí ó sì ń yí padà láti ọ̀dọ̀ ìṣísẹ̀ kan sí ọ̀dọ̀ ìjọ kan. Ilẹ̀kùn kan ṣí, ilẹ̀kùn kan sì ti ní April 19, 1844, gẹ́gẹ́ bí ilẹ̀kùn kan ti ṣí, ilẹ̀kùn kan sì ti ní October 22, 1844, gẹ́gẹ́ bí ilẹ̀kùn kan ti ṣí, ilẹ̀kùn kan sì ti ní 1863.
Eliakimu ní kọ́kọ́rọ́ kan, ṣùgbọ́n a fi “àwọn kọ́kọ́rọ́” fún Peteru. Kọ́kọ́rọ́ kan náà ní ọ̀nà ìkànnì ni ilẹ̀kùn tí a ti pa ní ọdún 1844.
“Kókó-ọrọ̀ nípa ibi mímọ́ ni kọ́kọ́rọ́ tí ó ṣí àdììtú ìdààmú ọdún 1844. Ó ṣí i sí ojú ìwòye ètò òtítọ́ pípé kan, tí ó so pọ̀ tí ó sì ní ìṣọ̀kan, tí ń fi hàn pé ọwọ́ Ọlọ́run ni ó ti darí ìgbìmọ̀ ìbọ̀wá ńlá náà, tí ó sì ń ṣí ojúṣe ìsinsin yìí payá bí ó ti mú ipò àti iṣẹ́ àwọn ènìyàn Rẹ̀ wá sí ìmọ́lẹ̀.” The Great Controversy, 423.
Kókó-ẹ̀kọ́ nípa ibùdó mímọ́ ni kọ́kọ́rọ́ tí ó ṣí ilẹ̀kùn tí a ti pa ní 1844, ṣùgbọ́n a tún fi àwọn kọ́kọ́rọ́ ìjọba fún Peteru.
Jesu sì dá a lóhùn, ó ní fún un pé, Alábùkún fún ni ìwọ, Símónì Báríjónà: nítorí ẹran ara àti ẹ̀jẹ̀ kò tí í fi èyí hàn fún ọ, bí kò ṣe Baba mi tí ń bẹ ní ọ̀run. Èmi náà sì wí fún ọ pé, Pétérù ni ìwọ, àti lórí àpáta yìí ni èmi yóò kọ́ ìjọ mi; àwọn ẹnu-bodè ọ̀run àpáàdì kò sì ní borí rẹ̀. Èmi yóò sì fi àwọn kọ́kọ́rọ́ ìjọba ọ̀run fún ọ: ohunkóhun tí ìwọ bá dè lórí ayé ni a ó dè ní ọ̀run: àti ohunkóhun tí ìwọ bá tú lórí ayé ni a ó tú ní ọ̀run. Mátíù 16:17–19.
Lẹ́yìn ìlà, Fíládẹ́lfíà, ìyàwó májẹ̀mú ìkẹyìn gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú rẹ̀ nínú Pétérù, ni a fi kọ́kọ́rọ́ ilé Dáfídì fún, pẹ̀lú àwọn kọ́kọ́rọ́ ìjọba ọ̀run. Kọ́kọ́rọ́ ilé Dáfídì ni kókó-ọrọ̀ ìkẹyìn tí Jésù bá àwọn Farisí lò.
Nígbà tí àwọn Farisi péjọ papọ̀, Jésù bi wọ́n, ó ní, Kí ni èrò yín nípa Kristi? Ọmọ ta ni í ṣe? Wọ́n wí fún un pé, Ọmọ Dafidi. Ó ní fún wọn pé, Báwo ni ó ṣe jẹ́ pé Dafidi nípa Ẹ̀mí fi ń pè é ní Olúwa, nígbà tí ó ń wí pé, Olúwa sọ fún Olúwa mi pé, Jókòó ní ọwọ́ ọ̀tún mi, títí èmi yóò fi sọ àwọn ọ̀tá rẹ di àpótí-ẹsẹ̀ rẹ? Nítorí náà, bí Dafidi bá pè é ní Olúwa, báwo ni ó ṣe jẹ́ ọmọ rẹ?
Kò sí ènìyàn kankan tí ó lè dá a lóhùn pẹ̀lú ọ̀rọ̀ kan; bẹ́ẹ̀ ni kò sí ẹni tí ó tún gbójúgbóyà láti bi í léèrè mọ́ láti ọjọ́ náà lọ. Mátíù 22:41–46.
Kókó-ọrọ̀ nípa Dafidi àti Olúwa rẹ̀ gan-an ni ibi tí Peteru ti bẹ̀rẹ̀ ní Pentikosti nínú yàrá òkè ní wákàtí kẹta. Kókó-ọrọ̀ tí ó ti ilẹ̀kùn ìbáṣepọ̀ láàárín àwọn Farisi àti Kristi ni kọ́kọ́rọ́ tí Peteru lò láti ṣí ilẹ̀kùn yàrá òkè ní Pentikosti.
Nítorí Dafidi kò gòkè lọ sí àwọn ọ̀run: ṣùgbọ́n òun tìkára rẹ̀ wí pé, Olúwa sọ fún Olúwa mi pé, Jókòó ní ọwọ́ ọ̀tún mi, Títí èmi yóò fi sọ àwọn ọ̀tá rẹ di àpótí-ẹsẹ̀ rẹ. Nítorí náà, kí gbogbo ilé Ísírẹ́lì mọ̀ dájú pé, Ọlọ́run ti sọ Jésù kan náà náà, ẹni tí ẹ̀yin kàn mọ́ àgbélébùú, di Olúwa àti Kristi.
Nígbà tí wọ́n sì gbọ́ èyí, ọkàn wọn bàjẹ́ gidigidi, wọ́n sì wí fún Peteru àti àwọn àpọ́sítélì yòókù pé, “Àwọn ọkùnrin àti ará, kí ni a ó ṣe?”
Nígbà náà ni Peteru sọ fún wọn pé, Ẹ ronúpìwàdà, kí a sì ṣe ìríbọmi fún olúkúlùkù yín ní orúkọ Jésù Kristi fún ìdáríjì ẹ̀ṣẹ̀, ẹ ó sì gba ẹ̀bùn Ẹ̀mí Mímọ́. Nítorí ìlérí náà jẹ́ ti yín, àti ti àwọn ọmọ yín, àti ti gbogbo àwọn tí ó wà ní ọ̀nà jíjìn, àní gbogbo àwọn tí Olúwa Ọlọ́run wa yóò pè. Pẹ̀lú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀rọ̀ mìíràn ni ó fi jẹ́rìí, ó sì ń rọ̀ wọ́n, pé, Ẹ gba ara yín là kúrò nínú ìran aláìtó yìí. Nígbà náà ni àwọn tí wọ́n fi ayọ̀ gba ọ̀rọ̀ rẹ̀ ṣe ìríbọmi: ní ọjọ́ náà gan-an ni a sì fi kún wọn bí ẹgbẹ̀rún mẹ́ta ọkàn. Ìṣe 2:34–41.
Pétérù ní àwọn kọ́kọ́rọ́ láti dè tàbí láti tú, àti nígbà tí ó bá ṣe bẹ́ẹ̀, ọ̀run wà ní ìfaramọ́ pẹ̀lú ìṣe Pétérù. Pétérù dúró fún Ìwà-Ọlọ́run àti ẹ̀dá ènìyàn tí ń ṣiṣẹ́ pọ̀ láti ṣí àwọn òtítọ́ Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run tí a ti dì pa. Nígbà tí a bá ti ṣí àwọn òtítọ́ wọ̀nyí, a máa ṣàfihàn wọn gẹ́gẹ́ bí ìmọ̀.
“Ní ọjọ́ Kristi, kọ́kọ́rọ́ ìmọ̀ ni a ti gba lọ́wọ́ àwọn tí ó yẹ kí wọ́n mú un láti fi ṣí ilé ìṣúra ọgbọ́n nínú Ìwé Mímọ́ Májẹ̀mú Láéláé. Àwọn rábì àti àwọn olùkọ́ ti fẹ́rẹ̀ẹ́ ti pa ìjọba ọ̀run mọ́ kúrò lọ́dọ̀ àwọn tálákà àti àwọn olùpọ́njú, wọ́n sì fi wọ́n sílẹ̀ kí wọ́n ṣègbé. Nínú àwọn ọ̀rọ̀ ẹ̀kọ́ Rẹ̀, Kristi kò mú ọ̀pọ̀ nǹkan wá síwájú wọn ní ẹ̀ẹ̀kan ṣoṣo, kí ó má bàa da ọkàn wọn rú. Ó sọ gbogbo kókó-ọrọ̀ di mímọ́, di yàtọ̀ pátápátá. Kò kẹ́gàn àtúnsọ àwọn òtítọ́ àtijọ́ tí wọ́n ti mọ̀ dáadáa nínú àwọn àsọtẹ́lẹ̀ bí wọ́n bá lè sin ète Rẹ̀ láti fi gbin àwọn èrò sí wọn lọ́kàn.”
“Kristi ni Olùdásílẹ̀ gbogbo àwọn iyebíye ìgbàanì ti òtítọ́. Nípasẹ̀ iṣẹ́ ọ̀tá ni a ti yí àwọn òtítọ́ wọ̀nyí kúrò ní ipò wọn. A ti ya wọ́n kúrò ní ipò òtítọ́ wọn tòótọ́, a sì fi wọ́n sínú ètò àṣìṣe. Iṣẹ́ Kristi ni láti tún unṣe, kí ó sì fi àwọn iyebíye olówó iyebíye wọ̀nyí múlẹ̀ sínú ètò òtítọ́. Àwọn ìlànà òtítọ́ tí Òun fúnra Rẹ̀ ti fi fún ayé láti bù kún un ni, nípasẹ̀ iṣẹ́ Satani, ni a ti sin, wọ́n sì dà bí ẹni pé wọ́n ti parun pátápátá. Kristi gbà wọ́n kúrò nínú àkójọpọ̀ àṣìṣe, ó fi agbára tuntun tí ń fúnni ní ìyè fún wọn, ó sì pàṣẹ pé kí wọ́n tàn bí àwọn ohun ọ̀ṣọ́ iyebíye, kí wọ́n sì dúró ṣinṣin títí láé.
“Kristi funra Rẹ̀ lè lo èyíkéyìí nínú àwọn òtítọ́ àtijọ́ wọ̀nyí láì yá kódà àkáǹtí kékeré jù lọ, nítorí Òun ni ó ti pilẹ̀ṣẹ̀ gbogbo wọn. Òun ni ó ti fi wọ́n sínú ọkàn àti èrò inú ìran kọ̀ọ̀kan, àti nígbà tí Ó wá sí ayé wa, Ó tún ṣètò wọn, Ó sì sọ àwọn òtítọ́ tí ó ti di òkú di alààyè, ní mímú wọn lágbára sí i fún àǹfààní àwọn ìran ọjọ́ iwájú. Jesu Kristi ni ó ní agbára láti gba àwọn òtítọ́ náà là kúrò nínú àkójọpọ̀ ìdọ̀tí, kí Ó sì tún fi wọ́n fún ayé pẹ̀lú ìtútù àti agbára tí ó ju ti ìpilẹ̀ṣẹ̀ wọn lọ.” Manuscript Releases, ìdìpọ̀ 13, 240, 241.
Àwọn kọ́kọ́rọ́ Pétérù jẹ́ fún dídì àti fún síṣílẹ̀, Pétérù sì dúró fún ìyàwó Kristẹni ìkẹyìn, ẹni tí wọ́n jẹ́ ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [144,000]. Ìránṣẹ́ dídì ti Pétérù, gẹ́gẹ́ bí a ti fi hàn nínú ẹ̀rí àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [144,000], ni ìdìdì náà. Ìránṣẹ́ síṣílẹ̀ ti Pétérù nínú ẹ̀rí àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [144,000] ni Ìsílámù ìbànújẹ kẹta.
“Lẹ́yìn náà mo rí angẹli kẹta. Angẹli tí ń bá mi lọ sì wí pé, ‘Ẹ̀rù ni iṣẹ́ rẹ̀. Ìṣẹ́-ìránṣẹ́ rẹ̀ sì lágbára gidigidi. Òun ni angẹli náà tí yóò ya alíkámà kúrò lára èpò, tí yóò sì fi èdìdì dì í, tàbí so alíkámà náà pọ̀, fún àká ọ̀run. Àwọn nǹkan wọ̀nyí gbọ́dọ̀ gba gbogbo èrò inú, gbogbo àkíyèsí.’” Early Writings, 119.
Àlìkámà tí a dè pọ̀ ni a ṣojú fún nípasẹ̀ ọrẹ àkọ́so èso àlìkámà ti Pẹ́ńtẹ́kọ́sì, èyí tí, gẹ́gẹ́ bí ọrẹ fífìfún, yóò ṣojú fún gbígbé àsíá àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì náà sókè. Ìdìdì àwọn ènìyàn Ọlọ́run ni ìhìnrere inú ti Peteru, èyí tí ń ṣẹlẹ̀ ní àkókò ìtàn Íslámù ti ìyọnu kẹta, èyí tí a ń tú sílẹ̀ díẹ̀díẹ̀ láti 9/11 lọ.
Lẹ́yìn nǹkan wọ̀nyí, mo sì rí àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin dúró ní igun mẹ́rin ayé, wọ́n di afẹ́fẹ́ mẹ́rin ayé mú, kí afẹ́fẹ́ má bàa fẹ́ sórí ayé, tàbí sórí òkun, tàbí sórí igi kankan. Mo sì rí áńgẹ́lì mìíràn gòkè wá láti ìlà-oòrùn, tí ó ní èdìdì Ọlọ́run alààyè; ó sì fi ohùn ńlá ké pe àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin náà, àwọn tí a fún ní àṣẹ láti ṣe ìpalára fún ayé àti òkun, pé, Ẹ má ṣe pa ayé lára, tàbí òkun, tàbí àwọn igi, títí a ó fi fi èdìdì sára àwọn ọmọ-ọ̀dọ̀ Ọlọ́run wa ní iwájú orí wọn. Ìfihàn 7:1–3.
Àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin wọ̀nyẹn tí a dáwọ́ dúró nígbà ìdìmọ́ àwọn ènìyàn Ọlọ́run ni a tú sílẹ̀ ní 9/11, lẹ́yìn náà ni George Bush kékeré dá wọn dúró. Ìròyìn òde Peteru ni Ìslámù, àti ìtúsílẹ̀ àti ìdídúró Ìslámù ni ìròyìn òde tí ń sáré kọjá nínú àkókò ìdìdì. Èèyàn-ara Peteru ni a so pọ̀ mọ́ Ọlọ́run-àtọ̀runwá, nítorí àwọn kọ́kọ́rọ́ tí a fi fún un dúró fún ìfọ̀kànsìn láàárín ọ̀run àti ayé.
A ó tẹ̀síwájú nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.
“Òkùnkùn ẹni búburú náà yí àwọn tí wọ́n kọ̀ láti máa gbàdúrà ká. Àwọn ìdánwò tí ọ̀tá ń fọ̀rọ̀ jẹ́kẹ́jẹ́ fi sọ́kàn wọn ń fà wọ́n sínú ẹ̀ṣẹ̀; gbogbo rẹ̀ sì jẹ́ nítorí pé wọn kò lo àwọn ànfààní tí Ọlọ́run ti fi fún wọn nínú ìpinnu àtọ̀runwá ti àdúrà. Kí ló dé tí àwọn ọmọkùnrin àti àwọn ọmọbìnrin Ọlọ́run yóò fi lọ́ra láti gbàdúrà, nígbà tí àdúrà jẹ́ kọ́kọ́rọ́ ní ọwọ́ ìgbàgbọ́ láti ṣí ilé ìṣúra ọ̀run sílẹ̀, níbi tí a ti pa àwọn ohun àmúṣọrọ̀ àìlópin ti Olódùmarè mọ́? Láìsí àdúrà àìdákẹ́jẹ àti ìṣọ́ra pẹ̀lú ìsapá, a wà nínú ewu láti di aláìkíyèsi àti láti yapa kúrò ní ojú ọ̀nà tòótọ́. Alátakò ń wá léraléra láti dí ọ̀nà sí ibùjókòó àánú, kí a má bàa nípa ẹ̀bẹ̀ onítara àti ìgbàgbọ́ rí oore-ọ̀fẹ́ àti agbára láti dènà ìdánwò.”
“Àwọn ipò kan wà tí a fi lè retí pé Ọlọ́run yóò gbọ́, yóò sì dá àdúrà wa lóhùn. Ọ̀kan lára àwọn àkọ́kọ́ nínú wọn ni pé kí a ní ìmọ̀lára àìní ìrànlọ́wọ́ wa láti ọ̀dọ̀ Rẹ̀. Ó ti ṣe ìlérí pé, ‘Èmi yóò da omi sórí ẹni tí òǹgbẹ ń gbẹ, àti ìṣàn omi lórí ilẹ̀ gbígbẹ.’ Isaiah 44:3. Àwọn tí ebi àti òǹgbẹ òdodo ń pa, tí wọ́n ń hára-gàgà sí Ọlọ́run, lè dá wọn lójú pé a ó fi wọ́n kún. Ọkàn gbọ́dọ̀ ṣí sí ìdarí Ẹ̀mí; bí kò bá ṣe bẹ́ẹ̀, a kò lè gba ìbùkún Ọlọ́run.”
“Aìní wa ńlá gan-an jẹ́ àríyànjiyàn fúnra rẹ̀, ó sì ń bẹ̀bẹ̀ lọ́nà tó lágbára jù lọ nítorí wa. Ṣùgbọ́n a gbọ́dọ̀ wá Olúwa kí Ó lè ṣe àwọn nǹkan wọ̀nyí fún wa. Ó ní, ‘Ẹ béèrè, a ó sì fi fún yín.’ Àti pé, ‘Ẹni tí kò dá Ọmọ tirẹ̀ sí, ṣùgbọ́n tí ó fi í lélẹ̀ nítorí gbogbo wa, báwo ni kì yóò ṣe fi gbogbo ohun fún wa lọ́fẹ̀ẹ́ pẹ̀lú Rẹ̀ náà?’ Matteu 7:7; Romu 8:32.”
“Bí a bá ń pa àìṣòdodo mọ́ sínú ọkàn wa, bí a bá sì di ẹ̀ṣẹ̀ kankan tí a mọ̀ mọ́ra, Olúwa kì yóò gbọ́ tiwa; ṣùgbọ́n àdúrà ọkàn tí ó ronúpìwàdà, tí ó sì kún fún ìrònúpìwàdà onírẹ̀lẹ̀, ni a máa ń gbà nígbà gbogbo. Nígbà tí a bá ti tún gbogbo àṣìṣe tí a mọ̀ ṣe, a lè gbàgbọ́ pé Ọlọ́run yóò dá ẹ̀bẹ̀ wa lóhùn. Ẹ̀tọ́ tàbí ìyẹ́ra tiwa fúnra wa kì yóò lè jẹ́ kí a rí ojú rere Ọlọ́run gbà; ìyẹ́ra Jesu ni yóò gbà wá là, ẹ̀jẹ̀ Rẹ̀ ni yóò sì wẹ̀ wá mọ́; síbẹ̀, iṣẹ́ kan wà fún wa láti ṣe nípa mímú àwọn ipò ìtẹ́wọ́gbà ṣẹ.”
“Ẹ̀yà mìíràn nínú àdúrà àṣẹ́gun ni ìgbàgbọ́. ‘Ẹni tí ó bá tọ̀ Ọlọ́run wá gbọ́dọ̀ gbàgbọ́ pé Òun wà, àti pé Òun ni olùsan-èrè fún àwọn tí ń fi taratara wá a.’ Heberu 11:6. Jesu sọ fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ pé, ‘Ohunkóhun tí ẹ bá fẹ́, nígbà tí ẹ bá ń gbàdúrà, ẹ gbàgbọ́ pé ẹ ti gbà á, ẹ ó sì ní wọn.’ Máàkù 11:24. Ṣé àwa ń gba Ọ́ gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ Rẹ̀?” Ìgbésẹ̀ Sí Ọ̀dọ̀ Kristi, 94–96.
“Eyi ni ẹ̀kọ́ kan fún àwọn ọ̀dọ́kùnrin tí ń jẹ́wọ́ pé àwọn jẹ́ ìránṣẹ́ Ọlọ́run, tí wọ́n ń ru ìhìnrere Rẹ̀, tí a sì gbé ga ní ojú ara wọn fúnra wọn. Wọ́n kò lè tọ́ka sí ohun àrà ọ̀tọ̀ kankan nínú ìrírí wọn, gẹ́gẹ́ bí Èlíjà ṣe lè ṣe; síbẹ̀ wọn ní ìmọ̀lára pé wọ́n ga ju ṣíṣe àwọn iṣẹ́ tí ó dà bí iṣẹ́ ọmọ-ọ̀dọ̀ lọ ní ojú wọn. Wọ́n kì yóò sọ̀kalẹ̀ kúrò nínú ọlá iṣẹ́ ìránṣẹ́ wọn láti ṣe iṣẹ́ tí ó ṣe pàtàkì, nítorí ìbẹ̀rù pé wọ́n yóò máa ṣe iṣẹ́ ìránṣẹ́. Gbogbo irú ẹni bẹ́ẹ̀ gbọ́dọ̀ kọ́ láti inú àpẹẹrẹ Èlíjà. Ọ̀rọ̀ rẹ̀ ti ìṣúra ọ̀run, ìrì àti òjò, pa mọ́ kúrò lórí ilẹ̀ fún ọdún mẹ́ta. Ọ̀rọ̀ rẹ̀ nìkan ni kọ́kọ́rọ́ láti ṣí ọ̀run sílẹ̀ kí ó sì mú àwọsánmà òjò wá. Ọlọ́run bọlá fún un bí ó ti gbàdúrà pẹ̀lú ìrọ̀rùn níwájú ọba àti ẹgbẹẹgbẹ̀rún Israẹli, gẹ́gẹ́ bí ìdáhùn sí i, iná sì yọ láti ọ̀run, ó sì dáná sí orí pẹpẹ ẹbọ náà. Ọwọ́ rẹ̀ ni ó mú ìdájọ́ Ọlọ́run ṣẹ nípa pípa àwọn àlùfáà Baali ẹgbẹ̀rún mẹ́jọ àádọ́rin [850]; ṣùgbọ́n lẹ́yìn iṣẹ́ àṣekára tí ó rẹ̀ni gan-an àti ìṣẹ́gun tó ṣe kedere jùlọ ti ọjọ́ náà, ẹni náà tí ó lè mú àwọsánmà àti òjò àti iná wá láti ọ̀run, ṣì fẹ́ láti ṣe iṣẹ́ ọmọ-ọ̀dọ̀, kí ó sì sáré níwájú kẹ̀kẹ́ ogun Ahabi nínú òkùnkùn àti nínú afẹ́fẹ́ àti òjò, láti sin ọba náà, ẹni tí kò bẹ̀rù láti bá wí ní ojú rẹ̀ nítorí ẹ̀ṣẹ̀ àti ìwà ọ̀daràn rẹ̀. Ọba náà kọjá wọ inú ẹnu-ọ̀nà. Èlíjà fi aṣọ àwò rẹ̀ dì ara rẹ̀, ó sì dùbúlẹ̀ sórí ilẹ̀ pèlẹ́bẹ̀.” Testimonies, volume 3, 287.