Nínú àlá William Miller, “rúdurùdu” ní ìbẹ̀rẹ̀, nígbà tí àwọn ènìyàn bẹ̀rẹ̀ sí í dá àwọn iyebíye náà láàmú, ni Miller ti kọ́kọ́ ṣàkójọ àwọn iyebíye náà, ó sì ké pé, “Ẹ wá wo.” Kristi gẹ́gẹ́ bí ọkùnrin oníbúrúùṣì erùpẹ̀, lò ìgbálẹ̀ láti fọ àwọn àwókù jáde, láti ṣàkójọ àwọn iyebíye náà sínú àpótí tí ó tóbi púpọ̀ sí i, lẹ́yìn náà Ó sì pe Miller pé, “Wá wo.” Nígbà tí Kristi bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ìgbálẹ̀ Rẹ̀, yàrá náà ṣófo, nítorí Miller kọ̀wé pé “ilẹ̀kùn kan ṣí, ọkùnrin kan sì wọ yàrá náà, nígbà náà ni gbogbo àwọn ènìyàn fi ibẹ̀ sílẹ̀; òun náà sì, níwọ̀n bí ó ti ní búrúùṣì erùpẹ̀ kan lọ́wọ́, ṣí àwọn fèrèsé, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í fọ erùpẹ̀ àti àwókù kúrò nínú yàrá náà.”

Ọkùnrin-fẹ́lẹ̀-erùkèrúdò wọ inú yàrá náà nígbà tí gbogbo àwọn ènìyàn ti jáde kúrò nínú rẹ̀. Ní ọdún 2023, ọkùnrin-fẹ́lẹ̀-erùkèrúdò wọ yàrá òfo náà, nítorí ìṣípò àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000] ni a ti fọ́ tán, a sì ti tú ká. Àwọn òtítọ́ tí Àwọn Tábìlì Habakuku ti ọdún 2012 ṣojú fún ni a sin sínú àkọ́pamọ́ ìdọ̀tí, yàrá náà sì di òfo. Ọkùnrin-fẹ́lẹ̀-erùkèrúdò ni Ẹni tí ó wá lẹ́yìn Johanu Oníbatisí, ẹni tí Johanu sọ pé ó ní àtẹ, àti pé Òun yóò fi àtẹ náà fọ ilẹ̀ ìpakà tirẹ̀ mọ́ pátápátá.

Èmi nítòótọ́ ń fi omi ṣe ìrìbọmi fún yín sí ìrònúpìwàdà: ṣùgbọ́n ẹni tí ń bọ̀ lẹ́yìn mi lágbára ju mí lọ, ẹni tí èmi kò yẹ láti gbé bàtà rẹ̀: òun yóò fi Ẹ̀mí Mímọ́ àti iná ṣe ìrìbọmi fún yín: afẹ́fẹ́ ìfọ́ka rẹ̀ wà ní ọwọ́ rẹ̀, yóò sì wẹ ilẹ̀ ìpakà rẹ̀ mọ́ pátápátá, yóò sì kó àlìkámà rẹ̀ sínú àká; ṣùgbọ́n yóò fi iná tí a kò lè pa sun ìyàngbò run. Nígbà náà ni Jésù ti Galili wá sí Jordani sọ́dọ̀ Johanu, kí a lè ṣe ìrìbọmi fún un. Matteu 3:11–13.

Gálílì jẹ́ ààmì ìyípadà ipòkìkí, àti ibi tí ó wà lórí Jọ́dánì níbi tí Jesu wá láti ṣe ìrìbọmi ni a ń pè ní Betábárà, ìtumọ̀ rẹ̀ sì ni “ìkọjá ọkọ̀ ojú omi,” ó sì ń samisi ibi tí Ísírẹ́lì àtijọ́ ti kọjá wọ Ilẹ̀ Ìlérí. Nígbà tí a ṣe ìrìbọmi fún Jesu, nígbà náà ni Ó di Jesu Kristi. Gálílì, Jọ́dánì, Betábárà àti bí Jesu ṣe di Kristi, gbogbo wọn ń tẹnumọ́ ìyípadà ìgbà àkóso, èyí tí ilẹ̀kùn náà pẹ̀lú ń ṣojú fún, ní pàtàkì fún àwọn ará Filadéfíà tí a fi kọ́kọ́rọ́ ilẹ̀kùn tí a ṣí tí a sì ti pa fún.

Sí áńgẹ́lì ìjọ tí ó wà ní Filadelfia kọ̀wé pé; Wọ̀nyí ni ohun tí ẹni mímọ́ náà sọ, ẹni òtítọ́ náà, ẹni tí ó ní kọ́kọ́rọ́ Dafidi, ẹni tí ó ń ṣí, tí kò sì sí ẹni tí ó lè ti í; tí ó sì ń ti, tí kò sì sí ẹni tí ó lè ṣí i; Mo mọ iṣẹ́ rẹ: kíyèsi i, mo ti gbé ilẹ̀kùn tí ó ṣí sílẹ̀ níwájú rẹ, kò sì sí ẹni tí ó lè ti í: nítorí pé o ní agbára díẹ̀, o sì pa ọ̀rọ̀ mi mọ́, ìwọ kò sì sẹ́ orúkọ mi. Ifihan 3:7, 8.

Nígbà tí Kristi “ṣí” “ilẹ̀kùn” náà, tí Ó sì “wọ inú yàrá náà,” yàrá náà jẹ́ “yàrá Rẹ̀,” nítorí Ó máa ń fọ “ilẹ̀ Rẹ̀” mọ́ pátápátá. Bí ó bá jẹ́ ilẹ̀ Rẹ̀, yàrá Rẹ̀ ni.

“Ní Kápánáùmù ni Jésù máa ń gbé láàárín àkókò ìrìnàjò Rẹ̀ síhìn-ín-síhìn, ó sì wá di mímọ̀ sí i gẹ́gẹ́ bí ‘ìlú Tirẹ̀ gan-an.’ Ó wà ní etí Òkun Gálílì, ó sì sún mọ́ ààlà pẹ̀tẹ́lẹ̀ ẹlẹ́wà Gẹ́nẹ́sárẹ́tì, bí kò tilẹ̀ jẹ́ pé ó wà lórí rẹ̀ gan-an.” The Desire of Ages, 252.

Ó wọ inú yàrá Rẹ̀ láti kó alíkámà tirẹ̀ jọ, àti láti kó èpò jọ kí ó sì sun wọn. Ìyípadà ìṣàkóso àkókò tí Gálílì, Jọ́dánì, Bẹtisábárà, ìrìbọmi, àti ìṣípadà láti ọ̀dọ̀ Johanu sí ọ̀dọ̀ Jésù dúró fún, bá ìṣípadà ìjọ jagunjagun ti Laodíṣíà sí ìjọ ajégun ti Filadẹlfíà mu. Ó wọ inú yàrá Rẹ̀ ní oṣù Keje ọdún 2023. Miller ti pa ojú rẹ̀ ní àárín ìṣekúṣe ti ọjọ́ 18 oṣù Keje, 2020, àti nígbà tí ó tún la ojú rẹ̀, yàrá náà ti ṣófo kúrò lọ́wọ́ ènìyàn; òtítọ́ ni a sin sí abẹ́ àṣìṣe, lẹ́yìn náà ọkùnrin fẹ́lẹ̀ erùpẹ̀ náà ṣí àwọn fèrèsé, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í gbá ìdọ̀tí jáde.

“‘Ẹni tí àfẹ́ rẹ̀ wà ní ọwọ́ Rẹ̀, yóò sì fọ́ ilẹ̀ ìpakà rẹ̀ mọ́ tán pátápátá, yóò sì kó àlìkámà rẹ̀ jọ sínú àká.’ Mátíù 3:12. Èyí jẹ́ ọ̀kan lára àwọn àkókò ìwẹ̀nùmọ́. Nípa àwọn ọ̀rọ̀ òtítọ́, a ń ya ìyàngbò kúrò lọ́dọ̀ àlìkámà. Nítorí pé wọ́n jẹ́ asán jù, tí wọ́n sì kún fún òdodo ara wọn jù láti gba ìbáwí, tí wọ́n sì nífẹ̀ẹ́ ayé jù láti gba ìgbésí ayé ìrẹ̀lẹ̀, ọ̀pọ̀ ènìyàn yí padà kúrò lọ́dọ̀ Jésù. Ọ̀pọ̀ ènìyàn ṣì ń ṣe ohun kan náà. A ń dán àwọn ọkàn wò lónìí gẹ́gẹ́ bí a ti dán àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà wò nínú sínágọ́gù ní Kápánáùmù. Nígbà tí a mú òtítọ́ dé inú ọkàn, wọ́n rí i pé ìgbésí ayé wọn kò bá ìfẹ́ Ọlọ́run mu. Wọ́n rí àìní ìyípadà pátápátá nínú ara wọn; ṣùgbọ́n wọn kò fẹ́ gbé iṣẹ́ tí ó kún fún ìsákòó ara ẹni náà dìde. Nítorí náà wọ́n bínú nígbà tí a bá ṣàfihàn ẹ̀ṣẹ̀ wọn. Wọ́n lọ kúrò ní ìkùnsínú, gẹ́gẹ́ bí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà ti fi Jésù sílẹ̀, ní fífọ̀rọ̀ ìkùnrá, pé, ‘Ọ̀rọ̀ líle ni èyí; ta ni ó lè gbọ́ ọ?’” The Desire of Ages, 392.

Ní ọjọ́ ìkẹyìn ọdún 2023, tí ó kan ọjọ́ àkọ́kọ́ ọdún 2024, Kìnnìún ẹ̀yà Júdà bẹ̀rẹ̀ sí í tú ìfihàn ara Rẹ̀ sílẹ̀ ní ìlọsíwájú. Gẹ́gẹ́ bí ìlànà ìdánwò ìgbésẹ̀ mẹ́ta ti ìtútù Danieli orí kejìlá, nígbà náà yóò sì jẹ́ pé ìdánwò mẹ́ta wà, tí a ṣojú fún gẹ́gẹ́ bí “a wẹ́ wọn mọ́, a sọ wọn di funfun, a sì dán wọn wò.”

Ó sì wí pé, Máa lọ ní ọ̀nà rẹ, Dáníẹ́lì: nítorí a ti pa àwọn ọ̀rọ̀ náà mọ́, a sì ti fi èdìdì dì wọ́n títí di àkókò òpin. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ni a ó wẹ̀nù mọ́, a ó sì sọ wọ́n di funfun, a ó sì dán wọn wò; ṣùgbọ́n àwọn ènìyàn búburú yóò máa hùwà búburú: kò sì sí ẹni kankan lára àwọn ènìyàn búburú tí yóò lóye; ṣùgbọ́n àwọn ọlọ́gbọ́n yóò lóye. Dáníẹ́lì 12:9, 10.

Áńgẹ́lì àkọ́kọ́ ń ṣàpẹẹrẹ ìwẹ̀nùmọ́; bí ẹlẹ́ṣẹ̀ tí a ti dá lẹ́bi ṣe ń fi ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ lé ẹbọ náà lórí ní àgbàlá, níbi tí a ti dá a láre nípa ẹ̀jẹ̀.

Lẹ́yìn náà ni a mú ẹ̀jẹ̀ náà wọ ibi mímọ́, níbi tí a ti fi ìlànà ìsọ̀dimímọ́ hàn gẹ́gẹ́ bí a ti sọ ọ́ di funfun nípasẹ̀ ìfọ̀wẹ̀sìn ẹ̀jẹ̀ láti àgbàlá. A sì fi òdodo hàn níbẹ̀ nínú àwọn tí ń ṣẹ́gun nípa ẹ̀jẹ̀ àti ọ̀rọ̀ ẹ̀rí wọn.

Lẹ́yìn náà ni wọ́n a dán wọn wò, àti ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn a ó sì rí i pé wọ́n dára jù gbogbo àwọn ọlọ́gbọ́n yòókù ní Babeli lọ ní ìlọ́po mẹ́wàá. Ìdánwò kẹta ni ibi tí a ti yin wọn lógo nínú Ibi Mímọ́ Jùlọ, tí a sì fi yà wọ́n sọ́tọ̀ kúrò lọ́dọ̀ ẹ̀ka kejì ti àwọn tí ń jẹ́wọ́ ara wọn gẹ́gẹ́ bí ọlọ́gbọ́n. Ìdánwò kẹta náà ni òfin Ọjọ́ Àìkú, ìdánwò àkọ́kọ́ sì ni ìpè áńgẹ́lì àkọ́kọ́ láti padà sí àwọn ìpìlẹ̀, nítorí pé ní ìgbésẹ̀ tí ó tẹ̀lé e ni a kọ́ tẹ́ńpìlì náà sílẹ̀. Ìgbésẹ̀ tí ó tẹ̀lé e náà ni ìhìn ìyapa ti áńgẹ́lì kejì, èyí tí ìdánwò àfihàn-gbangba ti áńgẹ́lì kẹta sì ń tẹ̀lé.

Ní ọdún 2023, angẹli àkọ́kọ́ dé gẹ́gẹ́ bí Ó ti ṣe ní August 11, 1840, nígbà tí ó sọ̀kalẹ̀ wá pẹ̀lú ìránṣẹ́ Islam ti ègbé kejì. Ó sọ̀kalẹ̀ wá gẹ́gẹ́ bí Ó ti ṣe ní 9/11, pẹ̀lú ìránṣẹ́ Islam ti ègbé kẹta, àti ìpè láti padà sí àwọn ọ̀nà àtijọ́. Àwọn ìpìlẹ̀ ìtàn Millerite ni a gbé kalẹ̀ nígbà tí ìránṣẹ́ ègbé kejì ṣẹ ní August 11, 1840. Angẹli Ìfihàn orí kẹwàá nígbà náà sọ̀kalẹ̀, báyìí ni ó sì ṣe àfihàn tẹ́lẹ̀ ìsọ̀kalẹ̀ angẹli Ìfihàn orí kẹtàlá àti ìdé ègbé kẹta.

Josiah Litch ni àwòrán ìtàn tí a so mọ́ ìpìlẹ̀ tí a fi lélẹ̀ ní August 11, 1840. Orúkọ náà “Josiah” túmọ̀ sí “ìpìlẹ̀ Ọlọ́run,” àti Ọba Josiah nínú ìtàn mímọ́ dúró fún àtúnṣe Josiah, èyí tí ó ní ìṣàwárí ègún Mose nínú rẹ̀, tí a ti sin mọ́ inú àwókù nínú ibùsùn mímọ́, gẹ́gẹ́ bí a ṣe sin àwọn iyebíye Miller sínú yàrá náà.

Ọba Josiah kú ní Megiddo, èyí tí í ṣe Armageddon nínú Ìfihàn orí kẹrìndínlógún. Ìmúdọ̀tún Josiah jẹ́ ìmúṣẹ àsọtẹ́lẹ̀ tí wòlíì aláìgbọ́ràn náà gbé kalẹ̀, nígbà tí Jeroboamu gbé àwọn pẹpẹ méjì kalẹ̀ ní Beteli àti Dani. Wòlíì aláìgbọ́ràn náà kú láàárín kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ àti kìnnìún. A ti sọtẹ́lẹ̀ nípa Ọba Josiah ṣáájú, pẹ̀lú orúkọ rẹ̀ gan-an, àti pé ìmúdọ̀tún rẹ̀ jẹ́ apá kan nínú àsọtẹ́lẹ̀ náà, èyí tí ó tún ní pé Ọba Josiah tí yóò wá ní ọjọ́ iwájú yóò wó pẹpẹ náà lulẹ̀ gan-an, níbi tí wòlíì aláìgbọ́ràn náà ti dojú kọ ọba búburú Jeroboamu.

Josiah túmọ̀ sí ìpìlẹ̀ Ọlọ́run, ọba Josiah sì mú àsọtẹ́lẹ̀ tí a fi lé ní nǹkan bí ọdún 340 ṣáájú ìjọba rẹ̀ ṣẹ. Ó ṣe aṣáájú nínú ìjíǹde àti àtúnṣe kan tí ó parí níbi pẹpẹ náà níbi tí wòlíì láti Juda ti dojú kọ ọba Jeroboam. Nígbà tí ó dé ibẹ̀, Josiah fọ́ pẹpẹ náà lulẹ̀, gẹ́gẹ́ bí àsọtẹ́lẹ̀ náà ti sọ pé yóò ṣe. Àwọn pẹpẹ méjèèjì wọ̀nyẹn ti Jeroboam jẹ́ àfàwọ̀ṣe èké tí a dá pẹ̀lú ète sí Tẹ́ńpìlì tí ó wà ní Jerusalẹmu, títí kan bí Jeroboam ṣe fi àwọn ọjọ́ àjọyọ̀ èké kalẹ̀. Ní ṣíṣe bẹ́ẹ̀, kì í ṣe ohun mìíràn bí kò ṣe ohun tí Aaroni ṣe pẹ̀lú ọmọ màlúù wúrà náà. Ìṣọ̀tẹ̀ Aaroni wà ní ìpìlẹ̀ ìtàn mímọ́ Ísírẹ́lì àtijọ́. Ó ṣẹlẹ̀ nígbà tí Mose ń gba Òfin, èyí tí í ṣe ìpìlẹ̀ ìjọba Ọlọ́run.

Ìṣọ̀tẹ́ Áárónù jẹ́ ìṣọ̀tẹ́ ìpìlẹ̀, a sì tún un ṣe nígbà tí Jèróbóámù dá àwọn ẹ̀yà mẹ́wàá ti àríwá sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Ísráẹ́lì. Mósè bá Áárónù wí ní ìbáwí, Mósè sì ni áfà, tàbí ìpìlẹ̀ ní ìbátan pẹ̀lú Kírísítì, ẹni tí í ṣe òmégà. Áárónù àti Mósè dúró fún ẹgbẹ́ méjì nínú ìṣọ̀tẹ́ ìpìlẹ̀ náà, ẹgbẹ́ kẹta sì ni àwọn akíkanjú tí wọ́n dúró ti Mósè—àwọn ọmọ Léfì. Ọba Jèróbóámù àti wòlíì láti Júdà ni àwọn ẹgbẹ́ méjì nínú ìṣọ̀tẹ́ ìpìlẹ̀ ti ìjọba àríwá, lẹ́ẹ̀kan sí i, àwọn ọmọ Léfì sì ni àwọn akíkanjú náà.

Ní ìbẹ̀rẹ̀ ìṣọ̀tẹ̀ ìpìlẹ̀ Jeroboamu, wòlíì láti Júdà bá a wí ní ẹ̀gàn, ó sì sọtẹ́lẹ̀ nípa ọba kan tí a ó pe orúkọ rẹ̀ ní “ìpìlẹ̀ Ọlọ́run”—Jòsáyà. Ìmúṣẹ àtúnṣe tí a ti sọtẹ́lẹ̀ rẹ̀ ní èyí pẹ̀lú pé nígbà tí Jòsáyà bẹ̀rẹ̀ ìjíǹde àti àtúnṣe rẹ̀, a ṣàwárí ègún Mósè, àti pé kíkà àwọn ọ̀rọ̀ mímọ́ Mósè fún agbára sí ìjíǹde àti àtúnṣe kan tí ó ti bẹ̀rẹ̀ tẹ́lẹ̀. Jòsáyà, ní kedere gẹ́gẹ́ bí ààmì àsọtẹ́lẹ̀, dúró fún ìjíǹde àti àtúnṣe kan tí a fún ní agbára nígbà tí a bá ṣàwárí àsọtẹ́lẹ̀ kan láti inú àwọn ìkọ̀wé Mósè.

Ìṣọ̀tẹ̀ ìpilẹ̀ nínú ìtàn ọba Jeroboamu ni a ṣàfihàn nípasẹ̀ ọba Israẹli, àti pẹ̀lú nípasẹ̀ wòlíì láti Júdà tí a rán pẹ̀lú ìkéde àtọ̀runwá sí i lòdì sí ìṣọ̀tẹ̀ ìpilẹ̀ Jeroboamu, àti pẹ̀lú ìtọ́nisọ́nà fún wòlíì náà tó ń fi hàn ipa ọ̀nà tí yóò yàgò fún nígbà tí yóò padà sí Júdà. Wòlíì láti Júdà kọ ìbẹ̀bẹ̀ Jeroboamu pé kí ó dúró, ṣùgbọ́n lẹ́yìn náà ó gba ìpè wòlíì èké ti Bẹtẹli, ó sì fi èdìdì mú ayànmọ́ rẹ̀. Wòlíì aláìgbọ́ràn náà yóò kú láàárín kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ àti kìnnìún, lẹ́yìn náà a ó sì sin ín sínú ibojì wòlíì èké náà.

Ní ọjọ́ kẹ́rìnlá oṣù Kẹjọ, ọdún 1840, àsọtẹ́lẹ̀ ìyọnu kejì ṣẹ, a sì fi ìpìlẹ̀ Adventism lélẹ̀. Josiah Litch gbé àsọtẹ́lẹ̀ náà kalẹ̀ ní ọdún 1838, lẹ́yìn náà ọjọ́ mẹ́wàá kí ọjọ́ kẹ́rìnlá oṣù Kẹjọ, ọdún 1840, ó tún ìṣírò rẹ̀ ṣe dáadáa, ó sì sọ tẹ́lẹ̀ ọjọ́ kẹ́rìnlá oṣù Kẹjọ, ọdún 1840, gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ tí agbára ọlá-ńlá Ottoman yóò dópin, gẹ́gẹ́ bí ìmúṣẹ àsọtẹ́lẹ̀ Islam ti ìyọnu kejì.

Ọba Josiah ṣàpẹẹrẹ ìjíǹde àti àtúnṣe ìkẹyìn, nítorí gbogbo wòlíì sọ̀rọ̀ ní tààrà síi nípa ọjọ́ ìkẹyìn ju ọjọ́ kankan tí ó ṣáájú lọ. Ọba Josiah ṣàpẹẹrẹ ìjíǹde àti àtúnṣe ìkẹyìn, a sì ti gbé àtúnṣe náà kalẹ̀ nínú Bíbélì nípa àsọtẹ́lẹ̀ kan. Ìwé Joẹli fi ìjíǹde àti àtúnṣe ìkẹyìn tí ó ṣẹlẹ̀ láàárín àwọn tí yóò jẹ́ ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì àti ọ̀kẹ́ mẹ́rin hàn. Ìjíǹde Josiah ní ìgbésẹ̀ méjì; ó bẹ̀rẹ̀, lẹ́yìn náà a tú àsọtẹ́lẹ̀ kan sílẹ̀ tí ó fi agbára kún iṣẹ́ náà. Àwọn ìgbésẹ̀ méjì náà ni òjò àkọ́kọ́ àti òjò ìkẹyìn, gẹ́gẹ́ bí a ti gbé e kalẹ̀ nínú ìwé Joẹli, tí a sì mú ṣẹ ní àwọn ìwé Ìṣe Àwọn Àpọ́sítélì, lẹ́yìn náà a tún mú un ṣẹ nínú ìtàn àwọn Millerite.

Láti inú àwọn ìṣọ̀tẹ̀ ìpilẹ̀ ti Áárónì, ọba Jeroboamu àti wòlíì láti Júdà sí ọba Josáyà, àti lẹ́yìn náà sí Josiah Litch, ó mọ ìlà ẹ̀rí kan nípa ìdánwò ìpilẹ̀. Ìdánwò ìpilẹ̀ ni ìdánwò àkọ́kọ́, èyí tí ìdánwò tẹ́ńpìlì ń tẹ̀ lé nígbà tí a bá gbe òkúta ìpárí kalẹ̀. Lẹ́yìn èyí ni ìdánwò kẹta, ìdánwò litmus, dé.

Láti ọ̀dọ̀ ọmọ màlúù wúrà, títí dé àwọn pẹpẹ Jeroboamu ní Bẹtẹli àti Dani, sí ọba Josiah, títí dé Josiah Litch, ń ṣàfihàn àtẹ̀lé àwọn ìgbésẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ kan tí ń darí lọ sí ìdánwò ìpìlẹ̀ ti 9/11. Nígbà tí àwọn ilé ńlá New York wó lulẹ̀ ní 9/11, àsọtẹ́lẹ̀ kan ti ìdààmú kẹta ṣe ìdánimọ̀ ìdánwò náà gẹ́gẹ́ bí ìpè kan fún ìpadà sí àwọn ọ̀nà ìpìlẹ̀ àtijọ́, nítorí pé afiwéra August 11, 1840 àti 9/11 lè farahàn sí ojú ẹnikẹ́ni nínú àwọn Adventist Ọjọ́ Keje ti Laodicea tí ó bá yàn láti rí i. Ìkópa Al Qaeda nínú 9/11 ni a sábà máa fi sínú ìbéèrè ní àwọn ọjọ́ wọ̀nyí ti àwọn ìmọ̀ ètò ìdìtẹ̀ tí, ní gbogbogbòò, jẹ́ òtítọ́, ṣùgbọ́n Al Qaeda túmọ̀ sí “ìpìlẹ̀,” wọ́n sì bẹ̀rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ètò kan ní ọdún kan ṣáájú àsìkò òpin ní 1989, ní tòótọ́ ní August 11, 1988.

Bí a kò bá ṣàkíyèsí àwọn kíkún-kíkún wọ̀nyí nípa àpẹẹrẹ àsọtẹ́lẹ̀ ti àwọn ìpìlẹ̀, púpọ̀ ni a máa pàdánù. Ní 9/11 ni wọ́n fi àwọn ìpìlẹ̀ lélẹ̀ nínú ìgbésẹ̀ àkọ́kọ́. Ní ìgbésẹ̀ kejì, a parí tẹ́ńpìlì náà bí a ti gbé òkúta ìparí sí ipò rẹ̀. Ìgbésẹ̀ kẹta ni ilẹ̀kùn tí a ti pa ti òfin Ọjọ́ Àìkú. Láti 9/11 títí dé òfin Ọjọ́ Àìkú, ìránṣẹ́ náà ni a fi pàtàkì tọ́ sí àwọn Adventist Ọjọ́ Keje ti Laodicea, nítorí ìdájọ́ bẹ̀rẹ̀ ní ilé Ọlọ́run, ó sì parí fún ilé Ọlọ́run ní òfin Ọjọ́ Àìkú. Ní ibẹ̀ àti nígbà náà ni a kọjá Laodicean Seventh-day Adventism lọ; gẹ́gẹ́ bí a ti kọjá àwọn Pùrótẹ́sítáǹtì lọ nínú ìtàn àwọn Millerite, àti àwọn Júù nínú ìtàn Kristi, àti gẹ́gẹ́ bí a ti kọjá àwọn tí ó kú ní ọdún méjìdínlógójì nínú ìtàn Mose lọ.

Ègbé kẹta ti 9/11 ni a fi ègbé kejì ti August 11, 1840 ṣe àpẹẹrẹ, àti pé ní ìpele yẹn, kẹ̀kẹ́ àmì méjèèjì ni a ṣàfihàn nípasẹ̀ kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́, àmì àkọ́kọ́ ti Íslámù nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Òfin Ọjọ́ Àìkú ni àmì ẹranko náà, àti pé ẹranko náà ni a sábà máa ń ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí kìnnìún, báyìí ni ó ṣe ń ṣe àfọwọ́kọ Kìnnìún ẹ̀yà Júdà. Òfin Ọjọ́ Àìkú ni kìnnìún náà, wòlíì aláìgbọ́ràn láti Júdà sì kú láàárín kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ àti kìnnìún, a sì sin ín sínú ibojì kan náà pẹ̀lú wòlíì èké ti Bẹtẹli. Ó kú nínú àkókò àsọtẹ́lẹ̀ láti 9/11 títí dé òfin Ọjọ́ Àìkú, èyí tí í ṣe àkókò àsọtẹ́lẹ̀ láti kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ títí dé kìnnìún. Àkókò ìdánwò náà ni ibojì wòlíì èké ti Bẹtẹli, ẹni tí ó jẹ́ kí a sin wòlíì aláìgbọ́ràn láti Júdà sínú ibojì tirẹ̀ gan-an.

Ìjọba Jeroboamu, tí a ṣe àfihàn rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àròfọwọ́kọ ìjọba Juda, níbi tí Jerúsálẹ́mù àti tẹ́ńpìlì wà, dúró fún àwọn Pùròtẹ́sítáǹtì nínú ìtàn Míléráítì, tí kì í ṣe àwọn ènìyàn Ọlọ́run mọ́. Wọ́n pàdánù ìdámọ̀ májẹ̀mú wọn láàárín August 11, 1840 àti ilẹ̀kùn tí a ti pa ní October 22, 1844. Ìtàn náà báa mu pẹ̀lú 9/11 títí dé òfin Ọjọ́ Àìkú, àti nítorí èyí ni a fi sin wòlíì aláìgbọràn ti Juda sínú ibojì kan náà pẹ̀lú àwọn Pùròtẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà, tí wòlíì èké ti Bẹ́tẹ́lì dúró fún.

Ní ìwòye àpapọ̀, Ọba Josiah jẹ́ ọba rere, ṣùgbọ́n ó kú ní Megiddo, èyí tí ó jẹ́ ìlò tó hàn gbangba àti tó tààrà sí Armagedoni. Ó ṣìnà nípa kọ̀ láti gba ìkìlọ̀ Necho. Necho, ọba Ejibiti, àti nítorí náà ọba gúúsù, wà lójú ọ̀nà rẹ̀ láti lọ jagun sí Babiloni, ọba àríwá. Josiah ṣàpẹẹrẹ àwọn ará Júdà tí wọ́n kú ní Armagedoni, nítorí wọ́n kọ ìkìlọ̀ nípa ogun ọba gúúsù àti ọba àríwá nínú Dáníẹ́lì 11:40–45. Ìhìn iṣẹ́ náà di ìpìlẹ̀ ní 9/11.

Ìdánwò àkọ́kọ́ ni ìpè áńgẹ́lì àkọ́kọ́ láti padà sí àwọn ìpìlẹ̀.

Ìdánwò kejì ni ìpè áńgẹ́lì kejì láti ya ara ẹni sọ́tọ̀ kí a sì parí tẹ́ńpìlì náà.

Ìdánwò kẹta ni ìdánwò pàtó ti áńgẹ́lì kẹta nípa èdìdì tàbí ààmì náà.

Ìdánwò àkọ́kọ́ jẹ́ ìdánwò lórí àwọn ìpìlẹ̀, àti ní ọdún 2024, ní àfojúsùn ìdá ààbọ̀ àwọn tí wọ́n ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àwọn ìpàdé Sabbath lórí zoom kúrò nítorí àríyànjiyàn ẹ̀kọ́ ìgbàgbọ́ kan ṣoṣo tí a ṣojú lórí àtẹ 1843. Àríyànjiyàn náà jẹ́ nípa àmì tí ń fi ìran àwọn ènìyàn Ọlọ́run hàn ní àwọn ọjọ́ ìkẹ́yìn múlẹ̀. Àríyànjiyàn Millerite ní àwọn Protestanti tí wọ́n ń sọ pé Antiochus Epiphanes, tàbí Islam, ni agbára tí ń gbé ara rẹ̀ ga, tí ó sì ṣubú, láti fi ìran náà múlẹ̀ nínú ẹsẹ̀ kẹrìnlá Danieli mọ́kànlá.

Ní àkókò wọ̀nyẹn ni ọ̀pọ̀ ènìyàn yóò dìde sí ọba gúúsù; àwọn ọlọ́ṣà láàárín àwọn ènìyàn rẹ yóò sì gbé ara wọn ga láti mú ìran náà ṣẹ; ṣùgbọ́n wọn yóò ṣubú. Dáníẹ́lì 11:14.

Ṣé Ìsílámù tàbí Antiochus Epiphanes ni àwọn ọlọ́ṣà ènìyàn rẹ, tàbí Róòmù ni, gẹ́gẹ́ bí Miller ti dá wọn mọ̀. Miller ti lóye pé àwọn agbára apanirun ti ìbọ̀rìṣà àti ti ẹ̀sìn póòpù ni àwọn méjèèjì jẹ́ agbára náà tí ó gbé ara wọn ga, tí wọ́n ṣubú, àti tí wọ́n jẹ́ àwọn ọlọ́ṣà àwọn ènìyàn Ọlọ́run. A ti ṣàfihàn àríyànjiyàn náà lórí àtẹ náà tí “ọwọ́ Ọlọ́run ni ó darí, tí a kò sì gbọ́dọ̀ yí padà,” ó sì jẹ́ àfihàn kan ṣoṣo lórí èyíkéyìí nínú àwọn tábìlì Habakkuk tí ó dá iṣẹ̀lẹ̀ kan mọ̀ tí kò ní ìtọ́kasí tààrà nínú Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀. Ìtọ́kasí tí ó wà lórí àtẹ náà ni láti fi àríyànjiyàn ìpìlẹ̀ yẹn hàn gẹ́gẹ́ bí àmì agbára ìyapa ti Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run.

Ní ọdún 2024, tó fi mọ́ àádọ́ta nínú ọgọ́rùn-ún àwọn ọmọ ẹgbẹ́ Zoom náà fi ibẹ̀ sílẹ̀ nítorí òye èké pé Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni ó fi ìran náà lélẹ̀, kì í ṣe Róòmù, gẹ́gẹ́ bí àwọn Millerite ti dáàbò bò ó ní ọ̀nà tó yẹ gan-an.

Ìwẹ̀nùmọ́ tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 2023, bẹ̀rẹ̀ nígbà tí Kristi wọ inú yàrá náà pẹ̀lú afẹ́fẹ́rẹ́ rẹ̀, afẹ́fẹ́rẹ́ náà sì ni ọ̀rọ̀ òtítọ́ rẹ̀. Nígbà tí Ó wọ inú yàrá rẹ̀, ó ṣófo láìsí ènìyàn, nítorí náà Ó gbé ohùn kan dìde ní aginjù láti pèsè ọ̀nà Olúwa sílẹ̀. Ohùn náà ni láti pèsè ọ̀nà fún Òjíṣẹ́ Májẹ̀mú náà láti wá sí tẹ́ńpìlì rẹ̀ lójijì; tẹ́ńpìlì rẹ̀ ti ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì.

Lẹ́yìn náà, ní ọdún 2024, ìdánwò àkọ́kọ́ wáyé, ìdánwò àwọn ìpìlẹ̀, ìdánwò ẹni tí ó ń fi ìran náà múlẹ̀—ìran náà tí ó fi ààmì dì èyí tí ó ṣẹ́kù. Ìran inú tí ó fi ààmì dì èyí tí ó ṣẹ́kù ni ìran Kristi nínú orí kẹwàá, ìran òde sì ni ìran tí a fi ìdásílẹ̀ múlẹ̀ láti ọwọ́ aṣodì-sí-Kristi, aṣodì-sí-Kristi náà sì ni Róòmù. Ìran inú ti Kristi àti ìran òde ti aṣodì-sí-Kristi. Ìfídi-lẹ̀ jẹ́ ìmúlélẹ̀ nínú òtítọ́, nípa ti ẹ̀mí àti nípa ti ọgbọ́n; ìran inú ti orí kẹwàá sì jẹ́ ti ẹ̀mí, ìran òde ti orí kọkànlá sì jẹ́ ti ọgbọ́n. Ìmọ̀ àti ìrírí tí ó bá a mu ti àwọn ìran méjèèjì ni ìlànà pàtàkì tí a béèrè fún ẹnikẹ́ni tí yóò jẹ́ ẹni tí a fi ààmì dì, gẹ́gẹ́ bí Dáníẹ́lì ti ṣojú nínú ẹsẹ̀ àkọ́kọ́ ti Dáníẹ́lì orí kẹwàá.

Ní ọdún kẹta ti Kúrúsì ọba Pérísíà, a fi ọ̀rọ̀ kan hàn fún Dáníẹ́lì, ẹni tí a ń pè ní Bélítísásárì; ọ̀rọ̀ náà sì jẹ́ òtítọ́, ṣùgbọ́n àkókò tí a yàn náà gùn: ó sì lóye ọ̀rọ̀ náà, ó sì ní ìmọ̀ nípa ìran náà. Daniel 10:1.

Ìdánwò àkọ́kọ́ ti àwọn ìpìlẹ̀ náà jẹ́ lórí ẹsẹ̀ kẹrìnlá ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá, ó sì jẹ́ afiwéra pẹ̀lú ìdánwò ìpìlẹ̀ kan náà ti àwọn Millerites, àti pé ìdánwò náà nìkan ni àríyànjiyàn láti inú ìtàn àwọn Millerites tí a ṣojú rẹ̀ lórí tábìlì tí a pa á láṣẹ fún olùṣọ́ Hábákùkù láti kọ, kí ó sì mú un hàn gbangba. Ìdánwò ìpìlẹ̀ ti 2024 ni ìsàlẹ̀ angẹli àkọ́kọ́, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú rẹ̀ ní August 11, 1840, 1888 àti 9/11.

Áńgẹ́lì yẹn sì ti sọ̀kalẹ̀ pẹ̀lú gẹ́gẹ́ bí Míkẹ́lì, nítorí Míkẹ́lì ni ẹni tí ó jí Mósè dìde, ẹni tí a jí dìde pẹ̀lú Élíjà ní ọjọ́ ìkẹyìn ọdún 2023. Àjíǹde náà ni Ìsíkíẹ́lì ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí ohun tí a ṣe nípasẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ti ẹ̀fúùfù mẹ́rin, èyí tí Sister White pè ní ẹṣin oníbínú tí a dáwọ́ dúró, èyí tí í ṣe Islam ti August 11, 1840 àti 9/11. Ìdánwò alpha ni ìdánwò ìpilẹ̀ ti ìran òde. Ìdánwò omega yóò jẹ́ ìran abẹ́nú ti òkúta ìparí.

Kí ló dé tí alpha àti omega kan yóò wà tí àdánwò kẹta yóò sì tẹ̀ lé e? Èyí gan-an ni ọ̀ràn tí mo ń tọ́ka sí. Ìran àdánwò òde alpha ti ọdún 2024 ni àkọ́kọ́ nínú àdánwò mẹ́ta. Àdánwò ìpilẹ̀ yẹn gbọ́dọ̀ jẹ́ kójá kí a lè kópa nínú àdánwò omega ìparí. Àwọn àdánwò méjèèjì wọ̀nyí ní ìwà àsọtẹ́lẹ̀ tí ó yàtọ̀ sí ti àdánwò kẹta. Àdánwò kẹta jẹ́ àdánwò litmus kan tí ó fihàn bóyá olùdíje náà ti kọjá àwọn ìgbésẹ̀ méjì tó ṣáájú ní tòótọ́.

Ìdánwò àkọ́kọ́ ni ìpìlẹ̀, ìdánwò kejì sì ni tẹ́ńpìlì tí a parí. A fi ìpìlẹ̀ tẹ́ńpìlì náà lélẹ̀ ní àkókò ìtàn àṣẹ àkọ́kọ́ láti jáde kúrò ní Bábílónì. Nínú ìtàn àṣẹ kejì ni a parí tẹ́ńpìlì náà. Àṣẹ kẹta yàtọ̀, nítorí pé nínú àṣẹ náà ni a tún mú ipò aláṣẹ orílẹ̀-èdè Júdà padà bọ̀ sípò, a sì fi ọláṣẹ fún wọn láti fẹ̀sùn kàn án àti láti dá ẹjọ́ àwọn ẹ̀ṣẹ̀ ìlú àti ẹ̀sìn. Ìdájọ́ ni a tún mú padà bọ̀ sípò ní àṣẹ kẹta. Ní ọdún 2024, ìdánwò alfa ìpìlẹ̀ náà yà àwọn tí ó wà nínú yàrá tó fẹ́rẹ̀ẹ́ ṣófo lójú-ọ̀nà àfọwọ́ ìdọ̀tí ọkùnrin náà sílẹ̀.

Ìdánwò omega ni ibìkan tí a ti parí tẹ́ńpìlì, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ ní fífi òkúta ìparí sí ipò rẹ̀. Ìparí tẹ́ńpìlì ni ìjọ aláṣẹ́gun tí a fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ nígbà tí a bá yọ èpò kúrò. Ìparí tẹ́ńpìlì nínú àlá Miller ni nígbà tí a ju àwọn iyebíye náà padà sínú àpótí ńlá náà “láìsí ìrora tí ó hàn gbangba kankan láti ọ̀dọ̀ ọkùnrin náà tí ó ju wọ́n sínú rẹ̀.” Lẹ́yìn tí Miller ti dá ọkùnrin aláìmọ́tótó náà mọ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ń ju àwọn iyebíye náà sínú àpótí ńlá náà, ó parí ẹ̀rí rẹ̀ pẹ̀lú ọ̀rọ̀ wọ̀nyí pé, “Mo kígbe nítorí ayọ̀ gidi, igbe náà sì jí mi lójú.”

Ṣàkíyèsí pé igbe ńlá Miller tí ó jíni lójú ni a fi “ayọ̀” fún ní agbára. Ayọ̀ ni àmì àwọn tí ó wà nínú Joẹli tí wọ́n ní “wáìnì tuntun,” àti pé “ìtìjú” wà lórí àwọn olùmú wáìnì yòókù wọ̀nyí tí a ti gé kúrò nínú wáìnì tuntun náà. Igbe Òru Àárín tí ó jí Miller lójú ń tẹ̀lé lẹ́yìn tí ọkùnrin tí ń fẹ́lẹ̀ erùpẹ̀ ju àwọn iyebíye sínú àpótí ńlá náà. Àpótí ńlá náà kún fún àwọn iyebíye tí a ti yà kúrò nínú àjẹ́kù, tí a sì ti ju sínú àpótí náà, èyí tí ó jẹ́ tẹ́ńpìlì ti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì ó lé ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlá, àti ìhìn iṣẹ́ ti Igbe Òru Àárín pẹ̀lú. Tẹ́ńpìlì náà ni a parí nínú àṣẹ kejì, tàbí áńgẹ́lì kejì, tàbí ìdánwò kejì àti omega. Nínú àlá Miller, a ṣojú ìdánwò omega nígbà tí a ṣí àwọn fèrèsé ọ̀run.

Mo sì gbọ́ bí ohùn ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn ńlá kan, àti bí ohùn omi púpọ̀, àti bí ohùn àrá alágbára, wọ́n ń wí pé, Halleluyah: nítorí Olúwa Ọlọ́run Olódùmarè ń jọba. Ẹ jẹ́ kí a yọ̀, kí a sì kún fún ayọ̀, kí a sì fi ọlá fún un: nítorí ìgbéyàwó Ọdọ́-Àgùntàn ti dé, aya rẹ̀ sì ti múra tán. A sì fi àǹfààní fún un pé kí a wọ̀ ọ́ ní aṣọ ọ̀gbọ̀ dáradára, mímọ́ tí ó sì funfun: nítorí aṣọ ọ̀gbọ̀ dáradára náà ni òdodo àwọn ènìyàn mímọ́. Ó sì wí fún mi pé, Kọ̀wé, Ìbùkún ni fún àwọn tí a pè sí àjẹyó ìgbéyàwó Ọdọ́-Àgùntàn. Ó sì tún wí fún mi pé, Ìwọ̀nyí ni ọ̀rọ̀ otitọ Ọlọ́run. Ìfihàn 19:6–9.

Ní ọjọ́ kẹrìnlélógún, oṣù Kẹwàá, ọdún 1844, “àwọn ìbọ̀ wá Kristi mẹ́rin” ni a mú ṣẹ, àti pé ọ̀kọ̀ọ̀kan nínú àwọn ìbọ̀ wá mẹ́rin wọ̀nyí ni a ó tún mú ṣẹ ní ìpéye púpọ̀ sí i ní òfin Ọjọ́-Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́. Ó wá gẹ́gẹ́ bí Òjíṣẹ́ Májẹ̀mú, gẹ́gẹ́ bí ìmúṣẹ ìwẹ̀nùmọ́ àti ìmímọ́ àwọn ọmọ Léfì nínú Malaki orí kẹta. Ó wá láti gba ìjọba kan, gẹ́gẹ́ bí ìmúṣẹ Daniẹli 7:13. Ó wá láti wẹ tẹ́ńpìlì mímọ́ náà mọ́, gẹ́gẹ́ bí ìmúṣẹ Daniẹli 8:14, ó sì tún wá sí ìgbéyàwó náà. Ìgbéyàwó náà ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí aya ìyàwó ti mú ara rẹ̀ tán.

“‘Nígbà tí èso bá ti yọ̀, lójúkan náà ni ó fi dòjé wọ̀ ọ́, nítorí ìkórè ti dé.’ Kristi ń fi ìfẹ́-ọkàn tó kún fún ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ dúró de ìfihàn ara Rẹ̀ nínú ìjọ Rẹ̀. Nígbà tí a bá ti mú ìwà Kristi hàn ní pípé nínú àwọn ènìyàn Rẹ̀, nígbà náà ni Yóò wá láti gba wọn gẹ́gẹ́ bí tiẹ̀.” Christ’s Object Lessons, 69.

Gẹ́gẹ́ bí ìmísí ti sọ, “a lè kìlọ̀ fún ayé nìkan” nípa “rí àwọn ọkùnrin àti obìnrin” tí wọ́n ní èdìdì Ọlọ́run ní àsìkò ìpẹ̀yà òfin Ọjọ́ Àìkú.

“Iṣẹ́ Ẹ̀mí Mímọ́ ni láti dá ayé lójú nípa ẹ̀ṣẹ̀, nípa òdodo àti nípa ìdájọ́. Ayé lè gba ìkìlọ̀ nìkan nípa rírí àwọn tí wọ́n gba òtítọ́ gbọ́ tí a sọ di mímọ́ nípasẹ̀ òtítọ́, tí wọ́n ń hùwà gẹ́gẹ́ bí ìlànà gíga àti mímọ́, tí wọ́n sì ń fi hàn ní ọ̀nà gíga, títayọ, ìlà ààlà tó yà àwọn tí wọ́n pa àwọn òfin Ọlọ́run mọ́ sọ́tọ̀ kúrò lọ́dọ̀ àwọn tí wọ́n ń tẹ̀ wọ́n mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹsẹ̀ wọn. Ìsọdimímọ́ ti Ẹ̀mí ń fi ìyàtọ̀ tó wà láàárín àwọn tí wọ́n ní èdìdì Ọlọ́run hàn gbangba, àti àwọn tí wọ́n ń pa ọjọ́ ìsinmi èké mọ́. Nígbà tí ìdánwò bá dé, a ó fi hàn ní kedere ohun tí ààmì ẹranko náà jẹ́. Ìṣọ́ Ọjọ́ Àìkú ni. Àwọn tí, lẹ́yìn tí wọ́n ti gbọ́ òtítọ́, ṣì ń ka ọjọ́ yìí sí mímọ́, ń ru àkọlé ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀ náà, ẹni tí ó ronú láti yí àkókò àti òfin padà.” Bible Training School, December 1, 1903.

Nígbà tí ìyàwó bá ti mú ara rẹ̀ sílẹ̀ tán, ìkórè náà dé. Ìkórè náà bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìkójọ àkọ́so èso alikama tí a gbé sókè gẹ́gẹ́ bí ẹbọ ìfìgbérú àmì ìhámọ̀. Àkọ́kọ́ ni àkọ́so èso náà, tí í ṣe ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì nínú ìwé Ìfihàn, ni a kó jọ, lẹ́yìn náà ni agbo mìíràn, tí wọ́n jẹ́ ọ̀pọ̀ ènìyàn ńlá náà. Àmì ìhámọ̀ náà ni ọmọ-ogun alágbára rẹ̀, ọmọ-ogun alágbára rẹ̀ sì wọ aṣọ ọ̀gbọ̀ funfun dáradára. Nígbà ìgbéyàwó náà, tẹ́ńpìlì àwọn ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì náà ti parí ṣáájú ìdájọ́ òfin Ọjọ́ Àìkú, tẹ́ńpìlì náà kì í sì í ṣe pósí ńlá Miller nìkan, ṣùgbọ́n ó jẹ́ ìjọ iṣẹ́gun tí ó ní gbogbo àwọn ẹ̀bùn, pẹ̀lú ẹ̀mí àsọtẹ́lẹ̀.

Mo sì ṣubú ní ẹsẹ̀ rẹ̀ láti jọ́sìn fún un. Ṣùgbọ́n ó wí fún mi pé, Wò ó, má ṣe bẹ́ẹ̀: ẹlẹ́gbẹ́-òjíṣẹ́ rẹ ni èmi, àti ti àwọn arákùnrin rẹ tí wọ́n ní ẹ̀rí Jésù: jọ́sìn fún Ọlọ́run: nítorí ẹ̀rí Jésù ni ẹ̀mí ìsọtẹ́lẹ̀. Ìfihàn 19:10.

Ẹgbẹ̀rún mẹ́rìndínlógójì [144,000] náà ni àwọn tí ó ní ẹ̀rí Jésù, a sì fi ẹ̀rí Jésù hàn “làínì lórí làínì” nínú Bíbélì àti nínú Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀. Nígbà tí ìṣípò Laodíkéà ti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìndínlógójì [144,000] bá yí padà sí ìṣípò Filadẹ́lfíà ti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìndínlógójì [144,000], gbogbo wọn yóò máa lo ọ̀nà “làínì lórí làínì” láti gbé ẹ̀rí wọn kalẹ̀. Ẹ̀rí náà jẹ́ àkópọ̀ ẹ̀jẹ̀ Ọlọ́run àti ẹ̀rí ènìyàn.

Wọ́n sì ṣẹ́gun rẹ̀ nípa ẹ̀jẹ̀ Ọ̀dọ́-Àgùntàn náà, àti nípa ọ̀rọ̀ ẹ̀rí wọn; wọn kò sì fẹ́ ẹ̀mí wọn títí dé ikú. Ìfihàn 12:11.

Ẹ̀rí ènìyàn tí a darapọ̀ mọ́ ẹ̀jẹ̀ Ìwà-Ọlọ́run ni ẹ̀rí Mose àti Ọ̀dọ́-Àgùntàn. Mose jẹ́ ènìyàn, alpha sí ẹ̀jẹ̀ ìwà-Ọlọ́run Ọ̀dọ́-Àgùntàn omega. A tún mú gbogbo àwọn ẹ̀bùn padà ní kété tí ìyàwó bá ti mú ara rẹ̀ tán, àti gẹ́gẹ́ bí ogun alágbára tí a fi aṣọ ọ̀gbọ̀ funfun wọ̀, ó gba ipò rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àmi àsíá ogun Olúwa tí ń tẹ̀ síwájú. Ìrìn ogun náà bẹ̀rẹ̀ nígbà tí a bá ti mú ìyàwó náà tán tí a sì fi aṣọ funfun wọ̀ ọ́, èyí sì ni ìgbà tí a ṣí àwọn fèrèsé ọ̀run sílẹ̀, gẹ́gẹ́ bí wọ́n ti rí nínú àlá Miller.

Mo sì rí ọ̀run ṣí, sì kíyèsí i, ẹṣin funfun kan; ẹni tí ó sì jókòó lórí rẹ̀ ni a ń pè ní Olóòtítọ́ àti Olóòótọ́, ó sì ń ṣe ìdájọ́, ó sì ń jagun nínú òdodo. Ojú rẹ̀ dàbí ọ̀wọ́ iná, lórí rẹ̀ sì ni adé púpọ̀; ó sì ní orúkọ kan tí a kọ, tí kò sí ẹni tí ó mọ̀ ọ́n bí kò ṣe òun tìkára rẹ̀. A sì fi aṣọ tí a fi sínú ẹ̀jẹ̀ wọ̀ ọ́: a sì ń pè orúkọ rẹ̀ ní Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run. Àwọn ọmọ-ogun tí ń bẹ ní ọ̀run sì ń tọ̀ ọ́ lẹ́yìn lórí ẹṣin funfun, wọ́n fi aṣọ ọ̀gbọ̀ funfun tí ó mọ́ wọ̀. Idà mímú kan sì ń jáde láti ẹnu rẹ̀, kí ó lè fi í lu àwọn orílẹ̀-èdè: yóò sì fi ọ̀pá irin ṣe àkóso wọn: ó sì ń tẹ ibi ìfúnmi ọtí wáìnì ìbínú gbígbóná àti ìrunú Ọlọ́run Olódùmarè. Ó sì ní orúkọ kan tí a kọ sára aṣọ rẹ̀ àti lórí itan rẹ̀ pé, OBA ÀWỌN ỌBA, ATI OLUWA ÀWỌN OLUWA. Ìfihàn 19:11–16.

Nígbà tí ọkùnrin tí ó ní búrúsì erùpẹ̀ bá wọ inú yàrá òfìfo náà tí ó sì ṣí àwọn fèrèsé, ó kó àwọn iyebíye náà jọ, ó sì da wọ́n sínú àpótí omega ńlá náà. James White yóò dá àwọn iyebíye wọ̀nyí mọ̀ gẹ́gẹ́ bí àwọn ènìyàn Ọlọ́run, ṣùgbọ́n William Miller yóò sọ fún ọ pé àwọn àmì ní ìtumọ̀ ju ọ̀kan lọ, àti pé àwọn iyebíye náà kì í ṣe àwọn òtítọ́ ìpilẹ̀ tí a tú ká nìkan, ṣùgbọ́n pẹ̀lú àwọn iyebíye tí a tú ká tí wọ́n wà lórí adé tí a gbé sókè, tí ó ń ṣojú ìjọba ògo Kristi.

OLÚWA Ọlọ́run wọn yóò sì gbà wọ́n là ní ọjọ́ náà gẹ́gẹ́ bí agbo ẹran àwọn ènìyàn rẹ̀; nítorí wọn yóò dàbí àwọn òkúta adé, tí a gbé sókè gẹ́gẹ́ bí ààmì lórí ilẹ̀ rẹ̀. Sekariah 9:16.

Omega àti ìdánwò kejì lẹ́yìn ìdánwò alpha ìpìlẹ̀ ti Róòmù tó fi ìran náà múlẹ̀, ni ìdánwò omega òkúta àkòrí. Òun ni ìparí ìdánwò tẹ́ńpìlì, èyí tí ó ṣáájú ìdánwò litmus kẹta ti ìdájọ́. Ìdánwò náà ń wẹ àwọn ẹ̀ka méjì àwọn olùjọsìn kúrò lọ́dọ̀ ara wọn, nípa yíyà àwọn ọlọ́gbọ́n àti àwọn òmùgọ̀ sọ́tọ̀ gẹ́gẹ́ bí òróró náà rí, èyí tí í ṣe ìhìn-iṣẹ́ náà, tàbí gẹ́gẹ́ bí Sister White ti sọ̀ ọ́ di mímọ̀ nínú àlàyé rẹ̀ nípa sínágọ́gù ní Kapernaum—“ọ̀rọ̀ òtítọ́.”

Kapernaumu ni ibi tí, nínú Johanu 6:66, Jésù pàdánù iye àwọn ọmọ-ẹ̀yìn tí ó pọ̀ jù lọ ní ìgbà kan náà, àwọn ọmọ-ẹ̀yìn wọ̀nyẹn kò sì tún padà wá láéláé. Gẹ́gẹ́ bí ìdánwò ọmọ-ẹ̀yìn tí ó tóbi jù lọ ní àkókò Kristi, Kapernaumu jẹ́ àmì ìṣàpẹẹrẹ ìdánwò omega ti ọmọ-ẹ̀yìn ní àkókò Kristi, èyí tí yóò sì, ní ìpadàrẹ̀, jẹ́ àpẹẹrẹ ìdánwò omega ti ọmọ-ẹ̀yìn nínú ìlànà ìdánwò ìgbésẹ̀ mẹ́ta tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 2023. Ní Kapernaumu, Àkàrà Láti Ọ̀run ni a fi ṣojú ìdánwò náà, ó sì fi ìkùnà àwọn Júù hàn nínú àyíká àìlèmọ̀ọ́ wọn láti lóye àsọtẹ́lẹ̀, nítorí àìfẹ́ wọn láti gba pé, nígbà tí Jésù sọ̀rọ̀ nípa àwọn ohun àdánidá, ó yẹ kí a lóye wọn nínú ìmúlò ti ẹ̀mí.

A ó tẹ̀síwájú pẹ̀lú àwọn nǹkan wọ̀nyí nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.

“Ọ̀rọ̀ Kristi nínú sínágọ́gù nípa àkàrà ìyè ni ó di ibi yíyí pàtàkì nínú ìtàn Júdásì. Ó gbọ́ ọ̀rọ̀ náà pé, ‘Bí ẹ̀yin kò bá jẹ ẹran ara Ọmọ ènìyàn, tí ẹ̀yin kò sì bá mu ẹ̀jẹ̀ Rẹ̀, ẹ̀yin kò ní ìyè nínú ara yín.’ John 6:53. Ó rí i pé Kristi ń pèsè ire ti ẹ̀mí dípò ire ayé. Ó ka ara rẹ̀ sí ẹni tó ní ìran jíjìn, ó sì rò pé òun lè rí i pé Jésù kì yóò ní ọlá kankan, àti pé Òun kì yóò lè fi ipò gíga kankan fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀. Ó pinnu láti má ṣe so ara rẹ̀ mọ́ Kristi tímọ́tímọ́ tó bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ bí kò ti ní lè yà kúrò. Yóò máa ṣọ́ra. Ó sì ṣọ́ra gan-an.”

“Láti ìgbà náà lọ, ó bẹ̀rẹ̀ sí í sọ àwọn iyèméjì jáde tí ó dá àwọn ọmọ-ẹ̀yìn lójú rú. …” The Desire of Ages, 719.

Ìdánwò Àkọ́kọ́

“Ìwò tí Jésù fi wo Júdásì onímọ̀tara-ẹni-nìkan náà dá a lójú pé Olúwa ti ṣàwárí àgàbàgebè rẹ̀, tí ó sì ti ka ìwà ìsàlẹ̀ àti ẹ̀yà àbùkù rẹ̀. Èyí jẹ́ ìbáwí tó taara jùlọ tí Júdásì ti gba rí tẹ́lẹ̀. Ó bínú nítorí rẹ̀, bẹ́ẹ̀ ni a sì ṣí ilẹ̀kùn kan sílẹ̀ nípasẹ̀ èyí tí Sátánì fi wọlé láti ṣàkóso àwọn ìrònú rẹ̀. Dípò kí ó ronúpìwàdà, ó gbèrò ètùtù. Nígbà tí ìmọ̀ ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ ta á lọ́kàn, tí a sì mú un bínú títí dé aṣiwèrè nítorí pé ẹ̀bi rẹ̀ ti di mímọ̀, ó dìde kúrò lórí tábìlì, ó sì lọ sí ààfin àlùfáà àgbà, níbi tí ó ti bá ìgbìmọ̀ náà péjọ. Ẹ̀mí Sátánì ti wọ inú rẹ̀, ó sì hùwà bí ẹni tí ó ti pàdánù ìmọ̀lára ọgbọ́n. Ẹ̀san tí wọ́n ṣe ìlérí fún un nítorí fífi Olúwa rẹ̀ hàn ni ọgbọ̀n ẹyọ fàdákà; àti fún owó tí ó kere jù iye àpótí òróró olóòórùn náà lọ ni ó fi ta Olùgbàlà.”

“Nínú ẹ̀mí àti nínú ìṣe, ọ̀pọ̀ ènìyàn jọ Júdásì. Níwọ̀n bí a bá dakẹ́ ní ti àbàwọ́n-àrùn tí ó wà nínú ìwà wọn, a kì í rí ọ̀tá gbangba kankan; ṣùgbọ́n nígbà tí a bá bá wọn wí, ìkorò kún ọkàn wọn.” Youth Instructor, July 12, 1900.

Ìdánwò Kejì

“Ṣáájú Ìrékọjá, Júdásì ti pàdé lẹ́ẹ̀kejì pẹ̀lú àwọn àlùfáà àti àwọn akọ̀wé, ó sì ti fi àdéhùn náà múlẹ̀ láti fi Jésù lé wọn lọ́wọ́.... Ní báyìí Júdásì bínú sí ìṣe Kristi nínú fífọ ẹsẹ̀ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀. Ó ronú pé bí Jésù bá lè rẹ ara Rẹ̀ sílẹ̀ tó bẹ́ẹ̀, kò lè jẹ́ ọba Ísírẹ́lì. Gbogbo ìrètí ọlá ayé nínú ìjọba ayé kan ti bàjẹ́. Júdásì ní ìtẹ́lọ́rùn pé kò sí èrè kankan láti rí nípa títẹ̀lé Kristi. Lẹ́yìn tí ó ti rí I, gẹ́gẹ́ bí ó ti rò, tí ó rẹ ara Rẹ̀ sílẹ̀, a fi ète rẹ̀ múlẹ̀ láti sẹ́ Ẹ, àti láti jẹ́wọ́ pé a ti tàn án jẹ. Ẹ̀mí èṣù kan ti gba àkóso rẹ̀, ó sì pinnu láti parí iṣẹ́ tí ó ti gba láti ṣe nípa fífi Olúwa rẹ̀ hàn.” The Desire of Ages, 645.

Ìpinnu Ikẹyìn

“Nínú ìyàlẹ́nu àti ìdàrúdàpọ̀ nítorí fífi ète rẹ̀ hàn, Júdásì dìde ní kíákíá láti jáde kúrò nínú yàrá náà. ‘Nígbà náà ni Jésù wí fún un pé, Ohun tí ìwọ ń ṣe, ṣe é ní kíákíá.... Nígbà náà, lẹ́yìn tí ó ti gba àkùkọ búrẹ́dì náà, ó jáde lọ lójúkan; òru sì ti ṣú.’ Òru ni ó jẹ́ fún ọ̀dàlẹ̀ náà bí ó ti yípadà kúrò lọ́dọ̀ Kristi sínú òkùnkùn òde.”

“Títí di ìgbésẹ̀ yìí fi wáyé, Júdásì kò tíì kọjá agbára ìrònúpìwàdà. Ṣùgbọ́n nígbà tí ó kúrò níwájú Olúwa rẹ̀ àti àwọn ọmọ-ẹ̀yìn ẹlẹgbẹ́ rẹ̀, ìpinnu ìkẹyìn ti ṣe tán. Ó ti kọjá ààlà ìpín náà.

“Ìfaradà Jesu tó ti pẹ́ ní fífi sùúrù bá ẹ̀mí tí a dánwò yìí lò jẹ́ ohun ìyanu. Kò sí ohun kankan tí a lè ṣe láti gbà Júdásì là tí a kò ṣe. Lẹ́yìn tí ó ti bá a ṣe májẹ̀mú lẹ́ẹ̀mejì láti fi Olúwa rẹ̀ hàn, Jesu ṣì fún un ní àǹfààní fún ìrònúpìwàdà. Nípa kíkà ète ìkọ̀kọ̀ inú ọkàn afipàní náà, Kristi fi ẹ̀rí ìkẹyìn tí ó dájú fún Júdásì nípa ìjẹ́ Ọlọ́run rẹ̀ hàn. Èyí ni ìpé ìkẹyìn sí ìrònúpìwàdà fún ọmọ-ẹ̀yìn èké náà. Kò sí ẹ̀bẹ̀ kankan tí ọkàn Kristi, tí í ṣe ti Ọlọ́run àti ti ènìyàn, lè ṣe tí a dá sílẹ̀. Àwọn ìgbì àánú, tí ìgbéraga aláìgbọ́ràn ti ta padà, padà wá pẹ̀lú ìṣàn omi tí ó lágbára jù lọ ti ìfẹ́ tí ń ṣẹ́gun. Ṣùgbọ́n bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìṣípayá ẹ̀bi rẹ̀ mú un yà á lẹ́nu, tí ó sì dá a láàmú, Júdásì túbọ̀ di aláìlẹ́yìn nínú ìpinnu rẹ̀. Láti inú oúnjẹ alámì sacramenti náà ni ó ti jáde lọ láti parí iṣẹ́ ìfihàn náà.”

“Nígbà tí Kristi ń kéde ègbé sí orí Júdásì, Ó tún ní ète àánú kan sí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀. Nípa bẹ́ẹ̀ Ó fi ẹ̀rí tí ó ga jùlọ fún wọn hàn nípa jíjẹ́ Mèsáyà. Ó ní pé, ‘Èmi ń sọ fún yín kí ó tó ṣẹlẹ̀, kí, nígbà tí ó bá ṣẹlẹ̀, ẹ lè gbàgbọ́ pé ÈMI NI.’ Bí Jésù bá ti dákẹ́, ní ìrí bí ẹni pé Kò mọ ohun tí yóò dé bá A, àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà ì bá rò pé Olùkọ́ wọn kò ní ìmọ̀ tẹ́lẹ̀ ti ọ̀run, àti pé a ti mú Un lójijì, a sì ti fi Un lé ọwọ́ ogunlọ́gọ̀ apànìyàn náà. Ọdún kan ṣáájú èyí, Jésù ti sọ fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà pé Òun ti yan méjìlá, àti pé ọ̀kan nínú wọn jẹ́ èṣù. Ní báyìí, ọ̀rọ̀ Rẹ̀ sí Júdásì, tí ń fi hàn pé a mọ ìwà ìtanràn rẹ̀ ní kíkún fún Olúwa rẹ̀, yóò mú ìgbàgbọ́ àwọn olùtẹ̀lé Kristi tòótọ́ lágbára ní àkókò ìtẹ́nilójú Rẹ̀. Nígbà náà sì tí Júdásì bá ti dé òpin ẹlẹ́rùjẹ̀jẹ̀ rẹ̀, wọn yóò rántí ègbé tí Jésù ti kéde sí orí olùtan náà.” The Desire of Ages, 653–655.