Peteri wà ní Kesarea Filipi ní ọ̀nà àpẹẹrẹ ní wákàtí kẹta, lórí ọ̀nà rẹ̀ sí Kesarea Maritima àti sí wákàtí kẹsàn-án. Gẹ́gẹ́ bí Matteu àti Marku ti sọ, lẹ́yìn ọjọ́ mẹ́fà, Peteri, Jakọbu àti Johanu wà lórí Òkè Ìyípadà. Luku wí pé ọjọ́ mẹ́jọ ni, láàárín Panium àti Òkè náà. Láti ẹnu-ọ̀nà ọ̀run àpáàdì, ní Kesarea Filipi, títí dé ikú àgbélébùú, pẹ̀lú ìdúró kan ní ojú ọ̀nà lórí Òkè Ìyípadà. Ìgbésẹ̀ mẹ́ta láti Panium dé òfin ọjọ́ Àìkú. Kesarea ní ìbẹ̀rẹ̀, Òkè náà ní àárín, àti Kesarea ní òpin. Ọ̀run àpáàdì ní ìbẹ̀rẹ̀, ikú ní òpin, pẹ̀lú ògo Ọlọ́run ní àárín. Ìṣọ̀tẹ̀ Alfa tí a ṣojú fún nípasẹ̀ ẹnu-ọ̀nà ọ̀run àpáàdì àti ìṣọ̀tẹ̀ Omega tí a ṣojú fún nípasẹ̀ ikú Ọmọ Ọlọ́run.

Kesarea Filipi ni ìpìlẹ̀ náà, nítorí ibẹ̀ ni Kristi ti tọ́ka sí Àpáta tí Yóò fi kọ́ ìjọ Rẹ̀ lé. Òkè Ìyípadà ni ìgbésẹ̀ kejì, níbi tí a ti parí tẹ́ńpìlì náà tí a sì fi òkúta àṣekẹ́yìn sí i. Ìgbésẹ̀ kẹta ti ìdájọ́ ní agbelebu sì tẹ̀ lé e lẹ́yìn náà.

Ó sì wí fún wọn pé, Lóòótọ́ ni mo ń wí fún yín, pé àwọn kan wà nínú àwọn tí ó dúró níhìn-ín yìí, tí kì yóò tọ́ ikú wò rárá, títí wọn ó fi rí ìjọba Ọlọ́run tí ń bọ̀ wá pẹ̀lú agbára. Àti lẹ́yìn ọjọ́ mẹ́fà, Jésù mú Peteru, àti Jakọbu, àti Johanu lọ pẹ̀lú rẹ̀, ó sì mú wọn gòkè lọ sí orí òkè gíga kan ní àrọ̀ọ̀tọ̀ nípa ara wọn: a sì yí àpẹẹrẹ rẹ̀ padà níwájú wọn. Aṣọ rẹ̀ sì di dídán, funfun jù lọ bí yìnyín; tóbẹ́ẹ̀ tí kò sí afọ̀nà kankan lórí ilẹ̀ ayé tí ó lè sọ wọ́n di funfun bẹ́ẹ̀. Èlíjà sì farahàn fún wọn pẹ̀lú Mósè: wọ́n sì ń bá Jésù sọ̀rọ̀.

Nígbà náà ni Pétérù dáhùn, ó sì wí fún Jésù pé, Olùkọ́ni, ó dára fún wa láti wà níhìn-ín yìí; ẹ jẹ́ kí a kọ́ àgọ́ mẹ́ta: ọ̀kan fún ọ, ọ̀kan fún Mósè, àti ọ̀kan fún Élíjà.

Nítorí kò mọ ohun tí yóò sọ; nítorí ẹ̀rù bà wọ́n gidigidi. Ìkùukùu kan sì bò wọ́n mọ́lẹ̀: ohùn kan sì ti inú ìkùukùu náà wá, ní wí pé, Èyí ni Ọmọ mi àyànfẹ́: ẹ gbọ́ tirẹ̀. Lójijì, nígbà tí wọ́n sì wo yíká, wọn kò tún rí ẹnìkan mọ́, bí kò ṣe Jésù nìkan pẹ̀lú wọn. Bí wọ́n sì ti ń sọ̀kalẹ̀ láti orí òkè náà, ó pàṣẹ fún wọn pé kí wọn má ṣe sọ ohun tí wọ́n ti rí fún ẹnikẹ́ni, títí di ìgbà tí Ọmọ ènìyàn yóò ti jí dìde kúrò nínú òkú. Wọ́n sì pa ọ̀rọ̀ náà mọ́ láàárín ara wọn, wọ́n ń béèrè lọ́wọ́ ara wọn ohun tí jí dìde kúrò nínú òkú túmọ̀ sí. Máàkù 9:1–10.

Lórí òkè náà, Peteru dábàá láti kọ àgọ́ kan fún Mose, Kristi àti Eliya.

“Mósè kọjá nípasẹ̀ ikú, ṣùgbọ́n Míkáẹ́lì sọ̀kalẹ̀ wá, ó sì fi ìyè fún un kí ara rẹ̀ tó rí ìbàjẹ́. Sátánì gbìyànjú láti di ara náà mọ́, ní fífi ẹ̀tọ́ pè é gẹ́gẹ́ bí ohun-ìní tirẹ̀; ṣùgbọ́n Míkáẹ́lì jí Mósè dìde, ó sì mú un lọ sí ọ̀run. Sátánì ké sí Ọlọ́run gidigidi pẹ̀lú ìkórìíra, ní sísọ pé aláìṣòdodo ni Òun nítorí pípa á jẹ́ kí a gba ohun ọdẹ rẹ̀ kúrò lọ́wọ́ rẹ̀; ṣùgbọ́n Kristi kò bá ọ̀tá Rẹ̀ wí, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé nípasẹ̀ ìdánwò rẹ̀ ni ìránṣẹ́ Ọlọ́run náà ti ṣubú. Pẹ̀lú ìrẹ̀lẹ̀ ni Ó tọ́ka sí Baba Rẹ̀, ní wí pé, ‘Kí Olúwa bá ọ wí.’”

“Jesu ti sọ fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ pé àwọn kan wà nínú àwọn tí ó dúró pẹ̀lú Rẹ̀ tí kì yóò tọ́ ikú wò títí wọn yóò fi rí ìjọba Ọlọ́run tí ń bọ̀ wá pẹ̀lú agbára. Ní orí ìyípadà ògo náà ni a mú ìlérí yìí ṣẹ. Ní bẹ̀ ni àwòrán ojú Jesu ti yí padà, ó sì tàn bí oòrùn. Aṣọ Rẹ̀ sì funfun, ó sì ń dán. Mose wà níbẹ̀ láti ṣojú àwọn tí a ó jí dìde kúrò nínú òkú nígbà ìfarahàn kejì Jesu. Àti Elijah, ẹni tí a gbé lọ láìrí ikú, ṣojú àwọn tí a ó yí padà sí àìkú nígbà ìbọ̀wọ̀ kejì Kristi, tí a ó sì gbé lọ sí ọ̀run láìrí ikú. Àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà fi ìyàlẹ́nu àti ìbẹ̀rù wo ọlá gíga títóbi Jesu àti ìkùukùu tí ó bo wọn, wọ́n sì gbọ́ ohùn Ọlọ́run nínú ọlá ńlá tí ń mú ìbẹ̀rù wá, tí ó ń wí pé, ‘Èyí ni Ọmọ Mi Olùfẹ́; ẹ gbọ́ Tirẹ̀.’” Early Writings, 164.

Òkè Ìyípadà Ńlá náà ń tọ́ka sí àgọ́ mẹ́ta. Àgọ́ Mose ní ìbẹ̀rẹ̀ Israẹli àtijọ́, àgọ́ Kristi gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú ìwà-ẹni-rẹ̀, àti àgọ́ tí í ṣe ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún méjìdínláàádọ́rin gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ Elijah. Ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún méjìdínláàádọ́rin ni àwọn tí kì yóò tọ́ ikú wò, títí wọn yóò fi rí Ìpadàbọ̀ Kejì ti Kristi. Òkè náà ń tọ́ka sí ibi tí èdìdì náà ti tẹ̀ lé ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún méjìdínláàádọ́rin.

A ń gbé àgọ́ àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000] sókè nínú àjọ̀dún Àgọ́ àpẹẹrẹ-àmúyẹ. Òkè náà ń fi àwọn tí kò ní tọ́ ikú wò hàn, ó sì ń gbé ẹlẹ́rìí mẹ́ta kalẹ̀ pé nígbà tí wọ́n bá rí ògo Ọlọ́run lórí òkè náà, àjọ̀dún Àgọ́ àpẹẹrẹ-àmúyẹ ni.

A gbé wọn dìde gẹ́gẹ́ bí àgọ́ Eliya, tí a bẹ̀rẹ̀ sí í tún gbé kalẹ̀ ní ọdún 2023, nígbà tí a jí Mósè àti Eliya dìde. Ní ìbẹ̀rẹ̀, a fi ìpìlẹ̀ lélẹ̀, èyí ni ìpìlẹ̀ kan ṣoṣo tí a lè fi lélẹ̀, ìpìlẹ̀ náà sì ni Kristi, òkúta igun àti òkúta ìpìlẹ̀. Lẹ́yìn náà ni a fi òkúta òkè sí i, èyí tí ó dúró fún fífi àmì dì dí àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [ọgọ́rùn-ún kan àti mẹ́rìnlélọ́gọ́rin] gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ ní Òkè Ìyípadà. Ní Òkè náà, Pétérù, Jémù àti Johanu dúró fún àwọn tí kì í tọ́ ikú wò ní tòótọ́. Nígbà tí ó yá, Pétérù kọ sínú àkọsílẹ̀ pé ìjọba àwọn àlùfáà ni àwọn tí wọ́n ti tọ́ wò pé Olúwa dára, tí wọ́n sì jẹ́ ilé ẹ̀mí. Wọ́n tọ́ ìyè wò, nítorí náà wọn kì í tọ́ ikú wò.

Bí ó bá rí bẹ́ẹ̀ pé ẹ ti tọ́ oore-ọ̀fẹ́ Olúwa wò. Ní títọ̀ sí ọ̀dọ̀ ẹni tí í ṣe òkúta alààyè kan, tí àwọn ènìyàn kọ̀ sílẹ̀ nítòótọ́, ṣùgbọ́n tí Ọlọ́run yàn, tí ó sì ṣeyebíye, ẹ̀yin náà pẹ̀lú, gẹ́gẹ́ bí òkúta alààyè, ni a ń kọ́ yín sókè di ilé ẹ̀mí kan, iṣẹ́ àlùfáà mímọ́, láti máa rú àwọn ẹbọ ẹ̀mí tí ó ṣe ìtẹ́wọ́gbà lọ́dọ̀ Ọlọ́run nípasẹ̀ Jésù Krísti. Nítorí náà pẹ̀lú ni a ti kọ ọ sínú Ìwé Mímọ́ pé, Wò ó, èmi ń fi òkúta ìgún ilé àkọ́kọ́ kan sí Sioni, ẹni àyànfẹ́, ẹni ṣeyebíye: ẹni tí ó bá gbà á gbọ́ kì yóò tijú rárá. 1 Peteru 2:3–6.

Ọ̀rọ̀ tí a túmọ̀ sí “dídààmú” túmọ̀ sí “láti tijú.” Àṣẹ́kù ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípa Pétérù, a sì fi ayọ̀ wọn wé ti àwọn tí wọ́n kọ ìhìnṣẹ́ òjò àrọ̀. Kókó pàtàkì kan nípa àwọn ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì, nítorí a fi “àwọn kọ́kọ́rọ́” ìjọba fún Pétérù, ni “òkúta igun àgbà” tí a fi lélẹ̀ ní Síónì. Òkúta náà jẹ́ ohun ìyanu ní ojú àwọn olódodo, ó sì jẹ́ òkúta ìkọ̀sẹ̀ fún àwọn ọ̀mùtí Éfíràímù.

Òkúta tí àwọn akílé kọ̀ ni ó di òkúta àkọ́kọ́ igun. Èyí ni iṣẹ́ Olúwa; ó sì jẹ́ ohun ìyanu ní ojú wa. Sáàmù 118:22, 23.

Jésù ṣàlàyé lórí àwọn ẹsẹ wọ̀nyí ní ìparí òwe ọgbà àjàrà náà.

Jesu wi fún wọn pé, “Ẹ kò ha tíì ka nínú Ìwé Mímọ́ pé, ‘Òkúta tí àwọn akẹ́lé kọ̀ sílẹ̀, èyí kan náà ni ó di orí igun ilé: lọ́dọ̀ Olúwa ni èyí ti wá, ó sì jẹ́ ohun ìyanu ní ojú wa’? Nítorí náà ni mo ṣe wí fún yín pé, a ó gba ìjọba Ọlọ́run kúrò lọ́dọ̀ yín, a ó sì fi í fún orílẹ̀-èdè kan tí yóò máa so èso rẹ̀ jáde. Ẹnikẹ́ni tí yóò bá ṣubú lórí òkúta yìí ni a ó fọ́; ṣùgbọ́n ẹni tí òkúta náà bá ṣubú lé lórí, yóò lọ́ ọ́ yán-nyán.” Nígbà tí àwọn olórí àlùfáà àti àwọn Farisi gbọ́ àwọn òwe rẹ̀, wọ́n mọ̀ pé nípa wọn ni ó ń sọ. Ṣùgbọ́n nígbà tí wọ́n ń wá ọ̀nà láti fi ọwọ́ mú un, wọ́n bẹ̀rù ọ̀pọ̀ ènìyàn, nítorí wọ́n ka a sí wòlíì. Matiu 21:42–46.

Ẹnikẹ́ni tí ó bá gba ìhìn-iṣẹ́ ìpìlẹ̀ náà yóò fọ́, nítorí Àpáta náà ni Kristi, iṣẹ́ ìhìnrere sì ni láti rẹ ènìyàn sílẹ̀ dé inú erùpẹ̀.

“Kí ni ìdáláre nípa ìgbàgbọ́? Ó jẹ́ iṣẹ́ Ọlọ́run ní fífi ògo ènìyàn sínú erùpẹ̀, àti ní ṣíṣe fún ènìyàn ohun tí kò sí ní agbára rẹ̀ láti ṣe fún ara rẹ̀. Nígbà tí àwọn ènìyàn bá rí asán títọ́ tiwọn, a máa pèsè wọn kí a lè fi òdodo Kristi wọ̀ wọ́n. Nígbà tí wọ́n bá bẹ̀rẹ̀ sí í yin àti gbé Ọlọ́run ga ní gbogbo ọjọ́ pípẹ́, nígbà náà nípa wíwo ni a ń yí wọn padà sí àwòrán kan náà. Kí ni àtúnbí? Ó jẹ́ fífi hàn fún ènìyàn ohun tí ìwà títọ́ tirẹ̀ jẹ́ gan-an, pé nínú ara rẹ̀ kò ní iye kankan.” Manuscript Releases, ìdìpọ̀ 20, 117.

Ẹnikẹ́ni tí ó bá kọ òkúta ìpìlẹ̀ náà ni a máa pa run, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí ní ọ̀ràn Ísírẹ́lì àtijọ́ ní ìmúṣẹ ohun tí Jésù fi òwe ọgbà àjàrà náà lò. Àwọn Júù kọ Kristi, wọ́n sì tún kọ Mósè, nítorí bí wọ́n bá ti gba Mósè gbọ́, wọn ì bá ti gba Kristi pẹ̀lú gbọ́. Wọ́n kọ òfin Ọlọ́run, wọ́n sì ń kọ́ àṣẹ ènìyàn gẹ́gẹ́ bí ẹ̀kọ́ ìtọnisọna. Kristi, Mósè àti Òfin jẹ́ àmì ìṣàpẹẹrẹ ìpìlẹ̀ ní gbogbo rẹ̀, Kristi sì ni ìpìlẹ̀ kan ṣoṣo tí a lè fi lélẹ̀, ṣùgbọ́n a fi ọ̀pọ̀lọpọ̀ àmì ṣàpẹẹrẹ Kristi gẹ́gẹ́ bí ìpìlẹ̀. Mósè àti Òfin jẹ́ àpèjúwe méjèèjì ti òtítọ́ yìí. Kristi ni ìpìlẹ̀ kan ṣoṣo, ṣùgbọ́n èyí túmọ̀ sí pé àwọn ìpìlẹ̀ mìíràn nínú Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Rẹ̀ jẹ́ àmì ìṣàpẹẹrẹ apá kan nínú ìwà Rẹ̀.

Nítorí kò sí ìpìlẹ̀ mìíràn tí ẹnikẹ́ni lè fi lélẹ̀ ju èyí tí a ti fi lélẹ̀ lọ, èyí tí í ṣe Jésù Kristi. 1 Kọrinti 3:11.

Jésù ni Ọ̀rọ̀ náà, àti pé gẹ́gẹ́ bí ó ti rí bẹ́ẹ̀, àwọn òfin inú Ọ̀rọ̀ Rẹ̀ ń ṣàfihàn Ẹni tikára Rẹ̀. Èyí ni ìdí tí Sister White fi kọ sílẹ̀ pé Àwọn Òfin Mẹ́wàá jẹ́ àwòrán gangan ti ìwà Kristi. Òun ni Àkọ́kọ́ àti Ẹni Ikẹyìn, àti nígbà tí a bá ṣàpẹẹrẹ Rẹ̀ ní ọ̀nà yìí, ó ń fi hàn pé Kristi máa ń ṣàfihàn òpin ohun kan pẹ̀lú ìbẹ̀rẹ̀ ohun kan nígbà gbogbo. Gẹ́gẹ́ bí Ọ̀rọ̀ náà, Òun pẹ̀lú ni “Òtítọ́,” àti òtítọ́ jẹ́ ètò-ìṣàkóso àsọtẹ́lẹ̀. Òun ni Kìnnìún láti inú ẹ̀yà Júdà nígbà tí Ó fi èdìdì dì àti nígbà tí Ó tú èdìdì Ọ̀rọ̀ Rẹ̀. Òun pẹ̀lú ni òkúta igun tí ó di òkúta àkànṣe. Òkúta igun náà kàn jẹ́ àpèjúwe Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìpìlẹ̀, tàbí gẹ́gẹ́ bí lẹ́tà àkọ́kọ́ ọ̀rọ̀ Hébérù náà “òtítọ́.” Òkúta àkànṣe náà sì ni iṣẹ́ ìparí tí a fi dé adé lórí tẹ́ńpìlì, àti nígbà tí a bá mú un bá ètò-ìṣàkóso òtítọ́ mu, òkúta àkànṣe náà lágbára ju òkúta igun lọ ní ìgbà méjìlélógún. Ohun tí ó jẹ́ àgbàyanu ní ojú àwọn tí wọ́n ti tọ́ wò pé Olúwa dára ni bí àwọn ìlànà ètò-ìṣàkóso òtítọ́, tí a mú bá òkúta igun àti òkúta àkànṣe mu, ṣe ń tọ́ka sí ọ̀kan lára àwọn kọ́kọ́rọ́ àsọtẹ́lẹ̀ tí a fi fún Pétérù.

Lẹ́tà àkọ́kọ́ alpha jẹ́ ọ̀kan, ṣùgbọ́n lẹ́tà ìkẹyìn omega jẹ́ méjìlélógún. Àwọn iyebíye Miller ń tàn bí oòrùn, ṣùgbọ́n nígbà tí ọkùnrin ìgbálẹ̀ ẹ̀gbin kó àwọn iyebíye náà jọ, wọ́n tàn ju ti tẹ́lẹ̀ lọ ní ìgbà mẹ́wàá. Ìmòye pé òpin ìlà àsọtẹ́lẹ̀ kan jẹ́ ohun kan náà, ṣùgbọ́n ó lágbára ju ìbẹ̀rẹ̀ ìlà àsọtẹ́lẹ̀ lọ, jẹ́ “ìyanu.” Ó jẹ́ apá kan nínú ìwà Kristi; ó sì jẹ́ ọ̀kan lára àwọn kọ́kọ́rọ́ tí a fi fún Peteru láti di ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì náà mú.

“Ilé ẹ̀mí” ti Peteru sọ̀rọ̀ rẹ̀ ni àpótí ìsìnkú àlá William Miller, ó sì tún jẹ́ ilé ìkójọpọ̀ ẹ̀wẹ̀ àti ọrẹ Malaki. Nígbà tí a bá ṣí àwọn fèrèsé ọ̀run; a lè ìran kan jáde kúrò nínú yàrá náà, a sì lè ìran kejì sọ sínú àpótí náà, a sì fi aṣọ ọ̀gbọ̀ funfun ti ìjọ ajagunmólú Ọlọ́run wọ̀ wọ́n.

“Pẹ̀lú ìjẹ́wọ́ pátápátá àti ní gbangba ni àwọn ènìyàn Júdà ti dá ara wọn lélérí láti ṣègbọràn sí òfin Ọlọ́run. Ṣùgbọ́n nígbà tí ipa Esra àti Nehemiah fà sẹ́yìn fún ìgbà díẹ̀, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn wà tí wọ́n yapa kúrò lọ́dọ̀ Olúwa. Nehemiah ti padà sí Pérsia. Ní àkókò àìsí rẹ̀ kúrò ní Jerusalẹmu, àwọn ìwà búburú bẹ̀rẹ̀ sí í wọlé tí ó ń halẹ̀ láti ba orílẹ̀-èdè náà jẹ́. Kì í ṣe pé àwọn ọlọ́rìṣà nìkan ni wọ́n rí ibi dì mọ́ ní ìlú náà, ṣùgbọ́n nípasẹ̀ ìwàláàyè wọn wọ́n tún ti sọ àgbègbè tẹ́ńpìlì gan-an di aláìmọ́. Nípasẹ̀ ìgbéyàwó àjọṣepọ̀, a ti mú ìbáṣepọ̀ ọ̀rẹ́ wáyé láàárín Eliashib, àlùfáà àgbà, àti Tobiah ọmọ Ammoni, ọ̀tá kíkoro Israẹli. Gẹ́gẹ́ bí àbájáde àjọṣe aláìmọ́ yìí, Eliashib ti yọ̀ǹda fún Tobiah láti gbé inú yàrá kan tí ó so mọ́ tẹ́ńpìlì, èyí tí a ti máa ń lò tẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ibi ìpamọ́ fún ìdámẹ́wàá àti ọrẹ àwọn ènìyàn.”

“Nítorí ìwà ìkà àti àrékérekè àwọn ọmọ Amónì àti Móábù sí Ísírẹ́lì, Ọlọ́run ti kéde nípasẹ̀ Mósè pé kí a pa wọ́n mọ́ títí láé kúrò nínú àpéjọ àwọn ènìyàn Rẹ̀. Wo Diutarónómì 23:3–6. Ní ìtakò sí ọ̀rọ̀ yìí, olórí àlùfáà ti ju àwọn ọrẹ tí a kójọ sínú yàrá ilé Ọlọ́run jáde, láti ṣe àyè fún aṣojú yìí ti ẹ̀yà tí a ti kọ láṣẹ. Kò sí ìfihàn ẹ̀gàn sí Ọlọ́run tí ó lè pọ̀ ju èyí lọ, ju kí a fi irú ojú rere bẹ́ẹ̀ hàn sí ọ̀tá Ọlọ́run àti ti òtítọ́ Rẹ̀.”

“Nígbà tí Nehemáyà padà láti ilẹ̀ Pẹ́síà, ó mọ̀ nípa ìbàjẹ́ mímọ́ náà tí a fi ìgboyà ṣe, ó sì gbé ìgbésẹ̀ kánkán láti lé ẹni àjèjì náà jáde. Ó wí pé, ‘Ó bà mí nínú gidigidi; nítorí náà mo ju gbogbo ohun èlò ilé Tóbíà jáde kúrò nínú yàrá náà. Lẹ́yìn náà ni mo pàṣẹ, wọ́n sì wẹ àwọn yàrá náà mọ́: mo sì tún mú àwọn ohun èlò ilé Ọlọ́run padà síbẹ̀, pẹ̀lú ọrẹ oúnjẹ àti tùràrí.’”

“Kì í ṣe pé a ti ba tẹ́ńpìlì náà jẹ́ nìkan, ṣùgbọ́n a tún ti lo àwọn ẹbọ náà ní ọ̀nà tí kò tọ́. Èyí sì ti mú kí a dín ọkàn àwọn ènìyàn kù láti máa fi ọwọ́ ọ̀fẹ́ ṣe ìfúnnilọ́rẹ. Wọ́n ti pàdánù ìtara àti ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ wọn, wọ́n sì ń lọ́ra láti san ìdámẹ́wàá wọn. Àwọn ilé ìṣúra ilé Olúwa kò ní ìpèsè tó péye; ọ̀pọ̀ nínú àwọn akọrin àti àwọn míì tí a fi sí iṣẹ́ ìsìn tẹ́ńpìlì, níwọ̀n bí wọn kò ti rí àtìlẹ́yìn tó tó, ti fi iṣẹ́ Ọlọ́run sílẹ̀ láti lọ ṣiṣẹ́ ní ibòmíràn.

“Nehẹmaiah bẹrẹ iṣẹ́ láti tọ́ àwọn ìwà ìbàjẹ́ wọ̀nyí sí. Ó kó àwọn tí wọ́n ti fi iṣẹ́ ilé Olúwa sílẹ̀ jọ, ‘ó sì fi wọ́n sí ipò wọn.’ Èyí mú kí àwọn ènìyàn ní ìgbẹ́kẹ̀lé, gbogbo Juda sì mú ‘ìdámẹ́wàá ọkà àti ọtí wáìnì tuntun àti òróró’ wá. Àwọn ọkùnrin tí ‘a kà sí olóòtítọ́’ ni a fi ṣe ‘amọ̀rànṣé lórí àwọn ilé ìṣúra,’ ‘iṣẹ́ wọn sì ni láti pín fún àwọn arákùnrin wọn.’” Prophets and Kings, 669, 670.

Nígbà tí Nehemiah “lé Tobiah jáde,” ó ń ṣàpẹẹrẹ ṣáájú bí Kristi yóò ṣe lé àwọn alápààrọ̀ owó jáde kúrò nínú tẹ́ńpìlì kan náà gan-an. Kì í ṣe tẹ́ńpìlì nìkan, bí kò ṣe yàrá gangan nínú tẹ́ńpìlì náà níbi tí wọ́n ti ń pa ìdá mẹ́wàá mọ́ sí. Nígbà tí Eliakim ará Philadelphia rọ́pò Shebna ará Laodicea, Shebna ni olùṣọ́ ìṣúra tí a sọ sínú oko jínnà kan.

Bayi li Oluwa Ọlọrun awọn ọmọ-ogun wi, Lọ, wọle tọ ipamọ́-ọrọ yii lọ, ani síbẹ̀ lọ sí ọdọ Ṣebna, ẹni tí ó wà lórí ilé, kí o sì sọ pé, Kí ni ìwọ ní níbí? ta ni ìwọ sì ní níbí, tí ìwọ fi gbẹ́ ibojì kan fún ara rẹ níbí, bí ẹni tí ń gbẹ́ ibojì fún ara rẹ lórí gíga, tí ó sì ń kọ́ ibùgbé fún ara rẹ sínú àpáta? Kíyèsi i, Oluwa yóò gbé ọ lọ pẹ̀lú ìgbèkùn alágbára, yóò sì dá ọ bò lójú òótọ́. Yóò yí ọ ká lójú òótọ́, yóò sì ju ọ bí bọ́ọ̀lù sínú ilẹ̀ ńlá kan pẹ̀lú agbára; níbẹ̀ ni ìwọ yóò kú, níbẹ̀ sì ni àwọn kẹ̀kẹ́ ogun ògo rẹ yóò di ìtìjú ilé olúwa rẹ. Èmi yóò sì lé ọ kúrò ní ipò rẹ, yóò sì fà ọ kalẹ̀ kúrò ní ipò ọlá rẹ.

Yóò sì ṣẹ ní ọjọ́ náà pé, èmi yóò pe ìránṣẹ́ mi Eliakimu ọmọ Hilkiah: èmi yóò sì fi aṣọ àlà rẹ wọ̀ ọ́, èmi yóò sì fi àmùrè rẹ fún un ní agbára, èmi yóò sì fi ìjọba rẹ lé e lọ́wọ́: yóò sì jẹ́ baba fún àwọn olùgbé Jerusalẹmu, àti fún ilé Juda. Kọ́kọ́rọ́ ilé Dafidi ni èmi yóò sì gbé lé èjìká rẹ̀; yóò sì ṣí, kò sì sí ẹni tí yóò tì í; yóò sì tì í, kò sì sí ẹni tí yóò ṣí i.

Èmi yóò sì fi í múlẹ̀ bí èékánná ní ibi tí ó dájú; yóò sì jẹ́ ìtẹ́ ògo fún ilé baba rẹ̀. Wọn yóò sì so gbogbo ògo ilé baba rẹ̀ mọ́ ọn, irú-ọmọ àti ìtẹ̀síwájú, gbogbo ohun èlò kékeré, láti ohun èlò ife títí dé gbogbo ohun èlò ìkòkò ńlá. Ní ọjọ́ náà, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí, èékánná tí a fi múlẹ̀ ní ibi tí ó dájú ni a ó yọ kúrò, a ó gé e lulẹ̀, yóò sì ṣubú; ẹrù tí ó wà lórí rẹ̀ ni a ó sì ké kúrò: nítorí Olúwa ti sọ ọ́. Isaiah 22:15–22.

Ní ọjọ́ tí a bá lé Ṣébínà, ará Laodíkíà aláìgbọ́n náà, jáde, ni a fi ìjọba ìjọ aṣẹ́gun lé Eliakimu lọ́wọ́. Nígbà tí Kristi bá wẹ tẹ́ńpìlì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [ọgọ́rùn-ún kan, mẹ́rìnlélógójì] kúrò nínú àkìtàn tí ó ti bo àwọn iyebíye òkúta náà mọ́lẹ̀, Ó fi hàn pé Òun yóò “bo” àwọn tí Ṣébínà ṣojú fún. Kí a tó ṣí àwọn fèrèsé ọ̀run sílẹ̀, àkìtàn ni ó bo àwọn iyebíye òkúta náà; nígbà tí a sì bá ju àkìtàn náà jáde, nígbà náà ni a ó fi ìtìjú bo àkìtàn náà. Àlá William Miller ń tọ́ka sí ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [ọgọ́rùn-ún kan, mẹ́rìnlélógójì].

Àpótí náà ni ilé ìṣúra Málákì, ilé ẹ̀mí Pétérù, àti àgọ́ Elijà tí Pétérù fẹ́ kọ́. Ọkùnrin tí ń fi fọ́nrán erùpẹ̀ kúrò fi ìdìmọ̀ àwọn ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún hàn nígbà tí Ó ju àwọn òkúta iyebíye sínú àpótí náà. Málákì fi ìdánwò náà hàn tí ó jẹ́ ẹ̀rí pé àwọn ènìyàn Ọlọ́run ti padà tọ̀ Ọ́ ní tòótọ́.

Nígbà náà ni àwọn tí ó bẹ̀rù Olúwa máa ń bá ara wọn sọ̀rọ̀ nígbà gbogbo; Olúwa sì tẹ́tí sí i, ó sì gbọ́ ọ, a sì kọ ìwé ìrántí kan síwájú rẹ̀ fún àwọn tí ó bẹ̀rù Olúwa, àti fún àwọn tí ó ń ronú lórí orúkọ rẹ̀. “Wọn yóò sì jẹ́ tèmi,” ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí, “ní ọjọ́ náà tí èmi yóò mú àwọn ohun ìní iyebíye mi jọ; èmi yóò sì dá wọn sí, gẹ́gẹ́ bí ènìyàn ti dá ọmọ ara rẹ̀ sí tí ń ṣe iṣẹ́ ìránṣẹ́ fún un.” Nígbà náà ni ẹ ó padà, ẹ ó sì rí ìyàtọ̀ láàrín olódodo àti ẹni búburú, láàrín ẹni tí ń sin Ọlọ́run àti ẹni tí kò sin ín. Malaki 3:16–18.

Ìpadà jẹ́ ọ̀rọ̀ pàtàkì nínú ẹ̀sẹ̀ náà, nítorí Ọlọ́run ń pe àwọn ènìyàn Rẹ̀ láti padà sọ́dọ̀ Rẹ̀, ṣùgbọ́n Ó tún ń ta àwọn ènìyàn wọ̀nyẹn níjà láti dán Òun wò, nípa mímú ìdá mẹ́wàá àti ọrẹ padà wá, àti pé àkókò kan tún wà nígbà tí àwọn olódodo yóò “padà,” àti nípa ṣíṣe bẹ́ẹ̀, wọn yóò “yàtọ̀ sí” láàárín ọlọ́gbọ́n àti aṣiwèrè. Àwọn tí ó bẹ̀rù Oluwa, tí wọ́n sì ń ronú lórí orúkọ Rẹ̀, ni àwọn tí yóò jẹ́ àsíá àwọn ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún.

Ìbẹ̀rù Olúwa ni àyẹ̀wò àkọ́kọ́, nítorí náà nígbà tí ẹsẹ̀ kẹrìnlá sọ pé, “lẹ́yìn náà,” àwọn tí wọ́n bẹ̀rù Olúwa, ó ń tọ́ka padà sínú ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ náà.

“Ọ̀rọ̀ yín ti le sí mi lórí,” ni Olúwa wí. “Síbẹ̀ ẹ̀yin ń wí pé, ‘Kí ni àwa ti sọ tó bẹ́ẹ̀ sí ọ?’ Ẹ̀yin ti wí pé, ‘Asán ni láti sin Ọlọ́run; èrè kí ni ó sì jẹ́ pé àwa ti pa àṣẹ rẹ̀ mọ́, tí a sì ti rìn ní ìbànújẹ níwájú Olúwa àwọn ọmọ-ogun? Ní báyìí, àwa ń pe àwọn onírera ní aláyọ̀; bẹ́ẹ̀ ni a gbé àwọn tí ń ṣiṣẹ́ ìwà búburú ga; bẹ́ẹ̀ ni àwọn tí ń dán Ọlọ́run wò ni a tilẹ̀ gbàlà.’” Malaki 3:13–15.

Málákì wí pé, “àti nísinsìnyí a ń pè àwọn onírera ní aláyọ̀.” Àwọn ọ̀mùtí Ẹ́fúráímù ni a ń pè ní “adé ìgbéraga,” wọ́n sì ń yọ̀ nígbà tí wọ́n rò pé Mósè àti Èlíjà, àwọn wòlíì méjèèjì tí ń jẹ wọ́n níyà, ti kú. Inú wọn dùn tó bẹ́ẹ̀ tí wọ́n fi ń rán ẹ̀bùn sí ara wọn.

Àti pé òkú wọn yóò dùbúlẹ̀ ní òpópónà ìlú ńlá náà, èyí tí a fi ti ẹ̀mí pè ní Sodomu àti Ejibiti, níbi tí a ti kàn Oluwa wa mọ́ àgbélébùú pẹ̀lú. Àwọn ènìyàn láti inú àwọn ènìyàn àti ẹbí àti ahọ́n àti orílẹ̀-èdè yóò sì máa wo òkú wọn fún ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀, wọn kì yóò sì jẹ́ kí a sin òkú wọn sínú ibojì. Àwọn tí ń gbé ayé yóò sì yọ̀ lórí wọn, wọn yóò sì ṣe ayẹyẹ, wọn yóò sì máa rán ara wọn ní ẹ̀bùn; nítorí àwọn wòlíì méjèèjì wọ̀nyí ti pọ́n àwọn tí ń gbé ayé lójú. Ìfihàn 11:8–10.

Àwọn agbéraga ń yọ̀ láti ọjọ́ kẹtàdínlógún, oṣù Keje, ọdún 2020 títí dé 2023. Ní ọjọ́ kẹtàdínlógún, oṣù Keje, ọdún 2020, ọ̀rọ̀ wa jẹ́ “líle” sí “Olúwa.” Ní ọjọ́ kẹtàdínlógún, oṣù Keje, ọdún 2020, a kò mọ bí a ti sọ̀rọ̀ búburú gidigidi sí Ọlọ́run àti sí Ọ̀rọ̀ Rẹ̀. Ní inú ìbànújẹ́ ni a wọ àkókò ìdádúró náà wọlé gẹ́gẹ́ bí ẹkún tí a fi ọ̀rọ̀ yìí hàn pé: “Asán ni láti sin Ọlọrun: èrè kín ni ó sì jẹ́ pé a ti pa òfin rẹ̀ mọ́, àti pé a ti rìn ní ìbànújẹ́ níwájú Oluwa àwọn ọmọ-ogun?” Èyí bá ẹkún Jeremiah mu, nígbà tí ó fi ń ṣàfihàn ìdààmú àkọ́kọ́.

N kò jókòó nínú àpéjọ àwọn ẹlẹ́yà, bẹ́ẹ̀ ni n kò sì yọ̀; èmi jókòó nítọ̀kanwá nítorí ọwọ́ rẹ: nítorí ìwọ ti fi ìbínú kún mi. Èéṣe tí ìrora mi fi jẹ́ àìdá títí, tí ọgbẹ́ mi sì jẹ́ aláìlèwòsàn, tí ó kọ̀ láti wò sàn? Ṣé ìwọ yóò ha jẹ́ sí mi gẹ́gẹ́ bí aláìṣòtítọ́, àti bí omi tí ń tán? Jeremiah 15:17, 18.

Ọ̀rọ̀ wa le gan-an pẹ̀lú àsọtẹ́lẹ̀ ọjọ́ 18, Oṣù Keje, 2020, a kò sì mọ̀ nígbà náà bí ìṣọ̀tẹ̀ wa ti burú tó. Ní àkókò ìdààmú ìretí náà, àkókò ìdádúró ti bẹ̀rẹ̀, nígbà tí ẹ̀ka kan ń ṣọ̀fọ̀, tí ẹ̀ka kejì sì ń yọ̀. Ní àyíká yẹn ni Malaki sọ pé:

Nígbà náà ni àwọn tí ó bẹ̀rù Olúwa máa ń bá ara wọn sọ̀rọ̀ lọ́pọ̀ ìgbà; Olúwa sì tẹ́tí sí i, ó sì gbọ́ ọ, a sì kọ ìwé ìrántí kan síwájú rẹ̀ fún àwọn tí ó bẹ̀rù Olúwa, àti fún àwọn tí ó ń ronú lórí orúkọ rẹ̀. Wọ́n yóò sì jẹ́ ti èmi, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí, ní ọjọ́ náà tí èmi yóò ṣètò àwọn iyebíye mi; èmi yóò sì dá wọn sí, gẹ́gẹ́ bí ènìyàn ti ń dá ọmọ tirẹ̀ tí ń sìn ín sí.

Nígbà náà ni ẹ ó padà, ẹ ó sì mọ ìyàtọ̀ láàárín olódodo àti ẹni búburú, láàárín ẹni tí ń sìn Ọlọ́run àti ẹni tí kò sìn ín. Malaki 3:16–18.

Ní ọdún 2024, àdánwò ìpìlẹ̀ tí a fi ìbẹ̀rù Olúwa ṣàpẹẹrẹ dé. A fihàn ìpele méjì nínú àdánwò náà, ẹgbẹ́ tí ó sì dá àwọn ìpele méjèèjì náà pọ̀ ti máa ń bá ara wọn sọ̀rọ̀ ní ọ̀pọ̀ ìgbà lórí àwọn ìpàdé zoom déédéé, jakejado ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀ náà. Olúwa sì fetí sí àwọn ìjíròrò wọn. Ìpele àwọn tí ó bẹ̀rù Olúwa ronú lórí orúkọ Rẹ̀; Palmoni, Kìnnìún ẹ̀yà Júdà, Alfa àti Omega, Òtítọ́, Ọ̀rọ̀ náà, Onímọ̀-Èdè Alárùnjú, òkúta igun àti òkúta àkànṣe, Ọ̀dọ́-Àgùntàn náà, Àlùfáà Àgbà Ọ̀run, Tẹ́ńpìlì, Àpáta. Àwọn tí wọ inú ìwé náà ni yóò jẹ́ iyebíye lórí adé tí ń ṣojú àsíá ìjọba ògo. Nígbà tí Ó bá ṣe àkójọ àwọn iyebíye wọ̀nyí, nígbà náà ni wọn yóò padà wá, wọn yóò sì yàtọ̀ láàrín olódodo àti ẹni búburú. Nígbà tí Ó bá ju àwọn iyebíye náà sínú àpótí iyebíye, nígbà náà ni a ó mọ̀ ẹni tí ó jẹ́ aṣiwèrè àti ẹni tí ó jẹ́ ọlọ́gbọ́n.

Málákì kọ sílẹ̀ pé:

Ẹ padà sọ́dọ̀ mi, èmi yóò sì padà sọ́dọ̀ yín,

Ṣùgbọ́n ẹ̀yin wí pé, Níbo ni àwa ó ti padà wá?

Ẹ mú gbogbo ìdámẹ́wàá wá sínú ilé ìṣúra, kí oúnjẹ lè wà nínú ilé mi, ẹ sì fi èyí dán mi wò nísinsin yìí, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí, bí èmi kì yóò ṣí àwọn fèrèsé ọ̀run sí yín, kí n sì tú ìbùkún kan jáde fún yín, tí àyè kì yóò tó láti gbà á.

Ilé ìkójọpọ̀ ni àpótí-òkú, àwọn ìdámẹ́wàá sì ni àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n. Ilé ìkójọpọ̀ ni Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run tí a fi sínú àtòlẹ́sẹẹsẹ òtítọ́ tuntun. Àwọn iyebíye tí a sọ sínú àpótí-òkú náà ni àwọn òtítọ́ tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìhìnrere Igbe Àárín Òru. A pa àwọn ìdámẹ́wàá mọ́ sínú yàrá pàtó kan nínú tẹ́ńpìlì, gẹ́gẹ́ bí a ti fi hàn nínú ìwẹ̀nùmọ́ Nehemiah. Àpótí-òkú àti ilé ìkójọpọ̀, tàbí ilé ẹ̀mí Peteru, dúró fún tẹ́ńpìlì Ọlọ́run, àwọn iyebíye náà sì dúró fún àwọn tẹ́ńpìlì ènìyàn tí a so pọ̀ mọ́ Ìwà-Ọlọ́run ní ibi ìkọ̀kọ̀ ti Ọ̀gá-Ògo. A kò lè ya àwọn ojiṣẹ́ ènìyàn kúrò nínú ìhìnrere Ọlọ́run. Àwọn iyebíye náà jẹ́ àwọn ojiṣẹ́ Ọlọ́run, wọ́n sì tún jẹ́ ìhìnrere tí wọ́n ń kéde. Ìmísí sábà máa ń dá ìhìnrere àti ojiṣẹ́ pọ̀ mọ́ra nínú ìdánimọ̀ kan ṣoṣo.

“Ọlọ́run ti pe ìjọ Rẹ̀ ní ọjọ́ yìí, gẹ́gẹ́ bí Ó ti pe Ísírẹ́lì àtijọ́, kí wọ́n dúró gẹ́gẹ́ bí ìmọ́lẹ̀ ní ayé. Nípasẹ̀ abẹ́ gígé alágbára ti òtítọ́, àwọn ìhìn iṣẹ́ áńgẹ́lì kìn-ín-ní, kejì, àti kẹta, Ó ti ya wọ́n sọ́tọ̀ kúrò lára àwọn ìjọ àti kúrò nínú ayé, láti mú wọn wá sínú ìsúnmọ́ mímọ́ sí Ọ́. Ó ti sọ wọ́n di alábójútó òfin Rẹ̀, ó sì ti fi àwọn òtítọ́ ńlá ti àsọtẹ́lẹ̀ fún àkókò yìí lé wọn lọ́wọ́. Gẹ́gẹ́ bí àwọn àsọyé mímọ́ tí a fi lé Ísírẹ́lì àtijọ́ lọ́wọ́, bẹ́ẹ̀ náà ni wọ̀nyí jẹ́ ìgbẹ́kẹ̀lé mímọ́ tí a gbọdọ̀ fi hàn fún ayé. Àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta ti Ìfihàn 14 dúró fún àwọn ènìyàn tí wọ́n gba ìmọ́lẹ̀ àwọn ìhìn iṣẹ́ Ọlọ́run, tí wọ́n sì jáde gẹ́gẹ́ bí aṣojú Rẹ̀ láti ké ìkìlọ̀ náà káàkiri gbogbo gígùn àti fífẹ̀ ilẹ̀ ayé. Kristi kéde fún àwọn ọmọlẹ́yìn Rẹ̀ pé: ‘Ẹ̀yin ni ìmọ́lẹ̀ ayé.’ Sí gbogbo ọkàn tí ó gba Jésù, àgbélébùú Kalfárì ń sọ pé: ‘Kíyèsi iye ọkàn: “Ẹ lọ sínú gbogbo ayé, kí ẹ sì wàásù ìhìn rere fún gbogbo ẹ̀dá.”’ Kò yẹ kí a jẹ́ kí ohunkóhun dá iṣẹ́ yìí dúró. Ó jẹ́ iṣẹ́ tí ó ṣe pàtàkì ju gbogbo lọ fún àkókò yìí; ó gbọdọ̀ gbooro dé ibi jíjìn bí ayérayé. Ìfẹ́ tí Jésù fi hàn sí àwọn ọkàn ènìyàn nínú ẹbọ tí Ó rú fún ìràpadà wọn ni yóò ru gbogbo àwọn ọmọlẹ́yìn Rẹ̀ sí ìṣe.” Testimonies, volume 5, 455.

A ó bẹ̀rẹ̀ sí í so àwọn ìmọ̀ràn wọ̀nyí pọ̀ jọ nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.

“Ní ọdún àádọ́ta ìkẹyìn ayé mi, mo ti ní àwọn ànfààní iyebíye láti jèrè ìrírí kan. Mo ti ní ìrírí nínú ìhìnrere áńgẹ́lì àkọ́kọ́, èkejì, àti ẹ̀kẹta. A ṣàpẹẹrẹ àwọn áńgẹ́lì náà gẹ́gẹ́ bí ẹni tí wọ́n ń fò ní àárín ọ̀run, tí wọ́n ń kéde ìfẹ́ṣẹ̀ntì kan ti ìkìlọ̀ fún ayé, tí ó sì ní í ṣe tààràtà pẹ̀lú àwọn ènìyàn tí ń gbé ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ìtàn ayé yìí. Kò sí ẹnìkan tí ó gbọ́ ohùn àwọn áńgẹ́lì wọ̀nyí, nítorí wọ́n jẹ́ àmì ìṣàpẹẹrẹ láti dúró fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run tí ń ṣiṣẹ́ ní ìṣọ̀kan pẹ̀lú gbogbo àgbáyé ọ̀run. Àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin, tí Ẹ̀mí Ọlọ́run ti múlẹ̀kúnlẹ̀, tí a sì ti yà wọ́n sí mímọ́ nípasẹ̀ òtítọ́, ń kéde àwọn ìhìnrere mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ wọn.”

“Mo ti kó ipa kan nínú iṣẹ́ àṣẹ̀ṣe yìí. Fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ pé gbogbo ìrírí mi gẹ́gẹ́ bí Kristẹni ni a hun pọ̀ mọ́ ọn. Àwọn kan wà tí wọ́n ṣì ń bẹ láàyè nísinsin yìí tí wọ́n ní ìrírí tó dàbí ti èmi. Wọ́n ti mọ òtítọ́ tí ń ṣípayá sílẹ̀ fún àkókò yìí; wọ́n sì ti bá Adarí ńlá náà rìn ní ìṣọ̀kan ìgbésẹ̀, Olórí ogun Oluwa.”

“Nínú ìkéde àwọn ìránṣẹ́ wọ̀nyí, gbogbo àlàyé pàtó nínú àsọtẹ́lẹ̀ ni a ti mú ṣẹ. Àwọn tí a fi ànfàní ṣe láti kó ipa kan nínú ìkéde àwọn ìránṣẹ́ wọ̀nyí ti ní ìrírí kan tí ó ní iye tó ga jùlọ fún wọn; àti nísinsìnyí, nígbà tí a wà láàrín àwọn ewu ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí, nígbà tí a óo gbọ́ ohùn ní gbogbo ẹ̀gbẹ́ pé, ‘Ẹ wo Kristi níhìn-ín,’ ‘Ẹ wo òtítọ́ níhìn-ín’; nígbà tí ẹrù ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn sì jẹ́ láti mì ìpìlẹ̀ ìgbàgbọ́ wa tí ó ti mú wa jáde kúrò nínú àwọn ìjọ àti kúrò nínú ayé láti dúró gẹ́gẹ́ bí ènìyàn àyànfẹ́ kan nínú ayé, bíi ti Johanu ni a óo jẹ́rìí wa:”

“‘Èyí tí ó ti wà láti ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀, èyí tí àwa ti gbọ́, èyí tí àwa ti fi ojú wa rí, èyí tí àwa ti wo, tí ọwọ́ wa sì fi kàn, nípa Ọ̀rọ̀ ìyè;… èyí tí àwa ti rí tí àwa sì ti gbọ́ ni àwa ń kéde fún yín, kí ẹ̀yin náà lè ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú wa.’”

“Mo ń jẹ́rìí sí ohun tí mo ti rí, ohun tí mo ti gbọ́, ohun tí ọwọ́ mi sì ti fọwọ́ kan nípa Ọ̀rọ̀ ìyè. Ẹ̀rí yìí sì ni mo mọ̀ pé ó jẹ́ ti Baba àti ti Ọmọ. A ti rí, a sì ń jẹ́rìí pé agbára Ẹ̀mí Mímọ́ ti bá ìfihàn òtítọ́ lọ, nípa ìkìlọ̀ pẹ̀lú kálàmù àti ohùn, àti nípa fífi àwọn ìhìnṣẹ́ náà hàn ní àtòlẹ́sẹẹsẹ wọn. Láti sẹ́ iṣẹ́ yìí ni yóò jẹ́ láti sẹ́ Ẹ̀mí Mímọ́, yóò sì fi wa sínú ẹgbẹ́ àwọn tí wọ́n ti kúrò nínú ìgbàgbọ́, tí wọ́n ń fetí sí àwọn ẹ̀mí aṣìtàn.”

“Ọ̀tá náà yóò mú ohun gbogbo ṣiṣẹ́ láti fa ìgbẹ́kẹ̀lé àwọn onígbàgbọ́ nínú àwọn ọ̀wọ́n ìpìlẹ̀ ìgbàgbọ́ wa nínú àwọn ìhìn iṣẹ́ àtijọ́ tu kúrò, àwọn ìhìn iṣẹ́ tí wọ́n ti gbé wa kalẹ̀ lórí pẹpẹ gíga ti òtítọ́ àìnípẹ̀kun, tí wọ́n sì ti fi ìdásílẹ̀ múlẹ̀, tí wọ́n sì ti fún iṣẹ́ náà ní ìwà rẹ̀. Olúwa Ọlọ́run Ísírẹ́lì ti mú àwọn ènìyàn Rẹ̀ jáde, ó ń ṣí òtítọ́ tí ó ti ọ̀dọ̀ ọ̀run wá sílẹ̀ fún wọn. A ti gbọ́ ohùn Rẹ̀, a sì ṣì ń gbọ́ ọ, tí ó ń wí pé, Ẹ máa tẹ̀ síwájú láti agbára dé agbára, láti oore-ọ̀fẹ́ dé oore-ọ̀fẹ́, láti ògo dé ògo. Iṣẹ́ náà ń lágbára sí i, ó sì ń fẹ̀ sí i, nítorí Olúwa Ọlọ́run Ísírẹ́lì ni ààbò àwọn ènìyàn Rẹ̀.”

“Àwọn tí wọ́n di òtítọ́ mú ní ọ̀nà ìmọ̀ ẹ̀kọ́ lásán, bí ẹni pé wọ́n fi ìkà ọwọ́ wọn nìkan kan án, tí wọn kò mú àwọn ìlànà rẹ̀ wọ inú ibi mímọ́ jùlọ ti ọkàn, ṣùgbọ́n tí wọ́n ti pa òtítọ́ alààyè mọ́ sí àgbàlá òde, wọn kì yóò rí ohun mímọ́ kankan nínú ìtàn ìgbàanì àwọn ènìyàn yìí, èyí tí ó ti ṣe wọn ní ohun tí wọ́n jẹ́, tí ó sì ti fi wọ́n múlẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àwọn òṣìṣẹ́ míṣọ́nnárì akíkanjú, adúróṣinṣin, tí ó ní ète pípé ní ayé.”

“Òtítọ́ fún àkókò yìí níye lórí, ṣùgbọ́n àwọn tí ọkàn wọn kò tíì fọ́ nípa ṣíṣubú lórí àpáta náà, Kristi Jesu, kì yóò rí, bẹ́ẹ̀ ni wọn kì yóò lóye ohun tí ó jẹ́ òtítọ́. Wọn yóò gba èyí tí ó bá wu àwọn èrò wọn, wọn yóò sì bẹ̀rẹ̀ sí í dá ìpìlẹ̀ mìíràn kalẹ̀ yàtọ̀ sí èyí tí a ti fi lélẹ̀. Wọn yóò máa tẹ́ asán ara wọn àti iyì ara wọn lọ́rùn, ní ìrònú pé wọn ní agbára láti yọ àwọn ọ̀wọ́n ìgbàgbọ́ wa kúrò, kí wọ́n sì fi àwọn ọ̀wọ́n tí àwọn tìkára wọn ti dá rọ́pò wọn.

“Èyí yóò máa bá a lọ níwọ̀n ìgbà tí àkókò bá wà. Ẹnikẹ́ni tí ó ti jẹ́ akẹ́kọ̀ọ́ tímọ́tímọ́ ti Bíbélì yóò rí, yóò sì lóye ipò àrà òtítọ́ ti àwọn tí ń gbé nínú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìparí ìtàn ayé yìí. Wọ́n yóò ní ìmọ̀lára àìtóye àti àìlera tiwọn fúnra wọn, wọn yóò sì ka á sí iṣẹ́ àkọ́kọ́ wọn láti ní, kì í ṣe àwòṣe ìwà-bí-Ọlọ́run nìkan, ṣùgbọ́n ìsopọ̀ alààyè pẹ̀lú Ọlọ́run. Wọ́n kì yóò gbójúgbóyà láti sinmi títí di ìgbà tí a ó fi dà Kristi nínú wọn, ìrètí ògo. Ènìyàn àtijọ́ yóò kú; a ó lé ìgbéraga jáde kúrò nínú ọkàn, wọn yóò sì ní ìrẹ̀lẹ̀ àti ìwà pẹ̀lẹ́ ti Kristi.” Notebook Leaflets, 60, 61.