Nígbà tí a bá pín Lefitiku ogúnlélógún sí ìlà méjì tó dọ́gba, ti ẹsẹ̀ méjìlélógún-méjìlélógún, ní ìbámu pẹ̀lú ìlà Kristi níbi tí àwọn àjọ̀dún ìgbà òrìṣàdé ti bá àpẹẹrẹ-òtítọ́ wọn mu, a lè fi ìlà kan hàn tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìgbésẹ̀ mẹ́ta ti Ìrékọjá ti ìrọ̀lẹ́ Ọjọ́ Ẹtì, àkàrà aláìwú ní ọjọ́ Ìsinmi, àti èso àkọ́kọ́ ní ọjọ́ kìíní ọ̀sẹ̀. Èyí jẹ́ àmì ọ̀nà kan, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nípasẹ̀ ìrìbọmi Kristi, ṣùgbọ́n àmì ọ̀nà kan náà ní ìgbésẹ̀ mẹ́ta.
Nígbà tí a bá bẹ̀rẹ̀ ní àjíǹde náà, tí a sì tẹ̀ síwájú sínú ọjọ́ ogójì iwájú, a dé ibi ìyípadà pàtàkì kan, nítorí nígbà náà ni Kristi dáwọ́ ìkọ́ni lójúkojú dúró, ó sì gòkè lọ nínú àwọsánmà. Àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún kan, mẹ́rìnlélógójì náà pẹ̀lú gòkè lọ nínú àwọsánmà.
Wọ́n sì gbọ́ ohùn ńlá kan láti ọ̀run wí fún wọn pé, Ẹ gòkè wá síhìn yìí. Wọ́n sì gòkè lọ sí ọ̀run nínú àwọsánmà; àwọn ọ̀tá wọn sì rí wọn. Ní wákàtí kan náà sì ni ìṣẹ̀lẹ̀ ilẹ̀ ńlá kan ṣẹlẹ̀, ìdámẹ́wàá ìlú náà sì wó lulẹ̀, nínú ìṣẹ̀lẹ̀ ilẹ̀ náà sì ni a pa ènìyàn ẹgbẹ̀rún méje: àwọn tí ó ṣẹ́kù sì bẹ̀rù gidigidi, wọ́n sì fi ògo fún Ọlọ́run ọ̀run. Ègbé kejì ti kọjá; sì kíyèsí i, ègbé kẹta ń bọ̀ kánkán. Angẹli keje sì fọn ìpè; àwọn ohùn ńlá sì wà ní ọ̀run, wọ́n ń wí pé, Àwọn ìjọba ayé yìí di ìjọba Olúwa wa, àti ti Kristi rẹ̀; yóò sì jọba láé àti láéláé. Ìfihàn 11:12–15.
Ègún kejì àti ẹ̀kẹta ni Islam, àti pé áńgẹ́lì keje ni ègún ẹ̀kẹta, èyí tí ó tún jẹ́, lẹ́ẹ̀kan sí i, Islam. Ègún ẹ̀kẹta dé kánkán nígbà ìmìtìtì ilẹ̀. Ìmìtìtì ilẹ̀ náà ni òfin Ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà; Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni ẹranko ilẹ̀ ti Ìfihàn orí kẹtàlá, àti òfin Ọjọ́ Àìkú náà ni ìmìtìtì náà, èyí tí ó jẹ́ ìrìgìrì ilẹ̀. Ẹranko ilẹ̀ náà ni ọba àkọ́kọ́ láàárín àwọn ọba mẹ́wàá, àti nígbà tí a bá borí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà lulẹ̀ nípasẹ̀ òfin Ọjọ́ Àìkú, ìdámẹ́wàá ìlú náà yóò ti ṣubú. Ní wákàtí kan náà ti òfin Ọjọ́ Àìkú, àwọn ẹlẹ́rìí méjì tí Èlíjà àti Mósè ṣojú fún, àwọn ẹlẹ́rìí méjì kan náà tí wọ́n fara hàn ní ìyípadà pẹ̀lú Kristi fún Peteru, Jakọbu àti Johanu, ni a gbé sókè lọ sí ọ̀run nínú àwọsánmà, gbogbo ènìyàn sì rí i, nítorí àwọn ọ̀tá wọn rí wọn.
Lẹ́yìn ọjọ́ mẹ́rìnlélógójì lẹ́yìn àjíǹde, Jésù “gòkè lọ” sínú àwọsánmà, ọjọ́ mẹ́wàá náà sì bẹ̀rẹ̀ nínú yàrá òkè. Ìgòkèlọ náà jẹ́ ìdánwò tí a fi ojú rí, gẹ́gẹ́ bí èkejì nínú àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta náà. Nígbà ìgòkèlọ Rẹ̀, àwọn áńgẹ́lì sọ pé Yóò padà wá pẹ̀lú àwọsánmà, gẹ́gẹ́ bí Ó ti ṣẹ̀ṣẹ̀ gòkè lọ pẹ̀lú àwọsánmà.
Nígbà tí ó sì ti sọ nǹkan wọ̀nyí, bí wọ́n ti ń wò ó, a gbé e sókè; ìkùukùu kan sì gbà á kúrò ní ojú wọn. Nígbà tí wọ́n sì ń tẹjú mọ́ ọ̀run bí ó ti ń gòkè lọ, kíyèsí i, àwọn ọkùnrin méjì dúró lẹ́gbẹ̀ẹ́ wọn ní aṣọ funfun; àwọn náà sì wí pé, Ẹ̀yin ọkùnrin Gálílì, èéṣe tí ẹ fi dúró tí ẹ sì ń wò sókè sí ọ̀run? Jésù kan náà yìí, ẹni tí a gbé sókè lọ́dọ̀ yín sínú ọ̀run, yóò padà wá bákan náà gẹ́gẹ́ bí ẹ ti rí i tí ó ń lọ sínú ọ̀run. Ìṣe 1:9–11.
Ìpadàbọ̀ Rẹ̀ ní Ìgbà Wíwá Rẹ̀ Ẹlẹ́ẹ̀kejì wà nínú “ògò” ìjọba Rẹ̀.
Nítorí náà, ẹnikẹ́ni tí yóò tijú mi àti ọ̀rọ̀ mi ní àárín ìran panṣágà àti ẹlẹ́ṣẹ̀ yìí; Ọmọ ènìyàn náà yóò sì tijú ẹni náà pẹ̀lú, nígbà tí yóò dé nínú ògo Baba rẹ̀ pẹ̀lú àwọn angẹli mímọ́. Máàkù 8:38.
“Ògo” kan náà ni Peteru, Jakọbu àti Johanu rí ní Òkè Ìyípadà. Òkè Ìyípadà náà pẹ̀lú jẹ́ ìgbésẹ̀ kejì, tí Kesarea Filipi ṣáájú rẹ̀, tí Kesarea Maritima sì tẹ̀lé e lẹ́yìn, lọ́kọ̀ọ̀kan. Àdánwò kejì náà pẹ̀lú ni àdánwò ère ẹranko náà, àdánwò kan tí ó ń béèrè fún ìmọ̀ràn àsọtẹ́lẹ̀ pé a ń dá ère ẹranko náà sílẹ̀. Àdánwò kejì náà pẹ̀lú ni Melsari ń yẹ Daniẹli àti àwọn ọ̀rẹ́ rẹ̀ wò láti fi ojú wọn wé ti àwọn tí kò jẹ ẹfọ. Àdánwò ojú ni. Ìgbésẹ̀ kejì nínú àwọn ìgbésẹ̀ májẹ̀mú mẹ́ta nínú ìtàn májẹ̀mú Abramu ni “àmì” ìkọlà. Ìgbésẹ̀ kejì dúró fún ìdìdì àwọn ènìyàn Ọlọ́run bí a ṣe gbé wọn sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá. Ìgbésẹ̀ kejì ni ibi tí a ti ń fi “ògo” hàn, nítorí àwọn ìgbésẹ̀ mẹ́ta ti áńgẹ́lì kìíní ni ìbẹ̀rù, “ògo,” àti ìdájọ́. Ọjọ́ kẹ́ẹ̀ẹ́dógún ogójì àkókò Pẹ́ńtíkọ́sítì bá Òkè Ìyípadà mu. Yọ bàtà rẹ, nítorí ilẹ̀ mímọ́ ni o dúró lé.
Ìgòkè ni ìdánwò tí a fi ojú rí, àti nínú ìtòlẹ́sẹẹsẹ àwọn àjọ̀dún náà, ìgòkè náà ní ààmì ọjọ́ ogójì ni ọjọ́ márùn-ún ṣáájú rẹ̀ pẹ̀lú àjọ̀dún Ìpè. Àjọ̀dún Ìpè ń fi ìkìlọ̀ ipè keje hàn, èyí tí í ṣe ìkìlọ̀ ti Islam.
Ìgòkè ọ̀run tẹ̀ lé àwọn ipè ní ọjọ́ márùn-ún, lẹ́yìn náà ọjọ́ márùn-ún lẹ́yìn ìgòkè ọ̀run náà, Ọjọ́ Ètùtù ni ń samisi ìdájọ́. Ipè náà ni àwọn ọ̀nà àtijọ́, ó jẹ́ ìránṣẹ́ Laodicea, ó jẹ́ Islam, ó sì jẹ́ ìránṣẹ́ ìpìlẹ̀ ti áńgẹ́lì kìn-ín-ní. Ọjọ́ márùn-ún lẹ́yìn náà, nígbà tí ìtọ́nisọ́nà “ojúkojú” bá parí, ìdánwò kejì tí a rí lójú ti áńgẹ́lì kejì ni a fi ìgòkè ọ̀run samisi. Ọjọ́ márùn-ún lẹ́yìn èyí, ìdájọ́ ń samisi áńgẹ́lì kẹta.
Ọjọ́ márùn-ún lẹ́yìn tí ìdájọ́ lórí ilé Ọlọ́run bá parí, ìdájọ́ yóò dé sórí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà gẹ́gẹ́ bí a ti samisi rẹ̀ nípa Ọjọ́ Pẹ́ńtẹ́kọ́sì.
Ó sì wí fún Ábrámù pé, “Mọ̀ dájúdájú pé irú-ọmọ rẹ yóò jẹ àjèjì ní ilẹ̀ tí kì í ṣe tiwọn, wọn yóò sì máa sìn wọn; wọn yóò sì pọ́n wọn lójú fún ọdún irinwó. Ṣùgbọ́n orílẹ̀-èdè náà pẹ̀lú, èyí tí wọn yóò máa sìn, èmi ni yóò dá lẹ́jọ́; lẹ́yìn náà wọn yóò sì jáde pẹ̀lú ọ̀pọ̀ ọrọ̀.” Jẹ́nẹ́sísì 15:13, 14.
“Àkópọ̀ ńlá” tí ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000] ní ní àkókò òfin ọjọ́ Àìkú, níbi tí a ti ń ṣe ìdájọ́ “orílẹ̀-èdè” Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, ni àkópọ̀ inú orí kẹfà Ìsáyà, èyí tí ó dúró fún Ìjẹ́-Ọlọ́run. Àsọtẹ́lẹ̀ májẹ̀mú Ábúráhámù sọ pé “pẹ̀lú orílẹ̀-èdè náà pẹ̀lú,” nípa bẹ́ẹ̀ ó fi hàn pé a ti fi èdìdì dì àwọn ènìyàn Ọlọ́run kí òfin ọjọ́ Àìkú tó dé. Lẹ́yìn náà, ní àkókò òfin ọjọ́ Àìkú, àkókò kan tí ọjọ́ méje Àjọ̀dún Àgọ́ ṣàpẹẹrẹ rẹ̀, ni a tú òjò ìkẹyìn jáde láìsí ìwọ̀n bí a ti ń mú ìdájọ́ ṣẹ lórí ọ̀pọ̀ ènìyàn ńlá tí wọ́n wà níta ilé Ọlọ́run.
Ní ọjọ́ kẹtàdínlógún, oṣù Keje, ọdún 2020, wọ́n pa ẹlẹ́rìí méjèèjì ní àwọn òpópónà Sódómù àti Ejibiti. Ẹlẹ́rìí méjèèjì náà ni Mose àti Elijah, àti pé William Miller ni Elijah ìtàn rẹ̀. Nínú àlá rẹ̀, ó pa ojú rẹ̀ díẹ̀ fún ìṣẹ́jú kan, àti ní ọjọ́ kẹtàdínlógún, oṣù Keje, ọdún 2020, ní ọ̀nà àsọtẹ́lẹ̀, ó pa ojú rẹ̀ nínú ikú. Nígbà tí ó tún la ojú rẹ̀, yàrá náà ti ṣófo, ilẹ̀kùn kan àti àwọn fèrèsé sì ṣí sílẹ̀. Nígbà tí Miller sì rí iṣẹ́ tí ọkùnrin tí ń fi fẹ́lẹ̀ erùpẹ̀ náà ń ṣe, ó bẹ̀ ẹ́ pé kí ó ṣọ́ra, ọkùnrin tí ń fi fẹ́lẹ̀ erùpẹ̀ náà sì fi dá a lójú pé gbogbo ohun yóò dáa.
Nígbà tí Miller jí ní aginjù, ní oṣù Keje ọdún 2023, àjọ̀dún àkàrà aláìwú wá dé, díẹ̀ ṣáájú àjíǹde ní December 31, 2023. Ní ìgbà náà—ìfẹ̀sẹ̀múlẹ̀ ìsọtẹ́lẹ̀ ti Ẹkún Òru Àárín tòótọ́, “ẹkún” náà tí gbogbo ìfẹ̀sẹ̀múlẹ̀ ìsọtẹ́lẹ̀ mìíràn tí a ti ṣí tẹ́lẹ̀ ti jẹ́ àpẹẹrẹ rẹ̀, bẹ̀rẹ̀ sí í tú sílẹ̀, nítorí pé òpin ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀ náà ń dá “àkókò ìparí” mọ̀, àti ní “àkókò ìparí” ni ìtúsílẹ̀ ìsọtẹ́lẹ̀ máa ń wà ní gbogbo ìgbà. Èyí sì máa ń rí bẹ́ẹ̀ ní gbogbo ìgbà, nítorí Kristi ni òun kan náà lánàá, lónìí àti títí láé. Ìbáṣepọ̀ Rẹ̀ pẹ̀lú ènìyàn jẹ́ ohun kan náà ní gbogbo ìgbà, nítorí Ó ń ṣiṣẹ́ lórí “àwọn ìlà” kan náà báyìí gẹ́gẹ́ bí Ó ti ṣe ní gbogbo ìgbà. Ní òpin ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀ náà ni Ìfihàn Jesu Kristi tú sílẹ̀.
A ti fi ara ajinde náà ṣàpẹẹrẹ nípasẹ̀ Ádámù, ẹni tí a kọ́kọ́ dá, lẹ́yìn náà ni a sì mí ẹ̀mí ìyè sí i. Àwọn egungun gbígbẹ tí ó ti kú nínú Ìsíkíẹ́lì 37, ni a náà kọ́kọ́ sọ di ara nípasẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ kan, lẹ́yìn èyí ni a sì mú wọn wá sí ìyè nípasẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ kejì tí ó mú ẹ̀mí ìyè wá sí ara aláìlẹ́mìí pẹ̀lú ìhìnrere ti ẹ̀fúùfù mẹ́rin, èyí tí í ṣe ìhìnrere ìdìdí. Nínú àwòrán méjèèjì, àsọtẹ́lẹ̀ tí a tú sílẹ̀ ní apá méjì, tí a sì gbé kalẹ̀ ní onírúurú ọ̀nà. Wọ́n jẹ́ ti inú àti ti òde; wọ́n jẹ́ ìran àwọn odò Ulai àti Hiddekel; wọ́n jẹ́ àwọn ìran chazon àti mareh; wọ́n jẹ́ ẹlẹ́rìí méjì, àwọn paipu wúrà méjì, bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
Nínú ìtàn àwọn Millerite, Ẹkún Àárín Òru ni àsọtẹ́lẹ̀ tí ó darapọ̀ mọ́ àsọtẹ́lẹ̀ áńgẹ́lì kejì. Àsọtẹ́lẹ̀ ìgbésẹ̀ méjì. Nígbà tí a jí àwọn egungun gbígbẹ tí ó kú dìde ní ọdún 2023, nípa dandan àsọtẹ́lẹ̀, ó ṣeé ṣe kí a dán wọn wò, nítorí pé ìsípayá àsọtẹ́lẹ̀ kan máa ń bẹ̀rẹ̀ ìlànà ìdánwò ìgbésẹ̀ mẹ́ta nígbà gbogbo. Àwọn ìdánwò méjì àkọ́kọ́ yóò jẹ́ ìdánwò ìpìlẹ̀, lẹ́yìn náà ni ìdánwò tẹ́ńpìlì.
Ọjọ́ márùn-ún lẹ́yìn àjíǹde—ohùn ní aginjù, tí àkókò àkàrà aláìwú hàn gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ rẹ̀, parí; nítorí Elijah, tí Miller àti Johanu Oníbatisiti ṣojú fún, àwọn méjèèjì pèsè ọ̀nà sílẹ̀ fún Ẹni náà tí wọn kò yẹ láti ru bàtà Rẹ̀. Ní àjíǹde, Jésù bẹ̀rẹ̀ àkókò ìkọ́ni Rẹ̀ “ojúkojú” fún ọjọ́ ogójì. Ìkọ́ni “ojúkojú” náà bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ kejìlélógún fún Danieli ní orí kejìlá. Níbẹ̀ ni a ti ṣàfihàn rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìgbésẹ̀ mẹ́ta àti ìfọwọ́kan mẹ́ta, pẹ̀lú ìtúnlélẹ̀ agbára.
Ọjọ́ márùn-ún kí ogójì ọjọ́ náà tó pé, ìkìlọ̀ ìpè Islam ni a fi fọn. A ṣàpẹẹrẹ ìkìlọ̀ Islam nípasẹ̀ kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ tí Kristi gùn nígbà ìwọlé ìṣẹ́gun Rẹ̀ sí Jerusalẹmu. Kí Ó tó sọ̀ kalẹ̀ láti àwọn gẹ̀rẹ́gẹ̀rẹ́ Òkè Olifi sí Jerusalẹmu, Ó kọ́kọ́ paṣẹ fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ láti lọ tú kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sílẹ̀.
“A fi ìran yìí hàn ní ọdún 1847 nígbà tí àwọn arákùnrin Advent díẹ̀ péré ni wọ́n ń pa Ọjọ́ Ìsinmi mọ́, àti láàárín àwọn wọ̀nyí, díẹ̀ péré ni wọ́n rò pé pípa a mọ́ ṣe pàtàkì tó bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ohun tí yóò fa ìyàtọ̀ sílẹ̀ láàárín àwọn ènìyàn Ọlọ́run àti àwọn aláìgbàgbọ́. Ní báyìí, ìmúṣẹ ìran náà ti ń bẹ̀rẹ̀ sí í hàn. ‘Ìbẹ̀rẹ̀ àkókò ìpọ́njú náà,’ tí a mẹ́nu kàn níbí, kò tọ́ka sí àkókò tí àwọn àjàkálẹ̀-ìyà yóò bẹ̀rẹ̀ sí í dà jáde, bí kò ṣe sí àkókò kúkúrú kan díẹ̀ ṣáájú kí wọ́n tó dà wọ́n jáde, nígbà tí Kristi wà nínú ibùgbé mímọ́. Ní àkókò náà, nígbà tí iṣẹ́ ìgbàlà ń bọ̀ sí ìparí, ìpọ́njú yóò máa dé sórí ayé, àwọn orílẹ̀-èdè yóò sì bínú, síbẹ̀ a óò di wọ́n mú kí wọ́n má bàa dí iṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta lọ́wọ́. Ní àkókò náà ni ‘òjò ìkẹyìn,’ tàbí ìtùnú láti iwájú Oluwa, yóò dé, láti fún ohùn ńlá áńgẹ́lì kẹta ní agbára, àti láti pèsè àwọn ènìyàn mímọ́ sílẹ̀ láti lè dúró ní àkókò tí àwọn àjàkálẹ̀-ìyà méje ìkẹyìn yóò dà jáde.” Early Writings, 85.
Ní 9/11 Ó pa àwọn áńgẹ́lì Rẹ̀ láṣẹ láti tú kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sílẹ̀, lẹ́yìn náà ni George Bush kékeré dá kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà dúró. Kírúsì jẹ́ àpẹẹrẹ áńgẹ́lì àkọ́kọ́, nítorí ó kéde àṣẹ àkọ́kọ́. Nítorí náà ó dúró fún August 11, 1840 àti 9/11 pẹ̀lú, àti ní 9/11 ni a tú Islam sílẹ̀, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú rẹ̀ nínú “íbínú àwọn orílẹ̀-èdè,” lẹ́yìn náà a sì di í mọ́lẹ̀. Ní àkókò náà ni òjò ìkẹyìn bẹ̀rẹ̀ sí í rọ̀. Kírúsì dúró fún àwọn àmì ọ̀nà méjèèjì ti Islam ní August 11, 1840 àti 9/11.
“Fún ọ̀sẹ̀ mẹ́ta, Gébúrẹ́lì bá àwọn agbára òkùnkùn jà, ó ń wá ọ̀nà láti tako àwọn ipa tí ń ṣiṣẹ́ lórí ọkàn Kírúsì; kí ìjà náà tó sì parí, Kristi tìkára Rẹ̀ wá ṣe ìrànlọ́wọ́ fún Gébúrẹ́lì. Gébúrẹ́lì sọ pé, ‘Alákòóso ìjọba Pérṣíà dojú kọ mi fún ọjọ́ mọ́kànlélógún; ṣùgbọ́n wò ó, Máíkélì, ọ̀kan nínú àwọn ọmọ-aládé àgbà, wá ràn mí lọ́wọ́; mo sì dúró níbẹ̀ pẹ̀lú àwọn ọba Pérṣíà.’ Dáníẹ́lì 10:13. Gbogbo ohun tí ọ̀run lè ṣe nítorí àwọn ènìyàn Ọlọ́run ni a ṣe. A ṣẹ́gun ní ìkẹyìn; àwọn ọmọ-ogun ọ̀tá sì wà ní ìdènà ní gbogbo ọjọ́ Kírúsì, àti ní gbogbo ọjọ́ Kámíbísì ọmọ rẹ̀, ẹni tí ó jọba fún ìwọ̀n ọdún méje àtààbọ̀.” Prophets and Kings, 571.
Ní àkókò Kírúsì, àti ní August 11, 1840, nígbà tí ipò gíga jùlọ ti Ottoman parí, gẹ́gẹ́ bí àwọn aṣáájú-ọ̀nà ti sọ ọ́, a di Islam ti ìbànújẹ kejì mú. Ìdènà náà fi ìparí àsọtẹ́lẹ̀ àkókò ọdún mẹ́ta ọgọ́rùn-ún mọ́kàndínlọ́gọ́rin àti ọjọ́ mẹ́ẹ̀ẹ́dógún hàn, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ nígbà tí a tú àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin náà sílẹ̀, tí wọ́n dúró fún àwọn sultani Islam mẹ́rin, nípasẹ̀ áńgẹ́lì kẹfà, ẹni tí ó dúró fún ìbànújẹ kejì nínú àwọn ìbànújẹ mẹ́ta ti Islam. Ní 9/11 Islam kọlu, lẹ́yìn náà a sì di í mú, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ ìdènà náà nínú ìtàn Kírúsì àti ti ọdún 1840. Gbogbo àwọn ẹlẹ́rìí mẹ́tẹ̀ẹ̀ta wọ̀nyí ń tọ́ka sí dídi tàbí títú Islam sílẹ̀, àti ní ìbẹ̀rẹ̀ ìwọlé ìṣẹ́gun Kristi, a tú kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sílẹ̀.
Ìtúsílẹ̀ kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ ṣáájú ìwọlé Rẹ̀ nínú ìṣẹ́gun fihàn ìhìnrere ipè tí ó dé ní ọjọ́ márùn-ún kí ìgòkè Rẹ̀ sí ọ̀run tó wáyé. Ìhìnrere pé a tún tú Islam sílẹ̀, gẹ́gẹ́ bí a ti tú ú sílẹ̀ ní 9/11, àti gẹ́gẹ́ bí a ó ṣe tún tú ú sílẹ̀ lẹ́ẹ̀kansi ní ọjọ́ mẹ́ẹ̀ẹ́dógún lẹ́yìn náà ní òfin Ọjọ́-Àìkú, èyí tí í ṣe Pẹ́ńtíkọ́sì, ni ìhìnrere tí ó samisi ìbẹ̀rẹ̀ Ẹkún Ọ̀gànjọ́. Kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ tí a tú sílẹ̀ samisi ìbẹ̀rẹ̀ tàbí alpha ìkéde ìhìnrere Ẹkún Ọ̀gànjọ́, àti ní òfin Ọjọ́-Àìkú, níbi tí Ẹkún Ọ̀gànjọ́ ti yí padà sí igbe ńlá, Islam tún lu ẹranko ayé náà mọ́lẹ̀.
Àkókò Ẹkún Òru Bọ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìkọlù alpha láti ọ̀dọ̀ Islam, ó sì parí pẹ̀lú ìkọlù omega láti ọ̀dọ̀ Islam. Àwọn ìkọlù Islam sí orí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni a ṣojú nínú ẹ̀rí Balaamu àti kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ rẹ̀, èyí tí a gbé kalẹ̀ dájúdájú nínú Numbers orí kẹrìnlélógún. Àyànmọ́ ìjọ Seventh-day Adventist ti Laodicea gẹ́gẹ́ bí ìwo Protestant ti ẹranko ayé ni a ṣojú nínú Isaiah 22:22 (internal), àti àyànmọ́ ìwo Republican ni a gbé kalẹ̀ nínú Numbers 22:22 (external) àti síwájú.
Inú Ọlọ́run sì ru nítorí pé ó lọ; angẹli Olúwa sì dúró lójú ọ̀nà láti jẹ́ ọ̀tá sí i. Nígbà náà, ó gun kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ rẹ̀, àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀ méjì sì wà pẹ̀lú rẹ̀.
Kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sì rí áńgẹ́lì Olúwa tí ó dúró ní ọ̀nà, tí idà rẹ̀ sì fà ní ọwọ́ rẹ̀; kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sì yà kúrò ní ọ̀nà, ó sì lọ sínú pápá: Báláámù sì lu kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà, láti yí i padà sínú ọ̀nà. Númérì 22:22, 23.
Ní 9/11, Báláámù, wòlíì èké, tí ó dúró fún Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà àti George Bush kékeré, ń wá ọ̀nà láti parí iṣẹ́ tí bàbá rẹ̀, George Bush àkọ́kọ́, ti bẹ̀rẹ̀ nínú ìsapá àwọn gílóbálístì láti bì ṣubú Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà àti láti mú ohun tí ó pè ní “ètò ayé tuntun kan” ṣẹ. Ìdí ìmísí ti Bíbélì fún àwọn gílóbálístì ni láti pa àwọn ènìyàn ìyókù Ọlọ́run, àti George Bush kékeré dúró gẹ́gẹ́ bí òpin ogún àsọtẹ́lẹ̀ bàbá rẹ̀ nípa mímú “ètò ayé tuntun kan” wọlé gẹ́gẹ́ bí ó ti pè é. “Ètò ayé tuntun” ti Bush dé sí ìṣọ̀kan mẹ́ta ti dragoni, ẹranko náà àti wòlíì èké ní òfin Ọjọ́ Ìsinmi, àti George Bush kékeré fi àkọ́kọ́ àkókò náà sí àmì, àkókò tí ó parí ní òfin Ọjọ́ Ìsinmi, èyí tí í ṣe àkókò fífi èdìdì dí, àkókò ìdánwò àwòrán ẹranko náà, àkókò tí ohùn àkọ́kọ́ Ìfihàn orí kejìdínlógún ṣàpẹẹrẹ, àti púpọ̀ sí i. Kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ Báláámù yí ètò àwọn gílóbálístì sẹ́gbẹ̀ títí digbà tí a fi èdìdì dì àwọn ẹgbẹ̀rún lọ́nà mẹ́rìnlélógójì [144,000] sí iwájú orí wọn.
Orin tàbí Sáàmù ti Ásáfù. Má ṣe dákẹ́, Ọlọ́run: má ṣe pa ìdákẹ́jẹ́ mọ́, má sì ṣe dúró ní ìfaradà, Ọlọ́run. Nítorí, wò ó, àwọn ọ̀tá rẹ ń dá ariwo sílẹ̀: àwọn tí ó kórìíra rẹ sì ti gbé orí sókè. Wọ́n ti fi ọgbọ́n àrékérekè gbèrò sí àwọn ènìyàn rẹ, wọ́n sì ti bá ara wọn gbìmọ̀ lòdì sí àwọn ẹni ìkọ̀kọ̀ rẹ. Wọ́n ti wí pé, Ẹ wá, ẹ sì jẹ́ kí a ké wọn kúrò ní jíjẹ́ orílẹ̀-èdè; kí a má bàa tún rántí orúkọ Ísírẹ́lì mọ́. Nítorí wọ́n ti gbìmọ̀ pọ̀ pẹ̀lú ọkàn kan náà: wọ́n ti dá ẹgbẹ́ sílẹ̀ lòdì sí ọ. Sáàmù 83:1–5.
Àwọn ẹsẹ̀ kẹfà àti síwájú ṣàfihàn àwọn “ọta” náà gẹ́gẹ́ bí orílẹ̀-èdè “mẹ́wàá,” tí a fi ṣojú wọn gẹ́gẹ́ bí ọba mẹ́wàá nínú Ìfihàn orí kẹtàlá-dín-lógún. Níbẹ̀, àwọn ọba mẹ́wàá náà ní inú kan náà, ṣùgbọ́n Ásáfù wí pé, “wọ́n ti gbìmọ̀ pọ̀ pẹ̀lú ìfọkànsìn kan náà: wọ́n ti dá àjọṣe pọ̀ sí ọ́.” Àwọn ọba mẹ́wàá náà ni àjọburúkú onígbáyé ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, tí wọ́n ti pinnu láti “gé kúrò” “Israẹli” “àwọn ẹni ìpamọ́ Rẹ” kí ó má bàa “jẹ́ orílẹ̀-èdè” mọ́. Iṣẹ́ àjọṣepọ̀ àwọn ọba mẹ́wàá tí wọ́n “gbé” agbára papacy “sókè” gẹ́gẹ́ bí “orí” ìṣọ̀kan alápáta-mẹ́ta ni láti pa “Israẹli” ti ẹ̀mí run, àwọn tí a fi pamọ́ sínú “ibi ìkọ̀kọ̀ ti Ẹni Ọ̀gá-ògo Jùlọ.”
Ní 9/11, kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ ti Islam yí ètò dragoni kúrò ní ọ̀nà rẹ̀, nítorí angẹli alágbára ti Ìfihàn 18 sọ̀kalẹ̀ pẹ̀lú idà kan ní ọwọ́ Rẹ̀. Ìdánwò inú nígbà náà ni láti padà sí àwọn ọ̀nà ìgbàanì. Ní àkókò náà, àtúnsẹ̀ ìtàn àwọn Millerite ti angẹli kìn-ín-ní àti angẹli kejì bẹ̀rẹ̀ sí í tún ara rẹ̀ ṣe gẹ́gẹ́ bí a ti gbé kalẹ̀ nínú ìtàn àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ ti Ìfihàn orí kẹtàlá-dín-lógún. Àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ wọ̀nyí ni àwọn ẹsẹ̀ tí Sister White sọ pé wọn yóò ṣẹ nígbà tí a bá wó àwọn ilé ńláńlá ti New York City lulẹ̀.
Ní 9/11 ni Ìfihàn 18:1–3 ṣẹ, ìbámu angẹli àkọ́kọ́ tí ó sọ̀kalẹ̀ wá láti fi ògo rẹ̀ tàn ilẹ̀ ayé mọ́lẹ̀ ní August 11, 1840 sì nígbà náà darapọ̀ mọ́ angẹli kejì tí ó kéde ìṣubú Babiloni. Báláámù jẹ́ àpẹẹrẹ angẹli àkọ́kọ́, Báláámù sì bá àwọn ọmọ-ọ̀dọ̀ rẹ̀ méjì lọ, tí wọ́n ṣojú fún angẹli kejì.
Nínú àpèjúwe Báláámù nípa ìwo Oloṣèlú Republikani ti wòlíì èké náà, Báláámù yóò ní ìkọlùméjì míì pẹ̀lú kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ ti Ìsílámù. Ní ìkọlù kẹta náà ni kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà yóò “sọ̀rọ̀,” àti pé ìsọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ náà ni ó ń samisi òfin Ọjọ́ Àìkú. Ní October 7, 2023 kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà tún lù ú lẹ́ẹ̀kansi, ṣùgbọ́n kì í ṣe ilẹ̀ ológo òde-òní ní ti ẹ̀mí. Ó lù ilẹ̀ ológo àtijọ́ ní ti gidi, àti pé Báláámù àti kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ rẹ̀ wà báyìí nínú ìkọlù kejì wọn.
Ṣùgbọ́n áńgẹ́lì Olúwa dúró ní ọ̀nà láàárín àwọn ọgbà àjàrà, ògiri sì wà níhà kan, ògiri sì tún wà níhà kejì. Nígbà tí kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sì rí áńgẹ́lì Olúwa, ó fi ara rẹ̀ mọ́ ògiri, ó sì tẹ ẹsẹ̀ Báláámù mọ́ ògiri: ó sì tún lù ú. Númérì 22:24, 25.
Ọgbà àjàrà ti Ísírẹ́lì ìgbà àtijọ́, ń fi ọgbà àjàrà ti Àdífẹnítì Ọjọ́ Keje ti Laodicea hàn gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ. Àwọn méjèèjì ni àwọn ènìyàn májẹ̀mú tí a fi ojúṣe lé lórí láti jẹ́ àwọn amúṣọ̀ọ́rẹ́ Ofin Ọlọ́run, èyí tí a fi “ògiri” ṣàpẹẹrẹ rẹ̀, tí ó sì jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn èròjà tí ó dá ọgbà àjàrà náà pọ̀.
Kí ni a tún lè ṣe sí ọgbà àjàrà mi ju ohun tí èmi kò ṣe nínú rẹ̀ lọ? Èéṣe tí, nígbà tí mo retí pé yóò so èso àjàrà jáde, ó fi so èso àjàrà igbó jáde? Ǹjẹ́ báyìí, ẹ jẹ́ kí n sọ ohun tí èmi yóò ṣe sí ọgbà àjàrà mi fún yín: èmi yóò mú odi ààbò rẹ̀ kúrò, a ó sì jẹ ẹ run; èmi yóò sì wó ògiri rẹ̀ lulẹ̀, a ó sì tẹ̀ ẹ mọ́lẹ̀. Isaiah 5:4, 5.
Ísírẹ́lì àtijọ́ tòótọ́ ní ti gidi àti Ísírẹ́lì ti ẹ̀mí òde-òní, àwọn méjèèjì ṣọ̀tẹ̀, wọ́n sì kọ ojúṣe mímọ́ wọn sílẹ̀. Láti 9/11 títí dé òfin Ọjọ́-Àìkú, ọ̀ràn àsọtẹ́lẹ̀ kan ni a ṣàfihàn nípa “ògiri” kan. Ọ̀ràn àsọtẹ́lẹ̀ náà ni ìparun “ògiri” ìyapa láàárín ìjọ àti ìjọba nínú Òfin Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Ní 9/11, Bush mú Òfin Patriot ṣiṣẹ́, èyí tí ó jẹ́ ìgbésẹ̀ pàtàkì nínú yíyí Òfin Orílẹ̀-Èdè náà padà, nítorí ibẹ̀ ni a ti yi ọgbọ́n-ìmọ̀ tí ó darí Òfin Orílẹ̀-Èdè náà padà sí òdì kejì, nígbà tí a gba àwọn ìlànà òfin Róòmù, tí ó sọ pé ẹni kan jẹ̀bi títí a ó fi fi hàn pé kò jẹ̀bi, ga ju ìlànà òfin Gẹ̀ẹ́sì lọ, èyí tí ó gbé e múlẹ̀ pé ẹni kan aláìlẹ́bi ni títí a ó fi fi hàn pé ó jẹ̀bi.
Àkókò láti 9/11 títí dé òfin Ọjọ́-Àìkú ní àwọn ìtọ́kasí àsọtẹ́lẹ̀ nípa “ògiri.” Ìsílẹ̀mù tí ń wó àwọn ògiri lulẹ̀ gẹ́gẹ́ bí kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ Báláámù, ń fi hàn pé ọ̀ràn Ìsílẹ̀mù ni yóò pèsè ìmọ̀ràn ọgbọ́n tí ó ṣìnà láti ṣubú àwọn ìlànà inú Òfin Orílẹ̀-èdè náà. Ní ìtumọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ yìí, Ìsílẹ̀mù, wòlíì èké kan ní ti Bíbélì, ni ó ń tàn Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà jẹ ní àkókò ìdánwò ère ẹranko náà, gẹ́gẹ́ bí wòlíì èké ti Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà náà ṣe ń tan gbogbo ayé jẹ ní àkókò ìdánwò ère ẹranko ti ayé.
Ní ọjọ́ kẹje, oṣù Kẹwàá, ọdún 2023, kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ ti Islam kọlù ilẹ̀ ògo gidi àtijọ́; àti nígbà tí a bá tú kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sílẹ̀ ṣáájú ìkéde Ẹkún Ọ̀ganjọ́, Islam yóò tún lu Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, ilẹ̀ ògo ti ẹ̀mí ti òde-òní, gẹ́gẹ́ bí ó ti ṣe ní 9/11. Ìgbà kejì tí Balaamu fi lu kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà ni pé ó jẹ́ áńgẹ́lì kejì, àti pé áńgẹ́lì kejì máa ń mú ìlọ́po méjì jáde ní gbogbo ìgbà, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú rẹ̀ nípa “ọ̀nà àjàrà” tí ó ní ògiri méjì.
Angẹli Oluwa sì tẹ̀síwájú sí i, ó sì dúró ní ibi tóóró kan, níbi tí kò sí ọ̀nà láti yí padà bẹ́ẹ̀ sí ọwọ́ ọ̀tún tàbí sí ọwọ́ òsì. Nígbà tí kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sì rí angẹli Oluwa, ó wólẹ̀ sí abẹ́ Balaamu: ìbínú Balaamu sì ru, ó sì fi ọ̀pá lu kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà. Oluwa sì yí ẹnu kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sílẹ̀, ó sì wí fún Balaamu pé, Kí ni mo ṣe sí ọ, tí ìwọ fi lù mí ní ìgbà mẹ́ta wọ̀nyí? Nọ́ńbà 22:26–28.
Nígbà tí a bá wo ẹsẹ̀ méjìlélógún àti mẹ́ta lẹ́kùn-ún-rẹ́rẹ́, a ó rí i pé ní ti gidi, ẹsẹ̀ mẹ́tàlélógún ni ibi tí a kọ́kọ́ lù kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà.
Inú Ọlọ́run sì bínú gidigidi nítorí pé ó lọ; angẹli Olúwa sì dúró lójú ọ̀nà láti di ọ̀tá sí i. Nígbà náà ni ó gùn kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ rẹ̀, àwọn ọmọ-ọ̀dọ̀ rẹ̀ méjèèjì sì wà pẹ̀lú rẹ̀.
Kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sì rí angẹli Olúwa tí ó dúró lójú ọ̀nà, idà rẹ̀ sì wà ní ọwọ́ rẹ̀ ní fífà; kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sì yà kúrò lójú ọ̀nà, ó sì wọ inú pápá; Báláámù sì lu kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà, láti yí i padà sínú ọ̀nà. Nọ́ńbà 22:22, 23.
Ìbínú Ọlọ́run sí Bálámù nítorí tí ó gba ìbéèrè náà láti jẹ́ wòlíì èké jẹ́ àfígbékalẹ̀ pẹ̀lú bí Kristi ṣe parí ìjíròrò Rẹ̀ pẹ̀lú àwọn Júù oníjàngbọ̀n ní ẹsẹ̀ ìkẹyìn Matteu 22. Ẹsẹ̀ kẹtàlélógún ti Nọ́mbà 22 bá Matteu orí 23 mu, àti ẹsẹ̀ kẹrìnlélógún àti karùn-únlélógún ti Nọ́mbà bá Matteu orí 24 àti 25 mu. Ẹsẹ̀ kẹrìndínlógún, kẹtàdínlógún àti kọkàndínlógún bá Matteu orí 26, 27, 28 mu.
Mátíù 23 ni áńgẹ́lì àkọ́kọ́, 24 àti 25 ni áńgẹ́lì kejì, 26, 27 àti 28 sì ni áńgẹ́lì kẹta. Nínú Nọ́ńbà 22, ẹsẹ̀ 23 ni áńgẹ́lì àkọ́kọ́, ẹsẹ̀ 24 àti 25 ni áńgẹ́lì kejì, ẹsẹ̀ 26, 27 àti 28 sì ni áńgẹ́lì kẹta. Mátíù ń bá àwọn ènìyàn májẹ̀mú sọ̀rọ̀, ti àtijọ́ àti ti tuntun: Nọ́ńbà ń ṣàfihàn ipa Íslámù gẹ́gẹ́ bí irinṣẹ́ ìbáwí Ọlọ́run lórí ìjọsìn ọjọ́ Àìkú tí ó bẹ̀rẹ̀ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, lẹ́yìn náà sì dé ayé. Lẹ́yìn ìlù kẹta, nígbà tí kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sọ̀rọ̀, a mú kí ojú Báláámù là sí ohun tí ó ṣẹ̀ṣẹ̀ ṣẹlẹ̀.
Nígbà náà ni Olúwa ṣí ojú Bálámù, ó sì rí angẹli Olúwa tí ó dúró lójú ọ̀nà, pẹ̀lú idà rẹ̀ tí a fà yọ ní ọwọ́ rẹ̀; ó sì tẹ orí rẹ̀ ba, ó sì dojúbolẹ̀ lulẹ̀. Angẹli Olúwa sì wí fún un pé, “Èéṣe tí ìwọ fi lu kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ rẹ ní ìgbà mẹ́ta wọ̀nyí? Wò ó, èmi jáde wá láti dojú kọ ọ, nítorí pé ọ̀nà rẹ jẹ́ ìwà òdì níwájú mi. Kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sì rí mi, ó sì yà kúrò níwájú mi ní ìgbà mẹ́ta wọ̀nyí: bí kò bá ti yà kúrò níwájú mi, ní tòótọ́ nísinsin yìí èmi ìbá ti pa ọ́, mo sì fi í sílẹ̀ láàyè.” Bálámù sì wí fún angẹli Olúwa pé, “Mo ṣẹ̀; nítorí èmi kò mọ̀ pé ìwọ dúró lójú ọ̀nà láti dojú kọ mi: nítorí náà nísinsin yìí, bí kò bá yọ ọ lẹ́nu, èmi yóò padà sẹ́yìn.” Númérì 22:31–34.
Báláámù dúró fún wòlíì èké, ẹni tí í ṣe Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, tí ó ń sọ̀rọ̀ bí dragoni ní àkókò òfin Ọjọ́-Àìkú. Ní àkókò òfin Ọjọ́-Àìkú, nígbà tí a bá mú un mọ́lẹ̀, ó dúró fún àwọn tí wọ́n ṣì wà ní Bábílónì, tí a sì jí wọ́n sí ìṣòro òfin Ọjọ́-Àìkú, tí a sì pè wọ́n jáde kúrò ní Bábílónì.
Ọjọ́ márùn-ún ìkọ́ni ìhìnrere àkàrà aláìwú láti ọ̀dọ̀ Miller, lẹ́yìn náà ọjọ́ ọgbọ̀n tí Kristi fi ń kọ́ àwọn àlùfáà Rẹ̀, tí a ṣàpẹẹrẹ wọn nípa ọgbọ̀n náà, èyí tí ó ṣamọ̀nà sí ìhìnrere ìkìlọ̀ kèrèké agogo ti ṣíṣílẹ̀ kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà, tí ó ṣáájú ní ọjọ́ márùn-ún gbígbé àsíá sókè, tí ó sì ṣáájú ní ọjọ́ márùn-ún ilẹ̀kùn tí a ti pa nínú àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá, tí ó sì tún ṣáájú ní ọjọ́ márùn-ún òfin Ọjọ́-Àìkú ti Pẹ́ńtẹ́kọ́sì, èyí tí ó mú àkókò ọjọ́ méje ti Àjọ Àgọ́ wá, èyí tí í ṣe ìtújáde kíkún ti òjò ìkẹ́yìn ní àkókò ìpọnjú òfin Ọjọ́-Àìkú, nítorí àdánwò àkókò náà wà lórí ọjọ́ keje.
Nọ́mbà márùn-ún jẹ́ ààmì àwọn wúńdíá, yálà ọlọ́gbọ́n tàbí aṣiwèrè. Nọ́mbà ọgbọ̀n jẹ́ ààmì àwọn àlùfáà, èyí ni orúkọ Lefitiku ń tọ́ka sí. Nọ́mbà méje ni Sábáàtì. Lefitiku ogúnlélógún fi ìtàn àwọn àlùfáà, àwọn Lefi ti Malaki mẹ́ta, àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n àti ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún hàn ní àkókò ìdánwò Sábáàtì.
A ó tẹ̀síwájú sí àwọn nǹkan wọ̀nyí nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.