Ní ọdún 1844, a tú èdìdì kúrò lórí ẹ̀kọ́ Sabá ọjọ́ keje, lẹ́yìn náà a sì tẹnumọ́ ọ́ fún Sister White nígbà tí ó wo inú àpótí májẹ̀mú. Ó tún kọ sílẹ̀ pé ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ẹ̀kọ́ ìsọdọmọ ara Kristi ní ìtẹnumọ́ ọ̀run kan náà. Sabá ọjọ́ keje dúró fún ìmọ́lẹ̀ pàtàkì láti inú àpótí náà nígbà tí Ọjọ́ Ètùtù àpẹẹrẹ-òtítọ́ bẹ̀rẹ̀, Sabá ọdún keje sì dúró fún ìmọ́lẹ̀ pàtàkì láti inú àpótí náà nígbà tí Ọjọ́ Ètùtù àpẹẹrẹ-òtítọ́ dé sí ìparí rẹ̀.
Ẹ̀kọ́ nípa ìfarahàn nínú ara ni a fi ṣàpẹẹrẹ nínú àpéjọ mímọ́ ìkẹyìn ti Lefitiku ogún-dín-lọ́gbọ̀n; ó jẹ́ omega sí Sábáàtì ọjọ́ keje, èyí tí í ṣe àpéjọ mímọ́ àkọ́kọ́ ní ìbẹ̀rẹ̀ Lefitiku ogún-dín-lọ́gbọ̀n. Sábáàtì àkọ́kọ́ náà dúró fún agbára ẹ̀dá Ọlọ́run, Sábáàtì ìkẹyìn náà sì dúró fún agbára àtúndá Rẹ̀. Sábáàtì àkọ́kọ́ náà ni nọ́mbà “23” ṣojú, ìkẹyìn náà sì ni nọ́mbà “252” ṣojú.
Àwọn ààmì méjèèjì wọ̀nyí ni àgbékalẹ̀ ìbẹ̀rẹ̀ àti ìparí Lefitíkù orí kẹtàlélógún, wọ́n sì tún jẹ́ àgbékalẹ̀ ìbẹ̀rẹ̀ àti ìparí ìtàn àwọn Millerite. 1798 ni ìmúṣẹ ọdún 2,520 sí i lórí ìjọba àríwá ti Ísírẹ́lì, a sì mú ọdún 2,300 ṣẹ ní October 22, 1844. Nígbà tí a darí Sister White wọ inú ibi mímọ́, tí ó sì wo Àwọn Òfin Méwàá náà, ó ń ṣàpẹẹrẹ àwọn ènìyàn Ọlọ́run ọjọ́ ìkẹyìn tí ń tẹ̀lé Kristi wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ nígbà tí Ó ń parí iṣẹ́ ìlàjà rẹ̀. Ìdánwò tẹ́ńpìlì ni ìdánwò títẹ̀lé Ọ̀dọ́-Àgùntàn náà níbikíbi tí Ó bá lọ.
Àwọn wọ̀nyí ni àwọn tí a kò sọ di aláìmọ́ pẹ̀lú àwọn obìnrin; nítorí wúńdíá ni wọ́n. Àwọn wọ̀nyí ni àwọn tí ń tẹ̀lé Ọ̀dọ́-àgùntàn náà níbikíbi tí ó bá lọ. Àwọn wọ̀nyí ni a rà padà láàrín ènìyàn, gẹ́gẹ́ bí àkọ́so sí Ọlọ́run àti sí Ọ̀dọ́-àgùntàn náà. Ìfihàn 14:4.
Arábìnrin White, gẹ́gẹ́ bí wolíì, ń ṣàfihàn àwọn olóòótọ́ ní ìbẹ̀rẹ̀ tí wọ́n fi ìgbàgbọ́ wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ; nípa bẹ́ẹ̀, ó sì ń pèsè àpẹẹrẹ àwọn olóòótọ́ ní òpin tí wọ́n fi ìgbàgbọ́ wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ, lẹ́yìn náà wọ́n sì wo inú àpótí májẹ̀mú. Ohun tí wọ́n rí níbẹ̀ tí a tan ìmọ́lẹ̀ sí ni ẹ̀kọ́ nípa ìsọ̀kan ara Kristi, ìparí iṣẹ́ ìmúpadàbọ̀sípò ìṣọ̀kan. Wọ́n rí àwọn kérúbù méjì tí ń bo àpótí náà, tí wọ́n ń ṣojú àwọn Sábáàtì méjì ti ìṣẹ̀dá àti ìtún-dá. Wọ́n rí 252 ní ẹ̀gbẹ́ kan àpótí náà àti 23 ní ẹ̀gbẹ́ kejì, wọ́n sì mọ̀ pé ní ìbámu pẹ̀lú ìṣẹ̀dá àti ìtún-dá; 23 ń ṣojú ìgbéyàwó Ìwà-Ọlọ́run pẹ̀lú ẹ̀dá ènìyàn, wọ́n sì rí 252 gẹ́gẹ́ bí àmì ìyípadà ènìyàn sí ènìyàn kan tí a ti darapọ̀ mọ́ Ìwà-Ọlọ́run.
A kì í yọ ìtẹ́ àánú kúrò níbẹ̀, nítorí náà fún Sister White láti wo inú rẹ̀ jẹ́ ìṣípayá àkànṣe, àti ní ti àsọtẹ́lẹ̀, àpèjúwe náà jẹ́ púpọ̀ síi fún àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ju àwọn ọjọ́ tí ó gbé ayé nínú wọn lọ. Nípa wíwo ni a ṣe ń yí wa padà. Ìdánwò tẹ́ńpìlì ni pé Kristi ń darí àwọn ènìyàn wúńdíá Rẹ̀ sínú tẹ́ńpìlì Rẹ̀, ní ìgbésẹ̀ lẹ́yìn ìgbésẹ̀. Àwọn òtítọ́ àsọtẹ́lẹ̀ ń ṣojú fún àwọn ìgbésẹ̀ lójú ọ̀nà tí a ti fi ìránṣẹ́ Ẹkún Ọ̀gànjọ́-ọ̀ru múlẹ̀.
Tẹ́ńpìlì àwọn Mílẹ́ráìtì ti ọdún mẹ́rìndínláàádọ́rin jẹ́ ìgbésẹ̀ kan.
Tẹ́ńpìlì ènìyàn ti “23” (ọkùnrin àti obìnrin ni Ó dá wọn) jẹ́ ìgbésẹ̀ kan.
Kristi jíjí Tẹ́ńpìlì Rẹ̀ dìde ní ọjọ́ mẹ́ta jẹ́ ìgbésẹ̀ kan.
Ilé ìṣúra ni tẹ́ńpìlì Málákì.
Nehemiah wẹ ilé ìkó nǹkan náà mọ́ kúrò nínú ìdọ̀tí-ìmímọ́ tí Tobiah fi bà á jẹ́.
Tẹ́ńpìlì náà ni ibi tí olórí àlùfáà Hilkiah ti ṣàwárí àwọn ìwé Mósè ní àkókò ìjíyàpadà ọba Josiah.
Tẹ́ńpìlì tí Nehemiah wẹ̀ mọ́ kúrò nínú ìbàjẹ́ mímọ́ ni tẹ́ńpìlì kan náà tí Kristi wẹ̀ mọ́ lẹ́ẹ̀mejì kúrò nínú “ìbàjẹ́ mímọ́ aláìmọ́” rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí Sister White ti sọ.
Àpótí nínú àlá Miller jẹ́ ìgbésẹ̀ kan.
Nígbà tí Kristi bá ti darí àwọn olóòótọ́ Rẹ̀ wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ, Ó sì tún darí wọn, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú fún un nípasẹ̀ Arábìnrin White, sí ọ̀dọ̀ àpótí májẹ̀mú, Ó gbé ìborí àánú sókè, ó sì jẹ́ kí wọ́n wo inú rẹ̀. Nígbà tí wọ́n bá wo inú rẹ̀, wọ́n rí i pé ẹ̀kọ́ nípa ìsọdọ̀mọ-eniyan àti Sábá ọjọ́ keje ni a fi ìmọ́lẹ̀ ìràwọ̀ pẹ̀lẹ́ bò. Ìlà lórí ìlà, àwọn tí wọ́n mọ àwọn ẹ̀kọ́ tí “a fi ìmọ́lẹ̀ pẹ̀lẹ́ bò” yóò bá Arábìnrin White mu nípa títẹ Ibi Mímọ́ Jùlọ wọlé nípa ìgbàgbọ́ àti nípa wíwo inú àpótí májẹ̀mú.
Àwọn wòlíì àtijọ́ sọ̀rọ̀ ní pàtó jùlọ fún àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ju àwọn ọjọ́ tí wọ́n gbé ayé wọn nínú rẹ̀ lọ. Nígbà tí àwọn wòlíì àtijọ́ wọ̀nyí fúnra wọn bá di apá kan nínú ẹ̀rí náà, wọ́n dúró fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, àti àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ni ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì. Sister White lè jẹ́ wòlíì àtijọ́ tí ó ṣe pàtàkì jùlọ, nítorí gbogbo àwọn àpèjúwe rẹ̀ dúró fún ìtàn alfa ti ìtàn omega ti ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì. Gbogbo àwọn wòlíì ń ṣàfihàn ìyókù, ṣùgbọ́n Sister White pẹ̀lú dúró fún ìtàn ìbẹ̀rẹ̀ kan tí a mú ṣẹ ní ìtàn ìparí—títí dé lẹ́tà kọ̀ọ̀kan.
Nínú ìtàn ìpìlẹ̀ alpha, a gbé Arábìnrin White nínú ìran lọ sínú Ibi Mímọ́ Jùlọ ti ibùdó mímọ́ ọ̀run. Nígbà tí ó dé ibẹ̀, àga àánú tí ó wà lórí àpótí májẹ̀mú, àga kan tí a kò gbọ́dọ̀ yọ kúrò ní ipò rẹ̀, ni a gbé sókè kí Arábìnrin White lè wo inú rẹ̀, níbi tí ó ti rí Àwọn Òfin Mẹ́wàá náà.
“Nínú ibi mímọ́ jùlọ ni mo rí àpótí májẹ̀mú; lórí rẹ̀ àti lẹ́gbẹ̀ẹ́ rẹ̀ ni wúrà mímọ́ jùlọ wà. Ní ìpẹ̀yà kọ̀ọ̀kan àpótí náà ni kerubu ẹlẹ́wà kan wà, pẹ̀lú ìyẹ́ rẹ̀ tí ó tẹ́ sí lórí rẹ̀. Ojú wọn sì dojú kọ ara wọn, wọ́n sì ń wo ìsàlẹ̀. Láàárín àwọn angẹli náà ni àwo tùràrí wúrà kan wà. Lókè àpótí náà, níbi tí àwọn angẹli náà dúró sí, ni ògo tí ń tàn gidigidi wà, tí ó dàbí ìtẹ́ níbi tí Ọlọ́run ń gbé. Jesu dúró lẹ́gbẹ̀ẹ́ àpótí náà, bí àdúrà àwọn ẹni mímọ́ sì ti ń gòkè tọ̀ Ọ́ wá, èéfín tùràrí inú àwo tùràrí náà a sì máa ru, Ó sì máa fi àdúrà wọn pẹ̀lú èéfín tùràrí náà rúbọ sókè sí ọ̀dọ̀ Baba Rẹ̀. Nínú àpótí náà ni ìkòkò wúrà tí manna wà nínú rẹ̀, ọ̀pá Áárónì tí rúwé, àti àwọn pátákó òkúta tí a lè pa pọ̀ bí ìwé. Jesu ṣí wọn, mo sì rí Àwọn Òfin Mẹ́wàá tí a fi ìka Ọlọ́run kọ sí wọn. Lórí pátákó kan ni mẹ́rin wà, lórí èkejì sì ni mẹ́fà. Àwọn mẹ́rin tí ó wà lórí pátákó àkọ́kọ́ ń tàn ju àwọn mẹ́fà yòókù lọ. Ṣùgbọ́n èyí kẹrin, òfin ọjọ́ ìsinmi, tàn ju gbogbo wọn lọ; nítorí a ya ọjọ́ ìsinmi sọ́tọ̀ kí a lè pa á mọ́ ní ọlá fún orúkọ mímọ́ Ọlọ́run. Ọjọ́ ìsinmi mímọ́ náà dà lójú; àwọ̀n ògo sì yí i ká ní gbogbo àyíká rẹ̀. Mo rí i pé a kò kan òfin ọjọ́ ìsinmi mọ́ àgbélébùú. Bí a bá ti kan án mọ́ ọn, a ti kan àwọn òfin mẹ́sàn-án yòókù náà mọ́ ọn; a sì ní òmìnira láti rú gbogbo wọn, gẹ́gẹ́ bí a ti lè rú èyí kẹrin. Mo rí i pé Ọlọ́run kò yí ọjọ́ ìsinmi padà, nítorí kò yí padà láé. Ṣùgbọ́n póòpù ti yí i padà láti ọjọ́ keje sí ọjọ́ kìíní ọ̀sẹ̀; nítorí a ti pinnu fún un láti yí àkókò àti òfin padà.” Early Writings, 32.
Ẹ̀kọ́ ìsìn nípa Sábá ọjọ́ keje ni ẹ̀kọ́ alpha nínú ìtàn ìpilẹ̀ṣẹ̀ ìṣísẹ̀ Millerite, tí ó bẹ̀rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìṣísẹ̀ Millerite ti Philadelphia, lẹ́yìn náà ó yí padà sí ìṣísẹ̀ Millerite ti Laodicea ní ọdún 1856, lẹ́yìn náà sì di Ìjọ Seventh-day Adventist ti Laodicea ní ọdún 1863. Arábìnrin White pẹ̀lú ń fi ẹ̀kọ́ omega hàn nínú ìtàn àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, nígbà tí ìṣísẹ̀ Laodicea ti ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì ẹgbẹ̀rún yí padà sí ìṣísẹ̀ Philadelphia ti ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì ẹgbẹ̀rún. Àwọn ìmọ́lẹ̀ alpha àti omega ni a ṣojú fún nípasẹ̀ ẹ̀kọ́ ọjọ́ ìsinmi Sábá ọjọ́ keje àti ẹ̀kọ́ nípa ìwà-ẹni-lára Kristi.
“Àwọn tí wọ́n bá ń bá Ọlọ́run ṣe àjọṣepọ̀ máa ń rìn nínú ìmọ́lẹ̀ Oòrùn Òdodo. Wọn kì í bu Olùdáǹdè wọn ní ọlá kù nípa bíbo ọ̀nà wọn jẹ́ níwájú Ọlọ́run. Ìmọ́lẹ̀ ọ̀run máa ń tàn sórí wọn. Bí wọ́n ṣe ń sún mọ́ òpin ìtàn ayé yìí, ìmọ̀ wọn nípa Kristi, àti nípa àwọn àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú rẹ̀, máa ń pọ̀ sí i gidigidi. Wọn jẹ́ ẹni iyebíye tí kò lópin ní ojú Ọlọ́run; nítorí wọ́n wà ní ìṣọ̀kan pẹ̀lú Ọmọ rẹ̀. Lọ́dọ̀ wọn, ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ní ẹwà àti ìfẹ́nilọ́rùn tí ó tayọ ju gbogbo lọ. Wọ́n rí ìjẹ́pàtàkì rẹ̀. A máa ń ṣí òtítọ́ payá fún wọn. A fi ìmọ́lẹ̀ rírẹ̀lẹ̀ kan bo ẹ̀kọ́ nípa ìwà-ara-ẹni Ọlọ́run nínú ẹ̀dá ènìyàn. Wọ́n rí i pé Ìwé Mímọ́ ni kọ́kọ́rọ́ tí ń ṣí gbogbo àṣírí sílẹ̀, tí ó sì ń yanjú gbogbo ìṣòro. Àwọn tí kò fẹ́ gba ìmọ́lẹ̀ wọlé kí wọ́n sì rìn nínú ìmọ́lẹ̀ kì yóò lè lóye àṣírí ìwà-bí-Ọlọ́run, ṣùgbọ́n àwọn tí kò ṣiyèméjì láti gbé àgbélébùú wọn sórí kí wọ́n sì tẹ̀lé Jésù, wọn yóò rí ìmọ́lẹ̀ nínú ìmọ́lẹ̀ Ọlọ́run.” The Southern Watchman, April 4, 1905.
“ẹ̀kọ́ nípa ìwà ènìyàn tí Ọlọ́run gbà” ni a tún ń pè ní “àṣírí ìwà-bí-Ọlọ́run.”
Láìsí àríyànjiyàn, ńlá ni àṣírí ìwà-bí-Ọlọ́run: a fi Ọlọ́run hàn nínú ara, a dá a láre nínú Ẹ̀mí, àwọn áńgẹ́lì sì rí i, a wàásù rẹ̀ fún àwọn Kèfèrí, a gbà á gbọ́ ní ayé, a sì gbà á sókè lọ sínú ògo. 1 Timoteu 3:16.
“Aṣírí” náà wà ní ìpamọ́ títí di ìran ìkẹyìn, nígbà tí àwọn olóòtítọ́ yóò rí i pé ẹ̀kọ́ ìfarahàn Ọlọ́run nínú ara ni omega ti Sábáàtì ọjọ́ keje.
Àní àṣírí náà tí a ti fi pamọ́ láti ayérayé àti láti ọ̀dọ̀ àwọn ìran, ṣùgbọ́n tí a ti fihàn nísinsin yìí fún àwọn ẹni mímọ́ rẹ̀: ẹni tí Ọlọ́run fẹ́ sọ di mímọ̀ fún nípa ohun tí ó jẹ́ ọlọ́rọ̀ ògo àṣírí yìí láàárín àwọn Kèfèrí; èyí tí í ṣe Kristi nínú yín, ìrètí ògo. Kolosse 1:26, 27.
Ó yẹ gidigidi pé Kólósè 1:26 ni ó sọ̀rọ̀ nípa “àṣírí” kan tí “a ti fi pamọ́,” ṣùgbọ́n àṣírí náà ni “a ti fihàn” ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Ìmọ́lẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ni a ń fihàn nígbà tí a bá tú àsọtẹ́lẹ̀ sílẹ̀, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú Dáníẹ́lì orí kejìlá, níbi tí, ní òpin ọjọ́ 1,260, ní àkókò òpin, a ti tú àsọtẹ́lẹ̀ kan sílẹ̀. Àsọtẹ́lẹ̀ tí a ti fi pamọ́ fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìran ni a tú sílẹ̀, àti pé àsọtẹ́lẹ̀ náà ni òtítọ́ náà, èyí tí nígbà tí a bá tú ú sílẹ̀, jẹ́ “ògò” tí a sọ di mímọ̀ fún àwọn Keferi ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú. Àṣírí náà ni Kristi nínú yín, ìrètí ògo, èyí tí a mú ṣẹ ní ọjọ́ ìró fèrè keje.
Ṣùgbọ́n ní ọjọ́ ohùn angẹli keje, nígbà tí yóò bẹ̀rẹ̀ sí í dún, nígbà náà ni a ó parí àṣírí Ọlọ́run, gẹ́gẹ́ bí ó ti sọ fún àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀, àwọn wòlíì. Ìfihàn 10:7.
Ó yẹ gidigidi pé ohùn angẹli keje bẹ̀rẹ̀ sí í dún ní ọjọ́ kẹwàá oṣù keje gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú Ìfihàn 10:7. A tún ṣàfihàn angẹli keje gẹ́gẹ́ bí ègbé kẹta, àwọn ègbé méjì àkọ́kọ́ sì ni Islam, nípa bẹ́ẹ̀ tí wọ́n fi pèsè ẹlẹ́rìí méjì pé ègbé kẹta náà ni Islam. Àṣírí Ọlọ́run parí nígbà tí fèrè Islam ń dún.
Nínú ìtàn ìpè kẹ́je, ẹ̀kọ́ nípa ìwàláàyè Kristi nínú ara, èyí tí í ṣe àṣírí Kristi nínú yín, tàbí ìṣọ̀kan Ìwà-Ọlọ́run pẹ̀lú ẹ̀dá ènìyàn, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú Kristi nígbà tí Ó gbé ẹran ara ènìyàn wọ ara Rẹ̀; àwọn olùdíje láti wà láàárín ẹgbẹ̀rún méjìdínlógójì [one hundred and forty-four thousand] ni a ó dán wò bóyá wọ́n ní òróró àti ìgbàgbọ́ tí ó yẹ láti wọ inú Ibi Mímọ́ Jùlọ. Bí wọ́n bá ṣiyèméjì, òkùnkùn yóò ṣubú lórí wọn; bí wọ́n bá tẹ̀lé Ọ̀dọ́-Àgùntàn níbi gbogbo tí Ó bá lọ, a ó sì darí wọn láti wo inú àpótí májẹ̀mú. Nínú àpótí májẹ̀mú náà ni wọn yóò ti rí àwọn ẹ̀kọ́ ìsinmi ọ̀jọ̀ keje àti ẹ̀kọ́ nípa ìwàláàyè Kristi nínú ara.
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn ẹ̀kọ́ méjèèjì wọ̀nyí ṣe pàtàkì tó bẹ́ẹ̀, ohun tí mo ń fi ojú mi le kì í ṣe àwọn ìmọ́lẹ̀ alfa àti omega, bí kò ṣe pé wòlíì obìnrin náà fi àpẹẹrẹ hàn pé àwọn ènìyàn Ọlọ́run ń wọ inú ibùgbé mímọ́ ti ọ̀run, wọ́n sì ń wo inú àpótí májẹ̀mú náà. Ó yẹ kí àkókò kan wà nínú ìtàn àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000], ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, níbi tí a ó ti mú àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000] wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ láti máa wo àpótí náà tí a ti ṣí sílẹ̀.
Bí o bá ní ìgbàgbọ́ láti gbà pé àwọn wòlíì ń ṣàpẹẹrẹ àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, pẹ̀lú ìgbàgbọ́ náà pé Arábìnrin White jẹ́ ẹni tí a mí sí gẹ́gẹ́ bí gbogbo àwọn wòlíì mìíràn nínú Bíbélì ní gbogbo ọ̀nà—nígbà náà ìlò náà tí mo ṣẹ̀ṣẹ̀ fi hàn gbọ́dọ̀ jẹ́ gbigba gẹ́gẹ́ bí òtítọ́. Ọ̀kẹ́ mẹ́rìnlélọ́gọ́rin àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin náà gbọ́dọ̀ máa tẹ̀lé Kristi, nípa ìgbàgbọ́, sínú Ibi Mímọ́ Jùlọ, gẹ́gẹ́ bí Arábìnrin White ti sọ pé àwọn olóòótọ́ ṣe ní October 22, 1844. Nígbà náà ni a fi àwọn ẹgbẹ́ méjì hàn kedere, àwọn tí ó kọ̀ láti wọ inú rẹ̀ nípa ìgbàgbọ́, àti àwọn tí wọ inú rẹ̀.
“A tọ́ka mi padà sí ìkéde ìbọ̀wá àkọ́kọ́ Kristi. A rán Johanu ní ẹ̀mí àti agbára Elijah láti pèsè ọ̀nà fún Jesu. Àwọn tí ó kọ ẹ̀rí Johanu kò jèrè èrè kankan nínú àwọn ẹ̀kọ́ Jesu. Ìtakò wọn sí ìhìnrere tí ó sọ ìbọ̀wá Rẹ̀ tẹ́lẹ̀ fi wọ́n sí ipò tí wọn kò fi lè tètè gba ẹ̀rí tí ó lágbára jùlọ pé Òun ni Mèsáyà. Satani darí àwọn tí ó kọ ìhìnrere Johanu lọ síwájú sí i, láti tún kọ Kristi àti láti kàn án mọ́ àgbélébùú. Nípa ṣíṣe èyí ni wọ́n fi ara wọn sí ipò tí wọn kò fi lè gba ìbùkún ní ọjọ́ Pentikọsti, èyí tí ì bá ti kọ́ wọn ní ọ̀nà sí ibi mímọ́ ọ̀run. Yíyà aṣọ ìkélé tẹ́ńpìlì náà fi hàn pé a kì yóò tún gba àwọn ẹbọ àti àwọn àṣẹ ìsìn àwọn Júù mọ́. A ti rú Ẹbọ ńlá náà, a sì ti gbà á; Ẹ̀mí Mímọ́ tí ó sọ̀kalẹ̀ ní ọjọ́ Pentikọsti sì gbé ọkàn àwọn ọmọ-ẹ̀yìn kúrò ní ibi mímọ́ ti ayé lọ sí ti ọ̀run, níbi tí Jesu ti wọlé pẹ̀lú ẹ̀jẹ̀ Tirẹ̀, láti ta àwọn àǹfààní ètùtù Rẹ̀ sí orí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀. Ṣùgbọ́n a fi àwọn Júù sílẹ̀ nínú òkùnkùn pátápátá. Wọ́n pàdánù gbogbo ìmọ́lẹ̀ tí wọ́n lè ní nípa ètò ìgbàlà, wọ́n sì ń bá a lọ ní fífi ìgbẹ́kẹ̀lé wọn lé àwọn ẹbọ àti ọrẹ wọn tí kò ní ìlò. Ibi mímọ́ ọ̀run ti gba ipò ti ti ayé, síbẹ̀ wọn kò ní ìmọ̀ kankan nípa ìyípadà náà. Nítorí náà wọn kò lè jèrè nínú ìdásílẹ̀ Kristi ní ibi mímọ́.”
“Ọ̀pọ̀ ènìyàn ni ń fi ìbẹ̀rù wo ọ̀nà tí àwọn Júù gbà kọ Kristi tí wọ́n sì kàn án mọ́ àgbélébùú; bí wọ́n sì ti ń ka ìtàn ìtìjú àti ìfìyàjẹni rẹ̀, wọ́n ń rò pé wọ́n fẹ́ràn rẹ̀, àti pé àwọn kì yóò bá ti sẹ́ ẹ bí Peteru ti ṣe, tàbí kàn án mọ́ àgbélébùú bí àwọn Júù ti ṣe. Ṣùgbọ́n Ọlọ́run, ẹni tí ń ka ọkàn gbogbo ènìyàn, ti mú ìfẹ́ yẹn fún Jésù tí wọ́n jẹ́wọ́ pé àwọn ní wá sí ìdánwò. Gbogbo ọ̀run ni ó fi ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ jinlẹ̀ wo bí a ṣe gba ìhìnrere áńgẹ́lì kìn-ín-ní. Ṣùgbọ́n ọ̀pọ̀ nínú àwọn tí ń jẹ́wọ́ pé àwọn fẹ́ràn Jésù, tí wọ́n sì ń da omijé sílẹ̀ bí wọ́n ṣe ń ka ìtàn àgbélébùú, fi ẹ̀gàn ṣe ìròyìn ayọ̀ ìbọ̀wọ̀ rẹ̀. Dípò kí wọ́n fi ayọ̀ gba ìhìnrere náà, wọ́n sọ pé ìtanràn ni. Wọ́n kórìíra àwọn tí ó fẹ́ràn ìfarahàn rẹ̀, wọ́n sì ti wọn jáde kúrò nínú àwọn ìjọ. Àwọn tí ó kọ ìhìnrere kìn-ín-ní kò lè rí àǹfààní kankan gbà lọ́wọ́ èkejì; bẹ́ẹ̀ ni wọn kò sì rí àǹfààní kankan gbà lọ́wọ́ igbe ọ̀gànjọ́ òru, èyí tí ó yẹ kí ó pèsè wọn sílẹ̀ láti wọ pẹ̀lú Jésù nípa ìgbàgbọ́ sínú ibi mímọ́ jùlọ nínú ibi mímọ́ ti ọ̀run. Nípa kọ àwọn ìhìnrere méjèèjì àkọ́kọ́ náà, wọ́n ti sọ òye wọn di òkùnkùn tó bẹ́ẹ̀ gẹ́ẹ́ tí wọn kò fi lè rí ìmọ́lẹ̀ kankan nínú ìhìnrere áńgẹ́lì kẹta, èyí tí ń fi ọ̀nà hàn sí ibi mímọ́ jùlọ. Mo rí i pé gẹ́gẹ́ bí àwọn Júù ti kàn Jésù mọ́ àgbélébùú, bẹ́ẹ̀ ni àwọn ìjọ orúkọ lasan ti kàn àwọn ìhìnrere wọ̀nyí mọ́ àgbélébùú; nítorí náà wọn kò ní ìmọ̀ ọ̀nà sí ibi mímọ́ jùlọ, wọn kò sì lè rí àǹfààní kankan gbà lọ́wọ́ ìtẹ̀bẹ̀bẹ̀ Jésù níbẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí àwọn Júù, tí wọ́n ń rú àwọn ẹbọ aláìlò wọn, ni àwọn náà ń gbé àwọn àdúrà aláìlò wọn sókè sí iyẹ̀wù tí Jésù ti fi sílẹ̀; Satani sì, inú rẹ̀ dùn sí ẹ̀tàn náà, ó gba ìwà ẹ̀sìn wọ́, ó sì ń darí ọkàn àwọn Kristẹni wọ̀nyí tí ń jẹ́wọ́ sí ara rẹ̀, nípa ṣíṣe pẹ̀lú agbára rẹ̀, àwọn àmì rẹ̀, àti àwọn iṣẹ́ ìyanu èké, kí ó lè dì wọ́n mú ṣinṣin nínú ìdẹkùn rẹ̀.” Early Writings, 259–261.
Arábìnrin White tọ́ka sí ìlànà ìdánwò tó ń lọ síwájú nínú ìtàn Johanu Oníbatisí àti ti Kristi, èyí tí ó parí pẹ̀lú pé àwọn Júù wà nínú òkùnkùn pátápátá, kí ó lè fi ìtàn kan náà hàn ní àkókò àwọn Millerite, èyí tí ó jẹ́ ìtàn alfa ti Arábìnrin White; wòlíì obìnrin ìgbà ìkẹyìn. Ìdánwò ìyè tàbí ikú ní ìbẹ̀rẹ̀ jẹ́ nípa wíwọlé sí Ibi Mímọ́ Jùlọ tàbí kọ̀ láti ṣe bẹ́ẹ̀. Kíkò láti ṣe bẹ́ẹ̀ mú òkùnkùn kan náà wá sórí àwọn ọlọ̀tẹ̀ nínú ìtàn Millerite tí ó ti dé sórí àwọn Júù ọlọ̀tẹ̀ nínú ìtàn Kristi.
Jésù máa ń fi ìparí ohun kan ṣàpèjúwe pẹ̀lú ìbẹ̀rẹ̀ ohun kan; nítorí náà, nígbà tí a mú Sister White wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ, tí ó sì wo àpótí májẹ̀mú tí ó ṣí sílẹ̀, ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìdánwò ọjọ́ October 22, 1844, ó fi hàn pé a óò dán ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000] wò lórí bóyá wọn yóò tẹ̀lé Ọ̀dọ́-Àgùntàn wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ tàbí kí wọn wọ inú òkùnkùn pípé títí láé. Òtítọ́ yìí dá lórí ìgbàgbọ́ kan tí ó lóye pé àwọn wòlíì àtijọ́ ń ṣe àfihàn àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn nígbà tí àwọn tìkára wọn di apá kan nínú ẹ̀rí tí a kọ sílẹ̀. Sister White ń ṣàpèjúwe àwọn ẹ̀ka méjèèjì.
“Nígbà tí mo wà nínú ipò ìbànújẹ́ yìí, mo lá àlá kan tí ó fi ìmọ̀lára jíjinlẹ̀ sí ọkàn mi. Mo lá pé mo rí tẹ́ńpìlì kan, síbi tí ọ̀pọ̀ ènìyàn ti ń kóra jọ lọ. Àwọn tí wọ́n bá sá di ààbò sínú tẹ́ńpìlì náà nìkan ni a ó gbà là nígbà tí àkókò bá parí. Gbogbo àwọn tí ó bá ṣì wà níta ni yóò sọnù títí láé. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn tí ó wà níta, tí wọ́n sì ń bá ọ̀nà wọn ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ lọ, ń fi ẹ̀gàn ṣe, wọ́n sì ń yọ àwọn tí ń wọ tẹ́ńpìlì náà lẹ́yìn, wọ́n sì ń sọ fún wọn pé ètò ìgbàlà yìí jẹ́ ẹ̀tàn ọgbọ́n àrékérekè, pé ní tòótọ́ kò sí ewu kankan rárá láti yẹ̀ra fún. Wọ́n tilẹ̀ dì mọ́ àwọn kan láti dí wọn lọ́wọ́ kí wọ́n má bàa yára wọ inú ògiri náà.”
“Ní ìbẹ̀rù pé àwọn ènìyàn yóò fi mí ṣe yẹ̀yẹ́, mo rò pé ó dára jù láti dúró títí ìgbà tí ọ̀pọ̀ ènìyàn náà yóò fi tú ká, tàbí títí èmi yóò fi lè wọlé láìjẹ́ kí wọ́n rí mi. Ṣùgbọ́n dípò kí iye wọn dín kù, ó túbọ̀ ń pọ̀ sí i; ní ìbẹ̀rù pé èmi yóò ti pẹ́ jù, mo yára fi ilé mi sílẹ̀, mo sì fọ̀ láàrín ogunlọ́gọ̀ náà. Nínú àníyàn mi láti dé tẹ́ńpìlì náà, èmi kò ṣàkíyèsí tàbí bikítà fún ogunlọ́gọ̀ tí ó yí mi ká. Nígbà tí mo wọ inú ilé náà, mo rí i pé ọ̀pá ńlá kan ṣoṣo ló gbé tẹ́ńpìlì ńlá náà ró, a sì fi ọ̀dọ́-àgùntàn kan tí a ti gé ya, tí ó sì ń ṣàn ẹ̀jẹ̀, so mọ́ ọn. Ó dàbí ẹni pé àwa tí a wà níbẹ̀ mọ̀ pé a ti fa ọ̀dọ́-àgùntàn yìí ya, a sì ti pa á lára, nítorí tiwa. Gbogbo àwọn tí ó bá wọ tẹ́ńpìlì náà gbọ́dọ̀ wá síwájú rẹ̀, kí wọ́n sì jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ wọn.
“Lẹ́yìn díẹ̀ kí a tó dé iwájú Ọ̀dọ́-Aguntan náà, àwọn ìjókòó gíga wà níbẹ̀, lórí wọn sì ni ẹgbẹ́ kan jókòó tí ó dà bí ẹni pé inú wọn dùn gidigidi. Ìmọ́lẹ̀ ọ̀run dà bí ẹni pé ó ń tàn lórí ojú wọn, wọ́n sì ń yin Ọlọ́run, wọ́n sì ń kọ orin ìdúpẹ́ ayọ̀ tí ó dà bí orin àwọn angẹli. Àwọn wọ̀nyí ni àwọn tí wọ́n ti wá ṣáájú Ọ̀dọ́-Aguntan náà, tí wọ́n jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ wọn, tí wọ́n sì ti gba ìdáríjì, tí wọ́n sì ń dúró báyìí pẹ̀lú ìrètí ayọ̀ fún ìṣẹ̀lẹ̀ aláyọ̀ kan.”
“Àní lẹ́yìn tí mo ti wọ inú ilé náà, ìbẹ̀rù kan bà mí, pẹ̀lú ìmọ̀lára ìtìjú pé mo gbọ́dọ̀ rẹ ara mi sílẹ̀ níwájú àwọn ènìyàn wọ̀nyí. Ṣùgbọ́n ó dàbí ẹni pé a fi agbára mú mi láti máa tẹ̀síwájú, mo sì ń rọra ṣe ọ̀nà mi ká ọ̀pá náà kí n lè dojú kọ ọdọ-àgùntàn náà, nígbà tí ìpè kan dún, tẹ́ńpìlì náà mì tìtì, igbe ìṣẹ́gun sì jáde láti ọ̀dọ̀ àwọn ẹni mímọ́ tí wọ́n péjọ, ìmọ́lẹ̀ ìbẹ̀rù kan sì tan ìmólẹ̀ ká gbogbo ilé náà, lẹ́yìn náà ohun gbogbo di òkùnkùn líle. Gbogbo àwọn ènìyàn aláyọ̀ náà ti pàrọ́ pẹ̀lú ìmọ́lẹ̀ náà, a sì fi mí sílẹ̀ ní òtítọ́kan ṣoṣo nínú ìbẹ̀rù ìdakẹ́jẹ́ òru. Mo jí pẹ̀lú ìrora ọkàn, ó sì fẹ́rẹ̀ẹ́ ṣòro fún mi láti dá ara mi lójú pé mo ti ń lá àlá. Ó dàbí fún mi pé ìparun mi ti dájú, pé Ẹ̀mí Oluwa ti fi mí sílẹ̀, láì tún padà wá mọ́.
“Laipẹ́ lẹ́yìn èyí mo tún lá àlá mìíràn. Ó dà bí ẹni pé mo jókòó nínú ìrètí tí ó ti tán pátápátá, mo sì fi ọwọ́ mi bo ojú mi, nígbà tí mo ń ronú báyìí pé: Bí Jesu bá wà lórí ayé, èmi yóò lọ sọ́dọ̀ Rẹ̀, kí n sì ju ara mi sẹ́lẹ̀ lẹ́bàá ẹsẹ̀ Rẹ̀, kí n sì sọ gbogbo ìjìyà mi fún Un. Kì yóò yí kúrò lọ́dọ̀ mi, yóò ṣàánú mi, èmi yóò sì fẹ́ràn Rẹ̀, kí n sì máa sìn Í nigbagbogbo. Lójijì, ilẹ̀kùn ṣí, ẹni kan sì wọlé wá, ẹni tí ìrísí àti ojú rẹ̀ lẹ́wà gidigidi. Ó wo mí pẹ̀lú àánú, ó sì ní: ‘Ṣé o fẹ́ rí Jesu? Ó wà níbí, o sì lè rí I bí o bá fẹ́ bẹ́ẹ̀. Gba gbogbo ohun tí o ní, kí o sì tọ̀ mí lẹ́yìn.’”
“Mo fi ayọ̀ tí a kò lè sọ gbọ́ èyí, mo sì fi inú-dídùn kó gbogbo àwọn nǹkan kéékèèké tí mo ní jọ, pẹ̀lú gbogbo àwọn ohun ìṣúra kéékèèké tí mo ṣe lómìnira, mo sì tẹ̀lé aṣáájú mi. Ó mú mi lọ sí àtẹ̀gùn kan tí ó ga gan-an, tí ó sì dà bí ẹni pé kò lágbára. Bí mo ṣe bẹ̀rẹ̀ sí í gòkè àwọn ìgbésẹ̀ náà, ó kìlọ̀ fún mi pé kí n jẹ́ kí ojú mi dúró sórí òkè, kí n má bà a yí mi lórí kí n sì ṣubú. Ọ̀pọ̀ àwọn mìíràn pẹ̀lú, tí wọ́n ń gòkè ìgòkè líle yẹn, ṣubú kí wọ́n tó dé òkè rẹ̀.”
“Níkẹyìn a dé ìgbésẹ̀ ìkẹyìn, a sì dúró níwájú ilẹ̀kùn kan. Níhìn-ín ni olùtọ́sọ́nà mi pàṣẹ fún mi láti fi gbogbo ohun tí mo mú wá pẹ̀lú mi sílẹ̀. Pẹ̀lú ayọ̀ ni mo fi wọ́n sílẹ̀; lẹ́yìn náà ó ṣí ilẹ̀kùn náà, ó sì ní kí n wọlé. Ní ìṣẹ́jú kan, mo dúró níwájú Jésù. Kò sí àṣìṣe kankan nípa ojú-rere ẹlẹ́wà yẹn. Ìfihàn inú-rere àti ọlá-àṣẹ náà kò lè jẹ́ ti ẹlòmíràn. Bí ojú Rẹ̀ ṣe tẹ̀ lé mi, mo mọ̀ lójúkan náà pé Ó mọ gbogbo ipò ayé mi àti gbogbo èrò inú àti ìmọ̀lára mi.”
“Mo gbìyànjú láti fi ara mi bọ́ kúrò níwájú ojú Rẹ̀, níní ìmọ̀lára pé mi ò lè fara da ojú Rẹ̀ tí ń yẹ mí wò, ṣùgbọ́n Ó súnmọ́ pẹ̀lú ẹ̀rín músẹ́, Ó sì fi ọwọ́ Rẹ̀ lé orí mi, Ó wí pé: ‘Má bẹ̀rù.’ Ohùn adùn ohùn Rẹ̀ mú kí ọkàn mi kún fún ayọ̀ kan tí kò tíì nírìírí rí tẹ́lẹ̀. Inú mi dùn tó bẹ́ẹ̀ tí n kò fi lè sọ ọ̀rọ̀ kan, ṣùgbọ́n nípa bí ìmọ̀lára ṣe borí mi, mo dojúbolẹ̀ ní ẹsẹ̀ Rẹ̀. Bí mo ṣe ń dùbúlẹ̀ níbẹ̀ láìlágbára, àwọn ìran ẹwà àti ògo ń kọjá níwájú mi, ó sì dàbí ẹni pé mo ti dé ààbò àti àlàáfíà ọ̀run. Nígbẹ̀yìn-gbẹ́yín agbára mi padà bọ̀ sípò, mo sì dìde. Ojú Jesu tí ó kún fún ìfẹ́ ṣì wà lórí mi, ẹ̀rín músẹ́ Rẹ̀ sì fi ayọ̀ kún ọkàn mi. Ìwàníhìn-ín Rẹ̀ kún mi fún ọ̀wọ̀ mímọ́ àti ìfẹ́ tí a kò lè fi ẹnu sọ.
“Olùtọ́sọ́nà mi sì tún ilẹ̀kùn náà ṣí nígbà yìí, àwa méjèèjì sì jáde lọ. Ó ní kí n tún gbé gbogbo ohun tí mo ti fi sílẹ̀ níta. Nígbà tí mo sì ṣe èyí tán, ó fi okùn aláwọ̀ ewé kan lé mi lọ́wọ́, tí a sì yí pọ̀ mọ́ra dáadáa. Ó sọ fún mi pé kí n gbé e sí etí ọkàn mi, àti pé nígbà tí mo bá fẹ́ rí Jesu, kí n mú un jáde kúrò ní àyà mi, kí n sì na á sí gígùn rẹ̀ títí dé ìwọ̀n rẹ̀ tó pọ̀jù. Ó kìlọ̀ fún mi pé kí n má ṣe jẹ́ kí ó wà ní yíyí pọ̀ fún ìgbà pípẹ́ kankan, kí ó má bàa di dídí, kí ó sì ṣòro láti tún un tọ́. Mo fi okùn náà sí etí ọkàn mi, mo sì fi ayọ̀ sọ̀kalẹ̀ ní àwọn àtẹ̀gùn kéékèèké náà, mo ń yin Olúwa, mo sì ń sọ fún gbogbo àwọn tí mo pàdé níbi tí wọ́n ti lè rí Jesu. Àlá yìí fún mi ní ìrètí. Okùn aláwọ̀ ewé náà dúró fún ìgbàgbọ́ nínú èrò inú mi, ẹwà àti ìrọ̀rùn ìgbẹ́kẹ̀lé nínú Ọlọ́run sì bẹ̀rẹ̀ sí í yọ sí ọkàn mi.” Testimonies, volume 1, 27–29.
Láti ìparí ìpàdé àgọ́ Exeter ní August 17 títí dé October 22 ní ọdún 1844 jẹ́ ọjọ́ mẹ́rìndínlọ́gọ́rin. Àwọn ọjọ́ mẹ́rìndínlọ́gọ́rin wọ̀nyí ṣàpẹẹrẹ àkókò ìkéde Ẹkún Àárín Òru, àti nínú àyíká òwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá, àwọn tí wọ́n kéde ìránṣẹ́ náà nígbà náà ṣàpẹẹrẹ àwọn tí wọ́n ní òróró, àwọn tí kò sì kéde ìránṣẹ́ náà nígbà náà kò ní òróró.
Nínú àkàwé náà, ìgbéyàwó náà ṣẹlẹ̀ ní ìbẹ̀rẹ̀ àkókò ìdádúró náà. Ìgbéyàwó ìlànà ṣẹlẹ̀, lẹ́yìn náà gbogbo ènìyàn sì padà sí ilé, wọ́n dúró títí baba ọkọ yóò fi pinnu bóyá ó yẹ kí a mú ìgbéyàwó náà pé ní ìbálòpọ̀. Àìṣòótọ́ láàárín ìgbéyàwó àkọ́kọ́ àti ayẹyẹ kejì ní àárín òru ni a kà sí panṣágà. Àkókò ìdádúró náà dá lórí bí baba ọkọ ṣe ń dúró láti rí ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ sí aya ní àkókò kan. Ṣé ó lóyún?
Nígbà tí bàbá náà pinnu pé ohun gbogbo ti pé, ìrìnàjò alẹ́ ọ̀gànjọ́ bẹ̀rẹ̀, ó sì bẹ̀rẹ̀ ní alẹ́ láti yẹra fún ooru líle tí ó máa ń wà ní ọ̀sán ní ilẹ̀ Palestini. Nítorí èyí, a béèrè pé àwọn ìránṣẹ́bìnrin ìyàwó, àwọn wúńdíá inú òwe náà, kí olúkúlùkù ní àtùpà tirẹ̀ àti ìpèsè òróró tirẹ̀ ní ìmúrasílẹ̀, ní ìdúró de igbe ọ̀gànjọ́ tó ń kéde pé ìrìnàjò sí ibi ìgbéyàwó ti bẹ̀rẹ̀, nítorí pé ní alẹ́ ni yóò ti wáyé. Ní Exeter ni igbe ọ̀gànjọ́ náà dé, ìwọ sì yálà ní òróró tó pé tí ó ti ṣetán fún ìrìnàjò náà tàbí o kò ní i.
Nígbà tí wọ́n kúrò ní Exeter pẹ̀lú ìhìnrere náà, wọ́n ń ṣàfihàn àwọn ènìyàn kan tí a ti fi èdìdì dì. Àwọn kan ní òróró tó pọ̀ tó láti wọ ìgbéyàwó náà ní October 22, 1844, àwọn mìíràn kò sì ní í. Ọgọ́ta ọjọ́ mẹ́fà wọ̀nyẹn ń ṣojú àkókò kan nígbà tí a fi èdìdì dì àwọn ènìyàn Ọlọ́run sí ẹnu-ọ̀nà tí a ti pa ti òfin Sunday. Bí wọ́n bá ní ìwọ̀n òróró tó yẹ, wọ́n wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ nípa ìgbàgbọ́. Sister White ṣàfihàn àwọn ènìyàn Ọlọ́run tí wọ́n ń wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, àti nínú ìtàn alpha rẹ̀, ó jẹ́ ìdánwò ìyè tàbí ikú tí ó wà ní í ṣe pẹ̀lú wíwọ Ibi Mímọ́ Jùlọ wọ̀ nípa ìgbàgbọ́. Ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, ẹgbẹ̀rún kan àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì náà ni a ó dán wò bóyá wọ́n yóò wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ nípa ìgbàgbọ́. Lẹ́ẹ̀kan sí i, ó jẹ́ ìdánwò ìyè tàbí ikú.
A ó bá àwọn nǹkan wọ̀nyí lọ ní àpilẹ̀kọ tí ó tẹ̀lé.
“Nínú ìwẹ̀nùmọ́ tẹ́ńpìlì, Jésù ń kéde iṣẹ́-ìránṣẹ́ Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Mèsáyà, ó sì ń bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ Rẹ̀. Tẹ́ńpìlì náà, tí a kọ́ sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ibùgbé Ìwàláàyè Ọlọ́run, ni a pèsè láti jẹ́ ẹ̀kọ́ àfihàn fún Ísírẹ́lì àti fún ayé. Láti ayérayé wá ni ète Ọlọ́run pé kí gbogbo ẹ̀dá tí a dá, láti ọ̀dọ̀ séráfù títàn àti mímọ́ títí dé ènìyàn, jẹ́ tẹ́ńpìlì fún ìgbé inú Ẹlẹ́dàá. Nítorí ẹ̀ṣẹ̀, ẹ̀dá ènìyàn dáwọ́ jíjẹ́ tẹ́ńpìlì fún Ọlọ́run dúró. Nípa bí ibi ti mú un ṣókùnkùn tí ó sì ti bà á jẹ́, ọkàn ènìyàn kò tún fi ògo Ẹni Ọlọ́run hàn mọ́. Ṣùgbọ́n nípa ìwà-ara-mímú Ọmọ Ọlọ́run, ète Ọ̀run ni a mú ṣẹ. Ọlọ́run ń gbé inú ẹ̀dá ènìyàn, àti nípasẹ̀ oore-ọ̀fé ìgbàlà, ọkàn ènìyàn tún di tẹ́ńpìlì Rẹ̀. Ọlọ́run pinnu pé kí tẹ́ńpìlì tó wà ní Jerúsálẹ́mù jẹ́ ẹlẹ́rìí àìdájọ́ fún ipò gíga tí a ṣí sílẹ̀ fún gbogbo ọkàn. Ṣùgbọ́n àwọn Júù kò lóye ìtumọ̀ ilé náà tí wọ́n fi ìgbéraga púpọ̀ wo. Wọ́n kò fi ara wọn jùwọ́ gẹ́gẹ́ bí tẹ́ńpìlì mímọ́ fún Ẹ̀mí Ọlọ́run. Àwọn àgbàlá tẹ́ńpìlì ní Jerúsálẹ́mù, tí ariwo ìṣòwò àìmọ́ kún inú wọn, ṣàpẹẹrẹ lọ́nà tòótọ́ gan-an tẹ́ńpìlì ọkàn, tí a ti bà jẹ́ nípasẹ̀ ìwàkíkan ara àti àwọn èrò àìmọ́.”
“Nínú mímọ́ tẹ́ńpìlì kúrò lọ́wọ́ àwọn olùrà àti olùtà ayé, Jésù kéde iṣẹ́-ìránṣẹ́ Rẹ̀ láti wẹ ọkàn mọ́ kúrò nínú ìbàjẹ́ ẹ̀ṣẹ̀,—kúrò nínú àwọn ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ti ayé, àwọn ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ amúnimọ́tara-ẹni-nìkan, àwọn àṣà búburú, tí ń ba ọkàn jẹ́. Málákì 3:1–3 ni a tọ́ka sí.” Ìfẹ́ Àwọn Ìran, 161.
“Wòlíì náà wí pé, ‘Mo sì rí áńgẹ́lì mìíràn sọ̀ kalẹ̀ láti ọ̀run wá, tí ó ní agbára ńlá; ilẹ̀ ayé sì tàn mọ́lẹ̀ pẹ̀lú ògo rẹ̀. Ó sì ké pẹ̀lú ohùn alágbára, wí pé, Babeli ńlá ṣubú, ó ṣubú, ó sì di ibùgbé àwọn ẹ̀mí èṣù’ (Ifihan 18:1, 2). Èyí ni ọ̀rọ̀ kan náà tí a fi fún áńgẹ́lì kejì. Babeli ṣubú, ‘nítorí pé ó mú kí gbogbo orílẹ̀-èdè mu nínú wáìnì ìbínú panṣágà rẹ̀’ (Ifihan 14:8). Kí ni wáìnì náà?—Àwọn ẹ̀kọ́ èké rẹ̀. Ó ti fún ayé ní ọjọ́ ìsinmi èké dípò Sábáàtì òfin kẹrin, ó sì tún èké náà sọ tí Satani kọ́kọ́ sọ fún Éfà ní Édẹni—àìkú ti ara ẹ̀mí. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àṣìṣe mìíràn tó jọ irú èyí ni ó ti tan káàkiri, ‘ní fífi àwọn àṣẹ ènìyàn kọ́ni gẹ́gẹ́ bí ẹ̀kọ́’ (Matiu 15:9).”
“Nígbà tí Jésù bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ìránṣẹ́ rẹ̀ ní gbangba, Ó sọ Tẹ́ńpìlì di mímọ́ kúrò nínú ìbàjẹ́ àìmọ́tọ́run tí a fi bà á jẹ́. Lára àwọn iṣẹ́ ìkẹyìn ìránṣẹ́ rẹ̀ ni ìwẹ̀nùmọ́ Tẹ́ńpìlì lẹ́ẹ̀kejì. Bákan náà, nínú iṣẹ́ ìkẹyìn fún ìkìlọ̀ ayé, a ṣe ìpè méjì tí ó yàtọ̀ síra sí àwọn ìjọ. Ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kejì ni pé, ‘Bábílónì ti ṣubú, ti ṣubú, ìlú ńlá náà, nítorí pé ó mú kí gbogbo orílẹ̀-èdè mu nínú wáìnì ìbínú panṣágà rẹ̀’ (Ìfihàn 14:8). Àti nínú igbe ńlá ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta, a gbọ́ ohùn kan láti ọ̀run wí pé, ‘Ẹ jáde kúrò nínú rẹ̀, ẹ̀yin ènìyàn mi, kí ẹ má bàa jẹ́ alábápín nínú ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, àti kí ẹ má bàa gba nínú àwọn àjàkálẹ̀-àrùn rẹ̀. Nítorí àwọn ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ ti dé ọ̀run, Ọlọ́run sì ti rántí àìṣedéédéé rẹ̀’ (Ìfihàn 18:4, 5).” Selected Messages, ìwé 2, 118.