Nígbà tí “imọ́lẹ̀ fún àkókò náà bá fi hàn” a máa jẹ́ pé a ti “gbọ́ ọ́” tàbí a ti “kọ̀ ọ́ sílẹ̀.” Ìyapa tí a ń mú ṣẹ nígbà tí a bá mú ìmọ́lẹ̀ náà wá síta ni iṣẹ́ ìhìnrere àìnípẹ̀kun, èyí tí kì í ṣe fífi èdìdì Ọlọ́run sára àwọn ènìyàn rẹ̀ nìkan, ṣùgbọ́n pẹ̀lú pípa àlìkámà yà kúrò lọ́dọ̀ èpò. Ìdánwò ìkẹyìn àti ìlànà ìyapa bẹ̀rẹ̀ ní 9/11, nígbà tí ìbéèrè àsọtẹ́lẹ̀ náà béèrè pé, “títí ìgbà wo?” tí ìdáhùn àsọtẹ́lẹ̀ sì jẹ́ pé, “títí di òfin Ọjọ́ Àìkú.” Ìtọ́kasí ìkẹyìn sí ààmì “títí ìgbà wo” wà nínú èdìdì karùn-ún nínú ìwé Ìfihàn.
Nígbà tí ó sì ṣí èdìdì karùn-ún náà, mo rí lábẹ́ pẹpẹ àwọn ọkàn àwọn tí a pa nítorí ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, àti nítorí ẹ̀rí tí wọ́n dì mú: Wọ́n sì fi ohùn ńlá kígbe pé, Yóò ti pẹ́ tó, Olúwa, ẹni mímọ́ àti olóòtítọ́, tí ìwọ kì yóò fi dájọ́, kí o sì gbẹ̀san ẹ̀jẹ̀ wa lára àwọn tí ń gbé ayé?
A sì fi aṣọ àlà funfun fún olúkúlùkù wọn; a sì sọ fún wọn pé kí wọn sinmi díẹ̀ sí i fún ìgbà díẹ̀, títí àwọn ẹlẹ́gbẹ́ òjíṣẹ́ wọn pẹ̀lú àti àwọn ará wọn, tí a ó pa gẹ́gẹ́ bí a ti pa wọn, yóò fi pé. Ìfihàn 6:9–11.
Ìmísí fi ìdáhùn sí ìbéèrè pé “yóò pẹ́ tó mélòó kan” tí “àwọn ọkàn àwọn tí a pa” béèrè sí ọjọ́ iwájú, nígbà tí a bá ti kó ẹgbẹ́ kejì àwọn ajẹ́rìíkú ti ìjọ póòpù jọ. Èyí bẹ̀rẹ̀ ní òfin Ọjọ́ Àìkú, àti nítorí èyí ni Sister White fi dá Ìfihàn orí kejìdínlógún mọ̀ gẹ́gẹ́ bí ìmúṣẹ ẹgbẹ́ kejì àwọn ajẹ́rìíkú náà. “Ohùn” méjì wà nínú ẹsẹ̀ márùn-ún àkọ́kọ́; ohùn àkọ́kọ́ ń tọ́ka sí 9/11, àti ohùn kejì ń pe àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin jáde kúrò ní Babiloni ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú. Sister White fi àmì “yóò pẹ́ tó mélòó kan” nínú èdìdì karùn-ún mọ̀ pẹ̀lú ẹsẹ̀ márùn-ún àkọ́kọ́ ti Ìfihàn orí kejìdínlógún láti ṣàlàyé àkókò láti 9/11 dé òfin Ọjọ́ Àìkú. Kì í ṣe ìyapa àti fífi èdìdì di àwọn ènìyàn Ọlọ́run ni ìfojúsùn, bí kò ṣe ìdájọ́ ìjọ póòpù nítorí pípa àwọn ajẹ́rìíkú ti ìtàn ìgbà àtijọ́ àti àwọn ajẹ́rìíkú wọ̀nyẹn nígbà ìpọnjú òfin Ọjọ́ Àìkú, tí wọ́n jọ dá ẹgbẹ́ kejì àwọn ajẹ́rìíkú ti ìjọ póòpù náà pọ̀.
“Nígbà tí a ṣí èdìdì karùn-ún, Johanu Olùṣípayá nínú ìran rí ẹgbẹ́ àwọn tí a pa nítorí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run àti ẹ̀rí Jesu Kristi lábẹ́ pẹpẹ. Lẹ́yìn èyí ni àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ṣàpèjúwe nínú ìwé Ìfihàn orí kejìdínlógún dé, nígbà tí a pe àwọn tí wọ́n jẹ́ olóòótọ́ àti olódodo jáde kúrò ní Bábílónì. [Ìfihàn 18:1–5, quoted.]” Manuscript Releases, volume 20, 14.
Nínú àyọkà kejì níbi tí ó ti dá àwọn ajẹ́rìíkú ìdìdì karùn-ún mọ̀, pẹ̀lú ẹgbẹ́ ajẹ́rìíkú ọjọ́ iwájú àti kejì tí a kójọ ní àkókò ìṣòro òfin Ọjọ́ Àìkú, ó sọ pé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ wọ̀nyí “yóò wà nínú àkókò kan ní ọjọ́ iwájú.” Àwọn ohùn méjèèjì nínú Ìfihàn mẹ́rìndínlógún dúró fún “àkókò kan ní ọjọ́ iwájú.” Ohùn àkọ́kọ́ wà ní ìbẹ̀rẹ̀ ní 9/11, èkejì sì wà ní òfin Ọjọ́ Àìkú.
“‘Nígbà tí ó sì ṣí èdìdì karùn-ún, mo rí lábẹ́ pẹpẹ àwọn ọkàn àwọn tí a pa nítorí ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, àti nítorí ẹ̀rí tí wọ́n dì mú: wọ́n sì fi ohùn ńlá ké, wí pé, Yóò ti pẹ́ tó, Olúwa, ẹni mímọ́ àti olóòtítọ́, tí ìwọ kò fi ṣe ìdájọ́, tí ìwọ kò sì fi gbẹ̀san ẹ̀jẹ̀ wa lára àwọn tí ń gbé ayé? A sì fi aṣọ funfun fún olúkúlùkù wọn [A kede wọn ní mímọ́ àti ní mímọ́ sí mímọ́]; a sì sọ fún wọn, kí wọ́n sinmi díẹ̀ sí i fún àkókò kékeré kan, títí àwọn ẹlẹgbẹ́-ọdọ́ wọn pẹ̀lú àti àwọn arákùnrin wọn, tí a ó pa gẹ́gẹ́ bí a ti pa wọ́n, yóò fi pé’ [Ìfihàn 6:9–11]. Níhìn-ín ni a fi àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ hàn án Johanu tí kì í ṣe ohun tí ó wà ní òtítọ́ ní àkókò náà, bí kò ṣe ohun tí yóò wà ní àkókò kan ní ọjọ́ iwájú.
“Ìfihàn 8:1–4 tí a fa yọ.” Manuscript Releases, ìdì 20, 197.
Arábìnrin White so ìmúṣẹ ìdásílẹ̀ ẹgbẹ́ kejì àwọn ajẹ́rìíkú pọ̀ mọ́ ọjọ́ iwájú, àti nínú ẹsẹ̀ kejì náà ó tọ́ka sí Ìfihàn 18:1–5, èyí tí ó fi ohùn kan hàn nínú ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ àti ohùn mìíràn nínú ẹsẹ̀ kẹrin àti karùn-ún. Ohùn àkọ́kọ́ náà ń samisi 9/11 nígbà tí àwọn ilé ńlá ńlá New York wó lulẹ̀, àti ohùn kejì náà ni òfin Sunday nígbà tí a pè agbo míràn ti Ọlọ́run jáde kúrò ní Babiloni. Nínú ẹsẹ̀ kejì náà, ó tọ́ka sí Ìfihàn orí kẹjọ àti ẹsẹ̀ mẹ́rin àkọ́kọ́, èyí tí ó fi ṣíṣí èdìdì keje hàn, nígbà tí a ju ẹyín iná láti orí pẹpẹ sí ilẹ̀ ayé, èyí tí ó bá Pẹ́ńtẹ́kọ́sì mu, nígbà tí iná sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run tí ó sì tan ìmọ́lẹ̀ sí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn, gẹ́gẹ́ bí a ti tan ìmọ́lẹ̀ sí orí òkúta méjìlá Elijah, àti gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú ahọ́n iná lórí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn.
Yóò Pẹ́ Tó? Sekaráyà & Jòhánù
“Yóò pẹ́ tó” jẹ́ ààmì àsọtẹ́lẹ̀ ti àkókò láti 9/11 títí dé òfin Ọjọ́ Àìkú, èyí tí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú ìtàn Òkè Kámẹ́lì, nínú ìtàn àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Miller láti 1840 sí 1844, nínú ìtàn Mósè láti àjàkálẹ̀ kẹjọ títí dé ti kẹwàá, nínú ẹ̀rí àwọn márítà ti èdìdì karùn-ún, àti nínú Sekariah ni a ti béèrè ìbéèrè náà pé, “Yóò pẹ́ tó,” kí Ọlọ́run tó ṣàánú fún Jerusalẹmu tí ó ti wà ní Babiloni fún ọdún mẹ́ẹ̀dọ́gbọ̀n.
Nígbà náà ni áńgẹ́lì Olúwa dáhùn, ó sì wí pé, Ìwọ Olúwa àwọn ọmọ-ogun, yóò ti pẹ́ tó tí ìwọ kì yóò fi ṣàánú fún Jerúsálẹ́mù àti fún àwọn ìlú Júdà, tí ìwọ ti bínú sí fún ọdún àádọ́rin wọ̀nyí?
Olúwa sì fi ọ̀rọ̀ rere àti ọ̀rọ̀ ìtùnú dá angẹli tí ń bá mi sọ̀rọ̀ lóhùn.
Nítorí náà angẹli tí ń bá mi sọ̀rọ̀ wí fún mi pé, “Kígbe, wí pé, Báyìí ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí; Mo jowú fún Jerusalẹmu àti fún Síónì pẹ̀lú ìjowú ńlá. Èmi sì bínú gidigidi sí àwọn orílẹ̀-èdè tí wọ́n wà ní ìtura; nítorí mo bínú díẹ̀ péré, wọ́n sì ràn wá lọ́wọ́ láti mú ìpọ́njú náà pọ̀ si. Nítorí náà báyìí ni Olúwa wí; Mo ti padà sí Jerusalẹmu pẹ̀lú àánú: ilé mi ni a ó kọ́ sínú rẹ̀, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí, a ó sì na okùn ìwọ̀n sórí Jerusalẹmu. Kígbe sí i, wí pé, Báyìí ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí; Àwọn ìlú mi yóò tún tàn kálẹ̀ nípa àlàáfíà; Olúwa yóò sì tún tu Síónì nínú, yóò sì tún yan Jerusalẹmu.” Sekariah 1:12–17.
Arábìnrin White fi tààràtì ṣe àfihàn ìbámu láàárín “àádọ́rin ọdún” Sekaráyà—àkókò tí Ísírẹ́lì ìgbàanì gidi wà ní ìsàkúlẹ̀ fún Bábílónì gidi—pẹ̀lú ẹgbẹ̀rún kan, ọgọ́rùn-ún méjì, àti ọgọ́ta ọdún láti ọdún 538 títí dé 1798, nígbà tí Ísírẹ́lì ẹ̀mí (àwọn Kristẹni) wà ní ìsàkúlẹ̀ fún Bábílónì ẹ̀mí (Roman Catholicism).
“Ìjọ Ọlọ́run lórí ayé wà nínú ìgbèkùn ní tòótọ́ gẹ́gẹ́ bí àwọn ọmọ Israẹli tí a dì mọ́ ní ìgbèkùn ní Babeli ní àkókò ìṣíkiri náà, ní gbogbo àkókò gígùn yìí ti inúnibíni aláìdáwọ̀dúró.” Prophets and Kings, 714.
Ní ọdún 1798, ní òpin ẹgbẹ̀rún kan ó lé ọgọ́ta ọdún mẹ́fà, àkọ́kọ́ nínú àwọn ìránṣẹ́ mẹ́ta tí a ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí àwọn áńgẹ́lì nínú Ìfihàn orí kẹrìnlá dé. Èkejì dé ní April 19, 1844, àti ẹ̀kẹta ní October 22, 1844. Ìtàn tí a ṣàpẹẹrẹ nípasẹ̀ ìbéèrè náà pé, “báwo ni yóò ti pẹ́ tó,” bẹ̀rẹ̀ láti 9/11 títí dé òfin Sunday, àti àkókò náà ni a ti fi hàn gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ ní ìbẹ̀rẹ̀ Adventism nínú ìṣísẹ̀ Millerite láti August 11, 1840 títí dé October 22, 1844. Àkókò náà ni Johanu Olùfihàn fi àpẹẹrẹ ṣàfihàn ní orí kẹwàá nígbà tí Johanu jẹ ìwé kékeré náà tí ó dùn ní ẹnu rẹ̀, ṣùgbọ́n tí ó di kíkorò nínú inú rẹ̀.
Ohùn náà tí mo gbọ́ láti ọ̀run sì tún bá mi sọ̀rọ̀, ó sì wí pé, Lọ mú ìwé kékeré tí ó ṣí sílẹ̀, tí ó wà ní ọwọ́ angẹli tí ó dúró lórí òkun àti lórí ilẹ̀. Mo sì lọ sọ́dọ̀ angẹli náà, mo sì wí fún un pé, Fún mi ní ìwé kékeré náà. Ó sì wí fún mi pé, Gbà á, kí o sì jẹ ẹ tán; yóò mú inú rẹ korò, ṣùgbọ́n yóò dùn nínú ẹnu rẹ bí oyin. Mo sì gba ìwé kékeré náà kúrò ní ọwọ́ angẹli náà, mo sì jẹ ẹ tán; ó sì dùn nínú ẹnu mi bí oyin: nígbà tí mo sì ti jẹ ẹ tán, inú mi korò.
Ó sì wí fún mi pé, O gbọ́dọ̀ tún sọ àsọtẹ́lẹ̀ níwájú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn, àti orílẹ̀-èdè, àti èdè, àti àwọn ọba. Ìṣípayá 10:8–11.
Ìtàn tí Jòhánù ń ṣàfihàn ni a ṣojú fún nípasẹ̀ ìwé tí a jẹ, nítorí jíjẹ náà ṣojú fún bí àwọn Millerite ṣe dé sí òye ìhìn iṣẹ́ náà àti ìrírí wọn nínú kíkéde ìhìn iṣẹ́ náà. Nítorí náà, nígbà tí a bá sọ fún Jòhánù lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ lẹ́yìn tí a ti gbé ìtàn náà kalẹ̀ pé Jòhánù gbọ́dọ̀ tún sọtẹ́lẹ̀, ìsọtẹ́lẹ̀ tí a ń tọ́ka sí ni ìtàn ọdún 1840 sí 1844. A sọ fún Jòhánù pé ìtàn àwọn Millerite láti 1840 sí 1844 ni a tún ṣe nínú ìtàn ìparí Adventism. Ní kété tí a ti sọ fún Jòhánù pé ó gbọ́dọ̀ tún sọtẹ́lẹ̀ ni a sì sọ fún un pé kí ó wọn tẹ́ńpìlì náà.
A sì fi ọ̀pá kan tí ó dàbí ọ̀pá ìṣàkóso fún mi; angẹli náà sì dúró, ó ní, Dìde, kí o sì wọ tẹmpili Ọlọ́run, àti pẹpẹ, àti àwọn tí ń jọ́sìn nínú rẹ̀. Ṣùgbọ́n àgbàlá tí ó wà lóde tẹmpili náà, fi í sílẹ̀, má sì wọ̀ ọ́n; nítorí a ti fi í fún àwọn aláìkọlà: ìlú mímọ́ náà ni wọn yóò sì tẹ̀ mọ́lẹ̀ ní ẹsẹ̀ fún oṣù méjìlélógójì. Ifihan 11:1, 2.
Iṣẹ́ tí a fi lé Adventism lọ́wọ́ lẹ́yìn October 22, 1844 ni Johanu ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí wiwọn tàbí kíkọ tẹ́ńpìlì náà, ní ìbámu pẹ̀lú ìlérí tí a gbé kalẹ̀ nínú Sekariah pé “okùn ìwọ̀n ni a ó tún nà sórí Jerusalẹmu”; nítorí Olúwa yóò “ṣì yan Jerusalẹmu.” Ìtàn tí a ṣàpẹẹrẹ ní ìbẹ̀rẹ̀ Adventism pẹ̀lú ìṣísẹ̀ Philadelphian ti Millerite Adventism ni a tún ṣe ní ìparí Adventism pẹ̀lú ìṣísẹ̀ Philadelphian ti ẹgbẹ̀rún kan, ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì. Ní ìbànújẹ́ ńlá ti October 22, 1844, àkókò kan, tí a ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí “àwọn ọjọ́ ohùn áńgẹ́lì keje,” bẹ̀rẹ̀.
Ṣùgbọ́n ní ọjọ́ ohùn áńgẹ́lì keje, nígbà tí yóò bẹ̀rẹ̀ sí í fọn ìpè, àṣírí Ọlọ́run yóò sì parí, gẹ́gẹ́ bí ó ti kéde fún àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀ àwọn wòlíì. Ìfihàn 10:7.
Ìhìn náà dùn sí àwọn Millerites nígbà tí àsọtẹ́lẹ̀ àkókò ti Íslámù nípa ègbé kejì ṣẹ ní gẹ́gẹ́ bí àwọn Millerites ti sọ tẹ́lẹ̀ ṣáájú August 11, 1840. Ìhìn náà di kíkórò nínú ikùn nígbà ìbànújẹ́ ńlá ti October 22, 1844. Ní kété tí John bá parí fífi ìtàn 1840 sí 1844 hàn, a jẹ́ kó mọ̀ pé ó gbọ́dọ̀ tún ṣe ohun kan náà gan-an (sọtẹ́lẹ̀) lẹ́ẹ̀kansi. Lẹ́yìn náà a sọ fún un láti wọn Jerusalem, nígbà tí ó sì ṣe bẹ́ẹ̀, ó ń bá àsọtẹ́lẹ̀ Zechariah mu nípa bí Olúwa ṣe yàn Jerusalem. Láti October 22, 1844 lọ, a ṣojú fún ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí “àwọn ọjọ́ ohùn áńgẹ́lì keje.” “Àwọn ọjọ́” ìhìn náà (ohùn) ti áńgẹ́lì keje (ègbé kẹta) dúró fún àkókò kan nígbà tí ìwà-àtọ̀runwá Kristi yóò darapọ̀ mọ́ ẹ̀dá ènìyàn ní ìdàpọ̀ pípẹ́ pẹ̀lú àwọn tí yóò jẹ́ ẹgbẹ̀rún kan, irinwó mẹ́rìnlélógójì. Ìṣẹ́ náà pẹ́ nítorí ìṣọ̀tẹ̀ ti 1863, àti ní 9/11 fífọn áńgẹ́lì keje (ègbé kẹta) tún bẹ̀rẹ̀ sí í dún lẹ́ẹ̀kansi.
Nínú ìtàn mímọ́, Olúwa yan Jerusalẹmu láti fi orúkọ Rẹ̀ síbẹ̀, àti “orúkọ” Rẹ̀ ni ìwà Rẹ̀. Sekaráyà tọ́ka sí Jerusalẹmu àti Síónì nígbà tí ó wí pé, “Ìfẹ́-ọkàn gbígbóná ni mo fi ń ṣe tì Jerusalẹmu àti ti Síónì,” lẹ́yìn náà sì pẹ̀lú pé, “Olúwa yóò tún tu Síónì nínú, yóò sì tún yan Jerusalẹmu.” A ń tu Síónì nínú nígbà tí ó bá gba Ẹ̀mí Mímọ́, ẹni tí í ṣe “Olùtùnú.” Ìtùnú Ẹ̀mí Mímọ́ bẹ̀rẹ̀ ní 9/11 ní ìbámu pẹ̀lú bí Kristi ṣe mí sí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn lẹ́yìn ìsọ̀kalẹ̀ Rẹ̀ láti ibi ìpàdé pẹ̀lú Baba lẹ́yìn àjíǹde Rẹ̀. Ìfarahàn Ẹ̀mí Mímọ́ pọ̀ sí i gidigidi ní Pẹ́ńtíkọ́sì. Àkókò náà bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú jíjíǹde ẹbọ èso àkọ́kọ́, ó sì parí pẹ̀lú ẹbọ èso àkọ́kọ́ ti Pẹ́ńtíkọ́sì, nígbà tí gbogbo ayé sì gbọ́ ọ̀rọ̀ náà nígbà náà.
Ẹ tù ú nínú, ẹ tù ú nínú, àwọn ènìyàn mi, ni Ọlọ́run yín wí. Ẹ sọ̀rọ̀ ìtùnú sí Jerusalẹmu, kí ẹ sì ké sí i pé, ìjà rẹ̀ ti parí, a sì ti dárí àìṣòdodo rẹ̀ jì í: nítorí ó ti gba ìlọ́po méjì láti ọwọ́ Olúwa nítorí gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀. Isaiah 41:1, 2.
A fi ègberun mẹ́rìndínlọ́gọ́rin [144,000] ni a fi èdìdì dì nígbà tí “a dárí ẹ̀ṣẹ̀ wọn jì wọ́n.” Èyí ń ṣẹlẹ̀ díẹ̀ kí òfin Ọjọ́ Àìkú tó dé, bí a ṣe gbé wọn ga sókè gẹ́gẹ́ bí ẹbọ àkọ́so èso Pẹ́nítẹ́kọ́sì, nígbà tí wọ́n ń gba ìtújáde Ẹ̀mí Mímọ́ láìní òṣùwọ̀n, gẹ́gẹ́ bí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn ti ṣàpẹẹrẹ ní Pẹ́nítẹ́kọ́sì. Ìfọ̀rọ̀kànsí òjò tí ó bẹ̀rẹ̀ ní 9/11 di ìtújáde kíkún nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú. Nínú ìtàn náà, láti ẹbọ àkọ́so èso ti 9/11 títí dé ẹbọ àkọ́so èso nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú, nígbà tí a fi èdìdì dì àwọn ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rin, tí a sì pèsè wọn gẹ́gẹ́ bí ẹbọ láti gbé wọn sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá láti ìgbà òfin Ọjọ́ Àìkú títí dé ìpipá àánú. Ìtàn náà ni a ṣojú fún nínú ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ ti Ìfihàn mẹ́rìnlá [18], tí ń kéde ìṣubú Bábílónì, èyí tí ó jẹ́ àmì Bíbélì tí ó dúró fún “ìlọ́po méjì.”
Lẹ́yìn nǹkan wọ̀nyí, mo sì rí áńgẹ́lì mìíràn sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá, ẹni tí ó ní agbára ńlá; a sì tan ilẹ̀ ayé mọ́lẹ̀ pẹ̀lú ògo rẹ̀. Ó sì ké pẹ̀lú agbára, ní ohùn líle, wí pé, Bábílónì ńlá ti ṣubú, ó ti ṣubú, ó sì di ibùgbé àwọn ẹ̀mí èṣù, àti ibi ìdìmọ́ gbogbo ẹ̀mí àìmọ́, àti àgò gbogbo ẹyẹ àìmọ́ àti ìkórìíra. Nítorí gbogbo orílẹ̀-èdè ti mu nínú ọtí wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀, àwọn ọba ilẹ̀ ayé sì bá a ṣe àgbèrè, àwọn oníṣòwò ilẹ̀ ayé sì di ọlọ́rọ̀ nípasẹ̀ púpọ̀lọpọ̀ adùn ọrọ̀ rẹ̀. Ìfihàn 18:1–3.
Ní gbogbo Ìwé Mímọ́, ìmúpapọ̀ gbolóhùn tàbí ọ̀rọ̀ lẹ́ẹ̀mejì ń ṣàfihàn ìmúṣẹ pípé ti ìṣubú Bábílónì ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Ó jẹ́ àmì ìdánimọ̀ ti Áfà àti Òmégà, ẹni tí ó máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ohun kan hàn gẹ́gẹ́ bí àwòrán òpin ohun kan. Àwọn ìṣubú méjì ti Bábílónì ni a ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí Nimrodu àti Belṣásárì. Nimrodu ni ìbẹ̀rẹ̀ Bábílónì, nígbà tí ó kàn jẹ́ Bábélì nìkan. Ìṣubú Nimrodu ṣàpẹẹrẹ ìṣubú Belṣásárì, àti ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kejì àti ti áńgẹ́lì Ìfihàn orí kejìdínlógún ni pé ìṣubú Nimrodu ní ìbẹ̀rẹ̀ Bábílónì ṣàpẹẹrẹ ìṣubú Belṣásárì ní òpin, nítorí Áfà àti Òmégà máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ohun kan hàn gẹ́gẹ́ bí àwòrán òpin ohun kan.
Ilé-ìṣọ́ Nimrodu ni a wó lulẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ààmì ìṣubú rẹ̀, ó sì jẹ́ àpẹẹrẹ ìṣubú Ilé-Ìṣọ́ Méjì ní 9/11. Ìṣubú Belṣásárì ni àkọsílẹ̀ tí a kọ sórí ògiri, tí ó fi àmì sí òpin ìjọba ọdún mẹ́ẹ̀ẹ́dọ́gbọ̀n Babiloni gẹ́gẹ́ bí ìjọba àkọ́kọ́ nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, tí ó sì nípa bẹ́ẹ̀ jẹ́ àpẹẹrẹ ìṣubú Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ní òpin “ọdún mẹ́ẹ̀ẹ́dọ́gbọ̀n” àpẹẹrẹ ti Isaiah ogún-mẹ́ta, “gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ ọba kan,” tí ń ṣojú ìtàn Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà láti 1798 títí dé òfin Ọjọ́ Àìkú. Àkọsílẹ̀ Belṣásárì lórí ògiri ń ṣojú àkókò tí ògiri ìyapa láàárín ìjọ àti ìpínlẹ̀ bá wó lulẹ̀ ní òfin Ọjọ́ Àìkú, èyí tí ó jẹ́ gan-an ibi pàtó tí ìjọba kẹfà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ti parí, gẹ́gẹ́ bí a ti pa Belṣásárì ní alẹ́ náà gan-an. Ìkọ̀wé ọwọ́ lórí ògiri ni òfin tí a kọ sílẹ̀ tí ó yí ògiri ìyapa láàárín ìjọ àti ìpínlẹ̀ nínú Òfin Àgbà padà.
“Ìtàn” tí a fi hàn láti 9/11 títí dé òfin Ọjọ́ Àìkú àti lẹ́yìn náà títí dé ìparí ààyè ìdánwò ènìyàn àti àwọn àjàkálẹ̀-àrùn méje ìkẹyìn ni àkókò ìtàn náà tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú ọ̀rọ̀ Ọlọ́run nípasẹ̀ ìtúnsọ̀rọ̀ àwọn gbólóhùn tàbí àwọn ọ̀rọ̀. Nínú àkókò yẹn ni a tú Ẹ̀mí Mímọ́ jáde, tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìtúrẹ̀ díẹ̀ láti 9/11 títí dé òfin Ọjọ́ Àìkú, lẹ́yìn náà sì ni ìtúsílẹ̀ rẹ̀ ní kíkún. Kristi ti ṣàpẹẹrẹ Ẹ̀mí Mímọ́ gẹ́gẹ́ bí “Olùtùnú” ẹni tí, nígbà tí ó bá dé, yóò fi ohun gbogbo hàn fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run.
Ṣùgbọ́n Olùtùnú náà, ẹni tí í ṣe Ẹ̀mí Mímọ́, ẹni tí Baba yóò rán ní orúkọ mi, òun yóò kọ́ yín ní ohun gbogbo, yóò sì mú ohun gbogbo wá sí ìrántí yín, ohunkóhun tí mo bá ti sọ fún yín. Johanu 14:26.
A ń fi Ẹ̀mí Mímọ́ ránṣẹ́ sí ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000] nípasẹ̀ “òróró wúrà,” èyí tí ó tún jẹ́ “òjò,” tí ó sì tún jẹ́ “Olùtùnú.” Nígbà tí a bá ṣàpẹẹrẹ Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí “Olùtùnú,” Ẹ̀mí Mímọ́ ń fi ara Rẹ̀ hàn gẹ́gẹ́ bí ìfarahàn àkànṣe kan ti Ẹ̀mí Mímọ́.
Àwọn ènìyàn Ọlọ́run ti ní Ẹ̀mí Mímọ́ ní gbogbo ìgbà tí wọ́n bá ti mú àwọn ìlànà ìhìn rere ṣẹ, ṣùgbọ́n ní àwọn àkókò ìmújípadà mímọ́ tòótọ́, “gẹ́gẹ́ bí i ti àwọn ọdún àtijọ́,” nígbà tí ìfihàn àkànṣe ti Ẹ̀mí Mímọ́ bá dé sórí ara àpapọ̀ kan, a ń ṣàpèjúwe Ẹ̀mí Mímọ́ gẹ́gẹ́ bí Olùtùnú. Èyí tí ó ṣe pàtàkì jùlọ ni pé, ara àpapọ̀ náà ń ní ìrántí wọn lò lábẹ́ iṣẹ́ Olùtùnú bí ó ti “ń mú ohun gbogbo wá sí “ìrántí” wọn.” Èyí jẹ́rìí pé àwọn ènìyàn wọ̀nyí tí wọ́n ń kópa nínú ìfihàn náà ní ìrírí tòótọ́ náà, nítorí pé Ẹ̀mí Mímọ́ ń kópa nínú iṣẹ́ ọkàn wọn, nítorí ó ń ní ipa lórí ìlànà ìrònú bí ó ti ń mú “ohun gbogbo wá sí ìrántí yín.”
Ìrántí ènìyàn papọ̀ mọ́ àwọn èròjà mìíràn bí ìdájọ́, òye, ìrònú àti ẹ̀rí ọkàn láti dá ìwà gíga ènìyàn sílẹ̀, èyí tí àpọ́sítélì Pọ́ọ̀lù pè ní “ọkàn.” Ìwà gíga náà lè jẹ́ ọkàn ti ara, tàbí kí ó jẹ́ ọkàn Kristi.
Nítorí èrò inú ara jẹ́ ìṣọ̀tá sí Ọlọ́run: nítorí kò tẹríba fún òfin Ọlọ́run, bẹ́ẹ̀ ni kò sì lè ṣe bẹ́ẹ̀. Romans 8:7.
Nítorí ta ni ó ti mọ̀ èrò ọkàn Oluwa, kí ó lè kọ́ ọ́? Ṣùgbọ́n àwa ní èrò ọkàn Kristi. 1 Kọrinti 2:16.
Ẹ̀dá ìsàlẹ̀, tàbí ẹran-ara, ni a fi ètò iṣan-ara, ètò ìmọ̀lára, àti ètò homonu tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àwọn ìmọ̀-ara, tí wọ́n jẹ́ “àwọn ọ̀nà ọkàn,” kó jọ. Ẹ̀dá òkè ni a ṣe láti máa ṣàkóso lórí ẹ̀dá ìsàlẹ̀; nítorí náà ni a fi ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí odi ààbò, odi ààbò náà sì ń wà lábẹ́ ìkọlù nígbà gbogbo láti ọ̀dọ̀ àwọn ìmọ̀-ara (ẹ̀dá ìsàlẹ̀), a sì ń gbé àwọn ìkọlù náà kalẹ̀ sí odi ààbò náà nípasẹ̀ àwọn ọ̀nà tí ń darí wọ inú odi ààbò náà. Nínú odi ààbò ẹ̀dá òkè náà ni ilé-iṣẹ́ àṣẹ kan wà, tàbí ohun tí Sister White pè ní ààfin olódi. Ààfin olódi náà ni Ibi Mímọ́ Jùlọ nínú ibi mímọ́, èyí tí a pín sí ìpín méjì pàtàkì. Àgbàlá ni ẹran-ara, tàbí ẹ̀dá ìsàlẹ̀, àti pé láti wọ inú àgbàlá, tàbí pẹ̀lú láti gbé ẹ̀jẹ̀ wọ inú Ibi Mímọ́, ó yẹ kí a kọjá nípasẹ̀ aṣọ-ìkélé tàbí ìbòrí kan. Àwọn aṣọ-ìkélé ni ó fi àgbàlá náà ṣààlà ní ìbẹ̀rẹ̀ àti ní òpin.
Nípa ọ̀nà tuntun tí ó sì ń yè, èyí tí ó ti yà sọ́tọ̀ fún wa, nípasẹ̀ aṣọ ìkélé, èyí ni láti wí, ẹran ara rẹ̀. Heberu 10:20.
A pín ilé mímọ́ sí apá méjì; àgbàlá àti ilé mímọ́. Ilé mímọ́ náà pẹ̀lú ni a tún pín sí apá méjì, gẹ́gẹ́ bí ìwà àtọ̀runwá gíga náà. Ìwà àtọ̀runwá gíga náà sì yà sí apá méjì. Ọ̀kan nínú àwọn apá wọ̀nyẹn ni a ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí Ibi Mímọ́, èkejì sì ni Ibi Mímọ́ Jùlọ. Ibi Mímọ́ dúró fún àwọn iṣẹ́ ọpọlọ tí ó ṣe pàtàkì kí ẹ̀dá ènìyàn lè ṣiṣẹ́, ṣùgbọ́n Ibi Mímọ́ Jùlọ ni agbègbè tí Ọlọ́run àti ènìyàn ti ń pàdé. Ibi Mímọ́ Jùlọ ni yàrá ìtẹ́ Ọlọ́run, àwọn tí a sì ti yí padà ni a ti jókòó wọn ní àwọn ibi ọ̀run pẹ̀lú Kristi.
Ó sì ti jí wa dìde pọ̀, ó sì mú wa jókòó pọ̀ ní àwọn ibi ọ̀run nínú Kristi Jésù. Efesu 2:6.
A ti mú ẹsẹ náà láti inú àyọkà kan níbi tí ọ̀pọ̀ ẹsẹ̀ ṣáájú rẹ̀, ṣùgbọ́n pátápátá nínú ìṣàn èrò kan náà, Jesu jókòó ní àwọn ibi ọ̀run, gẹ́gẹ́ bí àwọn ènìyàn Rẹ̀ náà ṣe wà.
Èyí tí ó ṣiṣẹ́ nínú Kristi, nígbà tí ó jí i dìde kúrò nínú àwọn òkú, tí ó sì fi í jókòó ní ọwọ́ ọ̀tún ara rẹ̀ ní àwọn ibi ọ̀run. Efesu 1:20.
Kristi àti àwọn ènìyàn Rẹ̀ jókòó pọ̀ ní Ibi Mímọ́ Jùlọ. A jí Kristi dìde, lẹ́yìn náà Ó sì jókòó sí àwọn ibi ọ̀run, a sì gbé àwọn ènìyàn Rẹ̀ dìde, a sì mú wọn jókòó nínú yàrá ìtẹ́ Ibi Mímọ́ Jùlọ. Pọ́ọ̀lù fi hàn pé àwọn tí a gbé dìde ní ẹsẹ̀ kẹfà ni a ti jí dìde kúrò nínú ẹ̀ṣẹ̀ ní ẹsẹ̀ tí ó ṣáájú.
Àní nígbà tí a ti kú nínú ẹ̀ṣẹ̀, ó sọ wá di alààyè pọ̀ pẹ̀lú Kristi, (nípa oore-ọ̀fẹ́ ni a fi gbà yín là,) ó sì jí wa dìde pọ̀, ó sì mú kí a jókòó pọ̀ ní àwọn ibi ọ̀run nínú Kristi Jesu. Efesu 1:5, 6.
Ìmúṣẹ pípé ti ẹsẹ náà láti inú Éfésù ni àwọn ẹlẹ́rìí méjì ti Ìfihàn orí kọkànlá, àwọn méjìlá tí a jí dìde kúrò nínú òkú, lẹ́yìn náà ni a sì gbé wọn sókè lọ sí ọ̀run gẹ́gẹ́ bí ààmì—ṣùgbọ́n pẹ̀lú láti jókòó ní àwọn ibi ọ̀run. Nínú Ibi Mímọ́ Jùlọ àwọn ẹlẹ́rìí méjì náà ń ṣojú ènìyàn níwájú Ọlọ́run gan-an, ìdáláre wọn fún jíjókòó níbẹ̀ sì ni àmì tí ẹnìkọ̀ọ̀kan wọn ní. Àmì náà ni èdìdì Ọlọ́run, èdìdì Ọlọ́run náà sì ń ṣàpẹẹrẹ pé ènìyàn ti di ọ̀kan pẹ̀lú ti Ọlọ́run, èdìdì náà sì ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípa òtítọ́ pé Olùtùnú, ẹni tí í ṣe Ẹ̀mí Mímọ́, ń gbé nínú Ibi Mímọ́ Jùlọ ti ìwà-gíga “wọn.” Ibi Mímọ́ Jùlọ ni yàrá ìtẹ́ Ọlọ́run níbi tí ti Ọlọ́run àti ti ènìyàn ti darapọ̀, ó sì ń ṣàpẹẹrẹ tẹ́ńpìlì ènìyàn tí ìwà-gíga rẹ̀ ní Ibi Mímọ́ Jùlọ kan níbi tí ìwà-Ọlọ́run àti ìwà-ènìyàn ti jókòó pọ̀.
Ìtújáde “Olùtùnú” ni ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì] náà, ó sì ń samisi ìyípadà kan nínú ìtàn ìgbàlà, nítorí ní àkókò náà, ìjọ yí padà láti inú ìjọ ajàgà sí inú ìjọ ajagunmólè. Ní àkókò náà, ó yí padà láti inú ìṣísẹ̀ Laodicea ti àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì] náà sí inú ìṣísẹ̀ Filadelfia ti àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì] náà. Ní àkókò náà, ó yí padà láti inú ìrírí ìjọ keje sí inú ìrírí ìjọ kẹfà, ìjọ kẹfà náà sì ni àwọn Millerite. Àmì àsọtẹ́lẹ̀ kan ti ìjọ kẹfà ti Filadelfia, gẹ́gẹ́ bí a ti mú un ṣẹ nípasẹ̀ ìṣísẹ̀ Millerite, ni pé kì í ṣe ìjọ rárá. Ìṣísẹ̀ nìkan ni títí dé 1856 nígbà tí àwọn White méjèèjì fi dá ìṣísẹ̀ náà mọ̀ gẹ́gẹ́ bí Laodicea. Ọdún méje lẹ́yìn náà ni a dá ìjọ òfin sílẹ̀.
Ìyípadà ìgbàlà ní àsìkò òfin Ọjọ́-ìsinmi ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ìyípadà ìgbàlà ní Pentikosti, èyí tí ó samisi ìbẹ̀rẹ̀ Kristi gẹ́gẹ́ bí Àlùfáà Àgbà.
“Ìtújáde Pẹntikosti náà jẹ́ ìfihàn láti Ọ̀run pé ìfìdímúlẹ̀ Olùdáǹdè náà ti ṣẹ. Gẹ́gẹ́ bí ìlérí Rẹ̀, Ó ti rán Ẹ̀mí Mímọ́ láti ọ̀run sí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àmì pé Ó ti gba gbogbo àṣẹ ní ọ̀run àti lórí ilẹ̀ ayé, gẹ́gẹ́ bí àlùfáà àti ọba, àti pé Òun ni Ẹni Ààmì-òróró lórí àwọn ènìyàn Rẹ̀.” Acts of the Apostles, 38.
Nígbà tí a bá da òjò ìkẹyìn jáde láìní òṣùwọ̀n lórí ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì [144,000] ní àsìkò òfin Ọjọ́ Àìkú, yóò jẹ́ “Ìbánisọ̀rọ̀ Ọ̀run” pé ìjọ oníjà ti parí, àti pé ìjọ iṣẹ́gun ti dé. Ìfìgbékalẹ̀ Kristi ní Pẹ́ńtíkọ́sì nínú ibi mímọ́ ní òkè ọ̀run jẹ́ àpẹẹrẹ ìfọ́róró ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì [144,000] ní àsìkò òfin Ọjọ́ Àìkú.
Ìtújáde “Pentikosti” tí ó fi hàn pé Kristi ni Ẹni Tí A Fi Òróró Yàn dúró fún ìfìyànṣẹ́-òróró Rẹ̀ nínú ayẹyẹ ìṣíṣẹ́ sípò àkọ́kọ́ ní ọ̀run, ṣùgbọ́n a tún ti fi òróró yàn án nígbà ìrìbọmi Rẹ̀. Ìrìbọmi Rẹ̀ (9/11) títí dé Pentikosti (òfin Ọjọ́ Àìkú) ni a tún ṣojú lẹ́ẹ̀kansi ní ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ lẹ́yìn ìrìbọmi Rẹ̀ nípasẹ̀ ikú gidi Rẹ̀, ìsìnkú àti àjíǹde Rẹ̀ (àjọ̀dún èso àkọ́kọ́). Nítorí náà, 9/11 ni a ṣojú nígbà ìrìbọmi Rẹ̀, a sì tún ṣojú rẹ̀ nígbà àjíǹde Rẹ̀. Àjíǹde àpẹẹrẹ Rẹ̀ àti àjíǹde gidi Rẹ̀ samisi ìbẹ̀rẹ̀ ìlà àsọtẹ́lẹ̀ méjì tí ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn parí ní Pentikosti. Àwọn ìtàn méjèèjì bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú àjíǹde ọrẹ èso àkọ́kọ́.
Ṣùgbọ́n nísinsin yìí ni a ti jí Kristi dìde kúrò nínú òkú, ó sì di àkọ́so èso àwọn tí ó sùn. Nítorí níwọ̀n bí ikú ti ti ọwọ́ ènìyàn wá, bẹ́ẹ̀ ni àjíǹde àwọn òkú sì ti ọwọ́ ènìyàn wá pẹ̀lú. Nítorí gẹ́gẹ́ bí gbogbo ènìyàn ṣe ń kú nínú Adamu, bẹ́ẹ̀ náà ni a ó sọ gbogbo wọn di alààyè nínú Kristi. Ṣùgbọ́n olúkúlùkù ní ti ara rẹ̀ ìtòlẹ́sẹẹsẹ̀: Kristi ni àkọ́so èso; lẹ́yìn náà àwọn tí í ṣe ti Kristi nígbà ìbọ̀wá rẹ̀. 1 Kọrinti 15:20–23.
Kristi ni ẹbọ àkọ́so ní àjíǹde Rẹ̀, ní fífi àmì sí ìbẹ̀rẹ̀ “àkókò Pẹ́ńtíkọ́sì,” èyí tí ó parí pẹ̀lú ẹbọ àkọ́so ti Pẹ́ńtíkọ́sì. Àjíǹde Kristi ni barle, àti alíkámà ni àwọn tí ó wà “lẹ́yìn náà” tí wọ́n sì “jẹ́ ti Kristi nígbà wíwá rẹ̀.” Àwọn tí ó wà “lẹ́yìn náà” sí àjíǹde Kristi ni “àwọn tí í ṣe ti Kristi nígbà wíwá rẹ̀,” nítorí náà wọ́n dúró fún ìkójọpọ̀ ikẹyìn àwọn ọkàn olóòtítọ́ ní òpin ayé, gẹ́gẹ́ bí àwọn ẹ̀gbàá mẹ́ta ọkàn wọ̀nyẹn tí a kó jọ ní Pẹ́ńtíkọ́sì ṣe ṣàfihàn.
Ẹsẹ náà pẹ̀lú ń sọ̀rọ̀ nípa àjíǹde ní ọ̀nà ikú. Ikú bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú Ádámù, ó sì ń kọjá sórí gbogbo ènìyàn, ṣùgbọ́n ó ń ṣe bẹ́ẹ̀ “nínú” “ètò.” Nínú ìwé Ìṣe, Pétérù kọ̀wé pé nígbà tí ìwé Jóẹ́lì ń ṣẹ nígbà náà, àwọn ènìyàn ní láti rán ẹ̀ṣẹ̀ wọn lọ ṣáájú sí ìdájọ́ kí a lè nu wọ́n kúrò, nígbà tí àsìkò ìtùnú yóò dé láti iwájú Olùtùnú. Kristi kò wo àwọn ìwé ìdájọ́ láti nu ẹ̀ṣẹ̀ kúrò ní àkókò náà, nítorí ìdájọ́ wà ní ọdún ẹgbẹ̀rún kan àti ọgọ́rùn-ún mẹ́jọ sí iwájú.
Ìtọ́kasí sí “olúkúlùkù ènìyàn ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ rẹ̀” bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú Ádámù, bẹ́ẹ̀ ni ó sì ń fi ìdájọ́ àwọn òkú hàn láti ọ̀dọ̀ Ádámù lọ títí di ìgbà tí àsìkò ìtùnú yóò fi dé. Nígbà tí òjò ìkẹyìn bá dé, ìdájọ́ náà yóò kúrò lọ́dọ̀ àwọn òkú sí ọ̀dọ̀ àwọn alààyè. Nínú àkókò tí ẹsẹ̀ náà dúró fún (láti àjíǹde Kristi títí di Pẹ́ńtíkọ́sì), láti inú àkọ́so èso àkọ́kọ́ barli títí dé èso àkọ́kọ́ alikama, òjò ń rọ̀ nígbà ìdájọ́ àwọn alààyè, àti bí òjò ṣe ń rọ̀, ìhìn-iṣẹ́ tí òjò náà dúró fún ń ya alikama kúrò lọ́dọ̀ èpò búburú. Ní òfin Ọjọ́ Àìkú, èyí tí í ṣe Pẹ́ńtíkọ́sì, alikama kò tún para pọ̀ mọ́ èpò búburú mọ́, a sì gbé ọrẹ alikama èso àkọ́kọ́ ti àkàrà ìfìgbénisókè méjì sókè. Ìlànà ìwẹ̀nùmọ́ láti 9/11 títí dé òfin Ọjọ́ Àìkú tún jẹ́ àfihàn nínú Málákì orí kẹta nígbà tí Òjíṣẹ́ Májẹ̀mú náà ń sọ àwọn ọmọ Léfì di mímọ́, tí ó sì tún ń yọ ẹ̀gbin wọn kúrò; ó sì ṣe é nípasẹ̀ “iná.” “Iná” jẹ́ àmì ìṣàpẹẹrẹ ìhìn-iṣẹ́ kan gẹ́gẹ́ bí a ti rí i nínú ahọ́n iná ní Pẹ́ńtíkọ́sì. Nínú ìtàn tí a ń ronú lé lórí, ìyapa àwọn ẹgbẹ́ méjì náà, tí ó mú kí ọgọ́rùn-ún mẹ́rìndínláàádọ́rin [144,000] wáyé, àwọn ẹni tí wọ́n jẹ́ àkàrà ìfìgbénisókè méjì tí èso àkọ́kọ́ Pẹ́ńtíkọ́sì dúró fún, ní láti jẹ́ dídáná dáadáa, nítorí wọ́n ni wọ́n jẹ́ ọrẹ kan ṣoṣo tí ó ní àpẹẹrẹ ẹ̀ṣẹ̀ nínú.
Àwọn búrẹ́dì ìrúbọ ìfì sókè méjèèjì wọ̀nyí ní iwúkàrà nínú wọn, iwúkàrà sì jẹ́ àpẹẹrẹ ẹ̀ṣẹ̀. A pa iwúkàrà náà run nínú iná ààrò, gẹ́gẹ́ bí iná alárìnàkòkò ti Òjíṣẹ́ Májẹ̀mú ṣe ń ṣàfihàn. Isaiah nínú orí kẹtàdínlọ́gbọ̀n sọ ìjíròrò kan di mímọ̀ tí ó bẹ̀rẹ̀ ní 9/11, èyí tí ó pè ní “ọjọ́ ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn.” Ìpínrọ̀ náà kọ́ni pé nípasẹ̀ ìjíròrò náà ni a fi ń ṣe ètùtù fún ẹ̀ṣẹ̀ Israel. “Ìjíròrò” náà wà láàárín ọ̀rọ̀ òjò àìpẹ́ tòótọ́ àti gbogbo àwọn ọ̀rọ̀ òjò àìpẹ́ èké mìíràn tí ó wà. Ọ̀rọ̀ kan jẹ́ “iná,” “iná” náà sì ni Òjíṣẹ́ Májẹ̀mú ń lò láti wẹ́ mọ́ kí ó sì fọ́ kúrò. Ìjíròrò lórí ọ̀rọ̀ òjò àìpẹ́ ń yọ iwúkàrà kúrò nínú ọrẹ àkọ́so èso alikama Pentikosti tí a gbé sókè ní òfin Ọjọ́-Àìkú. Ọgọ́rùn-ún méjìlélọ́gọ́rin [144,000] ni ọrẹ àkọ́so èso alikama Pentikosti náà, àwọn tí ń ṣẹ́gun nípasẹ̀ ìdáláre ẹ̀jẹ̀ Rẹ̀ àti ìwẹ̀numọ́ ẹ̀rí wọn; nítorí bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Ọ̀rọ̀ náà ni ń sọni di mímọ́, kò ṣe bẹ́ẹ̀ bí kò ṣe nígbà tí a bá gbé ọ̀rọ̀ náà kalẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìhìnṣẹ́. Ìfihàn ìhìnṣẹ́ náà ni ó jẹ́ kí ọgọ́rùn-ún méjìlélọ́gọ́rin [144,000] lè yè, ìfihàn ọ̀rọ̀ òjò àìpẹ́ èké sì ń mú ikú wá.
Wọ́n sì ṣẹ́gun rẹ̀ nípa ẹ̀jẹ̀ Ọ̀dọ́-Àgùntàn náà, àti nípa ọ̀rọ̀ ẹ̀rí wọn; wọn kò sì fẹ́ràn ẹ̀mí wọn títí dé ikú. Ìṣípayá 12:11.
Àwọn ọ̀kẹ́ mẹ́rìnlélógójì àti ẹgbàá mẹ́rìnlélọ́gọ́rin ń tẹ̀lé Kristi nínú ìṣẹ́gun bí Ó ti ṣẹ́gun, nítorí ní ti àsọtẹ́lẹ̀ wọn ń tẹ̀lé Kristi.
Àwọn wọ̀nyí ni àwọn tí a kò bà jẹ́ pẹ̀lú àwọn obìnrin; nítorí wọ́n jẹ́ wúńdíá. Àwọn wọ̀nyí ni àwọn tí ń tẹ̀lé Ọ̀dọ́-àgùntàn náà lọ níbikíbi tí ó bá lọ. Àwọn wọ̀nyí ni a rà padà láàrín àwọn ènìyàn, gẹ́gẹ́ bí àkọ́so fún Ọlọ́run àti fún Ọ̀dọ́-àgùntàn náà. Ìfihàn 14:4.
Níhìn-ín nínú ẹsẹ̀ kẹrin ti Ìfihàn orí kẹrìnlá, a fi hàn pé ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì náà jẹ́ “àkọ́so èso.” A tún fi hàn pé wọ́n jẹ́ “wúńdíá,” àti pé ìmísí ti sọ fún wa pé àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá nínú Mátíù orí kẹ́ẹ̀ẹ́dógún ń ṣàpèjúwe ìrírí àwọn ènìyàn Adventist. Kì í ṣe pé wọ́n jẹ́ “wúńdíá” nìkan, ṣùgbọ́n wọn kò “dí ẹlẹ́gbin pẹ̀lú obìnrin,” nítorí ìdánwò àti ìlànà ìyàtọ̀ tí ó mú ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì náà jáde mú ìyàtọ̀ hàn láàárín ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì náà àti “gbogbo” àwọn ẹ̀sìn èké. “Àwọn wọ̀nyí” ń tẹ̀lé Ọ̀dọ́-Àgùntàn níbikíbi tí Ó bá lọ, àti gẹ́gẹ́ bí ẹbọ àkọ́so èso, wọ́n gbọ́dọ̀ tẹ̀lé Kristi nínú ikú Rẹ̀, ìsìnkú Rẹ̀, àti àjíǹde Rẹ̀.
Nínú Ìfihàn orí kẹ́wàá-dín-lógún, ẹsẹ̀ kẹ́wàá-dín-lógún, àwọn ẹlẹ́rìí méjì tí a ó gbé sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá ni a kọ́kọ́ pa, lẹ́yìn náà, ní ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀, a jí wọn dìde gẹ́gẹ́ bí ọrẹ àkọ́so, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú Kristi. Ọrẹ àkọ́so tí ó jẹ́, tí ó sì jẹ́ Kristi, ní ìtàjẹ̀sílẹ̀ ẹ̀jẹ̀ májẹ̀mú kún inú rẹ̀ kí a lè rà padà àwọn tí wọ́n ti di aláìní patapata nítorí ìrírí Laodicea. Nínú ẹsẹ̀ kan ṣoṣo, (ẹsẹ̀ kẹrin) ni a ti fi gbogbo àkótán kúkúrú yìí ti onírúurú ìlà ìmọ́lẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì hàn. A sì ti fi í hàn nínú Ìfihàn 144 nípasẹ̀ ọwọ́ Palmoni, alákànsí nọ́mbà ìyanu náà. Ìmẹ́jì nínú Ìwé Mímọ́ ń ṣojú ìtàn òjò àìpẹ́, àti òjò àìpẹ́ ni ibi àti àkókò tí a ti tú Olùtùnú náà sórí àwọn ènìyàn Ọlọ́run.
Bí ó ti rẹwà tó lórí àwọn òkè ni ẹsẹ̀ ẹni tí ń mú ìròyìn ayọ̀ wá, tí ń kéde àlàáfíà; ẹni tí ń mú ìròyìn ayọ̀ ohun rere wá, tí ń kéde ìgbàlà; tí ń sọ fún Síónì pé, Ọlọ́run rẹ ń jọba! Àwọn olùṣọ́ rẹ yóò gbé ohùn wọn sókè; wọn yóò fi ohùn kan náà kọrin pọ̀: nítorí wọn yóò fi ojú sí ojú rí i, nígbà tí Olúwa yóò tún mú Síónì padà. Ẹ bú jáde ní ayọ̀, ẹ kọrin pọ̀, ẹ̀yin ahoro Jerúsálẹ́mù: nítorí Olúwa ti tu àwọn ènìyàn rẹ̀ nínú, ó ti rà Jerúsálẹ́mù padà. Olúwa ti yí apá mímọ́ rẹ̀ síta ní ojú gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè; gbogbo ìpẹ̀kun ayé yóò sì rí ìgbàlà Ọlọ́run wa. Ẹ kúrò, ẹ kúrò, ẹ jáde kúrò níbẹ̀, ẹ má ṣe fọwọ́ kan ohun aláìmọ́; ẹ jáde láti àárín rẹ̀; ẹ jẹ́ mímọ́, ẹ̀yin tí ń ru ohun èlò Olúwa. Isaiah 52:7–11.
Síónì H6726 jẹ́ ohun kan náà pẹ̀lú H6725, èyí tí ó túmọ̀ sí “ìmọ̀lára ìfarahàn gbangba; ọ̀pá ìrántí tàbí ọ̀pá amọ̀nà: – àmì, akọlé, àmì ọ̀nà.” Síónì jẹ́ àpẹẹrẹ asia àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún mẹ́rìndínlógójì náà, àti nínú ẹsẹ̀ náà wọ́n ti gba òjò ìkẹyìn tẹ́lẹ̀, nítorí wọ́n ti kéde, wọ́n sì ti mú ìròyìn ayọ̀ àlàáfíà wá kalẹ̀ tẹ́lẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí ó ti ṣe pàtó sí òtítọ́ náà, ni pé wọ́n rí “ojú sí ojú,” èyí tí ó dúró fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn ní Pẹ́ńtíkọ́sì, nítorí ọjọ́ mẹ́wàá tí ó ṣáájú Pẹ́ńtíkọ́sì dúró fún àkókò ìṣọ̀kan. Olúwa “ti,” (tí ó ń ṣojú àsìkò tí ó ti kọjá) ti ṣe nǹkan mẹ́ta tẹ́lẹ̀ fún àwọn tí ń mú ìròyìn ayọ̀ wá. Ó ti “tù àwọn ènìyàn rẹ̀ nínú,” “ra Jerúsálẹ́mù padà,” ó sì “ti fi apá mímọ́ rẹ̀ hàn ní ojú gbogbo orílẹ̀-èdè.”
Ó “tu” àwọn ènìyàn Rẹ̀ nínú 9/11, èyí sì fi àmì ìbẹ̀rẹ̀ ìlànà ìdánwò kan ti Malaki orí kẹta sílẹ̀, tí ó parí nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú nígbà tí Ó gbé àsíá ẹbọ àkọ́so èso sókè, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú bí Ó ti “fi apá mímọ́ rẹ̀ hàn ní ojú gbogbo orílẹ̀-èdè.” Ó ń tùnú, Ó ń rà padà, Ó sì ń gbé ẹgbẹ̀rún méjìlélógójì àti ọ̀kẹ́ mẹ́rìnlélógójì náà sókè. Nínú 9/11 Ó tùnú, Ó sì bẹ̀rẹ̀ ìlànà ìwẹ̀numọ́ níbi tí Ó ti rà àwọn ènìyàn Rẹ̀ padà, lẹ́yìn náà Ó sì gbé wọn sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá, tàbí gẹ́gẹ́ bí Malaki ti wí pé “ẹbọ Juda àti ti Jerusalẹmu yóò dùn mọ́ Olúwa” “gẹ́gẹ́ bí ti ọjọ́ ìgbàanì.”
Yóò sì jókòó gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ń yọ fàdákà kúrò nínú ẹ̀gbin rẹ̀, àti ẹni tí ń sọ ọ́ di mímọ́: yóò sì sọ àwọn ọmọ Léfì di mímọ́, yóò sì wẹ̀ wọ́n mọ́ bí wúrà àti fàdákà, kí wọ́n lè fi ọrẹ́ kan tí ó wà nínú òdodo rúbọ sí Olúwa. Nígbà náà ni ọrẹ́ Júdà àti Jerúsálẹ́mù yóò dùn mọ́ Olúwa, gẹ́gẹ́ bí ti ọjọ́ àtijọ́, àti gẹ́gẹ́ bí ti ọdún ìgbàanì. Malaki 3:3, 4.
A ó parí àyẹ̀wò wa nípa “báwo ni yóò ti pẹ́ tó” nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.
“ ‘Ẹni tí àtẹ́fẹ́rẹ̀ rẹ̀ wà ní ọwọ́ Rẹ̀, yóò sì fọ́ ilẹ̀ ìpakà Rẹ̀ mọ́ pátápátá, yóò sì kó àlìkámà Rẹ̀ sínú àká.’ Matteu 3:12. Èyí jẹ́ ọ̀kan lára àwọn àkókò ìwẹ̀nùmọ́. Nípasẹ̀ ọ̀rọ̀ òtítọ́, a ń ya ìyàngbò kúrò nínú àlìkámà. Nítorí pé wọ́n kún fún asán jù, tí wọ́n sì dá ara wọn láre jù láti gba ìbáwí, tí wọ́n sì nífẹ̀ẹ́ ayé jù láti gba ìgbésí ayé ìrẹ̀lẹ̀, ọ̀pọ̀lọpọ̀ yí padà kúrò lọ́dọ̀ Jésù. Ọ̀pọ̀ ènìyàn ṣì ń ṣe ohun kan náà. A ń dán àwọn ọkàn wò lónìí gẹ́gẹ́ bí a ti dán àwọn ọmọ-ẹ̀yìn wọ̀nyí wò nínú sínágọ́gù ní Kapanaumu. Nígbà tí a bá mú òtítọ́ dé inú ọkàn, wọ́n a rí i pé ìgbésí ayé wọn kò bá ìfẹ́ Ọlọ́run mu. Wọ́n rí ìdí tí wọ́n fi nílò ìyípadà pátápátá nínú ara wọn; ṣùgbọ́n wọn kò fẹ́ gbé iṣẹ́ ìtakora-fún-ara ẹni náà lé. Nítorí náà wọ́n bínú nígbà tí a bá ṣàfihàn ẹ̀ṣẹ̀ wọn. Wọ́n lọ kúrò ní ìbínú ọkàn, gẹ́gẹ́ bí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà ṣe fi Jésù sílẹ̀, wọ́n ń kùnà, pé, ‘Ọ̀rọ̀ yìí le; ta ni ó lè gbọ́ ọ?’ ” The Desire of Ages, 392.