Ta ni yóò kọ́ ìmọ̀? Ta ni yóò sì mú kí ó lóye ẹ̀kọ́? Àwọn tí a ti já lẹ́nu ọmú, tí a sì ti fà kúrò lọ́mú.
Nítorí òfin gbọ́dọ̀ wà lórí òfin, òfin lórí òfin; ìlà lórí ìlà, ìlà lórí ìlà; níhìn díẹ̀, níbẹ̀ díẹ̀: Nítorí pẹ̀lú ètè tí ń ta gbágungbàgun àti pẹ̀lú ahọ́n mìíràn ni yóò fi bá àwọn ènìyàn yìí sọ̀rọ̀. Àwọn tí ó sọ fún pé, Èyí ni ìsinmi tí ẹ̀yin lè fi mú aláàrẹ̀ sinmi; èyí sì ni ìtùnú: ṣùgbọ́n wọn kò fẹ́ gbọ́.
Ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ Olúwa jẹ́ sí wọn òfin lé òfin, òfin lé òfin; ìlà lé ìlà, ìlà lé ìlà; níbí díẹ̀, níbẹ̀ díẹ̀; kí wọn lè lọ, kí wọn sì ṣubú sẹ́yìn, kí a sì fọ́ wọn, kí a sì dẹkùn mú wọn, kí a sì gbà wọ́n.
Nítorí náà, ẹ gbọ ọ̀rọ̀ Olúwa, ẹ̀yin ọkùnrin ẹlẹ́gàn tí ń ṣe ìṣàkóso àwọn ènìyàn yìí tí wọ́n wà ní Jerúsálẹmu. Nítorí ẹ ti wí pé, A ti dá májẹ̀mú pọ̀ mọ́ ikú, àti pẹ̀lú ọ̀run àpáàdì ni a ti ṣe àdéhùn; nígbà tí ìyọnu àkúnya tí ń ṣàn bò yóò kọjá lọ, kì yóò dé ọ̀dọ̀ wa: nítorí a ti fi irọ́ ṣe ibi ìsádi wa, àti lábẹ́ èké ni a ti fi ara wa pamọ́: Nítorí náà báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí pé, Wò ó, èmi fi òkúta kan sí Sioni fún ìpìlẹ̀, òkúta tí a ti dán wò, òkúta igun iyebíye, ìpìlẹ̀ tí ó dájú: ẹni tí ó bá gbàgbọ́ kì yóò yára sáré. Ìdájọ́ pẹ̀lú ni èmi yóò fi ṣe òṣùwọ̀n ìlà, àti òdodo ni òṣùwọ̀n ìwọ̀n òrùlé; yìnyín yóò sì gbá ibi ìsádi irọ́ kúrò, omi yóò sì ṣàn bo ibi ìpamọ́. Májẹ̀mú yín pẹ̀lú ikú ni a ó sì fọ́, àdéhùn yín pẹ̀lú ọ̀run àpáàdì kì yóò dúró; nígbà tí ìyọnu àkúnya tí ń ṣàn bò bá kọjá lọ, nígbà náà ni a ó tẹ yín mọ́lẹ̀ pẹ̀lú rẹ̀. Isaiah 28:9–18.
Àwọn ọkùnrin ẹlẹ́gàn tí ń ṣàkóso Jerúsálẹ́mù ni àwọn aṣáájú ìjọ Adventist Ọjọ́ Keje ti Laodikia, tí Isaiah ti dá wọn mọ̀ ní ẹsẹ̀ díẹ̀ ṣáájú gẹ́gẹ́ bí “àwọn ọ̀mùtí Efraimu” àti “adé ìgbéraga.” Ní Pẹ́ńtíkọ́sì, Peteru dáhùn sí àwọn tí ń sọ pé àwọn ọkùnrin ọ̀mùtí ni wọ́n fi ń kéde ìhìnrere náà. Àkókò òjò àìpẹ́ jẹ́ nípa ìhìnrere òjò àìpẹ́ tòótọ́ àti èké. Ìhìnrere láti ọ̀dọ̀ Olúwa máa ń mú kí ìṣọ̀ méjì ti àwọn olùjọsìn wà, àwọn ìṣọ̀ méjèèjì sì ń mu wáìnì. Ìhìnrere tí a sọ di mímọ́, tàbí wáìnì tí a sọ di mímọ́, ni èyí tí a gé kúrò ní ẹnu àwọn aláìṣòótọ́ nínú Joel.
Ẹ jí, ẹ̀yin ọ̀mùtí, kí ẹ sì sọkún; kí ẹ sì hu, gbogbo yín tí ń mu wáìnì, nítorí ọtí-àjàrà tuntun; nítorí a ti gé e kúrò ní ẹnu yín. Joẹli 1:5.
Nínú Joẹli orí kìn-ín-ní, a dá àwọn agbẹ búburú ti ọgbà àjàrà lẹ́bi, tí wọ́n ń ṣàpẹẹrẹ ìjọ Seventh-day Adventist ti Laodicea, a sì ṣe ìdájọ́ wọn ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú bí a ti “gé wáìnì tuntun kúrò” ní ẹnu wọn. Ọlọ́run ti gé kúrò tàbí dá ìtújáde Ẹ̀mí Ọlọ́run dúró nínú òjò ìkẹyìn, gẹ́gẹ́ bí “ẹbọ oúnjẹ àti ẹbọ mímu” ṣe ń ṣàpẹẹrẹ rẹ̀, kúrò lọ́dọ̀ àwọn agbẹ ọ̀mùtí búburú náà.
Ẹbọ ohunjẹ àti ẹbọ ọtí ni a ti ké kúrò ní ilé OLúWA; àwọn àlùfáà, àwọn ìránṣẹ́ OLúWA, ń ṣọ̀fọ̀. Oko ti di ahoro, ilẹ̀ ń ṣọ̀fọ̀; nítorí a ti pa ọkà run: ọtí wáìnì tuntun ti gbẹ tán, òróró sì rẹ̀. Ẹ kẹ́gàn ara yín, ẹ̀yin àgbẹ̀; ẹ ké, ẹ̀yin alábójútó ọgbà àjàrà, nítorí àlìkámà àti ọkà bálì; nítorí ìkórè oko ti ṣègbé. Àjàrà ti gbẹ, igi ọ̀pọ̀tọ́ sì rẹ̀; igi pómégíránéètì, igi ọ̀pẹ pẹ̀lú, àti igi àpù, àní gbogbo igi inú oko, ti rọ; nítorí ayọ̀ ti rọ kúrò lọ́dọ̀ àwọn ọmọ ènìyàn. Ẹ di ara yín, kí ẹ sì ṣọ̀fọ̀, ẹ̀yin àlùfáà; ẹ ké, ẹ̀yin ìránṣẹ́ pẹpẹ; ẹ wá, ẹ dùbúlẹ̀ ní gbogbo òru ní aṣọ ọ̀fọ̀, ẹ̀yin ìránṣẹ́ Ọlọ́run mi; nítorí a ti dì ẹbọ ohunjẹ àti ẹbọ ọtí mú kúrò ní ilé Ọlọ́run yín. Ẹ ya àwẹ̀ sọ́tọ̀, ẹ pe àpéjọ mímọ́, ẹ kó àwọn àgbàgbà àti gbogbo àwọn olùgbé ilẹ̀ náà jọ sínú ilé OLúWA Ọlọ́run yín, kí ẹ sì ké sí OLúWA pé, Ègbé ni fún ọjọ́ náà! nítorí ọjọ́ OLúWA kù sí dẹ̀dẹ̀, yóò sì dé bí ìparun láti ọ̀dọ̀ Olódùmarè. Ṣé a kò ti ké oúnjẹ kúrò níwájú ojú wa bí? bẹ́ẹ̀ ni ayọ̀ àti ìdùnnú kúrò ní ilé Ọlọ́run wa. Joẹli 1:9–16.
Nígbà tí “àwọn ọ̀mùtí Éfíràímù” ti Isaiah “jí” nínú Joẹli, ipò tí wọ́n jí sí ni ìròyìn òjò ìkẹyìn—èyí tí a ṣojú fún gẹ́gẹ́ bí “ọtí-wáìnì tuntun.” A ti fà á sẹ́yìn kúrò lọ́dọ̀ àwọn ènìyàn majẹmu tí Ọlọ́run yàn. “Àgbàdo” nínú ẹsẹ̀ náà jẹ́ ọ̀rọ̀ àgbáyé fún ọkà, Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run sì ni Àkàrà Ọ̀run, àti nínú ẹsẹ̀ náà, a ti “fi ṣòfò” rẹ̀.
“Wáìnì tuntun” ni ìhìn iṣẹ́ òtítọ́ ti àkókò yìí tí ó dé ní 9/11. “Wáìnì tuntun náà ti gbẹ” a sì “ge e kúrò,” nítorí pé “wáìnì tuntun” ni àwọn tí ń padà sí àwọn ọ̀nà “àtijọ́” Jeremiah nìkan ló mọ̀, nítorí pé ìhìn iṣẹ́ “tuntun” kan máa ń bá ìhìn iṣẹ́ “àtijọ́” mu ní gbogbo ìgbà. Ọ̀rọ̀ tí a túmọ̀ sí “ti gbẹ” túmọ̀ sí “láti tijú” nínú èdè Hébérù.
Àwọn tí “ìtìjú ń bà” jẹ́ kókó-ọrọ pàtàkì kan nínú Joẹli àti nínú àwọn wòlíì. Ìtìjú ń ba àwọn ọ̀mùtí Efraimu nítorí ìròyìn òjò ìkẹyìn àròpò wọn, èyí tí a sábà máa ń pè ní ìròyìn “àlàáfíà àti ààbò.” Àwọn àmì mẹ́ta náà, ọkà, wáìnì tuntun àti òróró, dúró fún ìròyìn òjò ìkẹyìn. Òjò ìkẹyìn náà ni a tún ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí ìtàkúnlẹ̀ Ẹ̀mí Mímọ́.
Iṣẹ́ Ẹ̀mí Mímọ́ ni láti fi ẹ̀sùn ẹ̀ṣẹ̀, òdodo, àti ìdájọ́ hàn, àti ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ̀ gẹ́gẹ́ bí wọ́n ṣe wà náà gan-an. Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ń fi ẹ̀sùn ẹ̀ṣẹ̀ hàn, a sì ń ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ pẹ̀lú “àgbàdo.” Níní “ọtí wáìnì tuntun” ń fi àwọn tí wọ́n ní Ẹ̀mí Mímọ́ hàn, ẹni tí a ń ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ pẹ̀lú “òjò” àti pẹ̀lú “wáìnì” náà pẹ̀lú, nítorí pé a lè fi hàn ní rọrùn pé “òjò” àti “wáìnì” méjèèjì jẹ́ ìránṣẹ́ tàbí ẹ̀kọ́.
Ṣùgbọ́n èmi sọ òtítọ́ fún yín; ó yẹ fún yín kí èmi lọ: nítorí bí èmi kò bá lọ, Olùtùnú náà kì yóò tọ̀ yín wá; ṣùgbọ́n bí mo bá lọ, èmi yóò rán án sí yín. Nígbà tí ó bá sì dé, yóò jẹ́bi ayé ní ti ẹ̀ṣẹ̀, àti ní ti òdodo, àti ní ti ìdájọ́: Ní ti ẹ̀ṣẹ̀, nítorí wọn kò gbà mí gbọ́; Ní ti òdodo, nítorí mo ń lọ sọ́dọ̀ Baba mi, ẹ̀yin kò sì tún rí mi mọ́; Ní ti ìdájọ́, nítorí a ti dá ọmọ-aládé ayé yìí lẹ́jọ́. Mo ṣì ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ohun láti sọ fún yín, ṣùgbọ́n ẹ kò lè rú wọn ní báyìí. Ṣùgbọ́n nígbà tí òun, Ẹ̀mí òtítọ́, bá dé, yóò tọ́ yín sọ́nà sínú gbogbo òtítọ́: nítorí kì yóò sọ ohun láti inú ara rẹ̀; ṣùgbọ́n ohunkóhun tí yóò bá gbọ́, èyí ni yóò máa sọ: yóò sì fi ohun tí ń bọ̀ hàn yín. Johanu 16:7–13.
“Àgbàdo” Joẹli ni Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, èyí tí ń dá ènìyàn lẹ́bi “ẹ̀ṣẹ̀.” “Òdodo” ni a ń fihàn nínú àwọn tí wọ́n ti so ẹ̀dá ènìyàn wọn pọ̀ mọ́ ìwà-àtọ̀runwá nípasẹ̀ iṣẹ́ ìránṣẹ́ òtítọ́ ìsinsìnyí tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí “wáìnì” “tuntun” (òtítọ́-ìsinsìnyí) (“iṣẹ́ ìránṣẹ́”). “Òróró” jẹ́ àmì “ìdájọ́,” nítorí “ìdájọ́” dá lórí bóyá àwọn tí a ń dájọ́ ní “òróró.” Àgbàdo, wáìnì tuntun àti òróró Joẹli ni ìdánilójú ẹ̀ṣẹ̀, òdodo àti ìdájọ́. Gbogbo àwọn èròjà iṣẹ́ Ẹ̀mí Mímọ́ ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìtújáde òjò ìkẹyìn ni ó para pọ̀ ṣe àwọn òtítọ́ tí yóò dán Adventismu Laodíkea wò, tí yóò bẹ̀rẹ̀ ní 9/11 nígbà tí Joẹli pa àṣẹ pé kí wọ́n “Jí!”
Àwọn ààmì mẹ́ta ti ọ̀rọ̀ òjò ìkẹyìn náà bá àwọn ìhìn-iṣẹ́ àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta ti Ìfihàn orí kẹrìnlá lọ ní ìbámu, àwọn “àgbẹ̀” náà ni a ó sì “tìjú,” àwọn “olùtọ́jú ọgbà àjàrà” náà ni a ó sì “ké ramúramù.” Nínú Jóẹ́lì, àwọn ènìyàn Ọlọ́run kò gbọdọ̀ tìjú láéláé.
Ẹ̀yin yóò sì mọ̀ pé èmi wà láàrín Ísírẹ́lì, àti pé èmi ni Olúwa Ọlọ́run yín, kò sì sí ẹlòmíràn: àwọn ènìyàn mi kì yóò sì tijú láéláé. Joẹli 2:27.
Àwọn àgbẹ̀ àti àwọn olùtọ́jú ọgbà àjàrà kún fún ìtìjú, wọ́n sì ń hu, nítorí ìròyìn òjò ìkẹyìn èké tí wọ́n ń gbé kalẹ̀ kò ní agbára láti mú ìyè jáde nínú ọgbà àjàrà tí a fi lé wọn lọ́wọ́ láti tọ́jú. Ẹ̀sìn Adventist mọ láti ọ̀dọ̀ wòlíì obìnrin wọn pé a pè wọ́n láti mú ìrírí òjò ìkẹyìn ṣẹ, ṣùgbọ́n èso àwọn oko ti gbẹ. Wọ́n kún fún ìtìjú, wọ́n sì ń sunkún ní pàtàkì “nítorí alíkámà àti nítorí bálì.” Ẹbọ àkọ́so “bálì” ní ọjọ́ àjíǹde Kristi bẹ̀rẹ̀ àkókò Pẹ́ńtẹ́kóstì tí ó parí ní Pẹ́ńtẹ́kóstì pẹ̀lú ẹbọ àkọ́so “alíkámà” ti Pẹ́ńtẹ́kóstì. Àwọn ọ̀mùtí Efraimu kún fún ìtìjú nítorí wọ́n wà ní ẹ̀gbẹ́ tí kò tọ́ ti àkókò Pẹ́ńtẹ́kóstì, èyí tí a tún ṣe láti 9/11 títí dé òfin Ọjọ́ Àìkú, nígbà tí òjò ìkẹyìn ń rọ.
“Ọ̀pọ̀ ènìyàn ti kùnà, ní ìwọ̀n púpọ̀, láti gba òjò àkọ́kọ́. Wọ́n kò tíì rí gbogbo àǹfààní tí Ọlọ́run ti pèsè báyìí fún wọn. Wọ́n ń retí pé a óo fi òjò ìkẹyìn pèsè ohun tí ó ṣaláìní náà. Nígbà tí a bá tú ọ̀pọ̀lọpọ̀ oore-ọ̀fẹ́ tí ó lọ́rọ̀ jùlọ sílẹ̀, wọ́n pinnu láti ṣí ọkàn wọn sílẹ̀ láti gbà á. Wọ́n ń ṣe àṣìṣe búburú gidigidi. Iṣẹ́ tí Ọlọ́run ti bẹ̀rẹ̀ nínú ọkàn ènìyàn nípa fífi ìmọ́lẹ̀ àti ìmọ̀ Rẹ̀ fún un gbọ́dọ̀ máa tẹ̀síwájú láìdáwọ́dúró. Gbogbo ẹni kọ̀ọ̀kan gbọ́dọ̀ mọ ìdí tí ara rẹ̀ fi nílò rẹ̀. A gbọ́dọ̀ sọ ọkàn di òfo kúrò nínú gbogbo ẹ̀gbin, kí a sì wẹ̀ é mọ́ fún ìgbé inú Ẹ̀mí. Nípa jíjẹ́wọ́ àti kíkó ẹ̀ṣẹ̀ sílẹ̀, nípa àdúrà títọ́, àti nípa yíyàsọ́tọ̀ ara wọn sí Ọlọ́run, ni àwọn ọmọ-ẹ̀yìn ìgbà àkọ́kọ́ ṣe pèsè ara wọn fún ìtújáde Ẹ̀mí Mímọ́ ní Ọjọ́ Pẹ́ńtíkọ́stì. Iṣẹ́ kan náà náà ni a gbọ́dọ̀ ṣe nísinsin yìí, ṣùgbọ́n ní ìwọ̀n tí ó tóbi jù. Nígbà náà, aṣojú ènìyàn kò ní ohun mìíràn láti ṣe bí kò ṣe láti béèrè fún ìbùkún náà, kí ó sì dúró de Olúwa láti mú iṣẹ́ náà pé nípa rẹ̀. Ọlọ́run ni ó bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ náà, Òun yóò sì parí iṣẹ́ Rẹ̀, nípa mímú ènìyàn pé ní kíkún nínú Jésù Kristi. Ṣùgbọ́n kò gbọ́dọ̀ sí ìfojúsùn sí oore-ọ̀fẹ́ tí òjò àkọ́kọ́ dúró fún. Àwọn tí ń rìn gẹ́gẹ́ bí ìmọ́lẹ̀ tí wọ́n ti ní nìkan ni yóò gba ìmọ́lẹ̀ tí ó pọ̀ sí i. Bí a kò bá ń tẹ̀síwájú lójoojúmọ́ nínú fífi àwọn ìwà rere Kristẹni alágbára hàn nínú ìgbésí ayé wa, a kì yóò mọ àwọn ìfihàn Ẹ̀mí Mímọ́ nínú òjò ìkẹyìn. Ó lè jẹ́ pé ó ń rọ̀ sórí àwọn ọkàn tí ó yí wa ká, ṣùgbọ́n a kì yóò fi ojú inú mọ̀ ọ́ tàbí gba á.” Testimonies to Ministers, 506, 507.
Nínú àyíká ìlà tí Sister White pè ní “àkókò Pẹntikosti,” “òjò àkọ́kọ́” ni Kírístì mí sí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn lẹ́yìn tí Ó ti sọ̀kalẹ̀ láti ìpàdé ọ̀run Rẹ̀ lẹ́yìn tí a jí I dìde. “Òjò ìkẹyìn” nínú àyíká yìí ni Pẹntikosti. Ní alpha ti àkókò Pẹntikosti, a mí ìwọn díẹ̀ kàn sórí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn, ní omega sì ni àwọn ọmọ-ẹ̀yìn tí a ti mí sórí ń sọ̀rọ̀ pẹ̀lú ahọ́n iná sí gbogbo ayé. Ìfihàn kan ti Ẹ̀mí Mímọ́ ní ìbẹ̀rẹ̀ àti ní òpin. Ọlọ́run-àyè ń fi Ẹ̀mí Mímọ́ ránṣẹ́ sí ẹ̀dá ènìyàn nípasẹ̀ ìránṣẹ́ kan ní ìbẹ̀rẹ̀, àti Ọlọ́run-àyè àti ẹ̀dá ènìyàn tí a so pọ̀ gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú ahọ́n (ẹ̀dá ènìyàn) àti iná (Ọlọ́run-àyè), tí wọ́n sì ń fi Ẹ̀mí Mímọ́ ránṣẹ́ sí ẹ̀dá ènìyàn nípasẹ̀ ìránṣẹ́ kan ní òpin. Ẹbọ àkọ́so èso àkọ́kọ́ ti ọkà bàlì ní ìbẹ̀rẹ̀ bá àjíǹde Kírístì mu, àti àwọn búrẹ́dì méjì ti wíítì nínú ẹbọ àkọ́so èso àkọ́kọ́ ti Pẹntikosti bá Pẹntikosti mu.
Àwọn búrẹ́dì méjèèjì wọ̀nyí ni ẹbọ kan ṣoṣo tí ó ní ìwúkàrà, àmì ẹ̀ṣẹ̀. A sè àwọn búrẹ́dì náà, bẹ́ẹ̀ ni wọ́n ń ṣàpẹẹrẹ ìyọkúrò ẹ̀ṣẹ̀, ṣùgbọ́n wọ́n tún ń gbé òtítọ́ náà ró pé àwọn búrẹ́dì fífì méjì tí ń ṣàpẹẹrẹ ẹgbẹ̀rún mọ́kànlá-dín-lọ́gọ́rin [one hundred and forty-four thousand] jẹ́ ọkùnrin àti obìnrin tí wọ́n jẹ́ ẹlẹ́ṣẹ̀ ṣùgbọ́n tí Aṣojú Májẹ̀mú náà ti wẹ̀ wọ́n nù kúrò nínú àwọn ẹ̀ṣẹ̀ wọ̀nyí nínú Malaki orí kẹta. Nítorí náà, alfa àkókò Pẹ́ńtíkọ́sì ṣàpẹẹrẹ Akara Ọ̀run tí ń kọ́ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀, àti omega àkókò náà ní àwọn ọmọ-ẹ̀yìn kan náà wọ̀nyí gẹ́gẹ́ bí búrẹ́dì méjì tí a gbé sókè sí ọ̀run. Nítorí náà, àmì ìwà-àtọ̀runwá àti ìwà-ẹ̀dá ènìyàn nínú àwọn ahọ́n iná, àti fífì ẹbọ ìfìgbé sókè tí ó jẹ́ àpẹẹrẹ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn tí ń mú ìhìn-rere náà lọ sí ayé, darapọ̀ láti fi hàn pé a ó gbé ẹgbẹ̀rún mọ́kànlá-dín-lọ́gọ́rin náà sókè gẹ́gẹ́ bí ẹbọ kan tí ó ṣàfihàn Jesu Kristi ní pípé, àti pé Jesu Kristi ń ṣàfihàn pé ìwà-àtọ̀runwá tí ó darapọ̀ mọ́ ìwà-ẹ̀dá ènìyàn kì í dẹ́ṣẹ̀.
Aìkún láti “gba òjò àkọ́kọ́” nígbà tí a ń retí pé “àìní náà” ti “gbogbo àǹfààní tí Ọlọ́run” “pèsè” pẹ̀lú “òjò àkọ́kọ́” “yóò jẹ́ pípèsèpẹ̀lú òjò ìkẹyìn” jẹ́ “àṣìṣe búburú.” Òjò àkọ́kọ́ náà ni “ọ̀nà àtijọ́” ti Jeremiah, tí a fi hàn gẹ́gẹ́ bí ọ̀nà láti rìn nínú rẹ̀ ní 9/11. Ó jẹ́ “àṣìṣe búburú,” ó sì tún jẹ́ ìtanrànkálẹ̀ agbára kan tí ó mú kí àwọn ènìyàn rò pé wọ́n ní ìrántí òjò ìkẹyìn tí a kọ́ lé orí àpáta, kí wọ́n tó wá rí i pé a kọ́ ìrántí wọn lé orí iyanrìn.
Peteru kò tijú láti ṣàlàyé ní tààrà pé ta ni ó ti mutí, àti ta ni kò tíì mutí, nínú aṣojú rẹ̀ fún ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ní àkókò òjò àìpẹ́. Gbogbo àwọn wòlíì ń sọ nípa àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, Joẹli sì ń fi “àwọn onímutí Efraimu” hàn gẹ́gẹ́ bí àwọn tí ń jí, tí a sì ń dojú kọ́ wọn pẹ̀lú ẹ̀rí tí ó hàn gbangba pé ànfààní jíjẹ́ àwọn ènìyàn tí yóò kéde igbe ńlá ti angẹli kẹta lábẹ́ agbára òjò àìpẹ́ ni a ti gbà kúrò lọ́wọ́ wọn títí láé. A ń mú ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì dàgbà, a sì ń dì í ní èdìdì ní àkókò òjò àìpẹ́ láti 9/11 títí dé òfin Àìkú. Wọ́n ni àwọn tí ń tẹ̀lé Ọ̀dọ́-Agutan ibikíbi tí Ó bá lọ.
Pétérù ní Pẹntikosti dúró gẹ́gẹ́ bí aṣojú àwọn ènìyàn wọ̀nyẹn tí ń kéde ìhìnrere òjò ìkẹyìn, èyí tí ó fi ìpìlẹ̀ rẹ̀ lélẹ̀ lórí ìwé Joẹli. Àwọn Júù, tí a ti fi ojúṣe fún láti máa pa Pẹntikosti mọ́ ní gbogbo ìtàn wọn pátápátá, ni Pétérù ń sọ fún pé, Pẹntikosti náà tí gbogbo àwọn Pẹntikosti iṣáájú ti ń tọ́ka sí ní ìfojúsọ́nà síwájú, ni a ti ń mú ṣẹ nísinsìnyí. Àwọn Júù, gẹ́gẹ́ bí àwọn ọ̀mùtí Ẹ́fúráímù, mú yó gan-an nínú wáìnì Bábílónì débi pé wọ́n fi ẹ̀sùn kàn Pétérù àti àwọn mọ́kànlá náà pé wọ́n ti muti yó, bí wọ́n ṣe ń gbé ìhìnrere òjò ìkẹyìn kalẹ̀ nínú àyíká ìwé Joẹli. Nígbà tí àwọn ọ̀mùtí Ẹ́fúráímù “jí” ní ẹsẹ̀ karùn-ún ti orí kìn-ín-ní Joẹli, a dojú kọ́ wọn pẹ̀lú ìlànà ìdánwò ti òjò ìkẹyìn níbi tí a ti ń mú ìpele méjì jáde. Nínú ìlànà ìdánwò náà, ẹgbẹ́ kan mọ ìhìnrere òjò ìkẹyìn, ẹgbẹ́ kejì kò sì mọ̀ ọ́.
“A kò gbọ́dọ̀ dúró de òjò ìgbẹ̀yìn. Ó ń bọ̀ wá sórí gbogbo àwọn tí yóò mọ̀, tí yóò sì gba ìrì àti ìrọ̀ òjò oore-ọ̀fẹ́ tí ń rọ̀ sórí wa gẹ́gẹ́ bí tiwọn. Nígbà tí a bá kó àwọn àjẹkù ìmọ́lẹ̀ jọ, nígbà tí a bá mọyì àwọn àánú dájú ti Ọlọ́run, ẹni tí ó nífẹ̀ẹ́ sí kí a gbẹ́kẹ̀ lé e, nígbà náà ni gbogbo ìlérí yóò ṣẹ. ‘Nítorí bí ilẹ̀ ṣe mú ìtànná rẹ̀ jáde, àti bí ọgbà ṣe mú ohun tí a gbìn sínú rẹ̀ hù; bẹ́ẹ̀ ni Olúwa Ọlọ́run yóò mú òdodo àti ìyìn hù níwájú gbogbo orílẹ̀-èdè.’ Isaiah 61:11. Gbogbo ayé ni a ó fi ògo Ọlọ́run kún.” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, volume 7, 984.
Láti “mò ó” túmọ̀ sí “láti rántí padà tàbí gba ìmọ̀ padà,” nítorí pé a mọ ìránṣẹ́ òjò ìkẹ́yìn nípasẹ̀ àwọn ìtàn mímọ́ ìgbà àtijọ́ tí ń ṣàfihàn ìtàn òjò ìkẹ́yìn. A fi ìtàn Pétérù ní Pẹ́ńtẹ́kọ́sì sí inú àkópọ̀ ìtàn tí Joẹli gbé kalẹ̀. Àyíká Joẹli pọ̀ mọ́ ìmúṣẹ Pétérù fúnni ní ẹlẹ́rìí méjì sí ìtàn Ẹkún Òru Ọ̀gànjọ́ ti ọdún 1844. Àwọn ẹlẹ́rìí mẹ́ta wọ̀nyí (àti àwọn mìíràn) ni a gbọdọ̀ “mò” gẹ́gẹ́ bí àpèjúwe ìtàn, àyíká, àti ìránṣẹ́ òjò ìkẹ́yìn.
Nígbà tí Kristi mí sára àwọn ọmọ-ẹ̀yìn lẹ́yìn tí Ó gòkè lọ, tí Ó sì tún padà wá, ó rí bí “àwọn ìṣàn díẹ̀” ṣáájú ìtújáde ńlá ní Pentikọsti. Ní ìbẹ̀rẹ̀ àti ní òpin, ìfarahàn kan wà ti Ẹ̀mí Mímọ́ tí a tú jáde. Àwọn ìṣàn díẹ̀ náà láti ọ̀dọ̀ Kristi sí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ ni alpha àkókò Pentikọsti tí ó parí pẹ̀lú omega àti ìtújáde ìhìnrere náà láti ọ̀dọ̀ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn sí ayé. Àmì alpha ni ẹbọ àkọ́so èso barle, ó sì parí pẹ̀lú ẹbọ àkọ́so èso alikama. Ìbẹ̀rẹ̀ òjò àìpẹ́ ni a samisi nípasẹ̀ ìṣubú àwọn ilé ńláńlá ìlú New York ní ọjọ́ 9/11. Ó samisi ìbẹ̀rẹ̀ ìtàn tí ó yọrí sí òfin ọjọ́ Àìkú. 9/11 ni a dúró fún gẹ́gẹ́ bí ẹbọ àkọ́so èso barle, òfin ọjọ́ Àìkú sì ni ẹbọ àkọ́so èso alikama.
Àwọn ọ̀mùtí Efraimu ni a jí sí òtítọ́ pé a ó gba ìjọba wọn kúrò lọ́wọ́ wọn, a ó sì fi fún àwọn ènìyàn kan tí yóò so èso tí ó yẹ. Joẹli fi àìgbọ́ràn àwọn ọ̀mùtí náà hàn nípa fífi í mọ̀ pé a ti gé ẹbọ “oúnjẹ” àti ẹbọ “mímu” kúrò ní ilé Olúwa, àti pé a ti gé “wáìnì tuntun” kúrò ní ẹnu wọn. “Wáìnì tuntun” náà, nínú èdè Heberu, jẹ́ oje tí a ṣẹ̀ṣẹ̀ ti pọ́n jáde, ṣùgbọ́n “wáìnì” tí àwọn ọ̀mùtí ń mu nínú ẹsẹ̀ karùn-ún jẹ́ oje tí ó ti bàjẹ́. Iru wáìnì méjì ni wọ́n wà, èyí tí ó dúró fún ẹ̀kọ́ ìsìn; àti nínú àyíká Joẹli, ẹ̀kọ́ náà ni ìhìn iṣẹ́ òjò àìpẹ́. Àwọn ọ̀mùtí Efraimu ti ń mu oje tí ó ti bàjẹ́, a sì ti “gé wọn kúrò” nínú oje “tuntun” tí a ṣẹ̀ṣẹ̀ ti pọ́n jáde. Iru wáìnì méjì náà dúró fún ìhìn iṣẹ́ òjò àìpẹ́ méjì, àwọn ọ̀mùtí náà sì ni a “gé” kúrò nínú ìhìn iṣẹ́ mímọ́ náà. Ọ̀rọ̀ Heberu tí a túmọ̀ sí “gé kúrò” dá lórí àṣà májẹ̀mú ìgbàanì tí a fi máa ń gé ẹranko sí apá-apá, tí a sì máa ń rìn láàrín àwọn apá náà. Láti jẹ́ ẹni tí a “gé kúrò” ni pé a ti kọ ẹni náà sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ènìyàn májẹ̀mú Ọlọ́run.
Ìwé Joẹli ń fi àwọn ènìyàn Ọlọ́run hàn ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú àwọn Millaeti tí a mú wá síwájú gẹ́gẹ́ bí àbájáde ìṣípayá ìwé Dáníẹli ní ọdún 1798, ó sì parí pẹ̀lú ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì [ẹgbẹ̀rún kan ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì] tí a mú wá síwájú gẹ́gẹ́ bí àbájáde ìṣípayá ìwé Dáníẹli ní ọdún 1989. Ní ìbẹ̀rẹ̀, ìtújáde Ẹ̀mí Mímọ́ ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ àkókò láti ìpàdé àgọ́ Exeter títí dé ìdààmú ti Ọ̀wàrà 22, 1844. Ìtàn náà mú àkàwé wúńdíá mẹ́wàá ti Mátíù ogún-dín-lọ́gbọ̀n ṣẹ, èyí tí a tún ṣe ní gẹ́gẹ́ dé lẹ́tà kọ̀ọ̀kan nínú ìtàn ẹgbẹ̀rún kan ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì náà.
“Àpèjúwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá inú Mátíù 25 náà pẹ̀lú ń ṣàfihàn ìrírí àwọn ènìyàn Adventist.” The Great Controversy, 393.
“Ọ̀pọ̀ ìgbà ni a máa ń tọ́ka mi sí àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá, márùn-ún nínú wọn jẹ́ ọlọ́gbọ́n, àti márùn-ún aṣiwèrè. Àkàwé yìí ti ṣẹ̀, yóò sì ṣẹ sí ìkángun gangan, nítorí ó ní ìlò àkànṣe fún àkókò yìí, àti pé, bí ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta, a ti mú un ṣẹ, yóò sì máa bá a lọ gẹ́gẹ́ bí òtítọ́ ìsinsin yìí títí di ìparí àkókò.” Review and Herald, August 19, 1890.
“Ayé kan wà tí ó wà ní fífọ̀ sí ìwà búburú, nínú ẹ̀tàn, àti nínú ìtanrànjẹ, nínú òjìji ikú gan-an,—ó sùn, ó sùn. Ta ni ń ní ìrora ọkàn láti jí wọn? Ohùn wo ni ó lè dé ọ̀dọ̀ wọn? A gbé ọkàn mi lọ sí ọjọ́ iwájú nígbà tí a ó fi àmì náà hàn pé, ‘Wò ó, Ọkọ-ìyàwó ń bọ̀; ẹ jáde lọ pàdé Rẹ̀.’ Ṣùgbọ́n àwọn kan yóò ti pẹ́ láti rí òróró fún kíkún àwọn fìtílà wọn, àti pé ní pẹ́ jù wọn yóò mọ̀ pé ìwà, èyí tí òróró náà ń ṣojú fún, kì í ṣe ohun tí a lè fi ránṣẹ́ láti ọ̀dọ̀ ẹni kan sí ọ̀dọ̀ ẹlòmíràn. Òróró náà ni òdodo Kristi. Ó ń ṣojú fún ìwà, ìwà náà kò sì ṣeé fi ránṣẹ́ láti ọ̀dọ̀ ẹni kan sí ọ̀dọ̀ ẹlòmíràn. Kò sí ènìyàn tí ó lè rí i dájú fún ẹlòmíràn. Olúkúlùkù gbọ́dọ̀ rí ìwà kan gbà fún ara rẹ̀, èyí tí a ti wẹ́ mọ́ kúrò nínú gbogbo àbàwọ́n ẹ̀ṣẹ̀.” Bible Echo, May 4, 1896.
Ta ni “ń ní ìrora ọkàn láti jí” “ayé kan tí ó wà ní ìwà búburú?” Joẹli dá ìbéèrè náà lóhùn:
Yóò sì ṣẹlẹ̀ pé, ẹnikẹ́ni tí yóò bá pe orúkọ Olúwa ni a ó gbàlà: nítorí lórí òkè Sioni àti ní Jerusalẹmu ni ìgbàlà yóò wà, gẹ́gẹ́ bí Olúwa ti sọ, àti láàrín àwókù àwọn tí Olúwa yóò pè. Joeli 2:32.
A ó máa tẹ̀síwájú pẹ̀lú àwọn nǹkan wọ̀nyí nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.
“Ní ìrọ̀lẹ́ ọjọ́ àjíǹde náà, méjì nínú àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà wà lójú ọ̀nà wọn lọ sí Emáùsì, ìlú kékeré kan tí ó jìnnà sí Jerúsálẹ́mù ní máìlì mẹ́jọ. Àwọn ọmọ-ẹ̀yìn wọ̀nyí kò ní ipò àgbàyanu kankan nínú iṣẹ́ Kristi, ṣùgbọ́n wọ́n jẹ́ onígbọ́gbọ́ tọkàntọkàn nínú Rẹ̀. Wọ́n ti wá sí ìlú náà láti pa Ìrékọjá mọ́, àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ṣẹ̀ṣẹ̀ ṣẹlẹ̀ sì ti dá wọn lójú gidigidi. Wọ́n ti gbọ́ ìròyìn òwúrọ̀ nípa yíyọ ara Kristi kúrò nínú ibojì, àti pẹ̀lú ìròyìn àwọn obìnrin tí wọ́n ti rí àwọn áńgẹ́lì, tí wọ́n sì ti pàdé Jésù. Wọ́n ń padà báyìí sí ilé wọn láti ronú jinlẹ̀ kí wọ́n sì gbàdúrà. Ní ìbànújẹ́, wọ́n ń tẹ̀síwájú nínú ìrìn àjò wọn ní ìrọ̀lẹ́, wọ́n ń sọ̀rọ̀ lórí àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìdájọ́ àti ìkàn mọ́ àgbélébùú náà. Kò tíì ṣẹlẹ̀ rí tẹ́lẹ̀ tí ìrẹ̀wẹ̀sì fi bà wọ́n dé bẹ́ẹ̀ rárá. Láìní ìrètí àti láìní ìgbàgbọ́, wọ́n ń rìn nínú òjìji àgbélébùú.”
“Wọn kò tíì lọ jìnnà nínú ìrìnàjò wọn nígbà tí àjèjì kan darapọ̀ mọ́ wọn, ṣùgbọ́n ìbànújẹ́ àti ìrẹ̀wẹ̀sì wọn ti gbà wọ́n lórí débi pé wọn kò fi ojú pípẹ́ wo ó. Wọ́n sì ń bá ìjíròrò wọn lọ, ní fífi àwọn ìrònú ọkàn wọn hàn. Wọ́n ń ronú lórí àwọn ẹ̀kọ́ tí Kristi ti fi fún wọn, èyí tí ó dà bí ẹni pé wọn kò lè lóye rẹ̀. Bí wọ́n ṣe ń sọ̀rọ̀ nípa àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ti ṣẹlẹ̀, Jesu ń fẹ́ gidigidi láti tù wọ́n nínú. Ó ti rí ìbànújẹ́ wọn; Ó mọ àwọn èrò tí ń bá ara wọn jà, tí ó sì ń dárú wọn, tí ń mú ìrònú yìí wá sí ọkàn wọn pé, Ṣé Ọkùnrin yìí, ẹni tí ó jẹ́ kí a rẹ ara rẹ̀ sílẹ̀ báyìí, lè jẹ́ Kristi náà? A kò lè dá ìbànújẹ́ wọn dúró, wọ́n sì sunkún. Jesu mọ̀ pé ọkàn wọn ti fi ìfẹ́ dì mọ́ Ọ, ó sì ń fẹ́ gidigidi láti nu omijé wọn kúrò, kí ó sì fi ayọ̀ àti ìdùnnú kún wọn. Ṣùgbọ́n ó gbọdọ̀ kọ́ wọn ní àwọn ẹ̀kọ́ tí wọn kì yóò gbàgbé láé.”
“‘Ó sọ fún wọn pé, Irú ọ̀rọ̀ àríyànjiyàn wo ni èyí tí ẹ ń bá ara yín sọ bí ẹ ṣe ń rìn, tí inú yín sì bàjẹ́? Ọ̀kan nínú wọn, ẹni tí a ń pè ní Kíliópasi, dáhùn, ó sì wí fún Un pé, Ṣé ìwọ nìkan ṣoṣo ni àjèjì ní Jerusalẹmu, tí ìwọ kò sì mọ ohun tí ó ṣẹlẹ̀ níbẹ̀ ní ọjọ́ wọ̀nyí?’ Wọ́n sọ fún Un nípa ìrẹ̀wẹ̀sì wọn ní ti Olúwa wọn, ‘ẹni tí ó jẹ́ wòlíì alágbára nínú iṣẹ́ àti nínú ọ̀rọ̀ níwájú Ọlọ́run àti gbogbo ènìyàn;’ ṣùgbọ́n ‘àwọn olórí àlùfáà àti àwọn alákòóso wa,’ ni wọ́n wí, ‘fi I léwọ́ kí a lè dá a lẹ́bi ikú, wọ́n sì kàn Á mọ́ àgbélébùú.’ Pẹ̀lú ọkàn tí ìbànújẹ́ ìrẹ̀wẹ̀sì ti gbégbẹ́, àti pẹ̀lú ètè tí ń mì, wọ́n fi kún un pé, ‘A ń retí pé Òun ni yóò rà Ísírẹ́lì padà: àfi pé, lẹ́yìn gbogbo èyí, òní ni ọjọ́ kẹta láti ìgbà tí àwọn nǹkan wọ̀nyí ti ṣẹlẹ̀.’”
“Ó yà jẹ́ àjèjì pé àwọn ọmọ-ẹ̀yìn kò rántí ọ̀rọ̀ Kristi, kí wọ́n sì mọ̀ pé Ó ti sọ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ṣẹlẹ̀tán tẹ́lẹ̀! Wọn kò mọ̀ pé apá ìkẹyìn ìfihàn Rẹ̀ yóò ṣẹ ní tòótọ́ gẹ́gẹ́ bí apá àkọ́kọ́ ti ṣẹ, pé ní ọjọ́ kẹta Yóò jí dìde lẹ́ẹ̀kansi. Èyí ni apá tí wọ́n yẹ kí wọ́n rántí. Àwọn àlùfáà àti àwọn alákòóso kò gbàgbé èyí. Ní ọjọ́ ‘tí ó tẹ̀lé ọjọ́ ìmúrasílẹ̀, àwọn olórí àlùfáà àti àwọn Farisi péjọ sọ́dọ̀ Pilatu, wọ́n sì wí pé, Sir, àwa rántí pé aṣìtàn náà sọ nígbà tí Ó ṣì wà láàyè pé, Lẹ́yìn ọjọ́ mẹ́ta Èmi yóò jí dìde lẹ́ẹ̀kansi.’ Matteu 27:62, 63. Ṣùgbọ́n àwọn ọmọ-ẹ̀yìn kò rántí ọ̀rọ̀ wọ̀nyí.”
“‘Nígbà náà ni Ó wí fún wọn pé, Ẹ̀yin òmùgọ̀, àti ẹni tí ọkàn yín lọ́ra láti gbà gbogbo ohun tí àwọn wòlíì ti sọ: kò ha yẹ kí Kristi jìyà nǹkan wọ̀nyí, kí Ó sì wọ inú ògo Rẹ̀?’ Àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà ń yà á sí, ẹni tí àjèjì yìí lè jẹ́, tí ó fi lè wọ inú ọkàn wọn dé pátápátá, tí ó sì ń sọ̀rọ̀ pẹ̀lú ìtara tó bẹ́ẹ̀, pẹ̀lú ìrẹ̀lẹ̀ àti àánú, àti pẹ̀lú ìrètí. Ní ìgbà àkọ́kọ́ láti ìgbà tí a ti fi Kristi hàn, wọ́n bẹ̀rẹ̀ sí í ní ìrètí. Ní ọ̀pọ̀ ìgbà wọ́n máa ń wo alábàákẹ́gbẹ́ wọn náà pẹkipẹki, wọ́n sì rò pé ọ̀rọ̀ Rẹ̀ dàbí gan-an ọ̀rọ̀ tí Kristi ì bá ti sọ. Ìyàlẹ́nu kún wọn, ọkàn wọn sì bẹ̀rẹ̀ sí í lu pẹ̀lú ìfojúsọ́nà ayọ̀.”
“Láti ọ̀dọ̀ Mósè bẹ̀rẹ̀, ẹni tí ó jẹ́ Alifa gan-an ti ìtàn Bíbélì, Kristi ṣàlàyé nínú gbogbo Ìwé Mímọ́ àwọn nǹkan tí ó jẹ́ tirẹ̀. Bí ó bá ti kọ́kọ́ fi ara rẹ̀ hàn wọ́n, inú wọn ìbá ti tẹ́ wọn lọ́rùn. Nínú kíkún ayọ̀ wọn, wọn kì yóò ti fẹ́ nǹkan mìíràn mọ́. Ṣùgbọ́n ó ṣe pàtàkì kí wọn lè lóye ẹ̀rí tí a jẹ́ nípa rẹ̀ nípasẹ̀ àwọn àwòrán àti àwọn àsọtẹ́lẹ̀ Majẹmu Láéláé. Lórí àwọn wọ̀nyí ni a gbọ́dọ̀ fi ìgbàgbọ́ wọn múlẹ̀. Kristi kò ṣe iṣẹ́ ìyanu kankan láti mú wọn gbàgbọ́, ṣùgbọ́n iṣẹ́ rẹ̀ àkọ́kọ́ ni láti ṣàlàyé Ìwé Mímọ́. Wọn ti wo ikú rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìparun gbogbo ìrètí wọn. Ní báyìí ó fi hàn láti inú àwọn wòlíì pé èyí gan-an ni ẹ̀rí tí ó lágbára jùlọ fún ìgbàgbọ́ wọn.
“Nínú kíkọ́ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn wọ̀nyí, Jésù fi hàn ìjẹ́pàtàkì Májẹ̀mú Láéláe gẹ́gẹ́ bí ẹ̀rí sí iṣẹ́-ìránṣẹ́ Rẹ̀. Ọ̀pọ̀ àwọn tí wọ́n ń jẹ́wọ́ ara wọn gẹ́gẹ́ bí Kristẹni ní báyìí ń kọ̀ Májẹ̀mú Láéláe sílẹ̀, wọ́n sì ń sọ pé kò tún ní ìlò kankan mọ́. Ṣùgbọ́n irú ẹ̀kọ́ bẹ́ẹ̀ kì í ṣe ti Kristi. Ó mọyì rẹ̀ gidigidi tó bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Ó ti sọ ní ìgbà kan pé, ‘Bí wọn kò bá gbọ́ ti Mose àti àwọn wòlíì, a kì yóò lè yí wọn lọ́kàn padà, àní bí ẹni kan bá jí dìde láti ọ̀dọ̀ àwọn òkú wá.’ Lúùkù 16:31.
“Ohùn Kristi ni ó ń sọ̀rọ̀ nípasẹ̀ àwọn bàbá ńlá àti àwọn wòlíì, láti ọjọ́ Adamu títí dé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìparí àkókò. A fi Olùgbàlà hàn nínú Májẹ̀mú Láéláe ní kedere gẹ́gẹ́ bí a ti fi í hàn nínú Májẹ̀mú Titun. Imọ́lẹ̀ láti inú ìgbà àtijọ́ ti àsọtẹ́lẹ̀ ni ó mú ìyè Kristi àti àwọn ẹ̀kọ́ Májẹ̀mú Titun hàn pẹ̀lú ìmólẹ̀-kedere àti ẹwà. Àwọn iṣẹ́ ìyanu Kristi jẹ́ ẹ̀rí ìjẹ́-Ọlọ́run Rẹ̀; ṣùgbọ́n ẹ̀rí tí ó lágbára jù lọ pé Òun ni Olùdáǹdè ayé ni a rí nípa fífi àwọn àsọtẹ́lẹ̀ Májẹ̀mú Láéláe wé ìtàn Májẹ̀mú Titun.”
“Nípasẹ̀ ìròyìn àsọtẹ́lẹ̀, Kristi fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ ní òye tó tọ́ nípa ohun tí Òun yóò jẹ́ nínú ẹ̀dá ènìyàn. Ìrètí wọn nípa Mèsáyà kan tí yóò gba ìtẹ́ Rẹ̀ àti agbára ọba ní ìbámu pẹ̀lú ìfẹ́ ènìyàn ti mú wọn ṣìnà. Èyí yóò dá wọn lórí láti ní ìmòye tó pé nípa bí Òun ṣe sọ̀ kalẹ̀ láti ipò tí ó ga jù lọ sí ipò tí ó kéré jù lọ tí a lè gbé. Kristi fẹ́ kí àwọn èrò àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ jẹ́ mímọ́ àti òtítọ́ ní gbogbo ọ̀nà. Wọ́n gbọ́dọ̀ mọ̀, bí ó ti ṣeé ṣe tó, nípa ife ìjìyà tí a ti pín fún Un. Ó fi hàn wọ́n pé ìjà líle tí ó bani lẹ́rù náà, èyí tí wọn kò tíì lè lóye nígbà náà, ni ìmúṣẹ májẹ̀mú tí a dá ṣáájú kí a tó fi ìpìlẹ̀ ayé lélẹ̀. Kristi gbọ́dọ̀ kú, gẹ́gẹ́ bí gbogbo ẹni tí ó ṣẹ òfin gbọ́dọ̀ kú bí ó bá ń bá a lọ nínú ẹ̀ṣẹ̀. Gbogbo èyí ní láti ṣẹlẹ̀, ṣùgbọ́n kò ní parí nínú ìṣẹ́gunjẹ, bí kò ṣe nínú ìṣẹ́gun ògo, títí ayérayé. Jésù sọ fún wọn pé a gbọ́dọ̀ ṣe gbogbo ìsapá láti gba ayé là kúrò nínú ẹ̀ṣẹ̀. Àwọn ọmọlẹ́yìn Rẹ̀ gbọ́dọ̀ yè gẹ́gẹ́ bí Ó ti yè, kí wọ́n sì ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí Ó ti ṣiṣẹ́, pẹ̀lú ìsapá kíkankíkan, tí ń tẹ̀síwájú láìrẹ̀wẹ̀sì.”
“Nítorí náà, Kristi bá àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ sọ̀rọ̀, Ó sì ṣí ọkàn wọn sílẹ̀ kí wọ́n lè lóye Ìwé Mímọ́. Àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà ti rẹ̀, ṣùgbọ́n ìjíròrò náà kò dákẹ́. Ọ̀rọ̀ ìyè àti ìdánilójú ń jáde láti ètè Olùgbàlà. Ṣùgbọ́n ojú wọn ṣì di mú. Bí Ó ti ń sọ fún wọn nípa ìparun Jerusalẹmu, wọ́n ń wo ìlú tí a ti dá sí ìdájọ́ náà pẹ̀lú ẹkún. Ṣùgbọ́n wọn kò tí ì fura rárá pé ẹni tí ó ń bá wọn rìn ni alábàárìn wọn. Wọn kò rò pé kókó-ọ̀rọ̀ ìjíròrò wọn ń rìn lẹ́gbẹ̀ẹ́ wọn; nítorí Kristi tọ́ka sí ara Rẹ̀ bí ẹni pé Ẹni mìíràn ni. Wọ́n rò pé Ọ̀kan nínú àwọn tí wọ́n ti wà ní ibi àsè ńlá náà ni, ẹni tí ó sì ń padà sí ilé rẹ̀ báyìí. Ó ń rìn pẹ̀lú ìṣọ́ra gẹ́gẹ́ bí wọ́n náà lórí àwọn òkúta líle ọ̀nà, nígbà míì sì máa ń dúró pẹ̀lú wọn láti sinmi díẹ̀. Báyìí ni wọ́n ṣe ń tẹ̀síwájú lórí ọ̀nà olókè náà, nígbà tí Ẹni tí ó fẹ́rẹ̀ gba ipò Rẹ̀ lọ́wọ́ ọ̀tún Ọlọ́run, tí Ó sì lè wí pé, ‘A ti fi gbogbo agbára fún Mi ní ọ̀run àti ní ayé,’ ń rìn lẹ́gbẹ̀ẹ́ wọn. Matteu 28:18.
“Ní àkókò ìrìnàjò náà, oòrùn ti wọ̀, àti kí àwọn arìnrìn-àjò tó dé ibi ìsinmi wọn, àwọn òṣìṣẹ́ ní pápá ti fi iṣẹ́ wọn sílẹ̀. Bí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn ṣe fẹ́ wọ ilé wọn, àlejò náà hàn bí ẹni pé Òun yóò máa bá ìrìnàjò Rẹ̀ lọ. Ṣùgbọ́n inú àwọn ọmọ-ẹ̀yìn fà sí i. Ẹ̀mí wọn ń fi ebi pa wọ́n láti gbọ́ sí i sí i lọ́dọ̀ Rẹ̀. ‘Bá wa gbé,’ ni wọ́n wí. Kò dà bí ẹni pé Ó gba ìpè náà, ṣùgbọ́n wọ́n tẹnumọ́ lórí i, wọ́n ń rọ̀ Ọ́ pé, ‘Ó ti ń lọ sí ìrọ̀lẹ́, ọjọ́ sì ti rẹ̀ gan-an.’ Kristi fara mọ́ ẹ̀bẹ̀ yìí, Ó sì ‘wọlé láti dúró pẹ̀lú wọn.’”
“Bí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà kò bá ti fi ìtara tẹ ìpè wọn mọ́lẹ̀, wọn kì yóò bá ti mọ̀ pé Ẹni tí ó ń bá wọn rìn ni Olúwa tí a jí dìde. Kírísítì kì í fi ara Rẹ̀ kó ara Rẹ̀ lé ẹnikẹ́ni lórí. Ó máa ń fi ojú sí àwọn tí wọ́n nílò Rẹ̀. Pẹ̀lú ayọ̀ ni yóò wọ ilé tí ó rẹ̀lẹ̀ jùlọ, kí Ó sì mú inú ọkàn tí ó kéré jùlọ dùn. Ṣùgbọ́n bí àwọn ènìyàn bá ṣe aláìfiyèsí tó bẹ́ẹ̀ tí wọn kò fi rántí Àlejò ọ̀run, tàbí béèrè pé kí Ó bá wọn gbé, Ó máa kọjá lọ. Báyìí ni ọ̀pọ̀ ènìyàn ṣe pàdé àdánù ńlá. Wọn kò mọ Kírísítì ju bí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà ṣe kò mọ̀ Ọ nígbà tí Ó ń bá wọn rìn ní ojú ọ̀nà.”
“Oúnjẹ alẹ́ tí ó rọrùn, ti búrẹ́dì, ti pèsè tán láìpẹ́. A gbé e kalẹ̀ níwájú àlejò náà, ẹni tí ó ti jókòó sí ipò àgbà ní orí tábìlì. Ní báyìí, ó na ọwọ́ Rẹ̀ jáde láti súre fún oúnjẹ náà. Ẹnu sì yà àwọn ọmọ-ẹ̀yìn gan-an. Ẹni tí ń bá wọn rìn tan ọwọ́ rẹ̀ jáde ní ọ̀nà kan náà pátápátá gẹ́gẹ́ bí Olúwa wọn ti máa ń ṣe rí. Wọ́n tún wo ó, sì kíyèsi i pé, wò ó, àpá àlàfo wà ní ọwọ́ Rẹ̀. Àwọn méjèèjì sì ké ní ẹẹkan pé, Olúwa Jésù ni! Ó ti jíǹde kúrò nínú òkú!”
“Wọ́n dìde láti já ara wọn sílẹ̀ ní ẹsẹ̀ Rẹ̀ kí wọ́n sì jọ́sìn fún Un, ṣùgbọ́n Ó ti pòórá kúrò ní ojú wọn. Wọ́n wo ibi tí Ẹni náà, ẹni tí ara Rẹ̀ ṣẹ̀ṣẹ̀ dùbúlẹ̀ nínú ibojì, ti gbé, wọ́n sì ń sọ fún ara wọn pé, ‘Ṣé ọkàn wa kò ha jó nínú wa, nígbà tí Ó ń bá wa sọ̀rọ̀ lójú ọ̀nà, àti nígbà tí Ó ń ṣí Ìwé Mímọ́ sí wa?’”
“Ṣùgbọ́n pẹ̀lú ìròyìn ńlá yìí láti kéde, wọn kò lè jókòó kí wọ́n máa sọ̀rọ̀. Àárẹ̀ àti ebi wọn ti pòórá. Wọ́n fi oúnjẹ wọn sílẹ̀ láì tọ́ ọ wò, wọ́n sì kún fún ayọ̀, lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ ni wọ́n tún gbéra lọ ní ọ̀nà kan náà tí wọ́n gbà wá, ní yíyára láti lọ sọ ìhìn náà fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn ní ìlú. Ní àwọn apá kan, ọ̀nà náà kò láìléwu, ṣùgbọ́n wọ́n gun àwọn ibi gíga tó le, wọ́n ń yọ̀ lórí àwọn àpáta dídán. Wọ́n kò rí i, wọn kò sì mọ̀ pé wọ́n ní ààbò Ẹni tí ó ti bá wọn rìn ní ọ̀nà náà. Pẹ̀lú ọ̀pá arìnrìn-àjò wọn ní ọwọ́, wọ́n ń tẹ̀síwájú, wọ́n ń fẹ́rẹ̀ẹ́ máa lọ kíákíá ju bí wọ́n ti lè gbójúgbóyà ṣe. Wọ́n pàdánù ipa ọ̀nà wọn, ṣùgbọ́n wọ́n tún rí i. Nígbà mìíràn wọ́n ń sáré, nígbà mìíràn wọ́n ń kọsẹ̀, ṣùgbọ́n wọ́n ń tẹ̀síwájú, Ẹlẹgbẹ́ wọn tí a kò rí sì wà lẹ́gbẹ̀ẹ́ wọn ní gbogbo ọ̀nà.”
“Òru ti ṣókùnkùn, ṣùgbọ́n Oòrùn Òdodo ń ràn sórí wọn. Ọkàn wọn ń fò fún ayọ̀. Wọ́n dàbí ẹni pé wọ́n wà nínú ayé tuntun kan. Kristi jẹ́ Olùgbàlà alààyè. Wọ́n kì í ṣọ̀fọ̀ rẹ̀ mọ́ bí ẹni tí ó ti kú. Kristi ti jí dìde—léraléra ni wọ́n ń tún un sọ. Èyí ni ìròyìn tí wọ́n ń gbé lọ sí ọ̀dọ̀ àwọn tí ó ń ṣòro ọkàn. Wọ́n gbọ́dọ̀ sọ fún wọn ìtàn ìyanu ìrìn àjò lọ sí Emáúsì. Wọ́n gbọ́dọ̀ sọ ẹni tí ó darapọ̀ mọ́ wọn lójú ọ̀nà. Wọ́n ń ru ìròyìn tí ó tóbi jùlọ tí a ti fi fún ayé rí, ìròyìn ayọ̀ lórí èyí tí ìrètí ìdílé ènìyàn fún àkókò yìí àti fún ayérayé gbẹ́kẹ̀ lé.” The Desire of Ages, 795–801.